بسم الله الرحمن الرحيم الإسلام رأ كتاب أحكمت آياته ثم فصلت من لدن حكيم خبير ألا تعبدوا إلا الله انني لكم منه نذير وبشير وان استغفروا ربكم ثم توبوا اليه يمتعكم متاعا حسنا الى اجل مسمى يمتعكم متاعا حسنا إلى أجل مسمى ويؤتك الذي فضل فضله وإن تولوا فإني أخاف عليكم عذاب يوم كبير الى الله مرجعكم وهو على كل شيء قدير الا انهم يثنون صدورهم ليستخفوا منه الا حين يستغشون ثيابهم يعلم ما يسرون وما يعلنون إنه عليم بذات الصدور وما من دابة في الأرض إلا على الله رزقها ويعلم مستقرها ومستودعها كل في كتاب مبين وهو الذي خلق السماوات والأرض في ستة أيام وكان عرشه على الماء ليبلوكم أيكم أحسن عملا ولئن قلت إنكم مبعوثون من بعد بالموت ليقولن الذين كفروا إن هذا إلا سحر مبين ولئن أخرنا عنهم العذاب إلى أمة معدودة ليقولن ما يحبسه ألا يوم يأتي kwa jina la mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu alifula hiki ni kitabu ambacho aya zake zimewekwa wazi kisha zikapambanuliwa kilichotoka kwa mwenye hikma na mwenye habari ili msimwabudu isipokuwa allah mwenyezi mungu hakika mimi kwenu ni mwonyaji na mbashiri nitokaye kwake na ili mumwombe msamaha mola wenu mlezi kisha mtubie kwake atakustarehesheni starehe nzuri mpaka muda maalumu na atampa kila mwenye fadhila fadhila yake na ikiwa mtakengeuka basi mimi nakuhofieni adhabu ya hiyo siku kubwa marejeo yenu ni kwa mwenyezi mungu tu naye ni muweza wa kila kitu hebu angalia ati wanafunika vilivyomo vifuani mwao ili wamfiche mwenyezi mungu juweni kuwa wanapojigubika nguo zao yeye anajua wanayoyaficha na wanayoatangaza hakika yeye ni mjuzi wayaliyomo vifuani na hakuna mnyama yoyote katika ardhi ila riski yake iko kwa mwenyezi mungu naye anajua makao yake na mapitio yake yote amo katika kitabu chenye kubainisha na yeye ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi katika siku sita na kiti chake cha enzi kilikuwa juu ya maji ili akufanyeni mtihani ajulikane ni nani miongoni mwenu mzuri zaidi wa vitendo na wewe ukisema nyinyi hakika mtafafuliwa baada ya kufa wale waliokofuru husema hayakuwa haya, haya ila ni uchawi ulio na tukiwacheleweshea adhabu mpaka muda uliokwisha hesabiwa wao usema nini kinachoizuia hiyo adhabu yuweni siku itakapowajia basi haitoondolewa hiyo kwao na yatawazunguka yale waliyokuwa wakiyafanyia ya mzaha Allah, Akbar, Allah, Akbar. Allah. surati hud surati hud ni sura ya makka ina aya 12 imeanza kukuisifu kuisifu kurani tukufu na kumwabudu mwenyezi mungu peke yake na kuonya na kubashiria kisha ikabainisha uwezo wa mwenyezi mungu na kuwa yeye ndiye mola mlezi na ikaeleza hali za watu katika kuzipokea kwao neema zake mola mlezi na adhabu zake kisha ikataja cheo cha quran na kufuru za makafiri bila ya udhuru wowote kwa ukafiri wao na malipo ya waumini naye subhanahu baada ya hayo amesimulia hadithi za manabii na majadiliano ya qaumu zao nao na kuwateremkia makafiri ya adhabu ya duniani na kuokoka kwa waumini subhanahu wa taala akataja hadithi ya nuhu kwa kupambanua zaidi kuliko ilivyokuwa katika surati yunus humu imeelezwa fikra za kafiri na inadi yake na imebainishwa ilivyomteremkia chuki na baada ya hadithi ya nuhu mwenyezi mungu subhanahu ametaja kisa cha ad pamoja na nabii wa mwenyezi mungu hud kwa kueleza wazi mawazo ya ukafiri na yaliyowateremkia makafiri juu ya kuwa walikuwa na nguvu na wakali kisha kikatajwa mfano wa hayo kisa cha nabii wa mwenyezi mungu saleh pamoja na kabila la thamud na tena kisa cha nabiyullah na rafiki yake ibrahim kisha hadithi ya nabiyullah lut kisha kisa cha nabiyullah shuaib kisha subhanahu wa taala ametaja nini mafunzo ya hadithi hizi za kweli na akamalizia subhanahu kwa kuwataka waumini watende mema na wangojee malipo tena ukatavywa ujuzi uliokamilika wa mwenyezi mungu aliyetakasika na kutukuka Alifla, yani, e, na wajibu wa kumtegemea yeye ailar yani a na nael na ra hizi ni harufi zilizoanziwa sura hii kuwa, liishara, kuwa ni ishara kuwa qurani ni muujiza juu ya kuwa imeundwa kwa hizi hizi harufi zinazotamkwa na pia ni kuwazindua watu wanapoisikiliza inaposoma qurani tukufu kuwa ni kitabu chinyeshanikuu zimiteremshwa ya zake zimeshikana madhubuti hazina ndani yake upotovu walobabaishi na zimetungwa kwa njia isiyo na dosari iwazi na yenye kubainisha kisha hukumu zake zikapambaluliwa na kitabu hichi juu ya utukufu wake ulionao nafsi yake kina utukufu zaidi kwa kuwa kimeonekana na mwenyezi mungu ambaye anajua kila kitu na yeye subhanahu anapanga mambo yote kwa pahala pake ewe nabii waongoze watu kwa hikurani na uwambiye msimu agulu yeyote ila mwenyezi mungu tu na hakika mimi nimetumwa kutoka kwake ili nikuonyeni msiku furu ikikupateni adhabu yake na nikupeni bishara njema kuwa mkiamini na mkafwiyi basi mtapata malipo yake nyenyekeni na nahuku mna mwomba kusameheni dhambi zenu kisha rejeni kwake kwa kumwagulu kwa, kwa ikhlasi na condodema ili apate kukustarehesheni starehi nzuri duniani mpaka utakapokufikieni muda wenu ulio akaliriwa na apewe asahira kila mwenye vitendo vyema malipo ya kazi yake na sabila yake na pindi mkiyache haya linayokuitiyeni kwayo itakuwa mtajiletea adhabu na mimi nakukofiyeni adhabu hii katika siku kubwa wutakapokufuliwa watu wote na kutokea vitisho vikubwa kabisa malajiawu yenu ni kwa mwenyezi mungu pekee yake hapa duniani na siku ya kiyama atakapokufufuweni kutoka makaburini mwenu ili akulipeni kwa vitendo vyenu na yeye nimuweza wa kila kitu kwani yeye ndiye alikamilika wezo wa wake na hashindwi na kitu chochote watu wananufaika vifua vyao kujaribu kuficha na yamapitiya humo wanijitahidi kuficha awakidahi makusudiyo ya hayo ni kumficha mwenyezimungu asijuwe hisiya za nyoyo zawo hebu nawajuwe watu hawa kuwa hata wanapokwenda kulala vitandani na nawakavaa nguo zao za kudalia nawakajisitiri na, na kiza cha usiku na usingizi na kujifunika vifua basi hapana shaka yoyote kuwa mungu anawajuwa wa wakificha wozitangaza wa kwani yeye anayajua anayjuwa iliyomavifuani naye anayofunikwa ndani yake na wajue watu hawa kuwa uwezo wa mwenyezi mungu na neaema zake na ujuzi wake umeenea kila kitu basi hapana mnyama anayefurukuta katika ardhi ila mwenyezi mungu kwa fadhila yake keshayamtengenezea riski yake inayowafikiana naye katika hali mbalimbali naye anajua anakaa wapi katika hali ya wa uhai wake na pahala yatapowekwa wakati wa kufa kwake kila kitu katika hayo kimekwisha dhibitiwa kwake subhanahu hu katika kitabu chenye kuweka wazi hali zote ziliomo na mwenyezi mungu kaziumba mbingu na ardhi na viliomo ndani yake katika siku sita na kabla ya hapo palikuwa hapana chochote zaidi kuliko ulimwengu wa maji na juu yake arshi kiti cha enzi cha mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ameumba ulimwengu wote huu ili adhihirishe kwa kujaribuni hali zenu enyi watu atokeze kati yenu anayemkubali mwenyezi mungu kwa uthiifu na vitendo vyema na nani anayeache hayo na juu ya uwezo huu wa kuumba ukiwaambia kwa yakini nyinyi mtafufuliwa kutoka makaburini mwenu na kwamba wao wameumbwa ili wape na wafufuliwe wawo mbiyombiyo wanakurudiya kwa mkazo kuwa haya mliyokuja nayo hayana ukweli wowote wala haya si chochote ila ni kama uchawi ulio wazi wa kuchezea akili tu ilivyokuwa hikima yetu ni kuakhirisha adhabu ya ukafiri wao hapa duniani mpaka wakati tuliyouweka naonisikiakiama wao usema kejeli nini kinachomzuia hivi sasa na naailete hiyo adhabu ikiwa nasema kweli katika hiyo ahadi yake basi nawajue hao kwamba adhabu itakuja tu bila ya mhali <applause> ولئن أذقنا الإنسان منا رحمة ثم نزعناها منه إنه ليئوس كفور وَلَئِنْ أَذَقْنَاهُ نَعْمَاءَ بَعْدَ ضَرَّاءَ مَسَّتْهُ لَيَقُولَنَّ ذَهَبَ السَّيِّئَاتُ عَنِّي إِنَّهُ لَفَرْحٌ فَقُورٌ إلا الذين صبروا وعملوا الصالحات أولئك لهم مغفرة وأجر كبير فلعلك تاركون بعض ما يوحى إليك وضائق به صدرك أن يقولوا لولا أنزل عليه كنز أو جاء معه ملك إنما أنت نذير والله على كل شيء وكيل أم يقولون افتراه قل فأتوا بعشر سور مثله مفتريات وادعوا من استطعتم من دون الله إن كنتم صادقين فإن لم يستجيبوا لكم فاعلموا أنما أنزل بعلم الله وأن لا إله إلا هو فهل أنتم مسلمون من كان يريد الحياة الدنيا وزينتها نوفي إليهم أعمالهم فيها وهم فيها لا يبخسون أولئك الذين ليس لهم في الآخرة إلا النار وحبط ما صنعوا فيها وباطل ما كانوا يعملون أَفَمَنْ كَانَ عَلَى بَيِّنَةٍ مِنْ رَبِّهِ وَيَتْلُوهُ شَاهِدٌ مِنْهُ وَمِنْ قَبْلِهِ كِتَابُ مُوسَى إِمَامًا وَرَحْمَةً أُولَئِكَ يُؤْمِنُونَ بِهِ وَمَنْ يكفر به من الأحزاب فالنار موعده فلا تك في مرية منه إنه الحق من ربك ولكن أكثر الناس لا يؤمنون ومن أظلم ممن افترى على الله كذبا أولئك يعرضون على ربهم ويقول الأشهاد هؤلاء الذين كذبوا على ربهم ألا لعنة الله على الظالمين الذين يصدون عن سبيل الله ويبغونها عوجا الآخرة هم كافرون أولئك لم يكونوا معجزين في الأرض وما كان لهم من دون الله من أولياء يضاعف لهم العذاب ما كانوا يستطيعون السمع وما كانوا يبصرون أولئك الذين خسروا أنفسهم وضل عنهم ما كانوا يفترون لا جرم أنهم في الآخرة هم الأخسرون إن الذين آمنوا وعملوا الصالحات وأخبتوا إلى ربهم أولئك أصحاب الجنة هم فيها خالدون مثل الفريقين كالأعمى والأصم والبصير والسميع هل يستويان مثلا na tukimwonjesha mtu rehema inayotoka kwetu kisha tukamwondolea hukata tamaa akakufuru na tukimwonjesha neema baada ya madhara yaliyompata usema taabu zimekwisha niondokea hakika yeye hujitapa na kutafahari ila wale waliosubiri wakatenda mema au watapata msamaha na ujira mkubwa basi labda utaacha baadhi ya yale yaliyofunuliwa kwako na kifua kitaona dhiki kwa hayo kwa sababu wanasema mbona hakuteremshiwa hazina au wakaja naye malaika wewe ni mwonyaji tu na mwenyezi mungu ndiye mlinzi wa kila kitu au wanasema ameizua sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii na