بسم الله الرحمن الرحيم الإسلام رحمة كتاب أنزلناه إليك لتخرج الناس من الظلمات إلى النور بإذن ربهم إلى صراط العزيز الحميد الله الذي له ما في السماوات وما في الارض وويل للكافرين من عذاب شديد الذين يستحبون الحياه الدنيا على الاخره ويصدون عن سبيل الله ويبغونها عوجا أولئك في ضلال بعيد وما أرسلنا من رسول إلا بلسان قومه يبين لهم فيضل الله من يشاء ويهدي من يشاء وهو العزيز الحكيم ولقد ارسلنا موسى باياتنا ان اخرج قومك من الظلمات الى النور وذكرهم بايام الله ان في ذلك لايات لكل صبار شكور وإذ قال موسى لقومه اذكروا نعمة الله عليكم إذ أنجاكم من آل فرعون يسومونكم سوء العذاب ويذبحون أبناءكم ويستحيون نساءكم kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu aliflamrahichi ni kitabu tulichokiteremsha kwako ili watoe watu kwenye giza uwapeleke kwenye mwangaza kwa idhini ya mola wao mlezi uwafikishe kwenye njia mwenye nguvu msifiwa naye ni mwenyezi mungu ambaye ni vyake vyote viliyomo katika mbingu na ardhi na wao makafiri kwa adhabu kali wale wanaofadhilisha maisha ya dunia kuliko akhera na wanawazuilia watu wasifuate njia ya mwenyezi mungu na wanataka kuipotosha ao wamepotelea mbali na natukumtuma mtume ila kwa ulimi wa kaumu yake ili apate kuwabainishia basi mwenyezi mungu humwacha akapotea amtakaye na akamwongoa amtakaye naye ni mtukufu mwenye nguvu na mwenye hikma na tulimtuma musa pamoja na mujiza yetu tukamwambia watoe watu wako kwenye giza wapeleke kwenye mwangaza na uwakumbushe siku za mwenyezi mungu hakika katika hayo zipo ishara kwa kila mwenye kusubiri akashukuru na musa alipowambia watu wake kumbukeni neema ya mwenyezi mungu aliyokujaalieni pale alipokuokoeni kutokana na watu wa firauni waliokopeni adhabu mbaya kabisa wakiwachinja wenenu wanaume na wakawawacha hai wanawake na katika hayo ulikuwa mtihani mkubwa unaotoka kwa mula wenu mlezi Allahu Akbar, Allahu Akbar urati ibrahimu imeteremka maka alifulamraha kwa kwanziya harufi hizi ni kubainishiya miujiza wa kurani juu ya kuwa imeundwa kwa harufi hizi hizi zinazotumiwa kwa kusemea na pia piya kuwazituha watu weisikilize haya yaliyo tajwa katika sura hii ni kitabu kicho kwako wewe muhamadi kutoka na nasi ili uwatowe watu wote kwenye kiza cha ukafiri na ujinga waendee kwenye nuru ya imani ilimu, na elimu kwa kusahilishiwa na mola wao mlezi na nuru hiyo ndiyo mwenyezi mungu mwenye kushinda wa kuadhibisha na mwenye kuhimidiwa kwa kunehmesha njia ya mungu ambaye ndiye mwenye kuumba na kumidikikina kiliomo mbinguni na kwenye ardhi ikiwa hii ndiyo hali ya mungu wa haki basi makafiri wenye kukanya watahilikika kwa adhabu iliyokali hao ndiyo waliohiyari uhai wa duniani kuliko akhera na wanaozuiya watu wasifuate shariya ya mungu na wanataka kuipotoa sheria katika macho ya watu ili wapate kuikataa awu ndiwo wanawhelezwa no kati kaliyotajwa kuwawepoteliya mbali na haki na sisi yatukumtuma mtume yoyote kadada yake nabii ila kwa lugha ya kaumu yake ili tulimtumiya ili apate kwwafahamisha nayo na wawe ya fahamu na wayehelewe koapesi wala sijuu yake yeye kwa lazima kuolazima wongoke mungu mwenyewe ndiyiye hummwacha potehanemtaka kwa kuwa huhuyo si tayari kuitaka haki nahumongowa amtakaye kwa kuwa kajitearishabiye makufuata haki naye mwenyezi mungu ndiye mwenye nguvu ambaye hashimbiki kwa takalo na ambaye aniapanga mambo yote kwa mahala pao basi hachi kupotea wala hawongowi ila kwa hikima yake na natulimtuma musa na tukamunga mkono kwa miujiza yetu tukamwambia watowe watu wako wana waisraeli kwenye kisa cha ukafiri na ujinga wapeleke kwenye nuru ya imani na elimu na uwakumbushe vituko na nakama mwenyezi mungu kaumu za kabla yao hakika katika kukumbusha huko zipo dalili kubwa za kuthibitisha upweke wa mwenyezi mungu zinamlingania kwenye imani kila mwenye kuthibiti