بسم الله الرحمن الرحيم يسالونك عن الانفال قل الانفال لله والرسول فاتقوا الله واصلحوا ذات بينكم واطيعوا الله ورسوله ان كنتم مؤمنين انما المؤمنون الذين اذا ذكر الله وجلت قلوبهم واذا تليت عليهم اياته زادتهم ايمانا وعلى ربهم يتوكلون الذين يقيمون الصلاه ومما رزقناهم ينفقون اولئك هم المؤمنون حقا لهم درجات عند ربهم ومغفره ورزق كريم كما أخرجك ربك من بيتك بالحق وإن فريقا من المؤمنين لكارهون يجادلونك في الحق بعدما تبين كأنما يساقون إلى الموت وهم ينظرون وإِذْ يَعِدُكُمُ اللَّهُ إِحْدَى الطَّائِفَتَيْنِ أَنَّهَا لَكُمْ وَتَوَدُّونَ أَنَّ غَيْرَ ذَاتِ الشَّوْكَةِ تَكُونُ لَكُمْ وَتَوَدُّونَ أَنَّ غَيْرَ ذَاتِ الشَّوْكَةِ تَكُونُ لَكُمْ وَيُرِيدُ اللَّهُ أَن يُحِقَّ الْحَقَّ بكلماته ويقطع دابر الكافرين ليحق الحق ويبطل الباطل ولو كره المجرمون إذ تستغيثون ربكم فاستجاب لكم أني ممدكم بألف من الملائكة مردفين وما جعله الله إلا بشرى ولتطمئن به قلوبكم وما النصر إلا من عند الله إن الله عزيز حكيم وجينا من يزمونه من جوا رحمة من يكرهم ونقول إذا جو ينغويرا سما ngawira ni ya mwenyezi mungu na mtume basi mcheni mwenyezi mungu nasuluhisheni mambo baina yenu na mwenyezi mungu na mtume wake ikiwa nyinyi ni waumini hakika waumini ni wale ambao wanapotajwa mwenyezi mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidisha imani na wakamtegemea mola wao mlezi hao ambao wanashika swala na wanatoa katika yale tunayowaruzuku hao kweli ndio waumini wao wana vyeo na mahfira na rizki bora kwa mola wao mlezi kama mola wako mlezi alivyokutoa nyumbani kwako kwa haki na hakika kundi moja la waumini linachukia wanajadiliana nawe kwa jambo la haki baada ya kwishabainika kama kwamba wanasukumwa kwenye mauti nao wanaona na, wa na mwenyezi mungu alipokuahidini kuwa moja katika makundi mawili ni lenu nanyi mkapenda lisilo na li nguvu ndiyoliwewenu na mwenyezi mungu anapenda ahakikishe haki kwa maneno yake na aikate mizizi ya makafiri ili ahakikishe haki na auvunje upotovu na wangechukia wakosefu mlipokuwa mkimuomba msaada mola wenu mlezi naye akakujibuni kuwa kwa yakini mimi nitakusaidieni kwa malaika elfu wanaofuatana mfululizo na mwenyezimungu hakufanya haya ila kuwa ni bishara na ili nyoyo zenu zitue na haupatikani ushindi ila kutoka kwa mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu na mwenye hikma Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. Allah. srat alanfal hii imeteremka madina, hi madina. aya zake ni sabiaano mungu aliyetakasika na kutukuka amebainisha katika sura hii baadhi ya hukumu za vita na mambo yanayopelekea ya vita na sababu za ushindi na makamo ya nguvu za moyo zinazopelekea kushinda na hukumu za ngawira za vita na wakati gani kuchukua mateka na mwenyezi mungu kwa hikma yake amekusanya ya humu hukumu za kisharia sura hii inaeleza kisa cha vita vya badhri na baadhi ya yaliyokuwa kabla yake na kuashiria sababu zilizosabibisha hivyo vita nazo ni kutoka makafiri wa shirikina makka kumwendea nabii na salwslaa mwenyezi mungu anataja kujitayarisha kwa vita na nkupasa kuelekea salama na amani ikiwa maadui wanaelekea kutaka salama na sura hii tukufu inamalizikia kubainisha urafiki wa waumini wao kwa wao na kuwajibikia waumini kuihama nchi inayowaonea na, na kuwafanya wanyonge ili wende kuwaunga mkono waumini wenzao katika juhudi ya kutukuza uislamu wa na waislamu katolewa maka na kulazimishwa kuihama kwa sababu ya vitimbi vya mapagani washirikina na kwa kuazimiya kwa upumuwa ili waislamu wapate kuwa na dola yao naye ya akienda kukaa madina kwenye amani na manusura huko ikawa hapana budi ila kuwaniya kujilinda na uvamizi wa maadui wasije wenye imani wakapata mateso vikatokeya hivyo vita vya badri waumini wakapata ushindi uliowazi na ngawira nyingi waliziteka ikatokea hitilafu kidogo na suala la shauri la ugawaji wa hizo ngawira ndiyo hivyo mwenyezi mungu wanasema wanakuuliza habari ya ngawira zende wapi apewe nani za nani zigawanywe vipi ewe nabii waambiye hizo ngawira ni za mwenyezi mungu kwanza na mtume kwa amri ya mola wake mlezi ndiye mwenye madaraka ya kuzigawa basi wachieni kuhitalifiyana kwa ajili ya hayo na uwe mtindo wenu ni kumhofu mwenyezi mungu na kumtii na tengenezeni yaliyo baina yenu na mfanye mapenzi na uadilifu ndiyo mahusiyano baina yenu kwani hakika hizi ndizo sifa za watu wa imani ama hakika waumini wa haki na kweli daima wanakuwa na hofu na utiifu kwa mwenyezi mungu akitajwa allah subhanahu mwenyezi mungu aliyetakasika nyoyo zawo hufadhaika nakikaja hofu kwa hivyo kila wakisomewa aya za kurani imani yao inazidi kuwa imara na wao huzidi unyenyekevu na ujuzi na wala hawamtegemei hawamtegemeiyeyote ila mwenyezi mungu aliyewaumba na ndiye anayewalinda na kuwaendeleza na hawo waumini waliyo wakweli katika imani wanashika sala kwa kutimiza nguzo zake na kukamilisha unyenyekevu na utiifu ili wawe daima katika kumkumbuka mwenyezi mungu na wanatoa katika mali aliyowaruzuku mwenyezimungu subhanahu wataala kwa ajili ya jihadi na mambo yote ya heri na kuwasaidia wanyonge hakika hawa wanaosifika kwa sifa hizi ndiyo khasa wanaosifika kwa imani kwa haki na kweli na malipo yawo kupata vyewo vya ngazi ya juu kwa mwenyezimungu yeye allah subhanahu ndiye atayiwapa ranti zake na mahfira wanapoteleza na duniani atawapa risiki njema na ahera neema ya daima ushindi bila shaka upo mikononi mwa mwenyezimungu na funguwo za mambo yote ziko kwake na hali ya waumini katika kukitalifiana kwao katika mambo ya ngawira ni kama hali yao pale alipokuamrisha mwenyezi mungu utoke ukapigane na washirikina katika badhri nayo ni haki iliyothibiti kwani miongoni mwa waumini kulikuwapo na kikundi kilichochukia vita kwelikweli kweli. wanajadiliana nawehawo wa kikundi hicho na Wana wanajaribu kutilia nguvu kauli yao katika jambo la haki nalo na kwa kwaajili ya jihadi kumbe wao walikuwa na wenzao waliotoka kwenda kupokonya mali ya makureshi yaliyokuwa yanakwenda shamu na wasiyapate kikundi hicho kikahiyari kurejea baada ya kuona wamenusurika kwa kujuvywa na mtume na kwa kwamba makafiri wanawaogopa na kwa kuwa hali wakivichukia vita na kuwa hawajui litalowapata na walipokuwa wakiviendea vita walikuwa kama wana usukumu wa kwenda kufa na wao wanaona kitachowauwa na yanawapata mateso yake enyi waumini kumbukeni ahadi ya mwenyezimungu mtukufu kwenu kwamba atakupeni ushindi juu ya moja katika makundi mawili hilo lenye silaha na nguvu na hali nyinyi mnapendelea kupambana na hilo kundi jengine lenye mali na watu tu na hilo ni msafara wa abu sufiani nanyi mkahiyari mali yasiyokuwa na wapiganaji lakini mwenyezi mungu mtukufu anataka kuithibitisha haki kwa mapendo yake na uwezo wake na kwa maneno yake yaliyokwisha tangazwa na ili aung'owe kabisa ukafiri katika baraarabu kwa ushindi