بسم الله الرحمن الرحيم اتى امر الله فلا تستعجلوه سبحانه وتعالى عما يشركون ينزل الملائكه بالروح من امره على من يشاء من عباده ان انذروا انه لا اله الا انا فاتقون خلق السماوات والارض بالحق تعالى عما يشركون خلق الانسان من نطفه فاذا هو خصيم مبين والانعام خلقها لكم فيها دفء ومنافع ومنها تاكلون ولكم فيها جمال حين تريحون وحين تسرحون وتحمل أثقالكم إلى بلد لم تكونوا بالغيه إلا بشدة الأنفس إن ربكم لرؤوف رحيم والخيل والبغال والحمير لتركبوها وزينة ma la l llh d sbl wmnha ja l sha lhdakm main kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu amri ya mwenyezi mungu itafika tu basi msiihimize ametakasika na ametukuka na wanaomshirikisha nayo huwateremsha malaika na roho kwa amri yake juu ya amtakaye katika waja wake ili nyinyi mwonye kwamba hapana mungu ila mimi basi nicheni mimi ameziumba mbingu na ardhi kwa haki ametukuka na wanayoshirikisha amemwumba mtu kwa tone la manii naye mara amekuwa mshindani dhahir mla nyama hoa amekuumbieni katika hao mna vifaa vya kutia joto na manufaa mengineyo na baadhi yao mna wala na wanakopeni furaha pale mnapowarudisha jioni na mnapowapeleka malishoni asubuhi nahubeba mizigo yenu kupeleka kwenye miji msiyoweza kuifikia ila kwa mashaka ya nafsi hakika mola wenu mlezi ni mpole na mwenye kurehemu na farasi na nyumbo na punda ilimuwapande na kuwa ni pambo na ataumba msivyovijua nani juu ya mwenyezimungu kuelekeza njia na zipo njia za upotovu na angelipenda angelifongoeni nyote shirikina kuweni na yaqini kwamba kwa mwenyezi mungu kuwa yatakuwa siku ya kiama yapokaribu kutokea bila shaka basi msifanye masara kwa kuyahimiza yatokee mungu ametakasika na kuwa na mshirika wa kuabudiwa badila yake na hiyo miungu mnayomshirikisha naye haiwezi jambo lolote mwenyezi mungu huteremsha malaika kwa yanayo kuhiisha nyoyo katika wahi wake ndiyo hiyo roho ya anemfiyari kumpa utume katika waja wake ili watu wajuwe kwamba hapana mungu wakuabudiwa kwa, wa kwa haki ila mimi basijitengeni na yananiikafirisha na yanaokuleteni adhabu nashikamaneni na usuifu eyekukingeni na adhabu yeye ameomba mbingu na ardhi kwa mujibu wa hikma ametakasika kuwo na mshirika wakufanya dolote katika utawala wake au wakuabudiwa wa yeye amemumba kila mmoja katika wanadamu kutokana na majimaji yasiyoshikamana nayo nimani kutokana na hayo ndiyo anakuwa mtu mwenye nguvu za kujitetea nafsi yake mshindani na makhasimu zake mwenye kuweka wazi waja zake enyu waja mwenyezimungu mungu wahilini amekumbieni yeni nyama wwa wanyama wa kufuga kama ngamia na ng'ombe na kondoo na mbuzi ili mpate kutokana na sufi zao na manyoya yao vifadha wakupatieni joto kujihifadhi na baridi na namle nyama yao mhifadhi whaiwenu namnapata kwao raha na furaha mnapowaona wanarejia kutoka machungani na matumbo yao na viwele vimejaa namnapotoka nao kwenda makondeni na machungani wakikimbilia ya maisho yao na wanakubebeni mizigo yenu mizito mpaka kwenye miji ambayo hamweze kwifikiliya bila yao isipo kuwa nzitiye nafsi zenu katika juhudi na mashaka makubwa hakika mola wenu mlezi hayo yote kwa ajili ya raha yenu bila shaka ni mwingi wa upole na mkunjufu wa rehema kwenu na mwenyezi mungu amekumbieni farasi na nyumbu na punda mpate kwapanda namna wapanya ni pambo la kuingiza furaha katika nywoyo zenu na mwenyezi mwenyezimungu atakujaumba msivapijuwa sasa katika vyombo kupanda na vyakukata masafa a miyongoni mwenyezi mungu binadamu pindi akitumia ya kili yake na akafikirikwayo na kaomgoka kwa kutumia kila uwezo na juu ya mwenyezi mungu juya mujibu kamujibwa pagila yake na rehema yake ukonesheni njiya iliyo nyoka yakufikisheni kwenye heli nazipo nja zilizopotoka ziziyofika kwenye haki na nalau angelitaka kukongoweni nyote angelikongoweni kwenye njia iliyo nyoka lakini amekumbieni akili ya kutambuwa na matakwa ya kuelekea na fyali yenu <tipulikansi> أنزل من السماء ماء لكم منه شراب ومنه شجر فيه تسيمون ينبت لكم به الزرع والزيتون والنخيل والأعناب ومن كل الثمرات ان في ذلك لايه لقوم يتفكرون وسخر لكم الليل والنهار والشمس والقمر والنجوم مسخرات بامره ان في ذلك لايات لقوم يعقلون وما ذرا لكم في الارض مختلفا الوانه ان في ذلك لايه لقوم يذكرون وهو الذي سخر البحر لتاكلوا منه لحما طريا وتستخرجوا منه حليه تلبسونها وترى الفلك مواخر فيه وترى الفلك مواخر فيه ولتبتغوا من فضله ولعلكم تشكرون وألقى في الأرض رواسي أن تميد بكم وأنهارا وسبلا لعلكم تهتدون وعلامات وبالنجم هم يهتدون افمن يخلق كمن لا يخلق افلا تذكرون وان تعدوا نعمه الله لا تحصوها ان الله لغفور رحيم والله يعلم ما تسرون وما تعلنون والذين يدعون من دون الله لا يخلقون شيئا وهم يخلقون اموات غير احياء وما يشعرون ايان يبعثون <applause> kwa hayo yeye anaizalisha kwa ajili yenu mimea na mizeituni na mitende na mizabibu na kila namna ya matunda hakika katika haya zipo ishara kwa watu wanaofikiri na amefanya hukutumikieni usiku na mchana Najua na jua na mwezi na nyota zikutumikieni kwa amri yake hakika katika hayo zipo ishara kwa watu wenye akili na hivi alivyovieneza katika ardhi vya rangi mbali mbalimbali hakika katika hayo ipo ishara kwa watu wanaowahidhika yeye ndiye aliifanya bahari ikutumikiyeni ili kutokana na humo mpate kula nyama laini na mtowe humo mapambo mnayoyavaa na unaona merikebu zikikata maji humo ili mtafute fadhila yake na mpate kushukuru nakaweka katika ardhi milima ili ardhi siyumbe yumbe nanyi na mito na njia ili mpate kuongoka na alama nyingine na kwa nyota wao wanajiongoza ati anayeumba ni kama asiyeumba basi hebu hamkumbuki na mkizihesabu neema za mwenyezi mungu hamwezi kuzidhibiti hakika mwenyezi mungu ni mwenye makfira mwenye kurehemu na mwenyezi mwenyezimungu anayajua mnayoyapicha na mna yatangaza na wale wanaowaomba wasiokuwa mwenyezi mungu hawaumbi kitu bali wao wameumbwa ni wafu si wahai na wala hawajui watafufuliwa lini yeye ndiye aneteremsha maji kutoka jiha ya mbinguni katika hayo mnapata kunywa na mengine ndiyo inapelekea miti kumea nanyi hupeleka wanyama wenu wakale kwenye miti hiyo nao wakupeni maziwa na nyama na sufi na manyoya na nywele kwa maji ya teremkayo mbinguni umea makulima ambayotunakotoleni nafaka na mizayituni na mitende na mizabibu na mengineyo kati ka kila namna matunda mlayo mbale iyitaywa hakika kuwepo vintu hivi ni alama ya kuwongowa watu wanaonufaika kwa kili zao wakazingatia uwezo uliopatisha hayo na mwenyezi mungu ameufanya usiku kutumikiyeni kwa kufanya ndio wakati wenu wakupumzika na mchana ni nimuwapa kuhangaika kwenu na kwenda kwa kazi zenu na juwa kukuleteni joto na mwangaza na mwezi mpate kujua idadi ya miaka na hisabu na nyota zinazokutumikieni kwa amri ya mwenyezi mwenyezimungu ilimpate kujua njia katika kizaa hakika katika hayo zipoalama na dalili kwa watu ambao wananufaika kwa akili mwenyezi mungu na pamoja na aliyokumbeni mungu katika mbingu na kakutengenezeni kwa faida yenu amekumbieni pia juu ya ardhi wanyama namna nyingi na mimea na vitu visivyo na uhai na ndani ardhi ya mombaadeni ya rangi na sura mbalimbali na faida mbalimbali na yote hayo kwa manufaa yenu hakika katika hayo sipodalili wazi na nyingi kwa watu wanaozingatia na wakawaidika na wakajua kwa hayo uwezo waliyewaumba na rehema yake ni yeye aliyidhalilisha bahari na naakaifanye kutumikieni mpate kuvua na mle nyama za samaki laini na mpya mpya na mtoe humo baharini mapambo kama dulu na marijani na ewe mwenye kuangalia ukazingatia unaona marekebu zinavyopita baharini zikikata maji nazo zimesheheni bidhaa na vyakula mungu ameadhalilisha hayo ili mnufaike nyinyi na mtafute riski kwa fadhila ya mungu na njinezo, na kwa njiya ya biashara na nyinginezo nampate kumshukuru kwa waliokutengenezeni na hayo ni kutumikieni nyinyi na mwenyezi mungu amefanya katika ardhi milima iliyosimama imara ili, ima, ili kuizuia isi yumbe mwaka elfu moja iatisana hamia6ita wataalamu wa jioloji elimu ya thabaka za ardhi wamegundua kuwa kweli milima nasaidia kuizuia ardhi isitaharaki na kuachana wamevumgua kuwa mabara yani continent yamo katika kutaharaki kwa mfano kusini ya amerika iliambatana na afrika ya magharibi na ilisota mpaka ikafanikana milima ya endesi hali kadhalika milima ya himalaya ikazuia kusota kwa barahindi pia wamegundua kuwa maki ya gamba la ardhi kwa kawaida hali ziidi kilomita 6 lakini chini ya milima hufika hata kilomita hlaiaan basi ni kweli kuwa milima ni kama vijingi vya kuzuia ardhi isiyumbe kama ilivyosema kurani miaka elfu moja mia nne iliyopita na mwenyezi mungu amefanya katika ardhi mito inayopita na maji anayofaa kunywa na kunywesheya wakulima na njia zilizotengenezwa ili mpate kuzipita kwendia mtangako na mwenyezi si mungu ameweka alama za kuongoza watu katika safari zao kwenye ardhi na hivyo wanapata uongozi katika safari zao kwa nyota ambazo ameziweka mbinguni ziwongoze wanapokuangizani hawasiyoni alama za ardhini hebu li sawa kwa mwenye akili nzima na nasiyeweza hata kamfanya mwenye kuumba yote haya sawa na nasiyeweza kuumba kitu enye oshirikina hivyo hamzioni athari za uwezo mwenyezi mungu mwenyezimungu mkazingatiya namkamshukuru kwazo mwenyezimungu namkitaka kuzihisabu neema za mwenyezi mungu juu yenu hamwezi kuzidhibiti hakika mwenyezi mungu ni mwingi wa kusamehe mkunjufu wa rehema basi tuguni kwake namumswafiye ibada ili apate kukusameheni na kukurehemuni na mwenyezi mungu kwa ujuzi wake uliokusanya kila kitu anajuwa mnaviyaficha na mnavyyadhihirisha na hapana chochote chinachofichikana kwake cha siri yenu na jahari yenu huyu muumba namjuzi wa kila kitu ndiye yeye pekee yake arestahiki kwabudiwa ama hayo masanamu nayoya abudu hayo hayawezi kuumba chochote hata nzi bali hayo yenyewe yameumbwa napengine meyaunda ninye wenyewe kwa mikono yenu na hayo ni vitu visivyo roho kama maiti haya nahifia yoyote wala hayataharaki wala hayajui kiama kitakujalini wala linu tafufuliwa hawa wanayaabudu wala silaiki yenu eni wenye akili baada ya haya mkadzani kuwa itakufa eni kitu hata