بسم الله الرحمن الرحيم يا أيها الذين آمنوا أوفوا بالعقود أحلت لكم بهيمة الأنعام إلا ما يتلى عليكم غير محل الصيد وأنتم حرم ان الله يحكم ما يريد يا ايها الذين امنوا لا تحلوا شعائر الله ولا الشهر الحرام ولا الهدي ولا القلائد ولا القلائد ولا آمين البيت الحرام يبتغون فضلا من ربهم ورضوانا وإذا حللتم فاصطادوا ولا يجرمن لكم شنآن قوم أن صدوكم عن المسجد الحرام أن تعتدوا وتعاونوا على البر والتقوى ولا تعاونوا على الإثم والعدوان واتقوا الله ان الله شديد العقاب ارمت عليكم الميته والدم ولحم الخنزير وما اهل لغير الله به والمنخلقه والموقوذه والمترديه والنطيحه والمتردية والنطيحة وما أكل السبع إلا ما ذكيتم وما ذبح على النصب وأن تستقسموا بالأزلام ذلكم فسق الْيَوْمَ يَئِسَ الَّذِينَ كَفَرُوا مِنْ دِينِكُمْ فَلَا تَخْشَوْهُمْ وَاخْشَوْنِ الْيَوْمَ أَكْمَلْتُ لَكُمْ دِينَكُمْ وَأَتْمَمْتُ عَلَيْكُمْ نِعْمَتِي وَرَضِيتُ لَكُمُ الْإِسْلَامَ دِينًا فَمَنِ سر في مخمضة غير متجانف لإثم فإن الله غفور رحيم يسألونك ماذا أحل لهم قل أحل لكم الطيبات وما علمتم من الجوارح مكذبين تعلمونهن مما علمكم الله فكلوا مما امسكن عليكم واذكروا اسم الله عليه واتقوا الله إن الله سريع الحساب اليوم أحل لكم الطيبات وطعام الذين أوتوا الكتاب حل لكم وطعامكم حل لهم وطعامكم حل لهم والمحصنات من المؤمنات والمح المحصنات من الذين أوتوا الكتاب من قبلكم والمحصنات من الذين أوتوا الكتاب من قبلكم إذا آتيتموهن أجورهن محصنين غير مسافحين ولا مسافحين wa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu enyi mlioamini timizeni ahadi mmehalalishiwa wanyama wa mifugo ila wale mnaotajiwa lakini msihalalishe kuwinda nanyi mmo katika hija hakika mwenyezi mungu ana hukumu apendavyo enyi mliyoamini msivunje hishma ya alama ya dini ya mwenyezi mungu wala mwezi mtakatifu wala wanyama wanaopelekwa maka kuchinjwa wala vigwe vyao wala wanaoelekea kwendea nyumba takatifu wakitafuta fadhila na radhi za mola wao mlezi namkisha toka hija yenu basi windeni wala kuwachukia watu kwa kuwa walikuzuilieni kufika msikiti mtakatifu kusikupelekeeni kuwafanyia uadui na saidianeni katika wema na uchamgu wala msisaidiani katika dhambi na uadui na mcheni mwenyezimungu hakika mungu ni mkali wa kuadhibu mmeharamishiwa nyamafu na damu na nyama ya nguruwe na mnyama aliyechinjwa si ku ajili ya mwenyezi mungu na aliyekufa kwa kunyongeka koo na aliyekufa kwa kupigwa na aliyekufa kwa kuanguka na aliyekufa kwa kupigwa pembe aliyeliwa na mnyama ila mkimdiriki kumchinja na pia ni haramu kula nyama aliyechinjiwa masanamu na ni haramu kupiga ramli hayo yote ni upotovu leo waliokufuru wamekata tamaa na dini yenu basi msiwaogope bali niogopeni mimi leo nimekukamilishieni dini yenu na nimekutimizieni neema ni yangu na nimekupendeleeni uislamu we dini yenu na mwenye kushurutishwa na njaa bila ya kupendelea dhambi basi hakika mwenyezi mungu ni msamehevu na mwenye kurehemu wanakuuliza wamehalalishiwa nini sema mmehalalishiwa kila vilivyo vizuri na mlichowafundisha wanyama kwa kiwinda mnawafundisha alivyokufunzeni mwenyezi mungu basi kuleni walichokukamatieni na mkisomee jina la mwenyezi mungu na mcheni mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwepesi wa kuhisabu leo mmehalalishiwa kila vilivyo vizuri na chakula cha waliopewa kitabu ni halali kwenu na chakula chenu ni halali kwao na pia wanawake wema miongoni mwa waumini na wanawake wema miongoni mwa waliopewa kitabu kabla yenu mtakapowapa mahari yao mkafunga na ondoa bila ya kufanya wahasharati wala kuwaweka kinyumba na anayekataa kuamini bila shaka amali yake amepotea naye katika ahera atakuwa miongoni mwa wenye hasara suralmaida imeteremka madina hii sura ya madina idadi za aya zake ni mia moja na ishirini na hii ni katika sura zilizoshuka karibu na mwisho humu umebainishwa wajibu wa kutimiza maagano sawa yakiwa baina ya mja na mola wake mlezi au baina ya watu wenyewe kwa wenyewe na sura hii imebainisha baadhi ya vyakula vilivyoharimishwa kama ilivyobainishwa vilivyohalali na kuhalalisha kuwawa wanawake wa ahli ahlilkitabu wakristo na mayahudi zimetajwa pia humu nguzo za udhu na kutayamamu kadhalika imeelezwa kutakikana kufanya uadilifu na adui na sura hii imeashiria neema za mwenyezi mungu juu ya waislamu na wajibu wao kwa kwakihifadhi kitabu chao na ikaelezea kuwa mayahudi wameyatingua maneno kutokana na pahala pake na wakristo wakayasahau baadhi ya mambo waliokumbushwa na kwamba wao wamekufuru kwa kusema kwao kuwa masihi ni mwana wa mungu kadhalika sura hii inawakanusha mayahudi na wakristo kwa yale madai yao kwamba ati wao ni wana wa mungu na vipenzi vyake kisha tena sura hii imekusanya baadhi ya habari za mayahudi kama ilivyokusanya kisa cha wana wawili wa adamu kisa hichi kinathibitisha kuwa uvamizi na kudhulumiana ni katika tabia za kibinadamu tena kuwajibika kumtoza kisasi mwenye kudhulumu ni njia ya kudhibiti tabia hii mbovu isivuke mpaka na sura almaida imeeleza adhabu ya kumtia adabu mwenye kufanya fiski na wizi tena baadaye ikarejea kubainisha vipi mayahudi walivyopindua hukumu za sharia zilizokuamo katika taurati na ikabainisha kwamba katika taurati na injili ulikuwapo ukweli na haki kabla ya kuchezewa na kugeuzwageuzwa na ikahakikishwa kuwa ni wajibu kwahukumu kwa mujibu alivyoteremsha mungu sura imeashiria juu ya uadui wa mayahudi na wakristo kwa waumini na wajibu wa kutowanyenyekea na kutowaridhia kwa wanayoyatenda na kuwa ni dharura kuwapinga na sura imethibitisha kuwa wakristo wamekufuru kwa kusema kwao mwenyezi mungu ni mmoja wa watatu tena quran katika sura hii imewasifu baadhi ya wakristo ambao wameikubali haki na wakaiamini na ikamkataza muumini kujiharimishia mwenyewe vitu vizuri na ikabainisha nini kafara ya kuvunja kiapo sura hii kadhalika imeharimisha ulevi kabisa na imebainisha ibada za hija na cheo cha alkaaba na miezi mitakatifu na ikaelezea upotovu wa baadhi ya mambo waliojiharimishia waarabu wenyewe kwa wenyewe bila ya hoja wa dalili yoyote kama ilivyobainisha wasia wakati wa safari mwishowe sura hii imehitimisha kwa kutaja miujiza iliyotokea kwa nabi isa alaihi ssalam na juu ya hiyo miujiza banu israel walimkanya pia sura imetaja kuwa nabi isa alaihi ssalam hana dhambi ya waliopotoka wakamwabudu na imeeleza ufalme wa mwenyezi mungu subhanahu juu ya mbingu na ardhi na ukamilifu wa uwezo wake enyi waumini jilazimisheni kutimiza ahadi zote baina yenu na mwenyezi mungu na ahadi za kisheria ziliyo baina yenu na watu wengineo na mwenyezi mungu amekuhalalisheni kula nyama hoa yani nyama wa kufuga kama ngamia ng'ombe kondoo mbuzi na kadhalika ila wale mliotajiwa kuwa ni haramu wala haikujuziyeni kuwinda barani pale mnapokuwa mmeherimiya hija au mpo katika eneo la ardhi takatifu hakika mwenyezi mungu uhukumu apendavyo kwa hikima yake yeye ndiye muumbaji na ndiye mwenye kujua jema na baya la viumbe vyake na haya ni miongoni mwa ahadi za mwenyezimungu ziliyo juu yenu enyi waumini msivunje hishma ya alama ya dini ya mwenyezi mungu yaani ibada alizoamrisha mwenyezi mungu kama ibada za hija wakati wa ihram na shariya na hukumu nyinginezo wala msivunje hishma ya miezi mitakatifu kwa kuzuwa vita katika miezi hiyo wala msipige wanyama wanaopelekwa maka kwa kupokonya au kuzuwiya wasifike huko wala msiwavuwe vigwe walivyofungwa shingoni mwao kuwa ni alama kuwa wamekusudiwa kupelekwa nyumba takatifu na kuwa watakuwa dhabihu wa hija wala msiwapinge wanaokusudia kwenda hija nawo wakitafuta fadhila na radhi za mwenyezi mungu na mkishavuwa ihramu na mkatoka kwenye eneo la alharamu basi mnaweza kuwinda mtakavyo wala msipelekewe na chuki yenu kubwa kwa wale waliokuzuiyeni kufika kwenye msikiti wa maka mkawafanyia uadui enyi waumini saidianeni katika kutenda heri na mambo yote ya utiifu wala msisaidiane katika maasi na kupindukia mipaka aliyoiweka mwenyezi mungu naugopeni adhabu ya mwenyezi mungu na nguvu zake hakika mwenyezi mungu ni mkali wa kuadhibu wale wanaomkosa mwenyekuhiji akishahirimiya yani kunuiya kuhiji huwa haramu kwake baadhi ya mambo kama kuvaa nguo iliyoshonwa kukata nywele kuwinda na kadhalika mpaka amalize ihramu nako ndiyo kwisha ibada hija enyu waumini mwenyezimungu amikwharimishiyeni kula nyamafu yani aliyekufa bila ya kuchinjwa kisharia na damu inayotiririka na nyama ya nguruwe na yule ambaye wakati wa kuchinjwa amitajiwa jina lisilokuwa la mwenyezi mungu na aliyekufa kwa kunyongwa au aliyepigwa mpaka akafa au aliyekufa kwa kuanguka au kwa kupigwa pembe au kwa kuliwa na mnyama mwingine ama yule mnayemdiriki angali uhai naye ni mnyama wa halali kuliwa mkamchinja basi huyo ni halali kwenu mwenyezi mungu ameharimisha kula wanyama waliotolewa sadaka au mahanga kwa masanamu na pia ameharimisha kuwaguwa yaliyoghaibu kwa uganga wa kupiga ramli na mfano hayo kula chochote katika vilivyotajwa kuwa ni haramu ni dhambi kubwa na ni kutoka kwenye uthiifu wa mwenyezi mungu tangu sasa tamaa ya makafiri kuiviza dini yenu imekwisha poteya basi msi wa wogopi kuwa takushindeni bali ogopeni kutofuata amri zangu lewo nimekukamilisheni hukumu za dini yenu na nimekutimiziyeni neema yangu kwa kukupeni nguvu na kukwyimarisheni na nimekuhitariyeni uislamu uwendiyo dini lakini mwenye mwenyekulazimika kwa njaa akala kidogo katika hivyo vilivyoharimishwa akala ili asife bila kukusudia waasi basi mwenyezi mungu humsamehe mtu huyo kwa kulazimika kula haramu asijakafa mwenyezi mungu ni mwenye huruma na rehema kwa alivyihalalisha hafi mnyama wenyewe ila kwa maradhi na hayo maradhi humdhuru mwanaadamu akila nyama yake na huenda maradhi mengine yakawa ya kuambukiza ya katika damu vimo vijidudu vya maradhi ama katika nyama ya nguruwe mna vitu kadhaa wa kadhaa vya kumdhuru mtu na vilivyochinjwa kwa jina la asiyekuwa mwenyezi mungu na waliochinjiwa masanamu au mashetani hayo ni mambo ya ibada ibadapotovu na vilivyonyongeka na vilivyoanguka na kupigwa pembe ni sawa na mfu au mzoga kwa kuwa vimekufa kwa vifo vibaya na hasa kwa kuwa damu yake haikutoka imevilia humohumo ewe mtume waumini wanakuuliza nini walichohalalishiwa katika vyakula na vyenginevyo waambiye mungu amekuhalalishiyeni kila chema kipendacho nafsi njema na piya amekuhalalishiyeni kula kinachowindwa na wanyama wenu mliowafunza kuwinda kwa kutokana na mwenyezi mungu basi kuleni wanavyowinda wanyama awo mliowatuma na mtaje jina la mwenyezi mungu pale mnakuwatomeza na mcheni mwenyezi mungu kwa kuzishika sheria zake wala msikiuke mipaka yake tahadharini kumkhalifu mwenyezi mungu katika hayo kwani yeye ni mwepesi wa kuhisabu leo yaani tangu kuteremka aya hii mmehalalishiwa kila kilichochema kipendacho nafsi njema na pia mmehalalishiwa chakula cha watu wa kitabu yaani mayahudi na wakristo na waliochinja wao katika vitu ambavyo havikutajwa kuwa ni haramu kama ilivyokuwa wawo ni halali kwao kula chakula chenu na mmehalalishiwa nyinyi kuwaowa wanawake wema wa kiislamu na wa ahlilkitabi yani mayahudi na wakristo hayo kwa sharti mkiwapa mahali yawo kwa kusudi ya kuwaowa siyo kwa kwingiyana nawo kinyume na shariya kwa jahara au kwa kuwaweka mahawara a kinyumba na mwenye kuipinga dini basi amepoteza malipo ya amali yake aliyodhani kuwa ndiyo itamkaribisha naye huko akhera ni katika waliohiliki الصَّلَاةِ فَاغْسِلُوا وُجُوهَكُمْ وَأَيْدِيَكُمْ إِلَى الْمَرَافِقِ وامتحوا بِرُؤُوسِكُمْ وَأَرْجُلَكُمْ إِلَى الْكَعْبَيْنِ ۚ وَإِن كُنتُمْ جُنُبًا فَاطَّهَّرُوا وان كنتم مرضى او على سفر او جاء احد منكم من الغائط او لا مكتب أو لامستم النساء فلم تجدوا ماء فتيمموا صعيدا طيبا فامسحوا بوجوهكم وأيديكم منه ما يريد الله ليجعل عليكم من حرج ولكن يريد ليطهركم ولكن يريد ليطهركم وليتم نعمته عليكم لعلكم تشكرون واذكروا نعمة الله عليكم وميثاقه الذي واثقكم به إذ قلتم سمعنا وأطعنا واتقوا الله إن الله عليم بذات الصدور يا أيها الذين آمنوا كونوا قوامين لله شهداء بالقسط ولا يجرمنكم شنآن قوم على ألا تعدلوا اعدلوه هو أقرب للتقوى اتقوا الله ان الله خبير بما تعملون وعد الله الذين امنوا وعملوا الصالحات لهم مغفره واجر عظيم والذين كفروا وكذبوا باياتنا اولئك اصحاب الجحيم يا ايها الذين امنوا اذكروا نعمه الله عليكم اذ هم قوم ان يلتقوا اليكم ايديهم فكف ايديهم عنكم واتقوا الله enyi mliyoamini mnaposimama kwa ajili ya swala basi osheni nyuso zenu na mikono yenu mpaka vifundoni na mpake vichwa vyenu na osheni miguu yenu mpaka vifundoni na mkiwa na janaba basi ogeni na mkiwa wagonjwa au mmo safarini au mmoja wenu ametoka chooni au mmewagusa wanawake na hamkupata maji basi tayama muni vumbi lilosafi na mpake nyoso zenu na mikono yenu hapendi mungu kutiyeni katika tabu bali anataka kukutakaseni na kutimiza neema yake juu yenu ili mpate kushukuru nakumbukeni neema ya mwenyezimungu iliyo juu yenu na ahadi yake aliyofungamana nanyi mliposema tumesikia na tumekwii na mcheni mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mjuzi sana wa yaliyomo vifuani enyi mliyoamini weni wasimamizi madhubuti kwa ajili ya mwenyezi mungu mkitoa ushahidi kwa haki wala kuchukiana na watu kusikupelekeni kutofanya uadilifu fanyeni wadilifu hivyo ndiyo kuwa karibu mno na uchamngu na mcheni mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu anazo habari za mnayoyatenda mwenyezi mungu amewaahidi waliomwamini na wakatenda mema kwamba watapata mahfira na malipo makubwa na wale waliokufuru wa na wakakanusha ishara zetu au ndiyo watu wamotoni enyi mliyoamini kumbukeni neema za mwenyezi mungu zilizo juu yenu walipotaka watu kukunyoosheni mikono naye akaizuilia mikono yao kwukufikieni namcheni mungu na nawaumini wamtegemee mwenyezimungu tu enyi waumini mkitaka kuswali nanyi hamna udhu tawadhini kwa kukosha nyuso zenu na mikono yenu mpaka vifundoni na mpake maji kichwa kizima au baadhi yake namkoshe miguu