بسم الله الرحمن الرحيم سبحان الذي اسرى بعبده ليلا من المسجد الحرام الى المسجد الاقصى الذي باركنا حوله لنريه من اياتنا إنه هو السميع البصير وآتينا موسى الكتاب وجعلناه هدى لبني إسرائيل ألا تتخذوا من دوني وكيلا ذرية من حملنا مع نور انه كان عبدا شكورا وقضينا الى بني اسرائيل في الكتاب لتفسدن في الارض مرتين ولتعلن علوا كبيرا فإذا جاء وعد أولاهما بعثنا عليكم عبادا لنا أولي بأس شديد فجاسوا خلال الديار وكان وحدا مفعولا ثم رددنا لكم الكرة عليهم وأمددناكم بأموال وبنين وجعلناكم أكثر نَفِيرًا إن أحسنتم أحسنتم لأنفسكم وإن أسأتم فلها فإذا جاء وعد الآخرة ليسوءوا وجوهكم وليدخلوا المسجد كما دخلوه أول مرة وليتبروا ما علوا تكبيرا عسى ربكم أن يرحمكم وان عدتم عدنا وجعلنا جهنم للكافرين حصيرا إن هذا القرآن يهدي للتي هي أقوم ويبشر المؤمنين الذين يعملون الصالحات أن لهم أجرا كبيرا وأن الذين لا يؤمنون بالآخرة kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu subhana ametakasika aliyemchukua mja wake usiku mmoja kutoka msikiti mtukufu mpaka msikiti wa mbali ambao tumevibariki vilivyouzunguka ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu hakika yeye ni mwenye kusikia na mwenye kuona na tukampa musa kitabu na tukakifanya uongofu kwa wana wa israeli msiwe na mtegemewa ila mimi enyi kizazi tuliowachukua pamoja na nuhu hakika yeye alikuwa mja mwenye shukurani na tukawahukumia wana wa israeli katika kitabu kwamba hakika nyinyi mtafanya fisadi katika nchi mara mbili na kwa yakini mtapanda kiburi kiburi kikubwa basi itapofika hadi ya kwanza yake mtakupelekeeni uwaja wetu wakali kwa vita watakuingilieni ndani ya majumba na hii ilikuwa ahadi iliyotimizwa kisha tukakurudisheni nguvu zenu dhidi yao na tukakusaidieni kwa mali na wana na tukakujaaliyeni mkawa wengi zaidi basi mkifanya wema mnajifanyia wema nafsi zenu na mkifanya ubaya mnajifanyia wenyewe na ikifika hadi ya mwisho ili waziharibu nyoso zenu na waingie msikitini kama walivyoingia mara ya kwanza na waharibu kila walichokiteka kwa uharibifu mkubwa huenda mola wenu mlezi akakurehemuni na mkirudia na sisi tutarudia na tumeifanya jahanam kuwa ni gereza kwa ajili ya makafiri hakika hii quran inaongoa kwenye ya yaliyonyooka kabisa na inawabashiria waumini ambao wanatenda mema ya kwamba watapata malipo makubwa na ya kwamba wale wasioiamini akhera tumewaandalia adhabu chungu Allah, Akbar, Allah, Akbar. Allah. Al-isra, au bani imeteremka sura hii tukufu ina aya mia moja na kuminamoja nayo ni sura ya makka ila aya hizi za 2sr6bt57aba na tangu aya ya 7bitat mpaka aya ya aya zote hizi nazo ni kumi na mbili ni za madina sura hii imeanza kwa kumsabihi yani kumtakasa mwenyezi mungu mtukufu kisha ikaitaja isra nayo ni safari ya usiku aliyochukuliwa mtume sala llahu alehi wasalama kutoka makka mpaka baitilmukaddas yani yerusalemu na baadaye akapelekwa mbinguni na kurejeshwa makka usiku le ule baadaye sura inaeleza ujumbe wa nabii musa alaihi ssalamu na yaliyokuwa ya wana wa israeli kisha ikaashiria cheo cha kurani tukufu katika uongofu na zikatajwa aya za uumbaji usiku na mchana na yatakayewatokea watu siku ya kiama katika kulipwa kwa vitendo walivyovitenda duniani na subhanahu amebainisha sababu za kuharidika umma na hali ya watu katika kuhangaika kwao na matokeo ya vitendo vyao huko akhera tena zitaja aya za kutukuzwa wazazi baba na mama na hali ya watu kuhusu mali zao na zikaja amri kumi za kuunda umma uliobora kisha subhanahu akauvunja uzushi wa washirikina kuhusu malaika kisha akabainisha quran inavyoeleza hoja zake kisha subhanahu akaashiria anavyostahiki kuhimidiwa na upinzani wa washirikina akawapa wasiya waumini na mwenyezi mungu mtukufu akaeleza namna anavyowatendea makafiri duniani na akhera tena akaeleza asili ya uumbaji wa binadamu na sheitani na akawatisha washirikina kwa aya zake baada ya hayo subhanahu alibainisha utukufu wa binadamu na akataja adhabu za siku ya kiyama akataja vipi washirikina wanavyojaribu kumzuia nabii asitimize wito wake na vipi mwenyezi mungu anavyomtia nguvu baada ya hayo allahu subhanahu wataala akamuusiya nabii kwa wasia za uongofu na wito mnasaba kisha akaashiria cheo cha quran tukufu na akataja habari za roho na akaashiria siri zake kisha akataja umuujiza wa quran kushindwa majini na watu kuleta mfano wake na akabainisha subhanahu uwezo wake kuleta ishara nyingine tena akataja vipi quran ilivyokusanya haki na hali za waumini wema katika imani zao na ninavyotakikana kuwa daima wawe wanamhimidi mwenyezi mungu na wakimtukuza mwenyezi mungu aliyetakasika na kila ambalo lisiyolaiki naye yeye ndiye aliyemchukua mja wake muhammad wakati wa usiku kutoka msikiti mtakatifu wa makka kuendea msikiti wa mbali wa baitul mukadas ambao tuliwabarikia wakazi majirani wa msikiti huo katika mahitaji yao ili tumwonyeshe baadhi ya ishara zetu zenye ushahidi wa kutosha wa kuthibitisha kuwa mimi ni mungu mmoja peke yangu na ukubwa wa uwezo wangu hakika mungu peke yake ndiye mwenye kusikia na mwenye kuona na hakika hiyo baitulmukadasi ilikuwa inakaliwa na wana wa israeli baada ya musa mpaka walipofanya fisadi yao humo wakafukuzwa hapo zamani haya ijapokuwa sisi tulimpamusa taurati Wungofu, magwenu, na tukatiya ndani yake uongofu na tukawambiya msifanya wa kumtegemezea mamgo yenu isipokuwa mwenyezimungu nyinyi wana waisraeli mmezalikana kutokana na wale watu safi wema waliokuwa na nuhu katika safina baada ya kuwa wamiamini nasi tukawaokowa wasizame basi mfanyeni nuhu kuwa ndiye mwwongozi wenu wakufuata kama walivyomfanya wazee wenu waliotabuliya kwani hakika yeye alikuwa mja wa wingi wa shukrani kumshukuru mwenyezi mungu kwa neaema zake na tukatekeleza hukumu yetu kwa wana wa waisraeli katika tulioyaandika katika lauhulmahfudh ubaa uliohifadhiwa ya kwamba watafanya ufisadi katika nyumba takatifu yaani baitulmuqaddas bila shaka yeyote mara mbihi kila mara katika hizo itakuwa ni udhalimu na uasi na nakuwacha hukumu za taurati na nakuwauwa manabii natutasaidiyana katika madhambi na kwava utawala wenu uteeneya na kutukuka na kupanda kichwa na kiburi kwa goluma zenu na walipofika wakati wakukuleteni adhabu mara ya kwanza tulikupatilizeni kwa sababu ya fisadi yenu kwa kusalidisheni watu wakali kupigana wakakwingilieni mpaka ndani ya majumba hapana walichokiacha ili wakuweni na ahadi yakukwahibuni ilikuwa ni ahadi hainabudi kutimizwa kisha mambo yenu yalipokasawa na mkawongoka na mkatengeneza umoja wenu namkachaupisadi tukakorejezeeni ushindi juu ya wale makasimu zenu nasi nasitukakuruzukuni mali na wana namkazilikuwa wingi kwa idadi na natukawambiya mkifanya wema na mkampii mwenyezimungu wema wenu takufayeni nafsi zenu duniani na akhera na namkifanya uovu kwa maasi basi mnajiharibia nafsi zenu vile vile na utapokuja wakati wa adhabu pale mara ya mwisho katika zile mara mbili za ufisadi wenu katika nchi tutakupelekeeni maadui zenu wafanye athari za uovu na madhila na udzuli zidhihiri nyuusoni mwenu na matokeo yake nikuingia katika msikiti wa beitul mukadas wakauharibu kama walivyoingia na wakauharibu mara ya kwanza wakateketeza watachokipata kwa uteketezi mkubwa hasa mwona wenu mlezi akakurehemuni baada ya hiyo mara ya pili pindi mkitubu namkirejea kwenye ufisadi na zizitarejee na tumeifanya jahanamu kuwa ndiyo gereza na kuwafungia