بسم الله الرحمن الرحيم طه ما انزلنا عليك القران لتشقى الا تذكره لمن يخشى تنزيلا ممن خلق الارض والسماوات العلى الرحمن على العرش استوى له ما في السماوات وما في الارض وما بينهما وما تحت الثرى وان تجهر بالقول فانه يعلم السر واخفى الله لا إله إلا هو له الأسماء الحسنى وهل أتاك حديث موسى إذ رأى نارا فقال لأهلهم كثوا إني آنست نارا لعلي آتيكم منها بقبس، لعلي آتيكم منها بقبس أو أجد على النار هدى، فلما أتاها نودي يا موسى إني أنا رب فاخلع نعليك إنك بالواد المقدس قوى وأنا اخترتك فاستمع لما يوحى إنني أنا الله لا إله إلا أنا فاعبدني وأقم الصلاه لذكري ان الساعه اتيه اكاد اخفيها لتجزى كل نفس بما تسعى فلا يصدنك عنها من لا يؤمن بها واتبع هواه فتردى وما تلك بيمينك يا موسى قال هي عصاي أتوكأ عليها وأهش بها على غنمي ولي فيها مآرب أخرى قال ألقها يا موسى فالقاها فاذا هي حيه تسعى قال خذها ولا تخف سنعيدها سيرتها الاولى واضم يدك الى جناحك تخرج بيضاء من غير سوء ايه اخرى hab i a kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemo taha hatukuteremshia qurani ili upate mashaka bali ni mawaidha kwa wenye kunyenyekea materehemsho yatukayo kwa aliyeumba ya ardhi na mbingu zilizojuu arahman mwingi wa rehma aliyetawala juu ya kiti cha enzi ni vyake vyote viliyomo mbinguni na viliyomo katika ardhi na viliomo baina yao na viliomo chini ya ardhi na ukinyanyua sauti kwa kusema basi hakika yeye anajua siri na duni kuliko siri mwenyezi mungu hapana mungu isipokuwa yeye yeye ana majina mazuri kabisa na je imekufikia hadithi ya musa alipouona moto akawaambia watu wake ngojeni mimi nimeuona moto huenda nikakuleteyeni kijinga kutoka huo moto au nikapata uongofu kwenye moto basi alipoufikia akaitwa ewe musa hakika mimi ndiye mola wako mlezi basi vua viatu vyako kwani upo katika bonde takatifu la tua nami nimekuteua wewe basi sikiliza unayofunuliwa hakika mimi ndiye mwenyezi mungu hapana mungu ila mimi tu basi niabudu mimi na ushike swala kwa ajili ya kunikumbuka mimi hakika saa itakuja bila shaka nimekaribia kuificha ili kila nafsi ilipwe kwa iliyoyafanya kwa hivyo asikukengeushe nayo yule ambaye haiamini na akafuata pumbao lake ukaja kufhiliki na nini hicho kilichomwa mkononi mwako wa kulia ewe musa akasema hii ni fimbo yangu ya naiegemea na, na inawaangushia majani kondoo na mbuzi wangu tena inanifaa kwa matumizi mengine akasema itupe ewe musa akaitupa mara ikawa anayekwenda mbio akasema ikamate wala usiogope tutairudisha hali yake ya kwanza na uambatishe mkono wako kwenye obavu utatoka mweupe pasipokuwa na madhara yoyote hiyo ni ishara nyingine ili tukuonyeshe baadhi ya ishara zetu kubwa nenda kwa firauni kwani hakika yeye amepindukia mipaka suaha imeteremka maka sura hii ni ya makka, makka isipokuwa aya mbili nazo ni ya mia moja na thalathini na mia moja na moja hisabu ya aya zake ni sura hii imeanza kwa harufi mbili za kuzindua juu ya muujiza wa quran na kuwazindua wasikilizaji waisikilize baada ya harufi hizo mbili cheo cha quran kimetajwa na utukufu wa hii quran ni utukufu wa mwenye kuileta naye ni mwenyezi mungu subhanahu wataala mmiliki mbingu na ardhi mwenye kujua siri na kilichofichikana kuliko siri kisha kimesimuliwa kisa cha musa alayhi ssalam pamoja na firauni na vipi alipoanza kupiwa utume na ni musa alayhi ssalam na yametajwa maombi yake kutaka nduguye harun alahi ssalam awe msaidizi wake wa kumpa nguvu tena vipi walivyokutana na firauni baada ya kitisho cha mkutano wake kwa ajili ya ujauri wake na katika mintarafu ya haya mwenyezi mungu mtukufu amebainisha kuzuka kwa musa alayhi ssalam katika sura hii panda majijizano baina ya musa na firauni tena baina ya musa alahi salamu na wachawi na hali ya musa ya kuogopa kushindwa mbele ya wachawi na fimbo yake ilipozimeza kamba zao na tena mwisho vipi yalivyoishia ya mambo ya wachawi na kuamini kwao na firauni kuwa ajibu kisha ikatajwa vipi musa alivyotoka yeye na wana wa israeli kutokana na firauni na vipi alivyozama firauni naye alikuwa kawafuatia baada ya kupasuka bahari na vivi musa alieokoka akafika jabaltur akawaacha watu wake ili ende kwenye mlima kuzungumza na mola wake mlezi na msamariya akawafitini kwa kuwachochea waliabudu sana mulandama liiloundwa kwa dhahabu na ilikuwa ukipita upepo ndani yake hutoa sauti musa alikasirika kwa yaliyotokea akamkamata kichwa nduguye akimvutia kwake kisha katika sura hii tukufu yakatokea yaliyomsibu msamaria Mwenyezi mungu subhanahu amesimulia hadithi ya kuvuka katika hadithi za musa na nyinginezo na mwisho wa sura pana mausio mema juu ya subra na usamehevu na sala kisha ikabainishwa kubwatika washirikina katika matakwa yao ya muujiza mwingine usio huo wa quran na subhanahu ameashiria hikma ya kuwatuma mitume tena sura hii tukufu imehitimisha kwa kuashiria adhabu watakayopata makafiri na malipo mema watakayopata waumini mwenyezi mungu mtukufu ameanza sura hii kwa harufi nazo nitwa naha ili kupingana na makafiri wanaokanya na kwa kama ishara ya kwamba hii qurani imeundwa kwa hizi hizi harufi inazozitumia katika kusema kwenu na juu hivyo nyinyi mmeajizika yani mmeshindwa ndiyo nikatokea hilo neno mujiza kuleta sura wala undogo au ya aya ziizo mfano wa kurani ewe mtume sisi akukufamanulia wewe kurani hii iwe ni sababu ya, ya kukupatikia nafsi yako kwa kuwasikitikia au wapuzi ka kupuuza wewe lakini tumekuteremshia mshiya iwe ni kumbusho kwa mwenye kunkhofu mwenyezi mungu apete kumki hii kurani umezeremshiwa kutoka kwa mwenyezi mungu mwenye uwezo muumba ardhi na mbingu lilizonyanyuka juu mtukufu wa rehema ametawala sauwasawa ja ufalme wake ni wake yetu subhanahu ufalme wa mbinguni na viliomo humo na wa ardhi na viliomo juu yake na ufalme kwa vilio baine ya hivyo na maadeni na heri nyinginezo zilizofichikana chini ya ardhi na kama uwezo wa mwenyezi mungu ulivyokusanya kila kitu kadhalika ujuzi wake pia umekusanya kila kitu na nayewe mtu ukinyanyua sauti kwa kusema basi mwenyezi mungu anajua kwani yeye anajua unaposema na mtu na anajua unapozungumza na nafsi yako yeye ndiye mwenyezi mungu mungu wa pekee mwenye kusitahiki kwaagudiwa pekee yake kwani yeye amesifika kwa sifa za ukamilifu ndiye mwenye bora ya sifa ewe nabii unajua habari za musa na firauni pale musa alipouona moto katika safari yake usiku madiana, ya