بسم الله الرحمن الرحيم سورة أنزلناها وفرضناها وأنزلنا فيها آيات بينات لعلكم تذكرون الزانية والزاني فاجلدوا كل واحد منهما مئة جلدة ولا تأخذكم بهما رأفة في دين الله إن كنتم تؤمنون بالله واليوم الآخر وليشهد عذابهما طائفه من المؤمنين الزاني لا ينكح الا زانيه او مشركه والزانيه لا ينكحها الا زان او مشرك وحرم ذلك على المؤمنين والذين يرمون المحصنات ثم لم ياتوا باربعه شهداء فاجلدوهم ثمانين جلده ولا تقبلوا لهم شهاده ابدا واولئك هم الفاسقون الا الذين تابوا من بعد ذلك واصلحوا فان الله غفور رحيم والذين يرمون ازواجهم ولم يكن لهم شهداء الا أن قُضُوهُمْ فَشَهَادَةُ أَحَدِهِمْ أَرْبَعُ شَهَادَاتٍ بِاللَّهِ فَشَهَادَةُ أَحَدِهِمْ أَرْبَعُ شَهَادَاتٍ بِاللَّهِ إِنَّهُ لَمِنَ الصَّادِقِينَ والخامسة أن لعنة الله عليه إن كان من الكاذبين ويدرأ عنها العذاب أن تشهد أربع شهادات بالله إنه لمن الكاذبين والخامسة أن غضب الله عليها إن كان من الصادقين ولولا فضل الله عليكم ورحمته وأن الله تواب حكيم. وجينا <applause> hii ni sura tulioiteremsha na tukailazimisha tukateremsha ndani yake aya zilizowazi ili mkumbuke mzinifu mwanamke na mzinifu mwanamume mtandikeni kila mmoja katika wao bakoramia wala isikushikeni huruma kwa ajili yao katika hukumu ya mwenyezimungu ikiwa nyinyi mnamwamini mwenyezimungu na siku ya mwisho na alishuhudie adhabu yao kundi la waumini mwanamume mzinifu hammowi ila mwanamke mzinifu au mwanamke mshirikina na mwanamke mzinifu haolewi ila na mwanamume mzinifu au mshirikina na hayo yameharamishwa kwa waumini na wanaowasingizie wanawake mahashumu kisha wasilete mashahidi wane basi watandikeni bakora thamanini na msiwakubalie ushahidi wao tena na hao ndio wapotovu isipokuwa wale waliotubu baada ya hayo na wakatengenea kwani bila shaka mwenyezi mungu ni msamehevu mwenye kurehemu na wale wanaowasingizia wake zao na hawana mashahidi la nafsi zao basi ushahidi wa mmoja wao utakuwa kushuhudilia mara nne kwa kiapo cha mwenyezi mungu ya kwamba hakika yeye ni katika wasema kweli na mara ya tano kwamba lana ya mwenyezi mungu yiwe juu yake ikiwa ni miongoni mwa waongo na mke tamwondokea adhabu kwa kutoa shahada mara nne kwa kiapo cha mwenyezi mungu ya kwamba huyu mume ni miongoni mwa waongo na mara ya tano ya kwamba ghadhabu ya mwenyezi mungu iwe juu yake kama mumewe yu miongoni mwa wanaosema kweli na laokuwa sifadhila ya mwenyezi mungu juu yenu na rehema yake na ya kuwa mwenyezimungu nimpokeaji toba imeteremka madina sura hii ni ya madina na aya zake ni nine mwenyezimungu amebainisha ndani yake wajibu wa kusafisha umma na uchafu wa zina na kutangaza fedheha kwa vitendo na maneno kati ya waumini na nakaleta sheria ya adhabu kuzuia hayo kama alivyoleta sheria makhususi katika uzinzi wa mume au mke ili kujenga imani baina ya mtu na mkewe kutoka uzinzi masimulizi yakaingilia kutaja hukumu ya uongo katika hali hizi na ya nayawapasayo waumini kwa mintarafu ya neno ovu lisilokuwa na dalili tena yakafuatia masimulizi ya adabu za kuingia majumbani na nanani mwenye haki ya kuona pambo la mwanamke na baada ya wito wa jumla ikafuatilizia kutakiwa mwendo safi usiyonatowa kisha imekuja nuru ya mwenyezi mungu na inatajwa misikiti na vinatangazwa vitendo vya makafiri na hali za wenye inali na upande mwingine zinaelezwa hali za waumini baada ya hayo sura inaeleza adabu za watu wa nyumbani watu waliohusiana watoto na wakubwa katika hali ya kuingiliana na kuchanganyika na nani mwenye haki ya kula naye mtu na hatimaye zimetajwa sifa za waumini wanapoitwa na mtume kwa jambo lilowakusu wote na sura ikambainisha mwenye ukuu wa ufalme wake uliotukuka na mwenye kuenea ujuzi wake sura hii tumeipunua na tumewajibisha hukumu zake na natukumetieremsha ndani yake dalili zilizo wazi za kuthibitisha uwezo wa mwenyezi mungu na upoki wake na kwamba kwapatikagu hichi kinatoka kwake ili mpate kwaidhika na miongoni mwa hukumu hizo ni hukumu ya mwanamke na mwanamume wenye kuzini basi kila mmoja wao mpigeni fimbomiya huruma kwawo izikuzuiyeni kutimiza hukumu ikiwa nyinyi mnamuamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho kwani yanotakikana na imani ni nikuhiyari kumridhi mwenyezimungu kuliko kwa uridhi watu na baadhi ya jamaa waumini waone hiyo adhabu yavyotekelezwa ili adhabu hiyo iwatishe wenginewe waciteze hivyo mwanamume muovu aliyezowea uzinifu hapendi kumoa ila mchafu anaezinia izini ao mshirikina na mwanamke mchafu ambaye kazi yake ni uzinifu hapendelei kuolewa ila namchafu, izini, na mchafu anaizini au mshirikina na ndoa namna hii haiwelekei woumini kwa kuwa imeshabii fiski na kupelekea kutuhumiwa haya ikiwa haikupita toba na tafsiri ya haya ni kuwa inabainishwa tabia za washirikina auwazinifu kuwa wao hawapendi ila mambo ya ufisadi tu na kwa mujibu wa maoni ya hambali na ahali dhahir na pia ibadhi haisihi ndoa ya mwanamume mzinifu au mwanamke mzinifu kabla ya toba na wanaowatuhumu wanawake wenye heshima zao wasiona makosa kwa tuhuma ya uzinzi bila ya kuleta mashahidi wane wakuthibitisha tuhuma yao wadhibuni kwa kuwapiga fimbo thamanini na wala ushahidi wao sikubaliwe tena kwa jambo lolote munda wahai wao basi hawa ndio wanaofaa kuitwa kwa jina la waliotoka vibaya kwenye mipaka dini maoni wa ya wataalamu juu ya aya ya pili hadi ya nne mzinifu mwanamke na, na mzinifu mwanamume mtadikeni kila mmoja katika wao waobakorania wala isikushikeni huruma kwa ajili yao katika hukumu ya mwenyezi mungu ikiwa nyinyi mnamwamini mungu na siku ya mwisho nalishuhudie adhamu ya yao kundila waumini mwanamume mzinifu hammohi ila mwanamke mzinifu au mwanamke mshirikina na mwanamke mzinifu haolewi ila na mwana mwanamume mzinifu au mshirikina na hayo yameharimishwa kwa waumini na wanao wasingizia wanawake mahashumu kisha wazilete mashahidi wane basiwotalikeni bakora thamanini na msiwakubalie ushahidi wao tena nahawu ndiopo tofu makosa katika shyari ya kiislamu ni mambo yaliyoharimishwa na mwenyezi mungu mwenyezimungu akayakemeya kwakuyawikiya adhabu au izara ya kupedhehesha na mahalimishwa hayo hama ni kutenda kilichokatazwa kukitenda au kuwacha kutenda kilichoambishwa na shyali kutendwa na sababu ya kuharimishwa hayo yaliyokatazwa ni kuwa hayo ni nikupiga vita moja katika maslahi yanayokubaliwa katika uislamu na maslaha hayo yanayokubaliwa ni, ni matano nayo na ni kwanza kuhifadhi nafsi pili kuahifadhi dini tatu kuhifadhi akili nne kuhifadhi mali tano kuhifadhi heshima kuwa kwa mfano nikuipiga vita nafsi na kurtadiya ni kutoka katika uisilamu nikuipiga vita dini na kutumia vinavyolevya ni kuipiga vita akili na wizi nikuyapiga vita mali na uzinzi nikuipiga vita heshima na wanazuwoni wa elimu ya fikihi ani shariya wameyagawa makosa sehemu mbalimbali lakini sisi yatutosha kwa sababu ya kueleza haya hizi kugawa kwa mujibuwa uzito wa zabu zake na namna ya kiasi chake nayo yamegawika mafungo matatu kwanza hududi yaani adhabu pini n kisasi audiya tatu izara au fedheha amahududi au adhabu ni makosa ambayo yanaonekana kuwa yanainjilia kuvunja haki ya mwenyezi mungu au kuwa haki ya mwenyezi mungu ni kubwa zaidi ndani yake kuliko haki ya binadamu na kwa hivyo ndiyo mwenyezi mungu akaiwekea mipaka ndiyo maana khaswa ya hudude kaiwekee mipaka adhabu yake katika kurani au katika sunna za mtume sala llahu alehi wasalama ama makosa ya kisasi na dia ni makosa ambayo baadhi kubwa yake yamewahusu wenyewe waja mwenyezi mungu amewekea adhabu za baadhi yake katika kurani au katika sunna za mtume sala llahu alehi wasalama name na waachiliya mengine wapime wenyewe wenye madaraka mfano wa wahayo makosa ya kumwaga damu kuwa na kukasa viwungo na kujuruhu ama makosa ya izara