بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي خلق السماوات والأرض وجعل الظلمات والنور ثم الذين كفروا بربهم يعدلون هو الذي خلقكم من طين ثم قضى أجلا وأجل مسمى عنده ثم أنتم تمترون وهو الله في السماوات وفي الأرض يعلم سركم وجهركم ويعلم ما تكسبون وما تأتيهم من آية من آيات ربهم إلا كانوا عنها معرضين فقد كذبوا بالحق لما جاءهم فسوف يأتيهم أنباء ما كانوا به يستهزئون ألم يروا كم أهلكنا من قبلهم من قرن مكناهم في الأرض ما لم نمكن مكناهم في الأرض ما لم نمكن لكم وأرسلنا السماء عليهم مدرارا وجعلنا الأنهار تجري من تحتهم وجعلنا الانهار تجري من تحتهم فاهلكناهم بذنوبهم وانشانا من بعدهم قرنا اخرين ولو نزلنا عليك كتابا في قرصات فلمسوه بايديهم لقال الذين كفروا ان هذا الا سحر مبين وقالوا لولا انزل عليه ملك ولو أنزلنا ملكا لقضي الأمر ثم لا ينظرون ولو جعلناه ملكا لجعلناه رجلا وللبسنا عليهم ما يلبسون ولقد استهزئ برسل من kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu sifa njema zote ni za mwenyezi mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na mwangaza tena baada ya haya waliokufuru wanawafanya wengine sawa na mola wao mlezi yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha kakohukumiyeni ajali na muda maalumu uko kwake tu tena baada ya haya nyinyi mnatiya shaka na yeye ndiye mwenyezi mungu mbinguni na ardhini ana jua ya ndani yenu na ya nje yenu na anajua mnayo ya chuma na haiwafikii hata ishara moja katika ishara za mola wao mlezi ila wao huwa wenye kuipa nyongo wameikanusha Wa haki ilipowajia basi zitawajia habari za yale waliokuwa wakiakejeli je hawaoni vizazi vingapi tulivyoviangamiza kabla yao tuliwaweka katika nchi tusivyokuwekeni nyinyi tukawapelekea mvua nyingi na tukaifanya mito inapita chini yao mwishoye tukawaangamiza kwa madhambi yao na tukaanzisha baada yao kizazi kingine na lau tungelikuteremshia kitabu cha karatasi wakikigusa kwa mikono yao wangelisema waliokufuru haya si chochote ila ni uchawi dhahir wao husema mbona hakuteremshiwa malaika na kama tungeliteremsha malaika basi bila ya shaka ingeshahukumiwa amri tena hapo wasingelipewa muhula na kama tungelimfanya malaika bila y shaka tungelimfanya kama binadamu natungeliwatilia ya matatizo yale wanaoyatatiza wao na hakika mitume walio kabla yako walifanyiwa kejeli lakini waliowafanyia kejeli wakaja kuzungukwa na yale yale waliokuwa wao wanayafanyia kejeli Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. Allah. alanam imeteremka makka sura hii ni ya makka isipokuwa aya hiziishirin ishirin natatu tisin namoja tisin natatu mia moja na kumina nne mia moja na arobainnamoja mia moja na hamsin na moja miamojana 5amsinna mbili na mi mojana 5amsinnatatu na aya zake ni mia moja na sitini natano iliteremka baada ya surat alhijr na sura hii tukufu imekusanya maana zilizowekwa mbali mbali kama ifuatavyo kwanza imewazindua watu wauzingatie ulimwengu na dalili ziliyomo ndani yake zenye kuonyesha ubora wa alieuumba na utukufu wake na umoja wake wa pekee na kuwa yeye hashirikiani na yeyote la katika kuumba wala katika kuabudiwa wala katika dhati yake pili na imekusanya visa vya baadhi ya manabii na ikaanza kwa kisa cha iburahimu alayhi salamu kwa kubainisha kuwa alichukua maana ya ibada na tauhidi kwa kuchungua ulimwengu na kufuata yaliyomo ndani yake naye alianza kwa kupeleleza nyota kisha mwezi kisha jua na akamalizia kwa kufuata ibada ya mwenyezi mungu peke yake tatu na ikapelekea macho yaangaliye ajabu za uumbaji na vipi mambo yanavyokuwa ikabainisha vipi kilichokihai kinyevu kinatokana na kisichokuwa na uhai kikavu na vipi mbegu inavyopasuka na ukachipua mmea Nne, na sura hii imezitaja sifa za wapinzani na vipi wanavyoshikilia ndoto zao zinazowatenga na haki na zinazowapotosha na ndani ya sura hii umebainishwa uhalali wa vyakula alivyohalalisha mwenyezi mungu mtukufu na upotovu wa washirikina walivyojiharamishia wenyewe bila ya kutegemea dalili yoyote na vipi wanavyomnasibishia kuharamisha huko mwenyezi mungu aliyetakasika na ndani yake yamebainishwa mambo haya ambayo ndiyo muhtasari wa uislamu na tabia njema za kusifika mambo yenyewe ni kuharimisha ushirikina uzinzi kuua mtu kula mali ya yatima wajibu wa kutimiza vipimo na mizani kutimiza uadilifu kutekeleza ahadi kuwatendea wema wazazi na kukataza kuwazika watoto wa kike nao wahai kuhimidiwa yani kusifiwa na kutajwa kwa wema ni kwa mwenyezi mungu aliyeziumba mbingu na ardhi na akaumba kwa kudura yake giza na mwangaza kwa manufaa ya waja wake na kuambatana na hikma yake tena pamoja na neema zote hizi nzuri hawamakafiri wanakwenda mshirikisha mwenyezi mungu na wakawafanya wengineo ni washirika wa mwenyezi mungu katika ibada aya hii tukufu ni ishara ya ubora wa kuumba na ubora wa kuumba unaonyesha umoja na ukweke wa mwenye kuumba na utukufu wake kwani mbingu na nyota zake na sayari zake na jua na mwezi vyote hivyo ni ushahidi wa umoja wake na ardhi na viliyomo ndani yake navyo ni wanyama mimea na visio na uhai na milima na mabonde na rutuba na ukame na viliomo chini ya ardhi madeni ma magumu na yanatiririka na bahari na viliomo ndani yake kama lulu na vilio hai vyote hivyo vinaonyesha umoja wa mwenye kumba na giza la kila namna kama giza la jabali na bahari na mapango na ukungu uliofunga moja kwa moja hata mtu akiutoa mkono wake anakaribia kuwa siuwone piya vyoti hivyo vinaonyesha ujuzi usiyokuwo na mfano wa kuanzisha kuumba wa mwenyezi mungu aliyevyumba hali kadhalika nuru na sababu zake mbalimbali mbali, kama nuru ya jua na mwangaza wa mwezi na mwangaza wa nyota Vyote hivyo vinaonyesha uanzishaji wa mwenyezi mungu wa kuumba bila kiejizo yeye mwenyezi mungu ndiye aliyekuwanzeni kwa kukuumbeni kutokana na udongo kisha akamkaliria kila mmoja wenu anazama maalumu za uhai kisha uhai huo unakwisha kwa kufa na muda maalumu uliowekwa wa kufufuliwa kutoka kaburini uko kwake yeye pekee kisha tena enyi makafiri mnabisha uwezo wa mwenyezi mungu kufufua na kustahiki kwake kwa peke yake kuabudiwa na ni yeye peke yake anayesitahiki kuabudiwa katika mbingu na katika ardhi anajua kila mnachokificha na mnachokionyesha na anajua yote mnayoyatenda naye atakulipeni kwa hayo wala washirikina hawaletewi ishara yeyote katika ishara za muumbaji wao zinazoshuhudia umoja wake na ukweli wa mitume wake ila wao huikataa na kuibeza ishara hiyo wala hawaizingatii wala hawaitii maanani wao wameikanusha kurani ilipowajia na ilhali hiyo ni haki isiyochanganyika na upotovu basi yatawapata mateso ya duniani na adhabu ya akhera kama ilivyoeleza kurani na hapo utawabainikia ukweli wa onyo lake walilokuwa wakilifanyia masara hivyo wao hawajui kuwa kabla yawo tuliwaangamiza umati kwa umati tuliwapa sababu za nguvu na kuselelea katika nchi tusizopata kukupeni nyinyi enyi makafiri na tuliwakunjuliya riski na starehe tukawateremshiya mvua nyingi iliyowanufaisha katika maisha yao na tukaifanya mito inapita chini ya majumba yao ya fahari nao basi wasishukuru kwa neema hizo kwa hivyo tukawaangamiza kwa sababu ya ushirikina wao na kukithiri dhambi zao baada yao tukawaleta watu wengine waliobora kuliko wao ewe nabii hata tungelikuteremshiya dalili ya ujumbe wako iliyoandikwa katika karatasi na wao wakaiona kwa macho yao na wakahakikisha kwa kuiweka mikono yao juu yake basi pia wangelisema kwa chuki tu hichi tunachokigusa si chochote ila ni uchawi tu tena wanasema tunataka mwenyezi mungu amteremshiyi malaika huyo anayidaye utume amsadikishe nalawukuwa sisi tungeliwahitikia hilo ombi lao tukampeleka malaika kama walivyotowa shauri kisha wakafanya hinda yawo wasimwamini basi amri ya kuangamiza ingeshapitishwa tena hawo wasingepewa muhula hata chembe na wipwaulaatenalau kuwa tungejaliya huyo wa kumuunga mkono mtume ni malaika kama wachakavyo hawo basi tungelimfanya katika sura ya mwanadamu ili wapate kumona na kufahamiyana naye kwani wao hawawezi kumwona malaika katika sura yake asili tena mambo yangeliwatatiza na kuwadanganyikiya kwa kupelekewa kwa sura ya mwanadamu na tungeliwatiya katika makosa yale yale yaliyowazonga kauli hii inaashiria maana ambayo wenye ilmu ya kisasa wanaitaja wenye elimu za mambo ya kiroho wanasema kuwa roho zina mwili khafifu mwembamba na mwepesi mfano wa ng'amba nazo hazidhihiri wala hazionekani na hayumkiniki kuonekana roho ila zikivaa huo mwili na malaika hawana kiwiliwili katika viumbe vyote vya kiroho malaika ndiyo hafifu kabisa kushinda vyote na hayumkini kuonekana ila kwa sura ya mwili na huu mwili ndiyo unakuwa kama mwanadamu nabii makafiri waliwafanyia masara mengi mitume wa kabila yako adhabu waliowanya nayo mtume wawo iliwazunguka hawo wafanya w masara na kwanza hayo ndiyo waliokuwa wakyakejeli قل سيروا في الأرض ثم انظروا كيف كان عاقبة المكذبين قل لمن ما في السماوات والأرض قل لله كتب على نفسه الرحمة لا يجمع انكم الى يوم القيامه لا ريب فيه الذين خسروا انفسهم فهم لا يؤمنون وله ما سكن في الليل والنهار وهو السميع العليم قل أغير الله أتخذ وليا فاطر السماوات والأرض وهو يطعم ولا يطعم قل إني أمرت أن أكون أول من أسلم ولا تكونن من المشركين قل إني اخاف ان عصيت ربي عذاب يوم عظيم من يصرف عنه يومئذ فقد رحمه وذلك الفوز المبين وان يمسك الله بضر فلا كاشف له إلا هو وإن يمسك بخير فهو على كل شيء قدير وهو القاهر فوق عباده وهو الحكيم الخبير قل اي شيء اكبر شهاده قل الله شهيد بيني وبينكم واوحي الي هذا القران لانذركم به ومن بلغ ائنكم لتشهدون ان مع الله الهه اخرى قل لا اشهد قل انما هو اله واحد وانني بريء مما تشركون الذين آتيناهم الكتاب يعرفونه كما يعرفون أبناءهم الذين خسروا أنفسهم فهم لا يؤمنون سيما تنبيني ولمنقوني كيشم تزامي ولكواجي ميشو ونوكانوشا سيما ni vya nani viliomo katika mbingu na katika ardhi sema nivyo mwenyezi mungu yeye amejilazimisha nafsi yake kurehemu hakika atakukusanyeni siku ya kiyama isiyokuwa na shaka waliojikhasiri wenyewe hawaamini na ni vyake viliyotulia usiku na mchana naye ndiye mwenye kusikia na mwenye kujua sema ye nimchukue rafiki mlinzi asiyekuwa mwenyezi mungu ambaye ndiye muumba mbingu na ardhi naye ndiye anayelisha wala halishwi sema mimi nimeamrishwa niwe wa kwanza wa wenye kusilimu na wala kabisa usiwe miongoni mwa washirikina sema mimi naogopa adhabu ya siku kubwa hiyo ikiwa nitamwasi mala wangu mlezi siku hiyo yule atakayeepushwa nayo adhabu hiyo atakuwa mwenyezi mungu amemrehemu na huko ndiko kufuzu kulio wazi na ikiwa mwenyezi mungu akikugusisha madhara basi hapana kukuondolea hayo ila yeye na ikiwa akikugusisha kheri basi yeye ndiye mwenye uweza wa kila kitu naye ndiye mwenye nguvu juu ya waja wake na ndiye mwenye hikma na mwenye habari zote sema kitu gani ushahidi wake mkubwa kabisa sema mwenyezi mungu yeye ndiye shahidi baina yangu na nyinyi na nimefunuliwa kurani hii ili kwayo nikuonyeni nyinyi na kila inayomfikia ati kweli nyinyi mnashuhudia kuwa pamoja na mwenyezi mungu wapo miungu wengine sema mimi sishuhudii hayo sema hakika yeye ni mungu mmoja tu nami ni mbali na mnaowashirikisha wale tuliowapa kitabu wanayajua haya kama wanavyowajua watoto wao wale walio nafsi zao awaamini ewe nabii waambie hawa makafiri nendeni pande zote duniani mzingatiye vipi maangamio yaliyokuwa mwisho wa wanaowakanusha mitume wao uzingatiye ni vyema mwisho huu na hatima hiyo ewe nabii waambiye hawo wapinzani nani mmiliki mbingu na ardhi na viliomo ndani yawo wakiemewa wape jawabu ambayo hakuna nyingine nayo na ni hakika mwenye kuvimiliki vyote hivyo ni mwenyezi mungu pekee yake wala hanamshirika na yeye amewajibishia mwenyewe rehema kuwa rehemu waja wake kwa hivyo hawafanyii haraka kuwaadhibu na anakubali toba yao hakika atakukusanyeni siku ya kiama ambayo haina shaka waliozipoteza nafsi zao na wakazipelekea kwenye adhabu katika siku hii ni wale ambao mwenyezi mungu wala siku ya hisabu ni vya mwenyezi mungu vya kila zama kama ilivyokuwa vyake vya kila pahala naye ndiye mwenye kusikia kila la kusikiwa na mwenye kujua kila la kulihulikana sema ewe nabii mimi simfanyie yeyote kuwa ni mungu na msaidizi isipokuwa mwenyezi mungu allah tu yeye peke yake ndiye aliyeziumba tangu mwanzo mbingu na ardhi kwa nidhamu isiyokuwa na kiigizo kilichotangulia naye ndiye mwenye kuwaruzuku chakula waja wake wala yeye hahitaji kwao chakula sema hakika mwenyezi mungu ameniamrisha niwewa mwanzo wa kusilimu na amenikataza kumshirikisha yeye na yeyote mwinginewe katika kumwabudu sema mimi naogopa nikenda kinyume na amri ya mola mlezi wangu na nikamwasi nisije nikapata adhabu ya hiyo siku ya shida mwenye kuepushwa adhabu hii siku ya kiyama basi mwenyezi mungu amemrehemu na huko ndiko kufuzu kulikothibiti kulio wazi mwenyezimungu akikupatiliza kwa ovu basi hapana wakuliondowa hilo ila yeye mwenyewe na akikupa heri basi hapana awezaye kuirudisha fazila yake kwani yeye ni muweza wa kila kitu yeye ndiye mwenye kushinda kwa uwezo wake aliye juu juu ya waja wake aliyesifika kwa hikma katika kila alifanyalo mwenye kuvizunguka kwa ujuzi wake vinavyoonekana na vinavyofichikana ewe nabii waambiye hawo wanaokukanusha na wanaotaka ushahidi wa utume wako kitu gani chenye ushahidi mkubwa na chenye chenyekustahiki kusadikiwa kuliko vyote kisha uwaambiye akika mungu ndiye shahidi mkubwa kushinda wote wa kushuhudia baina yangu na nyinyi katika ukweli wa haya ninayikuleteni na yeye ndiye aliyeiteremsha hii kurani ili iwe ni hoja ya ukweli wangu nipate kukuhadharisheni nyinyi na kila itakayomfikia habari yake nayo na ni hoja ya kukata inayoshuhudia ukweli wangu kwani nyinyi hamwezi kuleta mfano wake waulize hivyo nyinyi mnaitakidi kuwa mwenyezi mungu ana miungu wenziwe kisha uwambiye mimi sishuhudiyi hayo wala sisemi hivyo wala sikukubalieni kwa hayo hapana shaka wa kuabudiwa kwa haki ni mungu mmoja na mimi ni mbali kabisa na hayo masalamu mnayomshirikisha naye tuliowapa vitabu vya mbinguni mayahudi na wakristo wanamjua vyema muhammad na ukweli wa utume wake kutokana na hivyo vitabu vyao vya bibuliya kama wanavyowajua watoto wao waliozipoteza nafsi zao hawakubali yale wanayoyajua kwa hivyo hawo hawaamini ومن اظلم ممن افترى على الله كذبا او كذب باياته انه لا يفلح الظالمون ويوم نحشرهم جميعا ثم نقول للذين أشركوا أين شركاؤكم الذين كنتم تزعمون ثم لم تكن فتنتهم إلا أن قالوا والله ربنا ما كنا مشركين انظروا كيف كذبوا على أنفسهم وضل عنهم ما كانوا يفترون ومنهم من يستمع اليك وجعلنا على قلوبهم اكنه ان يفقهوه وفي اذانهم وقرا وان يروا كل ايه لا يؤمنوا بها حتى إذا جاءوك يجادلونك يقول الذين كفروا إن آباء إلا أساطير الأولين وهم ينهون عنه وينأون عنه وإن أنفسهم وما يشعرون ولو ترى إذ وقفوا على النار فقالوا يا ليتنا نرد ولا نكذب بآيات ربنا ونكون من المؤمنين بدا لهم ما كانوا يخفون من قبل ولو ردوا لعادوا لما نهوا عنه وانهم لكاذبون وقالوا ان هي الا حياتنا الدنيا وما نحن بمبعوث وَلَوْ تَرَىٰ إِذْ وُقِفُوا عَلَىٰ رَبِّهِمْ ۚ قَالَ أَلَيْسَ هَٰذَا بِالْحَقِّ ۚ قَالُوا بَلَىٰ وَرَبِّنَا ۚ قَالَ فَذُوقُوا الْعَذَابَ بِمَا