اعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين الرحمن الرحيم مالك يوم الدين اياك نعبد واياك نستعين kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu sifa njema zote ni za mwenyezimungu mola mlezi wa viumbe vyote mwingi wa rehma mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada tuongoe njia iliyonyoka njia ya uliowaneemesha sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea imeteremka sura hii iliteremka maka kabla ya hijira kuhamia mtume sal llahu ali wasalama madina imeitwa alfatiha yani kifungulio kwa kuwa ndiyo sura ya mwanzo katika mpango wa msahafu mtukufu nayo ni sura ya mwanzo iliyoteremka kwa utimilivu wake na sura hii inakusanya jumla ya yaliyomo katika qurani na kama kwamba huu ni muktasari wake na baadaye yatakuja mambo kwa tafsili babu, babu. na makusudiyo ya kurani ni kubainisha tauhidi upweke wa mwenyezi mungu na kubainisha ahadi na bishara kwa muumini mtenda mema na kubainisha ahadi na onyo kwa kafiri na mtenda maovu na kubainisha ibada na kubainisha njia ya kufanikiwa duniani na akhera na hadithi za waliomtii mungu wakafuzu na hadithi za waliomwasi wakaangamia sura alfatiha inakusanya kwa ufupi na kwa kuashiria makusudio haya na kwa hivyo ndiyo ikaitwa pia ummulkitab yani msingi wa kitabu sura inaanza kwa jina la mwenyezi mungu ambaye hapana anayefaa kuabudiwa ila yeye aliyesifika kwa kila sifa za ukamilifu na naametakasika na kila la upungufu yeye ndiye mwenye rehema ambaye ananeemesha kwa neema kubwa na ndogo na za kuwapa wote na za kuwapa waliohusika na yeye ndiye mwenye kusifika kwa sifa ya rehma yenye kudumu kauli ya mwanzo aliyosemezwa mtume sallah ai wasalam na kuamrishwa na mwenyezi mungu ni iqra bismi bsi Yani soma kwa jina la mola wako mlezi naye mtume sala llah alei wasalam amesema jambo lolote lisiloanziwa kwa bismillahi ni pungufu kila sura ya quran isipokuwa surati tauba imeanziwa kwa bismillahi rahman rrahim sifa njema za namna yote na katika kila hali ni za mwenyezi mungu pekee na tuna msifu yeye kwa sifa zote kwa sababu yeye ndiye mwenye kuviumba viumbe vyote na mwenye kuviangalia na kuvilea neno rab kwa kiarabu lina maana ya ubwana na ulezi na utengenezaji ndiyo tukatumia mola mlezi neno baba lina upungufu na yeye ndiye mwenye rehema ya kudumu na rehema inatokana naye ana kwa neema zote ndogo na kubwa arahman ni jina lake mungu tu na hafai mtu kuifwa hivyo na yeye peke yake ndiye mwenye kumiliki siku ya malipo na hisabu yaani siku ya kiyama anafanya atakavyo wala hapana mwenye kushirikiana naye walau kwa kuonekana tu hatumwabudu yoyote ila wewe tu wala hatutaki msaada kwa yeyote ila kwako tu tunakuomba utuwafikishe kuendea njia ya haki na, na mafanikio na njia hiyo ndiyo ya waja wako uliwawezesha kukuamini wewe na ukawajaalia neema ya uongofu na radhi siyo njia ya waliostahiki kupata ghadhabu zako na wakaiwachia njia ya haki na kheri kwa sababu hao wameitupa imani kukuamini wewe na kuwelekea kwenye uongofu wako Hapana katika vitabu vyote vitakatifu vya dini zote dua inayolingana na hii kwa uzuri wake nao utimilifu wake baada ya kumsifu mwenyezi mungu kwa rehema yake isiyo na ukomo wala kitimo na kumshukuru umola mwenye kuviumba na kuviangalia na kuvilea kwa huruma viumbo vyote na kuhakikisha kuwa tunajua kuwa hapana mungu ila yeye tu wa kuabudiwa na kuombwa msaada nakuwa hapana wa kumwingilia katika ufalme wake na uwezo wake wa kulipa hisabu kwa kila alitendalo mtu hapo tena ndiyo tunaomba na tunaomba ninyi si mkati mkatya wakula wala riziki yoyote wala jambo lolote la manufaa ya kimwili duniani bali tunaomba uongofu kwenye njia iliyonyoka njia ya kumwendea yeye mwenyezi mungu mwingi wa rehma tunaomba tusiendee njia waliyofuata wale waliokasirikiwa na mwenyezi mungu kwa kuwa walifunzwa wakajua lakini kwa chuki na jeuri wakakataa kuongoka wala siyo njia ya wale ambao labda kwa ujinga wamepotea hiyo kwa moktasari ndiyo dua ambayo waislamu wanafunzwa waiombe na wanaiomba mara kadhaa wa kadhaa katika swala zao na katika kila fursa inapotokea