kuwa na ukamilifu wa kuweza kuvumilia balaa na kushukuru nema na hii ni sifa ya mumini ewe nabii wakumbushi watu wako huenda wakazingatiya wakati musa alipoambia watu wake kwa kufuata amri ya mola wako mlezi kumbukeni neema ya mwenyezi mungu kwenu pale alipokuvuweni kutokana na kaumu firauni nao wakikupatirizeni kwa adhabu ovu kabisa wakikufanyisheni kazi ngumu wakiwachinja watoto wenu wa kiume na wakiwacha wakike na kuwaweka katika unyonge na udhalili bila ya kuwaua na mateso yote yaliyotajwa na kuokoka ni mtihani mkubwa unootoka kwa mwenyezi mungu ili upate kudhihiri uwezo wa kusudiri na kushukuru وإذ تأذن ربكم لئن شكرتم لأزيدنكم ولئن كفرتم إن عذابي لشديد وقال موسى إن تكفروا أنتم ومن في الأرض جميعا فإن الله لغني حميد الم ياتكم نبا الذين من قبلكم قوم نوح وعاد وثمود والذين من بعدهم لا يعلمهم الا الله جاءتهم رسلهم بالبينات فردوا أيديهم في أفواههم وقالوا وقالوا إنا كفرنا بما أرسلتم به وإنا لفي شك من ما تدعوننا إليه مريب قالت رسلهم أفي الله شك فاطر السماوات والأرض يدعوكم ليغفر لكم من ذنوبكم ويؤخركم إلى أجل مسمى قالوا ان انتم الا بشر مثلنا تريدون ان تصدونا عما كان يعبد اباؤنا فاتونا بسلطان مبين قالت لهم رسلهم ان نحن الا بشر مثلكم ولكن الله يمن على من يشاء من عباده وما كان لنا ان ناتيكم بسلطان الا باذن الله وعلى الله فليتوكل المؤمنون وما لنا ألا نتوكل على الله وقد هدانا سبلنا ولنصبرن على ما آذيتمونا وعلى الله فليتوكل المتوكلون نعلي <applause> ملوين mkishukuru nitakuzidishieni na mkikufuru basi adhabu yangu ni kali na musa alisema mkikufuru nyinyi na wote waliomo duniani hakika mwenyezi mungu ni mkwasi anajitosha msifiwa je azikukufikieni habari za walio kabla yenu kaumu ya nuhu na adi na thamud na walio baada yao ambao hapana wajuwaye ila mwenyezi mungu mitume wao waliwajia kwa hoja zilizo wazi na wao wakarudisha mikono yao kwenye vinywa vyao wakasema hakika sisi tumeyakataa hayo mliyotumwa na hakika sisi tuna shaka kubwa na mnayotuitia mitume wao wakasema ati panashaka na mwenyezi mungu muumba mbingu na ardhi yeye anapwiteni apate kukufutieni madhambi yenu na akupeni muhula mpaka muda uliowekwa wakasema nyinyi si chochote ila ni wanadamu kama sisi nataka kutuzuilia na waliokuwa wakiabudu baba zetu basi tuleteeni hoja iliyowazi mitume wao wakawaambia sisi kweli si chochote ila ni wanadamu kama nyinyi lakini mwenyezimungu humfanyia hisani ya mtakaye katika waja wake wala sisi hatuwezi kuleta uthibitisho ila kwa idini ya mwenyezi mungu na juu ya mwenyezi mwenyezimungu ndiyowategemee waumini na tuna nini hata tusimtegemee mwenyezi mungu na hali yeye ametuongoa kwenye njia zetu na hapa na shaka sisi tutayavumilia hayo maudhi mnayotuudhi na juu ya mwenyezi mungu wategemee wanaotegemea keni enyi wana wa israeli pale mola wenu mlezi alipokufunzeni na akasema wallahi mkishukuru kwa neema niliyokupeni ya kukuvueni na mengineyo kwa kuthibiti ya imani na utiifu basi hapana shaka nitakuzibishieni neema yangu na mkiikanya neema yangu kwa ukafiri na maasi basi hakika nitakuadhibuni kwa adhabu ya kutia uchumbu kwani adhabu yangu ni kali kona ukanya na musa aliwaambia watu wake walipompinga na kumkanya mkizikanye neema za mwenyezi mungu wala msishukuru kwa imani na utiifu nyinyi na wote waliomo duniani basi hakika hayo hayatamdhuru mwenyezi mungu chochote kwani mwenyezi mungu ni mwenye kujitosha hahitajii shukra za wanaoshukuru yeye ni mwenye kustahiki kuhimiliwa kwa dhati yake bila yayeyote kumhimiliwa je hayijakufikiliyeni habari za zawaliotanguliya kabla yenu kaumu ya nuhu na adi na thamudi na kaumu yinginezo zilizokuja baada yao ambao hapana ne wajuwa mwenyezi mungu kwa wingi wao awo walijiwa na mtume wao kwa hoja zilizowazi kuthibitisha ukweli wawo na hawo wakaweka mikono yao kwenye vima vyawo kwa masita ajabu