بسم الله الرحمن الرحيم قد أفلح المؤمنون الذين هم في صلاتهم خاشعون والذين هم عن اللغو معرضون والذين هم للزكاة فاعلون والذين هم لفروجهم حافظون إلا على أزواجهم أو ما ملكت أيمانهم فإنهم غير ملومين فمن ابتغى وراء ذلك فأولئك أولئك هم العادون والذين هم لأماناتهم وعهدهم راعون والذين هم على صلواتهم يحافظون أولئك هم الوارثون الذين يرثون الفرد هم فيها خالدون ولقد خلقنا الإنسان من سلالة من طين ثم جعلناه نطفة في قرار مكين ثم ثم خلقنا النطفة علقة فخلقنا العلقة مضغة فخلقنا المضغة عظاما فكسونا العظام لحما فكسونا العظام لحما ثم أنشأ له خلقا آخر فتبارك الله أحسن الخالقين ثم إنكم بعد ذلك لميتون ثم إنكم يوم القيامة تبعثون ولقد خلقنا فوقكم سبع طرائق وما كنا عن الخلق غافلين وانزلنا من السماء ماء بقدر فاسكناه في الارض وإن فأنشأنا لكم به جنات من نخيل وأعناب لكم فيها فواكه كثيرة ومنها تأكلون وشجرة تخرج من سيناء تنبت بالدهن وصبغ للآكلين وإن لكم في الأنعام لعبرة نسقيكم من kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu hakika wamefanikiwa waumini ambao ni wanyenyekevu katika sala zao na ambao hujiepusha na mambo ya upuzi na ambao wanatoa zaka na ambao wanazilinda tuku zao isipokuwa kwa wake zao au kwa iliyowamiliki mikono yao ya kulia kwani hao si wenye kulaumiwa lakini anaitaka kinyume cha haya basi hao ndio arukao mipaka na ambao wanazitimiza amana zao na ahadi zao na ambao sala zao wanazihifadhi hawo ndiyo wariti ambao wateerisi pepo ya firdausi wa humo na kwa yakini tumemumba mtu kutokana na asli ya udongo kisha tukamjalia awe tone ya mbegu ya uzazi katika kalio madhubuti kisha tukaiumba tone kuwa damu iliyoganda na tukaiyumba damu kuwa pande la nyama kisha tukaliumba pande la nyama kuwa mifupa na mifupa tukaibika nyama kisha tukamfanya kiumbe mwingine basi ametukuka mwenyezi mungu mbora wa waumbaji kisha hakika nyinyi baada ya hayo mtakufa kisha hakika nyinyi siku ya kiama mtafufuliwa na kwa yahini tumeziumba juu yenu njia saba nasi hatukuwa wenye kughafilika na vyumbe na tumeteremsha kutoka mbinguni maji kwa kiasi na tukayatuliza katika ardhi na hakika sisi tunaweza kuyaondoa kwa maji hayo tukakufanyieni bustani za mitende na mizabibu mnapata humo matunda mengi na katika hayo mnakula na mti utokao katika mlima wa sinai unatoa mafuta na kuwa kitoweo kwa walao na hakika mnayo mazingatio makubwa katika nyama howa tunakunywesheni katika vile viliyomo matumboni mwao na nyinyi mnapata katika hao manufaa mengi نتيا نوالا. نجويو، نجوي مريكيبو، نبيبو. الله اكبر، الله اكبر. لا اله الا الله. سورة المؤمنون. إيميثيريم كماكا. فيني سورة إيميثيريم كماكا. aya zake ni mia na kumi na nane imeanza kwa kuthibitisha mafanikio ya waumini na ikafuatia kueleza sifa zao kisha ikataja asli ya kuumbwa mwanaadamu na kubadilika kwake kwa kukuwa na kuzalikana vizazi vyake na baadhi ya mambo yanayodhihirisha uwezo wa mwenyezi mungu mtukufu tena zikafuatia hadithi za manabii zinazofanana kwa umoja wa ujumbe na umoja wa binadamu ijapokuwa watu wangahitalifiana baina ya wanaokubali na wanaokengeuka na sura hii imeeleza habari za mwenye kutaka uongofu na mwenye kupotoka na msimamo wa washirikina mbele nabi ya nabii sall i wasalama tena itaingia kueleza yanayoonekana ya uwezo wa mwenyezi mungu katika hukumu za kumuumba mwanadamu na mwenyezi mungu subhanahu kaingia kuwauliza watu wamjibu kwa kutumia akili zao za maumbile kwa yanayothibitisha kuwepu kwake na kuthibitisha ungu wake kisha sura hii ikaeleza hali za watu itakavyokuwa siku ya kiama na kwamba wao watahisabiwa na watafanyiwa uadilifu tena sura inahitimisha kubainisha utukufu wake subhanahu wataala na kumnabihisha nabii wake aombe makfira na rehema kutokana na mbora wa wenye kurehemu kumethibiti kufanikiwa kwa waumini wanaomwamini mwenyezi mungu na waliokuja nayo mitume na wamefuzu kwa waatakayo hawo ambawo wameambatisha juu ya imani yao vitendo vyema basi hao katika swala zawo humwelekee mwenyezimungu kwa nyoyo zenye kumhofu na kumnyenyekea wanahisi myenyekevu wa mwisho kwake yeye hao wanashughulikia mambo ya maana wanakuuza vitendo na maneno yasiyo na heri ndani yake nao wanashikilia kutoa zaka kuwapwa na usahiki kwa hivyo wanakusanya ibada ya mwili na ibada ya mali na baina ya kujisafisha nafsi na kuyasafisha mali na ambao wanatoa zaka huu wajibu wa kutowa zaka unapelekea kujenga mashikamano ya umoja baina ya wa waislamu na kutiya katika moyo w kila mtu kuwa anajukumu kwa nduguye anahisi kama navyohishi yeye na anaungulika kama anavyiungulika yeye kwa hivyo ni wajibu wake kufanya awezavyo kumkinga na balaza kilimwengu na machungu ya ukosefu kwa hivyo fakiri au maskini hatamchukiya tajiri bali wote watahisi kama ni uko mmoja una na wenye kushikamana na kamba ya mwenyezi mungu wala mwenye deni hakati tamaa kuweka kulipa deni lake ilobakiya ikiwa hana chakumaliza hilo deni wala haiyanguki chini azma ya mjahidina anayipigana katika njia ya mwenyezi mungu kuinusuru dini yake na kukomboa nji yake kwa sababu ya kukosa mali ya kutimiza makusudio yake wanamsafiri aumgeni mhitaji aliye mbali na mali yake hakosi wakumkiviya haja zake pite kwa kumsaidiya mpaka fike kwake na juu ya haya zaka ilikuwa ni njia moja katika njia kubwa uliocukuwa uislamu kukombolea mateka na wafungwa na utumwa na uislamu umeongeza kutimiza malengo yake ya kijamii kwa ulimwengu mzima ikatupiliya mbali chuki zinazochusha za kidini na ikatoa ruksa zaka wapewe makafiri ikihitajia haja ya kuwakopesha hali kadhalika hupewa wale wanaoitumikia zaka kama kuikusanya na kuigawa pia waandishi na wasafiri na wanaofasiri kwa ajili ya kupatanisha wenye kugombana na wanaowasaidia waislamu katika vita ama makusudio ya kiuchumi ya zaka ni kuondoa ufakiri popote ulipo na kumsaidia kila mwenye haja kama ilivyokwisha tangulia nao wanajihifadhi nafsi zao wasinjiane na wanawake na ambao wanazilinda tupu zao isipokuwa kwa wake zao au kwa iliyoamiliki mikono yao ya kulia kwani hao si wenye kulaumiwa lakini anaitaka kinyume cha haya basi hao ndio warukoa mipaka aya hizi zinaambatana na aya nyingine ziliyomo katika suratu nur zilizoanzia mzinifu mwanamke na mzinifu mwanamume mpigeni kila mmoja wao makorania hakika aya hizi tukufu zilizotajwa zinashiria maovu ya katika umma yanayotokea ya kwa uzinzi ama katika umma ni kuvurugika na saba ya watoto isijulikane ama katika siha ni sehemu mbili kwanza ni katika mwili mfano wa kisonono tego eid hey, nakadhalika kisonono huweza kuzalisha maradhi ya urisi kwa watoto hata huweza kuleta upofu ama tego yanisipilis huenea katika mishipa ya damu na hisia na huweza kuishia wazimu na pia huenea mpaka kwa vizazi na nahuenda mtoto akafa tumboni au akatoka na kilema ama maradhi ya eiziliani ukimwi hayo ni maafa yasiyosemeka mwenyezimungu hatunende nayo pili nikwathirika mishipa ya hisia na akili kwani uzinzi huweza kuwate ridhamiri ya mntu na kuwahibika nayo na hata mwishowe kuweza kuingia wazimu isipokuwa kwa njia ya ndowa ya kisheria au wenye kumiliki mosuriya hawo hawalaumiwi zamani utumwa ulikuwa ni jambo la kawaida na ilikuwa mtu akiweza kuchukua katika wajakazi wake akawafanya kuwa ni wakeze na uislamu ulihalalisha