بسم الله الرحمن الرحيم ألف لام را تلك آيات الكتاب المبين إنا أنزلناه قرآنا عربيا لعلكم تعقلون نحن نقص عليك احسن القصص بما اوحينا اليك هذا القران وان كنت من قبله لمن الغافلين اذ قال يوسف لابيه يا ابت اني رايت احد عشر كوكبا والشمس والقمر رايتهم لي ساجدين قال يا بني لا تقصص رؤياك على اخوتك فيكيدوا لك كيدا ان الشيطان للانسان عدو مبين وكذلك يجتبيك ربك ويعلمك من تاويل الاحاديث ويتم نعمته عليك وعلى ال يعقوب كما اتمها على ابويك من قبل ابراهيم واسحاق kwa jina la mwenyezi mungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu hizi ni aya za kitabu kinachobainisha hakika sisi tumeiteremsha quran kwa kiarabu ili mpate kuzingatia sisi tunasimulia simulizi nzuri kwa kufunulia quran hii na ijapokuwa kabla ya haya ulikuwa miongoni mwa wasiojua yusuf alipomwambia baba yake ewe baba angu hakika mimi nimeota nyota kumi na moja na jua na mwezi nimeota zikinisujudia akasema ewe mwanangu usiwasimulie nduguzo ndoto yako wasije wkakufanyia vitimbi hakika sheitan ni adui aliyedhahir kwa mwanadamu na kadhalika mula wako mlezi atakuteua na atakufundisha tafsiri ya mambo na atatimiza neema zake juu yako na juu ya uko wa yaakobu kama alivyoatimizia hapo zamani baba zako ibrahim na ishak hakika mula wako mlezi ni mjuzi mwenye hikma Allahuekbar, Allahuekbar. La- sura hii ni ya makka na aya zake ni mia na kuminamoja ndani yake mwenyezi mungu amesimulia hadithi ya yusuf katika aya 9 na ameitangulizia kwa aya tatu alizotaja ndani yake huu ufunuo aliomteremshia muhammad rehma za mwenyezi mungu na amani zishuke juu yake na ameuita ufunuo huu katika aya ya kwanza kitabu kinachobainisha na katika aya ya pili akauita qurani kwa kiarabu kuwa ni kuashiria kwamba ni haki yake uhifadhiwe kwa maandishi na katika vifua vya watu vilevile kisha katika aya ya tatu akataja kuwa ufunuo huu umekusanya simulizi nzuri kabisa na ukataja kuwa nabii muhammadi hakuwa akiyajua hayo kabla hakuteremshiwa huo wahi yaani ufunuo na hiyo ni dalili kuwa haya yanatoka kwa mwenyezi mungu na kisa hichi na sura hii imemalizikia kwa kutilia ya mkazo yaliyoanzia na akamwelekeza nabii na mnamo aya kumi azingatie kuwa masimulizi haya ni katika habari za ghaibu ambazo yeye nabii alaihi swsla hakuwa akizijua na kuzijua ukweli wake zilivyo kabla ya kuteremshiwa wahid wala yeye hakuwa pamoja na hao ndugu zake yusufu walipokuwa wakipanga mipango yao na wakiunda njama zao za shari kumuundiya ndugu yao kwa baba kisha kurani inamwambia mtume kuwa inda na husda wapelekea watu wengi kuingia ukafirini na kwamba pupa yake mtume sallah alaihi wasalama kuwa waumini wengi wao haitomfalia kitu lakini kurani inampoza kwa hayo kwa kuwa yeye hataki ujira ila ni kuwa yeye anawaletea kurani iwe ni uongofu na ukumbusho kwa watu wote na mwisho wa sura inaashiria mitume ambao hadithi zao zimesimuliwa na ukasimuliwa msimamo wa kaumu zao na vipi mwishowe walivyowashinda makafiri wakosefu na katika hadithi hizi za manabii pana mazingatio kwa wenye akili hakika hii quran inayosimulia masimulio haya na mengineyo si kitu cha kutungwa tu na kuzuliwa kuwa kinatoka kwa mwenyezi mungu kwa uongo hakika hii ni haki na kweli kwelitupu na hichi ni kitabu kinachosadikisha vitabu sahihi vilivyotoka mbinguni na ni uongofu na rehma kwa watu wanaozingatia na wakaamini linaloonekana wazi katika sifa za sura hii ni kuwa kimesimuliwa kisa cha yusuf kwa ukamilifu wake na piya imeonekana kuwa katika uleule ukoo mmoja upo uhasidi ulioenea na pia katika baadhi yao yapo mapenzi husda ya wana wa yakuba iliwapelekea kumtumbukiza ndugu yao kisimani lakini mwenyezi mwenyezimungu alimlinda na vitimbi vyao kama alivyomkinga na matamanio ya mke wameheshimiwa pale yusuf alipofikilia utu uzima nyumbani kwa mheshimiwa mwenyezi mungu akamweka vizuri katika nchi ya misri na akamjalia kuwa nchi hiyo iwe makimbilio yani mategemeo ya wale waliompangia njama za kumdhuru basi ni hivyo ishani yake subhanahu wataala kwa manabii wake na vipenzi vyake huwanusuru dhidi ya maadui zao na huwathibitisha na kuwaweka vyema katika ardhi maadamu wanaishika haki na wanaiamini na wanaishikilia kamba ya mwenyezi mungu alifla mraha hizi harufi na mfano wake zinazofanya maneno yenu enye warabu ndizo hizo hizo zinazofanya aya za hichi kitabu ambacho ni muujiza unaweemea watu kuiga muujiza uliowazi wazi unaofafanua kwa kila mwenye kutafuta uongozi ndani yake na uongofu na kwa hizi harufi za kutamkika zikasikilizana sauti yake wanazinduliwa watu watena bahi basi wasikilize ijapokuwa waliwofikiana kuwa wasisikilize hakika sisi tumemteremshia mtume wetu haya maneno kwa lugha yenu ya kiarabu yasomwe ya na ifahiwe ili muyafahamu na namwafikishie watu wote sisi tunakusimulia hewe nabii visa vizuri kabisa kwa kufunulia kitabu hichi na kabla ya haya ulipuwa meghafilika nayo huya haya wala mawaidha yaliyomo ndani yake na aya zake zilizowazi katika visaa hivi ewe nabii kifo hichi kisa cha yusufu pale alipomwambia baba yake ewe baba yangu hakika mimi nimeona usingizini nyota hidashara najua, na jua na mwezi nimeona vyote hivyo vikilinyenyekea vikisujudu mbele yangu yusuf alaihi salam alikuwa mwana wa yakubu muabrani mkanaani akauzwa misri katika enzi ya utawala wa wavamizi wa kigeni waitwa waheksos na kwa kwaionekanavyo haa waheksos ni katika kabila la kisami walioingia misri kutoka sham wakaiteka delta ya misri mnamo mwaka wa elfu kabla ya nabi isa lihi salam na kabla ya kumalizika enzi ya ukoo wa kumi na tatu wamafirauni wakaihukumu misri kwa muda wa karne unusu wakafukuzwa mnamo mwaka wa elfu moja miatanthamaii na ahmas wa mwanzo aliyeanzisha ukoo wa kumi na nane wakatolewa nje ya mipaka ya misri baba yake akamwambia yewe mwanangu usiwasimulie ndugu zo ndoto yako hii itakuja watiya husda katika noo zao na shetani atawachochea wazowe njama kwakupinga watakuja kufanyia hila na vitimbi hakika sheitani ni aduwi wazi wa binadamu kama ulivyojiona katika ndoto kuwa ni bwana wakupiiwa mwenye cheo na madaraka basi mola wako mlezi atakuteua na atakuhitari akufunze kwafasiri ndoto wa kukupa unabii na utume kama zamani kabla ya baba yako yakubu alivowafanya baba zako ibrahimu na ishaka hakika mola wako mlezi ni mwingi wa hikma basi hakoseyi ni mwingi wa ujuzi basi humteua katika wajya wake anayemjuwa kuwa nastahili kuteuliwa آيَاتٌ لِّلسَّائِلِينَ إِذْ قَالُوا لَيُوسُفُ وَأَخُوهُ أَحَبُّ إِلَىٰ أَبِينَا مِنَّا وَنَحْنُ عُصْبَةٌ إِنَّ أَبَانَا لَفِي ضَلَالٍ مُّبِينٍ اقتلوا يوسف او اطرحوه ارضا يخل لكم وجه ابيكم وتكونوا من بعده قوما صالحين قال قائل منهم لا تقتلوا يوسف وألقوه في غيابة الجب يلتقطه بعض السيارة إن كنتم فاعلين قالوا يا أبانا ما لك لا تأمنا على يوسف وإنا له لناصحون أرسله معنا غدا يرتع ويلعب وإنا له لحافظون قال إني ليحزنني أن تذهبوا به وأخاف أن يأكله الذئب وأنتم عنه غافلون قالوا لئن أكله الذئب ونحن عصبة إنا إذا لخاسرون فلما ذهبوا به وأجمعوا أن يجعلوه في غيابة الجب وأوحينا إليه لتنبئنهم بأمرهم هذا وهم لا يشعرون وجاءوا أباهم عشاء يبكون قالوا يا أبانا إنا ذهبنا نستبق وتركنا يوسف عند متاعنا فأكله الذئب وما أنت بمؤمن لنا ولو كنا صادقين وجاءوا على قميصه بدم كذب قال بل سولت لكم أنفسكم أمرا فصبر جميل والله المستعان على ما تصفون وجاءت سيارة فأرسلوا واردهم فأدلى دلوه قال يا بشرى هذا غلام وأسروه بضاعة والله عليم بما يعملون وشروه بثمن بخس دراهم معدودة وكانوا فيه من الزاهدين wayakini katika yusuf na nduguze ziko ishara kwa wanaouliza pale waliposema hakika yusuf na nduguye wanapendwa zaidi na baba yetu kuliko sisi hali sisi ni kikundi chenye nguvu hakika baba yetu yumo katika upotofu wa dhahir muuweni yusufu au mtupeni nchi mbali ili uso wa baba yenu ukwelekeni nyinyi na baada ya haya mtakuwa watu wema akasema msemaji kati yawo msimuwe yusuf lakini mtumbukizeni ndani ya kisima wasafiri watakuja mwokota kama nyinyi mna sharti ya kufanya jambo wakasema ewe baba yetu una nini hata hutuamini kwa yusuf na hakika sisi ni wenye kumtakia heri mpeleke kesho pamoja nasi ale kwa furaha na acheze na bila ya shaka sisi tutamhifadhi akasema kwa hakika inanihuzunisha kwamba nyinyi mwede naye na ninaogopa asije mbwa mwitu wakamla nanyi mmeghafilika naye wakasema ikiwa mbwa mwitu watamla na hali sisi ni kundi lenye nguvu kabisa basi bila shaka sisi tutakuwa hasarani basi walipomchukua na wakakubaliana wamtumbukize ndani ya kisima tulimfunulia yusufu hapana shaka yoyote utakuja waambia kwa jambo lao hili na wala wao hawatambui wakaja kwa baba yao usiku wa wakasema ewe baba yetu hakika tulikwenda kushindana na tukammwacha yusufu penye vintu vyetu basi mbwa mwitu akamla lakini wewe hutuwamini ijapokuwa tunasema kweli wakaja na kanzi yake ina damu ya uongo akasema bali nafsi zenu zimekushawishini kutenda kitendo lakini subira ni njema na mwenyezi mungu ndiye wa kuombwa msaada kwa haya mnayoyaeleza ukafika msafara wakamtuma mchota wao naye akatumbukiza ya ndoo yake alisema kheri insha allah huyu hapa mvulana wakamficha ili kumfanya ni bidhaa na mwenyezi mungu ni mjuzi wa wanayoyatenda