mkayashirikisha na mwenyezi mungu katika kuyaabudu واحد فالذين لا يؤمنون بالآخرة قلوبهم منكرة وهم مستكبرون لا جرم أن الله يعلم ما يسرون وما يعلنون إنه لا يحب المستكبرين واذا قيل لهم ماذا انزل ربكم قالوا اساطير الاولين ليحملوا اوزارهم كامله يوم القيامه ومن اوزار الذين يضلونهم بغير علم mungu wenu ni mungu mmoja lakini wasiyoiamini akhera nyoyo zao zinakataa nao wanajivuna hapana shaka kuwa hakika mungu wanayajua wanayoyaficha na wanayoyatangaza kwa hakika yeye hawapendi wanaojivuna na wanapoambiwa kateremsha nini mola wenu mlezi husema hadithi za kubuni za watu wa kale iliwabebe mizigo yao kwa ukamilifu siku ya kiama na sehemu ya mizigo ya wale wanaowapoteza bila ya kujuwa angalia ni maovu mno hayo wanaoyabeba ishe wekwa wazi kwa kila dalili kwamba hakika mungu wenu anayepasa mumwabudu peke yake ni mungu mmoja ambaye hana mshirika wake na juu ya hayo wale wasiyoamini kufufuliwa na kuhesabiwa nyoyo zao zinaokataa ukuki wake kiburi chao kinawazuia kufuata haki na kutii hapana shaka kwamba mwenyezi mungu anayajua wanaoyapicha na wanaoyatangaza ikiwa ni itikadi ya umaneno w vitendo naye atawahisabu kwa yote hayo na atawaadhibu kwa kiburi chao kwani hakika ye subhanahu hawapendi wanaojivuna hata hawataki kusikia haki na kuifuata na wakiulizwa hawa makafiri wanaojivuna mola wenu mlezi kamteremshia nini muhammadi wao hujibu kwa inda haya wanayodai kuwa mungu kamteremshia si chochote ila uzushi na upuhuzi walioutunga watu wa zamani naye akayanukulu na, na wane akarelitu wana seema hayo ili wazuye watu wasimfuwate mtume wa mwenyezi mungu na mwisho wa kuishia mambo yao ni kuwa ya sipyakiyama kwa adhabu ya upotovu wawo kwa ukabilifu na adhabu ya baadhi ya watu waliokuwa wakiwahadaa na kuwadanganya mpaka wakapotea bila ya elimu wala kuchunguwa zingatiya yawe mwenye kusikia kwa ovu wa madhambi wanaoyafanya vipi ukali wa adhabu watayopata قَدْ مَكَرَ الَّذِينَ مِنْ قَبْرِهِمْ فَأَتَى اللَّهُ بُنْيَانَهُمْ مِنَ الْقَوَاعِدِ فَخَرَّ عَلَيْهِمُ السَّقْفُ من, عليه مِنْ فَوْقِهِمْ وَأَتَاهُمُ الْعَذَابُ مِنْ حَيْثُ لَا يَشْعُرُونَ يوم القيامة يخزيهم ويقول أين شركائي الذين كنتم تشاقون فيهم قال الذين أوتوا العلم إن الخزي اليوم والسوء على الكافرين الذين تتوفاهم الملائكة ظالمي أنفسهم فألقوا السلم ما كنا نعمل من سوء بل إن الله عليم بما كنتم تعملون فادخلوا ابواب جهنم خالدين فيها فلبئس مثوى المتكبرين وقيل للذين اتقوا ماذا انزل ربكم قالوا خيرا للذين احسنوا في هذه الدنيا حسنه ولدار الآخرة خير ولنعم دار المتقين جنات عدن يدخلونها تجري من تحتها الأنهار لهم فيها ما يشاءون كذلك يجزي الله المتقين الذين تتوفاهم الملائكه طيبين يقولون سلام عليكم ادخلوا الجنه بما كنتم تعملون هل ينظرون الا ان تاتيهم الملائكه او ياتي امر ربك كذلك فعل الذين من قبلهم وما ظلمهم الله ولكن كانوا انفسهم يظلمون فاصابهم سيئات ما عملوا وحاق بهم ما كانوا به يستهزئون walipanga vitimbi waliokuwa kabla yao mwenyezi mungu akayasukua majengo yao kwenye misingi gari zikawaporomokea juu yao na adhabu ikawajia kutoka wasipokujua kisha siku ya kiama atawahizi na atasema wako wapi hao washirika wangu ambao kwao mkiwakutisha mashaka watasema waliopewa elimu hakika leo ndiyo hizaya na adhabu itawashukia makafiri ambao malaika waliwapisha na wamejidhulumu nafsi zao basi watasalimu amri waseme hatukuwa tukifanya uovu wowote kwani hakika mwenyezi mungu anajua sana mliokuwa mkiyatenda basi ingieni milango ya jahanamu humo mdumu ni maovu mno makazi ya wafanyao kiburi na wataambiwa waliomcha mungu mola wenu mlezi kati nini watasema heri waliofanya wema katika dunia hii watapata wema na nyumba ya akhera ni bora zaidi na njema mno nyumba ya wachamgu bustani za milele wataziingia iwe inapita kati yake mito humo watapata watakacho hivi ndivyo mwenyezimungu wa walipavyo wenye kumcha wale ambao malaika huwafisha katika hali njema wanawaambia amani iwe juu yenu ingiye ni peponi kwa sababu ya yale mliyokuwa mkiyatenda wanangojea jingine hawa ila malaika wawafikie au iwafikie amri ya mola wako mlezi kama hivyo walitenda waliokuwa kabla yao na mwenyezi mungu hakuwadhulumu lakini walijidhulumu wenyewe basi ukawafikia uovu wa walioyatenda na waliokuwa wakiakejeli yakawazunguka na hawa makafiri wenye wa kiburi walitanguliwa na wengine mfano wao walipanga njama zao kuwapangia manabii wao na wakafanya hila kuwapoteza watu na mwenyezi mungu walizibomoa njama zawo akaiharibu miji yao akawazeremshiya adhabu katika dunia ambayo hakuitaraji na kisha huko afera watamafufuliwa watu na wakaisaliwa kwa vitendo vyawo mwenyezimungu watawasimamisha msimamo wa hizaya na fedheha atapowa fedhehi naapichuwe waliokuwa wakiaficha vifuani mwawo atawambiya wako wapi hao miungu mliyoifanya wa wa kuwa ni washirika wangu kwa kuabudu nani kwa ajili yao mlikuwa mkinipiga vita mimi na mitume wangu wako wapi wapate kukuungeni mkono kama mlivyokuwa mkidai hawatoweza kujibu na hapo tena wale wanaoijiwa haki miongoni mwa manabii na waumini na malaika watasema leo ndiyo hizaya na adhabu mbaya kabisa zitawashukia makafiri izaya itawashukia makafiri walioendelea na ukafiri wao mpaka malaika alipowatuwa roho nao wamejigulumu nafsi zao kwa ushirikina na kutenda maovu na wakasanlimaamri tena baada ya inali ndefu walipojua hakika ya makosa yao wakasema uongo kwa jinsi walivyoshituka hatukuwa duniani tukifanya maasi yoyote malaika na manabii watawaambia hasha hakika nyinyi ni waongo bali mmetenda maasi maovu kabisa na mwenyezi mungu subhanahu subhanahuwa vyema kila dogo na kubwa ndilokuwa mkilitenda katika dunia yenu hakkuleteni faida yoyote huku kataa kwenu na baada ya hayo watambiwa mwisho wenu ni kuingia motoni na adhagu ya huko ni ya milele haikatiki nambaya mno nyumba jahanamu kuwa ni makazi ya kila mwenye kutakabari akakataa kufuata haki na imani ya mwenyezi mungu na mtumi wake na waliomwamini mungu na wakajikinga na kila alomgagijisha yeye ikiwa neno au aukitenda au uitikadi watambiwa mola wenu mlezi kamteremshiya nini mtume wake wao watasema amemteremshiya kurani ndani yake mna kheri ya duniani na akhera kwa watu wote na kwa hivyo wakawa miongoni mwa watu wema na mwenyezi mungu subhana hu wema kwa maisha mazuri katika uhai huu wa duniani na pahala pao akhera ni bora pazuri zaidi kuliko waliyoyapata duniani na nyumba wasiyoika wachamungu wa akhera ni hadi ya raha yake nazo ni bustani madhubuti za kudumu zenye kupitiwa na mito chini ya majumba na miti yake na hao watapata kila nema waipendayo na mfano kama huu ndiyo malipo ya mema anayowalipa mungu wachangu wote wanaomwamini nao wakajikinga na yanaomkasirisha na wakavifanya vyema vitendo vyao na ndiyo hao malaika huzichukua roho zao na hali wamesafika na uchafu woshirikina na maasi na malaika utawaambiya kwa kuwatuza amani kwenu itokayo kwa mwenyezi mungu baada ya hii lewo hamtopate lakaraha naifurahiyeni pepo mtayoingia kwa sababu ya vitezo vyema mlivyovitanguliza katika dunia yenu hawo wa ndiyo wachamngu wanijitengenezea ya, ahara yao na hayo ndiyo malipo yao ama washirikina kwa sababu ya ilali yawo na kubakiya kwao kwenye ushirikina wao hawataraji ila malaika waje kunyakuwa roho zao na uwamizidhulumu nafsi zao kwa ushirikina na vitendo vya shari naitawajia adhabu ya mola wako mlezi wateketeze wote na kama walivyofanya makafiri hawa basi walikwisha wafanyia manabii wao wale waliwatangulia na mwenyezi mungu akawaadhibu kwa vitendo vyao walayeye hakuwagulumue opale alipowavibu lakini wawo wenyewe olizolumuo nafsi zao walipozitia katika adhabu kwa wao. Ya ya chenda, azabu wao yakawasibu wawo ya maovolyo ya tenda na adhabu wa liokuwa na ku ikelyeli وَقَالَ الَّذِينَ أَشْرَكُوا لَوْ شَاءَ اللَّهُ مَا عَبَدْنَا مِن دُونِهِ مِن شَيْءٍ نَحْنُ وَلَا آبَاؤُنَا وَلَا حَرَّمْنَا وَلَا حَرَّمْنَا مِن دُونِهِ مِن شَيْءٍ كذلك فعل الذين من قبلهم فهل على الرسل إلا البلاغ المبين ولقد بعثنا في كل أمة رسولا أن اعبدوا الله واجتنبوا الطاغوت فمنهم من هدى الله فمنهم من هدى الله ومنهم مَن حَقَّتْ عَلَيْهِ الضَّلَالَةُ فَسِيرُوا فِي الْأَرْضِ فَانظُرُوا كَيْفَ كَانَ عَاقِبَةُ الْمُكَذِّبِينَ إِنْ تَحْرِصْ عَلَى هِدَاهُمْ فَإِنَّ اللَّهَ لَا يَهْدِي مَنْ يُضِلُّ وَمَا لَهُمْ مِنْ نَاصِرِينَ وأقسموا بالله جهد أيمانهم لا يبعث الله من يموت بلى وعدا عليه حقا ولكن أكثر الناس لا يعلمون ليبين لهم الذي يختلفون فيه وليعلم الذين كفروا أنهم كانوا كاذبين إنما قولنا لشيء إذا أردناه أن نقول له كن فيكون ونسهما mwenyezi mungu angelitaka tusingeliabudu chochote badala yake sisi wala baba zetu wala tusingeliharimisha chochote bila ya yeye kama hivyo walifanya waliokuwa kabla yao basi lipo lolote juu ya mitume isipokuwa kubalirisha kwa uwazi na kwa hakika kwa kila umma tuliutumia mtume kwamba mwabuduni mwenyezi mungu na mwepukeni sheitani basi kati yawo wapo waliowaongoa mwenyezi mungu na kati yao wapo ambao uliowathibitikia upotovu basi tembeeni katika ardhi mwangalie ulikuwaje mwisho wanaokanusha hata ukiwa na pupa ya kutaka kuwaongoa lakini mwenyezi mungu hamwongowi yule aanayeshikilia kupotea wala hawatapata wa kuwanusuru na wanaapa kwa mwenyezimungu ukoma wa viapo vyao kwamba mwenyezi mungu hatomfufua aliyekufa kwani ni ahadi iliyo juu yake kikweli lakini watu wengi hawajui ili kuwabainishia yale waliokitalifiana na ili wajue waliokufuru kwamba wao walikuwa ni waongo kauli yetu kwa kitu tunachokitaka kiwe ni kkiambia kuwa basi kinakuwa shirikina wakasema kwa inda na ukosefu la mwenyezi mungu angelipenda tumwabudu yeye tu peke yake na tumtiikwa natuamuru basi tusingerimwabudu mwenginewe wala tusingeriharimisha sisi wenyewe kitu wasichoharimisha yeye kama bahira na saiba na hii ni hoja potovu wanayoitafutiya njia katika ukafiri wao na makafiri waliyokwisha tangulia walitowa hoja kama hizo baada ya kuwapelekiya mitume wetu wakaamrisha tauhidi yaani kumwabudu mwenyezi mungu mmoja na kumtiiyeye na wakawakataza ushirikina na kuharimisha kuhalimisha mwenyezi mungu hoja ikasimama didi yao na mitume wetu