كُنتُمْ تَكْفُرُونَ na nani dhalimu zaidi kuliko anayemzulia uongo mwenyezi mungu na akazikanusha ishara zake hakika madhalimu hawafanikiwi siku tutapowakusanya wote pamoja kisha tuwaambie walioshirikisha wako wapi washirikishwa wenu mliokuwa mnadai kisha hautakuwa udhuru wao ila nikusema wallahi mola wetu mlezi hatukuwa washirikina tazama jinsi wanavyojisemea uongo wenyewe na yamewapotea waliokuwa wakiyazua na wapo miongoni mwao wanaokusikiliza na tumezitia pazia nyoyo zao wasije kuyafahamu na upo uziwi masikioni mwao na wakiona kila ishara hawaiamini hata wakikujia kwa kujadiliana nawe wanasema waliokufuru hizi si chochote ila hadithi za watu wakale nao huwazuia watu na wao wenyewe wanajitenga nayo nao hawaangamizi ila nafsi zao tu wala wao hawatambui na ungeona watakaposimamishwa kwenye moto wakawa wanasema la tungelirudishwa wala hatutakanusha tena ishara za mola wetu mlezi na tutakuwa miongoni mwa waumini bali yamewadhihirikia waliokuwa wakiaficha zamani na kama wangelirudishwa bila shaka wangeyarejea yale yale waliokatazwa na hakika hao ni waongo na walisema hakuna mingine ila maisha yetu haya ya duniani wala sisi hatutafufuliwa na lau ungeliona watavyosimamishwa mbele ya mola wao mlezi akawaambia je yes, si kweli haya na wao watasema kwani tuna tunaapa kwa mola mlezi wetu ni kweli yeye atasema basi onjeni adhabu kwa sababu ya vile mlivyokuwa mnakataaakbk na hapana mtu aliyezidi kuidhulumu nafsi yake na haki kuliko mwenyezi mungu uongo na akadai kuwa yeye subhanahu ana mwana au mshirika au akamwambatishia lolote lisilolaiki yake au akazikanya dalili zenye kuonyesha umoja wake mwenyezi mungu na ukweli wa mitume wake hakika mahalimu hawatopata heri duniani wala akhera na watajie yatakayotokea siku tutakapokusanya viumbe vyote kwa ajili ya hisabu kisha tutawaambia kwa kuwa hizi waliokuwa wakiwaabudu wenginewe pamoja na mwenyezi mungu wako wapi mliowafanya ni washirika wa mwenyezi mungu wapate kukufaeni kisha hayatakuwa matokeo ya hayo matatizo yao magumu pahala hapo ila kujitowa kimasomaso kutokana na ushirikina wao kwa kusema uongo waseme wallahi mola mlezi wetu hatukumshirikisha nao yeyote katika ibada angalia vipi wanavyojitiya makosani wenyewe kwa uongo huu na vile walivyokuwa wameviunda wenyewe kwa kuviabudu navyo ni mawe tu na wakadayi kuwa ni washirika wa mwenyezi mungu sasa vimewapoteya na miongoni mwao wapo wanaokusikiliza unaposoma kurani si kwa sababu waifahamu na ipate kuwongowa lakini kwa ajili wapate njia ya kuitoa kombo na kuikejeli na sisi kwa sababu hiyo tumewazuilia wasiweze kunafiyika kwa akili zao na masikio yao imekuwa kama kwamba akili zao zimefunikwa haziwezi kuelewa barabara na kama kwamba masikio yao yana uziwi unaowazuia wasizisikie aya za kurani na hawa hata wakiona kila dalili hawaamini hata wakikujia wa kujadili kwa upotovu wanasema waliokufuru huku wakisukumiza na ukafiri wao haya si chochote ila hadithi za uongo zilizotungwa na watu wa zamani wa kabla yako wao huwazuwiya watu wasiiamini kurani na wawo wenyewe hujitenga nayo inakuwa wawo hawanafiiki wala hawawachii wenginewe wakanafiika na kwa kitendo hicho hawadhuru ila nafsi zao na wao hawatambui ubaya wayatendayo ewe nabii lao ungeliwaona hawa makafiri watavyosimama mbele ya moto wakisononeka na vitisho vyake ungeliona jambo la ajabu lenye kutisha nao wanatamani warejeshwe tena duniani wakisema laiti tungelirudishwa duniani tukatengeneza tuliyoyaharibu wala hatutakanusha ishara za mola wetu mlezi na tutakuwa miongoni mwa waumini na kauli yao hii haikuwa ila kwa kuwa haimkiniki tena kuficha wala kufanya ukaidi katika yale anayowambiya mtume na lau kama wakirudishwa duniani wataurejea tena ukafiri mwenyezi mungu haya ni kwa ghururi zao kughurika na mapambo ya dunia na kwa kufuata kwao matamanio yao na hakika hawo wanasema uongo kwa kudai kuwa wataamini pindi wakirejeshwa duniani na nawo wakirejeshwa duniani watairudiya ile ile sera yao ya mwanzo na watasema hatuna sisi uhai mwingine ila huu huu uhai wa kidunia wala sisi hatutafufuliwa baadaye lao ungeliwaona watavyosimama mbele ya mola wao mlezi kwa ajili ya kuhisabiwa na wao wawo ukweli ujuwa ukweli mwenyezi mungu mitume wake ungeliona uovu wa hali yao pale mwenyezi mungu atapowaambiya je haya mnayoyashuhudiya sasa siyo kweli mliyokuwa mkiikataa huko duniani kwenu nawo watajibu hali ni wanyonge kwani tunaapa kwa mola mlezi wetu ni kweli tena baada ya hayo mwenyezimungu atawaambia ingiyeni motoni kwa sababu ya mlivyokuwa mmeshikilia ukafiri الساعة بغتة قالوا يا, حسرتنا قالوا يا حسرتنا على ما فرطنا فيها وهم يحملون أوزارهم على ظهورهم ألا ساء ما وما الحياة الدنيا إلا لعب ولهو وللدار الآخرة خير للذين يتقون أفلا تعقلون قد نعلم إنه كَالَّذِينَ يَقُولُونَ فَإِنَّهُمْ لَا يُكَذِّبُونَكَ وَلَٰكِنَّ الظَّالِمِينَ بِآيَاتِ اللَّهِ يَجْحَدُونَ وَلَقَدْ كُذِّبَتْ رُسُلٌ مِّن قَبْلِكَ فَصَبَرُوا عَلَى مَا كُذِّبَتْ وأوذوا حتى أتاهم نصرنا ولا مبدل لكلمات الله ولقد جاءك من نبأ المرسلين وإن كان كبر عليك اقراضهم فان استطعت ان تبتغي نفقا في الارض او سلما في السماء فتاتيهم بايه ولو شاء الله لجمعهم على الهدى فلا تكونن من الجاهلين. إنما يستجيب الذين يسمعون والموتى يبعثهم الله ثم إليه يرجعون وقالوا لولا نزل نزل عليه آية من ربه قل إن الله قادر على أن ينزل آية ولكن أكثرهم لا يعلمون وما لا إلا أمم أمثالكم ما فرطنا في الكتاب من شيء ثم إلى ربهم يحشرون والذين كذبوا بآياتنا ثم وزخم في الظلمات من يشأ الله يضليه ومن يشأ يجعله على صراط مستقيم قل أرأيتكم إن أتاكم عذاب الله أو أتتكم الساعة أغير الله تدعون إن كنتم صادقين بل إياه تدعون فيكشف ما تدعون إليه إن شاء وتنسون ما تشركون hakika wamehasirika waliokanusha kukutana na mwenyezi mungu mpaka ilipowajia saa kwa ghafula wakasema ole wetu kwa tulioyapuza nao watabeba mizigo yao juu ya migongo yao ni maovu hayo wanaoyabeba na maisha ya dunia si chochote ila ni mchezo na pombao tu na hakika nyumba ya akhera ni bora zaidi kwa wanaomcha mngu basi je hamtii akilini tunajua ya kwamba yanakuhuzunisha wanayoyasema basi hakika wao hawakukanushi wewe lakini hao madhalim wanazikataa ishara za mwenyezi mungu na hakika walikanushwa mitume wa kabla yako nao na wakavumilia kule kukanushwa na kuudhiwa mpaka ilipowafikia nusura yetu na hapana wakubadilisha maneno ya mwenyezi mungu na bila shaka zimekujia baadhi ya habari za mitume hao na ikiwa ni makubwa kwako huku kukataa kwao basi kama unaweza kutafuta njia ya chini kwa chini ya ardhi au ngazi kwendea mbinguni ili uwaletee ishara na lau kuwa mungu angependa angeliwakusanya kwenye uongovu basi usiwe miongoni mwaasiojua hakika wanaokubali ni wale wanaosikia na ama wafu mwenyezi mungu atawafufua na kisha kwake yeye ndiyo watarejeshwa na wamesema kwa nini hakuteremshiwa muujiza kutoka kwa mula wake mlezi sema hakika mwenyezi mungu ni muweza wa kuteremsha muujiza lakini wengi wao hawajui na hapana mnyama katika ardhi wala ndege anayeruka kwa mbawa zake mbili ila ni umma kama nyinyi hatukupuuza kitabuni kitu chochote kisha kwa mula wao mlezi watakusanywa na waliokanusha ishara zetu ni viziwi na mabubu waliomwagizani mungu humwachia kupotea amtakaye na humweka katika njia iliyonyoka amtakaye sema mwaonaje ikikujieni adhabu ya mwenyezi mungu awika kufikieni hiyo saa mtamwomba mtamomba kuwa mwenyezi mungu ikiwa nyinyi ni wa kweli bali yeye ndiye mtakayemomba na yatakuondoleeni mnachomwombea ya akipenda nmtasahau hao mnaowafanya washirika wake Allah, Akbar, Allah, Akbar. La ila Allah. hakika wamekhasiri waliokanya kukutana na mwenyezi mungu kwa ajili ya hisabu na malipo ya siku ya kiyama na wakaendelea na kukanusha kwao mpaka yalipowafuma mambo ya siku ya kiyama wakajuta na wakasema ole wetu yani msiba wetu kwa kupuuza kwetu kuifuata haki huko duniani nao siku hiyo watakuwa wanaanguka kwa kuemewa na uzito wa dhambi zao ni mabaya mno hayo madhambi wanayoyabeba na nahuwo uhai wa duniani waliouona makafiri kuwa ndio uhai wa pekee na ambao hawaukusudii kwa kufanya vitendo vya kumridhi mungu uhai huwo si chochote ila ni mchezo usiyokuwa na manufaa na pumbao la kujipumbaza tu na hakika nyumba ya akhera ndiyo haswa uhai wa kweli huwo unawanufaisha zaidi wale wanaomwogopa mwenyezi mungu na wanazifuata amri zake basi hamtia kilini jambo hili iliyowazi hivyo hamfahamu linalokuzuruni na linalokufaeni ewe nabii sisi tunajua kuwa yanakuhuzunisha haya wayasemayo makafiri ili kukukazibisha basi wewe usihuzunike kwa hayo kwani hakika wao hawakutuhumu wewe kuwa ni mmongo walakini wao kwa kujidhulumu nafsi zao na kuizulumu haki wanashindana kwa inda na wanazikanya kwa ndimi zao dalili za ukweli wako na alama za unabii wako na hakika mitume wa kabila yako walikabiliwa na ukanushi na maudhi kutokana na kaumu zao kama walivyokufanyia wewe kaumu yako nao wakasubiri juu ya kukanushwa na kuuhiwa mpaka tulipowanusuru basi nawe subiri kama walivyosubiri wao mpaka ikujinusura yetu wala hapana la kugeuza ahadi ya mwenyezi mungu kuwa atawanusuru wenye kusubiri lazima haya yatimiye na sisi tumekusimulia kutokana na habari za hao mitume na tulivyowaunga mkono ndani ya hayo mna maliwaza yako na maelezo kuwa yeyote mwenye kuchukua ujumbe lazima ahimili kila namna shida ikiwa unaona viki kwa kukataa kwao kuitikia wito wako basi kama unaweza kutafuta njia ya kupita chini ya ardhi au ngazi ya kupandia mbinguni ukawaletea dalili ya kuthibitisha ukweli wako fanya hivyo lakini huna uwezo huo basi powa roho yako na usubiri kungojea hukumu ya mola mlezi wako la ukua mwenyezi mungu angependa basi angeliwalazimisha wote hawo wayaamini uliyokuja nayo wakitaka wasitake lakini yeye amewaacha kwa ajili ya kuwafanyia mitihani kuwajaribu basi usiwe miongoni mwa wasioijua hukumu ya mwenyezi mungu na mwendo wake kwa viumbe hakika wanaitikia wito wa haki ni wale wanaukubali wale ambao wanaosikia kwa msikio wa kufahamu na kuzingatia ama hao waliopotoka kabisa hawanafiriki kwa wito wako kwani wao wamo katika hukumu ya maiti na mwenyezi mungu atawafufua kutoka makaburini siku ya kiama na atawarejeza kwake awahisabu kwa aliyoyafanya na makafiri washupavu wamesema tunataka ateremshiwe muhamadi dalili ya kuonekana kutoka kwa mola wake mlezi itayoshuhudia ukweli wa huu wito wake waambiye ewe nabii hakika mwenyezi mungu anaweza kuteremsha hiyo dalili mwitakayo lakini wengi wao hawajui nini hikima ya mwenyezi mungu katika kuziteremsha ishara na hayo hayafuati matamanio yao na lau kuwa yeye akiwakubalia hilo litakalo na kisha wakakanusha baada yake basi atawateketeza tu lakini wengi wao hawajui nini matokeo ya vitendo vyao na dalili yenye nguvu kabisa ya uwezo wa mwenyezi mungu na hikima yake na rehema yake ni kuwa yeye kaumba kila kitu na wala hapana juu ya ardhi mnyama anayetambaa juu yake au chini yake wala ndege yarukaye kwa mbawa zake katika anga ila mwenyezi mungu amewaumba kuwa ni jamii za umati kama mlivyo nyinyi na amewajalia wawe na sifa zao na vitambulisho vyao na mipango yao ya maisha yao hatukukiacha kitu katika kitabu kilichoandikwa kiliyoko kwetu ila tumekithibitisha na ikiwa wanakanusha basi watafufuliwa pamoja na kaumu zote kwa ajili ya hisabu siku ya kiyama na ambao hawakuzisadiki dalili zetu zinazoonyesha uwezo wetu na ukweli wa utume wako basi hao hawakunafirika na hisia zao kuwawezesha kuitambua haki kwa hivyo wakawa wanababaika katika upotovu wa ushirikina na inda kama anavyobabaika kiziwi bubu katika giza la usiku hawezi kuepuka kuangamia laukuwa watu hawa wameelekea heri mwenyezimungu wangeliwawezesha wamfikie yeye subhanahu akitaka kumpoteza mtu kwa ufisadi wake aliyokusudia basi humwachilia mbali na shani yake na akitaka kumwongoa mtu kwa kuwa makusudio yake ni sawa basi humsahilishiya njia ya imani iliyowazi na iliyonyoka ewe nabii waambiye hawa makafiri nambiyeni ikikujieni adhabu kutoka kwa mwenyezi mungu hapa duniani awu ikikojiyeni kiyama kwa vitisho vyake mtamuelekea yeyote asiyekuwa mwenyezi mungu mkimnyenyekea wakati huwo akufayini kwa lolote kama nyinyi mnasema kweli katika kumwabudu kwenu asiyekuwa mwenyezi mungu bali nyinyi mnamwelekeya yeye mnapomwomba akakuondoleeni mnachotaka kiondolewe pindi akipenda na mnapokuwa katika hali hii ya shida mnawasahau hao mnaowafanya ni washirika wake mwenyezi mungu ولقد أرسلنا إلى أمم من قبلك فأخذناهم بالبأساء والضراء لعلهم يتضرعون فلولا قلوبهم وزين لهم الشيطان ما كانوا يعملون فلما نسوا ما ذكروا به فتحنا عليهم أبواب كل شيء حتى إذا فرحوا بما حتى اذا فرحوا بما اوتوا اخذناهم بغته فاذا هم مبلسون فقطع دابر القوم الذين ظلموا والحمد لله رب العالمين قل أرأيتم إن أخذ الله سمعكم وأبصاركم وختم على قلوبكم من إله غير الله يأتيكم به انظر كيف نصرف الآيات ثم هم يصرفون قل أرأيتكم إن أتاكم عذاب الله بغتة أو جهرة هل يهلك إلا القوم الظالمون وما نرسل المرسلين إلا مبشرين ومنذرين فمن امن واصلح فلا خوف عليهم ولا هم يحزنون والذين كذبوا باياتنا يمسهم العذاب بما كانوا يفسقون وزائر الله ولا أعلم الغيب ولا أقول لكم إني ملك ولا أقول لكم إني ملك إن أتبع إلا ما يوحى Basir, afala na kwa yafini tulipeleka mitume kwa kaumu zilizokuwa kabla yako kisha tukazitia katika dhiki na mashaka ili zipate kunyenyekea kwa nini wasinyenyekee ilikowafika adhabu yetu lakini nyoyo zao zilikuwa ngumu na sheitani akawapambia waliokuwa wakiyafanya basi waliposahau waliokumbushwa kuliwafungulia milango ya kila kitu mpaka walipofurahia yali waliyopewa tuliwashika kwa ghafula na mara wakawa wenye kukata tamaa ikakatwa mizizi ya watu waliodhulumu na wakuhimidiwa ni mwenyezi mungu mola mlezi wa viumbe vyote sema mwaonaje mwenyezi mungu akanyakua kusikia kwenu na kuona kwenu na akaziziba nyoyo zenu ni mungu gani asiyekuwa mwenyezi mungu atekuleteni hayo tena angalia vipi tunavyozieleza ishara kisha wao wanapuza sema mwaonaje ikikufikieni adhabu ya mwenyezi mungu kwa ghafula au kwa dhahiri je wataangamizwa isipokuwa waliodhulumu na hatuwatumi mitume ila huwa ni wabashiri na waonyaji na wenye kuwamini na wakatenda mema haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika na waliokanusha ishara zetu itawagusa adhabu kwa walivyokuwa wakipotoka sema mimi sikwambiini kuwa ninazo hazina za mwenyezi mungu wala sijui mambo yaliyofichikana wala sikwambiini kuwa mimi ni malaika mimi sifuati ila yanayofunuliwa kwangu sema je wanakuwa sawa kipofu na mwenye kuona basi hamfikiri hu ya siku ziki ewe nabii yanayokupata kwa ku watu wako kwani sisi tuliwapeleka mitume kabla yako kwa kaumu nyingi kabla ya umma wako huu nao wakawaambiya ni waongo nasi na tukawapatiliza kwa adhabu zilizowateremkia na yaliyowadhuru miili yao ili walau wanyenyikee na warejee kwa mwenyezi mungu na lililotakikana ni kuwa warejee kwa mola wao mlezi lakini hawakufanya hayo bali zikaendelea nyoyo zao katika ugumu wao na shetani akawapambia vile vitendo vyao vibaya