waiteni mwawawezao badala ya mwenyezi mungu ikiwa mnasema kweli na wasipokuitikieni basi juweni ya kwamba imeteremshwa kwa ujuzi wa mwenyezi mungu na kwamba hapana mungu ila yeye basi je nyinyi ni waislamu wanaotaka maisha ya dunia na pumbao lake tutawalipa humo vitendo vyao kamili na wao humo hawatopunjwa hao ndiyo ambao hawatakuwa na kitu akhera ila moto na yataharibika walioyafanya na atapotea bure waliokuwa wakiyatenda basi je mtu aliyenadalili wazi itokayo kwa mula wake mlezi inayofuatwa na shahidi ya anayetoka kwake na kabla yake kilikuwa kitabu cha musa kilichokuwa mwongozi na rehma hao anamwamini na, na anayemkataa katika makundi basi moto ndiyo pahala pa miadi yao basi usiwe na shaka juu ya hayo hii ni haki itokayo kwa mula wako mlezi lakini watu wengi hawaamini nanani aliyevaa alimu mkubwa kuliko yule anayemzuilia mungu uongo hao watahudhurishwa mbele ya mola wao mlezi na mashahidi watasema hao ndio waliomtungia uongo mola wao mlezi laana mungu iwapate waliodhulumu ambao wanazuilia njia ya mungu na wanaitakia ipotoke na wanaikataa akhera hao hawawezi kushinda katika ardhi wala hawana walinzi isipokuwa mwenyezi mungu watazidishiwa adhabu hawakuwa wakiweza kusikia wala hawakuwa wakiona hao ndio waliozihasiri nafsi zao na yakawapotea waliokuwa wakiazua bila shaka hakika wao ndio wenye kukhasiri huko akhera hakika wale walioamini na wakatenda mema na wakanyenyekea kwa mula wao mlezi ao ndio watu wa peponi na humo watadumu mfano wa makundi mawili ni kama kikofu kiziwi na mwenye kuona na anasikia je wawili hawa wanakuwa sawa kwa kufananishwa basi je hamfikiri ka tabia za binadamu ni kujizamisha mwenyewe katika hali aliyo basi tukimpa baadhi ya neema na rehma kama vile afya nzuri na ukunjufu wa riziki kisha baadaye tukamwondolea neema hizo kwa mujibu wa mipango yetu yeye hupita mipaka katika tamaa kuwa neema hiyo haitorudi tena na akapita mipaka katika kuzikufuru neema nyingine ambazo bado angale na nazo natukimpa nema baada ya shida aliyokuwa nayo yeyi husema shida zangu zote zimekushaniondokeya wala hazirudi tena na hayo humpelekea upeo wa kufurahika stari za duniya na kujifaharisha bila kiasi moyo wake huwo umeshughulika usimshukuru moda wake mlezi hali ya binadamu wengi wanababaika baina ya kukata tamaa na kujitapa naaibu hii hawaachi kuwa nayo ila wale wanaosubiri wakati wa dhiki na wakatenda mema wakati wa faraja na shida hawa watasamihewa dhambi zao na watapata ujira mkubwa kwa vitendo vya uvyema ewe nabii usijaribu kutaka kuwarivhi washirikina kwani hawa hawaamini na uhenda akijaribu kutaka kuwarivhi ukaacha kusoma baadhi ya wa ulioletewa wahi katika yale wasiyopenda wao kuyasikia kama vile kudharauliwa baadhi ya miungu yao kwa kuhofu kuwa wasija wakakejeli na huenda pengine ukahisi dhiki unapowasomea kwa kuwa wao wanataka mwenyezi mungu wakuteremshia hazina ustarehe nayo kama wafalme au waje nawe malaika watuambie ukweli wake basi ewe nabii usizibali nadi zao kwani wewe si chochote lenye mwonyaji na, na mhadharishaji wa adhabu za mwenyezi mungu kwa anayekwenda kinyume na amri yake nawe hayo umeyafanya basi jipumzishe nafsi yako nao najua kuwa mungu ni mwenye kuangalia na kulinda kila kitu naye atawafanyia kama wanavyostahiki katika quran ipo ishara inayothibitisha ukweli wako basi wao wakisema kuwa hii umeitunga wewe na umemzulia mungu wewe waambie ikiwa qurani hii quran imetokana na mwanadamu basi yamtinika mwanadamu mwengine kuleta mfano wake na nyinyi ni mafasihi kuliko wote basi leteni sura kumi kama hii mbalimbali na mtakeni msaada yoyote mnayeweza kumtaka katika watu na majini kama hakika mnasema kweli katika haya madai yenu kuwa haya ni maneno ya binadamu kurani simuujiza tu katika maandishi yake bali ndani yake mna hadithi za kweli na elimu mbalimbali za sayansi za uumbaji zilizoashiriwa na hazikuwa zikijulikana hazi wakati wa kuteremka kwake na pia katika hukumu ziliyomondani yake mkishindwa na wakashindwa mliowataka msaada kuleta mfano wake hii wa kuzua basi jueni kuwa kurani haikuteremshwa ila kwa kwambatana na ujuzi wake mwenyezi mungu elimu yake haijui mtu ila yeye na juweni kuwa hapana mungu ila allah mwenyezi mungu tu hapana nayitenda kazi yake basi kuwenu waislamu baada ya kwisha thibiti hoja hizi juu yenu kama nyinyi mataka haki wenye kutaka uhai wa duniani na kustarehe ladha zake na kumbao lake tutawapa matunda ya vitendo vyao bila nuksani awo ambao hima yao ni kushughulikia ya dunia tu akhera hawanalao jambo ila adhabu ya motoni na kuharibikiwa na yote walioyafanya duniani kwa sababu hawakuwa na fungu lolote katika akhera na hayo wayatendayo piya yatakuwa yameharibika vile vile kwani kitendo kisicholeta mafanikio ya, pia, ya, takuwe, ya bile bile. Mafani daima ni kama kwamba hakikupata kuwepo je anayekuwa anakwenda katika maisha yake kwa uangalifu na uongofu kutokana na mola wake mlezi na anaitaka haki kwa kuifanyia ikhlasi pamoja naye anaishahidi anayemshuhudia kuwa kweli katoka kwa mwenyezi mungu naye shahidi huyo ni qurani na shahidi wa kabila yake ni kitabu cha musa alichokiteremsha mwenyezi mungu kiwenye uongozi wa kufuatwa kwa aliyoyaleta na ni rehema kwa wenye kukifuata je huyo ni sawasawa sawa, na anayekwenda katika maisha yake katika giza na upofu hashughulikii ila starehi za duniani tu na lake hao waliotajwa mwanzo ndio wale ambao mwenyezi mungu ameatia nuru macho yao wanamwamini nabii huyu na kitabu lichoteremshiwa na uwenye komkataa wakakusanyika na kujiunga didi yake basi moto ndiyo pahala yao siku ya sipyakiyama ewe nabii usiwe na shaka na hii kurani hii ni kweli tokayo kwa mola wako mlezi hayiingiye potovu lakini watu wengi wanapotezwa na matamanio basi hawaamini kama mwenyezi mungu amemwambrisha nabii sala allahu alehi wasalama asitiye shaka si kwa kuwa yawezekana kuwa yeye awe na shaka lakini ni kuashiria kuwa, kuwa waliokuwa duni yake wajilinde wasiache shaka ikaingia nyoni mwao hapana waliozidi kujidhulumu nafsi zao na wakajitenga mbali na haki kuliko wale wanaotunga uongo na kisha wakamnasibishia mungu hakika watu hawa siku ya kiama watadhihirishwa mbele ya mula wao mlezi awahisabie kwa yale maovu yoyatenda mashahidi miongoni mwa malaika na manabii na wenginewo wa watasema hawa ndio waliotenda makosa maovu kabisa na dhuluma kwa mintarafu ya mumba wao hapana shaka lana mwenyezi mungu itawapata hao kwa kuwa ni wenye kudhulumu hawa ndiyo wanawageuza watu dini ya mwenyezi mungu na wanawazuia nayo hiyo ndiyo njia yake iliyonyoka na wanataka njia hii iwafikiani na matamanio yao na kumbaulawo kwa hivyo yende upogo hawa wanaikanya akhera na yaliyomo ndani ya, ya kulipwa tsababu ya muumini na kwaadhibu wakafiri hawa makafiri hawana nguvu za kumshinda mwenyezi mungu asiwotiye nguvuni duniani akawadhibu na hawana wasaidizi wa kuweza kuwakinga na adhabu yake pindi mungu akitaka kuwaletea hiyo katika akhera hata ikiwa marudufu ile ambayo wangelipata duniani ingelikuwa mwenyezi mungu anataka iwafikie kwa sababu hao wamechukia kuisikia koraani na kuzingatia ishara za mwenyezi mungu katika ulimwengu wamekuwa kama kwamba hawakuwa wakiweza kusikia wala kuona awo makafi yaile hawapate faida yoyote katika kumwabudu mwenyezi mungu bali wamejihasiri nafsi zao na huko akhera huo uongo waliokuwa wakiuzua na madayi ya upotovu na miungu ya uongo waliyokuwa wakiiunda na wakadehe kuwa hiyo ati ikiwafaa au itawaombea yote hayo yatawapoteya kwa sababu hakika siku ya yakiyama ndiyo siku ya hakika ambayo haina udanganyifu wala uzushi kweli hakika wao siku ya akhera ndiyo wenye kukhasiri kuliko watu wote bila shaka wale wenye kumwamini mwenyezi mungu na mtume wake na wakatenda amali njema na nyoyo zao zikanyenyekea na zikatowa kuikubali hukumu ya mula wawa mlezi ao ndiyo wanaostahiki kuingia peponi na kudumu humo milele mfano wa makundi mawili hayo ya waumini ao makafiri ni kama kipofu anayekwenda bila ya uongofu na kiziwi asiyesikia uongozi wa kokoka na kundi la pili ni kama mwenye macho anayeiona njia ya heri na uokofu na mwenye masikio makali yanayesikia kila lenye manufaa naye makundi mawili haya hayawezi kuwa sawa katika hali yao na kuishi kwao basi yenyi watu hamfikiri yaliyo baina yenu ya yaktilafu ya utambuzi no na ukafiri na kitilafu baina ya batili na haki mkawa mbali na njia ya upotovu na mkaishika njia iliyonyoka ولقد أرسلنا نوحا إلى قومه إني لكم نذير مبين ألا تعبدوا إلا الله إني أخاف عليكم عذاب يوم أليم فَقَالَ الْمَلأُ الَّذِينَ كَفَرُوا مِن قَوْمِهِ مَا نَرَاكَ إِلَّا بَشَرًا مِّثْلَنَا وَمَا نَرَاكَ اتَّبَعَكَ إِلَّا الَّذِينَ هُمْ أَرَاذِلُنَا بَادِيَ الرَّأْيِ وما نراك اتبعك إلا الذين هم أراذلنا بادي الرأي وما نرى لكم علينا من فضل بل نظنكم كاذبين قال يا قوم أرأيتم إن كنت على بينة من ربي وآتاني رحمة من عنده رحمة فعميت عليكم ألزمكموها وأنتم لها كارهون وَيَا قَوْمِ لَا أَسْأَلُكُمْ عَلَيْهِ مَالًا إِنْ أَجْرِيَ إِلَّا عَلَى اللَّهِ وَمَا أَنَا بِطَارِدِ الَّذِينَ آمَنُوا إِنَّهُمْ مُلاقُو رَبِّهِمْ وَلَكِنِّي أَرَاكُمْ قَوْمًا تَجْهَلُونَ ويا قوم من ينصرني من الله إن طردتهم أفلا تذكرون ولا أقول لكم عندي خزائن الله ولا أعلم الغيب ولا أقول إني ملك ولا اقول اني ملك ولا اقول للذين تزدري اعينكم لن يؤتيهم الله خيرا ولا أقول للذين تزدري أعينكم لن يؤتيهم الله خيرا الله أعلم بما في أنفسهم إني إذا لمن الظالمين قالوا يا نوح قد جادلتنا فأكثرت جدالنا فأتنا بما تعدنا إن كنت من الصادقين قال إنما يأتيكم به الله إن شاء وما ولا ينفعكم نصحي إن أردت أن أنصح لكم إن كان الله يريد أن يغويكم هو ربكم وإليه ترجعون أم يقولون افتراه قل