بسم الله الرحمن الرحيم اقترب للناس حسابهم وهم في غفلة معرضون ما يأتيهم من ذكر من ربهم محدث إلا استمعوه وهم يلعبون لاهية قلوبهم وأسروا النجوى الذين ظلموا هل هذا إلا بشر مثلكم أفتأتون السحر وأنتم تبصرون قال ربي يعلم القول في السماء والأرض وهو السميع العليم بل قالوا أضغاث أحلام بل افتراه بل هو شاعر فليأتنا بآية كما أرسل الأولون ما آمنت قبلهم من قرية أهلكناها أفهم يؤمنون وما أرسلنا قبلك إلا رجالا نوحي إليهم فاسألوا أهل الذكر إن تعلمون. وما جعلناهم جسدا لا يأكلون الطعام وما كانوا خالدين ثم صدقناهم الوعد فأنجيناهم ومن نشاء وأهلكنا المسرفين Afala kwa jina la mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu imewakaribia watu hisabu yao nao wamo katika mghafala wanapuuza hayawafikii mawaidha mapya kutoka kwa mola wao mlezi ila huyasikiliza na huku wanafanya mchezo zimeghafilika nyoyo zao na wale waliodhulumu hunong'onezana kwa siri ni nani ati huyu isipokuwa ni binadamu tu kama nyinyi mnauendea uchawi hali nanyi mnauona alisema mola wangu mlezi yanayajua yasemwayo mbinguni na katika ardhi na yeye ni mwenye kusikia mwenye kujua lakini wao walisema hizo ni ndoto za ovyoovyo bali amezizua tu bali huyo ni mtunga mashairi basi hatuletee miujiza kama walivyotumwa wale wa mwanzo hawakuamini kabla yao watu wa mji tuliouangamiza basi je wataamini hawa na kabla yako hatukuwatuma ila watu wanaume tuliowapa wahi basi waulizeni wenye elimu ikiwa nyinyi hamjui wala tukuwafanye mili isiyokula chakula wala hawakuwa wenye kuishi milele kisha tukawatimizia miadi na tukawaokoa wao na waliowataka na tukawateketeza waliopita mipaka na hakika tumekuteremshieni kitabu ambacho ndani yake yamo makumbusho yenu je Ye, hamzingatii hii ni sura iliyoteremka makka baada ya surati ibrahim aya zake ni i mjna kuminabili inabainisha kukaribia kiama na hali washirikina wameghafilika nacho nao walidai kuwa mtume hatukuwa binadamu na pengine wakisema kuwa hii quran ni uchawi na pengine kuwa ni mashairi na pengine ni ndoto za ovyovyo na maonyo yapo mbele yao na mitume wote hawakuwa ila ni wanadamu tu kama muhammadi sal llahu alhi wasalama na waliowatangulia kabla yao walisema uongo kama walivyosema uongo makureshi Mwenyezi mungu aliwajaalia ajali yao kwani yeye ni mweza wa kuteketeza na kubakisha na ni vyake yeye vyote viliomo katika mbingu na ardhi na malaika kila walipo wanamtakasa kwa kumsabihi mungu mtukufu wala hawasiki na hakika kwenda sawa mbingu na ardhi ni dalili kuwa muumba wake ni mmoja kwani lau kuwa wangalishirikiana waumbaji mambo yangelifisidika na mitume wote wamekuja na amri ya kuabudiwa mwenyezi mungu peke yake wala hana mwana wala asiseme yeyote kuwa yeye ni mungu pamoja na mwenyezi mungu wasemao hivyo malipo yao ni jahanam na subhana hu kabainisha utukufu wa viumbe vyake na ajabu za uumbaji wake wa mbingu na ardhi na kabainisha hali ya washirikina na makafiri naye subhanahu wa taala amenadihisha vipi mwenyezi mungu mtukufu anavyowahifadhi watu na akaashiria subhanahu nini malipo ya makafiri siku ya kiama na akataja hadithi ya musa na harun pamoja na firauni na hadithi ya ibrahimu pamoja na kaumu yake na alivyomneemesha kwa dhuri ya wema naye subhanahu wa taala ametaja hadithi ya lut na kaumu yake na walivyoangamizwa na hadithi ya nuh alahi ssalam na ukafiri wa kaumu yake na walivyoteketezwa isipokuwa walioamini wa kisha subhanahu wa taala akaashiria halihi za suleimani na daud na ayub na ismail na idris na dhulkifli na dhunnun na maryam na akataja habari za juji na majuji naye subhanahu amebainisha vitendo vyema na matunda yake na malipo watayolipwa wenye kumcha mngu na wakatenda wa mema na, na hali yao siku ya kiama na rehma ya mwenyezi mungu katika ujumbe wa muhammad na maonyo ya mwenyezi mungu kwa washirikina na kwamba hakika amri yote ni yake yeye anavihukumu na yeye ndiye mbora wa mahakimu umewakaribia washirikina wakati wao wakuhesabiwa siku ya kiama na wahali wameghafilika na kitisho chake wanapuza kuiamini haiwajii kurani kutokana na mola wao mlezi pale inapoteremka kuwakumbusha ya kuwanufaisha ila wao huisikiliza na hali wao wameshughulika na mengine asiyo na faida nao wakicheza kama wachezaji wanoto wadogo nyoyo zao zimo katika pumbawo hazizingatii wameshikilia kuficha njama zao za kumpinga nabii na kurani wakiambizana wenyewe kwa wenyewe huyu muhamadi si chochote ila ni mtu tu kama nyinyi na mtume hawi la malaika basi je mnamsadiki muhammad na mnahudhuria baraza za uchawi na hali nyinyi mnaona kuwa hakika huo ni uchawi mtume kwa kuwa mwenyezi mungu kamjulisha waliokuwa akiyasema kwa siria aliwaambia mola wangu mlezi anayajua ya yote yanayosemwa katika mbingu na katika ardhi na yeye ndiye anayesikia kila linalosikiwa na anajua kila linalotokea bali wao wakasema hizi ni mchanganyiko wandoto alizoziyota muhamadi bali kazua tu na akamsikiziya mwenyezi mungu kwa uongo kisha wakaache hayo na wakasema bali huyu ni mtunga mashairi anaziteka nafsi za wenye kumsikiliza kama kweli basi naatuletee muujiza hasa wa kuonyesha ukweli wake kama walivyotumwa manabii wa zamani wakitiwa nguvu kwa miujiza mbalimbali hizo kaumu tuizoziangamiza baada ya kukatibisha hiyo niujiza hazikwamini basi je watakujaamini hawa yatakuwadia hayo yatakayo ewe nadii kabla yako wewe hatukuwatumia watu ila watu watwwa kibinadamu vile ambao viliwafunulia dini waifikishe kwa watu basi yenyi mnaokataa waulizeni wanazuoni wao elimu za vitabu vilivyoteremka ikiwa nyinyi hamuyajui hayo wala sisi hatukuwajaliya mitume kuwa na mili na wakuhitalifiana na mili ya wanadamu wengine wakawa wanaishi bila chakula na wakabaki siku zote na wala hawakuwa wanaishi daima milele kisha tukawatimizia hadi, wow, na tukawahakikishia ahadi na tukawaokoa wao na pamoja nao tukawaokoa tuliotaka kuwaokoa miongoni mwa waumini na makafiri waliovuka mipaka tulioangamiza kwa kukadhibisha kwao na kuukataa ujumbe wa wanabii wao sisi hakika tumekuteremshieni kitabu ndani yake amo ya kuwakumbusheni ikiwa mtakisoma na mtayatenda liomo ndani yake basi huwaje mkakipuza na mkakikataa je inda na upumbavu umefika haja ya kukufikisheni ya hali hii mliyo nayo mkawa hamuelewi lipi lenye manufaa nanyi mkalikimbilia قرية كانت ظالمة وأنشأنا بعدها قوما آخرين فلما أحسوا بأسنا إذا هم منها يركضون لا تركضوا وارجعوا إلى ما اشرفتم فيه ومساكنكم لعلكم تسالون قالوا يا ويلنا انا كنا ظالمين فما زالت تلك دعواهم حتى جعلناهم حقيدا خامدين وما خلقنا السماء والارض وما بينهما لاعبين لو اردنا ان نتخذ لهوا لاتخذناه من لدنا ان كنا فاعلين بل نقذف بالحق على الباطل فيدمغه فاذا هو زاهق ولكم الويل مما تصفون وله من في السماوات والارض ومن عنده لا يستكبرون عن عبادته ولا يستحسرون يسبحون الليل والنهار