بسم الله الرحمن الرحيم الاسلام تلك ايات الكتاب الحكيم اكان للناس عجبا ان اوحينا الى رجل منهم أن أنذر الناس وبشر الذين آمنوا أن لهم قدم صدق عند ربهم قال الكافرون إن هذا لساحر مبين ان ربكم الله الذي خلق السماوات والارض في سته ايام ثم استوى على العرش يدبر الامر ما من شفيع الا من بعد اذنه ذلكم الله ربكم فاعبدوه افلا تذكرون اليه مرجعكم جميعا وعد الله حقا انه يبدا الخلق ثم يعيده ليجزي الذين امنوا وعملوا الصالحات بالقسط والذين كفروا لهم شراب من حميم وعذاب اليم بما كانوا يكفرون هو الذي جعل الشمس ضياء والقمر نورا وقدره منازل لتعلموا عدد السنين والحساب ما خلق الله ذلك الا بالحق يفصل الايات لقوم يعلمون ان في اختلاف الليل والنهار وما خلق الله في السماوات والارض لايات لقوم يتقون ان الذين لا يرجون لقاءنا ورضوا بالحياه الدنيا واطمانوا بها والذين هم عن اياتنا غافلون اولئك ماواهم النار بما كانوا يكسبون ان الذين امنوا وعملوا الصالحات يهديهم ربهم بايمانهم تجري من تحتهم الانهار في جنات النعيم دعواهم فيها سبحانك اللهم وتحيتهم فيها سلام kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu aliflam ra hizo ni aya za kitabu chenye hikma je imekuwa ajabu kwa watu kwamba tumemfunulia mmoja wao kuwa waonye watu na wabashirie wale walioamini wa ya kuwa watakuwa na cheo cha juu kwa mula wao mlezi wakasema makafiri hakika huyu ni mchawi dhahir hakika mula wenu mlezi ni mwenyezi mungu ambaye ameziumba mbingu na ardhi kwa siku sita na ametawala kwenye ufalme wake anaendesha mambo yote hapana mwombezi ila baada ya idhini yake huyo ndiye mwenyezi mungu mola wenu mlezi basi mwabuduni yeye je Ye, hamkumbuki kwake yeye tu ndiyo marejeo yenu nyote hii ni ahadi ya mwenyezi mungu iliyo ya kweli hakika yeye ndiye aliyeanzisha uumbaji na kisha taurejesha ili awalipe kwa uadilifu wale walioamini na wakatenda mema na waliokufuru wao watapata vinywaji vinavyochemka na adhabu uchungu kwa sababu ya walivyokuwa wa kikufuru yeye ndiye alilijaalia jua kuwa na mwangaza na mwezi ukawa na nuru na akaupimia vituo ili mjue idadi ya miaka na hisabu mwenyezi mungu hakuviumba hivyo ila kwa haki anazipambanua ishara kwa watu wanaojua hakika katika kuhitalifiana usiku na mchana na katika alivyoumba mwenyezi mungu katika mbingu na ardhi zipo ishara kwa watu wanaomcha mungu hakika wasiotaraji kukutana nasi na wakaridhia maisha ya dunia na wakatua nayo na walioghafilika na ishara zetu ao makazi yao ni motoni kwa sababu ya waliokuwa wakiyachuma hakika walioamini na wakatenda mema mola wao mlezi atawaongoa kwa sababu ya imani yao itakuwa inapita mito kati yao katika mabustani yenye neema wito wao humo utakuwa subhanaka allahumma umetakasika ewe mungu na maamkio yao humo wituwao, ni salama na mwisho wa wito wao ni alhamdulilahi rabilalamin kuhimidiwa kote ni kwa mungu mola mlezi wa walimwengu wote Suraki yunus sura hii ya maka, maka. imeteremka maka na ina aya imeanzia kuashiria cheo cha kitabu hiki kitukufu na wasemayo washirikina yaliyomkusu nabii sawsalaa kisha ikataja ulimwengu na ishara za mwenyezimungu mtukufu ziliyomo humo na malipo ya siku ya kiama na mwendo wa mwenyezimungu mtukufu kuwatendea makafiri na kuwakemea kwake kwa hizo itikadi zao na hali ya watu wakati wa shida na nema na uwezo wa mwenyezi mungu juu ya kila kitu na kuemewa masanamu kufanya lolote na katika sura hii wanatakiwa kama wanaweza makafiliwalete sura japo moja ya kuzua na pia ndani yake kuna vitishwa vikali vya adhabu ya mwenyezi mungu mtukufu na hali za nafsi za watu na vipi mwenyezi mungu anavyovichunguza vitendo vyao kisha baada ya hayo ikaingia kumwondolea nabii sall i wasalama kuungulika kwake kwa ukafiri wao pamoja na kutoa hoja ya kuwavunja kabisa na ikampoza kwa kumtajia hadithi za manabii wengine na kaumu zao ikaja hadithi ya nuhu na hadithi ya musa na harun na firauni na wana wa israeli kisha ikaashiriwa hadithi ya yunus na kwa jina hilo sura hii ikaitwa na mwisho ikaelekea sura hii kubainisha mambo ya mtume huyu ili kutimiza mawaidha na mazingatio harufi hizi alifulam ra nisawa na e, l r mwenyezi mungu mtukufu ameanzia sura hii na yeyi ndiye anajua mradi wake na juu ya hivyo zinaashiria kuwa qurani imeundwa kwa harufi hizi hizi za alfabeti na nyinyi mmeshindwa kuleta mfano wake na kwa harufi hizi za kutamkwa zinaozindua washirikina wakawa wanasikiliza ijapokuwa wanawafikiana kuwa wasizisikilize aya tukufu hizi na mfano wake ambazo ni aya za kurani yenye hikma katika mpango wake na maana zake na ambayo imekusanya hikma na kila linalowanufaisha watu katika dini yao na dunia yao haiwapalii watu kusta ajabu wakakanusha wahii wetu tunaomfunulia mtu mmoja wao naye ni nabii muhammadi sala allahu alaihi wa sallama, ili awahadharishe watu na adhabu ya mwenyezi mungu na awape bishara njema wale miongoni mwao walioamini wa ya kwamba hapana shaka yoyote kitukufu cha juu kwa mola wao mlezi na ahadi ya mwenyezi mungu haijeuki wala haiwapalii hao watu wakanushi kumsema muhammadi mtume wetu kuwa yeye ni mchawe maarufu enyi watu hakika mola wenu mlezi ni mwenyezi mwenyezimungu aliyeuba mbingu na ardhi na vilivyomo ndani yake katika siku sita ambazo kipimo chake hakijui ila mwenyezi mungu akatandaza utukufu wa utawala wake wa peke yake na akayapanga mambo yote ya viumbe vyake basi hapana yoyote mwenye chochote pamoja na utawala wa mwenyezi mungu wala hawezi yoyote katika viumbe vyake hata kumwombea mtu isipokuwa kwa rukusa yake huyo basi ndiye mwenyezi mungu muumba huyo ndiye mola wenu mlezi na ndiye mlinzi wa neema zenu basi mwagudunie peke yake na msadikini mtume wake na kiaminini kitabu chake juyenu kukumbuka neema za mwenyezi mungu na nazingatiyeni ishara zake zinazothibitisha upoki wake mwenyezi mungu ameumba viumbe vyote kwa vipindi sita na vipindi hivi ni viwango vya mamilioni ya makarne na makarne na hivyo ndivyo vinavyoitwa siku sita na katika kila nguzo za ulimwengu zipoishara wazi zilizozaga za kuonyesha uwezo wa mwenyezi mungu mtukufu miongoni mwa hizi ni hivi kufanywa jua na mwezi na nyota kunyenyekea kwa faida ya binadamu na kadhalika kupisha nazamu siku na mchana na kuwa mchana una injiliya kiza cha mbingu na umetavwi usiku mbele kwa kuwa kiza ndiyo asli ama mchana umezuka kirika, kwa kuathirika kwa mwangaza wa juwa katika anga la ardhi ambayo hiyo ardhi inazunguka wenyewe kwa wenyewe kama piya iliipate mwangaza wa juwa mara upande huu na mara upande huu kama mwenyezi mungu haivianzisha uumbaji wa viumbe pekee yake basi marejeo yenu na marejeo ya viumbe vyote ni kwake yeye na mwenyezi mungu ameahidi hivyo kwa hali ya kweli isiyo na hilafu na hakika yeye subhanahu ameanzisha kuumba viumbe kwa kudhura yake na vitapoteketea atavirejesha kwa kudura yake ili awalipe waumini wenye kumtii thawabu kwa uaadilifu uliyotimia ama makafiri wao huko katika jahanamu watapewa vinywaji vinavyotokota kwelikweli na utapata adhabu yenye kutima chungu kuwa ni malipo ya ukafiri wao na mola wenu mlezi ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akalifanya juwa litowe mwanga na mwezi nuru na akajalia mwezi uwe na vituo ili vyikusaidiyeni kuweza kupima nyakati zenu na mjue idadi ya miaka na hisabu na wala mwenyezi mungu hakuumba hayo ila kwa hikma na yeye subhanahu katiki kitabu chake anazikunjua ishara zenye kuonyesha uungu wake na ukamilifu wa uwezo wake ili mpate kuzingatia kwa akili zenu na mkubali kwa anayohitajiya ujuzi aya hii ya tano inahakikisha ukweli wa kisayansi ambao haukujulikana na hiyo sayansi ila hivi mwishoni hapo kwanza haukujulikana nao ni nikuwa juwa ni yauombolenye moto na ndiyo chanzo cha nguvu za kufanyia kazi zote kwa kiarabu huitwa kwa aka na kwa kiingereza inaji na kwa kiswahili cha sasa ni shafi katika nguvu hizo ni kuwa mwangaza na joto ama mwezi hauwa kimoto bali unarudisha mwangaza wa juwa kama kio kwa hivyo huonekana una nuru kwa hivyo subhanahu ameeleza kuwa jua lina mwangaza wa asli na mwezi unatoa nuru tu na aya hii imeashiria hakika ya nyendo za falaki nayo na ni kuwa mwezi unaizunguka ardhi na kila siku nakuwa katika mahali fulani kwa miktarafu ya dunia ukimaliza mzunguko wake ndiyo unatimia mwezi huu wa siku thelathini au ishirini na tisa kwa hivyo tunaweza kujua kiasi cha mwaka na kwa hivyo tunaweza kujua hesabu za miaka miezi na siku hakika katika kufuatana usiku na mchana na nakuhitalifiana kwao kwa kuzidi na kupungua na katika uumbaji wa mbingu na ardhi na vitu vyote vilivyomo humo zipodalili zilizowazi na hoja zilizodhahiri zenye kuhakikisha ungu wa mwenye kuumba na uwezo wake hayo ni kwa wenye kutaka kuihepuka ghadhabu yake na wakaiogopa adhabu yake aya hii ya sita inaashiria hakika inayoonekana nayo kukitalifiana urefu usiku na mchana kwa mwaka mzima katika pahala popote duniani na kadhalika kufuatana mchana na usiku na kuwa mchana ni wakwangaa na kuonana na usiku ni giza na maana ya haya ni kuwa msingi wake ni