بسم الله الرحمن الرحيم قاتيل تلك ايات القران وكتاب مبين هدى وبشرى للمؤمنين الذين يقيمون الصلاه ويؤتون الزكاه زكاة وهم بالآخرة هم يوقنون إن الذين لا يؤمنون بالآخرة زينا لهم أعمالهم فهم يعمهون أولئك الذين لهم سوء العذاب وهم في الآخرة هم الأخسرون وإنك لتلقى القرآن من لدن حكيم عليم إذ قال موسى لأهله إني آنست نارا سآتي خبر فآتيكم منها بخبر أو آتيكم بشهاب قبس لعلكم تصطنون فلما جاء حولها وسبحان الله رب العالمين يا موسى إنه أنا الله العزيز الحكيم وألق عصاك فلما رآها تهتز كأن إِنَّهَا جَانُّ وَلَّا مُدْبِرًا وَلَمْ يُعَقِّبْ يَا مُوسَى لَا تَخَفْ إِنِّي لَا يَخَافُ لَدَيَّ الْمُرْسَلُونَ إِلَّا مَنْ ظَلَمَ ثُمَّ بَدَّلَ بدل حسنا بعد سوء فإني غفور رحيم وأدخل يدك في جيبك تخرج بيضاء من غير سوء في تسع آيات إلى فرعون وقومه انهم كانوا قوما فاسقين فلما جاءتهم اياتنا مبصره قالوا هذا سحر مبين وجحدوا بها واستيقنتها انفسهم Wa kana kwa jina la mwenyezimungu mwingi mwenyezi wa rehma mwenye kurehemu tasin hizi ni aya za qurani na kitabu kinachobainisha uongofu na bishara kwa waumini ambao wanashika sala na wanatoa zaka na akhera wanayakini nayo kwa hakika wale wasioiamini akhera tumewapambia vitendo vyao kwa hivyo wanatangatanga ovyo hao ndiyo watapata adhabu mbaya kabisa na hao katika akhera ndiyo watapata hasara zaidi na hakika wewe unafundishwa kurani inayotokana kwake mwenye hikma mwenye kujua musa alipowaambia hali zake hakika nimeona moto nitakwenda nikuleteyeni habari au nitakuleteyeni kijinga kinachowaka ili mpate kuota moto basi alipofika ilinadiwa amebarikiwa aliomo katika moto huu na walioko pembezoni mwake na ametakasika mungu mola mlezi wa walimwengu wote ewe musa hakika mimi ndiye mwenyezi mungu mwenye nguvu mwenye hikma na itupe fimbo yako alipoiona ikitikisika kama nyoka aligeuka nyuma wala hakungoja ewe musa usihofu hakika hawahofu mbele yangu mitume lakini aliyedhulumu kisha akabadilisha wema baada ya ubaya basi mimi ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu naingiza mkono wako katika mfuko wako utatoka mweupe bila ya maradhi ni katika ishara tisa za kumpelekea firaauni na kaumu yake hakika hao walikuwa watu waovu basi zilipowafikia ishara zetu hizo zenye kuonyesha wakasema huu ni uchawi dhahir na wakazikataa kwa dhulma na kujivuna na hali ya kuwa nafsi zao zinayakini nazo basi angalia ulikuwaje mwisho wa mafisadi a a imeteremka ak sura anaml ni ya makka aya zake ni9 imeanza kwa harufi za kutamkwa kukumbusha cheo cha quran ambayo imetoka katika jinsi ya maneno ya kiarabu na juu ya hivyo imewashinda hawa waarabu kuleta mfano wake na tena pia ni kama kumzindua aliyeghafilika aisikilize baada yake kimekuja kisa cha musa alayhi ssalam na imetajwa baadhi ya miujiza yake na kisa cha daudi alaihi ssalam na kurithiwa kwake na mwanawe mfalme suleiman na kukusanyika majini na watu na ndege kwa ajili yake na imetajwa kufahamu kwake suleiman maneno ya wanyama na shukurani yake kwa neema hii kisha kutoweka ndege hodhood na akaja na kisa cha balkis na kuabudu kwake bibi huyu na watu wake kuliabudu jua tena suleiman akampelekea barua naye akamjibu kwa kumpelekea zawadi baada ya kushauriana na watu wake na ikaelezwa kuletwa kiti chake cha enzi kwa njia ya mwenye ilmu ya kitabu na kuingia kwake huyo bibi katika kasri yani jumba la kifalme la suleiman nalo likamshitua na akatangaza utiifu wake na imani yake kumwamini suleiman na sura hii imetaja hadithi ya saleh alaihi ssalam na kaumu yake na hadithi ya lut alaihi ssalam na qaomu yake na kuvuka kwake na kuangamia kwa mafisadi na sura tukufu hii imezindua ziangaliwe dalili za aliyeumba mbingu na ardhi zenye kuthibitisha uwezo wake na upweke wake na ikaashiria cheo cha kuran tukufu katika kazi ya dawa yani wito na vipi washirikina wanavyoipuuza juu ya kuwa muujiza wake umekamilika na imetaja yatakayokuwa atapotoka mnyama akisema na watu kuwa walikuwa hawana yaqini ya ishara zetu kisha sura ikaelekea ulimwengu na vipi watakavyofadhaika waliomo wakati wa mpulizo wa kufufuliwa na kukusanywa na ikabainisha hali ya ardhi na kwamba milima yake inakwenda kama endavyo mawingu na ikasimulia yanayomfuatia ya ya mtume katika kazi yake ya dawa na kwamba ni wajibu mwenyezi mungu aliyetakasika asifiwe tw yani ki na naes harufi mbili za kutamkwa ni harufi za alfabete ndizo zimeanza sura hii ili kunadihisha siri ya muujiza wa kurani pamoja na kuashiria kuwa imeundwa kwa jinsi ya aruhi hizi hizi mnazozitumia katika kusema na pia kuzindua akili ziisikilize hii kurani naposomwa hizi aya zoteremka kwa kusomwa na ni kitabu chenye kubainisha mambo yaliyokuja ndani yake na hii kurani ni uongofu wa kuahidi waumini waifuate wa njia heri na kufudzu duniani na ahera na inawabashiria kuwa watapata malipo mazuri waumini hao ndio wanaoishika swada kwa unyenyekevu na kutimiliza nguzo na wanatoa zaka kwenye kati zake nao wanayakimia maisha y baadaye ahera nay yatayokuwa huko ya adhabu na thawabu hakika wale ambao hawaiamini ahera sisi tumewapambia vitendo vyao kwa kuwaumbia matamanio ndani yake kwa hivyo wao wanababaika humo katika upotovu wao hawo ah, oh, ndio watapata adhabu mbaya kabisa naahera ndiwo watakuwa hatarani kushinda wote ewe nabii wewe unapokea kurani hii unaozere mshiwa kutokana na yeye ambaye hapana anayemkaribia kwa hikma yake naye anajua kila kitu kumbuka pale musa alipomwambia mkewe na walio pamoja naye na, nayey ndiyo narejeya misri mimi nimeona moto nitakwenda kuleteni habari ya njia au nitapata kijinga cha moto kitochokufayeni kwa kuota moto kwa hii baridi alipofika hukopa litwa wamebarikiwa waliomo katika moto huu na waliokope mezoni mwake yani ghaibu yake nao ni malaika na musa na mwenyezi mungu moda mlezi wolimwengu wote ametakasika na kila kisichokuwa laiki na naye yewe musa akika mimi ni mwenyezi mungu mwenye kuserikikwa guliwa pekee mwenye kushinda kila kitu mwenye kueka kila kitu pahala pake na katika njiya yakufikisha wito wako tupa fimbo yako na utelione, sika, kama uteiyona kinakwenda kamakijokukajepesi yeye yeyagaludi nyuma wala hakurejeya badi ya kuludi nyuma mungu mtukufu akamtuza kwa kauli yake usiogope mbele yangu hawaogopi mitumi inaposema nao