بسم الله الرحمن الرحيم يا أيها الناس اتقوا ربكم إن زلزلة الساعة شيء عظيم يوم ترونها تذهل كل مُوْضِعَةٍ عَمَّا أَرْضَعَتْ وَتَضَعُ كُلُّ ذَاتِ حَمْلٍ حَمْلَهَا وَتَرَى النَّاسَ تُكَارَى وَمَا هُمْ بِسُكَارَى وَلَكِنَّ ان عذاب الله شديد ومن الناس من يجادل في الله بغير علم ويتبع كل شيطان مريد كتب عليه انه من تولاه فانه يضله ويهديه الى عذاب السعير يا ايها الناس ان كنتم في ريب من البعث فإنا خلقناكم من تراب ثم من نطفة ثم من, نطفة ثم من علقة ثم من مضغة مخلقة وغير مخلقة لنبين لكم ونقر في الأرحام ما نشاء إلى أجل مسما ثم نخرجكم طفلا ثم لتبلغوا أشدكم ومنكم من يتوفى ومنكم من يرد إلى أرذل العمر لكي لا يعلم من بعد علم شيئا وترى الارض هامده فاذا انزلنا عليها الماء اهتزت وربت وانبتت من كل زوج بهيج ذلك بان الله هو الحق وانه يحيي الموتى وانه على كل شيء قدير وان الساعه اتيه لا ريب فيها وان الله يبعث من في القبور ومن الناس من يجادل في الله بغير علم ولا هدى ولا كتاب منير ثاني عقفه ليضل عن سبيل الله له في الدنيا خزي ونذيقه يوم القيامة عذاب الحريق ذلك بما قدمت يداك وأن الله ليس بظلام للعبيد وقلنا لمن يزمونه منذ ورحمة من يقرهم أنيواته mcheni mola wenu mlezi hakika tetemeko la saa ni jambo kuu siku mtapoiona kila mwenye kunyonyesha atamsahau amnyonyeshaye na kila mwenye mimba ataharibu mimba yake na utaona watu wamelewa na kumbe hawakulewa lakini adhabu ya mwenyezi mungu ni kali na miongoni mwa watu wapo wanaodhishana juu ya mwenyezi mungu bila ya elimu na wanamfuata kila sheitani aliyeafi ameandikiwa kwamba anayemfanya kuwa rafiki basi huyo hakika atampoteza na atamwongoza kwenye adhabu ya moto mkali enyi watu ikiwa nyinyi mna shaka ya kufufuliwa basi kwa hakika sisi tulikuumbeni kutokana na udongo kisha kutokana na manii kisha kutokana na kipande cha damu iliyogandana kisha kutokana na kipande cha nyama chenye umbo na kisichokuwa na umbo ili tukubainishieni nasi tunakiweka katika matumbo ya uzazi tunachokitaka mpaka muda uliowekwa kisha tunakotoweni kwa hali ya mtoto mchanga kisha mfikie kutimia akili na wapo katika nyinyi wanaokufa na wapo katika nyinyi wanaorudishwa kwenye umri wa unyonge kabisa hata mtu awe hajui kitu baada ya kuwa anakijua na, na unaiona ardhi imetulia kimya lakini tunapoyateremsha maji juu yake kusisimka na kututumka na kumea kila namna ya mimea mizuri hayo ni kwa sababu hakika mwenyezi mungu ndiye haki na kwamba hakika yeye ndiye mwenye kuhuisha wafu na kwamba hakika yeye ni muweza wa kila kitu na kwamba hakika saa itakuja hapana shaka kwa hilo na kwamba hakika mwenyezi mungu atawafufua walio makaburini na katika watu wapo wanaobishana juu ya mwenyezi mungu bila elimu wala uongofu wala kitabu chenye nuru anayegeuza shingo yake ili kupoteza watu waachi njia mungu duniani atapata hizaya na siku ya kiama tutamwonjesha adhabu ya kuungua hayo ni kwa sababu ya iliyotanguliza mikono yako na hakika mwenyezi mungu si dhalimu kwa waja saaiasua i i ya madina ila aya hamsin na mbili hamsini na tatu hamsin na nne na hamsini na tano aya zake ni7 imeanzia kwa kuwaonya watu wa mhofu mwenyezi mungu na kukumbusha vitisho vya kiama na kuwajuilisha wanaobisha kwa upotovu na ujinga na hayo yakafuatiya kuletwa dalili za kufufuliwa kwa kuleta sura ya mabadiliko katika kuumbwa binadamu na kukuwa kwa mimea na ikaeleza upinzani kumpinga mwenyezi mungu na matokeo yake na naikataja habari ya hija na kutukuza ibada zake na baada ya hayo mwenyezi mungu akaruhusu kupigana vita vya kujitetea na akafuatilizia hayo kumpoza mtume salallahu alehi wasalama kwa masaibu yaliyokuwa yanampata kwa watu wake kwa kutaja dhiki na mateso yaliyopata mitume wa kabla yake na aya za sura hii zikabainisha dalili za uwezwa wake mwenyezi mungu mtukufu na upeke wake na mipaka ya kazi ya mitume na kwamba hili ni onyo lisilokimbilika na katika mwisho wa sura wakasema hao wanaoambiwa ni washirikina wa mwenyezi mungu kwa kuzizuga akili za washirikina kwamba hawawezi hata kuumba kiumbe kinyongi kabisa naye ni nzi na nzi akiwapokonya kitu hawawezi kukipata kwake na sura ikahimiza swala na zaka na ibada na jihadi bila ya kukusudia maovu kwani hii ni dini ya baba yenu ibrahimu aliyemzaa ismail ambaye kutokana naye ndiyo wa kadhalika uko wa adnan na matokeo ya mambo yenu ni kuwa mtume wenu akushuhudieni kwa kwakufikishiyeni ujumbe na nyinyi mtowe ushahidi juu ya watu waliokwisha tangulia kwamba mitume wao waliwafikishia ujumbe kama ilivyokujieni katika kurani na sura ikahitimisha kwa kutaka kushikamana na mwenyezi mungu kwani yeye ndiye bora ya mlinzi na bora ya mwenye kunusuru enyi watu tahadharini na adhabu ya mola wenu mlezi na wekeni katika nyuo zenu makumbusho ya kipyakiamba kwani mchingishiko utakootokea hapo ni mkubwa wenye kuhangaisha na kutikisa vyumbe siku mtapokiona kiyama mtaona kitisho chake kinafikiria ukubwa wake hata kama yupo mwanamke anayenyonyesha na ziwa lake lipo katika mdomo wa mwanawe basi apana shaka atamsahau na tamwa mbali na kama yupo mwanamke ana mimba basi hataiharibu mimba kabla ya yafika wakati wake wa kuzaa kwa ajili ya fadhaa na kitisho naewe mwenye kuangalia ukiona hali ya watu siku hiyo namna wanavyoonekana hawanazo na, na, hawana na wanapokwenda wana yumba utazanwamelewa na ili hali hawakulewa lakini kitisho lichokishuhudia na hofu ya adhabu kuu ya mwenyezi mwenyezimungu ndiyo ilio yowaorosheye utulivu wawo na juya unyohiilikali na ga kweli bado wapo baadhi ya watu inajiyawo aukuvuwata kwao kwa kijinga kuwapelekea katika mambo ya kubishana mwenyezi mungu na sifa zake wakamsingizia kuwa ati ana oshirika au waka ukataa uweza wake wa kufufua na kuwalipa watu kwa vitendo vyawo na kwa huo ubishi wao na kukataa kwawo hawategemeili musahili au hoja ya kweli lakini wao hufuata tu nyayo za kila shetani aliye mwasi mala wake mlezi aliyebaidika na uongofu mwenyezi mungu amyafo kumu kuwa anemfwata na shetwani nakamfanya kuwa ne rafuki yake na mlinzi wake na mwongozi wake basi hompotowa na njie ya haki nakamwelekeza kwenye upotovu na kwenye moto na o na kuripuka enyi watu ikiwa nyinyi mna shaka yakukufufuweni badi ya kufa basi katika kumbwa kwenu ipo dalili ya kuweza kwetu kufufua tulikumbeni asili yenu kutokana na udongo kisha tukaufanya toni ya mani. kisha baada ya muda tukaigeuza ikawa kipande cha damu iliyogandana kisha tukaifanya kipande cha nyama yenye sura ya kibinadamu au isiyokuwa na sura ili tukubainishiyeni uweza wetu wa kuanza humbaji na kuendeleza kukuza kwa viwango na madaraja na kugeuza kutoka hali hii na kuingia nyingine na katika viliomo katika matumbo ya mzazi vipo tunavaviharibu tuvitakavyo tunaviweka imara na madhubuti tuvitakavyo mpaka utimiya muda wa kuzaliwa kisha tunakutoweni kwenye matumbo ya mama zenu mwe watutuwashanga kisha tunakuleyeni mpaka mkamiliki akili na nguvu na baada ya hayo wapo katika nyinyi ambao mungu