لا يفترون أم اتخذوا آلهة من الأرض هم ينشرون لو كان فيهما آلهة لله الله لفسدتا فسبحان الله رب العرش عما يصفون لا يسأل عما يفعل وهم يسألون أم اتخذوا من دونه آلهة قل هاتوا برهانكم هذا ذكر من معي وذكر من قبلي بل أكثرهم لا يعلمون الحق فهم معرضون وما ارسلنا من قبلك من رسول الا نوحي اليه انه لا اله الا انا فاعبدون وقالوا اتخذ الرحمن ولدا سبحانه بل عباد مكرمون لا يسبقونه بالقول وهم بأمره يعملون يعلم ما بين أيديهم وما خلفهم ولا يشفعون إلا لمن ارتضى وهم من خشيته مشفقون ومن يقل منهم إني إله من دونه فذلك نجزيه جهنم كذلك نجزي الظالمين Na <applause> mingapi katika miji iliyokuwa ikidhulumu tumeiteketeza na tukawasimamisha baada yao watu wengine. basi walipoihisi adhabu yetu mara wakaanza kukimbia msikimbie rejeeni kwenye zile zile starehe zenu na maskani zenu mpate kusailiwa wakasema ole wetu hakika sisi tulikuwa madhalimu akikuacha hicho kuwa kiliyo chao mpaka tukawafanya kama waliofyekwa wamezimika na hatukuziumba mbingu na ardhi na vilivyo baina yao kwa mchezo kama tungelitaka kufanya mchezo tungejifanyia sisi wenyewe lao kwamba tungelikuwa niwafanyao mchezo bali tunaitupa kweli juu ya uongo ikaovunja na mara ukatoweka na ole wenu kwa mnayoyazua na ni vyake yeye tu mwenyezi mungu vilivyomo mbinguni na katika ardhi na walioko kwake hawafanyi kiburi wakacha kumwabudu wala hawachoki wanamtakasa usiku na mchana wala hawanyong'onyei au wamepata miungu katika ardhi inayofufua lao wangelikuwamo humo miungu wengine isipokuwa mwenyezi mungu basi bila shaka hizo mbingu na ardhi zingelifisidika subhana allah ametakasika mwenyezi mungu bwana wa arshi na hayo wanaoyazua yeye hahojiwi kwa yatendayo na wao ndiyo wanaohojiwa kwa wayatendayo au wanawaabudu miungu mingine badala yake sema leteni ushahidi wenu haya ni ukumbusho wa hawa walio nami na ukumbusho wa walio kabla yangu lakini wengi wao hawaijui kweli na kwa hivyo wanapuuza na hatukumtuma kabla yako mtume yeyote ila tulimfunulia ya kwamba hapana mungu isipokuwa mimi basi niabuduni mimi tu na wanasema arahman mwingi wa rehma ana mwana subhanahu ametakasika na hayo bali hao ni watumwa waliotukuzwa hawamtangulii kwa neno nao wanafanya amri zake anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao wala hawamwombei yoyote ila yule anayemrivhia yeye nao kwa ajili ya kumwogopa wananyenyekea na yeyote kati yao atakayesema mimi ni mungu badala yake basi huyo tutamlipa malipo yake jahanamu hivyo ndivyo tuwalipavyo wenye kuhulumo katika watu wamiji tulioiteketeza kwa sababu ya ukafiri wao na kuwakadhibisha manabii na baada yao tukasimamisha kaumu nyingine zenye halibora na mwinsho mwema kuliko hao. na tulipotaka kuwateketeza na wakahisi ukali wa adhabu yetu na uwezo wetu wa ya hayo watakayoyapata wakafanya harata kokimbiya kama wanyama hayawani ati kutafuta koukoka enyi wapinzani msikimbiye hapana kitu chochote kitakutukulindeni na adabu ya mwenyezi mungu rudini kwenye zile neema na majumba mliyokuwa nayo huwenda watumishi wenu na wenzenu wakukutakeni msaada na rai kama ilivyokuwala yenu wapi hamtoweza kwa kuwa hawo makafiri wamekwisha sikiya wanavyokejeliwa na wanavyoitwa kwenda teketezwa na wanayakini nako basi wachasema hakika kweli sisi tulikuwa ni wenye kudhulumu tulivoya acha yano tunafeisha natuzizeamini ishara za mula wetu mlezi maino hayo hawachi kuyakarii na kuyapidya makelele mpaka kwa adhabu yetu tukawafanya kama mimeya ilyofyekwa na moto liyozimika hawanatera uhai wadahatukuzyumba mbingu na ardhi na viliomo baina yao kwa mpango huu wa hikma na mundo huu wanamna peke yake kwa mchezo bali tumefanya yote haya kwa hikma ya juu ambayo wanaifahamu wenye kuzingatia la ukuwa tunataka kufanya mchezo na kumbawo singelimkinika kuchukua ila yaliyo katika ufalume wetu kwani hapana ufalume ila wetu ingeli kuwa sisi ni kufanya hayo wala nasi siwenye kufanya hayo kwa kuwa silaikiya haki yetu lakini jambo lalatuelekeya sisi kulifanya ni kuipambanisha kweli ya uongo ipate kuwondowa na nyinyi makafiri mtahiliki kwa sababu ya kumzulia mwenyezi mungu na mtume wake na nanivya mwenyezimungu peke yake vyote viliyomo mbinguni na katika ardhi kwa kuviumba na kuvimiliki basi ni haki yake peke yake kuabudiwa na malaika o waliokaribishwa kwake hawana kiburi cha kuwazuwiya kumwabudu na kumnyenyekea wala hawaoni machofu na kunyong'onyea kwa ibada ya mchana na usiku wanamtakasa aliyetukuka shani yake na kila lichilomwelekea kumtakasa huku hakusiti bali huo ni mtakaso wa daima hawana shughuli nyingine ya kuwashughulisha washirikina hawafanyi wafanyavyo waliokaribishwa katika kumsafishia ibada mwenyezi mungu bali wao wamewaabudu wenginewe na wakafanya miungu duniani siyostahiki kuabudiwa nahuwaje kwenda kuabudu kitu kisichokuwa mwenyezi mungu ambacho hakiwezi kufufua la ukuwa mbinguni na duniani kuna miungu isipokuwa mwenyezi mungu wanaoendesha mambo yao basi ingelihaibika ni ramu iliyosimamishiwa hizo mbingu na ardhi kwa kumbwa na ikafikiliya mwisho wa mpango na hikma basi naatakasike mwenyezi mungu mwenye ufalume wote na yote wanamsingiziya washerikina yeye subuhanahu hahojiwi kwa kwa nini yeye pekee mwenye utukufu na madaraka mwenye hikima na ujuzi hakosei katika kutenda chochote ni wao ndiyo watahisabiwa na kuhojiwa kwa nayo yatenda kwa kuwa wao hukosea kwa udhaifu wao, wao na ujinga wao na kuhilibiwa na matamanio hawajuwi wajibu wa mwenyezi mwenyezimungu liyo yao ndiyo mana wakawa na miungu mingine isiyokuwa yeye wakaiyabudu bila kuwona ushahidi wowote wa wakwinjia kilini wala uthibitisho wa kweli ewe naji waambiye leteni uthibitisho wenu kama kweli mwenyezi mungu anamshirika katika utawala hata akafa akushirikishwa katika kuabudiwa hii kurani iliyokuja kukumbusha umati wangu kwa linalowajibika na hivi vitabu vya manabii wengine vilivyokuja kukumbuisha kaumu za kabila yangu vyote hivyo vimesimama vyuyeza uhidi upwete wa mwenyezi mungu lakini wengi wao hawajuwi yaliyo kuja ndani ya vitabu hivyo kwa sababu hawajishughulishi kuyazingatiye yaliyo mo humo basi wawu wamekuwa wenye kuipuza imani ya mwenyezi mungu ewe nabii si, si hatukumtuma mtume yeyote kabila yako ila tulimpa wahii wahi yany hawafikishie watu wake kuwa hastahiki kuagudiwa isipokuwa mimi basi nisafiyeni baada iwe kwangu tu na baadhi ya makafiri wa kiarabu walisema arahmani mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehema ana mwana kwa yale madai yao kuwa malaika ni binti za mwenyezi mungu ametakasika na kuwa na mwana kwani hawa malaika ni waja wake waliotukuzwa tu kwa kuwakaribisha nako anavyomwabulu yeye hawamtangulii mwenyezi mungu kwa kauli yawo wainenayo kabla ya yeye kwa parusa na wao