بسم الله الرحمن الرحيم ق تلك آيات الكتاب المبين لعلك باخع نفسك ألا يكونوا مؤمنين إن نشأ ننزل عليهم من السماء ايه فظلت اعناقهم لها خاضعين وما ياتيهم من ذكر من الرحمن محدث الا كانوا عنه معرضين فقد كذبوا فسياتيهم انباء ما كانوا به يستهزئون اولم يروا الى الارض كم انبتنا فيها من كل زوج كريم ان في ذلك لايه وما كان اكثرهم مؤمنين وان ربك لهو العزيز الرحيم kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu twasin mim hizi ni aya za kitabu kinachobainisha huenda labda ukajikera nafsi yako kwa kuwa hawawi waumini tungependa tungeliwateremshia kutoka mbinguni ishara zikanyenyekea shingo zao wala hauwafikii ukumbusho mpya kutoka kwa arahman ila wao hujitenga nao kwa yakini wamekanusha kwa hivyo zitakuja wafikia habari za yale waliokuwa wakiyafanyia ya mzaha je hawakuiona ardhi mimea mingapi tumeiotesha humo ya kila namna nzuri hakika katika haya zipo ishara lakini wengi wao hawakuwa wenye kuamini na hakika mula wako mlezi ndiye yeye mwenye nguvu mwenye kurehemu sua shuar imeteremka maka sura hii imeanzia kwa kuisifu kurani yenyewe ikaingia kuwaonya makafiri kwa uweza wa mwenyezimungu kuwateremshia adhabu juu yao na kumliwaza nabii salalah lih wasala kwa nayoyapata ya, ya kukanushwa na watu wake kwa kutajiwa yaliyowapata mitume wa kabila yake ya kukadhibishwa na kaumu zao ikasimulia mkutano wa musa na harun walipokutana na firauni na alivyowakadhibisha yeye kisha subhanahu akataja kisa cha ibrahimu baba wa manabii na habari za nuhu pamoja na qaumu yake na mambo ya ad na saleh pamoja na thamud kisha ikaelezea sura wito wa lut na kisa cha shuaib na watu wa vichakani yani alaikat na mwenye kuzingatia visa vya hawa manabii saba ataona asili ya wito wao ni mmoja na njia ya makafiri katika kupinga ujumbe wao ni mmoja kama ilivyoanzia sura basi ikahitimishia mazungumzo kwa kuvunja wazo la kuwa mtume ni mtunga mashairi na kuwa qurani ni mashairi harufi hizi na mfano wa hizi ndizo zikakusanyika kuifanya kurani kuwa ni uliowashida watu kuiga mfano wake ijapokuwa hizo harufi ndizo naozitamka basi mwenye kuitilia shaka hii kurani kuwa imetoka kwa mwenyezimungu la basi nahalete mfano wake na, na hatoweza maneno haya niliyokufunulia ni aya za kitabu yenye kuweka wazi ya hukumu zote ziliyomo ndani yake ewe nabii hebu jionehurumanafsi yako usijikere kwakuhudzunikiya inadi ya watu wako na kutungwa waamini kwawo sisi tunaweza kuwaletia mujiza wa kuwanazimisha imani wapili kwa unyenyekevu w yake na yatiniye unayoyatarajiya lakini hatuwaletei kwa sababu mwendo wetu ni kuwongoza watu waamini bila Ilisi, sekanya, hikima, ya kuwanazimisha ili zikosekanya hekima ya kujaribiwa kwa mitihani na yalayokuja baada yake yadhawabu na adhabu wala mwenyezimungu hawaleteyi watu wako kwa ufuno wake ya kuwakumbusha dini ya haki kuwa ni rehma kwao ila wawo huzuwa upya upinzani na ukafiri kukata kwani njia ya uongovu imekwisha zibwa mbele yao hawa hakika watakadimisha haki iliyoileta na wakaifanyiya masara lakini wewe wasubiriye watawona matokeo ya masara yao ya kwangamiza hifyo hao wanatenda watendazyo katika ka ukafiri wawo na kukadhimisha kwao wala hawaangalii baadhi ya umbadi wa mwenyezimungu kati ka hihi ardhi laukuwa wanaangalia kwa kuzingatia wangeliomboka hebu wazingatiye hii mimeya namna namnayonye manufarina yoito wasisi kwenye ardhi na wala hawezi hayo isipokuwa mungu mmoja muweza hakika katika kutoka kwa hii ni ni dalili kubwa ya kuwepo muumba muweza lakini wengi wa watu si kuamini hakika mwenye mwenyekumiliki mambo yako na mwenye kukulinda ndiye atakee wahadhibu hawo wanaokadhibisha na wadibisha. ndiye mwenye kuwafadhili woumini kwa, kwa rehema قوم فرعون ألا يتقون قال رب إني أخاف أن يكذبون ويضيق صدري ولا ينطلق لساني فأرسل إلى هارون ولهم علي ذنب فأخاف أن يقتلون قال كلا فاذهبا باياتنا انا معكم مستمعون فاتيا فرعون فقولا انا رسول رب العالمين ان ارسل معنا بني اسرائيل قال ألم نربك فينا وليدا ولبثت فينا من عمرك سنين وفعلت فعلتك التي فعلت وأنت من الكافرين قال فعلتها إذا وأنا من الضالين ففررت منكم لما خفتكم فوهب لي ربي حكما وجعلني من المرسلين وتلك نعمة تمنها علي أن عبدت بني إسرائيل قال فرعون وما رب العالمين قال رب السماوات والارض وما بينهما ان كنتم موقنين قال لمن حوله الا تستمعون قال ربكم ورب ابائكم الاولين قال ان رسولكم الذي ارسل اليكم لمجنون قال رب المشرق والمغرب وما بينهما ان كنتم تعقلون قال لئن اتخذت الها غيري لاجعلنك من المسجونين قال أولو جئتك بشيء مبين قال فأت به إن كنت من الصادقين فألقى عصاه فإذا هي ثعبان مبين ونزع يده فإذا هي بيضاء للناظرين na mola wako mlezi alipomwita musa akamwambia fika kwa watu madhalimu watu wa firauni hawaogopi akasema hakika mimi nachelea wasinikanushe na kifua changu kina na ulimi wangu haukunjuki vyema basi mtumie ujumbe harun na wao wana kisasi juu yangu kwa hivyo naogopa wasije kuniua akasema sio hivyo kabisa nendeni na miojeza yetu hakika sisi tu pamoja nanyi tunasikiliza basi mfikieni firauni na mwambieni hakika sisi ni mitume wa mola mlezi wa walimwengu wote waachilie wana waisraeli wende nasi akasema sisi hatukulea wewe utotoni na ukakaa kwetu katika umri wako miaka mingi na ukatenda kitendo chako ulichotenda nawe ukawa miongoni mwa wasio na shukrani akasema nilitenda hayo hapo nilipokuwa miongoni mwa wale waliopotea basi nikakukimbieni nilipokuwa ogopeni tena mola wangu mlezi akanitunukia hukumu na akanijalia niwe miongoni mwa mitume na hiyo ndiyo neema ya kunisumbulia na wewe umewatia utumwani wana wa israeli feraauni akasema na nani huyo mola mlezi wa walimwengu wote akasema ndiye mola mlezi wa mbingu na ardhi na viliyomo baina yao ikiwa nyinyi ni wenye yakini akawaambia waliomzunguka hamsikilizi akasema ndiye mola wenu mlezi na mola mlezi wa baba zenu wa kwanza akasema hakika huyu mtume wenu aliyetumwa kwenu ni wazimu akasema ndiye mola mlezi wa mashariki na magharibi na viliyomo baina yao ikiwa nyinyi mnatiye akilini akasema ukimfuata mungu mwingine asiyekuwa mimi basi bila shaka nitakufunga gerezani akasema je ijapokuwa nitakuletea kitu cha kubainisha wazi akasema kilete basi kama wewe nikatika wasema okweli basi akaitupa fyimbo yake mara ikawanyoka wa kuonekana dhahir na akautowa mkono wake na mara ukawa mweupe kwa watazamawokb Allah, ewe muhammadu watajiye watu wako kisa cha musa pale mola wako mlezi alipomwita ewe musa nenda kwa utume kwa watu waliodhulumu nafisi zawo kwa ukafiri na wakawagulumu wana wa israeli kwa kuwafanya watumwa na kuwa watoto wawo na wanaume nenda kwa kaumwe firauni kwani hawa wamipita mipaka katika guluma yawo amaajabu ya watu hawa hawa ughopi nintakanowafika kwa vitindo vyao hivi wakata handari musa akasema ewe mola wangu mlezi mimi nahofu wasije kukataa uyumbe wangu kwa kiburi na inda na mimi nimejadziki kwa kuwa wateniambiya mungo na ulimi wangu si mkunjufu wa kuweza kuhojiana nao kama ninavyopenda basi mtume jibirili ende kwa ndugu yangu ajekuniunga mkono katika hii kazi yangu na watu hawa wana juu yangu kwani mimi nidimuuwa mtu katika wawo basi nina hofu watakujani uwa kwa kisasi kabla sijatimiza kazi yangu hayo yanaizidishiya hofu mwenyezi mungu akamwambia hawa tukua. na kwa mantafu ya haruni nimekukubalia makukubaliya mombil ako basinendeina nyimmejiza titi