بسم الله الرحمن الرحيم الإسلام رأ. تلك آيات الكتاب وقرآن مبين ربما يود الذين كفروا لو كانوا مسلمين ذرهم ياكلوا ويتمتعوا ويلههم الامل فسوف يعلمون وما اهلكنا من قريه الا ولها كتاب معلوم ما تسبق من امه اجلها وما يستاخرون وقالوا يا أيها الذي نزل عليه الذكر إنك لمجنود لو ما تأتينا بالملائكة إن كنت من الصادقين ما ننزل الملائكه الا بالحق وما كانوا اذا منظرين انا نحن نزلنا الذكر وانا له لحافظون ولقد ارسلنا من قبلك في شيع الاولين وما ياتيهم من رسول الا كانوا به يستهزئون كذلك نسلكه في قلوب المجرمين لا يؤمنون به وقد خلت سنه الاولين ولو فتحنا عليهم بابا من السماء فظلوا فيه يعرجون لقالوا انما سكرت ابصارنا بل نحن قوم مسحورون. وجينا لمن رحمه من hizi ni aya za kitabu na korani inayobainisha huenda ikawa waliokufuru wakatamani wangekuwa waislamu waache wale na wastarehe na iwazuge tamaa watakujajua na hatukuuangamiza mji wowote ule ila ulikuwa na muda wake maalum hawawezi watu wowote wa kuitangulia ajali yao wala kuchelewa na walisema ewe ulioteremshiwa ukombusho hakika wewe ni wazimu mbona hutuletei malaika ikiwa wewe ni miongoni ma wasema kweli sisi hatuwateremshi malaika ila kwa sababu ya haki na hapo hawatapewa muhula hakika sisi ndiyo tulioteremsha ukumbosho huu na hakika sisi ndiyo tutaulinda na hakika tulikwisha watumia mitume mataifa ya mwanzo na hakuwafikia mtume ila walimkejedi na kama hivi ndivyo tunavyoingiza katika nyoyo za wakosefu hawayaamini haya na hali ya kuwa umekwisha pitia mfano wa watu wa kale na lau tungeliwafungulia mlango wa mbingu wakawa wanapanda basi wangalisema macho yetu yamelevywa bali sisi wenyewe tumerobwa Ila sura hii ni ya makka isipokuwa aya tatu za mwisho hizo ni za madina idadi ya aya zake ni mia na 2shiri8 sura hii tukufu imeanzia kutilia mkazo maonyo ya mwenyezimungu mtukufu kuwapa washirikina na kubainisha uwezo wake subhanahu wa taala katika kutimiza ahadi hiyo kwa dalili ya kuumba kwake mbingu na ardhi kisha kuwabainishia watu wote kumuumba kwake ngamia na kuotesha kwake makulima na aliyoyaumba baharini kama samaki wa kuliwa na majohari ya mapambo kisha kashiriya yanayowajibikia kwa neema hizo nayo ni kumshukuru subhanahu na wajibu wa kumwabudu yeye peke yake na kwa kabili washirikina kwa kuwaita watambue upweke wa mwenyezi mungu na ametaja uzushi wa washirikina kuizulia kuran tukufu na kudai kuwa hiyo ni hadithi za uongo za kale. kisha subhanahu ameashiria adhabu ya washirikina siku ya kinyama na starehe za waumini baadaye subhanahu akataja kukanya kwa washirikina kuhusu kufufuliwa na kushikilia kwao kukanya naye subhanahu anapinga ukafiri wao kwa kubainisha uwezo wake na anatilia mkazo ahadi yake kwa wachamngu na vitisho vyake kwa makafiri kisha anakaribisha kufufuliwa kwa kueleza uwezo wake juu yao na kuwa viumbe vyote vinamnyenyekea yeye aliyetakasika na anabainisha kuwa ni yeye subhanahu ndiye anayekashifu na anabainisha upotovu wa washirikina katika itikadi yao kuamini vitu visivyoweza kuleta nafuu wala madhara na uovu wa maoni yao kwa wanawake wote watoto na watu wazima naye subhanahu ameashiria habari za mitume waliotangulia akataka tuuzingatie uumbaji wake wa vitu na faida viliomo ndani yake kwa ajili ya watu na kutofautiana riski kuwa matajiri wanapewa zaidi kuliko maskini na neema zake kwa watu kuwa wengine wanaume na wengine wanawake na kuzaliana kwa kuoana naye subhana huwa akaingia kupiga mifano ili kueleza kudra yake kisha akataka watu waangalie vipi ubora wa kuumba unavyoonyesha ubora wa mwenye kuumba na kuenea neema zake na vipi washirikina wanavyozipinga neema hizi tukufu na baada ya kueleza matakwa ya uislamu kuleta uadilifu na kuunganisha udugu kwa kutimiza ahadi na muujiza wa quran na ukafiri wa washirikina kuikataa quran na kuizulia uongo aliyetakasika ameashiria hali ya wa washirikina siku ya kiama amebainisha vipi walivyokuwa wakihalalisha na wakiharimisha bila ya hoja akaashiria vipi mayahudi walivyowakaribia washirikina na akabainisha kuwa yapasa wasiadhibiwe isipokuwa kwa kadhiri ya walivyotenda na kuwa ni