بسم الله الرحمن الرحيم تبارك الذي نزل القران على عبده ليكون للعالمين نذيرا الذي له ملك السماوات والارض ولم يتخذ ولدا ولم يكن له شريك في الملك وخلق كل شيء فقدره تقديرا واتخذوا من دونه آلهة لا يخلقون شيئا وهم يخلقون ولا يملكون لأنفسهم ضرا ولا نفعا ولا يملكون موتا ولا حياة ولا نشورا وقال الذين كفروا إن هذا إلا قل افتراه واعانه عليه قوم اخرون فقد جاءوا ظلما وزورا وقالوا اساطير الاولين اكتتبها فهي تملى عليه بكره واصيلا قل انزله الذي يعلم السر في السماوات والارض انه كان غفورا رحيما وقالوا ما لهذا الرسول ياكل الطعام ويمشي في الاسواق لولا انزل اليه ملك فيكون معه نذيرا أو يلقى إليه كنز أو تكون له جنة يأكل منها وقال الظالمون إن تتبعون إلا رجلا مسحورا انظر كيف ضربوا لك الأمثال فضلوا فلا يستطيعون سبيلا kwa jina la mwenyezi mungu mwinji wa rehma mwenye kurehemu ametukuka aliyeteremsha furkani kwa mja wake ili awe mwonyaji kwa walimwengu wote ambaye ni wake ufalme wa mbingu na ardhi wala hakuwa na mwana wala hakuwa na mshirika katika ufalme na akaumba kila kitu na akakikadiria kwa kipimo na wamechukua badala yake miungu ambayo haiyumbi chochote bali hiyo inaumbwa haijimiliki nafsi zao madhara wala manufaa wala haimiliki mauti wala uhai wala kufufuka na wamesema waliokufuru haya si chochote ila ni uzushi aliyouzua na wamemsaidia kwa haya watu wengine hakika hawa wamekuja na dhulma na uongo na wakasema hivi ni visa vya watu wakale alivyoviandikisha anavyosomewa asubuhi na jioni sema ameateremsha haya juwa isiri za katika mbingu na ardhi hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu na wakasema ana nini mtume huyu anakula chakula na anatembea masokoni mbona hakuteremshiwa malaika akawamuonyaji pamoja naye au akaangushiwa hazina juu yake au akawa na bustani ale katika hiyo wakasema madhalimu nyinyi amumfuati ila mtu aliyerogwa tazama jinsi wanavyokupigia mifano basi wamepotea wala hawataeweza hawataiweza njiar imeterekaaka idadi ya aya za sura hii ni 7b7 zote ni za maka isipokuwa ya 68, 69 na sura imeanzia kwa kubainisha cheo cha quran na ukubwa wa ufalme wa mwenye kuiteremsha ambaye ndiye mwenye ufalme wa mbingu na ardhi na juu ya utukufu wa utawala wake washirikina bado badala yake wanaabudu masalamu na wanaikadhibisha quran na wanaukataa utume wa mtume salllah ai wasalama kwa hoja ya kuwa ati yeye ni binadamu anakula chakula na anatembea masokoni na kwa udishi wanataka malaika ndiyo wawaletee ujumbe na lau kuwa mwenyezi mungu amewafanya mitume wake malaika ingeliwafanya ni watu ili wapati kufahamiana na watu ubabaishi ungebaki na wakapinga kwa nini quran ikawa inateremka vipande vipande wakajibiwa hikma ya hayo na inda hii ikafuatilizwa kwa mifano yake yenye kueleza habari za mitume waliopita na kaumu zao lakini hizo kaumu zikafuata matamanio yao wakawakama wanyama au wapotovu zaidi katika mwendo wao na zikaja aya za uumbaji zenye kuonyesha ukamilifu wa kudra yake mtukufu yenye kufahamisha uangalizi na maarifa na sura ikahitimisha kwa kutaja sifa za waumini zitazowarikisha vyumba vya peponi vya juu watapopokewa kwa maamkio na kusalimiwa mambo ya mwenyezi mungu yametukuka na feri yake mizidi yeye ndiye yaiyeteremsha furkani ali kurani ya kufarikisha baina ya kweli na uongo juu ya mdya wake muhammadi sallahu ihi wasalama ili awe mwaonyaji na mwenye kuifikisha hiyo kurani kwa walimwengu wote yeye subhanahu ndiye peke yake aliyemiliki mbingu na ardhi aliyetakasika na haja ya kuwa na mwana wala hakuwa na mshirika wowote katika ufalme wake na yeye kaumba kila kitu na akakipima kwa kipimo barabara kwa sheria zake ili kiweze kutimiza wajibu wake kwa nidhamu ambaye ni wake ufalume wa mbimu narvi wala hakuwa na mwana wala hakuwa na mshirika katika ka na akaumba kila kitu na kikaliriya kwa kipimo elimu ya sayansi ya sasa imethibitisha kuwa vintu vyote vinakwenda kwa mujibu wa hukumu za umbaji wake na maendeleo yake nana mbalimbali kwa kufuata mpango madhubuti ambao hapana mwenye uwezo juu yake ila muumbaji mwenye uwezo mwenye kuanzisha kila kitu kwani katika kuwa kwake imebainika kuwa vitu vyote viombe vyote na vingahtelifiyana umbo lake na sura yake kwa hakika vinatokana na mada chache za asli za kuisadika na isabu ya mada hizo yani elements na kalibiya miya nazo ni tisina sita zinazojuulikana mpaka sasa nazo zingahtelifiyana kwa sifa zawo za maumbile yani fizikali naza alkimiayani kemikali na pia katika uzito wake wa chembe yani atomic wait zinaanza kwa madda asili yani element nambari moja nayo na ni hydrogen yenye atomic wait moja na kuishia na elementi nambari tisiina6ita vorium ambayo atomic wait yake bado haijulikani na elementi ya mwisho katika sayansi ni uranium na atomic wait yake ni na hizi elementi hujengeka na element kufanyika kampaundi kwa mujibu wa kanuni madhubuti zilizoweza kuepukwa halikadhalika mimea na wanyama kila mmoja wao amegawika katika koo na makundi na zinazogeuka sifa zake kwa madaraja ya viumbe vilivyo hai mpaka kushiya viumbe vyenye halaya usel moja yaani yuniselula kama microvs mpaka viumbe vyenye sezi nyingi yaani maltiselula mpaka kufikia binadamu na endiye yadekamilika kuliko wote na kila namna sifa malu zinarifika katika kundi kizazi baada ya kizazi na yote haya yanakwenda kwenda kanuni na mipango do thibiti madhubuti inayoonyesha kwa uwazi utukufu wa mwenye kumba na uwezo wake ametakasika