au mfano unakula na wake zako labda upuna masna unampa mke mmoja vidole viwili na anaramba na mke mwingine vidole vitatu anaramba suna ya ndugu zangu katika kwa hiyo ndugu zangu hii ni sunna ambayo kwa kweli ni wachache ambao tunaitumia wengi kula mabaki mabakibaki ya chakula yamebaki kwenye mkono ima unakuta na mindil au moja kwa moja unaenda unanawa kwa kweli tnapoteza sunna ya mtume wetu muhammadin sal lla ali wasalam hadithi ya jabir bin abdillahi radiاllah anhuma hadithi ambayokoitokea imamu muslim anasema mtume sal lla alihi ya kwamba idha wakaat lukmat ahadukum faliyahudu ha muislam mmoja na kula halafu chakula kikadondoka basi faliyahuduha akichukue kile chakula waliuiltu ma kana biha min alardha halafu ule uchafu uliopo katika kile chakula mwislam auondoe waliakulaha halafu kile khisafi mwislamu ade na hii sunna vilevile waislamu ni wachache ambao wanaefanyia kazi chakula kikidondoka basi unatupa haifai wasilam unakiokota unaondoa uchafu unakula ikiwa e watu wanakula ugali sime tonge likidondoka mtu anatupa lakini ukidondoka mnofu wanyama atauokota hapana taulio ugari mwislamu wokota uli kipane taslimu ya ukota unoa uchafu kula kwa kufata amri ya mtume muhammadi salallahu alihi wasallam na kufurisha hii sunna ndugu zangu katika imana akasema mtume salllahu ale wa salam kwamba wala yadahalishaitani hiki kilichodondoka usimwachii shaidani kwa sababu shaitani ni adui fatahidhuhu aduwa na wewe mfanye kuwa adui وسبب الشيطان أن أكلنا نخونوا <applause> كما يقول لك في حديث عبد الله بن عمر رضي الله عنهما أنا سمعت صلى الله عليه وسلم يا قوة. إذا أكل أحدكم فليأكل بيمينه وإذا شرب فليشرب بيمينه فإن الشيطان يأكل بشماله ويشرب بشماله atapokula mmoja wenu ale kwa kutumia mkono wake wa kulia na atapokunywa anywe kwa kutumia mkono wake wa kulia kwa sababu sheitani anakula kwa mkono wake wa kushoto na anakunywa kwa mkono wake wa kushoto kwa hiyo mwislamu unapodondosha chakula usimwachie sheitani ondoa uchafu kile kilichobaki mwislam tumia vilevile akasema mtume saa ya katikahadithiya wla ymsah ydahu bilmindil mwislam atapumaliza kula asifuti mkono wake kwa kutumia mindili au kitu chochote cha kufutia hata yalaka aswabiahu mpaka arambe vidore vyake fainahu la yjri fi ayi taanihi baraka kwa sababu mwislam mwanadamu hajui ni sehemu gani katika chakula chako kuna baraka chakula kinapoandaliwa kama alivyosema mtume salallahu aleihi wasallama mwenyezi mungu anateremsha baraka kwenye kile chakula sasa inawezekana baraka ikabaki kwenye yale mabaki baki ya kwenye vidole sasa umefuta na mindili umeenda umenawa zile barka zinaondoka umekula chakula hakina barka ndani yake ni vizuri mwislamu kabla ya kunawa anza kuramba inleviango ndugu zang katika imani vile vile katika adabu za kula ni lakulbina mwislamu kile chombo unachotumia kula unapomaliza kula waislamu komba kile chombo kile hii ni sunna vile imetoweka ndugu zango katika imani wamebaki ni nadira ambao wanafanya hii sunna katika hadithi ya anas bnu malik radialla anu waardah hadithi ambao keipokea imamu muslim rahimahullah anasema mtume sal lla lii wasalam ya kwamba kana alikuwa mtume sal la salam idha akala toama anapokula chakula laika aswabiahu anapomaliza kula mtume anaramba vidole vyake ahalatha mara nyingi mtume saa sallam alikuwa anakula na, na vidole vitatu vidole gumba na assababa na al ustwa ghalibe mtume sulaai sallam alikuwa anatumia hivi vidole vitatu wakati wa kula kwa hiyo anapomaliza kula basi anaviramba hivi vidole ima mwenyewe anaramba ramba au anampa ambaye upo jirani yake anaramba na vilevile akasema ya kwamba anas wa na akatuamrisha mtume sala llahu alaihi wasallama annasluta lkaswa kwamba turambe kile chombo kile ambacho daniyake palikuwa chakula yani mtu unaramba kile chombo mpaka kinabaki cheupe hii ni sunna ndugu zangu katika iman lakini kwa masikitiko baadhi ya sehemu au baadhi ya watu wakifanya hii sunna amemaliza kula na akaraba kile chombo anahesabika kwamba ni mroho mroho ni mlafi akushiba sehemu ingine ukifanya hii sunna unasikia mgine kwambia tukongeze vingine ukushiba anajua unafanya hii sunna ima kwa sababu hakushiba ajui kwamba unafanya kwa sababu ya kumwiga mtume muhammadi salillahu alaihi wasalam laallah guzaa Allah, wa katika imani wengi katika zama tulizo nazo kwa kweli tunafanya israfu katika hili jango ikiwa ni majumbani ikiwa ni kwenye mafali ikiwa ni sehemu nyingi ya mkusanyiko wa islamu tunapokula basi chakula hiki kinabaki paka zinabaki pale tuna khali kusuna ya mtumi wetu muhamadin salallah alaihi wasalama na sababu kubwa kwa dhana yangu ni kwamba neema inapokuwa ni kubwa basi kushukuru ile neema inakuwa ni kidogo sana ndugu zangu katika imani lakini kama neema ingi likuwa nidogo watu wasinge likuwa wnaacha chakula ndugu zangu katika imani lakini neema imekuwa ni nyingi neema kubwa mpaka watu tunafanya mwenyezi mungu atusamehe kwa hilo ndugu zangu katika imani ndugu zangu katika imani vile anasema mtumi wetu muhammadin sali lla alaii wasalam katika hadithi ambayo kaipokea ibnu maja na imamu termidhi hadithi ya uh, nubaisha maula rasulillahi sal llah alaihi wasalam amepokea kutoka kwa mtumi sal llaalihi wasallam ya kwamba man akala fi kasra yeyote atayikula katika sahani chombo chakula kimeandaliwa ukala kwenye kile chombo mtume saaa sallam anasema basi utakumaliza kula komba kile chombo ukikomba kile chombo mtume anasema istafarat lahu lkasw kile chombo kinakombea msamaa kwa mwenyezi mungu subhanah wa taala <tutu> allahsali ni <Bi> kwamba hivi vitu <tutu> ambavyo ni jamadati havisemi vinazungumza katika rugha ambayo anaijua mwenyezimungu subhanahu wa taala ni wangapi ambao wanaombewa msamaha na vyombo ndugu zao katika imani ni wachache kwa sababu wengi tunapokula hatumalizi chakula chakula tunaenda kukimalizia kwenye zabara amotunamalizia tuna, vyote lakini umekula kiasi chako ukakomba kile chombo kinakombea msamaaka mwenyezi mungu subhanahu wa taala vilevile nikuzaka selimani