isilamu mejitosheleza kwa kutaja mwisho wa ukali na mwisho wa upole katika azagu zawo na kuachia aliyobaki wenye kutawala wahukumiye kwa kila kosa kwa mujibu wa hali na zama yanapotokea makosa makosa ya hududi ni saba kwanza uzinzi pili kuzuliya wana wake mahashumu wa na makosa tatu uvwalimu nne wizi tano uharamiya sita ulevi na saba hkurtadi yani kutoka katika uislamu mwenyezi mungu ameyawekea mipaka yote makosa hayo na ameyaleta kwa isabu yake katika kurani kama alivyowekia adhabu zake katika kurani vile vile isipokuwa adhabu ya mwenye kuzini naye amewahi kuwowa yaani zani motsani ambaye hupigwa mawe na mlevi na adhabu yake ni fimbo thamanini na adhabu ya mwenye kurichadi ambaye jaza yake ni kuwawa hayo yamekuja katika suna. na zimeenea hizi kanuni za kuundwa na watu katika kupinga makosa ya uzinzi kwa adhabu khafifu kama vile kifungo hata ndiyo uchafu ukaenea kati ya watu na fizki na ukahaba ukazaga na hishma zikapotea na maradhia kakihiri na nasara zoko zikachanganyika katika jambo la ajabu ni kuwa hizi kanuni sasa, za kisasa za nchi zinazoambiwa za kistarabu ndiyo zinazoyalinda makosa haya katika kanuni za adhabu za kifaransa kwa mfano wazinzi wasioa, wana kuolewa hawapati adhabu yoyote maadamu wao wakiwa mekwishafikiliya utuuzima kwa kuwa ati uhuru wawo wa binafsi unataka waachiliwe wajifanyie wenyewe watakalo ama mzinzi mwanamume aliye namke au mwanamke mwenye mume basi huyo adhabu yake ni kifungo lakini mwanashariya wa serikali haingii kuchunguza ila akipata mashtaka kutokana na mume au mke na inaonyesha kuwa ni haki ya mume tu kuwa hilo kosa nimitokea aula kwani ikiwa yeye ndiye ayefikisha mashtaka basi yeye anaweza kuyafuta pia na uchunguzi utasita na yeye anaweza kusamehe mkewe akatoka gerezani kabla ya kutimiza muda wa kifungo chake ijapokuwa hukumu ilikuwa ni juu yake huyo mwanamke mwishoni nawako baadhi amba w ati wanoshutumu isilamu kwa ukai wake ushadidiya kwake kwazimbio wazinyivo yaliyoelekea zaidi ni kuwa lau wangelizigatiya kuwa kama ilivyakua adhabu likali halikadhalika umeshadidiwa ushahidi wa jambo hili kwani japokuwa katika kosa la mobwaji yatosha ushahidi wa mashahidi wowili wahadilifu katika uzinzi ni lazima wapatikane mashahidi wanyu wahadilifu waliyoona kitendo hicho kwa macho yao au aungame mkosa hayo na natunawona kuwa kuraani tukufu imelazimisha kuwa kupigwa hizo fimbo kwejahara ili mkosa ajuhulikane na iwe ni nionyo kuwakofisha wenjinewe lakini mwenye kutubu katika wamo akajuta kwa mawasi yake na akaazimia kwa mpifu na kuonyesha ukweli wa toba yake kwa kwenda kwake mwendo mwema basi mwenyezimungu hatamsamehe kumwajibu na hawo wana watuhumu wakezao kuwa wamezini na hawana mashahidi wanaotakikana kushuhudia ukweli watuhuma yawo basi anatakikana mmoja wa hawo kama nataka isimpate adhabu ashuhudiye kwa mungu mara nne kuwa yeyi ni mkweli ye, katika hiyo tuhuma yake na mara ya tano aseme kuwa yeyi anasitahiki kutengwa na rehema ya mwenyezi mungu akiwa ni mwenye kusema uongo kwa hayo baada ya haya mwanamke akinyamaza kimya itampasa kupata adhabu ya uzinzi ili kujitinga na adhabu yampasa ashuhuliye kwa mwenyezi mungu mara nne kwa mamumea wene mmongo yeye kwa uzinzi na nataje katika mara ya tano kuwa yeye mwanamke anastahiki sitahiki ghadhabu ya mwenyezi mungu iushukiye ikiwa mumewe ni mwenye kusema kweli katika tuhuma yake Nanau, kuwa mungu, favila, na nanauko mwenyezi mungu hakukufanyieni fadhila na kakurehemuni na kuwa yeye ni mwingi wkukubali toga zawaja wake na mwenye hikma katika vitendo vyake vyote asingelikufanyieni shariya za hukumu hizi ما دري راسك لا الدنيا إن الذين جاءوا بالإفك عصبة منكم لا تحسبوه شرا لكم بل هو خير لكم لكل امرئ منهم ما اكتسب من الاثم والذي تولى كبره منهم له عذاب عظيم لولا إذ سمعتموه ظن المؤمنون والمؤمنات بأنفسهم خيرا وقالوا هذا إفك مبين لولا جاءوا عليه بأربعة شهداء فإذ لم يأتوا بالشهداء فأولئك عند الله هم الكاذبون ولولا فضل الله عليكم ورحمته في الدنيا والآخرة لمستكم فيما أفضتم فيه عذاب عظيم إذ تلقونه بألسنتكم وتقولون بأفواهكم ما ليس لكم به علم وتحسبونه هينا وهو عند الله عظيم ولولا إذ سمع قلتم ما يكون لنا أن نتكلم بهذا سبحانك هذا بهتان عظيم يعظكم الله أن تعودوا لمثله أبدا إن ويبين الله لكم الآيات والله عليم حكيم إن الذين يحبون أن تشيع الفاحشة في الذين آمنوا لهم عذاب أليم في الدنيا والآخرة Wa la allaha hakika wale walioleta uongo ni kundi miongoni mwenu msifikiri ni shari kwenu bali hiyo ni kheri kwenu kila mtu katika wao atapata aliyoyachuma katika madhambi na yule aliyejitwika sehemu yake kubwa miongoni mwao atapata adhabu kubwa kwa nini nliposikia habari hii wanaume waumini na wanawake waumini hawakuwadhania wenzao mema na kusema huu ni uzushi dhahir kwa nini hawakuleta mashahidi wane na ilivyokuwa hawakuleta mashahidi wane basi hao mbele ya mwenyezi mungu ni waongo na lau kuwa si fadhila ya mwenyezi mungu juu yenu na rehema yake katika dunia na akhera bila shaka ingelikupateni adhabu kubwa kwa sababu ya yale mliyojiingiza mlipoyapokea kwa ndimi zenu na mkasema kwa vinywa vyenu msiyoyajua na mlifikiri ni jambo dogo kumbe mbele ya mwenyezi mungu ni kubwa na kwa nini mlipoyasikia msiseme haitufalii kuzungumza haya subhanak umetakasika huu uh, ni uzushi mkubwa mwenyezi mungu anakuonyeni msirejee tena kufanya kama haya kabisa ikiwa nyinyi ni waumini na mwenyezi mungu anakubainishieni aya na mwenyezi mungu ni mjuzi mwenye hikma kwa hakika wale wanaopenda uenee uchafu kwa walioamini wa watapata adhabu chungu katika dunia na akhera na mwenyezi mungu anajua na nyinyi hamjui na laukuwa si fadhila ya mwenyezimungu juu yenu na rehema yake na kuwa hakika mwenyezi mungu ni mpole mwenye mmwenyekurehemu hawo wali waliozuwa uongo uliopotoka na kila uongofu kumdzulia aisha mke wa nabii wanabii salallahu aleihi wasalama walipomtangazia uzushi ni kikundi wanaoishi pamoja nani msidhani kituko hichi ni shari kwenu bali viyo heri yenu kwa sababu kimapambanuwa baina ya wanafiki na waumini wa kweli na ukadhihiri ukarimu wa waliowema na wenye kwingiwa na uchungu na kila mtu katika hawa waliyotuhumu watapata malipo yao kwa mujibu mejibuwa kaduriya livyoshiriki katika huzushi huu na mkuu wa kikundi hichi ndiye atayepata adhabu kubwa kwa ukubwa wa makosa yake ili kuwa inavyotakikana kwa imani hudushi, ni kuwa wakati wa kusikia huuzushi ni waumini wanaume na wanawake wake wajidhanie na fsi zao heriya usafi na unahifu na waseme kwa kupinga huu uh, ni uwongo ulio wazi umezuliwa kwa kuwa haya yamemkusu bora ya mitume na bora ya wanawake walio wakweli je hawo wazushi walileta mashahidi wane wakushuhudia hayo waliyasema hawakufanya hayo na ikiwa hawakufanya basi hao kwa hukumu ya mwenyezi mungu ni waongo na mwenyezi mungu akkufanyeni fadhila kwa kubainisha hukumu na nakukurehemuni duniani kwa kuacha kuleta adhabu kwa haraka na ahera kwa kusameheni angelikuteremshiyeni adhabu kubwa kwa sababu ya kujingiza kwenu katika uzushihuu mmezichukua habari hizo kwa ndimi zenu na mkaziyeneza kati yenu wala nyinyi hamkujua kuwa hizo ni habari za kweli na mkaona jambo hivi nidogo silakoadibiwa na mwenyezi mungu au sana adhabu yake ni ndogo na ilihali ni jambo kubwa kweli lakuadibiwa adhabu kali na mwenyezi si mungu yanayofaa ni kuwa baada ya kusikia maneno haya ya uongo ni kuambizana mziyazungumze kwa sababu zilaiki yenu namutsajadiye kuzuliwa uwongo mwovu wa namna hii wa hatari na hatika si mungu anakukatazeni msirudiye tena kufanya maasi namna hii kabisa ikiwa nyinyi waumini wakweli kwani sifa za imani zinapingana na mwendo huu na mwenyezi mungu ana kotere mshiyeni zenye