hawatendi lolote ila kwa amri yake tu wala hawapindukii mipaka ya amri yanayoamrisha mungu anazijuwa hali zao zote na vitendo vyao vyote walivyovitanguliza na walivyoviafilisha wala hawamuombei mtu kwake ila kualiyerivhiya kwa mwenyezi mungu na wao jinsi ya wingi wa hofu yao kumwogopa mwenyezi mungu mtukufu na kumtukuza yeye daima wanahadhari naye na, na miongoni mwa malaika atakayesema mimi ni mungu wa wakuabudiwa badeda mungu huyo tutamlipa kwa kumtia jahanamu mfano wa malipo hayo tunamlipa kila mwenye kupindukia mipaka ya haki na wakajidhulumu nafsi zao kwa kudai ungu na kuingia katika ushirikina اولم ير الذين كفروا ان السماوات والارض كانتا رتقا ففتقناهما وجعلنا من الماء كل شيء حي افلا يؤمنون وجعلنا في الأرض رواسي أن تميد بهم وجعلنا فيها فجاجا سبلا لعلهم يهتدون وجعلنا السماء سقفا محفوظا وهم عن آياتها معرضون وهو الذي خلق الليل والنهار والشمس والقمر كل في فلك يسبحون وما جعلنا لبشر من قبلك الخلد افان مت فهم الخالدون كل نفس ذائقة الموت ونبلوكم بالشر والخير فتنة وإلينا ترجعون وإذا رآك الذين كفروا إن يتخذونك إلا هزوا أهذا الذي يذكر آلهتكم وهم بذكر الرحمن هم كافرون خلق الإنسان من عجل سأريكم آياتي فلا تستعجلون ويقولون متى هذا الوعد إن كنتم صادقين لو يعلم الذين كفروا حين لا يكفون عن وجوههم النار ولا عن ظهورهم ولا هم ينصرون بل تأتي فيهم بغته فتبهتهم فلا يستطيعون ردها ولا هم ينظرون ولقد استهزئ برسل من قبلك فحاق بالذين سخروا منهم ما كانوا به يستهزئون je hao waliokufuru hawakuona kwamba mbingu na ardhi zilikuwa zimeambatana kisha sisi tukazibandua na tukajaalia kwa maji kila kilicho hai basi je hawaamini na tukaweka katika ardhi milima iliyodhibiti ili isiwayumbishe na tukaweka humo njia pana ili wapate kuongoka na tukaifanya mbingu kuwa dari iliyohifadhiwa lakini wanazipuuza ishara zake na yeye ndiye aliyeumba usiku na mchana na jua na mwezi vyote katika anga vinaogelea nasi hatukumjaalia mwanadamu yeyote ya kabla yako kuwa na maisha milele basi je ukifa wewe wao wataishi milele kila nafsi itaonja mauti na tunakujaribuni kwa mtihani wa shari na kheri na kwetu sisi mtarejeshwa na wakikuona waliokufuru hawakufanyi wewe ila ni kitu cha maskhara tu je ndiye huyu anayeitaja miungu yenu na hali wao wanakataa kumkumbuka rahman mwingi wa rehma mwanadamu ameumbwa na haraka nizakuonyesheni ishara zangu basi msinihimize na wanasema ahadi hii itatokea lini ikiwa nyinyi mnasema kweli lau wangelijua wale waliokufuru wakati ambao hawatauzuia moto kwenye nyuso zao wala migongo yao na wala hawatanusuriwa bali utawafikia kwa ghafula na utawashutua na wala hawataweza kuurudisha wala hawatapewa muhula na mitume walio kabla yako walikwisha vihakiwa kwa hivyo wale waliowafanyia maskara yaliwafika yale waliokuwa wakiyafanyia vihaka akakb bwenye kukufuru wamepofuka na hawaoni ni kuwa mbingu na ardhi hapo mwanzo zilikuwa zimeshikamana kwa uwezo wetu tukazibamba nduwa mbalimbali natukajaliya kutokana na, kutoka na, na maji ambayo hayo kitu hai kila chenye uhai kutokana na hayo hayo basi je baada ya yote haya wangali kukuuza tu na hawaamini kuwa bila bilashaka yoyote hapana mungu isipokuwa sisi je hawo walihokufuru hawakuona kwamba mbingu na ardhi zilikuwa zimeambatana kisha sisi tukazibamba nduwa na tukajalia kwa maji kila kilicho hai basi je hawaamini aya hii ina maana ya kisayansi yenye kutilia nguvu nadharia ya elimu za kisasa katika kuumbwa tayari na ardhi nayo ni kuwa mbingu na, na ardhi ya asili yao zilikuwa zimeshikamana na ukweli wa sayansi zinazokubaliwa ni kuwa hakika ziliambatana na sayansi mbalimbali zinathibitisha hayo nazipo nadharia nyingine ambazo mbazwakwazo zaweza kuelezea dhahiri ya mambo haya lakini bado kuthibiti nadharia mojapo kwa njiya ya mkato kwa wanazuoni kwa wakuwafikia wote kwa kuonyesha mfano tutataja nadharia mbili nadharia ya kwanza imehusu kuumbwa kwa mfumo wa juwa yaani solar system kwa mfano imethibiti kuwa mawingu au umande uliozunguka jua ulianza kuenea kwenye anga liilobaridi na chembechembe za gasi zinazofanya hayo mawingu au moshi zikakusanyika kwenye chembechembe za vumbi linalokwenda kwa kasi kubwa kisha chembechembe hizo zikawa zinagongana na zinarindikana na huku ndani yake zikawango gasi nzito na kukazidi kurindika na kujumwika kwa kupita mamilioni na mamilioni ya karne mpaka zikafanyika sayari na mwezi na ardhi kwa umbayu na ustahiki nayajulikana kuwa huku kukusanyika na kurindika huzidisha mbinyo yani presha na huo huzidisha joto na gamba la ardhi lilipoingia kupoa na wakati ziliporipuka volkano ardhi ikapata mvuke wa maji na gasi ya carbon diokside iliyotokana na mripuko ya volkano na katika iliyosaidia kupatikana oksigen katika hewa baada ya hapo ni mishati na nguvu za miale ya jua kwa njia ya mwanga juu ya mimea na majani ya mwanzo ama nadharia ya pili imehusiana na uumbaji wa ulimwengu kwa jumla ambao kwa muktasari unaelezwa na kauli yake mtukufu zilikuwa zimeambatana yani zimeshikamana na kuwa kitu kimoja na hayo ndiyo yaliyofikiliya mwinshoni ilimuya sayansi katika uumbali wolimwengu nayo ni kwamba kabla ya kufikiliya sura yake hii ya sasa ulikuwa kama donge ilokusanyika lenye kutisha la mkusanyiko wa chembechembe zenye kuambatana chini ya mbinyo yaani presha hata akili haiwezi kuifikiria na hizi sayari zote na nyota ziliyoko mbinguni hivi leo tunazoziitaa mfumo wa juwa sola systam zilikuwa ni mkusanyiko wa donge moja lisilozidi nusu dayamita yake maili milioni tatu na neno lake mwenyezimungu tukazibamba nduwa linafahamisha ule mripuko mkubwa wa mwanzo wa kinyuklia ukazalisha uumbaji wa anga na sayari za na namna mbalimbali zinazoziita kwa pamoja mfumo wa jua au sola sistam na tukajalia kwa maji kila hai haya hii imethibitisha uhakika wa kisayansi iliyothibitishwa na ncha mbali za elimu imethibitisha sytholoji sayansi ya sels yaani halaya kwamba maji ni muhimu kabisa katika ujengaji wa sels zote za vitu vilivyo hai ikiwa mimeya au wanyama na elimu ya kimiayani kemistri kwamba maji ni lazima yapatikane katika vitendo na mageuko yoyote katika viumbe hai basi hayo maji ama amayawe ni kiungo kitu cha kusaidiya au cha kuwamo ndani ya kitendo au ni matokeo yake na imethibitisha ilimu ya viwungo fizioloji kwamba maji ni dharura kwa viungo kufanyakazi yao bila ya hayo maji hautodhihiri uhai katika vyungo na katika dalili za uweza wetu ni kuwa tumeifanya milima imesimama imara kwenye ardhi ili isiumbe yumbe nao watu na tumefanya humo njia pana za kupitia kwa wasaa ili waweze kuongoza njia humo kwa makusuliyo yawoalaa na tukaweka katika ardhi milima iliyothibiti iti wayumbishe na tukaweka humo njia pana ili wapate kuongoka ilivyokuwe ndani ya ardhi kila kitu kimeyayuka