بسم الله الرحمن الرحيم ميم تلك آيات الكتاب المبين نتلو عليك بالنبأ موسى وفرعون بالحق لقوم يؤمنون ان فرعون علا في الارض وجعل اهلها شيعا يستضعف طائفه منهم يذبح ابناءهم ويستحيي نساءهم إِنَّهُ كَانَ مِنَ الْمُفْسِدِينَ وَنُرِيدُ أَن نَّمُنَّ عَلَى الَّذِينَ اسْتُضْعِفُوا فِي الْأَرْضِ وَنَجْعَلَهُمْ أَئِمَّةً وَنَجْعَلَهُمُ الْوَارِثِينَ ونمت لهم في الأرض ونري فرعون وهامان وجنودهما منهم ما كانوا يحذرون وأوحينا إلى أم موسى أن أرضعيه فإذا خفت عليه فألقيه في اليم ولا تخافي ولا تحزني إنا رادوه إليك وجعلوه من المرسلين فالتقطه آل فرعون ليكون لهم عدوا وحزنا إن فرعون وهامان وجنودهما كانوا خاطئين وقالت امرأة فرعون قرة عيني ولك لا تقتلوه عسى ان ينفعنا او نتخذه ولدا وهم لا يشعرون واصبح فؤاد ام موسى فارغا ان كادت لتبدي به لولا أن ربطنا على قلبها لتكون من المؤمنين وقالت لأخته قصيه فبصرت به عن جنب وهم لا يشعرون وحرمنا عليه المراضع من قبل فقالت هل أدلكم على أهل بيت يسكنونه لكم فقالت هل أدلكم على أهل بيت يدخلونه لكم وهم له ناصحون فرددناه إلى أمه كي تقر عينها ولا تحزن ولتعلم أن وعد الله حق ولكن أكثر kwa jina la, la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu asini hizi ni aya za kitabu kinachobainisha tunakusomea habari za musa na firauni kwa haki kwa ajili ya watu wanawamini hakika firauni alitakabar katika nchi na akawagawa wananchi makundi mbalimbali akalidhoofisha taifa moja miongoni mwao akiwachinja watoto wao wanaume na akiwaacha watoto wao wanawake hakika yeye alikuwa katika mafisadi na tukataka kuwafadhili waliodhoofishwa katika nchi hiyo na kuwafanya wawe waongozi na kuwafanya ni warithi na kuwapa nguvu katika nchi na kutokana na wao waonyesha kina firauni na haamana na majeshi yao mambo yale waliyokuwa wakiogopa tulimfunulia mama yake musa kwa kumwambia mnyonyeshe na utakapomhofia basi mtiye mtoni na usihofu wala usihuzunike hakika sisi tutamrudisha kwako na tutamfanya miongoni mwa mitume basi wakamwokota watu wa firauni ajekuwa adui kwao na huzuni hakika firauni na hamana na majeshi yao walikuwa wenye makosa na mkewe firauni alisema atakuwa kiburudisho cha macho kwangu na kwako msimuwe huenda akatufaa au tumpange kuwa mwenetu wala wao hawakutambua na moyo wa mama yake musa ukawa mtupu alikuwa karibu kumdhihirisha kuwa hatukumtia nguvu moyo wake ili awe miongoni mwa mwawamini naye akamwambia dada yake musa mfuatie basi naye akawa anamwangalia kwa mbali bila ya wao kujua na tukamjaalia wakataye wanyonyeshaji wote tangu mwanzo mpaka dada yake akasema je nikuonyesheni watu wa nyumba watakaomlea kwa ajili yenu nao pia watakuwa wema kwake basi tukamrudisha kwa mama yake ili macho yake aburudike wala asifuzunike na ajue ya kwamba ahadi ya mwenyezi mungu ni ya kweli lakini wengi wao hawajui sra alasas imeteremka makka sura ya alkasas ni ya28 katika mpango wa msahafu nayo ni sura ya maka aya zake ni imetaja kwa kufafanua yaliyokwisha tajwa kabla yake kwa jumla katika mambo ya musa alayhi ssalam tangu kuzaliwa kwake katika enzi ya firauni na firauni alikuwa akiwaua watoto wanaume wa bani israel kwa kuhofu asijetokea nabii miongoni mwao atakayeteketeza ufalme wake kisha yakaelezwa yaliyotokea kuhusu kulelewa kwake musa katika nyumba ya firauni mpaka alipoitoka misri kukimbiza roho yake kwenda madyani katika nchi ya shamu na tena akarejea na mkewe binti wa shuaibi alaihi ssalam kisha yakatajwa ya mazungumzo ya mwenyezi mungu na musa na kumteua yeye kwa kumpa utume na mambo yaliyotokea yaliyomhusu firauni na wachawi wake pamoja na musa mpaka mungu alipomzamisha firauni na jeshi lake na musa na wana wa israel waliokuwa pamoja naye wakaokoka waka. kisha yaliyowatokea wana wa israeli pamoja na musa na nduguyi harun na zimetajwa pia habari za waliokadhibisha kama karun na makafiri wengine waliowatangulia na kwa maelezo haya yaliyokusanya habari mbalimbali ndiyo sura hii ikaitwa surat lkasas yani sura ya visa auadii mim harufi za kutamkwa kubainisha kuwa kurani hii ni muujiza wa harufi hizi hizi za mazungumzo yenu na ili kuwazinduwa wenye kusikia ewe mtume aya hiri vina wewe ni aya za kurani yenye kubainisha kwa uwazi yenye kudzihirisha haki wembali na uongo na halali we mbali na haramu naitoye ahadi ya kulipwa thababu na kuhadharishwa na adhabu tunakusimulia baadhi ya Tuna habari za musa na firauni kwa kweli ili iliwapate kuzingatiya waumini hakika firauni alipandwa na kiburi na akapita mipaka katika ubalimu wake na akatakabari mno katika nchi ya misri akawafanya watu wanchi hiyo makundi makundi akiwanyanyua baadhi yao na akiwadhalilisha wenginewe na hasa lyowadhohisha wana wa israeli akawa na watoto wao wanaume na akiwabakisha wanawake kwa hakika huyo alikuwoni katika waliopita hadi katika ujabari na ufisadi na mwenyezi mungu akataka kuwafahilisha lyowafanya wanyonge firauni katika nchi na wafanye ndiyowakuongoza katika njia za heri na awarisishe ufalme na madaraka ya nchi na kati katika nchi na wawe na pahana pawo humo natiwathibitishiye firaauni na hamana na manlishi yao yale waliokuwa kiya nayo ni kuondoka ufalume wake kwa mkono wamwenye kuzaliwa katika ka wana wa israeli na mwenyezi