براءه من الله ورسوله الى الذين عاهدتم من المشركين فسيحوا في الارض اربعه اشهر واعلموا انكم غير معجز الله وان الله مخزي الكافرين واذان من الله ورسوله الي الناس يوم الحج الاكبر ان الله بريء من المشركين ورسوله فان تبتم فهو خير لكم وان توليتم فاعلموا انكم غير معجز الله وبشر الذين كفروا بعذاب اليم الا الذين عاهدتم من المشركين ثم لم ينقصوكم شيئا ولم يظاهروا عليكم احدا فاتموا اليهم عهدهم الى مدتهم ان الله يحب المتقين فإذا انسلخ الأشهر الحرم فاقتلوا المشركين حيث وجدتموهم وخذوهم واحصروهم واقعدوا لهم كل مرصد فإن تابوا وأقاموا الصلاة وآتوا الزكاة فخلوا سبيلهم إن الله غفور رحيم وإن أحد من المشركين استجارك فأجره حتى يسمع كلام الله ثم أبلغه مأمنة ذلك بأنهم قوم لا يعلمون <applause> basi tembeeni katika nchi miezi mine na juweni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda mwenyezi mungu na kwamba mwenyezi mungu ndiye anayewahizi makafiri na nitangazwa kutokana na mwenyezi mungu na mtume wake kwa wote siku ya hija kubwa kwamba mwenyezi mungu na mtume wake hawana jukumu lolote kwa washirikina basi mkitubu itakuwa kheri kwenu na mkigeuka basi jueni kuwa nyinyi hamumshindi mungu nawabashirie makafiri kuwa watapata adhabu chungu isipokuwa washirikina ambao mliahidiana nao kisha wasikupunguzieni chochote wala hawakumsaidia yoyote dhidi yenu basi hao watimizieni ahadi ya yao mpaka muda wao hakika mwenyezimungu huwapenda wachamngu na ikisha miezi mitukufu basi waueni washirikina popote mwakutapo na washikeni na wazungukeni na wavizieni katika kila njia lakini wakitubu wakashika swala na wakatoa zaka basi waachilieni hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu na ikiwa mmojawapo katika washirikina akikuomba ulinzi basi mpe ulinzi apate kusikia maneno ya mwenyezi mungu kisha amfikishe mahali pake paamani haya ni kwa kuwa hao ni watu wasiojua kitu الله اكبر الله اكبر لا اله الا الله سورة التوبة إن إثريمك مدينة سورة التوبة إن إثريمك مدينة كتك موكا و هجرة yaani miaka tisa baada ya mtume salalahu ali wasalama kuhamia madina akaichukua sura hii ali bin abi talib railah anhu kuwapelekea waislamu katika hija wa na akawasomea na amir yani muongozi wa hija hiyo alikuwa abubakar asidiq ral nu na aya zake ni miamoja na 2 na tisa imeanzia kwa kujitenga mwenyezi mungu mtukufu na washirikina na kwa hivyo ikaitwa pia sura ya barah yaani kujitenga kutokuwa na vima kutokuwa na jukumu na baada ya hayo ikataja utakatifu wa miezi mitakatifu na ahadi za washirikina na ipasavyo kutimiza ahadi nao ikiwa wao hawajaivunja na mwenye kuvunja ahadi ya pasa kupigana naye na baada ya hayo ikabainisha kuwa kiini cha kutaka kumkaribia mwenyezi mungu mtukufu ni kumwamini yeye na imani haikamiliki ila ikiwa mwenyezi mungu na mtume wake wanapendwa na waumini kuliko kila kitu naye subhanahu ametaja kuwa kujiona una nguvu ndio kunapelekea kuwa mbali ushindi na akaashiria mfano wa vita vya hunaini katika sura hii wamepigiwa marufuku washirikina wasiingie katika msikiti mtakatifu wa makaa kwa kuwa wao ni najis na katika sura hii imetajwa kupasa kuwapiga vita mayahudi na wakristo mpaka watoejizia kodi ya kichwa na imebainishwa idadi ya miezi mitakatifu nahumu imebainishwa dharura ya kutoka kwenda vitani kila vikinaliwa bila kulegalega. Na ya kulegalega nahumo imeashiriwa hukumu ya wanaobakia nyuma na walemavu wasioweza kwenda kupigana na imebainishwa hali ya wanafiki ambao wanatafuta fitna kila wakati vinaponaliwa vita na mwenyezi mungu akataja wanafiki wanavyowatendea waumini wakati wa salama na vita katika sura hii iko amri ya kukata iliyotangazwa kuwatia adabu wanafiki nayo na ni kuwa mntume sall wasalama asimswalia yeyote katika wanafiki akifa naye subhanahu ametaja udhuru unaomstahikia mtu kubaki nyuma asende vitani na pia subhanahu ameeleza hali ya wale mabedhwi waliodhihirisha kuingia katika uislamu au wakafuata hukumu zake baada ya kuwa uislamu umepata nguvu na akaeleza kuwa hao mabedwi wako kando kandokando ya madina na baada ya hayo ametaja hali za watu kwa mnasaba wa imani na akataja habari ya msikiti wa madhara walioujenga wanafiki ili upuuzwe ya msikiti alioujenga mtume wa mwenyezi mwenyezimungu sall alaihi wasalama kisha subhanahu akataja sifa za waumini walio wakweli katika imani yao na toba ya wale waliomkhalifu mtume wa mwenyezimungu sal llh li wasalama na mwenyezi mungu akakubali toba hiyo kama alivyotaja subhanahu wataala hali za watu katika kuzipokea aya za qurani zinapoteremka na subhanahu wataala akafitimisha sura hii kwa kusema kuwa hakika mwenyezi mungu mtukufu amemteua muhammadi kwa kumpa utume na kwamba yeye hawatakii shida hao waliotumwa kwao na kwamba yeye ni mpole na mwenye huruma kwao na kwamba ikiwa wakigeuka basi mwenyezi mungu anamtosheleza angalia sura hii peke yake ndiyo haianzii kwa bismillahi yaani kwa jina la mwenyezi mungu mwenyezi mungu na mtume wake wanajitoa katika hima wala jukumu lolote na wale washirikina mliopeana nawo ahadi na wao wakavunja hayo mlioahidiana nao basi nyinyi washirikina mna amani kwa muda wa miezi mine kuanziya tangazo hili mzunguke mtakako katika muda huu lakini juweni kuwa popote mlipo nyinyi mko chini ya utawala wa mwenyezi mungu na nyinyi hamuwezi kumshinda yeye namjuwe kuwa mwenyezi mungu amewaandikia hizaya iwapate hawo wanaopinga na hili ni tangazo linalotoka kwa mwenyezi mungu na mtume wake kuwatangaziya watu wote wanapojumuika siku ya hija kubwa ya kwamba hakika mwenyezi mungu na mtume wake wanajitoa katika zima au jukumu yoyote katika mapatano na washirikina waliyofanyahiyana basi yenyu washirikina mliyovunja ahadi mkirudi mkaacha kumshirikisha mwenyezi mwenyezimungu itakuwaheri kwenu hapa duniani na kesho akhera lakini mkipuuza na mkabakia hivyo hivyo nlivyo basi juweni kuwa nyinyi mngali chini ya utawala wa mwenyezi mungu ewe mtume waonye makafiri wote kuwa ipo hadhabu kali yenye uchungu ama wale washirikina mlioahidiana nawo na wakatimiza ahadi zawo wala hawakuwacha chochote katika hayo wala hawakumsaidiya yoyote ya didi yenu basi watimizieni ahadi zao mpaka mwisho na mziheshimu hakika mungu huwapenda wachamungu wenye kutimiza ahadi zao ukimalizika muda wa amani yaani miezi minne basi wauweni washirikina waliovunja ahadi katika kila pahala na watiyeni nguvuni wazungukeni kwa kuwafungia njia na wavizieni katika kila njia wakitubu wakaacha ukafiri waka wao na wakafuata hukumu za uislamu kwa kushika sala na kutoa zaka basi nyinyi hamna sababu ya kuwashambulia kwa kuwa wamekwisha ingia katika dini ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ni mkubwa wa kusamehe kwa anaye tubu na mwenye rehma kunjufu kwa waja wake ewe mtume mmojawapo katika ushirikina ulioamrishwa uwapige vita akikutaka amani ili apate kusikia wito wako basi mpe amani mpaka asikiye maneno ya mwenyezi mungu akiingia katika uislamu basi huyo ni mwenzenu na akitoingiya mpeleke mpaka afike pahala pa amani kwake na haya ya kumpa ulinzi na amani mwenye kuomba ili iliyasikiya maneno ya mwenyezi mungu ni kwa sababu ya ule ujinga wake wa kutoujua uisilamu uliokwisha vihiri na ile hamu yake ya kutaka kuujuwa كيف يكون للمشركين عهد عند الله وعند رسوله إلا الذين عاهدتم عند المسجد الحرام إلا الذين عاهدتم عند المسجد الحرام فما استقاموا لكم فاستقيموا لهم إن الله يحب المتقين كيف وإن يظهروا عليكم لا يرقبوا فيكم إلا ولا ذمة يرضونكم بأفواههم وتأبى قلوبهم وأكثرهم فاسقون تروا بايات الله ثمنا قليلا فصدوا عن سبيله انهم ساء ما كانوا يعملون لا يرقبون في مؤمن الا ولا ذمه واولئك هم المعتدون فان تابوا واقاموا الصلاه واتوا الزكاه فاخوانكم في الدين ونفصل الايات لقوم يعلمون وإن نكثوا أيمانهم من بعد عهدهم وطعنوا في دينكم فقاتلوا أئمة الكفر إنهم لا أيمان لهم فقاتلوا ائمه الكفر انهم لا ايمان لهم لعلهم ينتهون الا تقاتلون قوما نكثوا ايمانهم وهموا باخراج الرسول وهم بداوكم اول مره أتخشونه فالله أحق أن تخشوه إن كنتم مؤمنين قاتلوهم يعذبهم الله بأيديكم ويخزهم وينصركم عليهم ويشف صدور قوم مؤمنين ويذهب غيظ قلوبهم ويتوب الله على من يشاء والله عليم حكيم أم حسبتم أن تتركوا ولما يعلم الله الذين جاهدوا منكم ولم يتخذوا من دون الله ولا رسوله ولم يتخذوا من دون الله ولا رسوله ولا المؤمنين وَلِيجَةٌ ۗ Bima itakuwaje iwepo ahadi na washirikina mbele ya mwenyezi mungu na mbele ya mtume wake ila wale mlioahidiana nao kwenye msikiti mtakatifu basi maadamu wanakwenda nanyi sawa nanyi pia nendeni sawa nao hakika mwenyezi mungu huwapenda wachamngu itakuwaje nao kekushindeni hawatazami kwenu udugu wala ahadi wanakufurahisheni kwa midomo yao tu na nyoyo zao zinakataa hayo na wengi wao ni wapotovu wamenunua thamani ndogo kwa ishara za mwenyezi mungu na wakazuilia watu na njia yake hakika hao ni maovu waliokuwa wakiyatenda hawatazami kwa muumini udugu wala ahadi basi hao ndio warukao mipaka basi wakitubu na wakashika swala na wakatoa zaka basi ni ndugu zenu katika dini na tunazichambua aya kwa watu wajuwao na wakivunja viapo vyao baada ya kuahidi kwao na wakatukana dini yenu basi piganeni na waongozi wa ukafiri hakika hao hawana viapo vya kweli huenda wakaacha je hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakawa na hamu ya kumfukuza mtume nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza je mnawaogopa basi mwenyezi mungu anastahiki zaidi mumwogope ikiwa nyinyi ni waumini piganeni nao mwenyezi mungu awaadhibu kwa mikono yenu na awahizi na akunusuruni muwashinde na avipoze vifua vya kaumu ya waumini naaondoe hasira ya nyoyo zao na mwenyezi mungu humkubalia toba ya amtakaye na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma je mlidhani kuwa mtaachwa tu bila ya mwenyezi mungu kuwajuulisha wale waliopigana jihadi kati yenu na wala hawakumfanya mwendani wao isipokuwa mwenyezi mungu na mtume wake na waumini wenziwe na mwenyezimungu anazo habari za yote mnayoyatenda Ila itakuwaje hawa washirikina wanaovunja ahadi mara kwa mara wawe na ahadi ya kuheshimiwa mbele ya mwenyezi mungu na mbele ya mtume wake basi msichukue ahadi zao ila wale katika kabila la kiarabu mlioahidiana nao kwenye msikiti mtakatifu na kisha wakasimama sawa kwenye ahadi yao basi nanyi simameni sawa juu ya ahadi yenu maadamu wao wamesimama sawa hakika mwenyezi mungu anawapenda wenye kumtii yeye na wenye kutimiza ahadi zao vipi nyinyi mtalinda ahadi zao nawo ni wantu ambawo wakikuwezeni wanawasaidiya maadui zenu dhidi yenu hawataacha fursa y kukumalizeni bila ya kujali ujamaa yanu udugu wala mapatano na watu awo kukudanganyeni kwa maneno yao yaliyopa kw asali na nyoyo zao zimekunja kwa kukutukiyeni na wengi wao wametokana na haki ni wenye kuvunja ahadi wamezitupa ishara za mwenyezi mungu na wakazibadilisha hizo kwa machache yasiyodumu ya yazidunia na wakazuia watu wasiingie katika dini ya mwenyezi mungu hakika wafanyayo watu hawa ni mabaya hiyo ndiyo hali ya ukafiri wao hawaheshimu jamaa wala ahadi katika kuhamiliana na muumini shani ya watu kama hawo ni kufanya uadui tu hayo ndiyo maradhi yao yasiyowabanduka wakitubia wakaacha ukafiri wao na wakashika hukumu za uislamu kwa kushika swala na kutoa zaka basi wanakuwa ni ndugu zenu katika dini haki yao kama haki yenu jukumu lao kama jukumu lenu na mwenyezi mungu anazibainisha haya hizi kwa watu wanawonafirika na ilimu na pindi wakivunja ahadi zao baada ya kushazikubali na wakaendelea kuitukana dini yenu basi wapigeni vita wakuu wa upotovu na waliyo pamoja nao kwani hawo hawana ahadi wala zima ili wapate kuwacha ukafiri wao enyi waumini kwa nini msikimbilie kwenda vitani kuwapiga vita washirikina waliovunja mapatano yenu mara kwa mara na wao walikuwa wakijihimu kumfukuza mtume maka na kumuwa na wao tena ndiyo waliokuwanzeni kukuteseni na kukufanyieni uadui tangu mwanzo je mnawaogopa msiwaogope mwenyezi mungu tu tuupeke yake ndiye hanastahiki nyinyi mumwogope kama nyinyi ni wakweli katika imani yenu enyu waumini piganeni nawo mwenyezi mungu hatawawonjesha adhabu itokayo mikononi mwenu na hatawazalilisha na hatakupeni ushindi juu juyawu na kwa kuwashinda hawu na kunyanyua utukufu wa uislamu mwenyezi mungu atayapoza machungu yaliyomo katika vifua vya waumini yaliyofichikana na yaliyodhahiri wakati wote walipokuwa wakipata maudhi ya makafiri na mwenyezi mungu atazijaza nyoyo za waumini furaha