kuwa milima imewekwa tu katika baadhi ya sehemu za huu mpira wa dunia kama majabali yaliyonyanyuka juu tu uzito wao ungelisababisha gamba la dunia liyumbe au lipindane na kupasuka kwa hivyo mwenyezi mungu kwa utukufu wa shani yake ameifanya milima isimame imara kwa kuona mizizi iliyozama kwenye gamba la ardhi mpaka chini kwenye kina kirefu kulingana na urefu wake kwendi ya juu kwa hivyo imekuwa hiyo milima kama vijingi kama alivyojalia eneo la vinye nyupo hii na mizizi ni duni kuliko maeneo ya gamba iliyozunguka yote haya ni kwa ajili ya kueneza sawa uzito wajuya gamba ko upande zote ili pasiwepo yumba na kupasuka kwanihakika kwenezwa kwa uzito ya uso wa duniya yakaribiya kuwa hakuleti hathari kubwa ya kutajika na elimu za kisasa zimethibitisha kuwa kwenezwa kwa nchikavu na maji juu ya ardhi na kuwepo mfululizo wa milima juu juuyake ni katika yanayohakikisha hali ilivyo ardhi na imethibitika kuwa chini ya milima mizito kuna vitu vya pesi kubumbunyika na chini ya maji ya bahari kuo kubi, vipo vitu vizito kwa kwendezwa uzani wa namna hiyo mbalimbali katika dunia na mgawanyo huu wa milima makusudio yake ni kusawazisha uzani wa mpira huu waardhi na ilivinyanyuka milima zikatokea nyanda za mabonde na njia baina ya milima na mwambao na bahari na minyanyuko na zikawa njia na tumeifanya mbingu kama dari na tukailinda isianguke au visianguke viliomo humo na ju ya hayo wao hawazioni wala hawaziingatii ishara zetu zenye kuonyesha uwezo wetu na hikima yetu na rehema yetu maoni otalamu, ya wataalamu ya aya thalathini na mbili natukaifanya mbingu kuwa dari iliyohifadhiwa wa lakini wanazifuuza ishara zake haya hii tukufu imethibitisha kuwa mbingu na vyote viliomo ndani yake vimehifadhiwa visiwe na ila yoyote na vimehifadhiwa visidondoke juu ya ardhi na mbingu ni kila kilicho juu yetu kuanzia kifuniko hichi cha hewa inayowalinda walioko juu ya ardhi na safari nyingi za angani ambazo zinazuia maisha mfano wa vimondo vya nyota za mkia na miale na juu ya ardhii fana kifuniko cha hewa kinacholinda ardhi kwa nguvu za mvutano na haifai kukosekana hivyo bila ya maangamizo kabisa na juya kifuniko cha hewa ndiyo kuna hizo sayari za mbinguni na zipo kwa umbali mbalimbali kufuatana na nyendo zao tangu mwanzo na tukaifanya mbingu kuwadari yohifadhiwa yaani hizo sayari na vyote viliyo mbinguni vyaonekana kwa nadhari yetu kama kwamba ni dari na tunaona viliyo juu ya vichwa vyetu kamba ni vidogo kuliko viliyokopeoa macho na hayo ni chini macho tu kama tunapoliona juwa kubwa wakati wa kuchomoza na kuchwa kuliko adzuhuri na hilikuba la mbingu lina sifa zake zinazokitalifiyana kila ukizidi nnyenyu kwa ardhi kama ivyo tayari za mbinguni kwa mujibu wa jicho linavyoonekana katika kubala mbinguni na mwenyezi mungu ndiye aliyeumba usiku na mchana na jua na mwezi vyote hivyo vinakwenda kati za njiya zake kama livyozijali ya mwenyezi mungu na zinamtakasa bila kupoteya maoni mungu, ya wataalamu ya aya thalatini na tatu na yeye ndiye aliyeumba usiku na mchana na jua na mwezi vyote katika ka anga vina kila sayari ya mbinguni na mzunguko wake makususi inaogeleya kufuata na zote hizo na zinakwenda kwa mwendo wao maalumu katika anga na sisi tunaona hayo kwa hakika kwa kutazama mwendo wa jua na mwezi kama kadhalika mzunguko arohi wake wenyewe ndiyo unaoleta usiku na mchana kwa zamu kama kwamba unaogelea ewe ewenadii hatukumjaliya mwanadamu yoyote kabla yako wewe ya milele hata ikawa hawo makaviri wakawa wanakutamaniya uvyewewe vipi wanakutamaniya mauti wewe na hali na wawo vile vile watakufa kama wewe ukifa wewe je wao watabatiya kushinda wanadamu wote kila nafsi hainabodi konja mauti na sisi tunakufanyeni duniani kama wenye kukupeni mtihani kwa kukupeni yenye manufaa yenu na yenye madhara pia ili yabagulike mwenye kushukuru kwa kupewa heri na kuvumilia badaa na yule na fadhila kwa neema ipatayo na anapapatika kipata misiba nanyi mterejishwa kwetu na hapo tutakustabieni vitendo vyenu na wakikuona iwe nabii wale waliomkataa mungu na uliokuja nayo wewe hawakufanyiwe weina masara na kejeli uwambiyana waokwa wao ndiyo wao, huyu wanayewachiye aibu miungu yenu na hali wao wawo hawaswadiki mwenyezi mungu ambaye ndiye adiyewaeneze areshana yake na ikawa wao wanataka wanetiwe adhabu kwa upesi basi ndiyo tabia binadamu kutaka kila jambo kwa haraka basi yenyi wenye haraka ntakuonyesheni neema yangu duniani na adhabu yangu akhera msijishughulishe kitu ambacho maoni ya wataalamu juu juya ayaaii asaba mwanadamu ameumbwa na haraka nitakuonyesheni ishara zangu basi msimihimize kauli ya ishara ni ishara za maumbile irenye kuonyesha kuwepo kwa mwenyezi mungu na uweza wake na ujuzi wa elimu za sayansi utavumbua kwa mujibwa itavyonyanyuka kile binadamu na hayo ni kwa mujibu wa miadi iliyowekwa kwa wakati wake kila ukifika wakati maalum mwenyezi mungu hudhihirisha ishara zake au huwasahilishia wanadamu njia za kufikiria ishara hizo na makafiri wanaohimiza adhabu na huku wanaona haiwi wanasema lini yatakuwa hayo mnayokiwahidi yenye weumini kama kweli hayo imesemayo laukuwa hao walio mkufuru mungu wangelijuwa hali yao wakati wakacotakapokuwa hawawezi kuondoa wa moto kwenye nyuso zao na migongo yao na wala hawampati wa kuwasaidiya kuondowa wasingelisema wayasemayo kiyama hakiwajii kwa kukitarajia kutokea kwake bali kitawazukia kwa ghafula tu kiwagagaishe wasiweze kukirudisha wala wao hawatapewa muhula wa kutubia na kutafuta udhuru kwa waliokwisha yatenda نامي توميو كابلايكو يا يوسف من بل هم عن ذكر ربهم معرضون أم لهم آلهة تمنعهم من دوننا لا يستطيعون نصر أنفسهم ولا هم منا يصحبون بل مت فتحنا هؤلاء وآباءهم حتى طال عليهم العمر أفلا يرون أنا نأتي الأرض ننقصها من أطرافها أفهم الغالبون قل إن إنما أنذركم بالوحي ولا يسمع الصم الدعاء إذا ما ينذرون ولئن مستهم نفحة من عذاب ربك ليقولن يا ويلنا إن إذا كنا ظالمين ونضع الموازين القسط ليوم القيامة فلا تظلم نفس شيئا وإن كان مثقال حبة من خردل أتينا بها وكفى بنا حاتبين ولقد اتينا موسى وهارون الفرقان رضياء وذكرا للمتقين الذين يخشون ربهم بالغيب وهم من الساعه مشفقون bnlna fnm l mnkirn sema nani anayekulindeni usiku na mchana na arrahman mwingi wa rehma bali wao wanapuuza kumkumbuka mola wao mlezi au wao wanao miungu wataweza kuwakinga nasi hao hawawezi kujinusuru nafsi zao wala hawatalindwa nasi bali tuliwastarehesha hawa na baba zao mpaka umri ukawa mrefu kwao je hawaoni ya kwamba sisi tunaifikia ardhi tukiipunguza ncha zake basi je hao ni wenye kushinda sema mimi nakuonyeni kwa wahi na viziwi hawasikii wito wanapoonywa na wanapoguswa na mpulizo mmoja wa adhabu itokayo kwa mula wako mlezi bila shaka wao husema ole wetu