بسم الله الرحمن الرحيم كافها يا عين صاد ذكر رحمة ربك عبده زكريا إذ نادى رب فهو نداء خفيا قال رب إني وهن العظم مني واشتعل الرأس شيبا ولم أكن بدعائك رب شقيا وإني خفت المواد من ورائي وكانت امرأتي عاقرا فهب لي من لدنك وليا يرثني ويرث من آل يعقوب واجعله رب رضيا يا زكريا إنا نبشرك بغلام اسمه يحيى لم نجعل له من قبل سميا قال رب أن لا يكون لي غلام وكانت امرأتي عاقرا وقد بلغت من الكبر عتيا قال كذلك قال ربك هو علي هين وقد خلقتك من قبل ولم تك شيئا قال رب اجعلني ايه قال ايتك الا تكلم الناس ثلاث ليال سويا فخرج على قومه من المحراب فاوحى اليهم ان تب بحوض بكرة وعشيا يا يحيى خذ الكتاب بقوة وآتي إله الحكم صبيا وحنانا من لدنا وزكاة وكان تقيا br bwaldh wlm ykn jbara عصya wslam عlيh yum wld wyum ymut wyum ybعtث حaya kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa reحma mwenye kurehemu Aine, huu ni ukumbusho wa rehema ya mola wako mlezi kwa mja wake zakariya alipomwita mola wake mlezi kwa siri akasema mola wangu mlezi mafupa yangu yamedhoofika na kichwa kinameremeta kwa mvi wala mola wangu mlezi sikuwa mwenye bahti mbaya kwa kukuomba wewe na hakika mimi nawahofiya jamaa zangu baada yangu na namke wangu ni tasa basi nipe mrithi kutoka kwako atakayenirithi mimi na awarithi ukoo wa yaakuba ewe mola wangu mlezi naomjaaliye awe mwenye kuririsha ewe zakariya hakika sisi tunakubashiria mwana jina lake ni yahya hatujapata kumpa jina hilo yeyote kabla yake akasema ewe mola wangu mlezi vipi na mwana na hali mke wangu ni tasa na mimi nimeshafikia ukongwe katika uzee akasema ndiyo hivyo hivyo amesema mola wako mlezi haya ni mapesi kwangu na hakika mimi nilikwisha kuumba wewe zamani na hali hukuwa kitu akasema mola wangu mlezi ni jali ya ishara akasema ishara yako ni kuwa hutasema na watu kwa masiku matatu na hali ni mzima basi akawatokea watu wake kutoka mhirabuni akawaashiria msabihini mwenyezi mungu asubuhi na jioni ewe yahya kishike kitabu kwa nguvu nasi tulimpa hikma angali mtoto na tukampa huruma itokayo kwetu na utakaso na akawa mcha mungu na naakawa mwema kwa wazazi wake wala hakuwa jabbari muasi na amani iwe juu yake siku ya kuzaliwa na siku ya kufa na siku ya kufufuliwa Allahumma Ikbar, Allahumma Ikbar. imeteremka hii ni sura iliyoteremka makka na hamna aya za madina ila aya 57 na 5771 hisabu ya aya zake ni 98 imeanzia kwa harufi moja moja kama sura nyingi nyinginezo ndani ya sura hii kipo kisa cha kuzaliwa yahya bin zakariya layhimassalam zakariya alitamani mwana na hali keshafikiria ukongwe na tasa na kimetajwa pia kisa cha bibibikra maryam alayhi salam na kumzaa kwake masih alayhi ssalam kisha kikatajwa kisa cha ibrahim alayhi ssalam na wito wake kulingania ukweke wa mwenyezi mungu na alivyomtaka baba ake aache kuabudu masanamu na majibizano yao yaliyojiri kwa ajili ya masanamu na madaraka ya sheitani pia wameashiriwa manabii wengine katika dhuria za ibrahimu nao ismail na ishak na dhuriya wa ishak tena kikagusiwa kisa cha idrisa alayhi ssalam na tena mwenyezi mungu subhanahu akataja habari za waliofuatia wakaja baada ya, ya manabii watu watifu na wengine maasi na akataja kuwa pepo ndiyo malipo ya waumini na moto ni malipo ya makafiri na akazitaja hali za makafiri katika jahannam na tena subhanahu akagusiya ya wapotovu wanaosema kwamba mwenyezi mungu ana mwana na subhanahu hu amebainisha cheo cha qurani na amewaonya makafiri na amepiga mifano ya watavyoteketea wanaowaasi manabii na akaashiria kwamba hao wamepotea kabisa hawakuwacha hata ukumbusho hizi harufi moja moja za kutamkwa zinaonyesha kuwa kurani ni muujiza ulioundwa kwa harufi na pia ni kuwazinduwa watu weisikilize ewe mtume hizi ni hadithi za mola wako mlezi kwa rehema yake kueleza kisa cha mja wake, wake Fale, na nabii wake zakariya pale mwenyezi mungu na akamwomba kwa siri wasijwe watu akasema mola wangu mlezi mimi nimekwisha va na kicho changu kimejamvi na namimi sikuwona mbaya pale ninapokuomba bali bahati yangu siku zote ni nzuri unaniitikia ninapokuwomba na mimi ninaogopa kuwa jamaa zangu hawatashika vyema ambure za dini kufa kwangu na mke wangu bado badonitasa hazai basi ni rudzuku mwana kwa fwadhila yako atakayeshika pahala pangu kwa watu wangu baada yangu anierisi elimu na dini na awarisi ukowa yakubu ufalume ewe mola wangu mlezi na mjali awamaridhiya kwako na kwa watu akaitwa ewe zakariya sisi tunakubashiria habari nzuri kuwo tapata mwana na jina tumemwita