huwakisha na wapo ambao umri wao hurefushwa mpaka wakafikiya ukongwe wa kupiswa ujuzi wao na kufahamu kwao mambo kukasita na nalyepumbeni kwa sura hii tangu mwanzo hashindwi kukurudisheni tena na jambo jingine la kukuonyesha kudara ya mwenyezi mungu kufufua ni kuwa wewe unaiona ardhi kavu ya vwyadisi tukiteremshiya maji uhai unaitambalia na hiyo ardhi hubutuka na huzidi na hututumka kwa maji na hewa iliyo injiya ndani yake na hapo tena hutokeza na mna mbalimbali za mimea inayofurahisha kuiona na uzuri wake ukazagaa na mwenye kuiona roho yake ikakunjuka maoris bukay mtaalamu wa kifaransa maarufu waliesilimu amelifasiri neno wahalaka kwa maana ya kitu kilichotundikwa na hivyo ndivyo inavyothibitisha sayansi ya hivi sasa kuwa mbegu ya uzazi ikishafatikizwa huja ikaning'inia kama iliyotundikwa kwenye tumbo la uzazi tazama pia sura ya ishirini na tatu aya kumi na nne sura ya arobaini aya sitin na saba sura ya sabini na tano aya thalathini na saba mpaka thalathii na nane na kadhalika sura ya tano ya anisa ayamiaoaishiriatisa inayoeleza kuwa msimu mke kama aliyetundikwa hayo yaliyotangulia ya, ya kuumbwa binadamu na mimea ya kupanda ni ushahidi ya kwamba kwa hakika mwenyezi mungu ndiye mungu wa haki na kwamba hakika yeye ndiye anayehuisha maiti wakati wa kufufuliwa kama vile alivyoanza kuwaumba na kwamba hakika yeye ni mweza wa kila kitu na kwamba hakika kiama kinakuja tu bila shaka kuhakikisha hadi yake na kwamba hakika mwenyezi mungu watawahwisha waliyomo makaburini kwa kuwafufua kwa ajili ya hisabu na malipo na juu yaaliyotangulia yani bado wapo baadhi ya watu wanaojadili juu ya uweza wa mungu na wanakanya kufufuka bila ya msingi wowote wa kiilimu wana uongozi wa kweli au kitabu kilichotoka kwa mwenyezimungu chakumwonyesha basi ubishi wake ni wapumbawo na inda tu na pamoja na hayo hugeuka upande kwa fiburi na kukataa kukatakwikubali haki na watu wanamna hii takuja wapata hizaya na udzalii duniani kwa ushindi wa neno la haki na siku ya mwenyezi mungu hatawadhibu kwa moto wa kunguza na htaambiwa hayo unaoyapate ya hizaya na adhabu Shiwako, kwa ni kwa sababu ya uzushi wako na kiburi chako kwani hakika mwenyezimungu ni mwadilifu hahulumu wala hawaweki sawa muumini na kafiri na mwema na muovu bali kila mmoja wawo watamlipa kwa mujibu wa vitendo vyake فإن أصابه خير اطمأن به وإن أصابته فتنة انقلب على وجهه خسر الدنيا والآخرة ذلك هو الخسران المبين يدعو من دون الله ما لا يضره وما لا ينفعه ذلك هو الضلال البعيد يدعو لمن ضره اقرب من نفعه لبئس المولى ولبئس العشير إِنَّ اللَّهَ يُدْخِلُ الَّذِينَ آمَنُوا وَعَمِلُوا الصَّالِحَاتِ جَنَّاتٍ تَجْرِي مِنْ تَحْتِهَا الْأَنْهَارُ إِنَّ اللَّهَ يَفْعَلُ مَا يُرِيدُ من كان يظن أن لن ينصره الله في الدنيا والآخرة فليمدد بسبب إلى السماء ثم ليقطع فلينظر ثم ليقطع فلينظر هل يذهبن كيده ما يغيظ وكذلك أنزلناه آيات بينات وأن الله يهدي من يريد إن الذين آمنوا الذين هادوا والصابئين والنصارى والمجوس والذين أشركوا إن الله يفصل بينهم يوم القيامة إن الله على كل شيء شهيد الم تر ان الله يسجد له من في السماوات ومن في الارض والشمس والقمر والنجوم والجبال والشجر والدواب وكثير من الناس وكثير حق عليه العذاب ومن يهن الله فما له من مكرم إن الله يفعل ما يشاء هذان خصمان اختصموا في ربهم فالذين كفروا قطعت لهم ثياب من نار يصب من فوق رؤوسهم الحميد يصهر به ما في بطونهم والجلود ولهم مقامع من حديد kulma aradu an ykruju minha min ghammin uidu fiha wdhuuku wa dhab lariq na katika watu wapo wanaomwabudu mwenyezi mungu kwa upingoni ikimfikia kheri hutulia kwayo na ukimfikia msukosuko hugeuza uso wake amehasiri dunia na akhera hiyo ndiyo hasara iliyo wazi badala ya mwenyezi mungu yeye huomba kisicho kisichomdhuru wala kumnufaisha uko ndiko kupotelea mbali humwomba yule ambaye bila shaka dhara yake ipo karibu zaidi kuliko nafuu yake kwa hakika huyo ni mlinzi mwovu na rafiki mwovu hakika mwenyezi mwenyezimungu wataweingizo walioamini na wakatenda mema katika bustani izipitazo mito kati yake hakika mwenyezi mungu hutenda atakayo anayedhani kwamba mwenyezi mungu hatamnusuru katika dunia na akhera na afunge kamba kwenye dari kisha ikate atazame je bila yake itaondoa hayo yaliyomkasirisha na namna hivi tumeiteremsha kuwa ni aya zilizo wazi na hakika mwenyezi mungu humwongoa amtakaye hakika walioamini na ambao ni mayahudi na wasabai na wakristo na majusi na wale walioshiriki hakika mwenyezi mungu atawapambanua baina yao siku ya kiama hakika mwenyezi mungu ni shahidi wa kila kitu je huoni kwamba vinamsujudia mungu viliombo mbinguni na viliomo katika ardhi na jua na mwezi na nyota na milima na miti na wanyama na wengi miongoni mwa watu na wengi mewastahiki adhabu na anayefedeheshwa na mwenyezi mwenyezimungu hana wako mheshimu hakika mungu hutenda apendayo awa wagomvi wawili waliogombana kwa ajili ya mola wao mlezi basi waliokufuru watakatiwa nguo za moto na yatamininwa juu ya vichwa vyao maji yanayochemka kwa maji hayo vitayayushwa viliomwa matumboni mwao na ngozi zao pia na kwa ajili yawo yatakuwapo marungu ya chuma kila wakitaka kutoka humo kwa sababu ya uchungu watarudishwa humo humo na wataambiwa onjeni adhabu ya kuunguwa ni mwa watu wapo achatu, wa namna ya tatu ambao imani bado haijatulia katika nyoyo zao bali hitikali yao inayumbayumba maslaha ya nafsi zao ndiyo inatawala katika imani yao wakipata kheri hufurahi na hutulizana na wakipata shida yoyote katika nafsi zao au mali zao au wana wao hurejia ukafirini hao huwa wamekosa dunia raha ya utulivu kwa hukumu ya mwenyezi mungu na nusura yake kama kamahera walivyokosa nema ambayo mwenyezi mungu amewahidi wa waumini waliyothibiti wa na wakasubiri hiyo hasara ya mara mbili ndiyo hasara ya kweli kweli iliyo wazi mwenye kuhasiri hivi humuacha mwenyezi mungu na akayabudu masanamu yasuweza kumdhuru pindi ya kitwa yaabudu wala hayamfai kitu pindi ya kiabudu kitendo chake huyo ndiyo hupoteliha mbali na hakina uongofu badala ya mwenyezi mungu anamwomba ambaye madhara yake kwa kuharibu wakili na kutawala mawazo ovyo ni karibu zaidi kwa nafsi kulikwa kuitakidi msaada wake mwabudi wa huyo ni muovu mno wa kumteraji msaada na muovu mno kumfanya rafiki hakika wenye kumwamini mwenyezi mungu na mitume wake kwa imani yenye kuambatana na vindo vyema moda wawo mlezi atawatiya sikekiama katika bustani zipitazu chini ya miti yake na mito hakika mungu hutenda pendavyo kumadhibumharibifu na kumlipa mema mtenda mema ikiwa miongoni mwa makafiri yupo anaedhani kwamba mwenyezi mungu msaidiye nabii wake basi na naanyoshe kamba mpaka kwenye dari ya nyumba yake kisha jinyonge na naakajirii katika nafsi yake naatezame je kitendo chake hicho kitaondowa hayo umudhi, ya yakuwa mwenyezi mungu anamnusuru mtume wake mfano watulivyobainisha hoja zetu ziwazi katika tuliyokwisha uteremshiya mitume tumemteremshia muhammadi