na myujiza yetu mimi ni pamoja nanyi kaulinzi na yasikiye yojiri baina yenu na firauni nyinyi mtapata ushindi na kungwa mkono moelekeyeni firaauni yamwambiyeni sisi ni watume wawili tumetumwa na m'ola mlezi kwa walimwengu wote anakwambia mola mlezi wali mabuote, huru, wa walimwengu wote waachiliye hurwa na waisraeli wende nasi firaauni akamwambiya musa kokomsimbuliya naye alimtambuwa walipoingia na wakakadimisha wao wawo wanialilelewa mlemle katika kaferi lake atukukuleya sisi ulipokuwa mtoto na naukaishi chini ya ulezi wetu kwa miaka mingi katika umri wako na ukatenda makosa yako yajinaya maovu kumuwa mtu katika kaumu yangu na ukazikanusha neema zangu lizakufanyiya ukuwa hipauiraiya zangu ukaushambuliya uungu wetu kwa kudahi kuwa wewe ati ni mtume wamola mlete walimwengu wote musa akasema niliyafania mlyayataja kwakutojuwa yenevaa kutambulikana kw akili nayo ni jambo la kuwa basi hapana vasimbulizi juyangu nikakukimbiyeni lipo hofu kuwa mtakujani uwa kwa jinaya hii ambayo usiku mola wangu mlezi akanitunukiya fahamu na elimu kwa falila zake na neema zake na akanifanya mmoja katika mitume musa kashiriya sifa katika sifa ofu kabisa za firauni nayo ni kuwa kwafanya watumwa wa wana wa israeli na naakiwauwa watoto wawa wanaume na, na akakataa kukuita kule kulelewa kwake katika jumba la firauni kuoninema kwani yayosababisha hayo ni alelokwishi yatadya yale ndiyo yeye alitukwa mtoni a ukoke asiuliwe akaishia kwenye jumba la firauni na dau kuwa hivyo basi angeilelewa na wazazi wake firauni akasema na nini hizo sifa za moda mleziwa walimwengu wote ambaye unakifiri kumtaja na wewe unadai kuwa ni mtume wake na hali sisi hatu julo ndote habari zake musa akasema yeye huyo ndiye mwenye kudzimiriki mbingu na ardhi na kida kilio baidha yawo ikiwa nyinyi mna yakini ya ukweli wajawabu hii basi mtanipirika na mtaongoka namtajuwa kuwa ufalme wa firauni wa kujidai haufui na apuumbela ufalme wake mungu kwani ufalme wa firauni haupindukie hata eneo moja katika hii dunia firauni kuonyesha masita ajabu ko aliolimzunguka kwa kuwa musa katika jawabu yake alipomtaja mala wake mlezi na akavukuru ufalme wake hakuhusia hata kidogo ufalme wa firauni alisema mweyasikiaje maneno ya musa musa akendeeya na usemi wake mbili ya kujali hasira za firauni na uchafu wa maneno yake akasema ndiye huyo mola mleizi walimwengu wote ni nyinyi na baba zenu waliyotanguliya na miongoni mwa wahawo walikwako waliyodayi wali wali ungu kama navyodayi wewe na wao aveteketeya na wewe utateketeya na hayo nayo yadayi yatapotele ambali kwani mungu wa kweli hapi firauni akawaambia watu wake yale ne wa roho na kumkazibisha akautaja utume wa musa ni kwao wawo wala sikwake yeye na akambandikiza wazimu kwa kuwa ati akiolizwa kitu hujibu kingine na ana mola mlezi kwa sifa za kiajabuajabu na kwa hivyo firauni anawahimiza wamkazibishe musa akasema ikiwa nyinyi mna akili basi waninini ujumbe wangu kwani kuchomoza jua na kucwa kwake kwa mpango madhubuti ni dalili wazi ya mwenyekumba kwa hivyo basi ni nyinyi ndiyo mlasitahikikwa ndiwa wenda wazimu firauni akamwambiya musa ukimfuata mungu yoyote badala yangu mimi utakuwa mmoja katika wanaijuwa hali yao mbaya katika magereza yangu naye firauni nkaangukiya kitisho hichi baali ya kushindwa kuondoa hadhari za kazi za muumbaji musa akasema ko upole kwakutumayasa kaamini utanitia gerezani hata nikikuletea ushahidi mkubwa wa kweli wa hayo niyasemayo firauni akasema ulete ushahidi utaonyesha unabii wako kama wewe kweli unasema kweli katika hwiti wako kasema hayo kwa tamaa ya kuwawenda akapata kipengee cha uhaifu katika hoja zake musa akaitupa vimbo yake mbele yao ikagea nyoka kwelikweli si kitu cha uongo cha uchawi kinachofanana na nyoka musa akautoa mkono wake kutoka mfukoni mwake hiyo ni ishara ya pili na ukawa mweupe bila ya maradhi hata wakashangaa watazamaji kwa kumetuka kwake يريد أن يخرجكم من أرضكم بسحره فماذا تأمرون قالوا أرجه وأخاه وابعث في المدائن حاشرين يأتوك بكل سحار عليم فجمع السحرة لميقات يوم معلوم وقيل للناس هل انتم مجتمعون لعلنا نتبع السحره ان كانوا هم الغالبين فلما جاء السحره قالوا لفرعون ائن لنا لاجرا ان كنا نحن الغالبين قال نعم وانكم اذا لمن المقربين قال لهم موسى القوا ما انتم ملقون فالقوا حبالهم وعصيهم وقالوا بعزه فرعون انا لنحن الغالبون فألقى موسى عصاه فإذا هي تلقف ما يأفكون فألقي السحرة ساجدين قالوا آمنا برب العالمين رب موسى وهارون قال آمنتم له قبل أن آذن لكم إنه لكبيركم الذي علمكم السحر فلسوف تعلمون لأقطعن أيديكم وأرجلكم من خلاف ولأصلبنكم أجمعين قالوا لا ضير إنا إلى ربنا منقلبون m nyfir ln rbun khaayana nkna l akawaambia waishimiwa waliomzunguka wa akika huyu ni mchawi mtaalamu mcha anataka kukutoweni katika nchi yenu kwa uchawi wake basi mnashauri gani wakasema mpe muda yeye na nduguye na uwatume mijini wa pigao mbiu ya mgambo wakuletee kila mchawi bingwa mtaalamu basi wakakusanywa wachawi wakati na siku maalumu na watu wakaambiwa je mtakusanyika huenda tutawafuata wachawi wakiwa wao ndiyo watakaoshinda basi walipokuja wachawi wakamwambia feraauni je tutapata ujira tukiwa sisi ndiyo tuliyoshinda namu na hakika mtakuwa katika watu wa mbele musa akawaambia tupeni mnavyotaka kutupa basi wakatupa kamba zao na fimbo zao na wakasema kwa nguvu za firaauni hakika sisi hapana shaka ni wenye kushinda musa tena akatupa fimbo yake nayo mara ikavimeza walivyovizua hapo wachawi walipinduka wakasujudu wakasema tunamwamini mola mlezi wa walimwengu wote mola mlezi wa musa na harun akasema je mmemwamini kabla sijakuruhusuni bila shaka yeye basi ndiye mkubwa wenu aliyekufunzeni uchawi basi mtakujajuwa nitakata mikono yenu na miguu yenu kwa kutafautisha na itakubandikeni misalabani nyote wakasema haidhuru kwani sisi ni wenye kurejea kwa mola wetu mlezi hakika sisi unatumai mola wetu mlezi natusamehe makosa yetu pakuwandio wa kwanza wa kuamini firauni akawambia watu wake hakika musa ni mchawi ibingwa katika uchawi wake kasema hayo kwa kuchelea watu wake wasifuwati haki walyoiwona kwa musa tena firauni akasema mchawi huyu wanataka kunifanyia kahari apate kukutoweni katika hii nchi yenu na haya nipyocheli didi ya musa kwani katika kala ziki mno katika hayo yaliyo ziki ni mtuku lya nchi yake na napaswa ikiyoko kahari naye akataka mawazo ya wale waliokuwona mwabudu kasahau ngu wake kwa nguvu za ishara za musa watu wake wakamwambia akirisha kukata shauri yawo hawa na uwatume askari wende wawakusanya wachawi katika raiya zako kwani uchawi hupingwa kwa uchawi watakuletea wengi na wote wamehobeya kwa uchawi na wamenshinda musa kwa ufundi na ustadi wavekusujiya kwa haya kumpunguziya lukuluku lake firaauni wakakusanywa wachawi kutoka kila upande wa nchi wakawekwa wakati wa mchana siku ya sikukuu kukutenanamusa kuku na watu wakahimizana kuhudhuria siku hiyo waone ramsa wakiabizana mtakusanyika yani ndiyo mkusanyike wakatangaza mtarajiyo yao ya kushinda uchawi ili wapate kuthibiti katika dini yao na pia ndiyo kampeni ya nguvu na juhudi apate wa musa walipokuja wachawi kwa firauni wali mwambiya je tutapata kwako ujira mkubwa pindi tukishinda firauni akasema namu ntapata mnachokisema na juya huwo ujira mkubwa mtakuwa watu wakarigu