utumwa wa mateka katikavita vilivyofuwata shariya ikiwa maaduwi nawo anatamasha watumwa basi ilikuwa ni halali kuwatendea wao wawo halikazalika ikiwa maadui hawafanyi hawa mateka kuwa ni watumwa basi ilikuwa haiwapali waislamu kuwafanya mateka kuwa ni watumwa mwenye kutaka kuingiliana na mwanamke bila kupita njia hizi mbili basi huyo amevuka mipaka ya shariya hadi ya kuvuka na nahawo waumini wawe ni wenye kwa kila walichopewa kwani yamana ikiwa mali au neno au kitendo au chenginecho na watimize kila ahadi iliyo baina yao na mwenyezi mungu au na watu wasihuni amana wala wasimunje ahadi na wawe wenye kudumisha kutimiza swala kwa nyakati zake nakuzitekeleza kwa nguzo zake na unyenyekevu wake mpaka yapatikane makusudio yake nayo ni kuachisha uchafu na maovu hawa wenye kusifiwa hivi ndiyo watakawirivi heri yote na watayipata siku ya kiama hawa ndiyo mwenyezimungu watawafadhili kwa kuwapa firidausi ndiyo pahala pajuu kabisa hukwa peponi wasitareehumapeke yawo yawapasa watu waangaliye asili ya kumbwa kwao kwani hiyo ni dalili za kuonyesha uwezo wetu zenye kumwamini mwenyezi mungu na kuamini kufufuliwa kwani sisi tumemuumba mtu kutokana na asili ya udongo kisha tukaumba vizazi vyake navyo ni kuwa tulimfanya mtu kwanza tone ya mbegu ya uzazi yani ya maji yenye kila sifa ya wahai wa mwanzo tukaiweka kwenye tumbo la uzazi napo na ni pahala pautulivu palipolindwa kisha tukaifanya hii mbegu ya yamanii baada ya kwipandisha na yaila mwanamke kuwa damu kisha damu tukaigeuzakuwa kipande cha nyama kisha tukafanya mafupa na mafupa tukayavika nyama kisha tukatimiza uumbaji wake mwinshowe baada ya kwipuliziya roho kuwa kiumbe kingine mbali likwanza kumjenga shani ya mwenyezi mungu imetukuka kwa utukufu wake na uwezo wake yeye hana mshabaha wake na yeyote katika kuumba kwake na kutengeza kwake na kuanzisha kwake kisha hakika nyinyi wanadamu baada ya hayo mambo yenu tuliyoyataja ni wenye kuyendeya mauti bila y shaka yoyote na kisha nyinyi siku ya kiyama kwa ajili ya kuisabiwa na kunipwajaza yenu na hakika sisi tumeziumba mbingu saba zizonynyuka juu yenu ndani yake vipo viumbe ambavyo hatukughafilika navyo tuna vihifadhi natunaviyemdesha na sisi kabisa hatughafiliki na viumbe vyetu vyote bali tunavilinda vitipote na kuharibika na tunavipangia mambo yao yote kwa hikima na kwa yaqini tumeziumba juu yenu njiya saba nasi hatukuwa wenyi kughafilika na viumbe hizo njiya saba zizotajwa katika hiyo aya maana yake ni mbingu saba na kwamba hizo si mbingu moja na mwenyezi si mungu hahapiliki na mbingu hizo na viumbe vyajoma ndani yake na sisi tumeteremsha kutoka mbinguni mbuwa kwa hikma, na kipimo katika umbo lake na kuteremka kwake na kusahilisha kwa ajili ya manufaa tumejaliye ikaye ya uzwari na ndani yake chini na sisi hakika ni wenye kuweza kuiondowa wasipate kunafika nayo lakini hatukufanya hayo kwa pwakukuoneni huruma basi mwaminini mwenye, mwenye kuiumba na kumshukuru na natumeteremsha kutoka mbinguni maji kwa kiasi na tukayatuliza katika ardhi na hakika sisi tunaweza kuyaondoa aya hii tukufu inaashiria maana ya kisayansi yenye kuhusu mzunguko wa maji katika ardhi yajulikana kuwa mvuke unaopaa kutoka baharini hupelekea kufanyika mawingu ambayo ndiyo huteremsha mvua na hivyo ndiyo chanzo cha maji matamu juu ya uswardhi na ndiyo chombo cha msingi cha uhai wa ardhini kutokana na mvua ndiyo huzuka mito inayozuwa uhai katika sehemu kame zisiyopitikiwa na mvua kisha hiyo mito inamiminika baharini na huluka inarejea tena kutoka baharini kwenda angani na kwendiya nchikavu na kisha kuingia baharini mara ya pili isipokuwa baadhi ya hayo maji ya mbuwa yanatuliya naanazama kuhifadhika katika mahodhi ya chini ya ardhi yakawekeka kwa muda mrefu mfano wa hayo ni hayo maji yanayokatikana chini ya jangwa la magharibi katika libia ambayo yamegunduliwa na watafiti hivi karibuni kutokana na asili yake ya kale na huenda maji kama haya yaliyohifadhika chini yakapatwa na mabadiliko ya joto wanayoyaita wataalamu wa elimu ya sabaka za ardhi yani jioloji kuwa ni mikondo ya jiolojia ikienda hiyo na maji mpaka pahala pengine pakavu ikaleta uhai baada ya kuwa ni maiti na haya hii inaonyesha hikma kubwa ya uenezaji wa maji kwa kipimo yani kipimo cha haki na hikma kwa ajili ya kuleta manufaa na kupinga madhara na tena maana nyingine ya aya tukufu nikufahamisha pendavyo mwenye kumba aliyetukuka navyo nikujaliya yawepo maji ya kiasi maalumu katika bahari za ulimwengu kutosha kuwepo mizani ya joto na kufaa katika sayahi na ili ziwepo hitilafu kubwa mno baina ya joto na siku za joto na baridi ya siku za baridi hata ikawa muhali kubakiya uhai kama ilivyo katika sayari nyingine na katika mwezi kadhalika maji ya ardhi yanateremka kwa kiasi maalumu hayazidi yakafunika ardhi yote wala hayatimbiki sana hata yazipatikane hata kidogo kunywesheya baadhi ya nchikabu kwa haya maji tunakumbiyeni mwabustani ya mitende na mizabibu yenye matunda mengi kwa ajili yenu na katika haya nyinyi mnakula natumekumbiyeni mti wa zaituni unaoota katika jimbo la mlima wa sinai katika matunda yake yanapatikana mafuta anaokufayeni na hizo zaituni ni kitoweo cha chakula kwa wana na, na mti utokao katika mlima wa sinai unatoa mafuta na kuwa kitoweo kwa walao aya hii tukufu inathibitisha kuwa mti wa zaituni ni miongoni mwa nehema lizomnemesha mwenyezi mungu binadamu na ambazo baadhi yake zimetajwa katika aya lizotangulia na la kuongeza kwenye aya hii ni kuwa mzeituni ni miongoni mwa miti ambao inayoishi muda mrefu sana zaidi yamamiya miaka kwa hivyo hauhitaji juhudi kubwa kwa mtu bali huendelea kuzaa wenyewe mfululizo kadhalika una sifa ya kuwa daima kijani unapendeza kuutazama uchunguzi wa kisayansi unaonyesha kwamba zaituni ni katika chakula kizuri kwani ndani yake imo protini nyingi vilevile zimo chumbi za kalsium chuma na fohoras na hivi ni muhimu navyakutegemewa katika chakula cha binadamu na juu ya hivyo zaituni inayo vitaminae na vitaminvi na kutokana na tunda lake utolewwa mafuta ya zaituni ambayo ni mafuta bora ya mafuta mepesi mafuta haya hutumiwa katika chakula uchunguzi wa kitsabibu unawongeza kusema kuwa zipo faida nyingine katika mafuta ya zaituni nazo ni kuwa kwa jumla katika viungo vya usagajiwa chakula na hasa maini nayo yanashinda ubora wa mafuta yote yanayotokana na mimea na wanyama kwa kuwa hayasababishi maradhi ya mishipa ya lamu kama mafuta mengineyo na kadhalika yanalainisha ngozi na mavuta ya zaituni yana matumizi mengine mengi katika sanaa yani ufundi kwani yanatumiwa katika kufanya sabuni nzuri kabisa na vitu vingine katika ufanyaji wa vyakula na vitu vya sanaa na nyinyi mnapata kutokana na nyama howa nyama wakufuga naolinganiya ng'ombe kondoo na mbuzi mambo yanayonyesha uwezo wetu na fangila zetu yuyenu ku kunemesheni tuna kumesheni kutoka matumboni mwao maziwa safi matamu mepesi kwa wenye kuyanywa masiwa, nyama, nasufi, na mbali ya maziwa mnapata manufaa mengine ka manyama na sufi na manyoya nakutokana na hawo nyinyi na narudzukiwa na juu ya hawa wanyama wa wakufugaa na