wakatimiza tuliwaamrisha wayafikishe na juu yetu kuwahisabu wawo na mitume hawana jukumu zaidi ya hayo na kila umma tuliwapelekia mtume awambiye mwenyezi mungu peke yake najitengeni na kila jabari mharibifu nawafikishie ujumbe na uwaongoze basi kikundi kikasikiliza uongozi na kikafuata na, na, na mwenyezi mungu wakakiongowa kwa kuwa kijitayaririsha vizuri kufuata njiya iliyonyoka na kikundi kingine kikapuuza kusitiya haki kikasitariki kwenda njia potovu na mwenyezi mungu wakakipelekea adhabu na ikiwa nyinyi washirikina wa maka na shaka na haya basitembeni katika nchi za karibu nanyi mwangalii mzingati yenini kilichiwashukia wanaokanusha ukanusha kinaadi na tamudi na komuruki na vipi kwa hasara yao na hilaki yao katika mwisho wawo ewe nabii ikiwa una hamo mno yakuongoa washirikina katika watu wako kwa kutumia ukoma wa juhudi yako basi usihiliki nafsi yako kwahuzuni kiwa hayo yatakayo hayawi kwani hawo wamekwisha milikiwa na matamanio na mwenyezi mungu hawalazimishi kuongoka kongoka wayohialepotovu na wakuoshikilia kwani yeye wacha walishagulile wenyewe nawo watapata malipo yao nayo ni hey, adhabu na, na, kubwa na wala hawatapata siku ya kiyama wakuwa nusuru na kuwalinda na adhabu ya mwenyezi mungu na washirikina juuya kumshirikisha mungu wameongezea kuikanusha siku ya kiyama wameapa ukomo wa nguvu zawo za kuwapa na wakakazaniya kwamba mwenyezi mungu hamfufuye liekufa nao ni wawonga ukatika vyapo vyawo na, na mwenyezi mungu hatawafufuwa wote kwani yeye ajichukuliya ahadi mwenyewe na mwenyezi mungu kabisa takota kinyume na hadi yake lakini watu wengi miongoni mwa makafiri hawaijuwi hikima ya mwenyezi mungu katika kuumba ulimwengu na kwamba yeye hakuumba kwa mchezo tu wala wao hawajui hisabu yake na malipo yake hakika katika uwadilifu wa mwenyezi mungu ni kuwatawafufuwa wote baada ya kufa kwao ili ipate walihirikia hakika ya mambo aliyosintelifiana wa waumini wapate kujuwa kuwa wao wako katika haki na makafiri wajuwe kwamba wao walikuwa makosani kwa kumfanyia mwenyezi mungu washirika katika ungu na pia waongo kwa kuwapa kwao kwamba mwenyezimungu hafufuwe kwa aliyekufa na ili yote makundi mawili yapate malipo yao kwa kujua na kwa sababu zake na kwafufuwa watu sikuyakiama sijambo zito kwetu hata hao makafiri wakayaona hayawi ونسيت تتفوكيتو كي اتونا هاجر لوكي لنقسم توكوها لكن قوى كامل تكاليف. والذين هاجروا في الله من بعد ما ظلموا لنبوئنهم في الدنيا حسنه ولأجر الآخرة أكبر لو كانوا يعلمون الذين صبروا وعلى ربهم يتوكلون وما أرسلنا من قبلك إلا رجالا نوحي إليهم فاسألوا أهل الذكر إن كنتم لا تعلمون بالبينات والزبر وانزلنا اليك الذكر لتبين للناس ما نزل اليهم ولعلهم يتفكرون أفأمن الذين مكروا السيئات أن يخفف الله بهم الأرض أو يأتيهم العذاب من حيث لا يشعرون أو يأخذهم في تقلبهم فما هم بمعجزين أو يأخذهم على تخوف فإن ربكم لرؤوف رحيم أولم يروا إلى ما خلق الله من شيء يتفيأ ظلاله عن اليمين والشمائل سجدا لله وهم داخرون ولله يسجد ما في السماوات وما في الارض من دابه والملائكه وهم لا يستكبرون يخافون ربهم من فوقهم ويفعلون ما يؤمرون na wale waliohama kwa ajili ya mwenyezi mungu baada ya kudhulumiwa bila shaka tutawaweka duniani kwa wema na ujira wa akhira ni mkubwa zaidi laisikuwa wanajua wale wanaosubiri na wakamtegemea mola wao mlezi nasi na hatukuwatuma kabla yako ila watu wanaume tuliowapa wahi basi waulizeni wenye ukumbusho kama nyinyi hamjui kwa ishara wazi na vitabu nasi na tumekuteremshia wewe ukumbusho ili wabainishie watu yaliyoteremshwa kwao wapate kufikiri je yes, wameaminisha wanaofanya vitimbi vya uovu kwamba mwenyezi mungu hatawadidimiza katika ardhi na haitawafika adhabu kutoka wasipopajua au hatawashika katika nyendo zao na wala hawatakonyoka au hatawashika kwa kitisho na kuwapunguza kidogo kidogo hakika mula wenu mlezi ni mwenye huruma mwenye kurehemu ye hawavioni vitu alivyoviumba mwenyezimungu vivuli vyao vinaelekea kushotoni na kuliani kumsujudia mwenyezi mungu na vikinyenyekea na vyote viliomo katika mbingu na katika ardhi tangu wanyama mpaka malaika vinamsujudia mwenyezi mungu na wala havitakabar vinamhofu mola wao mlezi aliye juu yao na vinafanya vinavyoamrishwa na waumini waliacha majumba yao kwa ajili ya mwenyezi mungu mtukufu na usafi wa imani yao baada ya kudhulumiwa na washirikina tutawalipa duniani kwa ikhlasi yao na kustahamili kwao adhabu maisha mema zasiyopatikana ila kwa jihadi na siku ya kiama ujira wao utakuwa mkubwa zaidi na niema zao za peponi ni kubwa zaidi laukuwa wapinzani wao wangelijua hayo wasingeliwa dhulumu na wakazi dhulumu nafsi zao na hawa hajiri yani waliyohama ndio waliovumilia adhabu waliyoipata kwa sababu ya itikadi yao na wakamwachiya hali mwenyezi mungu pekee yake bila ya kumbali mwenginewe kwa ajili hayo, ya hayo tumewapa bore y malipo na kabla ya kukutuma wewe we nabii kwa umma wako hatukuwatuma kwa kaumu zilizotangulia ila watu wanaume tuliwafunulia tuliwafunuliapo wahi yale tunayoyetaka wawafikishiye wala hatukuwatuma malaika kama watakamvyo wa makafiri wa kaumu yako basi enyi makafiri waulizeni wenye kuvijua vitabu vya mbinguni kama nyinyi hamjui hayo watajua kuwa mitume wote wa mungu hawakuwa ila wanadamu wala si malaika na hao mitume tuliwaunga mkono kwa miujiza na lili zilizowazi za kuthimitisha ukweli wao na tuliwazeremshia vitabu vya kuwabainishia sheria zao zenye za maslaha yao na wewe we nabii tumekuteremshia kurani wawabainishiye wati itikadi na hikima ziliyomo ndani yake na uwatake waizingatiye kwakutaraji kuwa wathazingatia na watawaivika na mambo yao ya nyoke yafaa vipi basi baada ya yote haya kuwa hawa washirikina wakaendelea katika inda yao na wakamfangia ya vitivye mtume je kwani wamedanganyika na upole wa mwenyezi mungu kwao hata wakaitakidi kuwa wameaminika na adhabu ya mwenyezimungu na ardhi haitowa meza kama ilivyomfanyia kaarun au kuadhabu haitoajia kwa ghafula katika kimbunga kama ilivyowapatia kina thamuli nao hawajui natoka wapi au ikoahiliki kati ya nyendo zao katika nchi kwa ajili ya biashara zao na wapo mbali na makwao hata wasiweze kuikwepa adhabu ya mwenyezi mungu kwani kwaniye hayemew ina chochote yakitakacho awa akawateremshiye adhabu katika nafsi zao na mali yao kidogo kidogo na hali wao kila wakati wahiyo adhabu wamo katika hofu na kwimbajaiwataremkhiye basi yenyi yoshirikina msiendelee mkajidanganya kutelewa adhabu yenu upole wake mwenyezi mungu liyoeneya na rehema yake liyokunjuka ndio iliyo hukumu wasikuleteni kwa haraka adhabu ya hapa duniani ili mpate kufikiri na kuzingatiya kwani yeye subhanahu ni mpole na mwenye kurehemu awa makafiri yomighafilika na ishara za mwenyezi mungu zilizowazunguka wala hawatadzani wakazingatiya vintu alivyoviumba mwenyezi mungu vilivyotulia na hali vivuli vyake vinakwenda mara vinanyookea kulia na mara kushoto vikifuata mwendo wa wajuuwa mchana na mwendo wa mwezi usiku na vyote hivyo vinatia amri ya mwenyezi mungu vinafuata hekima ya mipango yake na lao washirikina wangelizingatia haya wangelijua kuwa muumba wake na mwenye kuyapanga ni niyee peke yake anayestahiki kuaguliwa na kunyenyekewa muweza wa ni kwa mwenyezi mungu pekee wala sika mwenginewe hunyenyekea na kutii vyote viumba mbinguni na viumbe viliyomo na vyendavyo katika ardhi na mbele yao ni malaika wanaonyenyekea wala hautakabari na kumtii aya hii imeitanbulia sayansi kwa kusema kuwa katika baadhi ya sayari upouhai katika mfumo huu wetu wajuwa au njie yake sayansi sasa inajaribu kutaka kuhumbua hayo na hali yao ni kuwa daima waamukatika kunkofu mola wao mlezi mwenye uwezo na nguvu na wanafanya anaoamrisha wqal allh la ttduu ilahain ithnaini inma hwa ilahu waidu fiyay farhagun وَلَهُ مَا فِي السَّمَاوَاتِ وَالْأَرْضِ وَلَهُ الدِّينُ وَاصِبًا أَفَغَيْرَ اللَّهِ تَتَّقُونَ وَمَا بِكُم مِّن نِّعْمَةٍ فَمِنَ اللَّهِ ثُمَّ إِذَا مَسَّكُمُ الضُّرُّ فَإِلَيْهِ تَجْأَرُونَ ثم اذا كشف الضر عنكم اذا فريق منكم بربهم يشركون ليكفروا بما اتيناهم فتمتعوا فسوف تعلمون ويجعلون لما لا يعلمون نصيبا مما رزقناهم تالله لتسالن عما كنتم تفترون ويجعلون لله البنات سبحانه ولهم ما يشتهون وإذا بشر أحدهم بالأنثى ظل وجهه مسودا وهو كظيم يتواري من القوم من سوء ما بشر به أيمسكه على هون أم يدسه في التراب Ala saa la tl na mwenyezi mungu amesema msiwe na miungu wawili hakika yeye ni mungu mmoja basi niogopeni mimi tu na ni vyake yeye viliomo katika mbingu na ardhi na dini ni yake yeye daima je mtamcha mwingine asiyekuwa mwenyezi mungu na neema yeyote mlionayo inatoka kwa mwenyezi mungu kisha yacikuguseni madhara na namyayatikia yeye na anapokuondosheni madhara mara kundi moja miongoni mwenu linamshirikisha mola wao mlezi wakizikataa neema tulizowapa basi stareheni mtakuja jua na hawa ambao hata hawawajui wanawawekea sehemu ya tunavyo ruzuku wallahi bila shaka mtasailiwa kwa hayo mliyokuwa mkiyazua na wanamfanyia mwenyezi mungu ati ana mabinti subhanahu aliyetakasika na wao wenyewe ati ndiyo wawe na hayo wanayoyatamani na mmoja wao akibashiriwa kwa msichana uso wake unasawijika naye kajaa chuki anajificha asionekani na watu kwa ubaya wa waaliobashiriwa wa je akae naye juu ya fedheha hiyo au amfukue udongoni tazama uovu wa wanavyohukumu hali wasioiamini akhera ni aovu na mwenyezi mungu ndiye mwenye sifa tukufu naye ni mwenye nguvu na mwenye hikma Allahu Akbar, Allahu Akbar mwenyezi mungu wamisema msiabudu wawili wala msifanyi miungu wawili kwanikushiriki katika ibada kunapingana na umoja wa kuma wakuwabudiwa kwa hakini mungu mmoja tu basi niwomge peni mimi wala msimhofu mwingine yeye pekee ndiye mwenye vyote mbinguni na katika ardhi kwa kuviumba na kupimiliki na kumwabudu basi ni haki yake yeye tu pekee kuagudiwa na kuhimiliwa na kunyenyekewa na kutarajiwa rehema yake na kuohokwa dhabu yake na neema yeyote cikojiyeni basi na kwa mwenyezi mungu peke yake kisha tikukupateni chochote chakukudhuruni nziya yatike kwa ukomo wa kelele zenu kwa mwenginewa yeyote