kwangu watu wacheu na madaraka ulivovika wakati ulio katika kati ka siku iliyopangwa musa aliwambia wachawi tupeni huwochawi notaka kuutupa wakazitupa kamba zawo na vimbo zawo na watu wakazubwa wakaula kamaninyoka wana wanakwenda wakaapa kwa utukufu wa firauni na nguvu zake apalashaka hawalewo watashinda musa tena akatupa kimbo yake mareka wayoka kubwa likengi kuvimeza vile vilo livyovizuwa uchawi navyo nikamba na, ni na fimbo wakidanganya kuwa ninyoka wanaokwenda wachawi wakaanguka wakasunyulu kumsunyuliya mwenyezi mungu walipoyakinika kuwa mambo ya musa si uchawi wakasema ili kutia mkazo kule kusunyulu kwawo kwa kauli yawo tuna mwamini molamlezi wa walimwengu wote na waka kwa hakika wakavainisha kwahakika molamlezi wawalimwengu wote waliomwamini ndiye mola mlezi wa musa na harun kwa wamkasirika kuwa wale wachawi wemwamini musa bila vidaye kwa paruhusa aliwatishiya ya kwamba iyeyeviye mwalimu wao aliwafunza fani za uchawi na watakuja juu juwaadzabu itakaliwateremkiya akawaambia nitakata mikono yenu na miguu yenu mbalimbali nitakata wakulia huu kwa wakushoto huu na kinyume cha hayo na nyote nitakutundikeni juu ya misalaba wachawi wakasema hapala la kutudhuru sisi kwa adhabu natututishiya kwani sisi ni wenye kurejea kwenye malipo ya mola wetu mlezi na yeye ndiye mbora wa kulipa na mbora kwadhibu hakika sisi tunazaraji mola wetu mlezi yatatusameh makosa yetu tulio zamani kwa kuwa sisi ndiyowa mwanzo wa wawaumini katika kaumu yako إلى موسى أن أسر بعبادي إنكم متبعون فأرسل فرعون في المدائن حاشرين إن هؤلاء لشرذمة قليلون وإنهم لنا لغائبون وانا لجميع حاذرون فاخرجناهم من جنات وعلود وكنوز ومقام كريم كذلك واورثناها بني اسرائيل فاتبعوهم مشرقين فلما تراءى الجمعان قال أصحاب موسى إنا لمدركون قال كلا إن معي ربي سيهدين فأوحينا إلى موسى أن اضرب بعصاك البحر فانفلق فكان كل فرق كالطود العظيم وأزلفنا ثم الآخرين وأنجينا موسى ومن معه أجمعين ثم أغرقنا الآخرين إن في ذلك لآية وما كان أكثرهم مؤمنين وإن ربك لهو العزيز الرحيم نتولي <applause> مؤمريشا موسى قوحي نيندا نواجه وانغو وكاتي وسيكو وحكيكم تفواتوا basi firauni akawatuma mijini wapiga mbiu za mgambo hakika hawa ni kikundi kidogo nao wanatuudhi na sisi ni wengi wenye kuchukua hadhari basi tukawatoa katika mabustani na chemchemu na mahazina na vyeo vya heshima kadhalika na tukawarithisha hayo wana wa israeli basi wakafuata ilipochomoza jua na yalipoonana majeshi mawili haya watu wa musa wakasema hakika sisi bila shaka tumepatikana akasema hasha hakika yu pamoja nami mola wangu mlezi yeye ataniongoa tulimletea wahi musa tukamwambia piga bahari kwa fimbo yako basi ikatengana na kila sehemu ikawa kama mlima mkubwa na tukawajongeza hapo wale wengine tukawaokoa musa na waliokuwa pamoja naye wote kisha tukawazamisha hao wengine hakika bila shaka katika hayo ipo ishara lakini wengi wao si katika wenye kuamini na kwa hakika mula wako mlezi ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemu Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah. mwenyezi mungu alimpa wa wahii musa alehi salaamu atoke usiku siku, siku pamoja na waumini miyongoni mana wa iziraeli ilipokuwotena haivi kumsubirisha musa mpango ukawa wa makundi mawili kwamba atangulile musa na kaumu yake na firaauni ya yapuwate na kaumu yake mpaka waingie katika maingiliye nji ya baharini na mwenyezi mungu awateteteze firauni akwatuma sikari wake katika miji ya mamlaka wa wa yake wawakusanye wenye maguvu katika kaumu paumu yake alipoliwokuwa musa na wana wa israeli ili awazuwiye lile walilolikusudiya firauni akasema hakika hawa wana wa israeli waliokimbiya na musa ni taifa ndogo kwa nguvu zawo idadiyao ni chache anasema hayo kuti katika mori za sikari wake na wao juya hivyo wanatutibuwa roho kwa kuvunja amri yetu na kutoka bila idini yetu na sisi ni wengi miyongoni mwadya vyetu ni, ni kuchukuwa haghari na kuwa macho na kupaniya tukawatowa firauni na sikari wake kwenye nchi yao iliyofanana na mavustani atitiwayo na mito kati yawo wakaangamia kwa kujitenga kwawo na haki na kuchochewa kutaka kumfuata musa kama ilivyokuja katika haya tatu zizothambulia tukawatowa kadhalika kwenye hazina za dhahabu na fedha na majumba waliokuwa wakiakalia wakineemeka kwa uzuli wake na ubora wa stare zake ni kutoka kama huku kwa ajabu tulivyokueleza ndivyo tulivyowatowa na tukawapa ufalme huo na kila namna ya neema zilizokuwa wana waisraeli baada ya kuwa masikini awana mbele wala nyuma firauni na watu wake wakakaza mwendo ili wapate kuwawahi wana wa israeli wakawakuta wakati wa kuchomoza juwa walipoonana makundi mawili watu wa musa walisema hakika firauni na watu wake watatupata basi taangamia musa akasema hakika mimi na uwangalizi wa mwenyezimungu naulifuata kwa kwenye hifadhi na yeye achaniongoza kwenye njia ya uokovu amesema hayo ili awatuze kuwa watasalimika na iwe mbali na mawazo yao fikira ya kutisha kwamba watakuja patikana tukamwamrisha musa kwa wahii anofunuo aipige bahari kwa vimbo yake ikapasuka bahari njia kumi na mbili kwa mejibu wa idadi ya mataifa ya wana wa israeli kila njiya katika hizo njiya ili kuwa na kizuwizi cha maji yaliyonyanyuka kama mlima uliosimama imara tukawajongeza firauni na kaumu yake mpaka wakaingia zile njia nyuma ya musa na kaumu yake tukamwakowa musa na waliuka pamoja naye kwa hifavu ya bahari nayo imeshikamana mpaka wakamalizika kuvuka kisha hatukamzamisha firauni pamoja na waliuka pamoja jena, naye kwa kuwafunikiza kwa maji pale walikuwafuata hakika katika vituko hivi vya jabu vya kiungu panafunzo na kuzingatia kwa takaye kunapika lakini watu wengi ziwenye kusadiki hakika muumba wako na mlezi wako huyo mwenye nguvu katika kuadhibu wana okanusha mwenye kuwaneemesha kwa rehema waumini <tipkutimilana> <tipkutimilana> اذ قال لابيه وقومه ما تعبدون قالوا نعبد اصناما فنظل لها عاكفين قال هل يسمعونكم اذ تدعون او ينفعونكم او يضرون قالوا بل وجدنا اباءنا كذلك يفعلون قال افرايتم ما كنتم تعبدون انتم واباؤكم الاقدمون فانهم عدو لي يا رب العالمين الذي خلقني فهو يهدين والذي هو يطعمني ويسقين وإذا مرضت فهو يشفين والذي يميتني ثم يحيي والذي اطمع ان يغفر لي خطيئتي يوم الدين رب هب لي حكما والحق لي بالصالحين واجعل لي لسان صدق في الاخرين واجعلني من ورثه جنه النعيم واغفر لابي انه كان من الضالين ولا تخذلي يوم يبعثون يوم لا ينفع مال ولا بنون إلا من أتى الله بقلب سليم وأزلفت الجنة للمتقين وبردت الجحيم للغاوين وقيل لهم أين كنتم تعبدون من دون الله هل ينصرونكم او ينتصرون فكبكبوا فيها هم والغاو وجنود ابليس اجمعون قالوا وهم فيها يختصمون تالله انكم ضلال مبين إذ نسويكم برب العالمين وما أضلنا إلا المجرمون فما لنا من شافعين ولا صديق حميم فلو أن لنا كرة فنكون من المؤمنين إن في ذلك لآية وما كان أكثرهم مؤمنين وإن ربك لهو العزيز الرحيم نوصمي خبار إبراهيم alipomwambia baba yake na kaumu yake mnaabudu nini wakasema tunaabudu masanamu daima tunayanyenyekea akasema je yanakusikieni mnapoyaita au yanakufayeni au yanakudhuruni wakasema bali tumewakuta baba zetu wakifanya hivyo hivyo akasema je mmewaona hawa mnaowaabudu nyinyi na baba zenu wa zamani kwani hakika hawo ni adui zangu isipokuwa mola mlezi wa walimwengu wote ambaye ndiye aliyeniumba na yeye ndiye aneniongoa na ambaye ndiye ananilisha na kuninywesha na ninapuuguwa ni yeye ndiye