mierikebu nyingi mnapanda na namnapakiza mizigo basi sisi tumekumbini njiya za usafirishaji na upakizi nchikavu na baharini na kwa hizo mnapata kuwasiliyana nyinyi kwa yini اعبدوا الله ما لكم من إله غيره أفلا تتقون فقال الملأ الذين كفروا من قومه ما هذا إلا بشر مثلكم يريد أن يتفضل صدق عليكم ولو شاء الله لأنزل ملائكة ولو شاء الله لأنزل ملائكة ما سمعنا بك إلا رجل به جنة فتربصوا به حتى حين قال رب انصرني بما كذبون فأوحينا إليه أن اصنع الفلك بأعيننا ووحينا فإذا جاء فيها من كل زوجين اثنين وأهلك إلا من سبق عليه القول منهم ولا تخاطبني في الذين ظلموا إنهم مغرقون فإذا استويت أنت ومن على الفلك فقل الحمد لله الذي نجانا من القوم الظالمين وقل رب أنزلني منزلا مباركا وأنت خير المنزلين إن في ذلك لأ ثم انشانا من بعدهم قرنا اخرين فارسلنا فيهم رسولا منهم ان اعبدوا الله ما لكم من اله غيره افلا تتقون na hakika tulimtumanufu kwa watu wake akasema enyi watu wangu mwabuduni mwenyezi mungu nyinyi hamna mungu asiyekuwa yeye basi je ammogopi walisema wale wakuu waliokufuru katika watu wake huyu si chochote ila ni mtu tu kama nyinyi anataka kujipa ubora juu yenu na laukuwa mungu amependa basi yakini angeliteremsha malaika hatukusikia haya kwa baba zetu wa zamani huyu si lolote ila ni mtu mwenye wazimu basi mngojeeni tu kwa muda akasema mola wangu mlezi ninusuru kwa kuwa waminikanusha tukampa wahi unda jahazi mbele ya macho yetu na uongozi wetu basi itapofika amri yetu na ikafurika tanuri hapo waingize ndani yake wa kila namna dume na jike na ahali zako isipokuwa yule ambaye katika wao juu yake imekwisha tangulia kauli wala usinitajie hawo walio dhulumu kwani hawo bila shaka watazamishwa basi utakapotulia wewe na walio pamoja nawe humo merikebuni sema alhamdu lillah sifa zote njema ni za mwenyezi mungu aliyetuokoa na watu madhalimu nasema mola wangu mlezi niteremshe mteremsho wenye baraka na wewe ni mbora wa wateremshaji hakika katika hayo yapo mazingatio na kwa yakini sisi ni wenye kuwafanyia mtihani kisha baada yao tukaanzishe kizazi kingine tukawapelekea mtume miongoni mwao kuwaambia mwabuduni mwenyezimungu hamna mungu, mungu asiyekuwa yeye je ye, amwogopi Allahu akbar, Allahu akbar la ilaha ila Allah. na katika visa vya watu wa kale pana mazingatio kwa ajili yenu mpate kuamini basi sisi tulimtuma nosho ukwa watu wake naye akawambiya enyi watu wangu mwaguduni mwenyezi mungu pekee kwani nyinyi hamnale sitahiki kwagudiwa siekuwa yeye hamwogopi atagu yake naguondoka neyemazake mkimwasi wakubwa wakaumu yake waliokufuru wakiukanya wito wake na wakizuia watu wakimfuate walisema hapana sitila kuvyoyote baine anofo na nyinyi kwani yeye ni mtu kama nyinyi lakini hanataka kujipoobora yenu kwa huu wito wake nalau kuwa wapomitume wana utoka kwa mwenyezimungu kamana vila yeye basi angiwaleteya malaika sisi hatukupata wito huu katika taarifi za vana zetu wadotanguliya wala kutumwa binadamu kuwa ni mtume uyu sichochote ila ni mtu mwenye wazimu na kwa hivyo wakasema ngojeni na namsahamiliyeni mpaka ukashifike wazimu wake au kufike kuwangamiya kwake nuhu wakamuwomba mwona wake mlezi baada ya kukatatama kwamini kwawo wakasema ewe mona wangu mlezi ni ninusulu nawo nawatiye adabu kwa sababu ya kukadhimisha kwawo wito wangu tukamwambia kwa njia ya ufunu yanywahii jahazi nawe utalindwa na uwangaizi wetu chaiya uhaitukupata nasi utakuongoza katika kazi yako na ikifikiria niyadi ya kuwadhibu na ukaona tanuri na foka maji kwa amri yetu basi waingize katika jahazi katika kila namna ya viumbe vilivyohai lume la jike na waingize ahali zako isipokuwa waliokwisha thibitika adhabu yao kwa kukosa kwao wa imani wala usiniombe kuokoa wale waliodhulumu nafsi zao na wakawahulumu na wengineo kwa ukafiri na wasi kwani mimi mewahukumiya kuwazamisha kwa sababu ya dhuluma yawo yaushirikina na waasi tukampa wahi unda jahazi mbele ya macho yetu na uongozi wetu basi tapofika amri yetu na ikafurika tanuri hapo waingize ndani yake wa kila namna dumbe na jike na hali zako isipokuwa yule ambaye katika wao juu yake imekwisha tanguliya kauli wala usimitajiye hawo walio dhulumu kwanya hao bila shaka watazamishwa hatika haya maelezo ya tofani liliotokea ijapokuwa ni kwa muktasari tu katika hizi aya tukufu kwa mwenye akili ya kuzingatia yana maana na mambo ya hakika mengi ya kielimu ambayo yanapitia watu wengi na tanuri kwa lugha ni jiko la kuchomea mikate au pia ni uuso wa ardhi na kila chenye kutimbuka maji na kila penye mkusanyiko wa maji nasiwepesi kusema kwa yakini tarihi ya hiyo tofani kwani zilitokea tofani nyingi za kale kama katika babilonia bara hindi na amerika nazipo ya hadithi za kienyeji mbalimbali zinazotaja habari za tofani lakini haielekei kuwa hadithi hizo ndio zimehusu hii tofani kubwa otofani ya nuhu uchunguzi umethimitisha na piya zimeonekana tofani nyingi ulimwenguni natofaniya mwisho ya ulimwengu mzima ilikuwa sababu yake ni kumalizika kipindi cha barafu cha mwisho na kuyayuka barafu nyingi ya kaskazini kabisa na kusini kabisa kwa dunia na sisi hatujui kwa yakini lini mizani iligeuka na tanuri kafurika yaani ardhi kwa kupanda kwa ghafula kwa hiyo na kuyayuka barafu hata yakapanda juu maji ya bahari na ya kumwagika maji yafaa kutaja kuwa kuyayuka barafu ya zama za barafu za mwisho kulileta hali ya hewa yenye mvua nyingi sana katika sehemu za dunia duniya mbali na huko kasikazini na kusini kabisa kwa ulimwengu kama vile katika bahari ya kati yani ya mediterranean ya. kwa vyovyote vile livyo inakubalika kuwa hatuna ushahidi kuweza kusema line hasa zilikuwa hizo zama za nuhu na kaumu yake yaliyo dhahiri kuwa yote hayo ni ya mwenyezi mungu na katika miujiza ni kuwa nuhu aliwanasihi wa watu wake na akawaonya na ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu akafunua kuwa atawadzamisha ikiwa hawakutengenea na tena akamfunulia undemerikebu kisha ya mwenyezi mungu na mizani ikapinduka na chanuri ikafurika ikamiminika mvuwa akudhimitisha alio mwenyezi mungu kumwambia nuhu ya kwamba mwenyezi mungu anajua kuwa hatuamini mtu katika kaumu yake baada ya wale waliokushaamini na ukishapanda na ukatua wewe na walio pamoja nawe katika jahazi hiyo basi sema kwa kumshukuru mola wako mlezi alhamdulilah sifa zote njema ni za mwenyezi mungu ambaye ndiye yaletokowa na shari ya watu awatumakafilwa liyoasi na useme ewe mola mlezi nijaliye nishuke baraka pahala pazuri pa kukaa wakati wakuteremka nchikavu na ulitunikia amani hapo kwani ni wewe tu pekee yako unayiweza kumteremsha pahala paferi na amani na salama hakika katika kisa hichi yapo mazingatiyo na mawaidha mengi na hakika sisi tuna wajaribu yaani tuna mtihani waya wetu waheri na shari na ndani a nafsi zao wana utayarisho wayoti hayo tena dahadi wakaumwiya nuhu tukaumba namna ya watu wengine na wawo ni adi tukawapelekehu naye katika wao tukawaambia kwa ulimi wake mwenyezi mungu peke yake kwani nyinyi hamna mungu anaisitahiki kwaguliwa fyokuwa yeye وقال الملأ من قومه الذين كفروا وكذبوا بلقاء الآخرة وأسرفناهم في الحياة الدنيا ما هذا إلا بشر مثلكم ما هذا إلا بشر مثلكم يأكل مما تأكلون منه ويشرب مما تشربون ولئن أطع بشرا مثلكم