usiku kutoka madiana kwende misri akamwambia akamwabiya mkewe na waliokuwa naye ngojeni hapa mimi nimeuona moto ule natumai nitakupatieni kijinga cha moto kutoka kule mpate kuwashia moto au huko nitapata mtu wa wakuniongoza njia alipofika huko akasikia sauti yenye kutoka juu inamwita ewe musa hakika mimi ni mwenyezimungu mola wako mlezi basi basivuwa viatu vyako kwa hishima ya pahala hapa kwani wewe upo katika bonde safi lenye baraka nalonituwa na mimi mwenyezi mungu nimekuteua wewe kwa kukupa utume basi sikiliza haya ninayokufunulia uyajue na ukafikishie watu wako hakika mimi ni mwenyezi mungu mungu wapeke, wa pekee hapana wakauguliwa kwa haki isipokuwa mimi basi niamini mimi naniagudu mimi na dumu daima katika kushikilia swala ili uwe daima unanikumbuka hakika saa njiyo miadi ya kukutana nami nami miyadi hiyo nimeficha kwa waja wangu na nimeonyesha ishara zake hiyo saa itakuja bila shaka yoyote na kila nafsi itahisabiwa kwa ilivyotenda euya musa asikuwachishe saa na kujitayarisha ajili yake yule ambaye haifadiki na akafuata akafuwata kubaolake kahiliki na nini hicholi chwa kamata ka mkono wake kulia musa akajibu ni pimbo yangu najikongojeaninapokwenda nainachungiya kondoona mbuzi wangu na nayeanifaa kwa manufaa mengine kama kuwateteya hayawani wangu mwenyezi mungu subhanahu akamwambia musa itupe hiyo fimbo chini kwenye ardi musa akaitupa akashtuka akashituka kuiyonameda na kwenda akamwogopa mwenyezi mungu akantuza ka kumwambiya mokote wana usihofu hali yake kama ya kwanza naingiza mkono wako ndani ya mfuko ukiambatisha na nabahu wako utatoka mweupe safi bila marangi na huo tumekufania ni miujiza wapili wutume wako ili tukuonyeshe baadli ya miujiza yetu mikubwa ive ni dalili ya ukweli wa utume nenda kwa firauni untaki a mwenyezi mungu mmoja wa pekee kwa niyee firauni amepindukia mipaka kwa ukafiri wake na ujouli wake واحلل عقدة من لساني يفقه قولي واجعل لي وزيرا من اهلي هارون اخي اشدد به ازري واشركه في امري كي نسبحك كثيرا ونذكرك كثيرا إنك كنت بنا بصيرا قال قد أوتيت سؤلك يا موسى ولقد مننا عليك مرة أخرى اذ اوحينا الى امك ما يوحى ان اقذفيه في التابوت فاقذفيه في اليم فليلقه اليم بالساحل ياخذه عدو لي وعدو له وألقيت عليك محبة مني ولتصنع على عيني إذ تمشي أختك فتقول هل أدلكم على من يكفله فرجعناك إلى أم كي تقر عينها ولا تحزن وقتلت نفسا فنجيناك من الغم وفتناك فتونا فلبثت سنين في اهل مدين ثم جئت على قدري يا موسى واصطنعتك لنفسي اذهب أنت وأخوك بآياتي ولا تنيا في ذكري اذهبا إلى فرعون إنه طغى فقولا له قولا لينا لعله يتذكر او يخشى قالا ربنا اننا نخاف ان يفرط علينا او ان يطغى قال لا تخافا انني معكما اسمع وارى فاتياه فقولا انا رسولا ربك فارسل معنا بني اسرائيل ولا تعذبهم قد جئناك بايه من ربك والسلام على من اتبع الهدى انا قد اوحي الينا ان العذاب على من كذب وتولى قال فمن ربكما يا موسى قال ربنا الذي أعطى كل شيء خلقه ثم هدى قال فما بال القرون الأولى قال علمها عند رب ربي في كتاب لا يضل ربي ولا ينسى الذي جعل لكم الأرض مهدا وسلك لكم فيها سبلا وأنزل من السماء ماء فأخرجنا به أزواجا من نبات شتى كلوا وارعوا أنعامكم إن في ذلك لآيات لأولي النهى أكسيما ewe mula wangu mlezi nikunjulie kifua changu na unifanyie nyepesi kazi yangu na ulifungue fundo lililo katika ulimi wangu wapate kufahamu maneno yangu na nipe waziri katika watu wangu harun ndugu yangu kwake yee niongeze nguvu zangu na umshirikishe katika kazi yangu ili tukutakase sana na tukukumbuke sana hakika wewe unatuona akasema hakika wamepewa maombi yako ewe musa na hakika tulikwisha kufanyia hisani mara nyingine pale tulipomfunulia mama yako yaliyofunuliwa yakuwa mtiye katika kisanduku na kisha kitiye mtoni na mtu utamfikisha ufukweni atamchukua adui yangu naye ni adui yake na nimekutilia mapenzi yanayotokana kwangu na ili ulelewe machoni mwangu dada yako alipokwenda na akasema je nikujulisheni mtu wa kuweza kumlea basi tukakurejesha kwa mama yako ili macho yako yaburudike wala asihuzunike na ulimua mtu nasitukakuokoa katika hiki na tukakujaribu kwa majaribio mengi ukakaa miaka kwa watu wa madiana kisha ukaja kama ulivyokadiriwa ewe musa na nimekuteuwa kwa ajili ya nafsi yangu nenda wewe na ndugu yako pamoja na ishara zangu wala msichoke kunikumbuka nendeni kwa firauni hakika yeye amepindukia mipaka mwambieni maneno laini huenda akazingatia au akaogopa wakasema ewe mola wetu mlezi hakika sisi tunaogopa asije akapindukia mipaka juu yetu au kufanya jeuri akasema msiogope hakika mimi ni pamoja nanyi nasikia na ninaona basi mwendeyeni na mwambieni hakika sisi ni mitume wa mola wako mlezi basi waache wana wa israeli watoke nasi wala usiwadhibu sisi tumekuletea ishara itokayo kwa mola wako mlezi na amani itakuwa ju ya aliyefuata uongofu hakika tumefunuliwa sisi kwamba hapana shaka adhabu itamsibu anayekadhibisha na akapuuza akasema basi mola wenu mlezi ni nani ewe musa akasema mola wetu mlezi ni yule aliyekipa kila kitu umbo lake kisha akakiongoa akasema nini hali ya karne za kwanza akasema ilmu yake iko kwa mula wangu mlezi katika kitabu mula wangu mlezi hapotei wala hasahau ambaye amekufanyieni ardhi kuwa tandiko na kakupitishieni humo njia na kakuteremshieni kutoka mbinguni maji na kwa hayo tukatoa namna mbalimbali za mimea kuleni na mchunge wanyama wenu hakika katika hayo zipo ishara kwa wenye akili Akbar, Allah. akbar. La musa akamnyenyekeya mula wake mlezi kwa kug'omba ni kunjulie chifuwa changu iiniondoke hadhafu nitimize ujumba wa mola wangu mlezi na unisahilishiye kazi yangu ili nipate kutimiza wajibu wangu na likate fundo la ulimi wangu nibainishe maneno ili watu wafahamu fahamu vyema na nijalie mtu wa kuniunga mkono katika watu wangu nayi ndugu yangu harun anizidishe nguvu zangu na umshirikishe nami katika kubeba mizigo ya ujumbe la kwifikisha ili tukitirishe kukutakasa niasiyokuwa naiki yako na natuyakiri majina yako mazuri kwa wingi ewe mola wetu mlezi hakika wewe daima unatuangalia sisi na unaashughulikia mambo yetu mwenyezi mungu akamwita mtume wake musa kwa kusema nimekwisha kukubalia uriyoyomba na hii ni zawadi vivyokutunukia wewe kwa hisani na sisi tumewahi zamani kwa kufadhili wewe kwa hisani bila ya kuomba tulipomongoza mama yako kwa uwongozi wenyenafuu katika maisha yako tulimwamrisha hapuweke na hali wewe ni mtoto mchanga