na wakamuuza kwa thamani duni kwa akali ya pesa wala hawakuwa na aaawakuwa haa hakika katika kifa cha yusufu na ndugu nduguze zipo dalili na mazingatio kwa urizao wenye kutaka kujua ndugu nduguze yusufu kwa baba bila shaka yusufu na nduguye kwa baba na mama wanapendwa zaidi na baba yetu kuliko sisi na sisi ni cikundi chenye nguvu chenye kumfayeye zaidi kuliko wao hakika baba yetu kwa kumfalilisha yusufu na nduguye kuliko sisi yume makosani na yuko mbayi na haki yali sawa yapo wazi yanaonekana mmuweni yusufu awumtupeni nchi lyo mbali na baba yenu asiyoweza kwifikiya yatakwafikiyeni nyinyi tu mapenzi ya baba yenu na htakuwelekieni nyinyi tu na baada ya kumtenga yusufu naye kwa kumuuwa au kumhamisha mtakuwa watu wema kwani mwenyezi mungu atakubali toba yenu na baba yenu hatapokeya udoru wenu mmoja wao u katika wasema jaalisema msimuuwe yusufu hayo ni makosa makubwa lakini mtu peni asipoonekana ndani ya kisima baadhi ya wapita njiya watakuja mokota watapotumbukiza ndoa yao kisimani hao watakwenda naye pahala pambali nanyi na baba yeru vilevile haya ikiwa nyinyi mna mumpeleke mbali na mtimize kwa kitendo hayo ntakayo baada ya kuwafikiana kumbaidishe yusufu yaani kumpeleka mbali walisema iwe baba yetu nini kinachokutia shaka nasi hata unamtenga yusufu nasi wala huoni pana usalama napokuwa nasi sisi tunapohakikishia kuwa sisi tunampenda na tunamuonia huruma na tunamtakia kheri na tunamwongoza kwenye kheri hapati kwetu isipokuwa mahabba na naseha safi kabisa mwachiende nasi kesho machungani atastarehe kwa kula vyakula vizuri atacheza na atafurahi na sisi kwa yaqini tuna hima ya kumhifadhi kumkinga na madhara yoyote mzee akasema hakika mimi naona huzuni mkiondoka naye akawambali nani, na nanina hofu ni nini asijiakaliwa na mbwa mwitu na nyinyi mmeghafirika naye wakasema tunakuwa pia akiliwa na mbwa na hali sisi ni kundi lenye nguvu basi itakuwa ni fedheha na hasara kwetu likitokea hilo unaoliogopa basi sisi tutakuwa tumehasiri kila lililopasa kulishughulikia na kolisitokee basi tuwa kwa hayo hatutadharahu kumlinda ikiwa hivyo itakuwa tunajipeleka wenyewe kupotea na kupuza walipokwenda naye mbali na dbadha yake na wakakubaliana rai yao ya kumtumbukiza ndani ya kisima walifanya hayo waliyeyazimia sisi tukamtiya moyoni mwake yusufu hatuliye na naawe na imani ya mwenyezimungu kuwa bila shaka takujawaeleza ha ya mambo yao walioyapanga wa na wakayatenda na wala wao wenyewe hawa jui hapo utapowambiya kwamba wewe ndiye yusufu waliemfanya vitimbi na wakadhani wamekwisha mmaliza na wameipukana naye walirejea kwa baba yao usiku wakijitiya huzuni na kupiga makelele kwa kilio wakasema ewe baba yetu sisi tulikwenda kushindana kupiga mishale na kwandambiyo na tukammache yusufu kwenye vitu vyetu avilinde mbuwa mwiti wakamla na sisi tuko mbali tumeshughulika na mashindano na wewe hutusadiki tunayeyasema ijapokuwa tunasema haki na kweli wakaeleta kanzu yake nayo ina damu atikuwa ni ushahidi wayali madai ya yakuwa ile ni damu ya yusufu apate kusadiki baba yao walaki niye alisema hakika huyo mbwa mwitu hakumla kama mnavyosingizya bali nafsi zenu zimekupelekeeni kufanya jambo kubwa namkaditimiza langu mimi ni kusubiri sugira njema isiyolelyalegya kwa kutisha na mwenyezi mungu pekee ndiye anayetakiwa msaada kwa huo huwo upotovu mliuzuwa namnawudahi wakaja watu upande uli wakisima katika msafara wako wakondiya misri wakamtuma mtu kati yawo kuchota maji kisimaniya walete akatumbukiza ndoa yake akivuta na yusufu kagananiliya yule mchota maji akapija kelele za furaha heri heri jani hii na furaha, furaha. huyu ni kijana wakamficha katika vintu vyawo wakamfanya ni bidhaa ya biashara na mwenyezi mungu ni mwenye kuyazunbuka yote wayatendayo kwo ujuzi wake wakamuuza misri kwa bei ya chini kabisa si kiasi chake thamani yake ilikuwa ni pesa chache tu wala Wa hawakuwa wakimtakia yusufu thamani kubwa kwa kuhofia wasija watu wake wakamkuta wakamtambua na wakawapoponya yusufu وقال الذي اشتراه من مصر لامراته اكرمي مثواه عسى ان ينفعنا او نتخذه ولدا وكذلك مكنا ليوسف في الارض ولنعلمه من تاويل الاحاديث والله غالب على امره ولكن اكثر الناس لا يعلمون ولما بلغ اشده اتيناه حكما وعلما وكذلك نجد المحسنين وراودته التي هو في بيتها عن نفسه وغلقت الأبواب وقالت هيت لك قال معاذ الله إنه ربي أحسن مثواي إنه لا يفلح الظالمون ولقد همت به وهم بها لولا ان راى برهان ربه كذلك لنصرف عنه السوء والفحشاء انه من عبادنا المخلصين واستبق الباب وقدت قميصه من دبر وألف يا سيدها لدى الباب قالت ما جزاء من أراد بأهلك سوءا إلا أن يسجن أو عذاب أليم قال هي راودتني عن نفسي وشهد شاهد من أهلها إن كان قميصه قد من قبر فصدقت وهو من الكاذبين وإن كان قميصه قد من دبر فكذبت وهو من الصادقين فلما رأى قميصه قد من دبر قال إنه من كيدكن إن كيدكن عظيم يوسف أعرض عن هذا Kunti na yule aliyemnunua huko misri alimwambia mkewe mtengenezee makazi ya hishma huyu huenda akatufaa au tukamfanya mwenetu na kama hivyo tulimweka yusufu katika nchi ili tumfundishe kufasiri mambo na mwenyezi mungu ndiye mwenye kushinda katika jambo lake lakini watu wengi hawajui na alikufikilia utuuzima tulimpa hukumu na elimu na kama hivi tunawalipa wanaotenda mema na yule bibi wa nyumba aliyokuwamo yusufu alimtamani kinyume cha nafsi yake na akafunga milango akamwambia njoo yusufu akasema audhu billah najikinga na mwenyezi mungu huyu bwana wangu kaniweka maskani mazuri na hakika wenye kudhulumu hawatengenekewi na hakika yule mwanamke alimtamani na yusuf angelimtamani lau laukuwa hakuona ishara ya mola wake mlezi hayo hivyo ni kwa ajili tumwepushe na uovu na uchafu hakika yeye alikuwa katika waja wetu waliosafishwa na wote wawili wakakimbilia mlangoni na mwanamke akairarua ya kanzu yake yusufu kwa nyuma na wakamkuta bwana wake mlangoni mwanamke akasema hapana malipo ya mwenye kutaka kumfanyia maovu mkeo isipokuwa kufungwa au kupewa adhabu chungu yusufu akasema yeye ndiye aliyenitaka bila ya mimi kumtaka na shahidi aliyekuwa katika jamaa za mwanamke alisema ikiwa kanzu yake imechanwa mbele basi mwanamke amesema kweli naye yusufu ni katika waongo na ikiwa kanzu yake imechanwa nyuma basi mwanamke amesema uongo naye yusufu ni katika wa kweli basi yule bwana alipoona kanzu yake imechanwa kwa nyuma alisema hakika haya ni katika vitimbi vyenu wanawake bila shaka vitimbi vyenu ni vikuu yusuf wachilia mbali haya na wewe mwanamke omba msamaha kwa dhambi zako kwa hakika wewe ni katika waliofanya makosa yule alimnunuwa kuli misiri alimwambiya mkewe mfanyie wema huyu na namiheshimu ili makao yake hapa nasi yawe mazuri huwenda akatufaa au tukamfanya kuwa ni mwenetu kama yalivyokuwa makazi yake ni mazuri na heshima basi kadhalika tulimjali ya yusufu katika nci ya misiri chiyauchidine chikubwa ili atekeleze waadilifu na mipango mizuri na ili tumfunze kufasiri mambo na ndoto ajuwe atakayokuwa kabli hayajawa ili awe tayari kuya kabili na mwenyezimungu nimweza wa kutimiza kila jambo litakalo kabisa hayemewi na kitu lakini watu wengi hawajui siri ya hikima yake na undani wa mipango yake na yusufu alipotimia upomu wa nguvu zake tukampa hukumu yenye yenyekusibu na yenye kufaa na kama maripo haya tuliyompa yeye kwa uwema wake ndiyo tunavyowapa wote waliowema kwa visindo vyaovyema na vile bibi aliyekuwa yusufu anakaa nyombani kwake naye anamjua madaraka yake alitaka kumhurya chemwendo wake uliosafi akawa anajipitisha pitisha mbele yake kuonyesha uzuri wake na kujitamanisha kwake hata mwinshowe akamfungia milango na akamwambia njoo kwangu nimejitowa kwako yusufu akasema mimi najilinda kwa mwenyezimungu anihepushe na hiyo shari navipi ni faini uchafu huo nawe na namume womheshimiwa ni bwana wangu aliyeniweka bora ya makamo hakika hawafuzu wana watu kwa udanganyifu na hiyana wakajitiya wenyewe katika maasi ya uzinzi na yule bibi yaliazimiya aingiyane naye na nafsi ya yusufu ilimvutiya kwake lau kuwa hakuiona nuru ya mwenyezi mungu ya haki mezagaa mbele ya macho yake basi akufuata ya mvuto wa nafsi na akayashinda matamanio na akajizuwilia maasi na hiyana akathibiti ya usafi na kutakasika kwake ndiyo hivi tulivyomthibitisha yusufu kwenye usafi na kutakasika ili e ilitumepushe na uovu wa hiyana na hakika yeye ni miongoni mwa waja wa mwenyezi mungu walioitakasa dini yawo kwa mwenyezi mungu yusufu akakimbia mlangoni kutaka kutoka na yule bibi naye akapiga mbio amtanguliye ili amzuwiye kutoka akaivuta kanzu yake kwa nyuma ili kumzuwiya akaichana hapo akapambana na munu yule bibi mlangoni yule bibi akasema kumchongiya yusufu apana malipo yamwenye kutaka kumfanya mkeo mambo mabaya ila atiwegerezani au akutishwa akutishwana chungu yusufu akasema kujitetea ni yeye ndi alinitaka na akajaribu kunihadaa ikawa nikusutana alikata hukumu mmojapo katika jamaa zake mwenyewe yuli mwanamke kusema ikiwa kanzu yake imechanwa mbele basi huyu bibi kasema kweli katika madai yake na huyu kijana ni mmongo kwa aliyoyasema na ikiwa kanzu yake imechemwa nyuma basi huyu mwanamke