makafyi hakika hii kurani inawaongoza watu kwenye njia ambayo ndiyo njiya sawa kabisa kuliko njia zote na ndiyo njia ya salama kabisa ya kufikilia kwenye furaha ya kweli katika dunia na wabashirie wenye kumwamini mwenyezi mungu na mtume wake wenye kuitii haki na wanatenda viteto vyema kuwa watapata ujira mkubwa siku ya kiama na hakika wale ambao hawaiamini ahera tumewatengeneze adhabu ya machungu makali الشر دُعَاءَهُ بِالْخَيْرِ وَكَانَ الْإِنْسَانُ عَجُولًا وَجَعَلْنَا اللَّيْلَ وَالنَّهَارَ آيَتَيْنِ فَمَحَوْنَا آيَةَ اللَّيْلِ وَجَعَلْنَا آيَةَ النَّهَارِ مُبْصِرَةً وجعلنا آية النهار مبصرة لتبتغوا فضلا من ربكم ولتعلموا عدد السنين والحساب وكل شيء فصلناه تفصيلا وكل إنسان ألزمناه طائره في عنقه ونخرج له يوم القيامة كتابا يلقاه منشورا اقرأ كتابك كفى بنفسك اليوم عليك حسيبا من اهتدى فانما يهتدي لنفسه ومن ضل فانما يضل عليها ولا تزر وازره وزر اخرى وما كنا معذبين حتى نبعث رسولا وإذا أردنا أن نهلك قرية أمرنا متر فيها ففسقوا فيها فحق عليها القول فدمرناها تدميرا وكم أهلكنا من القرون من بعد نوح وكفى بربك بذنوب عباده خبيرا بصيرا من كان يريد العاجلة عجلنا له فيها ما نشاء لمن نريد ثم اللهم جعلنا له جهنم يصلاها مذموما مدحورا ومن أراد الآخرة وسعى لها سعيها وهو مؤمن فأولئك كان سعيهم مشكورا كُلّاً نُمِدُّ هَٰؤُلَاءِ وَهَٰؤُلَاءِ مِنْ عَطَاءِ رَبِّكَ وَمَا كَانَ عَطَاءُ رَبِّكَ مَحْظُورًا أُنْظُرْ كَيْفَ فَضَّلْنَا بَعْضَهُمْ عَلَى بَعْضٍ وللآخرة أكبر درجات وأكبر تفضيلا لا تجعل مع الله إلها آخر فتقعد مذموما مخذولا نما آدامه وبشاري كما فيل <applause> يوم بفيخيري ونما نادامه نمن يقوبا na tumefanya usiku na mchana kuwa ishara mbili tena tukaifuta ishara ya usiku na tukaifanya ishara ya mchana ni yenye mwangaza ili mtafute fadhila itokayo kwa mula wenu mlezi na mpate kujua idadi ya miaka na hisabu na kila kitu tumekifafanua waziwazi wazi. na kila mtu tumemfungia amali yake shingoni mwake na siku ya kiama tutamtolea kitabu atakachokikuta kiwazi kimepunjuliwa ataambiwa soma kitabu chako nafsi yako inakutosha leo kukwuhisabu anayeongoka basi anaongoka kwa ajili ya nafsi yake na anayepoteya basi anapotea kwa hasara yake mwenyewe wala habebi mbebaji mzigo wa mwengine wala sisi hatuadhibu mpaka tumpeleke mtume na pindi tukitaka kuteketeza mji kuwaamrisha wale wenye starehe na taanusi lakini wao huendelea kutenda maovu humo basi hapo kauli uthibiti juu ya mji huo nasi na tukauangamiza kwa maangamizo makubwa na kaumu ngapi tumeziangamiza baada ya nuhu na mola wako mlezi anatosha kabisa huwa ni mwenye kuzijua na kuziona dhambi za waja wake anayetaka yapitayo upesi upesi tutafanya haraka kumletea hapa hapahapa tunayoyataka kwa tumtakaye kisha tumemwekea jahanam ataingia humo hali ya kuwa ni mwenye kulaumiwa na kufurushwa na anaitaka akhera na akazifanyia juhudi ya amali zake naye ni muumini basi hao juhudi yao itakuwa ni ya kushukuriwa wote hao tunawakunjulia hawa na hao katika neema za mola wako mlezi wala neema za mola wako mlezi hazizuiliki angalia vipi tulivyowafadhili baadhi yao kuliko wenginewe na hakika akhera ni yenye daraja kubwa zaidi na fadhila kubwa zaidi usimfanye mungu mwingine pamoja na mwenyezi mungu usije ukawa wa kulaumiwa uliyetupika ika ya mwanaadamu kufanya haraka katika kuwahukumia watu kwa yanya wa na katika kauli zake na vitendo vyake naye hukimbilia kulingania shari kama anavyolingania heri naye hufanya haraka kumwapiza kwa mwenyezi mungu amteremshiye shari yule aliyemkasirisha kama anavyofanya haraka kwa uma heri na sisi tumejaalia usiku na mchana kwa namna yao na kaposhana kwao kuwa ni alama zenye kuonyesha upweke wetu na uwezo wetu tukauondoa mwangaza kwenye usiku na natisiwonekane kitu na alama yake ni giza lisokuwa na juwa hiyo ni ishara kubwa na mchana tukaufanya wa kuangaza hapo naonekana juwa ile ishara kuu ili mpate kwenda mtakako wakati huo katika kutafuta maisha yenu na katika kuya usiku na mchana mpate kujua idadi ya miaka na isabu za miezi na siku na sisi tumekubainishiyeni kila kitu pauwazi kwa sababu ya maslaha yenu ili simame hoja juu yenu baada ya kutimia nema na kila mtu tumemfungamanishia mali zake vitendo vyake kama koja liliyoko shingoni na siku ya kiyama tutamtolea kitabu kilichiwandikwa vitendo vyake vyote atakiona kitabu hicho kiwazi iwewepesi kwakakukisoma ataambiwa soma kwa uwezo wa mungu ijapokuwa duniani alikuhayu kusoma soma kitabu cha amali zako hicho leo kinatosha kukuhisabia na kukuzimitiya vindo vyako mwenye kufuata njia ya haki basi anajifaya mwenyewe na mwenye kuiacha basi anajipoteza mwenyewe wala hapana mwenye kubeba dhambi zake akambebea dhambi za mwingine weu wala haitufalii kumwadhibu yoyote kwa kutenda kitu kabla hajijamperekea mtume kutoka kwetu amwonyeshe njia ya haki nakumkataza mauvu na pindu kuikaliriya tangu awali katika lauhulmahfudh kuwateketeza watu wamjifulani kwa mujibu wa hikuma yetu basi sisi huwafwalitishiye wale waliojidekeza huwa kwa taanusi katika hunji wakafanya fisadi zao wakaacha njia ya haki na wakafuata wenginewe bila ya kutamguwa na kwa hivyo huwo mji wote tena hapo husitahiki kwangamizwa nazihuuangamiza vikubwa mno na kaumu nyingi ilizokuja baada ya nuhu tuliziangamiza kwa kuwasi manabii wawo na kutosha kuwa ni ishara ya mola wako mlezi kwamba yeye ni mjuzi wa kila kitu kama kilivyo kwa ujuzi wa mwenye kuona naye anavo habari za dhambi za waja wake na mwenye kuziona hapana chochote katika vitendo vya wake asichokijua na yeye atawalipa kamwa mwenye kutaka starehe za dunia hii pichayo, na naakazitumikiya kwa kutafutia kisingiziyo wala asiwe na yakini na miadi na wala asingojie malipo ya ahera tutamlete haraka haraka piyotakayo ya duniani kwa ukunjufu na wasaa haya ni kwa kwatumtakaye kumletea haraka kisha tutamwandalia kwa ahera jehanamu ahirikike kwa joto lake naye awe ni mwenye kushitumiwa kwa vyiyetenda mwenye kutengwa mbali na rehema ya mwenyezi mungu na mwenye kuitaka ahera kwa vitendo vyake naye akawa navyo hivyo vitendo na akawa na mwenyezi mungu na malipo yake basi watu kama hao vitendo vyao vitakubaliwa na mwenyezi mungu na watapata malipo kwa ajili yake na sisi tutawakujulia nema za mula wako mlezi hapa duniani makundi yote mawili pindi wakichukua hatwa ya kufikia hayo wana neema za mula wako mlezi hatonyimwa yoyote akiwamumini au akiwakafiri maadamu wakishika njia za kutafuta he bwangaliya kukuzingatia vipi tulivyowafadhilisha baadhi wa ya waya wetu kuliko ingine kwa kuwapa mali na geo na nafasi pindi wakishika njia za kuyapata hayo katika dunia na hayo ni kwa hikma tunayoijuwa sisi na tofauti zao katika akhera ni kubwa zaidi kuliko tofauti zao zakiduniani kwa hivyo yekakikana washughulikia akhera kwani huko ndiko kwenye kutukuka kwa kweli na kuzidiana kwa hakika ewe mwenye jukumu usimfanyiye mwenyezimungu kuwo na mshirika وقضى ربك ألا تعبدوا إلا إياه وبالوالدين إحسانا إما يبلغن عندك الكبر أحدهما أو كلاهما فلا تقل لهما أف ولا تنهرهما فلا تقل لهما أف ولا تنهرهما وقل لهما قولا كريما واخفض لهما جناح الذل من الرحمة وقل رب ارحمهما كما ربياني صغيرا ربكم أعلم بما في نفوسكم إن تكونوا صالحين فإنه كان للأوابين غفورا وآت ذا القربى حقه والمسكين وابن السبيل ولا تبذر تبذيرا ان المبذرين كانوا اخوان الشياطين وكان الشيطان لربه كفورا واما تعرضن عنهم ابتغاء رحمه من ربك ترجوها فقل لهم قولا ميسورا ولا تجعل