إن افتريته فعلي إجرامي وأنا بريء na sisi tulimtuma nusu kwa watu wake akawaambia hakika mimi ni mwonyaji kwenu ninayebainisha ya kwamba msimuabudu isipokuwa mwenyezi mungu tu hakika mimi ninakokofiyeni adhabu ya siku chungu na wakasema wakuu waliokufuru katika kaumu yake hatukuoni wewe ila ni mtu tu kama sisi wala hatukuoni wamekufuata ila wale waliokuwa kwetu watu duni wasiokuwa na akili wala hatukuoneni kuwa mna ubora wowote kutushinda sisi bali tuna hakika nyinyi ni waongo akasema enyi watu wangu hebu fikirini ikiwa mimi inayohoja wazi iliyotoka kwa mola wangu mlezi na amenipa rehma kutoka kwake nayo na ikakufichikieni je tukulazimisheni kuikubali hali nyinyi mnaichukia na enyi watu wangu mimi sikuombeni mali kwa ajili ya haya mimi sina ujira ila kwa mwenyezi mungu na mimi sitawafukuza walioamini hakika wao watakutana na mola wao mlezi lakini mimi nakuoneni mnafanya ujinga na enyi watu wangu ni nani atakayenisaidia kwa mwenyezi mungu nikiwafukuza hawa basi je hamfikiri wala sikwambini kuwa nina hazina za mwenyezi mungu wala kuwa mimi najua mambo ya ghaibu wala sisemi mimi ni malaika wala siwasemi wale ambao yanawadhuru macho yenu kuwa mungu hachawapa mwenyezi mungu, mungu anajua yaliyomo katika nafsi zao kapo bila shaka ningekuwa miongoni mwa wenye kudhulumu wakasema ewe nuhu umejadiliana na naumekifirisha kutujadili basi tuletee hayo unayotuahidi ukiwa ni miongoni mwwasema ukweli akasema mwenyezi mwenyezimungu atakuleteeni akipenda wala nyinyi si wenye kumshinda wala nasaha yangu haikufaini kitu nikitaka kwakunasihini ikiwa mwenyezi mungu wanataka kukuachieni mpotee yeye ndiye mola wenu mlezi na kwake mtarejeshwa au ndiyo wanasema ameizua sema ikiwa nimeizua basi kosa hilo ni juu yangu na mimi sihusiki na makosa myatendayo nakama tulivyokutumako watu wako waonye na wamashiria heli wakakukabili baadhi yawo kwa inadi na upinzani kadhalika tulimtumanuhu kwa watu wake akawaambiya mimi nakuhadzarisheni na adhabu ya mwenyezi mungu na nakuonyesheni njia ya kuokoka akawaambia mimi nilitakalu kwenu ni nikuwa mzimwabudu ila mwenyezi mungu tu kwa sababu nakuhofieni kimwabulu mwenginewe au nkimshirikisha pamoja naye wenginewe katika kumwabudu isiyi kakufikiyeni siku ya adhabu yake yenye mashumbu makali wakuu wa kaumu yake wakasema sisi hatukuwoni wewe ila kuwa ni mtu kama sisi hapana lolote linalokufanya uwe na mnayapeke yako auuwe na ubora wa kutupelekea tukuamini kuwa wewe ni mtume utokaye kwa mwenyezi mungu na wala hatuwawoni hao waliokufuata ila ni watu wa tabaka na chini miongoni mwetu wala hatukuoneni nyinyi kuwa bora kuliko sisi bali sisi tunaitakidi kuwa nyinyi ni waongo tu katika hayo mnayodawi novyo wakasema enyi watu hebu nambiyeni ikiwa mimi naungwa mkono na hoja zilizowazi kutokana na mola wangu mlezi naye akanipa kwa rehema yake unabii na utume na nuru yake ikafichikana kwenu na kughurika kwenu kwa cheo na mali kwa kutiyeni upofu msizione basi je itavaa tukulazimisheni mziamini hoja kwa nguvu na karaha enyi watu mimi sitaki mali kwa kufikisha ujumbe wa mola wangu mlezi bali nataraji malipo yangu kwa mwenyezi mungu wala mimi siwafukuzi kwenye baraza yangu na kuingiana nami waliomwamini mola wao mlezi kwa sababu ya kuwa nyinyi mnawadharau tu kwani wao watakuja kukutana na moda wawu mlezi na naatanishitaki kwake ikiwa nimaafukuza kwaajili ya ufakiri wao lakini mimi nakuwoniri nyinyi ni watu msiojua wa nini kinachowatukuza viumbe mbele mwenyezi mungu ni utajiri wa cheo kama mnavyodai au kufuata haki na kufanya heri enyi watu hapana yeyote awezaye kunikinga na adhabu ya mwenyezi mungu mwenyezimungu hao hawo nao ni wenye kumwamini yeye je bado mgali mnashikiliya ujinga wenu hamkumbuki basi kuwa hawa watu wanayamola wao mlezi wa kuwalipia wanasikwambieni kuwa kwa sababu mimi ni mtume basi ninazo hazina za riski ya mwenyezi mungu nitumiye nitakavyo na kwa hivyo nimfanyi anayenifuate tajiri wala sikwambini kuwa mimi najuwa mambo ya ghaibu na kwa hivyo nikupeni habari yale, yale mwenyezi mungu tu kuyajua kwa kuwa hapana mja yeyote anayajuwa wala mimi sikwambini kuwa mimi ni malaika na kwa hivyo nirudi kwa kauli yenu huyu si chochote ila mwanadamu tu wale si waseemi wale wana wadharahu kwamba mwenyezimungu hatuapaheli yoyote wakutaka kuridhi myatakayo wani kwani mungu peke yake ndiye aneijuwa lyatulasi lyomo katika nafsi zao mimi nikisema mietakayo nitakuwa katika wenye kujidhulumu na kudhulumu wengineo wakasema ewenuhu umebishana nasi ili ntuhwamini na umezidisha kutujadili mpaka tumechoka sasa hapyotahamilii tena maneno yako basi hebu tuletee hiyo adhabu nalutishiya kama wewe kweli unayasema kwamba mwenyezi mungu atatuadhibu tukitokwamini nuto akasema mambo haya yammikononi mwa mungu pekee yeye ndiye atakuleteni alitakalo kwa hikma yake wala nyinyi hamwezi kuikimbia adhabu yake itakapokuja kwani yeye subhanahu haemewi na chochote katika ardhi wala katika mbingu wala nasaha yangu haitakufaeni kitu kwa kuwa tu na kutakieni heri ikiwa mwenyezi mungu anakutakieni mpotee kwa mujibu wa elimu yake na uwezo wake kwa kuharibika nyoyo zenu hata zimekuwa haziyikubali haki yeye subuhanahu ndiye mola wenu mlezi naye atakurejesheni kwake siku ya kiyama na atakulipeni kwa mlivyokwa mkitenda nini msimamo washirikina kuhusu hadithi hizi za kweli watasema kazizuwa wakisema hivyo basi waambiye ikiwa nimezizuwa kama mnavyodai basi hilo ni kosa kubwa ni juu yangu mimi tu dhambi zake na ikiwa nimesema kweli basi nyinyi ndiyo wenye makosa na mimi sihusiki na matokeo ya makosa yenu قومك إلا من قد آمن فلا تبتئس بما كانوا يفعلون واصنعي فلك بأعيننا ووحينا ولا تخاطبني في الذين ظلموا إنهم مغرقون ويصنع الفلك وكلما مر عليه ملا من قومه سخروا منه قال ان تسخروا منا فانا نسخر منكم كما تسخرون فسوف تعلمون من يأتيه عذاب يخزيه ويحل عليه عذاب مقيم حتى إذا جاء أمرنا وفارت النور قل نحمل فيها من كل زوجين اثنين وأهلك قل نحمل فيها من كل زوجين اثنين وأهلك إلا من سبق عليه القول ومن آمن وما آمن معه إلا قليل وقال اركبوا فيها بسم الله مجريها ومرساها إن ربي لغفور رحيم وهي تجري بهم في موج كالجبال ونادى نوح ابنه وكان في معزل يا بني اركب معنا ولا تكن مع الكافرين قال سآوي الى جبل يعصمني من الماء قال لا عاصم اليوم من امر الله الا من رحم وحال بينهما الموج فكان من المغرقين وقيل يا أرض ابلعي ماءك ويا سماء أقلعي وغيض الماء وقضي الأمر وغيض الماء وقضي الأمر واستوت على الجودي وقيل بعدا للقوم الظالمين ونادى نوح ربه فقال رب ان من اهلي وان وعدك الحق وانت احكم الحاكمين قال يا نوح انه ليس من اهلك انه عمل غير صالح فلا تسالني ما ليس لك به علم اني اعظك ان تكون من الجاهلين قال رب اني اعوذ بك ان اسالك ما ليس لي به علم والا تغفر لي وترحمني اكن من الخاسرين قيل يا نوح اهبط بسلام منا وبركات عليك وعلى امم ممن من معك وامم سنمتعهم ثم يمسهم منا عذاب اليم تلك من انباء الغيب نوحيدا اليك ما كنت تعلمها انت ولا قومك من قبل هذا Bir inna na akafunuliwa nuthu wakaambiwa hata amini yoyote katika watu wako ila wale waliokwisha amini basi usisikitike kwa waliokuwa wakiyatenda naunda jahazi mbele ya macho yetu na kwa mujibu wa ufuno wetu wala usinisemeze kuwatetea waliodhulumu kwani hao bila shaka watazamishwa na akawa anaunda jahazi na kila wakipita wakuwa kaumu yake wakimkejeli yeye akasema ikiwa nyinyi mnatukejeli na sisi tunakukejelini kama mnavyotukejeli nanyi ntakuja jua ni nani itakayimfikia adhabu ya kumhizi na itakayimteremkia adhabu ya kudumu hata ilipokuja amri yetu na tanuri ikafoka maji tulisema pakia humo wawili wawili dume na jike kutoka kila aina na ahali zako isipokuwa wale ambao imekwisha wapitie hukumu na watu walioamini na hawakuamini pamoja naye ila wachache tu na akasema pandeni humo kwa bismilahi kwa jina la mwenyezi mungu kwenda kwake na kusimama kwake hakika mola wangu mlezi ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu ikawa inakwenda nao katika mawimbi kama milima Nanuhu, na nuhu akamwita mwanawe naye alikuwa mbali ewe mwanangu panda pamoja nasi wala usiwe pamoja na makafiri akasema nitakimbilia mlimani unilinde na maji akasema leo hapana wa kulindwa na amri ya mwenyezi mungu ila aliemrehemu mwenyewe na wimbi likawatenganisha akawawa katika waliozama na ikasemwa ewe ardhi meza maji yako na ewe mbingu jizuwiye basi maji yakalidimia ya chini na amri ikapitishwa na likasimama juu ya waaljuudii na ikasemwa wapotelee mbali watu waliodhulumu na nuthu walimwomba mola wake mlezi ee hey mola mlezi wangu hakika mwanangu ni katika ahali zangu na hakika ahadi yako ni haki na wewe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote akasema ewe nuhu uyu si katika ahali zako mwendo wake si mwema basi usiniombe jambo usiyo na ujuzi nalo mimi na nakuwaidhi usije ukawa miongoni mwa wajinga nuhu akasema ewe mola wangu mlezi mimi najikinga kwako nisikuombe nisiyo na ujuzi nalo na kama hunisamehe na ukanirehemu nitakuwa katika walia uhasiri ikasemwa ewe nuhu shuka kwa salama itokayo kwetu na baraka nyingi juu yako na juu ya watu walio pamoja nawe na zitakuwapo kaumu tutakazozistarehesha na kisha zitashikwa na adhabu chungu itokayo kwetu hizi ni katika habari za ghaibu tunazokufunulia hukuwa ukizijua wewe wala watu wako kabla ya hii basi hakika mwisho ni wawachamgu mwenyezimungu akamdetia wahi inoho akamwambia hata kusadiki wala hataifuata haki yoyote katika kaumu yako baada ya sasa isipokuwa wale waliokwisha tangulia kukwamini kabla ya mini, hayo basi yawe nohu usihuzunike kwa sababu ya waliokuwa wakikutendeya ya kukuakibisha na kukuudhi kwani sisi tutawalipiza karibu tukamwambia tengeleza chombo chini ya uangalizi