kuwa dunia inazunguka wenyewe kwa wenyewe kama pia juya msomali wake na vile vile inalizunguka jua na yote hayo ni dalili ya uwezo wa mwenye kuumba katika kuanzisha uumbaji ujuzi wa mambo hayo wakati wa mtume sala llahu alehi wasalama haukuwepo na hili ni daili nyingine ya kwamba haya hayakuwa ila ni wahi ufunuo uliotoka kwa mwenyezimungu kumpa mtume sala llahu aleihi wasalama hakika wale wasiyoamini kufufuliwa na kukutana na mwenyezi mungu siku ya mwisho na wakaamini kwa kudhani tu kuwa uhai wa dunia ndiyo mwisho wao na hapana baada yake uhai mwingine na wakatulia mioyo zao kwa hayo na wala wasijuwe nini kitakuwa baada yake na wakagafilika na ishara za mwenyezi mungu juu ya kufuvuliwa na kuisaliwa watu hao makazi yao watakapodumu ni motoni hayo ni malipo kwa walioya chuma ya ukafiri na vitendo viovu hakiko waliyoamini imani ya kweli kweli na wakatenda mema katika dunia yao mala wao mlezi atawathibitisha kwenye uongofu kwa sababu ya imani yao na siku ya kiama tawatia katika bustani zipitaza mitokati yake na wataneemeka kwa neema wa za milele dua za waumini katika bustani hizo ni kumsabihi na kumtakasa mwenyezi mungu na kila waliokuwa wakiyasema makafiri duniani na kusalimiwa na mwenyezi mungu na kusalimiana wao kwa wao ili kuthibitisha amani na utulivu na kuhitimishia dua yao ni kumhimiri mungu kwa taufiki yake kuwawezesha kufikia imani na kufuzu kwao kuipata yake rangi yakel jilullh li hr stijal bliri lkuy ilh l فَنَذَرُ الَّذِينَ لَا يَرْجُونَ لِقَاءَنَا فِي طُغْيَانِهِمْ يَعْمَهُونَ وإذا مس الإنسان الضر دعانا لجنبه أو قاعدا أو قائما فلما كشفنا عنه ضره مر كأن لم يدعنا إلى ضر مسه كذلك زين للمسرفين ما كانوا يعملون ولقد اهلكنا القرون من قبلكم لما ظلموا وجاءتهم رسلهم بالبينات وما كانوا ليؤمنوا كذلك نجزي القوم المجرمين ثم جعلناكم خلائف في الأرض من بعدهم لننظر كيف تعملون وإذا تتلى عليهم آياتنا بينات قال الذين لا يرجون لقاءنا بقرآن غير هذا أو بدله قل ما يكون لي أن أبدله من تلقاء نفسي إن أتبع إلا ما يوحى إلي إني اخاف ان عصيت ربي عذاب يوم عظيم قل لو شاء الله ما تلوته عليكم ولا ادراكم به فقد لبثت فيكم عمرا من قبله افلا تعقلون فَمَن أَظْلَمُ مِمَّنِ افْتَرَى عَلَى اللَّهِ كَذِبًا أَوْ كَذَّبَ بِآيَاتِهِ إِنَّهُ لَا يُفْلِحُ الْمُجْرِمُونَ ويعبدون من دون الله ما لا يضرهم ولا ينفعهم ويقولون هؤلاء شفعاؤنا عند الله قل أتنبئون الله بما لا يعلم في السماوات ولا في الأرض سبحانه وتعالى عما يشركون وما كان الناس الا امه واحده فاختلفوا ولولا كلمه سبقت من ربك لقضي بينهم فيما فيه يختلفون ويقولون لولا انزل عليه ايه من ربه فقل انما الغيب لله فانتظروا اني معكم من المنتظرين na lau kama mwenyezi mungu angeliwafanyia watu haraka kuwaletea shari kama wanavyojihimizia kuletewa kheri bila y shaka wangelishatimiziwa ajali yao lakini tunawaacha wale wasiotumainia kukutana nasi wakihangaika katika upotovu wao na mtu akiguswa na shida hutuomba naye kaegesha ubavu au kakaa au kasimama lakini tukimwondoshea shida yake huendelea kama kwamba hakupata kutuomba tumwondoshee shida iliyompata ndiyo namna hiyo wamepambiwa waruka mipaka yale waliyokuwa wakiyatenda na kwa yakini tumekwishaziangamiza kaumu za kabla yenu walipodhulumu na waliwajia mitume wao kwa ishara zilizowazi lakini hawakuwa wenye kuamini ndiyo kama hivyo tunavyowalipwa watu wakosefu kisha tukakufanyeni nyiye ndiye wenye kushika mahali pao baada yao katika ardhi ili tuone jinsi mtakavyotenda na wanaposomewa aya zetu zilizowazi wale wasiotaraji kukutana na sisi usema lete kuraani isiyokuwa hii auiibadilishe sema hainifalii mimi kuibadilisha kwa nitakavyo nafsi yangu mimi sifuati ila ninayofunuliwa kwa wahi hakika mimi naogopa nikimuwasi mola wangu mlezi adhabu ya siku iliyokuu sema mwenyezi mungu angelitaka nisingelikusomeeni wala nisingelikujuvyeni kwani nalikwisha kaa nanyi umri mzima kabla yake basi je amzingatii basi ni nani ninani zaidi kuliko yule anayemzulia uongo mwenyezi mungu na akazikanusha ishara zake hakika hawafanikiwi wakosefu nao badala ya mwenyezi mungu wanaabudu wasiowadhuru wala kuwanufaisha na wanasema hawa ndiyo waombezi wetu kwa mwenyezi mungu sema je mnamwambia mwenyezi mungu asiyoyajua ya katika mbingu wala katika ardhi subhanahu wa taala ametakasika na ametukuka na hawo wanaomshirikisha naye wala watu hawakuwa ila umma mmoja tu kisha wakakitalifiana nalau kuwa sineno lililokwisha tangulia kutokana na mola wako mlezi hapana shaka hukumu ingelikwisha katwa baina yao katika hayo wanayofutalikiana na wanasema kwa nini hakuteremshiwa ishara kutoka kwa mola wake mlezi sema mambo ya ghaibu ni ya mwenyezi mungu basi nyinyi ngojeni na mimi ni pamoja nanyi katika wanaongojea na, na mwenyezi mungu angeliwaitikia watu wanapojiapizia shari kama vile wanavyojihimizia kuitakaferi angeliwaangamiza akawateketeza wote lakini yeye anawachukulia kwa upole basi anaahirisha kuwateketeza ili kungojeya wazihirishi waliyo nayo pamujibu anaviwajuliya upati kuonekana wazi waalirifu wake kwaata viwalipa wanachwa na ushahidi wa kutosha umisimama dhidi yao nao makusudi wanakengeuka na kuelekea njia ya upotovu na ubwalimu na mtu akisiliwa na madhara katika nafsi yake au mali yake au mpano wa hayo wefisi unyonge wake na kumomba mola wake mlezi kwa hali yoyote akiwa kajinyosha au kakaa kitako au kasimama amuondolee viki zake mwenyezi mungu akishamwitikia na akamuondolea hizo shida zake humwacha kando mwenyezi mungu na akaendelea na maasi yake na akasahau fadhila za mungu juu yake kama kwamba hakupatikana na madhara yoyote wala hajapata kumwomba mwondolee na mfano wa mtindo huu shetani ndiyo huwazaini makafiri akawapabia vitendo vyao vyovu na uzushi wao mpotovu wakaona yote hayo ni mazuri na sisi tulikuishaziyangamiza kaumu zilizokutahulieni kwa sababu ya kufuru kufuruzawo walikuwajia mitume na ishara zilizowazi za kusadikisha wito wao wa kuitiya imani na mwenyezi mungu wakijuwa kwa ajili ya kungang'ania kwao kafiri na waasi kuwa haitopatikana imani kwao basi yenye makafiri wa kikureshi zingatiyeni kama tulivyoangamiza tulivyowangamiza kabla yenu kadhalika tutawalipa wakosefu kwa maangamizo enyi umma wa muhammadi tumekujalieni muwe makhalifa wa ardhi mshike pahala ili e tukujaribuni tudhihirishe mtoto mtachokihiyari utiifu wa uasi baada ya mlivyokwisha jua yaliyowapata waliyokutangulieni zilipodhihiri aya yani ya, ishara za qurani kutokana na mtume wetu muhammad juu ya washirikina walisema makafiri wasiyoyikofu adhabu wa ya mwenyezi mungu wa wa yomuhumu, ya ale, ya wa mtume, wala hawatarajii hababu zake tuletee kitabu kinginecho kisichokuwa hii kurani aubadilishe yaliyo muhumu yale yasiyotupendeza waambiye we mtume hayumkini wala haijuzu mimi kugeuza au kubadilisha kwa nafsi yangu mimi si chochote ila ni mwenye kufuata, na mwenye kufikisha kile kinachofunuliwa kwangu kutokana na mula wangu mlezi mimi naogopa nikienda kinyume na wahi yani ufunuo wa mula wangu mlezi adhabu ya siku ambayo hatari yake ni nikuu na kivisho chake nikikubwa waambiye we mtume laukuwa mwenyezi mungu angelitaka kuwa asinizeremshiye kurani kutoka kwake wala mimi nisingekofikishieni asingeliserehemsha wala mimi nisingele kusomeni na wala mwenyezimungu asingele kufundisheni lakini yeye na nakalituma mimi kwayo na mimi nimekusomeeni kama alivyo niamrisha na mimi nilikwisha kananyi wakati mrefu kabla yakupewa utume na mimi sikudai utume wakati huo wala sikukusomeeni kitu chochote na nyinyi mmeshuhudia kuwa mimi nimkweli na mwaminifu lakini umekuja ufunuo na nanimeamrishwa ni usome basi hebu yatiyeni akilini haya mambo na niyazingatiye nayakutanisheni yaliyopita ya zamani na sasa hapana mtu alijidhulumu nafsi zaidi kuliko anayakufuru na akamzulia uongo mwenyezi mungu au akazikanusha ishara za mwenyezi mungu alizokuja nazo mtume wake hakika hafuzu kafyri katika vitendo vyake naye amehasiri hasara iliyowazi kwa ukafyiri wake na amemghahibisha mungu na hawa washirikina mwenyezi mungu kuwa na washirika wanaabudu masanamu ya upotovu hayawadhuru wala hayanufaishi na wanasema masanamu haya yatatuombea kwa mwenyezi mungu siku ya akhera ewe mtume waambie hivyo nyinyi mnamwambia mungu kuwa ana washirika ambao hawajui la katika mbingu wala katika ardhi mwenyezi mungu ametakasika na kuwa na washirika na yote mnayozuwa kwa, kwa kuagudu hawo washirika watu kwa maumbile yao hawakuwa ila ni umma mmoja tu kisha tukawapelekea mitume waongoze na waongowe kwa mujibu wa ufunuo wa mwenyezimungu mtukufu ikawatabia kibinadamu iliyopelekea kheri na shari ndiyo sababu ya kuwa na nguvu zaidi shari katika bali yao juu yao hao matamanio na nyendo za sheitani zikatawala na kwa hivyo ukafitahifiana nalau kuwa hukumu ya mola wako mlezi haikutangulia ya kuwapa muhula makafiri kwa ajili yako ewe nabii na kuwakirisha maangamizo yao mpaka siku maalumu iliyoahidiwa mwenyezi mungu angeliwapelekea upesi maangamizo na adhabu