mungu alimfahamisha mama yake musa alipokuwa na mkofiya fichinjwe ne kama alivyokuwa kiwachinja watotowanaume wabani israeli kwamba amnyonyeshe kwa, kwa kituho na hata uliwa na firaauni ikiwa na oghopa sije kutambunikana katika sanduku na mtiye katika mto ana ili bila ya hofu huzuni kwani bila shaka mwenyezi mungu amedhamini kumhifadhi na kumrejeshea mwenyewe na kumtuma kwa wana wa israeli watu wa firauni wakamchukua ili aliyokadiria mwenyezimungu ya timiye yaani musa mpate kuwa mtume mwenye kuwapinga wao na mwenye kuoletia huzuni kwa kuitoa kombo w dini yawo na kuishambulia dhuluma yao hakika firauni na hamana na wasaidizi wawo walikuwa ni watu wenye madhambi waliopindukia mipaka katika ujeuri na uharibifu mke wa firauni alipomwana mtoto alimwambia mwambiya mumewe mtoto huyu watikuletia furaha mimi na wewe tumweke tusimuwe kwa kutaraji kuwa atakuja tufaa kuendeshea mambo yetu autumfanye mwenetu wakumleya nawaukumbe hawatambuyi avyomkayiriya mungu na mama yake musa akawa hajitambui kwa viki vyomwingiya kwa kuwa mwanawe kangukiya mikononi mwa firauni akawa nakurudiya kujitambulisha kwamba yeye ndiye mama yake lau injeikuwa mweny yezi mungu hakutiye imara moyo wake pakusumiri basi yangalitangaza ya kuwa huyo ni mwanawe jinsi alivyokuwa kimhurumia na piya iili yawe miongoni moumini wenye kutulia yule mama akamwambiya deda yake musa mfuatie upate kujua habari zake basi akawa nammona kwa mbali na na tahadhari yazitambulikane na firauni na watu wake wakawahawa yuwi kamayune ideda yake mwenyezi mungu alimjalia yule mtoto akataiziwa na kila mnyonyeshaji kabla haujamjiya mama yake watu wa firauni wakengiwanaghamu na, na wakashughulishwa na hayo yule dada yake ndiyo akamwambia nikuongozeni kwenye ukoo utakaomwangalia huyu mtoto na kumnyonyesha na kumlea na watamtazama vizuri wakaukubali uongozi wake na mwenyezi mungu akamrudisha kwa mama yake ni nafsi yake itwe nafurahi kwa kurudi kwake wala siuzonike pakuwabali naye na ili azidi kujua ya kwamba hadi ya mwenyezimungu aliyo pakuwatambulishiya imitiniya wala hayelekinyume lakini watu wengi walikuwa hawajui kurudi musa kwa mama yake kwani ayo yote yalipichikana kwawo سواء آتيناه حكما وعلما وكذلك نجزي المحسنين ودخل المدينة على حين غفلة من أهلها فوجد فيها رجلين يقتتلان فوجد فيها رجلين يقتتلان هذا من شيعته وهذا من عدوه استغاثه الذي من شيعته على الذي من عدوه فركزه موسى فقضى عليه قال هذا من عمل الشيطان انه عدو مضل مبين قال رب اني ظلمت نفسي فاغفر لي فغفر له انه هو الغفور الرحيم قال رب بما انعمت علي فلن اكون ظهيرا للمجرمين فاصبح في المدينه خائفا يترقب فاذا الذي استنصره بالامس يستصرخه قال له موسى انك لغوي مبين فلما أن أراد أن يبطش بالذي هو عدو لهما قال يا موسى أتريد أن تقتلني كما قتلت نفسا بالأمن؟ إن تريد إلا أن تكون جبارا في الأرض وما تريد أن تكون من المصلحين وجاء رجل أقصى المدينة يسعى قال يا موسى إن الملأ يأتمرون بك ليقتلوك فاخرج قال يا موسى إن الملأ يأتمرون بك ليقتلوك فاخرج إني لك من الناصحين فخرج منها خائفا يترقب قال رب نجني من القوم الظالمين na musa alipofika utuuzima barabara tulimpa kili na elimu na hivi ndivyo tunavyowalipa waliowema na akaingia mjini wakati wa kughafilika wenyeji wake na akakuta humo watu wawili wanapigana mmoja ni katika wenzake na mwingine katika maadui zake yule mwenzake alimtaka msaada kumpiga adui yake musa akampiga ngumi akamua akasema hiki ni kitendo cha sheitani hakika yeye ni adui mpotezaji dhahir akasema mola wangu mlezi hakika mimi mejidhulumu nafsi yangu basi nisamehe akamsamehe hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu akasema mola wangu mlezi pa ulivyonineemesha basi mimi sitakuwa kabisa msaidizi wa wakosefu akapambazukiwa mjini asobuhi naye ana hofu akiangalia huku na huku mara yule yule aliyemtaka msaada jana akawa anampigia kelele amsaidie musa akamwambia hakika wewe ni mgombi kweli kweli basi alipotaka kumshika kwa nguvu yule aliye wao wote wawili akasema ewe musa unataka kuniua kama ulivyomuua mtu jana wewe hutaki ila kuwa jabari katika nchi wala hutaki kuwa miongoni mwa wenye maslaha na akaja mtu kutoka mwisho wa mji akipiga mbio akasema ewe musa wakubwa wanashauriana kukuwa basi toka hakika mimi ni katika wanaokopa nasaha basi akatoka naye na hofu akiangalia huku na huku akasema mola wangu mlezi niokoe na watu madhalimu na musa alipokwisha kuwa mtu mzima na akakamilika mwenyezi mungu alimpa hikimana ilimu na isani kama hii tuliyompa musa na mama yake tunawapa wema wote kwa ajili ya wema wao musa akaingiya mjinimiso iyo akatwalipo kuwa watu wake wamakafilika akawakuta watu wawili wanapigana mmoja ni katika wana wa israeli na mwengine katika kaumu ya firaauni yule mwisraeli akamtaka msaada kumpiga khasimu yake naye musa akamsaidiya akampiga konde yule khasimu akamuuwa bila kukusudia musa akajuta na akasema hakika mimi kuja kufanya kitendo hichi ni kazi ya sheitani hakika sheitani ni adui yaliye wazi kwa uaduwi na kupoteza musa kasema kakunyenyekeya kwa mwenyezi mungu na majuto ewe mola wangu mlezi mimi ni majigulume na si yangu kwaliyo yatenda basi nikuvilile cinolo changu