بسم الله الرحمن الرحيم <applause> الإثنان تلك آيات الكتاب والذي أنزل إليك من ربك الحق ولكن أكثر الناس لا يؤمنون الله الذي رفع السماوات بغير عمد ترونها ثم استوى على العرش وسخر الشمس والقمر كل يجري لأجل مسمى يدبر الامر يفصل الايات لعلكم بلقاء ربكم توقنون وهو الذي مد الارض وجعل فيها رواسي وانهارا ومن كل الثمرات جعل فيها زوجين اثنين ومن كل الثمرات جعل فيها زوجين اثنين يغشي الليل النهار ان في ذلك لايات لقوم يتفكرون وفي الارض قطع متجاورات وجنات من أعناب وذر ونخيل صنوان وغير صنوان يسقى بماء واحد يسقى بماء واحد ونفضل بعضها على بعض في الأكل إن إِنَّ فِي ذَلِكَ لَآَيَاتٍ لِقَوْمٍ يَعْقِلُونَ وَإِنْ تَعْجَبْ فَعَجَبُوا قَوْلُهُمْ أَإِذَا كُنَّا تُرَابًا أَإِنَّا لَفِي خَلْقٍ جَدِيدٍ اولئك الذين كفروا بربهم واولئك الاغلال في اعناقهم واولئك اصحاب النار هم فيها خالدون ويستعجلونك بالسيئة قبل الحسنة وقد خلت من قبلهم المثلات وإن ربك لذو مغفرة للناس على ظلمهم وإن ربك لشديد العقاب ويقول الذين كفروا لولا أنزل عليه آية من ربه إنما أنت منذر ولكل قوم هاد وجينا على من يزمونه منذ ورحمة من, من يكرهمه الإسلام Mim, ra. hizi ni ishara za kitabu na ulioteremshiwa kutoka kwa mula wako mlezi ni haki lakini wengi wa watu hawaamini mwenyezi mungu aliyeziinua mbingu bila ya nguzo mnazoziona ametawala kwenye ufalme wake na amefanya jua na mwezi ya mfii kila kimoja kinakwenda kwa kiwango maalum anayapanga mambo na anazipambanua ishara ili mpate kuwa na yakini kukutana na mola wenu mlezi na ndiye aliyetandaza ardhi na akaweka humwa milima na mito na katika kila matunda akafanya dume na jike huufunika usiku juu ya mchana hakika katika haya zimo ishara kwa watu wanaofikiri na katika ardhi vimo vipande vilivyokaribiana na zipo bustani za mizabibu na mimea mingine na mitende yenye kuchipua kwenye shiina moja na isiyochipua kwenye shiina moja nayo inatiliwa maji yale yale na tunaifanya baadhi yao bora kuliko mingine katika kula hakika katika hayo zime ishara kwa watu wanaotia mambo akilini na kama akistaajabu basi chaajabu zaidi ni huo usemi wao ati tukishakuwa mchanga kweli tutakuwa katika umbo jipya au ndio waliomkufuru mola wao mlezi na hao ndiyo wataokuwa na makongwa shingoni mwao na hao ndio watu wa motoni humo watadumu na wanakuhimiza ulete maovu kabla ya mema ali yakuwa zimekwisha pita kabla yao adhabu za kupigiwa mfano na hakika mula wako mlezi mwenye samaha kwa watu juu ya udhalimu wao na hakika mula wako mlezi ni mkali wa kuadhibu na wale waliokufuru husema mbona hakuteremshiwa muujiza kutoka kwa mola wake mlezi wewe ni mwonyaji na kila kaumu inawakuwaongoa imeteremka madina surat rad ni sura ya madina na imeitwa rad kwa kusimuliwa kwamba radi inamsabihi yani inamtakasa mwenyezi mungu mtukufu na hisabu za aya zake ni4 imeanza sura hii kwa kubainisha cheo cha qurani tukufu na kwamba imeteremshwa kwa wahi kutoka kwa mwenyezi mungu kisha ikabainisha uwezo wa mwenyezi mungu mtukufu katika ulimwengu wote na ikazindua kueleza mambo yaliyoumbwa na yenye ya manufaa kisha ikatoka kubainisha uwezo wake mwenyezi mungu wa kuumba ikaingia kubainishia uwezo wake kurejesha tena na kufufua na ujuzi wa mwenyezi mungu mtukufu wa kila kitu na kubainisha kudura yake ya kuhadhibu duniani na kwa hivyo yaweza kukisiwa adhabu ya akhira kisha sura hii ikaelekeza nadhari zizingatiye maajabu ya ulimwengu yaliyozagaa baada ya hayo mwenyezi mungu mtukufu amezieleza hali za watu katika kupokea kwao uongofu wa quran kisha akataja sifa za waumini katika mahusiano yao ya kibinadamu na tabia za makafiri na karaha yao kushikilia kutaka miujiza isiyokuwa hii quran juu ya ubora wake wa cheo na ikataja tejeli zao kwa mtume wao na ikamweleza mtume kuwa mitume wa kabla yake pia walifanyiwa kejeli na kwamba mwenyezi mungu mtukufu ni mwenye kusimamia vitu vyote na nafsi zote na kwamba yeye ni mwenye kumlipa kila mtu kwa anavyostahiki na kwamba quran ndiyo muujiza mkubwa kabisa utakaobaki mpaka siku ya kiama na kwamba mwenyezi mungu mtukufu ndiye anayewapa nguvu mitume wake kwa miujiza itakayo na ikiwa hao washirikina wanakanya utume wa nabii huyu basi mwenyezi mungu mwenyewe anashuhudia ukweli wake na yeye ni mwenye kutosheleza kwa hayo alifla aliflamimra hizi ni harufi za kutamkwa zimeanzia baadhi ya sura za quran nazo zinaashiria kuwa huu ni muujiza juu ya kuwa ni harufi wanazozitumia waarabu katika maneno yao ya kawaida na harufi hizi zilikuwa zikitamka kuwavutia waarabu waisikilize qurani kwani wale mapagani yani washirikina waliambizana wasisikilize hii kurani ikawa waumini wakianzia harufi hizi huvutia masikio ya washirikina wakawa wanasikiliza hakika hizo aya au ishara tukufu ndiyo hii kurani kitabu cha chanyishani kubwa