na ulizi wetu wala usimisemeze kwa ajili ya hawa mavalimu kwa sababu nilikwishaitika wambilako na nimekwishaamrisha wateketezwe kukuzamishwa aya ya sura 23. nuhu akaingia kujenga chombo kila wakipita uongozi wa makafiri katika kaumu yake wakimfanya masara kwa ujinga wao na kwa kuwa hawajuwi nini anatukusudia nuhu akawaambia mkitufanya masara sisi kwa kutojiwa kwenu kweli wa ahadi ya mungu basi hakika sisi piya tutakufanyieni masara kama mnavyotufanyia sisi mtakuja juwa nani kati yetu atakayefikiwa na adhabu ya kumdhalilisha na atafikiwa na adhabu ya kudumu milele katika ahea hata ulipowadia wakati wa amri yetu ya kuwahidikisha yalikuja maji kwa nguvu ya kifoka na kutoa mapovu kama maji yanavyotokota ya moto tukamwambia nuhu wapakiye nawe katika hiyo safina kutoka kila namna ya wanyama dume na jike na pia wapakie humo ahadi zako yaani watu wa nyumbani kwako isipokuwa iliyokwishapita juu yake ya hukumu yetu ya kumteketeza na pia kadhalika wapakie humo katika watu wako walioamini na hao hawakuwa ila idadi chache tu na baada ya kwisha iliweka tayari jehadhi ya inufu waliwambia watu wake pandeni humo kwa kujipiga feli njema kwa kuliteja jina la mwenyezi mungu mtukufu yani kupiga bismilahi wakati wa kwenda na wakati wa kusimama na wakati wa kuingia na wakati wa kutoka humo namuombeni mungu akusameheni kwa madhambi mliyotenda na kurehemuni kwani mamfira na rehema ni katika shani yake subhanahu wa taala wakaingia katika safina ikawa inakwenda katika mawimbi makubwa makubwa kama milima na ilipoanza kwenda nuhu alimkumbuka mwanawe kwa huruma ya baba naye alikuwa iko mbali kajitenga na, na wita wa baba yake akamwita ewe mwanangu pana nasi walausiwi katika wanawikata adini ya mungu mtukufu mtoto hakumtiyi baba yake mwenye kumonia mwanyi huruma akasema nitakwenda pahana pakunilinda na maji baba mwenye kujua hukumu ya mwenyezi mungu kwa wenye kwaasi alisema ewe mwanangu hakipatikani cha kuzuia hukumu ya mwenyezi mungu ya kuwazamisha waliodhulumu basi yule kijana akapotea kwenye macho ya baba yake ana imnasehe nyuma ya, ya wimbi ilopanda juu apapamoja na wakanushawo waliozama walioteketeya walipokwisha hiliki makafili kwa kuzamishwa ikajaamri ya mwenyezi mungu ya maumbile ikasemwa kwa hukumu ya uumbaji ewe ardhi yameze maji yako na wewe mbingu sita na kuteremsha maji yakaondoka maji kwenye ardhi wala kisiyongezeke chochote kutoka mbinguni hukumu ya mwenyezi mungu ya kuhiliki ikamalizika jehadzi likatuwa na likasimama ya mlima wetwawo anjudhii na mwenyezi mwenyezimungu akawahukumiya waliodhulumu kwa kuwatenga na rehema yake ikasemwa wateketee kaumu waliodhulumu kwa sababu ya dhuluma zao mlima huwo huko uko mosal kaskazini mwa iraki na kusinia turki ulikwa maarufu hapo kale huruma ilimshika nuhu moyoni mwake kwa kwaajili ya mwanawe akamwomba mola mlezi wake kwa unyenyekevu na kuwona huruma akasema e ee mumba wangu ulienianzisha nami sijao chochote hakika huyu mwanangu ni kipande cha nafsi yangu naye ni katika ahali zangu za na wewe umeahidi kuwa utawaokowa ahadi zangu na ahadi yako ni ya kweli madhubuti lazima iwe na hapana mwadilifu kama wewe kwani wewe ndiye mjuzi kushinda wote na wewe ni mwingi wa hikma kuliko wote wenye kuhukumu allah subhanahu akasema hakika huyo mwanawo si katika ahadi zako kwani yeye kwa ukafiri wake na mwendo wake pamoja na makafiri amekata mahusiyano maina yako na yeye naye ametenda vitendo visiyo vyema kwa hivyo amekuwa si katika wewe nawe usitake jambo usilolijiwa kuwa ndilo au silo wala usende kufuata huruma zako namimi na kuongoza njiya ya haki ili usiwe katika wajinga ukasahau huruma zako hakika iliyo fibiti nuho wakasema ewe mumba wangu ulyetawala mambo yangu yote mimi nakuangukia wewe sitakuomba nisichokijuwa hakika yake nawe nisamehe kwa nuye kutokana na huruma zangu kama hukunipa fadhila ya msamaha wako naukanirehemu kwa rehema yako nitakuwa katika makundi ya waliokhasiri akaambiwa ko wahi ya wenuhu teremka nchikavu kutokana na hiyo safina ya uokofu salama usalimina na kwa amani itoka nayo na, na mwenyezi mungu mtukufu na baraka nyingi zitokazwa kwa mwenyezi mungu juu yako na juu ya hao pamoja nawe ambao watakuja kuwa mataifa mbalimbali baada yako na baadhi yao watapata baraka ya imani na utiifu na baadhi yao watakuwa watu wanaoitaka starehe ya dunia na watapata starehe yake bila ya kuithii haki kisha siku ya kiama itawapata adhabu chungu na kali hizo ni simulizi vilizokusumulia wewe we nabii juu ya nuhu na kaumu yake hizo ni habari za ghaibu ambazo hazijui la mwenyezi mungu wewe wala watu wako hamkuuwa mkizijua kwa namna hii na kwa tafsiri hii kabla ya wahihu basi wewe vumilia maudhi ya watu wako kama walivyosubiri manabii wa manabiwa, kabla yako kwani mwisho wako ni kufuzu kama ulivyokuwa mwisho wa, wa uhao na mwisho mwema daima ni wawale wanaoiogopa adhabu ya mwenyezimungu kwa kuamini na kutenda vitendo vyema wil ad ah huda al ya um bdu llh ma lkm min ilahin hairuh in antum ila mftrun يا قوم لا اسالكم عليه اجرا ان اجري الا على الذي فطرني افلا تعقلون ويا قوم استغفروا ربكم ثم توبوا اليه يرسل السماء عليكم مدرارا ويزدكم قوه الى قوتكم ولا تتولوا مجرمين قالوا يا هود ما جئتنا ببينه وما نحن بتاركي الهتنا عن قولك وما نحن لك بمؤمنين ان نقول الا اعتراك بعض الهتنا بسوء قال اني أشهد الله واشهدوا أني بريء مما تشركون من دونه فكيدوني جميعا ثم لا تنظرون إني توكلت على الله ربي وربكم ما من دابه الا هو اخذ بناصيتها ان ربي على صراط مستقيم فان تولوا فقد ابلغتكم ما ارسلت به اليكم ويستخلف ربي قوما غيركم ولا تضرونه شيئا ان ربي على كل شيء حفيظ ولما جاء امرنا نجينا هودا والذين امنوا معه برحمه منا نجينا هودا والذين آمنوا معه برحمة منا ونجيناهم من عذاب غليظ وتلك عاد جحدوا بآيات ربهم وعصوا رسله واتبعوا أمر كل جبار عنيد وأتبعوا في هذه الدنيا لعنة ويوم القيامة ألا إن عادا كفروا ربهم ألا بعدا لعاد قوم هود نقفنا عادي سليم توما رقياه هود أكسم أيني وتوانغو موابودوني mwenyezi nyinyi hamna mungu isipokuwa yeye nyinyi si chochote ila ni wazushi tu enyi watu wangu sikuombeni ujira kwa ajili ya haya haukuwa ujira wangu ila kwa yule aliyeniumba basi hamtumii akili na enyi watu wangu mombeni msamaha mola wenu mlezi kisha mtubie kwake atakuleteeni mbingu zenye kunyesha mvua ya kumiminika na atakuzidishieni nguvu juu ya nguvu zenu wala msigeuke mkawa wakosefu wakasema ewe hud hujatuletea dalili wazi wala sisi hatuiachi miungu yetu kwa kufuata kauli yako na wala sisi hatukuwaamini wewe sisi tunasema baadhi katika miungu yetu imekusibu kwa baa akasema hakika mimi namshuhudisha mwenyezi mungu na nyinyi shuhudieni ya ja kwamba mimi najitenga mbali na hao mnaowafanya washirika mkammwacha yeye basi nyote nyinyi nipangieni vitimbi na kisha msinipe mhula hakika mimi nimemtegemea mwenyezi mungu mola mlezi wangu na mola mlezi wenu hapana kiumbe yeyote ila yeye anamwendesha takavyo hakika mola wangu mlezi ziuko juu ya njia iliyonyoka na ikiwa watarudi nyuma basi mimi nimekwisha kufikishieni niliyotumwa kwenu na mala wangu mlezi atawaleta watu wengine badala yenu wala nyinyi hamumdhuru kitu yeye hakika mala wangu mlezi ni mwenye kuhifadhi kila kitu ilipofika amri yetu tulimwokoa hud na walioamini pamoja naye kwa rehma itokayo kwetu na tukawaokoa na adhabu ngumu na hao ndio kinaadi walizikanusha ishara za mala wao mlezi na wakawaasi mitume wake na wakafuata amri ya kila jabbari mwenye inda na wakafuatishiwa laana katika dunia hii na siku ya kiama basi tamboeni mtanabahi hakika kinaadi walimkufuru mola wao mlezi na tamboweni mtanabahi kuwa hakika waliangamizwa kinaadi kaomuyahud na sisi tuliwapelekea kaumu ya adi wa mwanzo ndugu yao katika kabila yawo naye ni hud akawaambia enyi watu wangu mwabuduni mwenyezi mungu pekee kwani hamna ni stahiki kwabudiwa isifukuwayeye na nyinyi si chochote ila mnazuwa uongo tu kudai kuwa mwenyezi mungu anawashirika wa wanaostahiki nao kuabudiwa ili wawe waombezi wenu kwa mwenyezi mungu tazama maelezo ya kiilmu juu ya aya asia katika surati la arah yani sura ya saba enyi watu kwanasaha hii sitaki kwenu kulipo kwa cheo au tawala au mali kwani ujira wangu uko kwa mwenyezi mungu waliyemiumba wala haikufalini nyinyi mkawa mmechotwa akili zenu kwa kughafilika msitambule nalukufayeni nalukudhuruni enyi watu mtakeni aliyekumbeni akusameheni madhambi avokushatanguliya kisha alejeni kwake hapana shaka mkifanya hayo atakuletieni mvuwa nyingi mfululizo basi zitaongezeka saili zenu na zitazidi nguvu zenu ya nguvu mnazojipuniya sasa wala msiya wache haya ninayokwiteni muyafwate mkashikilia maasi ambayu twakwondamizeni kwenye hilaki wakasema ewe hud ukutuletea hojee yote wazi ya kuonyesha ukweli wa hayo nayotwyitiya wala sisi hatutowacha kuabudu miungu yetu kwa kufuata kauli yako tu ye tuwawachi hao na hali sisi hatukusadiki wewe na hatuna la kusema yuya msimamo wako nasi ila kuwa ni mmoja hapo katika miungu yetu imekupatiliza kwa shari ndiyo maana ukawa unaropokwa maneno haya naye akasema naye ameshikilia imani yake na anawapinga ninasema na namshuhudisha mwenyezi mungu kwa haya niyasemayo na nnakushuhudisheni nyinyi ya kwamba mimi najitenga mbali kabisa na maradhi ya ushirikina mliyo nayo kwani nyinyi niwagonjwa wala mimi sikujalini wala siwajali miungu yenu hiyo ambayo mnadai kuwa imenipatiliza kwa uovu basi saidiyaneni nyinyi na miungu yenu kunifanya vitimbi kisha wala msiyafirishe hiyo adhabu kuyenu kwangu hata dakika moja kama mnaweza mimi namtegemea mwenyezi mungu na yeye ndiye mwenye mamlaka vuya mambo yangu na mambo yenu wala hashindwi na kitu chochote