kuonyesha hukumu kwa uwazi dhahiri na mwenyezi mungu ni mkunjufu wa ujuzi hapana sichokijuwa katika vitendo vyenu naye ni mwenye hikma kwa kinda nachokitungia shariya na kukiumba kwani kinda shariya zake na umbaji wake ni kwa wa hikma hakika hawo wanaupenda kutangaza machafu wakayatangaza baina ya waumini watapata adhabu yenye kutiya uchungu duniani kwa mateso yaliyo kwisha pasishwa na ahera watatiwamotoni ikiwa hawatutubo na mwenyezi mungu mwenyezimungu vyema hali zenu zote za zahili nalizofichikana na nyinyi hamjui anayajuwa yeye na nalauku wasipavila mwenyezimungu juu yenu na rehema yake kwenu يعني يا ايها الذين امنوا لا تتبعوا خطوات الشيطان ومن يتبع خطوات الشيطان الشيطان فإنه يأمر بالفحشاء والمنكر ولولا فضل الله عليكم ورحمته ما زكى منكم من أحد أبدا ولكن الله يزكي من يشاء والله سميع عليم ولا يأت لأولو الفضل منكم والسعة أن يؤتوا أولي القربى والمساكين والمهاجرين في سبيل الله وليعفوا وليصفوا ألا تحبون أن يغفر الله لكم والله غفور رحيم إن الذين يرمون المحصنات الغافلات المؤمنات لعنوا في الدنيا والآخرة ولهم عذاب عظيم يوم تشهد عليهم ألسنتهم وأيديهم وأرجلهم بما كانوا يعملون يومئذ يوفيهم الله دينهم الحق ويعلمون ان الله هو الحق المبين الخبيثات للخبيثين والخبيثون للخبيثات والطيبات للطيبين والطيبون للطيبات enyi mlioamini msizifuatie nyayo za shaitani na atakefuata nyayo za shaitani basi yeye huamrisha machafu na maovu na lau kuwa si fadila ya mwenyezimungu na rehma yake juu yenu asingelitakasika miongoni mwenu kabisa hata mmoja lakini mwenyezi mungu humtakasa mtakaye na mwenyezimungu ni mwenye kusikia mwenye kujua na wale katika nyinyi wenye fadhila na wasaa wasiyeape kutowapa jamaa zao na masikini na waliohama kwa njia ya mwenyezimungu na wasamehe na waachilie mbali je nyinyi hampendi mwenyezi mungu akusameheni na mwenyezimungu ni mwenyekusamehe mwenye kurehemu hakika wanaowasingizia wanawake wanaojiheshimu walioghafilika waumini wamelaaniwa duniani na akhera nao watapata adhabu kubwa siku ambayo zitawashuhudia ndimi zao na mikono yao na miguu yao kwa waliokuwa wakiyatenda siku hiyo mwenyezi mungu atawapa sawa sawa malipo yao ya haki na watajua kwamba hakika mwenyezi mungu ndiye haki iliyowazi wanawake waovu ni wa wanaume waovu na wanaume waovu ni wa wanawake waovu na wanawake wema ni wa wanaume wema na wanaume wema ni wa wanawake wema hao wameepushwa na hayi wanayoyasema wao watapata msamaha na riziki ya ukarimu Allah, Akbar, Allah enyi ndiyoamini hipathinyi nafsi zenu kwa imani wala msimfuate shaitani anayekuvutieni kuvutiyeni kwena tangaza uchafu na maasi baina yenu na mwenye kumfuata sheitani basi huyo amekwisha asi kwana sheitani anaamrisha madhambi makubwa makubwa na maasi mabaya na daukuwa sifadhila ya mwenyezi mungu juu yenu na rehema yake kwenu kwa kubainisha hukumu na kukubali toba ya yawenye kwaasi azingetahirika hata mmoja wenu na uchafu wa maasi lakini mwenyezi mungu anamsafisha mwenye kumwelekea yeye kwa kumwezesha kuwa mbali na maasi au kwa kumsamehe kwa kutubu na mwenyezimungu ni mwenye kusikia kila kauli mwenye kujua kila kitu natakulipeni kwayo walawasi wape weema wenu wenye nafasi kuwa watazuwiya kuwafanya isani jamaa zao na masikini na waliohama makwawo kati ka njiya ya mwenyezimungu nawinginewo kwa sababu za kibinafsi kama vile kuwa wamiwatindea uovu fulani lakini natakikana wawasamehe na nawayachile mbali makosa yao na ikiwa mnapenda mwenyezimungu wakusameheni maovu yenu basi wafanyieni wanakufanyeni mabaya mfano wanavyakufanyeni nyinyi mola wenu mlezi nafuateni mwendo wake kwa niye ni mkunjufu wakusamehena kurehemu hii imeteremka pali abubakara radyaallahu anhu alikwapa kumkati ya msada jamaa yake niftahi bin thada hapo alipoingia ni nisutaa katika uzushi aliozuliwa vidya aisha radillahu anhu hakika hao wanawasingizia wanawake wake weemawo wa wa ambao ambawo hawadhaniwi hayo basi wao kwa kumshughulikiya mwenyezimungu hata wameghafilika na ayo wanaosingiziwa mwenyezimungu atawatenga na mwenyezi atawa rehema yake katika dunia na akhera na watapata adhabu kubwa ikiwa hawatutubu adhabu hiyo itakuwa sikya kiama ambapo itakuwa hapana njia ya kuikata bali walioyatenda yatethibiti juu yao kwa kuwa zitawashuhudiya ndimi zao na mikono yao na miguu yao kwa madhambi yote waliyoyatenda na hayo nikwa kudhihiri athari ya vitendo vyao ya viungo hivyo au kwa kutamkishwa na mwenyezi mungu ambaye atamkisha kila kitu siku hiyo mwenyezi mungu watawadhibu adhabu wa iliyokwisha hukumiwa wapewe kwa ukamilifu wake bila ya upungufu na hapo wataujua kwa ujuzi wa yakini uungu wa mwenyezi mungu na hukumu za sheria zake na ukweli wa hali yake na khichicho chake kwani yote hayo yatakuwa wazi hayana kificho wanawake waovu ni wa wanaume waovu na wanaume waovu ni wa wanawake waovu na kadhalika wanawake wema niwo wanaume wema na wanaume wema niwo wanawake wema basi yamkini vipi kuwepo wovu katika wema udiyohifadhiwa nauni mke mwema mwaminifu mtume mtukufu sala allahu aleihi wasalama wa na wema hawa wamehifadhika na tuhuma nazowasingizira hawa ovu na wao wana makfira y mungu kwa vijizyambi vidogo vidogo بكم ولا نعم وشكر نعوذ بكم كريم قشر هيا ماذا تقولون يا أيها الذين أمنوا لا تدخلوا بيوتا غير بيوتكم حتى تستأنسوا وتسلموا على أهله ذلكم خير لكم لعلكم تذكرون فإن لم تجدوا فيها أحدا فلا تدخلوها حتى يؤذن لكم وإن قيل لكم ارجعوا فارجعوا وأزكى لكم والله بما تعملون عليم ليس عليكم جناح ان تدخلوا بيوتا غير مسكونه فيها متاع لكم والله يعلم ما تبدون وما تكتمون قل للمؤمنين يغضوا من أبصارهم ويحفظوا فروجهم ذلك أزكى لهم إن الله خبير بما يصنعون وَقُلْ المؤمنات يغضبن من ابصارهن ويحفظن فروجهن ولا يبدين زينتهن الا ما ظهر منها وليضربن الخمرهن على جيوبهن ولا يبدين زينتهن إلا لبعولتهن أو آبائهن أو آباء بعولتهن أو أبناءهن أو أبناء بعولتهن أو, أو, أو إخوانهم أو بني إخوانهن أو بني أخواتهن أو نسائهن أو مسائهن أو ما ملكت أيمانهن أو التابعين غير أولي الإذبة من الرجال أو الطفل الذين لم يظهروا على عورات النساء ولا يضربن بأرجلهن ليعلم ما يخفين من زينتهن وتوبوا إلى الله جميعا أيها المؤمنون لعلكم تفلحون وأنكحوا الأيام منكم والصالحين من عبادكم وإمائكم إن يكونوا فقراء يغنهم الله من فضله والله واسع عليم وليستعفف الذين لا يجدون نكاحا حتى يغنيهم الله من فضله والذين يبتغون الكتاب مما ملكت أيمانكم فكاتبوهم إن علمتم فيهم خيرا وآتوهم من ما لله الذي آتاكم ولا تكرهوا فتياتكم على البغاء إن أردنا تحصنا لتبتغوا عرض الحياة الدنيا ومن يكرهن فإن الله من بعد إكراههن غفور رحيم nybt l enyi mliwamini msingie nyumba zisizo nyumba zenu mpaka mwombe ruhusa namwatole salamu wenyewe hayo ni bora kwenu mpate kukumbuka na msipomkuta mtu humo basi msiingie mpaka mruhusiwe na mkiambiwa rudini basi rudini hivi ni usafi zaidi kwenu na mwenyezimungu anajuwa mnayo yatenda sivibaya kwenu kuingia nyumba zisizokaliwa ambazo ndani yake yamo manufaa yenu na mwenyezi mungu anajua mnayoyadhihirisha na mnayo yaficha waambiye waumini wanaume wainamishe macho yao na wazilinde tupu zao hili nitakaso bora kwao hakika mwenyezi mungu anazo habari za wanayoyafanya na waambie waumini wanawake wainamishe macho yao na wazilinde tupu zao wala wasionyeshe uzuri wao isipokuwa unaodhihirika na waangushe shungi zao juu ya vifua vyao wale wasionyeshe uzuri wao ila kwa waume zao au baba zao au baba wa waume zao au watoto wao au watoto waume zao au kaka zao au wana wa kaka zao au wana wa dada zao au wanawake wenzao au ilivyowamiliki mikono yao ya kuume au wafwasi wanaume wasio na matamanio au watoto ambao hawajajua mambo yaliyohusuuke wala wasipige chini miguu yao ili yajuulikane mapambo aliyoyaficha na tubuni nyote kwa mwenyezi mungu enyi waumini ili mpate kufanikiwa na waozeni wajane miongoni mwenu