wakaviona vizuri walipoacha kuwaihika kwa ufakiri na maradhi tuliyowapa kuwa ni mtihani tukawajaribu baada yake kwa kuwapa riski zenye wasaa tukawafungulia milango ya kila sababu za riski mpaka walipofurahiya neema zetu na wao wasimshukuru mwenyezi mungu kwa hayo ikawajia adhabu ghafula wakawa wanadahadari wamekata tamaa hawaipati njia ya kokoka ikateketezwa kabisa kaomu hii yenye kudhulumu asibakie hata mmoja alamduilah wa kuhimidiwa kwa sifa zote njema ni mwenyezi mungu mwenye kuolea viumbe kwa nema na nakama na mwenye kuisafisha ardhi na ufisadi wa wenye kudhulumu waambie ewe nabii hebu nambiyeni mwenyezi mungu akinyakuwa kusikia kwenu na akazifunika nyoyo zenu zisiweze kutambua kitu akakufanyeni viziwi vipofu hamfahamu kitu mtamwabudu mungu gani isipokuwa mwenyezi mungu atakayeweza kukurejesheni aliyokunyang'anyeni mwenyezi mungu ewe nabii tazama vipi vinavyoziweka wazi hoja na kuzipanga mbalimbali mbali. kisha pamoja na haya wao wanakataa kuzizingatia na kunafirika kwazo sema hebu na ikikufikieni adhabu ya mwenyezi mungu kwa ghafula bila ya kutarajia au ikakujieni kwa dhahiri nanyi mnaitaraji kwa kuwa mmeonywa kuwa itakuja hivyo adhabu hiyo itamsibu yeyote ila wale watu waliojidhulumu nafsi zao kwa kushikilia ukafiri na upotovu hakika haitamsibu mwenginewe na sisi hatuwatumi manabii ila ni kwa ajili ya kuwabashiria wenye kuamini mambo ya heri na thawabu na kuwahadharisha na adhabu wale wanaokufuru basi wenye kuamini wito wao na wakatenda mema hawatakuwa na hofu ya kuwapata shari wala hawatahuzunika kwa kuikosa heri na wale wanaozikanusha dalili zilizowazi za ukweli wa waliokuja nayo mitume watapata adhabu kwa kutoka kwao kwenye utiifu na imani ewe mtume waambie hawa makafiri mimi sikwambiini kuwa mimi nina madaraka alionayo mwenyezi mungu hata nikuitikieni kwa mnayoyataka wala sidai kuwa mimi nina elimu ya mambo ya ghaibu ambayo mwenyezi mungu hakunijuvya wala sisemi kuwa mimi ni malaika ninaweza kupanda mbinguni mimi si chochote ila ni mwanadamu tu sifuati ila mwenyezi mungu anachonifunulia sema ewe nabii je wanakuwa sawa aliyepotoka na aliyeongoka katika kuzijua kweli hizi hivyo inakuelekeeni nyinyi mkautupwa uongofu ninaokuleteeni msiuzingatiye kwa akili zenu hasa ikakubainikiyeni haki وانذر به الذين يخافون ان يحشروا الى ربهم ليس لهم من دونه ولي ولا شفيع لعلهم يتقون ولا تطرد الذين يدعون ربهم بالغداة والعشي يريدون وجهه ما عليك من حسابهم من شيء ما عليك من حسابهم من شيء وما من حسابك عليهم من شيء فتطردهم فتكون من الظالمين وكذلك فتنا بعضهم ببعض ليقولوا أهاب وَلَيْسَ اللَّهُ بِأَعْلَمَ بِالشَّاكِرِينَ وَإِذَا جَاءَكَ الَّذِينَ يُؤْمِنُونَ بِآيَاتِنَا فَقُلْ سَلَامٌ عَلَيْكُمْ كَتَبَ رَبُّكُمْ عَلَى نَفْسِهِ الرَّحْمَةُ كَتَبَ رَبُّكُمْ عَلَى نَفْسِهِ نفسه الرحمة أنه من عمل منكم سوءا بجهالة ثم تاب من بعده وأصلح ثم تاب من بعده na waonye kwayo wanaoogopa kuwa watakusanywa kwa pomula wao mlezi alikuwa hawana mlinzi wala mwombezi sipokuwa yeye ili wapate kucha mgu wala usiwafukuze wanaomomba mola mlezi wao asubuhi na jioni kwa kutaka radhi yake si juu yako hisabu yao hata kidogo wala hisabu yako sijuu yao hata kidogo hata uwafukuze na uwe miongoni mwa wenye kudhulumu na hivi ndivyo tunavyowajaribu wao kwa wao ili waseme ni hao ndiyo mwenyezi mungu amewafadhilisha miongoni mwetu kwani mwenyezi mungu hawajui wanaoshukuru na wanapokujia wanaoziamini ishara zetu waambie assalamu alaikum amani iwe juu yenu mola wenu mlezi amejilazimisha rehma ya kwamba atakaefanya uovu miongoni mwenu kwa ujinga kisha akatubu baada yake na akatengenea basi hakika yeye ni mwenye mahfira na mwenye kurehemu na ndiyo hivi tunavyozieleza ishara ili ibainike njia ya wakosefu wa wa na wahadharishe kwa yaliyomo katika hii qurani wale wanayohofu vitisho vya siku watapowachunga malaika kwa ajili ya hisabu na malipo siku ambayo itakuwa haina wakunusuru wala kuombea ila kwa idhini ya mwenyezi mungu wahadharishe wajitenge mbali na vinavyomkasirisha mwenyezi mungu na ewe nabii usiitikie wito wa makafiri waliopanda vichwa ukawatenga waumini wanyonge wanaomwabudu mwenyezi mungu daima wala hawatafuti ila rangi zake walasivishughulikiye vitimbi vya washirikina juu ya hawa waumini kwani wewe mbele ya mwenyezi mungu huna jukumu juu ya vitendo vyawu kama wawu wasivyokuwa na jukumu juu ya chochote katika vitendo vyako na ukiwakubaliya hawa makafiri kani na ukawatenga waumini utakuwa miongoni mwa walidhulumu na kwa majaribiwu kama haya ambayo ndiyo ada yetu kuyatenda tukawafaniya mtihani walietakabar kwa kuwatanguliza wanyonge wawe mbele ykusilemu wapate kusema wenye kiburi wana wakifanya kejeli hivyo ni hawa mafakiri ndiyo mwenyezi mungu miongoni mwetu sote kwa kuwapa hiyo kheri aliyowaahidi muhammadi hakika hawa mafakiri wanayijuwa neema ya mwenyezi mungu juu yawo kwa kuwapa taufiki ya kuifikia imani na kwa hivyo wanamshukuru na mwenyezi mungu ni mwenye kujua zaidi nani na anashukuru fadhila yake na neema yake na wakikujia wanawisadiki kurani waambiye kwa kwa hishimu asalamu aleikum amanini juu yenu nakubashiriyeni rehema kunjufu ya mwenyezi mungu ambaye yamejilazimisha yeye mwenyewe kwa fadhila yake na ambayo ina hukumu kuwa yeyote katika nyinyi akitenda ubaya bila ya kuzingatiya matokeo yake kisha akarejeya kwa mwenyezi mungu naye amejuta ametubu na akatengeneza amali zake basi mwenyezi mungu atamhufiriya kwani mwenyezi mungu ni mwingi wa mafira na mkunjufu wa rehma na kwa mfano wa bayana hiyo iliyo wazi tunaweka wazi dalili mbalimbali mbali, ipate kudhihiri njia ya haki wanayoipitiya wa waumini na ibainishe njia ya upotovu wanayoipitiya makafiri قل إني نهيت أن أعبد الذين تدعون من دون الله قل لا أتبع أهواءكم قد ضللت إذا وما أنا من المهتدين قل إني على بينة من ربي وكذبتم به ما عندي ما تستعجلون به إن الحكم إلا لله يقص الحق وهو خير الفاصلين قل لو ان عندي ما تستعجلون به لقضي بي الامر بيني وبينكم والله اعلم بالظالمين وعنده مفاتح الغيب لا يعلم ذا إلا هو ويعلم ما في البر والبحر وما تسقط من ورقة إلا يعلمها ولا حد. في ظلمات الأرض ولا رطب ولا يابس إلا في كتاب مبين وهو الذي يتوفاكم بالليل ويعلم ما جرحتم بالنهار ثم يبعثكم فيه ليقضى أجل مسمى ثم يبعثكم فيه ليقضى أجل مسمى ثم إليه مرجعكم ثم ينبئكم sema mimi nimekatazwa kuwaabudu hawo mnaowaomba badala ya mwenyezi mungu sema mimi sifuate matamanio yenu hivyo nitakuwa nimepotea na sitakuwa miongoni mwa walioongoka sema mimi nipo kwenye sheria iliyo wazi tokayo kwa mola wangu mlezi nanyi mnaikanusha mimi sinacho hicho mnachokihimiza hapana hukumu ila ya mwenyezi mungu yeye anasimulia aliyokweli naye ni mbora wa kuhukumu kuliko wote sema lao kuwa ninacho hicho mnachokihimiza ingelikwisha katwa shauri baina yangu na nyinyi na mwenyezi mwenyezimungu anawashinda wote kuwajua madhalimu naziko kwakefunguo za ghaibu hakuna azijuaye ila yeye tu na yeye anajua kilichonchikavu na baharini na halidondoki jani ili analijua wala punje katika giza la ardhi wala kinyevu wala kikavu ila kimo katika kitabu kinachobainisha naye ndiye anayekufisheni usiku na anakijua mlichofanya mchana kisha yeye ukufufueni humo mchana ili muda uliowekwa utimizwe kisha kwake yeye ndiyo marejeo yenu natena akwambiyeni mliokuwa mkiafanya ewenadi wambiye wa hawa makafiri hakika mwenyezi mungu amenikataza kuwaabudu hau mnaowaabudu badala ya mwenyezi mungu basi mimi sifuati matamanio yenu kwani nikikufuateni nitakuwa nimekengeuka kuiacha haki na sitakuwa katika waongofu waambiye mimi nipo juu ya sharia iliyo wazi e iliyoteremshwa kutoka kwa mola wangu mlezi na nyinyi mmeikanusha kurani iliyoileta sharia hii na mimi sina uwezo wa kuileta hiyo adhabu mnayoihimizaije bali hayo yamo katika uwezo wa mwenyezi mungu na yamelazimika na kupenda kwake na hikima yake na hakuna amri wala madaraka ile ya mwenyezi mungu tu akipenda yeye atakuleteni adhabu kwa haraka na akipenda ataichelewesha yeye subhanahu aliyetakasika anafuata katika hayo hikima yake naye ni mbora wa kuhukumu baina yangu na nyinyi sema lao ingelikuwa kumo katika makadara yangu kukuteremshieni hiyo adhabu mnayoihimiza ije ningelikuteremshieni kwa kukasirika kwa ajili ya mola mlezi wangu na hapo mambo yangekwisha baina yangu na nyinyi walakini amri ni ya mwenyezi mungu yeye ndiye mwenye kujua kuliko wote wanayostahiki makafiri katika adhabu ya haraka ni mwenyezi mungu ndiye mwenye ujuzi wa milango yote yaviliyo ghayibu visiyojuwulikana na wengine hapana mwenye kukusanya ujuzi wa hivyo ila yeye na anawowataka kuwapa baadhi yake naye ujuzi wake umekusanya vintu vyote viliyoko nchikavu na viliyoko baharini wala halidondoki jani jani lolote lile ila yeye analijuwa wala hayiyanguki mbegu chini ya ardhi wala chochote kilicho kinyevu au kikavu ila yeye subhanahu anakijuwa kwa utimilifu kauli hii inafahamisha kuwa kujua mambo ya ghaibu kuko kwa mwenyezi mungu na funguo za hayo ziko kwake tu na mambo ya ghaibu ni mafungu mawili ghaibu mutlak ambayo hayumkini kutambulikana na akili kama mambo yatakayomfikia mtu katika mustakbali na ghaibi nisbi hizi ni siri za ulimwengu na viliomo ndani yake na kuweza kuvitumia kwa maslaha ya watu ujuzi wa hayo huweza kughaibu kwa vizazi kadhaa kisha ukahihiri na funguo ya hizi pia ziko kwa mwenyezi mungu humwezesha mtakayi katika waja wake wale wanaozama kuusoma ulimwengu na katika hayo ni aya ya uvumbuzi ambawu tunauwona anaufikiliya mwanadamu kwa kuwezeshwa na mwenyezi mungu mtukufu na yeye ndiye anakulazeni usiku na anakuwamsheni mchana na anajuwa mnayoya chuma mpaka utimiye muda wa kumfikia kila mmoja wenu ajali yake duniani ya kufa kisha siku ya kiyama mtarejeshwa nyote nyinyi kwa mwenyezi mungu peke yake تينا تقوم بياني عمالي زينو ملي زو تينا دولياني جيما أو مبايا ناقل فيني كوازو وهو القاهر فوق عباده ويؤسل عليكم حفظه ويؤسل عليكم حفظة الحسن حتى إذا جاء أحدكم الموت توفته رسلنا وهم لا يفرقون ثم ردوا إلى الله مولاهم الحق ألا له الحكم وهو أكبر أسرع الحاسبين قل من ينجيكم من ظلمات البر والبحر تدعونه تضرعا وخفية تدعونه تضرعا وخفية لئن أنجانا من هذه لنكونن من الشاكرين قل الله ينجيكم منها ومن كل كرب قل هو القادر على ان يبعث عليكم عذابا من فوقكم او من تحت ارجلكم او يلبسكم شيعا ويذيق بعضكم باس بعض انظر كيف نصرف الآيات لعلهم يفقهون وكذب به قومك وهو الحق قل لست عليكم بوكيل لكل نبأ مسلم وَسَوْفَ تَعْلَمُونَ وإذا رأيت الذين يخوضون في آياتنا فأعرض عنهم حتى يخوضوا في حديث غيره وإما ينسينك الشيء الشيطان فلا تقعد بعد الذكرى مع القوم الظالمين وما على الذين يتقون من حسابهم من شيء ولكن ذكرى لعلهم يتقون وذل الذين اتخذوا دينهم لعبا ولهوا وغرتهم الحياة الدنيا وذكر به أن تبتل نفس بما كسبت وذكر به أن تبتل نفس بما كسبت بما كسبت ليس لها من دون الله ولي ولا شفيع ليس لها من دون الله ولي ولا شفيع وإن تعدل كل عدل لا يؤخذ منها أولئك الذين أَرْسَلُوا بما كسبوا لهم شراب من حميم وعذاب أليم بما كانوا يكفرون نايندي من ينقوف يجو نا hukupelekeeni waangalizi mpaka mmoja wenu yakimjia mauti wajumbe wetu humfisha nao hawafanyi taksiri kisha watarudishwa kwa mwenyezi mungu mola wao wa haki hakika hukumu ni yake naye ni nimwepesi kuliko wote wanaohisabu sema ni nani anekuokoweni katika giza la nchikavu na baharini mnamwomba kwa unyenyekevu na, na kwa siri mkisema kama akituokoa na haya bila shaka tutakuwa miongoni mwa wanaoshukuru sema mwenyezi mungu hukuokoeni kutoka hayo na kutoka kila mashaka na kisha nyinyi mnamshirikisha sema yeye ndiye muweza wa kukuleteni adhabu kutoka juu yenu au kutoka chini ya miguu yenu au kukuleteni fujo la mfarakano na kuwaonjesha baadhi yenu jeuri ya wenzao tazama vipi tunavyozieleza aya ili wapate kufahamu na watu wako wameikanusha nayo ni haki sema mimi sikuwakilishwa juu yenu kila habari na kipindi chake nanyi mtakujajua na unapoona wanaozingilia aya zetu basi jitenge nao mpaka waingilie mazungumzo mengine na kama sheitani akikutaulisha basi baada ya kutanabahi usikaye pamoja na watu madhalimu wala wamchao mungu hawana jukumu lolote kwao lakini ni kukumbusha asaa wapate kujiepusha waachilie mbali waliyoifanya dini yao ni mchezo na pumbao na uhai wa dunia ukawaghuri nawe kumbusha kwayo isije nafsi ikaangamizwa kwa sababu ya yailiyoya chuma nayo na haina mlinzi wala mwombezi ila mwenyezi mungu na ingatoa kila fidia haitokubaliwa ao ndio walioangamizwa kwa sababu ya yale yaliyoyachuma wao watapata kinywaji cha maji ya moto kabisa na adhabu chungu kwa sababu ya kukanusha Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. Allah. naye ndiye mwenye kushinda kwa uwezo wake aliyetukuka kwa ufalume wake juu ya waja wake naanekupelekeni malaika wa kudhibiti kila vitendo vyenu mpaka ufike mwisho wa kila mmoja wenu ishikwe roho yake na malaika wetu tunawapeleka kwa kazi hiyo na wao hao malaika hawafanyi taksiri katika kazi waliowakilishwa kuitenda tena hawa maiti watafufuliwa siku ya kiyama na watasimamishwa mbele ya mola mlezi wawo ambaye ndiye anayetawala mambo yao peke yake juweni kuwa yeye tu ndiye wa kuamua baina ya viumbe na kuwahisabu katika siku hiyo naye ni mwepesi wa kuhisabu na kulipa ewe nabii waambiye washirikina nani anayekuvuweni na vitisho vya bara na baharini vinapokutokeyeni mkamwangukia na mkamwomba kwa unyenyekevu wa dhahiri nawa ndani nkisema tunaapa kama ukituvua na vitisho hivi tutakuwa katika wana ukiri fadhila yako na wana wanaudumu kukushukuru sema ni allah mwenyezi mungu wa pekee ndiye aliyekuokoweni na vitisho hivi na kila shida nyingineyo na kisha nyinyi pamoja na hayo mnamshirikisha na wengine katika ibada ambao hawawezi wa kuondoa wa shari wala kuleta heri sema hakika ni mwenyezi mungu pekee yake ndiye awezaye kukuleteeni adhabu kutoka juu yenu au chini yenu au kukufanyeni nyinyi kwa nyinyi mkawa maadui mkawa mataifa yenye kuwa mbalimbali mbali matamanio yao yenye kuchukiana mkitesana nyinyi kwa nyinyi kwa mateso machungu na makali angalia vipi hoja zinavyoonyesha uwezo wetu na kustahiki kwetu pekee yetu kwabuliwa ili wapate kuzingatia na, haki. na kaumu yako wameikanusha kurani nayo na ni haki ambayo haina chakukanushwa ndani yake ewe nabii waambiye mimi sikuwekwa kuwa ni mwakilishi wa kukulindeni na kupima vitendo vyenu na kukulipeni kwavyo bali mambo yenu katika hayo yako kwa mwenyezi mungu kila habari iliyoletwa na kurani ina wakati wake wa kutimia nanyi mtakujajua ukweli wa habari hizi zitapotokea na ukihudhuria katika baraza za makafiri ukawakuta wanazikosoa aya za kurani au wanazifanyia masara basi wewe waepuke mpaka watakapoingiya katika mazungumzo mengine na ukisahau na ukakaa nao wakati wa mazungumzo yao hayo mapotovu kisha ukaikumbuka amri ya mwenyezi mungu ya kujitenga nao basi usikae tena na watu mazalimu baada ya kukumbuka na wenye kumcha mwenyezi mungu hawana dhambi katika dhambi za hawa madzalimu ikiwa wataendelea na upotovu wao lakini yapasa kuwasemeza na kuwakumbusha asa huenda wakaiogopa adhabu