kisa cha musa kimetajwa zaidi ya mara moja katika kurani pengine hutolewa yasiyotajwa pinginepo na kila sehemu ina mnasaba wake katika sehemu hii makusudio ni kuondoa yale mafuta ajabu ya kuwa nabiu muhammadi sala allahu alehi wasalama kapata ufunuwo yaani wahi vilevile lakini mwenyekutenda sitoruhusiwa na kisha kaleta wema baada ya kuteleza kwake basi mimi nimwingi wakusamehe nkubwa mkubwa kurehemu na utiye mkono wako katika mfuko wanguwo zako utatoka mwaupe wala sikwa balanga hayo ni katika ishara tisa za kumpelekea firaauni na kaumu yake hakika hao walikuwa wati waliotokana na amri ya mwenyezi mungu ni makafiri hizo izo isharatisa nikupasuka bahari tufani hanikimbunga nzije chawa vyura damu ukame fimbo kutoka mkono mweupe bila ya maradhi ilipokuja miujiza hii kwa uwazi na vayiri wakasema hu ni uchawi wazi wakaikadibisha miujiza wakikataa kuwa inaonyesha dalili ya utume na hakika yakini ilikwisha waingia katika nyoyo zao lakini awakusalli amri kwa kuwa walikwisha tangaza kufuata upotovu na kushika wasi <سؤال> <سؤال> ولقد آتينا داود وسليمان علما وقال الحمد لله الذي فَضَّلَ فضلنا على كثير من عباده المؤمنين وورث سليمان داود وقال يا أيها الناس علمنا منطق الطير وأوتينا من كل شيء هذا لهو الفضل المبين وحشر لسليمان جنوده من الجن والإنس والطير فهم يوزعون حتى إذا أتوا على واد قالت نملة يا أيها النمل ادخلوا مساكنكم قالت نملة يا أيها النمل ادخلوا مساكنكم لا يحطمنكم سليمان وجنوده لا يحطمنكم سليمان وجنوده وهم لا يشعرون فتبسم ضاحكا من قولها وقال رب أوزعني أن أش لنشكر نعمتك التي أنعمت علي وعلى والدي وأن أعمل صالحا ترضاه وأن أعمل صالحا ترضاه وأدخلني برحمتك في عبادك الصالحين وتفقد الطير فقال ما لي لا أرى الهدهد أم كان من الغائبين لأعذبنه عذابا شديدا أو لأذبحنه أو لأذبحنه أَوْ لَيَأْتِيَنِّي بِسُلْطَانٍ مُبِينٍ فَمَكَثَ غَيْرَ بَعِيدٍ فَقَالَ أَحَطْتُ بِمَا لَمْ تُحِطْ بِهِ وَجِئْتُكَ مِنْ سَبَإٍ بِنَبَإٍ يَقِيدٍ إِنِّي وَجَدْتُ امرأة تملكهم وأوتيت من كل شيء ولها عرش عظيم وجدتها وقومها يسجدون للشمس من دون الله وزين لهم الشيطان أعمالهم وزين لهم الشيطان أعمالهم فصدهم عن السبيل فهم لا يهتدون ألا يسجدوا لله الذي يخرج الخبأ في السماوات والأرض ويعلم ما تخفون وما تعلمون الله لا إله إلا هو رب العرش العظيم قال سننظر أصدقت أم كنت من الكاذبين اذهب بكتابي هذا فألقه إليهم ثم تول عنهم فانظر ماذا يرجعون قالت يا أيها الملأ إني ألقي إلي كتاب كريم s tu l tu na hakika tuliwapa daudi na suleiman ilimu na wakasema alhamdulillah kuximidiwa kote ni kwa mwenyezi mungu kuliko wengi katika waja wajawake waumini na suleimani alimrithi daud na akasema enyi watu tumefunzwa usemi wa ndege na tumepewa kila kitu hakika hii ni fadhila iliyo dhahir na alikusanyiwa suleiman majeshi yake ya majini na watu nandege, na ndege nayo yakapangwa kwa nidhamu mpaka walipofika kwenye bonde la wadudu chungu alisema mdudu chungu mmoja enyi wadudu chungu ingiyeni majumbani mwenu asikupondeni suleimani na majeshi yake bila yawawu kutambua basi akatabasamu akacheka kwa neno hivi na akasema ee mola wangu mlezi nizindue nizinduwenishukuru neema yako uliyonineemesha mimi na wazazi wangu na nipate kutenda mema uyapendayo na uniingize kwa rehema yako katika wajawako wema na akawakaguwa ndege na akasema imekuwaje mbona simoni hodhod au amekuwa miongoni mwa walioghibu kwa yakini nitamwadhibu kwa adhabu kali au nitamchinja au aniletee hoja ya kutosha basi akakaa si mbali na akasema nimegundua usilogundua wewe na ninakujia hivi kutoka nchi ya sabai na nakuletea habari za yakini hakika mimi nimemkuta mwanamke ana watawala naye amepewa kila kitu na anacho kiti cha enzi kikubwa nimemkuta yeye na watu wake wanisujudia jua badala ya mwenyezi mungu na shetani amewapambia vitendo vyao na akawazuilia njia kwa hivyo hawakuongoka na hawamsujudii mungu ambaye huyatoa yaliyofichikana katika mbingu na ardhi na anayajua mnayoyaficha na mnayoyatangaza mungu hapana mungu ila yeye mola mlezi wa arshi tukufu akasema tatazama umesema kweli au wewe ni miongoni mwa waongo nenda na barua yangu hii na uwafikishie kisha waache na utazame watarejesha nini akasema enyi waheshimiwa hakika nimeletewa barua tukufu imetoka kwa suleimani nayo ni kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu msinifanyie jeuri nafikeni kwangu nanyi na mmekwisha kuwa wenye kusalima amri hizo ndizo jeuri za firauni kwa sababu ya ufalume wake hebu sasa angalie utawala muadilifu utawala wa hukumu utawala wa unabii wa daudi na mwanawe suleiman mwenyezimungu awapiamani sisi si, tuliwapa elimu nyingi za shariya na mazoezi ya yakuhukumu wakasimamisha waadilifu na wasamihimiji mwenyezimungu aliyewapa fadhila kushinda wengi katika waja wake wenye kusadiki na kuifuata haki ufalume na hukumu ukatoka kwa daudi ukenda kwa mwanawe suleimani naye akasema enyi watu sisi tumefundwa lugha ya ndege na tumepewa mengi tunayohikajiya katika utawala wetu hakika nema hizi ni fadhila iliyo wazi aliyotukusisha sisi mwenyezimungu na suleimana alimridhi daudi na akasema enyi watu tumefundza usemi wa ndege na natumepyewa kila kitu hakika hii ni fadhila iliyo dhahiri suleimana alaihi salamu ni mwana wa daudi naye ni nabii na mfalume kama yeye aliishi mlama mwaka 974 paka 937 97, 97, kristo yaani kabla visa, ya kuzaliwa nabisa mwenyezi mungu alimjali ya kufahamu maneno ya ndege uchunguzi wa kisasa umeonyesha kwamba kila namna ya ndege wana njiya zawo za kufahamiana wawo kwa wao katika njiya izo ni kwa kugusa na sauti na ishara na suleiman alikusanya majeshi yake a ya madini na ndege kwenye mmoja wa na wao jeshi wawo wakava jeshimo kwa vile kwavile wa mwanzo mpaka mwisho hata walipofika kwenye bonde bondela waduduchungu nduduchungu mmoja akasema enyi wadudu tchungu ingi yeni vishimodimwenu asije na aasikari wake ukakuwene na wao wawo walawarisi kuwanyinyi mpo mpaka walipofika bonde la waduluchungu alisema mduluchungu mmoja enyi waduluchungu inji yeni majumbani mwenu asikupondele suleimani na majishi yake bila ya wao kutambua inafahamikana wazi katika aya ayahii kuwa waduluchungu wana wanaishi kwa makundi yaani wana umoja na moja katika safa zawo nikuwa macho na kutahadhari na inajulikana tangu zamani kuwa walinuchungu wana sifa kadhaa wa