anayeniponesha na ambaye atanifisha na kisha atanihuwisha na ambaye ndiye ninayemtumai kunisameye makosa yangu usiku ya malipo mola wangu mlezi nitunukie hukumu nauniunganishe na, na watendao mema naunijaliye ni tajwa kwa wema na watu watakaokuja baadaye naunijalie katika wariti wa bustani za neema na umsamehe baba yangu kwa kwanihakika alikuwa miongoni mwa wapotovu wala usini hizi siku watakapofufuliwa siku ambayo kwamba mali hayatofaa kitu wala wana isipokuwa mwenye kumjia mungu na moyo safi na pepo itasogezwa kwa wachamgu na jahanam itadhihirishwa kwa wapotovu na wataambiwa wako wapi mliokuwa mkiwaabudu badala ya mwenyezi mungu je wanakusaidieni au wanajisaidia wenyewe basi watavurumizwa humo wao na hao wakosefu na majeshi ya iblisi yote watasema na hali ya kuwa wanazozana humo wallahi kwa yakini tulikuwa katika upotovu uliodhahiri tulipokufanyeni ni sawa na mola mlezi wa walimwengu wote na hawakutupoteza ila wale wakosefu basi hatuna waombezi wala rafiki wa dhati la tungelipata kurejea tena tungelikuwa katika waumini hakika katika haya ipo ishara lakini wengi wao hawakuwa wenye kuamini na hakika mola wako mlezi ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemu ewe mtume nawasome makafiri hadihi ya ibrahimu alahi salamu alikumwambia baba yake mnaabudu kitu gani hichi ambacho hakifai kuabudiwa anakusudia kwa hayo kuyakiebehi masanamu wakasema kujimu kwanjiya kujitapa tunaabudu masanamu na situna dumu daima dawamu abudu, kwa kwakuyazimisha na kuyatupuza iburahimu akasema kwani anasikiya maduwa enu au yanakwitikiyeni napo yaomba kwa hayo hanakusudiya kuwanabiisha upotovu wamwendo wao au yanakuleteni wanufamuna kwyasi au yanakupatilizeni kwa madhara mkiyasi wakasema hawafanyi lolote katika hayo lakini sisi tume waputa mabazetu kiyabudu mfano wa ibada yetu basi sisi tukawakwata kwa waliokuwa wakiyafanya iburahimu wakasema kwa kwasusuwika je mlipikiri hata mkalijuwa jabuloloti dakupelekeni kudumula kuyabudu hayo masalamu nyinyi na baba zenu wa zamani ati haya asitahiki kwagudiwa aula la mgelizingatiya mngelijuwa hakika nyinyi mko katika upoto vuliwo wazi kwani hakika hao mna badala ya mwenyezi mungu ni manuwi kwangu mimi na kwenu basi mimi siwaabudu hao lakini naye mwabudu naajijongeza kwake ni muumba walimwengu wote na mwenye kumiliki mambo yao na mwenye kuwalinda ambayenjiye alenisuwa kavyasijawachochote akanyuma kwa ubula wa umbo naakanitunukiya uwongofu wakunipikisha kweni mafanikiyo yangu edo ni anina ahela nayeye ndiye yalineemesha kwa vyakula na vinywaji na akaniwezesha kuvipata na kunapeika kwavyo ili kweefazu luhayi wangu na yacinishukiya malahuni yeye ndiye aniniponyesha kwa kunisalilishiya sababu za kupona na kuniwezesha kuzipata na yeye ndie atanifisha ichifika jeli yangu na tena tanihuisha mara nyingine kwa ajili ya hisabu na malipo na yeye ndie ninaimtumai kunikufighiya na kuyasamee makosa yangu madogo madogo ya kujikwa duniani utakofika wakati wa hisabu iburahimu alehi akasema kwa kuomba mula wangu mlezi nitunukie ukamilifu wa elimu na vitendo eyi nipate kusitahili kubeba ujumbe wako, wako. She, na hukumu kwa waja wako niwezeshe niungani pamoja na kundi la watenda wema nani jaliye nipate tifanzuri na kumbusho jema kukaumwitatukuja bada yangu mabaki yake yasaliye mpaka siku ya kiyama na nijalie katika waja wako yotunukiyane mazapeponi kuwa ni malipo kwa sababu ya imani yao kukwamini wewe na ibale yawo kukwagulu wewe na namjaliye baba yangu asitahili msamaha kwa kumwezesha kuwa mwisilamu na yeye alikuwa akamuwahidi kusilimu siku aliwachana naye kwani yeye huyo baba alikuwa ametupa kando njiye hungofu na wongozi wala kutumikiya aibu wauhizaya mbele ya watu siku watapotolewa makaburini kwa ajili ya isabu na malipo siku ambayo hapana mtu ataihavika kwa mali ya yatowe au kwa wana wamsaidie isipokuwa alikuwa muumini na akamkabili mwenyezi mungu na moyouliyo mzima hauna maravi ya ukafiri na unafiki na riya yani kujionyesha na pepo itajongezwa natakaribishwa pahala kwa watu wema basi wataiendeya wale wa waliojikinga wa wa na ukafiri na maasi na wakaikubali imani na utifu duniani na moto utaletwa mbele walioyachia wa dini ya haki mpaka ndimi zake zikalibile kuwanya kuwa nawo tsakuwa majutoni Waka wakambiwa kakwata hayarisha iko wapi hiyo miungu yenu mliokoa mkiyabulu badale ya mungu badala ya mwenyezimungu namna dai kuwa ati ndiyo itakuwobeeni hidewo je inakufayeni kitu kwa kukunzuluni au hata ina jivaa wenyewe kujisaidiya hapana dodote kwani wawo na miyungu wawo ni kuni za moto watatumbukizwa katika jahana mukifudifudi wakipinduliwapinduliwa mpaka waishiyedani kamisa shimoni wao wawo nawaliwapoteza na, na wakawatiya katika madhambi na upotovu na pamoja nawo watakuwepa wasaidizi wa ibilisi waliokuwaka pambiashari na madhambi au wale watu wamajini walio akiwafuata katika maasi watasema uku wakiungama makosa yao na uku wanagombana na miungu yao waliokuwa wakiyagudu wallahi hakika sisi tulikuwa katika dunia yetu tumepoti kweli na wajinga wakutupwa na cha haki ambayo hainakificho ndani yake pale tulipokufanyine nyinyi tudi kwaguduni baleda mwenyezimungu kuwa hatuisawasawa namgola mlezi walimwengu wote katika ka kusahikikwaguliwa juu ya kuwa hamjiwezi wala hamfaikololote wala apana walio tutiya kati ka hilakihi ila wakosefu alotupotowa tukahiwa chanjiya ilyo nyoka basi hapana wakuombwa wakaja kutuhuwa na adhabu hili kama tulivyodhania pale kwanza wala pana rafiki wa kuonea uchungu kwa hali yao licha ya kuokoa basi hapo ndio watajitamania nafsi zao na naowaagalioija duniani wapate kuwa waumini ili waupoke na hakika katika habari za iburahimu zilizotajwa yapo mawaidha na mazingatio kwa mwenye kutaka mawaidha na akazingatia na wala si wengi katika watu wako wanaosomea wa habari hizi wenye kuitikia wito wako na hakika panashaka mula wako mlezi ni muweza wakuwadhibu wanaokadhibisha naye ni mfadhiri wa wakuwema kwa neema nyingi فاتقون اني لكم رسول امين فاتقوا الله واطيعون وما اسالكم عليه من اجر ان اجري الا على رب العالمين فاتقوا الله واطيعون قالوا انومن لك واتبعك الارذلون قال وما علمي بما كانوا يعملون ان حسابهم الا على ربي لو تشعرون وما انا بطارد المؤمنين إن أنا إلا نذير مبين قالوا لئن لم تنته يا نوح لتكونن من المرجومين قال رب إن قومي كذبون فافتح بيني وبينهم فتحا ونجني ومن معي من المؤمنين فأنجيناه ومن معه في الفلك المشحون ثم أغرقنا بعد الباقين Inna fi la wa kana muminin nkaumu ya nuhu waliwakadhibisha mitume alipowaambia ya ndugu yao nuhu je ha mchi hakika mimi kwenu ni mtume mwaaminifu basi mcheni mwenyezimungu anitini mimi na nasikutakini juu yake ujira kwani ujira wangu hauko ila kwa mola mlezi wa walimwengu wote basi mcheni mwenyezimungu nanitini mimi wakasema je tukuamini wewe hali wanaokufuata ni watu wa chini akasema nayajuwaji waliokuwa wakiyafanya hisabu yao haiko ila kwa mola wao mlezi laiti mngelitambua wala mimi si wa kuwafukuza waumini mimi si chochote ila ni mwonyaji wa dhahiri shahir wakasema ikiwa huwachi ewe nuhu bila shaka utapigwa mawe akasema mola wangu mlezi hakika watu wangu wamenikanusha basi hukumu baina yangu na wao kwa hukumu yako na uniokoe mimi na walio pamoja nami waumini