انكم اذا لخاسرون ايعدكم انكم اذا بِتُم وكنتم ترابا وعظاما انكم مخرجون هيهات هيهات لما توعدون إن هي إلا حياتنا الدنيا نموت ونحيا وما نحن بمبعوثين إن هو إلا رجل افترى على الله كذبا وما نحن له بمؤمنين انصرني بما كذبون قال عما قليل ليصبحن نادمين فأخذتهم الصيحة بالحق فجعلناهم غثاء فبعدا للقوم الظالمين ثم أنشأنا من بعدهم قرونا آخرين ما تسبق من أمة أجلها وما يستأخرون ثم أرسلنا رسلنا تسرا كلما جاء رسولها كذبوه فأتبعنا بعضهم بعضا وجعلناهم أحاديث فبعدا لقوم لا يؤمنون ثم ثم أرسلنا موسى وأخاه هارون بآياتنا وسلطان مبين إلى فرعون وملئه فاستكبروا وكانوا قوما عالين فقالوا أنؤمن لبشرين مثلنا وقومهما لنا عابدون فكذبوهما فكانوا من المهلكين ولقد آتينا موسى الكتاب لعلهم يهتدون وجعلنا ابن مريم وأمه Mahu, wa ila rahwatin, zati wa na wakubwa katika watu wake waliokufuru na wakakanusha mkutano wa akhera na tukawadekeza kwa starehe katika maisha ya dunia walisema huyu si chochote ila ni binadamu kama nyinyi anakula mlacho na anakunywa mnywacho na nyinyi mkimtii mtu kama nyinyi basi hakika mtakuwa hasarani hivyo anakwahidini hati ya kwamba mtakapokufa na mkawa udongo na mifupa kuwa mtatolewa hayawi hayawi hayo mnayoahidiwa hapana ila uhai wetu wa duniani tu tunakufa na kuishi basi wala sisi hatutafufuliwa huyu lolote ila ni mtu anayemzulia mwenyezimungu uongo wala sisi sio wa kumwamini akasema mola wangu mlezi ninusuru kwa sababu wananikanusha akasema baada ya muda mchache watakuwa wenye kujuta basi ukawanyakuwa ukelele kwa haki na tukawafanya kama takataka zinazoyelea juu ya maji ikapotelea mbali kaumu ya madhalimu kisha tukaleta baada yao vizazi vingine hapana umma uwezao kutanguliza ajali yake wala kuikawiza kisha tukawatuma mitume wetu mmoja baada ya mmoja kila umma alipowafikia mtume wao walimkanusha tukawafuatanisha hawa baada ya hawa na tukawafanya ni hadithi za kusimuliwa wakapotelea mbali watu wasiyoamini wa kisha tukamtuma musa na nduguye harun pamoja na ishara zetu na hoja zilizowazi kumwendea firauni na wakuu wake lakini walijivuna nao walikuwa watu majauri wakasema je tuwaamini wanadamu wawili hawa kama sisi na ambao watu wao ni watumwa wetu basi wakawakanusha na wakawa miongoni mwa walioangamizwa na hakika tulimpa musa kitabu ili wapate kuongoka na tukamfanya mwana wa maryamu na mama yake kuwa ni ishara wapa, mahali, na tukawapa makimbilio kwenda mahali palipoinuka penye utulivu na chemchemu za maji tika kaumu yake waliyo na kukadhibisha kukutana na mwenyezi mungu na mambo yake raya hisabu na malipo na tukawapa sehemu kubwa ya starehe na nema wakasema kwa kukanusha wito wake na kuwazwwiya watu wazimfu wate hapana kizilavu vyoyote maina yaholi na nyinyi anakula chakula hicho hicho mnachokula nyinyi na, na anakunywa vinywaji hivyo hivyo mnavyovinywa nyinyi mfano wa huyu hawezi kuwa mtume kwa sababu hana sifa msizokuwa nazo nyinyi na wakawahatarisha kwa nguvu na mkazo wakiwaambia mkimtii mtu aliyekamanyinyi kwa utu wake basi nyinyi hakika mtakuwa mmehasiri kwa kuwa hamtapata manufaa yoyote mkimfuata wakawaambia pia katika kukanya kufufuliwa hivyo huda anakwahidini kuwa mtafufuliwa kutoka makaburini kwenu baada ya kushakufa kwenu na mka udongo na makupa yasiyokuwa na nyama na mishipa hayo anawekuwahidini ni yambali mno wala hayatakuwa abadani hapana uhai la mmoja tu nao ndiyohuu haiwa duniani ambao tunauona una mauti na uhai unaotupitia kinachozaliwa kinazaliwa na kilicho hai kinakufa wala hatutofuhuliwa baada ya kushakufa kabisa huyu si ila ni mtu ali mwenyezi mungu na akadai kwamba mwenyezi mungu ukamtuma yeye naamesema uongo katika hayo anotwitiya wala hatutamsadiki abadani huda akasema ya abadi yakwisha katatamakwami kwawo ewe mula wangu mlezi ninusuru na uwatiye adabu kwa sababu ya yakukalibisha witu wangu mwenyezimungu akamwambiya hui kuzidi kutili ya nguvu a hadi yake baada ya muda mchache watakujajuta kwa waliyo yafanya wa itapwasile mkiadhabu ukawachukuwa ukelele mkali uliowahilikisha kamwlivyositahiki wa tukawafanya kwa udzalili na udhaifu kama vijiti na majani ya miti yanochukuliwa na maji ya mvua na huko ni kuteketea na kupoteleya mbali na rehema kwa madhalimu kwa ukapiri wao na wasi wao kisha baada yawo tukawaumba kaumu nyingine wasiokuwa wao kama kaumu ya salehe na ya luthi na y kila umma unazama zake maalumu hazikangulii wala hazikawi kisha tukawatuma mitume wetu wakifuatana kila mmoja kwa kaumu yake kila akija kwa kaumu yake walioukadhibisha wito wake nasi tukawateketeza mfululizo na tukazifanya habari zao ni hadithi za watu kusimuliana na kustajabia basi hao kaumu wasioisaliki haki wala hawifuati wamechengeka mbali na rehema na wamihiliki kisha tukamtuma musa na ndugu nduguye harunu tukawafadalili za kukata kuthibitisha ukweli wa ujumbe wao na hoja wazi yenye kudhihirisha kuwa wao ni kweli wametumwa kutoka kwangu tuliwatumwa wawili hao kwa firauni na kaumu yake wakakataa kuamini kwa ajili ya kakaburi na wao ni watu waliwokuwa wakisifika kwa kiburi na majivuno na uyeuri wakasema kwa masita jagu na kukamya je tuamini wito wa wantu wawili waliwo ni wali wanadamu kama sisi na tena watu wao hawa wana wa israeli ni wenye kutunyenyekiya sisi na kututii kama ni watumwa basi wehiwafanya wawongo katika huwo wito wawo na wakawa wenye kuhiliki kwa kuzamishwa na hakika tulimfunuliya musa taurati apate kuwongowatuwake kwa yaliyomo ndani yake ye uwongozi kwende hukumu na njia za mafanikio na tumemjalia isa bin maryamu na mama yake kwavile kuchukua mimba dila kuingiliwa na mtu na kuzaliwa yeye isa bila ya baba kuwa dalili fika, ya kukata ya uwezo wetu kushinda wenyekushinda natukamweka maryamu pahala kukaa penya ardhi ionyanyuka na kukunjuka panpofaa kuka napana maji mengi na hayo ndiyo nawezesha maisha ya starehe اني بما تعملون عليم وان هذه امتكم امه واحده وانا ربكم فاتقون قطعوا أمرهم بينهم زبرا كل حزب بما لديهم فرحون فذرهم في غمرتهم حتى حين أيحسبون أن ما نمدهم به من مال وبني نسارع لهم في الخيرات بل لا يشعرون إن الذين هم من خشية ربهم مشفقون والذين هم بآيات ربهم يؤمنون والذين هم بربهم ربهم لا يشركون والذين يؤتون ما آتوا وقلوبهم وجلة أنهم إلى ربهم راجعون أولئك يسارعون في الخيرات وهم لها سابقون ولا نكلف نفسا إلا وسعها ولدينا كتاب ينطق بالحق وهم لا يظلمون بل قلوبهم في غمرة من هذا ولهم أعمال من ذلك هم لها عاملون حتى إذا أخذنا مسرفيهم بالعذاب إذا هم يجأرون لا تجأروا اليوم إنكم منا لا تنصرون قد كانت آياتي تتلى عليكم فكنتم على أعقابكم تنكصون <applause> مستكبرين به سامرا تهجرون <applause> أفلم يدبروا القول أم جاءهم ما لم يأت آباءهم الأولين أم لم يعرفوا رسولهم فهم له منكرون أم يقولون به جنة بل جاءهم بالحق وأكثرهم للحق كارهون ولو اتبع الحق اهواءهم لفسدت السماوات والارض ومن فيهن بل اتيناهم بذكرهم فهم عن ذكرهم معرضون خرجا فخراج ربك خير وهو خير الرازقين وإنك لتدعوهم إلى صراط مستقيم وإن الذين لا يؤمنون بالآخرة عن صراط لناكبون ولو رحمناهم وكشفنا ما بهم من ضر للجوا في طغيانهم يعمهون ولقد أخذناهم بالعذاب فما استكانوا لربهم وما يتضرعون ta ia ftana lihim baban a dhabin hadidin ida hm fihi enyi mitume uleni vyakula vizuri natendeni mema hakika mimi ni mjuzi wa mnayoyatenda na kwa yaqini huu umma wenu ni umma mmoja na mimi ni mola wenu mlezi