kwa sababu ya mfarakano aliyouingia kama zilivyoingia kaumu zilizokushapita na hawa washirikina wanasema hivyo muhammadi hateremshiwi muujiza usiyokuwa hii qurani wa wakutuyakinishia utume wake waambiye iwe wa mtume kuteremshwa ishara ni jambo la ghaibu hapana lijuwaye ila mwenyezi si mungu kama quran haikufaini basi mgojeni hukumu ya, ya mwenyezi si mungu baina yangu na nyinyi katika hayo mnayoyabisha na mimi ni pamoja nanyi katika wanaongojea وَإِذَا أَذَقْنَا النَّاسَ رَحْمَةً مِن بَعْدِ ضَرَّاءٍ مَّسَّتْهُمْ إِذَا لَهُم مَّكْرٌ فِي أَيَاتِنَا قُلِ اللَّهُ أَسْرَعُ مَكْرًا إِنَّ رُسُلَنَا يَكْتُبُونَ مَا تَمْكُرُونَ هو الذي يسيركم في البر والبحر حتى إذا كنتم في الفلك وجرين بهم بريح طيبة وفرحوا بها جاءتها ريح عاصف جاءتها ريح عاصف وجاءهم الموت من كل مكان وظنوا أنهم أحيط بهم وظنوا أنهم أحيط بهم دعوا الله مخلصين له الدين لئن أنجيتنا من هذه لنكونن من الشاكرين فلما أنجاهم إذا هم يبغون في الأرض بغير الحق يا ايها الناس انما بغيكم على انفسكم متاع الحياه الدنيا ثم الينا مرجعكم فننبئكم بما كنتم تعملون إنما مثل الحياة الدنيا كماء إن أنزلناه من السماء فاختلط به نبات الأرض مما يأكل الناس والأنعام مما يأكل يقول الناس والأنعام حتى إذا أخذت الأرض زخرفها وزينت وظن أهلها أنهم قادرون عليها وظن اهلها انهم قادرون عليها اتاها امرنا ليلا او نهارا فجعلناها حصيدا كان لم تغن بالامس كذلك نفصل الايات لقوم يتفكرون والله يدعو إلى دار السلام ويهدي من يشاء إلى صراط مستقيم للذين أحسنوا الحسنى وزيادة ولا يرهق وجوههم قتر ولا ذلة أولئك أصحاب الجنة هم فيها خالدون والذين كسبوا السيئات جزاء سيئة بمثلها وترهقهم ذلة ما لهم من الله من عاصم كأنما أغشيت وجوههم قطعا من الليل مظلما أولئك أصحاب النار هم فيها خالدون ويوم نحشرهم جميعا ثم نقول للذين اشركوا مكانكم انتم وشركاءكم فزيلنا بينهم وقال شركاءهم ما كنتم ايانا تعبدون فكفى بالله شهيدا بيننا وبينكم ان كنا عن عبادتكم لغافلين هنالك تبلو كل نفس ما اسلفت وردوا الى الله مولاهم الحق Ma kanu na tunapowonjesha watu rehma baada ya shida walioipata utawaona wana vitimbi kuzipangia ishara zetu sema mungu ni mwepesi zaidi wa kupanga hakika wajumbe wetu wanayaandika mnayoyapanga yeye ndiye anayekuendesheni bara na baharini hata mnapokuwa majahazini na yakawa yanakwenda nao kwa upepo mzuri wa kwa ufurahia upepo mkali ukawazukia na yakawajia mawimbi kutoka kila upande na wakaona wameshazongwa basi hapo humwomba mwenyezi mungu kwa kumsafishiania ukituokoa na haya bila ya shaka tutakuwa miongoni mwa wanaoshukuru lakini akishawaokoa mara wanafanya jeuri tena katika nchi bila ya haki enyi watu jauri zenu zitakudhuruni wenyewe hii ni starehe ya maisha ya dunia tu kisha marejeo yenu ni kwetu na hapo tutakuambieni mliokuwa mkiyatenda hakika mfano wa maisha ya dunia ni kama maji tuliyoyateremsha kutoka mbinguni kisha yakachanganyika na mimea ya ardhi wanaoila watu na wanyama mpaka ardhi ilipokamilika uzuri wake na ikapambika na wenyewe wakadhani wameshaiweza iliifikia amri yetu usiku au mchana tukaifanya kama iliyochekwa kama kwamba haikuwapo jana namna hivi tunazipambanua ishara zetu kwa watu wanaofikiri na mwenyezi mungu anaita kwendea nyumba ya amani na anamwongoa mchakaye kwenye njia iliyonyoka kwa wafanyao wema ni wema na zaidi wala vumbi haitawafunika nyuso zao wala madhila ao ndiyo watu wa peponi humo watadumu na wale waliochuma maovu malipo ya uovu ni mfano wake vile vile na yatawafika madzila hawatakuwa na wakuwalinda na, wakuwa na mwenyezimungu nyoso zao kama kwamba zimefunikwa na vipande vya usiku wa giza ao ndiyo watu wa motoni wao humo watadumu na siku tutakapowakusanya wote kisha tutawaambia walioshirikisha simameni mahali penu nyinyi na wale mliowafanya washirika kisha tutawatenga baina yao na hao waliowashirikisha watasema nyinyi hamkuwa mkituabudu sisi mwenyezi mungu anatosha kuwa ni shahidi baina yenu na nyinyi hakika sisi tulikuwa hatuna habari ya ibada yenu uko kila mtu atayajua aliyoyatanguliza na watarudishwa kwa mwenyezi mungu mola wao wa haki യോ ചേക്കിയ സൂ ആ ചോദിച്ചോ ya watu ni kuwa pale tunapowaneemesha baada ya kushapatwa na shida katika nafsi zao au ahali zao yaani watu wao au mali zao hawamshukuru mwenyezi mungu kwa nyama anazowaneemesha na kuondolea madhara bali huyakaabili hayo kwa kukakamia katika kuzikadhibisha na kuzikataa ishara za mwenyezi mungu ewe mtume sema hakika mwenyezi mungu ni muweza wa na kukuadhibuni upesi upesi la ukosi hukumu yake tangu hapo kukupeni muhula mpaka siku ya miadi yaliyoiweka mwenyewe kwa elumu yake pekee yake hakika wajumbe wetu malaika waliowakilishwa juu yenu wanaviandika vitimbi vinavyovipanga na yeye mwenyezi mungu atakuhisabieni na atakulipeni mwenyezi mwenyezimungu mnaikufuru mwenye, naema yake na mkakanusha ishara zake ndiye yeye anayekuwezesheni kwenda na kutembea nchikavu kwa miguu au kwa vipando na baharini kwa vyombo alivyofanya vikutumikieni alivyo vinavyokwenda vuuya maji kama mwenyezi mungu kwa upepo mzuri unaopuliza kwa amani mpaka kufikilia huko vyendako hata mkisha tumaini na mkafurahiya huvuma tena upepo mkali ukatibua mawimbi kutoka kila upande na mkayakinika kuwa hapana ila kuhiliki tu katika shida kama hii hamna tegemeo ila mwenyezi mungu hapo basi mnamomba maduwa kwa safi kwa kuyakinika kuwa hapana mokozi sipokuwa yeye na mnampa ahadi kuwapinda kikuvuweni na badaa hiyo mtamuamini na mtakuwa wenye kushukuru na kisha waokoa kutokana na hatari ya kuteketea wanavunja ahadi yao namarolarejea kwenye fisadi walizokuwa nazo kabla enye watu mvunja wa ahadi hakika matokeo ya kupindukia mipaka ya starehe na kuhulumu kwenu yatarejea juu yenu pekee yenu na hakika izo starehe mnazozistarehea katika dunia yenu ni starehe za kidunia zenye mwisho kisha marejeo yenu ya mwisho ni kwa mwenyezi mungu na yeye yatakulipeni kwa vitendo vyenu mlivyovitambuliza duniani katika hali ya uhai wa dunia kwa uzuri wake na starehe zake na kisha baada ya hayo kutoweka si chochote ila ni kama hali ya maji inayoteremka mbinguni yakachanganyika na mimea ya, mime ya ardhi inayoliwa na watu na wanyama mimea hiyo ikastawi na ikatoa matunda na ardhi ikapambika kwa kunawiri uzuri huu ukishafika ukomo wake na wenyewe wakayakinika kuwa kweli ni mali yao na kuwa watanafiika kwa matunda yake na neema zake amri yetu ya kuondoa yote hayo ikaja tukaifanya kama kwamba iliyofyekwa na kama kwamba haijapata kukaliwa wala haikupata kuwa na uzuri kabla yake na hali zote mbili za kustawi na kuna wili ya kufurahia watu na kinyume cha hayo ni mambo ya kuondoka na kutoweka na kama mwenyezi mungu kwa mifano iliyowazi anabainisha aya zake na anafafanua hukumu zake na ishara kwa watu wanaofikiri na wanapima kwa akili aya hii inaashiria ukweli uliyoanza kuchomoza nao nikuwa mwanadamu kwa kuifanya elimu imtumikie ameweza kuyamiliki anayoyataka hata inapokuwa karibu ya kufikiria ukweli huu kukamilika na akaona huyo mwanadamu amekwishafikilia kilele cha ujuzi hapo basi amri ya mwenyezi mungu hutokea na mwenyezi mungu anawaitiya waja wake kwa imani na vitendo vyema waende peponi makao ya amani na utulivu na naye subhanahu humwongoa mtakaye kwa kuwakeshi jitayarisha vyema nakaelekea heri kwenye njia ya haki nayo ni ya salama wanaotenda mema kwa kuitikia wito wa mwenyezi mungu wakaamini na wakafanya heri kwa dini yao na dunia yao hawo watapata wema katika akhera na wema huo ni pepo na tena watapata yaliyozidi hayo kwa fadhila na ukarimu wa mwenyezimungu wala nyonso zao hazitafunikwa na huzuni na hamu na fedheha hawa ndio watu peponi watakoneemeka humo daima milele na wale ambao hawakuitikia wito wa mwenyezi mungu wakakufuru wakatenda maasi watalipwa kwa mujibu ya uovu walioutenda na hawana mlinzi wa kuwakinga na adhabu ya mwenyezi mungu na nyuso zao zitasawijika kwa ghamu na huzuni kama kwamba zimefunikwa na weusi wa kiza cha usiku na hao ndiyo watu wamotoni watasowoloneka humo milele ewe mtume kumbuka kitisho cha siku watakukusanywa viumbe vyote kisha tuwaambiye waliomshirikisha mwenyezi mungu katika ibada zao simameni pahala penu nyinyi na hawo mliwafanya washirika wa, wa mwenyezi mungu mwangalie ntafanywa nini patatokea mfarakano baina ya washirikina na hao miungu yao ya uongo waliowashirikisha na mwenyezi mungu hao miungu watajitenga na waliopwasi wa wao kwa kusema sisi hatuukutakeni mtuabudu wala nyinyi hamkuwa mkituabudu sisi hakika mlikamkiabudu matamanio yenu tu mungu anatutosheleza kwa elimu yake na hukumu yake kuwa ni shahidi wa kutupambanua baina yetu na nyinyi sisi tulikwa mbali nanyi wala hatukuwa tunafaidika vyovyote kwa huko kutuabudu kwenu katika msimamo huo kila mtu atajua kaili gani au sharigani aliyoifanya na atalipwa malipo yake na hapo hao washirikina watayakinika kuwa kweli mwenyezi mungu ni mmoja na wafikee mwenye haki قل من يرزقكم من السماء والأرض أم من يملك السمع والأبصار ومن يخرج الحي من الميت ويخرج الميت من الحي ومن يدبر الأمر فسيقولون الله