ulioteremshiwa wewe nadii kwa haki na ukweli kutokana na mwenyezi mungu aliyekuumba na nakakutewa lakini wengi wa washirikina walioyakanya aliyokuja ya haki si siwatu kuikubali haki bali wao wanaipinga kwa inda hakika alikiteremsha hichi kitabu na mwenyezi mungu ambaye ndiye alizinyanyuwa hizi mbingu mazoziona zenye nyota zipitazo bila ya nguzo mazoziona wala hazijui mtu ila mwenyezi mungu ijapokuwa amezifunganisha hizo na ardhi kwa funganisho zisiyo katika ila akipenda mungu na amedhalilisha jua na mwezi chini ya ufalume wake na kwa ajili ya manufaa yenu na jua na mwezi yanazunguka kwa mpango maalumu kwa muda ulioukadiria mungu subhanahu wa taala na yeye subhanahu anapanga kila kitu katika mbingu naruhi, na ardhi na anakubainishieni ishara zake za kuumba kwa kutaraji mpate kuamini kuwa yeye ni mmoja pekee na subhanahu mwenyezi mungu alitakasika ndiye aliyekukunjurie ni ardhi akaidhalilisha ili muweze kutembea juu yake mashariki na magharibi na yeye akajalia aka katika hii ardhi milima iliyosimama imara na mito ya maji matamu inayomiminika na akajalia kwa hayo maji matunda ya kabila mbalimbali yinayozaliana na kati ya kabila hizo namna mbalimbali mengine matamu na mengine makali mengine meupe na mengine meusi na yeye subhanahu hufunika mchana pwa usiku na hakika katika huulimwengu na ajabu zake zimoalama wazi za kuthibitisha uwezo wa mwenyezi mungu na umoja wake kwaanayefikiri akazingatia mungu mtukufu amejalia katika kila mimea dume na jike ili pate kupandishika sehemu ya uke kwa chembe ya uzazi lizoko katika sehemu za ume na kwa hivyo ndivyo huzadikana namna kwa namna na kwa wingini na hakika hiyo ardhi nafsi yake ya na maajabu ndani yake nipo vipande vilivyokaribiana navyo juu ya hivyo vina udongo mbalimbali vingine ardhi yabisi na vingine vya rutuba ijapokuwa ni udongo uleule ule ndani yake yapomabustani yavyoja ya miti ya mizabibu na ndani yake mazao mengine yanavunwa na mitende yenye ya kuzaa nayo ama ivyokusanyika iko mbalimbali na yote hayo ijapokuwa inanyweshwa ya maji yale ya yale fiyana kwa utamu wawo na hakika katika jabu hizo zipodalili wazi za kuonyesha uwezo wa mwenyezi mungu kwa mwenye akili ya kufikiria aya hii tukufu inaonyesha elimu ya ardhi yani jioloji na elimu ya mazingira yaani ekoloji na athari yao juu ya, ya sifa za mimea inajuhulikana katika elmu kwa rutuba ya ardhi inategemea juu ya chembechembe za maadeni zinazohitalifiana kwa namna na ukubwa na maji yanayotoka kwenye mvua na hewa na vitu vyenye asli ya uhai kama mimea na venginevyo ambavyo hupatikana vuu ya udongo au ndani yake uwapo hivyo milioni, bilogo, bilogo, kwa mamilioni vidogo vidogo hata havionekani kwa jicho tu kwa jumla ukizingatia haya utaona yanaonyesha uwezo wa mumba na busara ya uumbaji umbaji ardhi kama waseemehavo wakulima inazotarifiana kila shuhiri na inajuulikana kwa wanazuoni wa sayansi kuwa ukipatikana upungufu katika hivyo vitu vya msingi katika udongo basi hudhihirisha upungufu wake katika mimea na kwa hivyo wakulima hujalizia upungufu huo kwa kuziambolea mbalimbali na hutengeneza hali ya mazingira na haya yana athari zake juu ya mazao ikiwa kwa mmea wa namna moja au namna mbali ametakasika mwenyezi mungu ambaye katika mikono yake upo ufalme wa kila kitu naye ni mweza wa kila kitu na hakika mambo ya ushirikina juu ya dalili hizi ni ajabu ikiwa wewe muhammadi utasitaajadiya jambo basi la ajabu ni hiyo kauli yao wanaposema ati baada ya kufa na baada ya kuisha kuwa mchanga tutakuwa wahaitena upya huu ndiyo mtindo wa wanaomkufuru mumba wao akili zao zimefungwa na upotofu na marejeo yao ni motoni watakapodumu humo kwani hawo ni wenye kukanya juu ya kuwa mwenye kuweza kuanzisha anaweza kurejesha na huko kupita mpaka upotovu kunawopelekeya kutaka wateremshiye adhabu haraka haraka badala ya kuomba hidaa ya isaewaokowa na kwamba kwa mwenyezi mungu hawateremshiye adhabu duniani yakitaka na zimekwisha wapitiye adhabu watu mfano wao kwa hayo katika mwenyezi mungu kabla yao lakini mishani ya mwenyezi mungu kusamehe dhuluma ya mwinye kuitubiya karejea kwenye haki na kumteremshia adhabu kali anayeendelea na upotovu nausema awa makafiri wasiyoamini muujiza mkubwa yani kurani hebu na naamteremshie mola wake mlezi alama ya wanabii wake wa kuonekana kama kuiendesha milima akawa mwenyezi mungu anaonyesha wazi uhakika wa wanabii wake katika jambo hili na subhana subhanahu anamwambia hakika wewe ni nabii wa kuwaonya kwamba kuna adhabu mbaya wakiendelea na upotovu wao na kila kaumu wanaye mtume wa kuongoza kwenye haki na muujiza wa kubainisha ujumbe wake si wao wakuchagua lau