basi nicheni mimi lakini walikatiana jambo lao mapande mbalimbali ila kundi likifurahiya kwa walionayo basi waachi katika ghafula yao kwa muda je wanadhani yakuwa kwa vile tunavyowapa mali na watoto ndiyo tunawahimizia heri lakini wenyewe hawatambui kwa hakika hao ambao kwa kumwogopa mola wao mlezi wananyenyekea na wale ambao ishara za mola wao mlezi wanaziamini na wale ambao mola wao mlezi hawamshirikishi na wale ambao wanatoa walichopewa na hali nyoyo zao zinaogopa kwa kuwa watarejea kwa mola wao mlezi basi wote hao ndio wanaokimbilia katika mambo ya heri na ndio watakaotangulia kuyafikia na hatuilazimishi nafsi ila kwa kadri ya uwezo wake na tunacho kitabu kisemacho kweli nao hawatahulumiwa lakini nywiyo zao zimeghafilika na hayo na wanavyo vitendo vinginevyo wanavyovifanya hata tutakapowatia katika adhabu wale waliodekezwa kwa starehe kati yao hapo ndipo watakapoyayatika msiyayatike leo hakika nyinyi hamtanusurika nasi hakika zilikuwa aya zangu mkisomewa nanyi mkirudi nyuma juu ya visigino vyenu na huku mkitakabar na usiku mkiizungumza kwa dharau je hawakuifikiri kauli au yamewajia yasiyowafikia baba zao wa zamani au hawakumjua mtume wao ndiyo maana wanamkataa au wanasema ana wazimu bali amewajia kwa haki na wengi wao wanaichukia haki na lau kuwa haki ingelifuata matamanio yao basi zingeliharibika mbingu na ardhi na waliomo ndani bali tumewaletea ukumbusho wao nao wanajitenga mbali na ukumbusho wao au unawaomba ujira lakini ujira wa mola wako mlezi ni bora na yeye ndiye mbora wa wana na kwa yakini wewe unawaita kwenye njia iliyonyooka na hakika wale wasioiamini akhera wanajitenga na njia hiyo na lau tungeliwarehemu na tukawaondolia shida walionayo bila shaka wangeliendelea katika upotofu wao vile vile wakitangatanga na hakika tuliwatia adhabu kali lakini hawakuelekea kwa mula wao mlezi wala hawakunyenyekea mpaka tulipowafungulia mlango wa adhabu kali hapo ndipo wakawa wenye kukata tamaa tumewaambia mitume wawafikishiye watu wao kuleni vyakula vya kila namna vya na vizuri na naishukuruni neema yangu kwa vitendo vyema hakika mimi ni mjuzi wamiategayo naitakulipeni kwayo na tukawaambia wafikishiye watu wawo hakika hii dini niliyokutumieni mwifikishe ni dini moja kwa mintarafu ya imani na misingi ya sharia na hakika nyinyi ni umma mmoja katika vizazi vyote miongoni mwao wapo waliongoka na wapo waliopotoka na mimi ndiye mwana wenu nlezi nilyekwambisheni mwifuate basi yogopeni adhabu yangu upindi mkyasi lakini watu walilikatakata hili jambo la dini yawo wapo kati yao waliongoka na wapo waliopotoka ambao wakafuata matamanio wa yao wakafarikiana kwa sababu hiyo wakawa makundi mbalimbali yenye kufaniana uwadui kila kikundi kina furaha hika waliyo kwa, kwa kudhania kuwa wao tu ndio waliyosibu basi ewe muhammadi wachile wa mbali makabiri na ujinga wao na kukafilika kwao maadamu wewe umekwisha wanasihi mpaka mungu awahukumia za babadawe hivyo hawamaasi wanadhania kwamba pale sisi tunapowawacha ukistarehe na mali na watoto tuliowapa ndiyo basi sisi tumekuwa radhi nao na heri tukawamumilikia mbiombio na kwa wingi hao ni kama wanyama hawatambui kwa kuwa hawazitumii akili zao mimi si radhi nao na nahizi neema ni kwakururiya tu kuwa muda hakika wale ambao humhofu mwenyezi si mungu na na zimejaa ndani yao yaohofu ya, ya mwenyewe subhanahu na wale ambao wanaziamini ishara za mola wao mlezi ziliome ulimwenguni nazinazosomwa katika kitabu kilichoteremshwa na wale ambao hawamshirikishi mwenyezi si mungu na yoyote na wale ambao wanatoa katika vile anavyoaruzuku mungu na wanafanya amali yao na hali wao wanahofu wazifanya taksiri kwa sababu bila shaka wao ni wenye kurejea kwa mwenyezi mungu kwa kufufuliwa na wataisabiwa hawo wote ukimbilia na amali zao kuendea kupata heri na wao ni wenye kuwatangulia wengineo katika kupata huko na sisi hatu mlazimishi mntu yeyote ila kuwanalaliweza kulifanya kwa sababu limo ndani ya makdara yake na kila amali katika amali za waja zimesajiliwa kwetu katika kitabu na tutawapa habari zake kama zilivyo na wao hawatadhulumiwa kwa kuongezewa adhabu wala kupunguziwa thababu lakini makafiri kwa sababu yeina liyawo na chuki zawo ni wenye kughafinika na kufanya heri na kwa nakujikanile pakufanya liwezekanalo na kwamba kuna hisabu ya kuchungua kila kitu na nambali na hayo bado wanavyovitendo vingine viovu wanavyolumu navyo na sisi tunakuwapatiliza adhabu matajiri wenye kudeka katika stare zawo hopi jamakelele na wakayayatika kuomba msada basi tunawambiya msiyayatike wala msiyombe msada hivi sasa hamta toka ndani adhabu yangu wala kuyayatika kwenu hakufaikitu hamna udhuru kwa niaya zangu zenye kuteremshwa kwa wahi zilikuwa mkisomewa nanyi mkizipuuza kwa mapuza yenye kugeuza hali zenu na wala hamkuzisadiki wala hamkuzifuwata kwa vitendo na nyinyi katika mapuza yenu mlikuwa mna na mnafanyia masara mkiutaja huu wahi kwa sifa mbaya mnapokutana katika taanusi zenu za usiku je hawa wenye kupuuza wamekuwa wajinga hata hawakuizingatia qurani wakaijua kwamba hii hakika ni haki au huu wita wa muhammadi kwao umekuwa ni namna mbali kuliko waliokuja nayo mitume wengine kwa kaome zilizokwisha tangulia walio ambao baba zao waliwawahi au hawamjuwi mtume wao muhammadi aliyekulia kati yao katika tabia zake tukufu ambazo hazijapata kuwo na uongo na wao hivi sasa wanaukataa wito wake pwa dhuluma na husda au wanasema kuwa huyu ni mwenda wazimu hasha huyu hakika akawaletea dini ya haki na wengi wao wanaichukia haki kwani hiyo ni kinyume na matamanio yao na mapenzi yao basi kwa hivyo hawamwamini ingelikuwa haki inafuata matamanio yao ufisadi ungeliniya ulimwenguni na hawa za nafsi zingelipambana wenyewe ka wenyewe lakini sisi tumwapelekea kurani ambayo inawakumbusha haki ambayo inapasa wote wajumwike juu yake na juu ya hivyo wawo wanayafuhuza hayo na laukuwa haki ingelifuata matamanio yao basi zingelihaidika mbingu na ardhi na waliomo ndani bali tumewaleteya ukumbusho wao nawo wanajitenga mbali na no ukumbusho wao hilo neno haki itamkolenyemana kadhaa weza kuwa maana yake ni mwenyezi mwenyezimungu subuhanahu wataala mfano wa kauli yake mtukufu ametukuka mwenyezi mungu wa haki pengine huwa maana yake ni kurani kwa mfano hakika sisi tumekutuma kwa haki na nahuwenda kukusudiwa dini yote yaani miongoni mwake ni kurani na sunna yaani hadithi swahihi mfano wa kauli yake nasema imekuja haki na uwomgo wmetoweka na ilivyo katika tamko la haki hapa ni kuwa makusudio yake ni ile maana ya kwanza yani mwenyezi mungu aliyetakasika na kutukuka na kwa hivyo maana yiliyokusudiwa na haya ni dau kuwa mwenendo mwenyezimungu unafuatana na watakavyo na wana yapendekeza wakafiri mpango usighelibakia katika hali iliyosimamia shani ya mpango wa mbingu na ardhi na wa viumbe ndani yake lakini mwenyezi mungu mwenye hikma kuu na uwezo wa kutenda na ujuzi wake uliyoenea kwa viumbe vyake na hikma yake ikadhamini kwa mpango madhubuti na kurani kusema kwa uwazi ya kwamba mbingu zina viumbe anatuelekeza kisahamu kwanza kwa kuamini hayo kwa ujumla ni apini