wajibu wa waumini wasubiri na washikamane na uchamngu na kufanya ihsani hizi ni aya za kitabu cha kusomwa chenye kubainisha chenye kuweka wazi watapenda na watatamani sana makafiri wanaozikanya aya za mwenyezi mungu subhanahu wataala watapoona adhabu ya siku ya kiyama la ukuwa walipokuwa walipokuwapo duniani na wakafuata kwa ihulasi dini ya mwenyezi mungu lakini sasa wamukatikukafilika hawazingatiye adhabu itakayowapata ahera basi ukishawafikishia uyumbe wako na ukawaonya wachilie wa mbali wao hawana hamwe ila kula na kustarehe kwa laza za dunia tamaa ya uongo inawazuga na hakika bila shaka yoyote watakuja ya juwa yatakayowapata ya pale yatakapoyaona kwa macho yao siku ya kiama na ikiwa wao wanataka waseremshiwe adhabu ya duniani kama mwenyezi mungu alivyowateketeza waliokuwa kabla yao basi wajuwe kuwa mungu hauteketezi mji wowote ila kwa wakati wake maalumu hawatangulii wanihawata akhali na uovu wa hali yao na wingi wa kughafilika kwao hata imefika hadi kumwita nabii wao kwa kejeli wakisema ewe uliteremshiwa kitabu cha kukumbusha hapana shaka kuwa wewe una wazimu moja kwa moja huko kumwita kuwa ndiye aliteremshiwa ukumbusho yaani mawaidha hakukuwa ila ni kwakejeli tu kumfanyia masara na hadhi ya ukafiri wao walizidisha vuya matusi hayo na kejeli kwa kusema laiki badala ya hicho kitabu kototeremshwa ungeletuleteya malaika wakawa ndihoye yenyewe kama wewe we ni nimsema kweli miongoni monye kusema kweli na mwenyezi mungu aliyetukuka neno lake aliwajibu sisi hatuwateremshi malaika inauwa pamoja nao haki ya nguvu yenye kuthibiti ambayo haina njia y kwikataa basi wakiikanya huwa tena hawapewe mula wowote bali uteremshii wa adhabu ya hapa hapa duniani hapo hapo na hakika kwa ajili ya kuwa wito wa nabii huyu kuendea haki udumu mpaka siku ya kiama hatuwateremshi malaika badi tumewateremshiya hiyo kurani ambayo kukumbusha kwake kunaendelea daima dawamu na sisi ndiyoenye kwilinda isiingiliwe na mageuzo na mabadiliko yoyote mpaka kusimama kiyama naewe mtume mwaminifu usekezunike kwani sisi tuliwatuma mitume kabla yako kwa mataifa ambao wameshikilia upotovu kama hao walivyoshikiliya na wao wamepita pamoja na wale wakale walioteketezwa kwa ukafili wao wa. wala mtindo wao hao waliwatanguliya kwa kushikilia upotovu haukuwa ila kuwafanyia maswara ya mitume wao mtume baada ya mtume kama unaivyokufanyia kejeli wewe huo ndiyo mtindo wa potovu kama tulivyoitia kurani katika nyoyo za waumini ikaingiza mwangaza basi kadhalika tumeingiza upotovu katika nyoyo za waliopigwa muhuri wa ukosefu hali ya katika nyoyo zao ikawa kinyume cha hayo upotovu katiya mizizi katika roho zao wakalifu hawo hawaamini na mwendo wa mwenyezi mungu mtukufu kuwa pamuhula mpaka wa ioni adhabu chungu ya kiama ndiyo kama wvivyokushetangulia watu hawo wanataka wateremshiwe malaika ewenabii usidhani kuwo ndiyo wataamini wakiteremshiwa bali hata tungeliwafunguliye mlango wa mbingu wakawawana panda huko wakaona maajabu yaliyoko na wakawaona malaika bado wasingeliamini nawangesema macho yetu yamefumbwa tusiyone na yamefunikwa bali ya hayo zilolote yani uchawi tu tumerogwa basi hapana faida ya ishara yoyote maadamu noyo zawo zimene ya ukafiri وحفظناها من كل شيطان رجيم إلا من استرق السمع فأتبعه شهاب مبين والأرض مددناها وألقينا فيها رواسي وأنبتنا فيها من كل شيء موجود وجعلنا لكم فيها معايش ومن لستم له برازقين وان من شيء الا عندنا خزائنه وما ننزله الا بقدر معلوم وارسلنا الرياح لواقح فانزلنا من السماء ماء فاسقيناكموه وما انتم له بخادمين وانا لنحن نحيي ونميت ونحن الوارثون ولقد علمنا المستقدمين منكم ولقد علمنا المستأخرين وإن ربك هو يحصرهم إنه حكيم عليم Na hakika tumeweka katika mbingu vituo vya sayari tumezipamba kwa wenye kuangalia. Na tumezilinda na kila shetani ya kukuzwae. isipokuwa mwenye kusikiliza kwa kuibia naye hufuatwa na kijinga cha moto kinachoonekana na ardhi tumeitandaza na humo tumeweka milima na tumeotesha kila kitu kwa kiasi chake na tumekujalieni humo vitu vya maisha yenu na ya hawa ambao nyinyi siyo wenye kwa