ya mwenyezi mungu na wakaacha upotovu na nawewe nabii waachilie mbali wale waliofanya wali sheria yao mwendo wao pumbao na mchezo na wakahadayika na maisha ya dunia wakache ya akhera na daima kumbusha kwa quran na nawahadharishe vitisho vya siku ambayo nafsi itafungika na amali yake itapokuwa hapana wakunusuru wala wakusaidia isipokuwa mwenyezi mungu na kila fidia ya kujiokoa haitokubaliwa hawo makafiri watafungwa katika adhabu kwa sababu ya shari waliyoitenda katika jehanam watapewa kinywaji kimoto mwisho wa umoto na adhabu chungu mno kwa sababu ya kufuru zao قل أندعو من دون الله ما لا ينفعنا ولا يضرنا ونرد على أعقابنا بعد إذ هدانا الله ونرد على أعقابنا بعد إذ هدانا الله كالذي الشياطين في الأرض حيران كالذي استهوته الشياطين في الأرض حيران له أصحاب يدعونه إلى الهدى قل إن هدى الله هو الهدى وأمرنا لنسلم لرب العالمين وأن أقيموا الصلاة واتقوه وهو الذي إليه تحشرون وهو الذي خلق السماوات والأرض بالحق ويوم يقول كن فيكون قوله الحق وله الملك يوم ينفق في الصور عالم الغيب والشهادة وهو الحكيم الخبير واذ قال ابراهيم لابيه اجر اتتخذ اصناما الهه اني اراك وقومك في ضلال مبين وكذلك نري إبراهيم ملكوت السماوات والأرض وليكون من الموقنين فلما جن عليه الليل رأى كوكبا قال هذا رب فلما أفل قال لا أحب الآفين فلما رأى القمر بازغا قال هذا ربي فلما أفل قال لئن لم يهد ربي لأكونن من القوم الضالين فلما رأى الشمس بازغة قال هذا ربي هذا أكبر فلما وجهي للذي فطر السماوات والأرض حنيفا وما أنا من المشركين وحاجه قومه قال أتحاسب ولا أخاف ما تشركون به إلا أن يشاء ربي شيئا وسع ربي كل شيء علما أفلا تتذكرون وكيف اخاف ما اشركتم ولا تخافون انكم اشركتم بالله ما لم ينزل به عليكم سلطانا فاي الفريقين احق بالامن إن كنتم تعلمون الذين آمنوا ولم يلبسوا إيمانهم بظلم أولئك لهم الأمن وهم مهتدون سيما يه. tumwombe asikuwa mwenyezi mungu ambaye hatufai wala hatudhuru na turejee nyuma baada ya mwenyezi mwenyezimungu kushatuhidi tuwe kama ambao masheitani wamempumbaza katika ardhi amebabaika anao marafiki wanaomwita ende kwenye uongofu wakimwambia njo kwetu sema hakika uongofu wa mungu ndio uongofu nasi tumeamrishwa tusilimu kwa mola mlezi wa viumbe vyote namshike swala na mcheni yeye na kwake yeye ndiko mtakokusanywa naye ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi kwa haki na anaposema kuwa basi huwa kauli yake ni haki na ufalme wote ni wake siku litakapopulizwa baragomo mjuzi wa yaliyofichikana na yanayoonekana naye ndiye mwenye hikma na mwenye habari na pale ibrahimu alipomwambia baba yake azar unayafanya masanamu kuwa ni miungu hakika mimi na kuona wewe na watu wako mmo katika upotofu uliowazi na kadhalika tulimwonyesha ibrahimu mfalme wa mbingu na ardhi na ili awe miongoni mwa wenye yaqini na ulipomwingilia usiku akiona nyota akasema huyu ni mola mlezi wangu ilipotua akasema siwapendi wanaotua alipouona mwezi unachomoza alisema huyu ndiye mola mlezi wangu ulipotua akasema kama mola mlezi wangu hakuniongoa nitakuwa katika kaumu waliopotea na alipoliona jua linachomoza akasema huyu ndiye mola mlezi wangu huyu mkubwa kuliko wote llipotua alisema enyi watu wangu mimi simo katika hayo mnayofanyia ushirikina hakika mimi nimemuwelekeza uso wangu sawa sawa kwa aliyeziumba mbingu na ardhi wala mimi si miongoni mwa washirikina na watu wake wakamhoji akasema je mnanihoji juu ya mwenyezi mungu na hali yeye ameniongoa wala siogopi hao mnaowashirikisha naye ila mola wangu mlezi akipenda kitu mola wangu mlezi amekusanya elimu ya kila kitu basi je hamkumbuki na vipi ni vihofu hivyo mnavyovishirikisha hali nyinyi hamhofu kuwa nyinyi mmemshirikisha mungu na kitu ambacho akukiteremshia uthibitisho basi kundi gani katika mawili haya lina haki zaidi kupata amani kama nyinyi mnajua wale ambao wameamini na hawakuchanganya imani yao na dhulma hao ndio watakaopata amani na wao ndio walioongoka waambie hawa wa makafiri kwa kuasibabi je inasihi kuwa tumwabudu asiyekuwa mwenyezi mungu asiyeweza kutulethea nafuu waladhara na turejee kwenye shirki baada ya kuwa mungu kashatupa taufiki ya kufikia imani na tuwe kama aliyezugwa na mashetani na wakampoteza katika ardhi akawa yuko katika pweleo lisiloweza kumwongoa kufuata njia iliyonyoka na hali anao marafiki walioongoka nawo wanajaribu kumwokoa atoke kwenye upotofu huku wakisema rejea kwenye njia yetu iliyosawa naye akawa hawaitikii nabii hakika uisilamu ndiyo uongofu na ndiyo uongozi na vinginevyo ni upotofu tu na mwenyezi mungu ametuhamlisha tufuati tu uisilamu naye ndiye muumba wa viumbe vyote na ndiye mwenye kuviruzuku na mwenye kupanga mambo yawu waachiliyeni mbali hawu washirikina baada ya kuwa mmewaita kwenye uongofu na nendeni kwenye ibada ya moda wenu mlezi natimizeni swala kwa njia ya unyenyekevu uliyokamilika kabisa na mhofuni mwenyezimungu natimizeni amri zake kwani kwake yeye ndiyo mtakusanywa nyote nyinyi na ni mwenyezi mungu pekee yake ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akasimamia uumbaji wake kwa haki na hikma na wakati wowote mwenyezi mungu akitaka kiwe kitu kinakuwa papo hapo vitu huwa kwa neno kuwa nakile ineno lake ni la kweli na la haki na naye peke yake ndiye mwenye uweza wa kutenda usio na ukomo siku ya kiyama siku litapapulizwa bara gumu la kutangazwa ufufuo naye subhanahu ndiye mwenye kutulia juu ya ujuzi wake wa mambo yaliyofichikana na yanayoonekana na ndiye anayeendesha mambo yake yote kwa hikma na ndiye mwenye kukusanya katika ujuzi wake mambo yaliyofichikana na mambo na ewe nabii kumbuka yaliyokuwa pale ibrahimu alipomwambia baba yake azar naye ameudika naye kwa kuabudu asiyekuwa mwenyezimungu haikufalii wewe kuyafanya masanamu kuwa ni miungu hakika mimi nakuwona wewe na kaumu yako walionawe katika ibada hii ni dhahiri kuwa mko mbali na njia ya haki kama alivyoona ibrahimu kwa taufiki yetu upotovu wa watu wake katika kuyafanya masanamu ndiyo miungu kadhalika tumemwonyesha ufalme wetu mkubwa wa mbinguni na duniani na viliomo humo ili aweze kusimamisha hoja kwa watu wake na ili azidi kuamini ibrahimu alimwomba mola wake mlezi naye na mungu akamhidi usiku ulipokuja ukauziba mchana kwa kiza chake akaona nyota ina meremeta akasema huyu ndiye mola wangu mlezi ili popoteya akasema kwa kuukataa ungu wa nyota sikubali kuabudu miungu inayowondoka na kugeuka alipouwona mwezi umechomoza baada ya hayo akasema akijiyambiya mwenyewe huyu ndiye mola wangu mlezi ulipowondoka mwezi na kukazihiri kuvunjika wungu wake akasema ili kuzielekeza nafsi zawu ziombe hidaya nina hapa kama mola mlezi wangu hakunihidi kwenye haki basi hapana shaka nitakuwa katika watu wanaobabaika wasiojua mojapo la kulishika tena baada ya hayo akaliona jua linachomoza akasema huyu ndiye mola mlezi wangu kwani huyu ni mkubwa kuliko nyota zinavyoonekana lilipokuchwa likapoteya akasema enyi watu wangu mimi simo katika kumshirikisha kwenu mwenyezi mungu na kwa alipokushawona udhaifu wa viumbe alimuelekeya aliviyumba akisema mimi nimihelekeza makusudio yangu kwa kumwabudu mwenyezi mungu pekee ambaye ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi nimejitenga na kila njiya isipokuwa njiya yake yeye tu wala mimi ibadiyanilivyo kushawona dalili za tawhidi yani umoja wa allah wanaoridhia kuwa miongoni mwa na juu ya hivyo watu wake walijadiliana naye katika umoja wa mwenyezi mungu na wakamtisha kuwa atapata ghadhabu ya miongu yao basi yeye akawaambiya haikufaliini nyinyi kuzozana nami katika umoja wa mwenyezi mungu naye amekwishanihidi kufikia haki wala siogopi kadhabu ya miungu yenu mnayoifanya ni washiriko wa mwenyezi mungu lakini mola wangu mlezi akipenda madhara yatatokea kwa kuwa yeye pekee ndiye muweza naye mola wangu mlezi amekusanya elimu ya vitu vyote na nahawo miungu yenu haina chochote inachojua je mmeghafilika na yote hayo na hamtambui kuwa mjinga aliyeemewa hastahiki kuabudiwa na katika ajabu ni kuwa mimi niiogope hiyo miungu yenu ya uongo na nyinyi hamna hofu kuwa pamoja na mwenyezi mungu iliyosimama ushahidi wa umoja wake nyinyi mnashiriki kuabudu vitu ambavyo havina ushahidi kuwa vinasitahiki kuabudiwa basi katika hali hii kikundi gani baina ya sisi chenye haki ya utulivu na amani ikiwa kweli nyinyi mnaijuwa haki na mnaitambua mnaitambuwa yaani mwenyezi mungu na naowasiichanganyishe imani yao hii na ibada yayeyote asiyokuwa yeye hao tu ndio wenye haki ya kupata utulivu na ni wao tu ndio walioongoka kuishika njia ya haki na heri على قومه نرفع درجات من نشاء إن ربك حكيم عليم ووهبنا له إسحاق ويعقوب كلا هدينا ونوحا هدينا من قبل ومن ذريته داود وسليمان وأيوب ويوسف وموسى وهارون وكذلك نجزي المحسنين وزكريا ويحيى وعيسى واياك كل من الصالحين واسماعيل واليسع والنوس ولوطا وكلا فضلنا على العالمين ومن ابائهم وذرياتهم واخوانهم واجتبيناهم وهديناهم الى صراط مستقيم ذلك هدى الله يهدي به من يشاء من عباده ولو أشركوا لحبط عنهم ما كانوا يعملون أولئك الذين آتيناهم الكتاب والحكم والنبوة فإن يكفر بها هؤلاء فقد وكلنا بها قوما ليسوا بها بكافرين أولئك الذين هدى الله فبهداه مقتده قل لا اسالكم عليه اجرا ان هو الا ذكرى للعالمين Na hizo ndizo hoja hakika mola mlezi wako ni mwenye hikma na mwenye ujuzi na tukamtunukia ishak na yakub kila mmoja wao tulimwongoa wa. na nuhu tulimwongoa kabla na katika kizazi chake tulimwongoa daud na suleiman na ayub na yusuf na musa na harun na hivi ndivyo tunavyowalipa wafanya wema na zakaria na yahya na isa na elias wote walikuwa miongoni mawatu wema na ismail na aliasar na yunus na lut na wote tuliwafadhilisha juu ya walimwengu wote na kutokana na baba zao na vizazi vyao na ndugu zao na tukawateua na tukawaongoa kwenye njia iliyonyooka hiyo ni hidaya mwenyezi mungu kwa hiyo humhidi amtakaye katika waja wake na lau wangelimshirikisha yangeliwaharibikia waliokuwa wakiyatenda ao ndiyo tuliowapa vitabu na hukumu na unabii ikiwa hawa watayakata hayo basi tumekwisha yawakilisha kwa watu wasiyoyakataa ao ndiyo ambao mwenyezi mungu amewaahidi basi fuata hidaya yao sema mimi sikuombeni ujira haya hayakuwa ila ni mawaidha kwa walimwengu wote na hiyo hoja kubwa ya ungu wetu na umoja wetu tulimpa iburahimu ayisimamishe kupambana na watu wake naye kwa hiyo akatukuka juu yao na mtindo wetu kwa waja wetu ni kuwa tunamnyanyua madaraja kwa ujuzi na hikma tumpendaye katika wao hakika mula mlezi wako ewe nabii ni mwenye hikma kuweka kila kitu pahala pake ni mwenye kuwajuwa wepi wanastahiki kutukuzwa na wepi hawastahiki na sisi tulimpa ibrahimu ishak na yakub bin ishak na tukamwezesha kila mmoja wao kufikia haki na kheri kama baba yao na kabla yake tulimwezesha nuhu hivyo hivyo na tukamwongoa katika wazao wa nuhu dawud na suleimani na ayub na yusuf na musa na harun kama tulivyowalipa hawa tunawalipa wafanya wema kwa wanavyositahiki na tuliwaongoa zakariya na yahya na isa na eliasi kila mmoja wao katika hawa ni miongoni mwa waja wetu waliowema na tuliwaahidi ismaili na aliasa na yunus na luth na tukawafadhilisha kila mmoja wa hawa wote kushinda walimwengu wote wa zama zao kwa kuwapa uongofu na unabii na tuliwateua baadhi ya mababa wa hao na dhuria zao na ndugu zao na tukawahitari wao na tukawawezesha waifuate njiya isiyokwenda upogo hiyo ndiyo taufiki kubwa waliyoipata watu hawa nayo na ni taufiki au wezesho iliyotokana na mwenyezi mungu ambayo humwafikia yani humwezesha amtakaye katika waja wake na lau wangelishiriki watu hawa waliohitariwa zingelipotea amali zao za heri zote walizozifanya na wasingelipata thababu hao ndiyo tuliowapa vitabu vilivyoteremshwa na elimu zenye manufaa na utukufu wa unabii na washirikina wamaka wakiyapinga mambo haya matatu basi wamekwisha watu wengine wasiyoyakataa haya wayachunge na wanafiriki kwayo hawo ndiyo mwenyezi mungu amewawezesha kuishika njia ya haki na feri basi nyinyi wafuateni hao katika mambo waliyowafikiyana kwayo nayo na ni mambo ya misingi ya dini na misingi ya mwendo mwema wala msifuwati njia nyingine isiyokuwa yao ewe nabii waambiye watu wako kama wao hawa walivyowambiya watu wao sitaki kwenu ujira kwa ajili ya kulifikisha neno la mwenyezi mungu hii qurani si chochote ila ni ukumbusho kwa walimwengu wote wala sina lengo mimi ila kuwa nyinyi mnafiike na hii kurani فقدره إذ قالوا ما أنزل الله على بشر من شيء قل من أنزل الكتاب الذي جاء به موسى نورا وهدى تجعلونه قراطيس تبدونها وتخفون كثيرا تبدونها وتخفون كثيرا وعلمتم ما لم تعلموا أنتم ولا ثم ذرهم في خوضهم يلعبون وهذا كتاب انزلناه مبارك مصدق الذي بين يديه ولتنذر ام القرى ومن حولها والذين يؤمنون بالآخرة يؤمنون به وهم على صلاتهم يحافظون ومن أظلم ممن افترى على الله كذبا أو قال أوحي إلي ولم إليه شيء أو قال أوحي إلي ولم يوح إليه شيء ومن قال سأنزل مثل ما أنزل الله ولو ترى إذ الظالمون في غمرات الموت والملائكة باسطوا أيديهم أخرجوا أنفسكم اليوم تجزون عذاب الهون بما كنتم تقولون على الله غير الحق وكنتم عن آياته تستكبرون ولقد جئتمونا فرادا كما خلقناكم أول مرة وتركتم ثم خولناكم وراء ظهوركم وما نرى معكم شفعاءكم الذين زعمتم وما نرى معكم شفعاء الذين زعمتم أنهم فيكم شركاء لقد تقطع بينكم وضل عنكم ما كنتم تزعمون. نا هواكم كريرية من يزي منذ mwenyezi mungu hakumteremshia mwanadamu chochote sema nani aliyoteremsha kitabu alichokuja nacho musa chenye nuru na uongofu kwa watu mlichokifanya kurasa kurasa mkizionyesha na mengi mkiyaficha na mkafunzwa mliokuwa hamia jui nyinyi wala baba zenu sema mwenyezi mungu kisha waache wacheze katika poroje lao na hiki ni kitabu tulichokiteremsha kilichobarikiwa chenye kuhakikisha yaliyotangulia na ili uwaonye mama wa miji na waliopendezoni mwake na wenye kuamini akhera wanakiamini hichi nao wanazihifadhi sala zao nani dhalimu mkubwa kuliko yule anayemzulia uongo mwenyezi mungu au anayesema mimi nimeletewa wahi na hali hakuletewa wahi wowote wa na yule anayesema nitateremsha kama alivyoteremsha mwenyezi mungu na lau ungeliwaona madhalimu wanavyokuwa katika mahangaiko ya mauti na malaika wamewanyooshea mikono wakiwambia zitoweni roho zenu leo mtalipwa adhabu ya fedheha kwa sababu ya yamliyokuwa mkiyasema juu ya mwenyezi mungu yasiyo ya haki na mlivyokuwa mkizifanyia kiburi ishara zake nanyi mlitujia wapweke kama tulivyokuumbeni mara ya kwanza na mkayaacha nyuma yenu yote tuliyokopeni na wala hatuwaoni hao waombezi wenu ambao mlidai kuwa ni washirika wa mwenyezi mungu kwenu yamekatika mahusiano baina yenu na yamekupoteni mliyokuwa mkidai Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. na hawa makafiri hawakumkadiria mwenyezi mungu na rehema yake na hikima yake kwa wanavyostahiki walipokanya kuteremshwa ujumbe wake kwa binadamu yeyote ewe nabii waambiye washirikina na wanaowaunga mkono katika hayo miongoni mwa mayahudi nani aliyekiteremsha kitabu alichokuja nacho musa ambacho kina nuru iliyozagaa na uongovu wa kuongozea nyinyi mayahudi mnakifanya hicho kuwa ni maandiko yaliyogawiwa mafungu mbalimbali yanayokubaliana na mapendo yenu mnayaonyesha na mengi mnayaficha yale yanayokupelekeeni