subhanau wataala vile vile nikuzaa katika imani katika adabu za chakula uislam chakula kikiwa na moto islamfanya subra kiache kipoe ni sheria ni moja miongoni mwa adabu za kula katika hadithi ya asma bint abi bakar radillah an hadithi ambayo kaipokea imamu darami na kaitaja shekhu lalbani rahimah llah katika sunani darami asma radiallahu anha anasema ya kwamba nilikuwa mimi nikiletewa chakula ambacho kina moto basi nnakifunika mpaka kipoe baada ya kupoa halafu ndio nnakitumia asma anawambia wenzake ya kwamba haya mafundisho niliyapata kutoka kwa mtume muhammadin salllahu alaihi wasalam akasema asma nilimsikia mtume sal llahu alaihi wa sallam, anasema huwa adzamu lilbaraka chakula kinapokuwa kimepoa kinakuwa na baraka nyingi lakini angalia kuna baadhi ya watu wanakuwa na pupa yani chakula kinapakuliwa kina chakula kinatoa moshi moto mtu anakuambia leta kitapolea tumboni momo hapana fanya subra <coughs> hata katika mambo ya kiafya kule chakula ambacho ni cha moto kina madhara vile <coughs> ndugu sana simani katika, katika adabu za kula ni anafu fi toami mwislamu kutolea pumzi katika chakula ima chakula au kinywaji uislamu unapula una au unakunywa kama ni maji mfano unakunywa pumzi imekwisha unapumlia umomo ndani ya maji inakuwa ni kinyume ndugu zango katika imani na mafundisho wa mtume wetu muhammadi salllahu alaihi wasalam katika hadithi ambayo kipokea imamu ahmadi rahimahullah hadithi y abdullahi bni abbas radi allahu anhuma anasema nahaa rasulu llahi sal lla alihi wasalam ani lnafri fi ltaami walsharabi amekataza mtume salallah alaihi wasalama kutoa pumzi ndani ya chakula au ndani ya kinywaji ndiyo ikaja katika mafundisho kama ni kinywaji mtu unakunywa kwa utaratibu mafundo matatu unakunywa kidogo unatoa pumzi unakunywa unapumua sio unakunywa mpaka mwisho pumzi inaingia mnendani ina madhara ko sio vizuri ndugu zangu katika imani vile waislamu katika sunna na adabu za kula al aklu minma yalik uislamu kula mbele yako hii ni mmoja miomboni mwa sunna sla unakula mbere yako na hii ndugu zako katika imani ni moja miongoni mwa mafundisho ya mtumu wetu muhamadin sal اllah alaihi wa salama na kama alivyomwambia amdubu salama ya kwamba ya hulam sami llaha wa kul biyaminika wa kul mima yalika ewe kijana sema bismillahi akutaka kuanza kuda na nvilevile kula kwa kutumia mkono wako wa kulia wa kul minma yaliga na kula mbele yako na hii ya kula mbele yako ni sunna na kuna istithnaati kwamba yaweza ikatokea dharura mtu ukala mbele ya mwenzako ikiwa chakula labda sinia kubwa halafu ndani ya kile chombo kuna aina tofauti za vyakula mfano kuna wali kuna mayai kuna nyama kuna samaki mchanganyiko hapa unaruhusiwa ima mbele ya mwenzako kuna yai labda mpakuaji mayai yote ameweka sehemu moja sasa unaruhusiwa kunyosha mkono ukachukua yai moja ukaliweka mbele yako au mbele yako kuna samaki mbele ya mwenzako kuna nyama sasa wewe hutaki samaki unataka nyama kwa hapo naruhusiwa kunyesha mkono kukata nyama mungine anaondoa nyama mbele ya mwenzake yote anaiweka mbele yake unakata alafu namwachia mwenzako hii ni miongoni mwa adabu ambazo ametufundisha mtumwetu muhammadi salallahu alaihi wasallam <coughs> نبلو في الإسلام كترادات وصولة، ونجموا بالهاليفاء. عادم عدم بوعام، مسلم ككتيا كسور وشحولة. كذل حديث أبو هريرة رضي الله عنه. أنا سمعي أقوام ما رأيت رسول الله صلى الله عليه وسلم عابا بوعاما قط. أبو هريرة رضي الله عنه. أنا سمع. sijawahi kumwona mtume wetu muhammadin salallahu alaihi wasallama amekitia kasoro chakula hata siku moja alikuwa akitaka akipenda kile chakula anakula na kama hata akikula kile chakula taraka anaacha lakini akitii kasoro baadhi yetu tuna hiyo hali na kuna wale ambao wanawake labda mke leo amekosea kidogo katika kupika chumvi imekuwa nyingi mingine inakuwa ni matusi kwanza chumvi ikiwa nyingi angalia ule usulubu ambao baba anatumia kumuita mke wake we mama fulani njo we. we mama fulani njo apo mke anakusikia kwamba mume anaweza kumuita na we anakuwa na kofu kuna nini anapofika angalia chakula ulicho nipikia mbona chumvi ni nyingi mjinga mkubwa matusi nini sababu chumvi ni nyingi mite kwa utaratibu mke wangu salamu alaiku salam vipi e, saa leo naona chumvi imezidi kidogo mmewangu e, samaani ni leo tu hamna tatizo mke wangu lakini matusi nini mwanamke gani hujuu kupika kwa kweli ningelijua nisinge kuoawee sababu ya chungi ni maneno yote haya haifari waislamu abaadhi ya mambo waislamu <coughs> unapuuza tu kwa hiyo mtume saaa sallam alikuwa hana desturi ya kuaibisha ya kutia kasoro katika chakula vile vile wanasimu wanachuoni mwanadamu anapotia kasoro katika chakula kwanza yule mpishi atasikia vibaya na baya zaidi ni kwamba yule aliyetengeneza hiki chakula ambaye ni mwenyezi mungu subhana wataala anamtia kasoro vile vile dugu zak katika imani katika adabu za kula na kunywa al aklu bilyamini wislamu kula kwa kutumia mkono wa kuume na kunywa kwa kutumia mkono wa kuume baadhi yetu waislamu wengi tumeghafilika na hii ni jango mwislam anakula na mkono wa kulia anakunywa na mkono wa kushoto hata angalia katika mwezi mtukufu wa ramadhani mwislam anakula stari na mkono wa kulia kinywaji na mkono wa kushoto mwingine anakwambia nimeshazoea unazoea katika maasi kwaiyo haifai mwislam kwa kutumia mkono wakushoto misla kula kwa kutumia mkono wa kulia kunywa kwa kutumia mkono wa kulia katika haditi ya jabir bn abdllah rila anhuma hadithi ambayo okay, ketokea imamu muslim na imamu termidhi anasema mtume sal la l wsala ya kwamba la taakulu bishimal fain hian yakulu bihimal usili kwa kutumia mkono wako wa kushoto kwa sababu sheiani anatumia mkono wake wa kushoto katika kula na katika hadithi abdullahi ibnu umar shaiani anakula kwa kutumia mkono wa kushoto na anakunywa kwa kutumia mkono wa kushoto mwislam <coughs> kama mwislam usijifananishi na sheitani na hiini jambo hata majumbani kwa kweli tunaghafirika baba anakula na mkono wa kulia anakunywa na mkono wa kushoto mke anakula na mkono wa kulia anakunywa na mkono wa kushoto mtoto anakula na mkono wa kulia anakunywa na mkono wa kushoto mtu nakula waliya mkono wa kulia pembeli kuna pepsi yapo nakunywa na mkono wa kushoto ni makosa du zang katika ma vile vile ndugu zangu katika hadithi ya abu hureira hadithi ambayo kaipokea ibnu umaja anasema mtume sal llah alaihi wa salama ya kwamba liaakul ahadukum biyamini mmoja