يدك مغلوله الى عنقك ولا تبسطها كل البسط فتقعد ملوما محسورا إن ربك يبسط الرزق لمن يشاء ويقدر إنه كان بعباده خبيرا بصيرا نمولا واكم لزي أمي أمري أم أمسي موابودي يوتي إلى ييتو na wazazi wawili muwotendiye wema mmoja wao wakifikia uzee naye yuko kwako au wote wawili basi usimwambie hata ah wala usiwakemee nasema nao kwa mseemu wa heshima na uwainamishiye bawa la unyenyekevu kwa kuonea huruma na useme mola wangu mlezi wa rehemu kama walivyonilea utotoni mola wenu anajua kabisa yaliyonyoyoni mwenu ikiwa nyinyi mtakuwa wema basi hakika yeye ni mwenye kuwaghufiria wanaotubia kwake na mpe jamaa yako haki yake na maskini na msafiri wala wa usitumie ovyo kwa fujo hakika wabadhirifu ni ndugu wa masheitani na sheitani ni mwenye kumkufuru mola wake mlezi na ikiwa unajikurupusha nao nawe na unatafuta rehma ya mola wako mlezi unayoitaraji basi sema nao maneno laini wala usiufanye mkono wako kama uliofungwa shingoni mwako wala usiukunjuwe wote kabisa utabaki ukilaumiwa mufulisi hakika mula wako mlezi humkunjulia riski amtakaye na humpimia mtakaye hakika yeye kwa waja wake ni mwenye kuwajua na kuwaona namola wako mlezi yamehukumu kuwa msimu wabudu yeyeotete pokuwa yeye na pia muwafanyie wema kwa ukamilifu wa zazi wenu wawili na awa mmoja wao kifikilia kwako kwa hali omnyonge na mwisho wa umri wao basi lisikutoke tamko la na kuchoka nao au kwa kwayanayo kupata kutokana nao wala uziwahamakiye nanena nao maneno mazuri laini yenye kuwoonyeshe yesani na kwa hishimu nawafanyie upole nauwanyinyike kwa kuonia huruma nauwaombe ewe rehemu wote otewawili kama walivanifanyia huruma walikonilea utotoni enyi watu mola wenu mlezi lizenu, na juwa kuliko nyinyi yaliyomo katika dzamiri zenu na takuhisabuni kwayo kwa thawabu na ikabu mkiwa mnakusudiya wema na namka te, namkautenda tena mkatokea baadhi yenu mkateleza na kisha mkarejea kwa mwenyezi mungu basi mwenyezi mungu subhanahu atakusameheni kwani yeye ni mwenye kusamehe daima kwa wale wanaorejea kwake na wape jamaa zako haki yao kwa kuwafanyia wema unga, na kuwaunga na kadhalika maskini mwenye haja na msafiri aliyekatikana na mali yake wape hao wa haki yao katika zaka na sadaka wala usiyaguruge mali yako kwa utumiaji ovyo usiyo na maslaha kwanyuwamadhirifu yana utumiaji ovyo wenzawo ni mashetani wanapokia minongono yao wanakuwachochea wafanye ufisadi na watumiye kwa uharibifu nani mtindo wa sheitani daima kukufuru nema ya mola wake mlezi na sahibu yake ni zimika, kusha, hali kadhalika ukilazimika kujikurukusha na hao waliotajywa wenye haja kwa sababu ya shida uliyo na ukawa hukuwapa kwakutokoa nacho chakuwapa sasa na hali ilihali unazeraji mungu watakufungulia baadaye basi nenda nao kwa maneno mema ya kuwapa imani nawe wala usiuzuwilie mkono wako kutoa katika mobo ya heri ukaufanya kama uliofungwa pingu za chuma shingwani mwako ukawa huwezi kwakunjuwa wala usimkunjuwe wote kabisa kwa kutumia ovyo utakuja tukanika kwa ubafili na majuto au tabaki huna kitu umepilisika kwa sababu ya ubagirivu na ifarafu hakika mola wako mlezi vomkunjuliya risiki ya mtakaye katika waja wake na nahumvikisha katika wawa mtakaye kwani yeye anawajiwa vyeematabiya zao na anaziona hai zao basi yeye humpa kila mmoja wao pindi a njia zake kwa ina inaviwafikiana na hikma yake mwenyezimungu ان قتلهم كان خطا كبيرا ولا تقربوا الزنا انه كان فاحشه وساء سبيلا ولا تقتلوا النفس التي حرم الله الا بالحق وَمَنْ قُتِلَ مَظْلُومًا فَقَدْ جَعَلْنَا لِوَلِيِّهِ سُلْطَانًا فَلَا يُسْرِف فِي الْقَتْلِ فَقَدْ جَعَلْنَا لِوَلِيِّهِ سُلْطَانًا فَلَا يُسْرِف في الْقَتْلِ إِنَّهُ كَانَ مَنْصُورًا ولا تقرضوا مال اليتيم إلا بالتي هي أحسن حتى يبلغ أشده وأوفوا بالعهد إن العهد كان مسؤولا وأوفوا الكيل إذا كلتم وزنوا بالقسطات المستقيم ذلك خير واحسن تاويلا ولا تقف ما ليس لك به علم ان السمع والبصر والفؤاد كل اولئك كان عنه مسؤولا ولا تمش في الارض مرحا انك لن تخرق الارض ولن تبلغ الجبال طولا كل ذلك كان سيئه عند ربك مكروها ذلك مما اوحى اليك ربك ربك من الحكمة ولا تجعل مع الله إلها آخر فتلقى في جهنم ملوما مدحورا أفأصفاكم ربكم بالبنين واتخذ من الملائكة إناثا wala msiwaue wana wenu kwa kuogopa umaskini sisi tuna waruzuku wao na nyinyi hakika kuwaua hao ni hatia kubwa wala msikaribie uzinzi hakika huo ni uchafu na njia mbaya wala msiuwe nafsi ambayo mwenyezi mungu amekataza isipokuwa kwa haki na aliyeuliwa kwa kudhulumiwa basi tumempa madaraka mriki wake lakini asipite mpaka katika kuua kwani yeye anasaidiwa wala msiakaribie mali ya yatima isipokuwa kwa njia iliyobora mpaka apike utuzimani na kimizeni ahadi kwa hakika ahadi itasailiwa natimizeni kipimo mpimapo na pimeni kwa mizani zilizosawa hayo ni wema kwenu na hatimaye ndiyo bora wala usiyafuate usiyo na ujuzi nayo hakika masikio na macho na moyo hivyo vyote vitasailiwa wala usitembee katika ardhi kwa maringo hakika wewe huwezi kuipasua ardhi wala kufikia urefu wa milima haya yote ubaya wake ni wenye kuchukiza kwa mola wako mlezi haya ni katika hikma alizokufunulia mola wako mlezi wala usimweke pamoja na mwenyezi mungu mungu mwingine usija ukatupwa katika jahanam ukilaumiwa na kufurushwa yeye mola wenu mlezi amekuteulieni wavulana na yeye akawafanya malaika ni balati zake kwa hakika nyinyi mnasema useni mkubwa yaliyohusiya na riski yamamikononi mwa mungu basi haikufaliini kuwauwa watoto wenu kwa kuhofu ufakiri utauweza kutokea kwani sisi ni wenye kudhamini riski zao na riski zenu hakika kuwauwa hawo ni dhambi kubwa wala msiukalibiye uzinzi wakuzingilia sababu ziwapelekea uzinzi jambo hilo ni jambo la aibu na uovu usiyofichikana na hapa na njiya mbovu kama hiyo walamsiuwe nafsi yoyote ambayo mwenyezi mungu ameharimisha kuiuwa ila kuwa huko kukwiwa kwa haki kwa kuwa nafsi hiyo inasitahiki kuwawa kwa ajili ya kisasi au kuwa ni adhabu ya sharia na mwenye kuuliwa kwa kudhulumiwa sisi tumempa jamaa ya yake wa karibu haki juu ya yule muwaji kwa kutaka kwa kadhi auliwe kwa kisasi lakini naye asipite mpaka katika kuwa akataka kumuwa mtu mwengine asiyekuwa muwaji au kwa kuwauwa wawili badala ya mmoja kwani mungu amemsaidia huyo kwa kumpa haki ya kisasi au kulipwafidiya basi haimfalii kukiuka mipaka iliyowekwa wala msiyetumiye mali ya yatima ila kwa njiya iliyobora kabisa ya kuiamirisha na kuikuza na endeleeni hivyo mpaka huyo mtoto afike umri wa utambuzi kuweza kuendesha mambo yake na akishapika hivyo basi mkabidhini mali yake na kimizeni ahadi zote mlizochukuwa kwani mwenyezimungu atamsaidi aliyevunja ahadi kwa kuvunja kwake na atamhisadiya kwa hayo na mnapompimiya mushitiri mpimiyeni vilivyo napimeni mizani kwa uaadilifu kwani kuweka sawa vipimo na mizani ni bora kwenu kwa hapa duniani kwa sababu warahibisha watu kufanyanani biashara na malipo mazuri zaidi ni aahera ewe mtu usifuwate maneno wala vitendo zivyo basi basiusiseme nimesikia mezikiya na hali ukusikia, au aunajuwa na hali hujuwi kwani masikio macho na moyo vyote hivyo sika kiyama vitamuuliza mtu kwa kwalivyotenda kwavyo wala usitembee katika ardhi kwa kiburi na majivuno kwani vyovyote utavyofanya huwezi kuipaswarri kwa nguvu za mkanyaga wako na kama utavyokuwa mrefu huwezi kuipita urefu wa milima yote hayo yaliyotajwa katika mausiyo ni mambo mabaya yaliyokatazwa na yanayochusha na kuchukiza kwa mula wako