wakunyonya katika kisanduku na kisha icho kisanduku kitiye katika mto ili iliusije kuliwona firauni pahle alipokuwa na waua watoto wote wanaume wa banu wa israeli tukayafanya maji ya mtu yachukue kisanduku kile mpaka ufukweni kwa mujibu wa mipango yetu firauni ya dui yangu na wako akakichukua kile kisanduku nami nikakupa mapenzi ya rehema na ulinzi ukapendwa na kila aliyekuona ukapata malizi mazuri aliyobora chini ya ulinzi wangu ewe musa juwa ya kwamba zamani sisi tulikwisha kukufanya hisani pale dada yako alipokuwa ana kwenda akiandalia hali yako ulipokuwa katika jumba la firauni na akawaona wanakutafutia mtu kukunyonyesha ni yeye aliyewaongoza ye, kwa mama yako nasitukakurejesha kwake apate kufurahi kukuona uhai na umerejea kwake na naasitehuzuri na kilio naulipokuwa na ukamuwa mtu katika kaume ya firauni bila y kukusujya tukakuvuwa kutokana na dzikili ukupata na tukakusalimisha na shariyawo ukenda mpaka madyana na uko ukaka miaka kadhawa kadhaa kisha ukatoka madiyana ukarejea kwa muda tuliokokadiriya kwa ujumbe wako nani kakuteuwa kukupa wahi yanyofunuwona kubeba utume wangu nenda wewe na nduguuyo nanyi mkisaidiwa na miujiza yangu yenye kuashiria unabii na utume wala msizofike katika kutimiza ujumbe wangu wala msihafilike kunikumbuka na kuniomba msada nenda pamoja na nduguyo haruni kwa firauni hakika huyo amipindukia mipaka katika ukafiri wake na jeuri zake mtakeni kwa upole na ulaini aniamini mimi kwa kutaraja hasaa akakumbuka imani aliyoisahau na akaogopa matokeo ya ukafiri wake na ujeuri wake musa naharuni, na haruni wakanyenyekea kwa mwenyezi mungu wakasema awe mola wetu mlezi hakika sisi tunaogopa huyo firauni azituvaniye kwa madhara na naakapindukia mpaka katika uovu mwenyezi mungu akawapoza kwa kusema msimhofu firauni kwani mimi ni pamoja nanyi kukuangalieni nakukulideni nayasikia yasemayo nanayawonayatendayo sitomwachiya kukudhuruni nendeni kwa firaauni namwambiyeni hakika sisi ni mitume chiliyotumwa kwako kwa, na mwola wako mlezhi tumekuja kukutaka umwamini yeye na uwaache wana waisiraeli watoke utumwani na, wa na adhabuni na sisi tumekuletea muujiza kutokana na mwenyezi mungu kuwa ni ushahidi wa ukweli wa hayo tunayokuitiya na mwenye kufuwata uongofu atasalimika na adhabu ya mwenyezi mungu na kughajidika kwake na hakika mwenyezi mungu ametufunulia sisi kuwa adhabu yake kali itakshukiya anayetukaribisha na akapuuza wito wetu firauni kwa ujouri wake na ujambari wake akasema ewe musa ni nani huyo mola wenu mlezi musa akamjibu mola wetu mlezi ni yule aliyekipa neema ya umbo kila kilichoumbwa akakiumba kwa sura viyoipenda ye subhanahu na akakielekeza ku alivyokiumbiya akasema mola wetu mlezi ni yule aliyekipa kila kitu umbo lake kisha akakiongowa mwenyezi mungu subhanahu amekijaalia kila kiumbe kina sifa zake makususi za kutekeleza kazi yake kilichooviwa nacho katika maisha kama alivyopewa hidaya mwanadamu firauni akasema je nini hali ya karne za zamani na yaliyopitikana huko musa akasema ujuzi wa karne hizo uko kwa muda wangu mlevi peke yake hayo yamedhimitiwa katika madaftari ya vitendo vyao hapana kitendo kinachompotea sikijuwe wala yeye hasahau yeye huyo ndiye mungu mwenye kwafadhili waja wake kwa, wa kwa kuwaumba na kuwalinda amekutengenezeni ardhi akaikunjua kwa uwezo wake na nakakupasulieni njia mnazopitia na akakuteremshieni mvua zinazoleta mito na yye subhanahu akatowa namna mbalimbali za mimea inayofihirifiana kwa rangi na utamu na manufaa mingine mieupe mingine mieusi na mingine mitamu na mingine michungu naye subhana huu amewaelekeza waja wake wanufaiki kwa mimea aliwatolea kwa kula na kulishia mifugo yao na kama hayo na akataja kuwa katika kuumba huku na kuanzisha huku na kutumia huku ni dalili zilizo wazi za kumwongoa wa mwenye akili afikie imani ya kumwamini mwenyezi mungu na kuamini mitume wake منها خلقناكم وفيها نعيدكم ومنها نخرجكم تاره اخرى ولقد اريناه اياتنا كلها فكذب وابى قال اجئ لتخرجنا من أرضنا بسحرك يا موسى فلنأتينك بسحر مثله فاجعل بيننا وبينك موعدا لا نخلفه فاجعل بيننا وبينك موعدا لا نخلفه نحن ولا انت مكانا سوى قال موعدكم يوم الزينه وان يحشر الناس ضحى فتولى فرعون فجمع كيده ثم اتى قال لهم موسى ويلكم لا تفتروا على الله كذبا فيسحتكم بعذاب وقد خاب من افترى فتنازعوا أمرهم بينهم وأسروا النجوى قالوا إن هذان لساحران يريدان أن يطرداكم من أرضكم بسحرهما ويذهبا بطريقتكم المثلى فأجمعوا كيدكم ثم أتوا صفا وقد أفلح اليوم من استعلى قالوا يا موسى اما ان تلقي واما ان نكون اول من القى قال بل القوا فاذا حبالهم وعصيهم يخيل اليه من سحرهم انها تسعى فاوجس في نفسه خيفه موسى قلنا لا تخف إنك أنت الأعلى وألق ما في يمينك تلقف ما صنعوا إنما صنعوا كيد ساحر ولا يفلح الساحر حيث أتى فألقي السحرة سبا قالوا امنا برب هارون وموسى قال امنتم له قبل ان اذن لكم انه لكبيركم الذي علمكم السحر أقۡط لأقطعن أيديكم وأرجلكم من خلاف ولأصلبنكم في جذوع النخل ولتعلمن أينا أشد عذابا وأبقى، قالوا لن على ما جاءنا من البينات والذي فطرنا فاقض ما أنت قاض إنما تقضي هذه الحياة الدنيا إنا آمنا بربنا بنا ليغفر لنا خطايانا وما أكرهتنا عليه من السحر والله خير وأبقى إنه من ربه مجرما فان له جهنم لا يموت فيها ولا يحيا ومن ياته مؤمنا قد عمل الصالحات فاولئك لهم الدرجات العلى jannat jlin tjri mintatia lnharu aliina fiha wlik man mantzka kutokana nayo tumekuumbeni na humo tunakurudisheni na kutoka humo tutakutoweni mara nyingine na hakika tulimwonyesha ishara zetu zote lakini alikadhibisha na akakataa akasema ewe musa hivyo umetujia kututoa katika nchi yetu kwa uchawi wako basi sisi hakika tutakuletea uchawi kama huo basi weka miadi baina yetu na wewe ambayo tusiivunje sisi wala wewe mahali patapokuwa sawa akasema miadi yenu ni siku ya sikukuu na watu wakusanywe kabla ya dhuhuri basi firaauni akarudi na akatengeneza hila yake kisha akaja musa akamwambia wenu msimzulie mwenyezi mungu uongo asije akakufutilieni mbali kwa adhabu na mwenye kuzua lazima ashindwe basi wakazozana kwa shauri yao wenyewe kwa wenyewe na wakanongʼ'ona kwa siri wakasema hakika hawa wawili ni wachawi wanataka kukutoweni katika nchi yenu kwa uchawi wao na waondowe mila zenu zilizobora kabisa kwa hivyo kusanyeni hila zenu zote kisha mfike kwa kujipanga safu na kwa yaqini atafuzu kweli kweli leo atakaeshinda wakasema ewe musa je utatupa wewe