kadhaa ambazo zinaonyesha kuwa wana umoja wenyelivamu madhubuti katika hukumu na wana kiasi kikubwa cha akili na werevu na nguvu za kukumbuka na kupenda kazi na kukakamia na juhudi isiyojua kunyong'onyea wala kukata tamaa kama wanavyojulikana kuwa wana wingi wahilila za kuendesha kazi zao na dalili ya hayo ni kuwa jama wa waduduchungu ni pekee yao baada ya binadamu ndiyo wanahuzika maiti wawo na, na makundi mbalimbali yao yanashughulikia kukutana pahala pamoja kwa nyakati maalumu kwa ajili ya hayo zimewekwa siku makususi za kusimamisha soko wanapokusanyika makundi yote kwakubatilishana vidsaa na kujuwana na makundi haya yanapokutana hutokea ya mazungumzo kwa jimakubwa nauliza na masuwala yaliyohusiana na mambo yao katika nayonekana yaliyofungamana na mikusanyiko hiyo ni kuzuka mashauri yaliyokusuhuma wao kama kutengeneza barabara ndefu kwa subira na kutakamia kuna kusagabisha wana makundi haya hayatosheki na kufanya kazi mchana tu bali huendeleza kazi zawo katika masiku ya yambaa mwezi ama masiku ya kiza hubaki mwhai mwawo na jamaa wa makundi haya wana njiya za pekee za kukusanya na kubeba na kwavifaa vifaa vyawo vyakula akishindwa mdudu kuchukuwa chakula alichokukusanya kwa mdomo wake ukisukuma kwa miguu yake ya nyuma na akakinyanyuwa kwa mikono yake na katika mtindo wao wawo nekuzing'ong'ona mbegu na kuzipasuwa badhi ya nafaka kabla ya kuzirindika zisije kuchipua na mbegu kubwa kubwa huzigawa vipande vipande iliwewepesi kuziingiza katika ghala zawo na pindi zikiroana kwa mvuwa huzitowa zipata upepo na jua zikauke suleimani akatabasamu akicheka kwa ile kauli ya mduluchungu yenyekushughulikiya maslaha yao na akahisi neema hey, ya mwenyezi mungu mtukufu iliyo juu yake akasema ewe uliyeniumba nijalieyo nashukurani kwako kwa nema ulizozinemesha mimi na uzazi wangu na naniwezeshe nitende vitito vyema unavoveridiya kwenye kwenyerehma yako akalikagua jeshi lake la ndege asimoni hudhood akaa jabu akasema mbona simoni hudhud yuko hapa na mimi simoni au mehibu hayupo miongoni mwenu wallahi nitampakisha adabu kali yakunshikisha adabu au nitamchinja ikiwa kwa lake ni kubwa ila aniletea haoja madhubuti yakumtwwa makosani kwa kutokuwepo mbele yangu na huduhuda alikuwa kakasi pahala mbali kwa muda usiyo kwa mrefu kisha akamjiya suleimani akamwambiya nimejuwa jamboyo kuwa wewe ujalijuwa nanimekujiya kutoka nchi ya sabari na habari muhimu sana nayo na ni kweli kwa yakini basi hakukaa hakukambali nakasema nimegunduwa usilogunduwa wewe naninakujia hivi kutoka nchi ya sabahi nakuletea na habari za yakini hakika mimi nimemkuta mwanamke anawatawala naye amepewa kila kitu na anacho kiti cha enziki kubwa nimemkuta yeye na watu wake waisujudiya jua badala ya mwenyezi mungu na shetani amewapambiya vitendo vyao na akawazuwiliya njia kwa hivyo hawakuomboka hizo ndizo haya hasa zilizohusu falme wa sabahi na hii sabahi ni moja katika falme za kusini arabuni na witwa yaman na ambayo zamani ilikuwa ni maaruhu kwa jina la arabia iyo neemeka na jina hili la mwisho linaonyesha maendeleo yake na utajiri wake kwani kwa hakika ilikuwa nchi hiyo ina ustaarabu wa juu tango miaka elufu mbili kabila kuzaliwa nabii isa alayhi salamu ikitegemea makulima kwa sababu ya hutuba ya ardhi yake na uzuri wa hali yake ya hewa na pia ikitegemea biashara kwa kuwa ipokati baina ya bara hindi na uhabeshi na somalia na sham na irak na kwa hakika mahodhi yaliyojengwa kuwekea maji na kuyatumia na maarufu yao yote ni hogi maarib tazama ya kumi na sita surati saba na miji iliyojenge wa ngome na makasori na mahekalu yanashuhudia mpaka heleo maendeleo ya kijamii ya utajiri uliokuweko katika nchii na hakika nachi olizozina watawala wao na baina ya nachi hizo zipo kanuni za kuendesheya mambo ya ujenzi na mingineyo yanaonyesha kwa kila dalili ukomo wa usarabu iliyo na wiri na huu ufalme wa zabaeaho lifikilia kilele cha kustawi kwake katika siku za sulaiman alaihi ssalam kiasi ya karne kumi kabla ya kuzaliwa nabii isa alaehi ssalamu ulikuwa ni ufalme kama wa kabda yake yaani watoto wakiwaridhi baba zao na kwa hivyo alikuwa akihukumu wakati wa suleimani alahi ssalamu malkiya wataalamu wa, wa, wa tarikhi wamesarifiana juu ya jina la malkiya huyo waarabu wakimwita balkis akisaidiwa na wazee waheshimiwa kama ni baraza la mashauri zake tazama aya ay, ishiri na nane hadi helahi natatu katika surati namla wala hayekudhibitisha tarihi yani historia kuwa ufalme wa sabahi ulikuwa dola ya kuteka nchi bali ulikuwa ufalme wa uli biashara na misafara katika mabaki yake hatuoni kutaliwa vita au aukuteka nchi sipokuwa kwa uchache na haya kuwa umuhimu wa majishi yake ulikuwa ni wakuhifadhi ngome zake wa kudihami, na kuzihami na kulinda misafara yake kwa aklabu na wananchi wa sabahi walikuwa ni mapagani makafiri wakiliabudu jua kama ilivyokuja katika haya tukufu nambari ishirini na nne katika sura hii pia wakiabudu mwezi na hao ndio miungu yao muhimu kabisa na walikuwa wakiwatolea sadaka na wakifukiza ubani katika mahikalo yao akika mimi nimewaona watu wa sabahi wanatawaliwa na mwanamke na amepewa kila heri za kidunia naye ana kitichaendi kikubwa kinachoonyesha dalili ya utukuvu wa ufalme na nguvu za madaraka yake nimemuona yeye na watu wake wanaabudu juwa wala hawamwabudu mwenyezi mungu na shetani amewezainisha vitundo vyao na wenyewe wakavionae vizuri na haini viovu kwa hivyo ana njia ya haki basi hawakuongoka hawamsuyudii mwenyezi mungu mtukufu ambaye ndiye nafichuwa yaliyopichika kati ka mbingu naruhi, liwa, pasi, na rdri na anajua yofania kwa siri na kwa dhahiri mwenyezi mungu ambaye hapana ukwagudiwa kwa haki pokuwa yeye ndiye mwenye madaraka makuu yachiyo na ukomoyu ya kila kiume suleimani akasema kumwambiya hodhon tutaichunguwa habari yako hii tubiwe kwamba umesema kweli auweweni miongoni mwa waongo nenda na baruwa yangu hii umfikishie yeye na kaumu yake kisha jitenge nawo ujifiche pahali karibu uangalie wonariishiya maneno gani baruwa ikamfikiye ulemalikiya naye basi apakusanya weishimiwa kaumu yake na mashauri wake naye akasema enyi weishimiwa mimihakika imenifikiliya