yenu mpaka vifundoni mnapotaka kuswali nanyi mna janaba kwa kwingiliyana na wake zenu basi kogeni mwili mzima ikiwa mna maradhi ambayo hayakufaliini kutumia maji au mpo safarini na ipo tabu ya maji au mmetoka chooni kukidhi haja au mmeingiliyana kwa lugha ya kurani kugusana na wanawake wake namsipate maji basi inakupaseni kutayamma yani kujipaka vumbi lililo safi na hayo ni kwa kupangusa kwa hilo vumbi nyuso zenu na mikono yenu na mwenyezi mungu hataki kukuzikini katika hayo anayokuamrisheni bali anakupeni sharia za kukusafisheni ndani na nje ili atimize neema zake juu yenu kwa uongofu na kubainisha na kusahilisha mpate kumshukuru kwa uongofu wake na kutimilia ya neema yake kwa kudumisha utiifu kwake tahara yani usafi wa kiislamu una maana mbili moja ni kumwelekea mwenyezi mungu mtukufu moyoni kwa kujiweka tayari kwa hayo na kufunga azimio kusimama mbele yake na hali ni mwenye nafsi iliyo na moyo iliyo kabisa kwake yeye tu pili ni unadhifu wa dzahiri kwa udhu na katika hayo ni kuviosha viungo vyote vinavyoweza kuchafuka na udhu ni jambo la kufanywa mara kwa mara na huweza kufika hata kutwa mara tano pia kuna kukoga unapoingiliana na mke na wakati wa damu ya mwezi na uzazi udhu na kukoga ni kuondowa takataka zenye vijidudu vya maradhi na pia huleta uchangamfu kwa wakusisimuwa damu ya kwenye ngozi na kupoza mishipa na kwa hivyo mtume salla llahu alihi wasallam aliusia ukihamaki tawaza kumbukeni enyi waumini neema za mwenyezi mungu alizokuneemesheni kwa kukongoweni kwenye uislamu jitahidini kutimiza ahadi yake aliyoitaka kwenu wakati mlipomuunga mkono mtume wake muhammadi kuwa mtamsikia na mtamtsi namcheni mwenyezimungu kwa kuzihifadhi ahadi hizi yeye subhanahu ni mjuzi sana wa yote yaliyofichikana nyoyoni mwenu naye atakulipeni kwayo enyiwaumini jitahidini kutimiza haki za mwenyezi mungu na shuhudiyeni kwa haki baina ya watu chuki zenu kubwa kwa watu fulani zisikupelekeyeni mkaacha kuwafanyiya waadilifu bali jilazimisheni waadilifu kwani hiyo ndiyo njia ya kupelekea kumcha mwenyezi mungu na kuepukana na ghazabu yake na mcheni mwenyezi mungu katika mambo yenu yote kwani yeye subhanahu anayajua vilivyo yote mnayoyafanya naye akakulipeni kwayo uislamu unalingania waadilifu moja kwa moja sawa kwa rafiki na adui haifai chuki ikakupelekea ikakupelekeya na hayo unapoamiliyana na watu na kuamiliana baina ya dola ya kiislamu na dola nyinginezo na kumfanyia uadilifu adui kunaambiwa na kurani kuwa ni karibu zaidi na uchamgu na usafi wa kidini laukuwa wasiya huu ungelitumiwa katika shariya za baina ya madola basi pasingelikuwapopita kama kila dini ina kitambulisho chake na alama basi kitambulisho cha uislamu ni dini ya mungu mmoja na uadilifu mungu kwa fadhila yake amewaahidi walioisaliki dini yake na wakatenda mema kuwa atawasamehe dhambi zao na watawalipa badala yake sawabu na wale wanaoipinga dini ya mwenyezi mungu na wakakanusha ishara zinazoonyesha umoja wa mwenyezi mungu mtukufu na ukweli wa ujumbe wake hao ni watu wa kudumu katika jahanamu enyi waumini kumbukeni neema za mwenyezi mungu juu yenu katika wakati wa shida pali ya washirikina walipokusudiya kukuweni nyinyi na mtume wenu mwenyezi mungu akazuwiya balaa yao isikufikieni na akakukoweni shikamaneni na kumcha mwenyezi mungu na mumtegemee yeye peke yake katika mambo yenu kwani yeye anakutosheni inavyomwhelekeya muumini ni kumtegemea mwenyezi mungu peke yake daima milele ولقد أخذ الله ميثاق بني إسرائيل وبعثنا منهم اثني عشر نقيبا وقال الله إني معكم لئن أقمتم الصلاة وآتيتم الزكاة وآمنتم برسلي وعذرتموهم وأقرضتم الله قرضا حسنا لأكفرن عنكم سيئاتكم لاكفرن عنكم سيئاتكم ولادخلنكم جنات تجري من تحتها الانهار فمن كفر بعد ذلك منكم فقد ضل سواء السبيل فبما نقضهم ميثاقهم لعناهم وجعلنا وجعلنا قلوبهم قاسية يحرفون الكلم عن مواضعه ونسوا حظا مما ذكروا به ولا تزال تطلع على خائنة منهم إلا قليلا منهم فاعف عنهم واصفح إن الله يحب المحسنين ومن الذين قالوا إن إنا نصارى أخذنا ميثاقهم فنسوا حظا مما ذكروا به فأغرينا بينهم العداوة والبغضاء إلى يوم القيامة وسوف ينبئهم الله بما كانوا يصنعون يا اهل الكتاب قد جاءكم رسولنا يبين لكم كثيرا مما كنتم تخفون من الكتاب ويعفو عن كثير قد جاءكم من الله نور وكتاب مبين يهدي به الله من اتبع رضوانه سبل السلام ويخرجهم من الظلمات إلى النور بإذنه ويهديهم إلى صراط مستقيم لقد كفر الذين قالوا إن الله هو المسيح ابن مريم قل فمن يملك من الله شيئا ان اراد ان يهلك المسيح ابن مريم وامه ومن في الارض جميعا ولله ملك السماوات والارض وما بينهما يخلق ما يشاء والله على كل شيء قدير وقالت اليهود والنصارى نحن ابناء الله واحباؤه قل فلم يعذبكم بذنوبكم بل انتم بشر ممن خلق يغفر لمن يشاء ويعذب من يشاء ولله ملك السماوات والأرض وما بينهما وإليه المصير يا أهل الكتاب قد جاءكم رسولنا يبين لكم على فترة من الرسل أن تقولوا أن تقولوا ما جاءنا من بشير ولا نذير فقد جاءكم بشير ونذير والله على كل شيء قدير مونغو الفانيا ادانو نوانا na tukawateulia kutokana nao wakuu kumi na mbili na mwenyezimungu akasema kwayakini mimi ni pamoja nanyi mkiswali na mkatoa zaka na mkawaamini mitume wangu na mkawasaidia na mkamkopesha mwenyezi mungu mkopo mwema hapana shaka nitakufutieni maovu yenu na itakuingizeni katika mabustani ya pitayomito kati yake lakini atakayefanya kufuru miongoni mwenu baada ya hayo bila shaka atakuwa amepotea njia iliyosawa basi kwa sababu ya kuvunja agano lao tuliwalaani na tukazifanya nyoyo zao kuwa ngumu wanayabadilisha maneno kutoka pahala pake na wamesahau sehemu ya yale ya waliyokumbushwa na huachi kuvumbua khiana kutokana nao isipokuwa wachache miongoni mwao basi wasamehe na waache hakika mwenyezi mungu huwapenda wafanya wema na kutoka kwa wale waliosema sisi ni manasara tulichukua ahadi yao lakini wakasahau sehemu wa waliokumbushwa kwa hivyo tukaweka kati yao adui na chuki mpaka siku ya kiama na hapo mwenyezi mungu atawaambia waliokuwa wakiafanya enyi watu wa kitabu Amekushe kujieni mtume wetu anayekufichulieni mengi mliyokuwa mkiaficha katika kitabu na anayesamehe mengi bila shaka imekujieni kutoka kwa mwenyezi mungu nuru na kitabu kinachobainisha mwenyezi mungu huwaongoa wenye kufuata radhi yake katika njia za salama na huwatoa katika giza kuwapeleka kwenye nuru kwa amri yake na huwaongoa kwenye njia iliyonyoka hakika wamekufuru mwenyezi mungu ni masihi mwana wa maryamu sema ni nani mwenye kumiliki chochote mbele ya mwenyezi mungu ikiwa yeye angetaka kumwangamiza masihi mwana wa maryamu na mama yake na wote waliomo katika ardhi na mamlaka ya mbingu na ardhi na vilivyomo ndani yake ni vya mwenyezi mungu uumba pendavyo na mwenyezi mungu ana uwezo juu ya kila kitu na mayahudi na wakristo wanasema sisi ni wana wa mwenyezi mungu na vipenzi vyake sema basi kwa nini anakuwadhibuni kwa ajili ya dhambi zenu bali nyinyi ni watu tu kama wale wengine aliyowaumba umsamehe amtakaye na umwadhibu amtakaye nani wa mwenyezi na mungu tu falme wa mbingu na ardhi na marejeo ni kwake yeye enyi watu wa kitabu bila shaka amekujilieni mtume wetu akikubainishieni katika wakati usiokuwa na mitume msijemkasema akufika kwetu mbashiri wala monyaji basi amikujieni mbashiri na monyaji na mwenyezi mungu ana uwezo wa kila kitu Allahu Akbar, Allahu Akbar. Allah. mnyezimungu walichukuwa ahadi kutokana na wana wa israeli kuwa watamsikia na watamsii aliwateulia maraisi hinaashara kutokana na miongoni mwao ili itimiye hiyo ahadi na yeye mwenyezi mungu akawaahidi ahadi ya nguvu kuwa atakuwa pamoja nao atawasaidia na atawanusuru ikiwa watashika sala kama ipasavyo na watatowa zaka walizofaridhiwa na watawasadiki mtume wake wote na watawanusuru na watatoa mali kwa ajili ya mmbo yaeri na kwamba pindi wakifanya hayo basi mwenyezi mungu atawafutia dhambi zao na atawatia katika bustani zake zipitazo mito kati yake na mwenye kukufuru na akavunja hadi baada ya hayo basi huyo amepotoka na kufuatia njia iliyokaa sawa iliyonyoka basi kwa sababu ya wana wa israeli kuvunja agano lao ndiyo wakastahiki kufukuzwa kutokana na rehema ya mwenyezi mungu nyoyo zao zikawa ngumu si laini za kupokea haki na wakaingia kupotoa maneno ya mwenyezi mungu yaliyomo katika taurati kutokana na maana yake ya asli na yafuate yanayowafikiana na wapendavyi wao wakaachiliya mbali pande kubwa ya mambo waliyoamrishwa katika taurati na wewe mtume kuona kila namna ya hada na uvunjaji wa ahadi kwa hawa wana wa iziraeli isipokuwa kwa wachache tu miyongoni mwawo ambawo wanakuwamini wewe hao hawahini wala hawadanganyi basi ewe mtume yasamehe yaliyopita kutokana na watu hawa na wachili mbali bali wafanyie wema kwani mwenyezi mungu huwapenda wafanya wema halikadhalika mwenyezi mungu alichukua ahadi kwa wakristo ambao wamesema sisi ni manasara kwa kuwa wataiamini injili na watamwamini mwenyezi mungu mmoja nao wakaacha mengi walioamrishwa katika injili mwenyezi mungu akawaadhibu kwa hayo kwa kutia uadui na hasa mabaina ya wao kwa wao wakawa makundi mbalimbali yenye uadui mpaka siku ya kiama na hapo mwenyezi mungu atawaambia waliokuwa wakiyafanya na atawalipa kwayo enyi watu wa kitabu amekujilieni mtume wetu muhammad akiita watu wafuate haki anakufichulieni mengi mliyokuwa mkiyaficha katika taurati na injili na anayacha mengi katika mliyoyaficha ambayo hayana haja ya kuyadhihirisha amekuletieni kutoka kwa mwenyezi mungu shariya kamili ambayo shariya hiyo peke yake ni nuru na inabainishwa na kitabu kilichowazi mwenyezi mungu kwa kitabu hichi anawaongowa kwenye njia ya uokofu wanaoelekea kutakarazi zake na anawatowa kwenye giza la ukafiri kuendeya mwangaza wa imani kwa taufiki yake na anawaongoza kwenye njia ya haki hakika wamekufuru wale wanaodayi ati mwenyezi mungu ndiye masihi mwana wa maryamu ewe mtume waambiye hawo wana kuchezea kuchezeya cheo cha ungu hapana yeyote anayeweza kuzuwiya matakwa ya mwenyezi mungu akitaka kumteketeza isa na mama yake na kuwahiliki wote waliomo katika ardhi kwani ufalme wa mbingu na ardhi na vilivyo baina yawo mwenyezi mungu pekee yake yeye huumba mfano autakao na mwenyezi mungu ana uweza mkubwa kabisa hashindwi na kitu na mayahudi na wakristo husema sisi ndiyo tuliyofahiliwa kwani sisi ndiyo wana wa mwenyezi mungu na vipenzi vyake hatupendawo wambiye ewe mtume basi kwanini anakuazibuni kwa zambi zenu na ana putiyeni katika motwa jahanamu wawongo nyinyi nyinyi kama wanadamu inginewo ni viyumbe namtayisabiwa kwa vitendo vyenu na mafira yamo mikononi mwa mwenyezi mungu peke yake umsamehe hamtakayi na azabu yake ni kwa amtakayi kumazibu kwani ufalume wa mbingu na ardhi na naviliomo baina yawo wa mwenyezi mungu tu na kwake yeye ndiyo marejeo ya mwisho enyi watu wa kitabu umekujieni ujumbe wa mtume wetu ambaye anakudhihirishieni haki baada ya kusita ujumbe kwa muda wa zama ili msitafute udhuru wa ukafiri wenu kudai ati kuwa mwenyezi mungu akukuleteyeni mbashiri wa wakukupeni habari njema wala mwonyaji wakukuhadharisheni sasa basi huyu wamekujiliyeni mbashiri na mwonyaji na mwenyezi mungu ni muweza wa kila jambo na katika hayo mambo ni kutuma mitume na kukuhisabuni kwa mlionayo جعل فيكم أنبياء وجعلكم ملوكا وآتاكم ما لم يؤت أحدا من العالمين يا قوم ادخلوا الأرض المقدسة التي كتب الله لكم ولا ترتدوا على أدباركم فتنقلبوا خاسرين قالوا يا موسى إن فيها قوما جبارا وإنا لن ندخلها حتى يخرجوا منها فإن يخرجوا منها فإنا داخلون قال رجلان من الذين يخافون انعم الله عليهم ادخلوا عليهم الباب فاذا دخلتموه فانكم غالبون وعلى الله فتوكلوا ان كنتم مؤمنين قالوا يا موسى انا لن ندخلها ابدا ما داموا فيها فاذهب انت وربك فقاتلا انا هاهنا قاعدون قال رب إني لا أملك إلا نفسي وأخي فافرق بيننا وبين القوم الفاسقين، قال فإنها محرمة عليهم أربعين سنة يتيهون في الأرض. na pale musa alipowambiya watu wake enyi watu wangu kumbukeni neema za mwenyezi mungu zilizo juu yenu alipowateua manabii kati yenu na akakufanyeni watawala na akakupeni ambayo hakuwapa wowote katika walimwengu enyi watu wangu ingiyeni katika nchi takatifu ambayo mwenyezi mungu amekuandikiyeni wala msirudi nyuma mkawa wenye kuhasirika wakasema ewe musa huko wako watu majabari nasi hatutaingia huko mpaka wao watoke humo wakitoka humo hapo tutaingia watu wawili miongoni mwa wachamngu ambao mwenyezi mungu amewaneemesha walisema waingilieni kwa mlangoni mtakapowaingilia basi kwa yakini nyinyi mtashinda namtegemeeni mwenyezi mungu ikiwa nyinyi ni waumini wakasema ewe musa sisi hatutaingia humo kamwe maalamu wao wamwe humo basi nenda wewe na mola wako mlezi mkapigane sisi tutakaa hapa hapa akasema mola wangu mlezi hakika mimi si miliki ila nafsi yangu na ndugu yangu basi tutenge na hawa watu wapotovu akasema basi nchi hiyo wameharimishiwa muda wa miaka arobaini watakuwa wakitanga-tanga katika ardhi basi wewe usiwasikitikie watu wapotopu aja ewe mtume pale musa alipowambiya watu wake enyi watu wangu zikumbukeni neema za mwenyezi mungu kwa kushukuru na kusiyi kwa kuwa amewateuwa manabii wengi miongoni mwenu na akakufanyeni watukufu kama wafalume baada ya kuwa mlikuwa wanyonge chini ya utawala wa firauni na akakupeni neema nyingi nyinginezo ambazo hawajapewa wowote wenginewa enyi watu wangu sini amri ya mwenyezimungu ingiyeni ardhi takatifu mwenyezi mungu mwingiye wala msirejee nyuma kuwaogopa hao watu wake majabari mkaja kukosa nusura ya mwenyezi mungu na radhi zake wana wa israeli wakaihalifu amri ya mwenyezi mungu mwenyezimungu wakasema ewe musa katika nchi hii wamo watu majabari sisi hatuna nguvu za kupambana nawo basi hatutoingia humo maadamu wao wamo wakitoka basi tena hapo sisi tutaingia wawili kati ya wakubwa wao waliokuwa wanamwogopa mungu na ambao mwenyezi mungu amewapa neema ya imani na utiifu walisema enyi watu waingilieni hawa majabari wa