yahya hafiyapata kumwita mtu yeyote kwa jina hilo kabla yake zakariya akasema kwa masiajabu ewe mola wangu mlezi vipi nipate mwana na hadi mke wangu ni tasa na mimi nimo katika miaka ya ukongwe Mwezi mungu akamfunulia mja wake zakaria mambo ni kama ulivyovashiriwa na kwamba kupewa wewe mtoto juu ya ukongwe wako na utasa wa mkewo ni jambo jepesi kwangu mimi wala usiyawone hayo kuwa, kuwa ni mbali na hayawezi kuwa kwani mimi nilikuumba wewe kabila yake na hali hukuwa kitu chochote zakariya akasema ewe mola wangu mlezi nijali alama ya kuonyesha kuwa nitapata hayoloni mwenyezi mungu mtukufu akasema alama yako ni kuwa hutaweza kusema muda wa masiku matatu nawe ni mzima wa hesiya na, na ulimi zakariya akawatokea watu wake kutoka kwenye mswala na kawashiriya wamtakase mungu asubuhi wa na jioni yahya akazaliwa akakuwa na kisha akapata wito na akaamrishwa ya tende yaliyomo katika taurati kwa juhudi na kwazimiya na mwenyezi mungu alimpa utotoni mwake elimu ya dini na kufahamu hukumu za mwenyezi mungu akampa sabiya ya huruma na utukufu wa nafsi na akamjenga katika uchamungu na mwenyezi mungu alimjaliye mwema mno kwa wazazi wake wote wawili na akiwafanyia hisani wala hakumfanya wejeuri wa kwa watu wala walawe mwenye mwenyezi mungu na salama na amani we kwake asipatikani na madhara wala maudhi siku ya kuzaliwa kwake na siku ya kufa kwake na siku watakufufuliwa kuwa hai tena وَاذْكُرْ فِي الْكِتَابِ مَرْيَمَ إِذِ انْتَبَذَتْ مِنْ أَهْلِهَا مَكَانًا شَرْقِيًّا فَاتَّخَذَتْ مِنْ دُونِهِمْ إِجَابًا فَأَرْسَلْنَا إِلَيْهَا رُوحَنَا فَتَمَثَّلَ لَهَا بَشَرًا سَوِيًّا ۗ قالت إني أعوذ بالرحمن منك إن كنت تقيا قال إنما أنا رسول ربك لأهب لك غلاما زكيا قالت أنا يكون لي غلام ولم يمسسني بشر ولم أك بغيا قال كذلك قال ربك هو علي هيد ولنجعله آية للناس ورحمة فحملته فانتبذت به مكانا قصيا فأجاءها المخاض إلى جذع النخلة قالت يا ليتني مثل قبل هذا وكنت نسيا منسيا فناداها من تحتها ألا تحزني قد جعل ربك تحتك سريا وهزي إليك بجد النخلة تساقط عليك رطبا جليا فكلي واشربي وقري عينا فإما ترين من البشر أحدا فقولي إني نذرت للرحمن صوما فلن أكلم اليوم إنسيا فأتت به قومها تحمله قالوا يا مريم لقد جئت شيئا ثريا فهارون ما كان ابوك امرأة سوء وما كانت امك بغيا فاشارت اليه قالوا كيف نكلم من كان في المهد صبيا قال إني عبد الله آتاني الكتاب وجعلني نبيا وجعلا مباركا أينما كنت وأوصاني بالصلاة والزكاة ما دمت حيا وبرا بوالدتي ولم يجعلني جبارا شقيا والسلام علي يوم ولدت ويوم اموت ويوم ابعث حيا ذلك عيسى ابن مريم قول الحق الذي فيه يمترون ما كان لله أن يتخذ من ولد سبحانه إذا قضى أمرا فإنما يقول له كن فيكون إن الله ربي وربكم فاعبدوه هذا صراط مستقيم فاختلف الأحزاب من بينهم فويل للذين كفروا من مَشْهَدِ يوم عظيم أسمع وأبصر يوم يأتوننا لكن الظالمون اليوم في ضلال مبين وأنذرهم يوم الحسرة إذ قضي الأمر وهم في غفلة وهم لا يؤمنون namtaje na maryamu katika kitabu pale alipojitenga na jamaa zake mahali upande wa mashariki na akaweka paziya kujikinga nao tukampelekea roho wetu akajifananisha kwake sawa na mtu akasema hakika mimi najikinga kwa mwingi wa rehema aniepushe nawe ukiwa ni mchamngo akasema hakika mimi ni mwenye kutumwa na mola wako mlezi ili nikubashiriye tunu ya mwana aliyetakasika akasema nitampataje mwana hali mwanadamu yeyote hajanigusa wala mimi sikahaba akasema ndiyo hivyo hivyo mola wako mlezi amesema haya ni mepesi kwangu na ili tumfanye kuwa ni ishara kwa watu na rehema itokayo kwetu na hilo ni jambo lililokwisha hukumiwa basi akachukua mimba yake na akaondoka nayo mpaka mahali pa mbali kisha uchungu ukampeleka kwenye shina la mtende akasema laiti ningelikufa kabla ya haya na nikawa niliyesahaulika kabisa pakatangazwa kutoka chini yake usihuzunike hakika mola wako mlezi amejaaliya chini yako kijito kidogo cha maji nalitikise kwako hilo shina la mtende utakuangushia tende nzuri zilizo mbivu basi kula na kunywa na nalituwe jicho lako na pindi ukimona mtu yeyote basi sema hakika mimi nimeweka nadhiri kwa mwenyezi mungu ya kufunga kwa hivyo leo sitasema na mtu akenda naye kwa jamaa zake amembeba wakasema ewe mariamu hakika umeleta kitu cha ajabu ewe dada yake harun baba yako hakuwa mtu muovu wala mama yako hakuwa kahaba akawaashiriya wakasema vipi tumsemeze aliye bado mdogo yumo katika mlezi akasema hakika mimi ni mtumwa wa mungu amenipa kitabu na amenifanya nabii na amenijaliya ni mwenye kubarikiwa popote pale niwapo na amenihusia sala na zaka maadamu ni hai na nimtendee wema mama