katika kupinga vitimbi vyenu na yeye ni muweza wa kila kitu basi hapana kiumbe yoyote ina yuko chini ya madaraka yake na yeye ndiye mwenye kumswarifu atakavyo basi yeye hashindwi na kunilinda na maohi yenu wala hashindwi kukuangamizeni hapana shaka vitendo vya mola wangu mlezi vinafuata njia ya haki na uaadilifu katika ufalme wake yeye huwa nusuru waumini watendao wa mema na huwa makafiri wa haribifu na mkiukataa wito wangu basi kukataa kwenu hakuni dhuru kitu na mwisho mbaya ya utakuwa wenu kwani mimi nimekwisha kufikishiyeni ujumbe aliyonituma mungu kwenu nasina jukumu ila kufikisha tu na mwenyezi mwenyezimungu atakwangamizeni nyinyi na walete watu wengine wachukue majumba yenu na mali yenu na nyinyi kitu chochote yeye kwa kukataa kwenu kumwabudu akika mola wangu mlezi ni mlinzi wa kila kintu mwenye kujua kila kintu basi hapana katika mtendalo nalokichikana kwake walahagha feliki kwa ke, na ilipokuja amri yetu ya yetu yakuwahiliki ya hadi tuli mokowa hud na waliwami wa pamoja naye kutokana na adhabu kutoka ya upepo mkali uliowahiliki na tukawaokowa na adhabu kubwa ya duniani na akhera na hayo ni kwa sababu ya rehema yetu juu yao kwa kuwawezesha kushika imani hawo basi ndiyo kinaadi walizikataa hoja zote zilizowazi na wakawaasi mtume wote wa mwenyezi mungu kwa vile kumuasi yule mtume wao aliyetumwa kwao na vile kumtii kila aliyekuwa jeuri na mwingi wa inda katika maraisi wao na wakubwa wao kwa hivyo wakastahiki kutoka kwa mwenyezi mungu na malaika na watu wote kupata laana ya hapaduniani na laana ya kuwafuatia fikiakiama basi naatanabbahi kila mwenye kuijua habari ya adi kwamba hao kila adi waliikataa neema ya mumba wao kwao wala wakuishukuru wa kwa kumwamini yeye peke yake kwa hivyo ndio wakawa wanastahili wafukuzwe kwenye rehema mungu وإلى ثمود أخاهم صالحا قال يا قوم اعبدوا الله ما لكم من إله غيره هو أنشأكم من الأرض واستعمركم فيها فس فاستغفروه ثم توبوا إليه إن ربي قريب مجيب قالوا يا صالح قد كنت فينا مرجوا قبل هذا أتنهانا أن نعبد ما يعبد آباؤنا أَتَنْهَانَا أَنْ نَعْبُدَ مَا يَعْبُدُ آبَاؤُنَا وَإِنَّنَا لَفِي شَكٍّ مِمَّا تَدْعُونَا إِلَيْهِ مُرِيبٍ قال يا قوم أرأيتم إن كنت على بينة من ربي وآتاني منه رحمة وآتاني منه رحمة فمن ينصرني من الله إن عصيته فما تزيدونني غير تخسير ويا قوم هذه ناقه الله لكم ايه فذروها تاكل في ارض الله ولا تمسوها بسوء فياخذكم عذاب قريب فعقروها فقال تمتعوا في داركم ثلاثه ايام ذلك وعد غير مكذوب فلما جاء امرنا نجينا صالحا والذين امنوا معه برحمه منا ومن خزي يومئذ ان ربك هو القوي العزيز وأخذ الذين ظلموا الصيحة فأصبحوا في ديارهم جاثمين كأن لم يغنوا فيها ألا إن ثمود كفروا ربهم ألا بعدا لثمود لكن ثمود تلو فلكي أندو يا صالح أكسيما أيني وتوانغو Mwabuduni من nyinyi hamna mungu ila yeye yeye ndiye aliyekuumbeni katika ardhi na akakuwekeni humo basi mwombeni msamaha kisha mtubu kwake hakika mula wangu mlezi yupo karibu anaitikia maombi wakasema ewe saleh hakika kabla ya haya ulikuwa na kheri kwetu je unatukataza tusiwaabudu waliokuwa wakiwaabudu baba zetu na hakika sisi tuna shaka na wasiwasi kwa hayo unayotuhitia akasema enyi watu wangu mwaonaje ikiwa ninazo dalili zilizowazi kutokana na mola wangu mlezi naye akawa kanipa rehma kutoka kwake je ni nani atakeni nusuru kwa mwenyezimungu nikimwasi basi nyinyi amtanizidishia ila hasara tu enyi watu wangu huyu ngamia wa mwenyezi mungu ni ishara kwenu basi mwacheni ale katika ardhi ya mwenyezi mungu wala msimguse kwa ubaya isiji kakuangamizeni adhabu iliyokaribu wakamchinja basi akasema stareheni katika mji wenu muda wa siku tatu hiyo ni ahadi isiyokuwa ya uongo basi ilipokuja amri yetu tulimokoa swaleh na wale walioamini pamoja naye kwa rehema yetu kutokana na hizaya ya siku ile hakika mola wako mlezi ndiye mwenye nguvu mwenye kushinda na ukelele uliwaangamiza wale waliodhulumu wakapambazukiwa nao ni maiti majumbani mwao kama kwamba hawakuwako huko hebu zingatieni hakika kina thamudi walimkufuru mola wao mlezi hebu zingatieni thamudi wamepotelea mbali uli mmoja wao ambaye amefungamana nao kwa na saba na mapenzi naye ni swalehi akawaambia enyi watu wangu mwabuduni mungu pekee nyinyi hamna nestahiki kwabudiwa isipokuwa yeye yeye ndiye ye alekumbeni kwenye ardhi na akakuwekeni na namuitowe mavuno ya kukufayeni redi yake basi muombeni yeye apate kukusamiheni makosa yenu yale tangulia kisha mrejee kwake na majuto kwa mlivyomwaasi na mkubali kumtii kila mnapotumbukia katika madhambi hakika mola wangu mlezi yupo karibu kwa rehema na mwenye kupokea maombi kwa mwenye kutaka msamaha na kumwomba tazama maelezo ya kiilmu juu ya aya a sabii katika surati l arau sura ya saba wakasema ewe sale hakika wewe ulikuwa kwetu mtu wa kutarajiwa mema na kupendwa na kutukuzwa katika myoyo zetu kabla ya haya unayotuitia hivyo unatutaka tuwache ibada waliokuwa wakiabudu baba zetu na tujoizoya sisi na wao hakika sisi tuna shaka na huo wito wako wa kumwabudu mwenyezi mungu mmoja haya ni mambo yakutila shaka na gana mbovu wewe na huo wito wako akasema enyi watu wangu hebu naambieni ikiwa mimi kwa haya ninayokukuitiyeni kwayo nina ujuzi nayo vilivyo na nina hoja za kunitia nguvu kutoka kwa moda wangu mlezi na ikawa moda wangu mlezi kanipa mimi na ninyi rehema itokayo kwake nayo ni unabii na utume vipi basi niende kinyume na amri yake na nimwaasi kwa kutofikisha ujumbe wake kwa sababu ya kukosikirizeni nyinyi na nani, wa wakuninusuru na kunisaidia kuikinga adhabu yake nikimwasi yeye ya nyinyi hammwezi kuninusuru na kunikinga na adhabu yake basi hamtonizedishiya ila kupotea na kwinga khasarani nikokutini nyinyi nanikamwasi mola wangu na mmola mbezi wenu na nayeni watu wangu huyungamiya wa mwenyezi mungu amemfanya awe ni alama kwenu ya kushuhudia ukweli wa haye ninayokuleteni kwani huyu ni namna mbali na nahawo mdiwazoya basi mmwachiyeni ale katika ardhi ya mwenyezi kwani yeye ni ngamia wake na ardhini yake wala msimfikishiye uovu wa kumdhuru kwani mkifanya hivyo mwenyezi mungu atakuangamizeni kwa adhabu yo karibu na wawo wasiisikiye nasaha yake wala wasimkubalie kiburi chao na dharau yawo kumuua kumuuwa ngamia basi yeye akawaambia stareheni na maisha yenu ya kilimwengu katika miji yenu muda wa siku tatu kisha baadaye itakujieni adhabu ya mwenyezi mungu hiyo ni ahadi ya kweli wala haina kinyume wala haina uongo ndani yake ilipokuja adhabu yetu tulimoko wasaleh na wale waliyoamini pamoja naye kutokana na maangamizo kwa rehema iliyotoka kwetu hasa na natukawaokowa na hizaya na pedheha ya siku ya maangamizo ya thamudi hakika mola wako mlezi ewe nabii ni mwenye nguvu na mwenye kushinda basi tuwa ukitegemea nguvu zake na ushindi wake na msaada wake na nuzura yake ukelele uliwatwazi na thamudi kwa nguvu zake na tetemeko lake na ngurumo lake kwa kuwa hao walijidhulumu wenyewe kwa ukafiri wao na uwalui ulikupambazuka wakawa katika majumba yao kimya wamejinyosha kifudifudi maiti hawatweti mambo yao yakawaishia na alama zao zikaondoka katika majumba yao wakawa kama kwamba hawajapata kuwamo humo hali yao ni ya kumzindua kila mwenye akili azingatie na ajuwe kuwa hao kaume ya thamud walizikanya ishara za aliyewaumba na kwa sababu ya hayo ndiyo wakaangamizwa <applause> ولقد جاءت رسلنا ابراهيم بالبشرى قالوا سلاما قال سلام فما لبث ان جاء بعجل حنيد فَلَمَّا رَأَى أَيْدِيَهُمْ لَا تَصِلُ إِلَيْهِ نَكِرَهُمْ وَأَوْجَسَ مِنْهُمْ خِيفَةً قَالُوا لَا تَخَفْ إِنَّا أَرْسَلْنَا إِلَى قَوْمِ لُوطٍ وامرأته قائمة فضحكت فبشرناها بإسحاق ومن وراء إسحاق يعقوب قالت يا ويلتا أألد وأنا عجوز وهذا بعلي شيخا إن هذا لشيء عجيب قالوا اتعجبين من امر الله رحمه الله وبركاته عليكم اهل البيت انه حميد مجيد فلما ذهب عن ابراهيم الروع وجاءته البشرى يجادلنا في قوم لوط ان ابراهيم لحليم اواه منيب يا ابراهيم اعرض عن هذا انه قد جاء امر ربك وانهم اتيهم عذاب غير مردود ولما جاءت رسلنا لوطا سيء بهم وضاق بهم ذرعا وقال هذا يوم عصيب وجاءه قومه يهرعون إليه ومن قبل كانوا يعملون السيئات قال يا قوم هؤلاء بناتي هن أطهر لكم فاتقوا الله ولا تخزون في ضيفي أليس منكم رجل رشيد قالوا لقد علمت ما لنا في بناتك من حق وإنك لتعلم ما نريد قال لو ان لي بكم قوه او اوي الى ركن شديد قالوا يا لوط انا رسل ربك لن يصلوا اليك فاثر باهلك بقطع من الليل ولا يلتفت منكم احد الا امراتك انه مصيبها ما اصابهم ان موعدهم الصبح اليس الصبح بقريب فلما جاء أمرنا جعلنا عاليها سافلها وأمطرنا عليها حجارة من سجيل منضود مسومة عند ربك وما هي من الظالمين ببعيد na wajumbe wetu walimjiya ibrahimu kwa bishara njema wakasema salama naye akasema salama akukaa ila mara akaleta ndama wa kuchoma basi alipoona mikono yao haimfikilii aliwatilia shaka na akawaogopa wakasema usiogope hakika sisi tumetumwa kwa kaumu ya loti na mkewe alipuwa akasimama wima akacheka basi tukambashiria ishak na baada ya ishak yaob akasema je hivyo mimi ni zae na hali yangu ni kikongwe na huyu mume wangu ni kizee hakika haya ni mambo ya ajabu wakasema je unastaajabia amri ya mwenyezi mungu rehma ya mwenyezi mungu na baraka zake ziko juu yenu enyi watu wa nyumba hii hakika yeye ndiye msifiwa wa kutukuzwa basi hofu ilipomwondoka ibrahim na ikawa ile bishara imemfikia alianza kujadiliana nasi juu ya kaumu ya lut hakika ibrahimu alikuwa mpole ana huruma na mwepesi mungu. Ibrahim, haya, wa kurejea kwa mwenyezimungu ewe ibrahimu wachiliya mbali haya kwa hakika amri ya mola wako mlezi imekwisha kuja na hakika hao itawafikia adhabu isiyorudi nyuma na wajumbe wali wetu walipokuja kwa lut aliwahuzunikia na akamwonea dhiki akasema hii leo ni siku ngumu wakamjia kaomu yake mbiombio mbio, na kabla ya haya walikuwa wakitenda maovu yeye akasema enyi watu wangu hawa