mlezi na hayo ni katika lokufunulia mula wako mlezi katika kuijiwa haki kwa dhati yake na heri ipate kutendwa wala usimfanyie mungu kuwa na mungu mwengine usije kutupwa katika jehanamu ukijilaumuna ukilaumiwa umeangamia na umefurushwa mbali na rehema za mola wako mlezi subhanahu anayachukia wayasemayo makafiri kwamba malaika ni mabinti wa mwenyezi mungu anasema mola wenu mlezi amekufaghirisheni kuliko mwenyewe wakukupeli nyinyi watoto wanaume wenye nguvu na yeye akawafanya malaika ni banafi zake kwa mnavyodai وما يغيرها من الزور فيما ولقد صرفنا في هذا القرآن ليذكروا وما يزيدهم إلا نفورا قل لو كان معه الهه كما يقولون اذا لابتغوا الى ذي العرش سبيلا سبحانه وتعالى عما يقولون علوا كبيرا تسبح له السماوات السبع والأرض ومن فيهن وإن من شيء إلا يسبح بحمده ولكن لا تفقهون تسبيحهم إنه كان حليما غفورا وإذا قرأت القرآن جعلنا بينك وبين الذين لا يؤمنون بالآخرة حجابا مستورا وجعلنا على قلوبهم أكنة أن يفقهوه وفي آذانهم وقرا وإذا ذكرت ربك في القرآن وحده ولوا على أدبارهم نفورا. نحن أعلم بما يستمعون به إذ يستمعون إليك وإذ هم نجوى إذ يستمعون إليك وإذ هم نجوى إذ يقول الظالمون إن تتبعون إلا رجلا مسحورا انظر كيف ضربوا لك الأمثال فضلوا فلا يستطيعون سبيلا وَقَالُوا أَإِذَا كُنَّا عِظَامًا وَرُفَاتًا أَئِنَّا لَمَبْعُوثُونَ خَلْقًا جَدِيدًا قُلْ كُونُوا حِجَارَةً أَوْ حَدِيدًا أَوْ خَلْقًا مِمَّا يَكْبُرُ فِي صُدُورِكُمْ فسيقولون من يعيدنا قل الذي فطركم اول مره فسينغضون اليك رؤوسهم ويقولون متاه وقل عسى ان يكون قريبا ina tumekwisha bainisha katika kurani hii ili wapate kukumbuka lakini haikuwazidishia ila kuwa mbali nayo sema lau kuwa wangelikuwa pamoja naye miungu mingine kama wasemavyo basi wangelitafuta njia ya kumfikia mwenye kiti cha enzi subhanahu wataala ametakasika na ametukuka juu kabisa na hayo wanayoyasema zinamtakasa zote mbingu saba na ardhi na vyote viliyomo ndani yake na hapana kitu ila kinamtakasa kwa sifa zake lakini nyinyi hamfahamu kutakasa kwake hakika yeye ni mpole na mwenye mahfira na unaposoma kurani tunaweka baina yako na wale wasiyoiamini akhera pazia linalowafunika na tunaweka vifuniko juu ya nyoyo zao wasije wasijawakaifahamu na tunaweka kwenye masikio yao uziwi na unapomtaja katika kurani mola wako mlezi peke yake basi wao hugeuka nyuma wakenda zao sisi tunajua vyema kabisa sababu wanayosikilizia wanapokusikiliza na wanaponong'ona wanaposema hao madhalimu nyinyi hamumfuati isipokuwa mtu aliyerogwa tazama vipi wanavyokupigia mifano basi wamepotea kwa hivyo hawawezi kuipata njia na walisema je tutapokuwa mifupa na mapande yaliyovurugika tutafufuliwa kwa umbo jipya sema huweni hata mawe na chuma au umbo lolote mnaloliona kubwa katika vifuwa vyenu watasema ni atakayeturudisha tena sema yule yuleyule aliyekuumbeni mara ya kwanza watakutikisia vichwa vyao na watasema lini hayo sema asa yakawa karibu siku atakapokuiteni na nyinyi mtamwitikia kwa kumshukuru na mkadhani kuwa hamkukaa ila muda mdogo tu Allahu Akbar, Allahu Akbar. La ilaha sisi tumebainisha katika kurani hii kwa uwazi mzuri tukipiga mifano na kutoa mawaidha na hukumu ili wapati kuwaidhika hawa lakini nyoyo zao zimekuwa kama mawe kubainisha huku wankukuwazidishia ina kuzidi kuwakimbiza na haki ewe nabii ili kudhihirisha upotovu wa madai yao wanaomshirikisha mwenyezi mungu sema lau kuwa wapo miungu wengine pamoja na mwenyezi mungu kama wasemavyo hao miungu wangelitafuta njia kumfikiria huyo mwenye ufalme wa mwisho ili wapate kushindana naye mwenyezi mungu ametakasika kabisa kama anavyostariki na ametukuka aliye mkuu ishani yake na yote wanayodai kuwa wapo pamoja na yeye miungu wengine hakika mbingu saba na ardhi na viumbe vyote viliyomo humo vinamtakasa na kumtukuza na vinaonyesha uzuri wa kumbwa kwake na kutakasika kwake subhanahu na kila upungufu na kukamilika ufalme wake na kwamba yeye hana mshirika na yeyote katika viumbe wa ufalme wake ulioenea vyote hivyo vinamtakasa na kumsifu lakini makabili hawafahamu hoja hizi kwa kutawaliwa nyoyo zao na mghafala na mwenyezi mungu ni mpole kwao na mwenye kuwasamehe wana utubu kwa hivyo hawafanyii haraka kuwapaanangu ewe nabii unaposoma kurani inayotajelelili za haki sisi huweka fadziya lenye kukuficha baina yako na wale wasiyoamini kufufuliwa na malipo pale wanapotaka kukushambulia kwa hivyo hawakuoni na kwa mujibu wa hikima yetu ya kupotoa na kuongoa huweka vifuniko jwa nyoyo zawo wazipate kwifahamu kurani ilivyo na katika masikio yao huchiya uziwi basi yawasikile nyi manufaa kwao hayo ni kwa sababu ya yakupindukia katika idha yao na majiguno yao na pale unapomtaja mola wako mlezi katika kurani peke yake bila yakwataje miungu yao wao basi hurejeya nyuma wakacha kukusikiliza sisi tunajua tunajiwavyema vile wanavyoisikiliza kurani na ilihali wanaikejeli na kuifanyia maskara na huku wanakusikiliza nao wanayaficha yiyosemwa na hiyo ndiyo kauli ya wenye kudhulumu katika seri zao wakisema ikiwa mtamfuata huyu basi hamumfuati ila mtu aliyegeuzwa akili yake hebu angalia vipi waivyokushabihisha wavyokushabihisha na mtu aliyerogwa na wakakuita kohani mtunga mashairi wakayipotiya nshiya yahoja kwa hivyo wasiweze kupata njia ya, ya kuzua tusi linalokubalika au kwa hivyo wakaukosa uongofu na wasiipate njia ya, ya kufikiliya wanaokataa ukataku watafufuliwa wanasema ivyo tutafufuliwa ya akwisha kuwa mafupa yaliyobunguliwa na mapande mbalimbali tukawa hayi naumbojipya haya hayaingiya kilini ewe navii waambiye hata nkiwa mawe afyona uhai au chuma ambacho ni nikibumu kuliko jiwe au umbo lolote ambalo mnaona kwa mawazo yenu haliwezi kuwa hai basi hapana shaka yoyote mtakuvuliwa watasema kwa kuona ni muhali nani takaiturisha hivyo waambiye atakuriisheni mwenyezi mungu yuleyule alyekumbeni mara ya kwanza watakutikisia vichwa vyawo kama masita nao nawo wakisema kwa kejeli huko kufufuliwa unakutuwahili kutakuwa lini wambi wa enzarani kutakuwa karibu na siku mwenyezi mungu kutoka makaburini kwenu mtafufuliwa nanyi nkimshukuru na kumsifu mola wenu mlezi kwa ukamilifu wa uwezo wake na mtadhani kuwa hamkuka makaburini kwenu ila mula mchache tu وقل لعبادي يقول التي هي أحسن إن الشيطان ينزغ بينهم إن الشيطان كان للإنسان عدوا مبينا ربكم أعلم بكم إن يشأ يرحمكم أو إن يشأ يعذبكم وما أرسلناك عليهم وكيلا وربك أعلم بمن في السماوات والأرض ولقد فضلنا بعض النبيين على بعض وآتينا داود زبورا قل ادعوا الذين زعمتم من دونه فلا يملكون كشف الضر عنكم ولا تحويلا أولئك الذين يدعون يبتغون إلى ربهم الوسيلة أيهم أقرب ويرجون رحمته ويخافون عذابه إن عذاب ربك كان محذورا وإن من قرية إلا نحن مهلكوها قبل يوم القيامة أو معذبوها عذابا شديدا كان ذلك في الكتاب مسطورا وما منعنا ان نرسل بالايات الا ان كذب بها الاولون واتينا ثمود الناقه مبطره فظلموا بها وما نرسل بالآيات إلا تخويفا وإذ قلنا لك إن ربك أحاط بالناس وما جعلنا الرؤيا التي اريناك الا فتنه للناس والشجره الملعونه في القران ونخوفهم فما يزيدهم الا طغيانا كبيرا waambie waja wangu waseme maneno mazuri maana shetani huchochea ugombi baina yao akika shetani ni adui aliye dhahir kwa bwanadamu mola wenu mlezi hanakujuweni vilivyo akipenda atakurahemuni na akipenda atakuadhibuni na hatukukutuma ili uwe mlinzi juu yao na mola wako mlezi anawajua vilivyo aliyoma mbinguni na katika ardhi na hakika tumewafadhilisha baadhi ya manabii kuliko wengine na daudi tulimpa zaburi sema kwaombeni