ruzuku na hakuna chochote ila asili yake inatokana na sisi wala hatukiteremshi ila kwa kipimo maalum na tunazipeleka pepo za kupandishia na tunateremsha kutoka mbinguni maji kisha tunakunywesheni maji hayo wala si nyinyi mnayoyaweka na sisi ndiyo tunaohuisha na tunaofisha na sisi ndiyo warithi na tunawajua waliotangulia katika nyinyi na tunawajua waliotaakhar na hakika mola wako mlezi ndiye atakaewakusanya hakika yeye ni mwenye hikma na mjuzi na sisi tumeweka mbinguni sayari na nyota kwa makundi yenye isagu zake na yenye kuhitalikiana umbo lake na, na sura yake na kadhalika tukazipamba kwa wenye kuziangalia kwa kutuza na kuzingatia na kuchunguza kwazo dalili za uwezo wa muumbaji wao lakini sisi tumethihifadhi na kila sheitani anayestahikikwa upigwa vimondo na kufukuzwa kwenye mwenyezi mungu mtukufu na yeyote katika hao mashetani wanaojaribu kuibia kusikiliza maneno yanayojiri baina ya wakazi wa hizi nyota basi sisi tunampopowa kwa vijinga vya moto vya mbinguni vinavyoonekana wazi na natumekumbiyeni arhi natumekutengenezeni mpaka ikawa kama busati lilotandikwa na tukaweka ndani yake milima iliyosimama imara na natumekuotesheni ndani namna mbalimbali za mimea ya yakukufayeni kwa uhai wenu na tumeifanya kwa vipimo na zama maalumu katika ka kukuwa kwake na faida yake kwa kula na kwa kariri ya haja zenu na kwa vivimo vyake na sura yake kwa umbo na tabia aya hii inaeleza uhakiko w umbaji ambao haukujulikana ila katika zama za hivi karibuni nayo ni kuwa kila kabila ya mimea imefanana kati yao kwa kuonekana na undani wake hata katika sehemu zake ndogondogo katika viungo vyake vyote vyahiyo mimea na hali kadhalika katika halaya au felsi za hiyo mimea ya kabila fulani kwa ajili ya kutimiza ahadi iliyokusudiwa kiungo hicho cha mimea na pia sehemu za mimea hizo kabila zao na ziliyoundwa katika viungo vyake utaona mnasaba wake umethibiti kila mwaka ukilinganisha kwa wakati ule ule katika miaka mingine na tumekujalieni katika ardhi sababu za maisha mema kwani ndani yake ya yamwamawe ya kujengia majumba na wanyama mnawonafika kwa nyama zao au ngozi au awu yao na yapo maadeni yanayotoka chini ya ardhi na mengineyo kama ilivyokuwa humo zipo sababu za zakukuleteni nyinyi maisha mema basi humo pia wanapata maisha wenginewe ambao wapo chini ya, ya mamlaka yenu kama watoto na wafuasi ambao mwenyezi mungu pekee ndiye yanayawarundzuku wao na nyinyi na hapana chochote cha heri ila kiko kwetu kama mahodzi yaliyojaa nasi tunakiweka tayari na tunakitoa kwa wakati wake na tueteremshi waja wetu ila kukiasi maalumu kwa mujibu tunavyopima kwa hikma yetu ya maumbile na sisi tulipeleka pepo zilizobeba mvua na zilizobeba mbegu za mimeya na tukateremsha maji ya kukumesheni na hayo nikukufuata vile tutakavyo na yeyote yule hawezi kuyatenda kama hayo ila awe nayo na kwake kama mahohi au mabilika aya hii imeitangulia sayansi kwa kusema kuwa upepo unafanya kazi kubwa katika kumila polen chembedume za kupandishia mimea kupelekea sehemu za uke za mimea mingine na kwa hivyo yakazalikana mazao na pia haikujulikana ila mwanzo wa karne hii tuliyo nayo kwamba upepo unazalisha mawingu yanayoonyesha mvua kwani nucleans ambazo juu yake hujumwika sehemu za mvuke wa maji na nazikawa chembechembe za maji ndani ya wingu hizo chanzo cha mvua inayochukuliwa na pepo kupelekwa kwenye majimbo yanayofikwa na mawingu misingi ya hizo nucleans ni chumbi ya bahari na vinavyochukuliwa na upepo juu ya uso wa ardhi na oside na vumbivumbi na kadhalika na vyote hivyo ni lazima kwa ajili ya mvuwa wala sinyinyi mnayoyaweka imethibiti kwa sayansi ya kisasa kuwa mvuwa inaanza kwa mvuke kutokana na uso wa ardhi na bahari kisha inarejea hali ile ile tena kama ilivyotalwa ikinya mvuwa hunyweshwa kila kilicho na uhai katika ardhi na nahuinywesha ardhi yenyewe wala haiwezekani kuzwilika kwa sababu ikichuruzika kutokana na vyote vyenye uhai na katika ardhi ikainjia baharini tena kisha wanza kuzunguka mara ya pili kwa kupanda mvuke kutoka