au tutakuwa sisi wa kwanza kutupa akasema bali tupeni nyinyi tahamaki kamba zao na pimbo zao zikaonekana mbele yake kwa uchawi wao uwa zinatija mbio basi musa akainjia hofu nafsi yake tukasema usihofu hakika wewe ndiye utakaye shinda na kitupe kilicho katika mkono wako wa kulia kitavimeza walivyoviunda hakika walivyounda ni hila za mchawi tu na mchawi hafanikiwi popote afikapo basi wachawi wakaangushwa wanasujudu wakasema tumemwamini mola mlezi wa harun na musa akasema o oh, mnamwamini kabla sijakupeni ruhusa hakika yeye ndiye mkubwa wenu aliyekufundisheni uchawi basi kwa yakini nitakukateni mikono yenu na miguu yenu kwa kutofautisha na nitakutundikeni msalabani katika vigogo vya ja mitende na hapo kwa yakini mtajua ni nani katika sisi aliyemkali wa kuadhibu na kuiendeleza adhabu yake wakasema hatutukukhiyari wewe kuliko ishara waziwazi wazi zilizotujia na kuliko yule aliyetumba basi hukumu hutavihukumu kwani wewe una hukumu haya ya maisha ya duniani tu hakika sisi tumemwamini mola wetu mlezi ili atusamehe makosa yetu na uchawi uliotulazimisha kuufanya na mwenyezi mungu ndiye mbora na mwenye kudumu zaidi hakika ataimjia mula wake mlezi naye ni mkhalifu basi kwa yakini yake huyo ni jahanam haafi humo wala haishi na atakayemjia naye ni muumini aliyetenda mema basi hao ndio wenye vyeo vya juu bustani za milele zipitazo mito kati yake wadumu humo na hayo ni malipo ya mwenye kujitakasa na kutokana na udongo wa ardhi hii ndiyo mungu amemuumba adamu na dhoria zake na humo ndiyo anawarudisha wa baada ya kufa kwa ajili ya kuzitiri mili yao na kutoka humo atawatowa tena kuwafufua na kuwalipa kwa walioyatenda na hakika sisi kwa kupitia kwa musa tulimwonyesha firaauni miujiza ya dhahiri ya kuunga mkono ujumbe wa musa na ukweli wake kwa yote yaliyosimulia kutokana na mwenyezi mungu na atari ya uwezo wake juu ya hayo firaauni alishikilia ukafiri wake akayakadhibisha yote hayo na akakataa kuyaamini firahuni akamwambiya musa je wumituliya upate kututoka katika nchi yetu ipate kuwa mikononi mwa watu wako kwa uchovi wako ulyo ya watu basi sisi tutauvunja huwo uchovi wako weka miadi baina yetu na wewe tukutane walalisotukila piyane musa akawajibu miadi yetu ni siku ya yaidi yenu mnapojipamba na watu wakusanyike kabla ya kableavuhuli siku hiyo waone hateokuwa baina yetu na nyinyi firaauni akaondoka na akashugholikiya mambo mwenyewe akakusanya mipango yake na wakuu wa uchawi na zana za uchawi kisha akahudhuliya na yote hayo kwa mujibu wa myadi musa akawambiya kwahatarisha maangamizo ya mwenyezi mungu na adhabu yake na akawakataza wasizue uongo kwa kumdaiye ulungu firaauni na kuwakalibisha mitume wa mwenyezi mungu na kukaikatamiujiza na akawatisha kwamba mwenyezi mungu atafatiliza kwa adhabu wakiendelea na hayo na akatilia mkazo sana hasara ya mwenye kumzulia uongo mwenyezi mungu wakatishika na maonyo ya musa wakaingia kusemezana waokwa wao wakivutana na kila mmoja akitoa maoni yake juu juya aliyesema musa wakawafikiana kwamba musa na kwa haruni ni wachawi ambao wanafanya hila kutaka kuwatoa katika nchi yao kwa kuwapokoja madaraka yatoke mikononi mwao na hayo ni kwa uchawi ili wana waisraeli wapate ushindi na wawaharibia watu wa firauni imani yao wanaoiona kuwa ni nzuri basi fanyeni njama zenu muwafikiane kila kimoja cha kumfanyia musa kisha mkusanyi wateuliwa ili watazamaji waingiwe na kitisho kwa heba yao atakayefuzu leo basi ndiyo kashinda kweli wachawi walimkabili musa kwa rahi moja na wakamhiyarisha kwa majivuno na kiburi waanze wao wow, wow, au anze yeye kuonyesha ubingwa wake musa akasema balianzeni nyinyi basi wakazitupa kamba zao na fimbo zao zikamdhihirikia musa kwa uchawi kuwazimegeuka nyuka zinakwenda musa akaingiwa na hofu kwa liyoyaona kwa kuzugwa na uchawi na kuona huenda watu wakadanganyika kwa uchawi wakazanini miujiza mwenyezi mungu akamjiriki kwa upole akamwambia usiogope kitu wewe utaushinda tu leo huupotovu wao itupe hivyo fimbo uliyo nayo mkononi mwako wakuliya ivi meze hivyo livyovizuwa kwa uchawi kwani hayo walioyaunda ni mazonge tu ya uchawi na hakika mchawi popote alipo hawezi kufuzu musa akaitupa fimbo yake na hapo hakika ikageuka kwa uwezo wa mwenyezi mungu ikawavyoka kubwa la kutisha lika vimeza vyote walivyounda wawo wachawi walivowona muujiza huu mbiyombiyo wakasujudu kwa kuyafinika na ukweli wa musa huku wakisema tumemwamini mwenyezi mungu mmoja pekee mola mlezi wa haruni na musa mola mlezi wa kila kitu firaauni akasema vipi mnamwamini huyu bila rusa yangu hakika huyu ndiye mkubwa wenu waliyekufunzenu chawi wala kitondo chake hichi simuujiza kama munavyodani akawatishiya kwa kusema kwayapini taikata mikono yenu na miguu yenu mbali, mbali mkono wa kulia kwa mguu wa kushoto na kadhalika na hakika nitakubalikeni msalabani kwenye vigogo vya mitende na hapo mtajua ni mungu gani kati yetu aliye zaidi na kudumu zaidi katika mateso mimi au mungu wa musa wachawe wakasimama imara juye imani yao na wakayinga vitisho vya firauni kwa kauli yao sisi hatuendelei na kubakia nawe katika ukafiri baada ya kwisha tubainikiyelyo ya kweli katika muji wa musa wala sisi hatutakuhiyai wewe kuliko mungu wa musa ambaye ambayendiye aliyetumba basi wewe tenda utakavu yatenda madaraka yako hayapindukii maisha haya mafupi kwani hakika sisi ni wenye kusimama juu we ya imani kumwamini mola wetu mlezi wa haki ili hatufutiye madhambi yetu yaliyopita natusamehe huku kushughulikiwa uchaiuli utulazimishe tujifunze natufanye. na tufanye na mola wetu mlezi ni mboro wa malipo kuliko wewe akitiiwa na ufalme wake na uwezo wake kulipa dumu zaidi kuliko wako hakika anaekufa katika ukapiri akakutana na mwenyezimungu hali naye ni mhalifu basi malipo yake ni jahanamu humohafi akapumzika na adhabu wala hawihayu wa maisha ya kustarehe na nema na mwenye kukutana na mola wake mlezi na iyumo katika imani na amali njema basi huyo atakuwona vyeho vya juu vyou hivyo ni bustani za peponi za kudumu katika nema baina ya miti yake inapita mito na humo atadumu milele hayo ni malipo mwenye kuitakasa nafsi yake na ukafiri kwa kwijaza imani na utiifu bada ukafiri na maasi ولقد اوحينا الى موسى ان اسر بعبادي فاضرب لهم