hichi mwenyezi mungu ombi lake na akamsamehe hakika mwenyezi mungu ni mkuwa kusamehe mkunjukuwa rehma musa kasema kakunyenyekeya ewe mola wangu mlezi kwa haki ya kulinemesha kwako hikima na ilimu niwezeshe nitende heri ne ni anafa ukiniwezesha ivyo basi kabisa sitakwa msaidizwa w makafi kulipovambazuka subuhi musa alikuwa pomjini misiri nayeyumo katika hofu akitaraji kufikiwa na madhara kutokana na watu kwa sababu vila alivyomuuwa mmisiri akammona yule mwiziraeli aliyemtaka msaada jana naye akamtaka msaada mareya pili katika ugombi na misri mwingine musa kamkemeya kumwambia akika wewe mtu matata mno na dhahiri wewe ni mpotovu unafanya yale yale ulio jana na unaniita tena nikusaidie na musa alipotaka kumtumilia nguvu mmisiri ambayi ni aduwi wawoti wawili kwa sababu ya uwadwihu yule mntu aligani kuwa musa tamuwa kaziyakasema unataka kuniuwa kama ulivyomuua mtu jana wewe hutaki lakuwa mwasi tu katika nchi nshi wanautaki kuwa miongoni mwa ulinganiye masilaha na heli akaja mtu mmoja muumini katika ya ka firauni kutoka mwshi wa mji ilipoelea habari ya musa kumua misiri yule mtu akamwambia musa kwamba watu wanapanga kutaka kumua akamwambia toka mji ukimbiye usijokouliwa hakika ni katika wanaukopa na saha موسى كونه كم ينايم يقوف وسيماع له وكمبوره أكي من ينكيه من يزمه ومكوه نوظليه وما كفيره ولما توجهت القاء مرين قال عسى ربي أن يهديني سواء السبيل ولما ورد ماء مبين وجد عليه أمة من الناس يسكون ووجد من دونهم امرأتين تذودان قال ما خطبكما قالتا لا نس حتى يصبر الرعاء وأبونا شيخ كبير فتقالهما ثم تولى إلى الظل فقال رب إني لما أنزلت إلي من خير فقير فجاءته إحداهما تمشي على استحياء قالت إن أبي يدعوك ليجزيك أجر ما سقيت لنا فلما جاءه وقص عليه القصص قال لا تخف نجوت من القوم الظالمين قالت إحداهما يا أبت استأجله إن خير من استأجرت القوي الأمين قال إني أريد أن أنكحك إحداهما ابنتي هاتين على ان تأجرني ثماني حجج فإن أتممت عشرا فمن عندك وما أريد أن أشق عليك ستجدني شاء الله من الصالحين قال ذلك بيني وبينك أيما الأجلين قضيت فلا عدوان علي والله على ما نقول وكيل na alipoelekea upande wa madiana alisema asaamula wangu mlezi akaniongowa njia iliyo sawa na alipoyafikia maji ya madiana alikuta umati wa watu wananywesha na akakuta karibu yao wanawake wawili wanawazwwiya wanyama wao akasema mnanini wakasema hatunyweshi sisi mpaka wamalize hao wachunga na baba yetu ni mzee sana basi musa akawanywesheya kisha akarudi kivulini na akasema mula wangu mlezi hakika mimi ni mhitaji wa heri utakaoniteremshia basi mmoja katika wale wanawake wawili akamjia naye na anaona haya akasema baba yangu anakwita akulipya ujira wa kutunyweshea basi alipomjia na akamsimulia visa vyake alisema usiogope umekwisha ukoka kwenye watu madhalim akasema mmoja katika wale wanawake ewe baba yetu mwajiri huyu hakika mbora wa kumwajiri ni mwenye nguvu na mwaminifu akasema mimi nataka kukuoza mmojawapo katika binti zangu hawa wawili kwa kunitumikia miaka minane ukitimiza kumi hiyali yako lakini mimi sitaki kukutabisha inshalah utanikuta miongoni mwa watu wema musa akasema hayo yamekwisha kuwa baina yangu na wewe muda mmojawapo nikiumaliza sitiwe ubayani na mwenyezi mungu ni mlinzi juu ya haya tunayoyasema ekiya madyana akijisha shuaibu kwa kuwa huko iko amani mwenyezi mungu kwa unyenyekevu amongowe nji ya heri na yakuokoka alipoyafika maji ya madyana wanaponywosheya maji alikuta karibu nakisili, na kisima kundi la watu wengi mbalimbali wanawonywesha wanyama wao we wa mifugo na napahala pachini kuliko hapo pao akawakuta wanawake wawili wanawazwiya kunywa maji kondoo na mbuzi wao musa akawambiya mbona mkombaalina maji wakajibu hatuwezi kusukumana na wala hatunyeshi sisi mpaka hawa wachunga wamalize wawo kunyosha na baba yetu ni mkongwe hawezi kuchunga wala kunyosha wanyama musa akajitoleya kwakudumiya akanyosheya kisha akenda kwegemeya mti akipumzika baada ya, ya kuhangaika kule naye akisema kwa unyenyekevu ewe mola wangu mlezi hakika mimi nimwenye haja ya heri yoyote na reski yoyote uteyenileteya mmoja wa wale mabinti akaja na ujumbe kutoka baba yake baada ya kwishajiwa habari za musa na wao wali mabinti naye akaja na huku anaona haya akasema baba yangu anakwita ili akulipe ujira kwo ulivyotumisheya maji basi yanipokwenda kwake na akamsimulia kisa chake kutoka misri akasema yule mzazi wa mabinti usihofu umekwisha ukoka kwa hawo watu madhalimu kwani firaauni hana madaraka juu yetu mmoja wa wale mabinti yanisema ewe baba yangu mchukue umpe kazi ya kushunga kondoo na mbuzi na kuwasimamia kwa haja zao hakika huyu ni mbora wa kumwajiri kwa sababu ya nguvu zake na uaminifu wake chiwaibu alahi salamu akamwambia mimi nataka kukuoza mmoja wa hawa mabinti zangu kwa mahari yakunifanyia kazi muda wa miaka minane ukitimiza kumi yako wala mimi sitaki kukulazimisha huu muda mrefu na mwenyezi mungu akipenda utaniona mimi ni katika wema wenye kwenda nawe kweesani na kutimiza ahadi musa akasema hayo yoniahiri ni sawasawa baina yangu na wewe mulawo wote katika huwolitakakuvanya kazi takuwalemakutimiziya hadi yako wala mimi sitaki zaidi kuliko hayo na mwenyezi mungu