wa waumini aya hizi tukufu zinatoa sura ya yayanayopita katika nafsi wakati wa vita nako nikutamani kukutana na maadui wachache na kuchukia kukutana na wengi na kupenda kuteka mali na ngawira na ili hali mwenyezi mungu mtukufu anataka kuitukuza dini na ishinde haki na wang'oke makafiri ili athibitishi haki na auondowe upotovu hata wakichukia makafiri ambao wamehulumu haki ya mwenyezi mungu na haki ya waumini na haki ya nafsi zao wenyewe na enyi waumini kumbukeni nanyi mnagawana ngawira na mnahitalifiana mlipoomba uokovu na msaada na mkaandikiwa kuwa hapana la kukuepusheni na vita mwenyezi mungu alikuitikieni maombi yenu akakuungeni mkono kwa kukuleteni malaika roho zilizo nyingi zinazofika elfu zinazofuatana zikija moja baada ya moja walipojua wapiganaji waumini kuwa hapana njia ya kuepukana na vita wakaomba msaada kwa mwenyezi mungu naye mungu mtukufu akawaitikiya na akawaunga mkono kwa malaika elfu waliofuatana yaani alianza kwa kupeleka msaada kwa vikosi vilivyofuatana ili iwe wepesi kwa kila kikosi kuelekea pahala pake katika vita pasiwepo kukaa bure au kupigana makumbo na ifikapo misaada ya majeshi ya vita roho furahi na moyo huingia nguvu na haya ndiyo mwenyezi mungu mtukufu kwa kauli yake na mwenyezi mungu hakufanya haya ila kuwa ni bishara na ili nyoyo zenu zituwe na ushindi daima unatokana na mwenyezi mungu wala mwenyezi mungu mtukufu hakujaliya huku kukungeni mkono kwa malaika hizo roho safi ila ni nikuwa nikukupeni habari njema kama bishara kwenu kuwa mtashinda mpate kutuwa nyoyo na msonge mbele na mwenyezimungu anakusaidiyeni na wala ushindi hauji ila kwa msaada wa mwenyezimungu mwenye nguvu mwenye kushinda ambaye anayipanga mambo kwa pahala pake kwa mujibu wa ujuzi wake usiyopitikiwa na chochote إِذْ يُغَشِّيكُمُ النُّعَاسَ أَمَنَةً مِّنْهُ وَيُنَزِّلُ عَلَيْكُم مِّنَ السَّمَاءِ مَاءً لِيُطَهِّرَكُمْ بِهِ وَيُذْهِبَ عَنكُمْ رِجْزَ الشَّيْطَانِ وَلِيَرْبِطَ عَلَى قُلُوبِكُمْ ۗ وليربط على قلوبكم ويثبت به الاقدام اذ يوحي ربك الى الملائكه اني معكم فثبتوا الذين امنوا سألقي في قلوب الذين كفروا فاضربوا فوق الأعناق واضربوا منهم كل بنان ذلك بأنهم شاكوا الله ورسوله ومن يشاقق الله ورسوله فإن الله شديد العقاب ذلكم فذوقوه وأن للكافرين عذاب النار يا أيها الذين آمنوا لقيتم الذين كفروا زحفا فلا تولوهم الأدبار ومن يولهم يومئذ دبره إلا متحرفا لقتال أو متحيزا إلى فئة فقد باء بغضب من الله ومأواه جهنم وبئس المصير فلم تقتلوهم ولكن الله قتلهم وما رميت اذ رميت ولكن الله رمى وليبلي المؤمنين منه بلاء حسنا ان الله سميع عليم ذلكم وان الله موهن كيد الكافرين ان تستفتحوا فقد جاءكم الفتح وان تنتهوا فهو خير لكم wintaudund wln tgn nkm fiatk shia wl katur wn llh malmuminin alipokufunikeni kwa usingizi uwe ni uaminisho kutoka kwake na akakuteremshieni maji kutoka mbinguni ili kukusafisheni kwayo na nakukondoleni uchafu wa sheitani na kuzipa nguvu nyoyo zenu na kuitia imara miguu yenu mola wako mlezi alikuwafunulia malaika hakika mimi ni pamoja nanyi basi watiyeni nguvu walioamini wa nitatia woga katika nyoyo za waliokufuru basi wapigeni juu ya shingo na wapigeni kwenye kila ncha za vilole hayo ni kwa sababu wamemwasi mwenyezimungu na mtume wake na mwenye kumwasi mwenyezi mungu na mtume wake basi mwenyezi mungu ni mkali wa kuadhibu ndiyo hivyo basi ionjeni na bila shaka makafiri wana adhabu ya moto enyi mliyoamini mkikutana na waliokufuru vitani msiwageuzie mgongo na atakewageuzia mgongo wake siku hiyo isipokuwa kwa mbinu za vita au kuungana na kikosi basi atakuwa amestafiki ghadhabu ya mwenyezi mungu napahala pake ni jahanamu na huo ni mwisho mwovu hamkuwauwa nyinyi lakini mwenyezi mungu ndiye aliyewaua na wewe hukutupa lakini mwenyezi mungu ndiye aliyetupa ili awajaribu waumini majaribiyo mema ya tokayo kwake hakika mwenyezi mungu ndiye msikizi na mjuzi ndiyo hivyo na hakika mwenyezi mungu ni mwenye kudhoofisha vitimbi vya makafiri kama mnataka hukumu basi hukumu imekwisha kujieni na mkiacha itakuwa ndiyo heri kwenu na mkirejea sisi pia tutarejea na jeshi lenu halitakufayeni kitu japo likiwa kubwa kwani hakika mwenyezi mungu mwenyezimungu yupamoja na waumini mbukeni wakati mlipoingiwa hofu kwa upungufu wa maji na kuwaogopa maadui mwenyezi mungu alikupeni utulivu kwa kukuleteni usingizi mkalala mkatua akakuteremshieni maji kutoka mbinguni mkajisafishiya na mkauondoa wasiwasi wa shetani na nyoyo zenu zikawa imara kwa msaada wa rahmani na pia ardhi ikashikamana kwa hayo maji na miguu yenu ikaweza kukanyaga bila kulilimia katika mchanga aya hii inaashiria fadhila ya mwenyezi mungu mtukufu juya wapiganaji waumini kwa kupatikana hali ya amani kwa kupumzika kwa usingizi na kuteremka mvua kwa kujidhahirisha na kukoga na kushikamana mchanga kwa kuwepa maji basi nyayo zikasimama imara inajuulikana kuwa mchanga laini unawaletia tabu wapiganaji na unakuwa pingamizi katika kwenda huku na huko ambako ni katika dharura za vita muhimu na aya ya pili inaelezea maneno ya mwenyezi mungu mtukufu kuwaambiya malaika wawathibitishe waumini na watiye hofu katika nyoyo za makafiri na ni maarufu kuwa hofu ikiwatawala askari katika midani huwaletea kuemewa na katika aya hii tukufu panaashiriwa pahali pa kupiga napo ni juu ya shingo na kuvikata vidole vinavyokamata silaha mkononi enyi waumini kumbukeni pale mwenyezi mungu alipowafunuliya wale wenye roho zilizotahirika yani malaika watiye ndani ya nyoyo zenu kuwa mimi ni pamoja nani nakuungeni mkono na ninakusaidiyeni kwa kuwaambiya zitiyeni nguvu nyoyo za walioamini wa waitiyi haki na wapigane katika njia ya mwenyezimungu na mimi nitaifanya hofu izitawale nyoyo za washirikina nawo watakuogopeni nanyi enyi woumini wapigeni vichwani mwao vilio juu ya shingo zao na kateni vidole vyao vinavyokamata panga ukawa ushindi na kuungwa mkono nyinyi na kwao ni kitisho na fadhaa kwani wao walikuwa upande mmoja na mwenyezi mungu na mtume wake walikuwa upande mwingine kwa kuwa wao walimpinga mwenyezi mungu na mtume wake basi ndiyo mungu anawateremshiya adhabu chungu na adhabu ya mwenyezi mungu ni kali enyi waumini hivyo ndiyo vita basi viwonjeni namuwe na yakini kuwa mtapata nusura ya kuungwa mkono na wanaopinga ishara za mwenyezi mungu watapata adhabu nyingine siku ya kiyama nayo ni adhabu ya moto enyi mlioisaliki haki na mkaitii mkikutana na wale waliokufuru katika uwanja wa vita nawo wanakujieni kwa wingi wao msiwakimbiye mkazipa mgongo panga zao na naasiyewakabili uso kwa uso basi mwenyezi mungu amekasirika naye na marejeo yake ni motoni na huo ndiyo mwisho muovu kweli na mwenye kuwacha kuwakabili kwa kuwa ni hila na mbinu za vita aukaacha kikosi kwenda jiunga na kikosi kingine cha waumini apate kuwa na nguvu zaidi za mapambano huyo