بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين سيدنا محمد وعلى اله واصحابه اجمعين. اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم. وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار ذهب الظمأ وابتلت العروق وثبت الأجر ان شاء الله بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم يا رحمة محمد صلى الله عليه وسلم tunamshukuru allah subhanahu wa taala ambaye katuwezesha kutekeleza ibada hii ya somu kwa siku ya leo na tunamshukuru pia allah kwa kutujalia tukafungua kwa salama mtume salllah alayhi wasallam katika maisha yake alikuwa kila anapofungua anapotaka kufungua anasema allahumma bika sumtu wa la rizqika aftartu fataqabbal abm ewe mwenyezimgu hakika kwa ajili yako wewe nimefunga na kwa riziki yako ulionijalia niipate inafungua eh, fataabal min basi naomba unipokelee au uipokee somu yangu hiyo ndio iliyokuwa suna ya mtume swam na sisi pia tunatakiwa tuwe hivyo unapofungua umeshika maji yako embe lako eh, juisi yako tende unasema allahuma bika sumtu wa la rizqika aftartu fataqabbal minni ewe mwenyezi mungu unasema kwa kiswahili au kwa kidigo kwa kisambaa kwa kuzi, kwa kizigua kwa, kwa kihehe ewe mwenyezi mungu kwa ajili yako wewe nimefunga nenona maneno mepesi eh? ewe mwenyezi mungu kwa ajili yako wewe nimefunga wala rizika aftartu na kwa rizi yako wewe ulionipa basi ndio nafungua fataabal minni naomba uipokee somu yangu twarudia ya tena mtume salllahu alaihi wasallam alikuwa anapofungua ile mwadhini ile japokuwa sio lazima tu awe ni mwadhini wewe unaangalia kwamba sahizi jua limeshazama bora tu kwamba iondoke shaka katika nafsi yako kwamba kweli jua limezama unasema ewe mwenyezi mgu kwa sababu yako wewe tu nimefunga au nimefunga kwa ajili yako waala ala rizqika aftartu na kwa riziki yako wewe mwenyezimgu nimefungua kisha nasema fataqabal minni basi naomba unipokelee au unikubalie au uipokee somu yangu kisha anakunywa au anakula chochote mtume alayhi sallalwasalam alikuwa akitufundisha hivyo baada ya kukula kile chakula chenyewe sasa kikashuka tumboni ukajisikia uchangamfu katika mishipa na mwili mtume sallaalh wasalam alikuwa anasema dhahaba damau hakika kimeondoka kiu wabtallat luruq na mishipa imeloana eh? e, dhahaba wauruabwabtalt luruq wathabata lajru insha llah mtume alikuwa anafundisha kwa kusema mtu anapomaliza kama hivi tulivyomaliza hivi basi unasema dhahaba dhamu kime kiwi kimeondoka au kiu kimeondoka wabtallat luruq na mishipa imeloana umekunywa sana umona kisha nasema wathabata lajru insha llah na malipo ya soumu yamethibiti kwangu mimi kwa idhni ya mwenyezi mungu au kwa mapenzi ya mwenyezi mungu au mwenyezi mungu akitaka hizi ndio dua ambazo alizokuwa anatufundisha mtume sallalh wasalam nazo na hii inaonyesha ya kwa kwamba kuna kitu cha muhimu sana tunachojifundisha katika maneno haya mtume ambacho leo inshallah tutakizungumzia mtume sallalhi wasalam alikuwa ni mjumbe wa mwenyezimgu subhanahu wa taala mwenyezimngu alimleta ili atufundishe dini lakini mbali na hapo hakuna mtu aliyekuwa ni mkaribu yuko karibu sana tena sana na mwenyezi mungu kama mtume wake lakini unaona kwamba katika dua zote mbili bado yn yani, zinathibitisha ya kwamba mtume alikuwa anamwomba mungu somu yake ikubaliwe katika dua ya kwanza allahumma bika sumtu wala rizqika aftartu kisha anasema mtume fataqabal minni ewe mwenyezimgu kwako wewe nimefunga kwa ajili yako na yako ndo unafungua ulionipa kisha mtume anasema fataabal minni basi naomba mwenyezi mungu basi hii somu yangu ipokee sawa jamani mm, sio unakunywa tu ushafuturu basi la la la la, la. usikae ukanyosha mikono au ukanyosha miguu mpaka mtume baada ya kula na akashiba pia alikuwa anasema dhahaba hamau kiu kimeondoka waptallt angalia na mishipa imeloana sasa hivi mishipa yan imejaa maji manake mwanza