kuiamini na kuisadiki kurani na kutokana na kitabu hicho mmejifunza mambo ambayo nyinyi na baba zenu hamkuwa mkiyajwa na wewe nabii jawabu wape wewe kwa kuwambiya mwenyezi mungu ndiye aliyeiteremsha taurati kisha waache wakiendelea katika upotovu wakicheza kama watoto wadogo na hii kurani tumeiteremsha kama tulivyoiteremsha taurati ina heri nyingi na itabaki mpaka siku ya kiyama inasadikisha vitabu vilivyoteremshwa mbele yake inaeleza habari ya kuteremshwa kwawo ili iwape bishara waumini na iwahofishe makafiri wa maka na pembezoni mwake pande zote za dunia juu ya ghadhabu ya mwenyezi mungu ikiwa hakuifuata na wale wanaoisadiki siku ya malipo kule kutaraji kwao thawabu na kuhofu adhabu kunawapelekea kuiamini hii quran na kwa hivyo wao wanahifadhi kutekeleza swala kwa ukamilifu na utimilivu nabii huyu hakusema uongo alipotangaza kwa quran imetoka kwa mwenyezi mungu na hapana mwenye kumshinda kwa udhalimu huyo uongo mwenyezi mungu au akasema nimepata wahi yani ufunuo kutoka kwa mwenyezi mungu bila ya kuwa kapata wahi wowote wa ule vilevile hapana dhalimu mkubwa zaidi kuliko anayesema mimi nitaleta maneno sawa na hayo mwenyezi mungu na nalau kuwa unaijuwa hali ya hao madhalimu nawo wamo katika shida ya za mauti na malaika wanazing'oa roho zao kutokana na miili yao kwa ukali na nguvu ungeliona vitisho vya kushtua vinawashukia wakati hao huambiwa sasa malipo yenu ya adhabu ya kudhalilisha na kufedhehesha yanaanza malipo haya ni kwa vile mlivyokuwa mkimzulia mwenyezi mungu bila ya haki na ni malipo kwa kuwa kiburi chenu ilikuzuiyeni msiangalie na kuzipima aya ishara za uumbaji za mwenyezi mungu zilizomu katika kurani na mwenyezi mungu atawaambia siku ya kiyama sasa bila shaka mmekwisha yakinisha kwa nafsi zenu kuwa kweli mmefufuliwa kutoka makaburini mwenu kama tulivyokuumbeni mara ya kwanza na mmetujia hali ni wakweke hamna mali wala watoto wala marafiki na nammeviyacha nyuma yenu vyote tulivyokupeni na mkahurika navyo na wala sisi hatuwaoni pamoja nanyi hao waombezi ambao mlidai kuwa watakunusuruni kwa mwenyezi mungu na kuwa wao atini washirika wa mwenyezi mungu katika ibada mahusiano yote baina yenu na wao yamekwisha kafika na yamekupoteni mliyokuwa mkidai kuwa, kuwa yatakufayeni إن الله فالق الحب والنوى يخرج الحي من الميت ومخرج الميت من الحي ذلكم الله فأنا تؤفكون فالق بَاحَ وَجَعَلَ اللَّيْلَ سَكَنًا وَالشَّمْسَ وَالْقَمَرَ حُسْبَانًا ذَٰلِكَ تَقْدِيرُ الْعَزِيزِ الْعَلِيمِ وهو الذي جعل لكم النجوم لتهتدوا بها في ظلمات البر والبحر قد فصلنا الايات لقوم يعلمون وهو الذي انشاكم واحدة فمستقر ومستودع قد فصلنا الآيات لقوم يفقهون وهو الذي أنزل من السماء ماء كل شيء فأخرجنا منه خضرا فأخرجنا منه خضرا نخرج منه حبا متراكبا ومن النخل من طلعها قنوان دانية وجنات من أعناب وجنات من والزيتون والرمان مشتبها وغير متشابه انظروا الْمُرِيء إِذَا أَثْمَرَ وَيَنْعِ إِنَّ فِي ذَلِكُمْ لَآيَاتٍ لِقَوْمٍ يُؤْمِنُونَ وَجَعَلُوا لِلَّهِ تَرَكَاءَ hakika mwenyezimungu ndiye mpasuaji mbegu na kokwa zikachipua humtoa aliye hai kutoka maiti naye ni mtowaji maiti kutokana na ali hai huyo ndiye mwenyezi mungu basi vipi mnageuzwa ndiye anayepambazua mwangaza wa asoboi na ameufanya usiku kwa mapumziko na utulivu na jua na mwezi kwenda kwa hisabu hayo ndiyo makadirio ya aliyetukuka mwenye nguvu mwenye ujuzi na yeye ndiye aliyekwekeni nyota ilimwongoke kwazo katika kiza cha bara na bahari hakika tumezichambua ishara hizi kwa watu wanaojua na yeye ndiye aliyekuzalisheni kutokana na nafsi moja pakopahali pakutulia na pakupita njia hakika tumezichambua ishara hizi kwa watu wanaofahamu na yeye ndiye anieteremsha maji kutoka mbinguni na kwayo tunatoa mimea ya kila kitu kutokana na baadhi yao tukatoa mimea ya majani tukatoa ndani yake punje zilizopandana na kutokana na mitende yakatoka kwenye makole yake mashada yaliyoinama na bustani za mizabibu na mizeituni na makomamanga yaliyofanana na yasiyofanana angalieni matunda yake yanapozaa na yakawiva hakika katika hayo pana ishara kwa watu wanaoamini bado wamemfanyia mwenyezi mungu majini kuwa washirika wake na hali yeye ndiye aliyewaumba na wakamzulia bila ujuzi wowote huwa ana wana wa kiume na wa kike subhanahu ametakasika na ametukuka juu ya hayo wanayobandikiza nayo hakika dalili za uwezo wa mwenyezi mungu kufufua na kuwa ni yeye pekee anayisitahiki kuabudiwa na kufufua kwake watu kutoka makaburini zimeenea na zimo za namna mbalimbali kwanini yeye peke yake ndiye anayipasua mbegu ukachipuwa mmeya na ni yeye ndiye anayipasuwa kokwa ukatokeza mti na hivyo humfufuwa aliye hayi kutokana na, na kisichokuwa hai kama mtu kutokana na udongo na akatoa kisicho kuwa hayi kutokana na kilicho hai kama maziwa kutokana na mnyama huyo muweza mtukufu ndiye mungu wa haki basi kisiwepo kitu cha kkugeuzeni mkaacha kumwabudu yeye nkaviabudu vyinginevyo imeunganishwa aya hii ya kupasua mbegu na kokwa na aya ya kupambazua asubuhi ambayo inaashiria kuwepo mwangaza na kiza na ya kwamba mwangaza umeshikamana kwa nguvu na kukuwa kwa mimeya na miti hayo ni kwa kuwa mbegu na kokwa baada ya kuchipua zinahitajiya chakula na chakula hichi kinatokana na mbolea maalumu kutokana na ardhi na pia kutokana na mwangaza wajuwa kwa hivyo mizizi yao inakwenda chini kutafuta chakula cha ardhi na vigogo vyake na matawi inapata chakula kutokana na mwako wa jua ambalo ndilo linachomoza asubuhi ni yeye ndiye anayetuwa mwangaza wa mchana kutokana na giza giza la asubuhi ili vilivyo hai viende kupata njia za maisha yao na akaufanya usiku uweni wa mapumziko ya mwili naroho. na roho aka na akaufanya mwendo wa juwa na mwezi uende kwa mpango mzuri kabisa ili watu wajuwe nyakati za ibada zao na maisha yao huo ndiyo mpango uliyofanywa kwa hikma ndiyo tadbiri ya mwenye uwezo mwenye kuumiliki ulimwengu mwenye kukusanya kila kitu katika ujuzi wake yeye ndiye aliyekufanyieni nyota zikuongozeni kwa zilivyopangwa mfike mwendako nani mnakwenda kizani usiku bara au baharini hakika sisi tumezibainisha dalili za rehema yetu na uwezo wetu kwa ajili ya watu ambao wanaonufaika kwa elimu yeye ndiye aliyekutoweni kwenye asli moja nayo ni baba wa watu wote adamu na adamu ametoka kwenye ardhi basi ardhi ndiyo kituo chenu muda wa uhai wenu na ndipo pahala pakupaaga baada ya kufa kwenu na mkapotea chini yake na tumezibainisha dalili za uwezo wetu kwa watu wanaozingatia na kufahamu mambo yalivyo naye ndiye aneteremsha kutoka mawinguni maji ambayo kwayo akatoa kila namna ya mimeya kuna mimeya inayotoa majani laini kuwa ni mboga na tunatowa pia mimeya ya kuzaa punje nyingi zimepandana wenyewe kwa wenyewe na kutokana na makole ya mitende mna mashada ya mabebatende wepesi kuzipata na piya tumetoa kutokana na, na maji mizabibu na zaituni na makomamanga katika hiyo yapo matunda yaliyofanana kwa sura na yasiyofanana kwa utamu na harufu na namna ya faida yake hebu yaangalieni kwa kupima na kuzingatia matunda yake inapozaa hiyo miti na matunda yanapowiva vipi yanapokomaa baada ya kupitia hali mbalimbali hakika katika haya zipo ishara kwa wanaoitafuta haki na wanaamini na kunyenyekea haya hii inafahamisha maana kwa elimu ya sayansi nayo ni kuwa maji husaidia mimeya kuchipua mbegu iliyokaa tu haitaharaki husisimka kwa kupata maji ikaanza kumea ikafanya kazi yake ya uhai mimeya tena hukuwa na kutoa majani yenye rangi ya kijani nayo ni mada inayoitwa hiyo clorofil ni lazima kuwapo kwa ajili ya kujenga chakula kwa msaada wa mwangaza wajuwa na kuweza kuukuza mmeya na kutoa matunda na mbegu nyingine juu ya dalili hizi makafiri wamewafanya malaika na masheitani ni washirika wa mwenyezi mungu na hali yeye ndiye aliyewaumba hao haiwafalii kujua hayo wakamwabudu asiyekuwa yeye naye ndiye aliyewaumba malaika na mashetani haitakikani wa waabudu hawo nao wameumbwa kama wao na hawa makafiri wakambunia mwenyezi mungu wana wakristo wakadai kuwa masihi ni mwana wa mungu na baadhi ya washirikina wa kiarabu wakadai kuwa malaika ni mabinti wa mwenyezi mungu na huo ni ujinga kutokuwa na elimu mungu mtukufu ameipukana na hayo wanayomwambatisha naye subhana بديع السماوات والأرض أنا يكون له ولد ولم تكن له صاحبة وخلق كل شيء وخلق كل شيء وهو بكل شيء عليم ذلكم الله ربكم لا اله الا هو خالق كل شيء فاعبدوه وهو على كل شيء وكيل لا تدركه الابصار وهو يدرك الابصار وهو اللطيف الخبير قد جاءكم بصائر من ربكم فمن ابصر فلنف ومن عمي فعليها وما أنا عليكم بحفيظ وكذلك نصرف الآيات وليقولوا درست ولنبينه لقوم يعلمون اتبع ما اوحي اليك من ربك لا اله الا هو واعرض عن المشركين ولو شاء الله ما اشركوا وما جعلناك عليهم حفيظا وما انت عليهم بوكيل ولا تسبوا الذين يدعون من دون الله فيسبوا الله عدوا بغير علم كذلك زينا لكل امه عملهم ثم الى ربهم مرجعهم ثم الى ربهم مرجعهم فينبئهم بما كانوا يعملون وأقسموا بالله جهد أيمانهم لئن جاءتهم آية ليؤمنن بها قل إنما الآيات عند الله وما يشعركم أنها إذا جاءت لا wnqalbu afdathm wabfarhm kma lm ymnuu bihi awl mra wnadharhm fi tuhyanihm yaamhun yeye ndiye muumbaji wa mbingu na ardhi bila ruwaza itakuwaje awe na mwana naye hakuwa na mke naye ndiye aliyeumba kila kitu naye ni mwenye kujua kila kitu huyo ndiye allah mwenyezimungu mola mlezi wenu hapana mungu ila yeye muumba wa kila kitu basi mwabuduniyeye tu naye ni mtegemewa wa kila kitu macho hayamfikilii bali yeye anayafikilia macho naye ni mjuzi mwenye habari zimekwisha kukujieni haojawazi kutoka kwa mola wenu mlezi basi anayeona ni kwa faida yake mwenyewe na anayepofuka basi ni hasara yake nami si mtunzaji wenu na namna hivyo tunazisarifu aya na wao wakwambie umesoma na ili tuyabainishe kwa watu wanaojua fuata uliofunuliwa kutoka kwa mola wako mlezi hapana mungu ila yeye najitenge na washirikina nalau mwenyezi mungu angelipenda wasingelishiriki na sisi hatukukufanya wewe uwe mtunzaji wao wala wewe si mlinzi juu yao wala msiwatukane hao wanaowaomba badala ya mwenyezi mungu wasijana wao wakamtukana mwenyezi mungu kwa jeuri bila ya kujua namna hivyo tumewapambia kila umma vitendo vyao kisha marejeo yao yatakuwa kwa mola wao mlezi naye atawaambia waliokuwa wakiyatenda na waliapa kwa mwenyezi mungu kwa ukomo wa viapo vyao kuwa ikiwafika ishara wataiamini sema ishara ziko kwa mwenyezi mungu na nyinyi hamjui kuwa zitapokuja hawatoamini nasi twazigeuzwa nyoyo zao na macho yao kama walivyokuwa hawakuwamini mara ya kwanza tunawaacha katika masi yao wakitangatanga Ila Allah. mwenyezi mungu ambaye ameziumba mbingu na ardhi bila ya kuwa na kiigizo kilichotangulia vipi awe na mwana kama wanavyodai hawa na hali yeye hana mke naye ndiye aliyeumba vitu vyote miongoni mwa vitu hivyo ni hawo anaowafanya washirika wake naye ni mjuzi wa kila kitu na anawahisabiya wasemayo na watendayo na ni mwenye kuwalipa kwa kauli yawo na vitendo vyawo huyo aliyesifika kwa sifa ya ukamilifu ndiye allah mwenyezimungu mola mlezi wenu ambaye hamuumba wa kila kitu vilivyokuweko na vitakavyokuwa basi ni yeye tu mwenye kustahiki kuabudiwa basi mwabuduni yeye na yeye pekee yake ndiye mwenye kutawala kila kitu na kila jambo marejeo yote ni kwake tu macho hayamuoni dhati yake na yeye anajuwa undani wa macho na vyenginevyo naye ni mjuzi hakimpotei kitu ni mwenye habari za kila kitu ewe nabii waambiye watu zimekwisha kujieni kutoka kwa muumba wenu na mwenye kumiliki mambo yenu yote hoja na maelezo wazi katika hii quran hizo zinakuangazieni njia ya haki basi mwenye kunafiyika kwazo manufaa ni yake mwenyewe na mwenye kujitenga nazo basi amejidhuru mwenyewe wala mimi si mlinzi wenu bali mimi ni mjumbe ninakufikishieni nilivyotumwa kwenu na mfano wa uchambuzi kama huu wa pekee katika kuelezea dalili za maumbile ndivyo tunavyoeleza ishara zetu katika quran kwa njia namna kwa namna na kwa mbalimbali mbali, ili kusimamisha hoja za kuwashinda hao wapingawo kwa hivyo wao hawapati ila kuzua uongo wakakutuhumu kuwa haya umejifunza kwa watu wala hayakutoka kwa mwenyezi mungu nasi tunabainisha hayo uliyoteremshiwa nayo ni haki isiyoathirika na kipenda chomoyo kwa ajili ya watu ambao wanaiyelewa haki na wanainyenyekeya ewe nabii fuata wahi uliokujia kutoka kwa mwenyezi mungu mwenye kumiliki na kuendesha mambo yako hakika yeye peke yake ndiye mungu anayestahiki kutiiwa na kunyenyekewa basi shikamana na utiifu wake wala usibali inadi za washirikina na laukuwa mwenyezi mungu angelitaka wamwabudu yeye peke yake angeliwalazimisha kwa nguvu na kwa uweza wake lakini yeye amewaachiliya watumiye hiyari yawo na sisi hatukukufanya wewe kuwa ni mwangalizi wawo ukiwahisabiya vitendo vyao wala wewe hukulazimishwa kuwa usimamie kuwapangia na kuwatengenezea mambo yao enyi waumini msiyatukane masanamu ya washirikina wanayoyaabudu baada ya mwenyezi mungu isije chuki yao kwa hayo ikawapelekea hasira ya kumtukana mwenyezi mungu kwa uadui na ujinga kama tulivyowapamba hawa wakupenda masanamu yao kila umma una amali yake kwa mujibu wa makdara yao na marejewo yawote ni kwa mwenyezi mungu peke yake siku ya kiama naye atawaeleza habari ya vitendo vyao na atawalipa kwavyo na washirikina waliapa ukomu wa viapo vyao kuwa ikiwajia ishara ya kuiona katika ishara walizozitaka basi yaqini hiyo itakuwa ni sababu ya kuamini kwao sema ewe nabii ishara hizi ziko kwa mwenyezi mungu ya yeye peke yake ndiye mwenye madaraka juu yake hizo ishara mimi sina uweza wa hayo nyinyi waumini hamjuwi naweyajuwa mimi hata zikiwajia ishara hizi hawataamini na nyinyi pia hamjui kuwa sisi tumezigeuza nyoyo zao zinapokuja ishara huzitafutiya visababu na tafsiri na tunayageuza macho yao kwa mambo ya vana na mawazo tu kwa hivyo baada ya kuja ishara حالياه إن كوا كما موانسوا نأتيتنا وواتيا وكيبوتيا كتك ظلمياه نيندياه ولو أننا نزلنا إليهم الملائكة وكلمهم الموتى وحشرنا عليهم كل شيء قبلا كانوا ما كانوا ليؤمنوا إلا أن يشاء الله ولكن أكثرهم يجهلون وكذلك جعلنا لكل نبي عدوا شياطين الإنس والجن يوحي بعضهم إلى بعض زخرف القول غرورا ولو شاء ربك ما فعلوه فَذَرْهُمْ وَمَا يَفْتَرُونَ وَلِتَصْغَى إِلَيْهِ أَفْئِدَةُ الَّذِينَ لَا يُؤْمِنُونَ بِالْآخِرَةِ وَلِيَرْضَوْهُ وَلِيَقْتَرِفُوا مَا هُم مُّقْتَرِفُونَ افغير الله ابتغي حكما وهو الذي انزل اليكم الكتاب مفصلا والذين اتيناهم الكتاب يعلمون انه منزل من ربك بالحق فلا تكونن من الممترين وتمت كلمة ربك صدقا وعدلا لا مبدل لكلماته وهو السميع العليم وإن تطع أكثر من في الأرض يضلوك عن سبيل الله إن يتبعون إلا الظن وإن هم إلا يخرصون إن ربك هو أعلم من يضل عن سبيله وهو أعلم أعلم بالمهتدين فكلوا مما ذكر اسم الله عليه إن كنتم بآياته مؤمنين وما لكم ألا تأكلوا مما ذكر اسم الله عليه وقد فصلوا قال لَكُم مَّا حَرَّمَ عَلَيْكُمْ إِلَّا مَا اضْطُرِرْتُمْ إِلَيْهِ ۗ وَإِنَّ كَثِيرًا لَّيُضِلُّونَ بِأَهْوَائِهِم بِغَيْرِ عِلْمٍ ۗ إِنَّ رَبَّكَ هُوَ أَعْلَمُ بِالْمُعْتَدِينَ وذروا ظاهر الإثم وباطنة إن الذين يكسبون الإثم سيجزون بما كانوا يقترفون ولا تأكلوا مما لم يذكر اسم الله عليه وإنه لفسق win lsayatin lyuun il