kasema uongo na kijana ni mkweli kwa aliyoyasema mume alipoona kuwa kanzu ya yusufu imechemwa mgongoni alimwambia mkewe huku kumtuhumu kwako kijana kwa kaaliyotokea na haliyee hana makosa ni katika vitimbi vyenu enye wana wake hakika vitimbi vyenu nivyikuwu mno ewe yusufu wachili mbali mambo haya na wewe yafiche walausiya seme na wewe mwanamke wambamafira kwa dhambi yako hapanashaka kuwa wewe ni katika wenye dhambi wenyekuyakusudya makosa na kutenda maasi na kuwasingiziya wengine waasi wasiyoufanya وقال نسوه في المدينه امراه العزيز تراود فتاها عن نفسه قد شغفها حبا انا لنراها في ضلال مبيد فلما سمعت بمكرهن أرسلت إليهن وأعتدت لهن متكأ وآتت كل واحدة منهن سكينا وآتت كل واحدة منهن سكينا وقالت اخرج عليهن فلما رأينه أكبرنه وقطعن أيديهن وقلن حاشا لله ما هذا بشرا إن هذا إلا ملك كريم قالت فذلكن الذي لمتنني فيه ولقد راودته عن نفسه فاستعصم ولئن لم يفعل ما آمره ليسجنن وليكونن من الصاغرين قال رب السجن أحب إلي مما يدعونني إليه وإلا تصرف عني كيدهن أصب إليهن وإلا تصرف عني كيدهن أصب إليهن وأكن من الجاهلين فاستجاب له ربه فصرف عنه كيده إنه هو السميع العليم ثم بدا لهم من بعد ما رأوا الآيات ليسجننه حتى حين نغنواك وامجيني وكونا سيما mke wamheshimiwa anamtamani mtumishi wake hakika amefalitika kwa mapenzi sisi hakika tunamwona yumo katika upotovu uliodhahir aliposikia yule bibi masengenyo yao aliwaita na akawawekea matakia ya kuegemea na akampa kila mmoja wao kisu akamwambia yusuf tokeza mbele yao basi walipomona waliona ni kitu kikubwa kabisa nwakajikata mikono yao wakasema hasha lillah huyu si mwanadamu hakuwa huyu ila ni malaika mtukufu yule bibi akasema huyu basi ndiyo uyo mliyenilaumia na kweli mimi nilimtaka naye akakataa na akitofanya ninayomwamrisha basi hapana shaka atafungwa gerezani na atakuwa miongoni mwa walio chini kabisa yusufu akasema ee mola mlezi wangu nastahabu kifungo kuliko haya anayoniitia na usiponiondoshea vitimbi vya wanawake mimi nitamili kwao na nitakuwa katika wajinga basi mola wake mlezi akamwitikia na akamwondoshea vitimbi vyao hakika yeye ni msikizi mjuzi basi ikawadhihirikia baada ya kuona ishara kuwa wamfunge kwa muda habari zikiwafikia baadhi ya wanawake wa wakazungumza wakisema mkiwamheshimiwa anamzaini mtumishi wake na anamfadaa amkubalie anayoyataka kwake ama kweli amesalitika kwa mahaba hata hajitambui hakika sisi tunaamini kuwa kwa mwendo wake huu ameingia kwenye upotovu na makosa yaliyowazi yule bibi yalipoyasikia masengenyo yao ale wanawake na kuwa wanamsema kwa vibaya aliwaalika nyumbani kwake na akawapangia matakia na mito ya kuegemea na akampa kila mmoja wao kisu baada ya kuisha na wakakaa wakiegemea akawaletea chakula na viso vya kulia akamwambiya yusufu hebu watokee alipotokeza wakamona waistaajabu uzuri wake waliopita mpaka uliwatwaa wali wasijitambuwe wakawa wanajikata mikono yao jinsi ya kushtuka kwao na huku wanadhani wanakata chakula wakasema kwa mastaajabu na kushtuka hasha lilah mungu apishe mbali huyu tunayimona si binadamu hapana binadamu mwenye uzuri namna hii na mwenye jamali kama hivi na uswafi kama huu na kunyoka kama huku huyu ni malaika tu mwenye uzuri huu na sifa hizo lilizotimia tena mke mheshimiwa alisema kufuatilia maneno yao huyu kijana ambaye uzuri wake umekuzugeni na ukakuemeeni hata yakatokea yaliyotokea ya, ndiyo ambaye nyinyi mliyenilaumu kwa ajili yake na mimi kweli nilimtaka na nikafanya juhudi kumhuria nikubalie naye akajizuwiya na, na kakataa kama kwamba vile anavyokataa ndiyo anazidi kumtia hamu yule mwanamke akasema mwanamke na mimi na apa kama afanyi navyomwambisha atapata adhabu ya kifungo na atakuwa katika mazalili wenye kuzarauliwa yusufu akasema naye alisikia vile vitisho na akasikia kwa wale wanawake na usiha yakuwa amkubaliye akasema ewe mula wangu mlezi na nakiyari kifungo kuliko hayo anaonitakia huyu mwanamke kwani hayo ni yakukuwasi wewe na kama wewe hunikingi na shahari ya vitimbi vyao na hila zao nitakuja kubalia na nitakuwa miongoni mwa wajinga waliopotea mungu akamwitikia na akamwepusha na shahari ya vitimbi vyao hakika yeye peke yake ndiye mwenye kusikia maombi ya wenye kukimbilia kwake na mwenye kujua yanaowafa kisha ikadhihiri rai yamheshimiwa na watu wake baada ya kushaona dalili zilizowazi kuwa yusufu hana makosa wakakubaliana rai hii na wakaapa kuitimiza nayo ni kumtia yeye gerezani kwa muda mfupi au mrefu ili kumkinga mkewe na maneno mabaya na kumwepusha na masengenyo ya watu ودخل معه السجن فتيان قال أحدهما إني أراني أعصر خمرا وقال الآخر إني أراني أحمل فوق رأسي خبزا تأكل الطير منه نبئنا بتأويله إنا نراك من المحسنين قال لا ياتيكما طعام ترزقانه الا نباتكما بتاويله قبل ان ياتيكما ذلكما مما علمني ربي اني تركت مله قوم لا يؤمنون بالله وهم بالاخره هم كافرون واتبعت مله ابائي ابراهيم واسحاق ويعقوب ما كان لنا ان نشرك بالله من شيء ذلك من فضل الله علينا وعلى الناس ولكن أكثر الناس لا يشكرون يا صاحبي السجن أأرباب متفرقون خير أم الله الواحد القهار ما تعبدون من دونه إلا أسماء سميتموها أنتم وآباؤكم سميتموها ان الحكم الا لله امر ان لا تعبدوا الا اياه ذلك الدين القيم ولكن اكثر الناس لا يعلمون يا صاحبي السجن أما أحدكما فيسقي ربه خمرا وأما الآخر فيصلب فتأكل الطير من رأسه قضي الأمر الذي فيه تستفتيان وقال للذي ظن أنه ناج krni nd rbk fansahu fa lshitan ikra rabbihi flabith rabbih. filsijni bida sini wakaingia gerezani pamoja naye vijana wawili mmoja wao akasema hakika mimi nimeota nakamua mvinyo na mwingine akasema mimi nimeota nimebeba mikate juu ya kichwa changu na ndege wanaila hebu tuambie tafsiri yake kwani sisi tunakuona wewe ni katika watu wema akasema hakitakufikilieni chakula mtakachopewa ila nitakwambieni hakika yake kabla hakijakufikieni aya ni katika yale aliyonifundisha mola wangu mlezi hakika mimi nimeacha mila ya watu wasiomwamini mungu na wakawa hawaiamini ahera na nimefuata mila ya baba zangu ibrahim na ishak na yakub ya hatuna haki ya kumshirikisha mwenyezimungu na chochote hiyo ni katika fadhila ya mwenyezimungu juu yetu na juu ya watu lakini watu wengi hawashukuru enyi wafungwa wenzangu wawili je mabwana wengi wanaofarikiana wao kwa wao ni bora au mwenyezimungu mmoja mwenye nguvu hamwabudu badala yake ila majina tu mliyoyapanga nyinyi na baba zenu mwenyezi mungu hakuyateremshia hayo uthibitisho wowote hapana hukumu ila ya mwenyezi mungu tu yeye ameamrisha msimwabudu yeyote isipokuwa yeye tu hiyo ndiyo dini iliyonyooka lakini watu wengi hawajui enyi wafungwa wenzangu wawili ama mmoja wenu atamnywesha bwana wake mvinyo na ama mwingine atasulubiwa na ndege wa tamla kichwa chake imekwisha katwa hukumu ya hilo jambo mlilokuwa mkiuliza na akamwambia yule aliyejua kuwa atavuka katika wale wawili nikumbuke kwa bwana wako lakini sheitani alimsahaulisha kumtaja kwa bwana wake basi yusuf akakaa gerezani miaka kadhaa wakaingia pamoja na yusufu vijana wawili katika watumishi wa mfalume mmoja wao akasema mimi nimeota usingizini kuwa ninakamuwa zabibu kutengeneza mvinyo mwingine akasema mimi nimeota nimebeba kichwani kwangu mikate na wa ndeje walaila hebu tuwambiye yawe yusufu tafsiri ya ya tuliyota na mambo yetu yataishia vipi sisi tunaamini kuwa wewe ni katika watu wanaosifika kwa wema na kujua tafsiri vyandoto yusufu akawaambia kutiliya mkazo yale waliajuwa kwake yusufu hakito ayi kukufikiyeni chakula kuwa ni riski mliyokaliliwa ila nami takwambiyeni chitavyokujiyeni kambiakukufikiyeni na nitakutajiyeni mapishi yake na vipi kilivyo namna na hivyo ndivyo tafsiri ya ndoto na habari zilizofishikana katika alivyonifunza mula wangu mlezi na akanifunulia kwanilimtakasiya yeye tu ibada yangu na nikakataa kumshirikisha na kitu chochote na nikajitenga mbali na dini ya watu wasiomsadiki mungu na wala hawamuamini yeye kwa njia iliyo sawa naowalaikanya ahera na hesabu zake mimi nimeacha mila ya hawa makafiri na nanikafuata dini ya baba zangu ibrahim na ishak na yakubu nikamwabudu mwenyezi mungu pekee haitufali sisi kumfanyia mungu mshirika yoyote yu yule akiwa malaika au jimni au mwanadamu licha ya masalamu ambayo hayaleti manufaa wala madhara wala hayasikii wala hayaoni hiyo yu ndiyo tauhidi yaliyotutunikia yu mungu sisi na watu wote kwa vile alivyotuamrisha tuafikirishie yu ujumbe lakini wengi wa watu hawaipokei fadhila hii kwa shukrani wa bali wanaikataa henyi wenzangu wawili wagerezani je bwana wengi mbalimbali ni bora mtu kuonyinyikea kuliko mwenyezi mungu mmoja siyeshindika hamuhabudu mwenyezi mungu ila majina tu mliyoya zuwa nyinyi na baba zenu kwa mawazo bila ya kwepo kweli mwenyezi mungu mshiya hao hoja wala ushahidi wowote hapana ukokukumu nini kinachofaa kuabudiwa na kipya kifai ila mwenyezi mungu tu yeye ameamrisha msimnyenyeke yeyote mwinginewe namumwabudu yeye peke yake hiyo ndiyo dini iliyo nzima iliyonyoka ambayo dalili zote na ushahidi unaelekea kwake lakini ahlabu ya watu hawataki uongozi wa dalili hizi wala hawajijui kuwa wamo katika ujinga na upotovu enyi wenzangu wawili wagerezani hii basi ndiyo tafsiri ya ndoto zenu