baharini basi hali ni hivyo mzunguko hapa ndiyo nabainika maana ya aya wala si nyinyi mnayoyaweka nani sisi peke yetu ndiyo tunavipa vitu vyote uhai kisha tunavipelekea mauti kwani umbali wote ni wetu na kila mmoja wenu ana muda wake aliyopimiwa sisi vyotunaujuwa tuna wajuwa waliotanguliya kwa kufa na kuwa hai na piya wanawotaaahari na hakika waliotanguliya na waliotaakhari wali watakusanywa wakati mmoja na mwenyezimungu atawahitabiya na atawalipa na hayo ni kwa mujibu wa hikima yake na ujuzi wake ليا إذن من حكمة من يجزي. ولقد خلقنا الإنسان من صلصال من حمإ مسنود والجان خلقناه من قبل من نار السموم واذ قال ربك للملائكه اني خالق بشرا من صلصال من حما مكنود فاذا سويته ونفخت فيه من روحي فقعوا له ساجدين فسجد الملائكه كلهم اجمعون الا ابليس ابى ان يكون مع الساجدين قال يا ابليس ما لك الا تكون مع الساجدين قال لم اكن لاسجد لبشر خلقته من صلصال من حما مسنود قال فاخرج منها فانك رجيم وان عليك اللعنه الى يوم الدين قال رب فانظرني الى يوم يبعثون قال فانك من المنظرين الى يوم الوقت المعنود قال رب بما اغويتني لازينن لهم في الارض ولاغوينهم اجمعين الا عبادك منهم المخلصين قال هذا صراط علي مستقيم إن عبادي ليس لك عليهم سلطان إلا من اتبعك من الغاوين وإن جهنم لموعدهم أجمعين لها سبعة أبواب لكل باب منهم جزء مقسوم na tulimuumba mtu kwa udongo unaotoa sauti unaotokana na matope yaliyotiwa sura na majini tuliwaumba kabla kwa moto pepo moto na namola wako mlezi alipowaambia malaika akika mimi nitamuumba mtu kwa udongo unaotoa sauti unaotokana na matope yaliyotiwa sura basi nitakapomkamilisha na nikamkulizia roho yangu basi mumwangukie kumsujudia basi malaika wote pamoja walimsujudia isipokuwa iblisi yeye alikataa kuwa pamoja na waliosujudu akasema ewe iblisi kuna nini hata hukuwa pamoja na waliosujudu akasema haiwi mimi nimsujudiye mtu uliyemuumba kwa udongo unaotoa sauti unaotokana na matope yenye sura akasema basi toka homo kwani hakika wewe ni malouni na hakika juu yako ipolana mpaka siku ya malipo akasema mola wangu mlezi nipe muhula mpaka siku watapofofoliwa akasema hakika wewe ni katika waliopewa muhula mpaka siku ya wakati maalum akasema mola wangu mlezi ilivyokuwa umenitia makosani basi nahakikisha nitawazaini hapa duniani na nitawapoteza wote ila waja wako waliosafika akasema hii njia ya kujia kwangu iliyonyoka hakika waja wangu wewe hutakuwa na mamlaka juu yao isipokuwa wale wapotofu waliokufuata wa na bila shaka jahanamu ndipo pahali pawo walipoahidiwawote ina milango saba na kwa kila mlango iko sehemu waliotengewa wa la ilaha na sisi kati ka kumba kwetu walimwengu katika dunia hii tumeumba namna mbili tumemumba mtu kwa udongo mkavu wenye kutwasa sauti kigongwa na makuluku engine ni majini ambawo tuliwaomba mbele alikoumbwa asili yake iblisi kutokana na moto mkali mno unaotoka katika tundu za mwili wa mtu ewe nabii kumbuka asili ya viumbe pale aliposema aliyekuumba mola wa viumbe vyote kuwambiya malaika mimi nataka kumwanzisha mtu niliyemuumba kutokana na udongo mkavu wenye kutoa sauti ukigongwa nao umebadilika rangi na unasura nikisha kamilisha kumuumba nikampulizia roho ambayo inaimiliki basi teremkeni kwa nyuso zenu nkimsujudia kwa kumwamkia na kumhishimu wakasujudu wote kwa kuithia amri ya mwenyezi mungu lakini iblisi alijivuna na kakatakwa pamoja na malaika walioithia amri ya mwenyezi mungu hapo basi mwenyezi mungu mtukufu alisema ewe iblisi kitu gani kilichokupelekea hata ukaasi na usiwe pamoja na wanyenyekevu walisujudu iblisi akasema sishani yangu mimi kumsujudiya mtu uliyemumba kwa udonga mkavu wenye kutiwa sauti nkigongwa na umediya ukarangi wenye kutua sura mwenyezi mungu mtukufu akasema ukiwa wewe umekuwa asi umetokana na utiifu wangu basi tokelea mbali kwenye bustani hii kwani hakika wewe umefukuzwa kwenye rehema yangu na pala pahishima na mimi nimekwisha kuhukumiya ubaidike na rehema na utukufu mpaka siku ya kiyama Zabu na maripo, na ndipo adhabu iblisi akasema hali naye keshakuwa ni mwenye kumwasi mungu ewe muumba wangu nipe muhula ni bakishe usinitwae mpaka sike kiyama