ni kujibu pinzani na kuleta mfano wake الله يعلم ما تحمل كل أنثى وما تغيض الأرحام وما تزداد وكل شيء عنده بمقدار عالم الغيب والشهادة الكبير المتعاد سر القول ومن جهر به ومن هو مستخف بالليل وسارب بالنهار له معقبات من بين يديه ومن خلفه يحفظونه من أمر الله إن إن الله لا يغير ما بقوم حتى يغيروا ما بأنفسهم وإذا أراد الله بقوم سوءا فلا مرد له وما له من دونه من واد هو الذي يريكم البرق خوفا وطمعا وينشئ السحاب الثقال ويسبح الرعد بحمده والملائكه من خيفته ويرسل الصواعق فيصيب بها من يشاء وهم يجادلون في الله وهو شديد المحال له دعوه الحق والذين يدعون من دونه لا يستجيبون له بشيء الا كباسط كفيه الى الماء ليبلغ فاه وما هو ببالغه وما دعاء الكافرين الا في ضلال ولله يسجد من في السماوات والأرض طوعا وكرها وظلالهم بالغدو والآصال قل من رب السماوات والأرض قل الله قل أفاتخذتم من دونه أولياء لا يملكون لأنفسهم نفعا ولا ضرا قل هل يستوي الأعمى والبصير أم هل تستوي الظلمات والنور أم جعلوا لله شركاء خلقوا كخلقه فتشابه الخلق عليهم قل الله خالق كل شيء وهو الواحد القهار أنزل من السماء ماء فسالت أودية بقدرها فاحتمل السيل زبدا رابيا فاحتمل السيل زبدا رابيا ومما يوقدون عليه في النار ابتغاء حية أو متاع زبد مثله كذلك يضرب الله الحق والباطل فاما الزبد فيذهب جفاء واما ما ينفع الناس فيمكث في الارض كذلك يضرب الله الامثال بالذين استجابوا لربهم الحسنى والذين لم يستجيبوا له لو أن لهم ما في الأرض جميعا ومثله معه لاهتدوا به أولئك لهم سوء الحساب ومأواهم جهنم وبئس المهاد من يزمون ب na kinachopunguka na kuzidi matumboni na kila kitu kwake ni kwa kipimo yeye ndiye mwenye kujua yanayoonekana na yasiyoonekana mkuu aliyetukuka ni sawa anayeficha kauli yake kati yenu na anayedhihirisha na anayejibanza usiku na anayetembea jahara mchana kila mtu analokundi la malaika mbele yake na nyuma yake linamlinda kwa amri ya mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu habadili yaliyopo kwa watu mpaka wabadili wao yaliyomo nafsini mwao na mwenyezi mungu anapowatakia watu adhabu hakuna cha kuzuiya wala hawana mlinzi yoyote ya badala yake yeye ndiye anayekuonyesheni umeme kwa hofu na tamaa na huyaleta mawingu mazito na radi inamtakasa kwa kumhimidi na malaika pia kwa kumhofu naye hupeleka mapigo ya radi yakampata amtakaye nao wanabishana juu ya mwenyezi mungu na yeye ni mwenye adhabu kali wakuombwa kweli ni yeye tu na hao wanaowaomba badala yake hawawajibu chochote bali ni kama mwenye kunyosha viganja vyake kwenye maji ili yafike kinywani mwake lakini hayafiki na maombi ya makafiri hayako ila katika upotovu na viliomo mbinguni na katika ardhi vinamsujudia mwenyezi mungu tu vikitaka visitake na pia vivuli vyao asubuhi na jioni sema ni nani mola mlezi wa mbingu na ardhi sema mwenyezi mungu sema basi je mnawafanya wenginewe badala yake kuwa ni walinzi nao wa hawajifai wenyewe kwa jema wala baya sema hebu kipofu na mwenye kuona huwa sawa au hebu huwasawa giza anamwangaza au amemfanyia mwenyezimungu washirika walioumba kama alivyoumba yeye na viumbe hivyo vikawadanganyikia sema mwenyezi mungu ndiye muumba wa kila kitu na yeye ni mmoja mwenye kushinda ameteremsha maji kutoka mbinguni na mabonde yakamiminika maji kwa kadhiri yake na mafuriko yakachukua mapovu yaliyokusanyika juu yake na kutokana na wanavyoyayusha katika moto kwa kutaka mapambo au vyombo kutokea povu vile vile namna hivyo mwenyezi mungu ndivyo anavyopiga mifano ya haki na batili basi lile povu linapita kama takataka tu basi ama kinachowafaa watu hubaki kwenye ardhi hivi ndivyo mwenyezi mungu anavyopiga mifano waliomwitikia mola wao mlezi watapata wema na nwasiyomwitikia hata wangelikuwa navyo vyote viliyomo katika ardhi na mfano wa hivyo bila shaka wangelivitoa kujikombolea ao watapata hisabu mbaya kabisa na makao yao ni jahanamu na hapo ni pahala pabaya mno mpa mtume huwo muji za kabisa ni yeye anayijuwa kila kitu na anazijuwa nafsi za binadamu tangu kumbwa kwao kutokana na mbegu za uzazi katika tumbo la mama mpaka wakati wa kufa kwawo basi yeye anayejua mimba anayichukuwa kila mwanamke kama ni mume mke kinachopunguka tumboni na kilichozidi wakati mpaka utimie muda wa mimba na mtoto akamilike kukuwa azaliwe kila kitu kwake yeye subhanahu kina kipimu maalum na muda maalumu yeye ya, ya ghaibu tusiyoyahisi na tunayoshuhudiya kwa ujuzi zaidi kuliko tunavyoshuhudiya sisi na kuona na yeye subhanahu ya ni mwenye shani kubwa iliyotukuka juu ya tukuka, kila kiumbe anazijuwa hali zenu zote katika maisha yenu na maneno yenu na vitendo vyenu vyote basi ana yajuwa mnayoyapicha na mnayoyatangaza vitendo na maneno na anajua vile mnavyojificha usiku na kujitokeza mchana na yote ni sawa katika ujuzi wake na mwenyezi mungu alitakasikandi anaykohifadhini kila mtu anao malaika