kwa hivyo tukamwokoa yeye na waliokuwa pamoja naye katika mierikebu iliyosheheni kisha tukawazamisha baadaye waliobakia hakika katika haya ipo ishara lakini si wengi wao waliokuwa waumini na hakika mola wako mlezi ndiya yeye mwenye nguvu mwenye kurehemu gu wametaja habari za nuhu kwa kauli yake kaumu ya ka nuhu ili ukanusha utume wake wakamrudishia mwenyewe kwa kitendo hicho ikawa wame wakadzhibisha mitume wote we mungu kwa kuwa witowao li mmoja katika ya ka yake na lengo lake waliukanusha utume huu pale ikuwambiya ya ndugu yao nuhuu ndugu kwa makusiyano yana saba si kwa dini akiwatahatarisha hamumchi mwenyezi mungu mkacha kwagulu wenginewe hakika mimi ni mtume nimetumwa kwenu nikuongoweni kwenjieya uwongofu kufikisha wakufikisha ujumbe basi mhofuni mwenyezi mungu unafwateni amri yangu katika hayo ninayokwitiyeni kwayo kumwamini mwenyezi mungu wa pekee na kumti na wala sitaki kwenu jira kw ajili yainayukupeni na sahana wito nasina malipo ila kwa mwenye kuwaumba viumbe wote ali mambo yao basi tahazari ni na adhabu ya mwenyezi mungu unafuateni nayo kwambesheni watu wa nuhu huku wakiukata uto wake walisema hatutokuwa na imani nawe maadamu ana kufuata watuduni kabisa wasiyokuwa na hadhi wala mali nuhu akasema kitugani cha kulijupvya uchachi wa hadhi yawo na mali yawo nitakacho mimi kwao ni imani yawo bida ya kutafuta kuzijuwa kazi zawo hapana wakuwalipa kwa vitindo vyao na kazi zao ila mola wangu mlezi kwani yeye ndiye ane yajuwa vyema ya undani wao kama nyinyi i watu watambuzi ungajitambuwa hayo wala mimi siye kuwafukuza watu wana uwamini wito wangu vyavyote itavyokuwa hali yao ya ufakiri ya tajiri kwa sababu hati ya kukubalieni nyinyi kwa mtakalo ili mpate kuniamini mimi si sichochote ilani mtume lietoka kwa mwenyezi mungu kuwaonya waliwajibikiwa kwa waonililowazi kwa ushahidi wa kutenganisha baina ya kweli na uongo bila paka yoyote baina ya mtukufu na mnyonge basi vipi itaifalia mimi kuwafukuza waumini kwa sababu ya upakili wao wakasema yawenuvu ikiwa hutowa chahu witowako basi juweyakilili takupopowa mawe yani wanakusodia kwa haya kumtishiya kumua nuhu kuonyesha kuchikilia watu wake kukadhibisha wita wake alisema ewe ewemola wangu mlezi hakika watu wangu waamenikanusha kuthibitisha kuwa wanasitahikima pidho yake basi tuhugumiye baina yangu na wawo kwa hukumu ya kuangamiza wanaopinga upwenge wako na wakamthibitisha mtume wako nalyokoe mimi na waumini waliyo pamoja nami na adhabu ya uaki wawo ndiyo hivyo tukamokoa yeye pamoja na walioamini katika safina iliyopakia pomoni wao hao pamoja ya na mahitaji ka yao kwa kuitikia nduwa yake baada ya kuokoka kwa nuhu na walioamini mungu aliwadhamisha waliobaki katika kaumu ya nuhu waliokoawa kuamini hakika katika aliyosimuliwa na kurani yuu ya habari za nuhu ni hoja ya kuthibitisha ukweli wa mitume na uwezo wa mwenyezi mungu <applause> نعتقدوا اتوا كذبت عاد للمرسلين إذ قال لهم أخوهم هود ألا تتقون اني لكم رسول امين فاتقوا الله واطيعون وما اسالكم عليه من اجر ان اجري الا على رب العالمين أتبنون بكل ريع آية تعبثون وتتخذون مصانع لعلكم تخلدون وإذا بطشتم بطشتم جبارين فاتقوا الله وأطيعون واتقوا الذي أمدكم بما تعلمون أمدكم بأنعام وبنين وجنات وعيون إني أخاف عليكم عذاب يوم عظيم قالوا سواء علينا أوعظت أم لم تكن من الواعظين إن هذا إلا خلق الأولين وما نحن بمعذبين فكذبوه فأهلكناهم إن kinaad waliwakanusha mitume alipowaambia ndugu yao hudi ye hamchi mngu hakika mimi kwenu ni mtume mwaaminifu basi mcheni mwenyezimungu na nitini mimi wala sikutakeni juu yake ujira kwani ujira wangu hauko ila kwa mola mlezi wa walimwengu wote je mnajenga juu ya kila mnyanyuko kumbusho la kufanyia upuuzi na mnajenga majengo ya fahari kama kwamba mtaishi milele na mnapotumia nguvu mnatumia nguvu kwa ujabari basi mcheni mwenyezimungu na nitini na mcheni aliyekupeni haya mnayoyajua amekupeni wanyama wa kufuga na wana na mabustani na chemchemu hakika mimi nakukofiyeni adhabu ya siku kubwa wakasema ni mamoja kwetu ukitupa mawaidha au hukuwa miongoni mwa watu ao wa mawaidha haya si chochote ila ni mtindo wa watu watokea zamani wala sisi hatutaadhibiwa wakamkanusha nasi tukawaangamiza hakika bila shaka katika haya ipo ishara lakini hawakuwa wengi wao wenye kuamini na hakika mola wako mlezi ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemu kanusha mtume wa auhudi alehi salamu na kwa hivyo wakawa wame wakadzimisha mitume wote kwa kuwa wito wao ni mmoja katika ka yake na lengo lake alipowambiya ndugu ya uhudi hamumagopi mwenyezi mungu mkamsafia ibada hakika mimi nimetumwa kutoka kwa mwenyezi mungu ili iinikongo weni mfwate na nani mwenye kulinda ujumba wa mwenyezi mungu naupitisha ujumbe huo kama alivyoniamrisha mola wangu mlezi basi fuateni amri ya mwenyezi mwenyezimungu nayefofuni adhabu yake na nafini nayokuamrisheni anayotoka kwa mwenyezi mungu wala kwa hii na yangu na uongozi wangu zitaki kwenu ujira sinna malifo isepokuwa kwa muumba wa vyumbe vyote je mnasimamisha juu ya kila pahala paliponyanyuka katika nchi jengo refu kwa kwaajili ya kuipaharisha namnakutana humo kwa mambo ya uvuzi na fizadi mwenyezi mungu subhanahu anataka kwa haya kuwa zinduwa watende yatakavanufaisha nana watihayarisha kwa kuwacha kwawo imani na vitendopyema namnajenga majumba afahari na imara na maomu ya maji kwa kutaraji kuishimilele katika dunia hii kama kwamba hamtakufa namna kwingiya kutesa mnapita kiyasi katika uasi na ufamizi wojeuri wa mna uwa namnapiga kwa chukibile ya huruma mwenyezi mungu katika kutumia nguvu unafuaseni amri yangu katika inayokuitieni kwane hayo hakika ndiyo yatakayo kukufaeni na ndiyo yatakayo duhmu zaidi natahadharini na hadhabu za mwenyezimungu ajye kukunjulieni aema zake kwa mna yoya juwa yaliyombele yenu ya yali vipao vyake vyanamna mbalimbali kama livyokupeni mifugo kama ngamia na ng'ombe na kondoo na mbuzi na wana wenyengufu wakukulindiyeni mifugo yenu na kukusaidiyeni katika shida za maisha na magustani yenye matunda na chemuchemu zyenyekutiririka maji nayo yahitajya mimi nina pofu asije mwenyezimungu hakutaremshiyeni akakukali hapa nduniyani na asairaka kutiyeni katika moto wa motowajahannamu kwa sababu ya ujabari wenu na mwenyezi so mungu wakasema kwa kumkejeli ni sawa kwetu kitupawali na kutuwonya aukawasikateka wenye kutowa wavi haya ulituleteya silolote ni uongo na upotovu wa watu wa zamani wao wamezoea kuzua kama hivyo kwa hivyo sisi hatutaacha tuliyokuwa nayo wala sisi hatutahibiwa kwa vitendo kivitendavyo basi wakaendelea kushikilia kumkanusha mwenyezi mungu akafanya haraka kwateketeza hakika katika hayo aliwazeremsha mwenyezimungu kina hadi kwa kuwa ni malipo kwa ukanushi wao ni hoja inajulisha ukamilifu uwezo wa mwenyezi mungu nasi wengi katika wana wa habari za hadi walio wa umini na mola wako mlezi ndiyemtenda nguvu kuwashinda hao majabari mwenye kuwarihemu wa umini ثمود المرسلين إذ قال لهم أخوهم صالح ألا تتقون إني لكم رسول أمين فاتقوا الله وأطيعون وما ما عليه من اجر ان اجري الا على رب العالمين اتتركون فيما هاهنا امنين في جنات وعيوب وزروع ونخل طلعها هضيب وتنحتون من الجبال بيوتا فارهين فاتقوا الله وأطيعون ولا تطيعوا أمر المسرفين الذين يفسدون في الأرض ولا يصلحون قالوا إنما