na wema katika watumwa wenu na wajakazi wenu wakiwa mafakiri mwenyezi mungu atawatajirisha kwa fadhila yake na mwenyezi mungu ni mwenye wasaa mwenye kujua na wajizuilie na machafu wale wasiopata cha kuolea mpaka mwenyezi mungu awatajirishe kwa fadhila yake na wanaotaka kuwaandikiwa uhuru katika wale ambao mikono yenu ya kuliya imewamiliki basi waandikieni kama mkiona wema kwawo nawapeni katika mali ya mwenyezi mungu aliyokupeni wala msiwashurutishe vijakazi vyenu kufanya zina kwa ajili ya kutafuta pato la maisha ya dunia ila hali wao wanataka kujishimu na ata kayiwalazimisha basi mwenyezimungu baada ya kulazimishwa kwao huko atawasamehe kwani mwenyezi mwenyezimungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu na kwa yakini tumekuteremshieni ishara zilizowazi na mifano kutokana na waliotangulia kabla yenu na mawaidha kwa wachamgo enyi mliyoamini msingie katika nyumba zizokuwa zenu ila baada ya kutaka idhini kwa wakazi wake na namkuruziwa kuingia na baada ya kuatwelia salamu wakazi wake na salamu ni bora kwenu kuliko kuingia tu bila ya kutwa salamu na mwenyezi mungu amekwekeni shariya hii ili mpate kunosihika na mwifuate na ikiwa katika hizo nyumba mkumkuta mtu kukupeni idhini basi msiingie mpaka aja kukuruhusuni na ikiwa akukuruhusuni na kakutakeni mbuli nyuma basirundini wala msishikiliye kutaka ruhusa ya kwingiya kwanikurejiya nyuma ni hishima zaidi na usafi zaidi kwa nafsi zenu na mwenyezi mungu anasijuwa vyee hali zenu zote na takulipeni basi msende kinyume na uongozi wake na mkitaka kuingia nyumba za umma zizokwaliwa na watu makususi na ndani yake zipo haja zenu kama vile maduka mahoteli nyumba za ibada hapana ubaya kuingia bila y kutakaruza na mwenyezi mungu anajua kwa ujuzi watimamu kabisa vitendo vyenu vyote vya dhahii na vilivosichikana basi tahadharini na kwenda kinyume naye ewe nabii waambiye waumini katika napelekea zina na kutilisha shaka wasitazame yarahaimishwa kutazama nayo na ni tupu za wanawake na sehemu za uzuri wawo na wanaume wahivali tupu zao kwa kuzisichiri na kuzozitumiliya kwa njiya isiyorusi wana shariya adabu hiyo ndiyo ina hishima zaidi na safi zaidi kwao wasiingie katika maasi na tuhuma hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujua barabara yote wayatendayo na akagujawalipa pwayo vilevile wenabii waambie wanawake wake waumini wanaamrishwa wache kutazama yilo haimishwa nawazifa zitupu zawo kakuzistiri na, na kutoingiliwa iza kwa njiya y kishariya nawaziwonyeshe wanaume kuwavutia katika uzuri waombwelawo na mapambo kama kifua madega zidani izipokuwa yale tangu hapo ya medihiri, kama uso na mikono nayewenadi watake ha wana wake wajistiri mwahali zilipofunuka nguo kama shingo na kifuwa na hayo kwa kuteremshia vitambaa vya kichwani na wasiya chilie kuonekana uzuri wao ila ka waume zao na jamaa ambao ni haramu kuona nao milele kama baba zao au baba za waume wao au watoto wao au watoto wa waume zao kwa wake wengine au kaka zao au watoto kaka zao au watoto lela zao na mfano wa hawa ni wanawake wenzao wenzawo sawasawa wakiwa wa waungwana awu wajakazi na wanaume wanaoishi nawo na hawanakena haja wana wake kwa ukombwe na kadhalika watoto wadogo ambao hawajafikilia miaka ya kutamani na piya watake wana wasifanye vituko vya kutaka kuwavutiya wanaume kama kugonga migu chini ilisikilizani milio ya mitali na kugesi lyavichikala ndani ya na tubuni nyote kwa mwenyezi mungu enyu umini kwa mliveeyacha amri ya mwenyezi mungu na na adabu za dini mpate konbokewa katika dunia na ahera yenu na saidiyeni katika kujitenga na zina na yanayopelekea zina kwa kuwaoza ambao bado hawajaowana miongoni mwa wanaume wenu na wanawake wenu na waliokuwa wanafaa kwa hayo katika utuma wenu na wala umasikini usiwe sababu ya kuzuilia kuoa kuowa mwenyezi mungu watasahirisha njia za maisha mazuri kwa mwenye kutaka kuishi maisha safi na kavila za mwenyezi mungu ni kunjufu na yeye anajua kabisa nia za watu na kila lifitalo katika ulimwengu na ambao hawakupata uwezo wa fedha za kuolea basi wakuwate mojawapo wanjiya nyingine kama saumu na lyava na kazi za kutumiakili kwa hayo hujikulupusha mpaka mwenyezimungu akawafunguliya kwa falila zake stakazuwawezesha kuwowa na watumwa ambawo wanataka kuandikiana nanyi ili wapate uhuru wao ni wajibu juu juuyenu kuwakubaliya walitakalo mkijuwa kuwa watatimiza kutekeleza na wanaweza na juu yenu kuwasaidia waweze kutimiza waliyoandikiana nanyi na hayo ama ni wakuwafunguziya shuruti mlizoandikiana nao au kwa kuwapa mali katika mali yadyokulemesheni mungu mkawapa katika katikazaka au sadaka nani haramu juu yenu kuwafanya vijakazi vyenu njiya ya pate na duniani ya risi kwa kuwafanya makahaba na mkawalazimisha kwa hayo na vipi mnakwenda kumlazimisha uchafu anayetaka kuwa safi na mwenye kuwalazimisha basi mwenyezi mungu humsamehe mwenye kulazimisha kula pindi akitubu kwa dhambi zake za kulazimisha kwani hakika mungu ni mkunjufu wa makfira na rehma haya yanaelezwa na kauli ya mtume salallahu alehi wasalama enyi vijana mwenye kuweza kuoa na owe kwani hivyo linalinwa jicho unahifadhiwa utupu asiyeweza naafunge kwani hivyo ni kinga yake na sisi tungakuteremshiyeni katika sura hii na nyinginezo aya zilizowazi zenye kubainisha hukumu natugakutere mshieni mifano ya hali mbalimbali zawalotangulia na uongozi na mawaidha ambayo kwayo watapata faida wenye wa kumhofu mwenyezi mungu الله نور السماوات والارض مثل نوره كمشكاه فيها مصباح المصباح في زجاجه الزجاجه كانها كوكب دري يوقد من شجره مباركه زيتونة لا شرقية ولا غربية يكاد زيتها يضيء ولو لم تمسسه نار نور على نور يهدي الله لنوره من يشاء ويضرب الله الأمثال للناس والله بكل شيء عليم في بيوت أذن الله أن ترفع ويذكر فيها اسمه يسبح له فيها بالغدو والآصال رجال لا تلهيهم تجاره ولا بيع عن ذكر الله واقام الصلاه وايتاء الزكاه يخافون يوما تتقلب فيه القلوب والابصار ليجزيهم الله احسن ما عملوا ويزيدهم من فضله والله يرزق من يشاء بغير حساب والذين كفروا اعمالهم كسراب بقيعه يحسبه الظمان ماء حتى اذا جاءه لم يجده شيئا حتى إذا جاءه لم يجده شيئا ووجد الله عنده فوفاه حسابه والله سريع الحساب أو كظلمات في بحر لجي يغشاه موج من فوقه موج من فوقه سحاب ظلمات بعضها فوق بعض إذا أخرج يده لم يكد يراها ومن لم يجعل الله له نورا فما له من نور من يزمونه من نور mfano wa nuru yake ni kama shubaka lenye kuwepwa ndani yake taa taa ile imo katika tungi tungi lile ni kama nyota inayomeremeta inayowashwa kwa mafuta yanayotoka katika mti uliyobarikiwa mzeituni siwa mashariki wala magharibi yanakaribia mafuta yake kung'aa wenyewe ingawa moto haujayagusa nuru juu ya nuru mwenyezimungu humwongoa kwenye nuru yake amchakaye na mwenyezi mungu huwapigia watu mifano na mwenyezi mungu ni mwenye kujua kila kitu katika nyumba ambazo mwenyezi mungu ameamrisha zitukuzwe na humolitaji jina lake wanamtakasa humo asubuhi na jioni watu ambao biashara wala kuuza hakuwashughulishi na mwenyezi mungu na kushika swala na kutoa zaka wanayehofu siku ambayo nyoyo na macho yatageuka ili mwenyezi mungu awalipe bora ya walioyatenda na awazidishie katika fadhila zake na mwenyezi mungu humruzuku amtakaye bila hisabu na waliokufuru vitendo vyao ni kama saradi kuwa ndani mwenyekiu huyadhania ni maji hata akiendea hapati chochote na atamkuta mwenyezi mungu hapo naye amlipe hisabu yake sawa sawa na mwenyezi mungu ni mwepesi wa kuhesabu au ni kama giza katika bahari kuu iliyofunikwa na mawimbi juu ya mawimbi na juu yake yapo mawingu giza juu ya giza akiutoa mtu mkono wake anakaribia asiuone na ambaye mwenyezi mungu hakumjaalia kuwa na nuru hawi na nuru la ilaha ilaha mwenyezi mungu ndiye chanzo