ilikuwa mikavu kisha nasema wathabata lajru insha llah na malipo yamethibiti ya, ya somu hii mungu akipenda katika dua zote mbili ambazo mtume alikuwa akitufundisha kuna kitu tunajifundisha jamani tunajifundisha kwamba mfungaji afunge atakavyofunga lakini ni wajibu kwake yeye mwenyezi mwenyezimgu kila anapomaliza kufunga somu yake ayipu, mungu aipokee kwamba somu zetu peke yake hazitoshi tunatakiwa tuzishindikize hizi somu kwa dua si tunaelewana jamani somu hizi tunazozifunga hizi peke yake hazitoshi tunatakiwa tuzishindikize tuzimwagilizie mbolea na, na virutubisho kwa kumwomba mwenyezimgu azipokee bila hivyo itakuwa kidogo ni mtihani kwa sababu we umefunga tu huwezi kujua somu yako imekubaliwa uwezi kujua somu yako haijakubaliwa umona ndio maana mtume ni kiumbe bora ni mtu bora duniani na ni mtu ambaye alikuwa yuko karibu sana na mwenyezi mungu na alikuwa nao uwezo wa kumwomba mungu chochote akampa lakini mbali na hayo yote alikuwa akimaliza kufunga anamuomba mwenyezi mungu subhanahu wataala aipokee ile ileso jamani tuko ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani kwa huu utangulizi mfupi lakini katika mambo tutakayoyazungumza pia ni zawadi zinazoletwa na zinazoletwa na mwezi mtukufu wa ramadhani mwezi mtukufu wa ramadhani jamani ni mwezi wa duaa kama tulivyozungumza mwanzo ikiwa unatakiwa umwombe mwenyezimgu katika miezi mingine sana basi ramadhani inatakiwa ndo iwe zaidi na zaidi na zaidi ni hasara kubwa sana kwa mtu anayefunga alafu hana nafasi ya kumwomba mungu ukiwa umefunga ndo mahala pake umuombe mwenyezi mwenyezimngu na hili liko wazi hata kwa watu wasiojua ambao hawajasoma unakuta anasema mimi nimeweka nadhri mungu akinijalia nikapata kitu fulani nitafunga siku sikumoja kwa kumshukuru mwenyezimgu subhanahuwataala umona kwamba mtu anapokuwa amefunga basi maasi kwake yeye ni kidogo sana alafu pia n yani, zile nguvu za kufanya madhambi zinapungua kwa sababu ile damu haiendi inavyotakiwa kama vile mtu akishiba mtu anapokula akashiba damu yake inatembea akili yake anafanya kazi zaidi matukio yake shahawa zake matamanio yake yanapanda kwa hiyo kwahiyo anao uwezo wa kufanya kila kitu lakini mtu kama amefunga kama amefunga ile mishipa ile na inapobana ile mishipa basi hapati zile nguvu za kufikiria mambo ambayo labda pengine ni matamanio kwa sababu hana kinachomfanya awe hivyo kwayo, a, kwa hiyo ikawa ikawando sababu kwamba anakuwa yuko karibu sana na mwenyezi mwenyezimgu kwahiyo anapomwomba mwenyezimgu ndo mahala pake sasa tukiwa ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani mwezi hua ramadhani umekuja na zawadi ya kutufundisha tuwe ni wengi na wengi wa kumwomba mwenyezimgu sana jamani tuna matatizo mengi sisi katika maisha yetu tuna watu wana matatizo mbalimbali mbali lakini wezihu wa ramadhani ndio nafasi yake sasa wana kila unachokitaka basi wewe huu mwezi mungu wakufikisha ndio wakati wake kwa sababu mwenyezi mwenyezimgu subana wataala alipozungumza alipozileta aya za somu akaanza ya ayuhaladina amanu kutiba alikum siyam enye watu mliamini mmefaradhishiwa ninyi kufunga kama kutiba la min qablikum kama walivyofaradhishiwa waliokuwa abla hen laalkum ttaun ili muweze kuwa mwezkuwawachamungu mungu, mungu aliendelea kuzungumza kaleta aya kama sita hivi zinazozungumzia somu madudat ma faman shahida minkum shara akaenda akaenda mpaka akamaliza mwisho wa aya alitufundisha somo moja ni muhimu kila muislamu alifahamu mwisho wa aya hizi mwenyezimgu subhanahu wataala anasema waidha saalaka ibadi anni faini aribu ujibu dawat dai idha daani kisha akasema falystajibuni walyuminuu bi lalahum yrshudun hii ndio maada yetu ambayo tukawizungumzia hapa mungu baada ya kutelemisha aya zinazozungumzia saumu kafundisha taqriban saumu nzima shahru ramadan aladhi unzila