subuhanahu na ametukuka na hawo wanamshirikisha naye na juuya yote hayo makafiri wakacha kumwabudu yeye wakenda kuchikuwa miungu mingine kuiabudu badala ya mwenyezi mungu katika masanamu na nyota na watu na hao nahawo hawanalolivezalo kuliumba bali wao ni viumbe vya mungu wala hawawezi kujikinga nafisi zawo na madhara wala kujeletiareri wala hawawedi kumfisha yoyote wala kumhuisha wala kuwauvuwa maiti kutoka makaburi nikwawo na kila siyemedikinolote katika hayo basi basiyasyariki kwagudiwa na mjinga wakutupwa nayewagulu mwenye kusyariki kwagudiwa ni yule mwenye haya yote makafiri wakaitia ila kurani wakasema kuwa hiyo atini uongo kauzuwa muhamadi mwenyewe na mwenyezi mungu na wakamsaidia baadhi ya jamaa wengine katika ahali lkitabu basi hawa makafiri wamefanya dhulma kwa kauli yao hiyo katika hukumu na kuishambulia haki wakaleta uzushi usiokuwa na ushahidi wowote kwani hao wanaoashiria katika hali lkitabu lugha yao hata sikiarabu na kurani ni lugha ya kiarabu fasihi wakaisema kurani pia kuwa ati ni uwongo waliwandika watu wakale katika vitabu vyao kisha akawataka wao wamwandikiye na wamsomee asubuhi yani na dioni mpaka hifadhi naapate kusema naye hayo hayo dewenadi waambiye hakika kurani amiteresha mwenyezi mungu ambaye anazijuwa siri zizofichikana katika mbingu na ardi na naameziweka katika kurani yamiujiza kuwa nidalili, ya kwa ni dalili ya kwamba ni niufuno wake subhanahu hakika mwenyezi mungu ni mkunjufu wa makfira na rehma anawasamehe wenye kuasi pindi wa kitubu wala hafanye haraka kuadibu wakamkeyeli muhammadi wakasema kitu gani kinachomtenguwa huyu anayidai kuwa ni mtume hata anakula chakula kama tulavyo sisi na anazururuka masokoni kutafuta maisha kama watu wengine angelikuwa ni mtume mwenyezi mungu angelimtosheleza kwa hayo na yeye angelimmomba mola wake mlezi amterenshiye malaika kutoka mbinguni amsaidiye katika uonyaji na kufikisha ujumbe na amfalikishe katika wito wake tupate sisi kumwamini na hebu lao angeimtaka mtosheleze chakula cha kutosha asiitajie kuzunguka masokoni akamtupia hazina kutoka mbinguni ya kutumia na akamjalia na bustani ya kumlisha matunda yake na wakubwa wa makafiri waliojidhulumu nafsi zao kwa ukafiri wenye wa kuwapotoa watu wasimwamini muhammadi na wenye kufanya hila za kuwaingiza shaka waumini walisema nyinyi amumfuwati na huyo mtu waliezugu wakili yake basi anabwabwatika ya bidi yakuwa na hakika hebu angali yaye wengadi vipi wanatua mifano hawa mara wanakupigia mfano wa mwenye kurogwa mara nyingine kuwati ni mwenda wazimu mara yatatu kuwa ni mongo na mara yane kuwa unaipokia burani kotokana na waziokuwa warabu hawo kwa hayo hakika ameipoti ya njiya ya haki na kuhojana kuliosawa basi hawaitambui njia ya kufikiria yote hayo تبارك الذي إن شاء جعل لك خيرا من ذلك جنات تجري من تحتها الأنهار ويجعل لك قصورا بل كذبوا بالساعة وأعتدنا لمن كذب بالساعة سعيرا اذا راتهم من مكان بعيد سمعوا لها تغيظا وزفيرا واذا القوا منها مكانا ضيقا مقرنين دعوا هنالك ثبورا لا تدعوا اليوم ثبورا واحدا وادعوا ثبورا كثيرا قل اذلك خير ام جنه الخلد التي وعد المتقون كانت لهم جزاء ومصيرا لهم فيها ما يشاءون خالدين كان على ربك وحدا مسؤولا ويوم يحشرهم وما يعبدون من دون الله فيقول أأنتم أضللتم عبادي هؤلاء أم هم ضلوا السبيل قالوا سبحانك ما كان ينبغي لنا أن أتخذ من دونك من أولياء ولكن متعتهم, ولكن متعتهم وآباءهم حتى نتوا الذكرى كانوا قوما بورا فقد كذبوكم بما تقولون فما تستطيعون صرفا ولا نصرا ومن يظلم منكم نذقه عذابا كبيرا وما ارسلنا قبلك من المرسلين الا إن lykulun lam wymshun fi laswa wjalna badkm lbadin fitnatn atasbirun wkana rbuk basira ametukuka ambaye akitaka atakujalia yaliyo kuliko hayo nayo na ni mabustani yapitayo mito kati yao na atakujalia ya majumba ya fahari bali wanaikanusha saa na sisi tumemwandalia moto mkali kabisa uyo mwenye kuikanusha saa ule moto ukiwaona tangu mahali mbali wao watasikia hasira yake na mgurumo wake na watakapotupwa humo mahali dhiki hali wamefungwa wataomba wafe msiombe kufa mara moja tu bali mfe mara nyingi sema je haya ni bora au pepo ya milele ambayo wameahidiwa wachamngu iwe kwao malipo na marejeo watayapata humo wayatakayo daima dawamu hii ni ahadi juu ya mola wako mlezi inayoombwa na siku watakapowakusanya wao na hao wanaowaabudu na akasema je ni nyinyi mliowapoteza waja wangu hawa au wao wenyewe walipotiya njia watasema subhanak umetakasika na upungufu haikutupasia sisi kuchukulia walinzi badala yako lakini wewe uliwastarehesha wao na baba zao hata wakasahau kukumbuka na wakawa watu walioangamia basi walikukanusha kwa mliyoyasema kwa hivyo hamwezi kujiondolea wala kujisaidia na atakaye dhulumu miongoni mwenu tutamwonjesha adhabu kubwa na hatukuwatuma kabla yako mitume wowote ila kwa hakika na nayakini walikuwa wakila chakula na wakenda masokoni na tumewajalia baadhi yenu wawe ni majaribio kwa wengine je mtasubiri na mola wako mlezi ni mwenye mwenyekuona mungu ametukuka na izindi heri yake yeye ndiye ambayepindi yakitaka ka kujajiye ya dunia mibora kuliko hayo wanayopendekeza wao kwa ahera yeye amekwisha kujajiya kama livyokuwahidi nayo ni mabustani mengi ya yemita pembezoni mwake na baina ya miti yake na majumba ya fahari madhubuti na kwa hakika hawa wamepinga kila ishara kwani wawo wamekanusha kufuvuniwa na siku ya kiama nao kwa hivyo waniyatiya ila matakwa haya ili kuwageuza