yangu wala hakunifanya niwejeuri movu na amani kwa juu yangu siku niliyozaliwa na siku nitakayokufa na siku nitakayofufuliwa kuwa hai huyo ndiye isa mwana wa maryamu ndiyo kauli ya haki ambayo wanaifanyia shaka haiwi kwa mungu kuwa na mwana subhanahu yeye ametakasika anapolihukumiya jambo basi huliambia tu kuwa likawa na hakika mungu ni mola wangu mlezi na mola wenu mlezi basi mwabuduni yeye hii ndiyo njia iliyonyoka lakini makundi yakahitilifiana wao kwa wao basi ule wao hao waliokufuru kwa kuhudhuria siku iliyokuu watasikia na wataona vizuri viliyoje siku watakayotufikia lakini madhalimu sasa wamo katika upotovu ulio dhahiri na waonye siku ya majuto itakapokatwa amri nao wamo katika ghafula wala hawaamini hakika sisi tuterithi ardhi na walio juu yake nakwetu waterejeshwa akb k wentume taja katika urania aa pale alipojitenga na jamaa zake na watu wote akaenda upande wa mashariki ya pale alipokuwepo yani akafunga paziya baina yake na hao watu mungu akamtuma jibriili amwendee kwa sura ya mwanadamu kamili ili asishtuke kummona kwa sura yake ya malaika ambayo hakwizoya maryamu akasema mimi najilinga kwa mwenyezimungu mwingi mwenyezi wa rehema anikinge nawe ikiwa ntarajiwa umche mwenyezi mungu na umogope malaika akasema mimi si lolote ila nimetumwa na nmola wako mlezi niveni sababu ya kuwa wewe upate mwana alye swafi waheri maryamu akasema vipi nipate mwana, mwana, mwana, mwana yote, na hajenikaribiya mwanamume yoyote na mimi sikahaba malaika akasema mambo ni nikama onapesema mwana hakukugusa mwanamume mwana mola wako mlezi amesema kukupa mwana bila baba ni jambo jepesi kwangu na hilo liweni ishara kwa watu ya kuonyesha ubora wa uwezo wetu kama ilivyokuwa ni rehema kwa mwenye ya kufuata uwongofu wake na huku kuumbwa kwa isa ni amri liokwishakaliriwa ni lazima iwe matakwa ya mwenyezi mungu yakatimia maryamu akachukua mimba ya isa kwa namna alivyoitaka mwenyezi mungu akatoka na mimba yake akaenda pahala mbali na watu machungu ya uzazi akamchukuwa mpaka kwenye shina la mtende alitegemee na apate kujisitiri akawaza vipi watavyoudhika watu wake naye kwa haya akatamani afilie mbali asahaulike kabisa wala malaika akamtangazia kutoka pahala kwa chini yake usihuzunike kwa upweke wako na kukosa chakula na chakunywa na maneno ya watu mwenyezimungu kishajaliya karibu nawe kijito kidogo na hebu tikisa huo mtende zitakuangukia tende mbivu nzuri na nalitikise kwaka hilo shina la mtende utakuangushia tende nzuri zizo mbivu imethibiti kuwa tende hasae zarata yaani fureshi zina faida kubwa sana katika mwili na nyepesi katika tumbo basi kula hizo tende na kunywa maji hayo natuwa roho yako na ukikutana na, na mtu yoyote ambaye hakupendezewa na hali yako hii basimwashiriye kuwa wewe umo katika saumu na usemi na mtu mariamu wakenda kwa watu wake na eka mbebaisa wakamwambia kwa masitaajabu na kudhika umefanya kitendo kiovu ewe wakizazi cha harun aliyekuwa nabii ncha mngu mashumu vipi umefanya uliyoyafanya na baba yako hakuwa na tabiya mbovu wala mama yako hakuwa kahaba ewe dada wa haruni baba yako hakuwa mtu mwovu wala mama yako hakuwa kahaba imeandikwa katika entsikilopediya britanika kuwa kurani imekoseya kosa la kistoria ilipomwita maryamu dada wa harun ilhali baina maryamu huyu na haruni ndugu ye musa ni karne nyingi wamesahau hawa kuwa udugu wa kiarabu upo kushabihiana makusudio ya hapa nikushabihiyana kwa wema na kuchamnguu yaani ewe yemshabihi harun kwa wema na kuchamnguu nini kilichokugeuza hali yako njema ukawa hivyo wala baba yako hakuwa mtu muovu wa kutenda mabaya wala mama yako kufanya uchafu kadhalika maryamu ni ukoo harun na pengine huitwa binti wa imrani na imrani ni baba yake harun akawashiria yule mtoto waseme naye wakasema vipi tuzungumze na mtoto mchanga ambaye bado yume katikaobeleko isa aliposikia yao mwenyezi mungu alimtamkisha ankasema hakika mimi ni mtumwa wa mungu atanipa injili nataniteuwa niwi nabii na baraka nikifunze heri na nikiwavaa ni watu, wa watu na niamrisha nishike sala na nitowe zaka muda wa hai wangu kama livyoniamrisha niwe mwema kwa mama yangu wala hakunifanya niwejabayi kwa watu wala mwenye kumwasi yeye na amani wejuu yangu kutokana na mwenyezi mungu siku ya kuzajiwa kwangu na siku ya kufa kwangu na siku ya kufufuliwa kwangu ni kawahai tena huyo mwenye kusifiwa kwa sifa hizo ndiye isa bin maryamu