بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي أنزل على عبده الكتاب ولم يجعل له عوجا قيما لينذر بأسا شديدا من لدنه ويبشر وينذر المؤمنين الذين يعملون الصالحات ان لهم اجرا حسنا ماكثين فيه ابدا وينذر الذين قالوا اتخذ الله ولدا ما لهم به من علم ولا لابائهم كبرت كلمه تخرج من افواههم ان يقولون الا كذبا فلعلك باخع نفسك على اثارهم ان لم يؤمنوا بهذا الحديث اسفا انا جعلنا ما على الارض زينه لها لنبلوهم ايهم احسن عملا وانا لجاعلون ما عليها صعيدا جوزا ام حسبت ان اصحاب الكهف والرقيم كانوا من اياتنا عجبا إذ أوى الفتية إلى الكهف فقالوا ربنا آتنا من لدنك رحمة وهيئ لنا من أمرنا رشدا فضربنا على آذانهم في الكهف سنين عددا thumma baathnahm linalam ayulhizbaini asa limalabithuu amada kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu kuhimidiwa ni kwa mwenyezimungu ambaye amemteremshia mja wake kitabu wala wa hakukifanya kina upogo kimenyoka sawa ili kitowe onyo adhabu kali kutoka kwake na kiwabashirie waumini watendao mema kwamba watapata ujira mzuri wakayehumo milele na kiwaonye wanaonena mwenyezimungu ana mwana wao hawana ujuzi wa jambo hili wala baba zao ni neno kuu hilo litokalo vinywani mwao hawasemi ila uongo tu huenda ukajihiliki nafsi yako kwa ajili yao kuwasikitikia kwa kuwa hawayaamini mazungumzo haya kwa hakika tumevifanya vilioko juu ya ardhi kuwa ni pambo lake ili tuwafanyie mtihani ni nani kati yao wenye vitendo vizuri zaidi na hakika sisi tutavifanya vyote viliyo juu ya ardhi kuwa kama nchi iliyopigwa na ukame bali unadhani ya kwamba wale watu wa pangoni na maandishi walikuwa ni ajabu miongoni mwa ishara zetu vijana hao walipokimbilia kwenye pango walisema mola wetu mlezi tupe rehema itokayo kwako na tutengezee uongofu katika jambo letu tukayaziba masikio yao kuwalaza humwa pangoni kwa muda kaza wa miaka kadhaa wa kadhaa kisha tukawazindua ili tujue ni lipi katika makundi mawili lilo hisabu sawa muda waliokaakimeteremkak sura hii ni ya makka isipokuwa aya helahiina8an na aya zinazoanzia thamaniiatatu mpaka mia moja na moja basi zimo aya ishirini za madina nayo na imeanzia kukumhimidi mungu mtukufu kwa kuiteremsha qurani tukufu na kubainisha kuwa quran ni onyo na bishara ndani yake lipoonywa kwa wanaodai wanaudai kuwaati mwenyezimungu wana mwana na humu imetajwa hamu kubwa alionayo nabii ya kutaka waamini wale anaowaita kwenye mlingano wa mwenyezi mungu kisha kikatajwa kisa cha ahli lkafu watu wa pangoni waliolala usingizi kisha wakaamka baada ya kukaa katika pango lao muda wa miaka miatatu na tena wakazilishiwa tisa na watu hao walikuwa wakristo waliokuwa wakikimbia udhalimu wa mtawala wa kirumi wakalala katika pango muda huo kisha wakaamka ili kuwa ni ishara ya uweza wa mwenyezi mungu mtukufu kufufua baada ya kufa kisha baada ya hayo mwenyezi mungu akamwamrisha kusoma kurani na aitumie kwa kuonya na kubashiri kisha imebainishwa hali ya watu wa peponi na watu wamotoni na mwenyezi mungu akapiga mifano ya watu wawili mmoja tajiri anajitapa kwa mali yake na wanawe na wapili anatafakari kwa mwenyezi mungu wake na amebainisha subhanahu kuwa ulinzi wake ndiyo wahaki na tena subhanahu ameeleza starehe ya duniani inayopita na neema ya daima au adhabu chungu ya siku ya kiama tena subhanahu ametaja hadithi ya musa pamoja na mja mwema aliyepewa elimu kutokana na mwenyezi mungu na katika kisa hichi inapatikana sura ya vipi mtu anaweza asijue mambo hata akiwa nabii mtume katika mitume imara yani ulul azmi kwa kudra yake mwenyezi mungu ila ikiwa yeye mwenyezi mungu akimjulisha tena anatajwa dhulkarnaini na kufika kwake mashariki ya mbali na alivyojenga ukuta kisha yatakayokuwa siku ya kiama na malipo ya waumini na elimu ya mwenyezi mungu na maneno yake yasiyomalizika na sura ikahitimishia kwa kueleza njia ya kumridhi subhanahu kuhimidiwa yaani kusifiwa na kushukuriwa kwa wema anastahiki mwenyezi mungu mtukufu ambaye amemteremshiya mja wake muhammadi hi kurani na wala hakujali yakuwa ndani yake kiponto chote cha dosayi kilichokwenda kombo na kuwacha usawa bali ndani yake mna haki itupu isiyo na isi shaka yoyote na mwenyezi mungu amejali ya kurani imesimama imenyoka sawa sawa katika mafunzo yake ili wana wanaokufuru na kukata kuwa watapata kali tukayo kwa mwenyezi mungu na iwape iwapemishara njema wanaoisabiki ambao wanatenda vitendo vyema ya kwamba watapata maliko mazuri malipo hayo ni pepo watakayokaa mwa milele na nakiwaonye kwa njiya makususi wale waliomsingiziya mwenyezi mungu kuwana mwana na hali yeye ametakasika kama viumbe akawa mwenye kuzaa au akazaliwa mtoto wake wala wao hawana ujuzi wowote wa hayo wala baba zao hawakuwa nao huo ni uzushi mkubwa mno huu wa kutowa neno hili vinyoni mwawo wayasemayo ni uzushi na wala hapana uzushi mkubwa wa kushinda hu ewo yadii usijihiliki nafsi yako bure kwa kuhuzunika na kusikitika kwa kuacha kwao kuitikia wito wako na kwisadiki hi kurani sisi tumewaumba kwa heri na shari na tumevifanya viliyo juu ya ardhi ni pambo lake kwa ajili ya manufaa ya watu wake hivyo tunawatendea vitendo kama ni mtihani wapate kudhihiri kati yawo wani amali njema basi aliyepumbazwa na ulimwengu na asiyshughulikia ahera huwa amepotea na aliyeeamini akhera huyo huwa ameongoka baada ya kumalizika dunia sisi tutavifanya vyote vilivyojuya dunia kama ardhi tafarare isiyo namimeya baada ya kuwa imeamirika kwa mazao ya kijani nyo hai waliopumbazwa na starehe za dunia wanakanya kufuvuliwa ilihali hakika mambo inatimitisha pana uhai baada ya usingiri mrefu na hichi kisa cha watu wapangoni kwenye mlima na bao lililoandikwa majina yao baada ya kufa kwao hakikuwa ni ajabu ya pekee tukaziacha ishara zote nyingine zo ijapokuwa kisa hicho si cha kawaida lakini hakikuwa ndiyo ajabu kushinda ishara zetu nyingine zenye kuonyesha uwezo wetu taja palo ipokwenda hawo vijana kwenye pango wakafanya hapo ndipo pahala pakujipicha bala kukimbia ushirikina na washirikina kwaifavidini yawo wakasema ewe malaweisu mlezi tupe mamvira kutoka kwako na utulinde na adui yetu na tusahilishie hidaya na taufiki katika mambo yetu tukayipokeya luwa yao hiyo tukawalaza kwa salama katika ilopango kwa muda wa miaka kadhaa wakadha kisha mwenyezi mungu aliwaamsha baada ya kulala kwa muda mrefu ili matokeo yake yawe ni kudhihirisha ujuzi wetu ni nani katika makundi mawili aliyesibu kukisia muda wa kulala kwao انهم فتيه امنوا بربهم وزدناهم هدى وربطنا على قلوبهم اذ قاموا فقالوا ربنا رب السماوات والأرض لن ندعو من دونه إلها لقد قلنا إذا شططا هؤلاء قومنا اتخذوا من دونه آلهة لولا عليهم بتلقان بيّد فمن أظلم ممن افترى على الله كذبا وإذ اعتزلتموهم وما يعبدون إلا الله فحولوا إلى الكهف ينشر لكم ربكم من رحمته ويهيئ لكم من أمركم مرفقا وترى الشمس إذا طلعت تجاور عن كهفهم ذات اليمين وإذا غربت تَقْرِضُهُمْ ذَاتَ الشِّمَالِ وَهُمْ فِي فَجْوَةٍ مِّنْهُ ۚ ذَٰلِكَ مِنْ آيَاتِ اللَّهِ ۗ مَن يَهْدِ اللَّهُ فَهُوَ الْمُهْتَدِ ۖ وَمَن يُضْلِلْ فَلَن تَجِدَ لَهُ وَلِيًّا مُّرْشِدًا sisi tunakusimulia habari zao kwa kweli hakika wao walikuwa ni vijana waliomwamini mola wao mlezi na sisi tukawazidisha uongofu na tukazitia nguvu nyonyo zao waliposimama na wakasema mola wetu mlezi ni mola mlezi wa mbingu na ardhi hatutamwita mwinginewe kabisa badala yake kuwa ni mungu hivyo itakuwa tumesema jambo