طريقا في البحر يبسا لا تخاف دركا ولا تخشى فأتبعهم فرعون بجنوده فغشيهم من اليم ما غشيهم وأضل فرعون قومه وما هدى يا بني إسرائيل قد أنجيناكم من عدوكم وواعدناكم جانب الطور الأيمن ونزلنا عليكم المن والسلوى كلوا من طيبات ما رزقناكم ولا تطغوا فيه فيحل عليكم غضبي ومن يحلل عليه غضبي فقد هوى واني لغفر غفار لمن تاب وآمن وعمل صالحا ثم اهتدى وما أعجلك عن قومك يا موسى قال هم أولئك على أثري وعجلت إليك رب لترضى قال فإنا قد فتنا قومك من بعدك وأضلهم السامري فرجع موسى إلى قومه غضبان أسفا قال يا قوم ألم يعذكم ربكم ربكم وعدا حسنا أفطال عليكم العهد أم أردتم أن يحل عليكم غضب من ربكم فأخلفتم موعدي قالوا ما أخلفنا موعدك بملكنا ولكننا حملنا أوزارا من زينة القوم فقذفناها فكذلك ألقى السامري فأخرج لهم عجلا جسدا له خوار فقالوا هذا إلهكم وإله موسى فنسي afla yraun anla yrjiu ilihim qaula wla ymliku lhm dara wla nafa na tulimfunulia musa toka usiku na waja wangu na uwapigie njiya kavu baharini usihofu kukamatwa wala usiogope firauni akawafuata pamoja na majeshi yake basi kiliwafudikiza humo baharini kilichofudikiza na firauni aliwapoteza watu wake wala hakuwaongoa enyi wana wa israeli hakika tulikuokoweni na adui yenu na tukakwahidini upande wa kulia wa mlima na tulikuteremshieni manna na salwa kuleni katika vitu vizuri hivyo tulivyokuruzukuni wala msiruke mipaka katika hayo isije ikakushukieni ghadhabu yangu na inayemshukia ghadhabu yangu basi huyo ameangamia na hakika mimi ni mwingi wa kusamehe kwa anayetubia na akaamini na akatenda mema tena akaongoka na nini kilichokutia haraka ukawaacha watu wako ewe musa akasema hao wapo nyuma yangu wananifuatia na nimefanya haraka kukujia mola wangu mlezi ili uridhike akasema sisi tumewatia mtihani watu wako baada yako na msamaria amewapoteza musa akarudi kwa watu wake kwa ghadhabu na kusikitika akasema enyi watu wangu kwani mola wenu mlezi akukuahidini ahadi nzuri je umekuwa muda mrefu kwenu au mmetaka ikushukieni ghadhabu ya mola wenu mlezi ndiyo maana mkavunja miadi yangu wakasema sisi hatukuvunja miadi yako kwa hiyari yetu lakini tulibebeshwa mizigo ya mapambo ya watu basi tukaitupa na hivyo ndivyo alivyotoa shauri msamaria na akawaundia ndama kiwiliwili chenye sauti na wakasema huyu ndiye mungu wenu na mungu wa musa lakini alisahau je yes, hawakuona kuwa hakuwarudishia neno wala hakuweza kuwadhuru wala kuwafaa tena vikapishana vituko baina firauni na musa mungu akampa wahi yani ufunuwo mtume wake musa atoke misri na wana wa israeli wakati wa usiku na aipige bahari pa vimbo yake utatokea muji za mwingine nao nikufunguka njia kavu baharini naye akamtuliza asingiwe na kofu kuwa atakamatwa na, na firauni au kuwa tazama katika maji musa akafanya kama livyimwamrisha mwenyezi mungu akatoka firauni na sikari wake nyuma yake akawakuta kwenye bahari akenda nyuma yao kwenye njia iliyofunguka baharini kwa ajili ya musa na kaumu yake na hapo ukatokea muujiza nao ni maji kumfunikiza firauni na kaumu yake wakazama wote hivi ndivyo firaauni alivyopotea na watu wake wakati haki wakateketea wote enyi wana wa israeli sisi tulikokoweni na adui yenu firauni na tukakwahidini kuokoka kwa ulimi wa musa kuwa mtafika salama mpaka kwenye kando ya mlima natulikutere mshiyeni manna na salwa chakula kizuri cha tamtamu na nyama ya ndegenono kuleni vitu hivi vizuri yu yu bila milatabu yoyote kwenu wala msidhulumu wala msingiye kumwasi mwenyezi mungu katika maisha haya ya starehe isiye kukuterenkiyeni ghadhabu yangu kwani anekere mkiwa na ghadhabu yangu huporomoka katika matsabaka ya chini kabisa ya mateso ya mwenyezi mungu na hakika mimi ni mtukufu wa kusamehe kwane wacha ukafiri wake na katengeneza imani na katenda liomema na akadumo juya hayo mpaka kakutana na mwenyezi mungu musa aliwatanguliya watu wake kwenda mlimani apate kuzungumza na mola wake mlezi mwenyezi mungu akamuuliza sababu ya kufanya kwake haraka kufika mbele kabla ya kaumu yake musa akasema hakika watu wangu wapo karibu nani watanikuta ewe moda wangu mlezi mimi nuwatanguliya ilikutaka kwakuririsha wewe mwenyezi mungu akamwambia sisi tumewafanyia mtihani watu wako baada ya wewe kuwa wakaingia katika fitna msamariya anuwapotowa musa akawarejea watu wake na ikahalibika sana na uzuni ya uchungu akawasemeza watu wake kwa hamaki moda wenu mlezi alikuwahidini kuwa atakokoweni na takongoweni kwa kuiteremsha taurati na kupata ushindi kwa kuingia nchi takatifu haujapita mula mrefu wahadi la nyinyi mmekwisha sahau ahadi ya mwenyezi mungu alikupeni kwa kitendo chenu kiovu hichi mnataka ghadhabu ya mwenyezi mungu yakutaremkieni kwa maasi yenu alokuhadharisheni nayo mmesahau ahadi yenu mvyenipa kuwa mtafuata mwendo wangu na mtafuata nyayo zangu watu wa musa wakasema kwa kutafuta udhuru hatukwenda na hadi yako kwa hiyali yetu lakini tulipotoka misiri tulidebeshwa mizigo ya mapango ya watu kisha tukaona ko uzito wake kwetu twepukane nayo msamariya akawasha moto katika shimo tukaitupa hiyo mizigo na kadhalika msamariya naye katupa vyombo alivyokwa navyo basi msamaria akawaundiya ndama alye mwili wa dhahabu ukipita upepo ndani yake hutowa sauti husikilizana kama mliwa ng'ombe ili udanganyi kutinie akawaita wamwabudu na wawo wakamwitikiya akasema yeye na wakwasi wake huyu ndiye mungu wenu na ndiye mungu wa musa akasahau msamaria kuwa ni wepesi mtu akizingatia na kutafuta kutafutadalili kufahamu kuwa ndama hawezi kuwa mungu macho yalingiya upofu yalikwazingatiya kuwa huyu ndama ni mungu hawaoni kwanihawarejeza kauli yao wala hawezi kuondolea madhara yoyote ولقد قال لهم هارون من قبل يا قوم إنما فتنتم به وإن ربكم الرحمن فاتبعوني وإن ربكم ربكم الرحمن فاتبعوني واطيعوا امري قالوا لن نبرح عليه عاكفين حتى يرجع الينا موسى قال يا هارون ما منعك اذ رايتهم ضلوا ألا تتبعني أفعصيت أمري قال يا ابن أم لا تأخذ بلحيتي ولا برأسي إني خشيت أن تقول فرقت بين بني إسرائيل ولم ترقب قولي قال فما خطبك يا سامري قال بصرت بما لم يبصروا به فقبضت قبضة من أثر الرسول فنبذتها وكذلك سولتني نفسي قال فاذهب فإن لك في الحياة أن تقول لا مساس وإن لك موعدا لن تخلفه وانظر الى الهك الذي ظلت عليه عاكفا لنحرقنه ثم لننسفنه في اليم نسفا إِنَّمَا إِلَهُكُمُ اللَّهُ الَّذِي لَا إِلَهَ إِلَّا هُوَ وَسِعَ كُلَّ شَيْءٍ عِلْمًا كَذَلِكَ نَقُصُّ عَلَيْكَ مِنْ أَنْبَاءِ مَا قَدْ سَبَقَ وقد آتيناك