na hii ndiyo kauli ya kweli iliyomhusu yeye walaipinga w potovu na wakamtilia shaka unabii wake hao weenye kuitia shaka wala haifai wala haingie kilini kuwa mungu awe na mwana yeye ametakasika na hayo chani yake subhanahu ni akipitisha hukumu ya jambo lolote basi alitakalo huwa bila mhali kwatamko tu na kusema kuwa na hilo jambo huwa na hakika mwenyezi mungu ndiye bwana wangu na ndiye bwana wenu basi mwabudu ni yeye walalamsimshirikishe wa nayeyote hii nayokuitiyeni ndiyo njiya itatakufikisheni kwenye mafanikio na juu ya uliokwisha tangulia katika kauli ya haki iliyomkosorisa watu biblia, wa bibuliya wameshalifiana wao kwa wao na wakazua madhehebu mbalimbali na makafiri watapata adhabu kali watapohudhuria siku ya hisabu na wakashuhudia msimamo wa kiyama na wakakuta malipo maovu kabisa watakuwo na masikio makali na macho yenye nguvu siku watakayokutana na mwenyezimungu si lakini wao hili leo duniani kwa kujizulumu nafsi zao na kuwacha kwawo kunafiika kwa kusikia na kuona wambo katika upotovu wa kuiyacha haki na hayo ni dhahiri siyona uficho yawe mtume wahadharishi hawa wenye wa kudhulumu na siku watakayojuta kwa kupindukia kwao mipaka katika haki ya mwenyezi mungu na haki ya nafsi zao wenyewe na hapo hisabu yao itakuwa imekwisha na malifo wamekwisha yapata na haihukuruniani walikuwa meghafinika na siku hiyo hawakusadiki kuwa kutakuwako kufufuliwa na kulipwa hebu jamani na nawajuwe watu hawa hakika mwenyezimungu ndiye mrithi kurithi ulimwengu wote na kila kiliomotani yake na isabu yao wote no juu ya nojuya mwenyezimungu <tutimati> <tutimati> إنه كان صديقا نبيا إذ قال لأبيه يا أبت لم تعبد ما لا يسمع ولا يبصر ولا يغني عنك شيئا يا أبت إني قد جاءني من العلم ما لم يأتك فاتبعني أهدك صراطا سويا يا أبت لا تعبد الشيطان إن الشيطان كان للرحمن عصيا يا أبت إني أخاف أن يمسك عذاب من الرحمن فتكون للشيطان وليا قال أراغب أنت عن آلهتي يا إبراهيم لئن لم تنته من لك منك مليا قال سلام عليك أستغفر لك ربي إنه كان بي حفيا وأعتزلكم وما تدعون من دون الله وأدعو ربي عسى ألا أكون بدعاء ربي شقيا فلما اعتزلهم وما يعبدون من دون الله وهبنا له إسحاق ويعقوب وكلا جعلنا نبيا ووهبنا لهم من رحمة namtaje na katika kitabu iburahimu hakika yeye alikuwa mkweli nabii alipomwambia baba yake ewe baba yangu kwanini unaabudu visivyosikia na visivyoona na visivyokufaa chochote ewe baba yangu kwa yakini imenifikiya ilimu isiyokufikiya wewe basi nifuwate mimi nani takuongoza njia iliyo sawa ewe baba yangu usimwabulu sheitani hakika sheitani ni mwenye kumuasi mwingi wa rehma ewe baba yangu hakika mimi naogopa isikupate adhabu inayotoka kwa mwingi wa rehema ukajakuwa mwenziwe sheitani akasema unaichukia miyongu yangu ewe iburahimu kama huwachi basi lazima nitakupiga mawe na naniondokele mbali kwa muda akasema salamu na alaika amani iwe juu yako mimi nitakuombea msamaha kwa mola wangu mlezi hakika yeye ananihurumia sana nami najitenga nanyi na hayo mnayoyaabudu badala ya mwenyezi mungu na ninamuomba mola wangu mlezi hasa nisiwe mwenye kukosa bakti kwa kumuomba mola wangu mlezi basi alipojitenga nao na yale waliokuwa wakiabudu badala ya mwenyezi mungu tulimpa ishak na yakuba na kila mmoja tukamfanya nabii na tukawapa rehema zetu na tukawajaalia kupewa sifa za kweli tukufu Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. kurani hadithi ya iburahimu hakika yeye alikuwa mtu mkweli kabisa katika kauli yake, yake na vitendo vyake na mwenye kueleza vilivyo habari za mwenyezimungu na taja pale iburahimu alipomsemeza baba yake kwa akimwambia ewe baba yangu vipi unayaabudu mwasalamu yasiyosikia wala hayaoni wala hayawezi kukuletea kheri wala kukukingia ashahi ewe baba yangu mimi yamenijiya ya wa ya ya ya ya kwa njia ya ufunuwo yani wahiyi wa mwenyezi mungu ambayo wewe kuyapata mungu na kujua yanayomlazimu mwanadamu kwa mola wake mlezi basi nifuwate mimi kwa hayo ninayokuitia ya imani nitakuonyesha njia iliyonyoka itayekufikisha kwenye haki na mafanikio ewe baba yangu usimtishe twani yanayikuzaini wemundomasanamu ni mtindo wa shetani kumwasi mwenyezi mungu mwingi wa rehema na kwihalifu wamburi yake ewe baba yangu mimi nakoogopeya ukendelera ukafiri utapatilizwa kwa adhabu kali kutoka na mwingi wa rehema ukawa mwenziyo ni shetani motoni wewo namkaribia naye na kukaribiya na baba akasema kumwambia iburahimu naye kakasirika naye akimtoleya ndaro yawaje unawawacha miungu yangu