sikuatakafufuliwa watu akawa wa hai baada ya kufa kwao mwenyezi mungu mtukufu wakasema wewe utabakishwa umepewa muhula mpaka wakati niliukadiria inaujua mimi na kama utavyokuwa mrefu na kikomo akasema iblisi mkhalifu asi ewe mumba wangu nailibakisha umenitakia upotofu nami na nikatumbukia ndani yake basi kwa sababu hiyo nahakikisha kuwa nitawapambia wanaadamu maovu wayone mazuri na nitafanya kila juhudi kuwapotoa wote wala hawatowepukana na upotovu wangu ila wale waja wako waliokufanyia ikhlasi wewe na nisiyoweza kuzimiliki nyoyo zao kwa zilivyokuwa imara kwa kukumbuka wewe hakika usafi wa waja walioisafiania ya dini yao ndiyo njia iliyonyoka na haki yangu nisiikiuke kwani hao siwezi kuwapotoa tafsiri hii yaonyesha maneno haya ni ya iblisi lakini tafsiri nyingine zinasema maneno hayo ni ya mwenyezimungu kwa mfano ya abdallah saleh abdallah yusuf pikthol razi baidawi kurtubi zamakshari ibni kathir na Asali. mwenyezi mungu mtukufu amesema hakika waja wangu walisafiya mimi dini yao wewe huna uwezo wa kuwapoteza lakini wapotovu waliozama katika upotovu waliokufuota wewe basi hao ndiyo unayo madaraka ya nyoyo zao na hakika moto mkali mno ndiyo ameahidiwa hao wote kuwa ndiyo adhabu ya kutia uchungu wala huo moto mkali hauna mlango mmoja tu bali una milango saba kwa ajili ya wingi wa unasitariki kuingia humo na kila mlango una kundi lake makususi na kila kundi una cheo chake maalum cha kulingana na uovu wake <tinyo> إن في جنات وعود ادخلوها بسلام آمنين ونزعنا ما في صدورهم من غل إخوانا على سرر متقابلين لا يمسهم فيها نصب وما هم منها بمخرجين نبئ عبادي أني أنا الغفور الرحيم وأن عذابي هو العذاب الأليم ونبئهم عن ضيف إبراهيم إذ دخلوا عليه فقالوا سلاما قال إنا منكم وجنود قالوا لا توجل انا نبشرك بغلام عليم قال ابشرتموني على ان مسني الكبر فبم تبشرون قالوا بشرناك بالحق فلا تكن من القانطين قال ومن يقنط من رحمة ربه إلا الضالون قال فما خطبكم أيها المرسلون قالوا إنا أرسلنا إلى قوم مجرمين إلا Inna ajmaid, illa qaddarna, hakika wachamgu watakuwa katika mabustani na chemchemu ingiyeni kwa salama na amani na tutaondoa chuki iliyokwaka mifuani mwao wawe ndugu juu ya viti vya enzi wameelekeana humo hayatawagusa machofu wala hawatatolewa humo waambiye waja wangu ya kwamba mimi ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu na kwamba adhabu yangu ndiyo adhabu iliyochungu na uwape habari za wageni wa ibrahimu walipoingia kwake na wakasema salama yeye akasema hakika sisi tunapoogopeni wakasema usiogope sisi tunakubashiria kijana mwenye ujuzi akasema nanibashiria nami uzee umenishika basi kwa njia gani mnanibashiria wakasema tunakubashiria kwa haki basi usiwe miongoni mwa wanaokata tamaa akasema na nani anayekata tamaa na rehema ya mula wake mlezi ila wale waliopotea akasema hebu nini amri yenu enyi wajumbe wakasema hakika sisi tumetumwa kwa kaumu ya wakosefu isipokuwa waliomfuata luth bila shaka sisi tutawaokoa hao wote ila mkewe tunakadiria huyo atakuwa miongoni watawabakia nyuma Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. malipo ya yawanaomfuata shetani ama wale ambao shetani kashindwa kuwapotoa kwa kuwa wameweka kinga baina yake na nyyo zao hao watapata mabustani yaliyobora na chemuchemu zinazopita moda wao mlezi atawaambia ingiyeni katika bustani hizi kwa utulivu na amani kwani hapana hofu yenu juuyenu hamhuzunikii nyakati zenu na hakika watu wa imani wataishi katika heri hii na nafsi zao zimetua kwani tumezitoa chuki zilizokuwamo katika nafsi hizo wote hao watakuwa ndugu waketi juu ya viti vya enji zikitazamana nyuzo zao kwa furaha na mahaba wala hawawi mmoja nyuma ya mwenzire wakichunguliana visogoni hawapatwi na machofu huko na hiyo ni neema yadaima wala hawatotoka huma milele ewe nabii mwaminifu wape habari waja wangu wote kwamba mimi ni mwingi wakwa kufiriya na kusamehe kwa kutubu akaamini na akatenda mema na kwamba mimi ni mwingi wa rehemu na wape habari kwamba adhabu inawateremshiya wenye ku na kukufuru ni adhabu yenye kutia machungu kweli na adhabu yoyote nyingineyo