la kuvuka mpaka hawa watu wetu wameshika miungu mingine badala yake yeye kwa nini basi hawawatolei uthibitisho uliodhahir na nani aliye aliyedhalimu zaidi kuliko anayemzulia uongo mwenyezimungu na mkijitenga nao na vile wanavyoviabudu badala ya mwenyezi mungu basi kimbilieni pangoni akufungulieni mola wenu mlezi rehema yake na ya yakukufayeni katika mambo yenu na unaliona jua linapochomoza linainamia kuliani mwao kutoka hapo pangoni na linapokuchwa linawakwepa kushotoni na wao wamo katika uwazi wa pango hizo ni katika ishara za mwenyezi mungu ambaye mwenyezi mungu anamwongoa basi huyo ni mwenye kuongoka na anayemwacha kupotea basi hutampatia mlinzi wala mwongozi ewe mtume sisi tunakusimulia habari zao kweli hakika hawo walikuwa vijana katika zama zilizopita ambao walikuwa wameshika dini ya haki walimwamini mola wao mlezi kuwa ni mmoja tu na ile hali wamezungukwa na ushirikina na sisi tukawazidisha wawe na yakini na tulizithibitisha noyo zao yuya imani na subira ya kuvumilia shida pale waliposimama mbele ya watu wao wakasema kwa kujifunga kwa ahadi ewe mola wetu mlezi wewe ndiye wahaki mola mlezi wa mbingu na ardhi sisi hatumwagulu mungu mwenginewe wala hatutoiwache hii ollahi tukisema jenginelo basi takwa tunasema ilo mbali kabisa na kweli kisha wakambiana wenyewe kwa wenyewe hawa watu wetu wamemshirikisha mwenyezi mungu la ukuwa wameleta hoja liyowazi ya kuthimbitisha uungu wa hivyo na maviyakulu badale ya mwenyezi mungu hakika watu hawa ni wenye kudhulumu kwa vitendo vyao hivyo wala hapana aliezidi udhalimu kuliko mwenye kumzuliya mwenyezimungu uongo kwa kumsingiziya washirika na ya na wao maadamu sisi tumejitenga nao hao katika ukafiri wao na ushirikina wao basi kimbilieni pangoni dini yenu mola wenu mlezi atakukunjulieni maufira yake na atakusahilishieni mambo ataku yenu kwa njia njiya zakukufayeni katika maisha yenu haijulikani kwa hakika ni nani hao ahli kafi wala zama zao wala hilopanga likowapi wailokimbilia hao vijana pamoja na hayo hapana ubaya kufunguza uenda pakapatikana mwangaza japo kidogo juu yake ilivyokuwa kurani tukufu imetaja kuwa hao walikuwa ni vijana waliomwamini mola wao mlezi basi hapana budi kuwa wao na watu wao waliteswa kwa sababu ya dini hata wakaona au vijana wakimbile pangoni kujificha na tarihi ya zamani inataja ya kuwa yalikwako mateso ya dini katika nchi za mashariki ya kale yaliyotokea nyakati mbalimbali tutataja katika yafuatayo mateso mawili uenda mojawapo likaelekea na kisa hichi ya kwanza yalitokea ya zama za mfalme wa kisaduki antiokias wa nne aliyeitwa kwa jina la kupanga na vivani kiasi ya mwaka mia mojasabina6ita hadi mwaka mia mjahamaa kabla kristo uyo aliposhika ufalume wa shamu na akawa memili mno kwenye ustaramo wa kijiriki na elimu zake aliwelazimisha mayahudi wa palastina nayo ilikuwa chini ya shamu tangu mwaka miamja9iian kabla kristu washike dini kijiriki na akavunja sheria zao nakana nakanajisi hekalu nao kwa kuweka humo sanamu la zeusi mungo mkuu wa magiriki juu ya mazibahu yanifubulami na kumtolea mihanga ya nguruwe humo tena huyo mfalume aliteketeza kwa moto na klaza taurati zote lezozipata kwa mwangaza huu yawonekana kuwa hawavijana walikwani mayahudi na kwao kwawanipopote katika palastina au hasani katika yerusalemu na ikawa wakaamka mnamo mwaka mia moja ishirini na sita baada ya kristo zama za utawala wa rumi wa mashariki yani kabla ya kuzaliwa mtume muhammadi sala llahu aleihi wasalama naku kulikuwa kiasi mwaka mia tano sabini na moja baada ya kristo kwa kiasi ya miaka mia nne na arobain na tano takriban ama mateso ya pili yalitokea zama za mfalme wa ufalme wa kirumi hazeatus mwaka maa7 hadimwaka mfalme huyu aliwatenda mayahudi kama alivyotendea antiokias tuliyekuisha mtaja sawasawa matokeo ya hayo ni kuwa mayahudi walitangazwa wasi dhidi ya utawala wa kirumi mwaka iabl wakawafukuza askari wa ulinzi wa kirumi wakaiteka yerusalemu na wakatoa sarafu yao ya makumbusho ya ugombozi wa mji mtakatifu wakashika hataru za utawala kwa muda wa miaka mitatu mwishoni hariatas na jeshi lake wakagutuka wakaushinda wasi na wakairudisha palastina chini ya usiifu na wakairudisha yerusalemu na wakauvunjilia mbali wananchi wa kiyahudi kabisa viongozi wa mayahudi wakauawa na mayahudi wakauzwa sokoni kwa watumwa matokeo ya hayo ni kwa mambo yote ya kiyahudi aliyepiga marufuku ariatas na akapiga marufuku mafunzo ya kiyahudi na sheria zao kwa mujibu wa mwangaza huu wa taarihi yaonekana kuwa vijana hawa walikuwa ni mayahudi na pahala pao ni popote katika mashariki ya kale au katika yerusalemu yenyewe yaonekana kuwa waliamshwa mnamo mwaka mia nne thelathii na baada ya kristo yaani kabla ya kuzaliwa mtume wetu sala llahu aleihi wasalama kwa miaka mia na thalathini yaonekana kuwa yale mateso ya mwanzo yameelekeana zaidi na kisa hichi cha watu wa pangoni kwa sababu yalikuwa ni ya shida zaidi ama mateso ya kikristo yaelekeani na kuzaliwa kwa mtume salallahu alehi wasalama na lile pango lilikuwa kwenye mlima lina nafasi ndani lilielekea kaskazini linapigwa na upepo mzuri jua likichomoza mwanga wake huwa kuliani mwao na miale yake huwa mbali nao nalikichwa huwa koshotoni mwao kwa hivyo lilejuwa halipigi ndani ya pango na kwa hivyo lisalimika na joto la juwa na upepo wa kaskazini unawaingilia na yote hayo ni katika ishara za kudhura ya mungu (وَتَحْسَبُهُمْ أَيْقَاظًا التوفيق بس هو وهم رقود ونقلبهم ذات اليمين وذات الشمال وكلبهم باسط ذراعيه بالوطيد لو اطلعت عليهم لوليت منهم فرارا ولملئت منهم رعبا وكذلك بعثناهم ليتساءلوا بينهم قال قائل منهم كم لبثتم قالوا لبثنا يوما او بعض يوم قالوا ربكم اعلم بما لبثتم فبعثوا أحدكم بورقكم هذه إلى المدينة فلينظر أيها أزكى طعاما فلينظر أيها أزكى طعاما فليأتكم برزق منه وليتلطف ولا يشعرن بكم أحدا إنهم إن يظهروا عليكم يرجموكم أو يعيدوكم في ملتهم ولن تفلحوا إذا أبدا وَكَذَلِكَ أَعْثَرْنَا عَلَيْهِمْ لِيَعْلَمُوا أَنَّ وَعْدَ اللَّهِ حَقٌّ وَأَنَّ السَّاعَةَ لَا ريبَ فِيهَا إِذْ يَتَنَازَعُونَ بَيْنَهُمْ أَمْرَهُمْ إذ يتنازعون بينهم أمرهم فقالوا ابنوا عليهم بنيانا ربهم أعلم بهم قال الذين غلبوا على أمرهم لنتخذن عليهم مسجدا سيقولون ثلاثة رابعهم كلبهم ويقولون خمسة سادسهم كلبهم رجبا بالغيب ويقولون سبعة وثامنهم كلبهم قل ربي أعلم بعدتهم مَا يَعْلَمُهُمْ إِلَّا قَلِيلٌ فَلَا تمارسيهم فِيهِمْ إِلَّا مِرَاءً ظَاهِرًا وَلَا تَسْتَفْتِ فِيهِمْ مِنْهُمْ أَحَدًا نَاوِي وَتَوَذَّنِيَ وَمَاچُو نَحَالِي وَمِلَالَا نَاسِي تُنَوَجِعُوزَ كُلِّيَ مَا na mbwa wao amenyosha miguu yake ya mbele kizingitini kama ungeliwatokea hapana shaka ungeligeuka kuwakimbia nawe umejaa hofu na kwa namna hii tuliwainua usingizini wapate kuulizana wao kwa wao alisema msemaji katika wao mmekaa muda gani wakasema tumekaa siku moja au sehemu ya siku wakasema mola wenu mlezi anajua zaidi muda mliokaa hebu mtumeni mmoja wenu na hizi fedha zenu ende mjini akatazame chakula chake kipi kilicho bora kabisa akuleteeni chakukidla naye afanye mambo hayo kwa busara wala asikutajieni kabisa kwa yeyote kwani wao wakikutambueni watakupigeni mawe au watakurudisheni katika dini yao na hapo hamtafanikiwa kabisa na namna hivi tuliwajuulisha kwa watu wapate kujua ya kwamba ahadi ya mwenyezi mungu ni ya kweli na kwamba saa haina shaka