من لدنا ذكراً من أعرض عنه فإنه يحمل يوم القيامة وزراً خالدين فيه وساء لهم يوم القيامة حملاً يوم ينفق في ونحشر المجرمين يومئذ زرقا يتخافتون بينهم إن لبثتم إلا عشرا نحن أعلم بما يقولون إذ يقول أمثلهم طريقة إن لبثتم Yawma. na hakika harun alikwisha waambia kabla yake enyi watu wangu hakika nyinyi mmetiwa mtihanini tu kwa kitu hiki na kwa yaqini mola wenu mlezi ni arrahmani mwingi wa rehma basi nifuateni mimi naatiini amri yangu wakasema hatutaacha kumwabudo mpaka musa ataporejea kwetu akasema ewe harun ni nini kilichokuzuia ulipowaona umepotea hata usinifuate je umeasy amri yangu akasema ewe mwana wa mama yangu usinishike ndevu zangu wala kichwa changu kwa hakika nalioogopa usijesema umewafarakisha wana wa israeli na hukungojea ya kauli yangu akasema ewe msamaria unataka nini akasema niliona wasiyoyaona wao nikashika gao katika unyao wa mtume kisha nikalitupa na hivi ndivyo iivyinielekeza nafsi yangu akasema basi ondoka na kwa yakini utakuwa katika maisha ukisema usiniguse na hakika una ahadi kwako isiyovunjwa na mtazame huyo mungu wako uliendelea kumwabudu sisi kwa hakika tutamchoma moto kisha tutamtawanya baharini atawanyike hakika mungu wenu ni allah mwenyezi mungu tu hapana mungu isipokuwa yeye ujuzi wake umeenea kila kitu namna hivi tunakuhadithia katika habari za yaliyotangulia na hakika tumekuletea kutoka kwetu mawaidha ya kukumbukwa atakayejitenga nayo basi kwa akini siku ya kiama atabeba mzigo wadumu humo na ni mzigo mwovu kwao huubeba siku ya kiama siku litakapopulizwa barugumu na tukawakusanya wakhalifu siku hiyo hali macho yao ya akibuluu watanongʼonezana wao kwa wao hamkukaa ila siku kumi tu sisi tunajua zaidi watakayoyasema atakaposema mbora wao katika mwendo nyinyi hamkukaa ila siku moja tu na harun alikuwa pamoja fitna hii naye kabla ya kurejea musa alaihi salam alikuisha wambiya enyi watu wangu nyinyi mmengiya katika fitina ya msamariya kwa uputo huhuu hakika mungu wenu ahakini mwenyezimungu arrahmani mwingi wa rehima wala hana mwenginewe nifwatili mimi kwa haya nakunasihini naishikeni raiyangu kukwachilia mbali uputo vuhuu wakasema sisi tuteendeleya kumwagulu huyu ndama mpaka atakaporejea musa kwetu musa ka kwaterika nalyo yaiwa na kuyaona ya watu wake alisema ewe harun sababu ghani yekukataza hata usiwazuwiye wa na upotovu ulipokwisha ona nowigiya na usisimame msimamo wangu kwa kuwa na nilivyochukua nilivechukuwa ahadi kwako kukunipwata katika ahadi endiahidiyana nawe au mevunja yamri yangu harun akamwambia musa ewe mwana wa mama yangu usilichukulile papara kwa asira zako wavo usivishike defu zangu na kitwo changu hakika mimi nilihofu lao ngiliwafanya ukali wakafarikiana makundi na mapande usija ukaniambia umewagawanya wana wa israeli wala ukayafuata niliyochukua hadi kwapo musa alahi salamu akamwambia msamaria jambo hili jambo gani la hatari ambalo linaonekana ni badaa unolizua msamaria akamwambia musa nimejua ustadi wa ufundi na mbinu zake wasiozijua wana wa israeli nikawondiya sanamu la ndama lenye kutowa sauti na nikachukuwa sehemu ya taurati nikaitiya ndani ya ndama kuwazuga watu basi ndiyo hivyo nafsi yangu yemeniza ini nifanya hayo niliyo musa akamwambia msamariya tokana nasi na uwe mbali nasi na jaza yako duniani uwe unatangatanga ovyo na watu wakimukimbiya mpaka usiwe na makusiano nayeyote nati wepo ndudu ya mntu ukaribiya wala wewe usimkaribiye mtu na hakika sababu yako kesho akera umewekewa kwa hadi uwezo kwikibiya musa tena akimbeua huyo mungu wake kusema tazama sasa nini tunalompania huyo mungu wako ulyokawe hokimwabudu na ke, kwa sababu yake ukawafitini watu tutamunguza na kisha tutamtawanya baharini apotele mbali musa akaindiye kutimiza liyo yasema na kisha baada ya mazingatio hayo aliwaelekea wana wa israeli kuwambia hakika mungu wenu ni mmoja yeye ndiye ambaye hapana niabudiwa kwa hakisi po yeye na ujuzi wake umene ya kila kitu kilichokuwa na kipaka chokuwa ewe mtume kama tulivyokusimulia habari za musa tunakupa habari za kweli za kaumu zizotangilia na sisi tumekuteremshia wewe kitabu kutoka kwetu ndani yake yamomawazhi za kwako na ko luma wako yakukufayeni katika dini yenu na duniya yenu mwenye kuacha kukiyamini kitabu hicho na kufuata uwongofu wake basi anapotea katika maisha yake na siku ya kiyama hatakuja naye meba mazambi yaliyo ya yatenda natalipo na kwazabu kali na katika katikaazabu hii nani nzigo movu kweli huo siku ya kiyama ewe mtume watajiye umma wako siku ambayo tutawaamrisha malaika walipulize maragumu na kuwafufua watu kutoka makaburini na kuwaita hako pamakutano natutapowachunga wahalifu kwendia ufundoni na nyuso zao rangi ya guluu kwa hofu na kitisho wakinong'onezana wao kwa wao katika udhalili na kubalaika jinsi walivyoona maisha ya dunia ni mafupi hata waone kama kwamba hawajapata kustarehe nayo na wala hawakukaa humo duniani ila siku kumi tu wanasikama hiyo minong'ono yao ndiyo haisikilizani kwani sisi tunajua bema wao wananong'aniza nini na tunayajua bema wanayoyasema wale waliokuwa mahodari zaidi kulinganisha hisia zao kwa dunia kuwa haya maisha ya duniani kama kwamba hayakutimia hata siku moja ويسألونك عن الجبال فقل ينسفها ربي نسفا فيذرها طاعا صففا لا ترى فيها عوجا ولا أمسا يومئذ يتبعون الدين الداعي لا عوج له وخشعت الأصوات للرحمن فلا تسمع إلا همسا يومئذ لا تنفع الشفاعة إلا من أذن له الرحمن ورضي له قولا يعلم ما بين أيديهم وما خلفهم ولا يحيطون به علما وعنت الوجوه للحي القيوم وقد خاب من حمل ظلما ومن يَعْمَلْ من الصالحات وهو مؤمن فلا يخاف ظلما ولا هضما وكذلك أنزلناه قرآنا عربيا وصرفنا فيه من الوعيد وصرفنا فيه من الوعيد لعلهم يتقون أو يحدث لهم ذكرا فتعالى الله الملك الحق ولا تعجل بالقرآن من قبل أن يقضى إليك وحيه وقل رب زدني علما ولقد عهدنا إلى آدم من قبل فنسي ولم نجد له عزما نوانا قولي ذا خباري ذا مليما وانبي ملوانكم لذي أتي بروغا بروغا نعتي ياتي تمبراري واندا hutaona humo mdidimio wala mwinuko siku hiyo watamfuata mwhitaji asiye na upotofu na sauti zote zitamnyenyekea arrahman mwingi wa rehma basi husikii ila mchakato na mnong'ono siku hiyo uombezi kitu ila waaliyemruhusu arrahman mwingi wa rehma na akamridhia kusema yeye anajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao wala wao hawawezi kumjua yeye