فقل أفلا تتقون فذلكم الله ربكم الحق فماذا بعد الحق إلا الضلال فأنا تصرفون كذلك حقت كلمة ربك على الذين فسقوا أنهم لا يؤمنون قل هل من شركائكم من يبدأ الخلق ثم يعيده قل الله يبدا الخلق ثم يعيده فانا تؤفكون قل هل من شركائكم من يهدي الى الحق قل الله يهدي للحق افمن يهدي الى الحق احق ان يتبع امن أم لا يهدي الا ان يهدى فما لكم كيف تحكمون وما يتبع اكثرهم الا ظنا ان الظن لا يغني من الحق <applause> شيئا ان الله عليم بما يفعلون وما كان هذا القران ان يفترى من دون الله ولكن تصديق الذي بين يديه وتفصيل الكتاب لا ريب فيه من رب العالمين أم يقولون افتراه قل فأتوا بسورة مثله وادعوا من استطعتم من دون الله إن كنتم صادقين بل كذبوا بما لم يحيطوا بعلمه ولما يأتهم تأويله كذلك كذب الذين من قبلهم فانظر كيف كان عاقبة الظالمين ومنهم من يؤمن به ومنهم من لا يؤمن به وربك أعلم بالمفسدين سماء ni nani anayekuruzukuni kutoka mbinguni na kwenye ardhi au ni nani anayemiliki kusikia na kuona na nani amtoaye hai kutoka maiti na akamtoa maiti kutoka aliye hai na nani anayedabiri mambo yote watasema allah mwenyezi mungu basi sema je amchi basi huyo ndiye mwenyezi mungu mola mlezi wenu wa haki na kipokitu gani baada ya haki isipokuwa upotovu tu basi huwaje mkageuzwa ndiyo kama hivyo kauli ya mola wako mlezi itakavyowathibitikia wale waliopotoka ya kwamba hawatoamini sema je yupo katika miungu yenu ya washirikina aliyeanzisha kuumba viumbe na kisha akavirejesha huaje basi mkadanganywa sema je yupo katika miungu yenu ya ushirikina anayeongoa kwendea haki sema mwenyezi mungu anaongoa kwendea haki basi je anestahiki kufuatwa ni yule mwenye kuongoa kwendea haki au asiyeongoa ila aongozwe yeye basi nyinyi mna nini mna hukumu na gani na wengi wao hawafuati ila dhanna tu na dhanna haifayi kitu mbele ya haki hakika mungu anajua yote wanayoyatenda na haiwezekani kurani hii kuwa imetungwa na haitoki kwa mwenyezi mungu lakini hii inasadikisha aliyotangulia na ni mfafanuo wa kitabu kisicho shaka ndani yake kutokana na mola mlezi wa viumbe vyote je ndiyo wanasema ameizua sema hebu leteni sura moja mfano wake na muwaite mwawezao isipokuwa mwenyezi mungu ikiwa nyinyi mnasema kweli bali wameyakanusha wasiyoyaelewa elimu yake kabla hayajawajia maelezo yake kadhalika walio kabla yao walikanusha vilevile basi angalia jinsi ulivyokuwa mwisho wa madhalim hao na miongoni mwao wapo wanaoiamini na miongoni mwao wapo wasioiamini na mola wako mlezi anawajua vyema mafisadi ewe mtume linganiya kunyita safi na useme nani anayekuleceni riski kutoka mbinguni inaposere mkambuwa na katika ardhi inapomia mimea na kuzaa na nani aliyekupeni kusikia na kuona na nani anayetowa vilio hai kutokana na maiti kama mimea nayo ni hai kutokana na ardhi maiti nani anayemtowa maiti kutokana na hai na kama mtu anavyokufa na nani anayepanga na kuendesha mambo yote ya ulimwengu kwa kudura yake na hikima yake wataungama hapana kukimbilia kwa hakika ni mwenyezi mungu pekee yake ndiye mtenda yote ewe mtume wambie wtakuungama si wajibu mkubwa wa kuitia haki nakomhofu mwenyezi mungu mmiliki ufalme wote huyo basi ndiye mwenyezi mungu mdiye mkiri na yetu peke yake ndiye mola wenu mlezi aliye kuwa ni mola na mlezi na akapasa kuaguliwa pekee wala hapana mwingine wetu na hapana baada ya haki ya umoja wa mwenyezi mungu na kumwabudu yeye tu ila kutumbukia katika upotovu nao ni kumshirikisha mwenyezi mungu na kumwabudu mwinginewe basi vipi mnaiacha haki mkauendia upotovu kama ulivyothibiti uungu wa mwenyezi mungu na kumwabudu yeye vile imethibiti hukumu juu ya waliotokana na amri ya mwenyezi mungu wakamwasi kwa kuwa hawaifuati haki wanihakika mungu mtukufu hawaongoi kwenye haki ila wanawoishika njiya yake sio wanaofanyia waafi ewe mtume waambie hawo washirikina yupo yeyote katika hao mliowafanya washirika wa mwenyezi mungu mkawaabudu awezayi kuanzisha kuumba tangu mwanzo na tena akarejea tena baada ya kushotoweka hapana shaka watashindwa kujibu basi hapo tena waambiye allah mwenyezi mungu tu peke yake ndiye anayeanzisha kuumba kutokana na kutokuwepo na tena viumbe vikitoweka huvyerejesha vipi basi nyinyi mnaiacha imani ewe mtume waambie hawu washirikina yupo yoyote katika hawo mliwafanya washirika wa mwenyezimungu mkawaabudu awezaye kupambanua baina ya uwongofu na upotofu akawaongoza watu kwenye njia ya haki wataemewa basi je yupi bora kufuatwa mwenye kuweza kuongoa kuendea haki au asiyeweza hata kujongwa nafsi yake naye huyo hawezi kumongoa mtu ila yeye anahitaji mtu wa kumongowa hawo ndiyo kama wa makafiri mapadhiri na mamonaki ambao ndiyo mmewafanya niwahola mkamwacha mwenyezimungu si nini vasikilichokupelekeni kukendeuka kama mkawashirikisha hawa na mwenyezi si mungu na nini hali ya ajabu iliyokusukumeni kwenye hizo hukumu na sheria za kigeni wengi wa washirikina hawafuati katika itikadi zao ila vanna potovu zizokuwa na liji zozote na kwa ujumla vanna haifidi kitu wala haiwezi kuwa ni badala ya kuijia haki nafasa ikiwa zana yenyewe ni ya kuzua tu kama hizi vana za washirikina na hakika mwenyezi mungu anayeajua vyema wayafanyayewakuu wa ukafiri na wafuasi wao nayeatewalipa kwa hayo haiwezi kutokea kuwa hii qurani haizue mtu yoyote kwani katika kuwa haiwezi kwigwa na katika uongofu wake na hukumu zake hayumkini kuwa itoke kwa yeyote isipokuwa mwenyezi mungu tu nayo na inasadikisha vitabu vya mbinguni vilivyotangulia katika mambo ya haki yaliyothajwa humo na inaweka wazi yaliyokwisha andikwa na kuthibitishwa katika mambo ya hakika na shariya hapana shaka kuwa qurani hii inachiewo maalumu kwa mwenyezi mungu nayo na ni muujiza ambao hapana mtu anayeweza kuleta mfano wake bali hawa washirikina wanasema muhamadi ka kaizuwa hii qurani mwenyewe ewe mtume waambie ikiwa hii qurani ni kazi ya mwanadamu basi nyinyi ileteni sura moja tu mfano wake na muwatake muwatakao isipokuwa mwenyezi mungu walikukusaidieni ikiwa nyinyi niwasema kweli katika madai yenu kuwa hii kurani nimeitunga mimi bali hawa washirikina wamikimbilia kuikadhibisha kurani bila ya kuzingatia wakajuwa yaliyomo wa ndani yake wao wenyewe hawakutazama mna nini wala hawakusita kuitafuta tafsiri yake na kutaka kuelewa hukumu zake kwa kuauliza wenginewe na kukadhibisha namna hii bila ya ujuzi ndivyo alivyowakanusha makafiri wa kaumu za zamani mitume wao na vitabu vyao basi yewe mwanadamu angalia yalishiyaje mambo ya waliokagilisha waliotangulia waliachiliwa mbali na wakateketezwa kwa adhabu huu ndiyo mwendo wa mwenyezi mungu kwa mfano wa hawo na miongoni mwa hawa wakanushawo wapo ambawo watakujaiamini kurani baada kuyefamu, ya kuyafahamu yaliyomo ndani yake na wakaelewa maana yake na kipo miongoni mwao kikundi ambacho hakiamini wala hakiachi upotovu wake na allah subhanahu wataala anawajiwa vyema wakarushao mafisadi wa na hatawalipa kwa vitendo vyao وان كذبوك فقل لي عملي ولكم عملكم انتم بريئون مما اعمل وانا بريء مما تعملون ومنهم من يستمعون اليك أفأنت تسمع الصم ولو كانوا لا يعقلون ومنهم من ينظر إليك أفأنت تهدي العمي ولو كانوا لا يبصرون ان الله لا يظلم الناس شيئا ولكن الناس انفسهم يظلمون ويوم يحسوهم كان لم يلبثوا الا ساعه من النهار يتعارفون بينهم قد خسر الذين كذبوا بلقاء الله وما كانوا مهتدين وإما نرينك بعض الذي نعدهم أو نتوفينك فإلينا مرجعهم ثم الله شهيد على ما يفعلون ولكل امه رسول فاذا جاء رسولهم قضي بينهم بالقسط وهم لا يظلمون ويقولون متى هذا الوعد ان كنتم صادقين قل لا املك لنفسي ضرا ولا نفعا الا ما شاء الله لكل امه اجل اذا جاء اجلهم فلا يستاخرون ساعه ولا يستقدمون قل ارايتم ان اتاكم عذابه بياتا او نهارا ماذا يستعجل منه المجرمون اثم اذا ما وقع امنتم به آه الان وقد كنتم به تستعجلون ثم قيل للذين ظلموا ذوقوا عذاب الخلد هل تجزون الا بما كنتم تكسبون wystambiunk aau huw kuli wrbi inhu lau wma an bmjizin na wakikukanusha wewe sema mimi nina amali yangu na nyinyi mna amali yenu nyinyi hamna jukumu kwa kwaniyatendayo wala mimi sina jukumu kwa miyatendayo na wapo miongoni mwao wanaokusikiliza yeye wewe unaweza kuwafanya viziwi wasikiye ijapokuwa hawafahamu na wapo miongoni mwao wanaokutazama yeye wewe utawaongoa vipofu ingawa hawaoni hakika mwenyezi mungu hawadhulumu watu kitu chochote lakini watu wenyewe wanajidhulumu nafsi zao na siku atakapowakusanya itakuwa kama kwamba hawakukaa ila saa moja tu ya mchana watatambuana hakika wamekhasirika waliokanusha kukutana na mwenyezi mungu wala hawakuwa wenye kuongoka na vyovyote vile tukikuonyesha baadhi ya tunavyowahidi au tukakufisha kabla yake marejeo yao ni kwetu kisha mwenyezi mungu ni shahidi wa wanayoyafanya na kila umma una mtume alipowajia mtume wao walihukumiwa baina yao kwa uadilifu wala hawakudhulumiwa na wanasema lini ahadi hii ikiwa mnasema kweli sema sijimilikii nafsi yangu shari wala heri ila apendavyo mwenyezi mungu kila umma una muda wao waliowekewa ukifika muda wao hawakawii hata saa moja wala hawatangulii sema mwaonaje ikikufikieni hiyo adhabu yake usiku au mchana sehemu