walipokuwa huwa wakigombania jambo lao wao kwa wao walisema jengeni jengo juu yao mola wao mlezi ana wajua vyema wakasema walioshinda katika shauri yao bila shaka tutawajengea msikiti juu yao watasema walikuwa watatu wanne wao ni mbwa wao na wanasema walikuwa watano wasita wao ni mbwa wao wanavurumisha ovyo na wanasema walikuwa saba na wanane wao ni mbwa wao sema mula wangu mlezi ndiye anayejua sawasawa hisabu yao hawawajui ila wachache tu basi usibishane juu yao ila kwa mabishano ya juu juu tu hivi wala usiulize habari zao kwa yote yule Allahu akbar Allahu akbar la ilaha illallah na wewe kuona utadhani wamacho nao kwa hakika medala nakasika usinjizi wao tulikuwa tunawageuza kulia na kushoto mara kwa mara ili kwa hifadhi mili yao ichizoiki na ardhi wakafanya madonda na mbwa aliwafuata alinyosha migu yake ya mbele mlangoni naye kalala pia kama kwamba yumacho ungeliwatokea nawamo katika hali ile ungelitoka mbio na moyo menja hofu kwa walivyokuwa wanatisha katika kulala kwao hapana neyewawona ila tutishika nao hayo ili wasikaribiwe na mtu wala wasiguswe na mtu mpaka wishe muda wao kama tulivyowalaza tuliwaamsha wapate kuulizana wenyewe kwa wenyewe wamelala muda gani mmoja wao akasema umekupitieni muda gani katika usinjizi wakasema tumelala muda wa siku au baadhi ya siku walivyokuwa hawana yakini nayo wa wa haya wakasema mwachiyeni mambo haya ya mwenyezi mungu kwani yeye ni mjizi zaidi wa haya na ende mmoja wenu mjini naachukuwe hizi sarafu za feidha achaguwe chakula kizuri kabisa akuleteni mle naawe na, na mfahamiano mema wala mambo yenu yaziyijulikani na mtu yoyote kwani hao watu wakikuoneni watakuweni kwa kwakupopoweni kwa mawe au watakurejesheni katika ukafiri kwa nguvu nanyi nkirejeya ukafirini basi hamtongokewa kabisa duniani wala ahera nakama tulipowalasana tungawaamsha tulikuja watambulisha kwa watu wa waulemji wapate kujua kuwa ahadi ya mwenyezi mungu ya kufufua wafu niya kweli na kiyama hapana shaka kitakuja watu wa ulemji wakamwamini mungu na siku ya mwisho kisha mwenyezi mungu akawafisha walivijana watu sasa wakazasana kwa mintarafu yao badhi ya wakasema jengeni jengo kwenye mlango wa pango natuwache wao na shani yawo kwanimoda wawo mlezi anaiyuwa byee mahali yawo na wakasema wenye kusikilizwa miyongoni mwawo hapa pahaya pawo tutafanya msikiti kwa sababu ya ibada watasema kikuti fulani katika watu wa kitabu yani biblia wanaojiingiza katika mzozano wa kisa cha ahikafi yaani watuwapangoni kwamba hao walikuwa watatu na wanne wao ni mbwa wao na wengine wanasema walikuwa watano na wasita wao ni mbwa wao tena wengine wanasema wao, wao. Wana ni saba na wanane wao ni mbwa wao waambiye hawa wanafizaliviyana mola wangu mlezi ni mjuzi ambaye hapana wakumshinda ujuzi wake kuijua idadi yao wala hapana wao ila watu wachache tu ambao mwenyezi mungu amewajupya hisabu yao basi wewe usijadiliane nao hao wanahisalifiana juu ya masaala ya hao vijana ila majadiliano ya juujuu ya upole bila kujaribu kuwakinaisha kwani wao hawakina وَاِذَا مَكْتَمِلُوا يَوْمَئِذٍ يَوْمَئِذٍ يَا أَيُّهَا الذَّارِي زَاوَ وَهْوَ حَقِيقَةٌ اِمَّكْشِ صُورَةٌ يَلِيُّهُ كُلُّ نَشَكَّا وَلَا تَقُولَنَّ لِشَيْءٍ إِنِّي فَاعِلٌ ذَلِكَ غَدًا إِلَّا أَن يَشَاءَ اللَّهُ واذكر ربك إذا نسيت وقل عسى أن يهديني ربي لأقرب من هذا رشدا ولبثوا في كهفهم ثلاثمائة سنين وازدادوا تسعا قل الله اعلم بما لبثوا له غيب السماوات والارض ابصر به واسمع ما لهم من دونه من ولي ولا يشرك في حكمه احدا واتل ما اوحي اليك من كتاب ربك لا مبدل لكلماته ولن تجد من دونه ملتحدا زد نفسك مع الذين يدعون ربهم بالغداه والعشي يريدون وجهه ولا تعد عيناك عنهم تريد زينه الحياه الدنيا ولا تطع من اغفلنا قلبه عن ذكرنا واتبع هواه وكان امره فرطا وقل الحق من ربكم فمن شاء فليؤمن ومن شاء فليكفر إنا أعتدنا للظالمين نارا أحاط بهم سرادقها وإن يستغيثوا يغاثوا بماء كالمهل يشوي الوجوه بئس الشراب وساءت مرتفقا ان الذين امنوا وعملوا الصالحات انا لا نضيع اجر من احسن عملا أولئك لهم جنات عدن تجري من تحتهم الأنهار يحلون فيها من أساور من ذهب يحلون فيها من أساور من ذهب ويلبسون ثيابا خضرا من سندس وإستبرق متكئين فيها على الأرائك نعمة Wa wala usiseme kamwe kwa jambo lolote lile hakika nitalifanya hilo kesho isipokuwa mungu akipenda namkumbuke mola wako mlezi pale unaposahau nasema asa mola wangu mlezi acaniongoa kwenye uongozi uliokaribu zaidi kuliko huu na walikaa katika pango lao miaka mia tatu na wakazidisha tisa sema mungu anajua zaidi muda waliokaa ni zake tu siri za mbingu na ardhi kuona kulioje na kusikia kwake hawana mlinzi isipokuwa yeye wala hamshirikishi yoyote katika hukumu yake nasoma uliofunuliwa katika kitabu cha mola wako mlezi hapana wa kubadilisha maneno yake wala nawe kutapata makimbilio isipokuwa kwake na isubirishe nafsi yako pamoja na wanaomuomba mula wao mlezi asubuhi na jioni hali ya kuwa wanatakaradhi yake wala macho yako yasiwaruke kwa kutaka pambo la maisha ya dunia wala usimpii tuliyemghafilisha moyo wake asitukumbuke na akafuata matamanio yake yakawa yamepita mpaka nasema hii ni kweli tukayo kwa mula wako mlezi basi atakaye na atakaye akatae hakika sisi tumewaandalia wenye kudhulumu moto ambao utawazunguka kama hema na wakiomba msaada watasaidiwa kwa kupewa maji kama mafute aliyotibuka yataywwababua nyoso zao kinywaji hicho ni kiovu mno na matandiko hayo ya kupumzika ni maovu mno hakika wale walioamini na wakatenda mema hakika sisi hatupotezi ujira wa anayetenda mema hao watapata bustani za milele zinazopita mito kati yake humo watapambwa kwa mavazi ya mikononi ya dhahabu na watavaa nguo za kijani za hariri na aflasi huku wakiegemea humo juu ya makochi ni malipo bora hayo na matandiko mazuri mno ya kupumzikia Allah waikbar, Allah waikbar. la ila Wa a wanausisemi kabisa kwa jambo nalowazimia kulendea na kujihimu kulicheta mimi ntalifanya hilo baadaye ila kusema huko kuambatani na kupenda kwa mwenyezi mungu kwa kusema inshaallah yani mwenyezi mungu akipenda na ukisahau jambo basi kimbilia kumtaja mwenyezi mungu na useme unakuwazimia kufanya jambo la kuliambatanisha na kupenda kwa mwenyezi mungu uenda mola wangu mlezi akaniwafikisha kwenye bora kuliko nililowazimia kufanya na lenye kuongoka zaidi na hakika hao vijana walikaa katika pango lao na wamelala kwa miaka mia tatu na ikazidi tisa aya hii inaonyesha ukweli wa elimu ya falaki yani astronomi nayo ni kuwa ni miaka mia tatu kwa mwendo waluwaa na miaka mia tatu na tisa kwa hisabu ya mwezi unaofuatwa na waislamu wa aya hii imeitangulia elimu ya falaki ewe mtume waambiye watu mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye kujua zamazawo zote kwani yeye subhanahu ndiye aliyahusika kujua siri za mbingu na ardhi jinsi gani kulivyotukuka kuona kwake kwa viumbe kwa vyote na jinsi gani kulivyotukuka kusikia kwake kwa kila cha kusikilizana na hapana katika wa mbinguni na katika ardhi wakwendesha mambo yao isipokuwa yeye na wala hapana wakomshiriki katika hukumu yake kiumbe chochote ewe mtume soma uliyofunuliwa kwa wahii katika kurani na katika hayo yamo uliyofunuliwa ya habari za hao vijana wala usisikilize hayo, hayo mashara yao ya kutaka ubadilishe miujiza wa kurani kwa muujiza mwingine wanehakika hapana wakuyegeuza anayosimulia mwenyezi mungu maneno ya haki katika miujiza