wanaomlinda kwa amri ya mwenyezi mungu na wanapianazamu kumlinda mbele na nyuma yake na hakika mwenyezi mungu subhanahu whabadilishi hali ya watu kutoka shida kwendeya neema na kutoka nguvu wakawadhaifu mpaka wao wenyewe wageuze walionayo kufuatana na hali wanaoiendea na mwenyezi mungu akitaka kuwateremshia watu maovu basi hawana nusuru, wa kuwanusuru atayiwalinda na amri yake wala wakuwatazamia mambo yao kuwakinga na yataiwateremkia na uwezo wa mwenyezi mungu mtukufu katika ulimwengu unaonekana wazi na athari zake zipo dhahiri ni yeye anayekuonesheni umeme ukakutisheni kuona au mkahofu isikujeni mvua wakati msiyoihitaji kakuharibieni mazao au mkatumai kwa umeme itakuja mvua kubwa mnayoihitajia kwa maslaha ya ukulima ni yeye anayefanya mawingu yaliyojaa mvua na hakika radi zinamnyenyekea mungu subhanahu wataala kwa unyenyekevu uliyotimia mpaka ikawa sauti yake mnayoisikia ni kama kwamba inamtakasa na kumsadihi kwa kumhimidi kumsifu na kumshukuru kwa kuumba kwake kama ni ishara ya unyenyekevu wake na vile vile roho safi msizoziona yaani malaika pia zinamtakasa yeye na yeye ndiye anayepeleka moto aradi unaounguza ukampata mtakaye na juu ya kuwepo ishara hizi zinazoonekana kwenye dalili ya uwezo wake subhanahu wao bado wanabiishashani ya mungu alitakasika na yeye ni mwenye nguvu kubwa za kuvipinga vitimbi vya maaduwi na hayo masalamu wanayoyaomba kwa woga na kutafuta amani badala ya mungu pekee hayawajibu wito na maombi yao hali yawo ni kama mwenye kukunjua kiganja chake akindye maji ya kunywa na kiganja kisifike mdongoni na hali yao ikiwa ni hii basi hizo dua zao haziwi la kupotea na kuhasirika na vyote vilivyomwa mbinguni na duniani vitu watu majini na malaika vinamyenyekea mwenyezi mungu kwa matakwa yake na utukufu wake vikitaka visitake hata vivuli vyao kadhalika vikirefuka na kufupika kwa mujibu wa nyakati za mchana ambuhuri na jioni kwa kufuata mwenyezi mungu na anavyokataza mwenyezi mungu amemwambrisha nabii wake jadiliane na washirikina kwa kuongowa kwa na kwabailishiya akamwambiya ewe nabii waambiye nani aliziumba mbingu na ardhi naye ndiye mwenye kuzilinda na mwenye kuvyendesha viliomo humo tena uwaeleze jawabu iliyo sawa hiwo naishindaniya waambiye huyo ni mwenyezi mungu aneabuliwa kwa haki hana mwinginewe basi ni wajibu wenu mumwagudu yeye peke yake tena waambiye mnazionda dili zizothibiti zinazoonyesha uumbaji wake kila kitu peke yake na juu ya hivyo mnawafanya masanamu kuwa ni miungu bila ya kukubali kuwa mwenyezi mungu ni mmoja na haya masanamu hayajifai wenyewe heri wala shahi vipi basi mnafanya sawa na muumba mwenye kupanga nyinyi mnafanya sawa baina ya muumba wa kila kitu na asemeliki kitu mmekuwa kama naifanya sawa vainaa viwili vinavyogongana basi hebu ni sawa baina vaina mwenye kuona na siyewona je jiza totoro na mwhangaza unawangani sawa je usawa huwo unaingiya kilini mwawo awu upotovu wawo umepita hadi hata wanadahi kuwa hayo mwasanamu yao ni washirika wa mwenyezi mungu katika kuumba na kupanga hata yakawadanganyikiya wasijiwe mambo ya uumbaji kama walivyopoteya katika kuabudu waambiye nabii mwenyezi mungu pekee yake ndiye muumba kila kiliopo na yeye ni pekee yake katika kuumba na kuabudiwa mwenye kushinda kila kitu na hakika nehema zake mtukufu mnaziona na masanamu yenu hayana athari yoyote katika nehema hizo yeye ndiye anekuteremshieni mvua kutoka kwenye mawingu na mito na mabonde yakamiminika maji kila kitu kwa kadiri yake aliyoikadiria ya mungu mtukufu kwa ajili ya kuzalisha mimea na matunda ya miti na mito inapomiminika hubeba juu yake visiyokuwa na manufaa na huwa katika hivyo venye nafuu hubakia na visiyo na faida hupita mfano wa hayo ni haki na basili kweli na uongo haki hubakia na basili ikapita na katika maadeni yanayoyayushwa kwa moto wa kufanya mapambo kama dhahabu na feva ya na yanayotumiwa kwa manufaa mengine kama chuma na shaba kadhalika sehemu isiyo na faida huwa juu kama povu na hutupwa na yenye nafundiyohubakia kadhalika katika imani potovu hupita na iliyo ya kweli hubakia kwa mfano kama huu mwenyezi mungu subhanahu anabainisha ukweli wa mambo naupiganisha mifano hiyi kwa hii ili yote yabainike wazi wantu pamujibu wa kupokea kwa uongofu ni mafungu mawili fungu moja lililoitikiya wito mwenyezi mungu muumba mwenye kupanga hilo litapata malipo mema duniani na akhera fungu jingine lisilohitikiya wito waliye waumba awa watapata malipo maovu akhera gala ukuwa wana miliki kila kiliyomo duniani na mfano wake mara ya pili أفمن يعلم أنما أنزل إليك من ربك الحق كمن هو أعمى انما يتذكر اولو الالباب الذين يوفون بعهد الله ولا ينقضون