hana dzambi na nyinyi waumini pale mnapowashinda na mkawaua mliowawuwa katika wao basi hakika si nyinyi mliyowawuwa kwa nguvu zenu lakini mwenyezi mungu mtukufu ndiye aliyekupeni ushindi na kuweza kuwaua kwa msaada wake kwenu na kutia hofu katika nyoyo zao na wewe mtume pale ulipowarushia mchanga na kokoto nyisoni mwao kuwafadzayisha si wewe uliyerusha lakini mwenyezi mungu mtukufu ndiye aliyerusha na wao wakafadhaika na hayo mwenyezi mungu ameyafanya kuwaneemesha waumini kwa, wa kwa neema njema katika hayo pana majaribio ya nguvu kwao ili ionekani ihlasi yawo na kwamba mwenyezi mungu ni mwenye kujua mambo yao mwenye kusikia maneno yao na mwenye kujua mambo ya maadui zao na kauli zao pia huo ndiyo ushindi mkubwa na mwenyezi mungu mtukufu ni mwenye kudhofisha kila hila za makafiri ikiwa nyinyi washirikina mlikuwa mkining'inia mafaziya ya alkaba na huku mnaomba ipambanuliwe baina yenu na waumini ijuulikane haki iko wapi basi sasa imekwisha kujieni hukumu ya kupambanua na ushindi si wenu bali ni wa waumini na nyinyi mkirejia tena kufanya uadui nasi tutakushindani tena wala kukusanyika kwenu kwa ajili ya madhambi hakutakufaini kitu hata ikiwa idadi yenu kubwa vipi ولحكيك من يزمون بو يفهموني ولو يصليك حكي لا وليك يا أيها الذين آمنوا أطيعوا الله ورسوله ولا تولوا عنه وأنتم تسمعون ولا تكونوا كالذين قالوا سمعنا وهم لا يسمعون إن شر الدواب عند الله الصم البكم الذين لا يعقلون ولو علم الله فيهم خيرا لاسمعهم ولو اسمعهم لتولوا وهم معرضون يا ايها الذين امنوا استجيبوا لله وللرسول اذا دعاكم لما يحييكم واعلموا ان الله يحول بين المرء وقلبه وانه اليه تحشرون واتقوا فتنه لا تصيبن الذين ظلموا منكم خاصه واعلموا ان الله شديد العقاب واذكروا اذ انتم قليل مستضعفون في الارض تخافون ان يتخطفكم الناس فاواكم وايدكم بنصره فاواكم وايدكم بنصره ورزقكم من الطيبات لعلكم تشكرون يا ايها الذين امنوا لا تخونوا الله والرسول وتخونوا اماناتكم وانتم تعلمون وَاعْلَمُوا أنما أموالكم وأولادكم فتنة وأن الله عنده أجر عظيم. إي مُطِينِ من يَزِمُونَ مونغو نمتو ميواكي، وأعلم سجي كوشناي، wala msiwe kama wale wanaosema tumesikia na kumbe hawasikii hakika vinyama viovu mbele ya mwenyezi mungu ni vile viziwi na bubu visiyotumia akili zao na mwenyezi mungu angelijua wema wowote kwao angewasikilizisha na lau angiwasikilizisha wangeligeuka wakapuuza enyi mliyoamini mwenyezi mungu na mtume anapokuitieni jambo la kukopeni uzima wa milele najuweni kuwa mwenyezi mungu huingia kati ya mtu na moyo wake na kwamba hakika kwake yeye tu mtakusanywa najikingeni na fitna ambayo haitoasibu waliodhulumu peke yao kati yenu najuweni kuwa mwenyezi mungu ni mkali wa kuadhibu nakumbukeni mlipokuwa wachache mkionekana wanyonge katika nchi naogopa watu wasikunyakueni naye akakupeni pahali pazuri pa kukaa na akakutieni nguvu kwa nusura yake na akakupeni riski nzuri ili mpate kushukuru enyi mliwamini msimfanyie riyana mwenyezimungu na mtume wala msirini amana zenu nanyi mnajua najuweni ya kwamba mali zenu na wana wenu ni fitna na kwamba kwa mwenyezi mungu upo jira mkubwa Allahu Akbar, Allahu Akbar enyi mliyoifadiki haki na mkaifuata hakika mmejua ushindi umepatikana kwa msaada wa mwenyezi mungu na kumtii mtume wake basi endeleeni kumtii mwenyezi mungu na mtume wala msiupuuze wito wa mtume anaoitia haki nanyi mnamsikia na mnamfahamu ayatemayo wala msiwe kama wanafiki wanaosema tumeisikia haki na tumefahamu lakini hawaifuati wala hawaiamini basi wamekuwa kama wasiyosikia hao washirikina na wanafiki ni kama wanyama waovu kabisa waliosibiwa na uziwi kwa hivyo hawasikii na wakisibiwa na ububu kwa hivyo hawasemi basi wao ni viziwi kwa haki na hivyo hawasikiyi wala hawaitamki na hawaielewi na mwenyezi mungu kwa elimu yake ya tangu na tangu lawu angeliona ndani yao kuwa katika hali yao hivi sasa itakuja patikana heri yoyote kwao hao awu kwa nafsi zawo na kwa watu na kwa haki basi angeliwafanya wasikie kusikia kwa kongoka hata hakika injiya kilini mwao na hata wangelisikia na wakaifahamu haki basi bado wasingeliifuata na mapuza hayawachi kwa kuzidiwa na pumbawo enyi mliyoisaliki haki na mkaifuata mwenyezi mungu kwa kufikisha anayokuamrisheni na, na mwitikiyeni mtume katika vili anavyofikisha anayoyaamrisha mungu pale anapokwiteni mtume kufuata amri za mwenyezi mungu ambazo zizakuleteni uzima wa mili yenu na roho zenu na akili zenu na nyoyo zenu namjuwe kwa yaqini kuwa mwenyezi mungu ni mwenye kuangalia nyoyo zenu huzihelekeza hatakavyo basi yeye huingiliya baina yenu na nyoyo zenu zinapoingiliwa na matamanio yeye basi hukokowehi nayo ikiwa nyinyi wenyewe mnajielekeza kwenye njia iliyonyoka na nyinyi nyote mtakusanywa kwake siku yakiyama na huko ndiko malipo yatakuwa na najikingeni na dhambi kubwa ya kufisiri jamii yenu kama vile kuwacha kwenda kwenye jihadi na kufarikiyana mkagawana mapande mapande na kama kuwacha kuhambulisha mema na kukataza maovu kwani fitna hiyo dhambi hiyo haiwapati wale waliwozolumo peke yao bali inawapata wote namjue kuwa bila shaka kuwa adhabu ya mwenyezi mungu ni kali hapa duniani na akhera pia na hebu kumbukeni yenyi waumini katika hali ya kuwa mna nguvu pale mlipokuwa wachache na wanyonge maaduwi walikudhilini kwa unyonge wenu nanyi mlishikwa na hofu wasije maadui zenu kukunyakuweni basi tena mkahama kwa ya mwenyezi mungu na makazi yenu yakawa yathrib yani madina na mkapata manusura kwa msala wa mwenyezi mungu na taufiki yake na kakuruzukuni ngawira njema kutaraji mtashukuru kwa neema hii na namuendelei katika njia y jehali kulinyanyuwa neno la haki enyi mliyoiswadiki haki mkaifuata haikufalini kumhini mungu na mtume wake kwa kufanya urafiki na maaluwi wa haki na kuhuni katika ngawira au kwa kuwacha kwenda kwenye jihadi wanamsihuni amana mnazopewa na nyimnajuwa amri na makatazo yake inyi waumini wenye kusadiki juweni kuwa fitina ya nafsi zenu inatokana na kupita mpaka katika mapenzi yenu kwa watoto wenu na mali yenu basi basiisiwe kupenda kwenu kuyapenda mali na wenenu yakazidi kuliko mapenzi ya mwenyezi mungu mtukufu hayo yatakuhalibiyeni mambo yenu najuweni kuwa malipo ya mwenyezi mungu yanakotosheni kuliko mali na watoto ya اتقوا الله يجعل لكم فرقانا ويكفر عنكم سيئاتكم ويغفر لكم والله ذو الفضل العظيم واذ يمكر بك الذين كفروا ليثبتوك او يقتلوك او يخرجوك ويمكرون ويمكر الله والله خير الماكرين واذا تتلى عليهم اياتنا قالوا قد سمعنا لو نشاء لقلنا مثل هذا قالوا قد سمعنا لو نشاء لقلنا مثل هذا إن هذا إلا أساطير الأولين وإذ قالوا اللهم إن كان هذا هو الحق من عندك فأمطر علينا حجارة من السماء أو ائتنا بعذاب أليم وما كان الله ليعذبهم وأنت فيهم وما كان الله معذبهم وهم يستغفرون وما لهم ألا يعذبهم الله وهم يصدون عن المسجد الحرام وما كانوا أولياءه إن أولياءه إلا الهدى ولكن أكثرهم لا يعلمون وما كان صلاتهم عند