vilivyo na zitadhalilika nyuso mbele ya ali hai milele mwangalizi mkuu na atakuwa ameharibikiwa mwenye kubeba dhuluma na anayetenda mema naye ni muumini basi hatokofu kudhulumiwa wala kufunjwa na namna hivi tumeiteremsha kuran kwa kiarabu na tumekariri humo maonyo ili wapate kuogopa na kujilinda na iwaletee makumbusho ametukuka mungu mfalme wa haki wala usiifanyie haraka hii quran kabla haujamalizika ufunuo wake nasema mola wangu mlezi nizidishie elimo na hapo zamani tuliagana na adamu lakini alisahau wala hatukuona kwake azma kubwa ewe ntume wanakuuliza hao wanaokanya kufufuliwa nini hali ya milima siku ya kiyama hiyo unayoitaja wajibu mwenyezi mungu wataivuruga kama mchanga kisha taipeperusha kwa upepo kamamavumbi na pahala pao baada ya kushakurugika milima patakuwa sawa sahawalaini futo na kwenyardhi kudidimiya wala kunyanyuka kama kwamba haikupata kukaliwa kabla yake sipuya kiyama watu wakishatuka makaburini watamfuata mwenye kuwaita mpaka pahala pa mkutano nao wamesalimu amri hawezi yote kati yao kuelekea ya kulia wala kushoto sauti zote zimenyenyekea kwa utulivu na kitisho kwa utukufu wake arahmani mwingi wa rehma basi husikii ila sauti ya chini kabisa ya mnong'ono siku hiyo hapana uombezi unaofaa kitu ila waaliepata hishima ya mwenyezi mungu kwa kuruhusiwa naye na kuridhiwa seme na hapana uombezi weyeyote utaufaa ila waaliepata rukusa ya mwenyezi mungu kuombea na akawa ni mumini na mwenyezi mungu akaridhia ya kauli yake kwa tauhidi na imani na mwenyezi mungu alietukuka sheni yake anayajuwa mambo yao walioyakalimisha katika dunia yao na walioyaaghirisha yeye subhanahu anawapangia mambo yao kwa mujibu wa ujuzi wake na wawo hawaijuu mipango yake na hikima zake nyuso zitatalilika siku hii na nazitammenyekee mwenyezi mungu hai fyekufa mwenye kusimamia kupanga mambo yote ya viombe vyake amepoteza uwokofu na thawabu siku ya ahera mwenye kwidholo nafsi yake duniani na akamshirikisha mola wake mlezi na mwenye kutenda mambo ya uthiifu na yakawa na yasadiki yaliyoyaleta muhammadi salllah alaihi wasalama huyo hana hofu ya kuzidishiwa makosa yake au kupunguziwa mema yake na mfano wa maelezo haya ya haki yaliyokuishatangulia katika sura hii ya kumtukuza mwenyezi mungu na hadithi ya musa na habari za kiama mwenyezi mungu ameateremsha katika kitabu hichi cha kurani kwa lugha kiarabu na ameeleza mara kwa mara kwa njia za kuonya ili watu waweze kutanabahi wache maasi na kurani wazinduwe upya kwa kuwapa mawaidza na mazingatio basi ametukuka na vanavana na amejitenga na kushadihiyana na viumbe huyo mfalume ambaye anahitajiwa na watawala na, na wanautawaliwa mwenye haki katika uhu wake na utukufu wake na wewe ewe muhamadi usiifanyie haraka kurani kabla malaika hajakusomea nasema ewe mola wangu mlezi nizidishe elimu kwa kurani na maana zake ewe mtume sisi twendemuhusiya tangu mwanzo asende kinyume na amri yetu akasahau ahadi yetu akenda kinyume na nahatukumuna tangu mwanzo wake kuwa na azima barabbara na ukakamavu wakutosha singiliwo na shetani akamtia wasiwasi katika nafsi yake wiv kulna lilmalaikati sjuduu ladama fasajaduu ila iblisa ava فقلنا يا ادم ان هذا عدو لك ولزوجك فلا يخرجنكما من الجنه فتشقى ان لك الا تجوع فيها ولا تحرى وأنك لا تظمأ فيها ولا تضحى فوسوس إليه الشيطان قال يا آدم هل أدلك على شجرة الخلد وملك لا يبلى فأكلا منها فبدت لهما سوآتهما وطفقا يخصفان عليهما من ورق الجنة وعصى آدم ربه فغوى ثم اجتباه ربه فتاب عليه وهدى قال اهبطا منها جميعا بعضكم لبعض عدو فإما يأتينكم مني هدى فمن اتبع هداي فلا يضل ولا يشقى ومن أعرض عن ذكري فإن له معيشة ضنكا ونحشره يوم القيامة أعمى قال رب لم حشرتني أعمى وقد كنت بصيرا قال كذلك أتتك آياتنا فنسيتها وكذلك اليوم تنسى وكذلك نجزي من أسرف ولم يؤمن بآيات ربه ولعذاب الآخرة أشد وأبقى أفلم يهد لهم كم أهلكنا قبلهم من القرون يمشون في مساكنهم إن في ذلك لآيات لأولي النهى نتوليبوا ملائكة سجودين آدم في <applause> إسفقوا إبليس ألي كتاب ewe adamu hakika huyu ni adui yako na wamkeo basi hasikutoweni katika bustani hii mkaingia mashakani hakika humo hutakuwa na njaa wala hutakuwa uchi na hakika hutapata kiu humo wala hutapata joto lakini sheitani alimtia wasiwasi akamwambia ewe adamu nikujuulishe mti wa kuishi milele na ufalme usiyokoma basi wakaula wote wawili na uchi wao ukawadhihirikia na wakaanza kujibandika majani ya bustani na adamu akamwasi mola wake mlezi na akapotea njia kisha mola wake mlezi akamteua naye akamkubalia toba yake naye akamwongoa akasema ondokeni hu nyote hali ya kuwa ni maadui nyinyi kwa nyinyi na ukikufikieni uongofu kutoka kwangu basi atakeeufuata uongofu wangu hatapotea wala hatataabika na atakeejiepusha na mawaidha yangu basi kwa yakini atapata maisha yenye dhiki na siku ya kiama tutamfufua hali ya kuwa kipofu aseme ewe mola wangu mlezi mbono umenifufua kipofu nami nilikuwa nikiona atasema ndivyo vivyo hivyo zilikufikia ishara zetu nawe ukazisahau na kadhalika leo unasahauliwa na hivi ndivyo tutakavyomlipa kila apitaye kiasi na asiyeamini ishara za mola wake mlezi na hakika adhabu ya akhera ni kali zaidi na ina dumu zaidi je yes, haikuwabainikia tu vizazi vingapi tuliviangamiza kabla yao nao wanatembea katika maskani zao hakika katika hayo zimo ishara kwa wenye akili ewe mtume nakumbuka pale mwenyezimungu alivoamrisha malaika wamtukuze adamu kwa njia iliyoitaka yee subhanahu na ukafuata lakini iblisi naye alikuwa pamoja nao alinkuwa jimni akenda kinyume akakataa akatolewa akafukuzwa mungu akamsemeza adamu kwa kumwambia hakika huyu shetwani aliye kwenda kinyume na amri yetu ya kukwazimisha wewe ni aduu yako wewe na hawa mkeo basi tahadhari na uchochezi wake kukuingizeni katika maasi isije kuwa ndiyo sababu ya kutoka kwenu kwenye bustani hii ukajapata tabu wewe adamu katika maisha baada ya kutoka kwenye bustani sisi tunakudhaminia mahitaji ya maisha yako katika bustani humo hutopata njaa wala hutakuwa uchi na wala kiu wala hutopata joto na jua kama wanavyopata wanaosumbuka nji ya bustani shetani akamfanya hila akimnong'oneza katika roho yake kumrahibisha yeye na mkewe wa ule, ule mti waliokatazwa akiwaambia ewe adamu mimi nitakuonyesha mti huo atakepula milele na atavata usio na mwisho akamwonyesha mtu ile ukatazwa adamu namkewe wakahadaika