الحمد لله رب العالمين واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له الواحد الاحد الفرد الصمد الذي لم يلد ولم يولد ولم يكن له كفوا احد واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله وصفيه وخليله وخيرته من خلقه صلى الله عليه وعلى اله واصحابه ومن سار على نهجه وقتفى اثره الى يوم ينفخ في السور فتاتون افواجه عباد الله رحمكم الله usikum wnfsi btw allah fd faza lmtun ndugu zangu katika iman ndugu zangu islam bda ya kumshkuru allah sbhanah wtala allah ambaye kwa rehma zake na mapenzi yake ametuwafidisa kukutana sehemu kama hii allah ambaye kwa rehma zake na mapenzi yake ametujalia kuwa wisla الله مبارك ورحمة ذاك يا رب في زياك يا أمة محمد صلى الله عليه وسلم الله مبارك ورحمة ذاك يا رب في زياك يا متجاهلي يا موافاس وامتوم محمد صلى الله عليه وسلم نعم بعما يزمنه سبحانه وتعالى أتوفيش هل يكون إسلام dugu zangu katika iman na pamoja na kuiusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala ndugu zangu nitachukua dakika chache kukumbushana katika baadhi ya mambo ambayo mara kwa mara tunayafanya na tunayatumia lakini kwa sababu kuna mlango wa kukumbushana ndio maana tukaamua tukumbushane ndugu zangu tutakumbushana kuhusiana na baadhi ya adabu za kula wislam jambo la kula linafanyika kila siku kuna baadhi ya wanadamu kwa kutwa wanakula mara tatu asubuhi mchana jioni na kuna wengine wanakula mara mbili taemia subuhi nakuwa hamna ni mchana na usiku na kuna baadhi ya watu kwa kutwa wanakula mara moja na kuna wengine kula kwao kama wanavyosema kwamba inajua mungu au wengine unaongeza inajua mungu na mtume japokuwa siosahihi kuongeza na mtume bora nikuishia kwamba inajua mwenyezi mungu subhanahu wataala <coughs> yaani mtu anapoamka hana ratiba kwamba mimi na, na ratiba ya chari na ratiba ya chakula cha mchana chakula cha jioni hamna anafikiria lakini kwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wataala <coughs> ana sifa ya arazaq huwa na mruzuku mja bila kutegemea waislam kuna chakula na kuna kinywaji kinywaji waislam katika upande wa sheria inahesabika ni chakula maji katika upande wa sheria inahesabika ni chakula زمن سبحانه وتالى انتبنs ان يقرآن kk سورة البقر ي9 kمب إن الله مبتليكم بنهر ومن شرب منه فليس مني ومن لم يطعم فإنه مني انseم الامام القرطبي رحمه الله y كمب دل على أن الماء طعام hii aya mwenyezimungu subhanahu wa taala anaonyesha ya kwamba maji mwenyezi mungu ameyaita kama ni chakula kweu islamu anapokunywa kinywaji ikiwa ni chai ikiwa ni maji afahamu ya kwamba anatumia chakula na kama anatumia chakula basi kuna utaratibu ambao ameuelekeza mtume wetu muhammadin salillahu alaihi wasalama ndugu zangu katika imani tukianza na hadithi ya abu hureira radillah anhu waardah hadithi ambayo tilipokea alimamu termidhi anasema mtume wetu muhammadin salllah alhi wasalam ya kwamba nema ya kwanza atapoulizwa mwanaadamu siku ya qiama mwenyezi mungu atamuuliza na kumwambia mwanaadamu ya kwamba alamnusaha alam laka jismaka wanurwi, wanur, wanurwiaka min almai lbaridi au kama qala sal llah lihi wsalam katika amali ataanza kuhesabiwa ni mambo ya swala na katika mambo ya kiswas itakuwa ni addima wale wa uaji na katika mambo ya nema mungu subhanahu wataala atakuuliza kuhusiana na jismi yako kuhusiana na kiwidili chako kuhusiana na afya uliyokuwa nayo vile vile na chakula ambacho mwenyezimungu subhanahu wa taala alikuwa anakupa duniani mpaka mtume sal llahu wa lehi wasallama akasema mwenyezi mungu atamuuliza mwanadamu je allah subhanahuwa taala hakukupa maji ya baridi duniani ni kwa maana maji ndugu zao katika imani ni moja miongoni mwa nema na mwanadamu ataulizwa na allah wa taala ameyatumia maji vizuri ameyatumia vibaya maji unayokunywa kwa sababu gani unakunywa haya maji ili upate nguvu za kumwabudu allah subhanahu wa taala au unatumia maji ili upate nguvu za kumwasu mwenyezi mungu subhanahu wa taala kama unavyosema wasemaji kwamba kuna baadhi ya wanadamu anapokuwa na njaa anaiba na anaposhiba anazini neema ya allah subhanahu wa taala unapoitumia unaitumia kwa hii maana au ni maana kwamba allah subhanahuwataala amejaalia umekula hiki chakula ili upate nguvu za kumwabudu allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani katika adabu za kula kwanza kabisa ni mwanadamu chakula kinapoandaliwa kumtaja mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala iaisha anha katika hadithi ambayo kaipokea imam termidhi na imam ahmad na imamu darani kaitaja shekhu lalbani rahimahllah katika kitabu chake rwai lghalil anasema abi aisha radi llah anha kapokea kutoka kwa mtume wetu muhammadin sal wsalm ya kwamba idha akala ahadukum falynfuru sma llah taala atakutaka kuanza kula mmoja