isibukuwa yeye kisha kitikiya maombi yenu na kapondoleni madhara badhi yenu huisahau haki ya mwenyezi mungu ya umoja wake na kumsafia ibada yetu wakamshirikisha muumba wao, wao na mlezi wao na wakohabudu naye wenginewe hayo hutokea ili mwisho wao huwa kuikanya fadhila yetu kwa yale tuowapa basi yenyi makafiri stareheni na hayo msioyetolea haki ya shukurani ntakuja kujuwa mwisho wa wokafii na washirikina huyapa masalamu yao ambayo wanayaita kwa ujinga wawo kuwa ni myungu sehemu ya kujikaribisha kwayo kutokana na zide riski nlizowapa sisi katika makulima na mifugo na vinginevyo nakuwulizeni kwa utukufu wangu enye washirikina hayo nliokataripyana kwayo katika uongo wenu na upotovu mliouzuwa na mimi takulipeni kwayo nahujaliya kumpa mwenyezi mungu yale yaani mwenyezimungu wao kwa kudai kuwa malaika ni watoto wake wa kike na wao wanawaabudu mwenyezi mungu apishe mbali na hayo na wao wawo atiwanajipa wayapendayo nayo ni watoto wanaume na mkiambiwa mmoja wao kwamba amepata mtoto wa kike uso wake unasawijika kwa huzuni naye yameja hasira na mekasirika anajaribu kujipicha watu wasione huzuni ya, ya machungu yaliyompata wa kupewa habari ya, ya bintiya aliyesaliwa anatapatapa ammwache hai yuu ya yafedheha anayoiona kama avyojigamba au amzike katika udongo na iu hai mpaka ape ewe msikilizaji zingatia uovu wa vitendo vya watu hawa na uovu gani wa kumhukumia mungu mabinti ambao wao wanawachukia na hali mbaya ya wasiwamini akhera na yote yaliyoko huko ya thawabu na adhabu nayo ni ile haja ya kutaka watoto wa kiume na kuchotia watoto wa kike na mwenyezimungu anisifa tukufu yeye ni mkwasi hahitaji kitu wala hana haja ya mtoto naye ni mwenye kushinda mwenye nguvu wala hana haja ya msaidizi ولو يؤاخذ الله الناس بظلمهم ما ترك عليها من دابة ولكن يؤخرهم إلى أجل مسمى فاذا جاء اجلهم لا يستاخرون ساعه ولا يستقدمون ويجعلون لله ما يكرهون وتصف السنتهم الكذب ان لهم الحسنى لا جرم ان لهم النار وانهم مفرطون تالله لقد ارسلنا الى امم من قبلك فزين لهم الشيطان اعمالهم فهو وليهم اليوم ولهم عذاب اليم وما أنزلنا عليك الكتاب إلا لتبين لهم الذي اختلفوا فيه وهدى ورحمة لقوم يؤمنون والله أنزل من السماء ماء Inna fi la na laukuwa mwenyezi mungu angeliwachukulia watu kwa mujibu wa dhuluma zao basi asingelimwache hapa hata mnyama mmoja lakini anawaakhirisha mpaka muda uliowepwa na unapofika muda wao hawatakawilia hata saa moja wala hawatatangulia na wanampa mwenyezi mungu wanavyovichukia wao na ndimi zao zinasema uongo kwamba wao watapata mema hapana shaka hakika wamewekewa moto nao wataachwa humo wallahi sisi tulituma mitume kwa ummati zilizokuwa kabla yako lakini sheitani aliwapambia vitendo vyao kwa hivyo leo yeye ndiye rafiki yao nao wa watapata adhabu chungu na naatukukuteremshia kitabu isipokuwa waobainishie yale ambayo wanahitalifiana na kiwe uongofu na rehma kwa watu wanaoamini na mwenyezi mungu ameteremsha maji kutoka mbinguni na kwa hayo akaihuisha ardhi baada ya kufa kwake kwa hakika katika hayo imwe ishara kwa watu wanaosikia la na nalau kuwa mungu angelifanya haraka kuwajibu watu kwa dhulma wa zao wanazozifanya basi asingelimwacha hata mnyama mmoja juu yaardhi lakini yeye kwa upole wake na hikma yake anawaahirisha madhalimu mpaka wakati aliyoweka na nandiyo wakati utapokwisha muda wao ukija wakati huwo hawatutaathari hata kidogo wala hawatutagulia na washirikina wanamnasibisha mwenyezi mungu mabinti na ushirika mambo ambayo wawo wanaitukiya na ndimi zawo zinatamka uongo wanapodayi ya kwamba kama walivyokuwa na utajiri na utawala duniani basi kadhalika athara nao watapata malipo mema kwa mwenyezi mwenyezimungu watapofufuliwa nayo ni pepo hapana shaka hawo watatiwa motoni nao watasukumwa huko kabla ya wengineo ewe nabii juwa kwa yakini kwamba sisi tuliwatuma mitume kabla yako kwa kaumu nyingi kama tulivyokutuma wewe kwa watu wote lakini sheitani aliwapambia ukafiri na ushirikina na maasi basi wakawakanya mitume wao na wakawaasi nao wakamsadiki sheitani na yeye basi yeye amekuwa ndiye mwenye kuyatawala mambo yao katika dunia akiwapambia mambo ya kuwadhuru na akhera watapata adhabu yenye machungu makali na hatu wewe hii kurani isipokuwa upate kuwagainishiya watu hakii katika yalo lokiterefiyana kwayo katika dini na ili ipate kuwa ni wongofu uliyotimiya na rehema iliyoeneya kwa kaumu yenye kumuamini mwenyezi mungu na kitabu alichokiteremsha na mwenyezi mungu amezeremsha kutoka mbinguni maji yanayobebwa na mawingu akaifanya ardhi kamea na ikawa na uhai baada ya kuwa kabila yake kavu hai na uhai hakika katika hayo panadalili wazi ya kuwepo mwenye kudabiri mwenye hikima maji huzeremka kutoka mbinguni kuangukia ardhini na huko huyayusha chumvi-chumvi zake za na namna mbalimbali ambazo hunyonywa na mimeya kugeuka kwenye uhai وإن لكم في الأنعام لعبرة نسقيكم مما في بطونه من بين فرث ودم لبنا خالصا سائغا للشاربين ومن ثمرات النخيل والاعناب تتخذون منه سكرا ورزقا حسنا ان في ذلك لايه لقوم يعقلون وَأَوْحَى رَبُّكَ إِلَى النَّحْلِ أَنِ اتَّخِذِي مِنَ الْجِبَالِ بُيُوتًا وَمِنَ الشَّجَرِ وَمِمَّا يَعْرِفُونَ ثُمَّ كُلِي مِنْ كُلِّ الثَّمَرَاتِ فَاسْلُكِي سُبُلَ رَبِّكِ ذُلُلًا ۗ يخرج من بطونها شراب مختلف ألوانه فيه شفاء للناس إن في ذلك لآية لقوم يتفكرون والله خلقكم ثم يتوفاكم mn yrdu il ral lumuri k la ylm bd ilm i d na hakika katika nyama hoa nyinyi mna mazingatio tunakunywesheni katika vile viliyomo matumboni mwao vikatoka baina ya mavi na damu maziwa safi mazuri kwa wanywao na kutokana na matunda ya mitende na mizabibu mnatengeneza ulevi na riski nzuri hakika katika hayo ipo ishara kwa wanaotumia akili na mola wako mlezi amemfunulia nyuki jitengenezee majumba yako katika milima na katika miti na katika wanayojenga watu kisha kula katika kila matunda na upite katika njia za mula wako mlezi zilizofanywa nyepesi kuzipita na kutoka matumbo yao kinatoka kinywaji chenye rangi mbalimbali ndani mbali. yake kina matibabu kwa wanadamu hakika katika haya ipo ishara kwa watu wanaofikiri na mwenyezi mungu amekuumbeni kisha anakufisheni na miongoni mwenu wapo wanaorudishwa kwenye umri mbaya kabisa hata akawa sijue kitu baada ya ujuzi aliyokuwa nao hakika mwenyezi mungu ndiye mjuzi na mweza Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. tu hakika katika nyama hoa yaani mifugo ngamia ng'ombe kondoo na mbuzi na mawajidha yanayofaa kuzingatiwa na kufuatwa uongofu wake wa kumtoa mtu ujingani akaingia kumjua mwenye kumba alianzisha kila kitu mwenye hikma na sisi tunakunywesheni kutokana na baadhi ya viliomo matumboni mwa hao wanyama viliyozidi katika chakula na damu maziwa safi matamu mepesi kuyapata kwa wana katika viwele vya wanyama wa mifugo imo namna ya mitoki ya nigland ambayo inachuja maziwa mitoki hiyo inanyweshwa na mishipa inayoleta mada maalumu kutokana na damu na achai hicho ni chakula kilichotayarishwa viwili hivyo huwa vimekwisha lainishwa kwa kumezwa kama ni chakula kisha hapo hizo glans za maziwa huteua sehemu yenye kuhitajiwa kwa kufanya maziwa kutokana na vitu viwili hivyo damu na chai na wa maji maalum kugeuza hivyo vikawa maziwa yenye kusiliviana na asili yake kwa rangi na utamu kabisa na kutokana na matunda ya mitende na mizabibu tuliokuneemesheni kwayo na tukakuwezesheni kuitumia mnakamua maji yake akatoka ulevi usiokuwa mzuri na chakula kilichokuwa kizuri hakika katika haya pana alama yenye kuonyesha uwezo na rehema kwa watu wawonafirika kwa akili zao kitu kile kile kina faida kikitumiwa kwa sheria za mwenyezi mungu za maumbile na kile kile kikawa na madhara kikitumiwa kinyume na hizo sharia ewe nabii zingatia jinsi mungu alivyomfahamisha nyuki kama kwamba amemfunulia kwa wahi akamwonyesha sababu za uhai wake na njia za maisha yake akamfunza ajenge masega yake katika mapango na katika uwazi wa miti na kwenye maguruji ya majumba na mizajibu kisha subhanahu akamhidi nyuki ale matunda ya miti na mimea mbalimbali na akamsahirishia afuate njia alizomtengenezea mola wake mlezi na akatoa kutokana na matumbo yake kinywaji nacho ni asali chenye rangi mbalimbali mbali. na hiyo asali imekuwa ni dawa ya kuwaponyesha watu hakika katika hayo pana ufundi wa ajabu wa kuonyesha nguvu na kuwapo mwenye kuumba na mwenye kuweza mwenye hikma wenye kutumia akili zao wananufaika kwa mazingatio wa hayo na watapata furaha ya daima asali ya nyuki ni mchanganyiko wa glokos na rivulos nayo ni namna ya sukari ambayo ni nyepesi kabisa kutumika mwilimi na madaktari wamevumbua wa karibuni kuwa glokos inafaida kutibu maradhi mengi kwa kupiga sindano na kwa mdomo na kwa nyuma kwa kuwa inatiya nguvu na inapinga sumu ya maadeni kadhawa kadhaa na sumu inayopatikana kwa maradhi ya viungo kama kwingia sumu kwa mkojo na maradhi kuwa manjano yani johndis na vyengineyo vilevile imithimiti kuwa vitamini nyingi hupatikana humo na haza vitamini b complex Mwenyezi mungu amikuumbeni na amekujalieni kila mtu na jali yake kati yenu wapo wanaokufa mapema na wengine wana ukongwe wakarejea katika hali ya uhaifu wakawanavofika kidogo kidogo zikipunguwa nguvu zao za mwini na mifupa na viungo na mishipa mwisho wao wakawa hawajiwezi kujifanyia lolote liwapasalo hakika mwenyezimungu ni mjuzi wa siri za kuumba kwake ni muweza kutimiza litakalo فما الذين فضلوا براد رزقهم على ما ملكت أيمانهم فهم فيه سواء أفبنعمة الله يجحدون وَاللَّهُ جَعَلَ لَكُم مِّنْ أَنفُسِكُمْ أَزْوَاجًا وَجَعَلَ لَكُم مِّن أَزْوَاجِكُم بَنِينَ وَحَفَدَةً وَجَعَلَ لَكُم مِّن أَزْوَاجِكُم بَنِينَ وَحَفَدَةً وَرَزَقَكُم مِّنَ الطَّيِّبَاتِ افبالباطل يؤمنون وبنعمه الله هم يكفرون ويعبدون من دون الله ما لا يملك لهم رزقا من السماوات والارض شيئا ولا يستطيعون فلا تضربوا لله الأمثال إن الله يعلم وأنتم لا تعلمون ضرب الله مثلا عبدا مملوكا لا يقدر على شيء ومن رزقناه من رزقا حسنا فهو ينفق منه سرا وجهرا هل يستود الحمد لله بل أكثرهم لا يعلمون وضرب الله مثلا رجلين أحدهما أبكم لا يقدر على شيء وهو كل على مولاه وهو أينما يوجه