ewa iburahimu na unanitaka nimwagudu mungu wako kama hukusita kuwatukana mwasalamu basi hapana shaka nitakopiya kwa mawe tahadhari nani niondokele kwa muda mrefu mpaka nikweha machizangu iburahimu bado akamtwaa pole baba yake akamwaga kwa kusema salamu na alaika amani wejuu yako nitammomba mola wangu nlezi akongowe na kusame na mola wangu mlezi amenizoweza kuona huruma nami na kuwa karibu nami na hivyo mimi basi na nanajitenga na hiyo miungu ya mwenyezi mungu nami amuabudu mola wangu mlezi tu peke yake kwakutaraji kuwa apokee utifu wangu wale asipotee matarajio wa yangu iburahimu walipojitenga na baba yake na kaumu yake na miungu yao mwenyezi mungu alimkerimu kwa kumpa dzoriya wema juu ya kuwa alikuwakesha tamaa ya kupata watoto kwani yeye na mkewe walikwisha kuwa ni wakongwe si wakuzaa tena mwenyezi mungu wakatunukiya isahaka na kutokana na isahaka kazaliwa yaakubu na kawatewa wote wawili wwe wa manabii na natukawapa juya chieu cha unabii heri nyingi za dini na dunia kwa rehema na natukawarisisha duniani makumbusho mema ya daima kwa ulimi wa mtukufu wa kuteja sifa zawo إنه كان مخلصا وكان رسولا نبيا وناديناه من جانب الطور الأيمن وقربناه نبيا ووهبنا له من رحمتنا اخاه هارون نبيا واذكر في الكتاب اسماعيل انه كان صادق الوعد وكان رسولا نبيا وكان يأمر أهله بالصلاة والزكاة وكان عند ربه مرضيا واذكر في الكتاب إدريس إنه كان صديقا نبيا فرفعناه مكانا عليا أولئك الذين أنعم الله عليهم من النبيين من ذرية آدم وممن حملنا مع نوح ومن ذرية إبراهيم ومن ذريه ابراهيم واسرائيل وممن هدينا واجتبينا اذا تتلى عليهم ايات الرحمن خروا وبكيا فقلت من خلف أضاعوا الصلاة واتبعوا الشهوات فسوف يلقون غيا إلا من تاب وآمن وعمل صالحا فأولئك يدخلون الجنة ولا يظلمون شيئا جنات عدن التي وعد الرحمن عباده بالغيب إنه كان وعده مأتيا لا يسمعون فيها لغوا إلا سلاما ولهم رزق وَرِزْقُهُمْ فِيهَا بُكْرَةً وَعَشِيًّا ۚ تِلْكَ الْجَنَّةُ الَّتِي نُورِثُ مِنْ عِبَادِنَا مَن كَانَ تَقِيًّا وما نتنزل إلا بأمر ربك له ما بين أيدينا وما خلفنا وما بين ذلك وما كان ربك نسيا رب السماوات والأرض وما بينهما فاعبده namtaje musa katika kitabu hakika yeye alikuwa ni mwenye kuchaguliwa na alikuwa mtume nabii na tulimwita upande wa kulia wa mlima na tukamsogeza kunong'ona naye nasi kwa rehema zetu tukampa nduguye harun awe nabii namtaje katika kitabu ismaili bila shaka yeye alikuwa ni mkweli wa ahadi na alikuwa mtume nabii na alikuwa akiwaamrisha watu wake sala na zakka na alikuwa mbele ya mola wake mlezi mwenye kuridhiwa namtaje katika kitabu idris hakika yeye alikuwa ni mkweli nabii na tulimuinua daraja ya juu hawo ndio waliowaneemesha mwenyezi mungu miongoni mwa manabii katika uzao wa adamu na katika uzao wa wale tuliowapandisha pamoja na nuhu na katika uzao wa ibrahimu na israeli na katika wale tuliowaongoa na tukawateua wanaposomewa aya za mwingi wa rehma huanguka kusujudu na kulia lakini wakaja baada yawo waliowabaya wakacha swala na wakafuata matamanio basi watakuja kuta malipo ya ubaya isipokuwa waliotubu wakaamini na wakatenda mema hao basi wataingia peponi wala hawatahulumiwa chochote bustani za milele alizowahidi rahmani wajawake katika siri hakika hadi yake hapana shaka itafika humo hawatasikia upuzi ila salama tu na watapata humo riski zao asobohi na jioni hiyo ndiyo pepo tutayowarikisha katika waja wetu waliokuwa wachamngu wala hatuteremki ila kwa amri ya mola wako mlezi ni yake yeye yaliyoko mbele yetu na yaliyoko nyuma yetu na yaliyomo katikati ya hayo na mola wako mlezi si mwenye kusahau mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilivyobaina yake basi mu boou ye ye tu nau do mo kasi ibaday ake ye mnam juwa muye ji na kama ake na watu katika kurani hadithi ya musa yeye alikuwa ni mwenye nia safi kwa nafsi yake na moyo wake na mwili wake kwa ajili ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu alimteua kwa kumpa unabii na utume nasi tulimtukuza na tukamwita kwenye mlima wa tur musa akasikia huo wito wa mwenyezi mungu kwa upande wa kulia nasi na tukamkaribisha kwa kumtukuza na tukamteua ili tunong'one naye tukampa rehema yetu na neema yetu na tukamchagua pamoja naye ndugu ye harun awe nadi vilevile ili amsaidie kufikisha ujumbe ewe mtume wasomeh watu aliyomo katika kurani katika kiswa cha ismaeli hakika yeye alikuwa ni nkweli kutimiza hali yake na alimwahidi baba yake kuwa atasubiri ipindi akimchinja kama alivyoamrishwa na mwenyezi mungu naakatimiza hadi