binti zangu ndiyo wametakasika zaidi kwenu basi mcheni mungu wala msini hizi mbele ya wageni wangu hivyo hamna hata mtu mmoja miongoni mwenu aliyeongoka wakasema bila shaka kumekwisha jua hatuna haki juu ya binti zako nauna ya jua tunayoyataka akasema laiti ningelikuwa na nguvu kwenu au nategemea kwenye nguzo yenye nguvu wakasema ewe lutu sisi ni wajumbe wa mola wako mlezi hawa hawatakufikia na wewe ondoka pamoja na ahali zako usiku ungalipo wala yeyote miongoni mwenu hasitazame nyuma isipokuwa mkeo kwani yeye utamfika msiba utakawafikia hao hakika miadi yao ni asubuhi je asubuhi si karibu basi ilipofika amri yetu tuliigeuza nchi juu chini na tukwoteremshia mvua ya changarawe za udongo mgumu uliokamatana wa motoni zilizotiwa alama kwa mula wako mlezi na haya hayapo mbali na wenye kudhulumu wenginewo la Allah. na sisi tuliwatuma malaika kwa iburahimu wampe vishara njema yeye na mkewe kuwa wtapata mwana waliosalimu kwa kauli ya salama naye akarejesha lao kwa kusema salama upesi upesi akenda kuwatenganiziya ndama wa kuchoma ili wale alipoona kuwa hawaonyoshi mikono yao kama ada ya wageni akawatiliya shaka kuwa hawa si wagene wa kawaida na akahisi kuwa hawa ni madarika ikamjia hofu kuwa isija kuwa kuja kwao ni kwa jambo ambalo halikumpendeza mungu au watu wake wakasema nawo walijuwa athari ya ile hofu katika nafsi yake usiogope hakika sisi tumetumwa kuwahiriki kaomu luth mkewe alikuwa kasimama karibu akisikia maneno yao akacheka kwa furaha ya kuwa mwenyewe luth ambaye ni mtoto wa ndugu wa mumewe atasalimika basi sisi tulimbashiria kwa ndimi za wale malaika kuwa atamzalia mumewe ibrahimu mtoto mwanamume ataitwa ishaka na huyo mtoto ataishi na baadaye ya ishaka atampata yakubu mke wa iburahimu alipija ukelele kwa kusita jabu ajabu gani hii jamani nizae mimi kikongwe na huyu mume wangu mnamuona akesha kwa kizeye kabisa kama huyu hapati mwana tena hakika haya niyeyasikiya ni mambo ya ajabu vipi vikongwe viwili kama mimi na mume wangu wazae tena malaika wakamwambiya unasita nyinyi wawili kupata mwana kwa ajili ya uzee wenu haya tokana na amri ya mwenyezi mungu wasiyeshindwa na chochote hiyo ndiyo rehema ya mwenyezi mungu na neema zake ni nyingi juu yenu wa ukoo wa nabii basi hapana la ajabu nyinyi kupewa wasiopewa wenginewe kutenda hayo hakika anastahiki kuhimidiwa ni mwingi wa hisani na ukarimu na upaji zilipomtoka hofu iburahimu na akaisikia bishara ya kumfurahisha ya kupata mwana ikamwingiya huruma akaanza kujadiliana na wale wajumbe katika shauri la kuangamizwa kwa umulufu hakika iburahimu ni mpole mno hapendeleyi mapatilizo ya kwa haraka mwingi wa kuungulika na kuona uchungu kwa shida zinazowapata watu tena yeye ni mwenye kutubu na kurejea kwa mwenyezi mungu kwa yale ayapendayo na kuyaridhi basi ule upole wake na rehema zake na huruma zake ndizo zilizompelekea kubishana kule kwa kutaraji kuasa mwenyezi mungu akawondolea adhabu watu wa luth na wao wapate kutubu na kurejea kwake malaika wakasema ewe iburahimu wachili ambaye haya majadiliano na kuwasakia rehema watu hawa kwani amri ya moda wako mlezi ya kuangamiza imekwisha kuja hapana budi kuwa adhabu itawashukia na wala haitarudishwa kwa majadiliano au bila majadiliano walipokuja wajumbe wetu hawo malaika kwa luthi kwa sura ya vijana wazuri luth aliungulika na kauvika alihisi unyonge hana nguvu za kuahani na hao watu wake akawonia viki kwa kuwogopeya ufisadi wa kaumu yake akasema hii leo ni siku ya karaha kubwa na machumbu watu wake wakajuwa kuwa wamekuja wale wageni wakamwendea mbio mbio na kabla ya hayo ilikuwa kazi yao kufanya huwa uchafu wao na kutenda maovu luta akawaambia enyi watu wangu hawa binti zangu waoweni hau ni swafi zaidi kwenu kuliko kwenda kufanya uchafu kwa wanaume mowepeni mwenyezimungu na jilindeni nafsi zenu na adhabu yake namsinipedzehii na mkanitaraulisha na kwa kuwapamia wageni wangu basi hivyo hamna kati yenu hata mtu mmoja mwenye rayi iliyosawa mwenye akili liyoongoka akakuzuwiyeni na maasi na akakukatazeni maovu wakasema waliwavyema yaweluti kwa sisi hatuna haki ya kuwaowa vinti zako wala hatuwataki na wewe hapana shaka unajua tukitakacho tulipokujia kwa haraka lute akasema laiti ningei kuwa nina nguvu au nina nguzo yenye nguvu ya kutegemea msimamo wangu juu yenu ungeli mwingine na ningeli kuwalinda wageni wangu nikakuzuwiyeni msiwafanyi mangumamaya malaika wala wakamwambia na wao ukweli wao ulikwisha heheri ewe lut usihofu wala usihuzunike sisi ni wajumbe wa mola wako mlezi wala si binadamu kama tuonekanavyo kwako na kwa hawa kaumu yako wala wao hawa hawatakufikishia shari yoyote akukuudhi aukukudhuru basi toka wewe na ahali zako usiku kisha mtoke mji huu wala yeyote katika nyinyi asigeuke kutazama nyuma asije akaona vitisho vya adhabu na yakasiwiwa na shari yake lakini mkeo ambaye amekufuni yeye hatakuwa pamoja na wataotoka nawe yeye lazima yampate yatawapata hawa watu na miadi ya kuangamia kwao ni asubuhi na miadi hiyo ni karibu basi sisiye hofu ulipofika wakati wa adhabu tulioikadiria na tukaitolea hukumu tuliupindua mji ule waliokuwa wakiishi ndani kaumuruti juu chini na tukawamishea mvua ya mawe ya udongo uliookwa motoni hata ukawachanganawe waka wakawa wanaangukiwa na hayo mawe mfundolizo kuwa ni adhabu inayotoka kwa muda wako mlezi ewe nadii na hayo في كل وإلى مدين أخاهم شعيبا قال يا قوم اعبدوا الله ما لكم من إله غيره ولا تنقصوا المكيال والميزان إني أراكم بخير وإني أخاف عليكم عذاب يوم محيط ويا قوم أوفوا المكيال والميزان بالقسط ولا تبخسوا الناس أشياءهم ولا تعثوا في الأرض مفسدين بقيه الله خير لكم ان كنتم مؤمنين وما انا عليكم بحفيظ قالوا يا شعيب اصلاتك تامرك ان نترك ما يعبد اباؤنا او ان نفعل في اموالنا ما نشاء انك لانت الحليم الرشيد قال يا قوم ارايتم ان كنت على بينه من ربي ورزقني منه رزقا حسنا وما اريد ان اخالفكم الى ما انهاكم عنه ان اريد الا الاصلاح ما استطعت وما توفيقي بالله عليه توكلت وإليه أنيب ويا قوم لا يجرمنكم شقاقي أن يصيبكم مثل ما أصاب قوم نوح أو قوم هود أو قوم صالح وما قوم لوط منكم ببعيد واستغفروا ربكم ثم توبوا اليه ان ربي رحيم ودود قالوا يا شعيب ما نفقه كثيرا مما تقول وانا لنراك فينا ضعيفا ولولا رهتك لرجمناك وما انت علينا بعزيز قال يا قوم أرهطي أعز عليكم من الله واتخذتموه وراءكم ظهريا إن ربي بما تعملون محيط ويا قوم اعملوا على مكانتكم إني عامد سوف تعلمون من يأتيه عذاب يخزيه ومن هو كاذب وارتقبوا إني معكم رقيب ولما جاء أمرنا نجينا شعيبا والذين آمنوا معه برحمة من وأخذت الذين ظلموا الصيحة وأخذت الذين ظلموا الصيحة فأصبحوا في ديارهم جاثمين كأن لم يغنوا فيها ألا بعدا لمدين كما بعد الثمود نقوات ومدينة في الوطمية شعيب وشوايب أكسيم وتوانغو mwabuduni mwenyezi mungu nyinyi hamna mungu ila yeye wala msipunguze vipimo na mizani mimi nakuoneni mmo katika hali njema nami nakukofieni adhabu ya siku kubwa hiyo itakayokuzungukeni na naenyi watu wangu timizeni vipimo na mizani kwa uadilifu wala msiwakini watu vitu vyao wala msieneze uovu katika nchi mkafanya uharibifu alivyokubakishieni mwenyezi mungu ndiyo bora kwa ajili yenu ikiwa nyinyi ni waumini wala mimi siye mlinzi wenu wakasema ewe shuaibu ni sala zako ndizo zinazokuamrisha tuyaache waliokuwa wakiaabudu baba zetu au tuache kufanya tupendavyo katika mali zetu ama hakika wewe ni mstahamilivu kweli na mwongofu akasema enyi watu wangu mwaonaje ikiwa ninayo dalili wazi inayotokana na mola wangu mlezi na ikawa yeye ameiruzuku riski njema kutoka kwake wala mimi sipendi kukuhalifuni nikafanya yale ninayokukatazeni sitaki ila kutengeneza kiasi ninavyoweza na sipati kuwezeshwa haya ila na mwenyezi mungu kwake yeye ninategemea na kwake yeye naelekea na enyi watu wangu kukhalifiana nami kusikupelekeni hata mkasibiwa kama walivyosibiwa watu wa nuhu au watu wa hud au watu wa saleh na watu wa luth si mbali nanyi naombeni msamaha kwa mula wenu mlezi tena tubuni kwake hakika mula wangu mlezi ni mwenye kurehemu na mwenye upendo wakasema ewe shwaibu mengi katika hayo unayoyasema hatuyafahamu na sisi tunakuona huna nguvu kwetu laukuwa si jamaa zako tungekupiga mawe wala wewe si mtukufu kwetu akasema enyi watu wangu kwani jamaa zangu ni watukufu zaidi kwenu kuliko mwenyezi mungu na yeye mmemuweka nyuma ya migongo yenu hakika mola wangu mlezi ni mwenye kuyazunguka yote nayoyatenda na enyi na watu wangu fanyeni mwezavyo na mimi pia ninafanya karibuni mtajua ni nani itakayemfikia adhabu ya hizi na nani aliyemmongo na ngojeni mimi pia nina pamoja nanyi na ilipofika amri yetu tulimwokoa shuaibu na wale walioamini pamoja naye kwa rehema yetu na ukelele uliwanyakuwa wali waliodhulumu na wakapambaukiwa majumbani mwao wamekufa kifudifudi kama kwamba hawakuwamo humo zingatia walivyoangamia watu wa madiana kama walivyoangamia watu Allahumma ekbar Allahumma ekbar. La wa wathamode aa na kwa watu wa madiana tulimtuma ndugu yao kwa nasaba na mapenzi na huruma hurumashiba aliwaambia enyi watu wangu mwenyezi mungu mmoja peke yake nyinyi hamna anayestahiki kuabudiwa isipokuwa yeye wala usipunguze vipimo na mizani mnapowauzia watu vitu vya kupimwa kwa pishi au kwa mizani hakika mimi nakuoneni ni watu wakutarajiwa kheri kwa kumshukuru na kumtii mungu na kuwapa watu haki zao kami na mimi nakukhofieni ikiwa hamtaishukuru kheri ya mwenyezi mungu na hamuitikia ya amri yake isije ya kukuteremkieni adhabu ya siku msiyoweza kuvikimbia vitisho vyake kwa kuwa hivyo huwazinga wanaoadhibiwa wasipate njia kusalimika. ya kusalimika hizi aya mbili zinakataza kupunja kwa vipimo na mizani kwa kuwa ni ukhalifu na ustahiki kupewa adhabu na kuadziriwa makosa haya ya kupunja