ama mmoja wenu aliyekamuwa zabibu katika ndoto yake atatoka jela na atakuwa akimnywesha mvinyi ya mfalime naama huyu wapili atatundikwa msalabani na ataachwa msalabani ndege wa kimla chico chake yamekwisha ya timiya hayo mambo kama nalivyoeleza kwa mujibu mivonicaka niheleze tafsiri ya hivyo ndoto akamwambia yule aliyekuwa tavuka nitaje kwa mfalme kwa sifa zangu na kisa changu asa huenda akanifanya inswafu akanivuwa na haya mateso shetani alimshughulisha akamsahaulisha kutaja kisa cha yusufu kwa mfalme basi yusufu akabaki gerezani kwa miaka isiyopungwa mitatu أرى سبع بقرات ثمان يأكلهن سبع عجاف وسبع بلات خضر وأخر يابسات يا أيها الملأ أفتوني في رؤياي إن كنتم للرؤيا تعبرون قالوا أضغاث أحلام وما نحن بتأويل الأحلام بعالمين وقال الذي نجا منهما وادكر بعد أمة أنا أنبئكم بتأويله فأرسلون يوسف أيها الصديق أفتنا في سبع بقرات ثمان يأكلهن سبع عجاف وسبع سنبلات خضر وأخر يابسات وأخر يابسات لعلي أرجع إلى الناس لعلهم يعلمون قال تزرعون سبع سنين دابا فما حصدتم فذروه في سنبله الا قليلا مما تاكلون ثم ياتي من بعد ذلك سبع شداد كلما قدمتم لهن إلا قليلا مما تحصنون ثم يأتي من بعد ذلك عام فيه يغاث الناس وفيه يعصرون. سيما <applause> hakika mimi nimeota ng'ombe saba wanene wanaliwa na ng'ombe saba waliokonda na mashuke saba mabichi na mengine makavu enyi waheshimiwa nambiyeni maana ya ndoto zangu ikiwa nyinyi mnaweza kuwagua ndoto wakasema hizi ni ndoto zilizoparaganyika wala sisi sio wenye kujua tafsiri ya ndoto hizi hapo akasema yule aliyeokoka katika wale wawili akakumbuka baada ya muda mimi takwambiyeni tafsiri yake basi nitumeni yusufu ewe mkweli tueleze nini maana ya ng'ombe saba wanene kuliwa na ng'ombe saba waliokonda na mashuke saba mabichi na mengine makavu ili nirejee kwa watu wapate kujua akasema mtalimamiaka saba kwa juhudi mtachovuna kiwacheni katika mashuke yake isipokuwa kidogo mtachokula kisha itakuja baadaye miaka saba ya shida itakayokula kile mlichoiwekea isipokuwa kidogo mtachokuhifadhi kisha baada ya haya utakuja mwaka ambao katika mwaka huo watu watasaidiwa na watakamua Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. nimeota usingizini kuna ng'ombe saba wanene walaliwa na wengine saba waliokonda mahaifu na nimeota mashuke saba mabichi na mingine saba makavu enyi wakuwu wanazuwoni na wenye maarifa nitoleni fatwa ya hizi ndoto zangu ikiwa ni kweli nyinyi mnajua tafsiri za ndoto na mnaweza kuzitolea fatwa wakasema hizi ni ndoto zilizokorogeka ovyo na wasiwasi wa kuzuka tu katika nafsi ya mtu na sisi si wenye kujwa tafsiri ya ndoto za akasema yule mtu aliyeokoka katika wawili aliyokuwa nao yusufu gerezani na akakumbuka wasia wa yusufu baada ya kupita muda mrefu mimi itakwambiyeni tafsiri ya ndotu aliyoitaja mfalme nipelekeni kwa huyo mwenye elimu ya kwifasiri yule mtumishi wa kumletea mfalme ulevi akenda kwa yusufu akamwita yusufu ewe wipendayi kweli tuweleze nini maana ya ndoto ya ng'ombe saba wanene kuliwa na ng'ombe saba wayokonda na ndoto ya yamashuke saba mabichi na mingine makavu na taraju kurejea kwa watu nami na fatuwa yako ili nao wapate kujua maana yake na wa ujuwa ujuzi wako na favilya yako yusufu akasema tafsiiya ndoto hizo ni kuwa mtalima katika aruvingano na shairi kwa muda wa miaka saba mfululizo kwa ukulima wa juhudi mtachovuna kihifadhini mkiache katika mashuke yake isipokuwa kidogo mtachokila katika miaka hiyo kwa uangalizi mzuri aya hii inawafikiana na elimu za kisasa kuwa kuweka punje katika mashuke yake inakuwa ni hifadhi zisiharibike kwa hali ya hewa na mengineyo na juu ya hivyo faida yake ya chakula inabaki kwa ukamilifu zaidi kisha baada ya miaka hii ya neema itakuja saba ya ukame mtakula kile mlichoweka akiba isipokuwa kidogo mtachokificha na kukihifadhi ilikiwe mbegu ya kupandilia baadaye kisha baada ya miaka hiyo ya ukame utakuja mwaka watu watasaidiwa kwa mvua na watakamua wa zabibu na zaituni na kila cha kukamuliwa وقال الملك ائتوني به فلما جاءه الرسول قال ارجع إلى ربك فاسأله ما بال النسوة اللاتي قطعن أيديهم إن ربي بكيدهن عليم قال ما خطبكن إذ راوتن يوسف عن نفسه قلنا حاش لله ما علمنا عليه من سوء قالت امرأة العزيز الآن حصحص الحق أنا راودته عن نفسه وإنه لمن الصادقين dlik liyalam anni lam akunhu blghaibi wan llah la yahdi kaida lhaimin na mfalme akasema mleteni kwangu basi mjumbe alipomjia yusuf alisema rejea kwa bwana wako ukamuulize habari ya wale wanawake waliojikata mikono yao hakika mula wangu mlezi anazijua wa vyema hila zao mfalme alisema mlikuwa mna nini mlipomtaka yusuf kinyume na nafsi yake wakasema hasha lillah sisi hatukujua ubaya wowote kwake mke wamheshimiwa akasema sasa haki imedhihiri mimi ndiye niliyemtaka kinyume na nafsi yake na hakika yeye ni katika wakweli hayo niapate kujua ya kwamba mimi sikumfanyia khiana nyuma yake na ya kwamba mwenyezi mungu haziongoi hila za mahaini mfalume akamwona yusufu atakuwa na faida naye kwaulya uwezo wake kwifasi mindoto yake na akazimia amwite akawamrisha usaidizi wake wamlete alipomfikia mjumbe akamwambia kuwa mfalme na mtaka habari hiyo haikumpapatisha juu ya kuwa ina bishara ya kufunguliwa kwake wala kule kutamani kutoka kwa mfungwa kwenye dhiki za jela taabu zake hakukuitikisa subira yake akahiari angoje mpaka idhihiriki kuwa hana makosa kuliko kufanya haraka kutoka na huku yale aliyotuhumiwa bado yamemganda akamwambia mjumbe rejea kwa bwana wako mtake yaangalie tena yale ya mashtaka niliyoshitakiwa auwaulize wale wanawake waliokusanywa wnamke wameheshimiwa kwa kunifanyia hila mimi wakababaika na wakajikata mikono yao je walipotoka kwenye yale majaribio walipo wanaamini kuwa mimi sina makosa na safi au waliniona ni mchafu na mzinifu mimi nataka haya ipate kuonekana hakika katika macho ya watu ama amamola wangu mlezi anavijua vyema vitimbi vyao mfalume akawakusanya wale wanawake na kawauliza ilikuwa vipi hali yenu pale mlipojaribu kumhada yusufu ahafilike na wima wake na usafi wa nafsi yake je nlimmona amimili kwenu wakamjibu mwenyezi mungu ametakasika hakumsahau mja wake hata uchafuke wa usafi wake sisi hatukuona kwake lolote na kumtia dosari hapo basi wema ukapata nguvu katika moyo wa zuleha yani mkiwamheshimiwa akaingia kusema sasa kweli mebihiri ni mimi ndi niliyemhadaa na nikajaribu kumzaini kinyume nafsi yake kako lakini yeye alishikilia usafi wake na sasa nahakikisha kuwa yeye ni katika watu wa kweli nani haki tupu alipojerulishi yetu huma mimi na kunjia makosani haya mimi naungama kwa kweli nayoitoa apate kuwa na, na, na yaqini yusufu kuwa mimi sikuchukuwa fursa ya kutokuwepo alipokwagerezani nikaendelea na ni kiana na nikamhulumu kwa kumtuhumu na kwa kuwa hakika mungu haijalii kufanikiwa mipango ya makhaini ان النفس لاماره بالسوء الا ما رحم ربي ان ربي غفور رحيم وقال الملك ائتوني به استخلصه لنفسي فلما كلمه قال انك اليوم لدينا مكين امين قال اجعلني على خزائن الارض اني حفيظ عيد وكذلك مكنا ليوسف في الارض يتبوا منها حيث يشاء نصيب برحمتنا من نشاء ولا نضيع اجر المحسنين ولاجر الاخره خير للذين امنوا وكانوا يتقون naami sijitoo ila wamani kwa hakika nafsi ni mno kuamrisha maovu isipokuwa ile ambayo mola wangu mlezi alio hakika mola wangu mlezi ni msamehevu na mwenye mwenyekurehemu basi mfalme akasema mleteni kwangu awe wangu mwenye awehasa basi alipomsemeza ali nena hakika wewelewo umekwishata makani kwetu na umeaminika yusufu akasema nifanye mshika hazina za nchi kwani hakika mimi ni mlinzi mjuzi basi namna hivi tukampa yusuf cheo katika nchi anakaa humo popote anapopenda tunamfikishia rehma zetu tumtakaye wala hatupuuzi malipo ya wafanyayo mema na hakika malipo ya akhera ni bora zaidi kwa walioamini wa na wakawa wacha mngu walesidahi kuwa nafsi yangu haitelezi wainitabia ya nafsi kumili kwenye matamanio na kupendelea maovu na shari ikipokuwa nafsi aliyoilinda mungu na akaiweka mbali na maovu na hakika mimi ninatumai rehema ya mwenyezi mungu na msamaha wake kwani ye ni mkunjufu wa kusamehe dhambi za wanyi na yukaribu wa kuehemu walia wake waliokosa usafi wa yusufu ulipodhihiri kwa mfalme aliazimu wamwite akawatuma watu wake wamlete awewake yeye mwenyewe na kumsafiania basi alipohudhuria na yakapita baina yao mazungumzo mfalme akaathirika na utukufu wa yusufu kwa usafi na wa nafsi yake na ubora wa rahi zake akamwambia sasa wewe kwangu takuwa na chiyeo cha hishima kilechathibiti na wewe ni mwaminifu kwangu ninayekuamini mfalume akajuwa kwake yusufu kuwa yeye ni mwangalizi mwema na mweza wa kazi yake na yusufu akahisi hayo hapo akataka amfanye waziri akamwambia nitawalishe juu ya hazina zote za mamalaka yako na vala za nchi yako kwani mimi kama ulivyoyatinika mwenyewe naweza kuendesha mambo ya serikali ni mlinzi na najua kupanga na kuendesha mambo mfalme alilikubali ombi lake akamfanya waziri wake hivyo basi mwenyezi mungu alimneemesha yusufu kwa neema nzuri akampa madaraka na uwezo katika nchi ya misori akeenda humo atakapo nahii ndiyoshani yake mwenyezi mungu kwa waja wake kumpa neema yake amtakaye katika wao wala