gani ya adhabu wanaihimizwa wakosefu tena je ikishatokea mtayiamini je ndiyo sasa tena na nyinyi mlikuwa mkiihimiza kisha waliodhulumu wataambiwa onjeni adhabu ya kudumu kwani mtalipwa isipokuwa yale mliyokuwa chuma na wanakuuliza je ni kweli hayo sema ehe naapa kwa mula wangu mlezi hakika hayo ni kweli na nawala nyinyi ha mshindi yakuendelea na kukadhibisha baada ya kuwahihirikia wazi daliliza unabii wako basi we waambie hakika mimi nitalipwa kwa amali yangu yani vitendo vyangu na nyinyi mtalipwa kwa amali yenu kama itakavyokuwa na mimi naendelea na wito wangu na nyinyi hamtahesabiwa kwa amali yangu wala mimi sitahesabiwa kwa amali yenu basi nyinyi fanyieni mpendavyo na mwenyezi mungu atamlipa kila mtu kwa leya chuma na katika hawa makafiri wapo wanaokusikiliza wewe mtume pale unapowaita wafuati dimi ya mwenyezi mungu na hali nyoyo zao zimefungwa hazikubali uto wako basi wewe huwezi kuwafanya hawa viziwi wakusikiye na waongoke na paskwa ilivyokuwa juu ya uziwi wao hawafahamu yasemayo na wengine wapo wanaokutazama na walifikiria jambo lako na wanaodalili zilizo wazi za unabii wako lakini bado hawaongoki wakafwata mfano ha hayo ni mfano kipofu. wa kipofu nawe huwezi kuwaongowa hauvipofu upofu wa macho ni kama upofu wa moyo wote hawana uongofu kipofu haiwone njia kwa kuhisi na mpotovu haongoki kwa maana hakika mwenyezi mungu subhanahu atawalipa watu pavitendo vyawo kwa waadilifu na haki wala hatambulumu hata mmoja wapo kwa kitu chochote lakini watu wanajidhulumu nafsi zao kwa kuhiari kwao ukafiri kuliko kwa imani ewe mtume wahadharishe na siku tutayowakusanya kwa ajili ya hesabu wawe na hakika kuwa siku ya akhera itakuja baada ya kuwa walikuwa wakikanusha na wakikumbuka maisha yao ya duniani tu waone ni kama saa moja tu ya mchana hapana wasa wa kufanya kitendo chochote cha heri na wajuwane wawo kwa wao wakilaumiana kwa kufuru na wa upotovu waliokuwa nao wamehasiri wakanushawo siku ya ahera na wasitangulize vithendo vyema katika dunia yao na wakakosanayema za ahera kwa kufuru zawo ewe mtume tukikuonyesha baadhi vajya tunayowahidi nawe nikuwa utawashinda na wao watapata adhabu au tukakufisha kabla ya kuyaona yote hayo vyovyote vile hawawezi kuepuka kurajia kwetu tuwahisadie na kuwalipa na mwenyezi si mwenyezimungu subhanahu ni mwenye kuwachungua na mwenye kujua kila na yatawalipa na kila umma ulijiwa na mtume akafikisha wito wa mwenyezi si mungu akaamini aliyeamini na akakanusha aliyekanusha ikifika siku ya kufufuliwa mtume wao atakuja na kuwatolea ushahidi wale waliomkahibisha kuwa hao ni makafiri na walioamini kuwa niwaumini basi mwenyezi mungu atawahukumu kwa uaadilifu uliyotimia hatu mdhulume yeyote katika alipo anaostahiki na makafiri wanakusudia kuikanusha siku ya akhera basi wanaihimiza kwa kejeli na kusema itakuwa lini hiyo adhabu unayotuwahidi kama weweewe mtume na hawo waliyo pamoja nawe ni wakweli katika hayo mnayoyaamini na mnatuitia sisi tuyakubali ewe mtume waambiye mimi sina uwezo wa kujitendea mwenyewe wa kheri wanashari ila kwa aliyoniwezesha mwenyezi mungu basi vipi niweze kuihimiza iji upesi ya adhabu hakika kila umma una ukomo wake mwenyezi mungu tangu na tangu ukiwalia ukomo huo basi hawatoweza kuchelewesha hata kidogo kama wasivyoweza kuutanguliza waambiye wanawahimiza ifiki adhabu hebu niambiyeni ikikufikieni adhabu ya mwenyezi mwenyezimungu usiku waumchana pana faida gani watayoipata wakosefu wenye madhambi kutaka ije kwa haraka na hali adhabu yote ni mbaya sasa mnaikanusha adhabu tena itapokufikieni mtaambiwa kwa je sasa mnaamini kwa kuwa mnaiona na nyinyi huko duniani mlikuwa mkihimiza kwa dharau na kukanusha tena siku ya kiama watambiwa waliwejidhulumu nafsi zao kwa na kukanusha onjeni adhabu ya milele sasa hamlipwi ila kwa amali zenu mdizoziitenda duniani na makafiri kwa njia kejeli na kukataa wanakutaka wewe mtume uwaambiye hivyo ni kweli hayo uliyaleta katika kurani na habari za kufufuliwa na adhabu waambiye naamu kwahaki ya muumba wangu waliyemiumba هذه قوة بلا شقي وليمة هم توشي ولهم ويزوي الباب يهزمونه ولو أن لكل نفس ظلمت ما في الأرض لافسدت به وأسروا الندامة لما رأوا العذاب وقضي بينهم بالقسط وهم لا يظلمون الا ان لله ما في السماوات والارض الا ان وعد الله حق ولكن اكثرهم لا يعلمون هو يحيي ويميت واليه ترجعون يا ايها الناس قد جاءتكم موعظه من ربكم وشفاء لما في الصدور وهدى ورحمه للمؤمنين قل بفضل الله وبرحمته فبذلك فليفرحوا هو خير من يجمعون قل أرأيتم ما أنزل الله لكم من رزق فجعلتم منه حراما وحلالا قل أ الله أذن لكم أم على الله تفترون وما ظن الذين يفترون على الله كَذِبَ يوم القيامة إن الله لذو فضل على الناس ولكن أكثرهم لا يشكرون na watakapoiona adhabu wataficha majuto na patahukumiwa baina yao kwa uadilifu nao hawatadhulumiwa juweni kuwa hakika vyote viliyomo katika mbingu na katika ardhi ni vya mwenyezi mungu juweni kuwa hakika ahadi ya mwenyezi mungu ni ya haki lakini wengi wao hawajui yeye ndiye anayefufua na anayefisha na kwake mtarejeshwa enyi watu yamekujieni mawaidha kutoka kwa mola wenu mlezi na napoza kuponyesha yaliyomo vifuani na uongofu na rehma kwa waumini sema kwa fadhila ya mwenyezi mungu na rehma yake basi nawafurahi kwa hayo haya ni bora kuliko hayo wanayoyakusanya sema je maonaje zile riski mwenyezi mungu nanyi mkafanya katika hizo nyingine haramu na nyingine halali sema je mwenyezimungu amekuruhusuni au mnamzulia mwenyezi mungu tu na nini dhanna ya wanaomzulia mwenyezimungu kwa siku ya kiama hakika mwenyezimungu anafadhila juu ya watu lakini wengi wao hawashukuru kuwa vitu vyote viliyomwa duniani ni mali ya kila nafsi iliyodhulumu kwa ushirikina na kukanusha ingelivitoa kwa adhabu itayowakabilishifa kiama na ambayo yataviona vitisho vyake na hapo basi majuto na masikitiko yatawajaa nyoyoni mwao kwa kutoweza kuyatamka na kwa fadhai itayowapata kwa kuiona adhabu na hukumu ya mwenyezi mungu itapita juu yao kwa uadilifu na wala hawatudhulumiwa katika malipo hayo kwani hayo ni matokeo ya walioyatenda ya duniani watu na wajuwe kuwa hakika mwenyezi mungu ndiye mwenye kumiliki na mwenye madaraka makuu juu ya vyote vilivyoma mbinguni na duniani na pia wajue kuwa ahadi yake ni ya kweli basi yeye hashindwi na kitu na hapana yeyote hatahepuka malipo yake lakini wao wamedanganyika na maisha dunia, ya dunia hawajui hayo kwa ujuzi wa yakini na mwenyezi mungu subhanahu anavihowisha vitu baada ya kuwahavipo na anaviondoa baada ya kuwapo na kwa kiyetu marejeo katika ahera na mwenye kuwa hivyo hapana kuu na kumshinda enyiwatu timekujieni kwa ulimi wa mtume muhamadi kitabu kilichotoka kwa mwenyezi mungu ndani yake mna makumbusho ya imani na uthiifu na mawaidha ya kuhimiza heri na kukataza vitendo viovu nakueleza mzingatia habari za waliokutangulieni na kukutakeni mwangalie utukufu wa uumbaji ili mpate kuuelewa utukufu wa mumba na ndani kita ya kitabu hicho mna dawa ya maradhi ya nyoyo zenu maradhi ya shirki na unafiki na mna uongofu wa kuendea njia iliyonyoka na yote hayo ni rehemako waumini wanaoitikia wito ewe mtume waambie furahieni fadhila ya mungu na rehema yake juu yenu kwa kuiteremcha kurani na kubainisha sharia ya islamu na hii ni bora kuliko starehe zote anazozikusanya mtu duniani kwa sababu hichi ni chakula cha nyoyo na dawa ya maradhi yake yawe mtume waambiye makafiri yaliyopiwa wa baadhi ya starehe za duniani niambieni habari ya vyakula vizuri vya halali mwenyezi mungu mkajifanya wenyewe ni watungaji sheria mkahalalisha vingine na mkahalimisha vingine bila ya kufuata sheria ya mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu hakukopeni ruhsa mfanya hayo bali nyinyi mnamzulia uongo mwenyezi mungu na nawatadhani nini siku ya kiama hao waliyomzulia uongo mwenyezi mungu wakajifa kuhalalisha na kuhalimisha bila ya kuwo na lili yoyote hakika mungu amewaneemesha neema nyingi na amezihalalishia kwao kwa fadhila yake na amewawekea sheria yenyeheri kwao lakini hawamshukuru mwenyezi mungu kwa hayo bado anamzuilia mungu uongo وما تكون في شان وما تتلو منه من قران ولا تعملون من عمل الا كنا عليكم شهودا اذ تفيضون فيه وما يعجب عن ربك من مثقال ذره في الارض ولا في السماء ولا اصغر من ذلك ولا, أصغر من ذلك ولا اكبر الا في كتاب مبين الا ان اولياء الله لا خوف عليهم ولا هم يحزنون الذين امنوا وكانوا يتقون لهم البشرى في الحياه الدنيا وفي الاخره لا تبديل لكلمات الله ذلك هو الفوز العظيم ولا يحزنك قولهم ان العزه لله جميعا هو السميع العليم الا ان لله من في السماوات ومن في الارض وما يتبع الذين يدعون من دون الله شركاء ان يتبعون الا الظن وان هم الا يخرصون هو الذي جعل لكم الليل لتسكنوا فيه والنهار مبصرا ان في ذلك لايات لقوم يسمعون قالوا اتخذ الله ولدا سبحانه هو الغني له ما في السماوات وما في الارض ان عندكم من سلطان بهذا اتقولون على الله ما لا تعلمون قل ان الذين يفترون على الله الكذب لا يفلحون متاع في الدنيا ثم الينا مرجعهم ثم نذيقهم العذاب الشديد بما كانوا يكفرون