ya kushinda baada ya kuwa na hamu na hofu na atawaondolea hasira na mwenyezi mungu atapokea ya mtakaye kumkubalia katika wao na mwenyezi mungu ni mkunjufu wa ujuzi kwa mambo yote ya wa waja wake ni mkuu wa hikima katika anayoamrisha enyi waumini msiyizani kuwa mwenyezi mungu mtukufu watakuwacheni hivi hivi bila kukutiyeni mtihani kwa jihadi na mfano wa hayo ndiyo mwendo wake mwenyezi mungu kufanya mitihani upate hihiri ujuzi wake kwa wale kati yenu wanaopigana jihadi wenye ihilasi yani nyiyo safi na wala hawafanyi marafiki wendani na walinzi isipokuwa mwenyezi mungu na mtume wake na waumini wenzao na mwenyezi mungu ni mwenye kujua vyema vitendo vyenu vyote na peni, kwa ma hata kulipeni kwavyo أعمالهم وفي النار هم خالدون إنما يعمر مساجد الله من آمن بالله واليوم الآخر وأقام الصلاة وآتى الزكاة ولم يخش إلا الله وأقام الصلاة وآتى الزكاة ولم يخش إلا الله فعسى أولئك أن يكونوا من المهتدين. أجعلتم سقاية الحاج وعمارة المسجد. يَدِينُ الْحَرَامِ كَمَنْ آمَنَ بِاللَّهِ وَالْيَوْمِ الْآخِرِ وَجَاهَدَ فِي سَبِيلِ اللَّهِ لَا يَسْتَوُونَ عِندَ اللَّهِ وَاللَّهُ لَا يَهْدِي الْقَوْمَ الظَّالِمِينَ الذين امنوا وهاجروا وجاهدوا في سبيل الله باموالهم وانفسهم اعظم درجه عند الله واولئك هم الفائزون يبشرهم ربهم برحمه منه ورضوان وجنات لهم فيها نعيم مقيم خالدين فيها ابدا ان الله عنده اجر عظيم يا ايها الذين امنوا لا تتخذوا اباءكم واخوانكم اولياء ان استحبوا الكفر على الايمان ومن يتولهم منكم فاولئك هم الظالمون قل ان كان اباؤكم وابناؤكم واخوانكم وازواجكم وعشيرتكم واموال اقترفتموها وتجاره تخشون كسادها ومساكن ومساكن ترضونها احب اليكم من الله ورسوله وجهاد في سبيله فتربصوا حتى ياتي الله بامره والله لا يهدي القوم الفاسقين haiwi kuwa makafiri ndio waamirishe misikiti ya mwenyezi mungu hali wanajishuhudishia wenyewe wa ukafiri ao ndiyo ambao vitendo vyao vimeharibika na katika moto wa watadumu hakika wanaoamirisha misikiti ya mwenyezi mungu ni wale wanaomwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho na wakashika swala na wakatoa zaka na wala hawamchi ila mwenyezi mungu basi huenda hawa wakawa katika waongofu je mnafanya kuwanywesha maji mahujaji na kuamirisha msikiti mtakatifu ni sawa na mwenye kumwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho na akapigana jihadi katika njia ya mwenyezi mungu hawawi sawa mbele ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu hawaongoi watu madhalimu wale walioamini wali na wakahama na wakapigana jihadi katika njia ya mwenyezimungu kwa mali yao na nafsi zao ao wanacheaukikubwa zaidi mbele ya mwenyezi mungu na hao ndio wenye kufuzu mula wao mlezi anawabashiria rehma zitokazo kwake na radhi na bustani ambazo humo watapata nema za kudumu watadumu humo milele hakika kwa mwenyezi mungu yapo malipo makubwa enyi mlioamini msiwafanye baba zenu na ndugu zenu kuwa vipenzi vyenu ikiwa wanastahabu kafiri kuliko imani na katika nyinyi hatakaiwafanya hao ndio vipenzi vyake basi hao ndio madhalimu sema ikiwa baba zenu na wenenu na ndugu zenu na wake zenu na jamaa zenu na mali mdiyoya chuma na biashara mnazoogopa kuharibika na majumba mnayoyapenda ni vipenzi zaidi kwenu kuliko mwenyezi mungu na mtume wake na jihadi katika njia yake basi ngojeni mpaka mwenyezi mungu alete amri yake na mwenyezimungu hawaongoi watu wapotoku awi washirikina ndiyo wenye wa kufaa kuamirisha misikiti ya mwenyezi mungu na hali wao wangali kuendelea na ukafiri wao na wanautangaza hasa vitendo vyao washirikina havitiwi hisabuni wala hawatolipwa thawabu kwavyo wao ni wenye wa kudumu motoni sikekiama lakini wanawamirisha misikiti ya mwenyezi mungu ni wale wenye wa kumwamini mwenyezi mungu mmoja peke yake na nawakasadiki kuwapo kufufuliwa na kulipwa na wakatimiza swala kama itakika na wakatowa zaka ya mali yao na wala hawamwogopi ila mwenyezi mungu peke yake na nahawo ndio wanaotarajiwa kuwa mbele ya mwenyezi mungu waongofu wa, wa kufuata njiya iliyonyoka haifalii kuwafanya washirikina wanaowanywesha maji mahujaji na wakawamirisha msikiti mtakatifu wa makka katika cheo kama cha wanaomwamini mwenyezi mungu mmoja na wakasadiki kufufuliwa na kulipwa kwa wayatendayo na wakapigana jihadi katika njia ya mwenyezimungu hawo si makamu mamoja mbele ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu hawaongowi kwenye njia ya heri watu ambao wameshikilia kujidhulumu wenyewe kwa ukafiri wao na wakawadhulumu wengineo kwa maudhi yasiyokwisha wale waliosadiki kuwa mwenyezi mungu ni mmoja na wakauhama mji wa ukafiri kuendea mji wa uislamu na wakavumilia mashaka ya jihadi katika njia ya mwenyezi mungu kwa kutoa mali yao na roho zao hawo wana cheo kikubwa zaidi mbele ya mwenyezi mungu kuliko wengineo wasio na sifa hizi na hawa ndio wenye kufuzu kuzipata thawabu za mwenyezi mungu na ukarimu wake na hao mwenyezi mungu mtukufu anawabashiriya rehema kunjufu itakayowaeneya na atawahusisha radhi zake na hayo ndiyo malipo makuu na siku ya kiyama tawatiya katika mabustani na humo watapata neema zenye kuthibiti na kudumu na wawo watadumu huko peponi hawatoki na hakika kwa mwenyezi mungu yapo malipo makubwa na sababu nyingi enyi waumini msiwafanye baba zenu na watoto wenu na ndugu zenu na jamaa zenu na wake zenu ndiyo wasaidizi wenu wa wakukunusuruni maadamu wanapenda ukafiri na wanaofadhilisha kuliko imani na wenye kutaka manusura kwa makafiri ndiyo hawo waliwoiwacha njiya iliyonyoka ewe mtume waambiye waumini ikiwa baba zenu na ndugu zenu na wake zenu na jamaa zenu na mali mliyoya chuma na biashara mnazohofu zisibwage na majumba mnayoserehea kuyakaa mnayapenda zaidi kuliko mwenyezi mungu na mtume na jihadi katika njia ya mwenyezimungu hata mkaacha kumuunga mkono mtume basi ngojeni mpaka mwenyezi mwenyezimungu wakulechileni hukumu yake na adhabu yake na mwenyezi mungu hawaongowi wenye kutoka kwenye mipaka ya dini yake لقد نصركم الله في مواطن كثيرة ويوم حنين إذ أعجبتكم كثرتكم فلم تغن عنكم شيئا وضاقت عليكم الأرض بما رحبت ثم وليتم مدبرين ثم انزل الله سكينته على رسوله وعلى المؤمنين وانزل جنودا لم تروها وعذب الذين كفروا وذلك جزاء الكافرين ثم يتوب الله من بعد ذلك على من يشاء والله غفور رحيم. يا أيها الذين آمنوا إنما المشركون نجس فلا يقربوا المسجد 10] الحرام بعد عامهم هذا وإن خفتم عيلة فسوف يغنيكم الله من فضله إن شاء إن الله عليم حكيم قاتل الذين لا يؤمنون بالله ولا باليوم الآخر ولا يحرمون ما حرم الله ورسوله ولا يدينون دين الحق من الذين أوتوا الكتاب حتى يعطوا الجزية Wa hakika mwenyezi mungu amekunusuruni katika mapigano mengi na siku ya hunaini ambapo wingi wenu ulikupandisheni kichwa lakini haukukufayeni kitu na ardhi ikawadhiki kwenu juu ya upana wake kisha mkageuka mkarudi nyuma kisha mwenyezi mungu akateremsha utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya waumini na akateremsha majeshi ambayo hamkuyaona na akawaadhibu wale waliokofuru na hayo ndiyo malipo ya makafya kisha baada ya hayo mwenyezi mungu atawasamea watakao na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu enyi mliyoamini wa hakika washirikina ni najisi kwa hivyo wasiukaribie msikiti mtakatifu baada ya mwaka wao huu na ikiwa mnahofia umaskini basi mwenyezi mungu atakutajirisheni kwa fadhila yake akipenda hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma piganeni na wasiomwamini mwenyezi mungu wala siku ya mwisho wala hawaharimishi mwenyezi mungu na mtume wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa waliopewa kitabu mpaka watoe kodi kwa hiyari yao aliomesik hakika mwenyezi mwenyezimungu amekunusuruni na maadui zenu mara nyingi katika vita kwa nguvu ya imani yenu na mlipohurika na wingi wenu katika vita vya hunaini kwanza mwenyezi mwenyezimungu alikuwachiyeni wenyewe wengi wenu sikufayeni kitu adui akakushindeni na kwa shida ya kufadhaika mkaiona ardhi kuwa ni nyembamba msiweze kupata njia ya kupigana wala kuokoka kwa murwa wengi wenu wakawa hawana njia ya kuepuka ila kukimbia mkakimbiya kwa kushindwa na mkamuwacha mtume na waumini wachache tu vita vya hunaini walipigana waislamu na kabila mbili za thakifu na hawazin jeshi la waislamu lilifika kiasi ya watu elfu kumi na mbili na makafiri walikuwa elfu nne na walipigana kwa ukali kwa kuwa lilikuwa wakishindwa wao basi ibada ya masanamu itatoweka kabisa kwa waarabu kwani maka ilikuwa ndiyo kwanza kushetekwa majeshi mawili yakapambana waumini kwa wingi wawo nawo uliwapandisha kichwa na wale makafiri na uchache wawo wakali kwanza makafiri wakashinda kwakwa waislamu walighurika kwa wingi wawo wakajiona lakini mwishowe vita vikaishiya kwa kushinda waumini la hapa ni kuwa wingi siyo unaopelekea ushindi lakini nguvu za kimoyo na imani tena mkapata himaya ya mwenyezimungu akateremsha utulivu juu ya mtume wake na akaujoza utulivu katika nyoyo za waumini na kwakuungeni mkono kwa malaika jeshi lake waliyotiya imara migu yenu nani hamkuwaona malaika hao na mwenyezi mungu akawaonjesha maadui zenu machungu ya kushindwa na hayo ndiyo malipo ya makafiri duniani kisha mwenyezi mungu atakubali toba ya mtakaye katika waja wake naamsamehe dhambi zake pindi akirejea kwa usafi wa moyo na mwenyezi mungu ni mkubwa wa kusamehe mkunjufu wa kurehemu enyi waumini washirikina kwa sababu ya ushirikina wao wamejinajisi nafsi zao nawo wamepotea katika itikadi msiwachiliye kuingia msikiti mtakatifu baada ya mwaka huu yani tisa hijira mkichelea ufakiri kwa kukatika biashara mwenyezi mungu atakupeni badala yake na atakutoshelezeni kwa fadhila yake akipenda hakika mwenyezi mungu anayajua mambo yenu yote na mwenye hikma katika mipango yake enyi mliyoamini wapigeni vita makafiri katika watu wa kitabu wasiyomwamini mungu kwa imani iliyosawa wala hawakiri kuwa kuna kufufuliwa na kulipwa wala hawayashiki aliyoyakataza mungu na mtume wake wala hawaishiki dini ya haki nayo ni uislamu wapigeni vita mpaka waamini au watowe jizya nao wamenyenyekea na si wenye kuasi wasaidiye katika kujenga mfuko wa kiislamu jizya ni katika kipato muhimu katika maduhuli ya serikali ya kiislamu kodi hii ilikuwa baina ya birahamu nane na arobaini kila mtu mmoja katika mayahudi na wakristo na waliokuwa kama wao akitozwa dirahamu kumi na mbili akilazimishwa kulipa mwanamume aliyekwisha balir na mzima wa mwili na akili na kwa sharti awe na mali ya kuweza kutoa wanawake na watoto walisamehewa na vile vile vizee kwa sababu hao hawapigwi vita wala hawatozwi pofu na wasiojiweza ila wakiwa matajiri kadhalika hawatozwi mafakiri na maskini na watumwa wala hawakutakiwa kutoa mamonaki yaani mapadiri wanaojitenga na watu na asili ya kutozwa jizya ni ulinzi wa wasiokuwa waislamu kwa sababu ahalilkitabu watu wa bibliya na waliokama wao hawakulazimishwa kuingia vitani kulinda nchi wala kujilinda nafsi zao kwa hivyo ilikuwa ni haki wawo watowe kodi kuwa ni badala ya ulinzi na manufaa mengine ya dola wanayoyapata na wanastarehe nayo pia ni badala ya wanachokitoa waislamu kwani mwislamu wanatozwa ile humsi moja katika tano ya ngawira anatozwa zaka ya mali na zaka ya fitiri na kafara mbalimbali mbali kwa kulipia makosa kwa hivyo ikawa hapana budi kuchukuliwa kodi kutokana na asiyekuwa mwislamu badala yayote anaoyatowa mwislamu kwa maslaha yawote na kwa ajili ya mafakiri na wasiyokuwa waislamu wala haikukusudiwa kutozwa kodi kuwotiya unyonge au kuwaziya adabu kwani haya hayaambatani na uadilifu wa uislamu wala hayakubaliani na makusudio yake mazuri وقالت اليهود عزير ابن الله وقالت النصارى المسيح ابن الله ذلك قولهم بافواههم يضاهئون قول الذين كفروا من قبل قاتلهم الله انا يؤفكون اتخذوا احبارهم ورهبانهم اربابا من دون الله والمسيح ابن مريم وما امروا الا ليعبدوا الها واحدا لا اله الا هو سبحانه عما يشركون يريدون أن يطفئوا نور الله بأفواههم ويأذى الله إلا أن يتم نوره ولو كره الكافرون هو الذي أرسل رسوله بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره المشركون يا أيها الذين آمنوا إن كثيرا من الأحبار والرهبان ليأتون ويدخلون اموال الناس بالباطل ويصدون عن سبيل الله والذين يكنزون الذهب والفضه ولا ينفقونها في سبيل الله فبشرهم بعذاب اليم يوم يثمى عليها في نار جهنم فتكوى بها جباههم وجنوبهم وظهورهم هذا ما كنزتم لأنفسكم فذوقوا ما كنتم تكنزون إن عدة الشهور عند الله اثنا عشر شهرا في كتاب الله يوم خلق السماوات والأرض منها أربعة حرم ذلك الدين القيم فلا