hawa nyimi tsababu zawo bali huwapa ujira wawo wawema wa utendao kwa kuwalipa mema hapa hapa duniani na malipo yao ya ni bora zaidi na yanalingana zaidi na hawo wanamsanikiyeye na mitume wake na ikawa walaingoyeya siku ya hisabu na walehofu ولما جهزهم بجهازهم قال ائتوني بأخ لكم من أبيكم ألا ترون أني أوفي كيل وأنا خير المنزلين فإن لم تأتوني به فلا كيل لكم عندي ولا تقربون قالوا سنراود عنه أباه وإنا لفاعلون وقال لفتيانه جعلوا بضاعتهم في رحالهم لعلهم يعرفونها إذا انقلبوا إلى أهلهم لعلهم يرجعون فلما رجعوا إلى أبيهم قالوا يا أبانا منع منا الكيل فأرسل معنا أخانا نكسل وإنا له لحافظون قال هل امنكم عليه الا كما امنتكم على اخيه من قبل فالله خير حافظا وهو ارحم الراحمين ولما فتحوا متاعهم وجدوا بضاعتهم ردت اليهم قالوا يا أبانا ما نبغي هذه بضاعتنا ردت إلينا ونمير أهلنا ونحفظ أخانا ونزداد كيل بعيد ذلك كيل يسير قال لن أرسله معكم حتى لي موثقا من الله لتأتونني به إلا أن يحاط بكم فلما آتوه موثقهم قال الله على ما نقول وكيل وقال يا بني لا تدخلوا من باب واحد وادخلوا من أبواب متفرقة وما أغني عنكم من الله من شيء إن الحكم إلا لله عليه توكلت وعليه فليتوكل المتوكلون ولما دخلوا من حيث امرهم ابوهم ما كان يغني عنهم من الله من شيء الا حاجه في نفس يعقوب قضاها winhu lu ilmin lma lamna wlin akhr nas la yalamun wakaja ndugu zake yusuf na wasengia kwake yeye akawajua na wao wa hawakumjua na alipowatengenezea tayari haja yao alisema nileteni ndugu yenu kwa baba je ammoni ya kwamba mimi ninatimiza kipimo nami ni mbora wa kwa kirimu na, na msiponiletea basi hampati kipimo chochote kwangu wala msinikuruhie wakasema sisi tutamrayirayi baba yake na bila shaka tutafanya hayo na yusufu akawaambia watumishi wake tieni bidhaa zao katika mizigo yao ili wazione watakaporudi kwa watu wao wapate kurejea tena basi waliporejea kwa baba yao walisema ewe baba yetu tumenyimwa chakula zaidi basi mpeleke nasi ndugu yetu ili tupate kupimiwa na yakini sisi tutamlinda je nikuaminini kwa huyu ila kama nilivyokwaminini kwa nduguya zamani lakini mwenyezi mungu ndiye mbora wa kulinda naye ndiye mbora wa kurehemu kuliko wenye kurehemu wote na walipofungua mizigo yao wakakuta bidhaa zao wamerudishiwa wakasema ewe baba yetu chutake nini zaidi hizi bidhaa zetu tumerudishiwa wacha tuwaletee watu wetu chakula na tutamlinda ndugu yetu na tutaongeza shehena yangamia na hicho ni kipimo kidogo akasema sitampeleka nanyi mpaka mnipe ahadi kwa mwenyezi mungu kwamba lazima mtamrejeza kwangu ila ikiwa mmezungukwa basi walipompa ahadi yao walisema mwenyezi mungu ndiye mtegemewa watu yasemayo na akasema enyi wanangu msiingie mlango mmoja bali ingieni kwa milango mbalimbali mbali. wala mimi sikufayeni kitu mbele ya mwenyezi mungu hukumu haiko ila kwa mwenyezi mungu tu juu yake yeye mimi nimetegemea na juu yake yeye wategemee wanaotegemea na walipoingia kama alivyoamrisha baba yao haikuwafaa kitu kwa mwenyezi mungu isipokuwa ni haja tu iliyokuwa katika nafsi ya yakub aliitimiza na hakika yeye alikuwa na elimu kwa sababu tulimfundisha lakini watu wengi hawajui katika nchi jirani na misri ikawapata watu, watu wa yahakubu shida vilevile kama ivivyawapata winginewo watu walikwenza misri kutoka kila pande baada ya kuyuwa matengenezo ya yusufu na kuweka kiba chakula na kuitayarisha kwake kwa, kwa miaka ya ukame yahakubu aliwatuma wa wanawe waende kutafuta chakula lakini akabaki naye nduguye yusuf kwa mama kwa kumhofiya wale watoto wake walipofika misri wakenda moja kwa moja kwa, Yusuf, na kwa chambua, yusufu naye akawatambuwa lakini wao hawakumjua yusufu akaamrisha tosiye wajiwa naye ana waluwa vyema nawo wakamwambiya kuwa wamemwacha ndugu yao mmoja kwa baba yao kwani hapendi kwa chana naye naye huyo ni binyamini ndugu ya yusufu kwa baba na mama basi yeye akasema mwacheni ndugu yenu wajinani wala msiyokope chochote nyinyi mmekwishawona vipi na vyakuti miziyeni vipimo vyenu nayena vyakutirimuni nkitomleta ndugu yenu huyu basi hampati chakula kwangu wala msijaribu kunijatela nduguze wakasema tutajaribu kusema na baba yake age uzerayiyake iyo ndoke hofu yake jiwe mwanawe na sisi tunakuhakikishia kuwa atotokasiri wala kulegelege katika hayo walipotaka kuondoka aliwaambia wafuasi wake watilieni thamani ya bidhaa yao waliyokuja nayo humo humo pamoja na mizigo yao ili waione watakaporudi kwa watu wao wapate kurejea tena kwa kutumai kupiwa chakula kwa kuwamini kuwa tunatimiza ahadi na wawe na imani ya usalama wa ndugu yawo na baba yao azidi kutuwa nafsi yake waliporejiya kwa baba yao walimsimulia kisa chawo na mheshimi wa wamisiri na upole wake kwao na kwamba amewaonya kuwa tawanyima kuwapimia chakula baadaye ikiwa hatukuwa nao benyamin na kwamba amewaahidi kuwatimiziya kipimo na atawatukuza pindi wakiruia ndugu yao wakamwambia baba yao mwachende nasi ndugu yetu kwali ukimpeleka yeye tutapimiwa chakula cha kutosha tunachokihitajiya nasi tunakuwahidi ya hadi ya nguvu ya kwamba tutafanya juhudi kumlinda yaakubu yalimtibuka moyoni mwake ali ya zamani akayaunganisha na haya mapya akawambiya wanawe nikikubaliyeni itakuwa hali yangu ni ajabu kwani nikikwaminini kwa huyu ndugu yenu haitakuwa ila mfano pale nilipokwaminini kwa yusufu mkamchukua kisha mkarudi mkisema kaliwa na mbomwitu lakini mwenyezi mungu ndiye anentosheleza katika kumlinda mwanangu wala mini simtegemei mtu ila yeye kwaliyeye ndiye mlinzi aliye na nguvu kulikote na rehema yake ni kunjufu mno hatoni patena machungu ya ndugu yake bale ya yali ya yusufu wale nduguze yusufu hawakujuwa kuwa yusufu aliwatiliya jidzaa zawo katika mizigo yao walipoifungua wakakuta mali yao na wakaona hisani aliwafanya yusufu wakaitumia hiyo kuzidi kumpoza moyo yaakubu na kumkinaisha wakubaliye wali yataka mweshimiwa wakazidi kumshikilia kubali wakamkumbusha mahusiano yao yaliyowafunga kwa baba mmoja wakasema ewe baba yetu unataka wema gani zaidi kuliko haya na hayo yatayokuwa haya yata mali yetu tumerudishiwa binda ya kuchukuliwa chochote basi hatusafiri na ndugu yetu na tuwaleteye watu wetu mahitaji tutamchunga ndugu yetu na tutaongeza mahitaji shehena yangamiya kuwa, kuwa ni haki ya ndugu yetu kwani yule mheshimiwa kapanga kuwa kila mtu mpa shehena yangamiya waliweza wana wa kumkinaisha baba yao na maneno yao yakampata palipo akaacha kushikilia kumzuia mwanawe asindi misri na nduguze lakini moyo wake haukuacha kuwa na haja ya kuzidi kutuzwa kwa hivyo aliwambiya titomwacha yadenanyi ilabady ya kunipa zamana ya nguvu ni kwa mwenyezi mungu kwamba mtanirudishiya mtakurudi na walamsi yache kumrudisha ila mkyangamiya nyinyi auikawaduwe vikuzungukeni akakushindeni wakamkubaliya na wakampa ahadi yaliyoitaka na hapu tena mwenyezi mungu ahadi yao na viyapo vyao kwa kusema mwenyezi mungu anashuhudiya na kuyaona yote haya yanayopita baina yetu yakubu alituwa kwa ahadi ya watoto wake kisha huruma ilimpelekea kosiya kuwa watapoingia misri waingiye kupita milango mbalimbali ili watu wasiwapige kijicho wenda wakadurika akasema wala mimi sina uwezo wakukulindeni na madzara kwani kuzuia madhara ni mwenyezi mwenye mungu tu na hukumu ni yake ya yeye pekee mimi nimemtegemea yeye na mambo yangu na yeeru yote nimamachia yeye na juu yake yeye pekee yake wategemee wote walautegemeza mambo yawo wakumwaminyeye walivijana walipokeya wasiya baba yao wakapita milango mbalimbali wala hayo sikama ndiyo ya kwazwiliya madhara waliyakushandikiwa na mwenyezi mungu na yaakubu wakijuwa hayo kwani yeye alikuwona elimu tuliyomfundisha lakini wasia wake ulikuwa ni kwa haja aliyokuwa nayo na nafsini mwake tu nayo na ni huruma ya baba kwa wanawe ambaye amedhihirisha katika wasia na hakika watu wengi hawana ujuzi kama aliyokuwa nao yakubu wakamwachia ya mambo yao wa mwenyezi mungu wa wawalide ولن... دخلوا على يوسف آوى إليه أخاه قال إني أنا أخوك فلا تبتئس بما كانوا يعملون فلم فلما جهزهم بجهازهم جعل السقاية في رحل أخيه ثم أذن مؤذن أيتها العير إنكم لسارقون قالوا وأقبلوا عليهم ماذا تفقدون قالوا نفقد صواع الميت ولمن جاء به حمل بعير وانا به زعيم قالوا تالله لقد علمتم ما جئنا لنفسد في الارض وما كنا سارقين قالوا فما جزاؤه ان كنتم كاذبين قالوا جزاؤه من وجد في رحله فهو جزاؤه كذلك نجد الظالمين فبدا باوعيتهم قبل وعاء اخيه ثم استخرجها من وعاء اخيه كذلك تزلى ليوسف ما كان لياخذ اخاه في دين الملك الا ان يشاء الله نرفع درجات من نشاء وفوق كل ذي علم عليم قالوا إن يسرق فقد سرق أخ له من قبل فأسرها يوسف في نفسه ولم يبدها لهم قال انتم شر مكانا والله اعلم بما تصفون قالوا يا ايها العزيز ان له ابا شيخا كبيرا فخذ احدنا مكانه انا نراك من المحسنين al maada llh an nhud ila man wjdna mtaana indahu inna ian la alimun na walipoingia kwa yusuf alimchukua nduguye akasema mimi hakika ni nduguyo basi usihuzunike kwa waliokuwa wakiyafanya na alipokwisha watengenezea mahitaji yao akatia kikopo cha kunywa maji katika mzigo wa nduguyehuyo kisha mnadi akanadi enyi wasafiri hapana shaka nyinyi niwezi wakasema nao wamewakabili kwani mmepoteza nini wakasema tumepoteza kopo la mfalme na ataelileta atapewa shehena nzima ya ngamia nami