mjini kwa kupitiya mlangoni kwa ghafula mkifanya hivyo nyinyi mtawashinda na mwenyezi mungu peke yake katika mambo yenu yote ikiwa nyinyi ni wenye imani ya kweli lakini wakakakamia katika uhalifu wao wakasema ewe musa sisi bila shaka yoyote tumekwisha azimiya kuwa hatutaingia nchi hii kabisa maadamu wamo hawa majabari basi tuwache na yetu kwani wewe huna madaraka yoyote juu yetu nenda wewe na mola wako mlezi mkapigane nawo hawa majabari sisi tutakaa hapa hapa hatubanduki hapo tena musa akamrejiya mola wake mlezi akisema mola wangu mlezi sina madaraka ila juu ya nafsi yangu na ndugu yangu basi tuhukumiye baina yetu na hawa watu wa kaidi mwenyezi mungu akamwitikiya musa akawapigia marufuku hawo wahalifu wasiingiye nchi hiyo kwa muda wa miaka arobaini wakipotea ovyo majangwani hawajuu wendako wala tokako mwenyezi mungu akamwambia musa kama kumwasa usisikitike kwa masaibu yaliyo kwani hawa ni wapotovu wameiasi amri ya mwenyezimungu قربا قربانا فتقبل من أحدهما ولم يتقبل من الآخر قال لأقتلنك قال إنما يتقبل الله من المتقين لئن بسط إلي يدك لتقتلني ما أنا بباسط يدي إليك لأقتلك إني أخاف الله رب العالمين إني أريد أن تبوء بإثمي وإثمك فتكون من أصحاب النار وذلك جزاء الظالمين فطوعت له نفسه قتل أخيه فقتله فأصبح فأصبح من الخاسرين فبعث الله غرابا يبحث في الارض ليريه كيف يواري سوءة اخيه قال يا ويلتى اعجزت ان اكون مثل هذا الغراب فأواري سوءة اخي فأصبح بَأْمِنَنَّ النَّادِمِ مِنْ أَجْلِ ذَلِكَ كَتَبْنَا عَلَى بَنِي إِسْرَائِيلَ أَنَّهُ مَنْ قَتَلَنَا بغير نفس او فساد في الارض فكانما قتل الناس جميعا ومن احياها فكانما احيا الناس جميعا ولقد جاءتهم رسلنا بالبينات ثم ان كثيرا منهم بعد ذلك في الارض لمسرفون انما جزاء الذين يحاربون الله ورسوله ويسعون في الارض فسادا ان يقتلوا او يصلبوا او تقطع ايديهم وارجلهم من خلاف او ينفوا من الارض ذَلِكَ لَهُمْ خِزْيٌ فِي الدُّنْيَا وَلَهُمْ فِي الْآخِرَةِ عَذَابٌ عَظِيمٌ إِلَّا الَّذِينَ تَابُوا مِن قَبْلِ أَن تَقْدِرُوا عَلَيْهِمْ فَاعْلَمُوا أَنَّ اللَّهَ غَفُورٌ رَّحِيمٌ nawasomee habari za wana wawili wa adamu kwa kweli walipotoa mhanga ukakubaliwa wa mmoja wao na wa mwingine haukukubaliwa akasema nitakuua akasema mwingine mwenyezi mungu huwapokelea wachamngu ukininyoshea mkono wako kuniuwa mimi sitakunyoshea mkono wangu kukuwa hakika mimi na mwenyezi mungu mola walimwengu wote mimi nataka ubebe dhambi zangu na dhambi zako kwani wewe utakuwa miongoni mwa watu wa wamotoni na hayo ndiyo malipo ya wenye kudhulumu basi nafsi yake ikampelekea kumua nduguye akamuwa na akawa miongoni mwa wenye kuhasirika apo mungu akamleta kunguru anayefukua katika ardhi ili amwonyeshe vipi kumsitiri nduguye akasema ole wangu nimeshindwa kuwa kama kunguru huyu nikamsitiri ndugu yangu basi akawa miongoni mwa wenye kujuta kwa sababu ya hayo tuliwaandikia wana wa israeli ya kwamba aliyemuua mtu bila yekuua au kufanya uchafuzi katika nchi basi ni kama amewaua watu wote na mwenye kumwokoa mtu na mauti ni kama amewaokoa wa watu wote na hakika waliwajia mitume wetu na hoja zilizowazi kisha wengi katika wao baada ya hayo wakawa waharibifu katika nchi basi malipo ya wale wanaompiga vita mwenyezi mungu na mtume wake na wakawania kufanya uchafuzi katika nchi ni kuuwawa au kusulubiwa au kukatwa mikono yao na miguu yao kwa mabadilisho au kutolewa nchi hii ndiyo hidzaya yao katika dunia na katika akhera watapata adhabu kubwa isipokuwa wale waliotubu kabla hamjawatia nguvuni najuweni kwamba mwenyezimungu ni mwenye maghfira na mwenye kurehemu kupenda kutenda uadui ni tabiya ya baadhi ya watu basi ewe nabii wasomee mayahudi na wewe ni msema kweli habari za habila na kharabila. wana wawili wa adamu kila mmoja alichinja dhabihu kama ni mahanga kwa kutaka kuruba kwa mwenyezi mungu mwenyezi mungu alimkubalia mmoja kwa ajili ya usafi wa niya yake na akamkatalia wapili kwa kuwa niya yake haikuwa safi basi yule aliyekataliwa akamhusudu mwenziwe na akamuahidi kuwa tamuwa yule nduguye akamrudi kwa kumbainishiya kuwa mwenyezi mungu hapokeyi amali ila kwa ilakawachamngu waliosafisha niya zao katika kule kutafuta kuruba akamwambia sheitani akikuzuga hata ukinyooshea mkono ili ilikuniuwa mimi sitofanya kama hivyo wala sitonyoosha mkono wangu kwa ajili ya kukuwa hakika mimi naogopa adhabu ya mola wangu mlezi naye ndiye mwenyezi mungu mola mlezi wa viumbe vyote mimi sitakuzuwiya utapotaka kuniuwa ili upate kubeba dhambi za kuniuwa mimi pamoja na dhambi zako za tangu hapo za kutomsafia mwenyezi mungu kwa hivyo wewe una huko akhera kuwa katika watu wa motoni na hayo ni malipo ya haki ya mwenyezi mungu kumlipa kila mwenye kudhulumu basi nafsi yake ilimsahilishiya kuhalifiyana na maumbile kumuwa nduguye akamuwa kwa hivyo akawa kwa mujibu wa hukumu ya mwenyezi mungu miongoni mwa waliohasiri kwa kuwa ameipoteza imani yake na amempoteza nduguye baada ya kumuwa yakamjia majuto na kubabaika akawa hajui afenyeje maiti mwenyezi mungu akampeleka kunguru akafukua udongo amzike kunguru mwingine aliyekufa ili amfunze muwaji vipi kumsitiri mwenzake aliyekusha kufa alipohisi uovu wa aliyoyatenda alijuta kwa uhalifu wake akasema nimeshindwa hata kuwa kama kunguru huyu nikamsitiri ndugu yangu akawa basi miongoni mwa waliojuta kwa makosa yake na kwenda kinyume na yanayotakikana na maumbile kwa sababu ya uasi huo na kupenda kwa baadhi ya watu kuwafanyia waduwi wenginewe ndiyo tukawajibisha kumuua muuaji kwani mwenye kumuuwa mtu bila sababu zinazopasa kisasi au bila ya kufanya uharibifu katika nchi ni kama amewaua watu wote yeye huyo amemwaga damu za watu na amewashajiisha wengine wafanye kama hayo kwa hivyo kumuua mmoja ni kama kuwauwa watu wote kwa kujiletea maudhiko ya mwenyezi mungu na adhabu yake na mwenye kumhuwisha mtu kwa kumlipa kisasi basi ni kama amewahuwisha watu wote kwa kuhifadhi damu ya wanadamu isimwagwe ovyo huyo anastahiki thawabu nyingi kutokana na mola wake mlezi sisi tumewatumia mitume wetu kutilia mkazo hukumu yetu kwa dalili na hoja kisha baadaye wengi miongoni mwa wana waisraeli mipaka katika katika uharibifu wao katika nchi maneno haya yanaonyesha kuwa kumfanyia uadui mtu mmoja ni kuwafanyia jamii ya watu na kulipa kisasi ndiyo kuhuisha jamii katika shariya ya kiislamu kisasi ni haki ya walii amri yaani aliyemhusu maiti akipenda atasamehe achukwe fidia na akipenda atataka kisasi na akitimize naye anaposamehe anayo haki ya kumfedrehesha mkosefu akiwa amekisiri uovu wake na uharibifu hakika adhabu ya wale wanaompiga vita mwenyezi mungu na mtume wake kwa kuwacha hukumu na sheria na wakafanya uharibifu katika nchi kwa uharamia na kunyang'anya mali ni kuuliwa pindi wakiuwa na kutundikwa msalabani pindi wakiuwa na wakapokonya mali ya watu na kukatwa mikono yao na miguu kwa mabadilisho yaani mkono wa kulia na mguu wa kushoto au kinyume kinyumechahayo pindi ikiwa watavamia watu njiani na kuwapokonya mali bila ya kuwauwa na ikiwa watawatisha watu tu basi adabu yawo ni kuhamishwa nchi au wafungwe adhabu hizo ni hizaya ya hapa duniani tu na ahera watapata adhabu kuu nayo ni adhabu ya motoni ila wale waliotubu miongoni mwa hawa wanaopiga vita nidhamu na wakavamia watu majiani kabla hamjawachie mikononi mkawakamata basi adhabu ya mwenyezi mungu itaondoka itabaki juu yao haki za waja wa mwenyezi mungu wazirejeshe najueni kuwa mwenyezi mungu ni mwingi wa mahfira na rehma katika hukumu hii inabainishwa kuwa shariya inaangalia ukhalifu unaoahiri jamii na kwa hivyo adhabu yake ni kali kwa kuwafikiana na kitisho chake kwa wapenda waamani mazingatio hapa si kwa mujibu wa kile kitendo cha uhalifu bali kwa mujibu wa kiasi ya kitisho na padhaa inayoletwa na hicho kitendo ya اتقوا الله وابتغوا اليه الوسيله وجاهدوا في سبيله لعلكم تفلحون ان الذين كفروا لو له ان لهم ما في الارض جميعا ومثله معه ليفتدوا به من عذاب يوم القيامه ما تقبل منهم ولهم عذاب اليم يريدون ان يخرجوا من النار وما هم بخارجين منها ولهم عذاب مقيم والسارف والسارف فَاقْطَعُوا أَيْدِيَهُمَا جَزَاءً بِمَا كَسَبَا نَكَالًا مِّنَ اللَّهِ ۗ وَاللَّهُ عَزِيزٌ حَكِيمٌ فمن تاب من بعد ظلمه واصلح فان الله يتوب عليه ان الله غفور رحيم الم تعلم ان الله له ملك السماوات والارض يعذب من يشاء ويغفر لمن يشاء والله على كل شيء قدير يا ايها الرسول لا يحزنك الذين يسارعون في الكفر من الذين قالوا امنا بافواههم ولم تؤمن قلوبهم ومن الذين هادوا سماعون للكذب سماعون لقوم آخرين لم يأتوك يحرفون الكلم من بعد مواضعه يقولون إن أوتيتم هذا فخذوه وإن لم فاحذروا ومن يرد الله فتنته فلن تملك له من الله شيئا أولئك الذين لم يرد الله أن يطهر قلوبهم لهم في الدنيا خزي ولهم في الآخرة عذاب عظيم سماعون للكذب أسكانون للسحر فإن جاءوك فحر فاحكم بينهم او اعرض عنهم وان تعرض عنهم فلن يضروك شيئا وان حكمت فاحكم بينهم بالقسط ان الله يحب المقسطين wkif yakimunk windhm trat fiha ukmu llh thum ytwalaun m bad hlk wma ulk blmumnin enyi mlioamini mcheni mwenyezimungu natafuteni njia ya kumfikiria nawaniyeni kwa juhudi kwa ajili yake ili mpate kuokoka hakika waliokufuru lau wangekuwa na yote yaliyomo duniani na mengine kama hayo ili watoe fidia ya kuepukana na adhabu ya siku ya kiama yasingelipokelewa kwao na watapata adhabu chungu watataka watoke motoni lakini hawatatoka humo na watakuwa na adhabu inayodumu na mwizi mwanamume na mwizi mwanamke ikateni mikono yao hayo ni malipo ya walioyachuma ndiyo adhabu ya mfano itokayo kwa mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ni mwenye nguvu na mwenye hikma lakini mwenye kutubia baada ya dhulma yake na akatengenea basi mwenyezi mungu atapokea toba yake hakika mwenyezi mungu ni mwenye maghfira na mwenye kurehemu hujuu ya kwamba mwenyezi mungu anao ufalme wa mbingu na ardhi humuwadhibu amtakaye na humsamehe amtakaye na mwenyezi mungu ni muweza wa kila kitu ewe mtume wasikuhuzunishe wafanyao haraka kukufuru miongoni mwa wanaosema kwa vinywa vyao tumeamini na hali nyoyo zao hazikuamini na miongoni mwa mayahudi wanaosikiliza kwa ajili ya uongo wanaosikiliza kwa ajili ya watu wengine wasiokufikia wao huyabadilisha maneno kutoka pahala pake wanasema mkipewa haya basi yashikeni na msipopewa haya tahadharini na mtu ambaye mwenyezi mungu anataka kumfitini huwezi kuwa na madaraka naye mbele ya mwenyezi mungu ao ndiyo ambao mwenyezi mungu hataki kuzitakasa nyoyo zao watakuwa na hidzaya duniani na akhera watakuwa na adhabu kubwa hao ni wasikilizaji kwa ajili ya kusema uongo na ni walaji mno vya haramu basi wakikujia wahukumu baina yao au jipuuze nao na ukijipuuza nao basi wao hawatakudhuru kitu na ukiwahukumu basi hukumu baina yao kwa uaadilifu hakika mwenyezi mungu anawapenda waadilifu na huwaje wakufanya wewe hakimu nao wanayo taurati yenye hukumu za mwenyezi mungu kisha baadhi ya hayo wanageuka na hao si wenye kuamini Allahu Akbar, Allahu Akbar. La- ncheni mwenyezimungu kwa kujitenga na anayoyakataza na kutii amri zake natakeni na kuyafanya yatakukurubisheni kupata sababu zake nayo na ni kutenda mambo ya utiyifu na mambo ya heri na waniyeni kwa jihadi katika njia yake kwa kuitukuza dini yake na kuwapiga vita maadui zake uenda kwa hivyo mkafuzu mkapata karama zake na sababu zake hakika waliokufuru hata lau kuwa wana kila namna ya mali yote yaliyomo duniani na mambo mengine yanayoonekana yenye maana katika uhai na wakawa nayo mfano waliyomo duniani juu ya hayo yaliyomo humo na wakataka yawe ni fidia wajiokowe na adhabu za mwenyezi mungu siku ya kiama kwa ukafiri wao basi fidia hiyo yote haitofaa kitu wala mwenyezi mungu hawakubali hayo hapana njiya yayote ya wao kuepukana na malipo ya ukafiri wawo nawo watapata adhabu kali hawa makafiri wanatamani kutoka motoni na wala hawatatoka humo watapata adhabu yadahi madawamu na mwanamume aliyeiba na mwanamke aliyeiba ikateni mikono yawo kuwa ni malipo ya madhambi waliyoyatenda na njia ya kuwaonya wenginewo wasitende jambo hilo hiyo ni hukumu ya mwenyezi mungu na amri ya mwenyezi mungu ndiyo yenye kushinda naye ndiye mwenye hikima katika kutunga shariya kila uhalifu ameuwekea malipo yake yenye kumzuwiya mtu asitende tena na wengine watahadhari wasifanye kama hayo ajabu iliyopo ni kuwepo wajinga wakashtushwa na amri hii ya mwenyezi mungu aliyetumba na wasiseme lolote kuwa katika china wakati wa vita na tayiwani ilikuwapo sheria ya kuwa mwizi ya uwawe na katika baadhi ya wilaya za amerika mpaka leo hii ipo sheria ya kuwa mwizi wa farasi ya uwawe na katika kenya adabu ya wizi kwa kutumia nguvu ni kunyongwa na katika sheria za kiingereza na nchi zote za magharibi mtu ana haki ya kuuwa kwa ajili ya kulinda mali na roho ikiwa ni haki ya mtu kumuuwa atakayekuja kwiba je ni kuu hilo kwa serikali kumkata mkono aliyekwisha iba kwa kuwepo sharia kama hii ndiyo ikawa wizi umetoweka katika nchi kama saudi arabia na ukawa vururu kwengineko lakini mwenye kutubu baada ya kutenda kosa lake hilo na akatengeneza vitendo vyake na akanyoosha mwendo wake basi mwenyezi mungu hakika humkubaliye toba yake hakika mwenyezi mungu ni mwingi mno wa kusamehe na kurehemu juwa ewe mwenye fahamu kwa ujuzi wa yakini ya kwamba ni mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye kumiliki kila kitu kiliyomo katika mbingu na arhi yeye humpa adzabu yake amtakaye kwa hikima yake na uwezo wake na humsamehe amtakaye kwa hikima yake na rehema yake na mwenyezi mungu ni muweza wa kila kitu ewe mtume visikuhuzunishe vitendo vya makafiri wanauwaniya ukafiri wa kila aina hawa wadanganyifu wenye hadaa wasemawo kwa ndimi zao tumeamini ilhali nyoyo zawo hazifuati haki na miongoni mwa mayahudi wapo wanaukithiri kusikiliza uzushi wa makohani wao na wanayakubali na wanakisikiliza na kukikubali kikundi maalumu miongoni mwao na hawaji barazani kwako kwa sababu