hakika tulikuwa wenye kudhulumu nasi tutaweka mizani za uadilifu kwa siku ya kiyama basi nafsi haitadhulumiwa kitu chochote hata ikiwa ni uzito wa chembe ya khardali tutaileta nasi tunatosha kuwa washika hisabu na kwa yakini tuliwapa musa na harun kipambanuzi na mwangaza na makumbusho kwa wachamgu ambao wanamhofu mola wao mlezi faraghani na wanaiogopa saa ya kiama na haya ni makumbusho yaliyobarikiwa liyoyateremsha yali basi je na nayakataa naeketafalini na nakama zake wakati wo usiku na mchana na kakurahemuni na kwa kunahemesheni hapana weza hayo lakini wao wanaipuza kurani ambayo ndiyo inawakumbusha ya kuwafa, na kuwalinda na adhabu kwani wao wanao wa kuwalinda na adhabu itokayo kwetu hasha hiyo miungu yao haiwezi kujilinda wenyewe licha kumlinda mwenginewe wala hapana yoyote awezaye kumlinda yoyote kati yao karibu yake au pamoja naye pindi tukitaka kumwadhibu na kumteketeza sisi hatufanyi haraka kuwadhibu hao vwa ukafiri wao lakini tunawapururia na kuwaserehesha katika uhai wa dunia kama tulivyoserehesha baga zao kabla yao mpaka umri ukawa mrefu kwao e wanajisiye upofu hawaoni yamewazunguka wakaona kuwa sisi tunaiyendeya nchi na tukaipunguza ncha zake kwa ushindi wa waumini ni wao ndiyo wenye kushinda au waumini ambao mwenyezi mungu amewahidi kuwasaidia na kwaonga mkono maoni ya wataalamu juu ya harobei na nne jee hawawoni ya kwamba sisi tunaifikiya ardhi tukiipunguza mipaka yake basi je hao ni wenye kushinda aya hii ni katika aya za miujiza ya kisayansi katika kurani tukufu hii inaonyesha kuwa dunia si mduara kamili na wataalamu wa sayansi hawakutamakani kupima masafa ya dunia barabara mpaka kiasi ya miaka mia mbili hamsini tu takriban walipoingia kikundi cha mabingwa waliohusika na elimu ya kupima marefu baina ya daraja mbili za urefu yani na hayo kwa pahala mbalimbali mbali duniani katika kupima huku ikadhihiri kuwa nusu ya kati ya dunia kwenye ikweta inazidi kuliko nusu ya pols kwa takriban kilomita ishiria1a uutaan yaani dunia imepungua katika ncha zake yani katika pols na inajulikana maalumu kuwa sura ya duniya na masafa yake ndiyo msingi katika kuchorwa kwa ramani ewe nadii sema sikuhadharisheni kwa maneno yanayotokana na nani lakini nakuhadharisheni kwa wahi yani ufunuo unaotokana na, na, na mwenyezi mungu mtukufu ulionijia mimi na huo ni wa haki na kweli lakini hao kwa sababu ya kupuuza kwao kurefu kuipuza sauti ya haki mwenyezi mungu ameaziba masikio yao mpaka wakawa kama viziwi na kiziwi hasikiiwitoa nakuhadharishwa na adhabu na kuwa na yakini kuwa nao wakisibiwa hata na chembe ya dhagu ndogo wanaoifanyia masara upijekelele kwa hofu wakisema ole wetu hakika sisi tulikuwa tunajizulumu nafsi zetu natukuwadzulumu wenginewe tulipoyakataa tuliyoambiwa na sisi tunaweka mizani ya kupimia kwa ualilifu sifya kiama basi hadzulumiwi mtu kwa kupunguziwa wema wake au pongeziwa maovu yake hata ikiwa ni kiasi ya uzani wa chembe ndogo hii tutaileta na natutaihisabu ya na yatosha kuwa ni sisi ndiyo wa kuhisabu basi hapana takedhulumiwa kitu maoni ya wataalamu juuya ya arobaini saba nasi tutaweka mizani za uaadilifu kwa siku ya kiama basi nafsi haitadhulumiwa kitu chochote hata ikiwa ni uzito wa chembe ya hardali tutaileta nasi tunatosha kuwa washika hisabu aya hii tukufu inaonyesha kuwa chembe ya ghardali ni hadi ya udogo katika mizani imethibitika kwa majaribio ya sayansi kuwa kilogramu ya chembe za ghardali ni chembe la kitisa na elfu kumi na tatu kwa hivyo chembe moja ya ghardali ni takriban sehemu moja katika elfu ya gramu yaani takriban sawa na miligramu moja na huu ni uzito mdogo kabisa unaojiunikana katika mbegu za mimeya mpaka sasa kwa hivyo hutumiwa katika kupimiwa vitu vidogo vidogo kabisa na musa na haruni zuliwapata urati ya kupambanua baina ya kweli na uongo na halali na haramu na juu ya hivyo hiyo ni nuru ya kuwaongoa wa watu wafuate kuwa njia heri na uongozi mwema na ni kumbusho la kuwakaa wachamungu ambawo na mhofu muumba wawo mwenye kumiliki mambo yawo yote juya kuwa wako mbali na watu na wala hawammoni mtu nawo wamo katika hofu ya daima kui hofu siku ya kiyama na hii kurani ni kumbusho lenyeheri nyingi tume kama mshi yeni musa basi yawaje nyinyi mwikataye na hali nyinyi ndiyo mna zaidi kuiamini kuliko watu wote ولقد آتينا إبراهيم رشده من قبل وكنا به عالمين إذ قال لأبيه وقومه ما هذه التماثيل التي أنتم لها عاكفون قالوا وجدنا اباءنا لها عابدين قال لقد كنتم انتم واباؤكم في ضلال مبين قالوا اجئتنا بالحق ام انتم من اللاعبين قال بل ربكم رب السماوات والأرض الذي فطرهن وأنا على ذلك من الشاهدين وتالله لأكيدن أصنامكم بعد أن تولوا مدبرين فجعلهم جذاذا إلا كبيرا لهم لعلهم إليه يرجعون قالوا من فعل هذا بآلهتنا إنه لمن الظالمين قالوا سمعنا فتى يذكرهم يقال له إبراهيم قالوا فأتوا به على للناس لعلهم يشهدون قالوا أأنت فعلت هذا بآلهتنا يا إبراهيم قال بل فعله كبيرهم هذا فاسألوهم إن كانوا يرون فرجعوا إلى أنفسهم فقالوا إنكم أنتم الظالمون ثم نكثوا على رؤوسهم لقد علمت ما هؤلاء قال أفتعبدون من دون الله ما لا ينفعكم شيئا ولا يضركم أف لكم ولما تعبدون من دون الله أفلا تعقلون قالوا حزقوه وانصروا الهتكم ان كنتم فاعلين قلنا يا نار كوني بغدا وسلاما على ابراهيم وارادوا به كيدا وجعلناهم الاخسرين ونجيناه ولوطا الى الارض التي باركنا فيها للعالمين ووهبنا له اسحاق ويعقوب نافله وكلا جعلنا صالحين وجعلناهم ائمه يهتون بامرنا واوحينا اليهم فعل الخيرات واقام الصلاه وايتاء الزكاه وكانوا لنا عابدين ولوطا اتيناه حكما وعلما ونجيناه من القريه التي كانت تعمل الخبائث إنهم كانوا قوم سوء فاتحين وأدخلناه في رحمتنا إنه من الصالحين نحكيك ان الشام إبراهيم ان يكونوا يمكنهم ان يكونوا يمكنهم ان يكونوا ni nini haya masanamu mnayoyashughulikia kuyaabudu wakasema tumewakuta baba zetu wakiaabudu akasema bila shaka nyinyi na baba zenu mmekuwa katika upotofu uliodhahiri wakasema je umetujia kwa maneno ya kweli au wewe ni katika wachezao tu akasema bali mola wenu mlezi ni mola mlezi wa mbingu na ardhi ambaye ndiye aliyeziumba na mimi ni katika wenye kuyashuhudia hayo na wallahi nitayafanyia vitimbi masanamu yenu haya baada ya mkisha geuka kwenda zenu basi akayavunja vipande vipande ila kubwa lao ili wao walirudie wakasema nani aliifanyia haya miungu yetu hakika huyu ni katika waliogholuma wakasema tumemsikia kijana mmoja akiwataja anaitwa ibrahim wakasema mleteni mbele ya macho ya watu wapate kumshuhudia wakasema je wewe umeifanyia haya miungu yetu ewe ibrahimu akasema bali amefanya hayo huyu mkubwa wao basi waulizeni ikiwa wanaweza kutamka basi wakajirudi nafsi zao wakasema hakika nyinyi mlikuwa madhalimu kisha wakarejea kwenye ule ule upotovu wao wakasema wewe unajua kwamba hawa hawasemi akasema basi nyinyi mnawaabudu asiyekuwa