لا يأتي بخير hl ystawi huw wmn ymuru bladili whwa la sirati mstaim na mwenyezimungu amewafadhilisha baadhi yenu kuliko wengine katika riski na wale waliofadhilishwa wa hawarudishi riski zao kwa wale iliyowamiliki mikono yao ya kulia ili wawe sawa katika riski hiyo basi je wanazikataa neema za mwenyezi mungu na mwenyezi mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu wana na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri basi je wanaamini upotovu na wanazikataa neema za mwenyezi mungu na badale ya mwenyezi mungu wanawaabudu wasiowamilikia riski kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawawezi kitu basi msimpigie mungu mifano hakika mungu anajua na nyinyi amjui mwenyezi mungu anapiga mfano wa mtumwa aliyemilikiwa asiyeweza kitu na mwingine tuliyemruzuku riski njema inayotoka kwetu naye akawa anatoa katika riski hiyo kwa siri na dhahir je hao watakuwa sawa alhamdu lillah kuhimidiwa kote ni kwa mwenyezi mungu lakini wengi wao hawajui na mwenyezi mungu anapiga mfano wa watu wawili mmoja wao ni bubu hawezi chochote naye ni mzigo kwa bwana wake popote anapomwelekeza haleti kheri je huyo anaweza kuwa sawa na yule anayeamrisha uadilifu naye yuko juu ya njia iliyonyoka ezimungu amewafadhilisha baadhi yenu kwa riski kuliko inginewo amemruzuku bwana mwenye kumiliki kuliko mtumwa mamluki wala walioruzukiwa kingi hawawapi watumwa wao hata nusu ya riski yao ili wapate kuwa wote na riski sawa basi ikiwa hawa makafiri hawakubali watumwa wao washirikiane nao katika riski iliyotoka kwa mungu nao wote ni wanadamu kama wao basi vipi wawo wanataka kumshirikisha mwenyezi mungu na viumbe vyake katika mambo yasiyokuwa laiki naye ya subhanahu wataala nako ni kustahiki kuabudiwa basi je macho ya hao washirikina yataendelea kufumbika baada ya yote haya wakabaki wakipinga neema za mwenyezi mungu juu yao kwa kumshirikisha yeye na wengineo na mwenyezi mungu amikumbeni wake wa jinsi yenu mtuliye nawo tena amekupeni kutoka kwa wake zenu wana nawaliku, na wajukuu na naakakuruzukuni vitu vya kufurahisha nafsi zenu alivyokuhalaishieni je baada ya haya ndiyo baadhi ya watu mshirikisha mwenyezimungu na wakaamini upotovu na wakazipinga neema za mwenyezi mungu zinazoonekana ambazo zinasitahiki shukrani kutoka kwao na kumsafia ibada mwenyezi mungu ndowa ni mfungamano mtakatifu ambao ndiyo asili ya ukoo na kiini cha umma na jamii na ndowa ni mpango wa kwidhibiti ile hulka waliwo nayo na, na wanyama nayo na ni kutamani kuingiliana ingeli kuwa hapana ndowa iliyokaliliwa kwidhibiti ile hulka ya kutamaniana basi binadamu wangeli sawa na wanyama kwa kufuata fujo na uchafu wa kuingiliana na hapo mwanadamu asingelikuwa yule kiumbe yaliyomjaalia ya mwenyezimungu kuwa na akili na fikra na akamtukuza kuliko viumbe vingine na akamrithisha mamlaka ya ardhi ilivyokuwa mpango wa mwenyezi mungu katika uhai huu ni kutengeneza hulka kwa ndoa ili binadamu juu kuliko wanyama wengine hali kadhalika binadamu kwa upande mwingine ameombiwa kupenda kubakia na ilivyokuwa hapana njia ya kubakia yeye mwenyewe anajua haya kutokana na baba zake na bogu zake na vitu vyote vilivyo basi njia pekee niyeikuzaa hurya wapate kuishi na kuendelea daima na labda lenye kuweka wazi kabisa ili huluka yake ni kauli ya mwenyezi mungu mtukufu na mwenyezi mungu amekumbieni wake katika jinsi yenu nakakujalieni kutoka kwa wake zenu wala na wajukuu na nakakuruzukuni vitu vizuri vizuri na wakawa badala ya mwenyezi mungu wakaabudu mwasanamu ambayo hayawezi kuwapa riski yoyote hata chembe sawasawa ikiwa riski hiyo inatoka mbinguni kama maji au kutokana na ardhi kama matunda ya miti na mimea na miungu hiyo haiwezi kufanya lolote kama hayo wala duniya hayo nailivyokuthibitikiyeni kuwa mwenyezi mungu hakufayini kitu basi msiseme kwamba mwenyezi mungu mtukufu ana yeyote wakumshabihi ikawa kisingiziyo cha kuabudu hao hawo pavivimaupotovu na kushabihiana kusio kweli kwa ajili ya kuabudu hao pamoja naye hakika mwenyezi mungu anajua upotovu wamnayoyatenda naye atakulipeni kwayo na hali nyinyi mmo katika mghafala hamjui ubaya wa mwisho wenu mungu amepiga mfano kufahamisha ufisadi walio nawo wa shirikina mtumwa aliyemilikiwa kama mtumwa mamluki hanalo aliwezala kulitenda na mungwana anayeruzukiwa na mwenyezimungu riski ya halali naye anatowa katika hiyo riski kwa siri na dhahiri je ni sawa watumwa wasiyoweza kitu nawaungwana wenye wa nacho na wanatumiya walicho nacho hakika mwenyezi mungu anamiliki kila kitu na anafanya katika ufalume wake kama apendavyo na asiye kuwa yeye hamiliki chochote basi huyo hasitahiki kuabudiwa na kuhimiliwa sifa zote ni haki ya mwenyezi mungu peke yake yeye ndiye mwenye utukufu peke yake kwani kila heri natoka kwake na kila zuri nareja kwake wala hawatendi hawo wanayatenda kwa kujuwa bali wanatenda kwa kuwafuata wakubwa zawo bali wengi wao hawajui na wanazihambatisha neema za mwenyezi mungu kwa wengineo na wanawaabudu wa hao badala yake mwenyezi mungu anakupigeni mfano mwingine wa watu wawili mmoja wao kiziwi bubu hafahamu wala hafahamichi mzigo kwali mlazimu kumtazama bwana wake akimwelekeza kopote haleje ina faida yoyote basi je mtu huyu wasakuwa sawa na mntu mwenginewe aliyefasihe kusema anasikia vyema anaambulisha haki na uwadilifu naye mwenyewe ameshika njia iliyokaa sawa isiyokwenda upogo uyo kiziwi asiyesikiya wala kusema wala hafahamu wala hafahamiki ndiyo mfano wa masanamu wanayeyabudu badala ya mwenyezi mungu kwani hayo hayasikii wala hayasemi wala hayafaikitu hayawezi hayo kulingana na mwenye kusikia mwenye kujua mwenye kuwaitsa watu wende kwenye heri na haki na kwenye njia iliyonyoka llahi ma إِنَّ اللَّهَ عَلَى كُلِّ شَيْءٍ قَدِيرٌ وَاللَّهُ أَخْرَجَكُم مِّن بُطُونِ أُمَّهَاتِكُمْ لَا تَعْلَمُونَ شَيْئًا وَجَعَلَ لَكُمُ السَّمْعَ وَالْأَبْصَارَ وَالْأَفْئِدَةَ لَعَلَّكُمْ تَشْكُرُونَ الم يروا الى الطير مسخرات في جو السماء ما يمسكهن الا الله ان في ذلك لايات لقوم يؤمنون وَاللَّهُ جَعَلَ لَكُمْ مِنْ بُيُوتِكُمْ سَكَنًا وَجَعَلَ لَكُمْ مِنْ جُلُودِ الْأَنْعَامِ بُيُوتًا تَسْتَخِفُّونَهَا يَوْمَ ظَعْنِكُمْ وَيَوْمَ إِقَامَتِكُمْ وَجَعَلَ لَكُمْ مِنْ جنود الأنعام بيوتا تستخفونها يوم ظعنكم ويوم إقامتكم ومن أصوافها وأوبارها وأشعارها أثاثا ومتاعا إلى حين والله جعل لكم من ما خلق ظلالا وجعل لكم من الجبال أسنانا وجعل لكم سرابيل تقيكم الحر وسرابيل تقيكم بأسكم كذلك يتم نعمته عليكم لعلكم تسلمون فإن تولوا فإنما عليك البلاغ المبين. يعرفون نعمة الله ثم ينكرونها وأكثرهم الكافرون. <applause> wala halikuwa jambo la saa ila kama kupepesa kwa jicho au akali ya hivyo hakika mungu ni mweza wa kila kitu na mwenyezi mungu amekutoweni matumboni mwa mama zenu aliyakuwa hamjui kitu na amekujalieni masikio na macho na nyoyo ili mpate kushukuru je hawawaoni ndege walivyowathiifu katika anga la mbingu hapana mwenye kuwashika isipokuwa mwenyezi mungu hakika katika haya zipo ishara kwa watu wanawaamini na mwenyezi mwenyezimungu amekujalieni majumba yenu yawe ni maskani yenu na amekujalieni kutokana na ngozi za wanyama nyumba mnazoziona nyepesi wakati wa safari zenu na wakati wa kutoa kwenu na kutokana na sufi zao na manyoya yao na nywele zao mnafanya matandiko na mapambo ya kutumia kwa muda na mwenyezi mungu amekufanyieni vivuli katika vitu alivyoviumba na amekufanyieni maskani milimani na amekufanyieni nguo za kukingeni na joto na nguo za kukingeni katika vita vyenu ndiyo hivyo anakutimizieni neema zake ili mpate kufii basi wakikengeuka lililo juu yako wewe ni kufikisha ujumbe wazi wazi wanazijua neema za mwenyezi mungu kisha wanazikanusha na wengi wao ni makafiri naniya mwenyezi mungu tu upeke yake yote wachioajuwa waja katika mbingu na katika ardhi jambo la kujasikiya kiyama na kufufuliwa watu haraka yake na upesi wake kwa mwenyezi mungu si chochote yalikama kufumbana kufumbukwajicho bali ni duni kulikwa hivyo jinsi ya upesi wake hakika uwezo wa mwenyezi mungu ni mkubwa mno yeye haemewi na kitu na mwenyezi mungu amikutoeni kutokana na ya mama zenu halihamjiwi chochote katika yeliomuzunbukeni nakakupeni kusikia na kuona na nyoyo kuwa ndiyo silaha za kujifunzia na kufahamu ili mpate kumwamini kwa njia ya elimu na kumshukuru kwa alipakufadha linu utabibu wa kisasa umethibitisha kuwa kuweza kusikiya kunanza mapema sana katika maisha ya mtoto mchanga namo wiki chache za mwanzo ama kuona huanza mwezi watatu wala kuona hakuwi barabara mpaka katika mwezi wa sita ama moyo wa kufahamu na kutambua huwa baada ya hayo mpango lioletwa na kurani ni mpango na na hisia hizo je hawo washerikina hawawangalii ndege waliojaliwa waweze kuruka hewani juu kwa kupewa na mwenyezi mungu mbawa kubwa kulikomili yawo wakiikunjuwa na kuikunja na mwenyezi mungu akaivalilisha hewa kuwabeba hao ndege hapana newashika hukuwangani ila mwenyezi mungu kwa kwani vamelietengeneza eye mwenyewe hakika katika kuwatazama hao ndege na kuzingatia hikima ya mwenyezi mungu katika kuwaumba ni ishara kubwa ya na viisha waliokuwa tayari kuwamini ndege wanaruka kwa sababu kadhaa wa kadhaa katika kumbwa kwao muhimu kuliko yote ni niiliumbo lao la kuchongoka na kuwambawa zawo zilivyotanda zenye manyoya na mafupa yenye uwazi na myepesi na vifuko vya hewa kati ya matumba yao navyo vimeambatishwa na, na mayavuyavu yaani mapafu hivyo vifuko hujaa hewa wakitwakuruka basi huzidi hao ndegieko wepesi na mwenyezimungu subhanahu wa taala ndiye aliyekujalieni mkaweza kusimamisha nyumba zenu ilizoya masikani yenu na nakakujalieni kutokana na ngozi za ngamia na ng'ombe na nakodoo na wanyama wengineo mkafanya mahema ambayo ni kama nyumba kakukaliya na mkihama nayo mnaposafiri na mnapotua na, na kutokana na sufi na nanywele zao na, na manyoya yao mkafanya matandiko ya kutumia hapa duniani mpaka itakapofika ajali yenu ya kuondoka na mwenyezi mungu amekumbieni miti na vintu vinginevyo kukupeni vivuli