na udanganyifu pia yanahesabiwa ni ukhalifu hata katika kanuni za kutungwa za dikrii na katika kurani tukufu ni moja katika njia ya kulita mali nchi ya madiana ipo baina ya kaskazini ya hijaz na kusini ya shamu na hii ilikuwa imejaa miti ikiitwa laika yani machakani na mwenyezi mungu aliwapelekea adhabu kwa sababu ya waasi wao enyi watu wangu toweni vipimo na mizani sawa na kwa uaadilifu pale mnapouza wala msiwafunje watu vitu vyao wala msifanye ujeuri na fisadi katika nchi kwa kwiba mali ya watu na kupokonya au kuvamia wapita njia mkifanya fisadi ndiyo chuma la maisha yenu kidogo kinachokuzidieni katika mali ya halali ya mwenyezi mungu ni bora kwenu kuliko chungu ya mali mnayoyakusanya kwa njia y haramu ikiwa nini kweli mnamuamini mwenyezimungu na, mwenyezi na mnaepuka aliyokukatazeni basi jipimeni nafsi zenu na namumwangaliye mola wenu mlezi mimi si mlinzi wenu wa kuchunga vitenda vyenu kukupimieni wakasema kwa masara akejeli ewe shwaihu kutokana na mola mlezi wangu naye akaniruzuku na kwa fazila zake riski iliyonjema ye ingelinivalia mimi ni viche aliyoniamrisha pakufikishiyeni nakonikuwacha kuabudu mwasanamu na kukutakeni mtimize vipimo na mizani na namuwache kufanya uharibifu katika nchi na mimi si kama ninapenda kwenda kutenda hayo ninayokatazeni wala sitaki kwa mawaida yangu na nasaha zangu na amri zangu na matatazo yangu ila kutengeneza kwa kari ya ukomo wa uwezo wangu na juhudi yangu kama nilivyojaliwa wala sina uwezo wa kuifikilia haki la kwa msaada wa mwenyezimungu na kuungwa mkono naye nainamtegemea yeye peke yake na kwake yeye tu ndiyo ninarejea na nayenyi watu hizi khtilafu zizopo baina yangu na nyinyi zisikupelekeeni kufanya inda na mkashikilia ukafiri hata yakakupateni aliyowapata kaumu ya nuhu na kaumu ya hud na kaumu ya saleh na walazama kaumulut, na pahala pa kaumu lut na maangamizo yao si mbali nanyi basi zingatiyeni ya sikusibuni hao mwenyezi mungu wakusamiheni madhambi yenu na rejeeni kwake kwa majuto mkiomba makfira kila mtenda ko dhambi hakika muda wangu mlezi ni mwingi wa rehema ni mwenye mapenzi wasamihe wenye kutubu na anawapenda mwenye kurejea kwake wakasema ewe shwibu mengi unayoyasema sisi akuyafahamu na sisi tunakuhakikishiya kuwa sisi tunakuona wewe dhaifu una nguvu zozote za kujitetea wala kutukinaisha tukitaka kukutenda unayoyachukia na laukuwa si kwa wema wetu kwa jamaa zako kwani wao wanafuata dini yetu tungelikuuliya mbali kwa kukupiga mawe na wewe si mtukufu kati yetu hata tukutukuze na tukuhishimu na tukukirimu na tuache kukuuwa kwa mawe ni wema tunaowafanyiya jamaa zako tu ndiyo unaotuzuia tusikuwe akasema shwaibu enyi watu wangu hivyo jamaa zangu ndiyo wanasitahiki kufanyiwa wema kuliko mwenyezi mungu wao mnawakumbuka na mkataka kunifanyia jamaa la mini kwa ajili yao lakini yeye eh, mmemsahau na mkamfanya kama kitu kilichotupiliwa mbali nyuma ya migongo yenu hakika mola mlezi wangu ni mwenye kuyazunguka yote mnayoyafanya kwa kuyajuwa hapana linalofichikana kwake katika vitendo vyenu natakuhisabiyeni kwavyo hata ikiwa nyinyi mtasahau enyu watu wangu tendeni mnayoweza nyinyi kuyatenda kama msikilizi na saha zangu mimi naendelea kushikilia kutenda kinyume na vitendo vyenu na hapo tutakujajuwa ni nani kati yetu atakepikwa na adhabu ya kumpedhehi na kumdhalilisha na ninani kati yetu ni mmongo mimi nayekuonyeni na adhabu na au nyinyi mnayonionya kunifukuza katika mji wenu ngojeni nilitatokeya na mimi na ngojeya pamoja nani ilipokuja amri yetu ya kuadhibu na kuangamiza tulimokowashuaaibu na waliwamini pamoja naye wasipati adhabu na maangamizo kuopoka kwao kulikuwa kutokana na rehema iliyotokana nasi ukelele uliwatwaa watuwamalyana na tetemeko la kuteketeza wakapamba ukiwa wamekwisha katika majumba yao wamelala kifudifudi hawakukusiki hata kidogo mambo yakawaishia na athari zao zikapotea wakawa kama kwamba hawajapata kukaa katika majumba yao hali yao ikatamka ya kumzindua kila mwenye akili apate kuzingatia ولقد ارسلنا موسى باياتنا وسلطان مبيد الى فرعون وملئه فاتبعوا امر فرعون وما امر فرعون برشيد يقدم قومه يوم القيامه فاوردهم النار وبئس الورد المورود واتبعوا في هذه لعنه ويوم القيامه بئس الرفد المرفود ذلك من ان أنباء القرى نقصه عليك منها قائم وحصيد وما ظلمناهم ولكن ظلموا أنفسهم فما اغنت عنهم الهتهم التي يدعون من دون الله من شيء لما جاء امر ربك وما زادوهم غير تثبيب وكذلك اخذ ربك اذا اخذ القرى وهي ظالمه ان اخذه اليم شديد ان في ذلك لايه لمن خاف عذاب الاخره ذلك يوم مجموع له الناس وذلك يوم مشهود وما نؤخره الا لاجل معدود يوم يات لا تكلم نفس الا باذنه فمنهم شقي وسعيد فاما الذين شقوا ففي النار لهم فيها زفير وشهيق خالدين فيها ما دامت السماوات والارض الا ما شاء ربك ان ربك فعال لما يريد واما الذين سعدوا ففي الجنه خالدين فيها ما دامت السماوات والارض الا ما شاء ربك عطاء غير مجدود فلا تك في مريه مما يعبد هؤلاء ما يعبدون إلا كما يعبد آباؤهم من قبل وإنا لموفوهم نصيبهم غير منقوص نحكيك تلمتما موسى فموجن شرازيتو نوثي بتشولي وواذي ففرعون نوهش مواكي لكن واو ولفوات عمري فرعوني na amri ya firauni haikuwa yenye uongofu siku ya kiama atawatangulia watu wake na atawainjiza motoni na mwenjio muovu ulioja huo nao wamefuatishiwa laana hapa duniani na siku ya kiama ni mabaya yaliyoje watakayopewa hizi ni katika habari za miji tunakusimulia mingine ipo bado na mingine imechekwa na sisi hatukuwa dhulumu lakini wao wenyewe wamjidhulumu na miungu yao waliokuwa wakiiomba badala ya mwenyezi mungu haikuwafaa kitu ilipokuja amri ya mola wako mlezi na hiyo miungu haikuwahidishia ila maangamizo tu na ndiyo kama hivyo ndivyo inavyokuwa mola wako mlezi anapoikamata miji inapokuwa imedhulumu hakika mkamato wake ni mchungu na mkali hakika katika haya ipo ishara kwa yule anayeogopa adhabu ya akhera hiyo ndiyo siku itakayokusanyiwa watu na hiyo ndiyo siku itakayoshuhudiwa na sisi hatuyiakhirishi ila kwa muda unaohesabiwa siku hiyo itakapofika hatosema hata mtu mmoja ila kwa idhini yake mwenyezi mungu kati yao watakuwamo waliomo mashakani na wenye furaha ama wale wa mashakani au watakuwama motoni wakiyayatika na kukoroma watadumu humo muda wa kudumu mbingu na ardhi isipokuwa apendavyo mola wako mlezi hakika mola wako mlezi hutenda apendavyo na ama wale waliobaktika wa wao watakuwama peponi wakidumu humo muda wa kudumu mbingu na ardhi isipokuwa apendavyo mola wako mlezi hicho ni kipawa kisiyo na ukomo basi usiwe na shaka juu ya wanayeabudu hawo awaabudu ila kama walivyoabudu baba zao zamani na hakika sisi tutawatimilizia fungu lao bila ya kupunguzwa ka tulimtuma musa na tukamuunga mkono kwa miujiza yenye kuonyesha ukweli wake na uthibitisho uliowazi wenye nguvu juu ya nafsi tulimtuma ende kwa firauni na wakuu katika watu wake firauni akamkanya musa na akawaamrisha watu wake wamfuati firauni katika ukafiri wake wakenda kinyume na amri ya musa wala amri ya firauni haikuwa ni nyoofu yenye matokeo mema hata istahiki kufuatwa siku ya kiama firauni atawatangulia kaumu yake kama alivyotangulia hapa duniani na atawaingiza motoni wakipenda wasipende wataingia humo wakigugumia adhabu zake ni uovu ulioje wa maji yatayotokota watayekunywa humo kutafuta kuondoa kiu maji hayo yatakatakata matumbo yao na wao katika dunia hii iliwafuata lana ya mwenyezimungu na malaika na watu na siku ya kiyama kadhalika itawafuata laana hiyo vilevile kwani hiyo ndiyo zawadi yao zawadi hiyo ni ovu ya kuonyesha dhambi itasemwa hovu mno zawadi hii wapewao watu hawa hadithi hiyo ewe nabii ni baadhi ya habari za miji tuliyoiteketeza tunakusimulia wewe upate kuwatolea mawaidha kwa habari hizo watu wako na utumaini kuwa mwenyezi mungu atakunusuru baadhi ya miji hiyo imekuwa kama mimeya iliyosimama juu ya mashina yake ili waone yaliyotokea na baadhi yao imefutika athari yake kama mazao yaliyokwisha hunwa wala sisi dhulumu kwa vile tulivyowateketeza lakini wamjidhulumu wenyewe kwa kufuru zao na kuwacha kumwabudu mwenyezi mungu na kuleta uharibifu katika nchi kwa hivyo miungu yao waliokuwa wakiabudu badala ya mwenyezi mungu haikuweza kuwa kuwakingana hilaki wala haikuwafaa kitu ilipokuja amri ya mola wako mlezi ewe nabii nakushikilia kwao kuwa rudumasanamu akukuwazidishia ila hilaki na upotovu na kuwateketeza kwa ukali kama huu ewe nabii alivyoteketeza mola wako mlezi kaumu ya nuhu na ya adi na ya thamudi na wengineo ndivyo anavyoitwa kwa nguvu miji inapokuwa watu wake wanaingia katika ghuluma kwa ukafiri na uharibifu hakika kuangamiza kwake mwenyezi mungu kuna nguvu na kuna uchungu na ukali kwa wenye kudhulumu hakika katika alidhi hivi yapo mawaidha yanayovaa kuzingatiwa na wenye kuyakinika kuwa kupo kufufuliwa na kwa wenye kuhofu adhabu ya siku, siku ya mwisho siku hiyo ndiyo siku ya kukusanywa watu kwa ajili ya hesabu na siku hiyo itashuhudiwa na malaika na watu pia wala sisi hatiyahirishi ila kwa muda mfupi tuliokuisha uwekea kiwango na ingawa kwa nadhari ya watu itaonekana iko mbali kwa mwenyezi mungu ni muda mchache tu kikija kitisho chake mwanadamu hatoweza kusema ila kwa ruhusa ya mwenyezimungu kwani miongoni mwa watu wapo wenye mashaka viki dviki wasionabahti kwa kila namna ya shida watazopata hao ndiyo makaby na wengine wenye furaha waliobahtika kwa neema zinazowangojay ahera au ndio waumini ama wale wenye mashaka mwisho wao ni motoni kuvuta kumzi kwao kutakuwa ni kwa machungu makubwa na mikoromo na kuyeyatika wanapovuta kumzi na kutoa watadumu motoni muda wa kudumu mbingu na ardhi hawatotoka humo mpaka pendapo mwenyezi mungu awaadhibu kwa adhabu namna nyingine ewe nabii mungu hutenda