hao mnaowadaia badala yake yeye hawawezi kukondoleeni madhara wala kuyaweka pengine ao wanaowaomba wao wenyewe wanatafuta njia ya kwendea kwa mola wao mlezi hata miongoni mwao waliokaribu mno na wanataraji rehema zake na wanaehofu adhabu yake hakika adhabu ya mola wako mlezi yafa kutahdhari nayo na hapana mji wowote ila sisi tutauteketeza kabla ya siku ya kiama au tutaupa adhabu kali haya yamekwisha andikwa katika kitabu na hapana kinachotuzuia kupeleka miujiza ila ni kuwa watu wa zamani waliikanusha na tuliwapa wathamudi ngamiya jike kuwa ni ishara iliyo dhahir lakini walidhulumu kwaye nasi hatupeleki ishara ila kwa ajili ya kuhadharisha na tulipokwambia hakika mula wako mlezi amekwisha wazunguka hao watu na htukiifanya ndoto tuliyokuonyesha ila ni kuwajaribu watu na mti uliolaaniwa katika kurani na tunawahadharisha lakini haiwazidishii ila uwasi mkubwa ewe nabii waambie waja wangu waumini wanapopambana na washirikina waseme maneno yaliyobora ya kukinaisha na waachilie mbali kutumia maneno makali makali yanayosabibisha shari na uharibifu kwanishetwani hulita fisaji baina ya waumini na makabiri kwa kuwa yeye ni adui liewazo binadamu mona wenu mlezi ndiye anejuwa byema mwisho wa mambo yenu akipenda kakurehemuni kwakukupeni taufiki ya imani yaani uwezo wa kuwamini au akipenda kakupeni adhabu kwa kuikosa iya imani wala sisi atukukupeleka wewe uwe ni muwakilishi wawo kwa mambo yao hata walazimishi e bali tumekutuma uweli mbashiri kuwapa habari njema wenye kusadiki na mwonyaji kuwaonya wana okanusha wachilie mbali nawaamrishe sahaba zako wawastahmilie na moda wako mlezi anajua vilivyo vyote vilivyomo mbinguni na arodhini na anajua hali zao basi anawahiyari miongoni mwao kwa kuwapa unabii yawo takawo naye amekuhiyari wewe kwa kukupa utumi wake basi haiwafaliwa ukudzika na wanabii wako na hao manabii si wote sawasawa kwa daraja mbele yake alitukuka sheni yake bali baadhi yao ni bora kuliko wenginewe naye amewatukuza baadhi ya manabii juye wengine kwa mingiza na wingi wa wafuasi si kwa ufalume basi alitukuzwa daudi kwa kuwakapiwa zaburi si kwa kuwakapiwa ufalme basi hapana ajabu kuwa wewe muhamadi ukapata fahira kubwa kabisa kwa kuwa umetukakurani waambiye hawa wana viumbe na wanadai kuwa hawo ni miungu badela mwenyezimungu waombeni hawo mna waabudu inapokuseremkiyeni shida au mkahofu kuwa itakushokiyeni hamtopata kwawo chochote chakukondoleni madhara yenu wala kuyahamisha napuwa mnginewe na hakika hawa viumbe wanaowaomba wale wana wao wenyewe mwenyezi mungu na wanaomba nawanaomba daraja na cheo kwake kwa na nawanapupa ya kutaka karibu zaidi na mwenyezi mungu na wanatumaini kupata kwakerema nawana na wa adhabu yake hakika adhabu ya mwenyezi mungu inatakikana kutahadhari nayo na kuiogopa nani mazowe yetu kuteketeza kila mji na watu wake unapudhulumu mji huwo ao huwapa ghalukali watu wake kwa mauwaji ao vinginevyo basi watu wakowa tahadhari kwani hukumu yetu imekwisha hukumiwa na imekwisha kati katika kitabu chetu watu wako wamekutaka ukwelete ishara na miujiza nao hawakukinaika kwa yaliyo wajiya ambayo huwakinaisha wenye akili na mwendo wetu mekwisha wapitia hao wanaotaka miujiza na naowanapokubaliwa wasiamini ni nao, nikuwang'olea mbali kwa adhabu kama tulivafanyia wa miongoni mwa hao ni watu wa thamudi walitaka miujiza akawangamia mke nimiujiza wazi kwao wakuondowa shaka zote wakamkanusha yakatokea kwao yeyetokea nayimekuwa hikma ya mwenyezi mungu kuwa asiwakubalie hayo yoyataka kwa kuchelea wasiikataye miujiza kwa kuzarajiye watakujaamini miongoli mwao au watakujazaa watakawamini na miujiza hakika sisi wapelekea watu kwa wakuwatia hofu na kitisho ewe nabii kumbuka tulipokwambiya hakika mola wako mlezi amewazunguka hao watu wao wamo wamedhimitiwa na kuzara yake basi wewe wafikishiye ujumbe walausimaogope yoyote katika wao mwenyezi mungu atakulinda nao na mambo ya jabu liyoyawona katika usiku wa israeli yani safari ya usiku hatukuyafanya sisi ila yawe ni mtihani na majaribio kwa wanadamu kwa hayo ipate kuzidi imani ya muumini na ukafiri wa kafiri na wala hatukuufanya ule mti uliosubiwa katika kurani nawu ni mti wa zakumu unawomeya huko motoni isipokuwa ni nikuwapanyia wao pia mtihani pale waliposema moto unaunguza mti basi vipi mti umee katika moto piya nikuzidi kuwahatarisha kwa hayo lakini kuwahatarisha kwetu hakuwazidishii isipokuwa kupindukia kiwango kikubwa kabisa وإذ قلنا للملائكة اسجدوا لآدم فسجدوا إلا إبليس قال أأسجد لمن خلقت طينا قال أرأيتك هذا الذي كرمت علي لئن أخرتني إلى يوم القيامة لأحسن تهتلكن ذريته إلا قليلا قال اذهب فمن تبعك منهم فإن جهنم جزاؤكم جزاء موفورا واستفزز من استطعت منهم بصوتك واجلب عليهم بخيلك ورجلك وشاركهم في الاموال والاولاد وعدهم وما يعدهم الشيطان الا غرورا إن إن عبادي ليس لك عليهم سلطان وكفى بربك وكيلا ربكم الذي يزجي لكم الفلك في البحر لتبتغوا من فضله إنه كان بكم رحيماً وإذا مسكم الضر في البحر ضل من تدعون إلا إياه فلما نجاكم إلى البر أعرضتم وكان الإنسان كفورا افامنتم ان يخطف بكم جانب البر او يرسل عليكم حاصبا ثم لا تجدوا لكم وكيلا ام امنتم ان يعيدكم فيه تاره اخرى فيرسل عليكم قاطفا من الريح فيغرقكم بما كفرتم فيرسل عليكم قاصفا من الريح فيغرقكم بما كفرتم ثم لا تجدوا لكم علينا به تبيعا ولقد كرمنا بني آدم وحملناهم في البر والبحر ورزقناهم من الطيبات وفضلناهم على كثير ممن خلقنا تفضيلا نبالي <applause> تلقوا ملائكة ملايكا آدم وكم سجودية إثبقوا إبليسي Atasema ni msujudie uliyemumba kwa udongo akasema hebu nambiye habari ya huyu uliyemtukuza juu yangu ukiniahirisha mpaka siku ya kiama hapana shaka nitawaangamiza dhuria zake wasipokuwa wachache tu akasema mwenyezi mungu ondokele ya mbali atakee kufuata katika wao basi jahanam itakuwa ndiyo malipo yenu malipo ya kutimia na wachochee wawezao katika wao kwa sauti yako na wakusanyie jeshi lako la wapandao farasi na waendao kwa miguu na shirikiana nao katika mali na wana na waahidi na sheitani hawapi ahadi ila ya udanganyifu katika wewe huna mamlaka juu ya waja wangu na mola wako mlezi anatosha kuwa ni wakutegemewa mola wenu mlezi ndiye anayekuendesheni merikebu katika bahari ili mtafute katika fadhila zake hakika yeye ni mwenye kukurehemuni nyinyi na inapokufikieni taabu katika bahari au mnaowomba wanapotea isipokuwa yeye tu na anapokuvuweni mkafika nchikavu mnageuka ama mwanadamu ni mwingi wa kukanusha je yes mmeaminisha ya kuwa hatakudidimizeni upande wowote katika nchikavu au kwamba hatakuleteni tufani la kokoto kisha msipate wa kumtegemea ama mmeainisha ya kuwa hatakurudisheni humo mara nyingine na kukupelekeeni kimbunga cha upepo akakuzamisheni kwa mlimekofuru na kisha msipate kwa nasi na hakika tumewatukuza wanadamu na tumewapa vya kupanda nchikavu na baharini natumewaruzuku vitu vizuri vizuri na kwa fadhila kubwa kuliko wengi miongoni mwa tuliowaumba akumbusha asili ya kuumba na uwadui baina mwanadamu na, na iblisi pali alipuwambiya malaika msujudieni adamu kwa kumwamkia na kumheshimu kwa kumwilamiya hapo hapo akasujudu isipokuwa iblisi akakata na akasema kwa chuki vipi ni msujudiye uliye kwa ulongo na hali mimi umeniumba kwa moto mimi ni bora kuliko kulikoyee iblisi akasema ewe mola wangu mlezi hebu nambiye habari za huyu uliyemtukuza yu yangu ukaniamrisha ni nsuyudiye kwa nini ulozamtukuza