na kukanya wakawaambia mitume sisi tunaikataa miujiza na ishara mlizokuja nazo na hakika sisi tuna shaka na hayo mnayotuitia mambo ya imani na tauhidi ya kuwa mungu ni mmoja sisi hantukuyakinika nichochote shaka nayo na mitume wakawambiya watu awo kwa ajabu kuvunja shaka zao za kuwepo mungu na kuwa yeye ni mmoja peke yake hivyo katika kuwepo mungu mmoja peke yake ipo shaka yoyote na hali yeye ndiye muumba mbingu nalovidilakwepo mfano na, hey, na na, na wa kuigiza na yeye anakwiteni apati kukusamiheni baadhi ya madhambi mlioyatenda kabla hamjamini na nakwasirisheni mpaka umalizike muda wenu hao watu wakawaambia mitume wao kwa kuuzi nyinyi sichochote ni watu tu wanadambu kama sisi hamna ubora wowote wakukufadhilisheni juu yetu hata mpewotume mnataka kwa huo wito wenu ntuzuwiye tusiyabudu walio kuwakiabudu baba zetu basi batuleteni hoja iliyo wazi katika tunazokwambiyeni mitumi wawo akawambiya sisisi chochote ila ni watu kama nyinyi kama mlivyosema walakini mwenyezimungu uwateuwa hawatakaye miyongoni mwaja wake akawapa unabii na utume wala hatuna sisi uwezo wa wkakuleteni hoja mnayotaka ila mwenyezi mungu apendavyo nani juu ya mwenyezi mungu tu peke yake ndiyowategemeye waumini na wamtegemeye kwa kusitahamiliya inda zenu na upinzani wenu na sisi tuna udhuru gani wa kuwacha kumtegemeya mwenyezimungu na yeye ndiye aliyetuongoza kila mmoja wetu kwenye njia yake na maelekeo yake yaliyomwekeya na akamlazimisha afuate katika dini na hakika sisi tunatiliya mkazo tegemeo letu kwa mwenyezi mungu نحب نحب يعني وقال الذين كفروا لرسلهم لنخرجنكم من ارضنا او لتعودن في ملتنا فأوحى إليهم ربهم لنهلكن الظالمين ولنسكننكم الأرض من بعدهم ذلك لمن خاف مقامي وخاف وعيد واستفتحوا وخاب كل جبار عنيد من ورائه جهنم ويسقى من ماء صديد يتجرعه ولا يكاد يسيغه وياتيه الموت من كل مكان وما هو بميت ومن ورائه عذاب غليظ مثل الذين كفروا بربهم أعمالهم كرماد اشتدت به الريح في يوم عاصف لا يقدرون مما كسبوا على شيء ذلك هو الضلال البعيد ألم تر أن الله خلق السماوات والأرض بالحق إن يشأ يذهبكم ويأتي بخلق جديد وما ذلك على الله بعزيز وبرزوا لله جميعا فقال الضعفاء للذين استكبروا إنكم لكم سبعا فهل أنتم مغنون عنا من عذاب الله من شيء قالوا لو هدانا الله لهديناكم سواء علينا أجزعنا أم صبرنا ما لنا من محيص na waliokufuru wakawaambia mitume wao tutakutoeni katika nchi yetu au mrudi katika mila yetu basi mola wao mlezi aliwaletea wahi hakika tutawaangamiza waliodhulumu na tutakuwekeni katika ardhi baada yao haya ni kwa anayeogopa kusimamishwa mbele yangu na akaogopa maonyo yangu na wakaomba ushindi na akashindwa kila jabari mkaidi ambaye nyuma yake ipo jahanam na atanywishwa maji ya usaha awe nayagugumia wala hawezi kuyameza na mauti yao yanamjia kutoka kila upande naye wala hafi na zaidi ya hayo ipo adhabu nyingine kali vilevile mfano aliomkufuru mola wao mlezi vitendo vyao ni kama jivu linalopeperushwa kwa nguvu za upepo katika siku ya mdharba hawawezi kupata chochote katika waliyoyafanya huko ndiko kupotelea mbali huoni kuwa mungu ameziumba mbingu na ardhi kwa haki akitaka atakuondoweni na alete viumbe wapya na hilo kwa mwenyezi mungu si jambo gumu na wote watahudhuria mbele ya mwenyezi mungu wanyonge watawaambia waliotakabar sisi tulikuwa fwasi wenu basi hebu hamtuondolei kidogo hivi katika adhabu ya mwenyezi mungu watasema lau mwenyezi mungu angelituongoa basi hapana shaka nasi tungelikuongoeni ni mamoja kwetu tukipapatika au tukisubiri hatuna pakukimbilia kuwa makafiri majabari wenye madaraka wakazimiya watumiye nguvu waliposhindwa wote kupambana kwa hoja na dalili wakawambiya mitume wawo naliwe moja ya mawili ama tukutoweni katika nchi yetu au mwingie katika dini yetu mwenyezi mungu akawafunulia mitume kawahi, hao, wakafiri, kwa wahi tutawateketeza hawa