wenu basi ataje jina lake mwenyezi mungu subhanahu wataala ikiwa atasahau mwanzo wa kula kumtaja allah subhanahu wa taala, ta'ala akakumbuka katikati hala sikusema kusema bismillah basi wakati utapokumbuka taja jina lake mwenyeezimungu subhanahu wa taala hata kwa kusema bismillahi awalahu wa akhirahu kwa hiyo mafundisho ya mtume sala llahu alaihi wa sallama mwanadamu unapojiandaa na kula sema bismillah mwenyezi mungu mwne, subhanahu wa taala na imamu ahmadi rahimahullah anasema ya kwamba chakula wakipatikana mambo manne katika chakula basi iko chakula Yani kimekamilika ukweli wa kukamilika jambo la kwanza anasema imam ahmadi rahimahullahu ya kwamba chakula yule mtumiaji au wale watumiaji jambo la kwanza waseme bismillah wamtaji mwenyezi mungu subhanahu wa taala jambo la pili baada ya kumaliza kutumia kile chakula wamshukuru mwenyeezi mungu subhanahu wa taala na jambo la tatu chakula mikono iwe mingi katika kile chakula kwa maana walaji wawe wengi katika kile chakula na jambo la nne chakula chenyewe kiwe ni cha halali ndugu zako katika imani haya mambo manne akikamilika katika chakula anasema imamu ahmad na kanukua haya maneno ibnu lqayim rahimahllahu katika zadi lmaadi anasema ya kwamba chakula kinakuwa kimekamilika ndugu zanko katika imani <coughs> baadhi ya chakula kuandaliwa watu tumekizunguka chakula je inatosha mmoja wetu kusema bismillahi waliobaki wale bila kusema bismillahi au kila mmoja inatakiwa aseme bismillahi wanashuoni rahimahullah wamegawanyika katika sehemu mbili sehemu ya kwanza wanasema ya kwamba ikiwa chakula kimezungukwa na watu wengi inatosha mtu mmoja akasema bismillah wakafanya kias kipimo katika salamu kwa maana katika sheria yaruhusiwa anapoingia mmoja wetu katika mahfali ya watu halafu akatoa salamu assalamu alaikum warahmatullah katika lile kundi la watu waliotolea wa salamu inatosha akaitika mtu mmoja au wa watu wawili wengine wakakaa kimya sasa kundi la wanachoona wakasema ya kwamba vile katika chakula chakula kinapoandaliwa kwamba mmoja akisema bismillah wengine inatosha inakuwa ni mavo kibaya kundi la pili la wanachoona wakasema hapana chakula kinapoandaliwa inatakiwa kila mmoja ambaye atakaishiriki kile chakula aseme bismillah na hii ndugu zako katika imani ndio kauli ambayo ni sahihi kwa sababu katika masala ya dini hauwezi ukapima kitu fulani na kitu fulani mpaka uwe na dalili kwa hiyo kauli ambayo ni raje kauli ambayo ni sahihi ikiwa chakula kimeandaliwa tunatumia hiki chakula watu kumi watu sita kila mmoja aseme bismillah kwa sababu gani wanachuoni wakasema kila mmoja aseme bismillah kuna dalili nyingi wamezitoa wanachuoni miongoni mwa dalili hizo ni hadithi ya amrubnu salama alikuwa ni min... sahaba mdogo ninswighari sahaba huyu kijana siku moja alikuwa anakula pamoja na mtumi wetu muhammadin salllah alihi wasallam wakati wanakula mtume sall llahu alaihi wasallam akamwambia kijana ya kwamba ya ghulam sammi llah ewe kijana sema bismi llah huyu kijana anachangia na mtume sall llahu alaihi wasalam kwa maana mtume amesema bismi na anamwambia kijana na naye aseme bismi llah kwa maana kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika chakula kila mmoja anajitegemea sio kwamba mmoja akisema anatosheleza waliobaki nikusaa katika imani chakula kimeandaliwa mtu unataka kuanza kula inatakiwa useme bismillahi uishie hapa au ukamilishe bismillahi rahmani rrahim wanachuoni vilevile wamegawanyika katika sehemu mbele kundi la kwanza wanasema ya kwamba mtu unaweza ukasema bismillahi rahmani rrahim kwa sababu arrahman aarrahim ni majina ya mwenyezimungu subhanahu wa taala na kundi la pili wakasema ya kwamba mtu asizidishi asisemi arrahmani rrahim aseme tu bismillah na kutokana na dalili ndugu zako katika imani hii ndiyo kauli ambayo ni sahihi مسلم وانا بقولا اسمع بسم الله اسمع جزيل الله لبيه وصابو بغاني كاسكا حديث يا بايو كيف بكيا بيعيش رضي الله عنها كتبقى كمتومي صلى الله عليه وسلم على سمع كوما إذا أكل أحدكم طعاما فليقل بسم الله atapokula mmojawenu chakula aseme bismilah mtume akaishia apo kwenye bismillah hakumalizia arrahmani ar rahim japokuwa shekho muheimini rahimahullah katika kitabu chake shekh huriabusalihin ameeleza ya kwamba mtu unaweza ukamalizia bismillahi rahmani rrahim lakini kama anavyosema shekh lalbani al rahimahllah kwambasnna inapokuja jambo la sunna linapopokelewa katika njia fulani na likaishia sehemu fulani basi sio vizuri mwislamu kuzidisha watu wa sunna ikiwa kweli unataka kumpata mtume wetu muhammadin salillahu alaihi wasallama ishia pale alipoishia kwa hiyo mwislamu tosheka na kusema bismillah كما لمخندشه تموت محمد صلى الله عليه وسلم