qurani yote nayo ni haya zilizowazi iliziwe ni hoja juu ya wazi, hujia, watu na hakika mwenyezi mwenyezimungu humwongoa mtakaye kuwaongowa ili isalimike tabiya yake na agaidike mbali na inadi na yanayosababisha hayo hakika wanaomwamini mwenyezi mungu na mitume wake wote na mayahudi wanaonasibika na musa na waabudu wonyota na malaika na wakristo wanaonasibika na isa na majusi wanawabudu moto na washirikina wanawoabudu masanamu hakika wote hawa mwenyezimungu atakujawapambanuwa mbalimbali siku ya yakiyama kwa kumdhihirisha mwenye haki, nalif, ya haki yao, wani ye ye, na aliyepotea kati yawo kwani yeyee anajuwa vyema vitenzo vyote vya viombe vyake na atawalipa kwa vitendo vyao eo mwenye akili hujuwi kwamba hakika mwenyezi mungu vinamnyenyekea na kumfiyi vyote viliyomo mbinguni na katika ardhi na juwa na mwezi na nyota na milima na miti na wanyama na wengi katika watu wanamwamini mwenyezi mungu unanafuata mambesho yake na kwa hivyo wanasitahiki pepo na wapo wengi miongoni mwao wanaopuuza na wala hawamwamini wala hawayatendi mambesho yake na kwa hivyo wanasitahiki adhabu na hizaya na aneefukuzwa na mwenyezi mungu kutokana na rehema yake basi hawezi yoyote kumihishimu hakika mwenyezi mungu ni muweza wa kila kitu kwani yeye hutenda yapendayo haya ni makundi mawili waliozozana kwa mambo yaliyomhusu mola wao mlezi nayanayo msitahiki na ya asiyo msitahiki kikundi kimoja kikamuamini na kikundi kingine kikakata basi wale waliokata na kukufuru mwenyezi mungu siku ya sikuakiama moto tauwazunguka na kuwapamba kila upande kama nguo inayoupamba mwili na uzidi kuwazibu malaika watawamiminiya maji ya moto mno juu ya vichwa vyawo yatawapenya mpaka kwenye matumbo yao vilyomo ndani viayuke kama zitavyayuka ngozi zao na pia wataandaliwa marungu ya chuma kila wakijaribu kutoka motoni kwa wingi wa machungu na viki malaika watawapiga nayo hayo marungu na watarudishwa huko huko walipokuwako ان الله يدخل الذين امنوا وعملوا الصالحات جنات تجري من تحتها الانهار يحلون فيها من اساور من ذهب ولؤلؤا ولباسهم فيها حرير وهدوا إلى الطيب من القول وهدوا إلى صراط الحميد إن الذين كفروا ويصدوا عن سبيل الله والمسجد الحرام الذي جعلناه للناس سواء للعاكف فيه والباد ومن يرد فيه بإلحاد بظلم نذقه من عذاب أليم hakika mwenyezi mungu atawaingiza walioamini wa na wakatenda mema katika bustani zipitiwazo na mito kati yake watapambwa humo kwa mapambo ya mikononi ya dhahabu na lulu na mavazi yao humo ni hairi na wataongozwa kwenye maneno mazuri na wataongozwa kwenye njia ya msifiwa hakika wale waliokufuru na wakazuilia njia ya mwenyezi mungu na msikiti mtakatifu ambao tumeufanya kwa ajili ya watu wote sawasawa kwa wakaao humo na wageni na kila atakaetaka kufanya upotofu humo kwa dhulma basi tutamwonjesha adhabu chungu Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. mini na wakatenda vitendo vyema hao bila shaka mwenyezi mungu watawaingiza kwenye mabustani yanayopita mito kati ya majumba yake na miti yake hu mo watastarehe kwa kila namna starehe na malaika wa watawapamba vikuku vya mikono vya dhahabu na watawapamba kwa lulu ama nguo zao za kawaida zitakuwa za hariri na ziada ya starehe yawo peponi ni kuwa mwenyezi mungu atawajalia wawe na kauni njema na vitindo vizuri vya kusifika basi watakuwa wakimtakasa mwenyezi mungu na kumtukuza na watakuwa wenyewe kwa wenyewe wakihamiliana kwa mapenzi na amani hakika wale waliokufuru yaani waliomkataa mungu na mtume wake na pamoja na hayo wakawa mtindo wao kuwazuwiya watu wasingiye katika uislamu na kuwafanyia pingamizi waumini kuingia kwenye msikiti mtakatifu wa makaa na ila hali mwenyezi mungu ameufanya huo ni pahala pa amani kwa watu wote mkazi nampita njia atawapa watu hao adhabu kali na hali kadhalika kila takaikengeuka na haki na akatenda udhalimu wowote katika pahala patakatifu mungu atamuwadhibu adhabu ya kutiya uchungu واذ بوانا لابراهيم مكان البيت ألا تشرك بي شيئا وطهر بيتي, بيتي للطائفين والقائمين والركع السجود وأذن في الناس بالحج يأتوك رجالا وعلى كل ضامر يأتين من كل فج عميق ليشهدوا منافع لهم ويذكروا اسم الله في أيام مع معلومات على ما رزقهم من بهيمة الأنعام فكلوا منها وأطعموا البائس الفقير ثم ليقضوا تفثهم وليوفوا نذورهم وليطلوا طوفوا بالبيت العتيق ذلك ومن يعظم حرمات الله فهو خير له عند ربه وأحلت لكم الأنعام إلا ما يتلى عليكم فاجتنبوا 3] من الأوثان واجتنبوا قول الزور ثُنَفَاء لله غير مشركين به ومن يشرك في الله فكأنما خر من السماء فتخطفه الطير او تهوي به الريح في مكان سحيق ذلك ومن يعظم شعائر الله فانها من تقوى القلوب Ila tamman, ila na pale tulipomweka ibrahimu pahala penye ile nyumba tukamwambia usinishirikishe na chochote na isafishe nyumba yangu kwa ajili ya wanaoizunguka kwa kutufu na wanaokaa hapo kwa ibada na wanaorukuu na wanaosujudu na watangazie watu hija watakujia kwa miguu na juu ya kila ngamia aliyekonda wakija kutoka katika kila njia ya mbali ili washuhudie manufaa yao na walitaje jina la mwenyezi mungu katika siku maalum juu ya nyama hoa aliyewaruzuku basi kuleni katika hao na mlisheni mwenye shida aliyefakiri kisha wajisafishe taka zao na waondowe naviri zao na waizunguke nyumba ya kale ndiyo hivyo iwe na anaye vitukuza vitakatifu vya mwenyezi mungu basi hayo ndiyo heri yake mbele ya mola wake mlezi na mmehalalishiwa nyama howa ila wale mliosomewa basi jiepusheni na uchafu wa masanamu na jiepusheni na usemi wa uongo kwa kumtakasia imani mwenyezi mungu bila ya kumshirikisha na anayemshirikisha mwenyezi mungu ni kama kwamba ameporomoka kutoka mbinguni kisha ndege wakamnyakua au pepo kamtupa pahala mbali ndiyo hivyo na anayitukuza ibada za mwenyezi mungu basi hayo ni katika unyenyekevu wa nyoyo katika hao nyinyi mna manufaa mpaka muda maalum kisha pahala pa kuchinjiwa kwake ni kwenye nyumba ya kale الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله يا ولدي وسأليها وشركينا وأنا ودايق وأتي إبراهيم عليه السلام نواجه وأنا ودايق وأتي وأتي وأتي wattajiye kiza cha ibrahimu na nyumba takatifu tulipomwongoza mpaka pahala pake natukamwambirisha aijenge natukamwambiya usinishirikishe mimi na kintu chochote katika ibada na isafishe nyumba yangu na masanamu na uchafu ili iwe ni pahala pa makusudi ya mwenye kuizunguka kwa kutufu na mwenye kukaa hapo na kafanya ibada ewe nabii wajuvye watu kwamba hakika mwenyezi mungu amewalazimisha wawezao miongoni mwao waijiye hii nyumba basi waisikiye wito wako watakujia kwa miguu na kwa kupanda ngamiya aliyekonda kwajiye safari ya kutoka mbali ili wapate manufaa yao ya kidini kwa kutekeleza hija na manufaa ya kiduniani kwa kujuana na ndugu zao waisilamu na kushauriana nao katika mambo ya dini yao na dunia yao nawo wataje jina la mwenyezi mungu katika siku ya idi kubwa na siku tatu zifuatazo pale watapochinja waliojaliwa ngamia au ng'ombe au kondoo na mbuzi kuleni