makafiri kwa holuma yao na baada ya kuwateketeza tutakuwekeni nyinyi katika ardhi yao na huko kuwepo kwa waumini ni kweli hakika kwa mwenye kuhofu kusimama mbele yangu kwa ajili ya hisabu na akahofu ahadi yangu ya adhabu kwani mwenye kuingia na hofu huo msifu hawamitume waliomba nusura wawashinde hao watu wao wanaowapinga baada ya kukata tamaa kuwa hawataamini tena mwenyezi mungu aliwanusuru wa na wakafuzu na akafasiri kila mwenye kiburi akakataa kumtii mwenyezimungu akawashadidi wa upinzani haya yaliyoapata mitume huwapata watu wa mungu wote wanaowania haki hata katika zama zetu ushindi wa mwisho daima unakuwa kwa waliowema hoja kuvumilia na kwehia na kazi ya mungu kushindwa kwa hawo madhalimu kunatangulia hapa duniani na baada yake akhera ipo adhabu ya jehanam uko watanyweshwa maji yanayokirihi kama usaha unaotoka kwa watu wamotoni kunywa kwake ni taklifu ni kama wanaghugumia na wala haishikiu kwani hayumkini kuyaonea tamu kwa ukarihi wake na uchafu wake na mtu anakuwa ni kama amezungukwa na mauti kila upande kwa shida ziliyopo na wala huko katika jehanamu hafi akapumzika na yanayomfika bai kila wakati anakutaazabunyingi nyingine kali zaidi hakika hali ya vitendo vya heri wavifanyavyo makafire duniani na pato lake kwa kuwa havi kujengwa ya msingi wa imani hali yake ni kama jivu ukaja upepo mkali ukajipeperusha siku ya kimbunga kilipokaza siku ya kiyama hawapati chochote kutokana na vitendo vyawo vyanamna hivyo vya, vya duniani hayu mkini wawo kunafiika na chochote kutokana navyo kwani hivyo havina thawabu kama mtu mwenye vumbi linalopeperuka katika upepo wasiloweza kulikamata na watu hawa wapotovu hujiona wenyewe ati kuwa ndiyo wanafanya mema na ila hali vitendo vyawo viko mbali kabisa na njia ya haki ewe unaisemezwa ujuwi kwamba mwenyezimungu ameziyumba mbingu nalovizisimame na juu ya haki kwa wa hefuma yake na mwenye kuweza haya basi anaweza kukuteketezeni enye makafiri na akitaka kaleta viumbe wengine badala yenu nyinyi ambao watakubali kuwepo kwake na kwamba yeye ni mmoja wa pekee na kuondoa huko na kuleta simu hali wala si kwa mwenyezi mungu makafiri wote watadhihiri kutoka makaburini kwao waonekane kwa ajili ya kuhisabiwa na mwenyezi mungu mtukufu na kudhihiri huko hakuna shaka ni kama kwamba yametokea hivi sasa hapo wale wenye maoni ya kinyonge miongoni mwa wafuasi watawaambia waongozi wenye kiburi sisi tulikuwa wafuasi wenu katika kuwakanusha mitume na kuwapiga vita na kuzipuuza na saha zao basi je hii leo hamtuondolei kidogo baadhi ya adhabu wakubwa waliotakabali watasema ingelikuwa mwenyezi mungu ametuongoa kwenye njiya kokoka na akatuwafikiya basi nasi tungelikuongozeni na tungelikwitiyeni mwifuate hiyo njia walakini sisi tumepotea na kwa hivyo tukakupotezeni nyinyi yani tungakuchaguliyeni tuliyojichaguliya nafsi zetu na leo hii sisi na nyinyi ni saguasawa tukisipitika au tukasitahamili hapana pakuikimbiliya azanguhii وقال الشيطان لما قضي الامر ان الله وعدكم وعد الحق ووعدتكم فاخلفتكم وما كان لي عليكم من سلطان الا ان دعوتكم فاستجبتم لي فلا تلوموني ولوموني انفسكم ما انا بمصرخكم وما انتم بمصرخي اني كفرت بما اشركتمون من قبل ان الظالمين لهم عذاب اليم وادخل الذين امنوا وعملوا الصالحات جنات تجري من تحتها الانهار خالدين فيها باذن ربهم تحيتهم فيها سلام ألم تر كيف ضرب الله مثلا كلمة طيبة كشجرة طيبة أصلها ثابت وفرها في السماء تؤتي أكلها كل حين بإذن ربها ويضرب الله الامثال للناس لعلهم يتذكرون ومثل كلمه خبيثه كشجره خبيثه اجتثت من فوق الارض ما لها من قرار يثبت <تضبط> الله الذين آمنوا بالقول الثابت في الحياة الدنيا وفي الآخرة ويضل الله الظالمين ويفعل الله ما يشاء نشيطاني يتسيما يتبكات حكومه حقيقة من يزمون ولكواهديني أحادي أقولي نعم نلكواهديني لكن اسكوكتمزياني na sitakuwa na mamlaka juu yenu