fihi lquran sijui faman shahida minkum lshahra falysumu sijui wla ldhina yutiunhu fidyat taamikazungumzia aya nyingi zinazozungumziwa na som lakini mwisho kabisa hitimisho lake yani mmalizio wa ile aya wa zile aya za somu alizungumza kitu kimoja akamwambia mtume sa la l wsalam ewe mtume waidha salka ibadi anni fanni aribun asema iwapo kama waja wangu watakapokuuliza chochote kuhusiana na mimi mungu yuko wapi mungu yupo sijui yu mungu nini sijui watakapokuuliza chochote kuhusu mimi mungu akasema fa inni qaribun hakika mimi niko niko karibu lakini ukaribu wangu mimi niko, nina ukaribu na mwanadamu yoyote katika mambo yafuatayo asema fainni aribun ujibu dawata dai idha daani mimi mungu anamwambia mtume anampa maagizo atuambie sisi kwamba pindi waja wangu watakapokuuliza wewe kuhusiana na mimi basi waambie kwamba mimi niko karibu ujibu dawata dai idha daani kazi kubwa inayoifanya mimi namwangalia yule mwenye kuniomba tusikilizane jamani kazi kubwa aliyokuwa nayo mwenyezi mwenyeezimgu pindi tunapomwomba tunapom, tunapom, tunapomtafuta basi mwenyezimungu iko karibu na sisi alafu kazi yake kubwa yujibu dawata dai idha daani mungu anasema ninamjibu yoyote mwenye kuniomba mimi wa idha salaka ibadi tunarudia tena jamani dua sio mchezo na hasa mwezi wa ramadhani ni mwezi muhimu sana kwa mwenye shida yake amdiliye mwenyezimungu wakatiwote asema watakapo watakapokuuliza waja wangu kuhusiana na mimi hakika mimi niko karibu ujibu dawata dai idha daani ninajibu dua ya yoyote mwenye kuomba pindi atakaponiomba uwezi kupewa kama ukuomba ndani aya hii inatufundisha uwezi kupewa bila kuomba yapo mambo ya kawaida mungu anatoa ndio rehema yake mwenyezi mungu lakini kuna na vitu maalum wee unavihitaji huwezi kupewa kama hujaomba ndio maana akasema ujibu dawat dai idha daani yani najibu dua ya mwenye kuniomba pindi atakaponiomba kisha akatoa masharti ya kujibiwa matatu hayo ni lazima kila muislamu anapomwomba mungu ajue mambo hayo yamekamilika ili aweze kupewa uwezi kupewa hivi hivi unapomwomba mungu kuna mambo mwenyezi mungu kayataja lazima yakamilike asema falystajibuli walyuminu bi laalahum yarshudun akataja baada ya kumwambia mwenye mtume saalla salam kwamba mungu yuko karibu anajibu dua ya mwenye kuomba akasema falyastajibuli ikiwa hao wanadamu ikiwa hao waja wangu wanataka wanataka mimi ni wape wanataka waniombe ni wape basi kitu cha kwanza kinachotakiwa basi na mimi waitikie sheria yangu faliastajibuli waitikie vile ninavyovitaka mimi tutarudia jamani faliastajbuli basi waitikie hawa wanadamu hawa hawa wanadamu kile ninachokitaka mimi mungu neno stjab hapa ni neno ni maana kubwa sana ina maana ya kwamba yale maamrisho ya mwenyezi mungu aliyokuamrisha wewe basi ni wajib kwako wewe uyafuate ukishayafuata yale maamrisho mwenyezi mungu atakupenda mungu akishakupenda ukinyanyua mikono yako basi mungu atakupa ndio maana ya stja asema falstjibuli basi waitikie maamrisho yangu amri zangu wazikamilishe kisha akasema waliuminubi na kisha waniamini mimi yale yote niliyowateremshia sijui kuamini adhabu za kaburini sijui kufa kuamini pepo kuna malaika kuna mungu vyote mwislamu anatakiwa aamini unapokuwa unashaka katika kitu kimoja wewe sio mumin ukatilia shaka kwamba pepo hakuna wewe sio mumin ukatilia shaka kwamba moto hamna wewe sio mumin ukatilia shaka kwamba hamna kufa au, au, au hamna kufuliwa wewe sio mumin ukatilia shaka ya kwamba hamna adhabu za kaburini au necma za kaburini basi wewe sio mumin na utakapoomba dua hiyo shaka yako uliokuwa nayo inaweza ikawa ni sababu ya kuto kujibiwa ndio maana mwenyezi mwenyezimgu akasema walyuminuu bi na waniamini mimi mwenyezimgu laallahum yarshudun ili waweze kuongoka waweze kuipata njia ya sawa waweze kuishi maisha yaliyokuwa safi yenye kumridhisha allah