تظلموا فيهن أنفسكم وقاتلوا المشركين كافه كما يقاتلونكم كافه واعلموا ان الله مع المتقين إن انما النسيء زياده في الكفر يضل به الذين كفروا يحلونه عاما ويحرمونه عاما يحلونه عاما ويحرمونه عاما ليواطئوا عده ما حرم الله فيحلوا ما حرم الله زين لهم سوء اعمالهم والله لا يهدي قوم الكافرين na mayahudi wanasema uzeiri ni mwana wa mungu na wakristo wanasema masihi ni mwana wa mungu hiyo ndiyo kauli yao kwa vinywa vyao wanayaiga maneno ya waliokufuru kabla yao mwenyezi mungu awaangamize wanageuzwa namna gani hawa wamewafanya makuhani wao na wamonaki wao kuwa ni marabi badala ya mwenyezi mungu na pia masihi bin maryamu na wala hawakuhamrishwa isipokuwa wamwabudu mungu mmoja hapana mungu ila yeye subhanahu ametakasita na hayo wanayomshirikisha nayo wanataka kuizima nuru ya mwenyezi mungu kwa vinywa vyao na mwenyezimungu anakataa ila aitimize nuru yake ijapokuwa makafiri watachukia yeye ndiye aliyemtuma mtume wake kwa uongofu na dini ya haki ipate kushinda dini zote ijapokuwa washirikina watachukia enyi mliyoamini hakika wengi katika makuhani na wamonaki wanakula mali za watu kwa batil na wanazuilia njia ya mwenyezi mungu na wanaokusanya dhahabu na fedha wala hawazitumii katika njia ya mwenyezi mungu wabashirie habari ya adhabu iliyochungu siku zitapotiwa moto katika moto wa jehannam na kwazo vitachomwa vipaji vya nyoso zao na mbavu zao na migongo yao wakaambiwa haya ndiyo mliojilimbikizia nafsi zenu basi onjeni mliyokuwa mkilimbika hakika idadi ya miezi kwa mwenyezi mungu ni miezi kumi na mbili katika hukumu ya mwenyezi mungu tangu alipoumba mbingu na ardhi katika hiyo iko mini mitakatifu hiyo ndiyo dini iliyo sawa basi msidhulumu nafsi zenu humo na napiganeni na washirikina wote kama wao wanavyopigana nanyi nyote ajueni kuwa mwenyezi mungu yu pamoja na wachamngu bila shaka kuakhirisha ni kuzidi katika kukufuru Wahayo, upotezwa, walio kwa hayo kupotezwa waliokufuru wanaohalalisha mwaka mmoja na kuharamisha mwaka mwingine ili wafanye kuwa sawa idadi ya ile aliyoitukuza mungu kwa hivyo uhalalisha alivyoviharamisho mwenyezimungu wamepambiwa ubaya wahivi, mwenyezi mungo, wa vitendo vyao hivi na mwenyezimungu awaongoi watu makafya acha tauidi yakumwamini mungu mmoja pekee na wakasema kuwa uzairi ni mwana wa mungu mayahudi wa arabuni tu ndiyo walimfanya uzairi ni mwana wa mungu na wakristo nao wakaacha imani ya mungu mmoja vilevile wakasema masihi ni mwana wa mungu na kauli yawo hii ni ya uzushi wanakariri kwa vinywa vyawo wala hayakuletwa hayo na kitabu wala mtume wala hawana hoja wala ushahidi wa hayo na katika haya wanafanana na maneno ya washirikina waliokuwa kabla yao mwenyezi mungu amewalaani makafiri hawa na atawaangamiza amaajabu watu hawa vipi wanayipotea haki nayo ni dhahiri inaonekana na wanakwenda kufuata upotovu uzairi ndiye ezra kuhani katika ukoo wa harun alitoka babilonia waliporejea mayahudi mara ya pili baada ya kufa mtume wa mwenyezi mungu musa alaihi salamu kwa kiasi ya miaka elfu na huyo uzairi akiitwa katibu kwa kuwa alikuwa akiandika sheria ya musa angalia uzairi pamoja na mayahudi wengine walitoka huko babilonia kwenda yerusalemu katika mwaka mia nne na hamsini na sita kabla ya kristo katika enzi ya arikisna mfalme wa iran baada ya kuteketezwa yerusalemu na kuunguzwa w baitul mukadas na kunajisiwa kwa muda mrefu awo mayahudi na wakristo wamewafanya makuhani wao na mabadhiri kuwa ni marabi kama ni miungu kwa kuwapa madaraka ya kutunga sheria na kuwa maneno yao ndiyo dini ijapokuwa yanahitalifiana na kauli za mtume wao wanaofuata katika upotovu wao na wanamwabudu masihi mwana wa mariamu na mwenyezi mungu amewaamrisha katika hivyo hivyo vitabu vyao kwa ndimi za mitume wao kuwa wasimwabudu ila mungu mmoja kwa kuwa yeye hapana anaestahiki kuabudiwa kwa mujibu wa hukumu ya sheria na akili ila mungu mmoja mwenyezi mungu ametakasika na kushirikishwa katika ibada uumbaji na sifa makafiri wanataka kwa madai yao ya upotovu waizime nuru ya mwenyezi mungu nayo ni uislamu na mwenyezi mungu hataki ila aitimize nuru yake kwa kuidhihirisha dini yake na ashinde mtume wake ijapokuwa wao watachukia yeye ndiye mwenyezi mungu aliyedhamini kutimiza nuru yake kwa kumtuma mtume wake muhammadi sala allahu aleihi wasalam na hoja zilizo wazi na dini ya haki uislamu ipate kutukuka dini hii juu ya dini zote zilizotangulia ijapokuwa washirikina watakasirika mwenyezimungu ataipa ushindi tu wakitaka wasitake enyi waumini juweni kuwa wengi katika wataalamu wa kiyahudi na mapadhiri wa kikristo wanajihalalishia kuna mali za watu bila ya haki yoyote na wanawazuga wafuasi wao wanawaamini kwa kila walisemalo na wanawozuwiliya watu wasiingile katika uislamu wa na wale wanaokusanya mali dhahabu na fedha wakiyaweka tu wala hawatowi zaka zake wawonye we mtume kuwa kuna adhabu ya kutia uchungu siku ya kiama kwa kuwa hayo mali yatakiwa kwenye moto wa jahanamu kisha waunguzwe nayo kwenye vipaji vya nyoso zao na mbavu zao na migongo yao na waambiwe haya ndiyo mliokuwa mkijilimbikizia kama khazina kwa ajili ya nafsi zenu wala hamkuwa mkitoa haki ya mwenyezi mungu basi yonjeni hii leo adhabukali hakika hisabu ya miezi ya kuandama ni miezi kumi na mbili kwa hukumu na kudra ya mwenyezi mungu na ndivyo alivyoibainisha katika vitabu vyake tangu kuanza ulimwengu na katika hii miezi sinashara ipo mine imekatazwa kupigana vita ndani yake nayo mwezi wa rajab alqada yani mfungo pili alhija mfungo tatu na almuharam yani mfungo nne na uku kuitukuza miezi hii mine na kuharimisha kupigana vita ndani yake ndiyo dini ya mwenyezi mungu iliyonyoka ambayo haibadiliki wala haina mageuzo basi msijihulumu nafsi zenu kwa kuhalalisha vita katika miezi hii au mkaacha kujilinda due kikopigeni na yenyi waumini piganeni na washirikina bila ya kumbaguwe yoyote kati yao kama wanavyokupigeni nyinyi nyote nakuweni na yakini kuwa mwenyezi mungu atawanusuru wanaomcha na wakashika amri zake na wakaepuka nayoyakataza na nahakukuwa kuichelewesha miezi mitakatifu au baadhi yake kuliko alivyoiweka mwenyezi mungu ila nikuzidi ukafiri kama walivyokuwa wakifanya watu wa kijahiliya hawamakafiri wakizidisha hivyo kuongeza upotovu juu ya upotovu waarabu wakati wa ujahili walikuwa ufanya mwezi ulioharimishwa kupigana vita kuwa ni wahalali pindi wakihitajiya kupigana na nahufanya mwezi uliohalalishwa ndiyo ulioharimishwa na wakisema mwezi kwa mwezi yani kulipiza ipate kutimia idadi ili aliyoharimisha mwenyezimungu matamaniyo yawo yamwapendezesheya kitendo chao hicho kiovu na mwenyezi mungu hawaongowi watu walioshikiliya hata kuifuata njia ya kwendeya heri يا ايها الذين امنوا ما لكم اذا قيل لكم انفروا في سبيل الله استاقلتم الى الارض ارضيتم بالحياه الدنيا من الاخره فما متاع الحياه الدنيا في الاخره الا قليل الا تنفروا يعذبكم عذابا اليما ويستبدل قوما غيركم ولا تضروه شيئا والله على كل شيء قدير إلا تنصروه فقد نصره الله إذ أخرجه الذين كفروا ثاني اثنين إذ هما في الغار إذ يقول لصاحبه لا تحزن إن الله معنا فانزل الله سكينته عليه وايده بجنود لم تروها وجعل كلمه الذين كفروا السفلى وكلمه الله هي العليا والله عزيز حكيم انفروا خفافا وثقالا وجاهدوا باموالكم وانفسكم في سبيل الله ذلكم خير لكم ان كنتم تعلمون لو كان عرضا قريبا وسفرا قاصدا لاتبعوك ولكن بعدت عليهم الشقه وسيحلفون بالله لو استطعنا لخرجنا معكم يهلكون انفسهم والله يعلم انهم لكاذبون enyi mlioamini mna nini mnapoambiwa nendeni katika njia ya mwenyezi mungu mnajitia uzito katika ardhi je mmeridhia maisha ya dunia kuliko ya akhera lakini starehe za maisha ya dunia kulinganisha na akhera ni chache kama hamwendi atakuadhibuni adhabu chungu na atawaleta watu wengine wala nyinyi hamtamdhuru chochote na mwenyezi mungu ni muweza wa kila kitu ikiwa nyinyi hamtamnusuru mtume basi mwenyezi mungu alikwisha mnusuru walipomtoa waliokufuru naye ni wapili katika wawili walipokuwa katika pango naye akamwambia sahibi yake usihuzunike hakika mwenyezi mungu yi pamoja nasi mwenyezi mungu akamteremshia utulivu wake na akamunga mkono kwa majeshi msiyoyaona na akalifanya neno la waliokufuru kuwa chini neno la mwenyezimungu kuwa ndilo juu na mwenyezi mungu ndiye mwenye nguvu mwenye hikma nendeni mtoke mkiwa wepesi na wazito napiganeni na jihadi kwa mali yenu na nafsi zenu katika njia ya mwenyezi mungu haya ni heri kwenu mkiwa mnajuwa na lawi ingeli ipo faida ya papo kwa papo na safari yenyewe ni fupi wangelikufuata lakini wameona ni mbali na kuna mashaka nao wataapa kwa mwenyezi mungu tungeliweza bila shaka tungelitoka pamoja nanyi wanaziangamiza nafsi zao na mwenyezi mungu anajua kuwa hakika hao ni waongo na nanini anapokwambiyeni mtume tokeni mwende kwenye jihadi kwa ajili ya mwenyezi mungu baadhi yenu mkafanya uzitu kutoka haikufaliyeni hivyo mnaona favali maisha ya duniya yatayokwisha kuliko maisha ya ahera na neema zake za kudumu starehe ya duniani na utamu wake ukilinganishwa na starehe ya ahera ni chache na upuzi msipomwitikiya mtume mkatoka nji kwenda pigana jihadi mwenyezimungu hatakupeni adzabu iliyo chungu na mola wenu mlezi atawabadilisha watu wajawengine wengine yo nyinyi wamwitikiye mtume wala hawatobaki nyuma ikinadi wa jihadi wala nyinyi kwa kukataa kwenu kwenda pigana mwenyezi mungu chochote na mwenyezi mungu ni mwenye uwezo mkubwa juu ya kila kitu enyi waumini ikiwa nyinyi hamtamsaidia kumnusuru mtume wa mwenyezi mungu basi kwani mungu anatosha yeye kumnusuru kama pale alipomsaidia na akamnusuru alipotolewa makka kwa kahari na makafiri nayehana mweziwe ila abubakari peke yake wakawawau wawili pangoni wanajificha wasionekane na washirikina waliokuwa wana wasaka wawadhibu na kuwauwa abubakari akawa anamhofiya mtume maisha yake mtume akamwambia kumpoza usihuzunike kwani hakika mwenyezi mungu yu pamoja nasi kwa kutunusuru na kutusaidia hapo mwenyezi mungu akamteremshiya abubakari utulivu na akamuunga mkono mtume kwa askari waliotoka kwake na ambao hawawajuwi ila yeye subhanahu na mambo yakamalizika kuwa shari ya washirikina ikaviya na dini ya mwenyezi mungu ikashinda na mwenyezi mungu anasifika kuwa ni mwenye nguvu hashindiki ni mwenye hikma hapotei katika mipango yake hilo pango waliojificha nabii sala llau lihi wasallam na rafiki yake abubakar r anhu lilikuwa katika mlima wa thor karibu na makka wakakaa humo siku tatu baadaye wakatoka usiku walipoona msako wa matulia walifika madina tarehi nane katika mwezi wa rabiul awal yani mfungo sita mwaka, wahijra, 20, mwaka 30, kwa wa kwanza wa hijira tarehe ishirini septemba mwaka mia sita na thalathini kwa taarehi za kizungu enyi waumini akinadi mwenye kunadi kuwa kuna jihadi basi itikieni wito huo mkiwa mmoja mmoja au kwa makundi kila mmoja kwa kadiri ya uwezo wake na hali mna ochenga kwa nguvu na salama na silaha namuwaniye jihadi kwa mali na nafsi katika njia ya mwenyezi mungu kwa ajili ya kulitukuza neno la mwenyezi mungu katika hayo upo utukufu na heri kwenu ikiwa nyinyi ni watu wenye ujuzi uliobarabara barabara na mnaijia haki na katika maana yaliyokusudiwa hapa ni kuwa nendeni mmepanda au kwa miguu mna silaha nyepesi na nyingine nzito na hivi ni katika mbinu maarufu za kisasa silaha nyepesi kama panga ni na na za kuuwana na askari na silaha nzito ni za kubomwa ngome za maaduwi kurani inawasusuwika wanafiki kwa kubakia nyuma wakacha kumfuata mtume katika jihadi ikasema ingelikuwa walichoitiwa hawa wanafiki ni pato la kiduniya lilonyepesi kulipata au ingelikuwa safari yenyewe ya kwendea ni nyepesi wangeli kufuata ewe mtume lakini wanawona safari hii na mashaka na watakuwa pia kwamba lawu wangaliweza wangalitoka nawe na kwa unafiki huu na uongo wanajihilikisha nafsi zao na hali haimfichikii mwenyezi mungu yeye anaujua uongo wao na atawalipa malipo yake عفا الله عنك لم اذنت لهم حتى يتبين لك الذين صدقوا وتعلم الكاذبين لا يستاذنك الذين يؤمنون بالله واليوم الاخر ان يجاهدوا باموالهم وانفسهم والله عليم بالمتقين انما يستاذنك الذين لا يؤمنون بالله واليوم الاخر وارتابت قلوبهم فهم في ريبهم يترددون ولو ارادوا الخروج لاعدوا له عده ولكن كره الله بعثهم فثبطهم وقيل اقعدوا مع القاعدين لو خرجوا فيكم ما زادوكم الا خبالا ولاوضعوا خلالكم يبغونكم الفتنه وفيكم سماعون لهم والله عليم بالظالمين