isipokuwa nilikuiteni nanyi mkaniitikia basi msinilaumu mimi bali jilaumuni wenyewe mimi siwezi kuwa mtetezi wenu wala nyinyi hamwezi kuwa watetezi wangu hakika mimi nilikataa tangu zamani kunishirikisha na mwenyezi mungu hakika mavalimu watakuwa na adhabu chungu na walioamini wa na wakatenda mema wataingizwa katika mabustani ya yapitayo mito kachi yake wadumu humo kwa idini ya mola wao mlezi maamkio yao humo yatakuwa salamu ebu hukuona vipi mungu alivyopiga mfano wa neno zuri ni kama mti mzuri mizizi yake ni imara na matawi yake yako mbinguni hutoa matunda yake kila wakati kwa idini ya mola wake mlezi na mwenyezi mungu huwapigia watu mifano ili wapate kukumbuka na mfano wa nenoovu ni kama mti muovu uliong'olewa juu ya ardhi hauna imara mwenyezi mungu huwatiya imara wenye kuamini kwa kauli ya imara katika maisha ya dunia na katika akhera na mwenyezi mungu huwaacha kupotea hao wenye kudhulumu na mwenyezi mungu kufanya pendavyo Allahu akbar, Allahu akbar. La ilaha ila Allah. mungu atapopitisha amri yake ya kuwaneemesha wasifu na kuadhibu wenye kwaasi iblisi atawaambia wanamfuata hakika mwenyezi mungu amekuwahidini ahadi ya kweli kuhusu kufufuliwa na malipo nameitimiza na namimi nimekuhala ini ahadi ya uongo ya kwamba hakuna kufufuliwa wada malipo nami nimekwenda kinyumi na hadi yangu nami sikuwa na nguvu nanyi hata nikulazimisheni kunifuwatha lakini nimekwitieni kwa ushawishi wangu wa upotovu nanyi mkajya mbiyo kunifwii basi msinila umu kwa sababu ya ushawishi wangu nazila umuni na fisi zenu kwa kuniitikiya wala mimi hileo siwakukokoweni na adhabu na nyinyi hammwezi kuniokuwa mimi mimi leo nakataa hukokunishirikisha mimi na mwenyezi mungu huko duniani mlipokuwa mkinitii kama mtumwa navyomsii bwana wake hakika makafiri watapata adhabu chungu na ahera watengizwa wenye kuwamini na wakatenda vitendo vyema katika mabustani yanaopitiwa na mito chini ya majumba yake kwa ivi ya mwenyezi mungu mtukufu na amri yake maamkiyo yao humo kutokana na malaika ni kufahamisha amani na utulivu je ewe mntu hujuwi vipi mwenyezi mungu alivyofananisha neno la hakililozuri na neno la uongo alilobaya da- amilimasiri neno zuri lenye ni faida kuwa ni kama mti wenye manufaa asili yake ni mizizi iliyoshikilia barabara kwenye ardhi na matawi yake yamenyanyuka kuelekea mbinguni hutoa matunda yake kila wakati mwenyezi mungu yazae kwa mapendekezo yalye yaumba hivyo hivyo ndivyo tamshila tauhidi upweke wa mwenyezimungu ni lenye kudhibiti katika moyo wa muumini amali yake napanda kwa mwenyezi mungu na nainamfikiliya baraka zake na thawabu zake kila wakati na mwenyezi mungu anawabainishiya watu kwa mifano anashabihisha maana kwa vitu wavijuavyo ili waumini wowaihike wa neno la uongo baya mfano wake ni kama mtimbayo uliong'olewa umetupwa juu ya ardhi haukusimama imara hali kadhalika neno la uongo lililokataliwa halina udhabiti kwa kuwa alikungwa mkono na hoja mwenyezi mungu anawathibitisha imara wanaoamini juu ya neno la haki katika uhai wa duniani na siku ya yakiama pia na mwenyezi mungu huwabaidisha nalo neno hilo makafiri kwakutojitengenezea wenyewe mwenyezi mungu hutenda takavyo akiwathibitisha baadhi na kuwacha kupotiya wengineweu hapana wa kumtoa kombo kwa hukumu yake wala mwenye kurudisha uamuzi wake ألم تر إلى الذين بدلوا نعمة الله كفرا وأحلوا قومهم دار البوار جهنم يصلونها وبئس القرار وجعلوا لله أندادا ليضلوا عن سبيله قل تمتعوا فإن مصيركم إلى النار قل لعبادي الذين آمنوا يقيموا الصلاة وينفقوا مما رزقناهم سرا وعلانية وينفقوا مما رزقناهم سرا وعلانية من قبل أن يأتي يوم لا بين فيه ولا خلاب الله الذي خلق السماوات والأرض وأنزل من السماء ماء فأخرج به من الثمرات رزقا لكم فأخرج به من الثمرات رزقا لكم وسخر لكم الفلك لتجري في البحر بأمره وسخر