mpendacho katika hao na muwalishi waliopatwa na shida na ufakiri tena baada ya hao yawapasa waondowe takataka na uchafu uliowapata wakati ule wa ihramu yani kuharimia ya hija nao ni majasho na safari ndefu pia waondoe na viro lizomweke mwenyezi mungu ikiwa ameweka na gheri yoyote na waizunguke kwa kwenda kwa miguu ile nyumba iliyojengwa kwa ajili ya ibada mwenyezi mungu duniani na mwenye kuzishika mbri za mungu na makatazo yake katika hija yake kwa kuzitukuza katika nafsi yake haya yatakuwa ni heri yake katika dunia yake na ahera yake na mwenyezi mungu amekuhalalishieni kudanya mahowa yaani mifugo yaani ngamia ng'ombe kondoo na mbuzi ila katika hali mnazozijua kwa mlivyokwisha somewa katika kurani kama vile nyamafu na nyinginezo basi hepukaneni na kuabudu masanamu kwani ibaada hiyo ni uchafu wa kiakili na kiroho na haimwelekei mwanadamu kufanya hivyo naepukaneni na kusema uongo kumzulia mungu wao mwanadamu nakuweni wenye kumsafianiya mwenyezimungu wenye pupa kutaka kumfuata haki bila ya kumfuata mshirika wowote na mwenyezi mungu katika ibadati kwani mwenye kumshirikisha mwenyezi mungu ameanguka huyo kutoka kwenye ngome ya imani na amesalitiwa na upotovu na ameitia nafsi yake katika hilaki ya kutisha kabisa ikawa hali yake kama hali ya mtu aliyeporomoka kutoka mbinguni na mideje ikamraruwa kakatika mapande mapande asibaki hata alama au kama aliyepeperushwa na upepo mkali na mwili ukatawanyika mwahala mbalimbali mbali. hakika mwenye kuitukuza dini ya mwenyezi mungu na faridha ya hija na amali zake na mihanga inayopelekwa kwa ajili ya mafakiri wa lharam na wakachagua walionona wazima hawana ila basi huyo ndiye amemcha mwenyezi mungu kwani kutukuza kwake hayo ni matokeo nyenyekevu wanyyozehizoamini na alama katika alama za usafiwaniya katika kutowa mihanga hii yapo manufaa ya, manufa ya kidunia mnawapanda na mnakunywa maziwa yake mpaka wakati wa kuchinjwa kisha mnapata manufaa ya kidini vile vile pale mnapowachinja kwenye nyumba takatifu kwa kutafuta kujikaribisha kwa mwenyezi mungu ولكل أمة جعلنا منسكا ليذكروا اسم الله على ما رزقهم من بهيمة الأنعام فإلهكم إله واحد فله أسلموا وبشر المؤمنين الذين إذا ذكر الله وجلت قلوبهم والصابرين على ما أصابهم والمقيم الصلاة ومما رزقناهم ينفقون والبُدِنَ جعلناها لكم من شعائر الله لكم فيها خير فاذكروا اسم الله عليها صواب فإذا وجبت ذنوبها فكلوا منها واطعموا القانع والمحتر كذلك سخرناها لكم لعلكم تشكرون لن ينال الله لحومها ولا دماؤها ولكن يناله تقوى منكم كذلك سخرها لكم لتكبروا الله على ما هداكم وبشر المحسنين إن الله يدافع عن الذين آمنوا إن Allah la na kila umma tumewafanyia mahala pa kuchinjia mihanga ya ibada ili walitaje jina la mwenyezi mungu juu ya vile walivyoruzukiwa katika wanyama wa mifugo basi mungu wenu ni mungu mmoja tu jisalimisheni kwake tu na wabashirie wanyenyekevu ambao wanapotajwa mwenyezi mungu nyonyo zao hutetemeka na wanaovumilia kwa enaowasibu na wanaoshika swala na wanaotoa katika na ngamia wa sadaka tumekufanyieni kuwa nikudhihirisha matukuzo kwa mwenyezi mungu kwa hao mna heri nyingi basi litajeni jina la mwenyezi mungu juu yao wanaposimama kwa safu na waangukapo bavu kuleni katika hao na walisheni waliokinai na wanaolazimika kuomba ndiyo kama hivi tumewafanya hawa wanyama dhalili kwenu ili mpate kushukuru nyama zao hazimfikii mwenyezi mungu wala damu zao lakini unamfikia uchamgu wenu namna hivi tumewadhalilisha kwenu ili mumtukuze mwenyezi mungu kwa alivyokuongoeni na wabashirie wafanyao mema hakika mwenyezi mungu huwakinga walioamini hatika mwenyezimungu hampendi kila hain mwingi wa kukanya mema hizi fariha za hija zikukusuni peke yenu kwani tumiwajali jamaa wote walioamini mambo ya kuwakaribisha kwa mwenyezi mungu na wanataja jina lake na wanamtukuza wakati wanapochinja kumshukuru kwa, kwa neema aliwaneemesha na kuwasahilishiya wanyama wa mifugo na uninganiya ng'ombe mbuzi na kondoo na mwenyezi mungu aliakwekeni sheria nyinyi na wao ni mungu mmoja basi asalimisheni mambo yenu yote kwake peke yake na vitendo vyenu visafisheni kwake wale msimshirikishe na yeyote na yewe nabii wavyedishara ya pepo na thawabu nyingi wale waliosafisha niya zawo kwa mwenyezi mungu na wakawa wanamnyenyekea yeye miongoni mwawaja wake wale waliambao wakitajwa mungu nyoyo zao hupapatika kwa kunhofu na hunyenyekea kwa kutajwa kwake na ambao wanasubiri kwa masaibu karaha na shida yanayowapata kwa kujisalimisha mbele ya amri yake na hukumu yake na wakashika sala kwa ukamilifu wake na wakatoa baadhi ya mali yaliyowarudzuku mwenyezi mungu katika njia za heli nasi tumefanya uchinjaji ngamia na ngombe na kadhalika katika hija kuwa ni katika matukuzo ya dini yaliyodhahiri na nyinyi kwa hayo mnajileta karibu na watu nanyi katika hao mnapata heri nyingi katika dunia kwa kuwapanda na kunywa maziwa yake na ahera mnapata malipo na thababu kwa kuwachinja na kuwalisha mafakiri basi tajeni jila la mungu wakati mnapowapanga kwa safu kwa ajili ya kuwachinja nkishawachinja kuleni sehemu nkitaka na walisheni mafakiri waliokinaye hawaombi na ambao wnalazimika kuova kwa haja na kama tuvivyafanya kila kitu kiwe kifwifu kwa tutakayo kwa ajili ya manufaa yenu na tumedhalilisha hivyo vikutini nyinyi ilimpata kushukuru neema yetu kubwa iliyojuyenu najuweni kwamba mwenyezi mungu haangali sura zenu wala vitendo vyenu lakini hanaangalie nyoyo zenu wala hataki kwenu mambo ya kujionyesha tu kwa kuchinja na kumwaga damu lakini anataka kwenu moyo wenye kunyenyekeya basi hapati radhi yake mwenye kugawa hizo nyama wala damu lakini linalopata radhi yake ni uchamgu wenu na usafi wa niya zenu kuwadhalilisha hawo wanyama tulivyoadhalilisha ni kwa nyama, ajili ya kukunafishieni mpate kumtukuza mwenyezi mungu kwa vile alivyokongoweni hata mkatimiza ibada za hija na ewe nabii wape habari njema wema waliotengeneza amali zao na nia zao kuwa watapata malipo makuu hakika mwenyezi mungu huwalinda waumini na kuwahami na kuwanusuru kwa imani yao kwani yeye hawapendi wenye kufuni dhamana zao wenye kupita mipaka katika ukafiri wao kumkataa mola mlezi na mwenyezi mungu hamsaidii yule asiyempenda وإن الله على نصرهم لقدير الذين أخرجوا من ديارهم بغير حق إلا أن يقولوا ربنا الله ولولا دفع الله الناس بعضهم ببعض لهدمت صوامع وبيع وصلوات ومساجد يذكر فيها اسم الله كثيرا ولينصرن الله من ينصره ان الله لقوي عزيز الذين ان مكناهم في الارض اقاموا الصلاه واتوا الزكاه وامروا بالمعروف ونهوا عن المنكر ولله عاقبة الأمور وإن يكذبوك فقد كذبت قبلهم قوم نوح وعاد وثمود وقوم إبراهيم وقوم لوط وأصحاب مدين وكذب موسى فأمليت للكافرين ثم أخذتهم فكيف كان نكير فكأين من قرية أهلكت نادى وهي ظالمه فهي خاويه على عروشها وبئر معطله وقصر مشيد افلم يسيروا في الارض فتكون لهم قلوب يع يصلون بها أو آذان يسمعون بها فإنها لا تعمى الأبصار ولكن تعمى القلوب التي في الصدور يستعجلونك