أنت من المسحرين ما أنت إلا بشر مثلنا فأت بآية إن كنت من الصادقين قال هذه ناقة لها شرب ولكم شرب يوم معلوم ولا تمسوها بسوء فيأخذكم عذاب يوم عظيم فعقروها فأصبحوا نادمين فأخذهم العذاب Inna fi la wa kana muminin rb la kinathamud waliwakanusha mitume alipowaambia ndugu yao saleh je amo mchi mngu akika mimi kwenu ni mtume mwaminifu basi mcheni mwenyezi mungu na nithini wala sikutakini ujira juu yake ujira wangu hauko ila kwa mola mlezi wa walimwengu wote je mtaachwa salama usalimina katika haya yaliyopo hapa katika mabustani na chemchemu na konde na mitende yenye makole yaliyoiva na mnachonga milimani majumba kwa ustadi basi mcheni mwenyezi mungu na nanitini mimi wala msitii amri za waliopindukia mipaka ambao wanafanya ufisadi katika nchi wala hawatengenezi wakasema hakika wewe ni miongoni mwa waliorogwa wewe si chochote ila ni mtu kama sisi basi lete ishara ukiwa wewe ni miongoni mwa wasima akasema huyu ngamiya jike awe na adzamu yake yakunywa na nyinyi muwe naazamu yenu yakunywa katika siku maalum wala msimguse kwa uovu isije ikakushikeni adhabu ya siku kubwa lakini wakamua na wakawa wenye kujuta basi ikawapata adhabu hakika katika hayo ipo ishara lakini hawakuwa wengi wao wenye kuamini na hakika mola wako mlezi ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemu Allah, Akbar, Allah, Akbar kabila ya samudi ilimkanusha swaleha katika ujumbe wake na uwito wake na kwa hivyo ikawa mewakanusha mitume wote kwa kuwa asili ya ujumbe ni moja na lembo ni moja ewe mtume watajie watu wako wakati ule kina samudi walikuambiwa na ndugu yao kwa uzao na uwona nchi si kwa dini swaleha hamu mogopi mwenyezimungu wmkamuwaguluyeyetu hakika mimi nimetumwa na mwenyezi mungu kwenu kwa mambo yenyeheli yenu na mapanikiyo yenu na mimi ni mwenye nimwenyikuhifahi udyubehuu kama nilivyoupokeya kwa mwenyezi mungu kwa hivyo tihazalini naangagu ya mwenyezi mungu na nifuateni kwa haya ina kwayo kutokana na amri zake wana zitache kwenu ujira wowote na saha yangu na uongozi wangu ujira wangu uko kwa mwenye kumeliki walimwengu wote liliwazuiya ni kule kuamini kwao kwa, kwa ati watusilelela katika zetaree watasalimika na na kutoweka na mauti katika makusani ya matunda na chem zenye kutoa maji matamu na konde zeyi zowiva na mitende ambayo mazao yake yamihihiri mapevu na nanain namna chonga milimani majumba kwa ufundi na ustali katika hayo mnayoyeunda basi iogopeni adhabu ya mwenyezi mungu kwa kutomshukuru kwenu kwa neema zake na pokeni nasiha yangu na mwitende wanamsitiya amri waliopinukia mipaka kwa shirikina na kufuata kumbao na matamanio ambao wanapitisha maisha yao katika ardhi vo haribifu wana hawafanya maslaha ya kutengeneza nchi wakasema wewe sichochote zapokuwa miongoni mwadiorongo kikweli mpaka zikapoteya kili dzawo na katika jawabu hii, na ukali na usafiri wewe sichochote ni mmoja unefanana na sisi kwa ubinadamu basi yawaje bora kuliko sisi ka unabii na utume na ukiwa wewe ni mkweli katika madai yako basilete muujiza waponyechodzimitisha wa utume wako saleh so, akawambiyalipopewa na mwenyezimungu ngamiya jike kuwa ni muujiza wake huyu hapangamiya jike wa mwenyezi mwenyezimungu amikutoleni kuwanishana yeana sehemu yake ya, ya maji gatika fikumoja siku hiyo msinye nyinyi na nyinyi na sehemu yenu siku nyingine kunyweni siku hiyo wala msimleke mandzara yoyote huyungamiya kwa tabu kubwa wakamchinja ngamia kinyume na walivapikiana na saleha kwa hivyo wakastahiki kuwashukia adhabu wakawa ni wenye kujuta kwa kitendo chao hicho basi ikawateketeza adhabu waliyo wahiisraleh wala majuto hayakuwakingana adhabu ya ukosefu wawo hakika katika kusimulia kisa chawo pandalili ya kuonyesha uwezo wa mwenyezi mungu kuwateketeza makafiri kwa na kwakowa waumini nasi wengi katika watu wako wenye kuamini نحكي الكبيرة شكا أن يعني يكون بديع يمويز وكويتك تضع في زعمينا فذيل وكوكو كذبت قوم نوط للمرسلين إذ قال لهم أخوهم نوط ألا تستقون إني لكم رسول أمين فاتقوا الله وأطيعون وما أسألكم عليه من أجر إن أجري إلا على رب العالمين أتأتون الذكران من العالمين وتذرون ما خلق لكم ربكم من ازواجكم بل انتم قوم عادون قالوا لئن لم تنته يا لوط لتكونن من المخرجين قال اني لعملكم من القالين رب نجني واهلي مما يعملون فنجيناه واهله اجمعين الا عجوزا في الغابرين ثُمَّ دَمَّرْنَا الْآخَرِينَ وَأَمْطَرْنَا عَلَيْهِمْ مَطَرًا فَسَاءَ مَطَرُ الْمُنذَرِينَ إِنَّ فِي ذَلِكَ لَآيَةً وَمَا كَانَ أَكْثَرُهُم مُّؤْمِنِينَ Wa inna rahim. watu wa luti waliwakanusha mitume alipowaambia ndugu yao lut je yeah, amumchi mngu hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu kwenu basi mcheni mwenyezimungu nanitini mimi wala mimi sikutakini ujira juu yake ujira wangu hauko ila kwa mola mlezi wa walimwengu wote je katika viumbe vyote mnawaingiliya wanaume na mnaacha alicyokumbiyeni mola wenu mlezi katika wake zenu ama kweli nyinyi ni watu mnaoruka mipaka wakasema ewe luti usipoacha hapana shaka utakuwa miongoni miyongoni mwawanaotolewa mji akasema hakika mimi ni katika wanaokichukia hichi kitendo chenu mola wangu mlezi niokowe mimi na ahali zangu na haya wayatendayo basi tukamwokoa yeye na ahali zake wote isipokuwa kikongwe katika waliokaa nyuma kisha tukawaangamiza wale wengine na tukawanyeshea mvua basi ni ovu mno mvua ya walioonywa hakika katika hayo ipo ishara na hawakuwa wengi wao wenye kuamini na hakika mola wako mlezi bila shaka ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemu akr h watu wake wamwabudu mwenyezi mungu mungupeke na wacho shirikina wali mitume wote ewe mtume watajie watu wako wapale luti aipowambi watu wake na indubu yao na shemeji yao hakika mimi nimetumwa kwenu na mwenyezimungu nikuleteni dini ya haki nami nimwwaminifu kuifikisha dini hii basi bakitahatarini na adhabu ya mwenyezi mungu ifuwateni amri yangu kwa ina yakwitiyeni wala mimi sitaki kwenu ujira kwa uwongofu na uwongozi nawakwitiyeni sina ujira ila kwa mwenye kumiriki viumbe vyote na mlezi wao luti yalisema nyinyi mnasereheya kuwaingiliya wanaume mkaacha wanawake kwa hayo anakusudia kuyakanya yale ya zoweya ya vitindo vichafu je katika vyumbe bi vyote mnawaingiliya wanaume yani kaze liwati ambayo tango asli yakeni ukosefu muovu unauchusha hata kusikiya inyume na maumbile unauteremsha mwanadamu chini kabisa na nadaukuwa unaenea basi uharibu sunna ya kuoa nayo ni suna ya maumbile hata uzazi ukatike na ulimwengu usita kuendelea na kwaliwakti huenea maradhi kama yanayoenea kwa uzinzi kama tego kisonono donda ndugu maradhi ya ngozi kama ukurutu nautokea ishara za kudhofika nyama za nyuma hata ikiwa mtu hawezi kujizuia kutokwa na choovyo na nyuma kwake mtu chanua chanuwa kukawakama mdomowa tarumbeta na huko nyuma hujaa vijidudu vya maradhi na hivyo humwambukiza mwenye kumwingiliya na yeye hivyo vijidudu vikenda nletia maradhi mengine ya njia za mkojo na huenda huyu mwenye kufanywa mambo hayo akawampumbavu avaikitu ikiwa kaanza tangu utotoni na nahuwenda kabidai kuonyesha dume mwingi kuliko kiasi kwa kutaka kuficha upungufu wake wa uume karibuni medihiri kuwa maradhi ya hatari kabisa ya eizi ya yaani ukimwi yamene ya zaidi sana kwa pawatenda kitendo hichi na watumiawa malawa ya ulevi ijapokuwa na wazizi nao hupata