subhanahu wataala kwa hiyo tunarudi ya kwamba dua ni kitu cha msingi sana na ni kitu kikubwa na ni kitu cha muhimu kweli kweli hasa katika wakati huu tuliokuwa nao wa mwezi mtukufu wa ramadhani wakati ambao mwenyezi mungu subhanahu wataala rehma yake ni kubwa kuliko ghadhabu zake ndani ya mwezi huu na ndio maana ukaona mwenyezimgu ukatuamlisha katika aya hizi ili tuweze kumwomba tukishamwomba tufanye sababu za kujibiwa sababu za kujibiwa ni kufanya ibada useme ukweli uhifadhi ulimi wako uhifadhi viungo vyako uhifadhi macho yako uhifadhi mwili wako mona kisha urudi katika jamii jamii isalimike na wewe watu wasidhurike katika maneno katika ulimi katika viungo vyako na watu uwe salama uwe uwe lolote umepatwa na msiba ukubali kwamba ni maamrisho ya mwenyezi mungu uridhike na kadari ya mwenyezi mungu ukubali kwamba wewe ni kiumbe tu lakini anayepanga mambo yote ni mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala baada ya hapo usiwe mwizi usiwe jambazi usiwe ni mtu ambaye kila wakati yeye anavunja aibu za watu anasema anawasema watu basi huwe hivyo baada ya hapo ufunge uswali hiyo ni namba moja kisha unyanyua mikono yako kwa mwenyezi mwenyezimgu subhanahu enyezusubanuwataala atakupa anachotaka hiyo ni nukta ya kwanza nukta ya pili katika kuomba dua jamani kuna faida kubwa sana kuna faida kubwa sana hakuna yoyote ambaye anayenyanyua mikono yake akawa hajafaidika tarudia tena hakuna mtu wa aina yoyote anayenyanyua mikono yake kwa mwenyezimgu ewe mwenyezimgu naomba ewe mwenyezimgu naomba mwenyezi mwenyezimngu naomba basi ikawa kwamba ee hapewi katika adabu za mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala katika kujibu dua za watu mwenyezimngu anajibu dua katika njia tatu njia ya kwanza unapomwomba mwenyezimngu anaweza akakupa kadhaa basi baada ya siku moja siku mbili hapo hapo mungu akakupa njia ya pili ya pili mwenyezi kujibu dua unaweza nataka nataka nataka hiki hiki nataka hiki lakini baada ya kuwa umeomba kile unachokitaka mungu asikupe ikawa mungu amekukadiria wewe utagongwa na gari uvunjike mguu mwenyezimngu atukinge wote na waislamu wote sasa wakati ulivyoomba ile dua yako ile ewe mungu naomba kitu fulani basi ile dua inavyopanda mwenyezimgu anaikutanisha ana, ana na ile share ambayo ingekupata basi mungu hakupi ulichokiomba na kurepushia share ambayo ingekukuta hapo sijaeleweka apo sijaliweka yaani mwenyezi mwenyezimgu anaweza akawa kakupangia wewe likupata jambo baya ndugu yako afe au mwenyewe uvunjike miguu au mwenyewe ugongwe na gari au upate kitu chochote ambacho ni mtihani ni shari kwako wewe sasa unapomwomba mungu basi ile dua inavyokwenda mungu haijibu ile dua bali anai anaiziwia kuiziwia ile shari ambayo kwa hiyo unakuwa umefaidika kwamba ungevuka unge barabara mungu atukinge jamani chozungumza katika mlango wa kutoa mifano mtu pengine akua anavuka barabara la qadara llah mwenyezimgu atukadirie na mtiani huo ikakugonga kiuno mm. sawa jamani baada ya kugongwa baada e, e, ya hiyo adar kwamba mungu alikuwa ameshapanga panga fulani saa fulani mtiani huo utakupata wewe usiku unay-una- unaamka una, una au wakati wowote mwenyezi mwenyezimungu na shida mimi naomba unisaidie kitu fulani kitu fulani kitu fulani naomba mwenyezi mwenyezimngu nifanyie wepesi mimi ni mja wako dhalili dua hiyo wakati inavyopanda inakutana na ile kadari kadalalakupangia wewe ya kuvunjika kiuno basi mungu kwa ile dua yako ana ei pale anakuondoshea ile baraa ambalo lingekupata haya hujafaidika hapo jamani hakukupa lakini kakuondoshea shari kubwa ambayo late, late kama ungeipata ungedhalilika na pengine imani kama una imani ndogo unapata unapata mtihani mkubwa mpaka wakukufuru yani mungu watu wote duniani kaniona mimi tu unaanza kusema kuna mkono wa mtu kuna mkono wa nyani, kuna