watu washogolikia upotofu wao na sisi tumekwisha waandaliya wanaoikanusha siku ya kiyama moto yenye kuwaka vikali mno wakiuona moto na huo moto ukawaona wataisikiya sauti yenye hasira yenye hamu kuwateketeza na katika hayo ni mfano miguruho inayotoka kifuani waliekasirika kuwa ni alama ya ukali aliyo nao na watapotupwa katika pahala pembamba kwa kulingana na unene wao nawo wamefungiwa pingu mikono yao kwenye shingo zao watapija kelele kuhimiza wateketezwa upesi-upesi ili wapate kupumzika na kitisho cha ahabu wataambiwa kwa kuwa hizi na kwa kejeli msitake kuangamia mara moja tu bali balitakeni mwangamiye mara nyingi hamtopata kusalimika na hayo mdiyo nayo na hakika namna ya dhagu zawu ni nyingi ewenavi waambiye makafiri je marejewa haya yalioahidiwa makafiri ni bora upepo yenye kudumu nahema zake namba yo wameahidiwa waumini wachanngu kuwa itakuwa yawo kama ndiyo malipo na marejeo ya kuendea baada ya kuvuliwa na kuisabiwa humo watapatwa kitakacho watanemeshwa kwa neema za daima ziyo katika na nema hizi ni ahadi ya mwenyezimungu kwawo walimomba moda wao mlezi timiye naye akawaitikiya kwaaliloliomba kwani ahadi yake hayendi kinyume nataja kwa ajili ya mawaidha siku ambayo mwenyezimungu watawakusanya washirikina kwa ajili ya hisabu katika siku ya kiyama pamoja na hao ambao walikuwa duniani badala ya mwenyezi mungu kama yesu yaani nabi isa ezra yani uzairi na malaika mwajizi mungu watawauliza hawu wabujiwa je ni nyinyi ndiyo mliwapoteza waja wangu mkawaamrisha mkawamrisha wakuwabuduni auwawo wenyewe nzio waliopotea njia kwa yao yawo kakuabuduni jawabu yao itakuwa umetakasika na umetukuka haikutufaliya sisi kabisa tumtake mlinzi badela yako atunusuru na angaliye mambo yetu basi itakuwaje juya haya tumtake yotatuwabudu sisi badala yako wewe lakini sababu ya ukafiri wao hawa ni nikuwa liwoserehesha kwa muda mrefu duniani wao na baba zawo hayo yakwapanishakicwa wakasahau kukushukuru na kukuelekea wewe tu kwa ibada basi wakawa kwa joori hiyo na ukapiri huwo na sitahiki kwanganizwa watambiwa wenye kuabudu washirikina wamekukagibisheni hao mvyomkomki waabudu ambao mkidai kuwa wamekupotezeni basi nyinyi newo mnarejeya kwenye adhabu hamna hila ya kuepuka nayo wala hamiapati manusura ya kukutoweni na wajuwe wajya wote kwamba mwenye kudhulumu kwa ukafiri na waasi kama walivyofanya hawo basi sisi tutawahimbwa zabukali na ikiwa washirikina wanakutia ila wewe nabii kwa kula kwako chakula na kwenda kwako masokoni kwa ajili ya kazi na kutuma maisha basi huu nzio mwendo wa mwenyezi mungu kwa mitume wake waliyokuja kabla yako hatukumtuma yeyote kati yao ila alikuwa kila chakula na anakwenda kwenda masoponi naenyi watu tume wafanya badi yenu waweni mitihani ko injinewe na mapisadi wanafanya la kuziba njia ya uwongovu na haki kwa namuna mbalimbali basi enyi uumini juu ya haki yenu na mtaishikiliya dini yenu mpaka mwenyezi mungu alete ambi yake kwa ushindi subirini وقال الذين لا يرجون لقاءنا لولا أنزل علينا الملائكة أو نرى ربنا لقد استكبروا في أنفسهم وعتوا عتوا كبيرا يوم يرون الملائكة لا بشرى يومئذ للمجرمين ويقولون حجرا محجورا وقدمنا الى ما عملوا من عمل فجعلناه هباء منثورا اصحاب الجنه يومئذ خير مستقرا واحسن مقيلا ويوم تشقق السماء بالغمام ونزل الملائكه تنزيلا الملك يومئذ الحق للرحمن وكان يوما على الكافرين عسيرا ويوم يعض الظالم على يديه يقول يا ليتني اتخذت مع الرسول سبيلا يا ويلتى ليتني لم أتخذ فلانا خليلا لقد أضلني عن الذكر بعد إذ جاءني وكان الشيطان للإنسان خذولا وقال الرسول يا رب إن قوم اتخذوا هذا القرآن مهجورا وكذلك جعلنا لكل نبي عدوا من المجرمين وكفى بربك هاديا ونصيرا وقال الذين كفروا لولا نزل عليه القرآن جمله واحده كذلك لنثبت به فؤادك ورتلناه ترتيلا ولا يأتونك بمثل إلا جئناك بالحق وأحسن تفسيرا الذين يحشرون على وجوههم إلى جهنم أولئك شر مكانا وأضل سبيلا والي mbona sisi hatuteremshiwi malaika au hatumuwoni mola wetu mlezi kwa yakini hawa wamejiona bora nafsi zao na wamepanda kichwa vikubwa mno siku watakayowaona malaika haitakuwa furaha siku hiyo kwa wakosefu na watasema mungu wapeshe mbali na tutayaendea yale waliyoyatenda katika vitendo vyao tovifanye kama mavumbi yaliyotawanyika watu wapeponi siku hiyo watakuwa katika makazi bora na mahali penye starehe nzuri na siku zitakapofunguka mbingu kwa mawingu na wateremshwe malaika kwa wingi ufalme wa haki siku hiyo utakuwa wa arahman mwingi wa rehma na itakuwa siku ngumu kwa makafiri na siku ambayo mwenye kudhulumu atajiuma mikono yake na huko anasema laiti ningelishika njia pamoja na mtume eh ole wangu laiti nisingelimfanya fulani kuwa rafiki amenipoteza nikaacha ukumbusho baada ya kwishe nijia na kweli sheitani ni haini kwa mwanadamu na mtume alikuwa akisema ee eh, mola wangu mlezi hakika watu wangu wameifanya hii kuran nikihame na vivi hivi tumemfanyia kila nabii adui miongoni mwa wakosefu na mola wako mlezi anatosha kuwa mwenye kuongoa na mwenye kunusuru na wakasema waliokufuru kwa nini hakuteremshiwa kuran kwa jumla moja hayo ni hivyo ili tuhuthibitishe moyo wako na ndiyo tumeisoma kwa mafungu wala hawatakuletea mfano wowote ila na sisi tutakuletea kwa haki na tafsiri iliyo bora wale ambao watakaokusanywa na kubururwa kifudifudi mpaka kwenye jahanamu au watakuwa na mahali pabaya ndio wenye kuipotea sana njia Allah, maikbar, Allah, maikbar. La, ilaha, ilaha, ilaha. na wakasema