nidhamini wa hayo wakasema wallahi nnajua vyema kwamba sisi hatukuja kufanya uharibifu katika nchi hii wala sisi siwezi wakasema basi malipo yake yatakuwa nini ikiwa nyinyi ni waongo wakasema malipo yake ni yule ambaye ataonekana nalo yeye huyo ndiye malipo yake hivi ndivyo tunavyowalipa madhalimu basi akaanza kwenye mizigo yao kabla ya mzigo wa nduguye kisha akakitoa katika mzigo wa nduguye hivi ndivyo tulivyompangia yusuf hakuweza kumzuia nduguye kwa sheria ya mfalme isipokuwa alivyotaka mwenyezi mungu tunawatukuza kwenye vyeo tuwatakao na juu ya kila ajuwaye yupo ajuwaye zaidi wakasema ikiwa huyu ameiba basi nduguye vilevile vile aliiba zamani lakini yusuf aliyaweka siri moyoni mwake wala hakuwaonyesha akawaambia nyinyi mko katika hali mbaya zaidi na mwenyezi mungu anajua zaidi hayo mnayosingizia wakasema ewe mheshimiwa huyu anaye baba mzee sana kwa hivyo mchukue mmoja wetu badala yake hakika sisi tunakuona wewe ni katika watu wema akasema mwenyezi mungu apishe mbali kamshika yoyote yule isipokuwa tuliyemkuta naye kitu chetu hivyo basi tutakuwa wenye kudhulumu walipoingia kwa yusufu aliopokea kwa heshima na hasa yulenduguwi kwa baba na mama ndiyo akamchukuwa na akampasiri kwa kumwambia usitiye shaka mimi ni nduguye yusufu basi usihuzunike kwa waliokufanyiya wewe na walionifanyiya mini basi baada kwa ya kwa kielimu kuwakuja kwawo na kuwapimiya chakula na kuwazidishiya shehena ya nduguye aliwafungia mizigo yao kwa ajili ya safari tena akawaamrisha wasaidizi wake wamtumbukiziye chombo cha kunywea katika mzigo wa biniamini kisha mmoja wa wasaidizi wa yusufu alinaji enyi wasafiri ngojeni nyinyini wezi wakashituka ndugu za yusufu kwa kutangaziwa yale wale wenye kunadi wakawoliza mmepoteza nini namnatafuta nini wale wasaidizi wakajibu tunatafuta kikopo nacho ni chombo anachomiya ya mwenye we mfalume na malipo yake kwa mwenye kukileta ni shihena nzima chakula nayoijabangamiya yule mkubwa wao anisili mkazo mkazi kwa kusema namimi ninahamini kutimiza hadi hii ndugu ze yusufu wakasema hakika kututuhumu sisi kwa wizi ni jambo la ajabu mno natunahakikisha kwa kiapo ya kwamba nyinyi wenyewe mmeona katika mwendo wetu na tunavyoishika dini yetu katika mara mbili tulipokuja hapa kuwa mmejuwa yakini kuwa sisi hatutaki kuleta uharibifu katika nchi yenu wala si katika tabia yetu kuwa ni na yusufu walikwisha waamrisha wufasi wake wawaache nduguze waamue nini malipo anayostahiki kupata yule atakeonekana nacho kile kikopo ili apate kumchukua nduguye kwa hukumu yao wenyewe na iwe hukumu yawo ndiye yakukata shauri isiwepo njia ya kumwombeya basi watu wa yusufu wakawaambia wale nduguze nini malipo yawevyu kwenu wanapogundulikana ni katika yinyi na kwa kuwa wana wa yakubu walikuwa na yaqini kuwa wao hawakuiba kile kikopo walisema bila ya kusitasita malipo ya mwenye kuchukua hicho kikopo ni kushikwa huyo na apame mtumwa ndiyo hivi sisi tunavyowalipa wenye kuhulumu wakachukua mali ya watu shauri ikaishiya ipekuliwe mizigo na lazima kufanya mambo barabara ili isionekane kuwa kuna mpango uliyopangwa yusufu mwenyewe ndiye aliyefanya uchunguzi baada ya kushetengeneza mambo akaanza kupekuwa mizigo ya wale ndugu kumi kisha ndiyo akaingiya kupekuwa mzigo ndugu wa nduguye humo akakitowa kele kikopo na kwa hivyo haida yake ikafuzu akawana haki kwa hukumu ya nduguze kumshika biniyamini hivi ndivyo mwenyezi mungu alivyompangiya mambo yusufu hakuwa anaweza yeye kumshika nduguye kwa mujibu wa shariya ya mfalume wa misri mizuritu ila kwa kutaka mwenyezi mungu naye alitaka basi tulimpangia mambo yusufu na tukamwezesha kuzirekebisha sababu na mipango barabara na hila nzuri na haya ni katika fadila ya mwenyezi mungu ambaye humtukuza katika vyeho vya ujuzi ya mtakaye na juu ya kila mwenye elumu yupo mwenye kumzidia katika ujuzi kuliakugunduliwa kikopo katika mzigo wa ndugu yake kwa ghafula uliwashangaza nduguze na kuwabagaisha kwa hivyo wakataka kujivua kuwa wao wote hawana makosa ila huyo na yusufu na kusema kuwa akadiya yawizi wamierifi kwa mama yao wakasema si ajabu kuwa huyo kaiba kwani ndugu ye aliwahi kuiba vile vile na yusufu wakatambuwa kijembe wanachompigia na nayeakamuwuhi hayo lakini aliyaficha na akawawekeya jawabu moyoni mwake laukuwamise mawazi wazi obenyewe inge ingekuwa hivi nyinyi mko katika hali ovu zaidi na nyinyi duhi zaidi na mwenyezi mungu ni mwenye kujua vyema na kutambua ukweli wa malelo yenu ya kumsingiziya ndugu yevereha ya wizi wakawahawanabudi kujaribu kumvua ndugu yao yawo kumtolea fidia kwa kutaka kutimiza ile ahadi yao liompa yakubu wakaingia kutaka kumleinisha moyo yusufu kwa kumtajiya uzee wa babayawo wakamwambia ewe mheshimiwa huyu ndugu yetu ana baba mtu mzima sana basi mfanyie huruma unchukuwe mmoja wetu mwenginewe awe badala ya mwanawe huyu apa yendie aneempenda moyoni mwake matarajiyo yetu ni kuwa tukubaliya mambo yetu kwani tumekwisha tabia yako ya ukarimu na tumehakikisha mwendo wako wakupenda kufanya hisani na kutenda mema wala hayikufaliya kwa yusufu kuvunja mpango mwenyezi mungu na kumwachia nduguye atoke mkononi mwake kwa hivyo maombi yao hayakumdainisha kitu akawajibu jawabu mkato kwa kuwambiya mimi najilinda kwa mwenyezi mungu isije nafsi yangu ikanbulumu kwa kumzuwiye yeyote yule isipo kwa yule yule, yule tuliye mputanayo mali yetu فلما استيئتوا منه خلقوا نجيا قال كبيرهم الم تعلموا ان اباكم قد اخذ عليكم موثقا من الله ومن قبل ما فرطتم في يوسف فلن أبرح الأرض حتى يأذن لي أبي أو يحكم الله لي وهو خير الحاكمين ارجعوا إلى أبيكم فقولوا يا أبانا كسرق وما شهدنا إلا بما علمنا وما كنا للغيب حافظين واسأل القرية التي كنا فيها والعير التي أقبلنا فيها وإنا لصادقون قال بل سولت لكم أن أنفسكم أمرا فصبر جميل عسى الله أن يأتيني بهم جميعا إنه هو العليم الحكيم وتولى عنهم وقال يا أسفا على يوسف وابيضت عيناه من الحزن فهو كظيم قالوا تالله تفتا تذكر يوسف حتى تكون حرضا او تكون من الهالكين قال انما اشكو بثي وحزني الى الله واعلم من الله ما لا تعلمون يَا بَنِي اذهبوا فَتَحَسَّسُوا مِن يُوسُفَ وَأَخِيهِ وَلَا تَيْأَسُوا مِن رَّوْحِ اللَّهِ ۖ إِنَّهُ لَا يَيْأَسُ مِن رَّوْحِ اللَّهِ إِلَّا الْقَوْمُ الْكَافِرُونَ فلما دخلوا عليه قالوا يا ايها العزيز مسنا واهلنا الضر وجئنا ببضاعه مزجاه فاوفلنا الكيل وتصدق علينا ان الله يجزي المتصدقين قال هل علمتم ما فعلتم بيوسف وأخيه إذ أنتم جاهلون قالوا أئنك لأنت يوسف قال أنا يوسف وهذا أخي قد من الله علينا انه من يتق ويصبر فان الله لا يضيع اجر المحسنين قالوا تالله لقد اثرك الله علينا وان كنا لخاطئين قال لا تثريب عليكم اليوم يغفر الله لكم وهو أرحم الراحمين اذهبوا بقميصي هذا فألقوه على وجه أبي يأس بصيرا وأتوني بأهلكم أجمعين <applause> amjuu ya kwamba baba yenu amechukua ahadi kwenu kutokana na mwenyezi mungu na kabla ya hapo mlimkosa katika gano lenu juu ya yusufu basi mimi sitotoka nchi hii mpaka baba yangu aniperuhusa au mwenyezi mungu anihukumie na yeye ndiye mbora wa mahakimu rudini kwa baba yenu na mwambieni eye baba yetu mwanao ameiba na sisi hatutoi ushahidi ila kwa tunayoyajua wala sisi hatukuwa wenye kuhifadhi mambo ya ghaibu na waulize watu wa mji tuliokuwako na msafara tuliokuja nao na hakika sisi tunasema kweli akasema bali nafsi zenu zimekushawishini kwenye jambo fulani subira ni njema hasa mwenyezi mungu akaniletea wote pamoja hakika yeye ni mjuzi mwenye hikma naye akajitenga nao na akasema ah maskini yusuf na macho yake yakawa meupe kwa huzuni aliyokuwa akizuiya wakasema wallahi uachi kumkumbuka yusuf mpaka uwe mgonjwa au uwe katika waliohiliki akasema hakika mimi namshtakia mwenyezi mungu sikitiko langu la na huzuni yangu na ninajua kwa mwenyezi mungu msiyoyajua nyinyi enyi wanangu nendeni mkamtafute yusuf na nduguye wala msikate tamaa na faraji ya mwenyezi mungu hakika hawakati tamaa na faraji ya mwenyezi mungu isipokuwa watu makafiri basi walipoingia kwa yusufu walisema ewe mheshimiwa imetupata shida sisi na watu wetu na tumeleta mali kidogo basi tupimie kipimo na fanya kama unatupa sadaka hakika mwenyezi mungu huwalipa wato wao sadaka akasema je yes, mmejua mliomfanyia yusuf na nduguye mlipokuwa wajinga wakasema kumbe wewe ndiye yusufu akasema mimi ndiye yusufu na huyu ni ndugu yangu mwenyezi mungu ametufanyia hisani hakika anayemcha mungu na akasubiri basi mwenyezi mungu haachi ukapotea ujira wa mema wakasema wallahi mwenyezi mungu amekufadhilisha wewe kuliko sisi na hakika sisi tulikuwa wenye kukosa akasema leo hapana lawama juu yenu mwenyezi mungu atakusameheni naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wanaorehemu nendeni na kanzu yangu hii na namumuwekee usoni baba yangu atakuwa mwenye kuona na mje nao watu wenu wote wa nyumbani katamaa yao wakavunjika moyo kukubaliwa maombi yao wakaeta pembeni peke yawo wakashawuriana juuya msimamo wao na baba yao ilipo shauri kwa mkubwa wao mwenye kupanga mambo yao aliwambiya haikufalieni kuisahau hali ya kiyapo mliyompa baba yenu ya kuwa mtamhifadhi ndugu yenu mpaka mroli naye wala mlivofungana naye kabla yake