الميثاق والذين يصلون ما امر الله به ان يوصل ويخشون ربهم ويخافون سوء الحساب والذين صبروا ابتغاء وجه ربهم وأقاموا الصلاة وأنفقوا مما رزقناهم سرا وعلانية ويدرؤون بالحسنة السيئة ويدرؤون بالحسنة السيئة أولئك لهم عقبى الدار جنات عدن يدخلونها ومن صلح من آبائهم وأزواجهم وذرياتهم والملائكة يدخلون عليهم من كل باب سلام عليكم بما صبرتم فنعم عقب الدار والذين ينقضون عهد الله من بعد ميثاقه ويقطعون ما أمر الله به أن يوصل ويفسدون في الأرض ويقطعون ما أمر الله به أن وَيُفْسِدُونَ فِي الْأَرْضِ أُولَئِكَ لَهُمُ اللَّعْنَةُ وَلَهُمْ سُوءُ الدَّارِ ۖ اللَّهُ يَبْسُطُ الرِّزْقَ لِمَن يَشَاءُ وَيَقْدِرُ وَفَرِثُوا بِالْحَيَاةِ الدُّنْيَا وَمَا الْحَيَاةُ الدُّنْيَا فِي الْآخِرَةِ إِلَّا مَتَاعٌ je anayejua ya kwamba yaliyoteremshwa kwako kutoka kwa mola wako mlezi ni haki ni sawa na aliye kipofu wenye akili ndio wanaozingatia wale ambao wanatimiza ahadi ya mwenyezi mungu wala hawavunji maagano na wale ambao kuyaunga aliyoamrisha mwenyezi mungu yaungwe na wanayekofu hesabu mbaya na ambao husubiri kwa kutakaradhi ya mola wao mlezi na wakashika swala na wakatoa kwa siri na kwa uwazi katika tulivyowapa na wakayaondoa maovu kwa wema hao ndiyo watakaopata malipo ya nyumba ya akhira nayo ni bustani za milele wataziingia wao na waliowema miongoni mwa baba zao na wake zao na vizazi vyao na malaika wanawaingilia katika kila mlango asalamu aleikum amani iwe juu yenu kwa sababu ya mlivyosubiri basi ni mema mno malipo ya nyumba ya akhera na wale wanaovunja ahadi ya mwenyezi mungu baada ya kuzifunga na wanakataa aliyoamrisha mwenyezimungu yaungwe na wanafanya fisadi katika nchi au ndio watakaopata lana na watapata nyumba mbaya mwenyezi mungu humkunjulia riski ya mtakaye na humkunjia kwa kipimo na wamefurahia maisha ya dunia نوحاي ودنيا وقل ان كان الا هندوغو. الله اكبر الله اكبر. لا اله الا الله. واليوم واليونغوكا واليقوتوكا ويساوى basi je anayejua ya kuwa uliozeremshiwa kutoka kwa mwenyezi mungu aliyekulea kakuumba akakuteua kufikisha ujumbe wake kuwa ni haki sio na shaka yoyote je huweza kuwa huyo kama aliyepotea akaitupa haki hata akawa kama kipofu hakika hawatambui haki wakaizingatia utukufu wa mungu ila watu wenye akili ya kufikiri hao ndio wanaotambua haki Wow, wawo ndio wanaotimiza ahadi ya mwenyezi mungu mtukufu iliyojuu yao kwa mujibu wa maumbile na kwa mujibu wa maagano yao na ahadi zao walizofungamana nazo wala hawavunji maagano waliyofungamana nayo kwa jina la mwenyezi mungu baina yao na wala ya wenzi wao na kwa maagano makubwa waliojifunga nayo kwa maumbile yaliyowafanya waitambue ya haki na waiamini isipokuwa waliojipoteza wenyewe nafsi zao ao ni waumini ada yao ni mapenzi na upiifu hao wanaamini mapendwa baina ya watu na wanahurumia jamaa zao na wanawasaidia wenzi wao katika haki na wao wanaijua haki ya mwenyezi mungu na wanaiogopa hisabu ya kuwachusha siku ya kiama na kwa hivyo wanajikinga na, na madhambi kwa kadhariwawezavyo na wanavumilia maudhi wakitafuta radhi za mwenyezi mungu iwasaidie katika njia ya kuwania haki wanashika swala kama inavyopasa kusafisha roho zawo na kumkumbuka mola wao mlezi na wanatoa kutokana na mali yaliyowapa mwenyezi mungu kisirisiri na kwa bwahiri bila ya kutaka kuonyesha watu na kwa maovu wanaotendewa wao wanalipa mema na wao kwa sifa hizi watapata malipo mema kwa kukaa katika ahsani ya nyumba nayo ndiyo pepo hayo ndiyo malipo mema ya ukazi wa moja kwa moja katika bustani za neema watakuwa wao humo pamoja na wazazi wao waliokuwa njema imani yao na amali yao pamoja naopia watakuwa na wake zao na dhuriya zao yani wazao wao na, safi, wasalimu, na igilia, roho safi zitawasalimu na kuwaingilia kila upande hizo roho zitawaambia amani ya milele ni yenu kwa sababu ya kuvumilia kwenu maudhi na kusubiri kwenu katika kupambana na matamanio yenu ni mazuri mno haya malipo mnayoyapata nayo likupata makazi katika nyumba ya neema ya peponi hakika sifa za waumini wema ni kinyume na sifa za washirikina waovu kwani washirikina huvunje ahadi ya mungu aliochukuwa kwao kwa mujibu wa maumbile na ambayo alijifunga nayo kwa hivyo wamehalifu maumbile yao na akili zao kwa kuwahudumawe yasiyowafaa wala kuwadhuru na wanavunja ahadi zao wanazofunga wanazofungamana na waja wenzao tena wanakata mahusiano yao ya mapenzi na watu na mahusiano yao na mwenyezi mwenyezimungu hawazifuati amri zake wala hawamwabudu yeye pekee na wanafanya uharibifu katika ardhi kwa uvamizi na kufanya uadui na kuvuka mipaka na kuwacha kuitengeneza dunia wakanafirika nayo na mwenyezi mwenyezimungu aliyetakasika hapendi uchafuzi na ufisadi na ikiwa hawo washirikina wanaona kuwa wao wamepewa mali mengi na