بالعذاب ولن يخلف الله وعده وإن يوما عند ربك كألف سنة مما تعدون l wameruhusiwa kupigana wale wanaopigwa vita kwa sababu wamedhulumiwa na kwa yaqini mungu ni muweza wa kuwasaidia wale ambao wametolewa majumbani mwao pasiku haki ila kwa kuwa wanasema mola wetu mlezi ni mwenyezi mungu na lau kuwa mwenyezi mungu hawakingi watu kwa watu basi hapana shaka zingelivunjwa nyumba za watawa na makanisa na masinagogi na misikiti ambamo ndani yake jina la mwenyezi mungu linatajwa kwa wingi na bila shaka mwenyezi mungu humsaidia yule anayemsaidia yeye hakika mwenyezimungu ni mwenye nguvu mtukufu wale ambao tukiwapa madaraka katika nchi husimamisha sala na wakatowa zaka na wakaamrisha mema na wakakataza mabaya na kwa mwenyezi mungu ndiyo marejeo ya mambo yote na wakikukanusha basi walikwisha kanusha kabla yao watu wa nuhu na kinaad na kina kinathamud na watu wa ibrahimu na watu wa lut na watu wa madiana na musa pia alikanushwa nikawapa muda makafiri kisha nikawatia mkononi basi ilikuwaji adhabu yangu miji mingapi tuliangamiza iliyokuwa ikidhulumu ikawa imebaki magofu na visima vilivyoachwa na majumba yaliyokuwa madhubuti je hawatembei katika ardhi ili wapate kuwa na nyoyo zao za kuzingatia au masikio ya kusikilia kwanihakika si macho yanayopofuka lakini zinazopofuka ni nyoyo ziliyomo vifuani na wanakuhimiza ulete adhabu lakini mwenyezi mungu hatakwenda kinyume na ahadi yake kabisa na hakika siku moja kwa mola wako mlezi ni kama miaka elfu mnavyohesabu nyinyi na miji mingapi nilipa muda na hali ilikuwa imedhulumu na kisha nikaitia mkononi na kwangu mimi ndiyo marudio yote mwenyezi mungu wenye waruhusu waumini wanaopigwa vita na washirikina wawarejezee uwaduwi wao kwa sababu ya dhulma iliyoapata nao akasubiri kwa muda vefu na hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuweza kuwanusuru vipenzi vyake waumini wameruhusiwa kupigana wale wanaopigwa vita kwa sababu wamedhulumiwa na kwa yaqini mwenyezi mungu ni mweza wa kuwasaidia yaliyotajwa na qurani tukufu kuhusu hukumu iliyomo katika aya thalathinatisa yamezitangulia kanuni zilizokuja kuwekwa na madola baada yake nayo na ni kuwa mtu kujitetea nafsi yake ni sharia vyovyote vile itavyokuwa matokeo yake na kwamba mwenye kuitetea nafsi yake na mali yake na nchi yake hawi ni mkosa mbele ya mwenyezi mungu na mbele ya uaadilifu ijapokuwa ameuwa mtu au ameteketeza roho nyingi aya hii imepasisha kuwa waislamu wanayoruhusa kujitetea fidi wakifamiwa na kwa hivyo tunafahamu kuwa vita vya waislamu vilikuwa vita vya tetezi na kujilinda si vita vya kushambulia na kuvamiya na kwamba waislamu waliusimamisha uisilamu wa na wakaupa nguvu kwa hoja zilizowazi na dalili zilizo dzahiri ambao ambawo makapi iriwa mwadzulumu na wakawalazimisha wachemji wa amakawo wa wa hame na wawo hawakuwona kosa lolote ila ni kuwa walimjua mwenyezi mungu na wakamwabudu wakamuwabudu pekee na lau mwenyezi mungu hapawavumilia kwa ajili ya haki wasaidizi wa kumnusuru yeye nao wakamtetea kupinga jeuri za madhalimu basi hapana shaka upotovu ungelienea na majeuri wangeliendelea katika jeuri zao na sauti ya haki wangelinyamazisha wala wasengeliachiniwa wakristo makanisa yao wala mamonaki yani watawa wa kikristo wasingebaki na mwanastari zao yani nyumba zao za ibada wala mayahudi wasingekuwa na masinagogi yao wala waislamu wasingekuwa na misikiti yao ambamo mote humo hutajwa kwa wingi jina la mungu na mwenyezi mungu amechukua juu ya nafsi yake hadi ya nguvu ya kwamba atamsaidia na kumnusuru kila anaisaidiya dini yake na htamtukuza kila mwenye kulitukuza nnyano la haki kati kwa ulimwengu na hadi ya mwenyezi mungu haiendi kinyume kwani yeye ni mwenye nguvu wa kutimiza litakalo mtukufu hashinu na yeyote hawaumizi ulio ahidi kwa nusuru ndio hawa ambao tukiwapa madaraka katika nchi wanalinda makusiano yao na mwenyezi mungu na pia na wanadamu wenzawo kwa hivyo hushika saala kwa utimirifu wake nahuwapa zaka wanaoseiki kupewa na huamrisha lenye heri na hukataza kila lenye shali na mambo yote horeje yako mwenyezi mungu pekyake basi yeye humtukuza amtakaye mtakaye hamtakaye ewenadi ukiwo unapata makanusho ukuambiwa mmongo na mauhi kutokana na watu wako basizizikitike zinga chiya charerikwa mitume mitumewa kabila yako utaona kwamba wewe si mtume wa kwanza alyyekanushwa na kudhiwa na watu wake ولكن يقول لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان عادي لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان na firaauni na watu wake walimkanusha mtume wa mwenyezi mungu musa mitume hao wote yaliwapata yali naokupata yali wewe na mimi niliwapamuhula hao wakanusha ili wapate kutubia waongoke na waitikie uitowa haki lakini wakazua na wakaendelea na kuwakadhibisha mitume wao na kuwaudhi wakaribisha madhambi juu ya madhambi yao basi nikawadhibu komwakuwadhibu angaliya taarehe yao taona kuwa adhabu yangu ilikwakali mno pale ilipoibadilisha neema ikawa nakama na uzima ukawa ni mangamizo na badala ya ujenzi uka uharibifu basi tuliwateketeza watu wengi wa miji ambayo waliimarisha kwa sababu ya uvalimu wawo na kukanusha kwawo mtumi wawo zikawa paa za nyumba zao zimeangukia kuta zake hazina wakazi kama kwamba jaza hazikuwapo visima vingapi vilivyobomoka na maji yake yakapoteya na majumba mangapi madhubuti yaliyojengwa kwa mawe na saruji na chokaa yamekuwa magofu hayana wakazi hivyo wawo wanasema wayasemayo na wanahimiza waletewe adhabu nawo hawatembehi ulimwenguni wakawona kwa macho yawo walivyoteketeya hawo mazalimu kanushao huenda hapo nyoyo zawo zikagutuka kutokana na ghafula iliyowapamba na wakati ya akilini yanayowapasa wakafuata hayo ya wito wa haki unawaitiya na masikio yao yakisikia vifo vya hao makaviri uwenda wao wakazingatiya lakini wapi ya yambali hayo kuwa watu hawa waweze kuzingatiya kwa naoyawona au kuyasikia maadamu nyoyo zao zimekuwa kama mawe kwani kipofu wa kweli siye yule aliyepofuka macho lakini ni yule aliyepofuka moyo na hata mbwyi kitu na makafiru wamaka wameshikwa na udanganyifu na hawana walitambuwa juu ya kuwepo na hili zote hivi kwa hivyo ndiyo wanakuhimiza wewe nabii waletie adhabu uliyo wahidi wanasema hayo kwa upinzani na kejeli na hayo hapana shaka yoyote yatawapata lakini kwa wakati yaliyoweka mwenyezimungu ama duniani au akhera naye hendi na haji yake hata ikipita miaka kwani siku moja kwake ni kama miaka elfu mnayoikadiria na kuhisabu na wanakuhimiza uleti adhabu lakini mwenyezimungu hata kwenda kinyume na ahadi yake kabisa na hakika siku moja kwa mula wako mlezi ni kama miaka elfu mnayohisabu nyinyi kurani kwa aya hii tukufu imeutangulia msafara wa wanasayansi kwa kueleza kuwa zamani kipimo cha mnasaba na kwamba fikra ya kuwa zamba kwa ulimwengu ni moja kama watu wa zamani walivyokuwa w ni