لقد ابتغوا الفتنه من قبل وقلبوا لك الامور حتى جاء الحق وظهر امر الله وهم كارهون ومنهم من يقول ائذن ولا تفتني الا في الفتنه سقطوا وإن جهنم لمحيطة بالكافرين إن تصبك حسنة تسؤهم وإن تصبك مصيبة يقولوا قد أخذنا أمرنا من قبل ويتولوا وهم فرحون قل لن يصيبنا الا ما كتب الله لنا هو مولانا وعلى الله فليتوكل المؤمنون قل هل تربطون بنا إلا إحدى الحسنيين ونحن نتربص بكم أن يصيبكم الله بعذاب من عنده أو بأيدينا فتربصوا انا معكم متربصون قل انفقوا طوعا او كرها لن يتقبل منكم انكم كنتم قوما فاسقين وما منعهم ان تقبل منهم نفقاتهم الا انهم كفروا بالله وبرسوله ولا ياتون الصلاه الا وهم كتالا وَلَا يَأْتُونَ الصَّلَاةَ إِلَّا وَهُمْ كُسَالَى وَلَا يُنْفِقُونَ إِلَّا وَهُمْ كَارِهُونَ فَلَا تُعْجِبْكَ أَمْوَالُهُمْ وَلَا أَوْلَادُهُمْ انما يريد الله ليعذبهم بها في الحياه الدنيا وتزهق انفسهم وهم كافرون ويحلفون بالله انهم لمنكم وما هم منكم ولكنهم قوم يفرقون لو يجدون ملجا او مغارات او مدخلا لولوا اليه وهم يجمحون ومنهم من يلمزك في الصدقات فان اعطوا منها رضوا وان لم يعطوا منها اذا هم يسخطون ولو أنهم رضوا ما آتاهم الله ورسوله وقالوا حسبنا الله سيؤتينا الله من فضله ورسوله وقالوا حسبنا الله Wa rasuluhu, inna mwenyezi mungu amekusamehe kwa nini ukawapa ruhsa kabla ya kubainikia kwako wanaosema kweli na ukawajiwa waongo hawatakuomba ruksa wale wanaomwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho wasende kupigana jihadi kwa mali yao na nafsi zao na mwenyezi mungu ni mwenye kuwajua wachamgu wasiomwamini mungu na siku ya mwisho na nyoyo zao zikatia shaka au tu ndio wanaokutaka ruhusa basi hao wanataradad katika shaka zao na ingelikuwa kweli walitaka kutoka bila ya shaka wangelijiandalia wa maandalio lakini mwenyezi mungu kachukia kutoka kwao na kwa hivyo akawazuia na ikasemwa kaeni pamoja na wanaokaa lao wangelitoka nanyi wasingelikuzidishieni ila mchafuko na wangetangatanga kati yenu kukutilieni fitna na miongoni mwenu wapo wanaowasikiliza na mwenyezi mwenyezimungu anawajua mavali tangu zamani walitaka kutilieni fitna na mambo juu chini mpaka ikaja haki na ikadhihirika amri ya mwenyezi mungu nawao wamechukia na miongoni mwao wapo wanaosema ni ruhusu wala usinitie katika fitna kwa yakini wao hivyo wamekwisha tumbukia katika fitna na katika jahanam imewazunguka ukikupata wema unawachukiza na ukikusibu msiba wao husema sisi tuliangalia mambo yetu vizuri tangu kwanza na kugeuka kwenda zao nao wamefurahi sema kalitusibu ila mwenyezi mungu yeye ndiye mola wetu mlinzi na waumini mwenyezi mungu tu sema ivyo mnatutazamiya litupate lolote isipokuwa moja katika mema mawili na sisi tunakutazamiyeni kuwa mungu akufikishieni adhabu tokayo kwake au kutokana na mikono yetu basi ngojeni nasi tunangoja pamoja nanyi sema toweni mkipenda msipende akitopokelewa kitu kwenu kwani nyinyi ni watu wakotovu na hawakuzuiliwa kubaliwa michango yao ila kwa kuwa walimkataa mwenyezi mungu na mtume wake wala hawaji kwenye swala ila kwa uvivu wala hawatoi michango ila nao wamechukia yasikufurahishe mali yao wala wana wao hakika mungu anataka kuwaadhibu kwayo hapa duniani na zitoke roho zao na hali wao ni makafiri na wanaapa kwa mwenyezi mungu kwamba wao ni katika nyinyi wala wao si katika nyinyi lakini ni watu wanaoogopa laukama wangelipata pa kukimbilia au mapango au pahali pa kuingia basi wangelifyatuka mbio kuelekea huko na miongoni mwao wapo wanaokusengenya katika kugawa sadaka wanapopewa wao huridhika na wakitopewa hukasirika na laiti wao wangeliridhia kile alichowapa mwenyezi mungu na mtume wake na wakasema mwenyezi mungu mwenyezimungu mwenyezi mungu atatupa katika fadhila yake na pia mtume wake hakika sisi ni wenye kumtaka mwenyezi mwenyezimungu amekusamehe ewe mtume kwa kuwaruhusu hawa wanafiki wabake nyuma wasende kwenye jihadi kabla ya kuwa haijabainika kwako kajuwa kwamba udhuru wao ni wa kweli na kuwajuwa waliowaongo kati yao katika madai yao kuwa wanaamini na kuwaachiwana udhuru za kweli siyo mwendo wa waumini wa kweli wanaomwamini mwenyezi mungu na hisabu ya siku ya mwisho waje kukutaka ruhusa ya kutoka kwenda kuwania jihadi kwa mali na nafsi au kuwa wawo wabaki nyuma wewe kwa sababu ukweli wa imani yawo unawapendekezesha jihadi katika njiya ya mungu na mwenyezi mungu wanajuwa ukweli wa niya za waumini wanaokutaka ruhusa ni wale wasiomwamini mwenyezi mungu kwa imani ya kweli wala hawaamini hisabu yake ya siku ya mwisho kwa sababu nyoyo zao daima zimo katika shaka na wasiwasi nawo wanaishi katika hali yawababaishi na watakujayapata malipo ya hayo na kama kweli hawa wanafiki walikuwa na niya ya kwenda kwenye jihadi pamoja na mtume wangalijitayarisha kwa vita na wakajiandalia lakini mwenyezi mungu mwenyewe alishukiya huko kutoka kwao kwa kuwa akijuwa lau wangalitoka nanyi basi wangalikuwa dhidi yenu si wenzenu basi akawatiya uzito wasitoke kwa vile nyoyo zawu zilivyojaa unafiki na msemaji wawu akasema kaeni pamoja na wale wanawokaa wenye udhuru na pindi wangelitoka pamoja nanyi wasingekuzidishieni nguvu zozote lakini wao wangeeneza wasiwasi na kuzidisha fitina na wakaieneza kati yenu na miongoni mwenu wapo wasiojua uovu wa nya zao na huenda pengine wangelihadayika na maneno yawo na nwakazisikiliza fitina zawo na mwenyezi mungu anawajua vyema hawu wanafiki wanawojidhulumu nafsi zao kwa ule uharibifu wanaudhamiriya na hawa wanafiki walikwisha tangulia kuleta fitina baina yenu na wewe ewe mtume wakakupangiya njama lakini mwenyezi mungu aliviviza vitimbi vyao na akahakikisha kukunusuru na akaepa ushindi dini yake wawu wakipenda wasipende na baadhi ya wanafiki walikuwa wakimwambiya mtume tuperuhusa tukaye tusende kwenye jihadi wala kwenye shida nadhiki. na viki na wao kwa hakika kwa msimamo huo wamekwisha jitiya wenyewe katika maasiya kumuwasi mungu na hakika siku ya akhera moto wa jahanamu utawazunguka awa wanafiki hawakutakiwe we mtume na masahaba zako ila mambo ya karaha tu wanawona uchungu mkipata heri yoyote ikiwa ya ushindi au ngawira na wanafurahi mkisibiwa na shari kama kujeruhiwa au kuuwawa na yakikupateni hayo wawu husema kwa kufurahiya msiba wenu sisi tulichukuwa hadhari yetu kwa kubaki nyuma tusitoke kwenda kwenye jihadi na uenda zawo nawo wamefurahi waambiye we mtume hayatupati ya heri waliashari katika hii duniya yetu ila aliyotukadiria mwenyezi mungu kwani sisi turadhi na hukumu ya mwenyezi mungu hatujitapi kwa heri wala hatuingiwi na dukuduku la roho kwa kufikiwa na shari hakika mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye kuyatawala mambo yetu yote na juu yake yeye tu ndiyo waumiri wakweli wanategemea ewe mtume waambiye hawo nyinyi msitaraji yatatufikia sisi ila moja ya mema mawili amatushinde au tufe mashahidi katika njia ya mwenyezi mungu na natuingiye peponi kesho ahera na sisi tunakutarajiyeni ikufikiyeni adhabu itokayo kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu ikwangamizeni auakwadhibuni kwa udhalili kutokana na mikono yetu basi ingojeni amri ya mwenyezi mungu na sisi pia tunaingoja amri yake pamoja nanyi ewe mtume waambiye hao wanafiki wanaotaka kuficha unafiki wao kwa kutoa michango ya mali kwa ajili ya jihadi na minginewo toweni mtakacho kwa hiyari au kwa nguvu mwenyezi mungu havikubali vitendo vyenu vilivyokwishaharibiwa na unafiki wenu kwani nyinyi daima ni wenye dini ya mwenyezi mungu wenye kuipinga amri yake wala mwenyezi mungu hakukataza visipokelewe wanavyovitowa ila kwa kuwa wao wamemkataa mwenyezi mungu na mtume wake na ukafiri kukataa kunavunja amali zote na vile kwa kuwa wao hawasali kwa namna walioamrishwa wa kwani wao husali bila ya kuiyamini swala ila wanafanya kama nikuficha unafiki wao wala wao hawatowi kitu isipokuwa na huku wanachukia huko kutowa ndani ya nyoyo zawo wala usifurahiye na moyo wako ukavutika kwa unavyowaona wanafiki wana mali na wana kwani mungu hakuwapa hayo ila wapate kuyahangaikia hayo kwa taabu na mashaka wayalinde katika maisha ya duniani bila ya kupata malipo yake yawakumbe mauti na uwamu katika ukafiri wawo waadhibiwe kwa sababu ya ahira. na hawa wanafiki hukuwapiyeni kiyapo cha uwongo yenye jamaa waumini kwamba wao ni waumini kama nyinyi na hakika wawo hao mwenyezi mungu lakini hawo ni watu mazaifu na woga na hayo ndiyo yanayowapelekea kufanya unafiki wawu na daima kuwa na hofu wao hali wanakuzikini na wanachukia kwingiyana nanyi lawawongeli pata ngome au mapango milimani awu mashimo chini ya ardhi wakaingia humo basi wangeliya kimbiliya mbio na baadhi ya hawa wanafiki wanakusema kwa ubaya na wanakutia ila katika ugawaji wa sadaka na ngawira hawana ila uroho wa makombo ya kidunia tu ukiwapa kitakacho wanakuwa radhi nawe kwa utendayo na kama hukuwapa ndiyo wao ni wepesi wa kukuletea maudhi na laukuwa hao wanafiki wanaokusema kuwa vibaya katika ugawaji wa sadaka na ngawira wangeliridhiya wanachogaiwa na mwenyezi mungu nacho ndicho anachowapa mtume wake na zikatuwa nafsi zao ijapokuwa ni kitu kidogo na wakasema hukumu ya mwenyezi mungu imecotosheleza na mwenyezi mwenyezimungu watitoruzuku kutokaa na fadhila yake na mtume wake atakuja tupa zaidi kuliko alichotupa mara hii نسيسي زاكي زاكي. انما الصدقات للفقراء والمساكين والعاملين عليها والمؤلفة في قلوبهم وفي الرقاب والغارمين وفي سبيل الله والغارمين وفي سبيل الله وابن السبيل فريضه من الله والله عليم حكيم ومنهم الذين يؤذون النبي ويقولون هو اذن قل اذن خير لكم يؤمن بالله ويؤمن للمؤمنين ورحمه للذين امنوا منكم والذين يؤذون رسول الله لهم عذاب اليم يحلفون بالله لكم ليرضوكم والله ورسوله احق ان يرضوه ان كانوا مؤمنين الم يعلموا انه من يحادد الله ورسوله فان له نار جهنم خالدا فيها ذلك الخزي العظيم يحذر المنافقون ان تنزل عليهم سوره تنبئهم بما في قلوبهم قل استهزئوا ان الله مخرج ما تحذرون ولئن سألتهم ليقولن إنما كنا نخوض ونلعب قل أبي الله وآياته ورسوله كنتم تستهزئون لا تعتذروا قد كفرتم بعد إيمانكم nn nhm kanu mrimin wakupewa sadaka ni mafakiri na masikini na wanaozitumikia na wakutiwa nguvu nyoyo zao na katika kukomboa watumwa na wenye madeni na katika njia ya mwenyezi mungu na wasafiri huu ni wajibu uliofaridhiwa na mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma na miongoni mwao wapo wanaomuudhi nabii na kusema yeye huyu ni sikio tu sema basi ni sikio la heri kwenu anamwamini mwenyezi mungu na ana imani na waumini naye ni rehma kwa wanawamini miongoni mwenu na wanaomuudhi mtume wa mwenyezi mungu watapata adhabu chungu wanakuapieni mwenyezimungu ili kukuridhisheni nyinyi ali ya kuwa wanaostahiki zaidi kuridhishwa ni mwenyezi mungu na mtume wake lau kama wao ni waumini je hawajui ya kwamba anayeshindana na mwenyezimungu na mtume wake basi huyo atapata moto wa jahanam adumu humo hiyo ndiyo hidzaya kubwa wanafik wanaogopa isijiteremshwa sura itakayowatajia yaliomo katika nyoyo zao sema fanyeni mzaha hakika mwenyezi mungu atayatoa nje hayo mnayoyaogopa na ukiwauliza wanasema sisi tulikuwa tukipiga porojo na kucheza tu sema mlikuwa mkimfanyia mashara mwenyezi mungu na ishara zake na mtume wake msitoe udhuru mmekwisha kufuru baada ya kuamini kwenu tukilisamehe kundi moja kati yenu tutaliadhibu kundi jingine kwa kuwa wao ni wakosefuk zaka iliyofaridhiwa haitumiwi ila kwa mafakiri wasiyopata cha kuwatosha na masikini wagonjwa ambao hawawezi kazi walahawana mali na wale wanaoitumikia kwa kuikusanya na wanaotiwa moyo kwa sababu wanatarajiwa kusilimu na kupatikana kwao manufaa kwa utumishi wao na kunusuru uislamu na wale wanaoieneza uislamu na kufanya tabshiri yani dawa na katika kuwakomboa waliomo tumwani na waliotekwa na kuwatoa waliomo katika unyonge na utawala wa madhila na katika kuwalipiya wenye madeni waliyoshindwa kuyalipa ikiwa hayo madeni hayakutokana na madhambi au dhulma au upumbavu na katika kuzatiti kuzatitijihadi katika njia ya mwenyezi mungu na katika mambo kama hayo yaliyomo katika njia za heri na wema na katika kusaidia wasafiri waliokatikiwa kupata msaada wa mali yao na watu wao mwenyezi mungu ameyatungia sheria hayo kuwa ni wajibu kwa ajili ya maslahi ya waja wake na mwenyezi mungu subhanahu ni mwenye kujua vyema maslaha ya viumbe vyake na mwenye hikma kwa anayafanyia sheria zaka ni mpango uliyowekwa wa kukusanya mali kutokana na matajiri na kurudishiwa mafakiri kwa hivyo ni