yake na mwenyezi mungu akamtolea fidi ya kondoo badala yake na akamtukuza kwa kumpa utume na unajii na alikuwa akiwaamrisha watu wake kushika sala na kutoa zakaa na akawa katika makamo matukufu katika kumridhi mola wake mndezi ewe mtume wasomee watu aliyomo ika kurani haditdhi ya idrisi dasturi yake ilikuwa ni ukweli wa kauli na vitendo na amali na mwenyezi mungu alimpa utukufu wa unabii na kwa hayo mwenyezi mungu alimnyanyua cheu cha juu waliokusha tajwa ni miongoni mwa aliowaneemesha mwenyezi mungu katika manabii katika dhuriya wa adamu na zuria wa wakiliookoa pamoja na nuhu na dhuriya wa ibrahimu kama ismaili na katika dhuria wa yakubu kama manabii wa wana wa israeli na miongoni uliowaongoa kwenye haki na tukaochagua walinyanyue neno la mwenyezi mungu hawa pindi wakisikia aya za mwenyezi mungu wanasomewa wingi a hofu na huanguka mpaka chini wakimsujudia mwenyezi mungu kwa unyenyekevu tena baada ya wateuliwa hawa wakatokea wa vizazi vingine wasiyokuwa waongofu kama hao wakacha sala wakapuuza kunafirika na uongofu wake na wakashughulikia maasi hawa basi watakuja kutamalipu ya maasi yao na upotovu wao duniani na ahera lakini wataozidiriki nafsi zao kwa kutubia na kwa imani ya kweli na vitendo vyema basi mwenyezi mungu wataipokea toba yao na atawaingiza peponi na atawalipa sawa ajira wao bustani hizo za peponi ni makazi ya milele kwa mujibu wa ahadi ya rahman. mwenyezi mungu mwingi wa rehema kuwaahidi waja wake waliotubia na wakamwamini kwa ghaibu bila kumona basi wao wataingia humo bila shaka yoyote kwani ahadi ya mwenyezi mungu haina kinyume na hao katika bustani hizo za peponi hawatakuwa na mazungumzo ya upuuzi wala hawatasikia ila kheri na amani na riski yao ni tele na imedhaminiwa haina ukomo na hakika mwenyezi mungu huwapa pepo hiyo iwe yao wale ambao duniani walikuwa wachamungu wakache maasi na wakatenda mema na isitahiki na wakati wanapoingia wakatulia humo husema kwa kumshukuru mwenyezi mungu hatukuingia peponi wala hatuondoki kutoka hapa kwenda penginepo ila kwa amri ya mwenyezi mungu na fadhila yake kwani yeye subhanahu ndiye mwenye kumiliki mwenye kudabiri na mwenye kujua ya mbele yetu na ya nyuma yetu wala yeye mwenyezi mungu hasahau kutimiza ahadi yake aliyowaahidi waja wake wa wachamngu kwani yeye subhanahu ndiye muumba na mwenye kumiliki mbingu na ardhi na vilioma baina yake na ndiye mwenye kuiendesha mambo yao yote na ndiye pekee yake mwenye kusitahiki kuabudiwa basi mwabudu yeye tu na ushikilie kumwabudu nawe hali umesubiri na, na umetuwa kwani yeye subhanahu ndiye mwenye kusitahiki peke yake kuabudiwa wala hana mwenziye anayesitahiki kuabudiwa au kuitwa kwa jina lake ويقول الإنسان أإذا ما مت لسوف أخرج حيا أولا يذكر الإنسان أنا خلقناه من قبل ولم يك شيئا فوربك لنحصرنهم والسلام الشياطين ثم لنحضرنهم حول جهنم جثيا ثم لننزعن من كل شيعة أيهم أشد على الرحمن عتيا ثم لنحن أعلم بالذين هم أولى بها صليا وإن منكم إلا واردها كان على ربك حتما مقضيا ثم ننجي الذين ونذر الظالمين فيها جثيا وإذا تتلى عليهم آياتنا بينات قال الذين كفروا للذين آمنوا قال الذين كفروا للذين آمنوا أي فريقين خير مقاما وأحسن نبيا وكم أهلكنا قبلهم من قرن هم أحسن أثاثا ورئيا قل من كان في الضلالة فليمدد له الرحمن مدا حتى إذا رأوا ما يوعدون إما العذاب وإما الساعة فسيعلمون من هو شر مكانا وأضعف جندا ويزيد الله الذين اهتدوا هدى والباقيات الصالحات خير عند ربك ثوابا وخير مردا أفرأيت الذي كفر بآياتنا وقال سين مالا وولدا أطلع الغيب أم اتخذ عند الرحمن عهدا كلا فنكتب ما يقول ونمد نرث له من العذاب مدا ونرثه ما يقول ويأتينا فردا واتخذوا من دون الله آلهة ليكونوا لهم عزا كلا na mwanaadamu husema hivyo nitakapokufa ni kweli nitafufuliwa niwe hai tena je hakumbuki mwanaadamu ya kwamba tulimuumba kabla na hali hakuwa chochote basi naapa kwa mula wako mlezi kwa yakini tutawakusanya wao pamoja na masheitani kisha tutawahudhurisha kuizunguka jahannam nao wamepiga magoti kisha kwa yaqini tutawatoa katika kila kundi wale miongoni mwao waliozidi kumwasi arrahman mwingi wa rehma tena hakika sisi tunawajua vyema zaidi wanaostahiki kuunguzwa humo wala hapana yeyote katika nyinyi ila ni mwenye kuifikia hiyo ni hukumu ya mola wako mlezi ambayo lazima itimizwe kisha tutawaokoa wale waliocha na tutawaacha madhalimu humo wamepiga magoti na wanaposomewa aya zetu zilizowazi waliokufuru huwaambiya walioamini lipi katika makundi mawili lenye cheo kizuri na yilo bora barazani na