baruwa enye shanikuu kisha hiyo barua baruwa na nayoimeanziya kwa jina la mwenyezi mungu mwenye utukufu na rehema zote ambaye daima nawamiminiya waja wake rehema zake msifanye kiburi juu yangu nanijieni nanyi mme tii na wanyenyekevu <tihana> قاطعة أمرا حتى تشهدون قالوا نحن أولو قوة وأولو بأس شديد والأمر إليك فانظري ماذا تأمرين قالت إن ان الملوك اذا دخلوا قريه افسدوها وجعلوا اعزه اهلها اذله وكذلك يفعلون وإني مرسلة إليهم بهدية فناظرة بما يرجع المرسلون فلما جاء سليمان قال أتمدونني بمال الله خير مما آتاكم بل أنتم بهديتكم تفرحون ارجع إليهم فلنأتي أنهم بجنود لا قبل لهم بها ولنخرجن وهم صاغرون قال يا أيها الملأ أيكم يأتيني بعرشها قبل أن يأتوني مسلمين قال عفريت من الجن أنا آتي به قبل أن تقوم من مقامك وإني عليه لقوي أمين قال الذي عنده علم من الكتاب أنا آتيك به قبل أن يرتد إليك طرفك فلما رآه مستقرا عنده قال هذا من فضل ربي ليبلوني أأشكو أم أكفر ومن شكر فإنما يشكر لنفسه ومن كفر فإن ربي غني كريم قال نكروا لها عرشها ننظر أتهتدي أم تكون من الذين لا يهتدون فلما جاء هكذا عرشك قالت كأنه هو وأوتينا العلم من قبلها وكنا مسلمين وقد ما كانت تعبد من دون الله إنها كانت من من كافرين قيل لها ادخل الصرح فلما رأته حسبته لجة وكشفت عن ساقيدا قال إنه صرح ممرد من Kalat, Rabbi inni nafsi wa maa imana, akasema enyi waheshimiwa nipeni shauri katika jambo langu hili kwani mimi sikati shauri yoyote mpaka mhudhurie wakasema sisi ni wenye nguvu na wakali kwa vita na amri iko kwako basi tazama ni nini unaamrisha akasema hakika wafalme wanapowingia mji wanaoharibu na wanawafanya wale watukufu wake kuwa wanyonge na hivyo ndivyo watendavyo lakini mimi nitawapelekea zawadi nani nitangoja watakayorudi nayo wajumbe basi alipofika kwasuleimani alisema hivyo ndiyo nyinyi mnanisaidia kwa mali aliyonipa mungu ni bora zaidi kuliko aliyokupeni nyinyi lakini nyinyi mna hii zawadi yenu rejea kwao kwa yakini sisi tutawajia kwa majeshi wasioyaweza kuyakabili na hakika tutawatoa humo na hali wao wamekuwa madhalili na wanyonge akasema enyi waheshimiwa ni nani kati yenu atakeeniletea kiti chake cha enzi kabla hawajanijia nawo wamekwisha salimu amri akasema afriti katika majini mimi nitakuletea kabla hujainuka hujaenuka pahali pako hapo na mimi kwa hakika nina nguvu na mwaminifu akasema mwenye elimu ya kitabu mimi nitakuletea kabla ya kupepesa jicho lako basi alipokiona kimewekwa mbele yake akasema aya ni katika fadhila zake mola wangu mlezi ili anijaribu nitashukuru au nitakufuru na mwenye kushukuru kwa hakika na shukuru kwa manufaa ya nafsi yake na anayekufuru kwa hakika mola wangu mlezi ni mkwasi na karimu akasema mgeuzieni kiti chake cha enzi hiki tuone ataongoka au atakuwa miongoni mwa mawasiongoka basi alipofika akaambiwa je yeah, kiti chako cha enzi ni kama hiki akasema kama kwamba ndicho hichi na sisi tumepewa elimu kabla yake na tukawa waislamu na yale aliokuwa kiabudu badala ya mwenyezi mungu yalimzuilia hakika yeye alikuwa katika kaumu ya makafiri akaambiwa liinjiye behewa la hili jumba alipoliona alidhani ni maji na akapandisha nguo mpaka kwenye miundi yake akasema hakika hilo ni behewa lililosakafiwa kwa vioo akasema mola wangu mlezi mimi nimejidhulumu nafsi yangu na sasa nanyenyekea pamoja na suleimani kwa mwenyezi mungu mola mlezi wa walimwengu wote yambiya bagraza ya washawuri wake nibainishieni lipalo katika hayo mambo muhimu ni lyowekiwa mbele yangu kwanimimitsikati shauri juya lolote mpaka muwenyinyi mapuhuriya wakamwambiya nawo wametuwa sisi ni watu wenye nguvu za mwili na tuna moyo na mashuja hatuwakepivita basi angalia wewe jambololotaka kutuhamrisha na sinimenye kuti akasema kwa taratibu na kupendelea salama hakika watawala wakiingia katika miji mikubwa pamoja na majishi yao huinvisidi wakaondoa matengenezo yake wakateketeza makulima na roho na wakawafanya waliowatukufu katika watu wa hiyo miji kuwa ndiyo madhalili na huo ndiyo mtindo wao daima na mimi kwa kupendelea salama na uzima nitampelekea zawadi suleimani na kaomu yake na nitatazama wajumbe watareia na nini wataikubali zawadi au wataiudisha wajumbe wali walifika kwa sajidi na suleimani na zawadi zao huku anazijuwa neema za mwenyezimungu mtukuvu ziliyojuu yake akawambiya na endiyo namsemeza huyo malikiya na watu wake katika mkabada na wajumbe hivyo ndiyo mnanipa mimi mali aliyonipa mungu ya unabii na ufalume na anema ni makuwa zaidi kuliko aliyokopeli nyinyi bali nyinyi kwa hizi zawadi zenu na wingi wa mali yenu mna furahi siyo kama mimi kwa sababu nyinyi hamjui ile aliyoshikamana na dunia hii tu akasema atimsemeza yule msemaji kwa jina lao ewe mjumbe yavyaji kwao wallahi tutawatokea kwa majeshi wasiyo yaweza kupambana nayo na kuya na tutawatowa kwenye nchi ya sabai nao wamepoteza utukufu wawo wamefanywa watumwa suleimani akawelekeya binadamu na majini yaliyodzawilishiwa na mwenyezi mungu kumtumikia akawashitua kwa jambo geni akasema ni ninani katika nyinyi anaweza kuniletea kiti chake cha enzi kikubwa kabla hawajanijiya nawo amekwisha nyenyekea wanati mmoja pandi kizi na kijini llisema mimi ntakuletea umekaa katika baraza yako hii kabla hujaondoka na mimi hakika naweza hayo na mwaminivu katika maneno yangu na vitendo vyangu akasema aliyekuwa nguvu za kiroho na elimu ya kitabu mimi itakuletea hicho kiti cha enzi kabla jicho lako alijapepesa na akatimiza aliyoyasema suleimani alipokiona kiti kile kimetua mbele yake bila mtingisiko alisema haya ni katika fadhila za mwenyezi mungu aliyeniumba na kanipa heri zake ili anifanyie mtihani nitashukuru kwa neema hilia usitowe haki yake na mwenye kumshukuru mwenyezi mungu basi huyo hakika mijiondolea nafsi yake mzigo wa wajibu na mwenye kuwacha kushukuru kwa neema basi hakika mula wangu mlezi ni mkwasi si mwenye kuitajiya shukurani naye ni karimu wakudeemesha suleimani akawambiya watu wake kideuzeni-deuzeni hichikiti cha ja enzi kwa baadhi ya mabadiliko ya nje tupate kuona hatakijuwa kwa kukiendeya au hatokijua na kwa hivyo hatokiendeya alipofika jisho lake lilipia kwenye kiti chake cha enzi akaambiwa je kiti chako cha enzi ni mfano wa hiki akasema kwa vile kilivyokamilika kufanana kama kwamba ndicho hichi na suleimani na walio