makosa na wengi katika watu wa mijini walikuwa madhalimu kama wao naami nikawapamuhula wala sikuwafanyia haraka kuwaadhibu na kisha nikawateremshia hiyo adhabu na ni kwangu mimi tu ndiyo marejeo ya wote siku ya kiamba na hapo nitawalipa kwa wanayostahiki basi yenye makafiri قل يا أيها الناس إنما أنا لكم نذير مبين فالذين آمنوا وعملوا الصالحات لهم مغفرة ورزق كريم والذين سعوا في آياتنا معاجزين أولئك أصحاب الجحيم وما أرسلنا من قبلك من رسول ولا نبي إلا تمنى ألقى الشيطان في أمنيته فينسخ الله ما يلقي الشيطان فينسخ الله ما يلقي الشيطان ثم يحكم الله آياته والله عليم حكيم ليجعل ما يلقي الشيطان فتنة للذين في قلوبهم مرض والقاتية قلوبهم وإن الظالمين لفي شقاق بعيد وَلِيَعْلَمَ الَّذِينَ أُوتُوا الْعِلْمَ أَنَّهُ الْحَقُّ مِنْ رَبِّكَ فَيُؤْمِنُوا بِهِ فَتُخْبِتَ لَهُ قُلُوبُهُمْ وَإِنَّ اللَّهَ لَهَادِي الَّذِينَ آمَنُوا إِلَى صِرَاطٍ مُسْتَقِيمٍ ولا يزال الذين كفروا في مريه منه حتى تاتيهم الساعه بغته او ياتيهم عذاب يوم عقيم الملك يومئذ لله يحكم بينهم فالذين آمنوا وعملوا الصالحات في جنات النعيم والذين كفروا وكذبوا بآياتنا فأولئك لهم عذاب مهين سمع hakika mimi nimwonyaji kwenu iliyedhahi basi walioamini wa na wakatenda mema watapata mahfira na riski za ukarimu na wanaojitahidi kuzipinga aya zetu hao ndio watu wamotoni na hatukumtuma kabla yako mtume wala nabii ila anaposoma sheitani hutumbukiza katika masomo yake lakini mwenyezi mungu huyaondoa anayoyatia huya sheitani kisha mwenyezi mungu huzithibitisha aya zake na mwenyezimungu ni mjuzi mwenye hikma hayo ni ili alifanye lile analolitia sheitani liwe ni fitna kwa wale wenye maradhi ndani ya nyonyo zao na wale ambao nyonyo zao ni ngumo na hakika madhalimu wamo katika mfarakano wa mbali na ili waliopewa elimu wajue kuwa hayo ni haki itokayo kwa mola wako mlezi na waamini na azipate kutua nyonyo zao na hakika mwenyezi mungu ndiye anayewaongoa wenye kuamini kwenye njia iliyonyooka na waliokofuru hawatoacha kuwa katika wasiwasi kwa hilo mpaka saa iwafikie ghafla au iwafikie adhabu ya siku tasa ufalme wote siku hiyo utakuwa mwenyezi mungu atahukumu baina yao basi walioamini na wakatenda mema watakuwa katika bustani zenye neema na waliokufuru na kuzikanusha ishara zetu basi hawo watapata adhabu ya kufedhehesha wa wa ila ewenadii waambie hawo wanaokanusha wanaokuhimiza waletewe adhabu siyo kazi yangu mimi kukulipeni kwa vitendo vyenu bali hakika mimi ni mwenye kukuhadharisheni kuhangari, kwa hadhari iliyowazi kwamba kuna adhabu na mwenyezi mungu ndiye kukuhisabuni na kukulipeni na wale waliomwamini mwenyezi mungu na mtume wake na wakatenda vitendo vyema watapata kutokana na mwenyezi mungu kusamihewa dhambi zao walizoziingiya kama kadhalika watavyopata riski ya ukarimu uko peponi na wale waliojikukusa wali nafsi zao katika kuipiga vita kurani kushindana na waumini na kuwapinga wakitamani na kudai uongo, kwa uongo kwamba wao watapata wayatakayo watu hawo watabaki milele katika adhabu ya motoni ewe nabii usihuzunike kwa hizi hila za makafiri yalimpata kama haya kila mtume katika mitume wetu na kila nabii katika manabii wetu nayo na ni kuwa kila wakiwasomea kitu kwa kuwaita waifuazi haki masheitani wa kibinadamu walioasi wakiyapinga ili waubasilishe wito na wawatiye shaka watu kwa yale wanayosomewa makusudio yao ni kuyingiza kati baina ya nabii na matamanio yake ya kutaka wito wake uitikiwe lakini mwenyezi mungu huyaondoa waitakayo na mwishowe haki ndiyo inayoshinda na kuisimamisha mwenyezi mungu shariya yake na htamnusuru mtume wake na yeye ndiye mwenye kuzijuwa hali za watu na vitimbi vyao mwenye hikima katika vitendo vyake anaweka kila kitu mahali pake na hakika mwenyezi mungu amewawezesha waafi wanaokataa haki waweze kutumbukiza shakashaka na vikwazo katika njia ya wito ili uwe ni mtihani na majaribio kwa watu makafiri ambao nyonyo zao zimegiauka mawe na wanafiki ambao nyonyo zao zina maradhi huzidi upotovu kwa kueneza shakashaka shaka hizi na kuziunga mkono ajabu madhalima hawa kusimama msimamo huu kwani wao wamezama katika upotovu na wamevuka mpaka katika inadi na mfarakano na ili waliopewa elimu ya sheria na imani wadhidi imani na kujua kwamba wayasema hiyo mitume na manabii hakikani kweli iliyoteremka kutokana na mwenyezi mungu na kwamba mwenyezi mungu hakika na waliga waumini kwa hima yake kutokana na matatizo yote yanayopitikia na huongoa kwenye maarifa ya njia iliyonyoka na wakaifuata na waliokufuru hawatengenei bali wanaendelea kuitilia shaka kurani mpaka wafikiwe na mauti iwafikie adhabu ya siku isiyokuwa na heri kwao wala rehema nayo ya kiama siku ambayo madaraka ya nguvu na uendeshaji mambo usiyo na ukomo wote ni wa mwenyezi mungu pekee siku hiyo ndipo watapohukumu baina ya waja wake walioamini wa na wakatenda mema watadumu katika bustani zilizojaa kila namna ya neema نوى للقفور نوى فاتك نوشا يذكراني تريدون تنمشي يا محمد فهو وتقوت عذاب يوم الدين لنفضها. والذين هاجروا في سبيل الله ثم قتلوا أو ماتوا ليرزقنهم الله رزقا حسنا وان الله لهو خير الرازقين ليدخلنهم مدخلا يرضونه وان الله لعليم حليم ذلك ومن عاقب بمثل لما عوقب به ثم بغي عليه لينصرنه الله إن الله لعفو غفور ذلك بأن الله يولد الليل في النهار ويولد نهار في الليل وأن الله سميع بصير ذلك بأن الله هو الحق وأن ما يدعون من دونه هو الباطل وأن الله هو العلي الكبير الم تر ان الله انزل من السماء ماء فتصبح الارض مخضره ان الله لطيف خبير له ما في السماوات وما في الارض Wa inna na, na waliohama kwa ajili ya mwenyezimungu kisha wakauwawa au wakafa bila shaka mwenyezimungu atawaruzuku riski njema na hakika mwenyezimungu ni mbora wa wanaoruzuku bila shaka atawaingiza pahali watakapofaridia na hakika mwenyezimungu ni mjuzi na mpole ndiyo namna hivi na anayelipiza mfano wa alivyoadhibiwa kisha akadhulumiwa basi hapana shaka mwenyezi mungu atamsaidia hakika mwenyezi mungu ni msamehevu mwenye makfira hayo ni kwa kuwa mwenyezi mungu huingiza usiku katika mchana na huuingiza mchana katika usiku na ya kwamba mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kuona hayo ni kwa kuwa mwenyezi mungu ndiye wakweli na kwamba wale wanaowaomba badala yake ni bathil na hakika mwenyezi mungu ndiye aliye juu na ndiye mkubwa je huoni kwamba mwenyezi mungu huteremsha maji kutoka mbinguni na mara ardhi inakuwa chanikwiti hakika mwenyezi mungu ni mpole na mwenye kujua ni vyake viliomo mbinguni na viliomo katika ardhi na hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujitosha na mwenye kutifiwa Allah, na wenye kuacha nchi zao kwa ajili ya kutukuza shani ya dini yao wakitafuta rali za mwenyezi mungu kisha wakauliwa katika uwanja wa jihaji au wakafaa mitandani mwao mungu watawalipa malipo mazuri kabisa na hakika mwenyezi mungu ndiye mbora wa kutoa thawabu za ukarimu na hakika atawatiya katika pepo kwenye vyewo watawaridhika navyo na vitawafurahisha hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuzijua hali zao basi atawalipa malipo bora naye ni mpole huyasamehe makosa yao madogo madogo ya kuteleza huo ndiyo mwendo wetu katika kuwalipa watu haki wahulumu na muumini mwenye kulipiza kisasi kwa aliyemfanya uovu na akalipiza kwa kadriya alivyotendewa bila ya kuzidisha kisha yule mkosa kaja kumfanya uwaduitena baada yake basi hakika mwenyezi mungu anatoa hali ya nguvu kuwata mnusuru na kumsaidia yule aliyedhulumiwa na hakika mwenyezi mungu ni mwingi wa kumsamehe mwenye kulipiza kama alivyodhulumiwa hamti makosani kwa hayo na mwenyezi mungu ni mwingi wa makfira basi uyasikiri makosa ya kuteleza ya mja wake mtsifu wala hampedhehi sipu ya kiama msaada huo ni mwepesi kwa mwenyezi mungu kwani yeye ni mweza wa kina kitu na katika ishara za uwezo wake zilizowazi mbele yenu ni utawala wake juya ulimwengu wote huzungusha usiku na mchana pengine huzidi huu au huzidi huu inakuwa baadhi ya kiza cha usiku pahala pamwanga wa mchana na pengine huwa kinyume cha hivyo naye juu ya uwezo wake husikiliza kauli na ya aliyedhulumiwa na anaviona vitendo vya mwenye kudhulumu basi humtiya naguni huo ndio msaada wenye kudhulumiwa unaotokana na mwenyezi mungu mtukufu na kutenda kwake katika ulimwengu kama takavyo bila ya kiwango ni kama mwonavyo matokeo yake na kwa hakika yeye ndiye mungu wa haki ambaye hapa na mungu mwenginewe pamoja naye na kwamba masalamu ywana yabudu washiriki nani uwongo haya na ukweli na mwenyezi mungu, mungu peke yake ndi yaletukuka juya jote isipokuwa yeye mwenyewe kwa shami yake ni mkuu wa madaraka ewe mwenye wakili uzingati haya yalikuzunguka uyawonayo kwa macho yenye kuwonyesha uwezo wa mungu, mungu ukamwabudu yeye peke yake yeye ndiye aneichere ye mshamvuwo kutoka mawinguni na halodzi ikage ukalangiya kijani kibichi kwa mimeye ilo no chipuka badi yakuwona ukame hakika ni mpole mno kwa waja wake na anajuwa vyema yanawanufaisha na kwa kwahivyo akawatengenezeya kwakuzula yake kila chiliomo mbinguni na katika harodzini chake yeye nachina mtumikiya yeye peke yake na anachiendesha kama pendavyo <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> ألم تر أن الله سخر لكم ما في الأرض والفلك تجري في البحر بأمره ويمسك السماء ان تقع على الارض الا باذنه ان الله بالناس لرؤوف رحيم وهو الذي احياكم ثم يميتكم ثم يحييكم إن الإنسان لكفور لكل أمة جعلنا من سكنهم ناسكوه فلا ينازعنك في الأمر وادع إلى ربك إنك لعلى هدى مستقيم وإن جادلوك فقل الله أعلم بما تعملون الله يحكم بينكم يوم القيامة فيما كنتم فيه تختلفون أَلَمْ تَعْلَمْ أَنَّ اللَّهَ يَعْلَمُ مَا فِي السَّمَاءِ وَالْأَرْضِ إِنَّ ذَلِكَ فِي كِتَابٍ إِنَّ ذَلِكَ عَلَى اللَّهِ يَسِيرٌ وَيَعْبُدُونَ مِن دُونِ اللَّهِ مَا لَمْ يُنَزِّلْ به سلطانا وما ليس لهم به علم وما للظالمين من نصير واذا تتلى عليهم اياتنا بينات في وجوه الذين كفروا المنكر يكادون يسقون بالذين يتلون عليهم اياتنا قل افانبئكم بشر من ذلكم je huone kwamba mwenyezi mungu amevivalilisha kwenu viliomo katika ardhi na merikebu zipitazo baharini kwa amri yake na amezishika mbingu zisianguke juu ya ardhi ila kwa idhini yake hakika mwenyezi mungu ni mwenye huruma kwa watu mwenye kurehemu na yeye ndiye alikufihisheni kisha akakufisheni na kisha atakufufueni hakika mwanadamu hana fadhila kila umma tumewajaalia na ibada zao wanazozishika basi wasizozane nawe katika jambo hili na waite watu kuendea kwa mola wako mlezi hakika wewe uko kwenye uongofu ulionyoka na wakikujadili basi sema mwenyezi mungu anajua zaidi mnayoyatenda mwenyezimungu watahukumu baina yenu siku ya kiama katika hayo mnayohitalifiana je hujui kwamba mwenyezimungu ana ya jua yaliyomo mbinguni na katika ardhi hakika hayo yamo kitabuni hakika hayo kwa mwenyezi mungu ni mepesi na wanaabudu badala ya mwenyezi mungu ambavyo hakuviteremshia ushahidi na ambavyo hawana ujuzi navyo na madhalim hawatakuwa na kuwasaidia na wanaposomewa aya zetu zilizo wazi utaona chuki katika nyuso za waliokufuru hukaribia kuwavamia wale wanaowasomea hizo aya zetu sema je nikuambieni aliyo mabaya zaidi kuliko haya ni moto mwenyezi mungu amewaahidi waliokufuru na ni marudio mabaya hayo Allah, Akbar, Allah, Akbar ewe mwenye akili kuyangali yaonekanayo kwa macho ya uwezo wa mwenyezi mungu ukaona navoasahilishiya watu wote kunafiika navi na viliomo ndani yake na nakawachengenezeya bahari za kwendea ndani yake merikebu kwa mujibu muji yeye na kazishika tayari zote ziliyomuwangani kwa kudura yake hata zisikosee mpango wake au zikaangukia kwenye ardhi isipokuwa akitaka kwa mapenzi yake hakika mwenyezi mungu alitakasika ni mwingi wa huruma na rehema kwa waja wake kwa hivyo amewatengenezea kila njia za maisha mema huwaje basi baada ya haya yote hamumsafiini ya yeye kwa kumshukuru na kumwabudu je huwoni kwamba mwenyezi mungu wanvihalilisha kwenu viliomo katika ardhi na merikebu zipita za baharini kwa amri yake na zishika mbingu zisianguke juu ya ardhi ilakwa ihini yake hakika mwenyezi mungu ni mwenye huruma kwa watu mwenye kurehemu aya hii tukufu inakusanya maana zakisayansi za ndani mbingu nayo ni juu yetu inaanza kwa kuifunika ardhi kwa hewa tena kwa anga tena kwa vyombo vya mbinguni vinavyotowa mwanga kama nyota na kadhalika na visiyotoa mwanga wake mwenyewe kama mwezi na sayari nyingine na nyota mkiya na la ulimwengu na kadhalika vyote hivi vinakuwa vilivyo navinashikana na kwa athari ya nguvu mbalimbali muhimu wa hizo ni mvuto na nguvu inayotokana na kule kuzunguka kwao yamedhihiri mapenzi ya mwenyezi mungu na huruma zake kwa waja wake kuwa katengeneza kifuniko cha angani kina namna za gasi mbalimbali ambazo ni dharura kwa uhai kama pia anawalinda wakazi wa duniani na mianga na vimondo na kadhalika vinavyozunguka angani na ambavyo vinapokaribia kwenye ardhi hunguwa kabla havijafika chini na katika mapenzi yake na rehma yake mwenyezi mungu ni nikuwa hivyo vimondo vinavyoanguka kwenye ardhi ni nadra sana kutokea na utokea mwahala wasipoka watu jambo hili lazahi, la dhahiri laonyesha huruma na la rehma ya mwenyezi mungu kwa waja wake na hayo ya eh, nguvu na kusadikisha kauli yake mwenyezi mungu na amezishika mbingu zisianguke juu ya ardhi ila kwa irimi yake hakika mwenyezi mungu ni mwenye huruma kwa watu mwenye kurehemu na yeye ndiyaliekupeni uhai kisha nakufesheni unapomalizika muda wenu kisha tena atakufufueni siku ya kiyama ajili ya hisabu na malipo hakika mwanadamu baady zote hizi na ushahidi huu ni mwingi wa wakumkataa mwenyezi mungu na nakuzikata nema zake alizompa tumewajalia katika kila umma waliokwisha tangulia wawe na shariya zao makususi zinazoambatana zama zao za kumwabudia mungu mpaka zinapokuja futwa na zijazo baadaye na kwa hivyo tumewajalia watu wako wawe nabii wawe na sheria ya kumwabudu mwenyezi mungu mpaka siku ya