kuwa mtamlinda yusufu na hayo mkayavunja kwa hivyo mimi itabaki misri wadatitotoka ila afahamu baba yetu ukweli wa hali hii na akaniachilie nirejie kwake au mwenyezi mungu ayihukumiye kurejea kwa hishima na akaisahilishiye njia kwa sababu ile na sabuhuyoyoteile nayeenziye mboro wahalilifu mhakimu li kwa mhatimote ni nyinyi kwa baba yenu na namsimulieni kisa chote hichi na namwabiyeni mkono w mwanao ulikunjuka akiiba kikopo cha mfalume na kipakutikana katika basha yake kwa huwo wizi wake ndiyo ameshikwa nasi hatukwambii ila tuliyoyaona na wala sisi hatukuwa tuna juwa yaliyofichikana katika hukumu ya mwenyezi mungu mwenyezimungu falitulipokutaka nawe ukatupa na naturejee naye kwako kama tulivyoahidiana na tukafungana na mwenyezi mungu ndiye mbora wa uaadilifu kuliko mahakimuote na ikiwa wewe unashaka na haya mtume mtu akuletee ushahidi wa watu wa misri na pia wewe mwenyewe wauliza wasafiri wenzetu tuliorudi nao ipate kuhihili kuwa sisi hatunalawama nasitunamuhakikishia kuwa sisi ni wakweli katika haya tuyasemayo wakarejeya wana waliobaki kwa yakubu wakamweleza kama alivyousiya kaka yao mkubwa kabari ile ikamtibua huzuhi zake zikazidi kwa kumpoteza mwanawe pili wala hakutua nafsi yake kwa kuwa wawo hawana makosa ya kusababisha kupotea kwake naye angali na machungu kwa waliomfanyia yusufu akapiga ukelele kwa kuwatuhumu wakiwambiya miya yenu haikusalimika katika kumshifazi mwanangu lakini nafsi zenu zimekuchochereni mumpoteze kama mlivyompoteza nduguye laukuwa nyinyi hamkutoa fatua ya kuwa mwizi yashikwu yafanywe mtumwa kuwa ndio adhabu ya mwizi huyo mheshimiwa asingelimshika mwanangu wala asingelibaki kaka yenu huko misri lakini mimi sina hida ila kusitahamili katika msiba wangu kwa maliwa za mema huku nikitaraji kwa mwenyezi mungu anirudishiye wanangu wote kwani yeye ndiye mwenye ujuzi uliozumbuka hali yangu na hali zao na yeye ndiye mwenye hikma yenye kushinda na kwa hiyo ndiyo hunitendea na kunipangia akahikika kwa wale yasema akajitenga nawo ukashughulika na msiba wake na huzuni kumkosa yusufu macho yake yakafanyamkiza kwa wingi wa huzuni naye akiyeficha sana huzuni kubwa huleta ugonjwa wa macho una wajitwakilokoma na weupe huzidi mpaka mtu mwisho na kwa kipofu siku zikapita na yaakubu kazama katika majonzi yake wanawe wakaogopa isije kuwa hatari wakamkabidli kumtaka punguza huzuni yake na wako baina ya kumonea huruma na kuchukia kuwa bado yungali yakimkumbuka yusufu wakamwambia kama kujipumzisha nafsi yako hapana shaka kumkumbuka yusufu kutakuzidishia machubu yako, yako kondeshe, ya kukondeshe mpaka ukaribiye kufa au ufe hasa maino yawo hayakumwasiri hata chembe akawajibu kwa kusema mimi sikukushitakiyeni wala sikukutakeni mnipunguziye machungu yangu mimi sina ila mwenyezi mungu tu wakumnyenyekeya na kumshitakiya diki zangu nzito na nyepesi walasiwezi kumficha hayo wala lolote siloliweza kwani mimi natambua wema wake wa kutenda na wakunjufa reshima yake jambo ambalo nyinyi hamlijwi na kuwa na imani na mwenyezi mungu ndiyohuhwisha matumaini kwa hivyo zile zidedhiki za moyo hazikuondoka kwa matarajio ya yaakubu kumrudi mwanawe mwanawe nayeakamtiya katika moyo wake kuwa wangaji wa hayi na kwamba wakati nao nawo ndiyoumefika akawaamrisha wanawe wendewa kwwatafute akawambiya yenyi wanangu rejeni misri muwe na kaka yenu na mumtafute yusufu na nduguye muulize habari zawo kwa upole vila ya wantu kujuwa wala msikati tamaa kwa mwenyezimungu kuturehemu kwa kwarudisha kwani hawakati tamaa na rehema ya mwenyezi mungu isipokuwa wale wanaokanya ndugu nduguze yusufu walimwitikiya baba yao kwa matakwa yake wakatoka kwenda misri na wakajaribu kukutana na mtawala wake ambaye baadaye ikavizhiri kuwazye yusufu walikwingia kwake walisema ewe mheshimiwa sisi na watu wetu tumepata shida ya njaa na madhara ya mwili na ansi na tumekuletea mali chache ndiyo bidhaa yetu nayo na ni ya kukataliwa kwa kuwa ni kidogo na mbaya wala haitoshi kwa hayo tunayotaraji kwako lakini sisi tunataraji kwaku tupimie nisadaka, kwa ukamilifu na utacikuzidishiya iyo ni sadaka utayotupa mwenyezi mungu mtukufu huwalipa wenye kutwa sadaka tsababu njema kabisa yusufu akengiwa na huruma ya udugu ambayo ina samehi maovu akaanza kuwafunulia habari zake kwa kuwambiya kwa lawama je mmejua ule uovu mliomfanyia yusufu kwa kumtumbukiza kisimani na maudhi mliomfanyia nduguye mkafanya hayo kwa ujinga uliokusahaulisheni huruma na udugu kuzinduliwa huku kwa furaha kuliwatambulisha kwamba huyu ndiye yusufu wakamtazama kisha wakasema kwa yakini hakika wewe ndiye kweli yusufu na yusufu mwenye ukarimu aliwaambia kwa kuwakubaliya mimi ndiye yusufu na huyu ni ndugu yangu mwenyezi mungu amitufadhili kwa kutuvuwa kwa salama tusihiriki na kwa kutupa hadhi na madaraka na hayo yamikuwa ni malipo ya mwenyezi mungu kwa usafi wangu na wema wangu na hakika mwenyezi mungu haachi ukapotea ujira wa mtendaji mema nakainzelea nawo wakasema uliosema ni kweli na tunakuhakikishia kwa kiapo kwamba hapana shaka mwenyezi mungu amekutukuza kwa uchangu na subra na sera njema na amekupa pia utawala na chewu chajuu na sisi hakika tulikuwa wenye kutenda kwa kwatulivyokutendeya wewe na nduguyo kwa hivyo mwenyezi mungu amekuzalilisha kwako na ametulipa malipo ya wenye kutenda dhambi yule nabii mtukufu wakawajibu kwa kusema hapana lawama kwenu lewo wala kusutana lenu kutoka kwangu ni msamaha ulio mwema kwa fadhila ya nasaba na haki na na ya udugu mwenyezi mungu akusameheni na na akuhufyeriyeni nayendiye mwenye kuu kisha yusufu wakawauliza habari za baba yao walipomwambia ya kuwa hali yake ni mbaya na hawezi kuona kwa wingi wa hamu na majonzi aliwapaka nzu yake na akawambiya rejeeni kwa baba yangu na hii kanzu mwekenu usoni pake kwa hivyo atakuwa na yakini kuwa mimi nimo katika salama na moyo wake utaja furaha na mungu atamjalia iwe nina sababu ya kurejea kuona kwake hapo tena njoni naye kwangu na ahali zenu wote pamoja قيل أجد ريح يوسف لولا أن تفندون قالوا تالله إنك لفي ضلالك القديم فلما أن جاء البشير ألقاه على وجهه فارتد بصيرا قال الم اقل لكم اني اعلم من الله ما لا تعلمون قالوا يا ابانا استغفر لنا ذنوبنا انا كنا خاطئين قال سوف استغفر لكم ربي إنه هو الغفور الرحيم فلما دخلوا على يوسف آوى إليه أبويه وقال ادخلوا مصر إن شاء الله آمنين فرفع أبويه على العرش وقروا له سجدا وقال يا ابت هذا تاويل رؤياي من قبل قد جعلها ربي حقا وقد احسن بي اذ اخرجني من السجن وجاء بكم من البدو وجاء بكم من البدو من بعد ان نزغ الشيطان بيني وبين اخوتي ان ربي لطيف لما يشاء انه هو العليم الحكيم رب قد آتيتني من الملك وعلمتني من تأويل الأحاديث فاطر السماوات والأرض أنت ولي في الدنيا والآخرة توفني مسلما وألحقني بالصالحين ذلك من أنباء الغيب نوحيه إليك وما كنت لديهم إذ أجمعوا أمرهم وهم يمكرون وما أكثر الناس ولو حرصت بمؤمنين وما تسألهم عليه من أجر Illa na ulipoondoka tu msafara baba yao alisema hakika mimi nasikia harufu ya yusuf lau kuwa hamtanitohumu wakasema wallahi hakika bado ungali katika upotovu wako wa zamani basi alipofika mbashiri na akaiweka kanzo usoni pake alirejea kuona akasema je sikukwambiyeni kuwa mimi na jua ya mwenyezi mungu msiyoyajua nyinyi wakasema eye baba yetu tuombee msamaha kwa dhambi zetu hapana shaka sisi tulikuona makosa akasema nitakuja kuombeyeni msamaha kwa mola wangu mlezi hakika yeye ndiye mwenye maghfira na mwenye kusamehe na walipoingia kwa yusuf aliwakumbatia wazazi wake na akasema ingieni misri insha allah mmo katika amani na akawapandisha wazazi wake kwenye kiti cha enzi na wote wakaporomoka kumsujudiya na akasema ewe baba yangu hii ndiyo tafsiri ya ile ndoto yangu ya zamani na mwenyezi mungu ameijaliya iwe kweli na mwenyezi mungu amenifanyia wema kunitoa gerezani na kukuleteni kutoka jangwani baada ya shetwani kuchocheya baina yangu na ndugu zangu hakika mola wangu mlezi ni mpole kwa litakalo bila shaka yeye ni mjuzi mwenye hikma ewe mola wangu mlezi hakika umenipa utawala na umenifunza tafsiri ya mambo ewe mumba wa mbingu na ardhi wewe ndiye mlinzi wangu katika dunia na akhera nifishe hali ya kuwa ni mwislamu na nichanganyishe na watendao mema hizi ni katika habari za ghaibu tulizokufunulia na hukuwa pamoja nao walipoazimia shauri yao walipofanya njama zao wakizua vitimbi na wengi wa watu si wenye kuwamini hata ukijitahidi vipi wala wewe uwaombi vujira kwa haya hayakuwa haya ila ni mawaidha kwa walimwengu wote kaondoka na ile kanzu na moyo ulikuwa akubu kungojea umezama italoleta safari ya wanawe na mwenyezi mungu alikuwa pamoja naye katika kungojea huko ikawa roho yake mishikamana na roho zao basi ulimsafara wao ulipotoka nchi ya misri katika njia ya yake kumwendela yeye aliwaambia hali zake hayo kwa kusema mimi naihisi harufu ninayoipenda ya yusufu winanija nalaukuwazehofu kwamba kwa kwalinavoyasema ningeni ni kwa mengi ya yusufu kuliko hizi hisiya na mawazo wale ahadi zake wakamjibu jawabu kali wakiapa kwa mwenyezi si mungu kuwa yeye yugari koropokwa kwake na kupiswa kwake kozee