wanaokataa kuvuvuli wala wala wa hawatumai kuwa kuwayapomalifu kwa vitendo vyao kwanini amtere mshiwi malaika wakukunga mkono au mwenyezi mungu akajionyesha kwetu na akatwambiya kwamba kwedi eekakutuma kiburi kimewajaa katika nafsi zao na wamepita mpaka katika udhalimu na ujabayi siku ya kiama watawawona malaika kama walivyotamani na hayo yatakuwni sababu ya chitisho kwao wala sijambo la kuwafurahisha watataputa kujilinda nawo kama walivyokuwa wakitaputa kujilinda na vinavyowatisha duniyani nasiku yachiyama tutawaleteya walioyatenda katika mambo ya kuonyesha wema kwa bwahili na hisani katika dunia na sisi tutayapanya yaondokepa tupu na tutahalinisha thawabu zake kwa kuwa yamekosa imani ambayo nitalula ipatikane ili vitendo vitiwe manani watu wa peponi siku ya kiama ndio wataokuwo na utulivu bora na mashukio mazuri na makazi ya starehe kwa sababu hii ni pepo liyoandaliwa waumini si mutu walioandaliwa makafiri ewe nabii itaje siku itaphopasuka mbingu na ikafunguka na akadhihii kati yake mawingu na malaika wakashuka hasa kwa yakini katika siku hii mali ya watu wenye mali yataharimika madai yawo anaoyidai yatakatika na ufalume wote utamakini wa arrahmani mwingi wa rehimapeke yake na itakuwa siku yashida ngumu mno kwa makafiri siku ya kiyama mwenye kujidhulumuna nafsi yake atajiuma mikono yake kwa hasira na majuto kwa ukafiri wake na kumwende ya kinyume mtume nakwa kutamani atasema laiti nau la ningenimfuwata ntume nikaifuata njia kwendi ya peponi nanikaiyepuka njiya kwendi ya motoni natasema kwa kujuta kuwavuati aliyompoteza laiti ningeli kuwa sikumswalike fulani ambaye nimemwachia niongoze rafiki huyu amini baridisha na ukumbusho yane likri kumkumbuka mwenyezi mungu na kuikumbuka kurani baada ya kushakuwa linyepezi kwangu ndiyo hivi shetani anavyomrini binadamu na kumtokomeza kwenye hilaki yake na mtume alisema akimshitakia mungu kwa taabu wanazozipata kwa watu wake hakika hawa wameiacha wa kurani na wameihama wa na wameshikilia katika kuipuza na kuifanyia inda na uwaduwi kama tulivyowajali watu wake wakwe we muhammadi wanawezakufanya uwaduwi na kukadhibisha basi kadhalika tulimjalia kila nabii ana madui miongoni mwa wakosefu wanamfanya uwaduwi na wana upinga wito wake na mwenyezi mungu atakunusuru na takuongowa mpaka washinde na yeye anakutosha kwa uongofu na kukunusuru na makabiri kutaaka kwikeleikuraniwanisema kwanini hayikuteremshwa kwa, kwa mara moja na nasisi hakikatumeteremsha kwa mapande mapande ili moyo wako simiti kwayo kwa raha yako na ilu ihipavi na tumeisoma yaani tumeigawa kwa aya au tumeisoma kwa ulimi wa jibriili kidogo kidogo kwa utulivu na upole na wala hawakujina upinzani raifu ila nati tuna haki ya kubailisha na bora ya maelezo na walio ukata uyumbe wako watabururwa watagururwa kupelekwa motioni chifudifudi na mazaliri hawo ndio watu wachini kabisa kwa chewo nao ndio waliozama mno katika upotovu ولقد اتينا موسى الكتاب وجعلنا معه اخاه هارون وزيرا فقلنا اذهبا الى القوم الذين كذبوا باياتنا فدمرناهم تدميرا وقوم نوح لما كذبوا الرسل اغرقناهم وجعلناهم للناس ايه واعتدنا للظالمين عذابا اليما وعادا وثمود واصحاب الرسل وقرونا بين ذلك كثيرا وكلا ضربنا له الأمثال وكلا تبرنا تسبيرا ولقد أتوا على القرية التي أمطرت مطر أفلم يكونوا يرونها بل كانوا لا يرجون نشورا وإذا رأوك إن يتخذونك إلا هزوا أهذا الذي بعث الله رسولا إن كاد ليضلنا عن آلهتنا لولا أن صبرنا عليها وسوف يعلمون حين يرون العذاب من أضل سبيلا أرأيت من اتخذ إلهه هواه أفأنت تكون عليه وكيلا أم تحسب أن أكثرهم يسمعون أو يعقلون إن هم إلا كالأنعام بل هم أضل سبيلا نحكيكا موسى كتابه na tukamweka pamoja naye nduguye harun kuwa waziri tukawaambia nendeni kwa watu waliokanusha ishara zetu basi tukawateketeza kabisa na watu wa nuhu walipowakanusha mitume tuliwazamisha na tukawafanya ni ishara kwa watu na tumewaandalia wenye kudhulumu adhabu chungu na tuliwaangamiza kinaadi na thamudi na watu wa ras na vizazi vingi vilivyokuwa kati yao na wote tuliwapigia mifano na wote tuliwaangamiza kabisa kabisa na kwa yakini wao wanafika kwenye nchi iliyoteremshiwa mvua mbaya basi je hawakuwa wakiiona bali walikuwa hawataraji kufufuliwa na wanapokuona hawakuchukulii ila ni mzaha tu na ati ndiye huyu mwenyezi mungu aliyemtuma kuwa mtume kwa hakika alikuwa karibu kutupoteza tuiache miungu yetu inge hatukushikamana nayo kwa kuvumilia bado watakuja jua watakapoiona adhabu ni nani aliyepotea njia je umemona aliyeyafanya matamanio yake kuwa ndiyo mungu wake basi je wewe utakuwa ni wakili wake au wewe unadhani kwamba wengi wao wanasikia au wanaelewa ao hawakuwa ila ni kama nyama hoa tu bali wao wamepotea zaidi njia na mtume salallahu alihi wasalama na polwakwa yaliyowapata mitume wa kabla yake hakika sisi tulimteremshiya musa taurati natokamkanifisha afikishe ulumbe wetu natukamunga mkono kwa ndugu yake harun awe waziri wake na msaidizi katika kazi zake tukasema nenda wewe na nduguyo kwa firauni na watu wake tukamunga mkono kwa miujiza inayionyesha ukweli wake hawa kumwamini wakamkadibisha mwinsho wawo ukawa tukawateketeza na tukawafutilia tuka mbali alikadhalika kabile ya musa tuliwafanyiya kaumu ya, ya nulu walikumkadibisha nane mkanusha mtume mmoja basi amewakanusha mitume wote nao tukawazamisha katika tufani na tukawafanya wawe izingatiyo kwa watu na tukawajadia hao na kila mshirika kupata