kakudanganwa na ibulisi wakasahau makatazo mwenyezi mungu na wakauna utupu wao ukavihiri kuwa ni malipo ya tama yao mpaka wakasahau wakaingia katika uhalifu wakawa wakikata majani ya miti ya bustani ili wajistiri utupu wao ikawa adamu kamhali kumolawaki mlezi hayo alikuwa kabla hajapewa unabii akayakosa maisha ya milele aliyokuwa na yatamani naye akaharibika maisha yake kisha mwenyezi mungu alimteua mpe utume na akaipokea toba yake na akamonghowa atake udhoru naombe msamaha mwenyezi mungu aliwaambrisha adamu namkewe, mustani, na mkewe watoke kwenye bustani wateremke kwenye agbi naye huu akawaambia kwamba utakuwapo waliuibaina vizazi vyawo na kwamba yeye subhanahu atawaongoa kwa uongofu na uongozi mwenye kufuata uongofu wa mwenyezi mungu hatoingia katika maasi duniani wala hatoteseka kwa adhabu na mwenye kujepusha na uongofu wa mwenyezi mungu na usuifu wake basi ataishi maisha yasiyo na sitarehe hatokinai na chochote anachopewa na mwenyezi mungu wala hatokuwa radhi na hukumu ya mwenyezi mungu na kudzira yake mpaka ikija siku ya kiama atakuja kwenye mkutano wa hisabu atashikwa kwa malavi yake naye hana hoja kutoa kama alivyokuwa duniani ni kipofu hazioni ishara zote za mwenyezi mungu na kwenye mkutano huo atamuuliza mwala wake mlezi kwa ewe mala wangu mlezi vipi umenisaulisha hoja hata nisiweze kujitolea udhuru na umenisimamisha kama kipofu na hali mimi duniani nilikuwa naona kila kitu nikishindana na kuteteya naye atajidiwa mambo kwako ndivyo kama yalivyo zimekujiliya dalili zetu na mitume wetu duniani yote hayo ukaya sahau na ukajifiya upofu na ukuwamini na leo basi kadhalika unachwa umesahauliwa umwe katika adzabu na peleha na mfano wa malipo haya mabaya tunamlipa duniani mwenye kutenda maasi na mwenyezi si mungu na ishara zake na hatika adhabu za ahera zina uchungu mkali zaidi na zina dumu zaidi za dunia vipi wanajitia upofu na ishara za mwenyezi mungu na wanajua kuwa tumezihiliki kaumu nyingi zilizotangulia kwa sababu ya ukafiri wao nao hawakuaigika kwao juu ya kuwa wao wanapita wanatembea kwenye majumba yao na masikani zao na wanayaona magofu yao na athari ya adhabu zizowapata أَكِيدَ مَا بُكَمْ هَاهُ وَفِيكَ أَكِيدُ مَا وَاحِدَكُوَاحْتُوَنِي أَكِيدِ تَكُوْفَعْمُ وَلَوْلا كَلِمَةٌ سَبَقَتْ مِنْ رَبِّكَ لَكَانَ لِزَامًا وَأَجَلٌ مُسَمَّى فاصبر عَلَى مَا يَقُولُونَ وَسَبِحْ بِحَمْدِ رَبِّكَ قبل طلوع الشمس وقبل غروبها ومن آناء الليل فسبح وأطراف النهار لعلك ترضى ولا تمدن عينيك إلى ما مت فَمَدَحْنَا بِهِ أَزْوَاجًا مِّنْهُمْ زَهْرَةَ الْحَيَاةِ الدُّنْيَا لِنَفْتِنَهُمْ فِيهِ وَرِزْقُ رَبِّكَ خَيْرٌ وَأَبْقَى وَأْمُرْ أَهْلَكَ بِالصَّلَاةِ وَاصْطَبِرْ عَلَيْهَا لَا نَسْأَلُكَ رِزْقًا نحن نرزقك والعاقبة للتقوى وقالوا لولا يأتينا بآية من ربه أولم تأتهم بينة ما في الصحف الأولى ولو أن إِنَّا أَهْلَكْنَاهُمْ بِعَذَابٍ مِّن قَبْلِهِ لقالوا, لَقَالُوا رَبَّنَا لَوْلَا أَرْسَلْتَ إِلَيْنَا رَسُولاً فَنَتْ اتبع آياتك من قبل أن نذل ونخزى قل كل متربص فتربصوا فستعلمون من أصحاب الصراط السوي ومن اهتدي na lau kuwa si neno lililokwisha tangulia kutoka kwa mola wako mlezi na muda uliowekwa bila ya shaka ingefika adhabu yavumilie haya wayasemayo na umtakase mola wako mlezi kwa kumsifu kabla ya kuchomoza jua na kabla halijachwa na nyakati za usiku pia umtakase na ncha za mchana ili upate ya kukuridhisha wala usivikodolee macho tulivyowasterehesha baadhi ya watu miongoni mwao kwa ajili ya mapambo ya duniani ili tuwajaribu na riski ya mola wako mlezi ni bora na ina dumu zaidi na nawaamrishe watu wako kusali na uendelee mwenyewe kwa hayo sisi hatukuombi wewe riski bali sisi ndiyo tunakuruzuku na mwisho mwema ni kwa nikwamcha mungu na walisema kwa nini hakutuletea muujiza kutoka kwa mola wake mlezi je haikuwafikilia dalili wazi yaliyomo katika vitabu vya kale na lahu kuwa tuliwaangamiza kwa adhabu kabla yake wangelisema ewe mula wetu mlezi kwa nini usituletee mtume tukazifuata ishara zako kabla hatujadhilika na kuhizika sema kila mmoja anangoja basi ngojeni hivi karibuni mtajua nani mwenye njia sawa na nani aliongoka nanaokuwa haikutangulia hukumu ya mala wako mlezi ya kuwasahishia adhabu mpaka siku ya miadi maalum nayo ni siku ya kiama basi adhabu lazima ingeriwapata hapa hapa duniani kama ilivyokushawapata ivyikushawapata makabiro kazilizopita ewe mtume vumilia hayo yasemayo ya kukadhibisha na kukejelie utume wako na mtakase mola wako mlezi na yote yasiyomfaliya kako msifu na kumwabuduye mpeke daima na hasa kabula yajuwakuchomoza na kabulani jatwa na mtakase umu katika saa za usiku na katika ka ncha ga mchana kukuswali ili yalumu mawasiliano yako na mwenyezi mungu upate kutuwa kwa hayo liyo na uridhike kolio kadiriwa wala utivuke mipaka kwa kuangalia yale mambo ya fitarehe yanamna mbalibali tulioonjesha makampiri kalisitarehe hizihi ni nzuri na pambola dunia tu hanoloapaniya mtihani kwayo mungu waja wake na mwenyezi mungu anakwekea weo ya afera yaliyobora zaidi na yenye kudumu zaidi kuliko fyarerizi nawelekeze hari zako ashike swala kwa nyakati zake kwani swala ni kiungo chenye nguvu kabisa cha kuwaunganisha na mwenyezi mungu na kudumu kuishika swala kwa nyakati zake die kamilifu si, si, sisi hatukulazimishi iruzuku na fi yako bali ni sisi kazi yetu kukuruzuku na hakika mwisho wa kusifiwa na akhera ni wa wema na wenye kumcha mungu na makafiri katika ina dyawo wanasema kwa nini muhamadi hatuletei dalili nayotoka kwa mula wake mlezi na tumlazimisha sisi kumwamini na vipi wao waniipinga kurani nayo imewajia hali imekusanya aliyomo katika vitabu vilivyotangulia katika habari za watu waliopita na mangamizo yao kwa sababu ya kuwakasibisha jitume na muhammadi si wa kwanza katika hayo na mwenyezi mungu angiwafanyia haraka kuwahiniki makabiri hawa kabla ya kumtuma muhamadi kwao wangetowa udhuru siku ya kiama kwa kusema ewe mola wetu mlezi kwa nini ukutuletiya mtume duniani mwenye ishara tumfuate kabla ujiptere adhabu na hizaa ya ahera lakini sasa hawa na udhuru wote baada ya kutumiwa mtume ewe mtume waambie hawa wenye inga hakikavisi sote tunangojea yatavyokwenda mambo yetu na yenu na mtajuwa kwa hakika nani katika makundi mawili walio watiwanini a haki nawenye kuongoka ka uongofu mwenye mungu