ndugu zangu katika imani katika mambo mengine ambayo baadhi ya wanachuoni wamezungumza mfano imamu lghazali rahimahullah katika kitabu chake ihyai ulum ddin ameeleza baadhi ya mambo ambayo wanachuoni wameona maajabu kwa nini imamu kama huyu amezungumza haya masala imamu lghazali rahimahllah yeye anasema ya kwamba chakula kitakuandaliwa umekula tonge la kwanza sema bismillah ukila tonge la pili sema aahman rahim arrahmani ukila tonge la tatu sema arrahim yani kila tonge mtaje mungu kila tonge mtaje mungu alhafid ibn hajar laskalani rahimahu llah anasema ya kwamba hayani maneno ambayo kwa kweli hayana dadili katika sheria muislam atosheke mara ya kwanza tu anapotaka kuanza kula akisema bismillah khalas sio kila unapokula tonge bismillah kila unapokula tonge unamtaja mungu hapana tosheka ile mara ya kwanza vile vile ndugu zaka katika imani wakati wa kula ni sunna watu wakati wa kusema bisimillahi sauti itoke wale wenye kula wakati wa kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wataala sauti itoke umesha nawa unasema bismillah ndio unaanza kula sauti yako isikike mwanadamu usisemei ndani ya nafsi anasema mtume wetu muhamadin salillah alaihi wasalam katika hadithi ya aba hureira radillah nhu qala llahu tabaraka wataala mwenyezimungu anasema katika hadithi lqudus ya kwamba ana maa abdi ma dhakarani mimi allah subhanahu wataala nipo pamoja na mja wangu pale <coughs> juu anaponitaja wataharakati biisha patahu wakati mja anaponitaja midomo yake ikatikisika kwa sababu ya kunitaja mimi allah subhanahu wataala kwayo mwislamu wakati nakuafanya maandalizi yafula, wa ya kula sema bismillah halafu midomo yako itikisike ikiwa utasemea ndani ya nafsi ni kwamba midomo hayitotikisika haiisabiki mbele ya allah subhanahu wataala angie kuna baadhi ya waislamu wa wakiswali wanaswali hali ya kuwa mdomo wao wamefunga wamefumba mdomo ye anasemea ndani ya nafsi huyu hana swala ni lazima midomo icheze kwa sababu mambo ambayo unayesema ndani ya nafsi hayana hukmu katika sheria unakuta <tipo> mtu anaswali kama bugu anainama anainuka midomo mi yake haichezi huyu hana swala ni lazima midomo uichezesha na ndiyo <tipo> maana imepokelewa kwa mtume salllaualaihi wasalama katika <tipo> sala za kina masahaba anasema tulikuwa <tipo> tunajua kama mtume salllau alaihi wasalam anasoma kwa sababu ndevu zake zilikuwa zinatikisik Oh, midomo ikicheza ndegu zinatikisika koyo uislamu chakula kimeandaliwa kusema bismillah tikisa midomo yako vilevile wislamu tufahamu ya kwamba kusema bismillah mtu akitaka anasema bismillahi anapotaka kula au akitaka anaacha anakula bila kusema bismillahi hamna tatizo okay. wanachuoni ndugu zangu wamegaajika katika sehemu mbili sehemu ya kwanza wanasema ya kwamba bismillahi ni sunna kwa maana mtu akisema bismillah asisemi hamna tatizo akila bila kusema bismillahi hamna tatizo hi hii qauli imam imamu nawawi rahimahullah alafu akasema ya kwamba ni ijmaعa wanachuoni mfano ibnu اlقaym اljawzi rahimah llah na vilevile ibn hajar lasqalani wanasema ya kwamba hii ni qauli ambayo ni gharibe mtu akisema kwamba ni ijmaع mtu kula bila kumtaja mwenyezimungu subhanahu wa