البيت إلا مكاء وتقضية فذوقوا العذاب بما كنتم تكفرون ان الذين كفروا ينفقون اموالهم ليصدوا عن سبيل الله فسينفقونها ثم تكون عليهم حسره ثم يغلبون والذين كفروا الى جهنم يحشرون ليميز الله الخبيث من الطيب ويجعل الخبيث بعضه على بعض فيركمه جميعا فيجعله في جهنم أولئك هم الخاسرون ليؤمنوا <applause> na takufutieni makosa na atakusameheni na mwenyezi mungu ni mwenye fadhila kubwa na walipokupangia mpango waliokufuru wakufunge au wakuuwe au wakutowe wakapanga mipango yao na mwenyezi mungu akapanga yake na mwenyezi mungu ndiye mbora wa mipango na wanaposomewa aya zetu wao husema tumesikia na lau tungelipenda tungesema kama haya aya si chochote ila za watu tu. na waliposema ee mwenyezi mungu ikiwa haya ni kweli tokayo kwako basi tunyeshee mawe kutoka mbinguni au tuletee adhabu yoyote iliyochungu na mwenyezi mungu hakuwa wakuwaadhibu nawe umo pamoja nao wala mwenyezi mungu si mwenyezimungu siwakuwaadhibu na hali ya kuwa wanaomba msamaha lakini wana jambo gani hata mwenyezi mungu asiwaadhibu na hali ya kuwa wanawozuilia watu msikiti mtakatifu wala wao hawakuwa ndiyo walinzi wake bali walinzi wake hawakuwa ila wachamngu tu lakini wengi katika wao hawajui na haikuwa ibada yao kwenye hiyo nyumba ila ni kupiga miunzi na makofi basi onjeni adhabu kwa vile mlivyokuwa mkikufuru hakika wale waliokufuru hutoa mali yao ili kuzuilia njia ya mungu basi watayatoa kisha yatakuwa juu yao majuto na kisha watashindwa na wale waliokufuru watakusanywa kwenye jahannam ili mwenyezi mungu wapate kuwapambanua walio waovu na waliowema na kuwaweka waovu juu ya waovu wengine na kuwarundika wote pamoja na kuwatupa katika jahanamu au ndiyo waliohasirika Ila enyi mliyoisadiki haki na namkaifuata mkizinyenyekea amri za mwenyezi mungu kwa siri na dhahiri mwenyezi mungu atakujaaliyeni katika nafsi zenu uwezo wa kupambanuwa baina ya haki na upotovu na atakutunukieni ushindi wa kutenga baina yenu na maaduwi zenu natakusirieni na maovu yenu yaondoke naye akusameheni na yeye subhanahu daima ni mwenye fadila kubwa nakumbuka ewe nabii nema na za mwenyezimungu hizo juu yako pale washirikina walipopanga njama kukutia nguvuni ama wakufunge au wakuuwe au wakutowe mji hakika walikupangia mipango miovu na mwenyezimungu mtukufu alikupangia utokani na shariyawo na mpango wa mwenyezi mungu ndiyo waheri na una nguvu zaidi na ndiyo wenye kushinda na ewe nabii kumbuka inda ya washirikina ulipokuwa ukiwasomea aya za qurani tukufu nazo na ni ishara zetu ujahili wao na ghururi yao iliyopita kiasi iliwapelekea kusema tungelitaka kusema kama isamavyo hii qurani tungelisema kwani humu hamna chochote ila visa walivyoviandika watu wakale nakumbuka ewe nabii vipi walivyokuwa wanakupinga na kumpinga mwenyezi mungu hata kwa inda yawo wakasema mwenyezi mungu mola wao mlezi ikiwa haya unayokuja nayo ni mambo madhubuti basi zijaliye mbingu zitunyeshie mawe au tuletee adhabu yoyote iyo kali yenye uchungu si katika hikma ya mwenyezi mungu mtukufu kuwa adhibu katika dunia kwa adhabu kali na hali wewe upo miongoni mwao unaitia haki nawe unataraji asawa itaitikia wala si mtindo wa mungu kuwaadhibu wenye kuaswi nao wangali wanamuomba makfira na wamo kuyavua yale walio hakika hali yao iliyo sasa inaruhusu kuwaadhibu kwani wanawazuia watu wasiutumie msikiti ambao mwenyezi mungu ameutukuza kwa kuharamisha vita karibu yake lakini mwenyezi mungu anawaahirisha kwa alivyowakadiria katika ujuzi wake kuwa wengi wao watakujaamini wao wakati huu wa sasa siyo walinzi wa kuunusuru huo msikiti mtukufu bali wao wameunajisi kwa kutia ibada ya masanamu ndani yake ama wakunusuru hakika ni waumini wenye kumtii mwenyezi mungu lakini wengi katika washirikina hawaijui dini wala hawajui cheo cha nyumba hiyo tukufu na maombi yawo kwenye nyumba hii tukufu alkaba si chochote ila ni kupiga miuzi na makofi ilivyokuwa hivyo ndivyo hali yenu basi wacha mauti yakupateni na yaonjeni katika uwanja wa vita upate kubaidika ushirikina kutokana na alkaba na kuuliwa huku kwenu ni kwa sababu ya ukafiri wenu hakika hawo wanaozipinga ishara za mwenyezi mungu na wanamshirikisha na miungu mingine hutowa mali yao ili iliwawazuiye watu wasifuate wa imani ya haki nao wataendelea kutoa wa hayo mali kisha hayo mali kwa kuwapotea bure bila yapate walitakalo yatawaletea majuto na machungu na katika uwanja wa mapambano watashindwa hapa duniani na kisha watakusanywa wote katika jahanam wakibaki na ukafiri wao kwa kushindwa makafiri duniani na kuadhibiwa motoni ahera mwenyezi mungu anapambanua aliyehabithi wa roho na vitendo na maneno awe mbali na aliye mwema wa roho yake na moyo wake na awafanye wale waovu mahabithi wapandane wenyewe kwa wenyewe huyu juu ya huyu na awatie motoni siku ya kiyama na hao washirikini na mafisadi ndiu wenye kuhasiri pekee yao duniani na akhera قل للذين كفروا ان ينتهوا يغفر لهم ما قد سلف وان يعودوا فقد مضت سنه الاولين وقاتلوهم حتى لا تكون فتنه ويكون الدين كله لله فإن انتهوا فإن الله بما يعملون بصير وإن تولوا فاعلموا أن الله مولاكم نعم المولى ونعم النصير واعلموا أنما غنمتم فأن لله خمسه وللرسول ولذي القربى واليتامى والمساكين وابن السبيل والمساكين وابن السبيل إن كنتم آمنتم بالله وما أنزلنا على عبدنا يوم الفرقان يوم التقى الجمعان والله على كل شيء قدير أنتم بالعدوة الدنيا وهم بالعدوة القصوى والركب أسفل منكم ولو تواعدتم لاختلفتم في الميعاد ولكن ليقضي الله أمرا كان مفعولا ليهلك من هلك عن بينة ليهلك من هلك عن بينه ويحيى من حي عن بينه وان الله لسميع عليم اذ يريكهم الله في منامك قليلا ولو اراكهم كثيرا لفشلتم ولتنازعتم في الامر ولكن الله سلم انه عليم بذات الصدور وإذ يريكموهم إذ التقيتم في أعينكم قليلا ويقللكم في أعينهم ليقضي الله أمرا كان مفعولا وإلى الله ترجع الأمور. وعن بي والي وليكفور ولي وكيكوما وتسمي هي na wakiyarudia basi imekwishapita mifano ya wazamani napiganeni nao mpaka isiwepo fitna na mateso na dini yote iwe kwa ajili ya mwenyezi mungu lakini wakiacha basi hakika mwenyezi mungu anayaona wanayoyatenda na kama wakigeuka basi jueni kwamba mwenyezi mungu ndiye mola wenu ni mola mwema na msaidizi mwema najueni ya kwamba ngawira mnayoipata basi homs ni kwa ajili ya mwenyezi mungu na mtume na jamaa na mayatima na maskini na wasafiri ikiwa nyinyi mmemwamini mwenyezi mungu na tulioyateremsha kwa mja wetu siku ya kipambanuo siku yalipokutana majeshi mawili na mwenyezi mungu ni muweza wa kila kitu kumbukeni pale mlipokuwa nyinyi kwenye ng'ambo ya karibu ya bonde na wao wakawa ng'ambo ya mbali na msafara ulipokuwa chini yenu na ingelikuwa mmeagana mgelihutalifiana katika miadi lakini ili mwenyezi mungu atimize jambo lililokuwa lazima litendeke kwa sababu aangamie wa, wa kuangamia kwa dalili zilizodhahiri na asalimike wa kusalimika kwa dalili