yake hakika hapana wezaye kubadilisha hayo wala usende kinyume na amri ya mula wako mlezi kwani hapo tena hutapata wa kumkimbilia kukuhifadhi naye ewe mtume shikamana na usuhuba wa masahaba wako waumini wanaomwabudu mwenyezi mungu peke yake asubuhi na jioni daima huku wna takaradhi zake walajisho lako lisiwawache hao kuangalia wapinzani wa kikafiri kwa kutaka kusitarehe nao katika mapambo ya maisha ya dunia wala usikubali kuwafukuza waumini mafakiri katika baradza yako kwa kumridhisha huyu tuliyemghapirisha moyo wake na kutukumbuka sisi kwa kuwa yeye mwenyewe hakuwa tayari kwa hayo na akawa ni mtumwa mtuma wapumbaolake Boyaki, kebyote, ufuate, jile, na mambo yake katika vitendo vyake vyote yayakufuata njia iliyo sawa na anapokatazwa nabii basi ndiyo anakatazwa na wengineo yaani sote sisi na hakika nabii sala llahu aleihi wasalama hataki maisha ya dunia na pombao lake lakini makatazwa hayo anaelekezewa nabii ili wenginewe watahadhari na kutaka pombao na dunia kwani ikiwa yaweza kuwa kwake kutaka pombao na kimwili basi kila mwanaadamu yaweza kuwa katika nafsi yake kwa hivyo ajilinde sema yawe mtume hakika haya niliyokuja nayo ni kweli tupu iliyotoka kwa mola wenu mlezi basi anayetaka kuyaamini na, kuya na ayaamini kwani hiyo ni heri yake mwenyewe na anayetaka kuyakata anayijivulumu nafsi yake kwa ukafiri moto tawumzunguka kamahema na hao waliozulumu wakiomba wasaidiwe kwa maji huko katika jehanamu wateletewa maji kama mafuta aliyotibuka ya moto mno hubavuwa nyuso kwa ukukuto wake kinywaji hicho ni kibaya mno na jehanamu ni pahali paovu pamapumsiko yawo amawale waliomwamini mungu na dini ya haki ulifunuliwa wewe na wakatenda aliowambrisha mola wawo mlezi nayo ni vitindo vyema basi sisi hatotowapotezee ujira wao wavitendo vyema waivyovitenda watu hao watakuwa na mabustani ambayo watastarehe ndani yake daima dawamu kati baina ya miti na majumba yake napita vito na, na watapambiwa yanayoonekana ni yastarehe katika dunia kama pambo ya dhahabu na mavazi yao ni nguo za kijani za hariri za kila namna wakiegemeya juu ya makochi na matakia na mapazia watapata malipo bora na busani nzuri ya kudumu na kusarehe humo watapata kila wakitakacho مثلا الرجلين جعلنا لأحدهما جنتين من أعناب وحففناهما بنقل وجعلنا بينهما زرعا كلتا الجنتين آتت أكلها ولم تظلم منه شيئا وفجرنا خلالهما نهرا وكان له ثمر فقال لصاحبه وهو يحاوره انا اكثر منك مالا واعز نفرا ودخل جنته وهو ظالم لنفسه قال ما أظن أن تبيد هذه أبدا وما أظن الساعة قائمة ولئن رددت إلى ربي لأجدن خيرا منها قال له صاحبه وهو يحاوره اكفرت بالذي خلقك من تراب ثم من نطفه ثم سواك رجلا لكن هو الله ربي ولا اشرك بربي احدا ولولا اذ دخلت جنتك قلت ما شاء الله لا قوه الا بالله إن ترني أنا أقل منك مالاً وولداً فعسى ربي أن يؤتيني خيراً من جنتك ويرسل عليها حسباناً من السماء فتصبح أو يصبح صعيدا زلقا أو يصبح ماؤها غورا فلن تستطيع له طلبا وأحيط بثمره فأصبح يقلب كفيه على ما أنفق فيها وهي خاوية على عروشها ويقول يا ليتني ويقول يا ليتني لم أشرك بربي أحدا ولم تكن له فئة ينصرونه من دون الله وما كان منتصرا هنالك الولاية لله الحق هو خير ثوابا وخير عقبا na wapigie mfano wa watu wawili mmoja wao tulimpa vitalu viwili vya mizabibu na tukavizungushia mitende na kati yake tukatia mimea ya nafaka na hivyo vitalu viwili vikitoa mazao yake wala hapana kitu katika hayo kilichotindikia na ndani yake tukapasua mito naye alikuwa na mazao mengi basi akamwambia mwenzake naye akibishana naye mimi nimekushinda wewe kwa mali na nguvu za watu na akaingia kitaluni kwake naye hali anajidhulumu nafsi yake akasema sidhani kabisa kuwa haya yataharibika wala sidhani kuwa hiyo saa itatokea na ikiwa nitarudishwa kwa mula wangu mlezi bila shaka nitapata marejeo bora zaidi kuliko haya mwenzake akamwambia kwa kubishana naye je una mkufuru aliyekuumba kutokana na udongo tena kutokana na tone la manii kisha akakufanya mtu kaamili lakini yeye mwenyezi mungu ndiye mola wangu mlezi wala simshirikishi na yeyote na lauhuwa ulipoingia kitaluni kwako ungelisema masha allah mwenyezi mungu huwa hapana nguvu ila kwa mwenyezi mungu ikiwa unaniona mimi nina mali kidogo na watoto kuliko wewe basi huenda mola wangu mlezi akanipa kilichobora kuliko kitalu chako naye akapitisha kudura yake kutoka mbinguni kukiletea hicho chako na kikageuka ardhi tupu inayoteleza au maji yake yakadidimia wale usiweze kuyagundua yakateketezwa matunda yake akabaki akipinduapindua viganja vyake kwa vile alivyoyagharamia na miti imebwagika juu ya chanja zake akawaanasema laiti nisingelimshiriki mola wangu mlezi na yeyote wala hakuwa nacho kikundi cha kumsaidia badala ya mwenyezi mungu wala mwenyewe hakuweza kujisaidia huko ulinzi ni wa mungu wa hakitu yeye ndiye mbora wa malipo na mbora wa matokeo Allah, Akbar, Allah, Akbar. La... bainisha baina ya hali ya makafiri matajiri na waumini mafakiri kwa kuwapigia mfano uliotokea hapo zamani baina ya watu wawili kafiri na maumini huyo kafiri alikuwa na vitalu viwili vya mizabibu na tukavizungushia mitende kwa ajili ya pambo na faida pia na baina ya hivyo vitalu tukaweka makulima mengine yaliyositawi na kutoa mazao na kila kitalu kikawa kinatoa mazao yake kwa wingi na kubariki wala hapana na natukapasuwa mto unamiminika kati yao na huyo mwenye vitalu alikuwa na mali mengine kutoa mazao yake pia basi ikamwingia ghururi kwa neema ile katika ile ghururi yake akamwambia mwenziwe yule muumini nawo alikuwa kijadiliana mimi nina mali mengi kuliko wewe nayena kushinda kwa nguvu za jamaa zangu na wasaidizi kisha akaingia katika kitadu chake kimojapo pamoja yule mwumini, na yule mwenziye muumini naye huku amejaa ghururi akamwambiya sidhani kabisa kwa kitalu hichi kitapotea walasidhani kwa kiama kitakuja na pindi ikawa nikirejea kwa mola wangu mlezi kwa kufufuliwa kama wewe basi wallahi hapana shaka nitapata buskani bora kuliko kitalo hiki huko ahera kwani mimi ni mtu anema kwa kila hali yeye ye huyu anakisia hayo ya ghaibu kwa haya iyoko sasa wala hajui hajuikuwa ahera malivo yake ni kwa imani na vitendo vya heri mwenziye mumi ni yaka mjibu unajiachilia ya kwamkufuru mwala wako mlezi aliyekuumba tangu asili yakwe ya adamu kutokana na udongo kisha kutokana na tone la majimaji ya mbegu ya uzazi kisha kakufanya mtu aliyekamilika ikiwa unajiona bora kwa mali yako na jamaa zako basi mkumbuke mola wako mlezi na asili yako ya udombo lakini mimi nasema hakika aliyeniumba mimi na akaumba ulimwengu wote huu ni mwenyezi mungu mola wangu mlezi na mimi namwaguluye peke yake wala simshirikishi na yeyote na lau kuwa ungelisema unapoingia katika hibustani yako ya duniani na ukaangalia viliomo ndani yake haya mashaallah allah ndiyo mwenyezi mungu wala mimi sina nguvu ya kuyapata haya bila ya msaada wa mwenyezimungu hayo ingekuwa ni shukurani za kupelekea kudumu neema yako tena akazidi kumwambia ikiwa ameniona mimi ni duni kuliko wewe kwa mali na watoto na wasaidizi basi huenda mala wangu mlezi akanipa bora kuliko hiyo bustani yako hapa duniani au kesho wa ahera na akaipelekea bustani yako kudhura yake aliyoikadiria kamaraji madhalani kutoka mbinguni na ikawa ardhi kavu inayoteleza haima kitu wala unyayo hautulii juu yake au maji yake akazama ya katika ardhi yasipatikane wala usiweze