kuliko mimi na mimi ni bora kuliko yeye na napa kwa utukufu wako ukinibakisha ni hai mpaka sipekiyama basi ntawahiliki zuriya zawo wataowa kwa kwakuwahuri isipokuwa wachache tu kati yawo kutakauwalinda na kwahivaghi mona kamwambiya kwa kumtisha na kumlegezea kamba endele yanashaniyako lojishaguliya kwifuata atakepudtiiwewe katika wana wa adamu basi jahanamu itakuwa ndiyo malipo yako na yawo malipo ya kutosha yaliyokamilika na, na wavute kwa kuwaita masi mwenyezi mungu hawo nawaweza miongoni mwao nafanye kila juhudi yako ya yalamuna zote za udanganyifu na shirikiana nao katika kuchuma mali ya haramu na kuyatumia kwa haramu na kuwafurahisha watoto na kuwahoriwa fanyivisadi na wape ahadi za uwongo kama kuwa miungu yao itawaombea na kuwa watapata utukufu kwa mwenyezi mungu kwa sababu ya nsama zawo na shetani hawaahidi wafuasi wake ila kwa udanganyifu na uficho ama waja wali wangu walionisafiyaniya mimi wewe huna uwezo wa kwapotowa kwa kuwa wao wanamtegemeya mola wao mlezi na nayeye ratosha kabisa kuwani wakuwa nusuru wakimtaka msaada wakusalimika nawe moda wenu mlezi niye pekee yake ndiyanezi yendeshemerikemu baharini amba zokwazo nyinyi mnatafuta manu fa kwa biashara na migineyo yeye daimani mwenye rehema kwenu mkisibiwa na madzara na mkakadiliwa na hatari katika bahari ukukimbiyeli wote hao muomba o kwa haja zenu isipokuwa isipukuwa mungu peke yake kwani nyinyi hapo hamumkumbuki mwinginewe lakini akishakuvuweni na kuzama na kukufikisheni nchikavu mnache tauhidi kumwagudu mungu mmoja na namuna kufuunema ndiyo wa binadamu daima kukatanema na hapo tukishakuvuweni mkafika nchikavu kwani ndiyo meaminisha kuwa basi haikupateni adzange ya mungu hasha akitaka anaweza weza ardhi kakutekesezeni chini yake na kitaka atakupelekeni upepo mkali ukutupiyeni kokoto na mawe na wala msipate ukakulindeni nayana kupateni au nyinyi miaminisha mola wenu mlezi hatakurejesheni tena kahalini, na na akuleteni tufani na pepo ligunjiliyembali icho chombo chenu akakuzamisheni kwa sababu ya kutathamini neema yake pale alipokoko mara ya kwanza tena hapo hamtapata ukukuteteyeni kwetu kwa tulivi kufanyiyeni ili mpati kusalimika na hakika sisi tumuwatukuza wanawaadamu wa adamu kwa kuwapa ubozuri lo nyoka na matamshi na uwezo wa na tukawapa heshima na utukufu pindi wa kithi natukawapakiya nchikavu ya wanyama na baharini katika merikebu na tukawaruzuku vintu vitamu ربما <applause> يوم يوم ندعو كل أناس بإمامهم فمن أوتي كتابه بيمينه فأولئك يقرؤون كتابهم ولا يظلمون فتيلا ومن كان في هذه أعمى فهو في الآخرة أعمى وأضل سبيلا وإن كادوا ليفتنونك عن الذي أوحينا إليك لتفتري علينا غيره وإذا اتخذوك خليلا ولولا أن ثبتناك لقد كدت تركن إليهم شيئا قليلا إذا لأذقناك ضعف الحياة وضعف الممات ثم لا تجد لك علينا نصيرا وان كادوا ليستفزونك من الارض ليخرجوك منها واذا لا يلبثون خلافك الا قليلا siku tutapowaita kila kikundi cha watu kwa mujibu wa kifuatacho basi atakeepewa kitabu chake kwa mkono wake wa kuliya basi hawo watasoma kitabu chao wala hawatadhulumiwa hata chembe na aliyekuwa hapa kipofu basi atakuwa kipofu aghera na atakuwa aliyeipotea zaidi njia na hakika walikaribia kukushawishi uwache tuliokufunulia ili utuzulie mengineyo na hapo ndio wangalikufanya rafiki na lau kuwa hatukukuweka imara ungelikaribia kuwaelekea kidogo hapo basi bila shaka tungelikuonjesha adhabu mardufu ya uhai na adhabu marudufu ya kifo kisha usingepata mtu wa kukunusuru nasi na walitaka kukukera ili uitoke nchi na hapo wao wasingelibakia humo ila kwa muda mchache tu huo ndiyo mwendo kwa mitume tuliyowatuma kabla yako wala hupati mabadiliko katika mwendo wetu Allah, Akbar, Allah, Akbar. La ewe nabii waambie watu wako siku tutapowaita kila kikundi kwa alama zao wanazozijuwa au mwongozi wawo wanempuwata au nabii au kitabu wakaambiwa enyi watu wa musa au enyi watu wa kurani na kadhalika ili wapokee vitabu vya amali zao basi atakepokea kitabu cha amali zake kwa mkono wake wa kulia na hao ndio wenye bati njema hao watasoma kitabu chao kwa furaha na wala hawatapunguziwa katika ujira wao duni ya kito ama yule wa kikundi kingine tamhuzunisha ataweyaona na atazibwa njia za kuokoka natakuwa kipofu kuepuka dhabu yake kama ivyokwa duniani kipofu haiyo ni njia ya haki na uongofu nalepo duniani kipofu wa moyo basi ahera ni kipofu zaidi na yuvahi zaidi na njia ya heri hakika washirikina wanatafuta kila njia wa wakuachishe wa kurani ntafute miujiza ningineyo ili uwe kama uliyetuzulia sisi uongo na hapo ndiyo watakufanya uwe rafiki yao na heda hizi zimekaririwa na zimekuwa nyingi na kwa hivyo ungelikaribiya kuyafuata wayatakayo ila kwa kuwa wewe ni mtume wetu uliy mwaminifu hayakuwa hayo upole wetu umekugubika wewe tukakulinda usiwakubalie matakwa yao na tukakupa nguvu simame ya haki na laukuwasihayo ungelikaribia kuwakubaliya kwa tamaa ya kuwa huenda ikafika siku imani yawo ikakaminika baadaye wakishaanza kuingia katika uisilamu na lau ngelikaribiya kuelekea hawo basi tungelikukusanyia adhabu za duniani tukazifanya marudufuu na adhabu za ahera nazo tukaziongeza mara mbili vilevile na wala usingelipate yeyote ukunusuru na adhabu ukunu lakini hayo hayawe kabisa hayawe kumfikiriya mtume wetu mwaminifu na makafiro a makaa wa, maka wa mjarimu, na nawalikaribia kukuuzi mpaka wakutowe kwenye ardhi ya maka kwa uwaduwi wao na tiki zawo na lao uyangeli kuwa hayo basi wao nao wasigelimake humo ila muda mchache tu kisha washindwe katika hayo mambo yao na hukumu iyo ya mungu na huo ndiyo mwendo wetu kwa mitume ya kabila yako huwahiliki wale wanaowafukuza manabii wao na wale hapana mabadiliko katika mwendo wetu اقم الصلاه لدلوك الشمس الى غسق الليل وقران الفجر ان قران الفجر كان مشهودا ومن الليل فتهجد به نافله لك عسى ان يبعثك ربك مقاما محمودا وقل رب أدخلني مدخل صدق وأخرجني مخرج صدق واجعل لي من لدنك سلطانا نصيرا وقل جاء الحق وزهق الباطل إِنَّ الْبَاطِلَ كَانَ زَهُوقًا وَنُنَزِّلُ مِنَ الْقُرْآنِ مَا هُوَ شِفَاءٌ وَرَحْمَةٌ لِلْمُؤْمِنِينَ وَلَا يَزِيدُ الظَّالِمِينَ إِلَّا خَسَارًا ۗ واذا انعمنا على الانسان احرض وناى بجانبه واذا مسه الشر كان يئوسا قل كل, كل يعمل على شاكلته فربكم اعلم بمن هو اهدى سبيلا kika swala jua linapopinduka mpaka jiza la usiku na qurani ya alfajiri katika kurani ya alfajiri inashuhudiwa daima naamka usiku paibada, kwa ibada ni ziada ya sunna hasa kwako wewe kuenda mola wako mlezi akakunyanyua cheo kinachosifika nasema mola wangu mlezi niingize mwingizo mwema na unitowe kutoka kwema na naunipe nguvu zinazotoka kwako kwa zinisaidie nasema kweli imefika na uongo ametoweka hakika uongo lazima utoweke na tunateremsha katika kurani yaliyo ni matibabu na rehma kwa waumini wala hayawazidishii madhalimu ila khasara na mwanadamu tunapomneemesha hugeuka na kujitenga kando na inapomgusa shari hukata tamaa sema ila mmoja anafanya kwa namna yake na mola wenu mlezi anajua aliongoka katika njia tangu kupinduka wa jua wakati ya mbingu kuelekea upande wa machoya juwa mpaka kiza cha usiku na hizi ndizo sala za dhuhuri al asiri magharibi na isha na pia shika sala ya alfajiri ambayo wanaishuhudiya malaika na katika wakati wa usiku amka kwa kusali sala ya tahajudi hiyo ni baada ya zaidi juu ya zile saratano hii imekuhusu wewe tu kwa kutaraji kuwa mula wako mlezi asakuweka