pamoja nayo akasema sisi tulishapewo juzi kumjua mwenyezi mungu na uwezo wake na ukweli wealiyokuja kutoka kwake kama anavyojuwa mwanamke huyu na sisi tangu hapo ni watu tuliomfuata na tunamsafia yeye ibada na zile ibada za jua na mfano wake zilimzuiya yule malkiya kumwabudu mwenyezi mungu kwani yeye alikuwa katika kaumu ya makafili baada ya hao hawo akaambiwaingiya katika jumba la suleimani na uwanja wake wa ndani ulikuwa umesakafiwa kwa kio na chini yake maji na samaki wakiogelea humo kupandisha nguwo miundi yake ya miguu ikaonekana kwa kuwa alidzania ni maji suleimani akamwambia hicho kioo basi akamuathiri yale madhahiri ya kilimwengu na akaona kuwa ufalume wake yeye haufai chochote mbele ya ufalume wanabii suleimani akasema mola mlezi hakika mimi ni midhulumu nafsi yangu kwa kuhurika na ufalme wangu na ukafiri wangu مونجم تكوفو مونجم مونجم نكو نكو ولقد أرسلنا إلى ثمود أخاهم صالحا أن اعبدوا الله فإذا هم فريقان يختصمون قال يا قوم لم تستعجلون بالسيئة قبل الحسنة لولا تستغفرون الله لعلكم ترحمون قالوا طيرنا بك وبمن معك قال طائركم عند الله بل أنتم قوم تفتنون وكان في المدينة تسعة رهط يفسدون في الأرض ولا يصلحون قالوا تقاسموا بالله لنبيتنه وأهله ثم لنقولن لوليه ما شهدنا مهلك أهله ثم ثم لنقولن لوليه ما شهدنا مهلك أهله وإنا لصادقون ومكروا مكرا ومكرنا مكرا وهم لا يشعرون فانظر كيف كان عاقبة مكرهم أنا دمرناهم وقومهم أجمعين فتلك بيوتهم خاوية بما ظلموا إِنَّ فِي ذَلِكَ لَآيَةً لِقَوْمٍ يَعْلَمُونَ وَأَنجَيْنَا الَّذِينَ آمَنُوا وَكَانُوا يَتَّقُونَ وَلُوطًا إِذْ قَالَ لِقَوْمِهِ أت تأتون الفاحشة وأنتم تبصرون أئنكم لتأتون الرجال شهوة من دون النساء بل أنتم قوم تجهلون فما كان جواب قومه الا ان قالوا اخرجوا ال لوط من قريتكم انهم اناس يتطهرون وأهله إلا امرأته قدرناها من الغابرين وأمطرنا عليهم مطرا فساء مطر المنذرين Na kwa kina tamudi tulimtuma صَالَحٌ Mabodoni mwenyezi mungu basi wakawa makundi mawili yanayogombana akasema enyi watu wangu kwa nini mnauhimiza uovu kabla ya wema kwa nini hamuombi msamaha kwa mwenyezi mungu ili mrehemewe wakasema tuna tunakisirani nawe na wale walio pamoja nawe yeye akasema uwaguzi wa ukorofi wenu uko kwa mwenyezi mungu lakini nyinyi ni watu mnaojaribiwa na walikuwamo mjini watu tisa wakifanya ufisadi katika nchi wala hawafanyi la maslaha wakasema apeshaneni kwa mwenyezi mungu tutamshambulia usiku yeye na ahali zake kisha tutamwambia mriki wake sisi hatukuona maangamizo ya watu wake na sisi bila shaka tunasema kweli basi wakapanga mipango yao na sisi tukapanga mipango yetu na wao hawatambui basi angalia ulivyokuwa mwisho wa mipango yao ya kwamba tuliwaangamiza wao pamoja na watu wao wote basi hizo nyumba zao ni tupu kwa sababu ya walivyodhulumu hakika bila shaka katika hayo ipo ishara kwa watu wanaojua na tukawaokoa wale walioamini na waliokuwa wachamngu naluthi alipowambia watu wake je mnafanya uchafu nanyi na mnawaona hivyo nyinyi mnawaingilia wanaume kwa matamanio badala ya wanawake hakika nyinyi ni watu mnaofanya ujinga kabisa basi haikuwa jawabu ya watu wake ila nikusema wafukuzeni wafuasi wa luthi katika mji wenu au ni watu wanaojitia usafi basi tukamwokoa yeye na ahali zake isipokuwa mkewe tukamkadiria katika waliobaki nyuma na tukawanyeshea mvua ni ovokweli kweli hiyo mvua ya mvuwa yawaliokwisha onywa natuliwapeleke athamudi ndughu yaosoala hekuwapfunza umwamini mwenyezimungu pekee wao wakakimbilia kugombana na kushintalipiana wakawa makundi mawili moja lenye kuamini na moja lechikafiri swale hakasema nao kuwona sili enyi watu mbona mneihimiza adhabu mlio ahidi wa kable a kutubu kwanini hamwombi msamaa kwa mola wenu mlezi mkamuamini yeye kwakutarajiya kurehemuni wakasema sisi tunakuona wewe na hao walio nawe ni na wagorofi na ndiyo tukapatilizwa na ukame yeye ye, akasema sababu za hei na shahari znazokuterenkiyeni vila shaka yoyote zinatoka kwa mwenyezi mungu bali nyinyi ni watu mnaopiwa mitihani yanema na nakama ili mpate kuamini na waongozi wa shahri kati yao walikuwa ni tisa kati yao ni nikufisidi katika nchi kwa maoni yao na madai yao wala haukuwa mtindo wawo kutendajemalolote wale washirikina wakambwiza na wenyeko wenyewe apishaneni kwa jina la mwenyezi mungu kwamba kwa yakini tutamshambulia yeye na ahali zake na tutawauwa kisha tutamwambia jamaa yao damu kwamba sisi hatukuyaona mauwaji yake wale ya ahali zake na hakika sisi niwasema kweli kwa haya viyoyataja walipanga kumuwa swala na hali zake na mwenyezi mungu nyuma yao kapanga kumwokoa nabii wake na hali zake na kuwateketeza wawo na hali wao hata watangui ewe nabii hebu tazama vipi yalikuwa matokeo ya mipango yao na mipango yetu sisi tuliwangamiza wote awo wao na komu yao na hebu yekezame mabaki yao utakuta nyumba zao zimeanguka zimehurungika kwa sababu ya uvwalimu wawo na kufuru zao na kumtaka kumtakashari nabii wao hakika kwa waliofanyiwa kinasamudi ipo ishara kwa watu wanaujua uwezo wetu na wakawaihika na sisi tukakiokoa kikundi kilichomwamini sare kutokana na hiraki hii na wakawa wanaogopa kuziacha amri zake yawe nabii mtaje nuti na habari zake pamoja na kaumu ya watenda uchafu pale alipowaambia je mnafanya dhambi hizi ambazo zimepita hadi ya uchafu na kinyume na maumbile na hali nyinyi mnaona nangangaliya uovu wa haya mbiyashikiliya ivyo inailekea kati ka nadhari zenu na maumbile kwa wanaume kwa matamanio yenu namkawawacha wanawake ama kweli nyinyi mmesibiwa na upumbavu na ujinga wa kufudikiza hata imekuwa mwezi tena kuteuwa baina ya kiovu na chema haikuwa jawabu ya watu wake alikuwakataza ilanikusema mtoleni mbali luti na wafuasi wake katika mji huu kwani wao wanajitakasa wataki kushirikiana nasi katika haya vyoazendayo basi sisi tukamokoa yeye na hali zake na ile adhabu waliopelekewa wale watu isipo kuwa mkewe mwenyezi mungu alimkadiliya awe na waliobakinyuma ili apate kuangamia kwa adhabu pamoja na makafiri na sisi tukawanyesheya mbuwa hawo mapisali mvuwa ya adhabu na nakama إليكو أنبوه يقوى هليكي وليوني وابوه جباتي على ولا وسكية قل الحمد لله وسلام على عباده الذين اصطفى أه الله خير أما أم يُشْرِكُونَ يشركون أم من خلق السماوات والأرض وأنزل لكم من السماء ماء فأنبتنا به حدائق ذات بهجة فأنبتنا به حدائق بهجة