kuyachota kwa kumwagiya katika shamba mwenyezi mungu kampatiliza yule kafiri akayateketeza mavuno yote na kitalu ya kitalu chake naite kitalu chenyewe akakyangamiza na akang'owa hata mizizi yake yule kafiri akabakiya akipinduwa pinduwa viganja vyake kwa kusikitikiya gharama lizozitowa katika kukimarisha kitalu chake na baadaye kuja vikafatilizwa na uharibifu akatamani lao kuwa hakumshirikisha mola wake mlezi na yeyote katika malaa hii hakuwa na jamaa wa kuja wakujakumnusuru badala ya mungu kama alivyokuwa kijitapa wala hakuwa naweza kujisaidia nafsi yake kwani hakika kila hali nusura iko kwa mwenyezi mungu wa haki peke yake na yeye subhanahu ni mwema kwa mja wake muumini هم كريم كما لفو نوم في <applause> ما واضرب لهم مثل الحياة الدنيا كماء إن أنزلناه من السماء فاختلط به نبات الأرض فاختلط به نبات الأرض فأصبحوا أصبح هشيما تذروه الرياح وكان الله على كل شيء مقتدرا المال والبنون زينه الحياه الدنيا والباقيات الصالحات خير عند ربك ثوابا وخير املا ويوم نسير الجبال وترى الارض بارزه وحشرناهم فلم نغادر منهم احدا وعرضوا على ربك صفا لقد جئتمونا كما خلقناكم اول مره بل زعمتم أن لن نجعل لكم موعدا ووضع الكتاب فترى المجرمين مش يَقِينٌ مِمَّا فِيهِ وَيَقُولُونَ يَا وَيْلَتَنَا مَا لِهَذَا الْكِتَابِ لَا يُغَادِرُ صَغِيرَةً وَلَا كَبِيرَةً ويقولون يا ويلتنا ما لهذا الكتاب لا يغادر صغيرة ولا كبيرة إلا أحصاها ووجدوا ما عملوا حاضرا ولا يظلم ربك أحدا nawapigie mfano wa maisha ya dunia hayo ni kama maji tunayoyateremsha kutoka mbinguni yakachanganyika na mimea ya ardhi kisha hiyo mimea ikawa vibua vinavyopeperushwa na upepo na mwenyezi mungu ni mwenye uweza juu ya kila kitu mali na wana ni pambo la maisha ya dunia na mema yanayobakia ni bora mbele ya mola wako mlezi kwa malipo na bora kwa matumaini na siku tutapoiondoa milima na ukaiona ardhi wazi na tukawafufua wala hatutamwacha hata mmoja kati yao na wakahudhurishwa mbele y mola wako mlezi kwa safu mmetujia kama tulivyokuumbeni mara ya kwanza bali mlidai kwamba hatutakuwekeeni miyali na kitawekwa kitabu basi utawaona wakosefu wanavyoogopa kwa yale yaliyomo humo na watasema ole wetu kitabu hichi kina nini Hakiyachi dogo wala kubwa ila huliandika na watayakuta yote waliyoyatenda yamehudhuria ya hapo na mmola wako mlezi hamdhulumu yeyote tajie watu mfano wa maisha duniani vipi uzuri wake na kupendeza kwake kwa na mara hopoteli ya mbali ni kama mfano wa maji yenateremka kutoka mbinguni yakamwagiwa mimeya ikana wiri kisha punde sipunde ikakauka ikawavibuwa vikavu katika vikipeperushwa na upepo na mwenyezi mungu ni nimuweza wa kuleta na kuondoa kitakacho mali na wana ni pambo na starehe kwenu katika uhai wa duniani na pia ndiyo nguvu zenu lakini vyote hivyo havina dawamu hivyo vina mwisho wake havibakii na vitendo vyema vyenyekubaki ni bora kwenu mbele ya mwenyezi mungu yeye hukumeminiyeni kwa ukarimu sababu zake na hivyo ndiyo bora ya matumaini ya binadamu nayewe mtume wawonye watu kwa siku ambayo vyote vilivyopo vitawondoka milima na natuteiyona alo zitupu wazi metanda hapana chochote kilichokuwapo cha kwistili na tutafufuwa watu kwa ajili ya hisabu na hatutammwacha hata mmoja kati yao na siku hii watu atakudulishwa kwa makundi wakipangwa kwa masafu kwa ajili ya hisabu na mwenyezi mungu mtukufu atasema tumekufuvuweni kutokana na mauti kama tulivyokuumbeni pale mara ya mwanzo nammetujiya peke yenu mmoja mmoja bila ya mali na mbila ya wana na duniani mlikuwa mkikanusha kufuvuliwa na kuisabiwa na katika mkono wa kila mmoja hapo kitawekwa kitabu cha vitendo vyake waumini watakiona na watafurahi kwa liyomohumo na wakanushaji wataona nao wamija hofu kwa vitendo vyohu viliomo humo watasema wakishawona hayo ila kigani hii tunasajabiya kitabu hiki hatikuwacha hata dogo katika vitendo vyetu wala kubwa ila timetuwandikia na wataona malipo yaliyoyatenda ni ya haki wana mola wako mlezi handulunmu yoyote katika waja wake وإذ قلنا للملائكة اسجدوا لآدم فسجدوا إلا إبليس كان من الجن ففسق عن أمر ربه أفتت تَتَّخِذُونَهُ وَذُرِّيَّتَهُ أَوْلِيَاءَ مِن دُونِي وَهُمْ لَكُمْ عَدُوٌّ بِئْسَ لِلظَّالِمِينَ بَدَلًا مَا أَشْهَدْتُهُمْ خَلْقَ السماوات والأرض ولا خلق أنفسهم وما كنت متخذ المضلين عضدا ويوم يقول نادوا شركائي الذين زعمتم فدعوهم فلم يستجيبوا فاستجيبوا لهم وجعلنا بينهم موبقا ورأى المجرمون النار فظنوا انهم مواقعوها ولم يجدوا عنها مصرفا. ملائكة <applause> آدم walimsujudia isipokuwa iblisi yeye alikuwa miongoni mwa majini na akavunja amri ya mola wake mlezi je mnamshika yeye na dhuria zake kuwa marafiki badala yangu hali wao ni adui zenu niovu mno badala hii kwa wenye kudholumo sikuwashuhudisha kuumbwa kwa mbingu na ardhi wala kuumbwa kwa nafsi zao wala sikuwafanya wapotezao kuwa ni wasaidizi na siku atakaposema waiteni hao mliyodai kuwa ni washirika wangu basi watawaita na wao hawatowaitikia nasi tutaweka baina yao maangamio na wakhalifu watauona moto na watajua ya kwamba wao lazima wataingia humo wala hawatapata pakuwaepuka la ilaha ilaha. ewe mtume watajie mwanzo wa kuumbwa kwao ili waliwe kuwa wawo wametokana na udongo basi wasikaye wakidanganyika na hayo aliyo wa nayo wakamnyenyekie iblisi aduhu wa baba yao kwani yeye alikuwa katika majini akajivuna na kamwasi mwenyezimungu basi yawaje baly ya kushajiwa habari zake mkamfanye yeye na kizazi chake kuwa ndiyo wasaidizi wenu ya mungu na hao ndiyo adui zenu badala hiini ovu kwa mwenye kwidhuluma nafsi yake na naakamkishetwani mimi sikumuonyeshe iblisi wala dhoria zake ni lifomba mbingu wala ardhi wala sikuwashuhudisha bahi yawo nilipoumba wenzawo ili wanisaidiye wala sikuwa nina haja ya msaidizi wowote likuchakuwa nikatafute wapotovu ndiwawayi wasaidizi wangu basi yawaje mnakwenda mti sheswani na mkaniasi mimi watajiye siku mwenyezi mungu washirikina waiteni hawu mliokwa duniani kuwa ni washirika wangu katika ibada ili wakobeni kwa mujibu wa madai yenu nawo watawaita na hawo hawatawaitikia nasi tumejaliya sasa hapana baina yao ila ya ni maangamizo tu kwa makafiri baadi yapo duniani walikuwona mawasiliano ibada na mapenzi na, na wakosefu watauwona moto na watayakinika kuwa hapana shaka watauingia tu wala hawatakuwa na pahala pengine madala yake ولقد صرفنا في هذا القران للناس من كل مثل وكان الانسان اكثر شيء جدلا وما منع الناس ان يؤمنوا اذ جاءهم الهدى ويسر ربهم ويستغفروا ربهم الا ان تاتيهم سنه الاولين او ياتيهم العذاب كبلا وما نرسل المرسلين الا مبشرين ومنذرين ويجادل الذين كفروا بالباطل ليزحظوا به الحق واتخذوا اياتي وما انذروا هدوا ومن أظلم ممن ذكر بآيات ربه فأعرض عنها ونسي ما قدمت يداه إنا جعلنا على قلوبهم أكنة أن يفقهوه وفي آذانهم وقرا وإن تدعهم إلى الهدى فلن يهتدوا إذا أبدا وربك الغفور ذو الرحمة لو يؤاخذهم بما كسبوا لعجل لهم العذاب بل لهم موعد لن يجدوا من دونه موئلا وتلك القرى أهلكناهم لما ظلموا وجعلنا لمهلكهم موعدا نبلا شك تمويل زيوات كتكهي قرآن كلا نمنا ينفانه lakini mwanaadamu amezidi kuliko kila kitu kwa ubishi na hapana kilichowazuia watu kuwaamini ulipowajia uongofu na wakaomba mahfira kwa mula wao mlezi isipokuwa yawafikie ya wale wa zamani au iwafikie adhabu jahara na hatuatumi mitume ila wawe wabashiri na waonyaji na waliokufuru wanabishana kwa uongo ili kwa uongo huo waivunje kweli na ishara zangu na yale waliyoonywa kuwa ni mzaha na ni nani dhalimu mkubwa zaidi kuliko yule