siku ya kiama makamo watsakakusifiya viumbelu nasema ewe mwuna mlezi niingize maingizo ya kuridhisha matukufu katika kila unaponiingiza katika jambo au pahala na unitowe kwa kutoka kunakuridhisha kutukufu na kwa vodzila yako nijalie nguvu za kunisaidia niwashinde maadui zangu nasema ukiwaonya watu wako wshirikina hati ya tohidi imani ya mungu mmoja na dini ya kweli na uadilifu ime kushafika na uongo na ushirikina na dini ya ufisadi na ghuluma yote hayo yameondoka kwani uongo daima hauna dawamu na vipi haki siwe na nguvu na hali sisi tinateremsha katika kurani dawa ya kuponyesha maradhi ya shaka katika vifuwa vya watu na sababu za kuwapatiya rehema wanaoiamini na madhalimu hawana wana linalowazidiya ila hasara tu katika kuikata kwao na hakika katika maumbile ya mwanadamu kujidanganya na kukata tamaa tukinnemesha kwa kumpa uzima na ukunjufu wa mali hupuuza kutukumbuka na kutuomba na kujitinga nasi kwa kiburi na majivuno na akiguswa na shari kama ugonjwa na ufakiri huwa mwingi wa kukata tamaa na rehema ya mungu ewe nabii waambiye makafiliwo kikureshi kwa kuepuka kutocheya ugomvi na makindano kila mmoja wetu na mmoja wenu anatenda na anakwenda kwa kufwata njiya yake na mola wenu mlezi ni mjuzi mno wala hana ajuwaye kuliko yeye kumjua nani alyeshika njiya sawa na kufuata haki na huyo umlipa ujero wake kamili na kumjua alyepoteya njia <applause> ويسألونك عن الروح قل الروح من أمر ربي وما أوتيتم من العلم إلا قليلا ولئن شئنا لنذهبن بالذي اوحينا اليك ثم لا تجد لك به علينا وكيلا الا رحمه من ربك ان فضله كان عليك كبيرا قل لئن اجتمعت الإنس والجن على أن يأتوا بمثل هذا القرآن لا يأتون بمثله ولو كان بعضهم لبعض ظهيرا ولقد صرفنا للناس في هذا القرآن من كل مثل فأبى أكثر الناس إلا كفورا وقالوا لن نؤمن لك حتى تفجر لنا من الأرض ينبوعا أو تكون لك جنة من نخيل وعنب فتفجر الأنهار خلالها تفجيرا أو تسقط السماء كما زعمت علينا كسفا أو يأتي بالله والملائكة قبيلا أو يكون لك بيت من زخرف أو ترقى في السماء ولن نؤمن لرقيك حتى حتى تنزل علينا كتابا نقرأه Rabbi, illa na wanakuuliza habari za roho sema roho ni katika mambo ya mola wangu mlezi nanyi hamkupewa katika elmu ila kidogo tu na tungelipenda tungeliondoa tuliokufunulia kisha usingelipata mwakilishi wa kukupigania kwetu kwa haya isipokuwa iwe rehma itokayo kwa mula wako mlezi hakika fadhila yake kwako ni kubwa sema wangelikusanyika watu na majini iliwaleti mfano wa hii kurani basi hawaleti mfano wake hata wakisaidiana wao kwa wao na hakika tumewaeleza watu katika hii kurani kwa kila mfano lakini watu wengi wanakataa isipokuwa kukanusha tu na walisema hatutakuamini mpaka ututinduliye chemuchemu katika ardhi hii au uwe na kitalu cha mitende na mizabibu na utupitishie mito kati yake ikimiminika au tuangushiye mbingu vipande vipande kama ulivyodai au tuletee mwenyezi mungu na malaika uso kwa uso au uwe na nyumba ya dhahabu au upae mbinguni wala hatutaamini kupaa kwapo mpaka tuteremshie kitabu tukisome sema subhana rabbi ametakasika mula wangu mlezi kwani mimi ni nani isipokuwa ni mwanadamu na mtume tuwako anakuliza kwa kutomezwa na mayahudi nini hakika ya roho waambiye roho ni katika elimu yake mwenyewe mola wangu mlezi yalojiposesha nayo yeye na nyinyi hamkupewa elimu ila chache tu kilinganisha na elimu ya mwenyezimu ngwa mtukufu na dawo tungeitaka kuifuta kabisa kifuani mwako hiyo korani tuliyokufunulia tungerifanya hivyo na kisha usingerimpate yeyote kwa kunusuru katika watu wako lakini tumiiya cha kurani ibaki vile kifuwani mwako kwa rehema kutoka kwa moda wako mlezi kadivangila zake kwako wewe ni kubwa mno katika muji zahuwo waambiye kwa kushindana nao kama wanaweza walete mfano wake nao hawawezi hata wakikusanyika watu na majini wakasaidiana kuleta mfano waikurani kwa mpango wake na maana yake hawa wezi nawangasaidiana waofa wao na katika kurani hii tumewaeleza watu kwa namna mbalimbali kila maana kama ni mifano katika maajabu yake lakini watu wengi walikataa ila kupinga na kuchukia ilipodhihiri kushindwa kwao Qurani, na kurani kwa na wakabaho pahoja wakataka waletewe ishara nyingine na nyijiza vingine hicho ni kitendo cha mwenye kushidwahoja hoja emewa na kuti hayari ndiyo akasema hantu mpaka umtimbuliye katika ardhi ya maka chemchemu ambayo maji yake hayakatiki au uwe nacho kitalu maka cha mitende na mizabibu chenyekupita mitokasi yake kwa kujua kuwa ardhi ya maka ni kavu hayoti awu mbingu ichuwangukiye vitwoni mwetu kwa mapande kama ulivyodai mwenyezi mungu anatuahidi hayo au mwenyezi mungu na malaika tukabiliane nao macho kwa macho au na nyumba iliyopambwa kwa dhahabu au paye mbinguni na hata hivyo hatukusaliki mpaka ukituletila kitabu totoka kwa mwenyezi mungu kinachotshibitisha ukweli wako tukisome waambiye moda wangu mlezi ametakasika kabisa na kuhukumiwa au auyoyote kushirikiana naye katika kuzara yake mimi mimizichochote ni mwanaadamu kama mitume wote wengineo na wala wao hawakuwaletea watu wao muujiza ila kwa ivini ya mwenyezi mwenyezimungu إلا أن قالوا أبعث الله بشرا رسولا قل لو كان في الأرض ملائكة يمشون مطمئنين لنزل أنزلنا عليهم من السماء ملكا رسولا قل كفى بالله شهيدا بيني وبينكم إنه كان بعباده خبيرا بصيرا ومن يهد الله فهو المهتد ومن يضلل فلن تجد لهم اولياء من دونه ونحشرهم يوم القيامه على وجوههم عميا وبكما وصما مأواهم جهنم كلما قبت زدناهم سعيرا ذلك جزاؤهم بأنهم كفروا بآياتنا وقالوا أئذا كنا عظاما ورفاتا وقالوا أئذا كنا عظاما ورفاتا أئنا لمبعوثون خلقا جديدا أولم يروا أن الله الذي خلق السماوات والأرض قادر على أن يخلق مثلهم وجعل لهم أجلا وجعل لهم أجلا لا ريب فيه فأبى الظالمون إلا كفورا قل لو انتم تملكون خزائن رحمه ربي اذا لامسكتم خشيه الانفاق وكان الانسان قتورا <applause> mwenyezi mungu humtuma mwanadamu kuwa ni mtume sema ingelikuwa duniani wapo malaika wanatembea kwa utulivu wao basi bila shaka tungeliwateremshia malaika kuwa ni mtume wao sema mwenyezi mungu anatosha kuwashahidi baina yangu na nyinyi hakika yeye anawajua vyema wake na anawaona na anayemhidi mwenyezi mungu basi huyo ndiye aliyehidika na anayewapotoa basi hutowapatia walinzi badala yake na tutawakusanya siku ya kiama hali wakikokotwa juu ya nyuso zao nao ni vipofu na, na mabobu na viziwi na makazi yao ni jahanam kila moto ukifanya kusinzia tutazidi kuchochea uwake kwa nguvu hayo ni malipo yao kwa sababu walizikataa ishara zetu na wakasema hivyo tukisha kuwa mifupa na mapande yaliyovurugika tutafufuliwa waumbwa jipya kwani hawakuona ya kwamba mwenyezi mungu aliyeumba mbingu na ardhi ni mwenye kuweza kuumba mfano wao na yeye amewawekea muda usio na shaka yoyote lakini madhalim hawataki ila ukafiri sema laokuwa nyinyi mnazimiliki khazina za rehma za mula wangu mlezi basi hapana shaka mgelizuia kuzitumia kwa ajili ya kuhofu na mwanaadamu tangu hapo tabia yake ni mchoyo Allahu Akbar, Allahu Akbar. Allah. wazuilia washirikina wa maka kuifuata haki ulipowajia wahi yani ufunuo pamoja na miujiza isipokuwa malei yao kwa ujinga wao ya kwamba mwenyezi mungu mtukufu hatumitume wanadamu ila huwa ni malaika sema kwa kuwarudi laukuwa duniani badala ya wanadamu wapomalaika wanatembea kama wanadamu na wamekaa humo basi tungelwotere kutoka mbinguni malaika kuwa ni mitume wawo katika jinsi yao lakini malaika si kama asikamabinadamu na kuja basi wonge kwa sura za watu sema kama