taala qauli ya pili wanasema kwamba kumtaja mwenyezi mungu ni wajibu mwanaadamu atapokula bila kumtaja mwenyezi mungu subhanahu wa taala anapata madhambi na hii ndiyo kauli ambayo ni sahihi kwa sababu gani kwa sababu ya maneno ya mtume wetu muhammadin sali llah alaihi wasallam mtume anasema ya kwamba alipomwambia amdubusalama ya ghulam samllaha ewe kijana sema bismillah hii sema bismillah ni wajibu kwa hiyo mtu akisema kwamba sio lazima ni sunna mpata tupate dalili ya kuonyesha kama ni sunna kwa hiyo mwislamu kumtaja mwenyezi mungu wakati wa kula ni wajibu na ndiyo akasema shekh amdbnsaleh aluthaimini rahimahullah na ibnu lqayim na wanachuoni wengine kwamba yeyote akaikula hakusema bismillahi hakumtaja mwenyezi mungu anapata madhambi <coughs> vile vile ndugu zake katika imani katika adabu za kula ni sheria au ni sunna chakula kiliwe na baadhi yani na watu wengi zinia la chakula limeandaliwa wale watu wengi katika kile chakula hii ni moja miongoni mwa sunna japokuwa baadhi ya sehemu sunna kama hii imekufa kwa kila mtu kula peke yake japokuwa inaruhusiwa lakini bora zaidi waislamu wale pamoja na haya ni maneno ya mtume wetu muhammadin salllahu alaihi wasallam katika hadithi ambayo kaipokea imamu ahmad imamu abu daudi na imamu termidhi na ibnu maja na imamu lhakim hadithi ya wahshi ibnu harbi an abihi an jaddi kwamba bwana mmoja amemuuliza mtume sal lla alhi wasalam akawambia ya rasula llah sisi tuna kula lakini hatushidi mtume sal lla lhi wasalam akawaambia ya kwamba sababu inayopelekea mle bila kushiba ni kwa sababu mnakula tofauti tofauti kila mtu na sahali lake inatakiwa chakula mkiweke sehemu moja alafu mchangie kile chakula kwa hiyo ni moja miongoni mwa sheria waislamu kuchangia chakula pamoja vilevile nduguzaa katika imani katika mambo ambayo ni sheria katika kula ambayo kwa kweli wengi miongoni mwa waislamu hii sunna tumeiacha ni mwislamu baada ya kumaliza kula vidole vyake huviramba hii ni sunna ambayo wamebaki ni wachache ambao wanaifanyia kazi ndugu zangu katika imani كأن الله عنهما حديث الموكل عباس رضي الله عنهما حديث الموكل فوكي بن مسلم بن عباس بن عباس بن عباس بن عباس إذا أكل أحدكم فلا يمسح يده حتى يلعقها أو يلعقها mkono wake ambao umetumika katika kula asifuti mkono wake ima kwa mindili au kwa kitu mfano wa mindili mpaka mikono yake airambe yeye mabakibaki ya chakula muislam ramba ima mwenyewe urambe au yule ekuha mpe mwenzako wa rambe una mke umechangia na mke wako umemaliza kula unampa mke wako namweshia mikono naramba vidole vyako sunna unampa mke vyakwako na mke na nayenakupa kwako kwa. sunna ndugu zako katika imani na anasema alimamu nawawi rahimahullah hata vilevile mwalimu kwa mwanafunzi mwalimu anapokuwa na kula au shekhe anapomaliza kula basi anaruhusiwa kumpa mwanafunzi wake akaramba mikono yake ikiwa mwanafunzi hataona on, vibaya naju kuna baadhi ya watu wana nasema wanakinyaa yaani mtu a kuramba vidole vya mwenzake anaweza akatafika mwingine ikiwa kama hamna matatizo basi naruhusiwa au babo nampa mtoto wako vidole vyako anaramba kwa kweli inajenga mapenzi na mtoto amemaliza kula anakupa weye baba vidole alafu na inajenga mapenza