waumini ni mafakiri wanyonge basi wajue kwamba mwenyezi mungu mtukufu humpa riski kunjufwa mtakaye akizishika sababu na kumdhakisha mtakaye basi yeye humpa muumini na asiyekuwa muumini kwa hivyo msidhani kuwa wingi wa mali mikononi mwao kuwa ni dalili ya kuwa wao ndio wamo katika haki lakini wao hufurahi kwa hayo mali waliyopewa juu ya kuwa mungu mtukufu humpa dunia anayempenda na asiyempenda ويقول الذين كفروا لولا انزل عليه ايه من ربه قل ان الله يضل من يشاء ويهدي اليه من اناب الذين آمنوا وتطمئن قلوبهم بذكر الله ألا بذكر الله تطمئن القلوب الذين آمنوا وعملوا الصالحات طوبى لهم وحسن مآب كذلك أرسلناك في أمة قد خلت من قبلها امم لتتلو عليهم الذي اوحينا اليك وهم يكفرون بالرحمن قل هو ربي لا اله الا هو عليه توكلت واليه متاب ولو أن قرآنا سيرت به الجبال أو قطعت به الأرض أو كلم به الموتى بل لله الأمر جميعا أفلم يأت الذين آمنوا أن لو يشاء الله لهدى الناس جميعا ولا يزال الذين كفروا تصيبهم بما صنعوا قارعة أو تحل قريبا من دارهم حتى يأتي وعد الله إن الله لا يخلف الميعاد. "نوانا سيما وليقفور <applause> ونيني هكوتيرنشي وموجيز كتبكم لواكيم ليزي" sema hakika mwenyezi mungu humwacha kupotea amtakaye na humwongoa anaeelekea kwake wale walioamini na zikatua nyoyo zao kwa kumkumbuka mwenyezi mungu hakika kwa kumkumbuka mwenyezi mungu ndiyo nyoyo hutua wale walioamini na wakatenda mema watakuwa na raha na marejeo mazuri ndiyo kama hivi tumekutuma kwa umma ambao wamekushapita kabla ya umati nyingine ili uwasomehe tunayokufunulia na wao wanamkufuru rahmani mwingi wa rehma sema yeye ndiye mula wangu mlezi hapana mungu isipokuwa yeye juu yake nimetegemea na kwake ndiyo marejeo yangu na kama ingelikuwako kurani ndiyo inayoendeshewa milima na kupasuliwa ardhi na kusemeshewa wafu bali mambo yote ni ya mwenyezi mungu je hawajajua walioamini wa kwamba lau kuwa mungu angependa bila shaka angeliwaongoa watu wote wala waliokufuru hawaachi kusidiwa na balaa kwa walioyatenda au yukawateremkia karibu na nyumbani kwao mpaka ifike ahadi ya mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu havunji myadi yake la, na hakika hawo washirikina waliwo banwa na wingi wa pupa na papara husema ye huyu nabii hakuteremshiwa muji mwingine kutoka kwa mwenyezi mungu ewe nabii waambie sababu ya kutokuwa na imani nyinyi si upungufu wa myujiza bali ni nuupotovu tu na mwenyezimungu walitakasika wa na aliyetukuka humwacha potee anayemtaka potee maadamu anaendelea katika njia ya upotovu nahumwongoa endelee kwenye haki yule ambaye daima hurejea kwa mwenyezi mungu na hakika hawa wanaorejea kwa mwenyezi mungu na wanaikubali haki ndiyo hao waliyoamini wa ambayo nyoyo zao zinatua napotajwa na, na kukumbukwa mwenyezi mungu mtukufu kwa kuraaniaovivilevyo na hakika nyoyo hazitulii na kutua ila kwa kukumbuka utukufu wa mwenyezi mungu na uwezo wake na kuomgwaraadhi yake kwa kumtii na hakika wanawinyenyekeya haki na wakasimama kutenda vitendo vyema hao watapata malipo mema na mwisho mzuri kama tulivyoapelekea kaumu zizokwisha pita mitume wakaweleza liyoya haki na wakapotea waliopotea na wakaongoka waliongoka na natukawape muujiza ya kuonyesha utume wao kadhalika tumekutuma wewe kwa umma wa kiarabu na wenginewe na kabla yao zimekwisha pita zimekwishapita saomwenyingine na muujiza wako ni hii kurani wasomehe wazi maana yake na utukufu wake na wao wanaikanya rehema ya mwenyezi mungu waliopewa ukuterenishiwa kurani basi yewe nadii waambiye mungu ndiye aliye niumba na nayinilinda nane na ni rehemu hapana mungu wakuaguliwa kwa haki ila yeye namtegemea yeye tu na, na kuakendiwa marejeo yangu na yenu wao wanataka muji za mwingine usiokuwa huwa kurani juu ya ubora wa sari yake la ukuwa kweli wanaitaka haki na wanaikubali la ukuwa kuna kitabu cha kusomwa kikaiendesha milima kikapaswa ardhi au kikawasemeza maiti basi kitabu hicho kikikuwa hi kurani lakini watu hawa wanainda tu mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye amre yote katika miujiza na malipo ya hawo wakanyao na katika hayo hana uwezo kani ikiwa hawa mo katika hali hii ya inaji basi je waliyoitii haki hawajakata tamaa bado na kuwaamini kwa hawa makabiri wakajua kwamba kufuru yao ni yakuyakataa matakwa ya mungu na lao kuwa mwenyezi mungu angelitaka wongoke watu wote basi wangeliongoka na hakika uwezo wa mwenyezimungu ukodzaa hiri mbele yao basi haziyachi balaa kali, kali za kuwateketeza zikiwasibu au kuwacheremkia karibu yao mpaka itimiya ahadi ya mwenyezi mungu aliyowapa na mwenyezi mungu mtukufu havunji miali yake قبلك فأمليت للذين كفروا ثم أخذتهم فكيف كان عقاب أفمن هو قائم على كل نفس بما كسبت وجعلوا لله شركاء قل سموهم أَمْ تُنَبِّئُونَهُ بِمَا لَا يَعْلَمُ فِي