cha nuru ya katika mbingu na ardhi yeye ndiye mwenye kunawirisha vyonte hivyo kwa nuru yote tunayoiona na tukena ndani yake na ya maana kama nuru ya haki na uadilifu na elimu na fadhila na uongofu na imani na kwa ushahidi na athari kama alivyowahidi viumbe vyake na kwa vyote vinavyoonyesha kuwepo kwa mwenyezi mungu na vikalingania imani kumwaminiye subuhanahu na mfano wa nuru yake tukufu na dalili zake lizozaga kwa uwazi ni kama mfano wa nuru ya taa yenye kung'a kwa ukali kabisa iyowekwa kwenyeshuubaka la ukutani ili kukusanya mwangaza wake nakuzidi kuupa nguvu nataa hiyo imevikwa tungila kigaye sasi inameremeta kama inavyomeremeta nyota na nataa ile inawaka kwa mafuta ya mti wenye baraka nyingi uliopandwa kwenye udongo mzuri na pahala pazuri mti huu ni mzeituni unaomeya pahala pakati na kati basi huwo siyo mashariki kwa kosa na juwa wakati wala asiri walatiwa magharibi ukakosa joto na juwa wakati asubuhi bali huo uko juu ya kele cha mlima au katika uwazi wa ardhi unaopatisha jua mchana kutwa ya mti huu yanakaribia kutoa mwanga kwa ubora wa usapi wake hata ikiwa yajaguswa na moto taa mambo haya yote yanazidisha mwangaza wa hiyo taa ju ya mwangaza wake na nuru juu ya nuru na namna hii ndiyo zinakwa dalili zilizoeneya katika ulimwengu za kuonekana na kupimika kwa akili ni ishara zilizowazi hazitaki kutiliha shaka yoyote mwenyezi mungu na kuwajibikia imani kumwamini yeye na risala za mtume ali yawaleta na mwenyezimungu humwezesha kufikia imani mtakaye kwa njia dalili hizi ikiwa huyo mtu atajaribu kunafyika na nuru ya akili yake na mwenyezi mungu ameleta mifano ya kuweza kuhisiwa na kuonekana ili wewepesi kuelewa mambo ya kiakili na yeye subhana hu ni mkunjufu wa ujuzi anawajua wenye kuangalia ishara zake na wenye kuzifuza na wakapanda kiburi naye atawalifa kwa hayo hakika wapo watu wanaomtakasa mungu nawananu wavhudu misikitini ambayo mwenyezi mungu amyambrishe ijengwe na naiamirishwe kwa kudhukuriwa mwenyezi mungu nao wameshughulikia hayo asubuhi na jioni duniya naliyomo duniani akuzana kununua haya washughulishi wakacha kumdhukuru mwenyezi mungu na kumzingatia wawo wanashika swala na nawanatuwazaka na huko wakiehofu siku ya kiama ambapo nyoyo zitakuwa hazina utulivu kwa sababu ya wasiwasi na hamu na kungojea matokeo na macho yatadahadari kwa mhangaiko na kushtuka kwa vituko vijeni wanavyoviona na wingi wa mitisho na malipo ya vitendo vyao ni kulipwa sawasawa kwa ubora wa malipo kwa vitendo vyao vyema na watapata fadhila kwa zaidi zaidi kulikuwona vyositahiki kwani yeye subhanahu ni mkunjufu wa fadila humpa mtakaye katika waja wake wema kipao kikubwa asichoweza mtu kukihisabu wala wenye kuhisabu hawawezi kukisia na hao waliopinga na wakakanya wanadzani wenyewe kuhomifanya vizuri na kwamba vitendo vyao vizuri vitawaletea faida tika chiyama lakini hao wameposeya katika zana yao hiyo kwani mfano wa vitendo vyao katika upotovu wake na kukosa maana ni kama mmetuko unautokeya unapoangukia mwako wa juwa wakati wa juu ya ardhi ardhitabarare jangwani mwenye kiu hudzaniya kuwa ni maji hatakeafikiya sikute chochote chenye manufaa kama alivovaniya alikadhalika vitendo vya makafiri sukiya malipo vitakuwa vumbi inotamanyika na kafiri yateikute adhabu ya mwenyezi mungu ina mgojeya kwa utimilivuwake bila nuksani hakika isabu ya mwenyezi mungu hapana shaka inakuja nayeyi hayetakafika ni mwepesi katika katikakuisabu kwake hachelewiwe na haposeyi nahuu mfano mwingine wa vitendo vya makafiri mfano wake ni mfano wa giza la bahari kubwa iliyotanda kina kirefu mawimbi yake yanapigana na kusukumana wenyewe kwa wenyewe nayo yamefunikwa na, na mawimbu mazito meusi hayapitishi mwangaza katika giza hili ilorundikana msafiri wa baharini hawezi kuona mkono wake hata akiukurudisha machoni basi anabaki amedua amebabaika hadi jui nabii pia taona kitu hatokane na butua hili bila ya kupata nuru ya kumwokoa katika mwendo wake na kumwokoa wa, na kugongana nakohiki na basi kama hali hiyo hiyo makafiri hawapati faida katika vitendo vyao wala hawatoki katika upofu wao na upotovu wao wala hawajiokowi nafisi zao ila kwa nuru ya imani kwani hana nuru ya kumongoa kwenye njia iliyonyoka basi yatakuwa katika walioteketea na waliokufuru vitendo vyao ni kama sarabi yaani mazigazi wa ndani mwenye kiu huyadhania ni maji hata akiyendea hapati chochote na mwenyezi mungu hapo naye anipe isabu yake sauwasawa na mwenyezi mwenyezimungu nimwepeisiwo kuisabu saradi si chochote ila mandhari ya mwangaza yanayosababishwa na marejeho yene reflection yani yale inayotoka kwenye vituo vitu vyenyekutowa mwanga na hiyo hurejeshwa tena kutokana na atutipana kutoka tupu yani guwanda na kupanda kidogo kidogo mkabala na uswardhi na joto linapopanda wakati wa mchana basi miale hiyo inayorejea ikifika kwa jicho la mwenye kuangalia huona vile vitu vimegeuka juu chini kama kwamba kwenye kiookikubwa kilichotanda na kadhalika mbingu safi ya rangi ya kibuluu huonekana kama kwamba ni ziwa la maji juu ya uso ardhi na vile vitu vingine kama mitimiti na mitende iliyoonekana juu chini inazidi kuonyesha kama kwamba ni vivuli kwenye maji na hii saradi huzidi kudhihiri kwa uwazi kabisa inapokuwa kitilafu ni kubwa baina ya joto la uzwardhi na angani katika hewa na hayo huonekana zaidi majangwani na nyandani na kwenye barabara za jangwani za lami zilizonyoka kwa maelezo hayo inaonekana kwa sarabi ni kimi macho tu mawoni a utaalamu ya robaini au nikamagiza katika bahari kuu iliyofunikwa na mawimbi juu ya mawimbi na juu yake yapo mawingu giza juu ya giza akiutowa mtu mkono wake anakaridiya siuwone na ambaye mwenyezi mungu hakumjajiya kua na nuru hawina nuru aya hii tukufu imekusanya yaliyo muhimu kabisa katika midharuba ya baharini ni maarufu kuwa midharuba ya bahari kuu huwona mawimbi yanaotusilifia na urefu wao na ukubwa wao au nyanyiko wao hata inaonekana kama kwamba hayo mawimbi yanapandana moja juu ya mwenziye na kwa hivyo yakazibwa mwangaza wa juwa kwa vile hiyo midharuba inasababisha kurundika kwa mawingu mazito ambayo nayo huziba mwangaza wa juwa na kwa hivyo husababisha giza mtu asiweze kuona kitu ya kuwa macho yake mazima na ilivyokuwa mtume salallahu alaihi wasalama kazaliwa na kakulia jangwani kuja maelezo kama haya ya undani wa kiilimu kwa ulimi wake kuwa ni ufunuo uliotokana na mungu ni ushahidi wa kurani inatoka kwa mwenyezi mungu na kuwa ni muujiza wa mtume huyu mtukufu الم تر ان الله يسبح له من في السماوات والارض والطير صافات كل قد علم صلاته وتسبيحه والله عليم بما يفعلون ولله ملك السماوات والارض والى الله المصير الم تر ان الله يزجي سحابا ثم يؤلف بينه ثم يجعله ركاما فترى الودق يخرج من خلاله وينزل من السماء من جبال فيها من برد وَيُنَزِّلُ مِنَ السَّمَاءِ مِن جِبَالٍ فِيهَا مِن بَرَدٍ فَيُصِيبُ بِهِ مَن يَشَاءُ وَيَصْرِفُهُ عَن مَّن يَشَاءُ يَكَادُ ثَنَا بَرْقُهُ يَذْهَبُ بِالْأَبْصَارِ يقلب الله الليل والنهار ان في ذلك لعبره لاولي الابصار والله خلق كل دابه من ماء فمنهم من يمشي على بطنه ومنهم مَن يَمْشِي عَلَى رِجْلَيْنِ وَمِنْهُم مَّن يَمْشِي عَلَى أَرْبَعٍ يَخْلُقُ اللَّهُ مَا يَشَاءُ إِنَّ اللَّهَ عَلَى كُلِّ شَيْءٍ قَدِيرٌ لَّقَدْ أَنزَلْنَا آيَاتٍ مُّبَيِّنَاتٍ والله يهدي من يشاء الى صراط مستقيم ويقولون امنا بالله وبالرسول واطعنا ثم يتولى فريق منهم من بعد ذلك وما اولئك بالمؤمنين وإذا دعوا إلى الله ورسوله ليحكم بينهم إذا فريق منهم معرضون وإن يكن لهم الحق يأتوا إليه مذعنين أفي قلوبهم مرض أم ارتابوا أم يخافون أن يحيف الله عليهم ورسوله بل أولئك هم الظالمون kwamba <applause> kila mmoja amekwisha juwa sala yake na namna ya kumtakasa kwake na mwenyezi mungu