haihisabiwi kuwa ina machungu mbele yahii ewe nabii waambiye pia katika kubainisha rehema yangu makususi katika dunia na adhabu yangu kwa wenye kwasi humo habari ya malaika waliomfikiya ibrahimu kama wageni ewe mwaminifu watajiye palialipoinjiya kwake naye akawogopa wao wakamwambiya amani kwako na tulya yeye akasema sisi tunakuogopeni kwani mmetujya kwa ghafula wa wa siya wakati wa desturi wakufika wageni na hatujuwi mnamini wakasema siogope na tuwa moyo kwani tunakubashiriya mwana ambaye mwenyezi mungu mtukufu atampa siku zijazo za uhai wake elimu kubwa inaonyesha hapa kuwa bishara hii siya ismaili alaihi salamu kwani ismaila alikuwa kishazaliwa naye na mama yake hajar alikuwa wapo maka bishara hii ni ya ibrahimu na mkewe basi kwa hivyo ni ya ishaka mwana wa iburahimu na sara akasema vipi mnanibashiria mtoto na hali mimi nimekishapatikana wa udhaifu wa ukongwe kwa njia gani basi tunanibashiria jambo hili la ajabu wakasema sisi tunakubashiria jambo lilo thibiti ambalo halina shaka kabisa basi usiwe katika wanao katatamaana mwenyezi mungu iburahimu akasema mimi sikati tamana reshima mwenyezi mungu kwani hawakatitamana reshima mwenyezi mungu ila waliopoteya wasiyoutambue tukufu wake na uwezo wake alivyokuwa kaanza kuzoeyana nao alisema ikiwa mmenibashiria habari hii nzuri je mna jambo gani jenginelo mlilo nalo baada ya haya enyi wajumbe mliotumwa na mwenyezi mungu wakasema hakika sisi tumetumwa na mwenyezi mungu mtukufu kwa watu waliofanya ukhalifu katika haki ya mwenyezi mungu na haki ya nabii wao na, na haki ya nafsi zao wenyewe ukhalifu ndio mtindo wao watu wenyewe ni kaumu ya luthi basi tutawateketeza wala hakusalimika na huo ukhalifu na adhabu yake ila ahali zake eluthi basi hao mwenyezi mungu mtukufu ametuamrisha tuokowe wote <تصفح> <تصفح> <تصفح> <تصفح> <أشف> <أشف> فلما جاء آل لوط <فلي> المرسلون قال إنكم قوم منكرون قالوا بل جئناك بما كانوا فيه يمترون واتيناك بالحق وانا لصادقون فاسر باهلك بقطع من الليل واتبع ادبارهم ولا يلتفت منكم احد وامضوا حيث تؤمرون وقضينا إليه ذلك الأمر أن دابر هؤلاء مقطوع مصبحين وجاء أهل المدينة يستبشرون قال إن هؤلاء ضيفي فلا تفضحون واتقوا الله ولا تخزون قالوا أولم ننهك عن العالمين قال هؤلاء بناتي إن كنتم فاعلين لعمرك إنهم لفي سكرتهم يعمهون فأخذتهم الصيحة مشرقين فجعلنا عاليها سافلها وأمطرنا عليهم حجارة من سجيل إن في ذلك لآيات للمتوسمين وإنها لبسبيل مقيم إن في ذلك لآية للمؤمنين وإن كان أصحاب الأيكة لظالمين فانتقمنا منهم وإنهما لبإمام مبين فسوالي وجوم بي ولبوفيك قلوت علي سيما حكي كانيني نواتم سيوجو wakasema bali sisi tumekuletea yale waliokuwa wakiyafanyia shaka na tumefika kwako kwa haki na hakika sisi tunasema kweli basi ondoka na ahali zako usiku ngalipo nawe ufuate nyuma yao wala yeyote kati yenu wasigeuke nyuma na mwende mnapoamrishwa na tukamfunulia hukumu hiyo ya kwamba hata wa mwisho wao hao ikifika asubuhi atakuwa keshakatiliwa mbali na wakaja watu wamjiule nao furahani wakasema hakika hawa wageni wangu basi msinifedheheshe na mcheni mwenyezi mungu wala msinihizi wakasema sisi hatukukukataza usimkaribishe yeyote akasema hawa binti zangu ikiwa nyinyi ni watendaji na hapa kwa umri wako hakika hawo walikuwa katika ulevi wao wakihangaika ovyo ukelele ukawatwaa wakipambaukiwa na natukaigeuza nchi juu chini na tukaonyeshea mvua ya mawe ya udongo wa motoni hakika katika hayo zipo ishara kwa waaguzi na miji hii ipo kwenye njia inayopitiwa hakika katika hayo ipo ishara kwa waumini na hakika watu wa kichakani walikuwa wenye kudhulumu kwa hivyo tukawaadhibu na nchi mbili hizi ziko kwenye njia iliyowazi wale malaika waliotumwa na mwenyezi mungu mtukufu kuteremsha aliyoahidiwa walipofika nchi ya luti na watuake, luti ya ambiya, watu wake luti aliwaambia watu nyinyi siku juwini na nafsi yangu inatishika nanyi naogopa msitulete bala wakasema usituogope kuwanaukukujiya kwa onaloliogopa bali tumekujia kwa jambo la na kukufurahisha nalo ni ya adhabu hawa watu wako walikukadhibisha na wakawa wona itileya shaka hiyo adhabu wauwona ikanya nasi tumekujia