kaumu ngapi tuliziangamiza zilizokuwa na mapambo mazuri zaidi na wazuri zaidi kwa kuwatazama sema walio katika upotofu basi arrahmani mwingi wa rehema atawapururia muda mpaka wayaone walioonywa ama ni adhabu au ni saa hapo ndipo watapojua ni nani mwenye makao mabaya na mwenye askari dhaifu na mwenyezi mungu huwadzidishia uongofu wenye kushika uongofu na mema yenye kudumu ni bora katika malipo mbele ya mola wako mlezi na yana mwisho mwema je umemwona aliyezikanya ishara zetu na akasema kwa hakika mimi nitapewa mali na wana kwani yeye amepata habari za ghaibu au amechukua ahadi kwa arahmani mwingi wa rehma hasha tutaandika anayoyasema tutamkunjulia muda wa adhabu na tutamriti hayo anayoyasema na atatufikia mtupu peke yake na wamechukua miungu mingine badala ya mwenyezi mungu ili ati iwape nguvu sivyo kabisa wataikataa hiyo ibada yao na watakuwa ndiyo dhidi yao Allahumma akbar, Allahumma akbar. La- nadamu kwa masita ajabu kwatafufuliwa vipi vimpi nitafufuliwa niwehai tena baada ya kushakufa na kuteketea vipi huyu binadamu mwenyezi mungu kuweza kumfufua ahera na hakumbuki kwamba yeye mtukufu alimuumba duniani naye hakuwa chochote na hali kurejesha kuumba ni jambo jepesi kuanza kuumba apo mwanzo ukipima kwa akili ikiwa hili jambo la kufufuliwa linaonekana nijeni wanalikataa makafiri basi na afa kwa aliyekuumba nakakulea nakakukuza siku ya yakiama tutawakusanya makafiri pamoja na mashetani wao wazaini wa hata na ukafiri mzuri tutawakusanya wote kuizunguka jahanamu nao ya magoti kwa udhalili na wingi wa kitisho na kufadhaika kisha kwa yakini kutoka kila kikundi tutawatoa wale walioshahidi ya ukafiri kumkufuru mwenyezi mungu na kumwasi tutawapeleka wao mbele kwenye adhabu iliyokali kabisa na sisi tunawajua dhema zaidi kati yao wanaostahiki kuingia motoni na kuungua humo na nayenyi viumbe hapana yeyote kati yenu ila atahudhuria hapo muumini atauona moto na atapita na kafira ya kumbokia amri hii lazima itimizwe hukumu ya mwenyezimungu imekwisha pita tena kwa rehema yetu tutawakusanya wachamungu na tutawaokoa na jehanamu na tutawacha humo waliwaliodhulumu wali nafsi zao wakipiga magoti kwa kwalibu na walikuwa makafiri duniani pindi wakisomewa aya za mwenyezi mungu zenye kueleza wazi wakizipuza na wakiwaambia waumini kwa majivuno ya mali yao na watu wao nyinyi si kama sisi katika duniya sisi unacheobora zaidi kuliko nyinyi na haghi zetu magharazani ni kubwa zaidi hali kadhalika itakuwa hali yetu ahera nayiamini nyinyi ingeliwafalia hawa makafiri wangewaivika kwa yaliowapata watu wengi waliowatangulia wao walimkufuru mwenyezi mungu na wakawa nacheobora zaidi katika dunia na starehe nyingi zaidi nao wakipendeza kuangalia na mwenyezi mungu akawateketeza kwa ukapiri wao nao ni wengi na katika mabaki yao pana mafunzo pwa mwenye kuzingatia ewe mtume waambiye hawa aliomo katika upotovu na ukafiri arahemani mwingi wa rehema humpa mhula akankujulia umri azidi ujabari wake na upotovu wake na makafiri huwakariria woumini kauli kwa kusema kundi gani baina yetu na nyinyi lenye hangri zaidi na bora katika mabaraza na majilisi mpaka watakapoona yale wajoahidiwa nayo ama kuwadzimiwa na waislamu duniani kwa kuwawa na kutekwa au kupata hizaya ya siku ya kiama hapo tena watajijuwa kuwa hali yao ni duni na msaada dhaifu ama wenye kuamini ishara za mwenyezi mungu pindi tu wanazikubali na mwenyezi mungu huwazilishiye toofiki kwa vitendo vyao vizuri na vitendo vyema ni bora na vinadumu zaidi kwa mwenyezi mungu kwa malipo na kuwa mwisho wake ni mwema yafaa ustaajabu wewe mtume huu mtindo aanayekanya ishara za mungu mtu huyu amefitinika na dunia yake akakanya kufufuliwa akasema kwa masara hakika mwenyezi mungu atanivaa ahera hiyo mnayodai mali na wana itafahai nayo huko naye anadhani kuwa ahera ni dunia hukisiwa ya huko kama alivyohuku amesahau kuwa huko ni malipo ya mema na mabaya na kwamba kuzidiana huko ni kwa vitendo vyema kwani huyo kafiri amejuwa siria haibu hata ieleze kwa ukweli na kwani amechukua hadi kwa mwenyezi mungu kwa hayo hata awe na tamaa basi naaya ache hayo anayazua kwani sisi tunamhesabiya uzushi wake na atakuta adhabu yake mikunjuliwa muda mrefu kulipwa na kusikiri mwenyezimungu watampokonya yote yanaotafahari nayo duniani mali na wana na na atakuja ahera peke yake mtupu hana mali wala mwana wala msaidizi hao makafiri wamewafanya