na, na mwenyezi mungu subhanahu wataala ameokemea uposefu huu katika ya kadhaa wa na naakabainisha hikima ya mwenye kuhukumu kwa kuharamisha huku kwa kusema je katika viumbe vyote mnawaingilia wanaume namnacha nichokumbieni mola wenu mlezi katika wake zenu ama kweli nyinyi ni watu mnaoruka mipaka namnacha mwenyezi mungu ya na wake zenu waliohalali yenu ama hakika nyinyi ni watu mliopindukia mipaka ya udhalimu katika kufanya maasi kwa walikasilika kakule kuwakatazana kuakemeya kwosakogweeyambo ovu na wakasema kama hukuwacha kutokebei tutakutoa mji kwa izara kubwa luti yakasema hakikamimi na kichukiya mnokitendohichi cenu wala situwa cha kabisa kukipingana Naka na nakamomba mola wake mlezi amokoweye na halizake na wayatendayo wale wajinga baada ya kuisha kwisha tamaa kuwa hawamsikilizi mwenyezi mungu alimwitikia umbila ake ka moko wa yeye na walelomvuwata wito wake kwa kuwatoa wote majumbani mwao wakati wakutale mkaadhabu kwashukiya wenye kukanusha ila mkewe kizee aliyebaki na hakutoka nao yeye akaangamia zake ha za uhaini wake kwa kwakuwaunga mkono wakosefu kisha mwenyezi mungu akawahiliki makapiretinga kwa kwahilaki kali na mbaya na mwenyezi mungu aliweteremshiya wale waovu wapotovu mawe kutoka mbinguni akawateketeza na ilikuwa mvuwa ya kutisha kwa wingi wake na namna yake basi mvuwa ovu yawo aliyokwisha onywani ali hiyo iyo kwaniiteremka kwa uangamizi mkubwa mno hakika adhabu ile iliyowateremkiya watu wale hapana shaka ni hoja yenye kuonyesha utimilivu na uwezo wa mwenyezi mungu walaki wengi katika watu wako hayo na hakika mola wako mlezi bila shaka ndiye yeye mwenye kushiza kila kitu mwenye kusifika kwa rehma iliyokamilika huwapa dhabu wachenda udhambi na huwalipawemaaumini إني لكم رسول أمين فاتقوا الله وأطيعون وما أسألكم عليه من أجر إن أجري إلا على رب العالمين أوفوا الكيل ولا تكونوا من المخ وزنوا بالقسطاس المستقيم ولا تبخسوا الناس أشياءهم ولا تعثوا في الأرض مفسدين واتقوا الذي خلقكم والجبلة الأولين قالوا إنما أنت من المسحرين وما أنت إلا بشر مثلنا وإن نظنك لمن الكاذبين فأسقط علينا كتفا من السماء السماء إن كنت من الصادقين قال ربي أعلم بما تعملون فكذبوه فأخذهم عذاب يوم الظلة إنه كان عذاب يوم عظيم Inna fi la wa kana wa inna la huwa watu wa machakani waliwakanusha mitume shuaibu alipoambia je hamfanyi mkamchamngu akika mimi kwenu ni mtume mwaminifu basi mcheni mwenyezimungu nanitini mimi wala sikutakini ujira juu yake ujira wangu hauko ila kwa mola mlezi wa walimwengu wote timizeni kipimo sawasawa wala msiwe katika wanaopunja na pimeni kwa haki iliyonyooka wala msiwapunje watu vitu vyao wala msifanya jeuri kwa ufisadi na mcheni aliyekuumbeni nyinyi na vizazi vilivyotangulia wakasema hakika wewe ni katika waliorogwa na wewe si chochote ila ni mtu tu kama sisi na kwa yakini tunakuona wewe ni katika waongo hebu tuangushie vipande kutoka mbinguni ikiwa wewe ni miongoni mwa sema ukweli akasema mola wangu mlezi anajua zaidi nayoyatenda basi walimkanusha na ikawashika adhabu ya siku ya kivuli hakika hiyo ilikuwa adhabu ya siku kubwa hakika katika hayo ipo ishara lakini hawakuwa wengi wao wenye kwamini na hakika mula wako mlezi bila shaka ndiye yeye mwenye nguvu mwenye kurehemu pamoja na watu walaikati machakani nao ni msitu wenye miti mizuri karibu na madiani kikundi cha watu walivyorenkia hapo na wakakaa mwenyezi mungu wakapelekea shwaibu kama alivyowapelekea watu wa madiani wakamkadhibisha katika wito wake na kwa hivi wakawa wamekanusha risala za mitume wote ewe muhamadi watajie watu wako pali shuaibu walipowaambia watu wa machakani ye yeah, amu nkofu mwenyezi mungu muamini, waka wakaingia kumkagibisha hakika mimi nimetumwa na mola mlezi wa walimwengu wote na nanikongozeni nami ni na mwaminifu wakufikisha ujumbe wake kwenu basitahazarini na adhabu ya mwenyezi mungu mwenyezimungu namti ini kwakufuata mriza mwenyezimungu na kuziokowa na fsi zenu na madhambi na mimi kwa hivi na nakukuvunzeni sikutakini ujira wowote mimi sina malipo kamili kwa sababu ya kazi yangu ila kutokana na mola mlezi walimwengu wote shuaibu akawambrisha kutimiza vipimo kwa ukamilifu wanapopima kwaniili kuwada yawo kupunguza kwa pishi na mizani kupunguza haki za watu kwa kuwapunja na kwapimiya kasoro na nawapimiyeni watu kwa mizani ya sawasawa sawa, ili wachukue haki yao kwa walilifulio nyoka wala msiwapunguziye watu haki zao wala msipite katika kateka kwa kuwa na uharamia na kufanya madhambi na kufuata na nataadharini na adgagu ya mwenyezi mungu aliyekumbeni na akaumba kaumu zenye nguvu na takaburizizotangiliya wakasema wewe sichochote ila ni mtu aliyesidiwa na uchawi mkali na ikapotea ya akili yake na wewe sichochote ilani mmoja wetu sawa na sisi kwa utu basi vipi ujigobora kulikosisi kwa utume nasi tunaamini kuwa wewe weweni mongo wakubobeya basi hebu tuangushie vipande vya adhabu kutoka mbinguni ikiwadikatikawasema kweli kwa ujumbe wako na chini ya shauri hii kwa hakika hapana kila namna ya ubishi shuaibu wakasema mona wangu mlezi ni mjuzi upeo wakujua, wa kujua wa maasi yote myatendayo na adhabu mnayosahiki yeye yeah, yeah, atakuzere mshi yeni hayo kwa wakati wake alio ukaliliya nahuu ndiyo hadi ya mwisho kumwachilia mwenyezi mungu kila kitu na kuwotisha hao makafiri lakini wao wawo waliendeleya kumkadibisha mwenyezimungu akapatiliza kwa adhabu ya joto ku mno wakawawatapatapa hawonakakukimbiliya walipopata kiwingu cha chakuwapa kivuli kukinga mwako wa juwa walijikuzanya chini yake mwenyezi mungu mshi ya moto ukawateketeza wote katika sike kitisho kikubwa mno hakikadha bwilii waterenchi watu wa machakani kuwa ni malipe ya wafi wawo ni dalili ya ukamilifu wa uwezo wa mwenyezi mungu na hawakuwa wengi wa watu wako wenye kusadikia na hakika moda wako mnezi hapana shaka ndiye yeye aliyetengeka kwa nguvu na ushindi mwenye kuwaneemesha woumini kwa rehema nyingi وانه لتنزيل رب العالمين نزل به الروح الامين على قلبك لتكون من المنذرين بلسان عربي مبين وانه لفي زبر الاولين اولم يكن لهم ايه ان يعلمه علماء بني اسرائيل ولو نزلناه على بعض الاحجمين فقراه عليهم ما كانوا به مؤمنين كذلك سلكناه في قلوب المجرمين لا يؤمنون به حتى يروا العذاب الاليم يأتيهم بغتة وهم لا يشعرون فيقولوا هل نحن منظرون أفبعذابنا يستعجلون أفرأيت إن متعناهم سنين ثم جاءهم ما كانوا يوعدون ما اغنى عنهم ما كانوا يمتعون وما اهلكنا من قريه الا لها منذرون الذكرى وما كنا ظالمين وما تنزلت به الشياطين وما ينبغي لهم وما يستطيعون انهم عن السمع لمعزولون فلا تدع مع الله إلها آخر فتكون من المعذبين وأنذر عشيرتك الأقربين واخفض جناحك لمن اتبعك من المؤمنين فإن عصوك فقل إن بريء مما تعملون وتوكل على العزيز الرحيم الذي يراك حين تقوم وتقلبك في الساجدين إنه هو السميع العليم هل انبئكم على من تنزل الشياطين تنزل على كل افاك اتيم يلقون السمع واكثرهم كاذبون والشعراء يتبعهم الغاؤون الم تر انهم في كل واد يهيمون وانهم يقولون ما لا يفعلون الا الذين امنوا وعملوا الصالحات وذكروا الله كثيرا وانتصروا من بعد ما ظلموا وسيعلم الذين ظلموا أي منقلب ينقلبون na bila shaka hii ni uterehmsho wa mola mlezi wa walimwengu wote ameuteremsha roho mwaminifu juu ya moyo wako ili uwe katika uonyaji kwa ulimi wa kiarabu ulio na hakika bila shaka haya yamo katika vitabu vya kale je haikuwa kwao ni ishara kwamba wanayajua haya