mwenyezi mungu wasiokufaini kitu wala kukudhuruni aibu yenu nyinyi na hivyo mnavyoviabudu badala ya mwenyezi mungu basi nyinyi hamtiya akilini wakasema mchomeni moto na mwinusuru miungu yenu ikiwa nyinyi ni niwatendao jambo sisi tukasema ewe moto huwa baridi na salama kwa ibrahimu wao walimkusudia maovu lakini sisi tukawafanya wao ndio waliohasiri na tukamwokoa wa yeye na luthi tukawapeleka kwenye nchi tuliyoibariki kwa ajili ya walimwengu wote naye tukampa ishak na yakub huwa ni ziada na wote tukawajaalia wawe watu wema na tukawafanya maimamu wakiongoa wa watu kwa amri yetu na tukawafunulia watende kheri na washike sala na watowe zaka na walikuwa wanatuabudu sisi tu na lothi tukampa hukumu na elimu na tukamwokoa na ule mji uliokuwa ukifanya maovu hakika hao walikuwa watu wabaya wachafu na tukamwingiza katika rehma yetu hakika yeye ni miongoni mwa watenda mema na hakika sisi tulikusha mpa ibrahimu uongofu na fikra ya kutafuta haki kwa usafi wa nia kable ya musa na harun na sisi ni wenye kujua vye hali yake na fadhila zake zilizonfani astahiki kuchukua utume ewe nabii kumbuka pale ibrahimu alipomwambiya baba yake na watu wake kuwaonya juu ya masanamu waliyo kuwa kuyaabudu kuyabudu ninini haya masanamu ambayo nyinyi mmeshika kuyaabudu wakasema tumewakuta baba zetu wakiyatukuza na wameshika kuyaabudu nasi tukawafuwata yeye akasema nyinyi na baba zenu kabila yenu ni wazi kuwa nyote mko mbali na haki wakasema je umetujia kwa haya uyasemayo na hakika ya kweli unayoiamini au kwa maneno haya wewe ni katika wanaofanya pumbao na mchezo tu bila ya kuwa na maana yoyote akasema hapana masara katika niyasemayo bali mola wenu mlezi anayestahiki pekee yake kutukuzwa na kuogopwa na kuabudiwa ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akazileta bila ya kuwapa mfano wake wakiijiza basi ni haki yake yeye tu peke yake kuagudiwa na mimi kwa haya niyasemayo ni, ni katika wenye hakika ambao hunena wanayashuhudiya na wanayajuwa nakasema na moyoni mwake na hapa kwa mwenyezi mungu nitayafanyiya vitimbi haya masanamu yenu niyavunje pale mtakoondoka ili mpase kuona upotovu wenu baada ya kushaondoka watu ibrahimu aliendea masanamu akayavunja vipande vipande salamu kubwa ilo waliliacha ili wapate kulirejeya waliulize liisibu myungu yawo nalo kitu kwa hivyo potovow ibada yao ukabainika baada ya kushaona yaliwapata miungu yao wakasema nani aliitenda haya miungu yetu hakika mtu huyu hapana shaka ni katika kolyo jidhulumu wenyewe kwa adhabu itayompata wakasema baadhi yao tume kijana mmoja akitaja ko kuisubu naye anaitwa iburahimu wakasema wakubwa wao nendeni mkamleche asukumiwe mbele ya macho ya watu na washuhudiya aliyo yatenda baada ya kwishamfodzulisha wakasema ni wewe uliyeitenda haya miungu yetu wewe iburahimu kuwanabihisha upotovu wao alisema kwa kwa kejeli ili kubwalawo ndiyo liilotenda hayo iulizeni hiyo miungu waiyoyatenda huyu kama kweli inaweza kujibusuwala yenu wakazirejia nafshi zawo wakifikiliya iliibada yawo kuabudu vintu visivyomnufaishe yeyote walahaviwezi kujiteteya wenyewe wakayaona makosa yawo yao wakasema iburahimu sikatika wali udhulumu bali nyinyi ndiyo madhalimu kwa kuabudu vitu visiyostahiki kuabudiwa kisha wakarejea tena wakacha uongofu wakarudya upotovu wakamwambia iburahimu hakika wewe umekwisha juwa kuwa haya masanamu tunayoyaabudu haya semi kitu basi vivi unatutaka vi, tuyeulize iburahimu akasema ikiwa hali yao haya masanamu ni hii hayawezi kitu na nyinyi ndiyo makusiyano yenu nawo ni hivi basi nyinyi mmekuwa mnacha kumwabudu mwenyezi mungu na nagadele yake mnaagudu vitoviso vya kupeni faida hatachembe mkiviyagulu wala ha vikuturuni kwalolote mpiviya chili ya mbali aibu yenu nyinyi na myungo yenu mmelanika mnacha ja fikira zenu zipote namnakuuza kuzingatia bila shaka haya masanamo hayafaikwabuliwa wakaambia na wenyewkowenyewe mchomeni moto mpata kwenusuru miungo yenu kwa mateso haya ikiwa nyinyi mnataka kufanya kitu cha kwinusuru miungu yenu sisi tukaufanya moto ule webaridi wow, si, si, wa, wa, na salama hauna na mandara yoyote kwa iburahimu wawo walitaka kumwangamiza lakini sisi tukamokowa na tukawafanya wawo ndiyo watu waliohasiri mno na tukamokowa yeye na na njama zilizopangwa wakaelekea konye nji tulyeidjali ahegli nyingi kwa watu wote na tukavapeleka huko manabii wengi na tukampa ibrahimu mtoto ishaka na kutokana na ishaka tukampa yakubu zaidi kuliko alyotaka na wote wawili ishaka na yakubu tuliwajaliya kuwa ni wema na tukawafanya ni manabii wakiweendeya watu wakiwongowa kwenye heri kwa mujibu wa tulivyoambrisha na tukawaonyesha vitendo vyema na kudumisha fwala kama inavyofaa nakutowa zaka na wakawa nyekea, na nakukusafia ibada sisi tu luthi tukampa kauli ya kukata na madhubuti katika hukumu na elimu yenye manufaa na tukamwokoa kutokana na mji ambao watu wake wanafanya kitendo cha namna peke yake katika uovu hakika hawo walikuwa watu walioshikilia kufanya maovu waliotoka kwenye utifu wa mwenyezi mungu na tabia iliyozowewa ونوحا إذ نادى من قبل فاستجبنا له فنجيناه وأهله من الكرب العظيم ونصرناه من القوم الذين كذبوا بآياتنا إنهم كانوا قوم سوء فأغرقناهم أجمعين وداود وسليمان إذ في الحرث إذ نفشت فيه غنم القوم وكنا لحكمهم شاهدين ففهمناها سليمان وكلا آتينا حكما وعلما وسخرنا مع داود الجبال يسبحن والطير وكنا فاعلين وعلمناه صنعه لبوس لكم لتحصنكم من باسكم فهل انتم شاكرون ولسليمان الريح عاصفة تجري بأمره إلى الأرض التي باركنا فيها وكنا بكل شيء عالمين ومن الشياطين من يغوصون له ويعملون عملا دون ذلك وكنا لهم حافظين وايوب إذ نادى ربه أني مسني الضر وانت ارحم الراحمين فاستجبنا له فكشفنا ما به من ضر واتيناه اهله ومثلهم معهم رحمه من عندنا وآتيناه أهله ومثلهم معهم رحمة من عندنا وذكرى للعابدين وإسماعيل وإدريس وذا الكفل كل من الصابرين وادخلناهم في رحمتنا انهم من الصالحين وذا اذ ذهبوا غاضبا فظن ان لن نقدر عليه فنادى في الظلمات في أن لا إله إلا أنت سبحانك فنادى في الظلمات أن لا إله إلا أنت سبحانك إن فاستجبنا له ونجيناه من الغم وكذلك ننجي المؤمنين وزكريا إذ نادى ربه رب رب لا تذرني فردا وانت خير الوارثين فاستجبنا له ووهبنا له يحيى واصلحنا له زوجه انهم كانوا يسارعون في الخيرات ويدعوننا رغبا ورهبا وكانوا لنا خاشعين والتي أحصنت فرجها فنفخنا فيها من روحنا وجعلناها وابنها آه للعالمين. إن هذه أمتكم أمة واحدة وأنا ربكم فاعبدون وتقص Amrahum, zamani, na nuhu alipoita zamani nasi tukamwitikia na tukamwokoa yeye na watu wake kutokana na shida kubwa na tukamnusuru na watu waliozikanusha ishara zetu hakika hao walikuwa watu wabaya basi tukawazamisha wote na daud na suleiman walipokata hukumu katika kadhia ya konde walipolisha humo mbuzi wa watu usiku na sisi tulikuwa wenye kushuhudia hukumu yao hiyo