الْأَرْضِ أَنْ بِظَاهِرٍ مِنَ الْقَوْلِ بَلْ زُيِّنَ لِلَّذِينَ كَفَرُوا مَكْرُهُمْ وَصُدُّوا عَنِ السَّبِيلِ وَمَنْ يُضْلِلِ اللَّهُ فَمَا لَهُ مِنْ هَادٍ ۗ لهم عذاب في الحياه في الدنيا ولعذاب الاخره اشق وما لهم من الله من واق مثل الجنه التي وعد المتقون تجري من تحتها الانهار اكلها دائم وظلها فيك عقب الذين اتقوا وعقب الكافرين النار والذين آتيناهم الكتاب يفرحون بما أنزل إليك ومن الأحزاب من ينكر بعضه قل إنما أمرت أن أعبد الله ولا أشرك به إليه أدعو وإليه مآب وكذلك أنزلناه حكما عربيا ولئن اتبعت أهواءهم من من na hakika walifanyiwa kejeli mitume waliokuwa kabla yako na nikawapururia wale waliokufuru kisha nikawashika basi ilikuwaja adhabu yangu je anayisimamia kila nafsi kwa yale iliyoyachuma na wamemfanyia mungu kuwa na washirika sema watejeni au ndiyo mnampa habari ya yale asiyoyajua katika ardhi au ni maneno matupu bali waliokufuru wamepambiwa vitimbi vyao na wamezuiliwa njia na ambaye mwenyezi mungu amemwacha potee basi hana wakumwongoa wanayoadhabu katika maisha ya dunia na adhabu ya ahera hapana shaka ina mashaka zaidi na wala hawatakuwa na wakuwalinda na mwenyezi mungu mfano wa bustani walioahidiwa wa wachamngu kati yake inapita mito matunda yake ni ya daima na pia kivuli chake huu ndiyo mwisho wa wale waliojilinda na mwisho wa makafiri ni moto na tuliowapa kitabu wanafurahia ulioteremshiwa na katika makundi mengine wapo wanayakataa baadhi ya haya sema nimeamrishwa ni mwabudu ni mungu na wala nisimshirikishe kuendea kwake yeye ndiyo ninaita na kwake yeye ndiyo marejeo yangu na ndiyo kama hivi tumeteremsha quran kuwa ni hukumu kwa lugha ya kiarabu na ukifuata matamanio yao baada ya kukujia elimu hii utakuwa na rafiki wala mlinzi mbele ya mwenyezi mungu ejeli kwa hayo unayowahitiana kwa kurani basi walifanyiwa mashara vile mitume waliotumwa kabla yako wewe ewe nadii basi sihudzunike kwani mimi wapa muhula tu hawa wanaokanya kisha nitawatwaa na hapo itakuwa nahagukali isiowezekana kuelezwa wala kujulikana hali yake hakika washirikina wamefanya upumbavu katika kukanywa kwao wakamfanyia mwenyezi mungu washirika wa kuabudu kwa niati huyu ambaye ndiye mwenye kuhifadhi na kuangalia kila nafsi na kuipima kwa kuilipa heri na shari inayoichuma atakuwa wakufananishwa na haya masalamu ewe nabii waambiye yaelezeni ya kweli je y hayo masanamu ya hai yanaweza kujikinga na madhara yakiwa mawe hayanufaishi wala hayadhuru basi mbona mnajidanganya nafsi zenu kuwa miungu hiyo ndiyo imemwambia mungu hayo ambayo mnadhani kuwayeye haya juwi ya ardhi hii au mnaiweka kwenye cheo cha kuiabudu kwa maneno yanayotoka katika nlimi zenu hakika iliyopo ni kuwa watu hawa wamezugwa na mazingatio yao na mawazo yao ya upotovu na kwa sababu hiyo wameiacha njia ya haki wakabaki wakitangatanga na nawenye kupotea kama hao basi hawana kuongoa yeyote kwani wameziachisha nafsi zao njia ya uongovu duniani watapata adhabu kwa kushindwa na kutekwa na kuliwa ikiwa waumini watakwenda katika njia ya haki na hapana shaka adhabu ya ahera itoyoteremkia ni kali zaidi na ya kudumu zaidi hapana wakuwakinga na adhabu ya mwenyezi mungu mwenye uwezo wa kila kitu ikiwa hawo watapata adhabu hii waumin watapata pepo na neema zake na hayo na nahali ya bustani hidiwa, wana wanaosimama viya haki na wakaweka kinga baina ya upotovu na imani ni kuwa itapitiwa chini ya miti yake maji matamu na matunda yake ni ya daima haya siti na kivuli chake vilevile ni chadaima nahaya aviwo malipo ya wale wanaojikinga na shari ama makafiri wanaokanya malipo yao ni kwingiya motoni na wale ambao waliopewa ujuzi wa vitabu vilivyoteremshwa ni wajibu wao wakifurahiye kitabu hichi ulichoteremshiwa wewe kwani hichi ni maendeleo ya ule ujumbe wa mwenyezi mungu na wanaifanya dini kuwa ni sababu ya kufanya makundi mbalimbali wanaakataa baadhi ya ulioteremshiwa kwa uadui na chuki tu basi ewe nabii waambiye hakika mimi sikwamrishwa ila ni mwabudu mungu na nanisimshirikishi katika ibada yake na kitu chochote na kwende kumwabudu yeye peke yake ndiyo nalinganiya ninaita na kwake yeye peke yake ndiyo marejeo yangu na kama vilivyoteremka vitabu vya mbinguni tumekuteremshia wewe hii kurani yilye iwe ni hakimu baina ya watu kwa yaliyo baina yao na iwe ni hakimu wa vitabu vilivyotanguliya kweli na hii kurani tumeteremsha kwa lugha ya kiarabu wala usitake kuwafurahisha washirikina wa ahlikitabu yaani watu wa biblia baada ya ufunuu na elimu vyakufikia na ukitaka kuwaridhi basi hutakuwa na kukusaidia au kukulinda mbele ya mwenyezi mungu hapa naambiwa nabii kasa wanatemezwa waumini wote na mahadharisho wa ya waumini ni kwelikweli hivyo na kwa nabii ni kwa ajiri