ni mwenye mwenyekuyajua wayatendayo na ni wa mwenyezi mungu ufalme wa mbingu na ardhi na kwa mwenyezi mungu ndiyo marejeo yawote je huoni ya kwamba mwenyezi mungu huyasukuma mawingu kisha huyaambatanisha kisha huyafanye mirundi basi utaona mvua ikitoka kati yake nahuteremsha kutoka juu kwenye milima ya mawingu mvua ya mawe akamsibu nayo amtakaye na akamwepusha nayo amtakaye hukurubia mmetuko wa umeme wake kupofua macho mwenyezi mungu hubadilisha usiku na mchana hakika katika hayo yapo mazingatio kwa wenye kuona na mwenyezi mungu ameumba kila kinyama kutokana na maji wengine katika wao huenda kwa matumbo yao na wengine huenda kwa miguu miwili na wengine huenda kwa miguu mine mungu huumba yatakayo hakika mwenyezi mungu ni muweza wa kila kitu kwa yakini tumeteremsha ishara zinazobainisha na mwenyezi mungu humwongoa amtakaye kwenye njia iliyonyoka na wanasema tumemwamini mwenyezi mungu na mtume na tumetii kisha kikundi katika hao hugeuka baada ya hayo wala hao Si wenye kuamini na wanapoitwa kumwendea mwenyezimungu na mtume wake ili ahukumu baina yao kipokikundi katika wao kinakataa na ikiwa hakini yao wanamjia kwa kutii je wana maradhi katika nyoyo zao au wanaona shaka au wanaogopa ya kuwa mwenyezimungu na mtume wake watawadhulumu bali hao ndiyo madhalimu pewe nabii hujui kwa yaqini kwamba kwa mwenyezi mwenyezimungu hunyenyekea kila kiliomo mbinguni ya duniani na wanamnyenyekea ndege vilevile nao weme kujuwa mbawa zawo basi viumbe vyote hivi vinanyenyekea mwenyezi mungu na mipango yake vinamtakasa na washirika na kilelisiyo la haki naye na kila kimojawapo kinajua kukujaliwa na mwenyezi mwenyezimungu yaliyokiwajibikia katika unyenyekevu na kutakasa na kutimiza wadzifa wa maisha na mwenyezi mungu nyuma yao anajua kwautimilivu wa kujuwa swala ya kila mwenye kuswali na kusabihi kwa mwenye kusabihi na yote wayafanyayo waja basi uwaje makafiri akawaha hawaamini na mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye kumiliki mbingu na na ginaviliomo ndani yawo na ndiye mwenye madaraka juuyawo nawoti otarejiya kwake sikya chiyama kwa ajili ya hisabu na malipo ewe nabii uwoni kwamba mwenyezi mwenyezimungu huyavuta mawingu kisha huyakusanya na kuyarilika moja ya moja utaona mvua inatoka kwenye mawingu na mwenyezi mungu huzeremsha kutokana na mawingu lyorindikana yano shabihi milima kwa kubwa wake vipande vya barafu kama changarawe vikawangukiya watu vikoletiya manufaa au madhara kufwatana na kanuni zake na matakwa yake wala siwotere mshiye wenginewe kwa mujibuwapendave subuhanahu mtendaji mwenye kuhitari mwangaza wa umeme unotokeya wakugongana mawingu kukaribiya kutiya upofu kwa ukali wake na mambo kama haya ya kuonekana ni dalili za kuonyesha uwezo wa mwenyezi mungu ambao unawajibisha kuleta imani ya kumwamini yeye hajui kushabihiana baina ya mawingu na milima ila mwenye kupanda ndege yani erofuleni inayoruka juu ya mawingu akayaona kutoka huko juu kama ni milima na vilima ilivyokuwa ndege hizo hazijawa bado za mtume salaallah wa salama basi hii ni dalili kwa, kwa maneno haya yanatokana na mwenyezi mungu alejuwa ya juu na chini je huoni ya kwamba mungu huyasukuma mawingu kisha huyaambatisha kisha huyafanya mirundi basi utaona mvua ikitoka kati yake na nahuteremsha kutoka juu kwenye milima ya mawingu mvua ya mawe akamsibu nayo amtakaye na akamuhepusha nayo amtakaye ukurudia mmetuko umeme wake kupofua macho aya hii tukufu imeutanguliya msafara wa sayansi kwani hii yaeleza daraja za kuundika mawingu yanayorundikana na sifa zake na yaliyojulikana hikikaribuni kisayansi ya kwamba mawingu ya mvua kuwaziya kwa sura ya moja moja kisha yakawa kikundi ndiyo hayo mawingu yaliyorundikana yaani mawingu yanayoendelea kukuwa kwa kuelekea utosini hayo hukuwa kimo chake hata kufikia urefu wa kilomita kuminatanoishirini na hapo huonekana kama ni milima mikubwa iliyonyanyuka na yajulikana kisayansi ni kuwa mawingu yaliyorindikana yanapitia daraja tatu nazo ni daraja ya kukusanyika na, na kukuwa daraja ya kunyesha na mwisho daraja ya kumalizikia kama ilivyokuwa mawingo hayo nayo na ni pekee yao yenye mvua ya mawe na inabeba nguvu za umeme elektrisity ani kaharaba huweza kuwa yakashika mfululizo wa umeme na radi hata huweza ikawa ni miripuko karibu arobaini kwa dakika moja hata mtu anayetazama hawezi tena kuona kwa ukali wa mwanga wake na haya ndiyo hasa yanawapata marubani wa meli na ndege wakati wa midharuba ya radi mwenyezimungu huzigeuza halinza usiku na mchana kwa urefu na ufupi na kwa kuanzia na kumalizikia kwa mizumbuko ya falaki hakika katika hayo pana mazingatio kwa wenye akili zilizo zenye busara na kwa njia hiyo waka mwenyezi wakamwamini mwenyezimungu mwenyezimungu ndiyemuumba wa kila kitu na ndiye alianzisha kila kitu kwa kupenda kwake na kaumba kila kilicho hai kutokana na asili moja ya shirika nayo ni maji na kwa hivyo kila kihai hakiachikuwo na maji kisha zinaofitalifisha fitilapu nyingine kwa namna na uwezo na sura na kadhalika katika wanyama wapo wanaotambaa kwa matumbo yao kama samaki na nyoka na wapo wanaokwenda kwa miguu miwini kama wanadamu na ndege na wapo na ukwenda kwa miguu minne kama mahayawani wengi wa wakufugwana wa mwituni mwenyezimungu humba apendavyo kwa njia mbalimbali kuonyesha uwezo wake na ujuzi wake kwani ni mwenye kutaka atakacho na mwenye kuhitari apendacho na yeye ni nimuweza wa kila kitu na mwenyezi mungu ameumba kila kinyama kutokana na maji wengine katika wao huwenda kwa matumbo yao na wengine huwenda kwa miguu miwili na wengine huenda kwa miguu minne mwenyezi mungu huumba yatakayo hakika mwenyezi mungu ni mweza wa kila kitu maji katika aya hii tukufu ni maji ya uzazi yaani zinyama zinavyotowa mani na aya hii sikama imetangulia msafara wa sayansi katika kubainisha na mtu kutokana na tonela tonelamani kama ilivyo kuja katika kauli yake alitukuka hebu najitizami mtu ameumbwa kwa kitu gani ameumbwa kwa maji yatokayo kwa kuchupa kwa mfano katika sura ya athalak aya a tano hadi ya tita bali metanguliya pia katika kubainisha kwamba kila kinyama kinachokwenda kwenye ardhi kimeumbwa kwa njia ya kuzalikana na vinyama vya manii na vingaftalifiana hivyo vinyama vya manii na sifa zao katika kila namna mnamo hizo namna mana, sayansi, za vinyama katika maana aza kisayansi ambazo zaweza kuwa nazo hii aya ni kuwa maji ni msingi wa kila kiumbe kilicho hai kwa mfano mwili wa mtu umekusanya asilimia sabini ya uzito wake kuwa ni maji yaani mtu mwenye uzito wa kilo sabini kiasi kilo hamsini ni maji na kabla ya kuzeremka kurani hayo hayakuwa yakijulikana kabisa ya kuwa mtu ana sehemu hii kubwa ya mwili wake kuwa ni maji na maji ndiyo chakula dharura kabisa kwa mwanadamu kwani hali mtu yamkini aishi ya siku sitini bila ya kuna chakula chochote hawezi kuishi bila ya maji kwa zaidi kuliko siku tatu mpaka kumi mwisho wake na maji ndiyo msingi wa kufanyika damu na maji ya limfo na ya katika ubongo wa mifupa vimwagavyo na mwili kama mkojo na jasho na machozi na mate na nyongo na maziwa na maji yanayopatikana ya katika viungo na ambayo ndiyo sababu ya ulaini wa mwili na kikosekana asilimia ishirini ya maji yake basi mwanadamu hukabiliwa na mauti na maji huyayusha vyakula vikasahilika kufyonzeka na kadhalika huyayusha makombo yenye asili ya vilivyo hai au maadini katika mkojo na jasho na kwa namna hii maji yana sehemu kubwa zaidi na muhimu kabisa katika kuumbwa kwa mwili na kwa hivyo yamkini kusema kwamba kila kiumbe kilicho hai kimeumbwa kutokana na maji na hakika sisi tumezeree kwa wahii aya zili