zilizodhahiri na mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kujua kumbuka alipokuonyesha usingizini mwako kwamba wao ni wachache na lao angelikuonyesha kuwa ni wengi nngeliingiwa na woga na mngelizozana katika jambo hilo lakini mwenyezi mungu kakuvueni hakika yeye ni mwenye kuyajua yaliyovifuani na mlipokutana akakuonyesheni machoni mwenu kuwa wao ni wachache na akakufanyeni nyinyi ni wachache machoni mwao ili mwenyezimungu atimize jambo lilokuwa liwe na mambo yote kurejezwa kwa mwenyezimungu hakik uy vitisho hivi mlango wa matarajiyo ungaliwazi basi ewe nabii wa rehma waambiye hawa wapinzani kuwa wakikoma wakaacha inadi yawo na ushirikina wawo basi hapana shaka mwenyezi mungu atawasamehe vile vitendo vyao vilivyokushapita na wakiendelea na upotovu wao na wakarudia tena kwa kupigani vita basi mwendo wa haki kwa waliotangulia umethibiti utakuwa ule ule nao ni kuwa haki lazima iushinde upotovu pindi ikiwa wale watu wa haki wakishika utiyifu na njia za ushindi na endeleeni kuwapiga vita washirikina mpaka wache kuharibu hitikadi za waumini kwa kuwatesa na kuwaudhi wakiacha ukafiri na kuwaudhi waumini na wakamsafia dini mwenyezi mungu basi mwenyezi mungu ni mwenye kuvijua vitendo vyao na atawalipakwavyo na wakiendelea na kupuuza kwawu na kuwauzi waumini basi enyi waumini yuweni ya kuwa nyinyi mko katika ulinzi wa mwenyezi mungu na huwo ndiyo ulinzi wenye kupendeza na wenye nguvu kabisa na yeye ndiye mwenye kukunusuruni na nusura yake ndiyo yenye nguvu zaidi na bora zaidi na enyi waisilamu juweni kuwa katika mali ya makafiri mliyoyateka hukumu yake ni kugawiwa mafungu matano fungu moja ni la mwenyezi mungu na mtume na jamaa zake mtume na mayatima nao ni watoto wadogo w waislamu waliofiwa na baba zao nawo ni mafakiri na masikini nawo ni wale waislamu wenye haja na msafiri naye ni mwenye kukatikiwa safari yake ya halali na yaliyohusishwa katika hiyo sehemu moja katika tano huwa niya mwenyezimungu na mtume huhusishwa kwa maslaha ya umma kama anavyopasisha mtume katika uhai wake au baadi ya kufa kwake imamu na yaliyobaki katika ile khumsi watapewa waliokwishatajwa ama sehemu ya nne nyingine katika ghanima yani ngawira na aya ikanyamaza kimya juu yake ni za wale waliopigana basi juweni hayo na mnyajue ikiwa mmemwamini mwenyezi mungu kweli na mmeziamini ishera tulizomteremshiya mja wetu muhammadi za kumthibitisha na kumsaidia siku ya mapambano tulipopambanua baina ya ukafiri na imani nayo ndiyo siku lilipokutana kundi lenu na kundi la makafiri katika badiri na mwenyezi mungu mwenye kudura kubwa juu ya kila kitu aliwapa ushindi wa umini ya uchache wao kuwashinda makafiri juu ya wao nakumbukeni mlipokuwa bondeni ng'ambo hii ya karibu na madina na wao makafiri wako ng'ambo ile ya mbali na msafara wenye bidhaa mliokuwa mna utaka uko karibu zaidi nani upande wa baharini na lau kuwa mmepeana miyadi ya kukutana kwa kupigana basi msingewafikiana hivyo lakini mwenyezi mungu kapanga mkutane bila ya miyadi na bila ya kutaka wao ili apate kutekeleza jambo ambalo katika ujuzi wake limekwisha thibiti litoketu wala hapana jenginelo jambo lenyewe ni kuwa vitokee vita vitavyopeleka nyinyi mshinde na wao washindwe ipate kuondoka shaka wateketee wakuteketeya kwa hoja wazi ya kuonekana nakunikushindwa makafiri juu na wa ya wingi wao na wahuwike waumini kwa hoja iliyo wazi nako na ni kushinda kuliyotoka kwa mwenyezi mungu kuwapa waumini wachache hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusikia na kujuwa hayimfichikiyi kauli wala niya yoyote ya pande zote mbili nakumbuka ewe mtume pali mwenyezi mungu alipokufadhili kwa kukuonyesha usingizini ndoto ya kuwa hilo hilojeshi la maaluwi nidogo ili akutulizeni nyoyo muamini kuwa mtawashinda kwa hivyo muwe imara kuwa kabili nalawu angelikuwacheni muwawone wengi bila kukuthibitishieni kwa ndoto hiyo mngeliwaogopa na mkasitasita kupigana nawo na mngeliemewa na mkazozana msonge mbele au mrudi lakini mwenyezimungu amekuvuweni nahayo na akakookoweni na, na matokeo yake kwani hakika yeye ni mwenye kuyajua vyema yaliyomo ndani ya vifua vya watu nakumbuka ewe mtume alipokuonyesheni mungu kuwa maadui zenu mnapokutana nawo ni wachache katika macho yenu kama alivyoonyesha wao kuwa nyinyi ni wachache na kwa wao na kuwa tangu hapo wawu wanahururi ndani ya nafsi zao kuwa ni wengi ili kila mmoja wenu awaniye kupigana na mwenziwe na kwa hivyo yatimie aliyokwisha yaamrisha mwenyezi mungu na ilikuwa hapana budi hayu yatimiye na kwa mwenyezi mungu ndiyo hurejeya mambo yote ya ulimwengu <applause> يا ايها الذين امنوا اذا لقيتم فئه فاثبتوا واذكروا الله كثيرا لعلكم تفلحون واطيعوا الله ورسوله ولا تنازعوا فتفشلوا وتذهب ريحكم واصبروا ان الله مع الصابرين وَلَا تَكُونُوا كَالَّذِينَ خَرَجُوا مِنْ دِيَارِهِمْ بَطَرًا وَرِئَاءَ النَّاسِ وَيَصُدُّونَ عَن سَبِيلِ اللَّهِ وَاللَّهُ بِمَا يَعْمَلُونَ مُحِيطٌ وإذ زين لهم الشيطان أعمالهم وقال لا غالب لكم اليوم من الناس وإني جار لكم فلما تراءت الفئتان نكص على عقبيه وقال إني بريء منكم إني La inni enyi mliyoamini mkikutana na jeshi basi kuweni imara namkumbukeni mwenyezimungu sana ili mpate kufanikiwa nampiini mwenyezimungu na mtume wake wala msizozane mkeingi wawoga na zikapotea nguvu zenu nasubirini hakika mwenyezi mungu yu pamoja na wanausubiri walamsiwe kama wale waliotoka majumbani mwao kwa fahari na kujionyesha kwa watu na wakazuilia watu njia ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ameyazunguka yote wanayoyafanya na pale sheitani alipowapambia vitendo vyao na akawaambia hapana watu wakokushindeni leo na hali mimi ni mlinzi wenu yalipoonana majeshi mawili akarudi nyuma na akasema mimi si pamoja nanyi mimi naona msiyoyaona mimi namwogope mungu na mwenyezi mungu ni mkali wa kuadhibu nkikutana na kikosi cha wapiganaji katika adui zenu basi kuweni imara wala msiwakimbiye mwenyezi mungu kwa kufuata uwezo wake na ahadi yake ya kuwasaidiya waumini nkikitirisha kumkumbuka na kumtaja pamoja na kuwa imara na kusubiri nkifanya hivyo ndiyo matarajio yenu ya kupata mafanikio yatapotimiya mwenyezi mungu na mtume wake katika mambo mliyoamrishwa na mliyokatazwa na wacheni kuzozana na kuhitalifiyana hayo ndiyo yanayopelekea kupoteza nguvu na kushindwa na vumiliyeni mkipata shida za vita hakika mwenyezi mungu yuko pamoja na wanaovumilia wakasubiri kwa kuwapa msaada na kuwaunga mkono na kuwalipa malipo mema wadamsiwe kama wale waliotoka kwenye majumba yao nao wana ghururi yani udanganyifu kwa nguvu na neema walizo nazo wakajifahari na kujionyesha mbele za watu wakitaka wasifiwe kwa ushujaa na ushindi na wao huku wanapinga watu katika njia za mwenyezi mungu na wanaupinga uislamu na