ya kubainisha kuwa juu ya kuwa yeye nimteuliwa na mtukufu wa daraja baado anavaa kuhadarishwa wld arslna rusula mnqablik wjlna lhm azwaja wurya وما كان لرسول أن يأتي بآية إلا بإذن الله لكل أجل كتاب يمت الله ما يشاء ويثبت وعنده أم الكتاب واما نرينك بعض الذي نعدهم او نتوفينك فانما عليك البلاغ وعلينا الحساب اولم يروا انا ناتي الارض ننقصها من اطرافها والله يحكم لا معقل لحكمه وهو سريع الحساب وقد مكر الذين من قبلهم فلله المكر جميعا يعلم ما تكسب كل نفس وسيعلم الكفار لمن عقب الدار ويقول الذين كفروا لست مرسلا ul kafa billah shahidan bini wbinkm wman indhu ilmu lkitab na hakika sisi tulikwisha watuma mitume kabla yako na tukajaalia wawe na wake na dhuria na haiwi kwa mtume kuleta miujiza isipokuwa kwa idini ya mwenyezi mungu kila kipindi ina hukumu yake mwenyezimungu hufuta na huthibitisha ayatakayo na asili ya hukumu zote iko kwake na ikiwa tukikuonyesha baadhi ya tulivyowaahidi au tukakufisha kabla yake juu yako wewe ni kufikisha ujumbe na juu yetu ni hisabu je hawakuona kwamba tunaifikia ardhi tukiipunguza nchani mwake na mwenyezi mwenyezimungu huhukumu na hapana wa kupinga hukumu yake naye ni mwepesi wa kuhisabu na walipanga waliokuwa kabla yao lakini mwenyezi mungu ndiye mwenye mipango yote yeye anajua inayochuma kila nafsi na makafiri watajua ni yanani nyumba ya mwisho wa ahera na waliokufuru wanasema wewe hukutumwa sema mwenyezi mungu anatosha kuwashahidi baina yangu na nyinyi na pia yule mwenye elimu ya kitabu Allah, Akbar Allah. La ilaha na ikiwa washirikina wanachocheya watu wasiajabu kuwa wewe una wake na dhuriya yaani wazawo na wanataka ulete muujiza mwengine usiyokowa qurani basi lileta kabla yako mitume wenye wake na wana vilevile mtume ni mwanadamu na ana sifa sifwa zakibinadamu lakini yeye ni nimbora kuliko wote wala nabii hawezi muujiza kama apendavyo yeye au wapendavyo watu wake bali alitai muujiza ni mwenyezi mungu na yeye ndiye anetowa ivini kinla kizazi katika vizazi kina ambi yawo mwenyezi mungu yakwa silihi na kila kizazi kina muujiza wake ona wanasibu nabii isa alahi salamu anasimuliwa katika injili ya yohana tano thalathini huwa alisema mimi siwezi kufanya neno mwenyewe mwenyezi mungu fuata shariya anamiujiza na, na akaleta badada yake atakayo na akaithibitisha na kwake yeye ipo asili ya sharia zilizothibiti zisiyogeuka na ndiyo kwenye umoja na asili ya fadhila zote na mingineyo natukikuonyesha baadhi ya malipo au adhabu tulizowahidi au tukakujaliya ufe kabla ya hayo ungeliona kitisho kitachiwashukia washirikina na ungeliona neema za waumini lakini haya hayakuhusu kuhusu wewe juu yako wewe ni kufikisha ujumbe tu na kwetu sisi peke yetu ndiyo hisabu na hakika dalili za adhabu na kushindwa zipo hawaangalii kwamba sisi tunazifikia nchi walizokuwa wakizitawala zinachukuliwa na waumini kidogo kidogo na kwa hivyo tunawapumbuzia wao ardhe ziziwazunguka na mwenyezi mungu pekee yake ndiye wakwe hukumu kushinda na kushindwa na thawabu na adhabu na wale hapana wa kuipinga hukumu yake na hisabu yake ni ya mbio haihitaji kupitiwa na wakati mrefu kwani yeye ni mjuzi wa kila kitu basi ishara zipo aya hii na ukweli uliofikiliwa na uchunguzi wa kisayansi za hivi sasa ya kwamba imethibiti kuwa dunia inazunguka na kuwa inayo mvuto kama simaku hayo yamepelekea kubabataa katika ncha mbili za kaskazini na kusini yaani northpool na south pool na hivyo ni kupunguka katika ncha mbili za ardhi na kadhalika imejulikana kuchopoka ndio za sehemu za gasi zilizofunika hu mpira wa dunia hukipindukia nguvu za mvuto wa ardhi basi hutoka nje ya dunia na haya yanatokea mfululizo na kwa hivyo ardhi yani dunia inakuwa katika hali ya kupunguka moja kwa moja katika ncha zake ha haya yanakuwa kwa kuifasiri ardhi kuwa ni dunia si nchi ya maadui wa waumini yaelekea tafsiri hii kwa aya hii tukufu ijapokuwa wapasiri wengi wamipasiri kwa muradi wa ardhi ni nchi za maaduhi na waliokuwa kabla yao waliwapangia mitume wao mipango ya uovu lakini mwenyezi mungu subhanahu ndiye mwenye mipango yote kwa makafiru aliyoko sasa na waliowatambulia na watapata malipo kwa anayoyatenda na yeye anayajua yatendayo kila kiumbe na ikiwa wao hawajui kuwa mwisho mwema ni waumini basi sikekiama watajua kwa kuona nani atapata mwisho mwema kwa kukaa katika nyumba nema na ahadi ya ushindani wao hao wanakanya na hawaikubali haki nikukwambiya ewe nabii wewe si mtume aliyetoka kwa mwenyezi mungu basi waambie yanitosha mimi kuwa mwenyezi mungu ndie wakunihokomia mimi nani Naane, ha, ha, purani, na anayejua hakika ya kurani na ajabu zake za miujiza ya kushangaza inayoingia katika akili zilizo nzima zi, zi, zi, zi,