zowazi za kubaidisha hukumu na mawaida nazinazopiga mifano na mwenyezi mungu humwezesha kwenye heri ampendaye katika waja wake ambawo tayari kuziangalia na kufaidika nazo na wanafiki useema kwa ndimi zao tumemwamini mwenyezi mungu na mtume natunazivuwata amri zao na wanapotiwa mtihani ni kikundi kati yao hukataa kushirikiana na waislamu katika kazi ya heri kama jehadi na nyingine zo baada ya kauli yao hii na watu hawa siwaumini wa kweli wala hawastahiki kutumiliwa jina la wa waumini kwao na katika hali zao ni kuwa wakitakiwa kwahukumiwa mbele ya mtume kwa jambo mwenyezi mungu unafiki wa baadhi yao hulihili na wao hukatakahukumiwa wakijua kuwa haki ni ya wale mahasimu zao ama wakijua kuwa haki hakiko upande wao basi humjia mtume mbiombio ili yawahukumu baina yao na makhasimu zao na kwa nini wanasimama msimamo huu katika kushitakiana mbele ya mtume ni kwa sababu nafsi zao zimesiliwa na, zime na maradhi ya upofu na kwa hivyo hazeridhiki na hukumu yako ya haki أو نبقوا وأو نتريشكوا علي نفوا محمد صلى الله عليه وسلم ما كترك حكمه فيلوتي كتكاه لكنه أو نماذلهم ليدلوا منسذا أو نامينه إنما كان قول المؤمنين إذا دعوا... الى الله ورسوله ليحكم بينهم ان يقولوا سمعنا واطعنا واولئك هم المفلحون ومن يطع الله ورسوله ويخشى الله ويتقه فاولئك هم الفائزون واقسموا بالله جهد ايمانهم لئن امرتهم ليخرجون قل لا تقسموا طاعه معروفه ان الله خبير بما تعملون قل اطيعوا الله واطيعوا الرسول فإن تولوا فإنما عليه ما حمل وعليكم ما حملتم وإن تطيعوه تهتدوا وما على الرسول إلا البلاغ المبين وعد الله الذين آمنوا من وعملوا الصالحات ليستخلفنهم في الأرض كما استخلف الذين من قبلهم وليمكنن لهم دينهم الذي ارتضى لهم وليبدلنهم من بعد خوفهم أمنا يعبدونني لا يشركون بي شيئا ومن كفر بعد ذلك فاولئك هم الفاتقون واقيموا الصلاه واتوا الزكاه واطيعوا الرسول لعلكم ترحمون لا تحسبن الذين كفروا معجزين في الارض وماواهم النار ولبئس المصير haiwi kauli ya waumini wanapoitwa kwa mwenyezi mungu na mtume wake ili yahukumu baina yao ila nikusema tumesikia na tumetii na hao ndiyo wenye kufanikiwa na wenye mwenyezi mungu na mtume wake na wakamwogopa mungu na ukamcha basi hao ndiyo wenye kufuzu na wanaapa kwa mwenyezi mungu komo wa kiapo chao ya kwamba ukiwaamrisha kwa yakini watatoka sema msiape uthiifu unajuulikana katika mwenyezi mungu wanazo habari zamnayoyatenda sema mtiini mungu na mtiini mtume na mkigeuka basi yaliyo juu yake ni aliyobebeshwa ya na yaliyo juu yenu ni mliyobebeshwa nyinyi na mkimtii yeye mtaongoka na hapana juu ya mtume ila kufikisha ujumbe waziwazi wazi. mwenyezi mungu amewaahidi wale waliyoamini miongoni mwenu na wakatenda mema ya kwamba atawafanya mahalifa katika ardhi kama alivyoafanya mahalifa wa kabla yawo na kwa yatini atawasimamishia dini yawo aliwapendelea na atawabadilishia amani baada ya hofu yao wawe wananiabudu mimi wala wasinishirikishe na chochote na wataukufuru baada ya hayo basi hawo ndiyo wapotovu nashikeni swala natoweni zaka na, na, na mtiini mtume ili mpate kurehemewa msiwadhanie waliokufuru kwamba watashinda katika nchi na makazi yao ni motoni na hakika ni maovu kweli marejio yao Allah, muakbar Allah, muakbar Allah. tika kauli ya haki vaayo kwa waumini wa kweli wanapoitwa whukumiwe kamujibuwa yaliyokuja kutoka kwa mwenyezi mungu na mtume wake ni kuwa waseme kwa kukubali na kunyenyekea tumesikiya wuto wako wewe muhammad na tumeridhia ya hukumu yako na hao ndiyo watakuwa watu wa kufanikiwa katika dunia yao na ahera yao na wenyekumkii mungu na kuridhia yaambisha mtume sala allahu alaihi wasalama na wakaioheopa dhati ya mwenyezi mungu tukufu na wakaukumbuka utukufu wake na wakaikhofu ghalabu yake hawo ndiyo wataupata razu ya mwenyezi mungu na mapenzi yake na neema za pepo na ndiyo wenye kupata heritupu na wanafiki wanahapa kwa ukomo wa nguvu za vyapo vyawo kwamba wewe muhamadi ukiwaambrishe watoke nawe kwenda vitani watakuti waambiye msi yape kwani mambo yatakika nayo kwenu mna yajuwa hapana hata mmoja wenu asiye wala yamini zenu za uongo haziondoi ujuzi huo na hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujua barabara kila linalotokana nani na yey atakulipeni kwayo waambiye mtini mungu na mtini mtume kwa usifu wa kweli wenye kuonyesha vitendo vyenu wanapiki wakipuuza wasifuate basi juu ya muhamadi ni wajibu aliyotwishwa tu na mwenyezi mungu nayo na ni amri ya kupikilisha ujumbe wala hakukalipishwa uwongofu wawo na nyinyi juyenu ni hayo alyopukukweni mwenyezi mungu nayo na ni nikufwatana kuti namtapata ikiwa nkiyontendila na wasi wa namkimti mtume mtaongoka kwenyereri naiyeye haimpasi ila kufikisha kwa uwazi mkimtii mkiasi mkiasi nayekeshapikisha mwenyezi mungu amewaahidi katika nyinyi walioisadiki haki na wakefuata na wakatenda vitendo vyema kwa hadi ya kutiya mkazo ya kwamba atawafanya mahalifa yani au wafwatizi wa wale waliotangulia wawarithi katika kuhukumu na utawala katika nchi kama ilivyokuwa hali waliotangulia na natawasimamishiya uislamu kuwa ndiyo dini yawo aliowapendekezeya basi watakuwa na heba na madaraka na taibadilisha hali yawo ya hofu iwe ya amani wananiabudu wa mimi nao wametua hawanishirikishi mimi na chochote kile katika ibada na wene kuhiyayi ukafiri baada ya hali hii ya kweli au wakartadi wakache uislamu basi hao ndio aliotoka nje waliwoasi wapinzani nashikeni swala kwa ukamilifu wa nguzo katika utulivu na unyenyekevu ili pate kuweina zuwi ya uchafu na mambo mabaya na nawapeni zakawa na usitahiki namthini mtume kwa yote anayokuambrisheni ili mpate kutaraji rehema mwenyezimungu na radhi yake ewe nabii usidhani kuwa makafiri wataweza kumkwepa mwenyezi mwenyezimungu wasiwashike kwa madhambi yawo au watu ahaki wasiwaone pano popote pale katika kati bali baliye ini muweza na marejeo yao yawo simgakiya motoni na marejeo maovu kabisa ni malejewo yawo Ye- أيها الذين آمنوا ليستأذنكم الذين ملكت أيمانكم والذين لم يبلغوا الحلم منكم ثلاث مرات من قبل صلاة الفجر وحين تضعون ثيابكم من الظهيرة ومن بعد صلاة العشاء فذات عورات لكم ليس عليكم ولا عليهم جناح بعدهم طوافون عليكم بعضكم على بعض كذلك يبين الله لكم الآيات والله عليم حكيم واذا بلغ الاطفال منكم الحلم فليستاذنوا كما استاذن الذين من قبلهم كذلك يبين الله لكم اياته والله عليم حكيم والقواعد من النساء اللاتي لا يرجون نكاحا فليس عليهن جناح ان يضعن ثيابهن غير متبرجات بزينه وان يستعففن خير لهن والله سميع عليم ليس على الأعمى حرج ولا على الأعرج حرج ولا على المريض حرج ولا على أنفسكم أن تأكلوا من بيوتكم أو بيوت آبائكم أو بيوت آبائكم أو بيوت أمهاتكم أو بيوت إخوانكم أو بيوت أخواتكم أو بيوت أعمامكم أو بيوت عماتكم أو بيوت أخوالكم أو بيوت أخوالكم أو بيوت خالاتكم أو ما ملكتم مفاتحه أو صديقكم ليس عليكم جناح أن تأكلوا جميعا أو أشتاتا فإذا دخلتم بيوتا فسلموا على أنفسكم enyi mliyoamini na wakutakeni idhini iliyowamiliki mikono yenu ya kulia na walio bado kubaliq miongoni mwenu mara tatu kabla ya sala ya alfajiri na wakati mnapovua nguo zenu wa dhuhuri na baada ya sala ya isha hizi ni nyakati tatu za faragha kwenu sivibaya kwenu wala kwao baada ya nyakati hizi kuzungukiana nyinyi kwa nyinyi hivyo ndivyo mwenyezi mungu anavyokuelezeni aya zake na mwenyezi mungu ni mjuzi mwenye hikma na watoto wanapofikilia umri wa kubalig basi nawataki ruhusa kama walivyotaka ruhusa wa kabla yao hivyo ndivyo anavyokubainisheni mungu aya zake na mwenyezi mungu ni mjuzi mwenye hikma na wanawake wazee wasiotaraji kuolewa sivibaya kwao kupunguza nguo zao bila ya kujishaua kwa mapambo na wakijihishimu ni bora kwao na mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kujua sivibaya kwa kipofu wala sivibaya kwa kiguru wala sivibaya kwa mgonjwa wala kwenu nyinyi mkila katika nyumba zenu au nyumba