mwenyezi mungu amevizunguka vitendo vyao kwa ujuzi na uwezo na yeye atakuja walipa duniani na akhera nakumbukeni yenyi waislamu pali shetani alipokuja kuwazaini zaini hawawashirikina kwa kuwaonyesha kuwa wayatendayo ni mazuri kwa uchochezi wake akiwaambia hapana mtu yeyote anayeweza kuwashinda na akahakikishiya kuwa yeye atawalinda na kuwanusuru kuwa yalipokutana makundi mawili katika vita vitimbi vyake na uchochezi wake ukavunjika akarejea nyuma na akajitoa nao akaogopa mwenyezi mungu asimwangamize na mwenyezimungu ni mkali wa kwadhibu ومن يتوكل على الله فان الله عزيز حكيم ولو ترى اذ يتوفى الذين كفروا الملائكه يضربون وجوههم وادبارهم وذوقوا عذاب الحريق ذلك بما قدمت أيديكم وأن الله ليس بظلام للعبيد كدأب آل فرعون والذين من قبلهم كفروا بآيات الله فأخذهم الله بذنوبهم إِنَّ اللَّهَ قَوِيٌّ شَدِيدُ الْعِقَابِ ذَلِكَ بِأَنَّ اللَّهَ لَمْ يَكُ مُغَيِّرًا نِعْمَةً أَنْعَمَهَا عَلَىٰ قَوْمٍ حَتَّى يُغَيِّرُوا مَا بِأَنفُسِهِمْ وَأَنَّ اللَّهَ سَمِيعٌ عَلِيمٌ كدأب آل فرعون والذين من قبلهم كذبوا بآيات ربهم فأهلكناهم بذنوبهم وأغرقنا آل فرعون وكل كانوا ظالمين ان شر الدواب عند الله الذين كفروا فهم لا يؤمنون الذين عاهدت منهم ثم ينقضون عهدهم في كل مره وهم لا يتقون فإما تثقفنهم في الحرب فشرد بهم من خلفهم لعلهم يذكرون وإما تخافن من قوم خيانة فانبذ إليهم على سواء Inna Allah na, na waliposema wanafiki na wale wenye ugonjwa nyoyoni mwao watu hawa dini yao imewadanganya na mwenye kumtegemea mwenyezi mungu basi hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu ametukuka na mwenye hikma na laiti ungeliona malaika wanapoafisha wale waliokufuru wakiwapiga nyuso zao na migongo yao na kuwaambia iyo njeni adhabu ya moto ayo ni kwa sababu ya yale yaliyokwisha tangulizwa na mikono yenu na hakika mwenyezi mungu si mwenye kuwadhulumuwaja kama ade ya watu wa firauni na waliokuwa kabla yao walizikataa ishara za mwenyezi mungu basi mwenyezi mungu aliwashika kwa sababu ya madhambi yao na hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu na mkali wa kuadhibu hayo ni kwa sababu mwenyezi mungu habadilishi kabisa neema alizowaneemesha watu mpaka wao wabadilishi yaliyomo ndani ya, ya nafsi zao na hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kujua ni kama ada ya watu wa firauni na walio kabla yao walizikanusha ishara za mola wao mlezi basi tukawateketeza kwa madhambi yao na tukawazamisha watu wa firaoni na wote walikuwa wenye kudhulumu hakika vinyama viliyoviovu kabisa mbele ya mwenyezi mungu ni wale wanaokufuru basi hao hawaamini wale ambao miongoni mwao umepatana nao ahadi kisha wanavunja ahadi yao kila mara wala hawamchi mungu basi ukiwakuta vitani wakimbize walio nyuma yao ili wapate kukumbuka na ukichelea khiana kwa watu fulani basi watupilie ahadi yao kwa usawa hakika mwenyezi mungu hawapendi makhaini nakumbuka wewe mtume waliposema wanafiki miongoni mwa makafiri na wale wenye imani dhaifu walipokuoneni mmesimama imara hawa waislamu wameghurika kweli na dini yawo na hakika mwenye kumwakilisha mwenyezi mungu jambo lake na akamuamini yeye na akamtegemea yeye basi hapana shaka kuwa mwenyezi mungu atamkifia amwondolee hamu yake na atamnusuru na maadui zake kwani hakika mwenyezi mungu madarata yake yana nguvu naye ni mwenye hikma katika mipango yake na laukuwa unaona ewe mtume kile kitisho kikubwa kinachoteremkia hawamakafiri wakati ule malaika wanapowafisha na kuwangʼoa roho zao nao wakiwapiga mbele na nyuma na wakiwaambia onjeni adhabu ya moto kwa sababu ya vitendo vyenu viovu na hakika mwenyezi mungu si mwenye kuwadhulumu waja wake kwa kuadhibu kwa madhambi walioyatenda bali huo ni uadilifu kwa sababu hawawi sawa mwovu na mwema basi kuadhibiwa kwake ni kwa vitendo viovu walivyovitenda mwenyewe hakika ada ya hawo washirikina na shani yao katika ukafiri ni kama shani ya mifirauni na majabari wote waliobaki waliokuwa kabla yao walizipinga ishara za mwenyezi mungu basi mwenyezi mungu aliwaadhibu kwa mazambi yao wala yeye si mwenye kuwadhulumu hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu katika kutekeleza hukumu yake na mkali wa kumlipa anayestahiki adhabu na huu ni uadilifu katika kulipa kwa sababu mwenyezi mungu hakika haibadilishi neema anayowaneemesha watu kama vile neema ya amani kutononoka na afya mpaka wao wenyewe waigeuze hali yao na sababu zake na mwenyezi mungu ni mwenye kuyasikia wayasemayo na mwenye kuyajua wayatendayo kama ilivyokuwa ada yao na mtindo wao hawa katika kuzikanusha ishara za mwenyezi mungu na neema zake ni kama mtindo wa watu wa firauni na waliowatangulia hali kadhalika ada yao na shani yao katika kuendelea kuwakadhibisha mitume wake na dalili za unabii wao ni kama ada ya watu wa firauni na walio kabla yao basi wamefanana hao katika kukanusha ishara na kuupinga utume wa mitume na kuwakahibisha na kuendelea juu ya mwendo huo vilevile na kila mmoja mwenyezi mungu amemtia mkononi kwa dhambi zake wale kwa midharuba na vimbunga na kadhalika na watu wa firauni kwa kuwazamisha na wote walikuwa ni mazalimu wa nafsi zao kwa hivyo walistahiki adhabu iliyowafika hakika katika vyote vilivyoenea juu ya uso wa ardhi waliowaovu mno mbele ya mwenyezi mungu katika hukumu yake na uadilifu wake ni makafiri waliokakamia juu ya ukafiri wao nao ni wale uliofungamana nao kwa mikataba nao wakawa hawaachi kuivunja fi kila mara na watu hao ni mayahudi ambao hawachelei utukufu wa mwenyezi mungu wala hawahofu kupatilizwa naye wala adhabu yake basi ewe mtume ukiwakuta hawa wavunjao mapatano na ukasaidiana nao katika vita nawe umeshinda basi watishe barabara kwa kuwapa adhabu ya kuwotiya uchungu na kuwaogopesha wale walio nyuma yawo upate kuwafarakisha waliobaki mateso haya ndiyo ya kuwakumbusha uovu wa kuvunja mapatano na kuwazuwiya wenginewe wasitende kama hayo katika aya tukufu hizi tunahadharishwa na wale wanaotoa wa ahadi na kisha wakazivunja haawayafaa wapewe adhabu ya, ya, ya kutia mfano kwao na kwa walio nyuma yao na katika aya hii unabainishwa umuhimu wa kuvuruga askari wa adui walio nyuma hizi ni mbinu za vita za kisasa kwani kuzua vurugo katika askari wa nyuma hutosha kuleta fujo la kupeleka jeshi kutawanya askari wake kulinda mgongo wake na kwa hivyo zinavunjika nguvu zake juu ya hivyo katika sehemu za nyuma katika midani ndiyo huwapo mambo yaliyohusu idara ya jeshi ambayo juu yake ndiyo jeshi linategemea kwa msaada ukileta vurugu hapa hupelekea kukosekana nidhamu yote ya jeshi na kwa hivyo ndiyo huleta kuemewa na kushindwa na ukiona alama za hao watu kutaka kuleta hiyana kuvunja maagano yaliyobaina yako na wao ikate njia yao wasiweze kukuhuni kwa kuwatangazia wewe kuvunja hayo mapatano mpaka walijuwe jambo lako na wasiweze kukuhuni