na huwi katika jambo lolote wala husomi sehemu yoyote katika kuran wala hamtendi kitendo chochote ila sisi huwa ni mashahidi juu yenu mnaposhughulika nayo na hachifishikani kwa mula wako mlezi chenye uzito hata wachembe katika ardhi na katika mbingu wala kidogo kuliko hicho wala kikubwa ila kimo katika kitabu kilichowazi juweni kuwa vipenzi vya mwenyezi mwenyezimungu hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika ao ni ambao wameamini na wakawa wanamcha mungu wao wana bishara njema katika maisha ya dunia na katika ahera hapana mabadiliko katika maneno ya mwenyezi mungu huko ndiko kufuzu kukubwa wala asikuhuzunishe maneno yao hakika utukufu wote ni wa mwenyezi mungu yeye ndiye mwenye kusikia mwenye kujua juweni kuwa ni vya mungu vyote viliomo mbinguni na ardhini na wala hawawafuati hao wanaowaomba badala ya mwenyezi mungu kuwa ni washirika wake wao hawafuati ila vana tu na hawasemi ila uongo yeye ndiye alikujalieni usiku mpate kutulia humo na mchana wa kuonea hakika katika haya zipo ishara kwa watu wanaosikia wamesema mwenyezi mungu ana mwana subhanahu aliyetakasika yeye ni mkwasi mwenye kujitosheleza vyote viliyomo katika mbingu na katika ardhi ni vyake pekee yake nyinyi hamna uthibitisho wowote wa haya mnamzulia mungu msiyoyajua sema hao wanaomzulia uongo mwenyezi mungu hawatafanikiwa hiyo ni starehe ya katika dunia tu kisha marejeo yao ni kwetu tena tutawaonjesha adhabu kali kwa sababu ya kukufuru kwao ewe mtume hakika wewe umefikisha ujumbe wako na hayo mwenyezimungu wanayajua na hapana jambo lolote katika mambo yako na huwasomeye kurani na wewe na umma wako hamtendi kitu ila sisi tunayashuhudia na tunayangalia nakuyengia kwa juhudi na muda wako mlezi haachi kujua chochote hata kikiwa kina uzito wa chembe hichi ikiwa katika mbingu au katika ardhi kidogo na kikubwa vyote hivyo vinadhibitiwa katika kitabu kilichoko kwa mwenyezi mungu nacho ni chenye kubahinisha wazi enyi watu tanambahini na mjue ya kuwa wenye kumwelekea mungu kwa imani na udtiifu yeye anawapenda na wao wanampenda hawana hofu ya kuhizika duniani wala kupata adhabu ya akhera wala wao wa, hawahuzuniki kwa kukosa starehe za duniani kwa kuwa watapata kwa mwenyezi mungu yaliyo makubwa na mengi kuliko hayo nahawo ndiyo walioyasadiki yote yaliyotoka kwa mwenyezi mungu na wakaifuata haki na wakaepuka maasi na wakamhofu mungu katika kila walitendalo kwa wapenzi hawa wa mwenyezi mungu pana bishara ya kheri hapa duniani kwa vile mwenyezi mungu amewaahidi kuwa ushindi na utukufu na akhera itatimia ahadi ya mwenyezi mungu na ahadi ya mwenyezi mwenyezimungu haigeuki haya ndiyo waliyobashiriwa kwaiduniani na watayapata ahera na huko ndiko kufuzuku kubwa ewe mtume usihuzunike kwa wayasemayo wa shirikina yakejeli na matusi na kukadhibisha wala usizani kuwa hali yao hii itadumu bali ushindi ni wako na uislamu utatukuka kwani utukufu wote mwenyezi mungu mtukufu na ushindi upo mkononi mwake na yeye atakunusuru uwo shindi hawo na yeye subhanahu ni mwenye kuyasikiya wanawehuzulia na mwenye kuyajuwa wanayeghamiriya na yeye atawalipa kwa hayo enyi watu ni kuwa ni vya mungu peke yake vyote viliyomo mbinguni na duniani kwa kuviumba na kuvimiliki na kuvienesha nahawo wanaomshirikisha mungu kwa hakika hawawafuati hao miungu ya ushirikina hao si chochote ila wanafuata mawazo tu wanadhani kuwa uwezo umo katika vitu ambavyo haviyifahi wenyewe la kwa manufaa walila madhara hakika huyo mwenye kumiliki viliomo katika mbingu na ardhi ndiye aliyekumbieni usiku mpate kupumzika na mahandeko ya mchana na naamekuumbieni mchana wenye kuangaza mpate kufanya kazi na mshughulikie maslahi yenu hakika katika kuumba usiku na mchana zipo dalili zilizowazi kwa wenye kusikia na wakapima na ikiwa wanauabudu masalamu wamefanya ushirikina wa kuabudu mawe na hakumtakasa mungu kwa haki ya kumtakasa na wakasema kuwa allah yaani mungu ana mwana basi mungu ametakasika na hayo yeye hana haja ya kuwo na mwana kwani kuwa na mwana kunaonyesha wazi kutaka kubakia ukoo wako baada ya kufa kwako na mungu hafi yeye ni mwenye kubakia milele na vyote viliyomo katika mbingu na viliyomo katika ardhini vyake vimeumbwa na vinaendeshwa na yeye na nyinyi wazushi hamna hoja yeyote wanadalili ya hayo mnayozuwa basi msikiterifiyane juu ya mwenyezi mungu kwa mambo yasiyo na msingi wa hakika yewe mtume waambiye hao wanamtungia mwenyezi mungu uongo na wanadai kuwa ana mwana hawatafanikiwa milele wao wawu wanasitaree hapaduniyani yakudanganyika tu nayo ni chache ikiwa itachukua muda mrefu wawu mfupi ukilinganisha na hayo yanayiwangojeya kisha yao ni kwetu sisi tutawahisabiya na tutawaonjesha adhabu ya kutia uchungu kwa sababu ya ukafiri wao وَاتْلُ عَلَيْهِمْ نَبَأَ نُوحٍ إِذْ قَالَ لِقَوْمِهِ يَا قَوْمِ إِنْ كَانَ كَبُرَ عَلَيْكُمْ مَقَامِي وَتَذْكِيرِي بِآَيَاتِ اللَّهِ فَعَلَى اللَّهِ تَوَكَّلْتُ فَأَجْمِعُوا أَمْرَكُمْ فأجمعوا أمركم وشركاءكم ثم لا يكن أمركم عليكم غمة ثم قضوا إلي ولا تنظرون فإن توليتم فما سألتكم من أجر ان اجري الا على الله وامرت ان اكون من المسلمين فكذبوه فنجيناه ومن معه في الفلك وجعلناهم خلائف واغرقنا الذين كذبوا باياتنا فانظر كيف كان عاقبة المنذرين ثم بعثنا من بعده رسلا إلى قومهم فجاءوهم بالبينات فما كانوا ليؤمنوا بما كذبوا به من قبل كذلك نطبع على قلوب المعتدين ثم بعثنا من بعدهم موسى وهارون الى فرعون وملئه باياتنا فاستكبروا وكانوا قوما مجرمين فلما جاءهم الحق من عندنا قالوا إن هذا لسحر مبين قال موسى أتقولون للحق لما جاءكم أسحر هذا ولا يفلح الساحرون قالوا اجئتنا لتلفتنا عما وجدنا عليه اباءنا وتكون لكما الكبرياء في الارض وما نحن لكما بمؤمنين وقال فرعون ائتوني بكل ساحر عليم فلما جاء السحرة قال لهم موسى القوا ما أنتم ملقون فلما ألقوا قال موسى ما جئت به السحر إن الله سيبطله إن الله لا يصلح عمل المفسدين ويحق الله الحق بكلماته ولو كره المجرمون وصمي خبار زنوح علي بوانبي وتواكي اني وتوانغو ikiwa kukaa kwangu nanyi na kukumbusha kwangu kwa ishara za mwenyezi mungu kunakutieni mashaka basi mimi namtegemea mwenyezi mungu nanyi tengezeni mambo yenu pamoja na washirika wenu na wala mambo yenu yasifichikane kwenu kisha nihukumuni wala msinipe muhula lakini mkigeuka basi mimi sikukuombeni ujira ujira wangu hauko ila kwa mwenyezi mungu na nimeamrishwa niwe miongoni mwa waislamu wakamkanusha basi tukamwokoa wa pamoja na waliokuwa naye katika jahazi na tukawafanya wao ndio waliobakia na tukawazamisha waliozikanusha ishara zetu basi angalia vipi ulikuwa mwisho wa walioonywa kisha baada yake tukawatuma mitume kwa watu wao nao wakawajia kwa ishara zilizowazi lakini hawakuwa wenye kuyaamini walioyakanusha kabla yake ndiyo kama hivyo tunapiga muhuri juu ya nyoyo za waruka wa mipaka kisha baada yao tukamtuma musa na harun kwa firauni na waheshimiwa wake kwa ishara zetu wakajivuna na wakawawapi wakosefu basi lipowaji haki kutoka kwetu walisema hakika huu ni uchawi dhahir akasema musa mnasema hivi juu ya haki ilipokujieni huu ni uchawi na wachawi hawafanikiwi wakasema je kumetujiya ili utuachishe tulichowakuta nayo baba zetu na mpate nyinyi wawili ukubwa katika nchi wala sisi hatukuwaminini nyinyi na firaauni akasema nileteeni kila mchawi mjuzi basi walipokuja wachawi musa aliwaambia tupeni mnavyotupa walipotupa musa alisema mliyoleta ni uchawi hakika mwenyezi mungu haitengenezi kazi ya wa waharibifu na mwenyezi mungu huhakikisha haki kwa maneno yake hata wangachukia wakosefu pata kutoka kwa watu wako yaliwapata manabiyi waliokutangulia basi wasomehe hawa watu ewe mtume aliyokuteremshia mala wako mlezi katika kurani kisa cha nuhu mtume wa mwenyezi mungu alipoiona chuki na uhaluwi wa watu wake kwa ujumbe wake aliwaambie e, ni watu wangu ikiwa kuwa pamoja nanyi kwa ajili ya kufikisha ujumbe kumekuwa ni shida juu yenu basi mimi ni mwenye kuendelea na wito wangu nani mwenye kushikilia hapo hapo nani mwenye kumtegemea mwenyezi mungu katika hili jambo langu basi nyinyi na washirika wenu jifungeni madhubuti katika shauri yenu wala msiufiche uwaluu wenu kwangu kabisa wala msinipe mhula wowote kwa maovu mnayonipangiya kulitendeya kama kweli mnaweza kuniletea mandhara kwani mola wangu mlezi ananihita na ikiwa mtabaki kukataa uto wangu basi hayo hatanidhuru mimi kitu kwani mimi sikufanya hivyo kwa kutaraji kupokea ujira kwenu ambao naogopa nitaukosa kwa sababu ya kukataa kwenu ujira wangu mimi nautaka kwa mwenyezi mungu peke yake na yeye ameniamrisha noye mwislamu nimsalimishie yeye mambo yangu yote na juu ya juhudi hizo na kukakamia huko alikukakamia nuhu kwa ajili ya kutaka kuwaongoa hau watu wake bado walishikilia kuendelea na kumkanusha na kumfanya walui basi mwenyezi mungu alimokowa yeye pamoja na kumwamini wakapanda merikebu na akawajalia hawo ndiyo walioimarisha nchi baada ya kuteketea makafiri waliogharikishwa na tofani hebu angalia ewe muhamadi vipi waliopuuza onyo ulivyomalizikiya