tuache tafsiri yake mpaka twendavyo mwenyezi mungu subhanahu kuidhihirisha kwa kwambatana na kauli yake tutawaonyesha ishara zetu angani na katika nafsi zao pili anatuelekeza kwenye utafiti wa kisayansi kama tunaweza kwani kufikilia hakika hii ya kutilia nguvu imani yetu na imani ndiyo lengo muhimu katika kuelekea kwetu kwenye ishara hizo kwani ewe nabii unawataka ujira kwa huku kufikisha kwako ujumbe hayakuwa hayo kwa kuwa ujira hakika ujira wa mola wako mlezi ni bora zaidi kuliko kulikwaliona wao na yeye ndiye mbora wa kutoa na hakika wewewe muhammadi hapana shaka yoyote unawaitiya dini ambayo ndiyo njiya iliyonyoka yenye kupelekea uhokovu na hakika hao wasiyoiyamini afera na aliyoko huko ya pepo au moto wanaiyacha njiya iliyonyoka inayomhifadhi mpitaji wakaishika njia ya ubabaishi na misukosuko na ufisadi na rehemu na natukawaondoleya madhara waliwazeremkiya katika miini yao na ukame katika mali yao na mfano wa hayo basi hapana na shaka yoyote wangelizidi ukafiri nao wakaendelea katika maasi na jeuri na sisi kwa hakika tuliwapa adhabu kama kwa kuwaua au kuwaletea njaa na wala hawakumnyenyekea mona wao mlezi bali baliliendelea na jeuri zao na kiburi chao kiasi ya kuondoka hiyo adhabu أو هو وهو الذي أنشأ لكم السمع والأبصار والأفئدة قليلا ما تشكرون وهو الذي ذرأكم في الأرض وإليه تحشرون وهو الذي يحيي ويميت وله اختلاف الليل والنهار أفلا تعقلون بل قالوا مثل ما قال الأولون قالوا أئذا متنا وكنا ترابا وعظاما أئنا لمبعوثون لقد وعدنا نحن وآباؤنا هذا من قبل إن هذا إلا أساطير الأولين قل لمن الأرض ومن فيها إن كنتم تعلمون سيقولون لله قل أفلا تذكرون قل من رب السماوات السبع ورب العرش العظيم سيقولون لله قل افلا تتقون قل من بيده ملكوت كل شيء وهو يجير ولا يجار عليه ان كنتم تعلمون سيقولون لله قل فانا تسحرون بل اتيناهم بالحق وانهم لكاذبون ما اتخذ الله من ولد وما كان معه من اله اذا لذهب كل اله بما خلق ولعلى بعضهم على بعض Amma amma na yeye ndiye aliyekumbieni kusikia na kuona na nyoyo za kufahamu ni kuchache mno kushukuru kwenu na yeye ndiye aliyekuenezeni katika ardhi na kwake yeye mtakusanywa na yeye ndiye anehuisha na kufisha na yake yeye mabadiliko ya usiku na mchana basi je amfahamu bali wanasema kama walivyosema watu wa kwanza walisema je tukishakufa tukawa tukawaudongo na mifupa tutafufuliwa tuliahidiwa haya sisi na baba zetu zamani hayakuwa haya ila ni visa vya uongo vya watu wa zamani sema nani ardhi na viliomo ndani yake kama nyinyi mnajuwa watasema ni vya mwenyezi mungu sema basi je hamkumbuki sema ni nani mola mlezi wa mbingu saba na mola mlezi wa arshi kuu watasema ni vya mwenyezi mungu sema basi je hamwogopi sema ni nani mkononi mwake umo ufalme wa kila kitu naye ndiye anailinda wala hakilindwi asichotaka kama mnajua watasema ni wa mwenyezi mungu sema basi vipi mnadanganyika bali tumewaletea haki na kwa yakini hao ni waongo mwenyezi mungu hana mwana yeyote wala hanaye mungu mwengine ingekuwa hivyo basi kila mungu angelichukua alivyoumba na baadhi yao wangeliwashinda wengine mwenyezimungu ameepukana na sifa wanazomsifu mjuzi wa siri na dhair na ametukuka juu ya hayo wanayomshirikisha nayo kamkufuri mwenyezi mungu na hali ni yeye ndiye aliyekumbi yeni usikizi mkesikie haki aliye kupeni uwezo wakuona mkawona ulimwengu na ndani yake na kakupeni akini mzingatiye kwaye utukufu wake mpate kuamini hakika nyinyi hamunshukuru mwenye kumba vyotevyo kwa imani na utifu ila kwa uchache tu nao ni uchache mno na yeye ndiye aliyekumbeni duniani nakwakeye peke yake ndiyo mtarejeshwa siku ya yakiyama kwaajili ya malipo na yeye ndiye anayhuisha na kufisha na kwa amri yake na shariya zake ndiyo usiku na mchana zinakitishana na kukitaliviyana kwazo kwa, kwa urefu na ufupi hamzingati hiyo kolidalili ya uwezo wake na kupasa kumwamini yeye nakuamini kumupuliwa na yeye ndiye yanayhuishana kufisha na yake yeye mabadiliko ya keye, kwe, usiku na mchana basi je hamfahamu aya zenye kutalya usiku na mchana zimekuja mwahala mwingi katika furani tukufu na haya yanaonyesha kuwa mwenyezi mungu wa haki alitakasika na kutukuka anawakumbusha waja wake kwa ishara hii ya uumbaji na kwa kuwa yamo maana ya ndani inawapelekea wenye kufikiri waziji kuzingatia na kuchungua na nakuhetelifiyana usiku na mchana kunatokana na pande mbili kubwa kwanza kuhetelifiyana kwa wakati urefu na ufupi na pili kuheteliviyana kwa dhahiri ya na isiyoonekana kwanza kitilaku kwa nyakati mchana ni kipindi cha wakati baina ya kudhihiri nche ya juwa nayinapopoteya upehu wa macho pale linapowonekana kwa jicho kama linagusa uswambi na ilivyokuwa kwa hakika pale pahali pake pakuzama juwa sipo hapo upewa macho bali tunaona tu hivyo kwa kuwa miyale inayotokana na jua inapinda inapopita katika matabaka ya anga mpaka inapopikilia kwenye jicho la mtazamaji na yeye akaliwona jua kama huko upewa macho liilo kweli ni kuwa kuzama huko kuko chini kuliko upeghu wa macho kwa kalii ya dakika 35 kwa kipimo cha mdwala na usiku ni kipindi cha chakutimiliza wakati wa mchana mpaka kitimiliye kipindi cha mzunguko wa ardhi juu ya nafsi yake kutoka maghaibi kwendi ya mashariki nabaine usiku na mchana vipo vipindi viwili navyo vya magharibi na mapambazuko na kipindi cha mchana kinafotelifiana kwa mujibu wa hali ya uwazi wapahala, wa pahala na msimu wa mwaka hali kadhalika kipindi cha usiku kinafitelifiana hivyo hivyo kwa kufuatana haya na nyakati za sala na somu zinawekwa kufuatana na matulio ya jua huko pewa macho pili kitilafu kazikaya na udhihiri katika sabia na madhahiri haya ni yanamna mingi neanazalikana kutokana na mchanganyiko ya miyale ya jiwa inayoonekana na isiyoonekana na vilivyobeba nguvu za umeme pamoja na vifuniko vya anga na nyuso za bahari na majangwa na kadhalika kadhalika yako mambo ya kuonekana kama kupatwa kwa biwana mwezi na nyota zenye kufanya mkia nyota za dasturi na nyota ziendazo na mowingomeupe na nyota zinazoanguka na ambazo hufumbwa na ukali wa anga la jua huonekana mchana ilhadi usiku huonekana wazi na muhimu kabisa katika yinayoonekana kuwa ni hitilafu baina ya usiku na mchana ni huu humwangaza wa mchana na sababu yake ni kuwa miyale inayotoka kwenye jua inapopiga juu ya funiko la anga ambalo kwa hakika ni sehemu ndogondogo zinye chembechembe ndogo mno za vumbi hizo hurejesha mwangaza na kutawana pande mbalimbali ikiwa haliya safi na vile vichembechembe vya vumbi ni vidogo sana na juwa likoupewa macho basi rangi inayoenea zaidi na inayoonekana kwa macho zaidi inakuwa ya kibuluu ama wakati wa kuchomoza juwa au kuchwa basi mbingu huonekana na rangi ya machungwa yenye kupiga wekundu na mwanga wa kibulu unatawanyika kwa hivyo mbingu tosini huelekea kuwa kibulu hafifu na wakati wa kutuwajuwa tunaona rangi ya kijani kiasi yanuta moja hivii au akali pembezoni mwake huu huitwa mmetuko wa kijani na kulabu yake huonekana unapokuwa baharini au nyuma ya kilele sha mvima au hata kwenye kuta za majumba na asli ya kuonekana hivi ni kwa ajili ya kugeuka na kutawanyika miale ya jua hata ikatoa rangi mbalimbali mbali, katika hivyo kijani wa haya ni kuwa miale ya jua ina rangi zinazoonekana