hakika mwenyezi mungu hawapendi makhaini wala haridhii kuwa nyinyi msifike kwa sifa yao ولا يحسبن الذين كفروا سبقوا إنهم لا يعجزون وأعدوا لهم ما استطعتم من قوة ومن رباط الخيل ترهبون به عدو الله وعدوكم وآخرين من دونهم لا تعلمونهم الله يعلمهم وما تنفقوا من شيء في سبيل الله فإليكم وأنتم لا تظلمون وإن جنحوا للسلم فاجنح لها وتوكل على الله إنه هو السميع العليم وان يريدوا ان يخدعوك فان حسبك الله هو الذي ايدك بنصره وبالمؤمنين والف بين قلوبهم لو انفقت ما في الارض جميعا ما الفت بين قلوبهم ولكن الله الف بينهم انه عزيز حكيم wala wasidhanie wale waliokufuru kwamba wao wametangulia mbele la wao hawatashinda basi waandalieni nguvu kama mwezavyo na kwa farasi waliofungwa tayari tayari ili kuwatishia maadui wa mwenyezi mungu na maadui zenu na wengineo ambao hamwajui lakini mwenyezi mungu anawajua na mkitoa chochote katika njia ya mungu mtarudishiwa na wala nyinyi hamtadhulumiwa na wakielekea amani nawe pia elekea na mwenyezi mungu hakika yeye ndiye mwenye kusikia mwenye kujua na wakitaka kukuhadaa basi mwenyezi mungu atakutosheleza kwani yeye ndiye aliyekuunga mkono kwa nufura yake na kwa waumini na akaziunga nyoyo zao na lau wewe ungelitoa vyote viliomo duniani usingeliweza kuziunga nyoyo zao lakini mwenyezi mungu ndiye aliyewaunganisha hakika yeye ndiye mtukufu mwenye nguvu na mwenye hikma ewe nabii mwenyezi mungu anakutoshelezea wewe na waumini waliokufuata wanawasidhani waliokufuru kuwa wamekwisha tanguliya na wameyepuka adhabu ya kuhuni kwao na kwenda kinyume wao kabisa hawatamshinda mwenyezi mungu asiwazunguke na kuwatia nguvuni bali yeye peke yake nimuweza na atawalipa kwa nguvu zake na uadilifu wake enye umma wa kiislamu tayarisheni kila muwezavyo nguvu za vita za namna zote kwa ajili ya kujizatiti kwa ajili ya kupigana nawekeni askari walinzi na farasi wao mipakani na kandokando kando ya nchi ili kwa hivi mjitayarishe na ulinzi mwatie kiwewe adui za mwenyezi mungu na adui zenu miongoni mwa hawa makafiri ambao wamo kungojea likupateni jambo na pia mpate kuwatishia wenginewe ambao nyinyi hamwajui hivi sasa lakini mwenyezi mungu anawajua kwani hapana jambo nalojificha kwake na kila mnachokitoa kwa kuzitayarisha nguvu zenu kwa ajili ya mwenyezi mungu basi yeye atakulipeni malipo ya kutosha bila ya kupunguka hata chembe katika mnayostahiki katika fadhila ya mula wenu mlezi katika aya hii tukufu kuhimizwa na kuamrishwa kujitayarisha kwa ajili ya kupambana na adui kwani vita zamani na sasa ni jambo la khatari na muhimu kabisa juu yake yanategemeya heri na shari kufa kupona kwa umati na umati basi yapasa kujitayarisha kujizatiti na kujitengeneza kwa jiha mbalimbali za vifaa na silaha na zana kuingia vitani bila ya kujipatia zana zozote na kujitayarisha ni kutafuta kushindwa na tunaona hivi sasa madola yanavyojiandaa wakati wa amani na vita na nayanavyojenga siyasa zao na mipango yao na wanavyokusanya uwezekano wao wote ili wapate ushindi katika vita na vita sasa havimsazi mtu wanashiriki katika vita wanajeshi na raiya kwa hivyo ndiyo inapasa zaidi kujitengeneza kila mmoja wao kwa matengenezo ya kuwakusanya na kuwaweka tayari wote ili upatikane ushindi maadui wakielekea kutaka amani na kuwacha uadui wao basi nawe ewe mtume elekea kwenye amani kwani vita siyo lengo bali wewe unakusudia kujilinda tu na uwaduwi wao na upinzani wao kupinga witi wako basi kubali amani mwenyezi mungu wala usihofu vitimbi vyao na njama zawo yeye subuhanahu ni mwenye kuzisikiya njama zawo mwenye kuijua mipango yawo hapana kinachofichikana kwake uu ni msingi mkuu katika misingi ya uislamu dini ya salama na leo tunasikiya kila dola duniani ina nadi usalama na kwa hivyo ukaundwa umoja wa mataifa ikiwa hawo maadui wanataka kukuhadaa na kukufanyia ujanja kwa hivyo kuonyesha kuwa wanataka amani basi mwenyezimungu wanakutosheleza kwa kulinda na vitimbi vyao kwa kila upande kwani yeye alikwisha tanguliya kukunga mkono kwa kukopa ushindi pale alipokutengenezea sababu zilizoonekana na za siri za kutia imara nyoyo za waumini katika wahajiri wahamiyaji waliyotoka makka na ansari wasaidizi wa madina na mwenyezi mungu akawaweka pamoja kwa mapenzi baada ya mtafaruku na uadui hata marafiki mbele yako wakizisambiliya roho zao na mali yawo kwa ajili ya wito wako na wewe hata ungelitowa mali yote na vitu vyote vya nafuu viliyomo duniani kwa ajili ya kuwaunga pamoja huku usingeweza kuyapata hayo kwa sababu nyoyo zimo katika mkono wa mwenyezimungu na yeye ndiye aliyewaunganisha kwa kuwaongowa kwenye imani na mapenzi na udogo hakika yeye mtukufu ni mwenye nguvu na mwenye kushinda anawapangia waja wake kwa mujibu wa manufaa yawu ewe nabii hakika mwenyezimungu si mtukufu mwenye na mwenye mwenyekukudhamini wewe na kukufuata miongoni mwa waumini katika kila jambo lenye maana kwenu ya إن يكن منكم عشرون صابرون يغلبوا مئتين وإن يكن منكم مئة يغلبوا ألفا من الذين كفروا بأنهم قوم لا يفقهون الآن خفف الله عنكم وعلم أن فيكم ضعفا فإن يكن منكم مئة صابرة يغلبوا مئتين وإن يكن منكم ألف يغلبوا الفين باذن الله والله مع الصابرين ما كان لنبي ان يكون له اسرى حتى يسخن في الارض تريدون عرض الدنيا والله يريد الاخره والله عزيز حكيم لولا كتاب من الله سبق لمسكم فيما أخذتم عذاب عظيم فكلوا مما غنمتم حلالا طيبا واتقوا الله إن الله غفور رحيم أيوة نبي wahimize waumini wende vitani wakiwapo kati yenu ishirini wanaosubiri watawashinda mia mbili na wakiwapo kati yenu mia watawashinda elfu moja katika waliokufuru kwa sababu wao ni watu wasiofahamu sasa mwenyezi mungu amekupunguzieni na anajua kuwa upo udhaifu wenu kwa hivyo wakiwa wapo watu mia moja kati yenu wenye kusubiri watawashinda mia mbili na wakiwapo elufu moja watawashinda elfu mbili kwa idhini ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu mwenyezimungu yupamoja na wenye kusubiri aimfalii nabii yoyote kuwa na mateka mpaka awe ameshinda barabara katika nchi mnataka vitu vya dunia na mwenyezi mungu anataka akhera na mwenyezi mungu ni mtukufu mwenye nguvu mwenye hikma lau isingelikuwa hukumu iliyokwisha tangulia kutoka kwa mwenyezi mungu ingelikupateni adhabu kubwa vile mlivyochukua basi kuleni katika mlivyoteka ni halali na vizuri na mcheni mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe na mwenye kurehemu wahimize waumini wende vitani kwa ajili ya kulinyanyua neno la mwenyezi mungu na wapendezeshe kwa yatayofuatia katika heri ya dunia na ahera watayoipata ili e, nafsi zao ziingiye nguvu nayo na ikiwa wapo kati yenu watu ishirini walioshikamana na imani na subira na utiifu basi watawashinda makafiri mia mbili hayo ni kwa sababu wao ni watu wasiyofahamu ukweli wa mambo kwani hawana imani wala subira wala tamaa ya kupata thawabu ilivyokuwa ni wajibu wenu