za baba zenu au nyumba za mama zenu au nyumba za kaka zenu au nyumba za dada zenu au nyumba za ami zenu au nyumba za shangazi zenu au nyumba za wajomba zenu au nyumba za dada wa mama zenu au za mliwashikia pungo zao au rafiki yenu si vibaya kwenu mkila pamoja au mbalimbali mbali. na mkiingia katika nyumba toleaneni salamu kuwa ni maamkio yanayotoka kwa mwenyezi mungu yenye baraka na mema hivyo ndivyo mwenyezimungu anavyokubainishieni aya zake mpate kuelewa yakupaseni mwamrishi watumishi wenu na vijana wenu ambawo baduhawajabaliri wasikwingiliyeni ni vyumbani mwenu ila baada ya kutaka ivini katika nyakati tatu nazo ni kabla ya swala alfajiri na pale mnakupunguza nguwo zenu wakati wakupumzika mchana na baada ya swala ya isha mnapoteyaishakulala kwani nyakati hizi mtu hubalilisha mavazi ya yakulaliya badala ya mavazi ya kutokea na nahuwonekana sehemu za mwili ambazo wazifahi kuwonekana wala pana uhaya kwenu wala kwao kwawo kwingiya bilaruhusa nyakati nyinginezo kwa sababu ni jambo la ada watu wanuvani kupitiana kwa maslaha yao na kwa uwazi wanamna hii mwenyezi mungu anakubainishieni aya za kurani ili akuwekieni wazi hukumu na mwenyezimungu subhanahuu ni mkundufu wa ujuzi mkubwa wa hikma anajua juwa ya yana usilihi kwa waja wake na anawatungiya sharia na zinaziwanasibu na kwa kandiriya aja yawo enyi mlioamini nawakutakeni dini iliyowamiliki mikono yenu ya kuliya na waliwo vadufubalighi miongoni mwenu mara tatu kabula ya sala ya lfanyiri na wakati mnapovuwa nguwo zenu anguhuri na baada ya salaisha hizini nyakatitatu za faraga kwenu sivibaya kwenu wela kwao baada ya miyaka hizi kuzungukiana nyinyi kwa nyinyi hivyo ndivyo mwenyezi mungu anavokwelezeni aya zake na mwenyezi mungu ni mjuzi mwenye hikima aya hii sukufu ni moja katika aya zinazoelekeza nadhari ya watu wazingatiye aliyolaiki katika jamii za watu hasa ngani uko nayo kuwa kuchanganyika kwa watumishi na watoto katika aila yao kuwenda kukapindukiya mipaka ya heshima za mingi yano wakawa wana weingiliya wenginewe bila ya kutaka idhini katika nyakati maalumu zizotajywa katika aya na kwa kuwa nyakati hizo ni nyakati za faragha na uhuru wa binafsi na kuvuwa nguwo nzitonzito aya hii imekusudia kuweka sheria ya kutaka idhini katika nyakati hizo kutokana na watumishi na vijana iidiwosiyoni ambayo yanahesabiwa kuwo ni siri ambayo ni kama utupu ambao wapaswa kusiriwa na kwa hivyo wanaelekezwa watu wauko wavai mavadzi yanayokuwa laiki ya kukabiliana hata wao kwa wao ili heshima yao ibaki imeivalika na uhuru wao umedhaminika na adambu zao zimechungika na kurani ndiyo inayofaa hasa kutongoza tufuate mwendo liyobora na wajuu ikiwa watoto wanyumbani nyumbani haiwafalii watu katika nyakati paranga, hizo za faragha zilizotajwa seuze watumbali na vijana vyenu wakimigiliya umri wa kubaliri inawapasa watake ruhusa ya kwingiya kila nyumba na kila wakati kama ilivyowapasa wenzawa kabla yao na kwa mfano wa uwazi kama huu mwenyezi mungu anakwekeni wazi haya zake lizikeremsha na mwenyezi mungu subhanahu ni mkonjovu wa ujuzi mkubwa wa hikma anajua juwa linaliwasilihe waja wake na anawatungia shariya za zwanasimu na kwa kandireya haja yawo na wana wake ambao hawatumai hawatumaikuolewa hawalaumiwi wakipunguza badi ya nguwo zawo kwa shamtiwasiwe wanajishauwa kwakuonyesha uzuri wa mwili wao ambao mwenyezi mungu, mungu wameamrisha usiiwe lakini kujihishimu milifu, kwa kujisitiri pwa ukamilifu ni bora kwawo kulikukujifunua na mwenyezi mungu anawasikiya wayasemayo na ne makusudio yao yawo natawalipa kwa hayo wenye udhuru vile vipofu viguru wagonjwa hawo analawama bali hata nyinyi wazima hamna hamnalawama kula katika nyumba za watoto wenu kwani hizo ni nyumba zenu wanakula katika nyumba za baba zenu na mama zenu na ndugu zenu wanaume na ndugu zenu wanawake au nyumba za ani zenu au mashangazi zenu au wajiova zenu au mama wadogo dada ya mama zenu au nyumba ambazo mmewakilishwa kuzitazama au nyumba za rafiki zenu mnaochanganyika nao ikiwa hamna yaliyoharimishwa humo na hayo ikijulikana kuwa mwenye nyumba aneruhusu yeye au mkewe walapana ubaya kula humo pamoja au mbalimbali na mwingi yapo katika nyumba toweni salamu kwa waliomo ambawo hao ni badhi yenu kwa umoja wa dini na ujamaa kwani hao ni kama nyinyi na mamkiyo haya ni mamkiyo yaliyowekewa sharia yenye baraka na thawabu na pia piya ndaniyakenyoyohupowa <تصفيق> <تصفيق> إنما المؤمنون الذين آمنوا بالله ورسوله وإذا كانوا معه على أمر جامع لم يذهبوا حتى يستاذنوه ان الذين يستاذنونك اولئك الذين يؤمنون بالله ورسوله فاذا استاذنوك لبعض شانهم فاذن لمن شئت منهم واستغفر لهم الله إن الله غفور رحيم لا تجعلوا دعاء الرسول بينكم كدعاء بعضكم بعضا قد يعلم الله الذين يتسللون منكم لواذا فليحذر الذين يخالفون عن أمره أن تصيبهم فتنة أو يصيبهم عذاب أليم ألا إن لله ما في السماوات والأرض قد يعلم ما أن hakika waumini wa kweli ni waliomwamini mwenyeezi mungu na mtume wake na wanapokuwa pamoja naye kwa jambo la kuwahusu wote hawaondoki mpaka wamtake ruhusa kwa hakika wale wanaokuomba ruhusa au ndio wanaomwamini mwenyezi mungu na mtume wake na wakikuomba ruhusa kwa baadhi ya kazi zao mruhusu umtakaye miongoni mwao uwaombee msamaha kwa mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu msifanya wito wa mtume baina yenu kama wito wa nyinyi kwa nyinyi hakika mwenyezi mungu wanawajua miongoni mwenu wanaoondoka kwa uficho basi na watahadhari wanaohalifu amri yake usije ukawapata msiba au ikawapata adhabu chungu jueni kuwa hakika ni vya mungu vilivyomo mbinguni na ardhini hakika yeye anajua mlio nayo na siku mtaporudishwa kwake atawaeleza walioyafanya na mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu Allahu Akbar, Allahu Akbar. La... kawaumini wenye kuswaliki ni wale ambao wamemwamini mwenyezi mungu na mtume wake na wala hawamwachi mtume peke yake katika jambo muhimu linadohitajia wajumwike pamoja kwa ajili yake kama mfano wajihaji ila bali ya bali kuondoka na nawakakubaliwa hakika liwe, wewe ewe nadi kama hiki, na ulavyostahiki muhimu wa wauwo mkusanyiko hawaondoki ila baada ya wewe kukubali hao hawo ndiyowenye kusadiki katika imani yawo kumuhamine mwenyezi mungu na mtume wake basi wakikutaka ruhusa hawa kwenda kufanya baadhi ya masilaha yawo mberuhusa mtakaye katika wao pinde ukimmona kuwa na haya kweli ya yakuondoka na chidharura kwa mkutano yeye yuya hivyo waombe maombira kwa mwenyezi mungu kwa kuondoka kwawo ambako kwa hakika hakuelekei keikabisa hakika mwenyezi mungu ni mkunjufu wamafira na rehema fanye mihima kuishimu wito wamtume kukwiteni kukusanyika kwa mavomhimu namwitikiyevi huho wito wake wala msifanye wito huwo kama mnaveitananiyi kwa nini kuwa inafaa kupuuza na kuondoka mpendavyo wala msiondoke baada ya namkakubaliwa ruhusa na na tena iwe katika mipaka ya ufinio kabisa nazahuraza na shida na mwenyezi mungu subhanahu anawajua wanaoondoka bili aidhini wakijificha ficha kati ya watu ili ati mtume asiwaone na watahardhari wanaokwenda kinyume na amri ya mwenyezi mungu asije subhanahu akawapatiliza kwa wasi wao wakapata mateso makali duniani kamoka mina mitetemeko na akawapa adhabu yenye wingi wa uchungu aliyowandalia akhera nayo ni ya motoni sindukaneni yanye watu mjuwe kuwa mwenyezimungu peke yake nje mwenye kumiliki mbingu na arzi na viliyomo ndani yawo ana yajuwa mliyonayo ukapili wenu na uislamu wenu na uasi wenu na utifu wenu bakimchijendekinyume na amri yake na yeye ye, atawapa habali watu watapolejeya kwake siku ya kiyama kwa yote wajio yatenda duniyani na hatawalipakwayo kwani yeye amechizunguka kila kitu kwa ujozi wake