kwa amri mrilyo thabiti na shaka nayo ni ya adhabu na kutimiza ahadi ni katika sifa yetu kwa amri ya mwenyezimungu ilivyokuwa adhabu itawateremkia basi wewe na hali zako mliyoandikwa kuokoka tokeni baada ya kushengia usiku na mwenyezi mungu subhanahu wa taala alimfunulia lupi kwa kumwambia sisi tumewahukumia na kuwakaliria wakosefu kuteketea watangolewa itapoingia asubuhi wala hatobati hata mmoja wao asubuhi kulikupambazuka waliwaona malaika kwa sura ya binadamu wazuri wawo wale wakawafurahiya wakaja ili wafanye nawo vitendo vyao viovu vya kuwaingiliya wanaume lupi akaogopa wasiji wakatenda vitendo vyao viovu akasema hawa ni wageni wangu basi nsinifereheshe kwa vitendo vyenu vibaya na mwogopeni mwenyezi mungu mtukufu msifani nchafu wenu mkalipatisha hizaya na madhila mbele yao wale wahalifu wakasema kwanisi tulikukataza wewe usimkaribishe mtu yeyote na hivi sasa tena unatuzuia tusifanye nao tunaweta mani ili kwotinabehisha njia ya maumbile ya kisharia nabii wa mwenyezi mungu luthi akasema hawa mabinti wa mji huu nao ni binti zangu wao weni ikiwa mnataka kukidhi matamanio yenu ewe nabii mwaminifu na nahapa kwa haki ya uhai wako hawa wamo katika mghafala hawa juu yatakayozere wamekuwa kama waliolewa hakika wao wamo katika upotovu walatapatapa hawajuu wapite wapi na walipokuwa wao wamo katika ulevi wawo wa mghafala nioyo zao na akili zawo zikachotwa na ukelele mkali mno wa kwtisha wakati juu mwenyezi mungu walitakasika akatekeleza hukumu yake akasema ya miji yao tukaifanya juu chini tuka kwa kuivuruga na tukawateremshia udongo uliofanyika mawe kuwoteremkia kama mvua majumba yao yakaporomoka na wakitoka nje ya ukuta hiyo mvua ya mawe kwa hivyo wakawa wamezungukwa kila jiha haya liyoshukia kaomwe ni alama wazi ya kuonyesha vipi mwenyezi mungu mtukufu anavyitimiza ahadi yake wajuwawo mambo wanayatambuwa hayo na wanayeelewa matokeo yake kwa alama zake kwani kila kitendo chenye sifa ya ukosefu wa kila alama yake isiyopoteya matokeo yake ni mfano wa haya duniani na akhera na mabaki ya mji huu yapo yamesalia nayo yapo njiani katika njia inayopitwa na watu anayetaka kuwaidhika kwayo anaweza kuaidika kwa kuwa mabaki yake yapo kwenye njia iliyo wazi ni dalili ya mwenyezi mungu mtukufu kutimiza onyo lake na waumini wenye kutii haki wanatambua wa hayo kama kaomu ya luthi walivyokadhibisha kadhalika wakazi wakichakani kwenye msitu wenye matunda walimkani ya mtume wao wakawa madhalimu wenye kudhulumu mno katika imani yao na maingiliano yao ولقد كذب أصحاب الحجر المرسلين وآتيناهم آياتنا فكانوا عنها معرضين وَكَانُوا يَنْحِتُونَ مِنَ الْجِبَالِ بُيُوتًا آمِنِينَ فَأَخَذَتْهُمُ الصَّيْحَةُ مُصْبِحِينَ فَمَا أَغْنَى عَنْهُم مَّا كَانُوا يَكْسِبُونَ وَمَا خَلَقْنَا السَّمَاوَاتِ وَالْأَرْضَ وَمَا بَيْنَهُمَا إِلَّا بِالْحَقِّ وان الساعه لاتيه فاصفح الصفح الجميل ان ربك هو الخلاق العليم ولقد اتيناك سبعا من المثاني والقران العظيم لا تمدن عينيك الى ما متعنا به ازواجا منهم ولا تحزن عليهم واخفض جناحك للمؤمنين وقل اني انا النذير المبين كما انزلنا على المقتسمين الذين جعلوا القرآن عظيم فوربك لنسألنهم أجمعين عما كانوا يعملون فاصدع بما تؤمر وأعرض عن المشركين إنا كفيناك المستهزئين الذين يجعلون مع الله الها اخر فسوف يعلمون ولقد نعلم انك يضيق صدرك بما يقولون فسبح بحمد ربك وكن من الساجدين واعبد ربك حتى ياتيك اليقين na bila ya shaka wakazi wa hijir waliwakanusha mitume na tuliwapa ishara zetu nao wakazipuuza nao walikuwa wakichonga majumba katika milima kwa amani basi ukelele ukawatwaa asubuhi hayakuwafaa waliokuwa wakiachuma na tukuziumba mbingu na ardhi na vilivyomo ndani yake ila kwa ajili ya haki na hakika kiama kitafika basi samehe msamaha mzuri hakika mula wako mlezi ndiye muumbaji mjuzi na tumekupa aya saba zinazosomwa mara kwa mara na kurani tukufu usivitumbulie macho yako vitu tulivyowaneemesha makundi fulani kati yao wala usiwahuzunikie na wainamishie bawa lako waumini nasema hakika mimi ni mwonyaji mwenye kubainisha kama hivyo tuliwateremshia waliogawa ambao wakaifanya kurani vipande