kiama ilivyokuwa hivi ndiyo amri yetu na mpango wetu basi hao wanaojiabudia kwa dini zao zilizopita haiwapali kutia mkazo katika kukupinga wewe kwani hakika shariya yako wewe imefuta shariya zao basi sijishughulishe na kujadiliana nao na nawaendelea kuwaita watu wende kwa moda wako mlezi kwa mujibu wao, wa unavyopewa wahi yani ufunuwo hakika wewe unafuwata uongofu ulionyoka wa moda wako mlezi na wakishikilia kuendelea kujadili basi wachilihe mbali nawaambie mwenyezi mungu anajua zaidi vitendo vyenu na malipo mna usitariki mwenyezi mungu atahukumu baina yangu na nyinyi siku ya kiyama katika hayo mnakwutalivia na nani ata mlipa thawabu aliongoka natamwahibu aliyepotoka ewe mweny jua juwa ujuzi wa mwenyezi mungu umekusanya kila kidyoma mbinguni na duniani hapana kitendo cha hawa wshindani kina kwake vyote hivyo vimekwishiandikwa katika ubao lwelfadhiwa yani lautunmahfud koani kuviwa kwake mwenyezi mungu na kuvidhibiti kwake ni kazi nyepezi kabisa kwake na washirikina huabudu huwavudu mwenyezi mungu maswanamu na watu ambao haikuteremka hoja yoyote ya, ya kuabudu awo katika kitabu cha mbinguni chochote wala wao hawana ushahidi wowote wa kuingia wa kilini lakini wanafanya yote hayo kufuata pumbao na mila tu wala hawo washirikina waliozihulumu nafsi zao na nawakaziharahulisha akili zao hao watu wapata msaidizi wa kuwanusuru na kuwakinga na adhabu ya moto siku ya kiama kama wanavyojidai ewe nabii hao washirikina mtu akiwasomea haya zetu zilizowazi na ambazo ndani yake na ushahidi wa kweli wa hayo unayewaitia na, na ubaya wa ibada zao utaona katika nyiso zao ghadhabu na chuki naewaja hata inakaribia kuwapelekea kutaka kumuua huyo anayewasomea ewe nabii waambiye na kwa kuwazinduwa na kuwaonya je ntanisikiliza nikuwambiyeni aliyokuwa mabaya zaidi kuliko hiyo chuki inayokunguzeni roho للموت ومع مجزمهم واحد ولقفورهم ومن ينسك تياما نحن نمشي بايا يا أيها الناس ضرب مثل فاستمعوا له إن الذين تدعون من دون الله لن يقومون ذبابا ولو اجتمعوا له وإن يسلبهم الذباب شيئا لا يستنقذوه منه ضعف الطالب والمطلوب ما قدر الله حق قدره ان الله لقوي عزيز الله يصطفي من الملائكه رسلا ومن الناس ان الله سميع بصير يعلم ما بين ايديهم وما خلفهم والى الله ترجع الامور يا ايها الذين امنوا اركعوا واسجدوا واعبدوا ربكم وافعلوا الخير لعلكم تفلحون وجاهدوا في الله حق جهاده هو اجتباكم وما جعل عليكم في الدين من حرج مله ابيكم ابراهيم هو سماكم المسلمين من قبل وفي هذا ليكون الرسول شهيدا عليكم وتكونوا شهداء على الناس فأقيموا الصلاة وآتوا الزكاة وع Wa enyi watu unapigwa mfano basi usikilizeni hakika wale mnaowaomba badala ya mwenyezi mungu hawatoumba hata nzi ijapokuwa watajumuika kwa hilo na nzi akiwapokonya kitu hawawezi kukipata kwake amedhofika kweli huyo mwenye kutaka na mwenye kutakiwa hawakumwadhimisha mungu anavyostahiki kuadhimishwa hakika mwenyezi mungu bila shaka ni mwenye kushinda mwenyezi mungu huteua wajumbe miongoni mwa malaika na miongoni mwa watu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kuona anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao na kwa mwenyezi mungu yatarejeshwa mambo yote enyi mliyoamini rukuuni na msujudu na mwabuduni mola wenu mlezi na tendeni mema ili mfanikiwe nafanyeni juhudi kwa ajili ya mwenyezimungu kama inavyostahiki jihadi yake yeye amekuteuweni wala hakuweka juu yenu mambo mazito katika dini nayo ni mila ya baba yenu ibrahimu yeye alikuiteni waislamu tangu zamani na katika hii pia ili awe mtume shahidi juu yenu na nyinyi muwe mashahidi kwa watu basi shikeni sala na toweni zaka na shikamaneni na mwenyezi mungu yeye ndiye mlinzi wenu mlinzi bora kabisa na msaidizi bora kabisa Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. nakufahamisheni ukweli wa ajabu basi hevu usikilizeni namuuzingatiye haya masanamu hayataweza kabisa kuumba chochote hata kikiwa kitu duni kabisa kama kamanzi hata ikiwa yote yakisaidiana katika kuumba huko bali huyu duni kabisa akiwanyang'anya chochote katika hizo sadaka wanazopewa masanamu hawawezi kumzuia au kumfukuza unyonge gani basi huo wa kushindwa na nzi kutoweza kulojesha lichonkokonya na nzi ni kituhaifu mno wote wawili ni wanyonge bali haya masanamu ambayo kama mnavyowona ni haifu zaidi basi huwaje mwanadamu mwenye akili akenda kuyabudu na kutaka nnafiishe hawa washirikina hawa mjuwi mwenyezi mungu kama anavyosaa kujulikana wala hawamtukuzi kama navyostahiki kutukuzwa walipokwenda kumshirikisha katika ibada na vitu visiyokuwa na mahara kabisa na hali kuwa mwenyezi mungu ndiyemuweza wa kila kitu asiyeshindika na yeyoti mapenzi ya mwenyezi mungu na hikima yake yavempelekeya kuteuwa wajumbe kutokana na malaika na kutokana na wanadamu ili wafikishe sheria yake kwa vyumbi vyake basi huwaje mkampinga aliyemchagua mwenyezi mungu kuwa ni mjumbe wake kwenu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuyasikiya wayanenayo waja wake mwenye kuviona vitendo wavitendavyo naye atawalipa kwavyo na yeye subhanahu anajua hali zao zilizo dhahiri na za ndani hapana kinachofishika kwake na kwake yeye pekee ndiyo yanarejea mambo yote enye mliyoamini msishughulikie upotovu wa makafiri nyinyi endereni na kutimiza sala zenu kwa ukamilifu kwa kurukoyo na kusujulu na mwabuduni mala wenu mlezi alikumbeni na kakuruzukuni wala msimshirikishe naye na na natendeni kila lenyeheri na manufa ili mpate kwa wema waliobaktika katika ahere yenu na dunia yenu nawanieni katika jehadi ya kunyanyiwa neno la mwenyezi mungu na nakutafutarari zake mpaka mwashinde maduwi zenu na namiashinde matamanio yenu kwani yeye subuhanahu ami kwake na kuteweni mwenu dini yake nami kujalieni mwe uma wakatikati wala hakukulazimisheni sheria lolote lotelenye mashaka juyenu msilo weza kuli chukuwa namikufaniyeni mepesi kati ka inaakuleteni mashaka na katika msiyo ya weza nikufanyieni ruhusa na mna mbalimbali basi ishikeni dini hii kwani hii ndiyo dini ya baba yenu iburahimu katika misingi yake na yeye subuhanahuu ndiye aliyekwiteni ya waislamu yanu wa nyenyekevu ya katika vitanbu vya mbinguni vilivyotanguliya na pia katika hi kurani kwa uthiifu wenu kwa yale aliyokutungieni sharia basi kuweni kama alivyokwiteni mwenyezimungu indi muwe mwisho wenu mna mtume kama mekufikishiyeni ujumbe nanyi mkatenda alikufikishiyeni mpate kufanikiwa na muwe mashahidi kwa kaumu zilizotangulia kwa yaliyo katika kurani kwamba mitume wao nao walifikisha ujumbe na ilivyokuwa mwenyezi mungu amekuchaguweni nyinyi hasa kuwani watifu kwake mkashika swala ko koma ukamilifu wake basi ni wajibu wenu kulipa hayo kwa kumshukuru na kumtii mshike swala kutimilifu wake nammwapezaka na mumtegemee na mwenyezi mungu katika mango yenu yote namchukuwe kwake msaada kwani yeye ndiye msaidizi wenu na ndiye wakuwa nusuru yeye ndiye ye mbora wa ulinzi na mbora wakunusuru