ni shahidi patunayoyesema قال لأهلهم كتوا إني آلست نارا لعلي آتيكم منها بخبر لعلي آتيكم منها بخبر أو جذوة من النار لعلكم تصطلون فلما أتاها نودي من شاطئ الوادي الأيمن في البقعة المباركة من الشجرة أن يا موسى إني أنا الله رب العالمين وأن ألق عصاك فلما ما رآها تهتز كأنها جان ولا مدبرا ولم يعقب يا موسى أقبل ولا تخف إنك من الآمنين اسلك يدك في جيبك تخرج بيضاء من غير سوء واضم اليك جناحك من الرهب فذلك برهان من ربك الى فرعون وملئه إنهم كانوا قوما فاسقين قال رب إني قتلت منهم نفسا فأخاف أن يقتلون وأخي هارون هو أخ أفصح مني لسانا فأرسله معي يرد أن يصدقني إني أخاف أن يكذبون قال سنسد عضدك بأخيك ونجعل لكما سلطانا فلا يصلون إليكما بآياتنا أنتما ومن اتبعكما الغالبون فلما جاءهم بآيات آياتنا بينات قالوا ما هذا إلا سحر مفترى قالوا ما هذا إلا سحر مفترى وما سمعنا بهذا في آباءنا وقال موسى ربي أعلم بمن جاء بالهدى من عنده ومن تكون له عاقبة الدار إنه لا يفلح الظالمون وقال فرعون يا أيها الملأ ما علمت لكم من إله غيري فأوقد لي يا هامان على الطين فأوقد يا على الصين فاجعل لي صرحا لعلي أطلع قَالُوا الى اله موسى واني لاظنه من الكاذبين واستكبر هو وجنوده في الارض بغير الحق وظنوا انهم الينا لا يرجعون فاخذناه وجنوده فنبذناهم في اليم فانظر كيف كان عاقبه الظالمين وجعلناهم ائمه يدعون الى النار ويوم القيامة لا ينصرون وأتبعناهم في هذه الدنيا لعنة ويوم القيامة هم من المقبوحين. بعد في <applause> اليوتيميز مدواكي نا كسافيري اليون هالزاكي اليوناموتو وفاندوان ليماصور akawaambia hali zake ngojeni mimi nimeona moto labda nitakuleteni kutoka huko habari au kijinga cha moto ili mpate kuota moto basi alipoufikia aliitwa kutoka ng'ambo ya bonde la kuliani katika eneo lililobarikiwa kutoka kwenye mtii ewe musa hakika mimi ni mwenyezi mungu mola mlezi wa walimwengu wote natupa chini fimbo yako basi alipoiona ikitikisika kama nyoka akarudi nyuma wala hakutazama ewe musa njoo mbele wala usiogope hakika wewe ni miongoni mwa waliosalimika ingiza mkono wako kwenye mfuko wako utatoka mweupe pasipo na ubaya najaambatishe mkono wako ukihisi hofu basi hizi ni dalili mbili zitokazo kwa mola wako mlezi kumpelekea firauni na wa umma wake hakika hao walikuwa watu mafasiki akasema mula wangu mlezi hakika mimi nilimuua mtu katika wao kwa hivyo naogopa wataniuwa na ndugu watani yangu harun ni fasihi zaidi ulimi wake kulipo mimi basi mtume ende nami kunisaidia ili anisadikishe hakika mimi nina hofu watanikadhibisha akasema tutautia nguvu mkono wako kwa nduguyo na tutakopeni madaraka hata wasikufikilieni kwa sababu ya ishara zetu nyinyi na watakao kufuateni ntashinda basi alipowafikia musa na ishara zetu walisema haya si chochote ila ni uchawi uliozuliwa na tukuyasikia haya kwa baba zetu wa zamani na musa akasema mula wangu mlezi ni mwenye kujua kabisa nani anayekuja na uongofu unaotoka kwake na nani atakayekuwa na mwisho mwema wa makazi hakika wenye kudhulumu hawatafanikiwa na firaauni akasema enyi waheshimiwa sijui kama mnaye mungu asiyekuwa mimi ewe haman niwashiye moto unichomea udongo unijengee mnara nipate kumchungulia mungu wa musa na hakika mimi namona yeye ni katika waongo na alipanda kiburi yeye na majeshi yake katika nchi bila ya haki na wakadhania kuwa hawatarudishwa kwetu basi tukamshika yeye na majeshi yake na tukawatupa baharini basi hebu angalia ulikuwaje mwisho wa wenye kudhulumu na tuliwafanya ni waongozi waitao kwenye moto na siku ya kiama hawatanusuriwa na tukawafuatishia laana katika dunia hii na siku ya kiama watakuwa miongoni mwa wanaochusha za muda wake waliopatana na akawamume mume wa binti wa yule aliyempokea na akawa na rumi misiri aliona njiya mwake katika upande wa mlima wa wakuri moto na waka akawaambia waliokuwa pamoja naye kaeni hapa mimi nimeuona moto nao katika katikabiza hili nitawendeya nikuleteni habari ya njia au nipate kijinga cha moto mpate walau moto wa kuota kujilinda na baridi musa aipopikiya moto ayowona alisikiya kutoka upande wa kulia kwenye mti wenye kumeya kati ka eneoilo gaikiwo bakoni mwangima witowa jukisema ewe musa hakika mimi ni mwenyezi mungu ambae hapana nesalikikwaguliwe zipo kwa yeye mwenye kuumba viumbe vyote na ni mwenye kuvilinda na kopilipali na kuvileya na kanaviwa tupa chini fimbo yako akaitupa chini mwenyezi mungu wakegie uzaika wa nyoka musa aipoionena kwenda kama nyoka liofu. na akakimbia kwa kwakufazaika akaambiwa ewe musa njo unaitwa urejie paada pako wala usiogope kwani wewe nikatikonea fhifadhiwa na kila na nawingize mkono wako kwenye uwazi wa nguo yako wetetuka mupe bila ya ila wala maradhi najiyambatishe mkono wako bavuni mwako katika nguo ukiwa una hofu wala kwa kwakuwona fimbo yimekuwa nyoka nakuwona mkono wako umekuwa mweupe kwani niujiza hii miwili inatokana na mwenyezi mungu ya kumkabili nayo firauni na kaumu yake watapaukabili ujube wako kwa kuukadilisha na hali wametoka kwenye usifu wa mwenyezi mungu musa akasema kwa hofu na kuomba msaada ewe mwana wangu mlezi hakika mimi nimemuwa mtu katika hao na nina hofu watakuja ni uwa kwa kisasi na ndugu yangu haruni nifasihi zaidi ulimi wake kuliko mimi basi mtume awe pamoja nami katika kufikisha utume kwani mimi ninahofu