anayekumbushwa ishara za mola wake mlezi naye akazipuuza na akasahau ya yaliyotangulizwa na ya mikono yake hakika sisi tumeweka vifuniko juu ya nyonyo zao ili wasifahamu na uziwi kwenye masikio yao na ukiwaita kwenye uongofu hawakubali kabisa kuongoka na mola wako mlezi ni msamehevu mwenye rehema lau angeliwachukulia kwa mujibu walioyachuma bila shaka angeliwafanyia haraka kwaadhibu lakini wanayo miadi ambayo hawatapata makimbilio yoyote ya kuepukana nayo na miji hiyo tuliwaangamiza watu wake walipodhulumu na tukawawekea miadi ya maangamizo yao na mungu no anawatajiya watu katika qurani hii wanaikanusha nawo wakataka waletewe muji za mwinginewe mifano namna kwa namna ili wapate kwaizika kwayo lakini mwanadamu tabia yake ni kupenda kubishana akiwa kafiri basi atabisha hata kwa wongo na apailo wzwiya washirikina kuwamini zilipoafikiya sababu za kuomboka nazo huyu mtume na kurani isipokuwa ukaidi na kumtaka mtume awaletee awaleteya aliwaleteya mwenyezimungu aliwatu wa zamani nayo nikwangamizwa moja kwa moja kama kuliwapata hawo wakale hawa awawalete adhabu ya dhahiri hivi lakini mwenyezi mungu hawatumi mitume wake ila kwa ajili ya kutowa bishara njema na kuonya wala hawatumi kwa ajili ya hawo wenyeinda wa watake walete miuji za makususi lakini waliokufuru wanaacha hoja na wanabishana na mitume kwa upotovu iweipotowe haki na msimamo wao kukurani na maonyo ni msimamo wa mwenye kejeli na masara ambaye hana makusudio ya kutafuta hakika ya mambo na hapana yeyote yaliyevalimu mkubwa zaidi kuliko huyo anayowahidhiwa kwa ishara za moda wake mlezi naye ya yasizingatie na kasahau nini matokeo ya maasi yake anayoyatenda hakika sisi kwa sababu ya kuelekea kwao kwenye ukafiri tumeweka vifuniko juu ya nyoyo zao basi nyoyo zao hazitambuwi wala hazingi mwangaza na masikiyo dimwawo tumethiya uziwi basi la kuwafahamisha na we, we mtume ukiwaita kwenye dini ya haki hawatongoka maadamuthabiya yao ni hii na moda wako mlezi mtukufu mwingi wa kusamile makosa wa ya wake mwenye rehema kunjufu kwa mwenye kumwelekea lau angelipenda kuwatwakwa maovola yatendayo basi yangeliwapatiliza upesi upesi kama alipekwisha watanguliza mnginewe lakini hii ni hikima yake yaliyoikadiriya anawaahirisha mpaka ufika wakati atapawaonjesha gabukali kabisa na hapo hawatopata pakukimbiliya na kuwalinda na hii basi ndiyo miji ya kale tulioiteketeza pale watu wao walipodhulumu نسيسي لافو حالك هاو هاو وإذ قال موسى لفتاه لا أبرح حتى أبلغ مجمع البحرين أو أمضي حقبا فلما بلغا مجمع بينهما نسيا حوتهما فاتخذ سبيله في بحر سربا فلما جاوزا قال لفتاه اتنا غداءنا لقد لقينا من سفرنا هذا نصبا قال ارايت اذ اوينا الى فإني نسيت الحوت وما أنسانيه إلا الشيطان أن أذكره واتخذ سبيله في البحر عجبا قال ذلك ما كنا نبغي على آثارهما قصصا فوجدا عبدا من عبادنا آتيناه رحمة من عندنا وعلمناه من لدنا علما قال له موسى هل أتبعك على أن تعلمني مما علمت رشدا قال إنك لن تستطيع معي صبرا وكيف تصبر على ما لم تحط به خبرا قال ستجدني إن شاء الله صابرا ولا أعصي لك أمرا قال فإن اتبعت لي فلا تسألني عن شيء حتى أحدث لك منه ذكرا na pale musa alipomwambia kijana wake sitoacha kuendelea mpaka nifike zinapokutana bahari mbili au nitaendelea kwa muda mrefu basi wawili hao walipofika zinapokutana hizo bahari mbili walimsahau samaki wao naye akashika njia yake kaporonyokea baharini walipokwisha pita alimwambia kijana wake tupe chakula chetu cha mchana kwa hakika tumepata machofu kweli wa hii safari yetu akasema waona pale tulipopumzika penye jabali basi mimi nilimsahau yule samaki na hapana aliyenisahaulisha nisimkumbuke ila sheitani tu naye akashika njia yake baharini kwa ajabu akasema hayo ndiyo tuliyokuwa tunayataka basi wakarudi nyuma kwa kufuata njia waliojia basi wakamkuta mja katika waja wangu tuliimpa rehema kutoka kwetu na tukamfunza mafunzo yaliyotoka kwetu musa akamwambia nikufuate ili unifunze katika ule uongofu uliofunzwa wewe akasema hakika wewe hutaweza kuvumilia kuwa pamoja nami na utawezaje kuvumilia yale usiyoyajua vilivyo ndani wake akasema inshaallah mwenyezi mungu akipenda utaniona mvumilivu wala sitoasi amri yako akasema basi ukinifuata usiniulize kitu mpaka mimi nianze kukutajia Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. pana mtu aneijuwa ya mwenyezimungu ila yeye mwenyewe anapompa kipawa hicho nabii a mtu mwema ewe mtume simuli yakuwa musa bin amrani alimwambia kijana wake mtumishi wake mwanafunzi wake sitowacha kwenda mpaka nifiki zinapokutalabaharimbini au basi nitaendelea kwenda tu muda mrefu basi musa na kijana wake walipofikiria pahala panapokusanyika bahari mbili wakamsahau samaki wawo waliokuwa wamemchukua kwa amri ya mwenyezi mungu akatumbukia baharini akashika njia yake katika maji musa na kijana wake walipofika mbali na pahala pale na wakaona njaa na machofu musa akamwambya kijana wake tupe chakukila hakika tumepata tabu na mashaka katika safari yetu hii kijana wake akasema unakumbuka pale tulikupumzika kwenye lilajiabali basi mimi nilimsahau yule samaki ha, ni na hapana alinisahau lisha ila shetani na hapana shaka samaki yule katumbukiya baharini na mimi hakika najistajabia kusahau kusahawu kuwangu huku musa akamwambiya haya liitokeya njiyatuliyokuwa tunayataka mujibu wa hikima hekima mwenyezi mungu basi wakarajiya nyuma kwa njiya yawo ile walioijiya wakuzifuwata nyawo zawo mpaka wakafika kwenye ile kwejailejabali hapo wakamkuta mja miongoni mwa waja wangu wayowema tuliempa hikma na tukampa ujuzi mwingi kutoka na kwetu musa akamwaviye yule mja mwema je nenda nawo upate kunifunza nami aliokufunza mungu akamwambia utaweza kustahamili kufuatana nani na utawezaje kustahamilia jambo lisilopata kwakufika mfano wake musa akasema insha mwenyezi mungu akipenda utaniona mimi ni mwenye kusumiri na mkifu kwako kwa yote utoniambaisha yule mja mweme akasema basi ukinifuata na ukayaona usioyafahamu usiingie kuniuliza mpaka nianze mimi kukusimulia فانطلقا حتى إذا ركبا في السفينة خرقها قال أخرقتها لتغرق أهلها لقد جئت شيئا إمرا قال ألم أقل إنك لن تستطيع معي صبرا قال لا تؤاخذني بما نسيت ولا ترهقني من امري عسرا فانطلقا حتى اذا لقيا غلاما فقتله قال اقتلت نفسا زكيه بغير نفس قال أقتلت نفسا زكية بغير نفس لقد جئت شيئا نكرا قال ألم أقل لك إنك لن تستطيع معي صبرا قال إن سألتك عن شيء بعدها فلا تصاحبني قد بلغت من لدني عذرا فانطلقا حتى إذا أتيا أهل قرية تطعما أهلها فأبوا أن يضيفوهما فوجدا فيها جدارا يريد أن ينقض فأقامه قال لو شئت لاتخذ عليه أجرا قال هذا فراق بيني وبينك سأنبئك بتأويل ما لم تستطع عليه صبرا أما السفينة فكانت لمساكين يعملون في البحر فأردت أن أعيبها وكان وراءهم ملك يأخذ كل سفيلة غصبا وأما الغلام فكان أبواه مؤمنين فخشينا أن يرهقهما طول وكفرا فأردنا أن يبدلهما ربهما خيرا منه زكاة وأقرب رسلا وأما الجدار فكان لغلامين يتيمين في المدينة وكان تحت تحته كنز وكان تحته كنز لهما وكان أبوهما صالحا فأراد ربك أن يبلغا أشدهما ويستخرجا كنزهما فأراد ربك أن يبلغا سدهما ويستخرجا كنزهما رحمة من ربك وما فعلته عن أمري ذلك تأويل ما لم تسطع عليه صبرا basi wawili hao wakatoka hata walipopanda jahazi akaitoboa akasema unaitoboa uwazamishe watu wake hakika umefanya jambo baya akasema sikukwambia utaweza kuvumilia kuwa pamoja nami akasema usinichukulie kwa niliyosahau wala usinipe uzito kwa jambo langu basi wakatoka wawili hao mpaka wakamkuta