aulyahm lyjadilukm win atatumuhm innkm lamshrikun na lau kuwa tungeliwateremshia malaika na maiti wakazungumza nao na tukawakusanyia kila kitu mbele yao bado wasingeliamini ila mwenyezi mungu atake lakini wengi wao wamoujingani na kadhalika tumemfanyia kila nabii maadui masheitani wa kiwatu na kijini wakifundishana wao kwa wao maneno ya kupambapamba kwa udanganyifu na angelipenda mola wako mlezi wasingelifanya hayo basi waache na wanaoyazua na ili nyoyo za wasioamini ahera zielekee hayo nao wayaridhie na wayachume wanaoyachuma je ni mtafute hakimu ghairi ya mwenyezi mungu naye ndiye aliyekuteremshieni kitabu kilichoelezwa waziwazi na hao tuliowapa kitabu wanajua ya kwamba kimeteremshwa na mola wako mlezi kwa haki basi usiwe katika wanaotia shaka na yametimia maneno ya mola mlezi wako kwa kweli na uadilifu hapana wezaye kuyabadilisha maneno yake na yeye ndiye mwenye kusikia na mwenye kujua na ukiwathii wengi katika hawa waliomo duniani watakupoteza na njia mwenyezi mungu hawa hawafuati ila vana tu na hawakuwa ila ni wenye kusema uongo tu hakika mula wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua waliopotea njia yake na ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua waliohidika basi kuleni katika waliosomewa jina la mwenyezi mungu ikiwa mnaziamini aya zake na kwa nini msile katika waliosomewa jina la mwenyezi mungu naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na elimu hakika mula wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote huwajua wanaopindukia mipaka naacheni dhambi zilizodhahiri na zilizofichikana zilizo hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa waliokuwa wakiachuma wala msile katika wale wasiosomewa jina la mwenyezi mungu kwani huo ni upotofu na kwa yafini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana na nanyi na namkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina hakika hao walioapa kuwa ikiwajia ishara wataiamini ni waongo mwenyezi mungu anayijua vilivyo imani yao yawo laukuwa sisi tungeliteremsha malaika wakawaona kwa macho na maiti wakawasemeza baada ya kufufuliwa makaburini mwawo na kuwakusanyia kila kitu mbele yao kikawakabili na kuwabainishia haki bado wasingeliamini ila akipenda mwenyezi mungu mtukufu kuwa na wengi hawaitambui haki wala hawaifuati kwa sababu nyoyo zao Zimesibiwa na upofu wa kama ilivyokuwa hawo wamekufanyia uadui na inadi na hali wewe unataka kuwaongoa basi kadhalika tumemfanyia kila nabii anayepeleka ujumbe wetu maadui katika wanadamu majeuri na majinni majeuri ambao wanajificha kwako na huwaoni wakitiliana wasiwasi kwa maneno ya kupambapamba na udanganyifu yasiyo na ukweli basi kwa hayo huingiza ghururi kwa uongo na hayo yote ni kwa kudura ya mwenyezi mungu na kutaka kwake na lau angelitaka wasingelifanya hayo lakini hayo ni kwa ajili ya kuzisafisha nyoyo za waumini basi waachilie mbali hawo waliopotea na kufuru kufuruzawo za maneno yawo wanayoyazuwa wao huyapindua maneno ya upotovu wazidanganye nafsi zawo na zirihie nazielekee huko huko vile vile nyoyo za waliokama wao majeuri wasiyoiogopa akhera wanaoitakidi kuwa uhai ni dunia tu na waingiye katika madhambi na maasi kwa sababu ya kutoiamini kwao siku ya akhera ewe nabii waambiye hii ni hukumu ya mwenyezi mungu kwa haki iliyobainishwa na aya zilizozagaa basi haijuzu nitafute hukumu isiyokuwa yake yeye ya na yangu na mwenyewe subhana kesha hukumu na ameteremsha kitabu kitukufu kiweni hoja juu yenu nanyi mmeshindwa kuleta mfano wake nacho na kinabainisha haki na uadilifu na wale waliopiwa kitabu wanajuwa kuwa hii qurani imetoka kwa mwenyezi mungu na imekusanya haki kama vilivyobashiri vitabu vyawu ijapokuwa wanajaribu kuyaficha hayo basi wewe nabii pamoja na waliokufuata msiwe katika wenye kutilia shaka haki baada ya kubainishwa kwake na hakika hukumu ya mwenyezi mungu imekwisha toka basi maneno ya mola wako mlezi ya kweli na ya uadilifu yametimiya kwa kuteremchwa kitabu hichi kitukufu chenye kukusanya ukweli na ndani imo mizani ya kweli ya kupimia haki na upotovu wala hapana wa kuyageuza maneno ya mwenyezi mungu na kitabu chake naye subhana ni mwenye kusikia kila lisemwalo mwenye kukijuwa kila kinachotoka kwao na ikiwa subuhanahu ndiye mwenye hukumu ya uadilifu inayorejewa kwenye vitabu vyake katika kutafuta haki na kuijua basi ewe nabii usiwe wewe na walio pamoja nawe mkamfuata yoyote anayeachana na kauli ya haki hata ikiwa hao ni wengi wa idadi kwani ukiwafuata aghlabu ya watu ambao hawategemei shariya iliyoteremshwa na mwenyezi mungu watakuweka mbali na njia ya haki iliyonyoka na hiyo ndiyo njia ya mwenyezi mungu mtukufu na watu hawo hawendi ila nyuma ya dhanna na mawazo tu na wala hawasemi ila kwa kukisia tu hawategemei hoja na ushahidi na hakika mula wako mlezi ndiye mwenye kujua kwa ujuzi ambao hapana mfano wake huwajua hao ambao wamekuwa mbali na njia ya haki na hawo ambao wameongoka na uongofu ukawa ndiyo sifa yao ilivyokuwa mwenyezi mungu mtukufu ndiye anayewajua waliohidika na waliopotea basi msielekee kwenye upotovu wa washirikina wa kuharimisha baadhi ya nyama owa nyama wa kufuga basi kuleni katika hao kwani mungu mtukufu amekuruzukuni hao na amewafanya ni halali na wazuri na hapana madhara kuwala mnapowachinja litajieni jina la mwenyezi mungu juu yao yawo mnamuamini yeye na mnamnyenyekea na hakika hapana sababu yoyote au dalili ya yakukuzuiyeni kula nyama aliyetajiwa jina la mwenyezi mungu mtukufu juu yake wakati wa kuchinja miongoni mwa mwenyamahowa yani nyama wakufuga na mwenyezi mungu aliyetakasika na aliyetukuka amekwisha kubaidishieni viliyoharimishwa katika hali isiyokuwa ya dharura kama mzoga na damu na nguruwe watu wengi wanaache haki si kwa lolote ila kufuata pumbao la nafsi zao tu bila ya kuwa wamepewa elimu au hoja iliyothibiti kwao kama hawo waarabu waliojiharimishiya wenyewe baadhi ya wa wanyama wa kufuga wala nyinyi hamna makosa kwa kula kilichozaliwa bali wao ndiyo wamepita mipaka kukuharimisha kilichohalali na mwenyezi mungu pekee yake ndiye mjuzi wa hawo waliopindukia mipaka kwa kuharimisha kilichohalali na mwenyezi mungu pekee yake ndiye mjuzi wa hawo waliopindukia mipaka kwa ujuzi usio na mfano wake kwa hakika siyo uchamngu kuharimisha alichohalalisha mwenyezi mungu hakika mungu, ni nikuwacha mahambi ya nje na ndani basi wacheni mahambi katika vitendo vyenu vinavyowonekana na vilivyofichika na bila shaka wanaochuma madhambi watalipwa kwa kadiri ya mahambi wayatendayo ilivyokuwa kuwa wanyama ni halali kwenu kwa kuwachinja basi msile yule ambaye hakutajiwa jina la mwenyezi mungu mtukufu wakati wa kumchinja ikiwa limeachwa kutajwa makusudi au limetajwa jina jingine silokuwa la mwenyezi mungu mtukufu kwani hivyo ni upotovu na kutokana na hukumu ya mwenyezi mungu na katika majeuri iblisi na wasaidizi wake huwatiyatiya katika vifua vya wale waliokwisha watawala ili wajadiliane nanyi kwa upotovu na wakupelekeyeni kwaharimisha alivyohalalisha mungu نعم كيوف واشا ام تاكو وفانواه وكاتكاكم شركيشا من يسيمون كان ميتا فأحييناه وجعلنا له نورا يمشي به في الناس كمن مثله في الظهر. قل ما ليس بخارج منها كذلك زين للكافرين ما كانوا يعملون وكذلك جعلنا في كل قريه اكابر مجرميها ليمكروا فيها وما يمكرون الا بانفسهم وما يشعرون واذا جاءتهم ايه قالوا حتى نؤتى مثل ما أوتي رسل الله الله أعلم حيث يجعل رسالته سيصيب الذين أجرموا صغار عند الله وعذاب شديد بما كانوا يمكرون فمن يرد الله أن يهديه يشرح صدره للإسلام ومن يرد ان يضله يجعل صدره ضيقا حرجا كانما يصعد في السماء كذلك يجعل الله الرجس على الذين لا يؤمنون وهذا صراط ربك مستقيما قد فصلنا الايات لقوم يذكرون لهم دار السلام عند ربهم وهو وليهم بما كانوا ويوم يحشرهم جميعا يا معشر الجن قد استكثرتم من الإنس وقال أولياؤهم من الإنس ربنا استمتع بعضنا ببعض وبلغنا أجلنا الذي أجلت لنا قال النار مثواكم خالدين فيها إلا ما شاء الله إن ربك حكيم عليم je al yeah, aliyekuwa maiti kisha tukamhuisha na tukamjaalia nuru inakwenda naye mbele za watu mfano wake ni kama aliyoko gizani akawa hata hawezi kutoka humo kama hivyo makafiri wamepambiwa waliokuwa wakiyafanya kadhalika katika kila mji tumewajaalia wakubwa wa wakosefu wao wafanye vitimbi ndani yake na wala hawafanyii vitimbi isipokuwa nafsi zao nao hawatambui na inapowajia ishara wao husema hatutoamini mpaka tupewe mfano wa waliopewa mitume wa mwenyezi mungu mwenyezi mungu ndiye mjuzi kuliko wote kujua wapi anaweka ujumbe wake itawafikia hao waliokosa udhalili na adhabu kali kutoka kwa mwenyezi mungu kwa sababu ya vitimbi walivyokuwa wakivifanya basi yule ambaye mwenyezi mungu anataka kumhidi humfungulia kifua chake kwa uislamu na anaitaka potee hukifanya kifua chake kina hiki kimebana kama kwamba anapanda mbinguni namna hivi mwenyezi mungu jaliya uchafu juu ya wasiyoamini wa na hii ndiyo njia ya mola wako mlezi iliyonyoka tumezipambanua aya kwa watu wanaokumbuka ao watapata nyumba ya salama kwa mola mlezi wao naye ndiye rafiki mlinzi wao kwa sababu ya waliokuwa wakiyatenda na ile siku atakuwakusanya wote awaambiye enyi makundi ya majini hakika nyinyi mmechukua wafuasi wengi katika wanadamu na marafiki zao katika wanadamu waseme mola mlezi wetu linufaishana sisi na wao na tumefikia ukomo wetu uliotuwekea basi mwenyezi mungu atasema moto ndiyo makazi yenu mtadumu humo ila apendavyo mwenyezi mungu hakika mula wako mlezi ni mwenye hikma na mwenye kujua ndiyo kama hivi tunawaelekeza madhalimu wapendane wao, wao kwa wao kwa sababu ya waliokuwa wakiachuma na nyinyi kwa imani yenu si mfano wa washirikina hata kidogo basi haiwezi kuwa hali yale kama maiti katika kupoteya kwake na mwenyezi mungu akampa nuru ya kuihidika ambayo ni kama uhai na akampa nuru ya imani na hoja zilizo wazi na kwa mwangaza wa nuru hiyo akaongoka na akawa anatembea nayo haiwezi kuwa hali hiyo mfano wa hali ya ambaye kwamba anaishi katika giza lililogubika na kama mwenyezi mungu alivyoipamba imani katika nyoyo za watu wa imani vilevile shetani ameipamba shirki katika nafsi za madhalimu wapinzani ewe nabii usistaajabu ukawaona wakuu wa wakosefu katika maka wanapanga njama za shari za kila namna kwani huo ndiyo mtindo wao katika kila mji mkubwa wakuu wa wakosefu wake huwa kazi yawo kuzua vitimbi vya shari na malipo ya uovu wake utakuja waangukiya wenyewe lakini wao hawatambui wala hawahisi hakika hawa wakuu wa wakosefu huwahusudu watu waliopewa na mwenyezi mungu elimu na unabii na uongofu basi kiwajia hoja ya kukata hawaikubali lakini husema hatuikubali haki mpaka tuteremshiwe wahi kama wanavyoteremshiwa mitume na hali ni mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye ujuzi ambaye haulingani na ujuzi wa mtu yeyote kujua nani anayestahiki kupata utume wake ni yeye ndiye anayeteua nani katika viumbe vyake ampe utume wake hawa wenye inda ikiwa wanataka ukubwa kwa inadi ya namna hii basi watakujapata unyonge na udhalili hapa duniani kwa sababu hiyo na kesho ahera watakujapata adhabu kali kwa sababu ya huko kupanga kwa uovu ikiwa hawo wamepotea na nyinyi mkaongoka basi ni kwa kutaka mwenyezi mungu mtukufu na kwa hukumu yake aliyemwandikiya hidaya humkunjulia kifua chake kwa nuru ya uislamu na aliyemwandikia kupotea kifua chake huwa na dhikiya kwelikweli kama kinavyopambana kifua kwenye kupanda pahala pajuu kama vile mbinguni pumzi humpaa asiweze kitu na kwa hivi mwenyezi mungu huwaandikiya ufisadi na kukatika tamaa hawa ambao hawakujaliwa kuwa na imani katika shani yawo masomo ya elimu ya sayansi yamethibitisha kuwa mwanaadamu kila akipanda juu kunazoofika kuvuta pumzi kwake kwa pua mpaka akifika mnyanyuko wafuti elfu kumi na mbili uwa hawezi kuvuta kwa pua na huvuta pumzi kwa mdomo na hivyo huvuta kwa shida na akifanya juhudi yoyote ya nguvu huzidi taabu ya kuvuta pumzi na hata kusema humletea shida katika pumzi na hii tuliyoibainisha ndiyo njia ya haki iliyonyooka nasi tumeipambanua na tumeiweka wazi kwa watu wote na wala hawanufaiki kwayo ila wale ambao shani yao ni kukumbuka na kutaka hidaya na hawa wanaokumbuka na wanaoamini watapata nyumba ya amani nayo na ndiyo pepo nao watakuwa chini ya ulinzi na urafiki wa mwenyezi mungu na mapenzi yake na nusura yake kwa sababu ya mambo ya heri waliyoyatenda duniani na ilivyokuwa wale walioifuata ya mwenyezi mungu iliyonyooka watapata amani na ulinzi wa mwenyezi mungu basi wale walioifuata njia njiya sheitani watapata malipo ya maasi yaliyoyafanya hapo watapokusanywa wote siku ya kiyama na mwenyezi mungu aliyetukuka kwa utukufu wake atawaambiya hawo majini na watu waliyotenda zambi enyi mliyokusanyika katika majini hadi mmekihiri kuwapoteza watu ata wamekufuwateni wengi tena watasema wale watu waliowafuata waliowafuwata muumba wetu na mwenye kutusimamia hakika sisi kwa sisi tulipeyana manufaa na, manufa. na tukapeyana sitarehi kwa matamanio na sasa ajali yetu uliyotuwekeya imekwisha hapo mwenyezi mungu aliyetukuka kwa utukufu wake atasema makazi yenu ya kukaa yakukaa nimotoni mtadumu humu wa milele isipokuwa mwenyezi mungu atakapopenda kuwavua katika wale wasiyokanya ujumbe wa mwenyezi mungu na hakika vitendo vya mwenyezi mungu daima vinakuwa kwa mujibu wa hikma na ujuzi kama tulivyiwawacha waasi wa kibinadamu na wakijini wakistareheshana wao kwa wao basi amewajalia madhalimu wawe ni marafiki wao kwa wao kwa sababu ya madhambi makubwa wanayoyachuma وينذرونكم لقاء يومكم هذا قالوا شهدنا على انفسنا وغرتهم الحياه الدنيا وشهدوا على وكانوا كافرين ذلك أن لم يكن ربك مهلك القرى بظلم وأهلها غافلون ولكل من درجات مما عملوا وما رب ربك بغافل عما يعملون وربك الغني ذو الرحمة إن يشأ يذهبكم ويستخلف من بعدكم ما يشاء كما أنشأكم قوم آخرين إنما توعدون لآت وما أنتم بمعجزين قل يا قوم اعملوا على مكانتكم إني عامل فسوف تعملون من تكون له عاقبة الدار إنه لا يفلح الظالمون وجعلوا لله مما ذرأ من الحرث والأنعام نصيبا فقالوا هذا لله الله بزعمهم وهذا لشركائنا فما كان لشركائهم فلا يصل إلى الله وما كان لله فهو يصل إلى شركائهم ما وكذلك زين لكثير من المشركين قتل أولادهم شركاؤهم ليردوهم وليلبسوا عليهم دينهم ولو شاء ما فعلوه فذرهم وما يفترون وقالوا هذه أنعام وحرث حجر لا يطعمها إلا من نشاء بزعمهم وأنعام حرمت وأنعام حرمت ظهورها وأنعام لا يذكرون اسم الله عليها عليه افتراء عليه سيجزيهم بما كانوا يفترون وقالوا ما في بطون هذه الأنعام خالصة لذكورنا ومحرم على أزواجنا وإن يكن ميتة فهم فيه شركاء سيجزيهم وصفهم انه حكيم عليم قد خسر الذين قتلوا اولادهم سفها بغير علم وحرموا ما رزقهم الله افتراء على الله Ma enye makundi ya majini na watu je hawakukujieni mitume kutokana na nyinyi wenyewe wakikubainishieni aya zangu na wakikuonyeni mkutano wa siku yenu hii nao watasema tumeshuhudia juu ya nafsi zetu na yaliwadanganya maisha ya dunia nao watajishuhudia wenyewe ya kwamba walikuwa makafiri hayo ni kwa sababu ya kuwa mola wako mlezi hakuwa kuiangamiza miji kwa dhulma