ما كان لكم أن تنبتوا شجرها أإله مع الله بل هم قوم يحزنون أمن جعل الأرض قرارا وجعل خلالها أنهارا وجعل لها رواسي وجعل بين البحرين حاجزا أإله مع الله بل أكثرهم لا يعلمون من يجيب المضطر إذا دعاه ويكشف السوء ويجعلكم خلفاء الأرض أإله مع الله قليلا ما تذكرون أم من يهديكم في ظلمات البر والبحر ومن يرسل الرياح بشرا بين يدي رحمته أإله مع الله تعالى الله عما يشركون من يبدأ الخلق ثم يعيده ومن يرزقكم من السماء والأرض أإله مع الله قل هاتوا برهانكم إن كنتم صادقين قُلْ لَا يَعْلَمُ مَنْ فِي السَّمَاوَاتِ وَالْأَرْضِ الْغَيْبَ إِلَّا اللَّهُ وَمَا يَشْعُرُونَ أَيَّانَ يُبْعَثُونَ بَلِ ادَّارَكَ عِلْمُهُمْ فِي الْآخِرَةِ بَلْ هُمْ فِي شَكٍّ مِّنْهَا بَلْ هُمْ sema alhamdulillah kuhimidiwa ni kwa mwenyezi mungu na amani shuke juu ya waja wake aliyewatebwa je mwenyezi mungu ni bora au wale wanawashirikisha naye au nani yule aliyeziumba mbingu na ardhi na kakuteremshieni maji kutoka mbinguni na kwa hayo tukaziotesha bustani zenye kupendeza nyinyi hamna uwezo wa kuiotesha miti yake je yupo mungu pamoja na mwenyezi mungu bali hao ni watu waliopotoka au nani yule aliyeifanya ardhi mahali pa kutua na akajaalia ndani yake mito na akaweka milima na akaweka beini ya bahari mbili kiziwizi je yupo mungu pamoja na mwenyezi mungu bali wengi wao hawajui au nani yule anayemjibu mwenye shida pale anapomwomba na akaiondoa dhiki na nakakufanyeni warithi wa ardhi je yupo mungu pamoja na mwenyezi mungu ni machache mnayoyazingatia au nani yule anayekuongoweni katika giza la bara na bahari na akazipeleka pepo kuleta bishara kabla ya rehema zake je yupo mungu pamoja na mwenyezi mungu ametukuka mwenyezi mungu juu ya naye au nani anayeuanzisha uumbaji kisha akaurejesha na nani anayekuruzukuni kutoka mbinguni na kwenye ardhi je yupo mungu pamoja na mwenyezi mungu sema lecheni hoja zenu kama nyinyi niwasema kweli sema hapana katika mbingu na ardhi ajuwaye ya ghaibu isipokuwa mwenyezi mungu wala wao hawajui lini watafufuliwa kwani huo ujuzi wao umefikilia kuijua akhera bali wao wamo katika shaka nayo tu bali wao ni vipofu nayo ewe ntume sema hakika mimi mimina mihimili mwenyezimungu nana msifu peke yake nanamomba mwenyezimungu salama na mamkiyo kwa waja wake aiye wateuwa kwa kuwapa ujumbe wake na nayewe mtume waambiye washirikina je kumwamini mwenyezi mungu mmoja aiye ni bora ka mwenye kuamini au kuwabudumakanamu mnayomshirikisha naye nayo hayawezi kukudhuruni wala kukufaheni bali ewe mtume waulize ni nani alyeziyumba mbingu navi na viliomo na ndani yake na namakutaremshiyeni kutoka mbinguni mvua yenye manufaa na kwa hiyo kakuotesheni bustani nzuri zenye kupendeza msingeniweza nyinyi kuiyotesha miti yake namna mbalimbali na rangi mbalimbali na matunda mbalimbali mipango hii lyo umana sabwa katika uumbaji inatimitisha kuapana mungu pamoja na mwenyezi mungu lakini makaviri ni watu waliopotoka wakaiya haki na imani na wameelekea kwenye upotovu na ushirikina bali waulize mtume nani aliyeitengeneza ardhi hata ikafaa kukaliwa na watu wakatuliya humo Naka tiyake, najuyake, milima, umbe umbe. Naka nisha, matangu, na nakaumba mitokati yake na juu yake akaumba milima kwizwiliyesiyumbeyumbe na akayatenganisha maji matamu na maji ya chumbi hata zichanganyike hapana mungu pamoja na mwenyezi mungu, si mungu iyeye ndiye mwenye kuumba penke yake lakini wengi wa watu hawanafiki na ujuzi wa haki kama ilivyo wamekuwa kama kwamba kitu hawajuikitu baliwaulize ywe mtume nani anayemwitikiya leshikwa na shida katika maombi yake pale anaposhikwa na shida akamtegemea mwenyezi mungu kwa unyonge na unyenyekevu naye akamwondolea uyo ntukarai uyo msibu na akakufanyieni warifi wa waliokutangulieni katika nchi hapana mungu pamoja na mwenyezi mungu wakukupeni neema zote hizi lakini inyimakafiri ni wachache kabisa wakwaizika kwenu bali waulize we mtume nani anayiwongoza katika nyendo za katika giza la usiku katika safari za nchi nchikangu na baharini na nani anayizipeleka pepo zazovashiriya mvua nayo ni rehema itokayo ko mwenyezi mungu ye yupo mungu pamoja na mwenyezi mungu anayefanya hayo mwenyezi mungu subuhanahu amitakafika kuwona mshirika bali waulize yewe mtume nani aneanzisha umbaji tangu mwanzo na kisha valya kupotia kwake akaulejesha kwa kama ulivyokuwa na nani anekutere mshemeriziki kutoka mbinguni na kwenye ardhi hakuna mungu pamoja na mwenyezi mungu watenda hayo sema yewe mtume kwata na kuwakanya kama nyinyi mna ye mungu wasikuwa mwenyezi mungu basi tupeni hoje ya hayo ikiwa mnadai kuwa nyinyi ni wasema kweli na wala hayataweza kuwa hayo kwenu sema yewe mtume hakika mwenye kutenda yote haya peke yake ndiye ndiyeyeye subuhanahu aliyetengeka peke yake kwa kuyajuwa mambo ya ghaibu vaibwedioko mbinguni ya duniani na yeye huyo ndiye mwenyezi mwenyezimungu wa pekee wana watu hawajui wakati gani watafufuliwa kutoka makaburini kwawo kwaajili ya kuisabiwa na tulivwaa ujuzi wao wa akhera umemfwatana na ujinga na huo ukapelekiya kuitilia shaka nao wamekuwa vipofu hawaitambui haki katika jambo dolote kwa sababu upotovu umefitili pahamu zawo أإذا كنا ترابا وآباؤنا أإنا لمخرجون لقد وعدنا هذا نحن وآباؤنا فانظروا كيف كان عاقبة المجرمين ولا تحزن عليهم ولا تكن في ضيق مما يمكرون ويقولون متى هذا الوعد إن كنتم صادقين قل عسى أن يكون ردف لكم بعض الذي تستعجلون وإن ربك لذو فضل على الناس ولكن أكثرهم لا يشكرون وان ربك ليعلم ما تكن صدورهم وما يعلنون وما من غائبه في السماء والارض الا في كتاب مبين ان هذا القران آن يقص على بني إسرائيل أكثر الذي هم فيه يختلفون وإنه لهدى ورحمة للمؤمنين إن ربك يقضي بينهم بحكمه وهو العزيز العليم فتوكل على الله انك على الحق المبين انك لا تسمع الموتى ولا تسمع الصم الدعاء اذا ولوا مدبرين وما انت بهاد العمي عن ضلالتهم ان تسمع الا من يؤمن باياتنا فهم واذا وقع القول عليهم اخرجنا لهم دابه من الارض تكلمهم اخرجنا لهم دابه من الارض La na wakasema waliokufuru tutapokuwa mchanga sisi na baba zetu hivyo kweli tutakuja tolewa Aya haya haya tuliahidiwa sisi na baba zetu zamani haya haya ila ni hadithi za uongo za watu wa kale sema nendeni katika ardhi na tazameni ulikuwaje mwisho wakosefu wala usiwahuzunikie wala usiwe katika dhiki kwa sababu ya hila zao wanazozifanya na