ya kiburi na chuki na hawa huyageuza maneno ya taurati kutokana pahala pake baada ya mwenyezimungu kwisha yasimamisha na kuyahukumia nawo huwambiya wafuasi wawo mkipewa maneno haya yaliyopotoshwa na kubadilishwa yakubalini na muyafuate na kama mkipewa mengine tahadharini nayo msiyakubali basi wewe mtume usihuzunike mwenyezi mungu akimhukumia mtu kupotea kwa kumziba moyo wake wewe hutoweza kumwongowa au kumnafiisha kwa chochote asichomtakia mwenyezi mungu na nahawo ndio waliopita mipaka katika upotovu na inda mwenyezi mungu mwenyewe hakutaka kuzisafisha nyoyo zao na uchafu wa chuki na inadi na ukafiri duniani watapata madhila kwa kupedheheka na kushindwa na ahera watapata adhabu kuu hawo hukithiri kusikiliza ili wapate kuzuwa na nahukithiri kula mali ya haramu ambayo hayana baraka yoyote kama vile rushwa na riba na mengineyo basi wakikujia kukutaka uwahukumu wewe wahukumu pindi ukiona hayo yana maslaha aujipuuze nawo na ukijipuuza nawo hawatokudhuru kwa lolote kwa kuwa mwenyezi mungu ndiye wa kukulinda na watu na ukihukumu baina yawo basi hukumu kwa uaadilifu mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu huwapenda waadilifu naye huwahifadhi na kuwalipa thawabu. ama ajabu ya watu hawa mayahudi vipi wanataka hukumu yako na hali wao wanayo hukumu ya mwenyezi mungu imeandikwa katika taurati na kinachosajabisha ni kuwa wao huikataa hukumu yako inapokuwa haikubaliani na mapendeleo yao ijapokuwa imewafikiana na ilivyo katika kitabu chao وتهاوى سيميونغوني موؤومي ونوصيحك انا انزلنا التوراه فيها هدى ونور يحكم بها النبيون الذين اسلموا للذين هادوا والرب الربانيون والأحبار بما استحفظوا من كتاب الله وكانوا عليه شهداء فلا تخشون الناس واخشوني ولا تشتروا بآياتي ثمنا قليلا ومن لم يحكم بما أنزل الله فأولئك هم الكافرون وكتبنا عليهم فيها أن النفس بالنفس والعين بالعين والأنف بالأنف والأذن بالأذن والسن بالسن والجروح خصام فمن تصدق به فهو كفارة له ومن لم يحكم بما انزل الله فاولئك هم الظالمون وقفينا على اثارهم بعيسى بن مريم مصدقا لما بين يديه من وَآتَيْنَاهُ الْإِنْجِيلَ فِيهِ هُدًى وَنُورٌ وَآتَيْنَاهُ الْإِنْجِيلَ فِيهِ هُدًى وَنُورٌ وَمُصَدِّقًا لِمَا بَيْنَ يَدَيْهِ مِنَ التَّوْرَاةِ وَهُدًى وَمَوْعِظَةً لِلْمُتَّقِينَ وليحكم اهل الانجيل بما انزل الله فيه ومن لم يحكم بما انزل الله فاولئك هم الفاسقون وأنزلنا إليك الكتاب بالحق مصدقا لما بين يديه من الكتاب ومهيمنا عليه فاحكم بينهم بما أنزل الله ولا تتقوا اتبع أهواءهم عما جاءك من الحق لكل جعلنا منكم شرعة ومنهاجا ولو شاء الله لجعلكم امه واحده ولكن ليبلوكم فيما اتاكم فاستبقوا الخيرات إلى الله مرجعكم جميعا فينبئكم بما كنتم فيه تختلفون وأنحكم بينهم بما أنزل الله ولا تتبع أهواءهم وحدهم واحذرهم ان يفتنوك عن بعض ما انزل الله اليك فان تولوا فاعلم انما يريد الله ان يصيبهم ببعض ذنوبهم وإن كثيرا من الناس لفاتقون أفحكم الجاهلية يبغون ومن أحسن من الله حكما لقوم يوقنون حقيقة في سيسل كريم شتوراتي ينوغو فنانورو ambayo kwayo manabii walionyenyekea kiislamu na wacha mngu na wanazuoni waliwahukumu mayahudi waana walikabidhiwa kukihifadhi kitabu cha mwenyezi mungu nao wakawa ni mashahidi juu yake basi msiwaogope watu bali niogopeni mimi wala msibadilishe aya zangu kwa thamani chache na wasiohukumu kwa walioteremsha mwenyezi mungu basi hao ndiyo makafiri na humo tuliwaandikia ya kwamba roho kwa roho na jicho kwa jicho na pua kwa pua na sikio kwa sikio na jino kwa jino na kwa majaraha kisasi lakini atakayesamehe basi itakuwa ni kafara kwake na wasiyohukumu kwa yale yaliyoyateremsha mwenyezi mungu basi hao ndiyo madhalimu na tukawafuatishia hao isa bin maryamu kuyahakikisha yaliyokuwa kabla yake katika taurati na tukampa injili iliyomo ndani yake uongofu na nuru na inayosadikisha yaliyokuwa kabla yake katika taurati na uongofu na mawaidha kwa wachamgu na wahukumu watu wa injili kwa yale mwenyezi mungu ndani yake na wasiohukumu kwa yale mwenyezi mungu basi hao ndiyo wapotofu na tumekuteremshia wewe kwa haki kitabu hichi kinachosadikisha yaliyokuwa kabla yake katika vitabu na kuyalinda basi hukumu baina yao kwa aliyoyateremsha mungu wala usifuate matamanio yao ukaache haki iliyokujia kila mmoja katika nyinyi tumemwekea sheria yake na njia yake na lao kuwa mwenyezi mungu angelitaka angekufanyeni nyote umma mmoja lakini nikukujaribuni kwa aliyokupeni basi shindaneni kwa mambo ya heri kwa mungu ndiyo marejio yenu nyote na atakuja kuwaambiyeni yale mliyokuwa mkihitalifiana na wahukumu baina yao kwa aliyoyateremshe mungu wala usifuate matamanio yao nawe na tahadhari nao wasije kukufitini ukaacha baadhi ya aliyokuteremshia mungu na wakigeuka basi jua kwamba hakika mwenyezi mungu anataka kuwasibu kwa baadhi ya dhambi zao na hakika wengi wa watu ni wapotofu je wao wanataka hukumu za kijahilia na nani aliye zaidi katika kuhukumu kuliko mwenyezi mungu kwa watu wenye yaqini hakika sisi tumemteremshia musa taurati ndani yake mna uongofu unaoendea haki na mna bayana yenye kutoa mwangaza unaonawirisha hukumu wanazozihukumiya manabii na wale waliosafisha nafsi zao kwa ajili ya mola wao mlezi na wanazuoni wenye kufuata njia ya manabii na wale manabi, waliochukua ahadi kukihifadhi kitabu cha mwenyezi mungu kisibadilishwe kwa kukilinda na kushuhudia kuwa hicho ndiyo haki basi msiwahofu watu mnapohukumu na nihofuni mimi tu mimi mola wenu mlezi mola mlezi wa walimwengu wote wala msizibadilishe aya zangu nilizoziteremsha kwa thamani duni ya kutaka starehe ya duniya kama vile mrungura au kutaka chewo na wote wasiohukumu kwa mujibu mwenyezi mungu ni miongoni mwa makafiri tumewalazimisha mayahudi katika taurati wafuate sheria ya kisasi kwa ajili ya kuhifadhi maisha ya watu basi tukahukumu mwenye kuuwa auwawe mwenye kutofoa jicho la mtu atofolewe kadhalika pua kwa pua sikio kwa sikio jino kwa jino na jaraha hivyo hivyo lilipiziwe kisasi ikimkinika hiyo ni hukumu ya mayahudi kama ilivyo katika kutokai hadi hadi mambo ya walawi kumbukumbu la katika uislamu ipo fursa ya msamaha mwenye kusamehe akatolea sadaka ile haki ya kulipiza kisasi kwa mhalifu basi hiyo sadaka huwa ni kafara kwake mwenyezi mungu naye atamfutia sehemu ya madzambi yake na watu wasiyo hukumu kwa mujibu wa alivyoteremsha mwenyezi mungu basi hawo ndiyo wenyekubulumu na baada ya hawa manabii tulimtuma isa mwana wa maryamu naye ni mwenye kufuata njia yawo na kuithibitisha taurati iliyomtangulia naye tulimteremshiya injili yenye uongofu kuelekea haki na yenye kubainisha hukumu na tuliteremsha ili isadikishe taurati iliyotangulia na ndani yake wa kupelekea haki na mawaidha kwa wachangu tazama injili ya matayo tano kumi na saba maneno ya nabi isa msidhani yakuwa nalikuja kuitangua taurati au manabii la sikuja kutangua bali kutimiliza na sisi tuliwaamrisha wafuasi wa isa yaani watu wa injili wa kristo wa hukumu kwa hukumu, hukumu alizoteremsha mwenyezimungu na wasihukumu kwa mujibu wa alivyoteremsha mungu basi hawo wameiyacha sharia ya mwenyezi mungu ni waasi na wewe ewe nabii tumekuteremshia kitabu kikamilifu nacho ni qurani chenye kushikamana na haki katika hukumu zake zote na habari zake chenye kuwafikiyana na kuthibitisha vitabu vyetu vilivyotangulia na kinavishuhudiya kuwa ni vitabu vya mwenyezi mungu na kina linda yaliyosahihi kwa sababu hii kurani haibadiliki basi hukumu baina ya watu wa kitabu mayahudi na wakristo wakikutaka uwahukumu kwa mujibu amujibu mwenyezi mungu wana katika hukumu yako usifuate matamanio yawo na matakwa yawo usije ukapotoka ukaache haki iliyokujia kila umma katika nyinyi watu tumeojaaliya kuwa na njia yake ya kuitambua haki iliyowazi ya dini l y dytna lau kuwa mungu angalitaka angalikufanyeni nyote kundi moja lililowafikiyana lenye mwendo mmoja hazikwitalifiyani njia zake za kupita kwa zama zote lakini yeye amekujaliyeni hivi ili iwe kama mtihani kwenu katika hizo shariya alizokupeni atambulikane mwenye kutii na mwenye kuasi basitumiyeni fursa hii namfanye haraka kuwania kutenda vitendo vya heri kwani marejeo yenu nyote yatakuwa kwa mwenyezi mungu peke yake hapo atakwambieni hakika ya hayo mliokuwa mkihitalifiana na kila mmoja wenu atalipwa kwa amali yake na wewe ewe mtume tumekuamrisha uhukumu baina ya watu kwa alivyoteremsha mungu wala usifuate matakwa yawo katika kuhukumu na watahadharishe wasiji kukugeuza ukacha baadhi ya aliyokuteremshia mwenyezi mungu pindi wakipuuza hukumu ya mwenyezi mungu na wakataka nyingineyo basi jua kuwa mungu anataka kuwapatiliza kwa kuwafisidia ya mambo yao kwa vile zilivyokwisha fisidika nafsi zao kwa sababu ya madhambi yao walioyatenda kwa kuhalifu hukumu zake na sheria yake kisha atawalipa vitendo vyao vyote huko akhera na hakika watu wengi ni wenye kuziasi hukumu za shariya maneno haya yanatukuza shariya ya kiislamu katika kwahukumu watu kwanza inatukuka kwa kuwa ni hukumu ya uadilifu na haifuati mipango ya watu ijapokuwa ni mipotovu bali na hukumu juu ya hiyo mipango ya watu kwa kheri na shari pili kanuni huwa katika dola ni moja tu kwa watu wote na je hawo wana ukataya amri na makatazo ya mwenyezi mungu wanataka wahukumiwe kwa hukumu ya kijahiliya ya kijinga ya kabla ya kufika uislamu kulipokuwa hapana waadilifu bali matamanio ya nafsi tu ndiyo yaliyokuwa ya kihukumu ya na mapendeleo na udanganyifu ndiyo msingi wa hukumu uwo ndiyo mwendo wa watu wa zama za kijahiliya yuko aliyebora kuliko mwenyezi mungu kuhukumu watu wenye kuyakinika na sharia na wenye kunyenyekea haki kwa hakika hao ndio wanaotambua ubora wa hukumu za mwenyezi mungu ya اتخذوا اليهود والنصارى أولياء بعضهم أولياء بعض ومن يتولهم منكم فإنه منهم إن الله لا يهدي القوم الظالمين الظالمين فترى الذين في قلوبهم مرض يسارعون فيهم يقولون نخشى أن تصيبنا دائرة فعسى الله أن يأتي بالفتح أو أمر من عنده فيصبحوا على ما أثروا في أنفسهم نادمين ويقول الذين آمنوا أها أقسموا بالله جهد أيمانهم إنهم لمعكم حبطت أعمالهم فأصبحوا خاسرين يا أيها الذين آمنوا من يرتد منكم عن دينه فسوف يأتي الله بقوم يحبهم ويحبونه أذلة على المؤمنين أعزة على الكافرين فسوف يأتي الله بقوم يحبهم ويحبونه اذله على المؤمنين اعزه على الكافرين يجاهدون في سبيل الله ولا يخافون لومه لائم ذلك فضل الله يؤتيه من يشاء والله واسع عليم إنما وليكم الله ورسوله والذين آمنوا الذين يقيمون الصلاة ويؤتون الزكاة وهم راكعون enyi mlioamini msiwafanye mayahudi na wakristo kuwa ni marafiki wao ni marafiki wao kwa wao na miongoni mwenu mwenye kufanya urafiki nao basi huyo ni katika wao hakika mwenyezi mungu hawaongoi watu wenye kudhulumu utawaona wale wenye maradhi nyoyoni mwao wanakimbilia kwao wakisema tuna hofu yasitusibu mabadiliko huenda mungu wakaleta ushindi au jambo jingine litokalo kwake wakawa wenye kujuta kwa walioyaficha katika nafsi zao na walioamini wa watasema hivyo hawa ndio wale walioapa ukomo wa viapo vyao kuwa wao kwa pamoja nanyi vitendo vyao vitapotea bure na wataamkia kuwa wenye kuhasirika enyi mliyoamini atakayeiacha miongoni mwenu dini yake basi mwenyezi mwenyezimungu atakujaleta watu anaowapenda nao wanampenda wanyenyekevu kwa waumini na wenye nguvu juu ya makafiri wanapigania jihadi katika njia mwenyezi mungu, ilawama, ya mwenyezimungu wala hawaogopi lawama ya anailaumu hiyo ndiyo fadhila mungu humpa amtakaye na mwenyezi mungu ni mkunjufu na mwenye kujua hakika rafiki yenu mlinzi ni mwenyezi mungu na mtume wake na walioamini wa ambao hushika swala na hutoa zaka nao wananyenyekea na, na atakayefanywa urafiki na mwenyezi mungu na mtume wake na walioamini wa basi hakika kundi la mwenyezi mungu ndilo lenye kushinda enyi mliyoamini halali kwenu kuwachukua mayahudi na wakristo mkawafanya ndiyo marafiki zenu wao hao ni sawasawa katika kukufanyieni uwaduwi na mwenye kufanya urafiki nao basi ni kundi moja nao na hakika mwenyezi mungu hawaongowi wanaojidhulumu nafsi zao kwa kufanya urafiki na makafiri ilivyokuwa kuwafanya hawo marafiki hawafanyi ila waliodhulumu basi utaona kuwa wanaowafanya makafiri ndiyo rafiki zao wana maradhi katika nyoyo zao maradhi ya udhoofu na unafiki wao husema tunaogopa usije ukatupata msiba kwa kugeuka mambo na wao wasitusaidie asa huenda mwenyezi mungu akamletea mtume wake kufunguka mambo na waislamu wakawashinda maalui zao au kahihiri unafiki wa hawo wanafiki wakaamkia majuto wakijuta kwa zile kufuru na shakashaka walizokuwa wakizificha katika nafsi zao na hapo tena waumini wa kweli watasema kuastajabiya wanafiki ndiyo hawa waliokula yamini kwa viyapo vya kupita kiasi kwa jina la mwenyezi mungu ya kwamba wawo ni wenzenu katika dini wenye kuamini kama nyinyi wamesema uongo na vitendo vyao vimefisidika wakawa wamekosa imani na nusura kutokana na waumini enyi mliyoamini mwenye kurejea ukafirini katika nyinyi baada ya kuamini hamdhurukiyi tu mwenyezi mungu yeye ametukuka na hayo badala yawo ataleta kaumu iliyobora kuliko hawo na wawo hawo mungu atawapenda na atawafikisha kwenye uongofu na usiifu na wao watampenda mwenyezimungu kwa hivyo watamtiyi nawo watakuwa na unyenyekevu na huruma kwa ndugu zao waumini na watakuwa wakali na wenye nguvu mbele ya maaduwi zawo makafiri watapigana jihadi kwa njia ya mwenyezi mungu wala hawaugopila wama yoyote ya mwenye kulaumu hiyo ni fadhila ya mwenyezi mungu humpa mtakaye anayemwafikiya heri na mwenyezi mungu ni mwingi wa fadhila kwa anaesitahiki enyu waumini urafiki wenu nyinyi uwe na mwenyezi mungu na mtume wake na nyinyi kwa nyinyi katika wanaoshika sala na wanautowa zaka nao wananyenyikeya na mwenye kufanya urafiki na mwenyezi mungu na mtume wake na waumini na wakawa hawo ndiyo kuwategemea kwa msaada a nusula basi huyu hatakuwa katika hizbu yaani kundi ya mwenyezimungu na hizibu ya mwenyezi mungu ndiyo yenye kushinda na kufuzu ya لا تتخذوا الذين