mnaokataa utume wangu basi mwenyezi mungu anatosha kuwa ni wakutuhukumu baina yangu na nyinyi akathibitisha ukweli woujume wangu kwenu hakika yeye kwa waja wake ni mwenye kujuwa hali zenu na mwenye kuviona vitendo vyenu naye ni mwenye kukulipeni kwa hivyo waambiye yule avaye mwenyezimungu ana mongowa kwa kuwa yutayari kufuata uwongofu basi huyo ni mongofu nane mpotowa kwa kufisidika foluka yake hutopata wakuwanusuru asiyekuwa yeye wakuwongoa duniani na ahera tutawakusanya wakivopotwa juvya nyuso zao hawaoni wala hawasemi wala hawa sikii na maarifa awo oh, wanapopelekwa kukaani jehanamu kula moto ukipungua ukali wake mwenyezi mungu anazidi kuchochea wake kwa nguvu zaidi adhabu hiyo ndiyo maripo yao kwa sababu ya kuzikata na lindu za kudhimitisha haki na kwa ile kauli yao kusema hivyo sisi tutafufuliwa kwa umbo jipya baada ya kwisha kwa mifupa na vumbi je wameghafilika hawakujua kwamba mwenyezi mungu aliomba mbingu na ardhi ya ukubwa wao ni mwenye kuweza kumba watu na kama wao na mwenye kuweza hayo vipi awehawezi kuwarejesha wa upya na hilo nijepesi zaidi kwake na yeye subhanahuw ameweka muda wa mwakuwarejesha tena baada ya kwshakufa na hauna shaka kuwa na muda huo ndiyosikuya kiama na juu ya hivyo walizidhulumu nafsi zao kwa ukafiri wanakataa baadi ya kuletewa hoja hizi na hayo sikwa lolote ila kwa ukafiri tu waambiye hawo washirikina kuwa mnazimiliki riski za mola wangu mlezi mgelizifanyia ubahili kwa kuogopa ufakiri kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwaninithajia ya watu kuwa na kupa na ubahili na mwenyezi mungu mkwasi na karimu humpa nachotaka mtakaye na nauteremsha miujiza itakayo yeye siyo waitakayo watu na yeye katika yote hayo ni mwenye hikma na mjuzi جاءهم فاسأل بني إسرائيل إذ جاءهم فقال له فرعون إني لأظنك يا موسى مسكورا قَالَ لَقَدْ عَلِمْتَ مَا أَنزَلَ هَٰؤُلَاءِ إِلَّا رَبُّ السَّمَاوَاتِ وَالْأَرْضِ بَطَائِرًا إِنِّي لَأَظُنُّكَ يَا فِرْعَوْنُ مَكْبُورًا ۗ فاراد ان يستفزهم من الارض فاغرقناه ومن معه جميعا وقلنا من بعده لبني اسرائيل اسكنوا الارض فاذا جاء وعد الاخره جئنا بكم لفيفا وبالحق انزلناه وبالحق نزل وما أرسلناك إلا مبشرا ونذيرا وقرآنا فرقناه لتقرأه على الناس على مكف ونزلناه تنزيلا قل امنوا به او لا تؤمنوا ان الذين اوتوا العلم من قبله اذا يتلى عليهم يخرون للاذقان سجدا وَيَقُولُونَ سُبْحَانَ رَبِّنَا إِنْ كَانَ وَعْدُ رَبِّنَا لَمَفْعُولًا وَيَخِرُّونَ لِلْأَذْقَانِ يَبْكُونَ وَيَزِيدُهُمْ خُشُوعًا قل ادعوا الله أو ادعوا الرحمن أيا ما تدعوا فله الأسماء الحسنى ولا تجهر بصلاتك ولا تخافت بها وابتغ بين ذلك سبيلا وقل الحمد لله الذي لم يتخذ ولدا ولم يكن له شريك في الملك ولم يكن له ولي من الذل وكبره تكبيرا na kwa yakini tulimpa musa ishara tisa zilizo wazi waulize wana wa israeli alipowafikia na firaoni akawaambia hakika mimi na kuona wewe musa umerogwa musa akasema wewe unajua bila ya shaka kuwa haya hakuyateremsha ila mola mlezi wa mbingu na ardhi ili kuwa ni ushahidi wa kuonekana na hakika mimi bila shaka nakuona wewe firauni huwa umekwisha angamia basi firaaoni akataka kuwafukuza katika nchi kwa hivyo tukamzamisha yeye na waliokuwa pamoja naye wote na, na tukawaambia baada yake wana wa israeli kaeni katika nchi itapokuja ahadi ya akhera tutakuleteni nyote pamoja na kwa haki tumeiteremsha na kwa haki imeteremka na tukukutuma ila uwe mbashiri na mwonyaji na kurani tumeigawanya sehemu mbalimbali mbali ili huwasomee watu kwa kituo na tumeiteremsha kidogo kidogo sema iaminini au msiiamini hakika wale waliopewa elimu kabla yake wanaposomewa hii huwaanguka kifulifuli wanasujudu na wanasema subhana rabbina ametakasika mola wetu mlezi hakika ahadi ya mola wetu mlezi lazima itimizwe na nahuanguka kifudifudi nahuukuanalia na inawazidishia unyenyekevu sema mwombeni allah au mwombeni rahman kwa jina lolote mnalomwita kwani yeye ana majina mazuri mazuri wala usitangaze sala yako kwa sauti kubwa wala usiifiche kwa sauti ndogo bali shika njia ya kati na kati ya hizo nasema alhamdu lillah dhimdi zote ni za mwenyezi mungu ambaye hana mwana wala hana katika ufalme wala hana rafiki wa kumsaidia kwa sababu ya udhaifu wake na mtukuze kwa utukufu mkubwa au hawa watu wangeletewa hizo ishara wa zitakazo wangezingeuziya uso wala wasingeziyamini na sisi tulimpa musa ishara tisa wazi na juya hivyo akakufuru na firauni akasema hakika mimi na kuona wewe musa ni mtu liyerogwa hizo ishara tisa ni fimbo pili mkono mwaupe tatu tufani nne nzije na vyura na chawa na damu tano ukame na upungufu wa mazao sita kupasuka bahari saba kutimbuka maji baharini nane kuning'inia mlima kama kivuli na tisa kusemezwa na mola wake mlezi musa akasema ewe firauni unajua vyema kuwa lendzeremsha ishera hizi ni mola mlezi wa mbingu naardhi kwadini yeye ndiye mwenye kuweza hayo nazo ishara hizo ziwazi zinakuonyesha ukoli wangu lakini wewe unafanya kiburi na inadi tu na hakika mimi nakuona wewe firaauni kuwa ni mwenye kuangamia ikiwa hutowache nadiyako firaauni akashikilia uwasi wake akataka kumtoa musa na wana wa waisraeli katika ya misri tukamzalisha yeye na asikari wake wote tukamvuwa musa na kaumu yake na baada ya kumzavisha firauni tukasema kuwambia wana wa israeli kaeni katika nchi takatifu iliyokoshamu ukija wakati wa hai wapili tutakutoweni makaburini kwenu kwa mchanganyiko kisha tutakuhukumuni kwa alifu. na natukuiteremsha kurani ila kwa kuunga mkono hikima ya mungu iliyopelekea kuteremshwo kwake nayo hiyo kurani kwa dhati yake haikuteremka ila kuweme imekusanya ukweli wote kwaniitikali zake ndizo zilizosawa na kakumu zake ndizo zilizonyoka na wewe wenabii hatukukutuma ila uwe mbashiri wa kuwabashiriya pepo wenye kuamini na monyaji kuwaonya wana ukanya moto basi wewe huna jukumu lolote ikiwa wao hawamini na hii kurani itume na natume izeremsha kipande kipande kwa muda mrefu ili iliuwasomea watu kwa taratibu wapata kwifahamu umeteremsha kidogo kidogo kwa utulivu bila waambie makafiri wa maka kwa kuwatisha ni nafsi zenu mlitakalo kuiyamini kurani aula kwani hakika waliopewa elimu sawa na fahamu barabaratambila kuteremka kwake wakisomewa kurani huangukia kwenye nyuso zao kwa kusujudu na kumshukuru mwenyezimungu mtukufu na wao husema mola wetu mlezi amitakasika na ila ya kwenda kinyume na ahadi yake ya, ya kuneemesha na kuadhibwa yoahidi kwani ahadi yake lazima itimie bila shaka yoyote na huangukia tena kwenye nyuso zao mara ya pili wakighia kakumhofu mwenyezimungu na kurani na wazidishia unyenyekevu kwa mwenyezimungu waambiye hawa washirikina mwiteni mwenyezimungu kwa jina la allah au jina la rahmani wani jina lolote mtalomwitiyani zuri yeye mtukufu ana majina mengi mazuri mazuri wala hamdanganyikiwi kwa kutumia majina mengi kuwa kwa hivyo mwenye kuitwa ni zaidi ya mmoja na unaposoma kurani katika sala zako basi usipadze sauti yako wakasikia washirikina wakakusibabi na wakakudhi waka wala usifanye kwa siri hata waumini wakawa hawasikii kuwa katikati katika kati kwa kusoma kwako nasema alhamdulillah himidi zote yaani sifa na shukurani ni za mwenyezi mungu ambaye hakuzaa mwana kwani hamhita yii wala hana mshirika katika ufalume kwani ni ye yake ndiye aliuwanzisha wala hana msaidizi wa kumtiya nguvu kwa udhaivo vulani unaompata mtukuze mula wako mlezi kwa utukufu mkubwa ulio naiki naye