adgaluchungu wa afera na kadhalika tuliwahiriki adi na tamudi na watu warasi walikuwakanusha mitume wao na tukiziangamiza kaumu nyinji baina yaani, ya kaumu ya nulu na baina ya adi yakawapata malipu yawenye kudhulumu rasi kama ilivyoelezwa katika mufuradati ya rahibu asahani ni bonde na akatolea ushahidi ubeti wa shairi nao ni bonde la rasi kama nkono kwa mdomo ao watu wa rasi kama ilivyokuja katika ayatukufu ni watu waliokuaki budu mwasanamu mwenyezi mungu aliwatumia shuaibu basi hau ndio wa waliopelekewa mtume mtumeshoaibu alahi salamu na mwenyezimungu alitakasika amewaeleza hawo kaumesho aibu kuwa ni watu wavichakani yani alikati nao ni pahala penye miti mingi panazifika kwa neema na mara nyingine wanaitwa wazu warasi nalo na bonde lenye heli kubwa kuonesha neema alizowaneemesha mungu na wakazikufuru nehema za mwenyezimungu wakabudumwasanamu na sisi tumezionya kaomo zote hizi tukawakumbusha mawaidha na mifano ya kweli yenye manufaa lakini hawakwaidika tukawashika wote kakuwadhibu tukawahiliki natukayabomowa majumba yao mpaka kifusi na hawa mapureshi katika safari zao za kwenda shamu wanapita kwenye mji wa kaome luki tumiyouonyeshe ya ya shari naovu kabisa nayo na ni mawe ya motoni je hawauoni nji huwo wakawaidzika kwayaliwafika watu wake hakika wao wanaona huo lakini ni kwa macho ya yakwaidzika na kuzingatia kwani hawaamini hahali za mwenyezi mungu wala kufufuliwa wala hawataraji kuwa ipo siku watakuya pufuliwa kwa ajili ya hisabu nawakikuona watu hawa, hawa na kukufanyia kejeli na masara na nahuwambiyana wao kwa wao ndiyo huyu kwetu mwenyezi mungu awe ni mtume na sisi tumfuwate twende nyuma yake mtu huyu hakika kajaliwakuwa na ufwasihe mzuri na hoja za zakuvutiya kwa wanamsikiya na, na hapana shaka ameweza kuchota katika imani zetu hata alikaribiya kututowa kwa milungu yetu tumfuate mungu wake lakini sisi tumizimama imara aju ya milungu yetu na dini yetu mwenyezi mungu anasema tutakuja wavailishiye ukweli wa mambo watapokuja iyona adhagusike kiyama na watajua nani huyo ayetimiti katika upotovu na makosa ewe mtume umeona upotovu amwenye kuvota matamaniyo yake na kumbaolake hata kawana budumawe ambayo hayadhuru wala haya hayanafishi na wewe umetumwa uweme onyaji na mbashiri wala hukwakilishwa kwa imani yao na uongofu wawo na hivyo unadzani kuwa wengi wao wanasikiya kwa sikiyo la kufahamu au wa wanaongoka akili zao wameshatupilia mbali kama walivyoamrishwa na ndoto zawo wamekuwa kama wanyama wa kufuga hawa nalo naliwoshughulisha ila kula na kunywa na na maisha ya dunia wala hawana fikira yoyote baada ya hayo bali hali yao ni ovu zaidi kuliko ya wanyama kwani wanyama uwavwata bwana zao katika enye meri nawo <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> <تصفيق> ألم تر إلى ربك كيف مد الظل ولو شاء لجعله ساكنا ثم جعلنا الشمس عليه دليلا ثُمَّ قَبَضْنَاهُ إِلَيْنَا قَبْضًا يَسِيرًا وَهُوَ الَّذِي جَعَلَ لَكُمُ اللَّيْلَ لِبَاسًا وَالنَّوْمَ سُبَاتًا وَجَعَلَ النَّهَارَ نُشُورًا وَهُوَ الَّذِي أَرْسَلَ الرِّيَاحَ بُشْرًا بَيْنَ يَدَيْ رَحْمَتِهِ وانزلنا من السماء ماء طهورا لنحيي به بلده ميتا ونسقيه مما خلقنا انعاما واناسيا كثيرا ولقد صرفناه بينهم ليذكروا فابى اكثر الناس الا كفورا ولو شئنا لبعثنا في كل قريه نذيرا فلا تطع الكافرين وجاهدهم به جهادا كبيرا وهو الذي مرج البحرين هذا عذب فرات وهذا ملح أجاج وجعل بينهما برزخا وحجرا محجورا وهو الذي خلق من الماء بشرا فجعله نسبا وطهرا وكان ربك قديرا ويعبدون من دون الله ما لا ينفعهم ولا يضرهم وكان الكافر على ربه ظهيرا وما ارسلناك الا مبشرا ونذيرا قل ما اسالكم عليه من اجر الا من شاء ان يتخذ الى ربه سبيلا وتوكل على الحي الذي لا يموت وسبح بحمده وكفى به بذنوب عباده خبيرا الذي خلق السماوات والأرض وما بينهما في ستة أيام ثم استوى على العرش الرحمن فاسأل به خبيرا وإذا قيل لهم اسجدوا للرحمن قالوا وما الرحمن أنسجد لما تأمرنا وزادهم نفورا je huone jinsi mola wako mlezi anavyokitandaza kivuli na angelitaka angelikifanya kikatulia tu kisha tumelifanya jua kuwa ni kiongozi wake kisha tunakivutia kwetu kidogo kidogo naye ndiye aliyekufanyieni usiku kuwa ni vazi na usingizi kuwa mapumziko na kakufanyieni mchana ni kufufuka naye ndiye anayezituma pepu kuwa bishara njema kabla ya rehema yake na tunayateremsha kutoka mbinguni maji safi ili kwa hayo tuyihuwishe nchi iliyokufa na tuwanyweshe wanyama na watu wengi tuliwaumba na kwa yafini tumesarifu kati yawo wapate ka lakini watu wengi wanakataa ila kokufuru na tungelitaka tungelipeleka katika kila mji monyaji basi usiwatii makafiri na pambana nao kwayo kwa jihadi kubwa naye ndiye aliyezipeleka bahari mbili hii tamu mno na hii ya chumbi chungu na akaweka baina yao kinga na kizuizi kizuiyacho naye ndiye aliyemuumba mwanadamu kutokana na maji akamjalia kuwa na saba na ushemeji na mola wako mlezi ni muweza na wanayeabudu badala ya mwenyezimungu asiyowafaa wala yasiyowadhuru kafiri daima ni msaidizi wa kumpinga mola wake mlezi nasi na hatukukutuma ila kuwa ni mbashiri na monyaji sema sikukuombeni ujira juu yake ila atakaye naashike njia iendayo kwa mula wake mlezi namtegemeye aliye hai ambaye hafi na umtukuze kwa sifa zake na yatosha kwake kuwa yeye ni mwenye habari za dhambi za waja wake ambaye ameziumba mbingu na ardhi na viliomo ndani yake kwa siku sita kisha akatawala juu ya arshi arrahman mwingi wa rehma uliza habari zake kwa wamjiwaye