wanasema ahadi hii itatokea lini ikiwa mnasema kweli sema hasa ni karibu kukufikieni sehemu ya yale nnayoyahimiza na hakika mola wako mlezi ni mwenye fadhila kwa watu lakini wengi wao hawashukuru na hakika mola wako mlezi anayajua yanayoficha vifua vyao na wanayoyatangaza na hakuna siri katika mbingu na ardhi ila imo katika kitabu kinachobainisha hakika kurani hii inawasimulia wana wa israeli mengi wanayohisalifiana nayo nayo hakika ni uongofu na rehma kwa waumini hakika mola wako mlezi atawahukumu kwa hukumu yake naye ni mwenye nguvu mjuzi basi mtegemee mwenyezi mungu hakika wewe uko juu ya haki iliyowazi kwa hakika wewe huwezi kuwafanya maiti wasikie wala kuwafanya viziwi wasikie wito wanapokwisha geuka kwenda zao wala huwezi kuwongoa vipofu waache upotovu wao huwezi kuwafanya wasikie isipokuwa wenye kuziamini ishara zetu na hao ndiyo watiifu na itapoangukia kauli juu yao tutawatolea mnyama katika ardhi atakayewasemeza ya kuwa watu walikuwa hawana na yakini na ishara zetu wakasema makafiri kwa kukanya kufufuliwa ivyo sisi tukishakuwa mchanga na ikishaoza miili yetu na baba zetu weliyotetanguliya njotutarejeshwa tutoleawewopya tuwe hai muhammadi ametuwahidi kuwa tutafufuliwa kama mitumi waliotangulia walivyowahidi baba zetu ingeli hayo hayi ni kweli basi engelikwishakuwa haya si chochote ilani uongo tu wa watu wakale ewe mtume waambiye tembeni duniani na mtazame mabaki aliyoapata waliokatibisha nayo ni adhabu ya mwenyezi mungu huenda labda mkayavingatiya aya na mkayehofu adhabu ya ahera ewe mtume usiwehuzunikiye makafirasiyokufuata kwani kwa hakika wajibu wako ni kufikisha ujumbe tu wala usiwe na viki kifuani mwako kwa sababu ya hila zawo na vitimbi vyawo kwani hakika mwenyezi mungu atakupa ushindi juu yao na makafiri wanafanya ukomo wa juhudi yao kukanusha na wanahimiza adhabu kwa kusema limi basi itakuwa hiyo adhabu ambayo mnatutishiyaku itakuja ikiwa nyinyi mnasema kweli kuwa adhabu itawashukia wanaokanusha ewe mtume sema huende takukuteni namihukaribieni baadhi ya adhabu mnayohimiza na hakika mwenyezi mungu mola wako mlezi ewe mtume ni mwenye neema na isani kwa watu wote na katika rehema zake ni kuahirisha hiyo adhabu kwa hao anaokatibisha lakini watu wengi hawaelewi pahila za mwenyezi mungu wala hawa ewe mtume hakika mwenyezimungu mola wako mlezi hapana shaka najuwa kila analipicha naoliitangaza ikiwa maneno au vitendo viovu naye atakuja walipa kwayo na hapana kilichopichikana cha raibu kiwe kilo vipi au luni mbinguni au katika ardhi na mwenyezi mungu anakijua nami kidhibiti katika kitabu cha hakiki yoko kwake hakika ya kitabu hiki yalichoteremshiwa muhammadi kinawawekea wazi wana wa israeli ukweli wayaniyokuja katika taurati katika mambo ya itikadi na hukumu na hadiki na kinawarudisha kwenye kweli katika mambo lafitalifiyana kwayo hakika kitabu hichi ni uwongofu wako kowa watu osipote na ni rehema ya kuwakinga na adhabu wote bwenye kukiyamini ewe mtume hakika mola wako mlezi hatawapambanuwa watu wote sipya kiyama kwa ahadilipu wake naye ndiye mwenye nguvu za kushinda basi yapana wakwipinga hukumu yake yeye ni mdyuzi wa kila kitu basimbele yake kweli hayewezi kuchanganyika na uongo basi yewe mtume mtegemezee mambo yako mwenyezi mungu na shikiliya wito wako kwa kuamini kuwa utashinda tu kwa sababu wewe ya haki ukojuya wazi na mapuza ya makapil kukupuza wewe hakutakuzulu kitu ewe mtume hakika wewe huwezi kuongoa kwa hawo kwani hao ni kama maiti kukutotambuwa kitu na kama viziwi kwakutosikiya basi hao hawako tayari kusikia uto wako kwa vile walivyoshikilia kukupuza na wala huwezi kuongoa wa kwenye haki wale ambao mbofuka kuwona kwao na kutambua kwao na nahuwezi kumfanya asikiye ila mwenye kukubali kuziamini ishara zetu awo ndiyo wenyekutii na wenyekuitikia na itakukaribia kutimia ahadi ya mwenyezi mungu kuileta saa ya kiama na kwateremshi ya adhabu mwenyezi mwenyezimungu atawatolea watu mnyama kwenye ardhi atakayiwaambiya miongoni mwa takayoyasema hakika makafii walikuwa hawaiamini miujiza yetu yote na pia siku ya mwisho na hayo waliyokuwa kiyakanusha saasa anaekushakuwa na ichi basi kitisho cha hiyo saana yanayofuatiya iyi ndiyo ya aya hii kwa dhahiri ya matamko yake nazipo tafsiri mbili yinginezo ambazo zahii ya aye alinazoweza kuwa kwanza ni kuwa makusuliyo ya daba ni yeyote aendae ya yajibu katika watu au wengineo na hapa inachukuliwa kuwa ni watu watakokuja kabla ya kiyama na mana yake nikuwa ikiwoterentiya kauli juu yawo na adhabu ikashibiti watakuja makundi ya waumini wakiweendeya wakienea kote kote wakizitikisa nguzo za no ukavili tafsili yapiline no hilo daba makusoniyo yake ni watuwa ovu ambawo ka ujinga ni kama wanyama kama livyosema da asfahan kati ka mukararati yake na maana yake ni kuekikalimiya siku ya kiama wovu na ufisaji utazidi na kiyama wanatukikanusha makavili ndiyokitakuja na hiyo kauli itakuwa nayo ni kauli ya kutamkwa kwa mdomo lakini kakuwa haiye nyewe itakuwa hivyo ni kama ivyosemwa kama maoni min min man yalivyokushatangulian حتى إذا جاءوا قال أكذبتم بآياتي ولم تحيطوا بها علما قال أكذبتم بآياتي ولم تحيطوا بها علما أم ماذا كنتم تعملون ووقع القول عليهم بما ظلموا فهم لا ينطقون ألم يروا أنا جعلنا الليل ليسكن كُلُوا فيه والنهار مبصرا إن في ذلك لآيات لقوم يؤمنون ويوم ينفخ في الصور ففزع من في السماوات ومن في الأرض إلا من شاء الله وكل أتوه داخرين وترى الجبال تحته جامدة وهي تمر مر السحاب كن الله الذي أتقن كل شيء إنه خبير بما تفعلون من جاء بالحسنة فله خير منها وهم من فدعي يومئذ آمنون ومن جاء بالسيئة فكبت وجوههم في النار هل تجزون إلا ما كنتم تعملون إنما رب هذه البلدة الذي حرمها وله كل شيء وأملت أن أكون من المسلمين وأن أتلو القرآن فمن اهتدى فإنما يهتدي لنفسه ومن ضل فقل انما انا من المنذرين وقل الحمد لله سيريكم اياته فتعرفونها وما ربك بغافل عما تعملون na siku tutapokusanya kutoka kila umma katika wanaokadhibisha ishara zetu nao watagawanywa mafungu mafungu hata watakapofika atasema je nyinyi simlizikanusha ishara zangu pasipo kuzijua vyema au mlikuwa mkifanya nini na kauli tawaangukia juu yao kwa vili walivyodhulumu basi hao hawatasema lolote je hawaoni kwamba sisi tumeufanya