wenye waumini kusubiri mnapokutana na maadui zenu katika hali ya kuwa mna nguvu ijapokuwa wamekuzidini mara kumi sasa mwenyezi mwenyezimungu amekuruhusuni katika hali isiyokuwa ya nguvu kuwa, kuwa mvumiliye ikiwa adui kakuzidini mara mbili basi hayo ni kwa kujua kwake kuwa hamna nguvu nyingi kwa hivyo mmefanyiwa wepesi na mmesahilishiwa baada ya kuwa heba ya uisilamu imeingia katika nafsi za makafiri kwa hivyo mkiwa nyinyi ni wapiganaji miya wenye kusubiri mnaweza kuwashinda makafiri miya mbili na mkiwa elufu moja mtawashinda elufu mbili kwa mungu kupenda na kusaidia na mwenyezi mungu yu pamoja na wenye kusubiri kwa nusura yake na kuunga mkono kwake haimfalii nabii yoyote kukamata mateka au kuchukua fidia au kutoa bure msamaha mpaka ashinde na maadui waone wameshindwa na wawe wamepata pigo kubwa hata kuwa hawawezi tena kupigana katika nchi lakini nyinyi jamaa wa kiislamu mmefanya haraka katika vita vya badri kukamata mateka kabla hamjetamakani mkawa imara katika nchi mnatafuta manufaa ya dunia na mwenyezi mungu anataka akhera kwa kutukuzwa neno la haki na lisikushughulisheni lya dunia na mwenyezi mungu ni mwenye nguvu mwenye kushinda hukupangiyeni mambo yenu kwa mujibu wa faida yenu ingelikuwa hapana hukumu iliyokwishatanguliya kutoka kwa mwenyezi mungu ya kumsamehe mwenye kujitahidi japokuwa amekosa basi ingelikupateni adhabu kubwa kwa pafara mliyoifanya basi sasa tumiyeni mlichokipata katika fidia kwa kuwa ni halali kwenu wala si uchumi mwovu na mcheni mungu katika mambo yenu yote hakika mwenyezimungu ni mkubwa wa kusamehe na kumrehemu mtakayi katika waja wake pindi yakirejeya ya من الأسرى إن يعلم الله في قلوبكم خيرا يؤتكم خيرا مما أخذ منكم يعلم الله في قلوبكم خيرا يؤتكم خيرا مما أخذ منكم ويغفر لكم والله غفور رحيم وإن يريدوا خيانتك فقد خانوا الله من قبل فأمكن منهم والله عليم حكيم ان الذين امنوا وهاجروا وجاهدوا باموالهم وانفسهم في سبيل الله والذين اووا ونصروا اولئك بعضهم اولياء بعض والذين آمنوا ولم يهاجروا ما لكم من ولايتهم من شيء حتى يهاجروا وإن استنصروكم في الدين فعليكم النصر إلا على قوم بينكم وبينهم ميثاق والله بما تعملون بصير والذين كفروا بعضهم اولياء بعض الا تفعلوه تكن فتنه في الارض وفساد كبير والذين امنوا وهاجروا وجاهدوا في سبيل الله والذين اووا ونصروا اولئك هم المؤمنون حقا لهم مغفره ورزق كريم والذين امنوا من بعد وهاجروا وجاهدوا معكم فاولئك منكم واولو الارحام بعضهم اولى ببعض في كتاب الله ان الله بكل شيء عليم <applause> waambie mateka waliomo mikononi mwenu kama mwenyezimungu akiona heri yoyote nyoyoni mwenu atakupeni bora kuliko vilivyochukuliwa kwenu na atakusameheni na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu ikiwa wanataka kukufanyia hiyana wao mfanyia walikwishamfanyia mwenyezi mungu kabila yake na yeye atakuwezesha kuwashinda na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma hakika wale walioamini wa na wakahama na wakapigania njia ya mwenyezi mungu kwa mali yao na nafsi zao na wale waliotoa mahala pa kukaa na wakanusuru au ni marafiki na walinzi wao kwa wao na wale walioamini wa lakini hawakuhama nyinyi hamna wajibu wa ulinzi wao hata kidogo mpaka wahame lakini wakiomba msaada kwenu katika dini basi ni juu yenu kuwasaidia isipokuwa juu ya watu ambao yapo mapatano baina yenu na wao na mwenyezi mungu anayaona mnayoyatenda na wale waliokufuru ni marafiki wenyewe kwa wenyewe msipofanya hivi itakuwakwa fitna katika nchi na fisadi kubwa na walioamini wakahama na wakapigana jihadi katika njia ya mwenyezi mungu na waliotoa mahali pa kukaa na wakanusuru hao ndiyo waumini wa kweli watapata msamaha wa mwenyezi mungu na kuruzukiwa kwema na watakawaamini baadaye na wakahajir na wakapigana jihadi pamoja nanyi basi hao ni katika nyinyi na jamaa wanasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe zaidi katika kitabu cha mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujua kila kitu la Allah. ewe nabii waambiye hawo mateka waliyoanguka mikononi mwenu ikiwa katika nyoyo zenu ipo heri anayoijua mungu yeye atakulipeni yaliyobora zaidi kuliko hicho walichokichukua waumini na atakusameheni ushirikina wenu na madhambi mliyokuwa nayo na mwenyezi mungu ni mwingi wa makfira na rehema kwa mwenye kutubia madhambi yake na pindi wakitaka kuhuni kwa vile baadhi yawo walivyoonyesha kuumili kwenye uislamu pamoja na nyoyo zawo kupenda kwa kufanyiya hiyana maksudi wewe usivunjike moyo mwenyezi mungu atakupa uwezo juu yawo kama hapo kwanza mwenyezi mungu kwa kumfanyia wenzi na washirika wa wakuwaabudu na wakaikufuru neema yake na yeye aliwaweza kwa kukupa ushindi juu yawo katika bathri juu ya kuwa jeshi lako nidogo na lau ni kubwa na mwenyezi mungu mwenye nguvu mwenye ushindi mwendeshaji wa hikima yake aliwathibitisha wakawa na nguvu waja wake waumini kwa nusura yake hakika walioisadiki wali haki na wakaikubali hukumu yake wakahama maka wakapigana jihadi kwa mali yao na roho zao na wale waliowapa makazi wakimbizi ugenini wakamsaidia mtume wa mwenyezi mungu wanapigana vita na wale wanaowapiga vita wanamfanyia uwaduwi anawafanyiya uadui wao kwa wao wanasaidia kuunga mkono haki na kutukuza neno la mwenyezi mungu na wale wasiyohama haijathibiti kupata ulinzi na msala wa waumini mpaka wahajir lakini wakikutakeni muwanusuru na wanao wakandamiza katika dini basi wanusuruni wakikutakeni muwasaidiye dhidi ya watu ambao mna mapatano nawo na wala hawakuvunja mapatano hayo basi msiwakubalie na mwenyezi mungu anayaona myatendayo hana kinachofichika kwake basimameni kwenye mipaka yake msije mkatumbukia katika adhabu yake na waliokufuru wao ni marafiki wenyewe kwa wenyewe na wao husaidiana kwa mambo ya upotovu na wanaungana mkono kwa kufanyani nyinyi uaduwi basi nyinyi msifanye nao urafiki mkihalifu yaani mkenda kinyume na haya mkawafanya ni wenzenu itaingia fitna katika safu zenu na utakwa uharibifu mkubwa katika nchi na walioamini wa na wakahajir wakapigana jihadi katika njia ya mwenyezi mungu na waliowapa wa makazi na wakaisaidiya haki la mwenyezi mungu hao ndiyo waliona imani ya kweli na mwenyezi mungu mtukufu atawasamehe na watapata risiki kubwa duniani na akhera na walioamini wa baada ya wale wa mwanzo na mwishowe wakahama nawo na wakapigana jihadi pamoja na waliotanguliya wa basi hao ni katika nyinyi kwa mkusanyiko wa muhajirina yaani waliohama maka na ansari waliomsaidia mtume watu wa madina hao wanastahiki ulinzi na haki kama ziliyopo baina ya nyinyi kwa nyinyi na waliokuwa wamenasibiana katika waumini juu ya urafiki wa imani wana urafiki zaidi wa kuwa ni jamaa basi hao wanazidiana katika mapenzi na mali na kusaidiana na kuungana mkono na mwenyezi mungu ameyabainisha hayo katika kitabu chake naye ni mwenye kujua kila kitu