watanikanusha Mwajazi mungu akasema kuitikia ombi lake tutakutiya nguvu kwa kumtuma harun na nanutakupeni nyinyi wawili madaraka nutakungieni mkono kwa miujiza kwa hivyo hawatoweza kukuvaniyeni na nyinyi wawili na waliokufuateni na wakaongoka kwa msaada wenu mtakuwa wenye kuwashinda hawa makafiri musa alipowakabidi kwa wito wake uliyotiliwa nguvu na miujiza wazi ilyowazi walioyaona walioyawona wakasema haya si yes, chochote ilani uchawi unawmzuliya mungu na hatukupata kusikia haya unayotikiya kwa baba zetu wa zamani wayiotanguliya na musa alisema kundi ubirauni na kaumu yake mola wangu mlezi anajua kwa hakika kuwa mimi nimeleta ishara hizi zenye kuwonjesha haki na uwongofu kutokana na yeye basi yeye vishahidi wangu kwa haya ikiwa nyinyi menekakibisha na yeye anajuwa kuwa mushomwemani wetu sisi watu watwa haki hakika makafiri hawapati heli na firauni aliposhindwa kuhojana na musa na na najauri zake alisema enyi weheshimiwa mimi kama maipo mungu wenu mwengine wesipokuwa mimi na akamwamrisha waziri wake hamana mchomia matufali na mjenge mnara mrefu apande ende kumtazama huyo mungu anee musa firauni na majeshi yake wakaendelea wakifanya kiburi katika nchi ya misejikopo tovu nawakazani kuwa kabisa hawatuvuvuliwa ahera ykuajida isabu na malipo tukam'owa firauni kwenye utawala wake na tukawavutia tharatibu yeye na majishi yake mpaka baharini na tukawazamisha na huku tunatupia sababu ya dzuluma basi basilingakiya yewe muhammadi na uwahadharishe watu wako watazame vipi unakuwa mwisho wenye kudhulumu katika dunia yao na hatika wewe ni mwenye kusaidiwa kupata ushindi juu yao mwenyezi mungu mtukufu amesema na tukawafanya hao ni wenye kuita watu kwenye ukafili ambao hatima yake ni moto na siku ya kiyama hawampate wa kuwanusuru na kuwatowa kwenye adhabu natukawapanya katika dunia hii wenye kupata lana yaani wenye kutolewa waziyepate rehema yetu na siku ya kiyama watakuwa miongoni mwa mwawaliwangamizwa لا <applause> ولقد آتينا موسى الكتاب من بعد ما أهلكنا القرون الأولى بصائر للناس بطائر للناس وهدى ورحمه لعلهم يتذكرون وما كنت بجانب غربي اذ قضينا الى موسى الامر وما كنت من الشاهدين ولكننا أنشأنا قرونا فتطاول عليهم العمر وما كنت ثاويا في أهل مدينة تتلو عليهم آياتنا ولكننا وما كنت بجانب الطور إذ نادينا ولكن رحمة من ربك لتنذر قوما لتنذر قوما ما آتاهم قبلك لعلهم يتذكرون ولولا أن تصيبهم مصيبة بما قدمت أيديهم فيقولوا فيقولوا ربنا لولا تلت إلينا رسولا فنتبع آياتك ونكون من المؤمنين فلما جاءهم الحق من عندنا قالوا لولا أوتي مثل ما موسى أولم يكفروا بما أوتي موسى من قبل قالوا سحران تظاهرا وقالوا إنا بكل كافرون قل فأتوا بكتاب من عند الله هو أهدى منهما أتبعه إن كنتم صادقين فإن لم يستجيبوا لك فاعلم أنما يتبعون أهواءهم ومن اضل ممن اتبع هواه بغير هدى من الله ان الله لا يهدي القوم الظالمين ولقد وصلنا لهم القول لعلهم يتذكرون na hakika bila shaka tulimpa musa kitabu baada ya kwisha kwishaziangamiza kaumu za mwanzo ili kiwafumbue macho watu na kiwe uongofu na rehma wapate kukumbuka wala wewe hukuwa upande wa magharibi tulipompa musa amri wala hukuwa katika waliohudhuria lakini sisi tuliziumba kaumu na ukawa mrefu umri juu yao wala hukuwa mkazi na watu wa madiana ukiwasomea aya zetu lakini ni sisi tuliyokuwa tukiwatuma mitume wala hukuwa kando ya mlima tuliponadi lakini rehema itokayo kwa mola wako mlezi ili uwaonye watu wasiyopata kufikiwa na maonyaji kabla yako huenda wakakumbuka na usije kuwasibu msiba kwa iliyoyatanguliza mikono yao wakasema ewe mola wetu mlezi mbona hukututumia mtume nasi tukafuata ishara zako na tukawa miongoni mwa waumini ilipowajia haki kutoka kwetu walisema mbona hakupewa kama aliyopewa musa je kwani wao hawakuyakataa aliyopewa musa zamani walisema ni wachawi wawili wanasaidiana na wakasema akika sisi tunawakataa wote sema basi leteni kitabu kitachotoka kwa mwenyezi mungu chenye kuongoka zaidi kuliko hivi viwili tukifuate kama nyinyi mnasema kweli na ikiwa hawakuitichii basi jua kuwa wanafuata pumbao lao tu na nani aliyepotea zaidi kumshinda anayefuata pumbao lake bila ya uongofu utokao kwa mwenyezimungu hakika mwenyezimungu hawaongoi watu wenye kuhulumu na sasa kwa yakini tumewafikishia neno ili wapate kukumbuka Allahu Akbar, Allahu Akbar. La... kwa yaqini mwenyezi mungu ya musa taurati baada ya kuwahivikiwa kanushawo katika kaumulizotanguliya ili iliwe nuru ya nyoyo kwani nyoyo hizo zilikuwa zilikuwavizani haziyijuwi haki wala uwongozi mwema kwani hao walikuwa wakitangatanga tu katika upotovu na hawaijuwi njia ya kupata rehema kwa mwenye kutenda kwa kwajili yake na nawakawaidika kwa yaliomo katika hiyo taurati na wakakimbilia kuzifuata amri na kuyacha iyokatazwa wala wewe muhamadi hukuwa na musa upande wa magharibi wa huo mlima pale mungu alipoagana naye kumwamgisha ujumbe wala hukuishi zama za musa wala hukushuhudiya alipofikisha utume basi vipi hawa watu wako wanakanusha utume wako na wewe unaosomea habari zawaliotangulia na lakini sisi tumeziumba kaumu nyingi umwunyingi zatika vizazi vili vyopitiwa na zama ndevu hata wakasahau maagano yalichokoliwa kwao na wewewe we mtume uguwa