vipande basi na apa kwa mola wako mlezi tutawahoji wote o waliokuwa wakiyatenda basi wewe yatangaze ulioamrishwa na jitenge na washirikina hakika sisi tunatosha kukukinga na wanaokejeli ao wanaofanya kuwa pamoja na mwenyezi mungo, mungu yupu mungu mwingine basi watakujajua na sisi tunajua kwa hakika kuwa wewe kifua chako kinaona hiki kwa hayo wayasemayo basi mtakase mola wako mlezi koko mhimidi na uwe miongoni wanaomsujudia na mwabudo mola wako mlezi mpaka ikofikie yakini kama waliotangulia hali kadhalika wakazi wa hijr walimkanusha mtume wao aliyetumwa kwao na kwa hivyo wakawa wamewakanusha mitume wote kwani ujumbe wa mwenyezi mungu ni mmoja watu wa hijr ndio thamud na hijr ni bonde baina ya madina na sham tazama maelezo juu ya aya sabii natatu ya suratlra tuliwabainishia hoja zenye kuonyesha uwezo wetu na utume wa mtume wetu nao wakayapuuza wala wasiyafikiri nao walikuwa watu wenye nguvu na wajenzi walikuwa wakijenga majumba yao katika milima na wakiichonga hiyo hiyo milima na wao walikuwa wakijiamini kuwa wametua na nafsi zao na mali yao walipokufuru na wakakanya zikawajia sauti za kutisha za kuonya kuteketea kwao wakahiliki wakati wa subuhi wala mali aliyoya chuma na majumba aliyoyajenga hayakuwalinda na hila akili waterenkia hatukuumba mbingu na ardhi na vilivyokati yao katika anga na viliomo ndani yake watu na wanyama nangime, na nyimea na visiyona uhai na vinginevyo ambavyo mwanadamu havijui isipokuwa kwa uaadilifu na hikima na maslaha ambayo hayaambatani na fisadi ya kudumu isiyo na mwisho na kwa hivyo basi ni lazima siku ya kukomesha shari ifike bila shaka yoyote basi ewe nabii mtukufu wasamehe hao washirikina ghavuya duniani naingiana nao kwa kuwastahmiliya maodhi yao na kuwaita witu wa hikma ni kwingiliana kwa usamehevu na upole ewe nabii mungu aliyekuumba na anakakulea ni mwenye vyumbe vyote na anajua hali yako na yao yeye anasitahiki ye, umtegemeze mambo yako na yao naye ya anajua maslaha yako na yao ewe nabii mwaminifu tumekupa aya saba za kurani nazo ni sura ya alfatiha unayoikariri katika kila swala na humo yamo ya kutunyenyekea na maombi ya uongofu liyo kamili na tumekupa kurani tukufu yote na ndani yake mna hoja na, na, na miujiza kwa hivyo wewe una nguvu ambazo zinakufalia usamehe yawe mtume usivitazame kwa kuvitamani na kuvitaka vitu vya starehe ya dunia tulivyowapa makafiri ki ki ki wa kishirikina na kiyahudi na kikristo na kimajusi kwani hivyo ni duni kwa kulinganisha na uliopewa wewe katika kuwasiliana nasi na kurani tukufu wala usiusikitikie kwa sababu ya kuendelea kwa kwao na madhambi nawetulia na unyenyekee na, unye na wachukuwe waumini ulio nawo kwa upole kwani hao ni nguvu za haki na watu wa mwenyezi mungu ewe nabii waambiye makafiri wote mimi nakuonyeni na adhabu kali na nakubainishieni maonyo yangu kwa hoja za kukata haya ni kama maonyo ya walioigawanya kurani wakaifanya ati ni mashairi na ukohani na hadithi za kali na mengineyo nao wasiamini juya kusimama hoja ju yao hawa waliifanya kurani vipande mbalimbali nayo halikuwa haikubali kugawika kwa umuujiza wake na ukweli wake ikiwa hiyo hali yao basi wallahi kwa kwaliye kuumba akakulinda na akakulea hapana shaka tutawahisabu wote siku ya kiama kwa vitendo vyao vya kudhi na kufuru na kejeli basi wewe itangaza witu wa haki walausishughulike wa na wayatendayo washirikina na maneno yao na hawo washirikina wanaoukejeli wito wako hawatokushinda wala hawatoweza kukuingilia kati baina yako na wito wako hawa washirikina mawazo yao yamedhofika ndio wakafanya kuwa mwenyezimungu anaomiungu mingine ya masanamu na watakuja jua matokeo shirikina wao itapoterenkiadha buchungu nasi tumajuwa dviki ya moyo inayokupata kwaona ya ushiriki na na ziki yo, ya ushirikina na kejedi na dharahu ikikupata viki hiyo mwenyezi mungu mtukufu mwelekee na umti na unyenyekee na utake msaada kwa swala kwani humo ndiyo imepoza nashikiliya ibada ya mungu aliyekumba akakulinda mpaka ifike amri ya yatini nayo ni nikiama na miadi