na wanapoambiwa msujudiyeni arrahman wawo husema ni nani arahmani je tumsujudiye unayituamrisha wewe tu na huwazidishia chuki Allahuekbar, Allahuekbar. ishagalilizasakuhindi ukwekiwa mwenyezi mungu za kuongoa wenye akili hebu kiangalie kivuli mwenyezi mungu wametitandaza na kakifanya kimetulia mwanzo wa mchana kisha tukalipeleka jua likaondowa pahala pake kwa umwako ake likawa juwa ni lika kama liolinalongoza kivuli bila jua kivuli kisingelejuulikana ng'ala uko mwejezi mungu angependa angelikifanya kivuli kitulie vile kimong'ang'ani ya watu na yaukahaibikiya masilaha yao na mambo yawo je ni jinsi mola wako mlezi anavokitandaza kivuli na angelitaka angelikifanya kikatulia tu kisha tumenifanya jua kuwa ni kiongozi wake aya hii inadhihirisha hima ya muumba na uwezo wake kwani kutandaza kivuli kunaonyesha mzunguko wa dunia na kuinama kwa msumari kati yane exis wake na lau kwa ardhi yani dunia ingelituliya tu haitaharaki kulizunguka jua na pia ikawa haizunguki wenyewe kwa wenyewe juu ya msumari kati wake basikivuli kingelituliya na mwako wa juwa ungelipiga juu ya nusu ya dunia na nusu ya pili ikabaki ni usiku moja kwa moja hayo yangelileta vililafu kubwa za baridi na joto na ingelipelekeya kutoweka uhai kabisa katika dunia na kadhalika ingelikuwa hii ni hali ya duniya basi kivuli kingelitulia na haya piya yangetokeya ikiwa muda wa kuzunguka ardhi juu ya msumari kati wake ndiyo muda ule ule muda wa kuzunguka kwake kulizunguka juwa yaani siku moja ikawa sawa na mwaka mzima lakini hapana wezayi kufanya hayo, hayo isipokuwa mwenyezi mungu haya licha ya kuwa kivuli nafsi yake ni neema miongoni mwa neema za mwenyezi mungu na daukuwa mwenyezi mungu aliviumba vitu vyote vya penyeza mwanga mwangaza transparenti kisingelikuwapo kivuli na vitu visingenipata fursa ya kuwapo ambavyo vinahitajiya kivuli na kukiondowa kwetu kivuli nikwa taratibu kwa kipimo hakukuwa kwa mara moja na katika hayo yapomanufa kwa watu na katika ishara zotawohidi ni kuwa tumeufanya usiku ni stara kwa kiza chake ndani yake wanengiya viumbe ukawazunguka kama inavyozunguka nguo kwa mwenye kwiva na tukawatengenezea malazi ikawa ni mapumziko kupumzika na machofu na kwa mwangaza wajuwa wanazinduliwa watu watafute maisha yao na riziki zao na yeye ndiye yalizifanya pepo zimtumikiye zikasukuma mawingu nayo yakwabashiriya watu itakuja itakujambuwa ni rehema itokayo kwake kuende ya wawo na hakika sisi tunateremsha kutoka mbinguni maji safi yanayosafisha kuondoa najisi na uchafu na, na tunayateremsha kutoka mbinguni maji safi katika haya hii tukufu mwenyezi mungu anawasimbulia watu kwa kwateremshiya maji yaliyo kutoka mbinguni na aya hii inafahamisha kuwa maji ya nguwa katika ausli ya kuumbwa kwake ni maji safi kabisa na juu ya yakuwa baada yake na bebatakataka nyingi katika anga lakini bado yamo katika daraja ya usafi tunejeremsha mvua kwa sababu makulima yapate kumeya na kukuwa na ardhi ipate kufufuka baada ya kufa kwake na wanyweshwe watu na wanyama walioumbwa na hii kurani tumeibainisha sarifu, watu, wa kemo, na tumeiswarifu tumeifanya ili watu wankombuke mola wao mlezi na wawaihike nawatede kwa mwunyibu wake lakini wengi wa watu wanakataa isiko kuwa ukafiri na inda tu na lau kuwa tumetaka basi tungeimpeleka muonyaji kwenye kilamji basi na wito wako na wacha maneno ya makafiri na tupiliya mbali wanaoyaleta naendelea na endeleya nakulingania kwako kwa haki na nakupikisha ujumbe wamola wako mlezi na wao wakiupinga wito wako na wakawavamiya waumini wa basi wapige vita na kwa hayo pigana jihadi kubwa na mwenyezi mungu ndiye aliyeziendesha bahari mbini bahari ya maji matamu na bahari ya maji ya chumbi na akafanya njia ya kila moja inakaribiana na nyingine na juya hivyo maji yao hayachanganyikani hiyo ni neema na rehema kwa watu naye ndiye yalijipeleka bahari mbili hita mno na hiya chumbi chungu na akaweka baina yao kingana kizuizi kizuiyacho yamkini aya hii na naashiria neema ya mwenyezi mungu kwa waja wake kwa kutochanganyika maji ya chumbi yanayopenya kutoka baharini kwenye miamba ya karibu na mambao na maji majimatamu yanayopenya kutoka bara yasichanganyike kwa ukamilifu na hali nayo na yanakutana matamu yanakuwa yako ju ya majichumbi kama kwamba baina yao pana kinga kinachozuwiya haya yasingiyane na haya na kizuwizi kizuwiyacho yaani kizuwizi chembamba cisichoweza kukiwona na haya situ bali ipo kanuni madhubuti na wa kusihano haya na ina ya hukumu kwa maslaha ya wanadamu wanaokaa katika maeneo hayo na maisha yao yanategemea kuwepa hayo maji matamu kwani imethibiti methibiti kuwatabaka ya maji matamu yaliyoko juu kuzidi unene wake kwa mujibu wa kuzidi usawa yaani levul wa bahari kwa mpango maalum hata inakuwa yiwezekana kuhisabu kina cha mwisho cha majimatamu ambayo yamkimika kuyapata kwani hiyo ni sawa sawa na kadhri ya hitilafu baina ya usawa wa ardhi na usawa wa bahari mara robaini na mwenyezi mungu ndiye aliyeumba kutokana na mania wa watu na akawajaliya wanaume na wanawake waliyokusiana kwa nasaba ya kuzana na kwa ushemeji wakuowana na mwenyezi mungu nimuweza kwa atakayo kwani kwa hiyo hiyo maniya meumbana mna mbili mbalimbali na baada ya shara hizi zenye kuonyesha kuwa mwenyezi mungu pekee yake ndi yanasihachikwagudiwa na kwamba hapana mungu isipokuwa yeye