haki ya mafakiri katika mali ya matajiri na huyakusanya mtawala na nahuyatumilia kwa njia zake ambazo zinahesabiwa kuwa ndiyo muhimu kabisa na bora hizo ni kupiga vita athari za ufakiri kwa mafakiri hupewa mafakiri masikini wasafiri kusaidiwa mwenye deni aliyekopa kwa jambo la halali si kwa uharibifu na katika hayo ipo njia ya kupewa mkopo karzan hasana mkopo kwa lillahi katika mwanzo wa islamu ilivyokuwa zakka inatozwa na kutumiwa vilivyo hapakuwapo katika umma mtu anayelala na njaa wa wala mwombaji yaliyedhalilika kwa haja ilifika hadi hata wenye kutumikia zakka wakashitaki kuwa jinsi ya kuenea neema hapana wakustahiki kupewa alishitaki mmojawapo katika afrika kumshitakia khalifa umar bin abduul aziz kuwa hakumpata fakiri wa kumpa zaka umar akamwambiya walipie wenye madeni akawalipia bado akashitaki tena akamwambia wanunue watumwe uwape uhuru wao huo basi ndiyo utumiwaji wa zaka na ukitaka kweli ni kuwa lau kuwa zaka zikikusanywa kwa inavyofaa na zikatumiliwa zinavyostahiki basi huo bila shaka ungelikuwa ni mpango bora kabisa wa kudhamini maisha ya umma yasipate shida ya umaskini na wapo wantu wanafiki wanakusudiya kumuuzi nabii na kumletea ya kumkirihi wawu humtuhumu kuwa anapenda kusikiliza kila analoambiwa kweli na uongo na kwamba yeye anahadaika na hayo anayasikiya basi mtume waambiye huyo mnayemsengenya nyuma yake siyo kama mnavyodai bali yeye ni sikio la heri kwenu hasikiyi ila la kweli wala ahadaiki na upotovu anamsadiki mwenyezi mungu na wahi yani ufunuo wake na anawasadiki waumini kwa sababu imani yao inawakataza uongo na yeye ni rehema kwa kila mmoja wenu wanayeamini na hakika mwenyezi mungu amewaandalia wanaomudhi mtume adhabu chungu na kali na ya kudumu milele katika kwenda vitani wao hubaki nyuma hawatoki nanyi kwenda kupigana na aluhi zenu wala kuwataradadi na kisha hukutoleeni udhuru wa uongo wa kule kubaki kwao nyuma na hukuwapiyeni ili muwaridhiye na mkubali udhuru wao na wakustahiki kutakiwa radhi kama wao kweli ni waumini ni mwenyezi mungu na mtume hivyo hawa wanafiki hawajui kwamba malipe a mwenye kumkataa mwenyezi mungu na mtume wake na akashindana nawo ni adhabu ya daima katika moto wa jehanamu na hiyo ndiyo hizaya ya kufedhehesha na madhila makubwa wanafiki wanapokuwa wao kwa wao mfanyiya kejeli mtume na wao wanaogopa yasifedheheke mambo yao zikamteremkia nabii aya za kurani zitakazofichua yale yanayoyaficha katika nyoyo zao na wanayafanya ni siri baina yao ewe mtume waambiye fanyeni masara yenu mpendavyo mwenyezi mungu ni mwenye kuyafichua hayo mnayoyaogopeya yasije ya kudhihiri ewe mtume kuwa na yakini kwamba baada ya kushafedheheka mambo yao wa hawa wanafiki ukawauliza sababu ya kuitia ila dini na kumfanyia kejeli mwenyezi mungu na ishara zake wawo hutowa udhuru kwa kusema tulikuwa tunapiga porojo na tukicheza tu waambiye vipi na kufaliyenu kupiga porojo na kucheza kwa kumfanya masara mungu na aya zake na mtume wake msitowe udhuru kama huu wa uongo ukafiri wenu umekwisha dhihiri baada ya kujidai kwenu kuwammeamini na ikiwa sisi talisamehe kundi moja lenu lilotubu na likaamini kwa sababu ya kutubu kwake kwa kweli na kuamini kwake vile vile taliadhibu kundi jingine katika nyinyi kwa kushikilia kwake ukafiri na unafiki na ukhalifu wake katika haki ya mtume na ya waumini min bad نسوا الله فنسيهم ان المنافقين هم الفاسقون وعد الله المنافقين والمنافقات والكفار نار جهنم خالدين فيها هي حسبهم ولعنهم الله ولهم عذاب مقيم كالذين من قبلكم كانوا اشد منكم قوه واكثر اموالا واولادا فاستمتعوا بخلاقهم فاستمتعتم بخلاقكم استمتعتم بخلاقكم كما استمتع الذين من قبلكم بخلاقهم وخذتم كالذي خاضوا اولئك حبطت اعمالهم في الدنيا والاخره واولئك هم الخاسرون ألم يأتهم نبأ الذين من قبلهم قوم نوح وعاد وثمود وقوم إبراهيم وأصحاب مدين والمؤتفكات اتتهم رسلهم بالبينات فما كان الله ليظلمهم ولكن كانوا انفسهم يظلمون والمؤمنون والمؤمنات بعضهم اولياء بعض يامرون بالمعروف وينهون عن المنكر ويقيمون الصلاه ويؤتون الزكاه ويطيعون الله ورسوله اولئك سيرحمهم الله ان الله عزيز حكيم وعد الله المؤمنين والمؤمنات جنات تجري من تحتها الانهار خالدين فيها ومساكن طيبه في جنات عدن ورضوان من الله اكبر ذلك هو الفوز العظيم wanaume wanafik na wanawake wanafik wote ni hali moja huamrisha maovu na huyakataza mema na huifumba mikono yao wamemsahau mwenyezi mwenyezimungu basi yeye pia amewasahau hakika wanafik ndiyo wapotofu mwenyezi mungu amewaahidi wanafik wanaume na wanafik wanawake na makafiri moto wa jahanam kudumu humo hayo yanawatosha na, na mungu amewalani nao wanaadhabu milele ni kama wale waliokuwa kabla yenu walikuwa wana nguvu na mali na watoto zaidi kuliko nyinyi basi walistarehea fungu lao na nyinyi mnastarehea fungu lenu kama walivyostarehe kwa fungu lao wale waliokuwa kabla yenu na nyinyi mkazama katika maovu kama wao walivyozama ao ndiyo ambao vitendo vyao vimeharibika katika dunia na akhera na hao ndiyo waliohasiri ye hazikuwafikia habari za waliokuwa kabla yao kaumu ya nuh na ad na samud na kaumu ya ibrahimu na watu wa madiana na miji iliyopinduliwa chini juu mitume wao waliwafikia kwa hoja zilizo wazi basi mwenyezi mungu hakuwa mwenye kuwadhulumu lakini wao walikuwa wakijidhulumu wenyewe na waumini wanaume na waumini wanawake wao kwa wao ni marafiki walinzi huamrisha mema na hukataza maovu na hushika swala na hutoa zaka na humthii mwenyezi mungu na mtume wake ao mungu atawarehemu hakika mwenyezi mungu ni mtukufu mwenye nguvu na mwenye hikma mwenyezi mungu amewaahidi waumini wanaume na waumini wanawake bustani zipitazo mito kati yake wadumu humo na makazi mema katika bustani za kudumu na radhi za mwenyezi mungu ndiyo kubwa kuliko yote huko ndiko kufuzu kukubwa Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. Allah. wanafiki wanaume na wanafiki wanawake wamefanana kwa kuwa wote wanatenda maovu na wanayiamrisha na wanaiacha haki na wanaikataza na wanafanya ubahili kutumia mali katika njia za heri basi hao kama ni viungo vya mwili mmoja wamemwacha mungu na mwenyezi mungu naye akawacha wala hawaongowi kwa kuwa wao wamekwisha toka kwenye utiifu wa mwenyezi mungu mwenyezi mungu amewaandikia wanafiki na makafiri moto wa jahanamu atawaadhibu humo wala hawatatoka hayo yanatosha kuwa ni malipo yao na pamoja na malipo haya watapata kukasirikiwa na mwenyezi mungu adhabu ya daima siku ya kiama hakika hali yenu yenyi wanafiki ni kama hali ya wenzenu waliokutangulieni katika unafiki na ukafiri kwa hakika wao walikuwa wana nguvu zaidi kuliko nyinyi na walikuwa na mali zaidi na watoto wakajistareheya kwa sehemu yao ya dunia waliyojaliwa na wakapuuza kumkumbuka mwenyezi mungu na kumcha yeye na wakawakabili manabii wao kwa kuwabeuwa na kuwakejeli na nyinyi mmejistareheya vile vile kwa mlivyojaliwa katika ndaza za kidunia kama walivyojistareheya wao na nyinyi mkabobea katika mambo machafu na mapotovu kama walivyobobea wao hakika hao vitendo vyao vimeharibika basi havikuwafaa duniani wala akhera na wakawa wenye kukhasiri na nyinyi ni mfano wa hao katika hali na matokeo maovu basi je hawazingatii wanafiki na makafiri hali ya waliowatangulia katika kaumu ya nuhu na adi na thamudi na kaumu ya ibrahimu na kaumu ya shuaibu na kaumu ya lut mitume wa mwenyezi mungu waliwajia na hoja zilizowazi wazi kutokana na mwenyezi mungu na wakawakanusha na wakawakataa mwenyezi mungu akawashika kila mmoja wao kwa dzambi zake na akawateketeza wote wala mwenyezi mungu hakuwadhulumu lakini walizidhulumu wenyewe nafsi zao kwa ukafiri wao na uasi wao kumwasi mungu na wakastahiki peke yao kupata adhabu basi wao ndio wanaojidhulumu wenyewe na waumini wanaume na waumini wanawake wao kwa wao ni wapenzi wa kupendana na kusaidiana kwa mujibu wa imani wanaamrisha anayoamrishwa na dini yao ya haki na wanakataza yanayokatazwa na dini wanatimiza swala kwenye nyakati zake wanatoa zaka kuwapa wanaustahiki kwa wakati wake na wanatii mwenyezi mungu na mtume wake na wanayepuka anayoyakataza mungu na mtume wake na hao ndio watakaokuwa chini ya rehma ya mwenyezi mungu kwa kuwa mwenyezi mungu ni muweza wa kuwalinda kwa rehma na mwenye hikma katika upaji wake mwenyezi mungu amewaahidi hao bustani yani pepo watakaokaa daima katika neema zake na makazi ya kuziliwaza nafsi zao katika makao ya kudumu milele na pamoja na hayo watapata radhi ya mwenyezimungu kuwa radhi nao nayo na wataiona نحيي يونيما كوبو كبيسة ناوكون ديكو كفوزكو كوبو يا أيها النبي جاهد الكفار والمنافقين واغلظ عليهم ومأواهم جهنم وبئس المصير. يحلفون بالله ما قالوا ولقد قالوا كلمه الكفر وكفروا بعد اسلامهم وهموا بما لم ينالوا وما نقموا الا ان اغناهم الله ورسوله من فضله فإن يتوبوا يك خيرا لهم وإن يتولوا يعذبهم الله عذابا أليما في الدنيا والآخرة وما لهم في الأرض من ولي ولا نصير ومنهم من عاهد الله لئن آتانا من فضله لنصدقن ولنكونن من الصالحين فلما آتاهم من فضله بخلوا به وتولوا وهم معرضون فأعقبهم نفاقا في قلوبهم إلى يوم يلقونه بما أخلفوا الله ما وعدوه وبما كانوا يكذبون الم يعلموا ان الله يعلم سرهم ونجواهم وان الله علام الغيوب الذين يلمزون المطوعين من المؤمنين في الصدقات والذين لا يجدون إلا جهدهم فيسخرون منهم سخر الله منهم ولهم عذاب أليم استغفر لهم أو لا فاستغفر لَهُمْ إِن تَسْتَغْفِرْ لَهُمْ سَبْعِينَ مَرَّةً فَلَن يَغْفِرَ اللَّهُ لَهُمْ ذَلِكَ بِأَنَّهُمْ كَفَرُوا بِاللَّهِ وَرَسُولِهِ وَاللَّهُ لَا يَهْدِي الْقَوْمَ الْفَاسِقِينَ أيُه نبي اَمْبَالَنَا مَكَفِيرِي <applause> nawakazanie na makazi yao ni jahanam na huo ndio mwisho mbaya wanaapa kwa mwenyezi mungu kuwa hawakusema nao wamekwisha sema neno la ukafiri na wakakufuru baada ya kusilimu kwao na wakajihimu kufanya ambayo hawakuweza kuyafikia na hawakuchukia ila kuwa mwenyezi mungu na mtume wake amewatajirisha kutokana na fadhila zake kwa kitubu itakuwa heri kwao na wakigeuka mwenyezi mungu wa adhabu chungu duniani na akhera na wala hawana katika ardhi mlinzi wala wakuwanusuru na miongoni mwao wapo waliomwahidi mungu kwa kusema akitupa katika fadhila yake hapana shaka tutatoa sadaka na tutakuwa katika watendao mema alipowapa katika fadhila yake wakaifanyia ubakhili na wakageuka na huku akipuuza basi akawalipa unafiki kutia nyoyoni mwao mpaka siku watakapokutana naye kwa sababu ya kuwa walimhalifu mwenyezi mungu katika yale waliyomwahidi na kwa sababu ya kusema kwao uongo ye hawajui kwamba mwenyezi mungu anajua siri zao na minong'ono yao na kwamba mwenyezi mungu ni mwenye kuyajua sana ya ghaibu wale wanaowabeua waumini wanaotoa sadaka nyingi na wasionacho cha kutoa ila kadri ya juhudi yao basi hawakejeli mwenyezi mungu atawakejeli wao nao watapata adhabu chungu waombee msamaha au siwaombee hata ukiwaombea msamaha mara sabini mwenyezi mungu hatawasamehe wasamehe ayo ni kwa sababu ya kuwa wao wamemkataa mwenyezi mungu na mtume wake na mwenyezi mungu hawaongoi watu Allahu ekbar, Allahu ekbar. La ilaha ewe nabii shikamana na juhudi ya kuwazuia makafiri na ukafiri wao na wanafiki na unafiki wao na nawakazaniye katika juhudi yako makazi yawo hawa mwenyezi mungu huko ahera ni jehanamu na uwovu uliwodye mwisho huwo hawa wanafiki wanaapa mbele yako yawe mtume wa mwenyezi mungu kwamba hawakusema jambo baya katika hayo uliyoambiwa nawo ni waongo katika kukata a wanaapa kiyapo cha uwongo na wawu hakika wamisema neno la kufuru na ukafiri wawu sasa umebainika baada ya kuwa kwanza umefichika na hapana sababu yoyote ya kukuchukia ila ni kiburi kwa neema walizopewa na mwenyezi mungu na mtume wake kwa kule kupewa ngawira walizoshirikiana na waislamu wakirejea kwa mwenyezi mungu wakacha unafiki wawo na wakajuta kwa walioyatenda toba yawu itakubayiwa na hivyo itakuwaheri kwawu wakiitupa imani basi mwenyezi mungu atawaadhibu duniani kwa namna mbalimbali za balaa na kesho akhera atawatia katika moto wa jahanamu wala hawatapata katika ardhi wa kuwapigania au wakuwaombeya au wakuwanusuru katika wanafiki wapo ambao kumuwapiya na kumwahidi mungu kuwa akiwapa mali na akawatajirisha kwa fagila yake basi watatoa sadaka na watakuwa wenye vitendo vyema mwenyezi mungu akiwaitikia na akawapa kwa fadhila yake wanafanya ubahili hawatoi kitu wala hawatimizi ahadi na uyiyacha heri wakiipuuza na wakimpuuza mungu matokeo ya ubahili wawo ni kujaa unafiki katika nyoyo zawo