tukamfahamisha suleimani na kila mmoja wao tulimpa hukumu na elimu na tuliifanya milima na ndege kuwa pamoja na daud imnyenyekee na imtakase mungu na sisi ndiyo tuliyofanya hayo na tukamfundisha kuunda mavazi ya vita kwa ajili yenu ili ya kuhifadhini katika kupigana kwenu je mtakuwa wenye kushukuru na tukamsahilishia suleimani upepo wa kimbunga wendao kwa amri yake kwenye ardhi tuliyoibarikia na sisi ndiyo tunaojua kila kitu na pia masheitani wanaompigia mbizi na kufanya kazi nyinginezo na sisi tulikuwa walinzi wao na ayubu alipomwita mola wake mlezi akasema ya mimi yamenipata madhara na wewe ndiye una irehemu kuliko wote wanaorehemu basi tukamwitikiya na tukamwondoleya madhara aliyokuwa nayo na tukampa watu wake na mfano wao pamoja nao kuwa ni rehema inayotoka kwetu na ukumbusho kwa wafanyao ibada na ismail na idris na dholkifli wote walikuwa miongoni mwa wanawo subiri na tukawaingiza katika rehema yetu hakika wao walikuwa katika watu wema na dhunnun alipoondoka hali yameghadhibika na akadhani ya kwamba hatutakuwa na uwezo juu yake basi aliita katika giza hapana mungu isipokuwa wewe subhanaka uliyetakasika hakika mimi nilikuwa miongoni mwa wenye kudhulumu basi tukamwitikia na tukamwokoa kutokana na dhiki na hivyo ndivyo tunavyowokowa waumini na zakaria alipomwita mola wake mlezi mola wangu mlezi usiniache peke yangu na wewe ndiye mbora wa wanaorihi basi tukamwitikia na tukampa yahya na tukamponyeshea ya mkewe hakika wao walikuwa wepesi wa kutenda mema na wakituomba kwa shauku na hofu nawo walikuwa wakitunyenyekea na mwanamke aliyelinda uke wake na tukampulizia katika roho yetu na tukamfanya yeye na mwanawe kuwa ni ishara kwa walimwengu kwa hakika huu umma wenu ni umma mmoja na mimi ni mola wenu mlezi kwa hivyo niabuduni mimi nao wakalikata jambo lao hili mapande mapande baina yao wote watarudi kwetu la ilaha na hapa tuntaje luhu wa kabla ya ibrahimu na luki pale alipomomba mula wake mlezi aisafishe nchi kwa kuhondowa waovu ombi lake tukamwokoa yeye na wale waliwamini katika watu wake kutokana na shakawa ya kimbunga kikubwa tukamlinda kwa nusura yetu na vitimbi vya kaumu yake waliozikanusha ishara zetu zenye kuthibitisha utume wake hakika hao walikuwa wasu washahi basi tukawakarikisha wote ewe nabii wacaje daudi na suleimani walipotowa hukumu katika kesi ya konde iliyoingiliwa na mbuzi wa watu mbali usiku na wakala mazao yake na sisi tulikuwa tunejuwa hukumu iliyohusiana na kesi hiyo kisa hiyo hukumu mbuzi waliingia usiku mmoja katika konde ya mtu wasibakishe kitu daudi akahukumu kuwa wale mbuzi wawe wa mwenye konde kulipiya hasara yake suleimani akatowa hukumu nyingine akasema mbuzi wale wabakiye mikononi mwa mwenye konde mpaka itapomeya tena mazawo yake na avumiliye kwaliyompata na baada yake warejesheyane basi tulimfahamisha suleimani hiyopatwa na wote wawili tuliwapa hikma na elimu ya maisha na mambo yake na tulimfanyia daudi pamoja na milima iki, na naimtakase mwenyezi mungu kama alivyokuwa anamtakasa ye daudi na kila lisiyokuwa linamwelekea mwenyezimungu na kadhalika tuliwafanya ndege hivyo hivyo mwenyezi mungu pamoja naye na, e. na tulifanya hayo kwa uweza wetu usiyoshindika tukamfundisha daudi kufuma nguo za chuma ili zikulindeni si katika vita vyenu basi mshukuruni mwenyezimungu si kwa neema hii aliyo na natulimsahilishiye suleimanu upepo una uvuma kwa nguvu mtumikiye na uhuo ulikuwa unakwenda kwa kufuata amri yake mpaka kwenye nchi kheri yake nasi niwenye kuyajuwe yote hayo haitupote kubwa na dogo na tukawafanya mashetwani wamtumikie kwa kuzamia chini baharini kumletea lulu na marijani na wakifanya kazi nyinginezo kama kujenga ngome na majumba a kifalme na sisi tulikuwa tukiwangalia katika kazi zawo hizo basi hapana hata mmoja wao aliyepata shida wala hawakuvunja amri ya suleimani ewe nabii mtaji ayubu pale alipomwita mola wake mlezi na marahi alikwisha na akasema ewe mwela wangu mlezi hakika niimesibiwa na madhara nayenaniuma na wewe ni mbora wana urehemu tukamwitikiya kwa walioyaomba tukamwondoleya madhara na tukampa watoto kwa kaliriya waliyokwisha kufa na tukamwongeziya mfano wa wale kuwa ni rehema iliyotokana na fwadhila yetu na pia ni kuwa ni kumbusho kwa wenginewe wanaotuabudu wanautuwabudu iliwapate nawokusubiri kama alivyosubiri yeye na wakatumai kupata rehema ya mwenyezimungu kama walivyotumai yeye ewe nabii watajiye watu wako habari za ismaeli na idrisa dholkifli wote hawo ni miongoni mwa wanausubiri wakahimili taklifa na shida na tukawajalia miongoni mwa watu wa kupata rehema yetu hakika hawo ni katika waja wetu wema ewe nabii taja kisa cha yunus aliyemezwa na samaki pale lipuna ziki kwa vile watu wake walipopuza wwito wake naye akawahama akenda mbali nao na huku amewakasirikiya akadhani a mwenyezi mungu amemruhusu kuwahama na kwamba haitopita kakumu yake samaki akammeza na akaishi katika kiza cha bahari akamwita moda wake mlezi kwa kumnyenyekeya na, aliyokuwa nayo akasema ewe moda wangu mlezi hapana wakwabudiwa kwa haki la wewe ninakutakasa na kila lichinokuwedekiya wewe ninaungama kwa hakika mimi nilikuwa miongoni mawaliodhulumu na fii zawo kwa kutenda yasiyokupendeza tukamwitikiya kwa aliokuwa na tukamvua na viki aliyokuwa nayo na mfano hivi ndivyo tunavyawa waumini wanaungama makosa yao na wakatuomba kwa usafi wa moyo na nakitaje kisa cha zakariya alipomwita mola wake mlezi baada ya kushaona uweza wake subhanahu kwa alivyomtiya katika nafsi yake matarajio ya rehema yake alisema ewe mola wangu mlezi usiniache mkweke bila ya kuwona mrifi na wewe ndiye mboro waona kwani wewe ndiye utakayebaki baada ya kumalizika viumbe vyote tukamtimiziya matumaini yake natukamwitikiya duwa yake na tukamtunukiya juya ukongwe mwanawe yahya tukamfanya mkewe chasa chasaaweze kuzaa hakika wasafia hawo wa manabii walikuwa wepesi wa kutenda heri tunayo waitende na wanatuomba kwa kutumaye ehma yetu na kuyehofua dhabu yetu na walikuwa hawamtukuzi mtu wala hawamogopi mtu isipokuwa sisi tu pamoja na hawa simuliya kisa cha maryamu aliyeulinda uke wake nasi tukamfikishiya siri katika siri zetu tukamjali a chukuwe mimba bila ya mume na tukamjalia mwanawe azaliwe bila baba akawa yeye na mwanawe dalililiyo wazi ya uweza wetu kugeuza sababu na vinavyosababishwa na hakika sisi ni waweza wa kila kitu hakika mila hii nayo ndiyo uislamu ndiyo mila iliyo sahihi nayo kupasini kuilinda kwa kuwa ni mila moja iliyoshikamana wala ikuhatilikiyana baina hukumu zake basi nanyi msifarikiyane katika mila hii kwa makundi na vyama na mimi ndiye muumba wenu na mwenye kumiliki mambo yenu yote basi niabudu