اتخذوا دينكم هزوا ولعبا من الذين أوتوا الكتاب من قبلكم لا تتخذوا الذين اتخذوا دينكم هزوا ولعبا من الذين أوتوا الكتاب من قبلكم والكفار أولياء واتقوا الله إن كنتم مؤمنين وإذا ناديتم إلى الصلاة اتخذوها هزوا ولعبا ذلك بانهم قوم لا يعقلون قل يا اهل الكتاب هل تنقمون من انا الا ان امنا بالله وما انزل الينا وما انزل, إلينا وما أنزل من قبل وان اكثركم فاسقون قل هل أنبئكم بشر من ذلك مثوبة عند الله من لعنه الله وغضب عليه وجعل منهم القردة والخنازير وعبد الطاغوت اولئك شر مكانا واضل عن سواء السبيل واذا جاءوكم قالوا امنا وقد دخلوا بالكفر وهم قد خرجوا به والله أعلم بما كانوا يكتمون وترى كثيرا منهم يسارعون في الإثم والعدوان وأكلهم السحر لبئس ما كانوا يعملون لولا ينهاهم الربانيون والأحبار عن قولهم الإثم وأكلهم السحت لبئس ما كانوا يصنعون وقالت اليهود يد الله مغلولة غلت أيديهم ولعنوا بما قالوا بل يداه مبسوطتان ينفق كيف يشاء وليزيدن كثيرا منهم ما أنزل إليك من ربك طغيانا وكفرا والقينا بينهم العداوه والبغضاء الى يوم القيامه كلما اوقدوا نارا للحرب اطفاها الله ويسعون في الارض فسادا والله لا يحب المفسدين وَلَوْ أَنَّ أَهْلَ الْكِتَابِ آمَنُوا وَاتَّقَوْا لَكَفَّرْنَا عَنْهُمْ سَيِّئَاتِهِمْ وَلَأَدْخَلْنَاهُمْ جَنَّاتِ النَّعِيمِ وَلَوْ أَنَّهُمْ أَقَامُوا التَّوْرَاةَ وَالْإِنجِيلَ وَمَا من ربهم لأكلوا من فوقهم لأكلوا من فوقهم ومن تحت أرجلهم منهم أمة مقتصدة وكثير منهم ساء ما يعملون. أي ومين siwafanye marafiki wale walioifanyia kejeli na mchezo dini yenu miongoni mwa waliopewa kitabu kabla yenu na makafiri wengine na mcheni mwenyezi mungu kama nyinyi ni wenye kuamini na mnapoadhinia sala wao wanaichukulia mashara na mchezo hayo ni kwa sababu wao ni watu wasio na akili sema enyi watu wa kitabu hivyo mnatuchukia kwa kuwa tumemwamini mwenyezi mungu na tuliyoteremshiwa na yaliyoteremshwa kabla na kwa kuwa wengi katika nyinyi ni wapotofu sema je nikuambieni yule ambaye ni mwenye malipo mabaya zaidi kuliko haya mbele ya mwenyezi mungu ni yule ambaye mwenyezi mungu amemlaani na amemkasirikia na amewafanya miongoni mwao manyani na nguruwe na wakamwabudu sheitani hao ndiyo wenye mahali pabaya na wamepotea zaidi njia iliyo sawa na wanapokujieni usema tumeamini lakini hakika wao wameingia na ukafiri wao na wametoka nao pia na, na mwenyezi mungu ni mjuzi kabisa wa yote wanayoyaficha na utawaona wengi katika wao wanakimbilia kwenye dhambi na uadui na ulaji wao vyaharamu ni maovu mno hayo wayatendayo mbona hao wanazuoni na makuhani wao hawawakatazi maneno yao ya dhambi na ulaji wao wa wavyaharamu ni maovu mno hayo wayafanyayo na mayahudi walisema mkono wa mwenyezi mungu umefumba mikono yao ndiyo iliyofumba na wamelaaniwa kwa sababu ya walioyasema bali mikono yake iwazi hutoa apendavyo kwa yakini yaliyoteremshwa kwako kutoka kwa mola wako mlezi yatawazidisha wengi katika wao wasi na kufuru na sisi tumewatilia wadui na chuki baina yao mpaka siku ya kiama kila mara wanapowasha moto wa vita mwenyezi mungu mwenyezimungu uzima na wanajitahidi kuleta uharibifu katika ardhi na mwenyezi mungu hawapendi waharibifu na lau kuwa watu wa kitabu wangelieamini na wakachamngu hapana shaka tungeliwafutia makosa yao na tungeliwaingiza katika bustani zenye neema halau kuwa wangeliishika taurati na injili na yote walioteremshiwa kutokana na mola wao mlezi basi hapana shaka wangelikula vya juu yao na vya chini ya miguu yao wapo watu miongoni mwao waliosawa lakini wengi wao wanayoyafanya ni mabaya mno enyi mliyoamini msiwafanye maadui wa uislamu walioifanyiya masara dini yenu wakaichezeya nawo ni mayahudi na wakristo na washirikina kuwa wa ndiwo wasaidizi wala msifanye urafiki nao na mhofuni mungu ikiwa nyinyi ni wakweli katika imani yenu na katika kejeli zawo kukufanyiyeni ni vile pale mnapoita kwenda kusali katika adhana wao huifanyia maswara swala yenu na hukuchekeni wakafanya ni mchezo na hayo ni kwa sababu kuwa wawo ni kaumu wasiyo na akili wala hawatambui farka iliyopo baina ya upotofu na uongofu sema ewe mtume enyi watu wa kitabu hivyo mnatuchukia kwa kuwa tunamwamini mwenyezi mungu na tunaamini tuliyoteremshiwa sisi nayo na ni quran na vitabu viliyo viliyoteremshiwa manabii wa zamani na kwa kuwa tunaamini kuwa wengi wenu mmeitupa sharia ya mwenyezi mwenyezimungu waambiye nikwambiyeni malipo maovu kabisa kutokana na mwenyezi mungu ni hivyo vitendo vyenu nyinyi mliyotengwa mbali na mwenyezi mungu na rehema yake na mkakasirikiwa kwa sababu ya ukafiri wenu na uasi wenu na mkazibwa nyoyo zenu mkawakama manyani na nguruwe na mkamwabudu sheitani na mkafuata upotovu nyinyi ndiyo mko katika daraja ya mwisho katika shari kwa sababu nyinyi ni watu waliopotea kabisa mkaiwacha njia ya haki wanafiki wakikujia husema uongo na kwambiya tumeamini nawo wamekuingilia na hali ni makafiri na wametoka kwenu nawo wame ni makafiri vile vile na mwenyezi mungu anaujua vyema unafiki wanawoficha na yeye ndiye atakaye wadhibu na utawaona wengi wao hawa wanakimbilia kufanya maasi na kuwatendea uwaluwi wengineo na pia katika kula mali ya haramu kama rushwa yani mrungura na riba uovu gani huu wautendawo singelikuwa vyemalau kuwa wanazuoni wao na makuhani wangeliwakataza kusema uongo na kuda haramu uwovu mkubwa huo wanaufanya kwa kuacha kusemezana na kukataza na maasi mayahudi walisema mkono wa mwenyezi mungu umefumba haukunjuki ukatoa mwenyezi mungu ameifumba mikono yawowawo na amewatenga mbali na rehema yake mwenyezi mungu ni mkwasi anajitosha yeye hutowa pendavyo na hakika wengi wa watu wakupita kiasi katika upotovu wao haya yaliyoteremka kwako huwazidisha udhalimu na ukafiri kwa sababu ya chuki na husida yawo na sisi tumetiya baina yao kwa wao uadui na bugdha mpaka siku ya kiyama kila wanapowasha moto kumpiga vita mtume na waumini mwenyezi mungu huuzima kwa kumpa ushindi nabii na wake na wafuasi wake na wao wanajitahidi kueneza fisadi katika nchi na kufanya vitimbi na kutiya fitna na kuchocheya vita na mwenyezi mungu hawapendi mafisadi na dawukuwa watu wa kitabu yaani mayahudi na wakristo wangeliuwamini uislamu na nabii wake na wakacha madhambi tuliyoyataja tungeliwafutiya makosa yawo na tungeliwatiya katika bustani yaani pepo za nema wakasitale humo nalau kuwa wao wamezihifadhi taurati na injili kama zilivyoteremshwa na wakazitenda na wakaamini yote yaliyoteremshiwa kutokana na mola wao mlezi nayo na ni kurani mwenyezimungu angeliwakunjulia riski ikiwajiya kutoka kila upande na wao si wote sawa katika upotovu miongoni mwao wapo jamaa waliowaadilifu wana akili zao timamu hao ndiyo wale waliomwamini muhammadi na wakaiyamini quran lakini wengi wao wanatenda vitendo viovu na wanasema mabaya na wanajitenga na haki ya والله يعصمك من الناس ان الله لا يهدي القوم الكافرين قل يا اهل الكتاب لستم على شيء حتى تقيموا التوراه والانجيل وما انزل اليكم من ربكم وليزيدن كثيرا منهم ما انزل اليك من ربك طغيانا وكفرا فلا تأس على القوم كافرين ان الذين امنوا والذين هادوا والصابئون والنصارى من امن بالله واليوم الاخر وعمل صالحا فلا خوف عليهم ولا هم يحزنون لَقَدْ أَخَذْنَا مِيثَاقَ بني إِسْرَائِيلَ وَأَرْسَلْنَا إِلَيْهِمْ رُسُلًا وَأَرْسَلْنَا إِلَيْهِمْ رُسُلًا كُلَّمَا جَاءَهُمْ رَسُولٌ بِمَا لَا تَهْوَى فريقا كذبوا وفريقا يقتلون وحسبوا ألا تكون فتنة فعموا وصموا ثم تاب الله عليهم ثم عموا وصموا كثير منهم والله بصير بما يعملون لقد كفر الذين قالوا ان الله هو المسيح ابن مريم وقال المسيح يا بني اسرائيل اعبدوا الله ربي وربكم انه من يشرك بالله فقد حرم الله عليه الجنه وماواه النار وما للظالمين من انصار لقد كفر الذين قالوا إن الله ثالث ثلاثة وما من إله إلا إله واحد وإلا ينتهوا عما يقولون ليمس ان الذين كفروا منهم عذاب اليم افلا يتوبون الى الله ويستغفرونه والله غفور رحيم ما المسيح ابن مريم الا رسول قد خلت من قبله الرسل وامه صديقه كانا ياكلان الطعام انظر كيف نبين لهم الايات ثم انظر انا قل اتعبدون من دون الله ما لا يملك لكم ضرا ولا نفعا والله هو السميع العليم قل يا اهل الكتاب لا تغنوا في دينكم غير الحق ولا تتبعوا أهواء قوم قد ضلوا من قبل وأضلوا كثيرا وضلوا عن سواء السبيل. إي وإم تومي تكيشا وليوتيرمشيوا كتوكا كوملاواكوم na ikiwa hukufanya hayo basi hukufikisha ujumbe wake na mwenyezi mungu atakulinda na watu hakika mwenyezi mungu hawaongoi watu makafiri sema enyi watu wa kitabu hamna lenu jambo mpaka mwishike taurati na injili na yote mliyoteremshiwa kutokana na mola wenu mlezi na hakika ulioteremshiwa wewe kutokana na mola wako mlezi yatawazidishia wengi katika wao waasi na ukafiri basi usiwasikitikie watu makafiri hakika walioamini na mayahudi na masabii na wakristo waliomwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho na wakatenda mema basi hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika tulifanya agano na wana wa israeli na tukawatumia mitume kila alipowajia mtume kwa wasioyapenda nafsi zao wengine waliwakanusha na wengine wakawaua na wakadhani kuwa hapatakuwa majaribio basi wakawa vipofu na viziwi kisha mwenyezi mungu wakawapokelea toba zao kisha tena wengi katika wao wakawa vipofu na viziwi na mwenyezi mungu ni mwenye kuyaona hayo wayatendayo hakika wamikufuru waliosema mwenyezi mungu ni masihi mwana wa maryamu na hali masihi mwenyewe alisema enyi wana wa israeli mwabuduni mwenyezi mungu mola wangu mlezi na mola wenu mlezi kwani anayemshirikisha mungu hakika mwenyezi mungu hatamharimishiya pepo na mahali pake ni motoni na waliodhulumu hawatakuwa na nawakuwanusuru kwa hakika wamikufuru waliosema mwenyezi mungu ni watatu wa utatu hali hakuna mungu ila mungu mmoja na ikiwa hawaachi hayo wanayoyasema kwa yakini itawakamata labuchungu wale wanaokufuru je hawatubu kwa mwenyezi mungu na wakamwomba msamaha na mwenyezi mungu ni mwenye makfira na mwenye kurehemu masihi mwana wa maryamu si chochote ila ni mtume wamekwishapita mitume kabla yake na mama yake ni mwanamke mkweli wote wawili walikuwa wa kila chakula angalia jinsi tunavyowabainishia aya kisha angalia vipi wanavyogeuzwa sema je mnawaabudu badala ya mwenyezi mungu wale ambao hawawezi kukudhuruni wala kukufaeni na mwenyezi mungu ndiye mwenye kusikia mwenye kujua sema enyi watu wa kitabu msipite kiasi katika dini yenu bila ya haki wala msifuate matamanio ya watu waliokwisha potea tangu zamani na wakawapoteza wengi na wenyewe wakapotea njia iliyo sawa tumwa na mwenyezimungu waeleze watu yote waliyofunuliwa na mola wako mlezi na waite wafuate huo ujumbe wala usiogope maudhi yayeyote na ukitofanya hivyo basi imekuwa hukufikisha ujumbe wa mwenyezi mungu kwani wewe umekalifishwa ufikishe ujumbe kwa watu wote na mwenyezi mungu atakulinda na maudhi ya makafiri ni mtindo wake mwenyezi mungu kuwa hamnusuru aliyepotea akayacha haki hakika mwenyezi mungu hawaongoi makafiri kwenye njia iliyokaa sawa ewe mtume waambie watu wa kitabu yaani bibliya hakika nyinyi hamtakuwa mnafuata dini sahihi ila mtakuzitangaza hukumu zote za taurati na injili na mkazitenda namkiamini kurani iliyoteremshwa na mwenyezi mungu kwa mtume wake kwa ajili ya kuongoa watu nayakinika ewe mtume kwamba wengi wa watu wa kitabu watazidi udhalimu na ukafiri na inadi juu ya qurani kwa uhasidi wao na chuki basi siwahuzunikie watu ambao wametiwa muhuri wa upinzani hakika waliomwamini mwenyezi mungu yaani waislamu na wafuasi wa musa katika mayahudi na waliotoka kwenye dini nyinginezo na wafuasi wa isa katika manaswara wote hao wakisafisha imani yao kwa mwenyezi mungu na wakaamini kufufuliwa na malipo na wakatenda mema kama ilivyofunzwa na uislamu hao wote watasalimika na adhabu na watakuwa katika furaha ya peponi siku ya kiama sisi tuliagana na mayahudi wana waisraeli kwaaganwa madhubuti katika taurati kuwa wafuate hukumu zake na tukawapelekea manabii wengi wawabainishie na wawatiliye mkazo wa ahadi yetu lakini walivunja ahadi wakawa kila akiwajia mtume ambaye hakuwafikiana na matamanio yao ama walimkanusha au walimuwa na hao wana waisraeli walidhani hawatapata majaribio yaani shida za kuwafafanua baina ya waliosimama imara na wasiosimama imara kwa hivyo hawakuweza kustahamili bali wengi wao walipotea wakawa kama vipofu na viziwi wakaiacha haki na mwenyezi mungu akawapatiliza kwa madhila baadaye waliporejea kwa mwenyezi mungu na wakatubu alikubali toba zao na akawarejeshea utukufu wao lakini baadaye tena wakaingia katika upotofu na wakawa kama vipofu na viziwi na mwenyezi mungu anawajua vyema na atashuhudia vitendo vyao na atawalipa kwavyo Wenye kudai kuwa mwenyezi mungu yu katika isa bin maryamu hata akawa yeye mungu kama wasemavyo kristo hii leo hakika wamekufuru yeye isa hana dhambi ya haya kwani hakupata kudai hivyo hata mara moja bali yeye aliyewamrisha wana wa israeli wamsafiye imani mwenyezimungu peke yake kwa kusema hakika mwenyezi mungu ndiye aliyeniumba mimi na nyinyi na ndiye anayeniendeshea mambo yangu yote na kwamba kila mwenye kumshirikisha mwenyezi mungu malipo yake ni kuwa hatuingia peponi kabisa bali ataingia motoni kwa kuwa amekiuka mipaka ya mwenyezi mungu na mwenye kuvunja mipaka yake hataepuka na adhabu yesu kasema sikia israeli bwana mungu wetu ni bwana mmoja marko 12, mimi siwezi kufanya neno mwenyewe yohana ninaapa kwenda kwa mungu wangu naye ni mungu wenu yohana mwenye kudai kuwa mwenyezi mungu ni mmoja katika utatu kama wadaivyo kristo sasa awe anamwamini mungu na hakika iliyothibiti ni kuwa hapana mungu ila mwenyezi mungu mmoja pekee na ikiwa hawa waliopotoka hawatoache itikadi zao potovu wakarejea kwenye utiifu wa mwenyezi mungu hapana budi ila itawasibu adhabu kali biblia inasema kuwa ya kwanza katika amri kumi alizopewa musa ni usiwe na miungu mingine ila mimi kutoka ishirini tatu wewe umeonyeshwa haya ili upate kujua ya kuwa bwana ndiye mungu hapana ila yeye kumbukumbu kumbu la taurati taorati