mkazi wa madia, na hata ndiowasimulie watwamaka habari zawo lakini sisi tumekutuma kutuma wewe natume kupa habari zao kwa njia ya wahili yanyupuno wala wewe we mtume we hukuwepo hapo kando ya mlima pale mwenyezi mungu walipomwita musa na kumpa utume wake lakini mwenyezi mungu anikujuvya haya kwanjie, wahili, aniku nuo, kwa kwanjie wahi aniofunuho kutokana na rehima yake kwako na kwa umma wako wapate kufikisha hayo kwa kaum'u ambayo haikupata kupikiwa na mtume kabila yako wewe ili wakumbuke ingeni kuwa makafili wana na mateso kwa sababu ya ukafili wao wakataka udhuru na wukadayo wkisema ewe mola wetu mlezi mbona hukutuleteya mtume tukamuwamini na tukayikubali myonjeza yake na situkawa myongoni mwawaumini basi usigwe kuwepo uyumbe wa mtume na nalikweeta mtume kwa mwenyezi mungu kurani kutokana na mwenyezi mungu makaviliwalisema laiti yeye andialipewa miujiza ya kuonekana na kama aliyopewa musa na kitabu cha kuteremka mara moja kama taurati na hali hao walimkata musa na ishara zake kama leo wanavyakukataa muhammadi na kitabu chake naw wakasema sisi tunawakataa wote wawili basi kukataa ndiko kilikwapelekea kuikanya miujiza ewe mtume waambiye ikiwa hamwiyami taurati na kurani Bas leteni kitabu kingine kinachotoka kwa mwenyezi mungu kilicho na uwongofu bora kuliko hivyo au kama hivyo nami nikifu wake pamoja nanyi ikiwa nyinyi mnasema kweli katika hayo madai yenu kwamba shuliyokuja nayo ni uchawi na ikiwa hawaitikie wito wako kwa kuleta kitabu kiongofu zaidi basi jua kuwa wamebanwa na wakukubaliwa na hoja yeyote na kwamba kwa hayo warafwata pumbao zaotu na hapana adyeziti kwa upotovu kuliko yule anayefuata pumbao lake katika dini bila ya uwongofu kutokana na mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu hamwafiki mwenye kwikulumuna nafsi yake kwa kufwata upotovu vila kwifwata haki na bila shaka mwenyezi mungu amawazere nshiyakurani kwa utungo badhi yake kifwatiya baati kwa mujibwa inavitakikana aikima na kulingana na ahadi na maonyo na hadithi na mazingatio ili wapate kupima na kuyaamini yaliyomo ndani yake وإذا يتلى عليهم قالوا آمنا به إنه الحق من ربنا, إنه الحق من ربنا إنا كنا من قبله مسلمين أولئك يؤتون أجرهم مرتين بما صبروا ويدرؤون بالحسنة السيئة بالحسنة السيئة ومما رزقناهم ينفقون وإذا سمعوا اللغو أعرضوا عنه وقالوا لنا أعمالنا ولكم أعمالكم سلام عليكم لا نبتغي جاهلين إنك لا تهدي من أحببت ولكن الله يهدي من يشاء وهو أعلم بالمهتدين وقالوا إن نتبع الهدى معك نتخطف من أرضنا أولم نمكن لهم حرما آمنا يجبى إليه ثمرات كل شيء رزقا من لدنا ولكن أكثرهم لا يعلمون وكم أهلكنا من قرية بطرت معيشتها فتلك مساكنهم لم تسكن من بعدهم إلا قليلا وكنا نحن الوارثين وما كان ربك مهلك القرى حتى يبعث في امها رسولا يتلو عليهم اياتنا وما كنا مهلك القرى الا واهلها ظالمون وما أوتيتم من شيء فمتاع الحياة الدنيا وزينتها وما عند الله خير وأبقى أفلا تعقلون wale tuliowapa kitabu kabla yake wanakiamini hiki na wanaposomewa wanasema tunaiamini hakika hii ni haki inayotoka kwa mula wetu mlezi hakika sisi kabla yake tulikuwa ni waislamu tuliyonyenyekea basi hawo watapewa ujira wao mara mbili wo na wakaondoa ubaya kwa wema na wakatoa katika tulivyowaruzuku na wanaposikia upuuzi hujitenga nao na husema sisi tuna vitendo vyetu na nyinyi mna vitendo vyenu salamun alaikum amani juu yenu sisi hatutaki kujibizana na wajinga kwa hakika wewe humwongowi umpendaye lakini mwenyezi mungu humongowa amtakaye na yeye ndiye anawajua zaidi waongokao na wakasema tukiufuata uongofu huu pamoja nawe tusanyakuliwa kutoka nchi yetu je sisi hatukuwaweka imara katika pahala patakatifu penye amani ambapo huletewa matunda ya kila aina kuwa ni riski tokayo kwetu lakini wengi wao hawajui na miji mingapi iliyojifaharisha tumeiangamiza na hayo maskani yao hayakukaliwa tena baada yao ila kwa uchache tu na sisi ndiyo tumekuwa wariki wao na mola wako mlezi haangamizi miji mpaka apeleke mtume katika miji yake mikuu awasome ishara zetu wala hatuiangamizi miji mpaka watu wake wawe mavalimu na chochote mlichopewa ni matumizi ya maisha ya dunia na pambo lake na yaliyoko kwa mwenyezi mungu ndiyo bora na atakayobaki zaidi basi je amfahamu Allah, Akbar Allah wale ambao tuliwateremshia taurati na injili kabla ya kuteremka qurani na wakaviamini vitabu vyo viwili na wakasadiki yaiyotajiwa humo juu ya habari za muhammadi na kitabu chake hawo wana mwamini muhammadi na kitabu chake na hawo wakisomewa kurani hufanya haraka kutangaza imani yao nahusema tumeamini ya hayo kwani hayo ni haki inayotoka kwa mwana wetu mlezi na sisi tulimjua si, muhammadi na kitabu chake hata kabla ke, na, si, nike, ya kuteremka kwake nasi tukanyenyekea kabla ya kusoma kwake hao ambao waliamini kurani na aliyoteremshwa kabla yake watapewa malipo yao maradufu kwa ajili ya yakuvumiliya kwa mateso yaliyo kwa ajili ya imani na wakasiyali vitendo vyema nawakaya kabili maovu kwa kusamena isani na wakatowa kati kanjiya sayeli kutokana na mali yaliyo apa mwenye zilungu nawanaposikiya upotovu wawajinga kujitenga mbalinawo kwakujepusha na kondoka wa kwa na, na usema sisi tuna amali yetu