mkono mkono wa wa wa wa nyani bata mtuuoaauuona kwamba mwenyezi mungu mwenyewe hana uwezo wa kufanya hivo la mungu ana uwezo kufanya wakufanya zaidi na zaidi ya hayo ikiwa mungu anamwondoa mtu roho yake akafunikwa ya, na tope na, na, na, na udongo watu wakasahau kwanini asiwo na uwezo wa kuvunja mguu au kiuno kwa hiyo unapomwomba mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala faida ya pili ni kwamba inaweza ile dua yako ikawa ni sababu ya kuondoshewa balaa na matatizo ambayo yange hiyo ni njia ya pili katika njia ambazo mwenyezi mwenyezimngu anazitumia kwa ajili ya kuwajibu waja wake dua zao lakini njia ya tatu nayo ni muhimu sana tena sana kuliko zote mbili zilizopita kwamba unapoomba mwenyezi mungu ukamwomba allah subhanahu wataala jambo lako nalotaka wewe basi mwenyezi mungu anakuhifadhia zile dua zote kiwa ukiomba nakuekeamekeeni huyu bado navyomwona hana sifa za kupata hicho na anachokitaka nahokitaka mwekee tu kwa akiba unaomba unaomba unaomba tu tu tu unaomba tu siku ya iama unahitaji mema wewe unataka upate mazuri unataka thawabu manake siku hiyo ya iama watu watakuwa wanadidi na thawabu tu kama ulinitukana siku ya iama skupi msamaha lazima yachukuliwe mema yako nipewe mimi mabaya yangu ndio ndimi hii midomo tuifungue vizuri jamani narudia tena hii midomo tunayozungumza zungumza, zungumza. Hai, chika, luri, chika. Uki, ukitia dosari katika irt, katika tunazungumzazumzakatika ya mtu basi ujue siku ya kiyama, hata hatakusamee tarudia tena unapomtukana mtu ukamsema vibaya mtu sawa jamani siku ya kiama hakuna kitu kinachoitwa msamaha siku ya kiama watu watakuwa wanakimbia kutafuta thawabu na maana utaona kwamba mama atamkimbia mwanawe na, mwana, na mtoto atamkimbia mama ake mke atamkimbia mume na mume atamkimbia mke M- yaani hivyo tu rafiki yako ndugu yako hakuna kuonana siku ile sij tukaombana mungu anasema likulli mriin minhum yaumaidhin shanun yugnihi kila mmoja atakuwa na yake wa. kila mmoja atakuwa na jambo la kumshughulisha sasa ikipatikana kwamba thawabu moja tu thawabu moja tu basi mtu ataichukua thawabu yake sasa ile siku ya iama kama wee ulimwomba mungu sana mungu anakuletea yale yote uliyomwomba siku fulani siku fulani ianya mikono yako ukaniomba kitu fulani sikukupa kwa sababu kama ningekupa labda ungekuwa hivi hiki uliniomba ukaniomba ukaniomba ukaniomba ukaniomba nyumba ukaniomba gari ukaniomba upate nani mwenye mka ume, mwenye mume akaomba hukuaaambaaiomba nymba omba mambo yote ambayo mwanadamu alioyaomba duniani siku ya mwenyezi mwenyezimngu anampa ataona milima na milima ya thawabu kwa ile dua yake aliyoiomba kumwomba mungu subhanahu wataala sasa kwa njia zozote umwombe mungu upewe usipewe ni kheri kwako wewe ndio maana mwenyezimngu subhanahu wa taala alivyozungumza kumwambia mtume kwamba ikiwa waja wangu watakuuliza kuhusiana na mimi sio wewe umwambie uwambieaa fa inni qaribun hakika mimi niko karibu mungu anapenda sana mtu mwenye kumwomba tarudia tena mtu mwenye kumwomba mwenyezi mungu mungu anampenda kweli mungu anapenda mtu mwenye kuomba ukiangalia katika hadithi lkudsi mungu anasema enyi waja wangu laiti kama mge, mnaniasi mimi alafu amniombi msamaha basi mimi ninao uwezo wa kuwaondoa wote nikaleta wanadamu wengine ambao watakuwa wana mwasi mungu mungu anasema watakuwa wananiasi mimi alafu wananiomba msamaha sasa sio kitu rahisi jamani mwezi wa ramadhani tunao sasa sasahivi mashaallah mema hii ya mungu leo shemeji yetu bondia tulikuwa naye hapa kila shughuli zote alikuwa alikua hapa utamkuta kwenye unaisha watu kama ni kwenye harusi kama ni kwenye nini kama ni kwenye a yani, kila kitu tulikuwa naye hapa na afya yake na urefu wake na kila kitu leo hii hayuko tena saivit leo hii hana shawabu leo hii hana maasi kuli alikokwenda ni