لكم الأنهار وسخر لكم الشمس والقمر دائبين وسخر لكم الليل والنهار وأتاكم من كل ما تألفوا وإن تعدوا نعمة الله لا تحصوها إن الإنسان لظلم كفار أهو قوّنا ولى وليبدل شيئاً من إله مَن يذمغو كفروا na wakawafikisha watu wao kwenye nyumba ya maangamizo nayo ni jehanam wateinjia maovu yaliyoje makazi hayo na walimfanyia mwenyezi mwenyezimungu washirika ili wapoteze watu kwenye njia yake sema stareheni kwani marejio yenu ni motoni waambie waja wangu walioamini washike sala na watoe katika tulivyowaruzuku kasiri na dhahir kabla haijafika siku isiyokuwa na biashara wala urafiki mwenyezi mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akateremsha maji kutoka mbinguni na kwa hayo akatoa matunda kuwa ni riski yenu na akafanya yakutumikieni majahazi yanayopita baharini kwa amri yake na akaifanya mito ikutumikieni na akalifanya jua na mwezi kwa manfaa yenu daima dawamo na akaufanya usiku na mchana kwa manufaa yenu na akakupeni kila mlichomuomba na mkiisabu neema za mwenyezi mungu hamwezi kuzidhibiti hakika mwanadamu ni dhalimu mkubwa mwenye kuzikufuru neema Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, zaji hebu huwaangalii hawo washirikina ambao wabadalea kushukuru mwenyezi mungu ya kumleta muhammad na dini yake wakaingia ya kumkataa mwenyezi mungu mtukufu na wakawasabibishia wafuasi wao kutumbukia katika nyumba ya hilaki kwa upoto vwao na nyumba hiyo ndiyo jehanamu wakiteswa kwa ufukuto wake na makazi maovu mno ni jehanamu na wakamfanyia mwenyezi mungu mmoja wa pekee mifanu ya masanamu wakiabudu kwa ajili ya kuwanatija ya vitendo vyawo iwe kuwapoteza watu wasifuate njiya ya mungu ewe nabii waambiye hawa waliopotea sitareheni na matamaniyo yenu kwanimarajeo yenu nimotoni ewe muhamadi wa waambiye waja wangu waliwosadiki wakaamini na wakatenda mema shikeni swala natoweni baadhi yaviokuruzukuni katika njia za kheri kwa siri na kwa dhahiri kabla ya kufika siku ambayo haifai kitu kupatana kibiashara wala hisani ya urafiki ni mungu peke yake ndiye aliyezianzisha mbingu na viliomo ndani yake na ardhi na viliomo ndani yake na akateremsha kutoka mawinguni maji ya kumiminika na kwa sababu yake akakutoleeni riski ya matunda na mazao mengine na miti na yyeye akakufanyieni vyombo vya baharini vikufaeni vinakwenda na kupakia riski zenu na bidhaa zenu za biashara kwa idini yake kwa na kutaka kwake na akaifanya mito ya maji matamu ikunufaishieni kwa nyinyi na kumwagia katika mashamba yenu na nakalifanya jua na mwezi yakufaeni daima dawamu kwa mwangaza na masilaha ya mimea na wanyama nakajali ya usiku kufaeni kwa kupumzika na mchana kwa na nakakutengenezeni yote mnauyahitajiya katika maisha yenu ambayo anazitafiki ikiwa sauwa au la aula namkizisabu ne mali mwenyezi mungu hammwezi kuzidhibiti namna yake seuzyeyadi yake hakika huyo mwenye kukanya ambaye akalipa ukafiri kuwa ni malipo ya neema alizopewa basi ni mwingi wa udhalimu na ukafiri wid qal ibrahim rbi jl hdha lblad amina wjnubih wbniy an nbd alasnab رب إنهن أضللن كثيرا من الناس فمن تبعني فإنه مني ومن عصاني فإنك غفور رحيم ربنا إني أسكنت من ذريتي بواد غيره زرع عند بيتك المحرم ربنا ليقيموا الصلاه فاجعل افئده من الناس تهوي اليهم فاجعل أفئدة من الناس تهوي إليهم وارزقهم من الثمرات لعلهم يشكرون ربنا إنك تعلم ما نخفي وما نعلن وما يخفى على الله من الأرض ولا في السماء الحمد لله الذي وهب لي على الكبر إسماعيل وإسحاق إن ربي لسميع الدعاء رب اجعلني مقيم الصلاة ومن ذريتي bduaa rabbna ghfir li wliwalidya wa walilmuminin yauma ykumu lhisab na iburahimu aliposema ewe mola wangu mlezi ujaaliye mji huu uwe wa amani na uniepushe mimi na wanangu na kuabudu masanamu ewe mola wangu mlezi hakika hayo yamewapoteza watu wengi basi aliyenifuata mimi huyo ni wangu na aliye ni hakika wewe ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu mola wetu mlezi hakika mimi nimewaweka baadhi ya dhuria zangu katika bonde zisizokuwa na mimea kwenye nyumba yako takatifu ewe mola wetu mlezi ili washike swala basi zijaliye nyoyo za watu zielekee kwao na waruzuku matunda ili wapate kushukuru ewe mola wetu mlezi hakika wewe unajua tunayoyaficha na tunayoyatangaza na hapana kitu kitakachofichikana kwa mwenyezi mungu katika ardhi wala katika mbingu alhamdu lillah imdi zote ni za mwenyezi mungu aliyenipa juu ya uzee wangu ismaili na ishaq hakika mula wangu mlezi ni mwenye kusikia maombi mola wangu mlezi nijaliye niwe mwenye kushika swala na katika dhuria zangu pia ewe mula wetu mlezi na ipokee duwa yangu mola wetu unighufirie mimi na wazazi wangu wote wawili na waumini siku ya kusimama hisabu Allahu Akbar, Allahu Akbar. La. kwapate kuzingatia na wache usherikina wao wakumbushe kauli ya baba yao iburahimu mbali ya kwijenga alkaba alisema ewe mola mlezi ujaliye mji huu wenye alkaba uwe wa amani ulindwe na kudhulumu na unibaidishe niwe mbali mimi na wanangu na ibada ya masanamu kwani masanamu yamepelekeya kupoteya wantu wengi kwa kuyabudu basi katika dhuria zangu wenye kunifuata mimi na kakuabudu wewe kwa ikhlasi basi hao ni watu wa dini yangu na wenye kuniasi kwa kushika ushirikina basi wewe nimueza, mboa, ni mwezo wa kuongoa kwani wewe ni mwingi wa maafira na rehema ewe mola wetu mlezi hakika mimi nimewafanyia maskani baadhi ya dhuria zangu katika bonde la maka ambalo haliyotimimea kwenyi nyumba yako iliyokataza isingiliwe na kunjiwa heshima yake na ukajaliya sehemu za jirani yake ziwe na amani ewe mula wetu mlezi wakirimu wapate kushika swala karibu na nyumba hii navijaliye nyoyo za bora ya watu ziwapende kwa kuizuru nyumba yako na nauwaruzuku matunda kwa kuletwa na hawataka watakaokuja ili wapate kushukuru neema yako kwa sala na dua ewe mwola wetu mlezi ni sauwasawa kwako tunayoyafanya siri na tunayofanya dhahiri kwani wewe unajua maslaha yetu na unatuwonea huruma zaidi kuliko sisi wenyewe na hapana lituchika nalo kwako hata likiwadogo katika ardhi na katika mbingu basi hapana haja sisi ya kukuomba lakini juu ya hivyo tunaomba kwa kuonyesha kuwa sisi ni waja wako twonyenyekee utukufu wako natunahitajiya uliyo nayo wewe alhamudulillah hindi zoteni za mwenyezimungu aliyenipa juu ya kuwa ni mzee wa miaka mingi na nanimekwisha tamaa ya kuzaa ismaili na ishaka hakika mwenyezi mungu anasikia na ananipokelea maombi yangu ewe mola wangu mlezi niwezeshe nitimize swala kwa takikana na naowawezeshe watimilize kadhalika waliwaliyo na heri katika vuriya zangu ewe mola wetu mlezi ipokee duwa yangu kwa mapokezi ya kukubaliwa ewe mola wetu mlezi niswamehe madhambi yaliyoniponyoka na wasamehe wazazi wangu na waumini wote siku itakuhakikishwa hisabu na baadaye ikawa malipo ولا تحسبن الله غافلا عما يعمل الظالمون انما يؤخرهم ليوم تشخص فيه الابصار مهطعين مقنعي رؤوسهم لا يرتد اليهم طرفهم وافئدتهم هواء وأنذر الناس يوم يأتيهم العذاب فيقول الذين ظلموا ربنا أخذنا إلى أجل قريب نجب دعوتك ونتبع الرسل اولم تكونوا اقسمتم من قبل ما لكم من زوال وسكنتم في مساكن الذين ظلموا انفسهم وتبين لكم كيف فعلنا بهم وضربنا لكم الامثال وقد مكروا مكرهم وعند الله مكرهم وان كان مكرهم لتزول منه الجبال فلا تحسبن الله مخلف وعده رسله ان الله عزيز ذو انتقام يوم تبدل الأرض غير الأرض والسماوات وبرزوا لله الواحد القهار وترى المجرمين يومئذ مقرنين في الأصفاد ترابيلهم من قطران وتغشى وجوههم النار ليجزي الله كل نفس ما كسبت إن الله سريع الحساب هذا بلاغ للناس ولينذروا به وليعلموا أنما هو إله واحد وليذكر أولو الألباب wala usidhani mungu wameghafilika na wanayoyafanya madhalimu hakika yeye anawaakhirisha tu mpaka siku yatakapohodoka macho yao nawo wakombioni