hali wenyewe wameghafilika na wote wana daraja mbalimbali kutokana na yale waliyoyatenda na mola wako mlezi si mwenye kughafilika na yale wanayoyatenda na mola wako mlezi ndiye mfwasi mwenye rehma akipenda atakuondoeni na awaweke wengine awapendao badala yenu kama vile alivyokutoweni kutokana na uzazi wa watu wengine bila shaka hayo mnayoahidiwa yatafika tu wala nyinyi hamtaweza kuyaepuka sema enyi watu wangu fanyeni mwezayo na hakika mimi nafanya mtakuja jua nani atakuwa na makazi mema mwishoni hakika madhalimu hawatafanikiwa na wamemwekea sehemu mwenyezi mungu katika mimea na wanyama aliyoumba wa nao husema hii ni sehemu ya mwenyezi mungu kwa madai yao na hii ni ya miungu tunaowashirikisha basi vile walivyowakusudia miungu yao havimfikii mwenyezi mungu na vilivyokuwa vya mwenyezi mungu huwafikia miungu yao ni uovu kabisa hayo wanaoyahukumu na kadhalika hao washirika wao wamewapambia wengi katika washirikina kuwaua watoto wao ili kuwaangamiza na kuwavurughia dini yao na lao kuwa mwenyezi mungu angelipenda wasingefanya hayo basi waache na hayo wanaoyazua nao husema wanyama hawa na mimea hii ni mwiko hawatokula ila wale tuwapendao kwa madai yao tu na wanyama hawa imeharimishwa migongo yao kupandwa na wanyama wengine hawalitaji jina la mwenyezimungu juu yao wanamzulia uongo tu mwenyezi mungu atawalipa kwa hayo wanayomzulia na usema waliomo matumboni mwa wanyama hawa ni kwa ajili ya wanaume wetu tu na wameharimishiwa kwa wake zetu lakini ikiwa nyamafu basi wanashirikiana mwenyezi mungu atawalipa kwa maelezo yao hayo hakika yeye ni mwenye hikma mwenye kujua hakika wamekhasirika wale ambao wamewaua watoto wao kwa upumbavu pasipokujwa na wakaharamisha alivyowaruzuku mungu kwa kumzulia mwenyezi mungu hakika wamepotea wala hawakuwa wenye kuongoka mwenyezimungu mtukufu atawaambia siku ya kiyama enyi watu na majini mitume wamekujieni wakikutajiyeni hoja na dalili zilizowazi na wakikusomeyeni aya na wakikuonyeni na mkutano wa mwenyezi mungu siku yenu hii basi vipi mnakanusha nawo watajibu tunakubali wenyewe madhambi tuliyoyatenda na maisha ya kiduniya yaliwahadaa kwa sarehe zake na wakajikiria nafsi zao kuwa hakika wao walikuwa wapinzani na huku kutuma mitume wenye kuwonya na kubainisha ni kwa kuwa mola wako mlezi ewe nabii haiangamizi miji kwa huluma yawo na watu wake wameghafilika na haki tu bali hapana budi ila awabainishe kwa uwazi na awawonye na kila mtenda heri au mtenda shari ana daraja yake ya malipo kwa wanayoyatenda ikiwa heri atapata heri na ikiwa shari basi atapata shari na mwenyezi mungu aliyetakasika ndiye muumba si mwenye kughafilika na wanayoyatenda bali hakika vitendo vyao vimo katika kitabu kisichoacha dogo wala kubwa ila hulitiya hisabuni na mwenyezi mungu mtukufu mola wako mlezi ni mkwasi hahitaji waja wala ibada zao na yeye peke yake ndiye mwenye rehema iliyokusanya kila kitu na kwa mujibu wa hayo ndiyo akakuamrisheni mtende mema na akakukatazeni maovu naye ndiye muweza akitaka atakuondoeni na alete duniani wenginewe wakufuatiya baada yenu kwa mujibu wa takavyo wala hilo si gumu kwake subhanahu aliyetakasika kwani yeye alikuumbeni kutokana na uzao wa wengine waliokutangulieni nanyi mkawa ndiyo warithi wa ardhi ibada yao nahayo anayokuonyeni kwayo nayo na ni adhabu na anayokubashirieni kwayo nayo na ni thawabu baada ya kufufuliwa na kukusanywa na kuhisabiwa yatakuja tu hapana hivi wala hivi wala nyinyi hamwezi kumshinda huyo anakutakeni siku hiyo basi hamna uwezo wa kukataa kukusanyika wala kuhisabiwa ewe nabii waambiye kwa kuwatisha fanyeni kama mpendavyo kwa ukomo wa uwezo wenu na mimi nitafanya kwa mujibu wa haki na mwishowe bila shaka mtajua nani atakuwa na khatima njema katika makazi ya akhera na hayo watayapata watu wa haki hapana hivi wala hivi kwa sababu nyinyi ni madhalimu na mwenyezi mungu mtukufu hakuwaandikia kufuzu waliodhulumu na washirikina ambao wanayaabudu masanamu wamo katika udanganyifu wa daima wao hufanya katika aliyoyaumba mwenyezimungu mtukufu katika mazawo ya mimeya na ngamiya na ng'ombe na kondoo fungu la mwenyezimungu mtukufu wa kuwatumiliya wageni na wenye haja na fungu jingine hulitumiya katika kuwahudumu masanamu ambayo wameyafanya ni washirika wa mwenyezimungu mtukufu kwa mujibu wa madai yao ama walichowawekeya masanamu huwafikiya masanamu yao na hukitumiya kwa ajili yawo na walichomwekea mwenyezi mungu mtukufu hakifiki chochote kwa hawo wageni na mafakiri uovu liyoje huu wa hukumu yawo ya zuluma kwani wawo wameyafanya masanamu ndiyo wenziwe mwenye kuumba hiyo mimeya na wanyama na hawatumii inavyostaiki hicho walichomwekea mwenyezi mungu kama ilivyokuwa hayo mawazo yao yalivyowapambia huo mgawanyo wa dhuluma katika mazao ya mimeya na ngamia na ng'ombe na kondoo mwenyezi mungu basi kadhalika mawazo yao yamewapambia kutokana na hayo masanamu ambayo wanadai kuwa ni washirika wa mwenyezi mungu kuwauwa watoto wao pale wanapozaliwa na kuwa ati waliweka nadhiri kwa miungu yao kuwachinja watoto wao na hakika hayo mawazo yawo yanawaangamiza na yanawavurugiya mambo ya dini kwa hivyo hawaielewi vilivyo na ilivyokuwa mawazo yawo yamiziswaliti akili ya zawo hadi hiyo basi wewe waachiliye mbali wawo na hayo mwenyezi mungu mtukufu na kwa kuzuliya wewe nawo na watakujapata malipo ya huwo uzushi wao. na hayo ndiyo matakwa ya mwenyezi mungu kwani angelisaka wasingelifanya hayo na katika mawazo yawo ni kusema kwawu ngamiya hawa na ng'ombe hawa na mbuzi na kondoa hawa na mazao hayo ya mimeya ni marufuku hayali mtu ila wamtakayi katika utumishi wa masalamu hayo ni kwa madai yawu ya uongo wala hayatokani na mwenyezi mungu na piya husema ngamiya hawa wameharimishwa migongo yawo basi hapana ruhusa mtu hapanaruhusa tuwapan juu ya hawo hawalitaji jina la mwenyezimungu mtukufu wanapuwachinja haungamia na ng'ombe na mbuzi na kondoo na hayo ni kwa kule kuli kumzuwiliya mwenyezi mungu mtukufu kwa ushirikina wawu na mwenyezi mungu mtukufu atawalipa adhabu huko akhera kwa sababu ya uzushi wawu na kuharimisha kuhalimisha vitu ambavyo mwenyezi mungu mtukufu na katika mawazo yao ya uongo hawa washirikina ni kuwa wanasema viliomo matumboni mwa wanyama waliowatenga waliozuiwa wasichinjwe wala wasipandwe viliomo matumboni mwao yani watoto wanafaa kuliwa na wanaume na haramu kwa wanawake na juu ya hivyo akizaliwa naye kesha kufa wote wanashirikiana wanakula mwenyezi mungu mtukufu atawalipa kwa uongo wao waliomzulia kwa kitendo chao kwani wanadai kuwa kuharimishwa huku kunatokana na mwenyezi mungu mtukufu na hakika mwenyezi mungu anajua kila kitu na ni mwenye hikma vitendo vyake vyote ni kwa mujibu wa hikma naye atawalipa wenye dhambi kwa dhambi zao hakika wamekhasiri hawo waliouwa watoto wao kwa ujinga na kwa mawazo ya uongo bila ya kujuwa nini matokeo ya kitendo chao wala sababu yake na wakajiharimishia nafsi zao riski alizowaruzuku mwenyezi mungu katika mimea na wanyama huku wakimzulia mwenyezi mungu kwa kudai kuwa ni yeye ndiye aliyeharimisha na hakika wamejitenga mbali na haki kwa sababu hiyo na kwa sababu ya uzushi huu hawakuwa katika wanaosifika kwa uongofu وهو الذي أنشأ جنات معروشات وغير معروشات والنخل والزرع مختلفا أكله والنخل والزرع, مختلفا أكله والنخل والزرع مختلفا أكله والزيتون والرمان متشابها وغير متشابه كلوا من ثمره إذا أثمر وآتوا حقه يوم حصاده ولا تسرفوا انه لا يحب المسرفين ومن الانعام حموله وفرشا كلوا مما رزقكم الله ولا تتبعوا خطوات الشيطان انه لكم عدو مبين ثمانيه ازواج من الضان اثنين ومن المحز اثنين قل أذكرين حرم ام الانثيين ان ما اشتملت عليه أرحام الأنثيين تبئوني بعلم إن كنتم صادقين ومن الإبل اثنين ومن البقر اثنين قل أذكرين حرم أم ولست عليه ارحام الانثيين ان كنتم شهداء اذ وصاكم الله بهذا فمن اظلم ممن افترى على الله كذبا يضلا Ilm. na yeye ndiye aliyeziumba bustani zenye kutambaa juu ya chanja na zisiyotambaa na mitende na mimea yenye matunda mbalimbali mbali, na mizaituni na mikomamanga inayofanana na isiyofanana kuleni matunda yake inapozaa na toweni haki yake siku ya kuvunwa kwake wala msitumie kwa fujo hakika yeye hawapendi watumiao kwa fujo na katika wanyama amekujalieni wenye kubeba mizigo na kutoa matandiko kuleni katika alivyokuruzukuni mwenyezi mungu wala msifuate nyayo za sheitani hakika yeye ni adui yenu dhahir amikumbieni namna nane za wanyama wawili katika kondoo na wawili katika mbuzi sema je ameharimisha yote madume mawili au majike mawili au waliyoma matumboni mwa majike yote mawili niambieni kwa ilmu ikiwa nyinyi mnasema kweli na wawili katika ngamia na wawili katika ng'ombe sema je ameharamisha yote madume mawili au majike mawili au waliyoma matumboni mwa yote majike au nyinyi mlikuwapo mwenyezimungu alipokusieni haya basi ni nani dhalimu mkubwa kuliko yule aliyemzulia mwenyezimungu uongo kwa ajili ya kuwapoteza watu bila elimu hakika mwenyezimungu hawahidi watu madhalimu yake ndiye aliyeumba bustani za matunda ipo miti inayopandwa na kuegemezwa juu ya chanja na ipo isiyohitajia chanja na ameumba mitende na mimea mingine inayotoa matunda yanayohitalifiana kwa rangi na utamu na sura na harufu na mingineyo na ameumba mizaituni na makomamanga yani makudhumani yenye kushabihiana katika baadhi ya sifa zake na isiyoshabihiyana ijapokuwa udongo huwenda ukawa uleule ule, na yote ikawa inanyweshwa na maji yale yale basi kuleni matunda yake mkipenda na toweni sadaka yake yanapowiva na kuyachuma wala msifanye fujo katika kula mkajidhuru wenyewe na mkawadhuru mafakiri katika kuwanyima haki yao hakika mwenyezi mungu hawapendi watumiyawo kwa fujo katika mwendo wao na vitendo vyao na mwenyezi mungu ameumba katika nyama hoa nao ningamia na ng'ombe na kondoo na mbuzi wale wanaobeba mizigo yenu na wale ambao katika sufi yawo na manyoya yawo na nywele zao mnatowa matandiko na hiyo ni riski mwenyezi mungu basi kuleni mwenyezi mungu wala msimfuate sheitani na marafiki zake katika kuzua vya halali na haramu kama walivyokuwa wakifanya watu wa wajahilia hakika sheitani hakutakini heri kwa sababu yeye ni adui yenu mwenye uadui dhahir mwenyezi mungu ameumba katika kila namna ya mnyama hoa dume na jike hizo basi ni namna nane kondoo namna mbili mbuzi namna mbili ngamia na ng'ombe wametajwa katika aya inayofuata ewe Muhammad, waambiye washirikina kukanya hayo walioharamisha wa nini sababu ya kuharimisha katika hawa kama mnavyodai ni kwa kuwa madume au kwa kuwa ni kuwa matumboni ya mama zao hayo hayawezi kuwa hivyo kwa sababu nyinyi hamkuharimisha watoto waliomo wa tumboni kabisa nambiyeni kwa mategemeo barabara ikiwa nyinyi mnasema kweli katika kuhalalisha na kuharimisha na mwenyezi mungu ameumba ngamia namna mbili dume na jike na ng'ombe namna mbili vile vile ewe muhammadi waambiye kwa kuwakanya nini sababu ya kwaharimisha hao mliyoharimisha kama mnavyodai ni kwa kuwa wao ni madume sivyo hivyo kwa sababu pengine mnahalalisha madume au ni kwa kuwa majike pia siyo hivyo kwa sababu mnahalalisha majike wakati mwingine au kwa kuwa wana watoto matumboni mwao pia siyo hivyo kwa sababu hamkuharimisha watoto walio wa matumboni daima nanyi mnadai kuwa kuharimisha huku kunatokana na mwenyezi mungu nyinyi mlikuwapo mungu alipokuharimisheni haya na mkamsikia makatazo yake kabisa hayo hayakuwa wacheni mlio kwani hiyo ni dhulma na hapana mwenye kudhulumu zaidi kuliku mwenye kumzulia uongo mwenyezi mungu akamnasibisha nayo mambo yasiyotoka kwake wala hayanategemea ololote la kiilimu na kutegemea bali huyo anataka kuwapotosha watu tu mwenyezi mungu awawafikishi wenye kudhulumu wa kihiyari njiya ya upotovu Ula... funuliwa mimi kitu kilichoharimishwa kwa mlaji kukila isipokuwa kiwe ni nyamafu au damu inayomwagika au nyama ya nguruwe kwani hiyo ni uchafu au kwa upotofu kimechinjwa kwa jina la asiyakuwa mwenyezi mungu lakini mwenye kushikwa na dharura bila ya kutamani wala kupita mipaka basi hakika mula wako mlezi ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu na wale waliofuata dini ya kiyahudi tumewaharimishia kila mwenye kucha na katika ng'ombe na kondoo na mbuzi tumewaharimishia shahamu yao isipokuwa ile iliyobeba migongo yao au matumbo yao au iliyogandamana na mifupa tuliwalipa hivyo kwa sababu ya waasi wao na bila shaka sisi ndio wasema kweli wakikukanusha basi wewe sema mola mlezi wenu ni mwenye rehma iliyoenea wala haizuilikidhabu yake kwa watu wahalifu watasema walioshirikisha mwenyezi mungu angetaka tusingelishiriki sisi wala baba zetu wala tusingeliharimisha kitu chochote vivi hivi walikanusha waliokuwa kabla yao mpaka walipoonja adhabu yetu sema je ye, nyinyi mnayo mtutolee nyinyi hamfuati ila vanna wala hamsemi ila uongo tu sema basi mwenyezi mungu ndiye mwenye hoja ya kukata na kama angelipenda angelikuhidini nyote sema leteni mashahidi wenu wataoshuhudia kuwa mwenyezi mungu ameharimishe hawa basi wakishuhudia wewe usishuhudie pamoja nao wala usifuate matamanio ya waliozikanusha ishara zetu wala hawaiamini akhera na ambao wanamlinganisha mola mlezi wao na wengine hivi sasa sipati katika panapotoka mambo ya kuhalalisha na kuharimisha katika niliyofunuliwa mimi wahi juu ya chakula kilichoharimishwa kula mlaji isipokuwa kitu hicho kiwe ni nyamafu kimekufa na hakikuchinjwa kwa njia ya sheriya au damu inayothiririka au nyama ya nguruwe kwani hivyo vilivyotajwa vinadhuru na vichafu havijuzu kula na piya katika vitu vilivyoharimishwa kula vinavyotoka katika itikadi sahihi kwa kuwa wakati wa kuchinjwa lilitajwa jina lisilokuwa la mwenyezi mungu kama sanamu au mwabuliwo mwinginewe juu ya hivyo mwenye kulazimika kwa dharura kula kitu katika hivi vilivyoharimishwa bila ya kuwa anatafuta utamu tu wa kula na bila ya kupita mpaka wa ile dharura basi huyo hana dhambi kwa sababu mula wako mlezi ni mwenye kuhufiria na mwenye kurehemu basi hivi ndivyo tulivyokuharimishieni nyinyi na mayahudi tulioharimishiya nyama na shahamu na kila kitu cha wenye makucha katika wanyama kama ngamia na wanyama wa windao na katika ng'ombe na mbuzi na kondoo tulioharimishiya shahamu yake tu ila shahamu ya mgongoni au iliyoko matumboni au iliyochanganyika na mafupa na nakuharimshiwa huku kulikuwa kwa ajili ya kuwatesa tu kwa ajili ya huluma zawo na kuziachisha nafsi zao waweze kujilinda na matamanio na hakika sisi tunasema kweli katika maneno yetu yote na miongoni ya hayo ni habari hii wakanushi wakukanusha katika haya tuliyokuletea wahi waambiye kwa kuwahadharisha hakika mlezi wenu ambaye anapasa mumwamini yeye peke yake na namfuate hukumu zake ana rehema iliyoenea na kumfikia kila anayemtii na pia anayemuasi kwa kuwa hafanyi haraka kuwadhibu na lakini haitakikani mghurike na hivyo kuwa rehema yake imeenea kote kwa sababu adhabu yake hainabudi kuwafikia hawo wahalifu kwa kutaka