kwenda kutanua tu au kwenda kula kula virungu kupata adhabu mambo mawili tu ima uende ukatanue ukale vizuri uishi vizuri maisha raha au uwende ukakae motoni mambo ni mawili tu kutanua vizuri kuishi vizuri kaburini kutategemeana na matendo yako wee uliokuwa ukiyafanya hapa duniani ee dunianiwallah usidhani mimi nilikuwa na uko mkubwa siu natoka wapi apiaapi wapi wapi ule hakuna kitu hicho kule kama ulikuwa unafanya mambo ambayo ni machafu mambo mabaya mambo ya zinaa mambo ya nini mambo yote ukienda kaburini kule ndo malipo unaanza kule uthman bn affan asema mwenye kuadhibiwa katika kaburi basi adhabu zitakazokuja baada ya hapo basi ni kubwa hawezi na atakaeneemeka kaburini basi yanayokuja baada yake mepesi sasa wewe kama, hakuna mtu ambaye hafanyi dhambi lakini mtu mwenye kufanya dhambi nzuri ni yule ambaye anafanya dhambi halafu anatubia na hatusemi kwamba mii kwa kama ndio hivyo mimi nitakuwa nafanya dhambi halafu nitatubia siusa shasema huwezi kujua mwenyezimngu lini kila wakati muislamu anatakiwa awe kama msafiri au kama vile kivuli cha jua leo ekikwa hapa kesho hakipo msafiri leo ukalala hapa kesho hayupo mtume sa salama anasema kun fi dunia kuwa wewe katika dunia kaannaka gharibun kama vile wewe ni mgeni au abiri sabil au mpita njia ndio ndivyo tunavyotaka tunatakiwa kuwa sisi kun fi dunia kuwa wewe duniani kaanaka gharibun kana kwamba ni mgeni au abiri sabili au ni mtu anapita njia na nabaskeli hapo bara bawona kotangamano mara uko wapi hivyo tu sasa matatizo tuliokuwa nayo sisi tiba yake solution yake ni mwenyezi mungu subhanahu wataala ni kumwomba mungu sana dua jamani dua ni kitu muhimu sana na ndio maana mwenyezi mungu mwenyewe katufundisha namna ya kumwomba ukiisoma suratu lfatiha imejaa dua tup kwamba mungu atatufundisha ni jinsi gani sisi tumwombe alhamdulillahi rabilalamin angalia unaposoma suratulfatiha unaanza kumsifu mwenyezi mungu ninamshukuru mwenyezi mungu mungu wa viumbe vyote arahmanrahim mwenyezimngu ambaye mwenye kurehemu hapa duniani bila kuchagua yeye kazi yake anamwaga nema anamwaga kila kitu ahmaarrahim ni ambaye atakayerehemu akhera kwa kuchagua siku ya kiama watu watatumia arrahim na sasa hivi hapa duniani tunatumia arrahman arrahmani ni moja katika sifa za mwenyezi mwenyezimngu ambazo zimeenea mzuri mbaya mwema muovu wote tunatumia arrahman lakini siku ya kiama tutatumia arrahimu arrahimu maana yake ni rehma maalumu kwa ajili ya waja wema ya watu wema na ndio maana siku ya qiama watu watatupa motoni na wengine wataingizwa peponi tumwombe mungu atujalie kuwa ni katika wale watakaoingizwa peponi kwa hiyo ndugu zangu iyaka nabud unataja unaanza kumsifu mungu kwako wewe ewe mwenyezimngu ndio tuna abudu wa iyaka nastain na kwakwe wewe mungu ndo tunataka msaada tunaomba msaada wona mungu unambembeleza unaanza kwanza kumsifia unamsifia unamsifia unamsifia mwisho kabisa unasema ihdina sirata lmustaima ewe mungu nakuomba tuongoze sisi kunako njia iliyonyoka hizi zinaitwa adabu za dua usifike tu kamwambia mungu naomba gari mwenyezi mungu naomba sijui nyumba mwenyezi mungu naomba la, la, la, la, la anza kwanza tengeneza vizuri ukija kwa mtu yoyote kuomba nipe kumba msadakuja i masama aalam habari za siku ah sikusuonekani bana skuhizi ba, ba, na, naona uko ukobiz a umependeza skuhizi umewaka umefanya hivi umefanya hivi bado namwambia nilikuwa na shida bwana kama una unashing b hivyo hivyo jamani mwingine pengine mwanao mtoto wako amefikia bwana safi kweli kweli ah, nipe sd hivoaajaaiaamashalla mwngin um, kweli kweli uroo e, bwana vizuri kisho namwambia kisha nilikuwa na shida kidogo na naomba na kama unayo ashigielfu bili aomba aa wanafanya kazi na anaingia kazi anabeba magunia mkaa anabeba sijui nini siu anabeba sijui nini unamwona kabisa yuko na wewe