vichwa juu na, na macho hayapepesi na nyoyo zao tupu nawaonye watu siku itakuwajia adhabu na waliodhulumu waseme ewe mula wetu mlezi tuaakhirishe muda kidogo tuitikie uwito wako na tuwafuate mitume kwani nyinyi simliapa zamani kwamba hamtaondokewa na mkakaa katika maskani zile zile za waliozidhulumu nafsi zao na ikakudhihirikieni jinsi tulivyowatendea nasi tutakupigieni mfano mingi na kwa hakika walifanya vitimbi vyao na vitimbi vyao anavijua mwenyezi mungu wala vitimbi vyao si vya kuondosha milima basi usimdhanie mungu kuwa ni mwenye kuwavunjia ahadi yake mtume wake hakika mwenyezi mungu ni mwenye kushinda na ni mwenye kulipiza siku itakugeuzwa ardhi iwe ardhi nyingine na mbingu pia nao watahudhuria mbele ya mwenyezi mungu mmoja mwenye nguvu na utaona wahalifu siku hiyo wamefungwa katika minyororo nguo zao zitakuwa za zalami na moto utazigubika nywiso zao ili mwenyezimungu ailipe kila nafsi kwa yale iliyoya chuma hakika mwenyezimungu ni mwepesi wa kuhisabu hili ni tangazo liwafikie watu liwaonye na wapate kujua kuwa hakika yeye ni mungu mmoja na wapate kukumbuka wenye akili Allahu Akbar, Allahu Akbar. sidzani kabisa kuwa mola wako mlezi amehafilika na vitendo wafanyavyo wenyekuhulumu kuupiga vita uislamu wa na waislamu wenyewe bali yeye anaujuwa ukhalifu wao na amekadiria kuakhirisha kuwaadhibu mpaka siku nzito macho yao ya tabaki yamekodoka hawawezi kuyafumba wala kupepesa kwa kitisho watachokiona nao wako mbioni kumwenzeya anayewita vichwa vyao vimeelekea juu mbinguni macho yao hayapepesi hata wakitaka manyoyo zawo tupu hazina wazo lolote kwa wingwa hofu ewe nabii waeleze watu habari za vitisho vya siku ya kiyama wataposema wajote dhulumu nafsi zawo kwa ukakilina masi moda wetu mlezi tuwahirishiye adhabu uturejishe duniani na utupe muhula kwa muda mdogo wala utuiriki kuitikia wito wako wateuhidi na kuwafuata mitume nao wataambiwa leo ndiyo mwasema haya nammesahau ya kwamba mliapa nyinyi yakuwa mkifa neema ya hizi halitokuondokeeni mtamfufuliwa siku ya, toku ya kiama na mkakaa duniani katika masikani zile zile, zile zawale waliotangulia kuzihodumu nafsi zao kwa ukafiri na maasi miongoni mwa kaumu ilizokuwa kabla yenu na ikahi hivi kwenu kwa kuona mabaki ya viru vya waadhibu wao na nyinyi msiwaivike na tukakuelezeni waliowafanya wao na nini kilichowafika nanyi msizingatie na wakapanga hawashirikina njama zao kutoka kuvunja dawa yani wito na mwenyezi mungu anazijua vyema hila zao wala vitimbi vyao haviwezi kuiondoa sharia iliyothibiti imara kama milima ewe mtume usidhani kuwa mwenyezimungu atawatupa mtume wake kwa kwenda kinyume na ahadi aliyowapa kuwa tawanusuru kwa niye daimani mwenye kushinda hapana mmoja awezaye kumzuia kwa litakalo ni mkali wa kulipiza kwa ana ye mkanya na kumwasi basi mwenyezi mungu atalipiza siku ya kiyama itapogeuzwa ardhi iyo ardhi nyingine siyo hii ya sasa na mbingu hali kadhalika zigeuzwe ziwe nyingine na viumbi watholewe makaburini mwao kwa hukumu ya mwenyezimungu asiye na mshirika wala wa kumshinda utawaona makafiri siku ya kiyama wamefungwa pingu pamoja na mashekani wao ngozi zao zimepakwa lami inayocheririka imekuwa kama ndiyo nguwo juya ngozi zawo na moto mewapamba na kuwagubika nyinso zao wanafanyiwa hayo ili mwenyezi mungu apate kumlipa kila mmoja wao kwa liyo ya chuma katika dunia na mwenyezi mungu ni mwepesi wa kuhisabu siku ya kiyama wala hapana kitu cha kumshughulisha hii kurani ni tangazo la kuwanasihi na kuwaonya na kuwahofisha adhabu ya mwenyezi mungu na ili iliwajuu ya kwamba wakihofu wakazingatia kuwahakika hapana mungu ila mungu mmoja na ili wenye akili wakumbuke utukufu wa mola wao mlezi na kwa hivyo wajitenge mbali na yale yatayewaletia ya ihilaki