mpaka watakapokufa na wakakutana na mwenyezi mungu kwa sababu ya kuvunja ahadi zao na uongo wao katika viapo vyao vipi wanajitia ujinga na mwenyezi mungu ni mwenye kuwajua vyema hapana chochote wanachodhamiriya kisirisiri katika kuvunja ahadi kinachofichikana kwake wala wanachokinong'ona kwa uficho katika kuitia kombo dini na kuwapangia njama waislamu naye aliyetukuka sheni yake ni mjuzi mno hapitikiwi na kitu chochote na katika ila zao hawa wanafiki pamoja na ubahiri wao ni kuwa wao huwakejeli waumini wenye nafasi kwa vile kusabilia mali yao kwa wanawohitajiya na huwafanyiya masahara wale wenye nafasi ndogo wanaotoa sadaka juu ya kuwa wenyewe walicho nacho ni kidogo mwenyezimungu kesha walipa kwa hizo kejeli zao kwa kuwakashifu wakatambulikana fedheha zawo wakawa wao ndiyo kichekesho cha watu wote na kesho akhera adhabu yao itakuwa kali haitofaa kitu kuwaitikia baadhi yawu na ukawaombeya mafira kwa mwenyezi mungu ewe nabii ukiwaombea msamaha auukitowaombeya hata ukiwaombeya marangapi mungu hatuwasamehe kwa sababu kwa hawa hapana matarajiyu ya msamaha wala makfira maalamuwanaendeleya ukafiri wao na watu hawa wamemkataa mwenyezi mungu na mtume wake na mwenyezi mungu hawaongowi watu wanaokwenda kinyume naye wakamwasi شَرِيَّةَ ياك فرح المخلفون بمقعدهم خلاف رسول الله وكرهوا أن يجاهدوا بأموالهم وأنفسهم في سبيل الله وقالوا لا تنفروا في الحر قل نار جهنم اشد حرا لو كانوا يفقهون فليضحكوا قليلا وليبكوا كثيرا جزاء بما كانوا يكسبون فان رجعك الله الى طائفه منهم فاستاذنوك للخروج فقل لن تخرجوا معي ابدا ولن تقاتلوا معي عدوا إنكم رضيتم بالقعود أول مرة فاقعدوا مع الخالفين ولا تصل على أحد منهم مات أبدا ولا تقم على قبره انهم كفروا بالله ورسوله وماتوا وهم فاسقون ولا تعجبك اموالهم واولادهم انما يريد الله ان يعذبهم بها في الدنيا وتزهق انفسهم وهم كافرون واذا انزلت سوره ان امنوا بالله وجاهدوا مع رسوله استاذنك اولو الطول منهم وقالوا ذرنانكم مع القاعدين رضوا بان يكونوا مع الخوالف وطبع على قلوبهم فهم لا يفقهون لكن الرسول والذين امنوا معه جاهدوا باموالهم وانفسهم واولئك لهم الخيرات واولئك هم المفلحون jannatin min fiha lllwalifurahi walioachwa nyuma kwa kule kubakia kwao nyuma na kumwacha mtume wa mwenyezi mungu na walichukia kupigana jihadi kwa mali zao na nafsi zao na wakasema msitoke nje katika joto sema motwa jahanam una joto zaidi laiti wangelifahamu basi na wacheke kidogo watalia sana hayo ni malipo ya yale waliokuwa wakiyachuma basi mwenyezi mungu akikurudisha kwenye kikundi kimoja miongoni mwao na wakakutaka idhini ya kutoka sema nyinyi hamtatoka pamoja nami kabisa wala hamtapigana na adui pamoja nami nyinyi mliridhia kukaa nyuma mara ya kwanza basi kaeni pamoja na hao watakaobakia nyuma wala usimsalie kabisa yeyote katika wao akifa wala usisimame kaburini kwake hakika hao wamemkataa mwenyezi mungu na mtume wake na wakafa na hali ni wapotofu wala zisikushutue mali zao na watoto wao mwenyezi mungu anataka kuwaadhibu kwa hayo katika dunia nazitoke na roho zao na hali wao ni makatfiri na inapoteremchwa sura isemayo mwenyezi mungu na piganeni jihadi pamoja na mtume wake wale wenye nguvu miongoni mwao hukutaka ruhusa na husema tuwache tuwe pamoja na wanaokaa nyuma wameridhia kuwa pamoja na wabakiyao nyuma na nyoyo zao zikapigwa muhuri kwa hivyo hawafahamu lakini mtume na wale walioamini pamoja naye waliwania jihadi kwa mali zao na nafsi zao hao ndio watakaopata fairi nyingi na hao ndio wenye kufanikiwa mwenyezi mungu amewatengenezea bustani zipitazo mito kati yake wadumu humo huko ndiko kufuzu kukubwa ika wanafiki walibaki nyuma wasitoke pamoja na mtume wa mwenyezi mungu kwenda kuwakabili maadui na wakafurahi kubakia madina baada ya kutoka nabii na kuhalifu amri yake ya kwenda kwenye jihadi walichukia kutumia mali yao na kujitolea roho zao kwa ajili ya jihadi kulinyanyua neno la mwenyezi mungu na kuinusuru dini yake wakawa wao wakiwavunja moyo wengineo na wakiwashawishi wabaki nyuma pamoja nao na wakiwatisha wasyende vitani katika joto kama hilo ewe mtume waambiye hawa kama nyinyi mna akili mtakumbuka kuwa vikuto la moto wa jahanamu nikali zaidi na lina shida zaidi kuliko hili noilihofu basi nawacheke kufurahiya kutokwenda vitani na kuwakejeliwaumini kwani kicheko chawu muda wake ni mfupi itakwisha yatakapokwisha maisha yawu hapa duniani tena kitafuata kilio kikubwa kisichokuwa na mwisho cha huko akhera hayo ni malipo yao kwa madhambi waliyoyafanya ukirejea kutoka vitani wakawa baadhi ya hawa wanafiki waliokataa kwenda vitani wakakutaka ruhusa watoke nawe kwenda jihadi katika vita vingine basi wewe usiwakubalie nawaambiye hamtokwenda nami katika vita vyovyote wala hamtoshirikiana nami katika kupigana kokote na adui kwani kukaa kwenu nyuma msitoke pale mara ya kwanza hakukuwa na udhuru wowote unaufaa wala haikutokea toba yoyote ya kustahiki msamaha basi kaeni kama mlivyoridhia kukaa pamoja na wazee na wakongwe na wanawake na watoto wadogo waliobakia nyuma na akifaa yoyote katika wao basi usimswalie wala usisimame kaburini kwake anapozikwa kwa sababu hawa wameishi maisha yawo nao walimkataa mwenyezi mungu na mtume wake na wao wamekufa na wametoka katika dini ya mwenyezi mwenyezimungu walausisita ajabu wewe mtume kuona tulivyowapa mali na wana juu ya kuwa nao hayakuwa hayo kwa kuwa tunawapendelea wao zaidi lakini ni kutekeleza nikutekeleza mwenyezi mungu yawapate nayo ni shakawa ya duniani kwa kushughulikia kukusanya mali tu pamoja na yaliyolazimikana nayo nayu na ni hizo hamu na masaibu yanayoambatana na ukusanyaji wa mali na iliya timiyi anayoyataka mwenyezi mungu yawe nayo ni kuwa waifariki dunia nao ni makafiri iwe wamehasiri dunia na wa wa dunia, na, na hawa wanafiki wakisikia chochote ulichoteremshiwa katika kurani kinachowataka wamsafiye imani mwenyezi mungu na wende kwenye jihadi pamoja na mtume wa mwenyezi mungu matajiri na wenye nguvu katika wao wanakutaka uwachiliye wasende nawe kwenye jihadi nahusema tuwache tuwe na hawa waliopewa ruhusa kukaa nyuma madina hawa hakika wamejikubalia wenyewe wahisabike katika waliobakiya nyuma naoni ni wanawake na, na wasiojiweza na watoto wadogo sioviweza vita na mwenyezi mwenyezimungu wamepiga muhuri juu ya nyoyo zao kwa hofu na unafiki basi hawo hawafahamu vilivyo uhakika wa jihadi na kumfuata mtume nako ni kupata utukufu duniani na kupata radhi ya mwenyezi mungu katika akhera hiyo ndiyo hali ya wanafiki lakini mtume na wale walioswaliki pamoja naye wametoa mali zao na roho zao ili kumridhi mwenyezi mungu na kulinyenyua neno lake hao tu pekee yao ndio watakawopata kila kheri ya duniani nayo na ni utukufu na ushindi na amali njema na wao pekee yao ndio wenye kufuzu لَمَن يَعْذِرْهُ مَنْ وَقَعَ فِي الْأَرْضِ وَأَكْرَمَهُ فِي الْآخِرَةِ نَعِيمًا كَثِيرًا فِي الْبُسْتَانِ الَّذِي يُرْوَي بِالنَّهْرِ وَهُنَاكَ يُكْرِمُهُ عِزًّا وَفَوزًا عَظِيمًا وَجَاءَ الْمُعَذِّرُونَ مِنَ الْأَعْرَابِ لِيُؤْذَنَ لَهُمْ وَقَعَدَ الَّذِينَ كَذَّبُوا اللَّهَ وَرَسُولَهُ سيصيب الذين كفروا منهم عذاب اليم ليس على الضعفاء ولا على المرضى ولا على الذين لا يجدون ما ينفقون حرج اذا نصحوا لله ورسوله ما على المحسنين من سبيل والله غفور رحيم ولا على الذين إذا ما أتوك لتحملهم قلت لا أجد ما أحملكم عليه تولوا وأعينهم تفيض من الدمع حزنا ألا يجدوا ما ينفقون انما السبيل على الذين يستاذنونك وهم اغنياء رضوا بان يكونوا مع الخوالف وطبع الله على قلوبهم فهم لا يعلمون يعتذرون اليكم اذا رجعتم اليهم قل لا تعتذروا لن نؤمن لكم قد نبانا الله من اخباركم وسيرى الله عملكم ورسوله ثم تردون الى عالم الغيب والشهاده ثم تردون إلى عالم الغيب والشهادة فينبئكم بما كنتم تعملون سيحلفون بالله لكم إذا انقلبتم إليهم لتعرضوا عنهم فأعرضوا عنهم انهم رجس وماواهم جهنم جزاء بما كانوا يكسبون يحلفون لكم لترضوا عنهم فان ترضوا عنهم فان الله لا يرضى عن القوم الفاسقين الأعراب أشد كفرا ونفاقا وأجدر ألا يعلموا حدود ما أنزل الله على رسوله والله عليم حكيم ومن الأعراب من يتخذ ما ي ينفق مغرما ويتربص بكم الدوائر عليهم دائره السوء والله سميع عليم ومن الأعراب من يؤمن بالله واليوم الآخر ويتخذ ما ينفق قربات عند الله وصلوات الرسول ألا إنها قربة لهم سيدخلهم الله في رحمته Inna rahim. na walikuja wenye kutoa udhuru katika mabedui ili wapewe ruhsa na wakakaa wale waliomwambia mwenyezi mungu na mtume wake uongo itawafika waliokufuru katika wao adhabu chungu hapana lawama kwa wanyonge wagonjwa na wasiopata cha kutumia maalam wamemsafia niya mwenyezi mungu na mtume wake hapana njia ya kuwalaumu wanaofanya wema na mwenyezimungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu wala wale waliokujia ili wachukue ukasema sina kipando cha kutukueni tena wakarudi na macho yao yanamiminika machozi kwa huzuni ya kukosa cha kutoa ipo njia ya kuwalaumu wale wanaokuomba ruksa wasende vitani na hali wao ni matajiri wameridhia kuwa pamoja na wanaobakia nyuma na mwenyezi mungu amewapiga muhuri juu ya nyonyo zao kwa hivyo hawajui watakutoleeni udhuru mtapowarudia sema msitowe udhuru hatukuaminini mwenyezimungu amekwisha tueleza habari zenu na mwenyezi mungu na mtume wake wataviona vitendo vyenu kisha mtarudishwa kwa mjuzi wa yasiri na ya dhahir naye atakwambieni mliyokuwa mkiyatenda watakuapieni kwa mwenyezi mungu mtakaporudi kwao ili muwaachilie mbali basi waachilieni mbali hakika hao ni najisi na makazi yao ni jahanam huwa ni malipo kwa waliokuwa wakiyachuma wanakuapieni ili muweradhi nao basi hata mkiwaradhi nao nyiye mwenyezimungu hawi radhi na watu wapotofu mabedui wamezidi sana katika ukafiri na uafiki na wameelekea zaidi kutojua mipaka ya mwenyezi mungu juu ya mtume wake na mwenyezi mungu ni mjuzi mwenye hikma na katika mabedui hao wapo wanaofikiri kuwa wanayoyatoa ni gharama ya bure na wanakungojeleeni mambo ya kugeukieni mageuko maovu yatakuwa juu yao na mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kujua na katika mabedui wapo wanaomwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho na wanahitakidi kuwa wanayoyatoa ndiyo ya kuwasogeza kwa mwenyezi mungu na ya kuwapatia dua za mtume naam hayo ni kweli mambo ya kuwasogeza mwenyezi mungu watawaingiza katika rehma yake hakika mwenyezi mungu ni mwenye mahfira mwenye kurehemu Allah, Akbar, Allah, Akbar. La, ila, ila, ila. na kama walivyobakia nyuma baadhi ya wanafiki katika madina wasitoke kwenda pigana jihadi kadhalika walikuja baadhi ya mabedui naoni watu wa majangwani wakijidai kutoa udhuru huu na huu ili waruhusiwe wabaki nyuma na kwa hivyo wakakaa nyuma wale waliomwambia uongo mwenyezi mungu na mtume wake kwa kuonyesha imani hawakuhudhuria wala hawakumtaka udhuru mwenyezi mungu na mtume wake na hiyo ni dalili ya ukafiri wao adhabu ya kutia uchungu itawateremkia waliomakafiri ya kati yao hakika wanaokubaliwa udhuru wao kubaki nyuma ni wanyonge na madhaifu wasiojiweza na wagonjwa na mafakiri wasiyopata cha kutumiya kujiza chiti kwa vita na watu hawa wakiwa wao wana usafi wa niya kwa mwenyezimungu na mtume wake katika dini yawo basi hawo ni watu wema wala hapana lawama juu ya watu wema na mwenyezi mungu ni mwingi wa mafira na mkunjufu wa rehma na kadhalika hapana lawama juya waumini wanaokujia uwapatiye kipando cha kwendeya jihadi ukawaambiya sina chakukupandisheni wakenda zawo na macho yawo yatiririka machozi kwa huzuni ya kukosa sharafu ya jihali katika njia ya mwenyezimungu kwa kukosa kwao masurufu ya kutoa lawama na adhabu ni juu ya wale wanaokutaka ruhusa ewe mtume wabakiye nyuma wasendevitani nawo wanayo mali na zana na wanaweza kutoka pamoja nawe hao juu ya uwezo wao wamehiyari wabaki nyuma pamoja na wanawake wanyonge na nawazee wakongwe na wagonjwa wasiyojiweza na nyoyo zawo hawo zimefungwa hazitambui haki na hawajui matokeo maovu kabisa yatakayotokeya duniani na akhera kwa kule kuwacha kutoka kwao kwenda kwenye jihadi enyiwaumini mujahidina hawo waliyobakiya nyuma na wakafanya taksiri wakakutoleeni udhuru mtaporejea kutoka vitani na mkakutana nawo ewe mtume waambiye msitowe udhuru kwani hakika sisi hatukusadikini mwenyezi mungu bainisha wazi ukweli wa roho zenu na amemfunulia nabii wake baadhi ya uongo wenu na baada ya hayo mwenyezi mungu na mtume wake watavijua vitendo vyenu na mwisho wenu baada ya maisha duniani duniyani nikuendeya kwa mungu ambaye anayajua yavyopichikana