kukulindeni na tabu ya joto na namekufanyeni mapango milimani na inkafanya uma masikani kama nyumba piya amekumbiyeni nguwo za sufi na pamba na kitani na vinginevyo ili kukuhifahinina joto la juwa na nguwo za chuma za zakukulindeni katika vita na luwi zenu kama livekujajeni hayo basi kadhalika amekutimiziyeni neema zake kwakukupenedini iyo sawa ili mpate kueifuata ambri yake na namumswafiye ibada yeye tu na si simwenginewe wakikupuuza ewe nabii hawo na uwaite wafuate uislamu basi wewe huna jukumu kwa mapuza yao haiku lazimu wewe ila kufikisha ujumbe kwa uwazi na hayo umekwisha fanya kupuza kwawo hawo makafiri si kwa kuwa hawajuwi kwamba mwenyezimungu subhanahu ndiye chanzo cha kila neema zote wanazozipata lakini wao hutenda vitendo vya wanaokanya neema kwa vile hawamshukuru mlezi kwazo na wengi wao wamekazania kuwafuata baba zao katika kumkataa mungu mpaka wakawa wengi wao ndiyo wapinzani كل أمة شهيدا ثم لا يؤذن للذين كفروا ولا هم يستعتبون وإذا رأى الذين ظلموا العذاب فلا يخفف عنهم ولا هم ينظرون وإذا رأى الذين أشرفوا شركاءهم قالوا ربنا هؤلاء شركاءنا الذين كنا ندعو من دونك فألقوا إليهم القول إنكم لكاذبون والقوا الى الله يومئذ السلم وضل عنهم ما كانوا يفترون الذين كفروا وصدوا عن سبيل الله زدناهم عذابا فوق العذاب بما كانوا يفسدون ويوم نبعث في كل امه شهيدا عليهم من انفسهم وجئنا بك شهيدا على هؤلاء ونزلنا عليك الكتاب بيانا لكل شيء وهدى ورحمة وبشرى للمسلمين نسيك تتقاق وينوى كتو كان شهيد أم شهدي. كيشا هو تره سيوى وليو كفوره ولا هو تاتش ليوى كتك عذاب نوليو ظلومه وتقاق عذابه أو عذابه wala hawatapewa muhula na walioshirikisha watakapowaona au waliowashirikisha na mwenyezi mungu watasema mola wetu mlezi hawa ndio washirikishwa wetu ambao tulikuwa tukiwaabudu badala yako ndipo wale watakapowatupia kauli hakika nyinyi ni waongo na siku hiyo watasalimu amri mbele ya mwenyezi mungu na yatapotea waliokuwa wakiazua wale waliokufuru na kuzuilia njia ya mwenyezi mungu tutawazidishia adhabu juu ya adhabu kwa walivyokuwa wakifisidi na siku tutakapowainua mashahidi katika kila umma wakiwashuhudia kwa yanayotokana na wao na tutakuleta wewe uwe shahidi juu ya hao na tumekuteremshia kitabu hiki kinachobainisha kila kitu wongofu, na ni uongofu na rehma na bishara kwa waislamu ewe nadi mhadharishe kila aneyemkataa mala wake mlezi kwayatakayotokea siku tutakapo mwinua kutokana na kila umma shahidi wa kuwashuhudia ka alivyompokea mtume wa mola wao mlezi na pindi akitaka kafiri kutoa udhuru hatapewa pewa ruhu za ya kutaka kutoa udhuru wala hatapatikana mwombezi wa kumtengenezea maombezi kwa kutakiwa warejee waache sababu za mwenyezi mwenyezimungu na kuwakafirikia kwani ahera asiyopahana pakutudia na wale waliojidhulumu nafsi zao kukufuru watakapoiona jahanamu na wakataka wapunguziwe adhabu hawatujibiwa wala hawatwahirishwa kuingia jahanamu hata dakika moja na waliowafanya miungu yao washirika wa mungu na wakawaabudu wataposema ewe mola mlezi wetu hawa ndio washirikishwa wetu tulio tuliotukiwaabudu kwa makosa basi tupunguzie adhabu kwa kuwapa wao baadhi y adhabu washirikishwa wawo watajibu ama hakika nyinyi washirikina waongo kwa kudai kwenu kuwa sisi ni washirika wa mungu na kwamba nyinyi mkituabudu la kweli ni kuwa mkiabudu matamaniyo yenu tu wala sisi hatukuwa washirika kamamlivyo dayi nabii isa alaihi salaamu amesema ndipo nitawambiya dhahiri sikuwajuwa ninyi kamwe ondokeni kwangu ninyi mtendawa maovu ni injili ya matayo saba ishirini na moja hadi ishirini na saba hapo tena wale washirikina waliomshirikisha mwenyezi mungu watisalimu amri waikubali hukumu yake na yaondokee yali mawazo yao kwamba waliokuwa kiwaabudu yatakuja waombea na kuwakinga na adhabu waliokufuru na wakazuia wengine kufuata njia za mwenyezi mungu nayo ndiyo njia ya heri na haki tutawazidishia adhabu juu ya adhabu wanaostahiki kwa ukafiri wao kwawalivyokusudia kuwafisidi na kuwapotosha waja wa mwenyezi mungu ewe nabii wahatarishe makafiri katika kaumu yako kwa itakayowapata siku tutapowatolea kila umma shahidi wa kuwashuhudia naye ndiye nabii wao ambaye atakuwa ni mmoja wao ili wawe hawana kisindizio na wewe ewe nabii tutakuleta washuhudie hao waliokukadhibisha na tangu hiki kisasaya pasawa zinga tiye si si tume kutere we kurani ambayo ndaniyati gila gitu ki midainishwa kwa haki na ndaniyati omwo wongofu na rehma na dijara ya pepo kwa wenye kuifuwatana kuiamini mm. إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون واوفوا بعهد الله اذا عاهدتم ولا تنقضوا الايمان بعد توكيدها وقد جعلتم الله عليكم كفيلا ان الله يعلم ما تفعلون ولا تكونوا كالذين قضت غزلها من بعد قوه أنكاثا تتخذون ايمانكم دخلا بينكم ان تكون امه هي اربى من امه انما يبلوكم الله به وليبينن لكم يوم القيامه ما كنتم فيه تختلفون ولو شاء الله لجعلكم امه واحده ولكن يضل من يشاء ويهدي من يشاء ولتسالن عما كنتم تعملون ولا تتخذوا أيمانكم دخلا بينكم فتزل قدم بعد ثبوتها وتذوقوا السوء بما صددتم عن سبيل الله وتذوق السوء بما صددتم عن سبيل الله ولكم عذاب عظيم ولا تشتروا بعهد الله ثمنا قليلا إنما عند الله هو خير لكم إن كنتم تعلمون ما عندكم ينفد وما عند الله باق ولنجزين الذين صبروا أجرهم بأحسن ما كانوا يعملون من عمل صالحا من ذكر أو أنثى وهو مؤمن فلنحيينه حياة طيبة فلنحيينه حياة طيبة ولنجزينهم أجرهم بأحسن ما كانوا يعملون فاذا قرات القران فاستعذ بالله من الشيطان الرجيم انه ليس له سلطان على الذين امنوا وعلى ربهم يتوكلون hakika mwenyezi mungu anaamrisha kufanya uadilifu na hisani na kuwapa jamaa na anakatazwa uchafu na uovu na dhulma anakuwahidhini ili mpate kukumbuka natimizeni ahadi ya mwenyezi mungu mnapoahidi wala msivunje viapo baada ya kuvithibitisha hali mmekwisha mfanya mwenyezi mungu ndiye mdhamini wenu hakika mungu anayajua myatendayo wala msiwe kama mwanamke anayeuzongoa uzi wake baada ya kwisha usokota ukawa mgumu mnavifanya viapo vyenu kuwa ni njia ya kudanganyana baina yenu kwa kuwa kuwaati taifa moja lina nguvu zaidi kuliko jingine hakika mwenyezi mungu anakujaribuni kwa njia hiyo na bila shaka atakubainishieni siku ya kiama mliyokuwa mkihitalifiana na mwenyezi mungu angelitaka kwa yaqini angelikufanyeni umma mmoja lakini anamwachia kupotea anayemtaka na anamwongowa mtakaye na hakika mtaulizwa kwa yale mliyokuwa mkiyafanya wala msifanye viapo vyenu ni njiya ya kudanganyana baina yenu usije mguu ukateleza badala ya kuthibiti namkaonja maovu kwa sababu ya kule kuzuilia njia ya mwenyezi mungu na mkapata adhabu kubwa wala msinunue ahadi ya mwenyezi mungu kwa thamani ndogo hakika kilichoko kwa mwenyezi mungu ndicho bora kwenu ikiwa mnajua mlivyo navyo vitakwisha na vilivyoko vita kwa mwenyezi mungu ndivyo vitakavyobakia na kwa yakini sisi tutawapa waliosubiri ujira wao kwa bora ya waliokuwa wakiyatenda mwenye kutenda mema mwanamume au mwanamke naye akawa ni muumini tutamhuwisha maisha mema na tutawapa ujira wao kwa bora ya waliokuwa wakiyatenda na ukisoma kurani mwombe mwenyezi mungu akulinde na sheitani maluni hakika yeye hana madaraka juu ya walioamini wa na wakamtegemea mola wao mlezi hakika madaraka yake ni juu ya wanaomfanya rafiki yao na wale wanaofanya ushirika naye mwenyezimungu anawamrisha waja wake walilifu kwa maneno na vitendo na katika kila vyambo wakusoliye liilobora nawaifodzilishe kulikojengilelo kama anavyoamrisha kuwapa jamaa zenu ili kuzidi kutiya nguvu mahusiano ya mapenzi kati ya ukoo na mwenyezi mungu anakataza kutenda kila na makosa na paswa madhambi iliyopita mpaka kwa ubaya na kila kisichopendeza katika sheria na kili nzuri hali anakataza kumfanyia uadui mtu na mwenyezimungu alitakasika na kukumbusheni haya nanakwelekezeni na kwenye mapo mema mpate kukumbuka fadhila zake kwa maelekezo yake mema basi ndiyo mfanya anavokwavileni natimizeni ahadi mnlizojitoleya nafsi zenu kwa kumshuhudisha mwenyezi mungu kwa mzazitekeleza maadamu ahadi hizo ni kwa mujibu wa sheria sheriya mwenyezimungu wala msivunje vyapo vyenu kwa kutotimiza baada ya kuvitiliya nguvu kwa kumtaja mwenyezi mungu na kuazimia kikweli kutimiza nanyi mlipotoa ahadi mlitiya maanani kuwa mungu ndiye dhamini wenu kwamba mtetekeleza na kwamba mwenyezi mungu hanakuangalileni na kukuwoneni basishikamaneni na ahali zenu na vyambo vyenu kwani mungu subhanahu anakujuweni yupi katika nyinyi anayitimiza na anayekwenda kinyume yupi anayetekeleza na yupi anayevunja basi azakulipeni kwa mnayoyafanya wanamsiwe katika kwenda kinyume na viyapo vyenu badakuvekibitisha mfano mwanamke mwenda wazimu anaisokota sufi ikisha kuwa nyuzi yakazifumuwa tena mkafanya viapo vyenu kuwa ni njiya ya kudanganya na kuhadaa watu na huko mkijitafutiya udhuru kwa kuwa ama nyinyi ni wengi zaidi au mna nguvu zaidi kuliko wao au mnakusudia kuwaunga mkono maaduhi wenye nguvu zaidi kuliko wao au kwa kuwa metaraji kuzidi nguvu kwa hiyana na hakika mwenyezi mungu anakufanyieni mtihani mkihiyari kutimiza ahadi mtapata mavuno ya duniani na akhera mkielekea hiyana basi ni hasara yenu na hakika siku ya kiama atakubainishieni ukweli wa silafu zenu za duniani na takulipeni kwa mujibu wa vitendo vyenu ayambili hizi zinaonyesha kuwa msingi wa makusiyano baina y waislamu na wengineo pamoja na aadilifu ni kutimiza ahadi na kwamba makusiyano baina ya mataifa hayasimami sawa ina kutimiza ahadi na kwamba dola za kiislamu zikijifunga kwa mapatano basi zijifunge kwa jina la mwenyezi mungu maana ya hayo ni kuwa inakuwapo yamini ya mwenyezi mungu na kuwa yeye dhamini na aya inafahamisha mambo matatu ambayo lao kuwa mataifa yangeliyatimiza basi amani ingeli kwanza haifai mapatano kuwa ndiyo njiya ya kufanya hadau ikiwa hivyo inakuwa ni udanganyifu na udanganyifu haufai katika mahusiano baina ya wanadamu sawasawa sawa ikiwa baina ya mtu na mtu au kikundi na kikundi au baina ya madola pili kutimiza ahadi peke yake ni nguvu na mwenye kuvunja ahadi ni kama mwenye kuvunja alichokijenga kwa sababu za nguvu basi anakuwa kama mpumbavu alithatuwahuzi wake kila chishosokota