miungu mingine mbalimbali badila mwenyezimungu wakeya yabudu ili wawe ndio wofeziwao ahera ya wapasa waachiliye mbali hayo wanayoyadhani hiyo miungu itakuja wapinga ibada yao na no, wataikanya na hiyo miungu itakuwa ndiyo mahasimu wa washirikina na itaomba waadimiwe أرسلنا الشياطين على الكافرين تؤزهم أزا فلا تعجل عليهم إنما نعد لهم عدا يوم نحشر المتقين إلى الرحمن وفدا ونسوق المجرمين إلى جهنم وردا. لا يملكون الشفاعة إلا من اتخذ عند الرحمن عهدا. وقالوا اتخذ الرحمن ولدا. لقد جئتم شيئا إذ تكاد السماوات يتفطرن منه وتنشق الارض وتخر الجبال هدا ان دعوا للرحمن ولدا وما ينبغي للرحمن ان يتخذ ولدا إن كل من في السماوات والأرض إلا آتي الرحمن عبدا، لقد أحصاهم وعدهم عدا، وكلهم آتيه يوم القيامة فردا، إن ان الذين امنوا وعملوا الصالحات سيجعل لهم الرحمن ودا فانما يسرناه بلسانك لتبشر به المتقين وتنذر به قوما لدا وكم أهلكنا قبلهم من قرن هل تحس منهم من أحد أو تسمع لهم ركزا واني هوني أقوام باتم واتوما مشيطاني كما كفيري وواتوشي كوشوشيزي بس سوفني حراكا سيسي سنوهي سبيا جداري أسفوزاو siku tutayawakusanya wachamgu kuwapeleka kwa arahmani mwingi wa rehma kuwa ni wageni wake na tukawachunga wakhalifu kuwapeleka jahanam hali ya kuwa wanakiu hawatakuwa na mamlaka ya uombezi ila wale waliochukua ahadi kwa arahmani mwingi wa rehma na wawo ati husema kuwa arahmani mwingi wa rehma ana mwana hakika mmeleta jambo la kuchusha mno linakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande Fakudai kwa kudai kwao kuwa arahman mwingi wa rehma ana mwana wala hahitaji arahmani mwingi wa rehma kuwa na mwana hapana yeyote aliyoma mbinguni na ardhini ila atafika kwa arahmani mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa sawa na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake hakika walioamini na wakatenda mema arahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi na hakika tumeifanya nyepesi kwa ulimi wako ili uwabashirie kwayo wachamgu na uwaonye kwayo watu wabishi na kaumu ngapi tumezihiliki kabla yao je unawaona hata mmoja katika wao au unasikia hata mchakato wao akabiil ewe mtume ujui kama sisi tumewapa madara kama shetani juu ya makafiri nao wamewazuga hawa makafiri wana waghuri na kuwapeleka kwenye maasi waiyache haki na wafuati wao basi ewe mtume usiingie usingiye fikimoyo wako kwa ukafiri wawo walausiwatakie adhabu ya haraka koni sisi tunawawacha hivi duniani kwa muda wenye chiwango maalumu na tunawadzimitiya amari zawo na madhambi yawo ili ahera tuwaisabile ewe mtume itaje siku tutakuwakusanya wa chamungu kuwapeleka peponi makundi kwa makundi yaliyotukuzwa na tutawachaguwa wakosefu kuwasukuma jehanamu na wamebanwa na kiu kama wanavyochungwa wanyama kwenda kwenya maji na hapana tayekuwa na mamlaka ya uombezi siku hiyo yeyote isipokuwa aliyepata ruhusa mwenyezi mungu mtukufu kwa hali aliyompa washirikina na mayahudi na wakristo wamesema mwenyezi mungu wamejifanyiya mwana kutokana na malaika au kutokana na watu enyi mliyosema hivyo mmeleta jambo linalochusha mno linalochusha katika akili liyokasawa mbingu zakaribiya kupasuka kwa hayo na ardhi kudidimia na milima kuamguka mapande mapande vituko hivyo vya mbingu na ardhi na milima vyakaribiya kutokea kwa sababu ya kumbadikiza mwenyezi mungu mwana wala hayeingie akili ni kuwa mwenyezi mungu awe na mwana kwani kudhibiti kuwa na mwana yeye inahitaji yawe yeye ni mwenye kuzuka mwenye mwanzo na mwisho na kuwa awe na haja ya mwana hapana yeyote aliyomwa mbinguni na kwenye ardhi ila mwenyezi mungu subhanahu siku ya kiama hali naye ni mtumwa wake mwenye kunyenyekea ungu wake ujuzi wake umewaeneya wao wote na walayatenda hapana aliyefichikana kwake wala chochote katika vitendo vyao na wote hao watamjia siku ya kiama hali ni wakweke hawa na wasaidizwi wa kuwasaidiya wala wana wala mali hakika waumini wenye kutenda mema mungu wanawapenda na atawapendezesha kwa watu na hakika sisi tumeifanya hii kurani kuwa ni nyepesi kwa lugha yako ili kwa radhi ya mwenyezi mwenyezimungu nanaema zake uwavibishara nzuri wanaofuata amri zake na wakaepuka makatazo yake na pia hupate kuwaonya kwa hii kurani wale wanaoipinga na wakakazana kuifanyia hasama kuwa watapata adhabu za mwenyezi mungu na adhabu zake ewe mtume isikuhuzunishe inali yao kwako kwani mwenyezimungu amekwisha wahiriki kabla yao kaumu kadhawa kadhaa katika vizazi vilivyotangulia wote wamemalizika huwaoni hata mmoja wao wala huwasikii sauki zao