na hatuiyachi nanyinyi mnahamali yenu ya upotovu na madzambi yake yapoju yenu na sisi tunakuwa cheni na mambo yenu kwani sisi yatupendi kutuhobiyana na majahili ewe mtume hakika wewe unapupa sana kutaka watu hawo watuwakoongoke lakini wewe huwezi kumwingiza katika uisilamu kila mpendaye lakini mwenyezi mungu humongowa kwendi ya imani yule ane mjiwa kuwa melekea uwongovu lame uvyari na yeye ndiye mwenye kujua wala hapana juwa zaidi kuliko yeye nani atateingia katika safu za wenye komboka na washirikina wa, wa maka walimwambia mtume sala llahu alihi wasalama kwakujitolea udhuru kwa kubakia kwao katika dini yao tukikufuata wewe katika dini yako waarabu watatutowa katika nchi yetu na watatushinda katika utawala wetu na hakika wao ni waongo katika kutoa huo kwani mwenyezi mungu alikuwa akawaweka imara na madhubuti katika nchi yao naakaifanya nchi takatifu yenye amani hawashambuliwi wala hawa, wa hawa na hali wao ni makafiri na wanaletewa matunda na heri nyingine za aina nyingi ambazo mwenyezi mungu wanawaletea kutoka kila upande basi huwaje yawaondole amani na awaachiliye wakinyakuliwa wakiongeza juu ya utakatifu wa, wa, wa, wa, wa nyumba yarkaba imani kumwamini muhammadi lakini wengi wawo hawajiwe haki laukuwa wanaijuwa wazinge hofu kunyakuliwa watu hawa hawazingati yaliyopata kao mwezizwa kushatanguliya imiangamizwa miji yawaliohurika na neema za mwenyezi mungu na kisha wakazikanusha na wakamkanusha mwenyezi mungu na haya majumba yao yamekuwa matupu marofu haya fai kukaliwa ila nadzara tu kuwapita njiya nayame baki hayana mwenye kuyamiliki baada yawo ila mungu mwenye utukufu na ukarimu na haikuwa katika hikma ya mwenyezi mungu mtukufu na indiye mola wako mlezi aliyekuumba na kukuteuwa kuiangamiza miji mikubwa ila baada wa ya kuwapeleka watu wake mtume mwenye miujiza iiyo wazi awasome kitabu cichoteremshwa na wabainishie sharia na kisha waweha waamini wala sisi yatwangamizi miji mikubwa ila wakiwa watu wake wanaendelea na udhalimu na uwaduwi na kila kitu katika starehe za dunia na mavabo yake kina ukomo wake kwa muda mfupi hayo yasikuzuiyeni kuamini na kutenda viondo vyema kwani hakika yaliyoko kwa mwenyezi mungu kwa hera nayo ni thawabu na neema za milele yana nafuu zaidi na yana dawamu ya kuliko hayoyote أفمن وعدناه وعدا حسنا فهو لاقيه كمن متعناه متاع الحياة الدنيا كمن متعناه متاع الحياة الدنيا دنيا ثم هو يوم القيامة من المحضرين ويوم يناديهم فيقول أين شركائي الذين كنتم تزعمون قال الذين حق عليهم القول رب ربنا هؤلاء الذين أغوينا أغويناهم كما غوينا تبرأنا إليك ما كانوا إيانا يعبدون وقيل ادعوا شركاءكم فدعوهم فلم يستجيبوا لهم وراوا العذاب لو انهم كانوا يهتدون ويوم يناديهم فيقول ماذا أجبتم المرسلين فعميت عليهم الأنباء يومئذ فهم لا يتساءلون فأم صالحا فعسى ان يكون من المفلحين وربك يخلق ما يشاء ويختار ما كان لهم الخيره سبحان الله وتعالى عنه ما يشركون وربك يعلم ما تكن صدورهم وما يعلنون وهو الله لا اله الا هو له الحمد في الاولى والاخره وله الحكم واليه ترجعون قل ارايتم ان جعل الله عليكم الليل سرمدا الى يوم القيامه من اله غير الله ياتيكم بضياء افلا تسمعون قل ارايتم ان جعل الله عليكم النهار ترمدا الى يوم القيامه من اله غير الله ياتيكم بليل تسكنون فيه افلا تبصرون ومِنْ رَحْمَتِهِ جَعَلَ لَكُمُ اللَّيْلَ وَالنَّهَارَ لِتَسْكُنُوا فِيهِ وَلِتَبْتَغُوا مِنْ فَضْلِهِ وَلَعَلَّكُمْ تَشْكُرُونَ ويوم يناديهم فيقول أين شركائي الذين كنتم تزعمون ونزعنا من كل أمة شهيدا فقلنا هاتوا برهانكم فقلنا هاتوا برهانكم فعلموا ان الحق لله وضل عنهم ما كانوا يفترون. جه يريد لمواهيدي خالي زوري سنانيا كيافاتا. ni kama tuliyemstarehesha kwa starehe za maisha ya duniani na kisha siku ya kiama akawa miongoni mwa wanaofudhurishwa na siku watakapowaita na akasema wako wapi mliokuwa mkidai kuwa mkida ni washirika wangu watasema wale iliyothibiti juu yao kauli mola wetu mlezi hawa ndio tuliowapoteza tuliwapoteza kama tulivyopotea sisi tunajitenga nao mbele yako hawakuwa wakituabudu sisi na naitasemwa waiteni hao miungu wakishirikina wenu basi watawaita lakini hawatawaitikia na wataiona adhabu laiti wangelikuwa wameongoka na siku atapowaita na akasema mliwajibu nini mitume basi zitawapotea habari siku hiyo nao hawataulizana ama mwenye kutubu na akaamini na akatenda mema huyo atakuwa miongoni mwa wenye kufanikiwa na mola wako mlezi huumba na huteua atakavyo viumbe hawana khiari mungu ametukuka na ametakasika na hao wanaowashirikisha naye na mola wako mlezi ana ya yaliyoficha vifua vyao na wanaoyatangaza naye ni mwenyezi mungu ambaye hapana mungu isipokuwa yeye sifa zote njema ni zake yeye mwanzo na mwisho na hukumu ni yake yeye na kwake yeye mtarejeshwa sema mwenyezi mungu angeliufanya usiku umekukalieni moja kwa moja mpaka siku ya kiyama mungu gani asiyekuwa mungu atakekuleteni mwangaza basi hamsiki. je hamsikii sema mwaonaje mungu angeliufanya mchana umekukalieni moja kwa moja mpaka siku ya kiyama mungu gani asiyekuwa mungu atakekuleteni usiku mkapumzika humo basi je hammoni na ni katika rehema zake amekufanyeni usiku na mchana mpate kupumzika humo na mtafute fadhila zake na ili mpate kushukuru na siku watakapowaita na