mwisho wa umbaya baada ya nuhu tuliwatuma mitume wengine wakalingania tauhidi upweke wa mwenyezimungu wakibashiria heri na wakionya na wakiungwa mkono na miujiza yenye kuonyesha ukweli wao watu wao wakawakanya kama walivyokanya kaumu ya nuhu haukuwa mwendo wa pinzani kwa wakilifu kwa sababu kule kukadhibisha kwao kulikuwa ni mbele kuliko kuzingatia na kupima kwa hivyo mwenyezi mungu alipiga muhuri wa upotovu juu ya, ya nyoyo za wale ambao mtindo wao ni kuzifanyia uaduwi hakika na ishara zilizowazi kisha baada yao tulimtuma musa na ndugu yake harun wendo kwa firauni mfalme wa misri na watu wake wakuu makususi kuwaita wamwabudu mungu peki yake nao waliungwa mkono na hoja zenye nguvu firaauni na kaumu yake walitakabali wakakataa kuitikia wito wa musa na harun Wabukata kwa kukataa kwao huko wakawa wamefanya makosa makubwa na dhambi ilipodhihiri haki yetu kwa mkono wa musa ulimuujiza wa musa nao nifimbo kugeuka nyoka mbele ya macho yao wawo walisema hakika huu ni uchawi uliodhahiri musa akawaambia kukanya uzushi wao nyinyi mnaita haki iliyotoka kwa mwenyezi mungu kuwa ni uchawi hivyo hii kweli mdiyoiona kwa macho yenu ni uchawi basi hivi hapa mimi nakutakeni mthibitishe kwamba huu ni uchawi waleteni wachawi wathibitishe hayo mnayoyadayi na wachawi hawapanikiwi abadani firauni na watu wake walimwambia musa hapana shaka wewe umekuja kwa makusudi ya kutuachisha dini ya baba zetu na mila za kamu yetu ili nyinyi wawili mpate kuwa na wafuasi wewe na nduguuyo mpate ufalme na utukufu na uraisi wa kutawala na kahukumu kwa hivyo basi sisi hattakuwaminini nyinyi wala hu huutume wenu firaauni na ya kaumu yake wakadaye kuwa musa na nduguye ni wachawi wala si simitume akawataka watu wake wamhudhurishe kila aliyehodari katika fanni za uchawi katika mamlaka yake walipohudhuria wachawi na wakasimama mbele ya musa kupambana naye kwa uchawi wao mbele ya watu musa aliwaambia leteni huo uchawi mliyo nawo walipotupa kamba zao na fimbo zao musa aliwaambiya huwo mliofanya ni uchawi kweli na mwenyezi mungu subhanahu tauvunja kwa mkono wangu hakika mwenyezi mungu hawasahilishii mavisali vitondo vyawo vikawa vizuri na vinyinafuu فما آمن لموسى إلا ذرية من قومه على خوف من فرعون وملئهم أن يفتنهم وان فرعون لعال في الارض وانه لمن المسرفين وقال موسى يا قوم ان كنتم امنتم بالله فعليه توكلوا ان كنتم مسلمين فقالوا على الله توكلنا ربنا لا تجعلنا فتنه للقوم الظالمين ونجنا برحمتك من القوم الكافرين واوحينا الى موسى واخيه ان تبوا لقومكما بمصر بيوتا وجعلوا بيوتكم قبله واقيموا الصلاه وبشر المؤمنين وقال موسى ربنا ان إنك آتيت فرعون وملأه دينة وأموالا في الحياة الدنيا ربنا إن إِنَّكَ آتَيْتَ فِرْعَوْنَ وَمَلَأَهُ زِينَةً وَأَمْوَالًا فِي الْحَيَاةِ الدُّنْيَا رَبَّنَا لِيُضِلُّوا عَن سَبِيلِكَ رَبَّنَا اطْمِسْ عَلَى أَمْوَالِهِمْ وَاشْدُدْ عَلَى قُلُوبِهِمْ ربنا اطمس على اموالهم واشدد على قلوبهم فلا يؤمنوا حتى يروا العذاب الامين قال قد اجيبت دعوتكما فاستقيما ولا تتبعان سبيل الذين لا يعلمون وجاوزنا ببني اسرائيل البحر فاتبعهم فرعون وجنوده بغيا وعدوا حتى اذا ادركه الغرق قال امنت حتى حتى اذا ادركه الغرق قال امنت انه لا اله الا الذي امنت به بنو اسرائيل وانا من المسلمين آه قد عصيت قبل وكنت من المفسدين فاليوم ننجيك ببدنك لتكون لمن خلفك آية وإن كثيرا من الناس عن آياتنا لغافلون بعد فيها موسى اسفقوا بعد يا قوم kwa kumwogopa firauni na wakuu wao wasiwatese kwani hakika firauni alikuwa jeuri katika nchi na kwa yakini alikuwa miongoni mwa aliopita kiasi na musa alisema enyi watu wangu ikiwa nyinyi mmemwamini mwenyezi mungu basi mtegemeyeni yeye ikiwa nyinyi ni waislamu wakasema tunamtegemea mwenyezi mungu ewe mola wetu mlezi usitufanye wenye kutiwa misukosuko na hao watu wa madhalim na utuokoe kwa rehema yako na watu makafiri na tukampelekea musa na ndugu yake wahi huu watengenezeni majumba watu wenu katika misri na hzifanyeni nyumba zenu ndiyo mwahali mwa ibada na mshike sala na wabashirie waumini na musa kasema mola wetu mlezi hakika wewe umempa firaauni na wakuu wake mapambo na mali katika maisha ya dunia hivyo wanapoteza watu na njia yako mola wetu mlezi yafutilie mbali mali yao na zifunge nyoyo zao wasiamini mpaka waione adhabu chungu mwenyezi mungu akasema maombi yenu yamekubaliwa basi simameni sawasawa wala msifuate njia za wale wasiojua tukawavusha dhahari wana wa israeli na firauni na askari wake wakawafuatia kwa dhulma na uadui hata firauni alipokuwa anataka kuzama akasema naamini kuwa hapana mungu ila yule waliyemwamini wana wa israeli na mimi ni miongoni mwa mwawaliyonyenyekea ala sasa na hali uliafwi kabla yake na ukawa miongoni mwa mafisadi leo basi tutakuokoa kwa mwili wako ili huwe ishara kwa ajili ya walio wa nyuma yako na hakika watu wengi wameghafilika na ishara zetu udhihii ishara zote za kufadikisha ujumbe wale waliomwamini musa hawakuwa ila ni kikundi cha watu wachache tu katika kaumu ya firauni waliamini juu ya kuwa wakiogopa sija firauni na pamoja naye wakawaachisha walioyaamini jauri za firauni zilikuwakubwa mno katika misri hakika yeye ni katika waliopita upeu katika kutakabari na kujivuna ama musa aliwaambia waumini kwa kuwawasa na kuwashajiisha enyi watu wangu ikiwa imani mmekwishandiya nyoyoni mwenu kwa kumsafishianiya mungu basi msimwogope yyote mwinginewe nanyi msalimishiye yeye mambo yenu yote na mtegemeni yeye namuwe na, na yaqini mwisho yatakunusuruni ikiwa nyinyi mmethibiti katika uislamu waumini wakasema tunamtegemea mwenyezi mungu pekee yake kisha wakamwomba mola wao mlezi asiwatiye katika mitihani na matesu ya makafi wakamwomba mola wao mlezi wakisema kwa vile walivyotumiminiya nema na rehema na kwa wingi wa rehema yako unayosifika nayo tuwokowe na hawa wantu wanaokataa wa wenye kudhulumu tukawafunulia musa na nduguye haruni kuwapa amri wafanye nyumba za kukaa watu wao katika nchi ya misri na watu wa imani wenye kufuata wito mwenyezi mungu wazielekee nyumba hizo na wawe wanashika swala kwa sura ya ukamilifu na waumini wanabashiriwa heri walivyoshikilia makafi katika kumfanyia inda musa mwenyezi mungu kwa kusema ewe mola mlezi wangu hakika wewe umempa firauni na watukufu wake starehe za duniani na mali na wana na utawala na matokeyo yaneema hizi nikupita kwao mipaka katika kupotea na kupoteza watu waache njia ya haki ewe mwenyezi mungu yafutilie vali mali yao na uwache katika kiza cha nyoyo zawo kuipata imani mpaka waiyone kwa macho adhabu indiyo chungu ambayo ndiyo mwisho unawo wangojeya ili wawe ni onyo kwa mwenyezi mungu akasema dua zenu zimeitikiwa basi endeleni katika njia iliyonyoka na iwacheni njia ya wale wasiojua wambo yalivyo wala hawaifuati haki iliyowazi tulipowavusha bahari wana waisraeli firauni na askari wake waliofuata nyuma yao tukawafunika kwa bahari alipokuwa nazama firauni alisema nimemsadiki allah mwenyezi mungu waliomsadiki wana waisraeli na wakamfuata na namimi ni katika wenyekutii mwenyezi mungu hakukupokea kwa mii huko kwa firauni ambapo alikuwa hanabuli nako toba hiyo ilikuwa pale mauti yamekwisha mkabili naye aliishi maisha yake yote katika kumwasii mwenyezi mungu akifisidi nchi naye akafa kafi rwwa kutupwa na leo siku ulipoangamia tutautoa mwili wako baharini na tutauweka uwe ni onyo na funzo kwa hao waliokuwa wakikuabudu na hawakuwa wakikutarajia utapata mwisho huu wa hizaya wa machumbu lakini watu wengi wanaghafirika na ishara zilizowazi na zilizozagaa katika ulimwengu na ambazo zinathibitisha uwezo wetu inaonyesha aya hii tukufu kuwa mwili wa firauni utabaki umahifadhiwa ili watu wauone na wapime kwa macho yao hali ya ule mzoga wa yule aliyekuwa akijiona ni mungu na akiwaambia watu wake wanaomnyenyekea hamna mungu ina mimi kadhalika tujue kuwa kutoka wana wa israeli katika nchi ya misri kuliko wa mwisho wa karne ya kumi na tatu kabla ya kuzaliwa nabii isa alahi ssalam katika enzi ya mmoja wa mfirauni wa ukoo wa kumi na tisa naye ni minfitah mwana wa ramsisi wa pili ambaye ndiye aliyewakandamiza wana waisraeli akawalazimisha wamjengee jiji la ufalme wake uvumbuzi wa machimbo ya vitu vya kale wa hivi karibuni umedhihirisha kuwa jina la mji huo uliyofunikika chini ya ardhi ni buramsis kulikuwa kutoka kwa wana waisraeli pamoja na musa ni kwa ajili ya witotauhidi umoja wa mwenyezi mungu na kuikataa shemea ya firaaoni iliyowahalilisha na ikawakutisha adhabu ya mwisho na ilikuwa haijuulikani na waarabu ambao hawajui kusoma na kuandika wala kwa wengineo kwamba mwili wa firauni huyu ungalipo mpaka hi leo lakini quran imeyataja hayo na ukweli wake umethibiti mwaka wa elfu moja miatisa yani karne kumi na tatu baada ya kuteremka quran jie hii dalili ya kuwa imetoka kwa mwenyezi mungu ولقد بوانا بني اسرائيل مبوء صدق ورزقناهم من الطيبات فما اختلفوا حتى جاءهم العلم ان ربك يقضي بينهم يوم القيامه فيما كانوا فيه يختلفون فان كنت في شك مما انزلنا اليك فاسال الذين يقرؤون الكتاب