sindio baadaye anatoa shida yake anapewa mungu hivyo na anapewahafshfia okay, msabih wenyezimngu mwenye. subhllah piga subhanllah zao maralukumi kwa shida kwa raha zako mwenyewe piga alhamdulillah mara elfu kumi mara elfu ngapi sema la ilaha illa illallah allahuabaru mtukuze kwanza hapo hapo ujamwomba chochote hapo huja mwomba kisha baada ya hapo unamswalia mtume mswalie mtume mswalie mtume ala ala mhamadahamad uko peke yako wewe na mungu wako usiku na unamlilia mungu kisha baada ya hapo mwambie ikiwezekana toa na chozi la, la uongo na kweli litoe ilo chozi ilo hilo la uongo litoe au ujilize kama walia lakini kumbe uli mna machozi mwambie mungu umeona mimi udhaifu wangu hali niliokuwa nayo hapa duniani mtihani nahitaji kadhaa nahitaji kadhaa nahitaji kaaamungu na unipe basi usiku kaa milie mungu mwezi wa ramadhani ni mwezi wa heri mwezi wa nema kuna watu wanalala yaan akilaakishamaiza ile ile dak, chakula kile cha saa ngapi saa sita saa saba basi ee ataamshwa na la mchana hana hana hana cha mungu, hana cha mungu kuomba chochote pia mpaka kila siku amka watu wema walikuwa anachamungu kama walikuwa wanafanya kazi kazi wanaziacha pembeni dua tu jaman mwezi wa ramadhani ni mwezi wa dua mwenyezi mwenyezimgu katuamrisha muombe mungu, mungu chochote muombe mungu utajiri tena omba utajiri mkubwa omba ma... usiombe kitu kidogo mimi sina dera mwenyezi mungu deramwenyeziu naombaieea mimi sina jini mwenyezimugu naomba unipe n usiombe vitu vitu hivyo hivo vtaaowa utajastajir ambao autakungzaoto muombe mungu akuepushe na umaskini mwombe mungu akupe katika dunia mema mwenyezi mungu naomba unipe pikipiki pikipiki sawa utapewa piki piki. lakini wakati huo bado unahitaji muombe mungu vitu vikubwa kwa sababu mungu ni tajiri na uwezo huu wanao jamani dua turudi kwenye dua dua ni kitu kikubwa sana dua ni kitu cha msingi dua ndio maisha yetu sisi wanadamu ukimwangalia mtume kila kitu alikuwa anafanya ni dua tu kila kitu angalia kingia chooni anamtaja mwenyezi mungu bismillah allahumma inni audhu bika Wal kwa jina la mwenyezi mungu mwenyezimngu ewe mwenyezimngu nakuomba najikingana kwako wewe kutokana na mashetani wa kike na wa kiume haya akitoka ghufranak ee mungu naomba unisamehe aki- akivaa nguo akilala bismika llahumma amutu wa ahya kwa jina lako mwenyezi mwenyezimngu unakuomba mimi ndo nakufa basi unuhuishe kisho kishaanapoamka alhamdulilahi ladhi ahyana bada ma amatana wa ilaihi nushur ninamshukuru mwenyezi mungu ambaye katuhuisha sisi baada ya kuwa ametufisha na kwake mwenyezi mungu ndo tutaffuliwa kwake kwa hiyo kwa maisha yetu jamani iwe ni dua mpaka haya machache nadhani tumefaidika mawili matatu kuhusiana na dua mimi nadhani iwe ndio utamaduni wetu sisi wale walwaliokufa wombee dua kwa sababu wanahitaji chochote kwako wewe aliyekufa kwa mwanadamu ali anahitaji dua ukimwombea dua inafika usilete usimfanyie uzushi mtu mwombee tu kwa mwenyezi mungu mungu akatufundisha mona waul rabi rhamhuma kama rabayani saghira wale ambao wazaziwao wameshaondoka mungu akakufundisha dua mwenyewe mwenyezi mungu mwenyezimungu vile anavyopenda mtu akitaka kumwombea mzazi wake aombe waqul rabirhamhuma kama rabayani saghira haya wale ambao sio wazazi wako ni ndugu zako wakaribua mbali na nini allahuma ghfir lana waliikhwanina ladhina sabakuna biliman mungu katufundisha ewe mwenyezi mungu tunakuomba utusamehe sisi na uwasamehe ndugu zetu waliotutangulia wakiwa muamini, mwenyezi mungu na mtume wake hizi ni dua ambazo mungu katufundisha mwenyewe siju ukatengeneza mambo yako ambayo hayana kichwa wala hayana miguu kwa hiyo jamani mungu katufundisha dua za aina mbili mungu katufundisha kwa yule ambaye mzazi wake ameshakufa basi namna ya kumwombea naangalia katika uzuri wa mwenyezi mwenyezimgu anavyotupenda