katika injili ya yohana 7 yesu anamsemeza mwenyezi mungu na uzima wa milele ndiyo huu wakujuwe wewe mungu wa pekee wa kweli na yesu kristo uliyemtuma je watu hawa hawaziachilii mbali hizo hitikadi za uzushi na uongo wakarejea kwenye imani ya mwenyezi mungu na wakaomba wafutiwe dhambi zao walizozitenda hakika mwenyezi mungu ni mkunjufu wa mahfira mwingi wa rehma isa bin maryamu si chochote ila ni mwanadamu aliyepata neema ya mwenyezi mungu kwa kuteuliwa kuwa ni mtume kama walivyomtangulia wengi kabla yake na mama yake isa ni mmoja katika wanawake aliyejaliwa kuwa ni mkweli katika kauli yake na mwenye kumwamini mola wake mlezi na yeye na mwanawe isa walikuwa wana mahitajio yanayohitajiwa na kila mwanadamu kama kula na kunywa na kwenda haja na hizo ni dalili za ubinadamu wao basi hebu zingatia ewe mwenye kusikia hali ya hao walioingia upofu hata hawaoni dalili za ishara zilizowazi ambazo amewabainishia mungu tena zingatia vipi wanaiache haki juu ya kuwa ni wazi kabisa ewe mtume waambiye hawa wapotovu vipi mnamwabudu mungu asiyeweza kukudhuruni kwa lolote mkiacha kumwabudu wala hawezi kukufaeni kwa lolote mkimwabudu vipi mnaacha kumwabudu mwenyezi mungu ambaye yeye ndiye mungu mwenye uweza wa kila kitu naye ni mwenye kusikia na mwenye ujuzi ewe mtume waambie watu wa kitabu yaani mayahudi na wakristo mwenyezi mungu anakukatazeni msivuke mipaka katika altikali zenu hata mkaingia katika upotovu mkawafanya baadhi ya viumbe vyake kuwa ni miungu au mkakanusha ujumbe wa baadhi ya mitume na anakukatazeni kufuata matamanio ya watu waliokutangulieni walioacha njia ya uongofu na wakawazuia watu wengi kuifuata njia hiyo na wakaendelea katika kuiepuka وشيع يا حكيم لعن الذين كفروا من بني إسرائيل على لسان داود وعيسى ابن مريم ذلك بما عصوا وكانوا يعتدون كانوا لا يتناهون عن منكر فعلوه لبئس ما كانوا يفعلون ترى كثيرا منهم يتولون الذين كفروا لبئس ما قدمت لهم أنفسهم أن سخط الله عليهم وفي العذاب هم خالدون ولو كانوا يؤمنون بالله والنبي وما أنزل إليه اتخذوهم اولياء ولكن كثيرا منهم فاسقون لتجدن اشد الناس عداوه للذين امنوا اليهود والذين اشركوا ولتجدن اقربهم موده للذين امنوا الذين قالوا انا نصارا ذلك بان منهم قسيسين ورهبانا وانهم لا يستكبرون وَإِذَا سَمِعُوا مَا أُنْزِلَ إِلَى الرَّسُولِ تَرَى أَعْيُنَهُمْ تَفِيضُ مِنَ الدَّمْعِ مِمَّا عَرَفُوا مِنَ الْحَقِّ ۖ تَرَى أَعْيُنَهُمْ تَفِيضُ مِنَ الدَّمْعِ مِمَّا عَرَفُوا مِنَ الْحَقِّ ۖ يقولون ربنا امنا فاكتبنا مع الشاهدين وما لنا لا نؤمن بالله وما جاءنا من الحق ونطمع ان يدخلنا ربنا مع القوم الصالحين فاثابهم الله بما قالوا جنات تجري من تحتها الانهار خالدين فيها وذلك جزاء المحسنين wlikfar wkabu bayatia ula ashab ljahim walilaaniwa waliokufuru miongoni mwa wana wa israili kwa ulimi wa daudi na wa isa mwana wa maryamu hayo ni kwa sababu waliasi na wakawa wanapindukia mipaka walikuwa hawakatazani maovu waliokuwa wakiyafanya hakika ni maovu yaliyoje mambo waliyokuwa wakiyafanya utawaona wengi wao wanafanya urafiki wa na waliokufuru hakika ni maovu yaliyotangulizwa na nafsi zao hata mwenyezi mungu amewakasirikia nao watadumu katika adhabu na lau wangelikuwa wanamwamini mwenyezi mungu na huyu nabii na yaliyoteremshwa kwake wasingeliwafanya hao marafiki lakini wengi katika wao ni wapotofu hakika utawakuta walioshadidi kuliko watu wote katika uadui kwa walioamini ni mayahudi na washirikina na utawakuta waliokaribu mno kwa mapenzi ni wale wanaosema sisi ni manasara hayo ni kwa sababu wapo miongoni mwao makasisi na wamonaki na kwa sababu wao hawafanyi kiburi na wanaposikia yaliyoteremshwa kwa mtume utaona macho yao yanachururika machozi kwa sababu ya haki waliyoitambua wanasema mola wetu mlezi tumeamini basi tuandike pamoja na wanaoshuhudia na kwa nini tusimwamini mungu na haki iliyotujia na hali tunatumai mola wetu mlezi atuingize pamoja na watu wema basi mwenyezi mungu atawalipa kwa yale waliyoyasema bustani zipitazo mito kati yake humo watadumu na haya ndiyo malipo ya wafanyao wema na wale waliokufuru na wakazikanusha ishara zetu hao ndio watu wa wamotoni ezimungu amewatenga mbali na rehema yake wale makafiri miongoni mwa wana wa israeli na haya yameteremka katika zaburi juu ya nabii wake daudi na katika injili juu ya nabii wake isa mwana wa maryamu na hayo ni kwa sababu ya uaasi wao kutokana na utiifu wa mwenyezi mungu na kutazama kwao katika uhalimu na ufisadi katika zaburi daudi anawaapiza mayahudi wewe mungu uwapatilize na waanguke kwa mashawuri yawo nje kwa ajili ya wingi wa makosa yawo kwa maana wamekwasi wewe zaburi tano kumi katika injili yesu anawalani enyinyoka wana wa majoka mteikimbiyajya hukumu ya, ya jahanamu mtindo wao ulikuwa kutwambizana hapana amkatazaye mwenziwe kufanya uovu kufanya kwao uovu na kuwacha kukatazana ni katika vitendo vinavyochusha mno utawaona wengi miongoni mwa wana wa israeli hufanya urafiki na washirikina mapagani na wanawafanya hawo ndiyo wenzi wao wakishirikiana katika kupiga vita uislamu kitendo hichi kiovu wanajirimbikiziya wenyewe nafsi zao waje kupata malipo yake kwa kupata ghadhabu za mwenyezi mungu na wapate kudumu milele katika adhabu ya jehanam hayo yalikuwa zama za mtume sala llahu alehi wasalam na mpaka hii leo mayahudi wanatafuta kila rafiki ambaye atauvunja wislamu ilhali yafaa wawaone waislamu ndiowakaribu mno nao kwa kuwa wanaamini mungu mmoja na wanaamini manabii wao wote na lau kuwa itikadi yao ni sawa kama inavyofaa iwe kwa kumwamini mwenyezi mungu na mtume wake muhammadi sal llah alehi wasallam na qurani aliyoteremshiwa basi wasengeliwafanya makafiri kuwa ni wenzao kuwapinga waumini lakini wengi miongoni mwa wana wa israeli ni maasi wameacha dini ewe nabii tunakuhakikishia ya kwamba utaona hapana watu wanaokuchukia na kukubughudhi wewe na wanaokuamini kama mayahudi na hawa wanaomshirikisha mwenyezi mungu katika ibada na utawakuta waliokaribu mno nawe kwa mapenzi ni wafuasi wa isa waliojiita wenyewe manasara kwa sababu wamo miongoni mwawo makasisi wanaoijuwa dini yawo na marahibu yani mamonaki watawa wanaomcha moda mlezi na kuwa wao hawana kiburi cha kuwazuiya wasisikie haki na haya yanaonekana kuwa waislamu wengi duniani asili yawo walikuwa manasara wakristo wao wakishapata fursa ya kufahamu uislamu hufuata lakini ni wachache miongoni mwa mayahudi waliosilimu kinachowazuiya ni kiburi lakini waliosilimu basi wamekuwa waislamu wakubwa na piya miongoni mwa manasara wakisikia kurani aliyoteremshiwa mtume huathirika nayo macho huwatirika machozi kwa kuwa wanajua kuwa wanayoyasikiya ni kweli tupu basi nyoyo zao humili kwayo na ndimi zao huombaluwa kumomba mungu kwa kusema mola wetu mlezi tumekuamini wewe na mitume wako na haki uliowateremshiya basi ipokee imani yetu na utufanye miongoni mwa uma wa muhammad uliowafanya mashahidi na hoja kwa watu wote siku ya kiama na nini cha kutuzuwiya mwenyezi mungu peke yake na haki iliyoteremka kwa muhammad na hali sisi tuna mtaraji mungu watuingize peponi pamoja na watu wenye imani njema na vitendo vyema kwa hivyo mwenyezi mungu amewaandikiya malipo kwa vile kuunga makwao nayo na ni bustani yenye kupita mito chini ya miti yake na majumba ya fahari ya kukaa humo daima pamoja na watu ambao ni njema itikadi zao na vitendo vyao na waliompinga mwenyezi mungu na mitume wake na wakazikanya dalili alizoteremshia kuwa ni uongofu wa kufikia haki ni wao peke yao wanaostahiki adhabu kali katika jhanam يا ايها الذين امنوا لا تحرموا طيبات ما احل الله لكم ولا تعتدوا ان الله لا يحب المعتدين وكلوا مما رزقكم الله حلالا طيبا اتقوا الله الذي انتم به مؤمنون لا يؤاخذكم الله باللغو في ايمانكم ولكن يؤاخذكم بما عقدتم الايمان فكفارته إطعام عشرة مساكين من أوسط ما تطعمون أهليكم أو كسوتهم أو تحرير رقبة فمن لم يجد فصيام ثلاثة أيام ذلك كفارة أيمانكم إذا حلفتم ۗ واحفظوا ايمانكم كذلك يبين الله لكم اياته لعلكم تشكرون يا ايها الذين امنوا إن إنما الخمر والميسر والأنصاب والأزلام رجس من عمل الشيطان فاجتنبوه, فاجتنبوه لعلكم تفلحون انما يريد الشيطان ان يوقع بينكم العداوه والبغضاء في الخمر والميسر ويصدكم عن ذكر الله وعن الصلاه فهل انتم منتهون واطيعوا الله واطيعوا الرسول واحذروا فان توليتم فاعلموا انما على رسولنا البلاغ المبين ليس على الذين امنوا وعملوا الصالحات جناح فيما طعموا اذا ما اتقوا وامنوا وعملوا الصالحات ثم اتقوا وامنوا ثم اتقوا واحسنوا والله يحب المحسنين enyi mliyoamini msiharimishe vizuri mwenyezi mungu wala msikiuke mipaka hakika mwenyezi mungu hawapendi wakiukao mipaka na kuleni katika mwenyezi mungu halali na vizuri na mcheni mwenyezi mungu ambaye mnamwamini mungu hatakushikeni kwa vyapo vyenu vya upuzi lakini hatakushikeni kwa mnavyoapa kweli kweli kwa makosudio basi kafara yake ni kuwalisha masikini kumi kwa chakula cha wastani mnachowalisha ahali zenu au kuwavisha au kumkomboa mtumwa asiyepata hayo basi afunge siku tatu hii ndiyo kafara ya viapo vyenu mnapoapa na hifadhini yamini zenu namna hivyo mwenyezi mungu anakubainishieni aya zake ili mpate kushukuru enyi mliyoamini bila shaka ulevi na kamari na kuabudu masanamu na kupiga ramli ni uchafu katika kazi ya sheitani basi jiepusheni navyo ili mpate kufanikiwa hakika sheitani anataka kutia kati yenu uadui na chuki kwa ulevi na kamari na akuzuiyeni kumkumbuka mwenyezi mungu na kusali basi je mmeacha na mtini mwenyezi mungu na mtiini mtume na tahadharini na ikiwa mtageuka basi jueni ya kuwa juu ya mtume wetu ni kufikisha ujumbe tu uliowazi si dhambi juu ya walioamini wa na wakatenda mema kwa walivyovila maadam wakimcha mgu na wakiamini na wakitenda mema kisha wakamcha na wakaamini kisha wakamcha na wakafanya mazuri na mwenyezi mungu huwapenda wafanyao mazuri enyi mliyoamini msijiharimishie nafsi zenu vitu vizuri alivyokuhalalishieni mwenyezi mungu wala msipite mipaka aliyokuwekeni mwenyezi mungu ya kufuata mambo ya washani hakika mwenyezi mungu hawapendi watu wanaopindukia mipaka nakuleni vitu alivyokupeni mwenyezi mungu na akavifanya vyepesi kwenu na akavifanya ni halali na ni vizuri kwa nafsi zenu na daima mwenyezi mungu na namtiyini yeye maadamu nyinyi mnamwamini yeye mwenyezi mungu hakutini adabu kwa sababu ya kuwapa kiyapo msichokusudia bali hakika yeye hukutiyeni adabu kwa sababu ya kuvunja viyapo mlivyovikusudiya na yamini mliyojifunga nayo basi ikiwa mmevunja kiyapo itakupaseni mfanye jambo na kukufiriyeni dzambi zake na mambo yenyewe ni kuwalisha mafakiri kumi kwa siku moja kwa chakula cha kawaida mnachokila nyinyi na jamaa zenu mnawuwangaliya yani watu wenu wa nyumbani bila ya isirafu wala ubahili au kuwavika mafakiri kumi kwa kivazi kilichozowewa au kumkomboa mtu kutoka utumwani na mfano wa mtumwa ni mtu aliyoko kifungoni kwa zuluma au chini ya utawala wa zuluma ikiwa mwenye kuwapa hawezi kutenda lolote katika hayo basi itampasa afunge siku tatu na kila mmoja katika mambo haya hufuta zambi za mwenye kuapa kiyapo cha kutiliania na akakivunja nanyizilindeni amini zenu msiyape katika mambo yasiyokuwa laiki yake na wala msiyache kutenda kitendo cha kuhufiriya dhambi pindi mkivunja kiapo kwa mpangu huu mwenyezimungu anakufafanuliyeni hukumu zake ili mpate kushukuru neema zake kwa kuzijua na kuzifuata vilivyo katika hukumu ya yamini pana mawili yafaa tuyazingatiye kwanza uislamu umerahibisha sana kukomboa watumwa sababu nyingi zinazowajibisha haya kafara nyingi za dhambi zinahitaji kukomboa kafara ya kula mchana ramadhani yahitaji ukombozi na kadhalika na katika hayo yanaonyesha uislamu unachukia utumwa uislamu uliukiri utumwa kwa kuwa maadui wao walikuwa wakiwatia utumwani wa islamu basi na uislamu ukaruhusu kuwatendea wao vivyo hivyo pili uislamu unakazania kulisha maskini kila ikipatikana fursa enyi wenye kumsadiki mwenyezi mungu na vitabu vyake na mitume wake wenye kuifuata haki kunywa au kuvuta chochote kinacholewesha kucheza kamari na kusimamisha mawe ya kutolea mihanga kwa ajili ya masanamu nayo ya na, na kuwaguwa kwa mishale na mawe na karatasi za kuangalia kudra iliyo ghaibu yote hayo si chochote ila ni uchafu wa kiroho na upotovu na hayo ni kupambiwa na shetani tu basi achilieni mbali ili mpate kufuzu duniani kwa maisha bora na ahera mpate janna yenye neema kuwaguwa kwa mishale ilikuwa ikiandikwa juu ya vijiti kimoja kiliandikwa mola wangu mlezi kaniamuru na kingine mola wangu mlezi kanikataza na kingine hakikuandikwa kitu hutiwa vijiti hivyo katika mfuko kisha uchanganywa na kohani hutiya mkono wake kimoja kimojapo na akamjuvya mwenye kuuliza liloaguliwa bila shaka shetani hana hatakalu kwa kukushawishini kunywa ulevi na kucheza kamari ila kuleta kitilafu na ugomvi na kuchukiana baina yenu ili mvehofike kwa kuondoka masikilizano na uvunjike umoja wenu kwa sababu anavyokukupendeleni mnywa ulevi na mcheze kamari na hayo ili mpate kuwacha kumwabudu mwenyezimungu namuwache swala ili akaila yenu iwe ovu kama ilivyi dunia yenu basi je baada ya nyinyi kujua maovu haya hamyatupili mbali ninayo kukatazeni mkamkosesha ibilisi makusoliyo yake ametaja mambo mane yaliyopelekea kuharimishiwa ulevi na kamari la kwanza kuwa nafsi yake ni uchafu na uovu kwani hayumkiniki kusifika kuwa ni mambo mazuri kwa kuwa madhara yake yanaonekana wazi katika ulevi kuna uharibifu wa akili na katika kamari ni kupoteza mali na kwa yote mawili hayo upo uharibifu wa moyo na shetani ndiyo mwenye kuyapamba hayo la pili hayo huweneza uwaduwi na chuki kamari humalizikia ugomvi na kama haifikii hayo basi huleta chuki na buza na ulevi ndiyo mama wa maasi utamwona mtu mwenye adabu zake mpole akishakunywa hugeuka mnyama wa mwitu akatenda mambo ya uhalifu kwani ulevi huizofisha sauti ya utu inayomkataza mwanadamu kutenda maovu utamwona