na yanawonekana wazi naye atakulipeni kwa mlivyokuwa mkiyatenda na atakulipeni kwa mnavyastahiki watakuwapiyeni kwa mwenyezi mungu pale mtaporeja kwao kwamba wawo wanasema kweli katika kutoa udhuru wao ili muwaridhiye na kwa hivyo waghafilike na vitendo vyao basi msiwakubaliye kwa lengo lao hilo bali watengeni na muwachukiye kwani wawo wako daraja ya mwisho kabisa ya uhabithi wa roho na ukafiri na mwisho wao ni jahanamu kuwa ndiyo adabu yao kwa madhambi na maasi waliyoyatenda wanakuwapieni kwa tamaa ya kutaka muyeradhi nawo hata mkahadaika kwa viapo vyao na mkawaridhia radhi zenu nyinyi peke yenu hazitowafaa kwa sababu mwenyezi mungu amekasirika nawo kwa upotovu wao na uasi wao kuipinga dini mabedui wa arabu arabuwa majangwani ndiyo wakubwa wa kuikataa wa haki na wa unafiki hao hakika wamefikia upeo wa mwisho katika hayo na hayo ni hivyo kwa kuwa wao wapo mbali na maarifa na mwahala mwenye vitogo vya elimu na wao ndio wameelekea zaidi kuwa wasijuwe mipaka ya mwenyezi mungu na aliyomteremshia mtume wake katika sharia na hukumu na mwenyezi mungu ni mjuzi wa pande zote mbili na ni mwenye hikma katika malipo anayoyakadiriya na baadhi ya na hawa wanafiki katika watu wa majangwani wanawona kuwa wanachokitowa katika sabilillah yaani njiya ya mwenyezimungu ni gharama na khasara ya bure kwa kuwa vile hawaamini kuwa kuna malipo ya mwenyezi mungu mtukufu nawo wanataraji na wanangojea hali ya vita ikugeukiyeni nyinyi waumini bali hayo mageuko yatawageukia wao na hiyo shari wanayoingoje kufikieni itawafikia wawu iwazunguke na mwenyezi mungu ni mwenye kuzisikiya kauli zao na mwenye kuvijua vitendo vyao na miya zao na madhambi yanayoya chuma wala mabedui wote ni hali hiyo wamu kati yao wanaomwamini mwenyezi mungu na wanaisadiki siku ya kiyama na wanaitakidi kuwa kwa kutoa katika njia ya mwenyezi mungu wanajikaribisha kwa mwenyezi mungu na ni sababu ya mtume sala llahu alaihi wasalama kuombea wao kwa kuwa yeye alikuwa akiwaombea heri na baraka wale wanaotoa wa sadaka na hayo bila shaka ni njia kubwa ya kuwakaribisha watu kwa mwenyezi mungu na kuwafikishia yale wayatakayo basi hakika mwenyezi mungu atawamiminia rehema yake kwani yeye ni mwenye kusamehe madhambi mwenye kuwarehemu viumbe vyake وَالسَّابِقُونَ الْأَوَّلُونَ مِنَ الْمُهَاجِرِينَ وَالْأَنصَارِ وَالَّذِينَ اتَّبَعُوهُم بِإِحْسَانٍ رَضِيَ اللَّهُ عَنْهُمْ وَرَضُوا عَنْهُ رضي الله عنهم ورضوا عنه وأعد لهم جنات تجري تحتها الأنهار خالدين فيها أبدا ذلك الفوز العظيم وممن حولكم من الأعراب منافقون ومن اهل المدينه مردوا على النفاق لا تعلمهم نحن نعلمهم سنعذبهم مرتين ثم يردون الى عذاب عظيم واخرون اعترفوا بذنوبهم خلقوا عملا صالحا واخر سيئا عسى الله ان يتوب عليهم ان الله غفور رحيم خذ من اموالهم صدقه تطهرهم وتزكيهم بها وصل عليهم ان صلاتك سكن لهم والله سميع عليم الم يعلموا ان الله هو يقبل التوبه عن عباده وياخذ الصدقات وان الله هو التواب الرحيم وقل اعملوا فسيرى الله عملكم ورسوله والمؤمنون وستردون إلى عالم الغيب والشهادة فينبئكم بما كنتم تعملون واخرون مرجون لامر الله اما يعذبهم واما يتوب عليهم والله عليم حكيم والذين اتخذوا مسجدا ضرارا وكفرا وتفريقا بين المؤمنين وارصادا لمن حارب الله ورسوله من قبل وليحلفن ان اردنا الا الحسنى والله يشهد انهم لكاذبون لا تقم فيه ابدا لمسجد اسس على التقوى من اول يوم احق ان تقوم فيه فيه رجال يحبون ان يتطهروا والله يحب المطهرين أَفَمَن أَسَّسَ بُنْيَانَهُ عَلَى تَقْوَى مِنَ اللَّهِ وَرِضْوَانٍ خَيْرٌ أَم مَّن أَسَّسَ بُنْيَانَهُ عَلَى شَفَا جُرُفٍ هَارٍ فَانْهَارَ بِهِ فِي نَارِ جَهَنَّمَ وَاللَّهُ لَا يَهْدِي الْقَوْمَ الظَّالِمِينَ لا يزال بنيانهم الذي بنوا ريبة في قلوبهم إلا أن تقطع قلوبهم والله عليم حكيم نوالي وليو وقوانزا كتيكا وهجيري نعنصاري نوالي ووفوات قويمة mwenyezi mungu ameridhika nao na wao naye na amewaandalia bustani zipitazo mito kati yake wadumu humo milele huko ndiko kufuzo kukubwa na katika mabedui walio jirani zenu wamo wanafiki na katika wenyeji wa madina pia wapo waliobobea katika unafik wewe huwajui sisi tunawajua tutawaadhibu mara mbili kisha watarudishwa kwenye adhabu kubwa na wengine walikiri dhambi zao wakachanganya vitendo vyao na vingine viovu viyovu mwenyezi mungu akapokea toba zao hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusame mwenye kurehemu chukua sadaka katika mali zao uwasafishe na uwatakase kwazo na uwaombee rehema hakika maombi yako ni utulivu kwao na mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kujua je yes hawajuu ya kwamba mungu anapokea toba ya waja wake na anazikubali fadaka na kwamba mwenyezi mungu ni mwingi wa kupokea toba na mwenye kurehemu nasema tendeni vitendo na mwenyezi mungu na mtume wake na waumini wataviona vitendo vyenu na mtarudishwa kwa mwenye kujua siri na dhahir naye hatakuambiyeni mliyokuwa mkiyatenda na wapo wengine wanangojea amri ya mwenyezi mungu ama atawaadhibu au atawasamehe na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma na wapo waliojenga msikiti kwa ajili ya madhara na ukafiri na kuwafarikisha waumini na pakuvizia kwa waliompiga vita mwenyezi mungu na mtume wake hapo kabla na bila shaka wataapa kwamba hatukukusudia ila wema tu na mwenyezi mungu anashuhudia kuwa wao ni waongo usisimame kwenye msikiti huo kabisa msikiti uliojengwa juu ya msingi wa uchamgu tangu siku ya mwanzo unastahiki zaidi wewe usimame ndani yake humo wamo watu wanaopenda kujitakasa na mwenyezi mungu anawapenda wanaojitakasa je mwenye kuweka msingi wa jengo lake juu ya kumcha mwenyezi mungu na radhi zake ni bora au mwenye kuweka msingi wa jengo lake juu ya ukingo wa shimo linaloburugunyika nlikaburugunyika na naye katika moto wa jehanam na mwenyezimungu hawaongoi wachu madhalimu na jengo lao hilo walilolijenga litakuwa sababu ya kutia wasiwasi nyoyoni mwao mpaka nyoyo zao hizo zikatike vipande vipande na mwenyezimungu ni mwenye kujua mwenye hikma Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. Allah. Allah. nguli ya kusilimu na wahajiri yani waliohama maka kwenda madina na ansari yani wasaidizi wa madina waliowapokea waliokwenda mwendo mzuri wala hawakufanya taksiri mwenyezi mungu yuradhi nao basi anawapokea na anawalipa mema na wao kadhalika wameridhika na wamefurahia mwenyezi mungu nayo ni mabustani apichayo mito kati ya miti yake watanaemeka humo kwa neema ya milele na huko ndiko kufuzu kukubwa na katika waliokuwa jirani na madina miongoni mwa watu wa majangwani walikuwako waliokuwa wakificha ukafiri wao na wakijidhihirisha kuwa ni waumini na katika wakazi wa madina walikuwapo waliokuwa wamezoea unafiki hata wakawa wakawamabingwa na wakawa wanaoficha watu wasiutambue hata mwisho wewe mtume usiwajue lakini mwenyezi mungu anajua hakika yao na tawadhibu duniani mara mbili mara ya kwanza kwa kuwashinda maadui zenu na hayo yatawaudhi wao na mara nyingine kwa kuwafedhehi na kuwakashifu na afiki wawo tena basi watarajeshuwa siku ya yahela kwenye adhabu ya moto na vitisho vyake vikugwa na wapo watu wengine waliokuudhini kisha baadaye wakakubali makosa yao na wakafuata njia ya haki basi watu hao wamefanya vitendo vyema na vitendo vyofu kwa hawo wnizarajiwa kukubaliwa tova yao na hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuwarehemu mwine waja wake huikubali toba yao na huwasamihe yawe mtume pokea kwa hawa wenye kutubu sadaka zao uwasafishe kwa hizo sadaka makosa yao na uchoyo wao na unyanyuwe daraja zao mbele ya mwenyezi mungu na waombee heri na uongofu kwani kuomba kwako kwa kwa kutawapoza kwa nafsi zao na zitatulia nyoyo zao na mwenyezi mungu ni mwenye kusikia maombi mwenye kuwajua kuwajuwa wenyenyoye safi katika toba zao hebu na wajuwe hawo wana utubu kuwahakika mungu peke yake ndiye anayekubali toba kweli na sadaka iliyo safi na kwamba yeye subhanahu ndiye mkunjufwwa pwavila katika kukubali toba mkuu katika, katika kuwarehe moja wake ewe mtume waandiye watu tendeni wanamsifanya taksiri katika vitendo vya heri na kutekeleza wajibu kwani hakika mwenyezi mungu anavijua vitendo vyenu vyote na mtume na waumi nao piya wataviona na watavipima kwa vipimo vya imani na wataviona kwa umujibu waizakika navyo kisha mtarudishwa baada ya kufa kwa mwenye kuijua siri yenu na dhahiri yenu apate kukulipeni kwa vitendo vyenu baada ya kukwambieni dogo lake na kubwa lake na waku watu wengine wametumbukia katika madhambi wameacha kwenda kwenye, kwenye jihadi lakini hawana unafiki watu hawa wana ngojea amri ya mwenyezi mungu ama awaadhibu au awa akubadliye toba yao awasamehe na mwenyezi mungu anazijua hadi zao na yaliyomo ndani ya nyoyo zawo naye ni mwenye hikma kwa ayafanyayo kwa wajawake ikiwa kuwalipa au adhabu na miongoni mwa wanafiki walikuwapo jamaa waliojenga wali msikiti si kwa kutafuta mwenyezi mungu bali wakikusudiya madhara na kufuru na kuwagawa waumini na wawo wataapa kuwa wao hawakutaka kwa kujenga msikiti huo ila kheri na amali njema na mwenyezi mwenyezimungu anawashuhudiya kuwa waongo katika hiyo imani yao msikiti ulioutajwa katika aya ulijengwa na baadhi ya wanafiki wa madina walioazimiya shari waliuvika kujengwa masihijekubaa waliojenga banu amri bini aufu na akaubariki mtume sala llahu aleihi wasalama kwa kusali dani yake basi ibn amir arahib aliyeitwa rahib monaki kwa kushirikiana kwake na mapadri aliwachochea hao wanafiki wajenge nao wa msikiti kwa ushinde kushindana na waliojenga wa masijidi kubaa iliuwepo ushinde wa kijahili kwa kila mmoja kujitapa kwa kujenga msikiti vilevile ilikuwa azma yao wafanye hapo nikioteo kwa kukutania siri kupanga njama za kuwadhuru waumini baada ya kushajenga walimwalika mtume sala llahu aleihi wasalama ende kusali humo wafanye hiyo sala ndiyo ada tena ya ushindani wao na kuwafarikisha waumini mtume alitaka kuitikia wito wao bila ya kujua njama zao lakini mwenyezi mungu mtukufu alimjuvya alipokuwa anarudi kutoka vita vya tabuk na azma yake ya kuitikia wito na naye subhanahu akamkataza kisimame kabisa katika msikiti huwo lichakuswali ndani yake ewe mtume usiswali kabisa katika msikiti huo msikiti unaofaa kupata rehema za mwenyezi mungu na rangi zake tangu mwanzo kawamasijidi kubaa ndiyo na ustahiki kusimamishwa ndani yake ibada za mwenyezi mungu katika msikiti huo wamo watu wanaopenda kujinazifisha mili yao na nyoyo zao kwa kutekeleza ibada zizo sawa na mwenyezi mungu anawapenda na anawaripa sawaku wanajikaribisha kwake kwa, kwa kujitahirisha nje na ndani kiwiliwili na kiroho hawi sawa katika itikadi yake wala katika vitendo vyake mwenye kusimamisha jengo lake kwa usafi waniya katika kumcha mwenyezi mungu na kutafuta radhi zake na yule mwenye kusimamisha jengo lake juuya unafiki na ukafiri kwani vitendo vya mcha mungu vimenyoka vimejengeka ya msingi madhubuti na vitendo vya mnafiki ni kama jengo lililojengwa ya ukingo wa shimo jengo hilo litaporomoka tu na litamtupa mwenyewe katika moto wa jehanamu na mwenyezi mungu hamongowi kwenye njia ya uongofu anayeshikilia kujidhulumu nafsi yake kwa ukafeli na hilo jengo lawo walilolijenga wanafiki litakuwa ni li sababu ya kuwakereketa na kuwatiya hofu katika nyoyo zao hayeshi hayo mpaka zipasuke nyoyo zao kwa majuto na kutubwa uwape na mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu na mwenye hikma katika vindo vyake na malipo yake يقاتلون في سبيل الله فيقتلون ويقتلون وعدا عليه حقا في التوراة والإنجيل والقرآن ومن أوفى بعهده من الله فاستبشروا ببيعكم الذي بايعتم به وذلك هو الفوز العظيم التائبون العابدون الحامدون السائحون الراكعون الساجدون الامرون بالمعروف والناهون عن المنكر والحافظون لحدود الله وبشر المؤمنين ما كان للنبي والذين امنوا ان يستغفروا للمشركين ولو كانوا اولي قربى من بعد ما تبين لهم انهم اصحاب الجحيم وما كان استغفار ابراهيم لابيه الا عن موعده وعدها اياه فلما تبين له انه عدو لله تبرا منه ان ابراهيم لاواه حليم وما كان الله ليضل قوما بعد اذ هداهم حتى يبين لهم ما يتقون ان الله بكل شيء عليم ان الله له ملك السماوات والارض يحيي ويميت وما لكم من دون الله من ولي ولا نصير لقد تاب الله على النبي والمهاجرين والانصار الذين اتبعوه في ساعة العسرة من بعد ما كاد يزيغ قلوب فريق منهم ثم تاب عليهم إنه بهم رءوف رحيم وعلى الثلاثه الذين خلفوا حتى اذا ضاقت عليهم الارض بما رحبت وضاقت عليهم انفسهم وظنوا ان لا ملجا من الله الا اليه ثم تاب عليهم ليتوبوا Inna