ni mimi tu wala msinishirikishe juu na na ya yakuwepo uongozi huwa kalabuya watu wanaliawanyika kwa mujibu wa matamanio yao wakafanya mambo yao ya dini mapande mapande wakawa makundi mbalimbali na kila kundi naturejia sisi tulihisabie visinzo vyake mn y nlia l fran tti lahu lib وحرام على قرية أهلكناها أنهم لا يرجعون حتى إذا فتحت يأجود ومأجود وهم من كل حدب ينسلون واقترب الوعد الحق فإذا هي شاخصة أبصار الذين كفروا يا ويلنا قد كنا في غفلة من هذا بل كنا ظالمين وما تعبدون من دون الله حصب جهنم أنتم لها واردون لو كان هؤلاء آلهة لهم فيها زفير وهم فيها لا يسمعون إن الذين سبقت لهم من الحسنى أولئك عنها مبعدون لا يسمعون فحسيتنا وهم فيما اشتهت انفسهم خالدون لا يحزنهم الفزع الاكبر وتتلقاهم الملائكه هذا يومكم الذي كنتم توعدون يوم نطوي السماء كطي السجل للكتب كما بدأنا أول خلق نعيده وعدا علينا إنا كنا فاعلين ولقد كتبنا في الزبور من بعد الذكر أن الأرض يرثها عبادي الصالحون إن في هذا لبلاغا لقوم عابدين وما ارسلناك الا رحمه للعالمين قل انما يوحى الي ان قُلْ آذَنتُكُمْ عَلَىٰ سَوَاءٍ ۖ وَإِنْ أَدْرِي أَقَرِيبٌ أَم بَعِيدٌ مَّا تُوعَدُونَ ۚ إِنَّهُ يَعْلَمُ الْجَهْرَ مِنَ الْقَوْلِ وَيَعْلَمُ مَا تَكْتُمُونَ وان ادري لعله فتنه لكم ومتاع الى حين قال رب احكم بالحق وربنا الرحمن المستعان على ما تصفون na naatendaye mema naye ni muumini basi haitakataliwa juhudi yake na hakika sisi tunamwandikia na haiwi kwa wanamji tuliouangamiza ya kwamba hawatarejea mpaka watapofunguliwa juju na majuju wakawa wanateremka kutoka kila mlima na miadi ya haki ikakaribia hapo ndipo yatakapokondoka macho ya waliokufuru ole wetu bila shaka tulikuwa tumeghafilika na haya bali tulikuwa wenye kuhulumu hakika nyinyi na hao mnaoabudu badala ya mwenyezi mwenyezimungu ni kuni za jahanam huko mtaingia tu lao kuwa hawa ni miungu wasingeliingia na wote watadumu humo lao wao humo ni kupiga mayowe na wala hawatasikia ama wale ambao wema wetu umewatangulia hao watatenganishwa na hayo awatausikia mvumo wake na wao watadumu katika yale zinayoyatamani nafsi zao hicho kitisho kikubwa hakitwahuzunisha na malaika watawapokea hii ndiyo siku yenu mliyokuwa mkiahidiwa siku tutakapozikunja mbingu kama mkunja wa karatasi za vitabu kama tulivyoanza umbo la mwanzo tulirudisha tena ni ahadi iliyo juu yetu hakika sisi ni watendao na hakika tulikwishaandika katika zaburi baada ya kumbukumbu ya kwamba nchi wateeriki wajawangu waliowema hakika katika haya yapo mawaidha kwa watu wafanyawe ibada nasi hatukokutuma ila uwe ni rehema kwa walimwengu wote sema hakika imefunuliwa kwangu ya kwamba hakika mungu wenu ni mungu mmoja tu je mmisilimu na kama wakigeuka basi sema nimekutangazieni sawasawa wala sijui yako ya karibu au mbali hayo mliyoahidiwa hakika yeye anajua kauli ya dhahiri na anajua miafichayo wala sijui pengine hu ni mtihani tu kwenu na starehe mpaka muda kidogo sema mola wangu mlezi hukumu kwa haki na mola wetu mlezi ni mwingi wa rehma msaada mnayoyazua basi mwenye kutenda vitendo vyake vyema naye ni mwenye kumwamini mwenyezimungu mwenye na dini yake lyoyiridiya hata upunguziwa kitu katika juhudi yake bali atalipo malipo kamili na sisi ni wenye kuiandika hiyo juhudi yake basi hakitopotea ya ya kitu na haitakuwa kwa watu wa mji tuliouteketeza kwa sababu ya dhuluma yao kwamba hawatarejea kwekusika kiama bali hapana budi kuwa watarejea natawahizaviya vitendo vyao viovu mpaka itapofunguliwa milango ya shari na ufisadi wakaingia wana wajuju na majuu wakikimbizana kuteremka milimani na majiani kwa kufanya vitendo vya fujo na rasha na ikakaibiya miyaji iliyo hainavudi kutimizwa nayu ni siku ya kiyama wakawa wale waliokufuru wanakutanika wakikodoa macho yao kwa wingi wa kitisho wakipiga makelele kusema kitisho gani hichi cha kutuangamiza hakika sisi tulihapilika na siku hii bali tulikuwa ni wenye kujidhulumu nafsi zetu kwa ukafiri na inga wataambiwa makafiri hawa nyinyi nyi, na hiyo miungu mliokwa mkiabudu badela mwenyezimungu si ni kuni za moto wajahanamu nyinyi mtengiya humu wahidiwe la kama hawa kamahawa badala ya mwenyezi si mungu ni miungu nakuchasakikwabudiwa wazingelingia nanyi humo na nyote wenye kuabudu na kuabudiwa mtabaki motoni wala hamtatoka humo watatuwapumzi zitwakazwa vifuani kwa sauti kama ya mwenye kukabwa kwa hiki watavyopata na hawatasikia na kuwafurahisha hakika wale tuliwakubalia kwa kufuata kwao haki na vitendo vya heri na tukawaahidi malipo mema hao watawekwa mbali kabisa na jahanamu na adhabu yake hawatasikia sauti ya moto wake unavyovuma nao huko watapata kila ambacho nafsi inatamani daima milele hawatuhudzunishwa na kitisho kikubwa kinachowafadzaisha makafiri na malaika watawapokea kwa kuwapongeza kwa kusema hii ndiyo siku yenu yeneema lyokwahidini mola wenu mlezi siku tutapozikunja mbingu kama zinavyokunjwa karatasi katika kitabu na tutawarejeza viumbe kwa ajili ya hisabu na malipo wala hatushindwi kuwarejeza kwani tuliwaumba mara ya kwanza na kama tulivyowanza tuzawarejeza ahadi yetu kwa hayo ni ahadi ya kweli daima sisi tunatenda tunoyahili. na tulikwisha andika katika zaburi nacho ni kitabu cha daudi baada ya taurati kwamba nchi wateirifi waja wangu waliowema wapate kuitengeza na kusahilisha njia za maisha y bora humo bali wenye upole watairifi nchi ni zaburi zaburiyo 7 wenye haki watairifi nchi na watakahunwa milele zaburi 729 hakika katika haya tulioyataja habari za manabii pamoja na kaumu zao na habari za pepo na moto yanatosha kuwakumbusha na kuwafanya mawazingatie watu waliotayari kumwagudu mungu pekee na nhawasalitiki na mapango ya dunia na hatukukutuma ewe nabii ila uweni rehema kwa wa limwengu wote ewe nabii sema hakika kiini cha wahi aliyonipa mwenyezi mungu ni kwamba hakika nyinyi hamna mungu isipokuwa yeye na yote aliyobakiya niliyofunuliwa yanafuata asli hii ikiwa mambo ni hivyo basi kieni mjisalimishe na mnyenyekee kwa mwenyezi mungu peke yake wakitukujali wito wako basi waambiye nimekufunzeni yote yaliniamrisha mula wangu mlezi na kwa hivyo tumekuwa sawa kwa kuyajua hayo wala mimi sijui hayo ya kufufuliwa na kuhisabiwa mliyoahidiwa yatakuwa karibu au mbali hakika mwenyezi mungu anayajua yote yakemwayo mnayoyadhihirisha na mnayoyapicha na sijui pengine huko kupewa muhula na kuakhirishwa adhabu nyinyi ndiyo mungu anakufanyeni mtihani tu na kukoseresheni kwa ladha za maisha mpaka alipokadiria mwenyezimungu kukuisajieni kwa, mwenyezi kwa hikima yake ewe nabii sema ewe mola mlezi tuhukumu baina yangu na hawa niloapikishia wahii kwa uaadilifu ili wasiwe sawa waumini na makafiri namola wetu mlezi mwenye kuneemesha kwa kubwa mwenye kusikuhimidiwa na kushukuriwa ndiye wakutakiwa msaada kuvunja uzushi na uzua enyi makavile