من قبلك لقد جاءك الحق من ربك فلا تكونن من الممترين ولا تكونن من الذين كذبوا بايات الله فتكون من الخاسرين ان الذين حقت عليهم كلمه ربك لا يؤمنون ولو جاءتهم كل ايه حتى يروا العذاب الاليم فلولا كانت قريه امنت فنفعها ايمانها الا قوم يونس لما امنوا كشفنا عنهم الا قوم يونس لما امنوا كشفنا عنهم عذاب الخزي في الحياه الدنيا ومتعناهم الى حين ولو شاء ربك لامن من في الارض كلهم جميعا أفأنت تكره الناس حتى يكونوا مؤمنين وما كان لنفس أن تؤمن إلا بإذن الله ويجعل الرجس على الذين لا يعقلون قل انظروا ماذا في السماوات والأرض وما تغني الآيات والنذر عن قوم لا يؤمنون فهل ينتظرون إلا مثل أيام الذين خلوا من قبلهم قل فانتظروا إني معكم من المنتظرين l aa lnunjina hakika tuliwaweka wana wa israeli kikao chema na tukawaruzuku vitu vizuri nao wakukhutalifiana mpaka ilipowafikia elimu hakika mula wako mlezi atahukumu baina yao siku ya kiyama katika yale waliyokuwa wakihitalifiana na ikiwa unayoshaka katika tuliokuteremshia basi waulize wasomao kitabu kabla yako kwa yakini imekwisha kujia haki kutoka kwa mula wako mlezi basi usiwe miongoni mwa wenye shaka na kabisa usiwe miongoni mwa wale wanaozikanusha ishara za mwenyezi mungu usijekuwa katika waliohasiri hakika wale ambao neno la mula wako mlezi limekwisha thibitika juu yao hawataamini ijapokuwa itawajia kila ishara mpaka waione adhabu iliyochungu kwa nini usiwepo mji mmoja ukaamini na imani yake ikawafaa isipokuwa kaumu yunus waliamini na sisi tukawaondolea adhabu ya hizaya katika maisha ya dunia na tukawastarehesha kwa muda angelitaka mula wako mlezi wangeliamini wote waliomo katika ardhi je wewe utawalazimisha watu kwa nguvu mpaka waewaumini na hawezi mtu kuamini ila kwa idhini ya mwenyezi mungu naye hujaalia adhabu iwafike wasiotumia akili zao sema angalieni yaliyomo mbinguni na kwenye ardhi na ishara zote na maonyo hayawafai kitu watu wasiyoamini basi je wanangojea jingine ila kama yaliyotokea siku za watu waliopita kabla yao ngojeni nami ni pamoja nanyi katika wanaongoja kisha sisi kuwaokoa mitume wetu na walioamini wa ndiyo kama hivyo vinatustahiki kuwaokoa waumini na tuiwaweka vyeema wana waisraeli wakaishi katika nchi nzuri na uko kiihibvadhi dini yawo nao wako mbali na mbuluma iliyokuwa ikiwapata riski na neema zimoja lakini mara baada ya kuonja neema ya utukufu baada ya unyonge yaniwasibu maradhi ya kufarikiana ukakatarifiana juu ya kuwa imekwisha mairinika kweli na uongo mungu atahukumu baina yao siku ya kiama na atamlipa kila mmoja kwa kwalolitenda ikikuingia shaka wewe au mwinginewo katika uuwahi tuliyokuteremshia basi waulize watu wa vitabu vilivyotanguliya walivyoteremshiwa manabii wao kwawo utapata jawabu ya kukata yenye kuafikiana na haya tuliyokuteremsha wewe nahaya nikutiliya mkazi mkazo ukweli wa uwazi wa dalili pindi ikitokea shaka yoyote basi hapana njiya ya kutia shaka sisi tumekuteremshia haki siyo na shaka yoyote basi usishindane na yeyote mwinginewe katika kutia shaka na kutaradali wala usiwe wewe wala yeyote katika wanaokufuata miongoni mwa wanaokadhibisha hoja na ishara zilizowazi mkaingia hasarani na ghadhabuni kama hali ya makafiri wasioamini na akisemezwa nabii basi ndiyo wanasemezwa wote wanaomfuata hakika wale liyokishapita juu yao hukumu ya kuwa wao ni makafiri kwa kujuulikana inali yao na chuki zao hawatuwamini hata wukijangaisha vipi nafsi yako kwa kinaisha na ukiwajia na kila hoja na iwe wazi vipi hawakinaiki wataendelea tu na upotovu wao mpaka wamalizikie kupata adhabu chungu lao kila mji ungeliamini ingeliwafaa imani yao lakini hawaamini na kwa hivyo hayapatikani manufaa ila kaumu ya yunus kwani wao waliamini na wakapata manufaa yao tuliwaondolea hizaya na machungu na tukawapa starehe ya duniya inayopita mpaka fike siku ya na fikisivyakiama mwenyezi mungu angelitaka watu wote katika ardhi waamini wangeliamini basi wewe usihuzunike kwa ukafiri wa washirikina wala haiwi imani ila kwa hiali basi wewe huwezi kuwalazimisha watu kwa nguvu ili wafuate haki na waitikie haikopasii kutaka kuwalazimisha waamini wala hutoweza hata kujitahidi vipi hawezi mtu kuamini ila akiielekeza nafsi yake kwa hayo na mwenyezi mungu akamsahilishia sababu na njia za hayo ama yule asiyeielekea imani huyo basi amestahiki kukasilikiwa na mwenyezi mungu na kupata adhabu yake na mwendo wa mwenyezi mungu ni kuwapa adhabu na ghadhabu wale wanaozipuuza na kuzikataa hoja zilizowazi na nwala hawazizingatii ewenabii waambiye hawa wenyeinda tazameni ishara zilizowazi zinazoonyesha ungu na upweki wa mwenyezi mungu zilizoenea katika mbingu na ardhi lakini ishara juu ya wingi wake na maonyo na nayangawa na nguvu kitu watu wanaokataa na wala hawatumie akili zao hawa, hawa wanaokanya kama hawaamini basi hawatuangalia aya hii na aya nyingi nyinginezo zinaita watu wajifunze kwa kuangalia na kuzingatia yani observation na inaita watu wajifunze elimu ya ulimwengu na vilioma ndani yake kwani huo ulimwengu umehalilishwa kwa ajili ya mwanadamu kisha hizo aya zinataka watu waingie katika elmu za kujaribu yani experimental science kwani hiyo ni njia ya kujua kwa kuona vinavyoonekana basi hao wakanyao wanangojiya lolote ila kufikwa na siku ya shida kama zilivyoapata kaumu ya nuhu na kaumu ya musa na winginewo ewe nabii waambiye ikiwa mnangojea mfano wahayo basi ngojeni nami piya nangojea pamoja nanyi na karibu hivi mtasibiwa na kushingwa na siku ya kiyama mtapata andabu kichasisi huwaokowa mituma wetu na waumini kutoka na adhabu hiyo kwa kuwa mwenyezi mungu amewaahidi kuokoa na hali yake ni ya kweli wala haili kinyume i sk فلا أعبد الذين تعبدون من دون الله ولكن أعبد الله الذي يتوفاكم وأمرت أن أكون من المؤمنين وأن أقم وجهك للدين حنيفا ولا تكونن من المشركين ولا تدع من دون الله ما لا ينفعك ولا يضرك فان فعلت فانك اذا من الظالمين وان يمسك الله بضر فلا كاشف له الا هو وان يردك بخير فلا راد لفضله يصيب به من يشاء من عباده وهو الغفور الرحيم قل يا ايها الناس قد جاءكم الحق من ربكم فمن اهتدى فانما يهتدي لنفسه ومن ضل فانما يضل عليها وما انا عليكم بوكيل واتبع ما يوحى اليك واصبر حتى يحكم الله Wa sema enyi watu ikiwa nyinyi mnayoshaka katika dini yangu basi mimi siwaabudu mnaowaabudu nyinyi badala ya mwenyezi mungu lakini mimi namwabudu mwenyezi mungu anayekufisheni na nimeamrishwa niwe miongoni mwa waumini na uelekeze uso wako kwenye dini ya kweli wala usiwe katika washirikina na wala usiwaombe wasiokuwa mwenyezi mungu ambao hawakufai kitu wala hawakudhuru ukifanya hivyo basi utakuwa miongoni mwa waliodhulumu na mwenyezi mungu akihugusisha madhara basi hapana kukuondolea ila yeye na akikutakia kheri basi hapana wezaye kurudisha fadhila yake huifikisha kwa amtakaye katika waja wake na yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu sema enyi watu haki imekwisha kukujieni kutoka kwa mola wenu mlezi basi anayeongoka anaongoka kwa faida ya nafsi yake na anayepotea anapotea kwa khasara ya nafsi yake na mimi si mwakilishi juu yenu na wewe fuate yanayofunuliwa kwako kwa, kwa, kwa wahi na vumilia mpaka mwenyezimungu wa hukumu na yeye ndiye mbora wa mhakimu ewe mtume waambie ikiwa mna shaka na ukweli wa dini niliyotumwa kuileta kwenu basi juweni kuwa kama mtazotia shaka mimi kabisa sitoabudu hayo masalamu mnayoyaabudu mwenyezi mungu lakini mimi namwabudu mwenyezi mungu ambaye mambo yenu yote yako mikononi mwake yeye ndiye anekutiweni roho na yeye ameniyambisha niwe katika wanamwamini yeye ewenavi simama sawasawa umwelekee mwenyezi mungu vilivyo wala usijitiye katika miongoni mwa miyongoni mwenyezi mungu epukana nao na uwe mbali nawo wewe na waumini wana wala usimkimbilie kwa kummomba na kumwaguli yoyote yasiyoka mwenyezi mungu hao hawakuleteyi manufaa wala madhara ukifanya hayo inakuwa umekwisheingiya miongoni mwa washirikina walihulumu na anayokatazwa nabii ndiyo wanakatazwa umma wake wote na hivyo ndiyo ukomo wa kukanya kwani kumkanya ambaye hayomkiniki kutenda anachokanywa ndiyo hadi ewe, nabi, ya kukanya ewe nabii yachikusivu madhara kutoka kwa mwenyezi mungu hapana wa kuyaondoa ila yeye na akikujaliya kheri hapana anayiweza kwakunyima yoyote kwani yeye anagawa kheri kuwa pawaja wake kwa kavila yake na nayeye subhanahu ni mkunjufu wa mafira mkuu wa rehma yewe mtume fikisha wita wa mwenyezi mungu kwa watu wote nawaambiye enyi watu hakika mwenyezi mungu amekuteremshieni shariya ya haki kutokana naye anaitaka kuongoka basi afanyi haraka kwani faida ya uongofu wake utamlejia mwenyewe na mwenye kushikilia upotovu utamwangukia mwenyewe na mimi sikuwakilishwa nikulazimisheni mwamini wala kukutawalini ewe mtume thibiti ya dini ya haki nafuwata wahi ulioteremshiwa nawe uwe na subra kwa maudhi yani kwa ajili ya njia ya dawa yani wito mpaka mwenyezi mungu ahukumu baina yako na wao kwa vile alivyokuahidi kuwa tawapa ushindi waumini na watahizika makafiri na yeye diye mbora wa mahakimu