wanatoka kikundi cha watu kuwabundumasanamu yasiyowafa wala dhuru na hawa kwa kujuwa kwawo haya wanamsaidia shetani na yeye anawapoteza basi hawo inakuwa wanasaidiana katika kuipinga haki ambayo mwenyezi mungu anawaitiya nayewenavi huna jukumu ila kupikisha hayo uliotumwa basi na nakuwamashiriya pepo waumini na kuwahofisha makafiri kwa haya watoya baada ya hayo huna jengine alotakiwa nawaambiye hakika mimi sitafuti kwahuku kukuhitiyeni muufu wati uislamu ujere wawute wala malipo ila nitakalo, ni vizakalo ni mongoke namwivuate njiya ya haki mrejekamola wenu mlezi na katika mambo yako mtegeme mwenyezi mungu waliye hai ambaye hayomkini kufa na mchakase, na mtukuze kukuzisifu nayema zake na nawachile mbahi waliyotoka kwenye njia kwani mwenyezi mungu ana wajiwa vyema na atawalipa kwa zambi zawo na mwenyezi mungu ndiye niyeziumba mbingu na ardhi na vilio baina yao kwa siku sita naye ametawala juya arshi kiti cha enzi cha ufalume wote na madaraka yake yameene kila kitu na yeye ndiye mwingi wa rehma arrahmani na ukitaka lolote katika kiva zake muulize ajuwaye kujibu naye ni mwenyezi mungu mwenye hikima ambaye ameziumba mbingu na ardhi na vilio mondani yake kwa siku sita kisha akatawala juu ya arshi arrahmani mwingi wa rehema ulize habari zake kwa kawamjuwaye hizo siku sita ni usemi wa mwenyezimungu mtukufu aliyetukuka kueleza wakati na yeye ye, mtukufu ndiye mwenye kujua zaidi kipimo cha hiyo siku na kwa upande wa kielimu za sayansi kazi ya kuumba ulimwengu unahitaji kupita vipindi na viwango mbalimbali na mbingu na harurina viliomo ndani yake ni ishaa ya vyombo vyote vya mbinguni nyota na juwa sayari miezi mavumbi gesi izananga mbalimbali na ni nanishatiiyani inanjii na vyote hivyo hey, vinavyofanya ndio ulimwengu wa duniyani na angani na kwa kuupanga ulimwengu wote yani umbaji wote kwa tafsili ya ukamilifu inayokusanya kila kitu ndiyoinaweka wazi utawala wa mwenyezi mungu subhanahu juya ulimwengu kwa jumla na kwa tafsili uliza habari zake kwajuwaye katika kifungu hichi cha aya hii tukufu pana uongozi wa kisayansi kutokana na, na mwenyezi mungu kuonyesha dharura ya uchunguzi na utafiti wa mambo yanayoonekana ya uumbaji ya ya na mipango yake tuyaangaliye ya ndani izi juwe siri za uweza wa mwenyezi mungu katika kuanzisha huu ulimwengu na wakiambiwa hawa makafiri mnyenyekeni arrahemani mwingi wa rehema namumwabudu wawo husema nani huyu arrahemani sisi hatumvyuwi hata tumsuyunie basi tukufuwate amri yako tu nawanazidi kuwa mbali na kutengeka na imani وجعل فيها سراجا وقمرا منيرا وهو الذي جعل الليل والنهار خلفه لمن اراد ان يذكر او اراد شكورا وعباد الرحمن الذين يمشون على الأرض هونا وإذا خاطبهم الجاهلون قالوا سلاما والذين يبيتون لربهم سجدا وقياما والذين يقولون ربنا اصرف عنا عذاب جهنم إن عذابها كان غراما إنها ساءت مستقرا ومقاما والذين إذا أنفقوا لم يسرفوا ولم يقتروا وكان بين ذلك قواما والذين لا يدعون مع الله الها اخر ولا يقتلون النفس التي حرم الله الا بالحق ولا يزنون ومن يفعل ذلك يلقى اثاما يضاعف له العذاب يوم القيامه ويخلد فيه مهانا إِلَّا مَنْ تَابَ وَآمَنَ وَعَمِلَ عَمَلًا صَالِحًا فَأُولَئِكَ يُبَدِّلُ اللَّهُ سَيِّئَاتِهِمْ حَسَنَاتٍ وَكَانَ اللَّهُ غَفُورًا رَحِيمًا وَمَنْ تَابَ وَعَمِلَ صَالِحًا فَإِنَّهُ يَتُوبُ إِلَى اللَّهِ مَتَابًا والذين لا يشهدون الزور واذا مروا باللغو مروا كراما والذين اذا ذكروا بايات ربهم لم يخروا عليها صما وعميانا والذين يقولون ربنا هب لنا من أزواجنا وذرياتنا قرة أعين وجعلنا للمتقين إماما أولئك يجزون الغرفة بما صبروا ويلقون فيها تحية وسلاما خالدين فيها Wa ma bikum sab bk r duf kabm fsuf ykunu lizama ametukuka aliyevijaalia nyota mbinguni na akajalia humo taa na mwezi na unaongʼara naye ndiye aliyefanya usiku na mchana kufuatana kwa nafuu ya anayetaka kukumbuka au anaitaka kushukuru na waja wa arahmani mwingi wa rehema ni wale wanaotembea ulimwenguni kwa staha na wajinga wakiwasemeza hujibu salama na wale wanaokesha kwa ajili ya mola wao mlezi kwa kusujudu na kusimama na wale wanaosema mola wetu mlezi tuondolea adhabu ya jahanamu hakika adhabu yake ikimpata mtu haimwachi hakika hiyo ni kituo na makao mabaya na wale ambao wanapotumia hawatumii kwa fujo wala hawafanyi wabahili bali wanakuwa katikati baina ya hayo na wale wasiomomba mungu mwingine pamoja na mwenyezi mungu wala hawaui nafsi aliyoiharamisha mwenyezi mungu isipokuwa kwa haki wala hawazini na atakayefanya hayo atapata madhara atazidishiwa adhabu siku ya kiama na atadumu humo kwa kufedheheka isipokuwa atakayetubu na akaamini na akatenda vitendo vyema basi hao mwenyezi mungu atayabadilisha maovu yao yawe mema na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu na aliyetubu na akafanya mema basi hakika huyo ametubu kwelikweli kwa kweli mwenyezi mungu na wale ambao hawatowi ushahidi wa uongo na pindi wapitapo penye upuuzi hupita kwa heshima yao na wale ambao wanapokumbushwa ishara za mola wao mlezi hawajifanyi viziwi nazo na vipofu na wale wanaosema mola wetu mlezi tupe katika wake zetu na wenetu yaburudishayo macho nautujalie tuwe waongozi kwa wachamngu au ndiyo watakaolipwa makao ya juu kwa kuwa walisubiri na watakuta humo maamkio na salamu wadumu humo kituo na makao mazuri kabisa sema mola wangu mlezi asingekujalini laokuwa sikuomba kwenu lakini nyinyi mmemkadhibisha basi adhabu lazima iwemtukuk <tipita für Foto> nazimezidi