uzeye basi akajitayarisha livyojitayarisha kwa mapenzi yake kia, yaliyopita kiasi ya kumpenda yusufu na kuendelea kwake kumkumbuka na kutaraju kukutana naye akashikilia tamaa yake akingojea rehema mungu na hali zake awakishikilia kumvania vanambovu mpaka alipofika mtu aliyechukua kanzu na kumbashiria kwamba yusufu yupo salama salmina ilipowekwa kanzu usoni kwa yakubu akainusa harufu yake moyo wake ulijafuraha macho yake akarejia ya kuona yule mjumbe alipomsimulia haliye yusufu na kwamba anamtaka yeye asafiri ende pamoja na ahali zake aliwageukia waliokuwa naye akiwakumbusha ule utabiri wake na akiokaripia kwa vile walivyomkadhibisha akawataka wakumbuke yale aliyowahakikishia pale punde kwamba yeye anayijua rehema ya mwenyezi mungu na padhila yake wasiyoijua wao hapo wakamkabidli kwa kumtaka msamaha wakimtaraja wasamehe na awatakie kwa mwenyezi mungu mahfira kwa madhambi yao kwani wao walimhakikishia katika kule kutubu kwao kwamba wao walikuwa ni wenye kutenda madhambi akasema yaakubu nitaendelea msamaha kwa mwenyezi mungu kufutiwa dhambi zenu na hakika yeye peke yake ndiye mwenye mafira milele na rehema daima yakubu ya akasafiri kwenda misri pamoja na adhi zake mpaka akafika huko walipoingia kwa yusufu naye alikuwa akawapokea kwenye milango ya misri huruma na shauku ilimpeleka kwa haraka kwa baba na mama yake akawakaribisha na akawataka wao na ahadi zake wakaye misri kwa amani na salama kwa idhini ya mwenyezi mungu msafara ukenda nchi ya misri mpaka wakafika kwenye nyumba ya yusufu wakaingia na yusufu akawatanguliza wazazi wake akawaweka kwenye kochi yakubu ya na ahali zake wakaja furaha kwa uzuri wa mapokezi yaliyowatengenezea mungu katika mikono ya yusufu kwani kwa hayo uko wote umakusanyika hapo bali ya mfarakano na umetukuka makamu makubwa ya utukufu na hishma wakamwamkia maamkio yaliyozowewa na watu tangu zamani ya kuamkia maraisi na watawala wakaonyesha unyenyekevu kwa utawala wake yale alimkumbusha yusufu ile ndoto yake y utotoni akamwambiya baba yake hii ndiyo tafsiri ya ndoto nuliyoiyota nikakusimulia ya kwamba nimewota usingizini kuwa nyota kumi na moja na juwa na mwezi znanisujudiya nihipi basi mola wangu mlezi ametimizia. na amenitukuza na amenifanyayesani amedhihirisha kuwa sina makosa na akanitoa kifungoni na akakuleteni kutoka jangwani tukutane baada y shetani kutufisidi baina yangu na ndugu zangu akawatoshila didi yangu na haya yote yasinge kuwa vila mungu kuyafanya yeye ndiye wakupanga na kufanya mambu yatimiye kama takavyo na yeye ndiye mwenye kuzunguka kila kitu kwa ujuzi wake ambaye hukumu yake ni yenye kushinda katika kila jambo na kaliya yusufu wakamwelekiya mwenyezi mungu akimshukuru kwa kuzihisabu na ama zake juu yake na akimmomba mzilishie falila zake kwa kusema ewe mola wangu mlezi niamazako kwangu ni nyingi mno na bora mno umenipa utawala nanakahimigikwa hayo ukanitunukiya imu yatakutafsili ndoto kama wajikunitunukiya ewe momba mbingu na ardhi wewe ndiye uleimiliki mambo yangu yote na mtawala wa waneema za uhai wangu baada ya kufa kwangu nifungamanishe nawe kwa ulivyowaridhia manabii wako katika dini ya kiislamu nauniingiza katika kundi la uliowaongoa kwenye wema miongoni mwa baba zangu na waja wako walio wema waliosafika ewe nabii haya tuliyokusimulia ni katika habari zilizopita so za kale hazikakufikia ila kwa wahi uliotomba kwetu wada wewe hukuwapo pale nduguze yusufu walipokuwa wakipanga njama wada wewe hukuwa unavyijuwa vitimbi vyao ila kwakusimuliwa nasi na wapo wengi ambao tabiya zao zina maradhi zinazowazuia wasisadiki haya unayofunuliwa hata moyo wako ukiwa una shaupu na mna gani waamini au nafsi yako ikafanya juhudi gani waongoke wala hatukusudii kwa hadithi za uongofu unazowaeleza kuwa upate malipo au manufaa ikiwa hawaongoki mwenyezi mungu atawaongoa watu wenginewo kwani sisi hatukwateremshia wao tu peke yao na haya si chochote ile ni mawaidha na mazingatio kwa kila aliyeumbwa na mwenyezi mungu katika mbingu na ardhi وكأي من آية في السماوات والأرض يمرون عليها وهم عنها معرضون وما يؤمن أكثرهم بالله إلا وهم مشركون أفأمنوا أن تأتيهم غاشية من عذاب الله أو تأتيهم الساعة بغتة وهم لا يشعرون قل هذه سبيلي أدعو إلى الله على بصيره انا ومن اتبعني وسبحان الله وما انا من المشركين وما ارسلنا من قبلك الا رجالا نوحي اليهم من اهل القرى افلم يسيروا في الارض فينظروا كيف كان عاقبه الذين من قبلهم ولدار الاخره خير للذين اتقوا افلا تعقلون حتى اذا استيئت الرسل وظنوا انهم قد كلموا جاءهم نصرنا, جاءهم نصرنا فنبدي من نشاء ولا يرد باسنا عن القوم المجرمين لقد كان في قصصهم عذرة لأولي الألباب ما كان حديثا يفترى ولكن تصديق الذي بين يديه وتفصيل كل شيء وهدى ورحمة لقوم يؤمنون نعيش رنغابك تكامبينغون na hali ya kuwa wanazipuuza na wengi katika wao hawamwamini mwenyezi mwenyezimungu pasina kuwa ni washirikina je wanaaminisha kuwa haitowajia adhabu ya mwenyezi mungu ya kuwagubika au haitawafikia saa ya kiama kwa ghafula na hali hawatambui sema hii ndiyo njia yangu ninalingania kwa mwenyezi mungu kwa kujua mimi na wanaonifuata na ametakasika mungu wala mimi si katika washirikina na hatukuwatuma mitume kabla yako isipokuwa wanaume tuliwafunulia wahi miongoni mwa watu wa mijini je hawatembei katika ardhi wakaona jinsi ulivyokuwa mwisho wa waliokuwa kabla yao na hakika nyumba ya akhera ni bora kwa wamchao mungu basi hamfahamu hata mitume walipokata tamaa na wakaona kuwa wamekadhibishwa hapo ikowajia nusura yetu wakaokolewa atu watakao na adhabu yetu haituwawacha kaumu ya wakosefu kwa hakika katika hadithi zao limo zingatio kwa wenye akili si maneno yaliyozuliwa bali ni ya kusadikisha yaliyo kabla yake na ufafanuzi wa kila kitu na ni uongofu na rehma kwa kaumu yenye kwamini na dalili na ni nyingi mno za kuonyesha kuwepo muumba na upweke wake na ukamilifu wake ziliomo katika mbingu na ardhi ambazo wanaziona watu wako na wanazipuuza kwa inda hawataki kuzizingatiya na kati yao wapo wenye kumsadiki mungu wanamkubali kuwa ni mola mlezi na kwamba yeye ni muumba wa kila kitu lakini imani ya wengi wao haikusimama vyuya msingi madhubuti wa tauhidi basi hawoukubali upwiki wa, wa mungu kwa njia ya usafi lakini katika nafsi zao umo mchanganyiko wa imani unaowapelekea katika njia za washirikina mapagani kwanyi wamechukua ahadi kwa wa mwenyezi mungu wasiwaadhibu wakadhaminika isiwapate adhabu ya kuwagubika kwa nakama yake kama ilivyowafanya waliowatangulia kabla yao au kiyama kisiwajiye kwa ghafula kikawatesa nawowamishikamana na ushirikina na ukafiri na kisha mwisho wao uwo motoni yawe muhamadi wazindue mwisho uwezo wako na wawonyeshe hati ya yuhudi yako uwaambiye huu ndiyo mwendo wangu na njiya yangu na waita watu wafuwate njiya ya mungu na mimi nimithibiti katika hili jambo langu na kadhalika anaitiya hayo kila mwenye kulifuata naakaiyamini shariya yangu na namtakasa mwenyezi mungu subhanahu na kila kisichokuwa na aiki yake wala mimi simshirikishiye na kitu chochote wala sisi hatukuacha mtindo wetu katika kuwatewa mitume tulipokutewa wewe ewe nabii wala hali ya komu yako haikuwa mbali na hali ya omu yinginezo zilizochanguliya kwani hatukuwateuwa malaika kabla yako bahi tuliwateuwa wanaume wanadamu katika watu wa mijini ukawateremkia ufunuwo yaani wai tukawatuma kuwa ni wabashiri na waunyaji wenye kuongoka wakawaitikia na wapotovu wakawafanyia inda je watu wako wameghafirika na kweli hii je wamekalishwa kitako wasiweze kutembea wakaona hao wakale tulivyowteketeza duniani na mwisho wawo nimotoni wakaamini wenye wa kuamini tukawaokoa na tukawanusuru duniani na malipo ya ahera ni bora kwa wenye kumhofu mwenyezi mungu wasimshirikishe wala simwasi zimehalibika akili zenu enye wakaidi hata hamwezi kufikiri wala kuzingakiya ewe muhammadi wala usiyonenusura yangu inakawiya kwayenusura yangu ipo karibu na hakika inakuja na sisi tuliwatuma kabla yako mitume na kwa mujibu wa hikma yetu msaada wetu likawilia na wao wakawa walendelea kukanywa na watu wao mpaka nafsi nafsizilipotikisika wakahisi tamaa nusura yetu ikawadiriki tukawoneemesha kwa kuwokowa na kuwaletea amani wale waliositahili kutaka uhokofu wetu wao ni waumini tukawagiuziya maovu walwaliwoteza dhambi kwa inadi na wakashikileoshelikina wala hapana wezaye kuizuiya adhabu yetu isiwafiki watu wakosefu na sisi tumekufunulia tuliokufunulia tume katika visa vya manabii ili kukuthibitisha moyo wako na iwo ni hidaya kwa watu wako na tumetengeneza mazingatio na wadhi wa kuwanawirisha wenye akili na busara na wanaotambua kwa wakuraani ni haki na kweli hizi hazikuwa ni hadithi za kutunga wala nganu za kuzua bali hakika ni kweli na ufunuo wahi wenye kuhakikisha ukweli waliyopita katika vitabu vya mbinguni na waliokuja nayo mitume wingine na zinabainisha yanayohitaji fafanuliwa katika mambo ya dini na zinaongoa kwendea katika haki na njia iliyonyoka na zinafungua milango ya rehema ya mwenyezi mungu ili aongoke mwenye kufuata uongofu wake nakawamyongoni mawaumini wa kweu