na zisizoonekana na zinahitilipiana kwa urefu wa mawimbi yake na kufuata kwake sifa hiyo kwa hivyo ndiyo tunaona kwa migongano hiyo mwangaza wa mchana mazigazi anisaradi upinde wa mvua na rangi za aina mbalimbali zinazozunguka jua na mengineyo katika ishara za mbinguni za ulimwengu tuwo na linapopotea jua jioni mbingu inaonekana kwa rangi mbalimbali kwa sababu yakuparaganyika mwangaza katika matsabaka yanga na juu na kinda jua likiteremka unapungua mwangaza wa jioni na linapungua zile rangi zake za tabiya mpaka likifikiria daraja ya duara kumi na nane nukuta tano mbingu inakuakiza na wataalamu wa nyakati wameweka kuwa huu ndiyo wakati wa kuambiwa kuwa usiku umekuagiza na kwa hivyo ndiyo wakati wa kuadhinia sala ya isha na wakati huo haswa ndiyo huwanza mwangaza wa nyota kama sura ya mnara wa sukari na tako lake likoupewa magharibi na hivyo huendelea katika masiku safi ya siku za baridi mpaka kilele cha ile ilekon au mahurut yaani sura ya mnara wa sukari kifikio tosini na katikati ya usiku hudhihiri rangi ya kuchomoza jua kidogo kidogo wakatomapabazuko kwanza kama kilele cha ile kon au mahurut kilele chake hicho huzili kupanda na takolake hutanuka kwenye upeu wa mashariki mpaka linapodhihiri alfajiri ya yaani linapokuwa juwa liko chini ya upeo wa macho kwa mashariki kwa kadiri ya daraja kumi na nane nukuta tano za duara na hapo ndiyo wakati zuko, kwa zaratibu, kuchwe, thihiri, garibuni, wa kwadhiniwa sale alfajiri na rangi za mapambazuko huanza kudhihiri kwa taratibu kinyume ya zile za kucweya juwa magharibi na imedhihiri karibuni kuwa juwa lina kifuniko chembamba kimetandangani takribani kimekaribia kufunika anga loti lamgi kifuniko hichi chembamba ndicho ponetasababisha kuleta rangi mbalimbali za katika anga mambo haya mbalimbali ambayo tumeataja kamani mifano isiyona ukomo imetuonyesha vipi mbingu inachokuwa pindi ikiwa hapana mawingu wala hapa na pepo za mchanga kwani hapo tena huwanikiza na ikiwa mawingu yamebeba matone ya maji ya mbuwa basi hayo hupambana na miyale ya juwa na hufanyika kama huo pinde wa mvua katika hali maalumu na ikiwa mawingu yenyewe ni ya namna fulani ambayo yinabeba maji yaliyoganda yani kraisas yani kristali zenye pande sita basi maji hayo huiviana na miyale ya jua na hiyo miyale huvunjika ndani ya hayo maji kama mwangaza upitavyo katika kigae cha thuraya yani pismu kisha mwangaza huo ukatoka nje kwa rangi mbalimbali na katika hali gulanigulani ndiyo hutokea rangi nzuri nzuri kulizungukayiwa na wakati waweusiwo wa usiku utaziona nyota kama kwamba zipo karibu nasi na kwa hakika hizo ziko mbali kwa masafa makubwa sana na kukisiwa kwa miaka na miaka ya mwendo wa mwanga vilevile tunaona katika anga hili nyota na sayari na nyota mkia na vimondo kama kwamba zipo karibu utazani kuwafetilafu ya masapa imhondoka kabisa na haya ndiye ndi tutambue maana tutambuwe kauli ya mwenyezi mungu mtukufu na natumeibanya mbingu kamadari vyohifahiwa nao wamezipuza ishara zetu kama vivyokusheeleza kuwa juu ya miale inayotokana na jua kuna miale inayotokana na vitu vingine vya eneo la jua vyenye nishafi ya nguvu na vyenye kubeba nguvu za umeme kadhalika inatokana na hizo miale iliyo juu ya zambarau atraviolate rad vitu hivi na miale hii inapambana na matabaka ya anga la juu na huwahirika kwa mvuto wa simaakuu kuizumbuka dunia kwa hivyo hulitibua anga la kaskazini na kusini na huleta kiza katika mbingu ya kaskazini kama kwamba nifadhia kuzuia mianga yenye rangi nzuri nzuri za kijali yani, zenye kumili kwenye wekundu na kibuluu sura hizi hubaki pengine muda wa saa kadhaa katika mbingu ya kaskazini na zaidi waweza kuziona masiku kadhaa kadhaa linapokuwa juwalina shitadi mapazia haya si kama unayaona kaskazini tu bali hata pia katikati ya dunia na katika mbingu vipovibebaji nguvu za umeme katika mawingu na anga ambavyo huzalikana kutokana navyo radi na mimemetuko katika anga la juu mambo yote haya yanaonekana ambayo tunashuhudia yatupelekee tufahamu maana ya ndani ya kauli yake subhanahu wataala hakika katika kuumbwa kwa mbingu na ardhi na kukitalifiana usiku na mchana pana ishara kwa wenye akili kutokana aliyopita kwa mambo ya dhahiri ya maumbile inabainikana kwamba haya yanakuwa kwa sababu ambazo hayumkini mwanadamu kuingilia ya ndani yake na hakika ni mwenyezimungu aliyetukuka shani yake ndiye mwenye kuleta hizo silafu za usiku na mchana wala hawezi binadamu kabisa siku yoyote kuweza kugeuza usiku wala mchana na yeye mwenyezi mungu aliyetukuka shani yake ndiye anedifwatanisha usiku na mchana kwa mizani madhubuti na vipima barabara na anaendesha siku zote mwaka ingia mwaka toka hawakwizingatiya hayo baali waliwafuata wakanushaji waliyokwisha tangulia wakasema kama walivyosema hao katika kukanusha kwao kufufuliwa walisema hivyo sisi tafufuliwa baada ya kushaleuka mchanga na mifupa sisi ulyahiliwa haya na pia baba zetu alyahidiwa hayo hayo hakuzamani haya sichochote ila ni ahai za uwongo walizobuni watu wa zamani ewe muhammadi waambiye ni nani aliimiliki arodina viliomo ndani yake tangu watu mpaka vyumbe vyote kamanyinyi mna ujuzi ni jibuni watakiri kuwa aro dhimi ya mwenyezimungu basi hapo tena waambiye hamkumbukika mwenyekumiliki hayo ndiye aneefakuwakudiwa peke yake waambiye tena ninani mola mlezi wa mbingu saba na mola mlezi wa ashikuu yaani kiti kikuu cha enzi watakiri kuwa huyo ni mwenyezi mungu basi waambiye je matokeo matokeyo ushirikina wenu na ukafiri wenu na kumwazi kwenu mwenye huo wote mkubwa vile vilevile nani mwenye ufalume wa kila kitu mikonomi mwake na mwenye madaraka siyona ukomo katika kila kitu na ambaye ndiye ko uweza wake na linda kila kitu wala hayamkiniki yeyote kumlinda yeyote na adgaru yake kama nyinyi mnaijuwa jawabu basi nijibuni watakiri kuwa hakika huyo ni mwenyezi mungu waambiye basi huwaje mkadanganyika kwa kumbao na kuchochewa na mashetani na mkaache uthiifu wa mungu hakika sisi tumewabainishia haki kwa ndimi za mitume na wao ni waongo katika kila jambo na nalohitilafu na haki hii mungu hakumchukuwa yeyote kuwa ni mwanawe yeye ametakasika na hayo wana hana mshirika angeikuwo na mshirika basi kila mmoja wao angejipa madaraka ya pekee kwa alino na navikawa ndiyo miliki yake na nawangeigovana wenyewe kwa wenyewe kama wanavyoonekana wamfalume wanavyofanya na, na, wana na ulimwengu ngalivitidika kwa mizozano hiyo basi mwenyezi si mungu ametakasika na hayo wayasemayo washirikina yanayokwenda kinyume la haki na yeye amevizunguka vitu vyote kwa vakuvijuwa أنا يوحشي أونا أتنا يوحنا. ما يسموه. أنا كاكاسيكا نهايو وأنا سيدي شنعا يومكا في وعاد في أنا شريكا. قل ربي إما توليني ما يوعدون ربي فلا تجعلني في القوم الظالمين وإني إنا على أن نريك ما نعدهم لقادرون ادفع بالتي هي أحسن السيئة نحن أعلم بما يصفون وقل رب أعوذ بك من همزات الشياطين وأعوذ بك رب أن يحضرون حتى إذا جاء أحدهم الموت قال رب ارجعون لعلي أعمل صالحا فيما تركت كلا إنها كلمة هو قائلها ومن ورائهم برزق إلى يوم يبعثون فإذا نفخ في الصور فلا أنساب بينهم يومئذ ولا يتساءلون فمن ثقلت موازينه فاولئك هم المفلحون ومن خفت موازينه فاولئك الذين