usiku ili watulie na mchana wa kuangaza hakika katika hayo zipo ishara kwa watu wanawamini na siku litakapopulizwa bara watahangaika waliomo mbinguni na katika ardhi ila amtakaye mungu na wote watamfikia nao ni wanyonge na unaiona milima unaidhania imetulia nayo na inakwenda kama mwendo wa mawingu huo ndio ufundi wa mungu aliyetengeneza vilivyo kila kitu hakika yeye anazo habari za yote myatendayo watakaokuja na mema watapata bora kuliko hayo nao watasalimika na mahangaiko ya siku hiyo na watakaokuja na uovu basi zitasunukishwa nyoso zao motoni je kwani mnalipwa isipokuwa mliyokuwa mkiyatenda ama mimi nimeamrishwa ni mwabudu mola mlezi wa mji huu aliyeufanya ni mtakatifu na ni vyake yeye tu vitu vyote na nimeamrishwa niwe miongoni mwa waislamu wenye kunyenyekea na niisomi quran na mwenye kuongoka basi ameongoka kwa faida nafsi yake na aliyepotea basi sema hakika mimi ni miongoni mwa waonyaji nasema alhamdu lillah sifa njema zote ni za mwenyezi mungu yeye atakuonyesheni ishara zake na mtazijua na mola wako mlezi si mwenye kughafilika nami yatendayo kasiku tutakuwakusanya kutoka kila kundi la wenye kukadhibisha ishara zetu nao ni hao waongozi wanaofuatwa basi hao watachungwa wawe mbele ya kaumu zao kwende hisabu na malipo na pale watakaposimama mbele ya mwenyezi mungu kwa ajili ya hesabu atasema subhanahu kuwaambiya kwa kuwadhiri na kuwadinya nyinyi ndizikadibishe ishara zangu zote namkazikataa vile ya kuzingatia wala kufahamu na hasa ndikuwa mkitenda nini na nyankumbo kwa upuzi na yadhabu ichautaremkiya kwa sababu ya kujidhulumu nafsi zao kwa ukafili basi watakuwa hawawezi kujilinda wala kutaka udhuru bila shaka wameshuhudia kuwa mwenyezi mungu ameufanya usiku ili ywapate kupumzika na akaufanya mchana unamwangaza wapate kushughulikia kutafuta maisha yao hakika katika hayo zipodaini wazi za hungu wa mwenyezimungu naupweke wake po watu wanaozingatia wakaamini wakamini yewe israfibi, mungu, na tajayewe mtume sikuatapopuliza isirafili ibaragumu kwa idini ya mwenyezi mungu mwenyezimungu nawatakapoingiwa kiwewe walieko katika mbingu na katika ardhi kwa kitisho cha mpulizo huo isipokuwa huyo ambaye mwenyezimungu hatamtulizana kamahivazi na kitisho na vyumbe vyote watakuja kwa mola wao mlezi nao ni magwalili nauna iyo nayewe mtumi milima na unadzani haitaharaki imetulia tu lakini kwa hakika inakwenda mbiyo kama mawingo na haya ni katika aundaji we mwenyezimungu aliyeumba kila kitu na kakizuwa hakika yeye subuhanahu ni mwenye kutimia uyuzi wake kwa yote wayatendayowatu ya utifu na maasi naye atawalipa kwayo na unaiona milima unaidhani mituliya nayo na inakwenda kama mwendo wa mawingu huu ndiovundi wa mwenyezimungu walichengeneza vilivyo kila kitu hakika yeye anazo habari zayotemiyatendayo aya hii inathimitisha kuwa vitu vyote vinavyofuata mvutano wa ardhi kama milima bahali nafuniko daanga na kadhalika vinashirikiyana na dunia katika mzunguko wake wa kila siku juu ya juyamsumaghi kati wake na mzunguko wake wa kila mwaka kulizunguka jua lakini mzunguko huu hauonekani ni kama kwenda kwa mawingu angani wanaotazama wanayaona lakini hawasikisa sauti yao hawada hayagusi inaonyesha haya hii tukufu kwamba mwenyezi mungu mtukufu aletukuka ameumba ulimwengu na mipango yake yakuiendesheya naye nimuweza wa kuifanya hii dunia imetulia tu haizunguki juu ya juya msumarikati wake akaifanya kuzunguka juu ya msumarikati wake sawasawa sawa, na kuzunguka kwake kunizunguka juwa na kwa hivyo ingenikuwa nusu ya dunia imokizani totoro kwa muda wa miezi sita na kwa muda wa miezi sita ikawa nusu ya pili mokatika mwanga za moja kwa moja wa mchana na haya yangelipelekea kuharibika mizani yajotoo katika dunia yote na kwa hivyo uhai uli uko ngelitoweka duniani na mwenyezi mungu subuhanahu wa taala ndi ye aliyepanga mpango huu uliyopoka rehema yake na huruma zake kwa waja wake na juu yakuwa aristakori izi utala mwaelimu ya palaki wa iskandaria yani alekizandria katika misri aliandika katika mwaka mia tatu na kumi hadi mia mbili na thalathini kabla kristo juu ya kuzunguka dunia wenyewe kwa wenyewe maandishi haya ya kisayansi ya kale yalikuwa hayawafikia waarabu wakati wa mtume wa sala llahu aleihi wasalama au kabla yake bali wa mwanzo wa kuashiria mambo haya katika wao alikuwa alibiruni katika mwaka elfu moja baada ya kristo baada ya kuzaliwa nabisa baada ya kwingia kufaziriwa vitabu vya elimu za zamani kwa lugha kiarabu uliokuweko katika enzi ya banul abbasi basi kutokea haya kwa ulimi wa mtume muhammadi sala allahu alaihi wasalama ambaye aliyekuwa hajapata elimu hiyo ni dalili kuwa haya yalifunuliwa kwake na mungu kila mwenye kuleta wema katika dunia nayo ni imani na usafiwa usifu atapata huko aseera asababu kubwa kabisa kwa ajili ayo yatanguliza na wenye mema haya watasalimika na hofu na siku ya sikekiyama na kila mwenye kuleta uovu katika duniya na unishirki na maasiya na kapa na hayo kundi hili ni kuwo mwenyezimungu atawasukumiza ya nyizo zao katika moto na wataambiwa hapo kwa kwakuwotayalisha kwa kwa akika hile uhamlipwira kwa sababu ya shiriki yenu na maasi yenu ewe mtume waambie watu sikuamrishwa ni mwaguduyeyote isipokuwa mwenyezi mungu muola mlezi wa wamjuwa maka ye utukuza na kaufanya mtakatifu wenye amani usiofaha damu ndani yake wala kuwindwa wanyama wake wala kakatwamisi yake na vintu vyote viliomo limwengu ninivya mwenyezi mungu kuvimiliki na kuvitawala na mimi nimiamrishwa niwe katika wana omyenyeke mwenyezi mungu na nimeamrishwa nidumishe kwisoma kurani kwa ibada na kuzingatia na kwaiziya watu wafwati yliomo humo basi mwenye kuongoka akaiamini na akafuata wewe basireiya hayo na malipo yake ni kwa nafusi yake na mwenye kupotea asifuate haki na azikufuate wewe mwambiye hakika mimi ni mtume naonya naafikisha ujume tu nasema ewe mtume alhamudulilah sifa njema zote ni za mwenyezi mungu kwa neema ya unabii na uwongofu mwenyezi mungu atakuonyesheni hapa duniani azaariza uwezo wake na ahera atakuonyesheni ukwediwayo kwambiyeni na mte ya juwa vilivyo Walamu onyezimu ngu hashinzi kukwisa biyeni wali hamafi hikira bitono benu.