rahim. hakika mwenyezimungu amenunua wa kuw waumini nafsi zao na mali zao kwa kuwa wao watapata pepo wanapigana katika njia mwenyezi mungu wanauwa na wanauawa hii ni ahadi aliyojilazimisha kwa haki katika taurati na injili na quran na nani atimizaye ahadi kuliko mwenyezi mungu basi kurahini kwa biashara yenu mliofanya naye na huko ndiko kufuzu kukubwa wanaotubia wanaoabudu wanaohimidi wanaokimbilia kheri wanaorukuu wanaosujudu wanaoamrisha mema na wanaokataza maovu na wanaolinda mipaka ya mwenyezi mungu na wabashiria waumini haimpasii nabii na wale walioamini kuwatakia msamaha washirikina ijapokuwa ni jamaa zao baada ya kuishabainika kuwa hao ni watu wa motoni wala haikuwa ibrahimu kumtakia msamaha baba yake ila kwa sababu wa ahadi aliyofanya naye lakini ilipombainikia kwamba yeye ni adui wa mwenyezi mungu alijiepusha naye hakika ibrahimu alikuwa mwingi wa kuomba mnyenyekevu mvumilivu na nahaivi kwa mwenyezi mungu kuwahisabu watu kuwa wamepotea baada ya kwisha waongoza mpaka wabainishie ya kujiepusha nayo hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujua kila kitu hakika mwenyezi mungu anao ufalme wa mbingu na ardhi huhuisha na hufisha nanyi hamna mlinzi wala msaidizi isipokuwa mwenyezi mwenyezimungu mwenyezimungu amekwisha pokea toba ya nabii na wahajiri na ansari waliomfuata katika saa ya dhiki pale baada ya kukaribia nyoyo zao baadhi yao kugeuka basi akapokea ya toba yao kwani hakika yeye kwao wao ni mpole na ni mwenyekuwa rehemu na pia wale watatu walioachwa nyuma hata dunia wakaiona dhiki juu ya upunjufu wake na nafsi zao zikabainika nwakayathinika kuwa hapana pa kumkimbia mwenyezi mungu isipokuwa kwake yeye kisha akawaelekea kwa rehma yake ili nao waendelee kutubu akika mwenyezi mungu ndiye mwenye kupokea toba na mwenye kurehemu wanatilia mkazw wa hadi yake aliyowapa waumini wanaotoa nafsi zao na mali yao kwa ajili ya njia yake kuahakika yeye amenunua kwao ilizo nafsi zao na mali yao kwa kuwalipapepo kuwandio thamani ya hivyo alivyotoa kwani wao wanapigana jihadi katika njia ya mwenyezi mungu wanawaua maadui wa mwenyezi mungu au wao wanakufa mashahidi katika njia yake na mwenyezi mungu amethibitisha ukweli huu katika taurati na injili kama alivyothibitisha katika kurani wala hapana yayote mwenye kumshinda mwenyezi mungu katika kutimiza ahadi basi furahini enye waumini mujahidina kwa biashara hii mliouza nafsi zenu na mali yenu ambayo itatoweka na badala yake mkanunuwa pepo itakayobaki milele na biashara hii ndiyo ushindi mkubwa w sifa za wale waliouza nafsi zao kwa ajili ya pepo ni kuwa wanakisirisha toba kwa mwenyezi mungu kwa kujikwaa kwao nawona mhimidi katika kila hali na wanakimbilia kwenda kujifanyia kheri nafsi zao na kuwafanyia wenginewe na wanahifadhi nsala zao na wanazitimiza kwa ukamilifu na unyenyekevu na wanaamrisha kila kheri inayowafikiana na sharia y mungu na wanakataza kila uovu na uzuiliwa na dini na wanaishika sharia mwenyezi mungu ewe mtume wabashiria kheri woumini haimfalii nabii na waumini kuwatakia mahdhira ya washirikina hata ikiwa ni jamaa zao wkaribu kabisa baada ya kuisha hawo waumini kuwajua kwamba hao washirikina wamekufa katika ukatfiri kwani hawo wamestahiki kukamilile motoni haikuwa vile alivyofanya ibrahimu alayhi ssalam kumtakia msamaha baba yake ila ilalikutimiza ahadi aliyoahidi ibrahimu kumwahidi baba yake kwa kutaraji kuwatakujaamini ilipokwisha mbainikiya iburahimu kuwa huyo ni adui wa mwenyezi mungu kwa kushikilia kwake ushirikina mpaka akafana ukafiri iburahimu alijitenga naye na akacha kumwombea makfira na iburahimu alikuwa mwingi wa kuomba na unyenyekevu kwa mwenyezi mungu na mstahamilivu kwa maughi. na nasi katika mwendo wa mwenyezi mungu na upole wake kwa waja wake kuwachukulia watu kuwamepotea na awapitishia hukumu ya kuwatia hati na kuwapa adhabu baada ya kwisha waongoza njia ya uislamu mpaka wabainishie kwa njia za wahi ufunuo kwa mtume wake mambo ambayo inawapasa wajepushe nayo hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujua vyema kila kitu hakika ni mwenyezi mungu peke yake ndiye mmiliki wa mbingu na ardhi na vilivyomo ndani yake na yeye ndiye mwenye kuvisarifu viliomo humo kwa uhai na mauti na nyinyi hamna ila mwenyezi mungu ndiye mlinzi wa kutawala mambo yenu wala hamna msaidizi mwingine wa kunusuruni na kukulindeni mungu subhanahu amemfadhili nabii wake na masahaba wake wenye kuamini walio wakweli miongoni mwa wahajiri na ansari waliotoka pamoja naye kwenda apigana jihadi wakati wa shida katika vita vya taabuk alivowika imara na akawalinda wasikitali viane baada ya shida ya dhiki ya kukafarikisha baina yao hata zikakaribia nywiye zao kuelekea kutaka kubaki nyuma wasitoke kwenda kwenye jihadi tena mwenyezi mungu aliwasamehe kwa ile raghba yao iliwapitia ndany nafsi zao hakika yeye subhanahu ni mwenye upole mwingi na mwenye rehema kubwa vita hivi vilikuwa mwezi wa rajabu mwaka wa tisa wa hijira baina ya wa waislamu na warumi na huitwa vita vya dhiki au vaswatu usr kwa sababu ya dhiki ya waislamu waliokuwa nayo kwa ukosefu wa mali na zana katika vita hivi alijitolia ruthman kulizatiti jeshizima na pia mwenyezi mungu aliwafadhili wale wanaume watatu waliobaki nyuma wasitoke kwenda kwenye jihadi katika vita vya tabuk hawa hawakubaki nyuma kwa unafiki ilikuwa inatarajiwa mwenyezi mungu atoe bayana ya hukumu yao ilivyokuwa toba yao ni ya kweli na majuto yao makubwa hata wakaiona dunia nyembamba juu nye ya upana wake na nafsi zao zikaingiwa na hiki kwa hamu na huzuni na wakajua kuwa hapana pawakukimbiya vadhabu ya mwenyezi mungu isipokuwa kwa kumwomba yeye msamaha na kurejea kwake hapo basi mwenyezi mungu aliwaongowa watubu na yeye akawasamehe ili wapate kuendelea na hadi ya toba hakika mwenyezi mungu ni mwingi wa kukubali toba za wenye kutubu ni mwingi wa kuwarehemu waja wake yeah. ايها الذين امنوا اتقوا الله وكونوا مع الصادقين ما كان لاهل المدينه ومن حولهم من الاعراب ان يتخلفوا عن رسول الله ولا يرغبوا بانفسهم عن نفسه ذلك بأنهم لا يصيبهم ظمأ ولا نصب ولا مخمصة في سبيل الله ولا يطعون موطئا يغيظ الكفار ولا ينالون من عدو نيلا وَلَا يَنَالُونَ مِنْ عَدُوٍّ نَيْلًا إِلَّا كُتِبَ لَهُم بِهِ عَمَلٌ صَالِحٌ إِنَّ اللَّهَ لَا يُضِيعُ أَجْرَ الْمُحْسِنِينَ وَلَا يُنْفِقُونَ نَفَقَةً صَغِيرَةً وَلَا كَبِيرَةً وَلَا يقطعون واديا إلا كتب لهم ليجزيهم الله أحسن ما كانوا يعملون وما كان المؤمنون لينفروا كافة فلولا نفر من كل فرقه منهم طائفه ليتفقهوا في الدين ولينذروا قومهم اذا رجعوا اليهم لعلهم يحذرون امين <applause> ليؤمني نجeni Mwenyezi Mungu nakueni pamoja na aiwafalii watu wa madina na mabedui walio jirani zao kubakia nyuma wasitoke na mtume wala kujipendelea nafsi zao kuliko yeye hayo ni kwa kuwa hakiwapati kiu wala machofu wala njaa kwa ajili ya njia mwenyezi mungu wala hawendi mahali panapowaghadhibisha makafiri wala hakiwapati chochote kutokana na maadui ila huandikiwa kuwa ni kitendo chema hakika mwenyezi mungu haupotezi ujira kwa wanaofanya mema wala hawatoi cha kutoa kidogo wala kikubwa wala hawalivuki bonde ila huandikiwa ili mwenyezi mungu hawalipe bora ya waliokuwa wakiyatenda wala haiwafalii waumini kutoka wote lakini kwa nini hawatoki baadhi katika kila kundi miongoni mwao wakajifunze vyema dini na kisha waje kuwaonya wenzao watakaporejea ili wapate kujihadharisha enyi mliwamini simameni mara barabbaravio cha mungu na imani na kuweni pamoja na wale walio wakweli katika kauli yao na vitendo vyao haikuwo ni halali kwa wakazi wa madina na majirani zao katika wakazi wa majangwani kubaki nyuma wasitoke kwenda vitani pamoja na mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu salallahu alehi wasalama wanakujifanyia uchoyo kwajili ya nafsi zao katikaliyojitolea mtume nafsi yake mtume kajitolea ya roho na mali kwa kupigania haki kwani wawo hakiwapati katika njia ya mwenyezi mungu kiu au machofu au njaa wala hawashuki pahala panapowatia ghadzabu makafiri wala hakiwosibu kutokana na adui chochote kama kushindwa wakunyanganywangawira ila huhisabiwa kwa yote kuwa ni amali njema ya kulipiwa bora ya malipo na mwenyezi mungu haupotezi ujira wa wenye kufanya mema katika vitendo vyao na kadhalika mujahidina hawatowi mali waliotoa kingi na kidogo wala hawasafiri safari yoyote kwa njia ya mwenyezi mungu ila huwalikwa katika madafutari ya vitundo vyao vyema ili wapate malipo wanayoistahiki kuyapata hao watendao haifai waumini watoke wote kwenda kwa mtume salla llahu alehi wasalama ila iwe dharura itakika navyo ni kutoka kikundi kwenda kwa mtume kwa ajili ya kusoma dini na wapate kuwaita watu wao kuwaonya na kuwabashiria pale wanaporejea حيا عيد وفاتك ويمار دائما يحكي نوت هداري نوت هرمي فو. يا أيها الذين آمنوا قاتلوا الذين يلونكم من الكفار وليجدوا فيكم غلظة واعلموا ان الله مع المتقين واذا ما انزلت سوره فمنهم من يقول ايكم زادته هذه ايمانا فأما الذين آمنوا فزادتهم إيمانا وهم يستبشرون وأما الذين في قلوبهم مرض فزادتهم رجسا إلى رجسهم وماتوا وهم كافرون أولا يرون أنهم يفتنون في كل عام مرة أو مرتين ثم لا يتوبون ولا هم يذكرون وإذا ما أنزلت سورة نظر بعض بعضهم الى بعض هل يراكم من احد ثم انصرفوا صرف الله قلوبهم بانهم قوم لا يفقهون لَقَدْ جَاءَكُمْ رَسُولٌ مِنْ أَنْفُسِكُمْ عَزِيزٌ عَلَيْهِ مَا عَنِتُّمْ حَرِيصٌ عَلَيْكُمْ بِالْمُؤْمِنِينَ رَءُوفٌ رَحِيمٌ allahu la ilaha huwa tawakkaltu s enyi mlioamini piganeni na wale makafiri walio yenu na wakute ugumu kwenu na jueni ya kwamba mwenyezi mungu yu pamoja na wachamgu na inapoteremshwa sura wapo miongoni mwao wasemao ni nani miongoni mwenu sura hii imemzidishia imani ama wale walioamini inawazidishia imani nao wanafurahi ama wale wenye maradhi katika nyoyo zao basi inawazidishia uovu juu ya uovu wao na wanakufa hali ni makafiri je hawaoni ya kwamba wanatiwa mtihanini kila mwaka mara moja au mara mbili kisha hawatubu wala hawakumbuki na ikiteremka sura hutazamana wao kwa wao je yuko mtu anakuoneni kisha hugeukilia mbali mwenyezi mungu amezigeuza nyoyo zao kwa kuwa hao ni watu wasiyofahamu hakika amekwisha kujieni mtume kutokana na nyinyi wenyewe yanamhuzunisha yanayokutaabisheni anakuhangaikieni sana kwa waumini ni mpole na mwenye huruma basi wakigeuka wewe sema mwenyezi mungu annitosheleza hapana mungu isipokuwa yeye tu mimi namtegemea yeye na yeye ndiye mola mlezi wa kiti kikuu cha enzi wamini piganeni na makafiri waliyo yenu ili wasiwe ndiyo sababu ya kukutieni hatarini nakuweni wakali kwao mnapopigana wala msiwafanyia upole na kuwa mwenyezi mungu kwa msaada wake yake, na usura yake pamoja na wanaomcha na ikiteremka sura ya kuraani wakayisikiya wanafiki huifanyia masara na kuikejeli uwambizana wao kwa wao nani katika nyinyi iliyomzidishe imani ndiyo mungu akawajibu ya kwamba ipo faruka baina wanafiki na waumini ama waumini ndiyo wale walieliwona wali nuru na wakejuwa haki hao aya za mwenyezi mungu zimawazilishiya imani na wao huzifurahia wakati zinapozeremka ama wanafiki ambao nyonyo zao zinaugua na macho yao yampofoka hao haziwazilishi ila ukafiri juu ya ukafiri walionao na watakufa hali nawo ni makafiri je hawazingatii wanafiki vile mwenyezi mungu anavyowapa majaribio kila mwaka mara moja au zaidi kwa balaa namna mbalimbali kama kwakashifu siri zao na kuhihirisha hali zao na kushindwa na waumini na kufichuliwa upotovu wao kisha juu yeyote hawaachi hao waliyo nayo wakatubu wala hawayakumbuki yanaowapata na kadhalika ikiteremka sura nao wapobarazani kwa mtume hukuonyezana na kuambiana yuko mtu anayekooneni tena nyonyo zao hukengeuka wasimfuate mtume wala wasimwamini mwenyezimungu aniwazidishiya kupotea kwa vile kushikiliya kwawo kubaki katika upotovu na kuikata haki kwani watu hawa hawafahamu kitu enyi watu amekujiyeni mtume binadamu kama nyinyi kwa ombolake anapata dhiki kwa madhara yanakusibuni ana hamu mongoke na mwingi wa huruma na rehema kwa omini basi ewe mtume wakipuza imani wakaikataa wewe usihuzunike kwa mapuuza yao wewe tafakari na utukufu wa mola wako mlezi na useme anitosheleza mungu ambaye hapana mungu asiyekuwa yeye juu yake yeye tu peke yake mino yategemeya na yeye ndiye mmiliki wa ufalume wote mola mlezi wa viumbe vyote na ndiye mwenye utawala mkuu