kijana akamuua akasema ala umemuua mtu asiyena kosa na wala hakuua ama hakika umefanya jambo baya kabisa akasema je sikukwambia kwamba hakika wewe huwezi kuvumilia kuwa pamoja nani akasema nikikuuliza kitu chochote baada ya haya usifuatane nani kwani umekwisha pata udzuru kwangu basi wakatoka mpaka wakawafikia watu wa mji mmoja wakawaomba watu wake wawape chakula nao wakakataa kuwakaribisha hapo wakakuta ukuta unataka kuanguka akausimamisha akasema ungelitaka ungelichukua ujira kwa haya akasema huku ndiyokufarikiana baina yangu na wewe sasa nitakueleza maana ya yale uliyokuwa huwezi kuyastahamilia ama ile jahazi ilikuwa ya maskini za mungu wafanyaukazi baharini nilitaka kuiharibu kwani nyuma yao alikuwako mfalme anaosubu majahazi yote na ama yule kijana wazazi wake walikuwa ni waumini tukahofu hofu watia wa mashakani kwa uasi na ukafiri basi nilitaka mola wao mlezi awabadilishie aliye bora zaidi kuliko huyo kwa kutakasika na aliye karibu zaidi kwa huruma na kwahuruanamaukuta huo ulikuwa ni wa vijana wawili mayatima kule njini na chini yake ilikuwako hazina yao na baba yao alikuwa ni mtu mwema basi mola wako mlezi alitaka wafikie utu uzima nao wajitolee hazina yao wenyewe kuwa ni rehema alitokayo kwa mola wako mlezi wala mimi sikutenda hayo kwa amri yangu hiyo ndiyo tafsiri ya hayo ambayo wewe kukuweza kuyasubiria akbuakbu iaa wakatoka wakitambana mfuko wa mahari mpaka wakaputa jahazi wakaipanda yule mjya mwema kaitobowa ahazile nayo imosafarini musa, musa kapinga kwa kusema umeitobowa makusudi upate kuwazamisha watu wake ama hakika umefanya jyambovu yule mjya mwema akasema mini likwisha kwambiya hakika wewe hutoweza kusujili kuwa nani musa usinichukulie kwa kusahau wasiya wako wala usinikutishe mashaka katika kutafuta elimu kwako na ukaifanya hiyo kazi nzito na baada ya kutoka kwenjajahazi ile wakaingiya kondile ya safari yao njiani wakamkuta kijana yule mja mwema akamuwa yule kijana musa akasema kwa kwakutukiya unakwenda muua mtu wasiyena kasalolote na wala hakumuwa mtu yeyote hakika umefanyajambo ovu kwelikweli mjamwema akamwambia musa mimi nalikwambiya kwamba wewe hutaweza kusahamili ukanyamaza kimiya usinulize musa akasema nikikuliza lolote bahli ya mara hii basi usifuatahi nami kwani umekwishapikiliya kiwango cha kupata udhuru wakutokowa nami wakenda hata wakafika kwenye mji wakawataka watu wake wawape chakula wakakataa kwa kirimu wakakuta ukuta umeinama wakalidiya kuambuka yule mja mjamwema akauderiki akaujenga mpaka akausimamisha sawa musa akasema ungenitaka ungeniweza kudeujira kwa kazi mja mwema akasema huku kuta kwako mara kwa mara kwa niyatendayo mimi ndiyo sababu ya yakufarikiyana mimi nawe sasa basi nitakuweleza hekima yayote haya ambayo wewe huyajui undani wake wala hukuweza kuyasubiriya yaliyofichikana ukangojea ya kujua hakika yake na siri yake ama ile jahazi niliyoitoboa ilikuwa ni ya watu wanyonge wenye wa haja ambazo kazi yao ni ya bahariniyo kitaftarisi kyawo basi mimi nikataka kukitia kile chombo chao kisitakikane kwani nyuma yao yuko mfalme mtindo wake ni kupokonya kila jahazi nzima ugushi kupokonya hata kukiitwa kutaifisha ni dhambi kubwa kabisa kwa mwenyezi mungu kwa nizulma ama yule kijana iliyemuwa baba yake na mama yake walikuwani waumini tulikwoi tunajuwa kuwa angeli ishi angeli sababu ya sapabuya ukapiri wawo basi tukataka kwa kumuwa uyo mtoto mwenyezimungu awapibadila yake aliyebora zaidi kwa dini na mwema zaidi na mwenye huruma ama ule ukutani uliousimamisha bila ya ujira ulikuwa wa vijana wawili mayatima katika watu ule mji na chini yake likuwako hazina walioachiwa na baba yawo naye ya alikuwa ni mtu mwema basi mwenyezi mungu alitaka kwa hifadhiya hazina yao ile mpaka wakuwe wawena akili zao na wajitolee wenyewo wa hazina yao kuwa ni rehema kwawo na kumtukuza baba yao kwa kupitia dhuria zake nami sikufanya viliyoyafanya kwa litihala ya nafsi yangu bali nimefanya hayo kwa kuongozwa na mwenyezi mungu hii ni tafsiri hayo aliyopithikana kwako e musa nawe siweze kuyavumilia كنا له في الأرض وآتيناه من كل شيء سبباً فأتبع سبباً. حتى <applause> إذا بلغ مغرب الشمس وجدها تغرب في عين حمئة ووجد عندها قوما قلنا يا ذا القرنين إما أن تعذب وإن خذ فيهم سكنا قال أما من ظلم فسوف نعذبه ثم يرد إلى ربه فيعذبه عذابا نكرا وأما من آمن وعمل صالحا فله جزاء الحسنى وسنقول له من أمرنا يسرا ثم أتبع سببا حتى إذا بلغ مطلع الشمس وجدها تطل على قوم لم نجعل لهم من دونها سترا كذلك وقد أحطنا بما لديه خبرا ثم أتبع سببا حتى إذا بلغ بين الدين وجد من دونهما قوما لا يكادون يفقهون قولا قالوا يا ذا القرنين إن يأجوج ومأجوج مفسدون في الأرض فهل نجعل لك خرجا فهل نجعل لك خرجا على أن تجعل بيننا وبينهم سدا قال لا مكني فيه ربي خير فأعينوني بقوة أجعل بينكم وبينهم ردما آتوني زبر الحديد حتى إذا ساوى بين الصدفين قال انفخوا حتى إذا جعله دارا قال آتوني أفرغ عليه صفرا أن يظهروه وما استطاعوا له لقبا قال هذا رحمة من ربي فإذا جاء وعد ربي جعله دكاء وكان وعد ربي حقا وتركنا بعضهم يومئذ يموج في بعض ونفخ في الصور فجمعناهم جمعا وعرضنا جهنم يومئذ للكافرين عرضا الذين كانت na wanakuuliza khabari za dhulqarnaini waambiye nitakusimulieni baadhi ya hadithi yake sisi tulimtilia nguvu katika ardhi na tukampa njia za kila kitu basi akaifuata njia hata alipofika matwe ya jua aliliona linatua katika chemuchemu yenye matope meusi na hapo akawakuta watu tukasema ewe dhulkarnaini ama uwadhibu auwatwaye kwa wema akasema ama aliyedhulumu basi tutamwadhibu na kisha atarudishwa kwa mula wake mlezi amwadhibu adhabu isiyojuhulikana na ama aliyeamini na akatenda mema basi atapata malipo mazuri nasi tutamwambia lililojepesi katika amri yetu kisha akaifuata njia hata alipofika matokeo ya jua aliliona linawachomozea watu tusiowawekea pazia la kuwakinga nalo ndiyo hivyo hivyo na sisi tulizijua vilivyo habari zake zote kisha akaifuata njia hata alipofika baina ya milima miwili alikucha nyuma yake watu ambao takriban hawakuwa wanafahamu lolote wakasema ewe dhulkarnaini hakika juju wa maajuju wanafanya uharibifu katika nchi basi je tukulipe ujira ili utujengee baina yetu na wao ngome akasema yale mola wangu aliyoniwezesha ni bora zaidi lakini nyinyi nisaidieni kwa nguvu zenu nitakujengeni kizuizi baina yenu na wao nileteeni vipande vya chuma hata alikuijaza nafasi iliyokati ya milima miwili akasema vukuteni hata alipokifanya kama moto akasema nileteni shaba iliyoyayuka nimwaghiye basi hawakuweza kuukwea wala hawakuweza kuutoboa akasema hii ni rehema itokayo kwa mula wangu mlezi na itapofika ahadi ya mola wangu mlezi ataovunja vunja na ahadi ya mola wangu mlezi ni kweli tu na siku hiyo tutawaacha wakisongana wao kwa wao na baragumu litapulizwa na wote watakusanywa pamoja na siku hiyo tutawadhihirishia wazi jahanamu makafiri waione wale ambao kwamba macho yao yalikuwa paziani hayanikumbuki na hawawezi kusikia ewe mtume baadhi ya makafiri wanakuuliza habari za zulfarnaini waambie nitakusimulieni baadhi ya habari zake tumemtiliya nguvu amri yake katika ardhi akiendesha humo mambo kwa mazingatio yake na utawana wake na tukampa ujuzi mwingi kwa njia ambazo kwazo akiweza kuomgoza mambo kwa kutumia njiya izo aliweza kweneza madaraka yake katika ardhi na akafuata njia mpaka akafika huko magharibi kona kwa