tatu haimpali mtu kuvunja ahadi kwa sababu ya kutafuta nguvu au kutaka kuzidisha kipande cha ardhe mwenyezimungu angetaka angaikufanyeni niote umma wa namna moja kwa jinsi na rangi na imani bina kuzilaku nahayo nikwakupeni umbo jingine kama malaika wasiona uwezo wa kuhiyaryo takalo lakini anitaka muye jinsi na rangi mbalimbali nakakupeni uwezo wa kuhiyariowenyewe mwenye kuhiyari matamaniyo ya duniya kuliku kumridhi mwenyezimungu ana ata kwa yatakayo namwenye kutaka kumridhi mwenyezi mungu kwa vitendo vyima ana sahirishiwa kwanayataka na kwweni na yaqini kuwa nyote nyinyi mtakuja ulizwa siku ya kiyama juya mlioyatenda duniani na mtalipwa kwa vitendo vyenu wanamsishike njia ya hiyana mkafanya viyapo ndiyo njia ya udanganyifu nahadaha kwa hivyo nyayo zenu ziteteleza nlikosee lengo lilo sawa na kwa hivyo ikapelekeya mkaiwacha njia ya mwenyezi mungu ya kutimiza ahadi na mkawa ni mfano mhovu wa hiyana na watu wakaja waona kuwa waislamu ni watu wabaya na wakautupilia mbali uislamu wa wenyewe na uovu katiremka duniani kwa sababu yenu kwa kwakutokuwaminini kwa vile mnavyokwenda kinyume na njia ya haki nanyi kapiteremkiyeni adhabu kali yenye kutiya machumbu walamsibadilisha hadi ya kwelikweli kweli, kwa kutaka pacho na duniya na hilo ni duni na nalingaliwonekana kubwa maana yaliyopo kwa mwenyezimungu si malipwe ywanayohifadhi ya hadi zawo duniani na malipo ya akhera ya milele ni bora kwenu kuliko yote yanayokudanganyeni kwa kuvunja hadi basi zingatieni na mfahamu ikiwa nyinyi ni watu wa elimu na utambuzi baini yajema na nsiyokuwajema jema na msitende ila liidwa na masilahi kwenu duniani na ahera kwani nema mlizo nazo zina mwisho hata zingalika muda mrefu na nema ziliyoko kwa mungu akherani za milele wala haziishi na sisi tutawalipa wenye kuvumilia mashaka ya tabu kwajiadulioahidi nayo ni kupata bora ya, ya malipo marudufu kwa vinondo vyao waneemeke kwayo daima milele akhera hakika mwenye kutenda mema duniani sawasawa akiwa mwanamume au mwanamke akajiingiza katika huo wema kwa nguvu za imani kwa kila linalowajijika kwa kuliamini basi sisi hatuna budi kumfanya ishi maisha mazuri yasiyokuwa na machungu yenye ndani yake ukinaifu na kuridhika na kuvumilia mansaibu ya dunia na shukurani kwa neema anazozipata kwa mwenyezi mungu na aghera hapana budi yakuwa tutawalipa watu wa namna hii bora ya malipo kwa kuzidi marudufu kwa vitendo vyao vya duniani kinacholinda nafsi si huriki na kumbao ni kurani ewe mumini ukitaka kuishi maisha ya mbali na kuchezewa shetani na upate wema wakote duniani na akhera basi mimi nakuongoza kwenye jambo litakalakusaidiya kwa hayo jambo lenyewe ni nikuisoma kurani unapotaka kusoma kurani anzia kwa kumwomba mwenyezi mungu kwa eklasi akuepushe na wasiwasi wa shetani aliyefukuzwa kwenye rehema ya mungu na anaona uzuri kuwahuri watu wawaingize katika kumwasi mwenyezi mungu ukifanya haya kwa kumsafianiya mwenyezimungu basi hatakulinda na sheitani na atakuondolea wasiwasi kwa sheitani ana hathari kwa waliojaa imani ya mwenyezi mungu nawo na na wakamtaka msaada na kumtegemea yeye peke yake bali taasire yake sheitani na hatari yake ni juu ya wale ambao nyoyo zao hazina mfungamano wala mapenzi na mwenyezi mungu basi hao hawana wa, hawanala kuwalinda na andhari za shetani watamfuata huyo kamarafiki yanavyomfuata rafiki yake ya mpaka watumbukie katika kumshirikisha mwenyezi mungu katika kumwagulu pamoja na miungu mingine isiyoweza kuleta madhara wala manufa كان آية والله أعلم بما ينزل قالوا إنما أنت مفتر بل أكثرهم لا يعلمون قل نزله روح القدس من ربك بالحق ليثبت الذين امنوا وهدى وبشرى للمسلمين ولقد نعلم انهم يقولون انما يعلمه بشر لسان الذي يلحدون اليه اعجمي وهذا لسان عربي مبين ان الذين لا يؤمنون بايات الله لا يهديهم الله ولهم عذاب اليم إن انما يفتري كذب الذين لا يؤمنون بايات الله واولئك هم الكاذبون من كفر بالله من بعد إيمانه إلا من أكره وقلبه مطمئن بالإيمان ولكن من شرح بالكفر صدرا فعليهم غضب من الله ولهم عذاب عظيم ذلك بأنهم استحبوا الحياة الدنيا على الآخرة وأن الله لا يهدي القوم الكافرين أولئك الذين طبع الله على قلوبهم وسمعهم وأبصارهم وأولئك هم الغافلون لا جرم أنهم في الآخرة هم الخاسرون ثم إن إن ربك للذين هاجروا من بعد ما فتنوا ثم جاهدوا وصبروا إن ربك من بعدها لغفور رحيم نتونا فبدلشة إشارة فهلا فإشارة ينجينا نمانيزي مونغو نجوة أنا يترمشة وهو سمع ويوين مزوشي bali wengi wao hawajui kitu sema ameiteremsha hii roho takatifu kutokana na mola wako mlezi kwa haki ili awathibitishe wale waliyoamini na kuwa ni uongofu na ni bishara kwa waislamu na sisi hakika tunajua kwamba wanasema yuko mtu anayemfundisha lugha ya huyo anayemwelekezea ni ya kigeni na hii ni lugha ya kiarabu mbayana hakika wasioziamini ishara za mwenyezi mungu mwenyezi mungu hawaongoi nao hawa watapata adhabu chungu wanaozua uongo ni wale tu wasioziamini ishara za mwenyezi mungu na hao ndiyo waongo anayemkataa mwenyezi mungu baada ya kuamini kwake isipokuwa aliyelazimishwa na hali ya kuwa moyo wake umetua juu ya imani lakini aliyekifungulia kifua chake kukataa basi hao adhabu ya mwenyezi mungu ipo juu yao na wao watapata adhabu kubwa hayo ni kwa sababu wameyapenda zaidi maisha ya duniani kuliko ya akhera na kwa sababu mwenyezi mungu hawaongoi watu makafiri hao ndio mwenyezi mungu ameziziba nyoyo zao na masikio yao na macho yao na hao ndio walioghafilika hapana shaka ya kwamba hao ndio wenye kukhasiri akhera kisha hakika mola wako mlezi kwawali waliohama makwao baada ya kuteswa kisha wakapigania dini na wakasubiri bila shaka mola wako mlezi baada ya hayo ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu tukikuleteya miujiza badala ya muujiza uliosawa na tuliowaitiya manabii na tukakuletea wewe hi kurani kuwa ni muujiza wenyewe wanakusingiziya kuwa tu tuhi na kwamba unamzulia mungu uongo na mwenyezi mungu peke yake ndiye mjuzi kwa ujuzi usiopikuliwa kuijuwa miujiza nawateremshiya manabii wake lakini wengi wawo wa watu hawa si watu waelimu wakujuwa kweli ewe nabii waambie kuwabainishiya muujiza wako hakika hi kurani kaditeremshiya mimi jibrili roho safi kutokana kwa mula wangu mlezi kwa kufuatana na kukusanya haki ili kwayo imara nyoyo za huumini na ili ni uongofu kwa watu wote woongokewe na iwepo bishara njema ya neema waislamu wote hakika sisi tunajua juwa wayasemayo makafiri wamaka nayo hamfundishi muhammadi hi kurani ila mtu tunayemjuwa naye ni kijana wa kirumi wala hamtere mshii malaika kutoka kwa mwenyezi mungu kama semavyo na kauli yao hii ni ya uongo kwani huyo kijana wanayesema kuwa na wewe ni mgeni haju ikiarabu vizuri na kurani ni lugha ya kiarabu kilichowazi cha ufasihi hata ivekuwa nyinyi wabishi mmeshindwa kuleta mfano wake basi hizo tuhuma zenu zina maana gani hakika hawo wsiozikubali ishara za mwenyezi mungu ambazo wameshindwa kuleta mfano wake na wakashikilia kuzikataa juu ya kuemewa mwenyezi mungu mwenyezimungu nao nawo aferawotapota adhabu kali kwa sababu ya ukafiri wao nena yao hakika wanajasirisha kumzulia mungu uwongo ni wale wasioziamini ishara za mwenyezi mungu na hao peke yao ndio waliofikilia ukomo wa uongo na wewe nabii si katika watu awo hata wakutuhumia hivyo hao wanaotamka ukafiri baada ya kuamini watapata hadhabu ya mwenyezi mungu isipokuwa aliyelazimishwa kutamka maneno ya ukafiri na hali moyo wake umesimama imara katika imani huyo atavuka haitompata ghadhabu ya mwenyezi mungu amaambao nyonyo zao zinafurahia ukafiri zina na ndimi zawo zinakubaliana na yalionyoni mwao hao watapata hadhabu kali kwa mwenyezi mungu ambaye amewandalia adhabu kubwa katika akhera na iyo hadhabu na adhabu aliositariki kuipata ni kwa sababu ya kupenda kwao mno neema za duniani na zitarehe zake za kupita njiya hata zikawaweka mbali na haki na zikawasiya upofu wasiyo neheli basi mwenyezi mungu akawaachilia mbali na hukaapirwa na upenda huo ndiyo mwendo wake anavyowatiria viumbe vyake huwaacha kama hawa na huwaacha kiwahidi kwa sababu ya ufisadi wao wenyewe na kukakamia katika upotovu hao ndiyo mungu amewapiga muhuri kwa mgapala katika myoyo zao hata zikawa haziikubali haki na katika masikio yao akawa hawasikii kwa sikio la fahamu na, na mazingatio wakawa wakawakamaviziwi waka na, na katika macho yao hata hawaoni wakawahawaoni ishara lilizizobele yao hao ndiyo waliozama katika kughapirika na haki hao hawana kheri mpaka uondoke mghapala katika akili zao hao hapana shaka yoyote ndiyo peke yao wataka ukhasiri kheri katika akhera tena iwe nabii yuwakuwa moda wako mlezi ni mwenye kuwasaidia na kuwanusuru aliyohama wa maka kukimbiza dini yao isikandamizwe na nafsi zao zisihadhibiwe wa na washirikina kisha wakapigana jihadi kwa kadhiri ya uwezo wawo kwa maneno na vitendo wakavumilia mashaka na tabu naye aliyohakuta kwaajiliya dini yao hakika moda wako mlezi baada ya hayo aliyastahamiliya ni mwenye kuwasamehe wa kitubu يوم تاتي كل نفس تجادل عن نفسها وتوفى كل نفس ما عملت وهم لا يظلمون وضرب الله مثلا قريه كانت امنه مطمئنه ياتيها رزقها رغدا من كل مكان يأ. إِنْ رزقها رغدا من كل مكان فكفرت بأنعم الله فأذاقها الله لباس الجوع والخوف بما كانوا يصنعون ولقد جاءهم رسول منهم فكذبوه فأخذهم العذاب وهم ظالمون فكلوا مما رزقكم الله حلالا طيبا واشكروا نعمة الله إن كنتم إياه تعبدون إنما حرم عليكم الميتة والدم ولحم الخنزير وما أهل لغير الله به فمن اضطر غير باغ ولا عاد فإن الله غفور رحيم ولا تقولوا لما تصف ألسنتكم الكذب هذا حلال وهذا حرام لتفتروا على الله الكذب ان الذين يفترون على الله الكذب لا يفلحون متاع قليل ولهم عذاب اليم وعلى الذين هادوا حرمنا ما قصصنا عليك من قبل وما ظلمناهم ولكن كانوا انفسهم يظلمون ثم ان ربك للذين عملوا سكوا بجهالة من بعد ذلك وأصلحوا ثم تابوا من بعد ذلك وأصلحوا إن ربك من بعدها لغفور رحيم siku ambayo kila nafsi itakuja jitetea na kila nafsi italipwa sawa sawa na amali zozifanya nao hawatadhulumiwa na, hawata na mwenyezimungu amepiga mfano wa mji uliokuwa na amani na utulivu riski yake ikiufikia kwa nafasi kutoka kila