fwadhira zake ameziumba sayari mbinguni na akazijalia na vituo vyake vya kupitiya na katika hizo akaumba jua kuwa ni taa yenye mwangaza na mwezi wenye nuru ametukuka yezijaliya nyota mbinguni na akajalia humo taa na mwezi unaong'ara aya hii tukufu inaashiria maana za kielimu za sayansi zenye kukusanywa katika mpango wa ulimwengu mwenyezi mungu aliye chakasika na nazikazidi fadhila zake na sisi tunashuhudia nyota za mbinguni kwa sura ya makundi ambayo takribani hayangeukisura na yangepitiliwa na karne na buruji nayo ndiyo haya makundi ya nyota ni yale yale yanayopitiwa mbele yake na jua katika mzunguko wake unavyodhihiri kuizunguka ardhi hizo buruji ni kama vituo vya jua katika mzunguko wake katika mwaka na kila tatu katika hizo huwa ni musimu katika misimu ya mwaka nazo kwa kuzitaja moja moja kuanzia msimu wa arabii yani spring unaokuja baina ya siku za baidi na joto ni kama ifuatavyo kwa majina ya kiarabu na kizungu alhaml yani eiz oram athaur yani tauras aljauza yani jamini asaltan yaani kensa الaسد يعني leo الsunbula يعني spisa الميزان يعني libرa العatرad يعن scorpiوn الjadيu يعني capricon الdalu يعني aquarias الحوt يعني pises نayuا نi موجa kتكaنyوت زيnguفu zkتiنكaتi nalo kama nyota zilizobaki lina mwangaza wake mwenyewe wadhati kwa vituko vya kichembechembe yaani atomic reaction vinavyotokea ndani yake basi miyale ya jua inayotoka kwenye nguvu hizo huangukia juu ya sayari na ardhi na miezi na vyombo vilivyobaki vya mbinguni ambavyo havina mwanga wa yao kwa hivyo nuru basi juwa ndiyo taa inayohaka kwa nafsi yake ama mwezi unarudisha nuru ya mwanga wa jua kutokana na uso wake kama kiyo hakika kwa kusifiwa jua kuwa ni taa na ukasifiwa mwezi kwo unatuwa nuru ni ishara ya kuwa juwa ndiyo chanzo cha nguvu yaninishafi au taka yaani na nji zajoto mwingi warehema ndiye aliufanye usiku na mchana kufuatana mmoja nyuma ya mwenziye natumeapanga na haya ili mwenye kutaka akumbuke mpango huu na naajuwe hikma ya mwenyezi mungu na uweza wake au apate kushukuru kwa neema hii njema na waja wa mungu ni wale wanaonyenyekea duniani wakitembea katika ardhi wanatembea kwa utulivu na seha hali kadhalika katika mambo yao yote na masafihi katika washirikina wakiwasubu wanaoachilia mbali na shani yao nawanawambia hatuna shaninganyi letu sisini asalamu aleikum nawali ambao wanakesha katika ibada na swala fwala wasimhukuru mungu kwa wingi nawali ambao hofu yao inashinda matarajiyo nao ndiyo mwendo wa wachamngu basi wanaihofu adhabu ya ahera nawachi kumomba mwenyezi mungu awaipushe na adhabu ya jehanamu kwani adhabu yake kimterentiya mkosefu ina mganda wala haimwachi na hakika jahanamu ni kituo kiovu mno kwa mwenye kutua na makao maovu kwa mwenye kukanda ni yake na katika alama za waja wa mwenyezi mungu ni kuwa wana kiasi katika kutumia kwao mali kwa ajili ya nafsi zao na jamaa zao wao hawafanyi ubahirifu wala hawabanii matumizi mila kiasi bali kutoa kwao ni katikati kati, baina ya hayo na katika sifa zao hawo waja mungu ni kuwa wameisafia ni ya tauhidi na wakatukilia mbali kila adhari yoshirikina katika kumwagudu mola wao mlezi na wakajizuwia kuwa nafsi mwenyezi mungu kuuliwa ila ikiwa imefanya uwadui basi huuliwa kwa haki nao hujitenga mbali na uzinzi na katika mambo ya starehe hawatendi idaiyo halahi tu ivyo na adhabu ya mambo yanawangamiza kwani anayetenda katika mambo hayo atakuta shari na adhabu na siku ya kiyama atapata adhabu marudufu kuliko hiyo toni, lili, na nataluumotoni kwa udhalili na unyonge lakini mwenye kutubu na madhambi haya na akawa mkweli katika imani yake na akafuatiliza haya kwa utifu na vitendo vyema hao atawasamehe kwa rehema yake natawajali ya bora ya thawabu balila maovu yelikushatanguliya na hakika shani ya mwenyezi mungu ni kurehemu na kusamehe na hivyo ndiyo mambo yetu yaenda yani kuwa mwenye kutubu madhambi naakaonyesha matokeo yake katika kwa kubali na kuepuka maasi basi huyo mwenyezi mungu huikubaliya toba yake na kwa hivyo hurejiya komola wake mlezi baada ya kumwacha kwake na katika huluka ga waja wa mwingi wa rehema ni kuwa wanajiepusha wa na kutoosha kutoushahidi uongo uwongo naowakifandifu kukutana na mtu asiyekuwa na kauli kitendo chema hawoshirikiani naye katika hayo nahuwacha kufuatana naye na katika sifa zao ni kuwa mwenye kuwaridhiakiwavamawaidha na akawasomea aya za mwenyezi mungu humwelekea kumsikiriza na nyoyo zao zikawaidhika na macho yao huvunuka wala hawawi kama wale ambao wanatapatapa wanakuyasikia wanakuza masikio yao hayapenyi kitu wala macho yao hayafumbuki na wao humomba mwana wao mlezi awajalie wakezao na watoto wao wa mwyo, na wa jali, wawe wakuwapoza moyo kwa vitendo vya heri na wajaliye wawe niwongozi katika kheri ili watu wema wafuate hawa wenye wa kusifiwa kwa sifa hizi tulizozitaja ndiyo waja wa, wa kweli na malipo yao ni makao ya peponi ya juu kuwa ni jaza juu ya udziifu na uko peponi watakuta mamkiyo na kusadimiwa nanema zawo za peponi za daima hazikatiki pepo ndiyokitula makao mema kabisa ewe mtume waambiye watu mwenyezi mungu hakutakini nyinyi ila mmwabudu yeye na namumove yeye na na ye, katika mambo yenu wala msi mombeyeyote na kwa hayo ndiyo kakuumbeni lakini makafiri katika nyinyi wameyakanusha wali kuja nayo mitume basi alamu yao itawaganda hawo wada hapana wakuwokowa nayo