mtu anajizuwiya kufanya kitendo kiovu lakini akishakunywa ulevi au akavuta bangi japo kidogo kuiendeya shari bila ya kujali basi si kama ulevi una haribu wakili tu bali unalaza dhamiri ya mtu anakuwa hana junaha la tatu ni nikuwa kamari na ulevi huuwa moyo mtu huwa hamkumbuki mwenyezi mungu na kumkumbuka mwenyezi mungu ndiko kunakuhisha nyoyo la nne maaswi hayo yanamzuwiliya mtu na sala kamari na ulevi vumsahulisha muumini na swala zake na akiwa na swali hatimizi nguzo zake kama zitakika navyo basi nakuwa swala zake ni kuinama na kuinuka bila y kufuatana na moyo kwa hivyo basi imethibiti kuwa kuharimishwa mvinyo pombe tembo bangi na kadhalika si kwa sababu ya kulevya kwake tu bali ni kwa kumziba mtu fahamu zake kumgubika asitambuwe atendalo na kwa hivyo ndiyo imepokewa kuwa kinacholevya kwa wingi wake basi hata kidogo chake ni haramu kwani hicho kidogo nacho kinapumba za kili na juu ya haya pana madhara ya mwili kama madaktari walivyothibitisha kwa hivyo ulevi hata kidogo ni haramu mwenyezi mungu subhanahu huw ametaja sababu mbili za kuharimisha ulevi na udaktari umezidisha kuwa ulevi kidogo haupotezi akili lakini huzidisha uchangamfu au husababisha hali ya huzuni na kuona viki ya moyo na katika hali zote mbili anakuwa mtu amepungukiwa na ukamilifu wa akili yake kubebajukumu na kwa hivyo hutenda vitendo ambavyo kwa dhahiri ni sawa kumbe ni madhara ama kuuzoweya ulevi hudhuru maini matumbo na mishipa ya akili na hisia na huritsisha madhara mpaka kwa vizazi nafuateni na amri ya mwenyezi mungu na amri ya mtume wake kwa yale anayokuleteyeni kutoka kwa mola wake mlezi na yaepukeni mbali yatakayokuleteeni adhabu mnapokwenda kinyume mkitofuata mkitofuwata mwenyezi mungu huweni na yaqini kuwa yeye atakupeyeni adhabu wala nyinyi hamna udzuru wowote baada ya kuwa mtume amekwisha wabainishieni adabu ya kupewa wahalifu na hakika haimpasi mtume wetu ila kukujuvyeni hukumu zetu tu na kukubainishieni kwa ukamilifu wa uwazi waliomkubali mwenyezi mungu na mtume wake na wakatenda mema hawana dhambi kwa vyakula vya halali na vizuri wanavyokula wala vya haramu walivyowahi kula zamani kabla hawajajuwa kuwa ni haramu ikiwa wana mhofu mwenyezi mungu na wakajitenga navyo vyakula hivyo baada ya kujua kuwa vinakatazwa kisha ikawa wao wakaendelea kumhofu mwenyezi mungu na kuzikubali sheria zake na kisha wakadumu katika hofu yao ya kumwogopa mungu katika kila hali na wakawa wanafanya amali zao kwa usafi wa nia na kwa njia ya ukamilifu kwani hakika mwenyezi mungu huwalipa wenye ihlasi katika vitendo vyao kwa kadiri ya ikhlasi yao na amali yao yeah. آمَنُوا لَيَبْلُوَنَّكُمُ اللَّهُ بِشَيْءٍ مِّنَ الصَّيْدِ تَنَالُهُ أَيْدِيكُمْ وَرِمَاحُكُمْ لِيَعْلَمَ اللَّهُ مَن يَخَافُهُ بِالْغَيْبِ ۚ فَمَنِ اعْتَدَىٰ بَعْدَ ذَٰلِكَ فَلَهُ عَذَابٌ أَلِيمٌ "يَا أَيُّهَا الَّذِينَ آمَنُوا لَا تَقُتُلُوا الصَّيْدَ وَأَنْتُمْ حُرُمٌ وَمَنْ قَتَلَهُ مِنْكُمْ مُتَعَمِّدًا فَجَزَاءٌ مِثْلُ مَا قَتَلَ مِنَ النَّعَمِ" فجزاء مثل ما قتل من النعم يحكم به ذوى عدل منكم هديا بالغ الكعبة أو كفارة طعام مساكين أو كف عمارة طعام مساكين أو عدل ذلك صياما يذوق وبال أمره عفا الله عما سلف ومن عاد فينتقم الله منه والله عزيز ذو انتقام أحل لكم صيد البحر وطعامه متاعا لكم وللسيارة وحرم عليكم صيد البر ما دمتم حرما واتقوا الله الذي إليه تحشرون جعل الله الكعبة البيت الحرام قياما للناس والشهر الحرام والهدي والقلائد ذلك لتعلموا ان الله يعلم ما في السماوات وما في الارض وان الله بكل شيء عليم اعلموا ان الله شديد العقاب وان الله غفور رحيم ما على الرسول الا البلاغ والله يعلم ما تبدون وما تكتمون قل لا يستوي الخبيث والطيب ولو اعجبك كثره الخبيث فاتقوا الله يا اولي الالباب لعلكم تفلحون enyi mliyoamini mwenyezi mungu atakujaribuni kidogo kwa wanyama wa kuwinda inayowafikia mikono yenu na mikuki yenu ili mwenyezi mungu amjue nani anayemhofu kwa ghaibu basi atakayeruka mipaka baada ya hayo atapata adhabu kali enyi mliyoamini msiuwe wanyama wa kuwinda nanyi mmeherimia katika hija na miongoni mwenu atakayemuua makusudi basi malipo yake yatakuwa kwa kuchinja kilichosawa na alichokiua katika mifugo kama wanavyohukumu waadilifu wawili miongoni mwenu mnyama huyo apelekwe kwenye alkaaba au kutoa kafara kwa kuwalisha maskini au badala ya hayo ni kufunga ili aonje ubaya wa jambo lake hili mwenyezimungu amekwisha yafute aliyopita lakini atakayefanya tena mwenyezi mungu atampa adhabu na mwenyezi mungu ndiye mwenye nguvu na mwenye kuadhibu nyinyi mmehalalishiwa kuvua vinyama vya baharini na kuvila kwa faida yenu na kwa wasafiri na mmeherimishiwa mawindo ya wanyama wa bara maadamu mmeherimia hija na mcheni mwenyezi mungu ambaye mtakusanywa kwake mwenyezi mungu ameifanya alkaba hii nyumba tukufu ni simamio la watu na kadhalika miezi mitukufu na wanyama wa dhabihu na vigwe hayo ili mjue ya kwamba mwenyezi mungu anayajua yaliyomo mbinguni na yaliyomo katika ardhi na ya kwamba mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu jue ni kwamba mwenyezi mungu ni mkali wa kuadhibu na ya kwamba mwenyezi mungu ni mwenye maghfira na mwenye kurehemu haimlazimu mtume ila kufikisha ujumbe tu na mwenyezi mungu anajua mnachokidhihirisha na mnachokificha sema haviwisawa viovu na vyema hujapokupendeza wingi wa viovu basi mcheni mungu enyi wenye akili ili mpate kufanikiwa Allah, muakbar, Allah, muakbar. Nah. Amini. hakika mwenyezi mungu anakufanyieni mtihani wakati wa hija kakuharimishiyeni baadhi ya wanyama na ndege ambao mnaweza kuwawinda kwa wepesi kwa mikono yenu na mikuki yenu ni kutaka wajulikane ambao wanamtii mwenyezi mungu ijapokuwa hawaonekani na watu na wanaopindukia mipaka mwenyezi mungu baada ya kubainisha watakujapata adhabu kali enyi ambao mmeamini msiwuwe mnyama wa kuwinda nanyi mmenuiya hija na umra na mmo kuzitimiliza na mwenye kumuwa mnyama kama huyo kwa kukusudia basi itampasa atowi fidia mfano wa mnyama aliyemuwa ikiwa katika ngamia ng'ombe au kondoo na hujuulikana huyo mfano wake kwa kukadiliwa na wantu wawili waadilifu kati yenu wahukumu na wawape mafakiri kwenye alkaba au atowe badala yake awape au, au atowe chakula kadiri ya yule mnyama kuwapa mafakiri kila fakiri apewe chakula cha kumtosha kutwa yake hayo ndiyo kuondoa dhambi za kuwinda kulikokatazwa au badala ya hayo yote afunge idadi ya siku za kadiri ya wale maskini iliyombidi kuwalisha lao angeliwalisha na mwenyezi mungu amelazimisha hayo ili huyo mwenye kufanya lile kosa apate kuhisi matokeo ya kosa lake na uovu wa maliko yake mwenyezi mungu lakini amesamehe ukhalifu uliotendeka kabla ya jambo hilo halijaharimishwa na mwenye kurejea tena kufanya uovu baada ya kujuwa ni haramu basi hakika mwenyezi mungu atampa adabu kwa kitalo chake naye mwenyezi mungu ni mwenye kushinda hashindiki mkali kumwadhibu anayekakamia kutenda dhambi tunaona kuwa uislamu ulianzisha kulinda mazingira na utajiri wa asili tangu hapo kale kutokana na kuhifadhiwa wanyama na ndege waporini huko maka ndiyo hii leo tunaona zipo nyanda na mapori yanayohifadhiwa wanyama wake kwa mujibu wa utaalamu wa kisasa mwenyezi mungu amekuhalalishieni kuvua wanyama wa baharini na muwale na nawanufaike kwawo wakazi wenyeji na wasafiri na namekuharamishiyeni kuwinda wanyama wa bara wasiyofugwa kwa kawaida majumbani katika muda ule unaokuwa katika hija au umra kwenye eneo takatifu linaloitwa alharamu namzingatiyeni mwenyezi mungu na iogopeni adhabu yake basi msende kinyume naye kwani nyinyi mtarejea kwake siku ya kiyama na hapo atakwilipeni kwa yote mliyoyatenda huu ni mfano katika mifano mingi ya uislamu tangu hapo kale unavyopendelea kulinda tabia ya mazingara kwa kuhifadhi wanyama wasiuliwe ovyo na miti isikatwe ovyo na hata maji ya mito na maziwa yasitumiwe kwa fujo kwani mwenyezi mungu hawapendi wafujaji mwenyezimungu ameijalia alkaaba nayo ni hiyo nyumba aliyoitukuza na akaharimisha watu na wanyama kufanyiwa uaduhi ndani yake na karibu yake amejalia kuwa yenye kusimama na yenye kutukuzwa na yenye kuwapa amani watu na iwe ndiyo kibla cha kuelekea watu katika swala zao na watu waiendeye kwa hija waweni wageni wa mwenyezi mungu na ili watende yale ya kuupa nguvu umoja wao ali kadhalika ameufanya mwezi wa hija na wanyama wanaotolewa dhabihu na hasa wale wanaovishwa vigwe ili watambuliwe na wanaowaona kuwa hawo wametolewa hidaya kwenye hiyo nyumba na natija ya kuweka yote hayo ni kuwa mpate kuyakinika kuwa ujuzi wake mwenyezi mungu umeenea kila kitu kiliyoko mbinguni kunakotoka wahi yani ufunuo wa sharia na umeenea duniani anakoweka sharia ya kuwaletea watu maslaha yao na hakika ujuzi wa mwenyezi mungu umeenea juu ya kila kitu enyi watu yuweni kuwa adhabu ya mwenyezimungu ni kali kumteremkiya anayehalalisha vya haramu naye piya ni mwingi wa kusamehe dhambi za mwenye kutubu na akaingia kumtii naye ni mwenye rehema sana na kwa hivyo hamchukulii mtu papo kwa papo kwa kila litendalo haimlazimikiyi mtume ila kuwafikishia watu anayofunuliwa yeye ili isimame hoja juu yawo na wasiwe na kisingizio chochote cha kuwa ati hawakuonywa wala hawakufunzwa basi yajuweni anayokuleteyeni mtume kwani mwenyezi mungu anayajua mnayodhihirisha na mnayoyaficha ewe nabii waambiye watu si sawa sawa vile vizuri mwenyezi mungu na vibaya anavyikuharimishiyeni kwani farka iliyo baina ya viwili hivyo kwa mwenyezi mungu ni kubwa na hata hivyo vibaya vingawa ni vingi na vinawapendeza watu wengi basi enyi wenye akili ufanyeni utiyifu kwa mwenyezi mwenyezimungu uwenikinga yenu isikupateni adhabu yake kwa kukhiyari vilivyovyema na kujiepusha na viovu ili mpate kuwa miongoni mwa walio fuzu duniyani na ahera الَّذِينَ آمَنُوا لَا تَسْأَلُوا عَنْ أَشْيَاءَ إِن تُبْدَ لَكُمْ تَسُؤْكُمْ وَإِن تَسْأَلُوا عَنْهَا حِينَ يُنَزَّلُ الْقُرْآنُ تُبْدَ لَكُمْ عَفَا اللَّهُ عَنْهَا ۗ وَاللَّهُ غَفُورٌ حَلِيمٌ قد سالها قوم من قبلكم ثم اصبحوا بها كافرين مَا جَعَلَ اللَّهُ مِن بَحِيرَةٍ وَلَا سَائِبَةٍ وَلَا وَصِيلَةٍ وَلَا حَامٍ وَلَكِنَّ الَّذِينَ كَفَرُوا يَفْتَرُونَ عَلَى اللَّهِ الْكَذِبَ وَلَكِنَّ الَّذِينَ كَفَرُوا يَفْتَرُونَ عَلَى اللَّهِ الْكَذِبَ وَأَكْثَرُهُمْ لَا يَعْقِلُونَ وَإِذَا قِيلَ لَهُمْ تَعَالَوْا إِلَى مَا أَنْزَلَ اللَّهُ وَإِلَى الرَّسُولِ قَالُوا حَسْبُنَا مَا وَجَدْنَا عَلَيْهِ آبَاءَنَا ۗ اولو كان اباؤهم لا يعلمون شيئا ولا يهتدون يا ايها الذين امنوا عليكم انفسكم لا يضركم من ضل اذا اهتديتم الى الله مرجعكم جميعا فينبئكم بما كنتم تعملون يَا أَيُّهَا الَّذِينَ آمَنُوا شَهَادَةُ بَيْنِكُمْ إِذَا حَضَرَ أَحَدَكُمُ الْمَوْتُ حِينَ الْوَصِيَّةِ اثْنَانِ ذَوَى عدل مِّنْكُمْ أَوْ آخَرَانِ مِّنْ غَيْرِكُمْ أَوْ آخَرَانِ مِنْ غَيْرِكُمْ إِنْ أَنْتُمْ ضَرَبْتُمْ فِي الْأَرْضِ فَأَصَابَتْكُم مُّصِيبَةُ الْمَوْتِ ۚ تَحْبِسُونَهُمَا مِن بَعْدِ الصَّلَاةِ فيقتمان بِاللَّهِ إِنِ ارْتَبْتُمْ لَا نَشْتَرِي بِهِ ثَمَنًا وَلَوْ كَانَ ذَا قُرْبَىٰ ۙ لا نشتري به ثمنا ولو كان ذا قربى ولا نكتم شهادة الله إنا إذا لمن الآثمين فإن أثر على أنهما استحقا إثما فآخران يقومان مقامهما من الذين استحق عليهم الأوليان فيقسمان بالله لشهادتنا. فيقسمان بالله لشهادتنا أحق من شهادتهما وما اعتدينا إنا إذا لمن الظالمين ذلك أدنى أن يخافوا بالشهاده على وجهها او يخافوا ان ترد ايمان بعد ايمانهم واتقوا الله واسمعوا والله لا يهدي قوم الفاتحين <applause> na mkiyauliza inapoteremshwa kurani mtabainishiwa mwenyezi mungu amesamehe hayo na mwenyezi mungu ni mwenye maghfira mpole waliyauliza hayo watu wa kabla yenu kisha wakawa wenye kuyakataa mwenyezi mwenyezimungu hakujalia uharamu wowote juu ya bahira wala saiba wala wasila wala hami lakini waliokufuru humzulia uongo mwenyezi mungu na wengi wao hawatumii akili na wanapoambiwa njooni kwenye yale yaliyoyaterehemsha mwenyezi mungu na kwa mtume kusema yanatutosha tuliyowakuta nayo baba zetu je hata ikiwa baba zao walikuwa hawajui kitu wala hawakuongoka enyi mliyoamini kilicho lazima juu yenu ni nafsi zenu hawakudhuruni waliopotoka ikiwa nyinyi mmeongoka ni kwa mwenyezi mungu ndiyo marudio yenu nyote basi atakwambieni yale mliyokuwa mkiyatenda enyi mliyoamini yanapomfikia mauti mmoja wenu na akataka kutoa wasia basi wawepo mashahidi wawili miongoni mwenu ambao ni waadilifu na mnapokuwa safarini na msiba wa mauti ukakusibuni basi washuhudie wengineo wawili wasiokuwa katika nyinyi mtawazuia wawili hao baada ya sala na waape kwa mwenyezi mungu mkitilia shaka wakisema hatutapokea thamani yoyote kwa haya hata kwa ajili ya jamaa na wala hatutaficha ushahidi wa mwenyezi mungu hakika hapo tutakuwa miongoni mwa wenye dhambi ikigundulikana kuwa wawili hao wamestahiki dhambi basi wawili wengineo kutokana na wariti wenye kudai haki washike makamu ya wa mwanzo nao waape kwa mwenyezi mungu wakisema hakika ushahidi wetu ni wa haki zaidi kuliko ushahidi wa wale na sisi hatujafanya dhambi hakika hapo tutakuwa miongoni mwa walio dhulumu hivi inaelekea zaidi ya kwamba watatoa ushahidi uliosawa au wataogopa visije vikaletwa viapo vingine baada ya viapo vyao namcheni mwenyezimungu namsikie na hakika mwenyezi mungu hawaongoi wapotofu enyi mliyoamini msimuulize nabii mambo ambayo mwenyezi mungu amekuficheni mkataka yapichuliwe na mkamuuliza nabii katika uhai wake kwani kurani inamteremkiya bado na mwenyezi mwenyezimungu atakubainishiyeni itakuhitajika mwenyezi mungu amekusameheni kwa yasiyotajwa hatukwahibuni kwayo na mwenyezi mungu ni mwingi wa mafira na mwenye wasaa katika upole basi hana papara katika kwaribu katika jamaa waliokutanguliyeni walikuwapo waliouliza mfano wa haya mambo mazito mazito na manabii wawo walipowakalifisha ya kufanya wakaona mazito kuyatenda wakayaacha na wakawa ni wenye kuyakanya kwani mungu hupendelea wepesi wala hapendeleyi uzito na