خسروا انفسهم في جهنم خالدون تلفح وجوههم النار وهم فيها كالحون ألم تكن آياتي تتلى عليكم فكنتم بها تكذبون قالوا ربنا غلبت علينا شقوتنا وكنا قوما ضالين ربنا أخرجنا منها فإن عدنا فإنا ظالمون قَالَ اخْتَؤُوا فِيهَا وَلَا تُكَلِّمُونَ إِنَّهُ كَانَ فَرِيقٌ مِّنْ عِبَادِي يَقُولُونَ رَبَّنَا آمَنَّا فَاغْفِرْ لَنَا وَارْحَمْنَا وَأَنْتَ خَيْرُ الرَّاحِمِينَ اتخذتموهم سخريا حتى انسوكم ذكري وكنتم منهم تضحكون اني جزيتهم اليوم بما صبروا انهم هم الفائزون قال كم لبثتم في الأرض عدد سنين قالوا لبثنا يوما أو بعض يوم فاسأل العادين قال إن لبثتم إلا قليلا لو انكم كنتم تعلمون افحسبتم انما خلقناكم عبثا وانكم الينا لا ترجعون فتعالى الله الملك الحق لا اله الا هو رب العرش الكريم ومن يدع مع الله الها اخر لا برهان له به فانما حسابه عند ربه انه لا يفلح الكافرون Wa anta sema mola wangu mlezi ukinionyesha adhabu walioahidiwa mola wangu mlezi usinijaalie katika watu madhalim hao na hakika sisi ni waweza wa kukuonyesha tuliowaahidi kinga maovu kwa kutenda yaliyomema zaidi sisi tunajua wayasemayo nasema mola wangu mlezi najikinga kwako na wasiwasi wmashetani wasi na najikinga kwako mola wangu mlezi wasinikaribiye mpaka yanapomfikia mmoja wao mauti husema mola wangu mlezi nirudishe ili nitende mema sasa badala ya yale niliyoyacha wapi hii ni kauli aisemayo yeye tu na nyuma yao kipo kizuizi mpaka siku watapofufuliwa basi litapopulizwa bara gumu hapo hautakuwepo ujamaa baina yao siku hiyo wala hawataulizana ama wale ambao mizani zao zitakuwa nzito au ndio wenye kufanikiwa na wale ambao mizani zao zitakuwa nyepesi au ndio waliozitia hasarani nafsi zao na katika jahanamu watadumu moto utababuwa nyuso zao nao watakuwa na nyuso zilizokunjana je hazikuwa aya zangu mkisomewa na nyinyi mkizikanusha watasema mola wetu mlezi tulizidiwa na uovu wetu na tukawa watu tuliopotea mola wetu mlezi tutowe humo motoni na tufanyapo tena basi kweli sisi ni wenye kudholomu atasema mwenyezi mungu tokomeni humo wala msinisemeze bila shaka lilikuwapo kundi katika waja wangu likisema mola wetu mlezi tumeamini basi tusamehe na rehemu nawe ndiwe mbora wa wanao rehemu lakini nyinyi mliwakejeli hata wakakusahaulisheni kunikumbuka na mlikuwa mkiwacheka hakika mimi leo nimewalipa kwa vile walivyosubiri bila shaka hao ndio wenye kufuzu atasema mlikaa muda gani katika ardhi kwa hisabu ya miaka watasema tulikaa siku moja au sehemu ya siku basi waulize wanaoweka hesabu atasema nyinyi hamkukaa huko duniani ila kidogo la iti ngelikuwa mnajua je mlidhani ya kwamba tulikuumbeni bure na ya kwamba nyinyi kwetu hamtarudishwa ametukuka mwenyezi mungu mfalme wa haki hapana mungu ila yeye mola mlezi wa arshi tukufu na anayemwomba pamoja na mwenyezi mungu mungu mwenginewe hana ushahidi wa hili basi bila shaka hisabu yake iko kwa mola wake mlezi kwa hakika makafiri hawafanikiwi nawe sema mola wangu mlezi samehe na urehemu nawe ni mboro wana orehemu la ilaha ewe nabii sema ukiwacheremshiya adhabu liyowahidi hapa duniani nami minipo pamoja nao basi nakuwomba usinifanye mwenye kwadhibiwa pamoja na kuomba, kwa pa makafiri wa ansi na sisi tunaweza kuti milivu kukunyisha adhabu tulowahidi ikiwa basi wewe tuwa ujuwe kuwotata shida wewe endelela wito wako na ukadili uwovu wawu kwa vitendo vilivyovizuri kama amehe au vyendinevyo na sisi tunajuwa vyema wanakutaja vipi wewe na wanavyousema kwa ubaya huo wito wako kwa uovu na uzushi na sisi tutawalipa kwa hayo nawe sema ewe mwena mlezi najilinda kwako na, na wasiwasiwa mashetani wasiningilie katika nafsi yangu kwa vitendo visivyokupendeza na ewe mwela mlezi najilinda kwako wasiwe nami katika kitendo chochote ili kitendo hicho kiwe kimetakasika safi kwa ajili ya yaridhaya yako tukufu wanaendelea kuwakanusha mpaka utakofika wakati wa wakufa mmoja wao hujuta na nakasema ewe mwela wangu mlezi nirudishe duniani ili nipate kufanya amali njema katika mali au wakati iyo acha walaombilake haitokubaliwa kwani haya ni maneno anayasema bila faida haikubaliwi na pindi akikubaliwa hatotenda kitu na juya yote hatomdi kabisa kwani mauti ni kizuwizi baiha yawo na hayo anayatamani mpaka mwenyezi mungu atakuwafufuwa ukifika wakati wa kufufuliwa tutwafufuwa kutoka makaburiri kwawo na hayo ni kwa mfano wakupunita talumbeta watafufuka nawo mefarikiyana hapana mtu taumfaa ujamaa wake na fulani ujamaa kiswahili maana yake mahusiano makusiyano yanataba siyo soshaliti wala hapana mtu ateymuwomba mtu kitu cha chakumfaa kwani kila mmoja wao siku hiyo atakuwa akashughulika na lake amali vitendo yani ndiyo mizani ya kupimia mwenye imani nzuri na vitendo vyema atakuwa na uzito katika mizani ya mwenyezimungu ao ndiyo waliofuzu nasiyekuwa na thawabu ao vitendo vyenye uzito mbele ya mwenyezimungu hao ndiyo waliozihasiri nafsi zao kwa kuziuza kwa shetwani nawo watalibiwa motoni wadumu humo moto tawabahuwa nyuso zawo nazo zitakuwa zimekunjana kwa uovu wa mwisho wao mwenyezi mungu anawakemea na anawaambia aya zangu zilizokuwa zinateremshwa zilikuwa mkisomewa duniani nanyi mkizikadibisha watasema naawona kiri makosa yao ewe mola wetu mlezi maasi yetu yalikuwa mengi ndiyo yakatupatia mashaka na tukawa wenye kupotea tukaiyatha njia sawa na watasema mola wetu mlezi tutowe motoni nauturojeshe duniani basi tujirudi tena kwenye ukabiri na waasi basi tutakuwa kweli netwenye kujidhulumu nafsi zetu na mwenyezi mungu atawambiya kukwadharahu na kuwaleza kaeni humo kwa mavinla na unyonge wala msiseme nami kabisa mimi sikukudhulumuni bali nyinyi mmijidhulumu wenyewe kwani wahumini wema katika waja wangu walikuwakisema duniyani yawe mola wetu mlezi tumeamini basi na uturehemu na wewe liwe mbora wana urehemu na nyinyi daima mlikuwa mkiwafanya masara mpaka maswara yenu yakakusahaulisheni kunikumbuka mimi na kuniabudu mimi basi hamkuamini wala hampuki nanyi mlinkuwa mkiwacheka kwakejeli so hakika mimi hii leo nimewalipa wao kwa mafanikio kwa kuwa waliyavumiliya masara yenu na maudzi yenu mungu atawaambia makafiri mlishi miaka mingapi huko duniani watasema kwa kuyaona mafupi maisha yao kwa adhabu wanayekuta tuliishi muda wa siku moja au baadhi ya siku hivi basi woulize wanaoweza kuisabu sisi tumeshughulishwa na adhabu basi mwenyezi mungu atawaambia hamkwishi duniani la muda mchache tu nalau ngeli kuwa mnajua malipo ya ukafi na uasi na kwa mastarehe ya duniani ni chache nkeliyamini na mkafi je mlidzani kuwa tulikuumbeni vili ya hikima ndiyo mkafanya ofisaji katika ardi namkadhani kuwa hamtakuvuliwa mpate kulipwa utukufu ni wa mwenyezi mungu peke yake na yeye ndiye mwenye kumiliki ufalume wote hapana mwenye kwagudiwa kwa haki yeye na yeye nayeye ndiye mwenya hari na mwenye kumwabudu mungu mwingine pamoja mwenye na mwenyezi mungu hana ushahidi wakumfania uyo hasahidi kwagudiwa hakika mwenyezi mungu hatampa adhabu ukoshelijina wake bila shaka yoyote hakika makapi hawaongokewi bali watoongokewani waumini nasema yewe nadii ukimlingania mwenyezi mungu na kumnyenyekea ewe mwela wangu mlezi ni samehe zambii zangu nani rehemu kwani wewe ni mboro wana kwa sababu ashima yako imeenea na ipo karibu ko watendaumema