mahali lakini ukazikufuru nema za mwenyezi mungu kwa hivyo mwenyezi mungu akauvika vazi la njaa na hofu kwa sababu ya yale waliokuwa wakiyafanya na waji ya mjumbe miongoni mwao wenyewe wa lakini wakamkanusha basi iliwafika adhabu ali ya kuwa wamedhulumu basi kuleni katika vile alivyokopeni mwenyezi mungu vilivyohalali na vizuri na shukuruni neema za mwenyezi mungu ikiwa kweli mnamwabudu yeye amekuharimishieni nyamafu tu na damu na nyama ya nguruwe na mnyama aliyechinjwa kwa ajili isiyokuwa ya mwenyezi mungu lakini anayelazimishwa bila ya kuasi wala kuruka mipaka basi hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe na mwenye kurehemu wala msiseme uongo kwa kuropokwa na ndimi zenu hichi halali na hichi haramu mkimzulia uongo mwenyezi mungu hakika wanaomzulia uongo mwenyezi mungu hawatafanikiwa ni starehe ndogo nao watapata adhabu chungu na mayahudi tuliwaharimishia yale tuliyokuhadifia zamani na sisi hatukuwa dhulumu bali walikuwa wakijidhulumu wenyewe kisha hakika mola wako mlezi wa waliotenda uovu kwa ujinga kisha wakatubia baada ya hayo na wakatenda mema bila shaka mola wako mlezi baada ya hayo ni mwenye kusamehe na mwenye kurehemu Allah, Akbar, Allah. Ila <tipos> ewe nadi watajie watu wako kwa kuwatahadharisha siku ambayo kila mtu atakuwahana nalomshughulisha ila kujitetearafsi yake haya mshughulishi ya mzazi weda mwana siku hiyo ndiyo siku ya kiama na mwenyezi mungu siku hiyo atailipa kila nafsi malipo ya vitendo iliyotenda ikiwa kheeri ya uchari na mola wako mlezi hamdhulumu hata mtu mmoja na mungu subhana subuhanahuu amewapigia mfano watu wa maka kisa cha mji mmoja apo watu wake walikuwa wamekaa kwa amani hawana duya naiwaingiliya wametua hawana viki ya maisha rizki na wajia kwa wasafo tukakila pahali wakazibeuwa nema za mungu wasimshukuru kwa kumti na kutekeleza amri zake mwenyezi mungu akaapatiliza kwa maswahibu yaliywazunguka kila upande wakaonja uchungu njaa na vitisho baada ya utajiri na amani wadiokuwa nayo na hayo kwa sababu yakakamiya kwa kwao katika ukafiri na mahasi nawo alikwisha wajiya mtume kutokana nawo wenyewe ilikuwa ni wajibu wawo wamshukuru mungu kwa hayo lakini walimwambia mmongo kwa inda na husda tu adhabu ikawatwa na wahali wamo katika udhalimu na kwa sababu ya hiyo dhuluma ikiwa washirikina wanazikufuru neema za mwenyezi mungu na wanazijeuza kuwa ni nasama basi nyinyi waumini elekeeni kwenye shukura na kuleni katika katikalivyokuruzukuni mwenyezi mungu na kakufanyieni kuwa ni vizuri kwenu wala msijiharibishie nafsi zenu naishukuruni neema ya mwenyezi mungu iliyo juu yenu kwa kumtiiyeye tu peke yake kweli mnamkusudiya yeye tu kwa ibada kwani hakika mwenyezimungu hakukuharimishieni isipokuwa ni harafu na damu inayotidirika kutokana na nyama wakati wa kumchinja na nyama ya nguruwe na kiichochinjwa kwa asiyekuwa mungu lakini mwenye kulazimishwa na shida ya njaa kula kitu mwenyezi mungu bila ya kutaka na walabinda ya kupita haji ya kiasi cha kuondoa ile dharura basi hakika mwenyezi si mungu hayashughulii hayo kwani niye subhanahu ni mwenye kuwasamehe waya wake huwasamehe wanapotumbukia katika makosa wasiyoenjelea nayo naye ni mwenye kuwarehemu kwa vile anawazuia vitu vinavyowahuru na anawaruhusu kwa kuhifadhi uhai wawo na mwenyezi mungu amekwisha kubainishieni halali na haramu basi shikamaneni na hayo aliyokubainishieni wala msidhubutu kuhalalisha na kuharamisha ovyo kufuata dimi zenu mkawa mnasema halali na hichi haramu matokeo ya hizo kauli zenu ni kumzulia mwenyezi mungu na kumhusisha naswo yasema hakika anamzulia uongo mwenyezi mungu hawapati heri wala mafanikio wakiendelea kuvota matam'anio yao ya kidunia basi hakika sarehe yao hiyo ni chache na haina dawamu na ahero otapata labukali wala hawakuharimishiwa ila mayahudi tu vile vitu vilivyokusimulia ewe nabii kabla ya kuteremkaya hizi na vintu hivyo ni kwa kila mnyama mwenye makucha na shahamu za ng'ombe na kondoo ila iliyobeba migongo yao ao matumbo au iyochanganyika na mifupa na sisi dhulumu kwa kuwahirimishiya hayo lakini wamijihulumu wenyewe kuyasababisha hayo kwa kupita mipaka na ushari wao na kuwacha kusimama kwenye aliyo halali kisha wanaotenda maovu kwa kupitikiwa au kwa kuwacha kuzingatiya vilivyomatokeo yatayawatokeya na baadaye wakatubiya wakajitengeneza nafsi zao na vitodo vyawo vazihakika mona wako mlezi awe nabii أتوصى سبحانه <تصفيق تصفيق تصفيق>. <applause> إن إبراهيم كان أمة قانتا لله حنيفا ولم يك من المشركين شاكرا لانعمه اجتباه وهداه الى صراط مستقيم واتيناه في الدنيا حسنه وانه في الاخره لمن الصالحين ثم أوحينا إليك أن اتبع ملة إبراهيم حنيفا وما كان من المشركين إنما جعل السبت على الذين اختلفوا فيه وإن ربك ليحق يحكم بينهم يوم القيامة فيما كانوا فيه يختلفون ادع إلى سبيل ربك بالحكمة والموعظة الحسنة وجادلهم بالتي هي أحسن ان ربك هو اعلم بمن ضل عن سبيله وهو اعلم بالمهتدين وان عاقبتم فعاقبوا بمثل ما عوقبتم به ولئن صبرتم لهو خير للصابرين واصبر وما صبرك إلا بالله ولا تحزن عليهم ولا تك في ضيق مما يمكرون إن الله مع الذين اتقوا والذين هم محسنون hakika ibrahimu alikuwa mfano mwema mnyenyekevu kwa mwenyezimungu mwongofu wala hakuwa miongoni mwa washirikina mwenye kuzishukuru neema zake mwenyezi mungu yeye kamteua na akamwongoa kwenye njia iliyonyoka na tukampa wema duniani na hakika akhera atakuwa miongoni mwa watu wema kisha tukakufunulia ya kwamba ufuate mila ya ibrahimu mwongofu wala hakuwa miongoni mwa washirikina hakika siku ya sabato waliwekewa wale waliohitalifiana kwa ajili yake na hakika mola wako mlezi bila shaka tahukumu baina yao siku ya kiama katika yale waliokuwa wakihitalifiana waite waelekee kwenye njia ya mola wako mlezi kwa hikma na mawaidha mema na ujadiliane nao kwa namna iliyo bora hakika mula wako mlezi ndiye anayemjua zaidi aliyeipotia njia yake na yeye ndiye anayewajua zaidi walioongoka na mkilipiza basi lipizeni sawa na vile mlivyoadhibiwa na ikiwa mtasubiri basi hakika hivyo ni bora zaidi kwa wanaosubiri nasubiri na kusubiri kwako kusiwe ila kwa sababu ya mwenyezi mungu tu wala usiwahuzunikie walausiwe katika dhiki kwa hila wanazozifanya hakika mwenyezi mungu mwenyezimungu yupamoja na wenye kumcha na watendao mema kika ibrahimu mnaikabahari naye nyinyi washirikina na mayahudi alikuwa mikusanya akilafadhira njema na yumbali na upotovu wenu ni mthiifu a amri ya mula wake mlezi na wala hakuwa mshirikina kama nyinyi alikuwa mwenye kushukuru kwa nema za mula wake mlezi na kwa haya yote ndiyo mwenyezimungu alimteuwa ili abehe ujumbe wake naakamwezesha kufuata njiya ya haki liyonyoka yenye kufikiria kwenye neema ya kudumu na tumemjalia ya duniani yatajike vyema na hakika akhera takuwa miongoni mwa watu wema wananeemeshwa kwa wa pepo za allah na rabi zake yawe nabii baada ya ibrahimu kwa karne nyingi tulikupa wahii wewe natukakwamrisha umfuate iburahimu katika wito wake wa kulinganiya tauhidi na kwavila njema na kujepusha na dini za uongo kwani yeye hakuwa katika wanaomshirikisha mwenyezi mungu kama wanavyomsingizia hawashirikina wala siyo kuitukuza siku ya jumaa na kuyacha jumaa mosi kama ilivyo katika wislamu kuwoni kuhitalifiana na alivyokuwa fifanya ibrahimu kama wanavyodai wanavyodaimayahudi kwani kuharimishwa kuvuwa na kufanya kazi nyingine siku ya jumaa mosi ndiyo siku ya sabato kwa sababu ya kuitukuza haikuwamo katika sheria ya ibrahimu hayo lilazimishwa mayahudi tu ambao hata hawakuwapo zama za ibrahimu na juu ya hivyo hawakuitukuza bali baadhi yao waliacha kutukuza huko na wakenda kinyume na amri ya mola wao mlezi basi yawajje hata wanawacia makosani wengine kwa kutolazimishwa kutukuza jambo ambalo wao waliolazimishwa wariasi ewe nabii kuwa na yaqini kuwa mola wako mlezi hatawahukumu hawo sipakiyama katika hayo mambo nakutalipiyana kwayo na atamlipa kila mmoja wao kwa vitendo vyake ewe nadi linganiya uwite watu kwenye njia ya haki ambayo mola wako mlezi amewataka watu wako ifuate na katika huo wito wako pita njia ambayo ina mnasimu kila mmoja wao waite wenye wa vyewo vya juu katika wao kwa maneno ya hikma kwa mujibu wa kili zawo na, wa wa wa na, na, na, na, na, na watu wa kawaida waliobaki kati yao walinganie kwa kuwapa mawaidha yanayowaelekea na kuwapigia mifano ya mambo wanayopambana nayo ya kuwapeleka kwenye haki na uwaongoze kwenye njia fupi inayonasibu najadiliana na watu wantu wadilizotangulia katika watu biblia, ya ya hudi, wa bibuliya yaani mayahudi na wakristo kwa kutumia hoja za kiakili yani mantiki na maneno laini na majadiliano mazuri zi maneno ya ukali na matusi ili wakinaishe na uwavutiye ii ndiyo njiya ya dawa yani wito kuwaita watu kumwendea mwenyezimungu wantu wa mila zote basi fuwate njia hii unapuwaita na baada ya hayo yaliyobaki mwachilimo na wako mlezi ambaye anamjua alizama katika upotovu kati yawo na akawa mbali na njia ya uhokovu na nani ambaye alisalimika akaongoka na akayaamine hayo uliyowaletea enyi waislamu mkitaka kuwajibu wale wanakufanyeni uwaluwi wakakufanyeni basi waajibuni kwa kadiri walivyokutendeni wanamsizidisha kuliko hivyo nakuweni na yaqini kwamba mkistahamili ya msijilipize kisasi itakuwa ni heri zaidi kwenu hapa duniani na ahera basi toweni adhabu kwa ajili na ya haki wala msiadhibu kwa ajili ya nafsi zenu nayewe nadii subiri kwani hivyo ndiyo yatakusahilikia mengi katika mashaka ya maisha na yataondoka matatizo yake wala usisikitike kwa kuwa watu wako hawaitikie wito wako na hawakuamini wala usione viki kifuwani wako kwa hila zao na vitimbi vyao vya kuuka maroho witu wako kwani vitendo vyawo havikutakudhuru kitu na wewe umekwisha tekeleza wajibu wako na umemcha mola wako mlezi kwani hakika mola wako mlezi pamoja na wale wanaojikinga na kandhabu ya mwenyezi mungu kwa kuyepuka na yakataza na wakavifanya amali zao ziwe nzuri kwa sababu ya mwenyezi mungu kwa kukubali kumtii يeيa tوnصulunyan نaأخرa tوaلiفa goر يa مaلipo