kuwakalifisha watu kwa wanayaweza mungu hakukupeni ruhusa kuharimisha kitu alichokuhalalishiyeni na kwa hivyo mkenda mkawapasuwa ngamiya masikio yawo na mkajizuwiya kuwatumiya mkawayita bahira mkawawacha kwa kuwekea naviri na mkawayita saiba na mkaharimisha kula kondoo dume na mkawatowa kuwatunza kwa masanamu na hata kondowa kizaa dume na jike mkamwita wasila na mkakataa kumchinja dume lake wala mwenyezi mwenyezimungu akukufanyiyeni shariya yakukuharimisheni msimtumiye ngamiya dume baada wakishazalikana kutokana naye matumbo kumi naye mkamwita hani mwenyezi mungu hakukutungieni shariya yoyote ya namna hiyo lakini waliokufuru wanazua uongo na wanamsingizia mwenyezi mungu na wengi wao hawatumii akili wakati wa jahiliya kabla ya uislamu wa waarabu wakijiharimishiya wenyewe asiyoharimisha mungu katika hizo ni kuwa ngamia akizaa mara tano na mtoto wa mwisho akawadume basi wakimpasua sikio lake na wakaharimisha kumpanda na akawa haijuzu kumfukuza kwenye kunywa maji au kula machunga na wakimwita bahira yaani aliyepasuliwa sikio pili ilikuwa mtu husema nikirejea safarini au nikipona maradhi yangu basi ngamia wangu ni saiba yaani aliyeachwa na anakuwa kama bahira tatu na walikuwa kondoo akizaa jike humfanya mtoto ni wawu na akizaa dume humfanya ni wa miungu yawu na akizaa dume na jike basi hawamtowi mahanga huyo dume tena kwa miungu yawu na humwita huyo kondoo jike wa sila yani, ndugu amemwasiliya dume nne na piya walikuwa akitokana na fahali mizao kumi basi husema mgongo wake umehamika yani umehifadhika na wakamwita huwa basi hapandwi wala hatwikwi mizigo hawa makafiri wakiambiwa njoni kwenye yale aliyoyateremsha mwenyezi mungu katika kurani na aliyoyaeleza mtume ili mpate kuongoka kwa kuyafuata wawo husema yanatutosha tuliyowakuta nayo baba zetu yawafalia hawa kusema hayo jepokuwa hao baba zao ni kama nyama nyamahowa hawajui loloti la haki wala hawaijuwi njia ya kwendeya yayosa hili enyi mliyoamini fanyeni pupa ya kwendeya kwenye matengenezo ya na nafsi zenu kwa kumtii mwenyezimungu upotovu wa mwenginewo hautakuzuruni kiwa nyinyi mmo kwenye uwongofu na mnalinganiya haki na nyote nyinyi marejeo yenu ni mwenyezi mungu peke yake siku ya kiyama hapo atakupeni habari ya vitendo vyenu na kila mmoja wenu atamlipa kwa alioyatanguliza na wala hapana hata mmoja ataishikwa kwa dhambi za mwinginewe enyi mlioamini mmoja wenu wanapoona alama za kukaribia mauti na akataka kuhusia lolote basi kushuhudia wasia huo iwe kushuhudia watu wawili waadilifu katika jamaa zenu au watu wawili wengineo ikiwa mmo safarini na ishara za mauti zikatokea wazuiyeni wawili hawo baada ya swala wanapokusanyika watu na waape kwa jina la mwenyezi mungu wakisema hatubadilishi kwa kiapo chake kwa chochote hata ikiwa ni kutufaa sisi au yeyote katika jamaa zetu wala hatutaficha ushahidi aliotuamrisha mungu kuutimiza barabara kwani tukificha ushahidi au tukasema lisio la kweli tutakuwa miongoni mwa wenye kudhulumu na kustahiki adhabu ya mwenyezi mungu na ikionekana kuwa mashahidi wawili hao wamesema uongo katika ushahidi wao au wameficha kitu basi waliona haki zaidi kushika mahali pao ni wawili wengine waliokaribu zaidi kuhusika na warithi wa mali hao washike pahali pao baada ya swala wadhihirishe uongo wa waliotangulia na nawaape kwa mwenyezi mungu kuwa wale mashahidi wa mwanzo walisema uongo na yamini yetu inafaa zaidi kuliko yamini ya wale na wala hatuitupi haki katika yamini zetu wala hatuwatuhumu mashahidi wale kwa uzushi kwanyi tukifanya hivyo tutakuwa katika waliohulumu wenye kustahiki adhabu ya mwenye kumdhulumu mwinginewe hukumu hii ndiyo njia ya karibu mno ya kuwezesha mashahidi watoo ushahidi uliyo sawa kuhifadhi kiyapo chao kwa mwenyezi mungu au kwa kuogopa kufedheheka kwa kudhihiri uongo wawo pindi ikiwa warithi watakula yamini kupinga kiyapo chao nanyi mumwangalie sana mwenyezi mungu katika viapo vyenu na amana zenu nazitiini hukumu zake na mueradhi nazo kwani katika hayo ndiyo yanapatikana maslaha yenu na, masla na msikhalifu hukumu za mwenyezi mungu msije kutoka kwenye utifu wake ونياي هم نفيشي وهم غوزي واكي موين يكوتوكا تكوطيف واكي. يوم يجمع الله الرسل فيقول ماذا أجبتم قالوا لا علم لنا إنك أنت علام الغيوب. قال الله يا عيسى ابن مريم اذكر نعمتي عليك وعلى والدتك اذ ايدتك بروح القدس تكلم الناس في المهد وكهلا تكلم الناس في المهد وكهلا وإذ علمتك الكتاب والحكمة والتوراة والإنجيل وإذ تخلق من الطين كهيئة الطير وإذ تخلق من الطين كهيئة الطير بإذني فتنفخ فيها فتكون طيرا بإذني وتبرئ الأكمه والأبرص بإذني وتبرئ الأتمه والأبرص بإذني وإذ تخرج الموتى بإذني وإذ كففت بني إسرائيل عنك إذ جئتهم بالبينات وإذ كففت بني إسرائيل عنك إذ جئتهم جِئْتَهُم بِالْبَيِّنَاتِ فَقَالَ الَّذِينَ كَفَرُوا مِنْهُمْ فَقَالَ الَّذِينَ كَفَرُوا مِنْهُمْ إِنْ هَٰذَا إِلَّا سِحْرٌ مُبِينٌ واذ اوحيت الى الحوارين ان امنوا بي وبرسولي قالوا امنا واشهد باننا مسلمون إذ قال الحواريون يا عيسى ابن مريم هل يستطيع ربك أن ينزل علينا مائدة من السماء قال اتقوا الله إن كنتم مؤمنين قالوا نريد أن قل منها وتطمئن قلوبنا ونعلم أن قد صدقتنا ونكون عليها من الشاهدين قال عيسى ابن مريم اللهم ربنا انزل علينا مائده من السماء تكون لنا عيدا, تكون لنا عيدا لاولنا واخرنا وايه من وارزقنا وأنت خير الرازقين قال الله إني منزلها عليكم فمن يكفر بعد منكم فإني أعذبه فمن يكفر Fa inni ile siku ambayo mwenyezi mungu atakuwakusanya mitume awaambiye mlijibiwa nini watasema hatuna ujuzi hakika wewe ndiye mjuzi mkubwa wa yote yaliyofichikana na pale mwenyezi mungu ataposema ewe isa bin maryamu kumbuka neema yangu juu yako na juu ya mama yako nilipokutia nguvu kwa roho takatifu ukazungumza na watu katika utoto na utuzi imani na nilivyokufunza kuandika na hikma na taurati na injili na ulipotengeneza udongo sura ya ndege kwa idhini yangu kisha ukapuliza ikawa ndege kwa idhini yangu na walipowaponesha vipofu na wakoma kwa idhini yangu na walipowafufua wafu kwa idhini yangu na nilipokukinga na wana wa israeli ulipowajia na hoja zilizowazi na wakasema waliokofuru miongoni mwao haya si lolote ila ni uchawi mtupu na nilipowafunulia wanafunzi kwamba waniamini mimi na mtume wangu wakasema tumeamini nashuhudia kuwa sisi ni waislamu wanafunzi waliposema ewe isa bin maryamu je mola wako mlezi anaweza kututeremshia chakula kutoka mbinguni akasema mcheni mwenyezi mungu ikiwa nyinyi ni waumini wakasema tunataka kukila chakula hicho na nyoyo zetu zituwe na tujue kwamba umetuambia kweli na tuwe miongoni mwa wanao shuhudia akasema isa bin maryamu ewe mwenyezi mungu mola mlezi wetu tuteremshie chakula kutoka mbinguni ili kiwe sikukuu kwa ajili ya wamwanzo wetu na wa mwisho wetu na kiwe ni ishara itokayo kwako basi turuzuku kwani wewe ndiye mbora wa wanaoruzuku mwenyezi mungu akasema hakika mimi nitakuteremshieni hicho lakini yeyote katika nyinyi atakeekanya baadaye basi hakika mimi nitampa adhabu nisiyopata kumpa yeyote katika walimwengu nanyi kumbukeni siku ya kiyama pali mwenyezimungu atakuwakusanya mbele yake mitume wote akawauliza haukaumu zenu niliyokutumeni kwawo wamekujibuni nini waliamini au walikanya na hawukaumu wakati huwo watakuwa wamehudhuria ili hoja iwe juu yawo kwa ushahidi wa mitume wao wakisema hakika sisi hatujui yaliyotokea baada yetu kwa hawo uliotupeleka kwao ni wewe peke yako ndiye unayeyajua hayo kwa kuwa wewe ndiye uliekusanya ujuzi wa vilivyofichikana kama unavyojuwa vilivyodhahira na wakati huo, mwenyezi mungu atamwambia isa mwana wa maryamu miongoni mwa mitume kumbuka neema nilyokunemesha wewe na mama yako katika duniya nilipokutia nguvu kwa wahi yani ufunuo na nikakutamkisha nawe ni mtoto mchanga ili ilikumwondoleya tuhuma aliyotuhumiwa mama yako kama nilivyokutamkisha nawe ni mtu mzima kwa ufunuo nilyakufunuliya na kunehemesha kwa kukufunza kuandika na nikakuwezesha kusema na kutenda yaliyo sawa na nikakufunza kitabu cha musa na injili niliyokuteremshia wewe na nikakuwezesha kutenda miujiza asiyoweza mtu mwingine kuitenda ulipotengeneza ndege kwa udongo kwa idini ya mwenyezi mungu ukapuliza akawa ndege aliye hai kwa uwezo wa mwenyezi mungu si kwa uweza wako na ukamponesha mtoto kipofu na ukamponesha mkoma kwa izini na uweza wa mwenyezi mungu na yakawa kwa kupitiya mikononi mwako makadara ya kufufuka maiti kwa idhini ya mwenyezi mungu na kuzara yake na pale nilipowazwwiya mayahudi wasiku uwe na kukusalibu nilipowaletea miujiza wapate kuamini nawo baadhi yawo walikanya na wakadai kuwa hiyo miujiza silolote ilanidhahiri uchawi tu katika injili ya luka inasemwa malaika kutoka mbinguni akamtokea akamtiya nguvu luka 22, na katika injili ya yohana tano thalathini yesu anakiri mimi siwezi kufanya neno mwenyewe ewe mtume watajiye umma wako yaliyotokea tulipoatia hima kikundi cha aliotaka isa wamwamini mwenyezi mungu na mtume wake isa na wakamwitikiya wakawa ndiyo wanafunzi wake makususi na wakasema tumeamini na shuhudiya ewe mola wetu mlezi kuwa sisi tumesafi niya zetu na tunafuata amri zako yani waislamu ewe nadii taja piya yaliyotokeya wafuasi wa isa wenye ihlasi waliposema ewe isa bini maryamu ivyo mola wako mlezi atakuitikia ukimtaka akuteremshie chakula kutoka mbinguni isa kawambiya kuwajibu kama nyinyi ni kweli mnamwamini mungu basi yeye nafuateni amri zake na makatazo yake wala wa msitafute hoja ilanilizokuleteni wakasema hakika sisi tunataka kula katika chakula hicho ili nyoyo zetu zituwe kwa kudura ya mwenyezimungu tunayoiamini na tujuwe kwa kuona kwa macho ya kuwa hakika ni kweli hayo unayotwambiya yanatoka kwake subhanahu aliyetakasika na tupate kutoa ushahidi kwa muujiza huu kwa hawa ambao hakuona isa akawaitikia na akasema ewe mola wetu mlezi uliyemiliki mambo yetu yote tuteremshiye chakula kutoka mbinguni kiwe ni sikukuu kwetu kitapoteremka kwa walioamini wa miongoni mwetu kwa waliotanguliya na waliotaahari na kiwe ni miujiza wa kutilia nguvu wito wako na uturuzuku riziki njema na wewe ndiye mbora wa kuruzuku mungu akamwambia mimi nitakuteremshieni chakula kutoka mbinguni lakini mtu yoyote atakayepinga neema hii baada ya kuteremka basi mimi nitampa adabu ambayo sijapata kumpa mtu yoyote kwani huyo atakuwa anakanya baada ya kwisha shuhudiya dalili ya imani aliyoitaka mwenyewe اتخذوني وامي إلهين من دون الله قال سبحانك ما يكون لي ان اقول ما ليس لي بحق إن كنت قلته فقد علمته تعلم ما في نفسي ولا اعلم ما في نفسك انك انت علام الغيوب ما قلت لهم الا ما امرتني به ان اعبدوا الله ربي وربكم وكنت عليهم شهيدا ما دمت فيهم فلما توفيتني كنت انت الرقيب عليهم وانت على كل شيء شهيد ان تعذبهم فانهم عبادك وان تغفر لهم فانك انت العزيز الحكيم قال الله هذا يوم ينفع الصادقين صدقهم لهم جنات تجري من تحتها الانهار خالدين فيها ابدا رضي الله عنهم ورضوا عنه ذلك الفوز العظيم لله ملك Wal wa wa ala kulli na pale mwenyezi mungu atakaposema ewe isa bin maryamu ati wewe uliwaambia watu nifanyeni mimi na mama yangu kuwa ni miungu badala ya mwenyezi mungu atasema subhanak wewe umetakasika ainifalii mimi kusema ambayo si haki yangu ikiwa nilisema basi bila shaka umekwisha yajua wewe unayajua yaliyo ndani ya nafsi yangu lakini mimi siyajui yaliyo katika nafsi yako hakika wewe ndiye mjuzi mkubwa wa yaliyofichikana sikuwaambia lolote ila uliyoniamrisha nayo nimwabuduni mungu mola wangu mlezi na mola wenu mlezi na mimi nilikuwa shahidi juu yao nilipokuwa nao na uliponifisha ukawa wewe ndiye mwangalizi juu yao na wewe ni shahidi juu ya kila kitu ukiwaadhibu basi hao ni waja wako na ukiwasamehe basi wewe ndiye mwenye nguvu na mwenye hikma Mwenyezi mungu atasema hii ndiyo siku ambayo wasema ukweli utawafaa ukweli wao wao watapata bustani zipita zipitazomito kati yake humu atadumu milele mwenyezi mungu mwenyezimungu amewawiyaradhi nawaweradi naye huku ndiko mwenyezi mungu ndiye mwenye ufalme wa mbingu na ardhi na vilivyomo naye muweza wa kila kitu Allahu Akbar, Allahu Akbar. taja atakayotokea siku ya kiyama mwenyezi mungu atapomwambiya isa bini mariyamu kauli ya kutangaza haki ati wewe ndiye uliyewambiya nifanyeni mimi na mama yangu kuwa ni mihungu namuwache kumwabudu mwenyezi mungu wa pekee isa atasema mimi ninakutakasa mtakaso wa ukamilifu ya kuwa wewe huna mshirika wala hayinifalii mimi nitake jambo ambalo sina haki nalo hatachembe lawu kuwa nimesema hayo basi wewe ungelijuwa kwani wewe unayajuwa yaliyofichikana ndani ya nafsi yangu licha yanayovihili kwa kuyasema wala mimi siyajuwi unayonificha hakika wewe ndiye mwenye ujuzi uliyoyeneya kila kilichofichikana na kilichoribu wakristu wote wanamwabudu yesu na wakatoliki wanamwomba mariyamu piya na wanamwita mmama wa mungu mimi sikuwaambia ila uliiniamrisha niwafikishiye nimewaambiya mwenyezi mungu peke yake kwani yeye ndiye mwenye kumiliki mambo yangu na yenu na mimi nilikuwa naijua hali yao nilipokuwa nawo na ulipomalizika muda ulionikadiria nikaye nao ulikuwa wewe peke yako ndiye unayewajua na wewe ni mwenye kujua kila kitu ukiwaadhibu kwa walioyatenda basi hawo ni waja wako unawafanya upendavyo na ukiwasamehe basi hakika wewe peke yako ndiye mtenda nguvu usiyeshindwa mwenye hikma yenye kufikiliya kila linalotoka kwako mwenyezi mungu atasema hii ndiyo siku ambayo wasema ukweli utawafaa ukweli wao watapata mabustani yanayopitiwa na mito chini ya miti yake na humo watakaa wala hawatatoka milele wakistarehe humo kwa radhi ya mwenyezi mungu anavyowaridhiya wao na wao watavyokuwa radhi kwa malipu aliyowalipa na neema hiyo ndiyo kufuzu kukubwa ufalme wa mbinguni na katika ardhi na vyote viliyomo humo ni wa mwenyezi mungu peke yake yeye peke yake ndiye mwenye kustahiki kuabudiwa na yeye tu ndiye mwenye uweza uliotimia kutekeleza kila alitakalo