takalo hapana yeyote wakumzuya ama wale ambao mwenyezi mungu wamewajaaliya kuwa na bafuti njema wataingia peponi walumo humo tangu mwanzo mara baada ya kwishahesabiwa huko hakuna mwisho isipokuwa kikundi ambacho mwenyezi mungu anataka kukiasirisha kisingiye pamoja na wale wa mwanzo na nahawo ni wale waumini waliofanya wa maasi hao watacheleweshwa motoni kwa kadiri ya kupata adabu ya kuwasafisha wapate kwinjia peponi na mwenyezi mungu atawalipa hawa waliobasika malipo bora kabisa ya kudumu yasiyo na kasoro wali yasiyopatika ilivyokuwa hali ya watu washirikina waliodhulumu katika dunia na akhera ni hiyo tuvyokusimulia ewe nabii basi usiwe na shaka yoyote juu ya mwisho wa hao katika kaumu yako wanaoakuduma sanamu pindi wakiendelea katika upotovu wao ونحاليا ونحاليا ولقد اتينا موسى الكتاب فاختلف فيه ولولا كلمه سبقت من ربك لقضي بينهم وإنهم لفي شك منه مريب وإن كلا لما ليوفينهم ربك أعمالهم إنه بما يعملون خبير فاستقم كما أمرت ومن تاب معك ولا تطغوا انه بما تعملون بصير ولا تركنوا الى الذين ظلموا فتمسكم النار وما لكم من دون الله من اولياء وما لكم من دون الله من اولياء ثم لا تنصرون واقم الصلاه طرفي النهار وزلفا من الليل ان الحسنات يذهبن السيئات ذلك ذكرى للذاكرين واصبر فإن الله لا يضيع أجر المحسنين فلولا كان من القرون من قبلكم أولو بقية ينهون عن الفساد في الأرض إلا قليلا ممن أنجينا منهم تبع الذين ظلموا ما أسرفوا فيه وكانوا مجرمين وما كان ربك ليهلك القرى بظلم وأهلها مصلحون ولو شاء ربك لجعل الناس امه واحده ولا يزالون مختلفين الا من رحم ربك ولذلك خلقهم وتمت كلمه ربك لاملان جهنم من الجنه والناس اجمعين وكلا نقص عليك من انباء الرسل ما نثبت به فؤادك وجاءك في هذه الحق وموعظة وذكرى للمؤمنين وقل للذين لا يؤمنون اعملوا على مكانتكم إنا عاملون وانتظروا إنا منتظرون ولله غيب السماوات والأرض وإليه يرجع الأمر كله فاعبده وتوكل عليه وما ربك بغافل عما عم تعملون. نقى يقيني <applause> تلم فموسى كتابه لكازوكا سيغافون دنياكي ألاوكو وسينينوري لوكوشا تنغوليا كتبكم ملاواتو ليزي بلا شكا إنجلي حكومي وباين ياو. na hakika wao wamo katika shaka juu yake inayowahangaisha na hakika mula wako mlezi atawatimilizia malipo ya vitendo vyao hakika yeye anayo habari ya yawayatendayo basisimama sawasawa kama ulivyoamrishwa wewe na wale wanaoelekea kwa mwenyezi mungu pamoja nawe wala msikiuke mipaka hakika yeye anayaona yote miyatendayo wala msiwategemee wanaodhulumu usije kwa kuguseni moto wala nyinyi hamna walinzi badala ya mwenyezi mungu wala tena hamtasaidiwa na shika swala katika nchi ya mbili za mchana na nyakati za usiku zilizo karibu na mchana hakika mema huondoa maovu huu ni ukumbusho kwa wanaokumbuka nasubiri kwani mwenyezi mungu hapotezi ujira wa wanaofanya wema basi mbona hawakuwamo katika watu wa kabila yenu wenye vyeo na wasaa wanaokataza uharibifu katika nchi isipokuwa wachache tu ambao ndiyo tuliowaokoa na waliodhulumu walifuata starehe zao na wakawa ni wakosefu wala hakuwa mola wako mlezi wa kuihiliki miji kwa dhulma tu na hali watu wake niwatenda mema na mola wako mlezi angelipenda angiwafanya watu wote wakawa umma mmoja lakini hawaachi kukitalifiana isipokuwa wale ambao mola wako mlezi amewarehemu na kwa hiyo ndiyo mwenyezi mungu ameomba na litatimia neno la mola wako mlezi kwelikweli kweli, nitaijaza jahanamu kwa majini na watu pamoja na yote tunayokusimulia katika habari za mitume ni ya kukupa nguvu moyo wako na katika haya imekujia haki na mawaidha na ukumbusho kwa waumini na waambiye wale wasiwamini wa fanyeni muwezavyo nasi pia tunafanya nangojeni na, na sisi tunangoja na ni vya mungu tu vyote vilivyofichikana katika ardhi na mbingu na mambo yote yatarejezwa kwake basi yeye na umtegemee yeye na mola wako mlezi haghafiliki na yale mnayo yatenda الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله. نحن نعلم أننا نستطيع أن نعلم أننا نستطيع أن نستطيع أن نستطيع أن نستطيع أن kwa kufuata pumbao lao na matamanio yao kila mmoja wao wanataka kuielekeza ifuate matamanio yake wakafarikiana makundi mbalimbali wengi wao wakajitenga na haki iliyowajia na kuwa ahadi ya mwenyezi mungu haikutambulia kuwa itaakhirishwa adhabu yao mpaka siku ya kiama indiliyoteremkia katika hii dunia yao hukumu ya mwenyezi mwenyezimungu wakateketezwa wapotovu na wakaokoka walio haki kama ilivyoshukia wengineo waliojiwa na ujumbe wakahatirifiana katika kufahamu baadaye na wakaugeuza hata ikawa ni uzito kuifahamu kweli na hawa walioirihi taurati wanababaika hawaijui kweli iko waki hapana shaka yoyote kila kikundi katika hawa mula wako mlezi atawalipa jaza ya vitendo vyao hakika yeye subhanahu ni mjuzi wa ukamilifu wakubwa na dogo wanayoyatenda ikiwa kheri na shari na atamlipa kila mmoja wapo pamujibu alivyotenda ikiwa hii ndiyo hali ya kaumu zilizojiwa na kitabu kutoka si mungu, na kwa mwenyezi mungu nao wakafitalifiana kwacho na wakakitupa basi jilazimishe kusimama sawasawa weyewena waumini walio pamoja nawe kuifuata njiya iliyonyoka kama alivyokwamrisha si mungu wala msipindukie mipaka ya uadilifu kwa kupunguza na kupuuza na kuzidisha kwa kuzikalipisha nafsi zenu kwa msiloliweza hakika yeye subhanahu ameazunguka kwa ujuzi wake yote mnayoyatenda na azakulipeni kwayo wala msiwapende hata kidogo maadui wa mwenyezi mungu na maaduwi zenu walizizulumu nafsi zawo nao wakapindukiya mipaka ya mwenyezi mungu wala msiwategemee awu mkapendezewa na mwendo wao na kwa kumili huko mkasitariki adhabu ya moto na msimpate yyote wakuwateteya mwisho wenu mtakuwa hamtanusuriwa kwa maadui zenu kwa kuwa mwenyezi mungu atakutupeni na kwa kuwa nyinyi mnamtegemea adui yake ewe nabii timiza swala kwa ukamilifu katika ncha mbili za mchana na nyakati mbalimbali za usiku kwani swala husafisha nafsi na hushinda katika kongwowashari na hufuta athari ya maovu ambayo mwanadamu shida kuepukana nayo hayo uliyoamrishwa ewe nadii katika uongofu wa heri ni mawaidha ya kuwanufaisha wali ambao waliotiyari kuyakubali ambao kwamba wanamkumbuka mola wao mlezi wala hawamsahau ewe nadii vumiliya mashaka ya haya tunayokuamrisha na yatimize vilivyo mungu atakulipa malipo makubwa kwani kwake yeye hayapotei malipo yayotendawo mema kwa mujibu wa vitendo vyao ilikuwa inapasa katika kaumu zilizotangulia na tukaziteketeza kwa huluma zao na wawepo jamaa kati yao wenye kusikilizwa kauli yao na wenye vyeu katika dini na akili wawakanye wenzi wao wacheuharibifu katika nchi ili wasalimike na adhabu iliyoteremkia lakini hayakuwa hayo yaliyotokea ni kuwa walikuwapo waumini wachache wasiosikilizwa rai zao wala uongozi wao hao mwenyezi mungu waliwaokoa pamoja na mitume wao wakati ule waliposhikilia wenye wali kuhulumu wenye inda kwangalilia yale maisha ya anasa na fisadi walioyazoya hayo yakawa ni pingamizi wasiweze kunafiika na witu wa haki na heri na kwa kutiari kwao njia hiyo wakazama katika madhambi na vitendo viovu basi mwenyezi mungu akawahiliki kwa mujibu wa mwendo wake wamombile wala siyo mwendo wake mwenyezimungu wala siyo uadilifu wake wa maumbile kudhulumu umma wowote akaoteketeza na unashikamana na haki unafuata mwendo bora unatenda yanawavaawaona wenginewe la laukuwa moda wako mlezi angelipenda angeliwafanya watu wote wafuate dini moja wakimtii mwenyezi mungu kwa utiifu wa maumbile kama malaika na ulimwengu ungelikuwa sio ulimwengu huu lakini subhanahu hakutaka hayo badi yamiwacha waweze kuchagua wenyewe basi hawaachi kuhitarifiana katika kila kitu hata katika misingi ya imani kama kumwamini mwenyezi mungu na malaika wake na vitabu vyake na mitume wake na siku ya mwisho mambo ambayo haifai kuhitarifiana kwayo wahofuata niyo zao na matamanio yao na fikira zao kila kikundi kimeshikilia kwa nguvu rahi ile ile waliokutana nayo kwa baba zao lakini wale mwenyezi mwenyezimungu waliwarehemu kwa kusalimika kwao kwa walivyojaliwa hao wameridhia hukumu ya mwenyezi mungu juu yao wakawaamini mitume wake wote na vitabu vyake vyote na siku ya mwisho na kwa namna hivi ilivyopita hukumu ya mwenyezi mungu mtukufu katika mpango wa huulimwengu ndivyo alivyoaombia subhanahu tyari, teua, fusha, tyari, afiki, kwa kuwaweka tayari kuwateua na kuwavusha na hizo htilafu ili aweke tayari panapostariki thawabu na adhabu kwa hivyo ahadi ya mola wako mlezi itatimia ya kwamba hapana budi kuwa ataijaza jahanamu kwa wafuati wa iblisi miongoni mwa majini na watu ewe nabii tunakusimulia kila namna ya habari ya mitume waliyopita pamoja wa na kaumu zao kwa ajili ya kukupa nguvu wewe uweza kubeba mashaka ya utume na katika habari hizi yamekujia maelezo ya haki unayoilingania mfano alivyolingania mitumi waliyokutamgulia nayo ni tauhidi mwenyezi mungu ni mpweke na kuepuka yale ambayo yanamkasirisha kama yalivyowajia mawaidha na mazingatio yanayonufaisha waumini ili wazidi imani yao na wanaojitayarisha kwa imani ili waifanyie haraka hiyo imani yewe najii waambiye hawo wanayoshikilia inadi na ukafiri tendeni kama mnavyoweza kuupiga vita uislamu na kuwa waumini sisi tunaendelea na njia yetu na tunithibiti katika amali yetu na yangoje hayo yanaoyangojea na sisi kadhalika tunangojea ahadi ya mwenyezi mungu kuwa wito wetu utashinda na tutawashinda maadui zake Ke, aldi, ni mwenyezi mungu pekee yake ndi yamwenyekujuwa yaliye ya dhaibu katika mbingu na ardhi ana yajuwa yatakayikufikiyeni na yatakayitufikiya sisi ni kwake yeye tu yanarejea mambo yote kuendeshwa ilivyokuwa mambo ni hivyo basi mwabudu moda wako mlezi peke yake na mtegemee yeye wala usimogope yyote isipokuwa yeye na moda wako mlezi hamafiliki kabisa na yote mietendayo enyi waumini na makazi لكن لم اولياء سريع و هبدونيانين اخرى فمجيبون يستحكي