wanazuoni wa wana wa israeli na lau kuwa tungeliiterehmsha juu ya mmoja wa wasiokuwa waarabu na akawasomea wasingelikuwa wenye kuamini namna hivi tunaingiza katika nyoyo za wakosefu hawataiamini mpaka waione adhabu chungu basi itawafikia kwa ghafula na hali hawana habari na watasema je tutapewa muhula basi je wanaihimiza adhabu yetu waonaje kama tukiwasterehesha kwa miaka kisha yakawafikia waliokuwa wakiahidiwa yatawafaanini yale waliyostareheshewa wala hatukuangamiza mji wowote ila ulikuwa na waonyaji kuwa ni ukumbusho wala sisi hatukuwa wenye kudhulumu wala mashethani hawakuteremka nayo wala haitakiwi kwao na wala hawawezi hakika hao wametengwa na kusikia basi usimombe mungu mwingine pamoja na mwenyezi mungu ukawa miongoni mwa watakaoahibiwa wa na uwaonye jamaa zako walio karibu nawe na watwaye kwa upole wanaokufuata miongoni mwa waumini na ikiwa watakwasi basi sema mimi najitenga mbali na hayo mnayoyatenda na umtegemee mtukufu mwenye nguvu mwenye kurehemu ambaye anakuona unaposimama na mageuko yako kati ya wanaosujudu hakika yeye ndiye mwenye kusikia mwenye kujua je nikwaambiyeni nani wanawashukia masheitani wanamshukia kila mzushi mkubwa mwingi wa dhambi wanawapelekea yale wanayoyasikia na wengi wao ni waongo na watungaji mashairi ni wapotofu ndiyo wanawafuata je hwaoni kwamba wao, kwa wao wanatanga-tanga katika kila bonde na kwamba wao husema wasiyoyatenda isipokuwa wale waliyoamini na wakatenda mema na wakamkumbuka mwenyezi mungu kwa wingi na wakajitetea wanapodhulumiwa na wanaodhulumu watakuja juwa mgeuko gani watakaogeuka la hi kurani iliyotajwa ndani yake visa vya kweli imeteremshwa kutoka kwa mwenye kuumba ulimwengu wote mwenye kumiliki mambo yao na mlezi wao basi habari zake za kweli na hukumu yake natimizwa mpaka sikuya kiama ameteremsha ruhu mwaminifu naye ni jibraeli alahi salaamu juu ya moyo wako uliyotulia kuihifadhi na kuifahamu naivimbitike katika moyo wako iwe madhubuti zisahaulike ili upate kuwonya wakhalifu kwa adhabu zilizomolani yake jibrili amekuteremshia kwa lugha ya kiarabu yenye maanawazi yenye hoja zilizo dhahiri kwa wanayohitajia ya kutengeneza mambo yao ya dunia ya, ya na dini na hakika kuitaja kurani na kueleza kuwa inatoka kwa, kwa, kwa mwenyezi mungu kumteremshia muhammadi salllahu alihi wasalama yametajwa katika vitabu vya manabii waliyotangulia wali, je hawo wenye inda wanayekataa kurani na hali wao wanayohoja inayoonyesha ukweli wa muhammadi sala allahu aleihi wasalama nayo ni elimu ya wanazuuni wa wana wa israeli juu ya qurani kama ilivyo katika vitambu vyao na lau tungelimteremshi ya mtu asiyekuwa mwharabu anayeweza kusema kiarahu lakini sika ufasihi wasingeliwaza kumtuhumu kuwakaisuwa nangeniwasomiya baraba ra kinyume na ada bado wangeni mkanusha na wakapatiya kisababu kwa ukafiri wao sisi tumekutia huko kukanusha katika nyoyo za wakosefu na tumekutsibitisha kama tulivokutsibitisha katika nyoyo za wenyezifa kama zao basi hapana njia ya wao kuwacha tsabiya yawo ya ukafiri ya ya mpaka wateseke kwa ioasa mukali welioahidiwa itawateremkia adhabu kwa ghafula bila kuitaraji wala wao hawajui kama inakuja watasema itapoteremka hiyo adhabu je tutapewa muhula haya ni kwa majuto kwa kupitiwa na imani na kutaka waakirishiye adhabu lakini hawajibiwi anasema mwenyezi mungu mtukufu watu wa maka wameghurika na kucheleweshwa kwangu kuwadhibu basi ndiyo wanaihimiza anakusudia subhanahu alitakasika kuzisafihi akili zao kwa sababu ya kuimiza kwao adhabu yuu ya kuwaonya na kuwatisha je umefikiri ukajua kama sisi uliyosterehecha kwa uhai wa muda wa miaka mingi pamoja na maisha mema kisha ikaotere nti ya adhabu iliyoahidiwa kustarihe kwao kwa umri mrefu na maisha mema hakutoa kinga hata chembe na adhabu ya mungu kwani adhabu ya mwenyezi mungu itakuja tu kama zile kesho okesho wana hapana heri katika neema ambayo hazima yake ni adhabu na mwendo wetu kwa kaumu zote ni kuwa hatuteketeze umma ila baada ya kuwatumia mitume kuwaonya kwa kufuwatahonya wakumbuke na wazingatie sishani yetu kudhulumu hata hatatuwazibe umma kabla ya kwanitiya mtume kurani na kataa waliyoyasema makabiri mamaka ya kwamba muhammadi anafuata majini nao ndio wanampa kurani kurani inasema mashetani hawakuiteremsha hi kurani wala haiwafaliwao kuiteremsha na hawawezi kufanya hivyo kwani hawo hakika wanazuiwa wasiisikie kurani pale inapofunuliwa kwa muhammadi sala allahu alehi wa basi wewe mwelekee mwenyezi mungu ukiendelea na usafi wako ibada wale usishughulike wa na fisadi za ya washirikina na mwendo wao mwovu na hivi kutakiwa mtume sala llahu alehi wasalama awe na ikhlasi ya namna hii ni wito wa jamii wa wa ya watu walioho katika umma wake watiye hofu ya adhabu ya shirki na maasi waliyo nawe katika jamaa zako na kuwa mpole kwa wanawitikia wito wako wa imani pingi wakikwaasi na wasikufu wake basijiteke nao najitenge na vitindo vyawo vyoshirikina na maasi yote nategemeza mambo yako kwa mwenye nguvu mwenye uwezo wakuwazenda nguvu zako kwa utukufu wake na wewe na kunnusulu kila mwenye kufanya amali yake kwa usafi wa nia ambaye anakuona pale unaposimama kwa ibada za usiku na vitundo vyote vya heli na anaona mwendo wako kati yawana uswali kwa kusimama na kukaa na kuruku na kusujulu pali unakuaongoza katika sala hakika yeye subhanahu ndiye mwenye kusikia dua zako na zingiri zako ndiye mjuzi wa kujuwa niya yako na vitolo vyako na kama kwamba subuhanahu anamwambia usichukuwe takilifu kubwa bila kiazi katika, katika mashaka ya ibada kwani uyatendayoyote yote yaona nayasikia mimi washirikina walisema mashetani ndio wanamsomea kurani muhammad kurani ga wajibu ni kupena habari watu gani mashetani ndio wanawateremkia na wanawashawishi wanawateremkia kila mwenye kubeba dhambi mbaya kabisa za uongo na madhambi ya kutusha kabisa nao ni hao makohani mafisadi ambao tabia zao na tabia za mashaitani nijinsi moja na nazimwafikiana hao hutevia ya matikio yao kwa mashedwani na kwao kapata mambo ya vana vana tu na wengi wao ni waongo na nauzidisha tena ya juya kaulilizozipata kwa mashetani makavila nasema hii hey, kurani ni mashairi na muhammadi ni mtungaji mashairi mwenyezi mungu wami haya kwa kuthibitisha kuhaka kurani mejia hikima na hukumu mpango wake unapingana na mpango wa mashairi ambao juu ya kweli na uongo na naamebainisha kwamba hali ya muhammadi sala allahu aleihi wasalama inapingana na hali ya wa watungaji mashahiri yeye anasema wa, kwa hikima wao wanasema kwa udanganyifu na hii ndiyo hali ya wengi katika watungaji mashahiri kwani huwaoni vile wanavyatangatanga katika mabonde ya maneno wala hawaongoki kwenye haki na kwamba wao usema kwa ndini zao wasiweambatisha na vitedo vyawo lakini waliohidika kwa hidaya ya mwenyezi mungu na wakatenda mema mpaka zikatuwa katika nafsi zao siva bora na mwenyezi mungu kwa wingi mpaka ikatibitika hofu katika nyoyo zao hawa kasi uyafanya mashairi kama dawa iliosibu kwa ugonjwa wake na kupambana kwa ajili ya kuiwania dini yao na kuisimamisha haki inapokuwa haki na panyojewe na waliodhulumu nafsi zao kwa shirki na kumkejeli mtume kwa mashairi watatafuta wapi pakuikimbia shahari na hilaki wanayoiedea