hakutaja kwamba iwe ni siku maalumu tu ndio mwombee waqul rabbi rhamhuma kama rabbayanisaghira na useme we mislamu napomwombea baba yako mama yakowashatangulia sema ewe mwenyezi mngu nakuomba uwarehemu huko waliko kama walivyo ni rehemu mimi nikiwa mdogo majua huruma ya mama kwa mtoto akiwa mdogo hapo hali hapo hakunyweki akuliki huruma ya mama sasa mungu hakutupangia siku za kusema au mwezi wa kusema au mwaka wa kusema wakati wowote wa hasa katika zile misimu au nyakati za ibada kama mwezi wa ramadhani zile siku kumi za dhulhija mona miezi mitukufu ile minne muharam mona muharam halafu rajab alafu dhulqiida na dhulhija zile unazidisha unakifirisha zaidi lakini mbali na hapo kila swala wewe nini usimwombee mzazi wako wenyewe wanasema unapomwona mtu anatembea sawa amani ukamuona mtu katembea tunaelewana huko abdul aya nisikie vizuri maake na tabu siku hizi unapomwona mtu akitembea kavaa vizuri sawa amevaa ndara zake safi kama ni nguo za zaina yoyote nzuri katembea hana aibu yoyote basi fahamu kwamba ni katika matunda ya mama sawa nahnu min, min hasanati ummahatina sisi sote hapa tulivo hapa tulivo sote ni katika matunda ya mama zetu leo hii tumekula si sindio tumeshiba ni katika matunda ya mama zetu leo hii umevaa vizuri hujikojolei hujifanye hivi ujifanye hivi ni katika matunda ya mama kakufundisha kwamba usio hivu akifa kwa nini usimwombee kwa nini kwa hiyo unatakiwa kila wakati umwombee kila wakati nsaaneno a omea aa na maneno ya mama na baba waul rabi rhamhuma kama rabbayansaghira na sio kwamba we kwa wamekufa tu hata kama wakiwa hai ee e, mwenyezi mungu wazazi wangu wahurumie kama nikiwa mdogo mungu akijibu dua yako kwa hiyo dua basi wazazi wako hawatadungwa hata na sindano watakuwa katika huruma ya mwenyezi mungu subhanahu wataala wategemea kwamba wataingia motoni akiwezekani wale ambao wazazi wetu labda pengine hawaswali wengine mtihani hata huko kufunga wengine mtihani hata hijab e, wapo wapo mama zetu wengine mtihani umvishi nguo za stara umvishi mwombee mwenyezimngu muongoze mzazi wangu mimi niwachekeshe sio kuwachekesha yahuzunisha mimi mama yangu alikuwa aswali huyo aliyekuja p mama alikuwa aswali fanya unavyosema lakini basi tu ile asubuhi shamba wakati nakumbuka wakati tunabeba machungwa kwenda tuna, mama biashara zake machungwa kuto wapi kupeleka huko mjini aaiashara zautafta tapita watu wanaswali msikitini lakini ule muhimu kwamba kuna kitu kinaitwa kuswali ni muhimu sifan kawaida tu sawa jamani lakini kila niliposimama naomba mwenyezi mwenyezimgu nilikuwa nawaombea mwenyezimgu naomba wasaidie kl wazazi waongozi sawa jamani uongoze una kwa hali zote lakini subhanallah alhamdulillah mama alikuwa anatumiatumia mpaka na ugoro ashaacha kaacha hivi hamsu salawati khamsu salawati usimwambie kitu time zikifika ana swali mzee alikuwa hivyo hivo kwanza alianza katoka tabliri akaenda huruji huko akachuliwa kidogo akachuliwa safi sasa hivi alhamdulillah omba mwenyezi mwenyezimgu waombee huwezijua kwamba mungu kwa dua yako wewe ikawa ni sababu ya wao kuswali mimi sisemi wanaswali kwa sababu ya dua yangu lakini mwenyezi mwenyezimgu mwenyewe uenda akawaongoza njia wakaelekea kunako njia iliyonyoka kwahio usidharau dua yako jitahidi kila wakati unapika unafua zidisha mwombe mungu kwani mafanikio yetu sisi yako katika yale maombi tunamwomba mungu tumwombe allah subhanahu wa taala atusamehe madhambi yetu tumwombe mungu azipokee swamu so zetu tumwombe mwenyezimngu subhanahuwataala azibadilishe nyeyo zetu zielekee kunako yale anayoyapenda tumwombe mungu atusamehe kila tulichokifanya na tumwombe mungu iwe ramadhani hii ni kafara ya madhambi yetu wabillahi taufi subhanakallahuma wabihamdik nashhadu an la ilaha, ilaha ant nastaghfiruka wa natubu ilai wasu wa rahmatullahi wa baraka