wenu ale biamini, kwa kutumia mkono wa kushoto wa liyashrabu biyamini na awe wmmoja wenu ale kwa kutumia mkono wake wa kulia na anywe kwa kutumia mkono wake wa kulia waliakhudhu biyamini na achukue kwa kutumia mkono wake wa kulia waliyoti biyamini na atowe kwa kutumia mkono wake wa kulia na haya ni makosa tulio nayo ndugu zang katika imani mwislamu anakula kwa mkono wa kushoto anakunywa kwa mkono wa kushoto anapotoa kitu anatoa kwa mkono wa kushoto anapopokea kitu anapokea kwa mkono wa kushoto hizi ni moja miongoni mwa sifa za shaitani <coughs> yo nitakiwa waislam tu mhalifa vilevile waislamu wanasema wanachooni kwamba ni sunna wakati wa kula watu kuongea na mazungumzo yenyewe yaani mazungumzo ya dini mazungumzo ya faida na sio sunna watu kula kimya kama mabubu mwanzo mpaka mwisho hapana watu wakati wa kula wanaruhusiwa kuongea kwa sababu mtume sala llahu aleihi wa imethibiti alikuwa nakula, na kula anaongea jambo ambalo linaruhusiwa na watu wakati wanakula kuwakumbushani neema ya chakula kuwakumbushani sira ya weme waliotangulia mambo ya dini kwa ujumla hili ni jambo ambalo linaruhusiwa nzuku zako katika imani waislamu baada ya kumaliza kula ni mambo gani tikiwa tufanye baada ya kumaliza kula mwenyezimungu subhanahu wa taala amejalii chakula kimepatikana chakula kile tumekitumia allah subhanah wataala ameweka urahisi akaiamrisha ko iteremshe kile chakula allah subhanah wataala akaliambia tumbo na vilivyomo ndani ya tumbo kwamba vipokee kile chakula tumemaliza kula tufanye nini ndugu zango katika imani anasema mtume wetu muhammadin sali llah aleihi wasalam عندما يتحدث هذا الحديث إمام مسلم وإمام ترمذي حديث آنس بن مالك رضي الله عنه وَإِنَّ اللَّهَ لَيَرْضَى عَنِ الْعَبْدِ أَنْ يَأْكُلَ أَكْلَةً فَيَحْمَدُهُ عَلَيْهَا أو يشرب شربة فيحمده عليها من يسموه سبحانه وتعالى أنا رذيك الله أنا رذيك ونادم أنا أكل بعد أن أكل allah anaridhika mwanadamu anapomaliza kunywa akamshukuru mwenyezimungu subhanau wataala katika hadithi ya anas anasema mtume a ws hadithi yaipokea imamu termidhi na abu daudi na ibnu maja na kaitaja shekhlalbani katika irua lghalil kwama أنا سمعت صلى الله عليه وسلم من أكل طعاماً يأتي أتكيكولا شكولا فقال بعد أكملزا كولا أكسم الحمد لله الذي أطعمني هذا ورزقنيه من غير حول مني ولا قوة ونادم أتكوملزا كولا أكسم هاي منينو الحمد لله الذي ni h wnih mn iri hul mni wlا قة u l td i d da yake wnye unshukuru mwenyeinu sana a ya kuaiaa natija ni nini mwenyezi mungu anakusamehe madhambi yako ndugu <coughs> zangu katika imani hapanabudi kumshukuru mwenyeezimungu subhanahu wa taala baada ya kumaliza kula vilevile waislam ni kwamba katika sheria inaruhusiwa mtu kunawa ima kabla ya kuanza kula au baada ya kumaliza kula وسبابه انا سمع محمد صلى الله عليه وسلم قد حديث يا ابا هريرة حديثا بقى امام ابو داود و امام الترمذي امام احمد و امام الدارمي و الالباني رحمه الله <applause> انا سمع صلى الله عليه وسلم يا اقوام اتقلل مجوين وفي يده ريح غمر فاصابه شيء falalumanna illa nafsa mmoja wenu atapolala halafu kwenye mikono yake pakawa kuna mabakibaki ya chakula kuna mafuta mafuta yamebaki kuna athari athari ya chakula imebaki alafu akafikwa na matatizo fala illa nafsa asiilaumu isipokuwa nafsi yake