kujitolea udhuru kwa ushiriki wao na kule kuharimisha vyakula alivyohalalisha mwenyezi mungu na kukanusha yaliyowafikia kuwa kaudzika kaudhikanao kwa vitendo vyao washirikina watasema ushirikina wetu na kuharimisha alichohalalisha mwenyezi mungu ni kwa mujibu wa mapenzi ya mwenyezi mungu na kuridhi kwake na lau wangelipenda yeye kinyume cha hayo na angelichukiya tuyatendayo basi tusingelimshirikisha sisi wala waliotangulia na wala tusingeliharimisha kitu chochote alichotuhalalishia na walio kabla yawo waliwakadhibisha mitume wawo kama hawa wanavyokukadhibisha wewe na waliendelea katika kukanusha kwawo mpaka ikawafikia adhabu yetu waambiye hawa wanaukanusha je mnawo ushahidi wa kutegemea uliosahihi ya kwamba mwenyezi mungu amekurihiyeni nyinyi mumshirikishe na mhalalishe mkatotoleya katika maneno yenu hamfuati ila kudhania tu na hiyo haitoshelezi chochote katika haki na nyinyi si chochote si lolote Ila ni waongo tu katika hayo no ewe nabii sema mwenyezi mungu ana hoja iliyo kuwa nyinyi ni waongo katika madai yenu kuwa mwenyezi mungu ameriliya vitendo vyenu wala hamna hoja katika ushirikina wenu na kuhalalisha kwenu, kwenu na kuharimisha kwenu na mengineyo na mwenyezi mungu angelitaka amhidike angelikuhidini nyote mkafuata njia ya haki lakini hakutaka hayo wa kuwa njia ewe nabii waambiye leteni wasaidizi wenu watakwakushuhudiyeni kwamba kweli mwenyezi mungu ameharimisha hivi mnavyodai kuwa ni haramu wakihudhuriya na wakashuhudia basi wewo siwosadiki kwa sababu hao ni waongo walausifuate matamanio ya hawa waliokanusha hoja za uumbaji na kurani inayosomwa na ambao hawaiamini ahera nao wanamshirikisha mwenyezi mungu wanamfanya yeye sawa na hao miungu inayoabudiwa kwa uongo ul ولا تقتلوا اولادكم من املاق نحن نرزقكم واياهم ولا تقربوا الفواحش ما ظهر منها وما بطن ولا تقتلوا النفس التي حرم الله إلا بالحق ذلكم وصاكم به لعلكم تعقلون ولا تقربوا مال اليتيم إلا بالتي هي أحسن حتى حَتَّىٰ يَبْلُغَ أَشُدَّهُ ۖ وَأَوْفُوا الْكَيْلَ وَالْمِيزَانَ بِالْقِسْطِ ۖ لَا نُكَلِّفُ نَفْسًا إِلَّا وُسْعَهَا ۖ وَإِذَا قُلْتُمْ فَاعْدِلُوا وَلَوْ كَانَ ذَا قُرْبَىٰ وبعهد الله أوفوا ذلكم وصاكم به لعلكم تذكرون وأن هذا صراطي مستقيما فاتبعوه ولا تتبعوا فتفرق بكم عن سبيله ذلكم وصاكم به لعلكم تتقون ثم آتينا موسى الكتاب تماما على الذي أحسن وتفكر تفصيلا لكل شيء وهدى ورحمة وهدى ورحمة لعلهم بلقاء ربهم يؤمنون سمع جوني كسوميني اليوك حريم شيني مولاوين nawe ni nikuwa msimshirikishe yeye na chochote na wazazi wenu wafanyiyeni wema wala msiwaue watoto wenu kwa sababu ya umaskini sisi tunakuruzukuni nyinyi na wao wala msikaribie mambo machafu yanayoonekana na yanayofichikana wala msiuwe nafsi ambayo mwenyezi mungu ameharimisha kuiua ila ikiwa kwa haki hayo amekusieni ili miati akilini wala msiyakaribiye mali ya yatima ila kwa njia ya wema kabisa mpaka afikilie utu uzima natimizeni vipimo na mizani kwa uadilifu sisi hatumkalifishi mtu ila kwa kadhri ya uwezo wake na msemapo semeni kwa uadilifu ingawa ni jamaa na ahadi ya mwenyezi mungu itekelezeni hayo amekuusieni ili mpate kukumbuka na kwa hakika hii ndiyo njia yangu iliyonyoka basi fuateni wala msifuate njia nyingine zikakutengeni na njia yake haya amekusieni ili mpate kucha mngu tena tulimpa musa kitabu kwa kumtimizia aliyefanya wema na akuwa ni maelezo ya kila kitu na uongofu na rehema ili wapate kuamini mkutano wao na mola wao mlezi Allah, Akbar, Allah, Akbar. La ilaha ewe nabii waambie njooni nikubainishieni yaliyo haramu ambayo inatakikana mshughulike nayo na mjitenge nayo msimfanya yeyote kuwa ni mshirika na mwenyezi mungu kwa shirki ya namna yoyote wala msiwafanya uovu wazazi wenu bali wafanyiyeni wema mwisho wa wema wala msiwawuwe watoto wenu kwa sababu ya kukufikieni ufakiri au mnawaogopa usikufikieni siku za usoni kwani nyinyi siyo mna otowariziki bali sisi ndiyo tunaukuruzukuni nyinyi na tunawaruzuku wao wala msikaribie uchafu wa uzinzi kwani huo ni katika mambo mabaya yanayokatazwa sawasawa sawa ikiwa jahara au kwa siri asiyoiona ila mwenyezi mungu wala msiuwe nafsi yoyote aliyokataza mungu kuiua kwa kutokuwapo kupasa kwake ila ikiwa kuuwa huko ni kwa haki ya kutekeleza hukumu ya mahkama mwenyezi mungu amekuamrisheni kwa amri ya nguvu mwepuke haya yaliyokatazwa ambayo akili ya maumbile inakwambieni mwepukane nayo ili ilinanyi myatiya kilini hayo wala msiyatumiye mali ya yatima ila kwa njia iliyobora kabisa ya kuyahifadhi na kuyakuza naendeleeni hivyo mpaka huyo yatima afikie umri wa uongofu atapoweza mwenyewe kuendesha mambo yake barabara hapo tena ndipo mpeni mali yake wala msipunje vipimo na mizani kwa kupunguza mnapotoa au kuongeza mnapochukua bali pimeni kwa uadilifu kama muwezavyo na mwenyezi mungu haikalifishi nafsi ila kwa kadiri iwezavyo bila ya karaha na mkisema neno katika kuhukumu au ushahidi au habari au mfano wa hayo basi msikengeuke mkache uadilifu na kweli bali hakikisheni kusema sawa bila ya kuzingatia mahusiano ya jinsi yaani uke na ume au rangi au jamaa au shemeji wala msitenguwe ahadi za mwenyezi mungu alizochukuwa kwenu kwa taklifu wala ahadi ziliyo baina yenu wenyewe kwa wenyewe katika mambo yaliyofungamana na maslaha yaliyoruhusiwa kisharia bali timizeni ahadi hizi zote mwenyezi mungu amekuamrisheni kwa kutilia mkazo mjitenge na yaliyokatazwa na mkumbuke kuwa sharia ni kwa ajili ya maslaha yenu wala msiyache njiya niliyokuwekiyeni kwani hiyo ndiyo njia, njia iliyonyoka itayakufikisheni kwenye mafanikio ya duniani na akhera bali fuwateni njia hii wala msifuwate njia nyingine za upotovu alizokukatazeni mungu ili msije kufarikiyana mkawa makundi makundi na mapande mapande ya madhehebu na vyama na mkawa mbali na njiya ya mungu iliyokaa sawa mwenyezi mungu amekuamrisheni kwa amri ya nguvu ili msije mkamhalifu yeye na tulimteremshia musa taurati kwa kumtimizia neema mtu aliyesimama msimamo mwema katika mambo ya dini na tuliteremsha kwa kueleza wazi kila jambo katika mafunzo yaliyonasibiana na watu wake na ni uongofu kwendeya njia iliyo sawa na rehema kwao kwa kuifuata na hayo ni hivyo ili wanaisraeli wayiamini siku ya kukutana na mola wao mlezi siku ya kiama na kuhisabiwa kwa mambo walioamrishwa kuyafanyaa ان تقولوا انما انزل الكتاب على طائفتين من قبلنا وان كنا عن دراستهم لغافلين أَوْ تَقُولُوا لَوْ أَنَّا أُنْزِلَ عَلَيْنَا الْكِتَابُ لَكُنَّا أَهْدَى مِنْهُمْ فَقَدْ جَاءَكُمْ بَيِّنَةٌ مِّن رَّبِّكُمْ وَهُدًى وَرَحْمَةٌ فمن أظلم ممن كذب بآيات الله وصدف عنها سنجزي الذين يصدفون عن آياتنا سوء العذاب بما كانوا يصدفون هَلْ يَنْظُرُونَ إِلَّا أَنْ تَأْتِيَهُمُ الْمَلَائِكَةُ أَوْ يَأْتِيَ رَبُّكَ أَوْ يَأْتِيَ بَعْضُ آيَاتِ رَبِّكَ يَأْتِي بعض آيَاتِ رَبِّكَ لَا تنفع نفسا إيمانها لم تكن آمنت من قبل أو كتبت في إيمانها خيرا قل انتظروا إنا منتظرون الَّذِينَ فَرَّقُوا دِينَهُمْ وَكَانُوا شِيَعًا لَّسْتَ مِنْهُمْ فِي شَيْءٍ إِنَّمَا أَمْرُهُمْ إِلَى اللَّهِ ثُمَّ يُنَبِّئُهُم بِمَا كَانُوا يَفْعَلُونَ مَن من جاء بالحسنة فله عشر أمثالها ومن جاء بالسيئة فلا يجزى إلا مثلها وهم لا يظلمون قل إنني ذداني ربي إلى صراط مستقيم دينا قيما ملة إبراهيم حنيفا وما كان من المشركين قل إن صلاتي ونسكي ومحمي محياي ومماتي لله رب العالمين لا شريك له وبذلك أمرت وأنا أول المسلمين قل أغير الله أبغي ربا وهو رب كل شيء ولا تكسب كل نفس إلا عليها ولا تذر وازرة وزر أخرى ثم إلى ربكم مرجعكم فينزل نُنَبِّئُكُم بِمَا كُنتُمْ فِيهِ تَخْتَلِفُونَ وَهُوَ الَّذِي جَعَلَكُمْ خَلَائِفَ الْأَرْضِ وَرَفَعَ بَعْضَكُمْ فَوْقَ بَعْضٍ ضد رجات ليبلوكم فيما آتاكم إن ربك سريع العقاب وإنه لغفور رحيم وهذا هو كتابه الذي نرىه في رمشة بس نرىه باريكيوها na namcheni mgu ili mrehemewe msije mkasema hakika mataifa mawili kabla yetu yameteremshiwa kitabu na sisi tulikuwa hatuna habari ya waliokuwa wakiasoma au mkasema lau huwa tumeteremshiwa sisi kitabu tungelikuwa waongofu zaidi kuliko wao basi mikufikieni bayana kutoka kwa mula wenu mlezi na uongofu na rehma basi nani aliyedhali mkubwa zaidi kuliko yule anayekanusha ishara za mwenyezi mungu na akajitenga nazo tutawalipa wanaojitenga na ishara zetu adhabu kali kabisa kwa sababu ya kujitenga kwao wana ngoja jingine ila wawafikie malaika au awafikie mola wako mlezi au zifike baadhi ya ishara za mola wako mlezi siku zitakapofika baadhi ya ishara za mola wako mlezi waamini hapo hakutumfaamutu kitu ikiwa hakuwa ameamini kabla yake au amefanya heri katika imani yake sema ngojeni nasi pia tunangoja hakika walioigawa dini yao na wakawa makundi makundi kuna uhusiano nao wowote bila shaka shauri yao iko kwa mwenyezi mungu kisha atawaambia yale waliokuwa wakiyatenda afanyaye wema atalipwa mfano wake mara kumi naafanyaye ubaya hatalipwa ila sawa nao tu na wao hawatadhulumiwa sema kwa hakika mimi mola wangu mlezi ameniongoa kwenye njia iliyonyoka dini iliyo sawa kabisa ambayo ndiyo mila ya ibrahimu aliyekuwa mwongofu wala hakuwa miongoni mwa washirikina sema hakika sala yangu na ibada zangu na uhai wangu na kufa kwangu ni kwa ajili ya mwenyezi mungu mola mlezi wa viumbe vyote hana mshirika wake na hayo ndiyo niliyoamrishwa na mimi ni wa kwanza wa waislamu sema je nitafute mola mlezi asiyokuwa mwenyezi mungu na hali yeye ndiye mola mlezi wa kila kitu na kila nafsi haichumii ila nafsi yake na habebi mwenye kubeba mzigo wa mwenziwe kisha marejeo yenu ni kwa mola wenu mlezi naye eh, atakuambieni mliokuwa mkihitalifiana naye ndiye aliyekufanyeni makhalifa wa duniani na amewanyanyua baadhi yenu juu ya wengine daraja kubwa kubwa ili e akujaribuni kwa hayo aliyokupeni hakika mola mlezi wako ni mwepesiwa kuadhibu na hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu Allah-u-ikbar, Allah-u-ikbar na hii kurani ni kitabu kilichobarikiwa tulichokiteremsha chenye kukusanya heri za mwenyezi mungu na manufaa ya dini na duniya basi kifuateni naogopeni msende kinyume chake ili mola wenu mlezi apate kukurehemuni tumeiteremsha hii kurani ili msipate kutoa udhuru kwa uasi wenu mkasema wahi haukuteremka ila kwa mataifa mawili tu ya kabla yetu nawo ni watu wa taurati na watu wa injili na sisi hatuna elimu kabisa ya kusoma vitabu vyawo na kufahamu uongozi uliomo humo na sisi tumeiteremsha kurani ili wasiseme piya lau kuwa sisi tumeteremshiwa ufunuo kama walivyoteremshiwa wao tungeliwashinda kwa uongofu na hali yetu ingalikuwa bora zaidi kwa sababu ya akili zetu ni pana zaidi na sisi tumetengeneya vizuri baada ya hii leo hamna hoja ya kwaasi kwenu wala hapana udhuru wa kauli yenu hii kwani quran imekujieni kutoka kwa mola mlezi wenu nayo ni alama iliyo wazi ya ukweli wa muhammadi inagainisha yote mnayoyahitajiya katika dini yenu na dunia yenu inakuongoweni kwenye njia iliyo sawa na rehema kwenu kuifuata na hapana mwenye kudhulumu zaidi kuliko huyo anayezikanusha ishara za mwenyezi mungu alizoziteremsha katika vitabu vyake na ishara zake alizoziumba katika ulimwengu naye akazipuuza na, na asiziamini na wala asizitende na sisi tutawaadhibu hawo wanaozikataa ishara zetu wala hawazingatiye azawi yenye mwisho wa uchungu kwa sababu ya kukataa kwao na kuwacha kuzingatia kwao hoja imekwisha simama ya kuwa kuamini ni wajibu na watu hawa hawakuamini basi wangengojea nini waamini je wanangojea wawajie malaika wawe ni mitume badala ya kuwa wanadamu au wawe ni mashahidi kushuhudia ukweli wako au waje mwenyewe mola wako mlezi wammone au washuhudiye ukweli wako au zije baadhi ya alama za mola wako mlezi zishuhudiye ukweli wako na pindi zikija hizo alama za mola wako mlezi za kuwapelekea kuamini basi imani yawo haitowafaa kitu kwani hiyo itakuwa ni imani ya kahari hawana hila na sasa tena haimfalii mwenye kuwasi toba yake na utiifu wake kiwango cha kufanya wajibu kimepwisha pita waambiye hawa wana na kukanusha ngojeni moja ya mambo hayo matatu nanyi endeleni katika kukanusha kwenu nasi piya tunangoja hukumu ya mwenyezimungu juuyenu hakika walioigawanya dini mmoja ya haki kwa itikadi za uongo na shariya za upotovu na wakawa kwa sababu hiyo makundi mbalimbali unawadhania ni wamoja kumbe nyoyo zao zimehitalifiana wewe huna jukumu kwa kufarikiana kwao na waasi wao wala wewe huwezi kuwa hili. wewe hulazimiki ila kufikisha ujumbe na mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye kumiliki mambo yawo kwa kuwaongowa na kuwalipa kisha awatajie siku yakiyama yale waliyokuwa wakiyafanya duniani na awalipe kwayo mwenye kutenda mema atalipwa thawabu zake mpaka mara kumi kwa kufahiliwa na kukirimiwa na mwenye kutenda ovu hatwadhibiwa ila kwa kadri ya maasi yake tu kwa uadilifu wake mwenyezi mungu mtukufu na hapo hapana dhuluma kwa kumpunguzia mtu thawabu wala kumzidishia adhabu sema ewe nabii kwa kubainisha dini ya haki unayoifuata hakika muda wangu ameniongoza wa na naamiwafikisha kuishika njia iliyonyoka yenye kufika ukomo wa kukamilika na kunyoka na dini hii ndiyo alifuata iburahimu akaacha itikadi zote potovu na iburahimu hakuwa akimwabudu mungu mwingine pamoja na mwenyezi mungu kama wanavyodai washirikina sema hakika swala yangu na ibada zangu naniyafanyayo katika hali ya uhai wangu nayu na ni utiifu na imani na vitendo vyema ninavyokopa na navyo vyote hivyo nimevisafia kwa kutaka radhi ya mwenyezi mungu aliyeumba vitu vyote na kwa hivyo akastahiki kuabudiwa yeye peke yake na kutiiwa yeye peke yake hana mshirika katika kuumba wala katika kustahiki kuabudiwa nayeyeye mola mlezi wangu ameniamrisha kwa hayo nimfanyie ihlasi yani usafi wa niya katika tauhidi yani kutakasisha upweke wake na vitendo na mimi ni wa kwanza wa kumnyenyekea kumfuata na mkamilifu wao wa utiifu na kusilimu sema ewe muhamadi kuwakataliye washirikina wito wao kwako uwakubalie ushirikina wa wao ni mtafute wa kumwabudu asiyekuwa mwenyezi mungu na hali yeye ndiye muumba wa kila kitu nawaambiye kuwakataliya kuwa wawo kuwa hawawezi kukubebea makosa yako ikiwa utawakubalia hapana nafsi inayotenda kitu ila itapata malipo yake wenyewe peke yake hachukuwi mtu dhambi za mwenziwe kisha mtafafuliwa komola mlezi wenu baada ya mauti naye atakupeni habari ya hayo mliyohitalifiyana kwayu duniani katika mambo ya itikadi na atakulipeni kwayo basi vipi ni mwaasi mungu kwa kutegemea ahadi yenu ya uongo na yeye mwenyezi mungu ndiye aliyekufanyeni makhalifa waliochukuwa pahala pakaumu zilizotangulia katika kuamirisha ulimwengu naye amewanyanyua baadhi yenu kuliko wengine kwa daraja nyingi katika mambo yanayoonekana na yasiyoonekana kwa vile kukupeni njia za kuyafikilia ili apati kukujaribuni kukufanyieni mtihani katika hizo neema alizokopeni vipi mtazishukuru na katika shariya alizokopeni mtazitumia vipi hakika mola wenu mlezi ni mwepesi wa kuadhibu kuwadhibwwahalifu kwani hakika adhabu yake itakuja tu bila shaka na kila lijalo lipo karibu na yeye ni mwenye mahfira makubwa kwa makosa ya wenye kutubu na wakatengenea na mkunjufu wa rehema kwao