kuchwajuwa akenda mpaka akafika pahala mbali huko upande wa magharibi akalikuta jua kwa kwalinavyoonekana kwa macho kama kwamba inazama pahala peya nchemchemi ya maji ya moto na matope meusi na karibu ya chemchemu hii dhulukarnaini yaliwakuta watu makafiri mungu akamtia moyoni mwake afanye mojapo ya mawili ama waite kwenye imani na hi li kwa hakika ni jambo zuri au awapige vita ikiwa hakuitikia uwito wa imani dhulukarnaini akawatangaziya katika wao walijidhulumu nafsi yake kwa kubakia katika ushirikina basi amestahiki adhabu ya duniani kutokana naye na, na kisha atarejea kwa mola wake mlezi naye atamwadhibu adhabu kali wasiyoijiwa naama mwenye kumwitikia na akamwamini mola wake mlezi na akatenda mema basi atapata malipo mazuri ya akhera na hapa duniani tunamchukulia kwa upole na wepesi kisha zulukarnaini akaendeleya vilevile huku akiomba taufiki ya mwenyezi mungu na akafuata njia ya kufikiria matokeo ya juwa upande wa mashariki hata akafika linapochomoza juwa kwayiwonekanavyo kwa macho mwisho wa majenzi akawaona watu wanaishi katika ushenzi kabisa hawana hata chakwastiri na joto na kama zulukarnaini alivyowaita watu wa magharibi waje kuamini basi kadhalika aliwaita hawa na akaenda nao mwendo ule ule wake wa mwanzo kisha akaendelea vile akitumia mbinu alizomsahirishia mungu za kumpa taufiki akishika njia baina ya mashariki na magharibi mpaka akafika katika safari yake ya tatu pahala mbali baina ya milima miwili mirefu na huko akakuta watu ambao hawafahamu wanaloambiwa ila kwa uzito na mashaka hiyo ngome au boma baina ya milima miwili iliyotajwa katika maelezo ya juu ni milima ya azarbaijani a aminia na kauli nyingine ni kaskazini ya mwisho katika jimbo la turkistani walipoziona nguvu zake na uwezo wake wakamtaka wasimamishie ngome ya, ya kuwalinda na jujuwa maajuju nao hao ni watu wanawoonea maya naona naonawafisidia na, na kuaharibiya nchi yao na wao walikuwa watayari wamlipe ujira kwa kazi hiyo akawajibu kwa kuwambia mali na madaraka aliyonijali ya mwenyezi mungu ni bora zaidi kuliko hayo mnayotaka kunipa akaanza kusimamisha hiyo ngome na akawataka wamsaidie kama wezavyo kwa watu na zana ili awatimizie wayatakayo akawataka wamkusanyie vipande vya chuma wakakusanya kama alivyotaka akajenga kwa hivyo ngome ndefu iliyolingana na kingo za milima hiyo miwili kisha akawaamrisha wawashe moto wakauwasha mpaka chuma kikayayuka tena akamimina juu yake shaba iliyokwisha yayushwa ikawa ili ngome madhubuti haipithiki basi wale mahasili hawakuweza kulikwea lile boma jinsi lilivyokwenda juu wala kulitoboa kwa ugomu wake dhulkarneini alipokwishajenga ile ngome alisema kumshukuru mungu ngome hii ni rehema iliyotoka kwa mola wangu mlezi kwa ajili ya waja wake na itabaki hivi hivi imesimama mpaka ija amri ya mwenyezi mungu kuiteketeza hapo tena itakuwa sawasawa na ardhi na amri ya mwenyezi mungu lazima itimie bila mhali na tangu kujengwa boma hilo juujuwa majujuu wakabaki nyuma yake wakipambana wenyekwa wenyewe na wengine wakasalimika na shariyao ikifika siku ya kiama likapulizwa barabumu mwenyezi mungu atawakusanya viumbe wote kwa ajili ya hisabu na malipo na hapo mwenyezi mungu ataonyesha wazi makafiri jahanamu kitisho na atawatumbukiza humo na hayo ni kwa kuwa macho yao walipokuwa duniani walikuwa yameghafilika hayao ni ishara za mwenyezi mungu kama kwamba yamezibwa na pazia na walikuwa kwa upotovu wao hawawezi kusikia witu wa haki kama mtu aliyekowa kiziwi ambao kwamba macho yao yalikuwa paziani hayani kumbuki na wakawa hawawezi kusikia ni wale ambao macho yao yameghafilika na kunizingatia mimi katika mbingu na ardhi na kwa hivyo hii aya tukufu inazindua watu wazingatiye yote yaliyowazunguka yanaionyesha ishara za kuwapo mwenyezimungu أعتدنا جهنم للكافرين نزلا قل هل ننبئكم بالأخسرين أعمالا الذين ضل سعيهم في الحياة الدنيا وهم يحسبون أنهم صنعا أولئك الذين كفروا بآيات ربهم ولقائه فحبطت أعمالهم فلا نقيم لهم يوم القيامة وزنا ذلك جزاؤهم جهنم بما كفروا واتخذوا آياتي ورسلي هزوا إن الذين آمنوا وعملوا الصالحات كانت لهم جنات الفردوس نزلا خالدين فيها لا يبغون عنها حولا قل لو كان البحر مدادا لكلمات ربي لنفد البحر قبل ان تنفد كلمات ربي ولو جئنا بمثله مددا قل إنما أنا بشر مثلكم يوحى إلي أنما إلهكم إله واحد فمن كان يرجو لقاء ربه فليعمل je wanadhani waliokufuru wafanye waja wangu walinzi wao badala yangu mimi hakika sisi tumeiandaa jehanamu iwe ndipo mahala pa kuteremkia makafiri sema je tukutajieni wenye hasara mno katika vitendo vyao ni wale ambao juhudi yao katika maisha ya dunia imepotea bure nao wanadhani kwamba wanafanya kazi nzuri hao ni wale waliozikanusha ishara za mola wao mlezi na kukutana naye kwa hivyo vitendo vyao vimepotea bure na wala siku ya kiyama hatutawathamini kitu hiyo jehanamu ni malipo yao kwa walivyokufuru na wakafanyia kejeli ishara zangu na mitume wangu hakika wale waliyoamini na wakatenda mema mashukio yao yatakuwa kwenye pepo za firdausi watadumu humo hawatataka kuondoka sema lau kuwa bahari ndiyo wino kwa maneno ya mola wangu mlezi basi bahari ingelimalizika kabla ya kumalizika maneno ya mola wangu mlezi hata tungeliileta mfano wa hiyo kuongezea sema mimi ni mwanadamu kama nyinyi nailetewa wahi kwamba mungu wenu ni mungu mmoja mwenye kutaraji kukutana na mola wake mlezi basi naatende vitendo vyema wala asimshirikishe yeyote katika ibada ya mola wake mlezi ji macho ya makafi yampufuka hata wakadzani kwamba kuwafanya watumwa wangu malaika na isa kuwalimiungu wakiwaabudu badala yangu mimi kutawapa manufaa na kuwakinga na adhabu hakika sisi tumewaandalia jahanamu ndiyopahali pao pakukaa wapate huko malipo wanayoyastahiki ewe mtume waambiye hawa makafiri je nikutajieni watu wataopata hasara mno kwa vitendo vyao na wataokosa thababu ni hao viliyoharibika vitendo vyao katika maisha duniani kwa kuharibika itikadi yawo na hali wao wanahitaki wanaitakili kuwa ndiyo wanafanya vitendo vyema hawo ndiyo liotikatia dalili za uwezo wa mwenyezi mungu na wakaekanusha siku ya kufufuliwa na kuisabiwa basi vitendo vyawo vimepotiya bure na siku ya kiama watastahiki kudharauliwa na kupuuzwa kwani hawana amali ya kutiwa maanani hayo ndiyo tuliyoyabainisha na tukayapambanuwa hali ya hawa na malipo yao kwa hayo ni jehanamu kwa sababu ya kufuru zao na kuzifanyia masara ishara za mwenyezi mwenyezimungu alizoziterehemsha na mitume aliyowatuma hakika waliothibiti katika imani na wakatenda mema malipo yao ni bustani za firdausi walazoziingia wataniaemeka milele wala hawatataka badila yake chochote ewe mtume waambiye watu hakika ujuzi wa mwenyezi mungu umekusanya kila kitu na la maji ya baharini ni wino wa kuandikia maneno ya mwenyezi mungu yanayoonyesha ujuzi wake na hikma yake basi wino huo ungelimalizika na hata ungeliongezwa wino mwingine kama huo kabla ya kumalizika maneno ya mwenyezi mungu ewe mtume waambiye watu hakika mimi ni mtu tu kama nyinyi nimetumwa kwenu nikufunzeni alionifunza mwenyezi mungu nimefunuliwa yaani nimepewa wahii ya kwamba mungu wenu ni mmoja hana mshirika wake anayetumai kukutana na mwenyezi mungu na kupata malipo yake basi naatende vitendo vyema kwa usafi wa na naajitende mbali na kumshirikisha mwenyezi mungu na chochote katika ibada