akasema wako wapi hao mliokuwa mkidai kuwa ni washirika wangu na tutatoa shahidi katika kila umma na tutasema leteni hoja zenu hapo watajua kwamba hakika kweli ni ya mwenyezi mungu na yatawapotea yale waliyokuwa wakiazua hawisawa mwenye kuamini na nakatenda mema nakasichahikia ahadi ya mwenyezi mungu na ahadi ya malipo mema na pepo na akayapata kama mwenyezi mungu kulingana huyu na yule aliyekanusha na akatenda vitendo viovu na yakamzuga maisha ya dunia na mapambo yake na kisha siku ya kiama katika waliohudhurishwa kwa ajili ya hisabu na akawa katika kwenye kuhiliki kwa adhabu ewe mtume kumbuka siku wataposimama hawa mbele ya mwenyezi mungu kwa ajili ya kuhisabiwa naye subhana hu akawaita kwa wapataarisha wako wapi hawo myungu nliyodaikuwa ni washirika wangu wapati kuputedeni na kukuobeni wataseema wongozi wamakapili katikaloschahikiha dabuye mwenyezi mungu na vitisho vyake ewe mola wetu mlezi hawa tuliwowaita konye shiriki na tukawapambiya upotovu tuliwapoteza kwa sababu wawo walihiyali ukafiri na wakaupokeya kamasi tuzivi na natukawupokeya leo sisi tunajitenga nao kwako na ukafiro la uhiyari duniani awakuwa wao wakituwagudu sisi bali wakiagudu pumbao zao na wakithii matamanio yao na mwenyezi mungu kuwaamrisha makafirini kwa kuwatahayarisha tu kwa vila kuwataka wawaite wale miungu ya ushirikinawo kowe na adhabu yake kama walivyo dai wakaitikia kwa unyonge na wakawaita kwa kuwa hawana hila wasipate jawabu yoyote wakaiwona adhabu walioahidiwa wa wali mbele yawo na wakatamani la ukuwa katika duniya yawo wangeni kuwa waumini waliongoka wa jinsi adhabu ilivafikiya wa naiwe mtume taja vilevile sikuwashirikina watapoitwa na, na mwenyezi mungu kwa kutahayaishwa na wakaambiwa nliwajibunini mitume wangu niliyowatuma kwenu wakwiteni kwenye imani nawo wakafikisha ujumbe kabari hizo zikawapita hawazitambuwi kama kwamba ni vipofu ikawa hapana amuulizayo mweziwe kwaliwoti walikuwa sawasawa wameshindwa kujibu hii ndiyo hala ama mwenye kutubu kutokana na shiriki yake na kaamini ya kweli na akatenda mema basi huyo hutaraju kuwa kwa mwenyezi pa mwenyezimungu myongoni kuipata kwipatarazu ya mwenyezi mungu na neema ya kudungwa yenye kuendelea milele na mola wako mlezhi hana umba kwa uwezo wake nana mfitaria mtakaye kwa hikima yake kumpa ujumbe na utirifu kwa kujiwa kwake mwenyewe kufaa kwao wala hawawezi viumbe na wanasi haki kumchagulila mwenyezi mungu walitakala katika dini potohu na miungu ya uongo mtukufu wametakasika shani yake na washirika ewe mtume mola wako mlezi anajuwa barabare lyomo kati ka vifuwo vya ushirikina ya wa juu yako na wanayotangaza kwa ndimi zawo yakukusutumu na kukupinga kwa ulivoteuliwa kupotume na mola wako mlezi ewe mtume ndiye mwenyezi mungu wa haki ndiye pekee mwenye ungu mwenye kustia hiki peke yake pohimidiwa na mwaja wake katika dunia kwa neema zake na uongofu wake na katika feavowaalilifu wake na kulipa kwake na yeye peke yake ndiye mwenyafu kumu na kuamua baina ya waja wake na kwake yeye ndiyo kwendea ewe mtume seemaenyu watu niambieni mwenyezi mungu akukufanyieni usiku uendele mfululizo mila ya mchana mpaka siku ya kiyama je Ye, nayeyotefie mwenyezi mungu wakukuleteni mchana wenye mwangaza mkaweza kushughulikia maisha yenu na kuendesha mambo yenu yeduniya hamna hayo nyinyi basi kwa nini hamsikii kwa sikio la kuwazana kuzingatiya ewe mtume waambiye watu mwenyezimungu wakikujalieni mchana mfululizo vila y usiku mpaka siku ya kiyama yupo wasiye kuwa mwenyezimungu kukuleteni usiku mkapata kupumzika na kazi za mchana hamna hayo nyinyi basi kwa nini hamziyoni ishara za mwenyezi mungu mkaamini na mkaongoka na miongoni mwa rehema za mwenyezi mungu kwa viumbe vyake ni kuwazawaombiya usiku na mchana inayofuatana ili wapate kupumzika usiku na washughulikie kutafuta risiki zao na manufaa yawo mengine wakati wa mchana na watambue fadhila za mwenyezi mungu juu yao wapate kumshukuru sema mwaonaje mwenyezi mungu ange ufanya usiku ume kukalileni moja kwa moja mungu gani asiekua mwenyezi mungu wachege kuleteni mwangaza basije hamziki sema mwaonaje mwenyezi mungu angeniufanya mchana ume kukalieni moja kwa moja mpaka siku ya kiyama mungu gani asiekua mwenyezi mungu wachekuleteni usiku mkapumzika humo basije hammoni nanikatikarema zake aakupanyeni usiku na mchana mpate kupumzika humo namtavute kogila zake na ili mpate kushukuru hapana shaka kuwa kuumbwa kwa dunia kwa namna yake sasa na ili vyowekwa kwa mnasaba wa juwa na kuzumbuka kwake wenyewe kwa wenyewe kila siku na nakulizumbuka jua kila mwaka hapana shaka kwamba haye aye nanyesha dhairuwezo wa mwenyezi mungu na ukoje wake na aya tukufu inawavindiwa watu ambao kwediamba wewapasa wowelewe naoni kwamba yeye mtukufu laukuwa dunia duniya na usiku wa milele awu iwe na mchana wa milele basi napo mungu mwengine anayeweza kuwa nayemesha watu kwa mchana na usiku wa kufwatana kama hivi na hivyo ni kuwalau kuwa dunia inazunguka juya msumari kati wake na pia kulizunguka juwa kwa kiwango kimoja kiasi ya sikumia3au65 takiribani si yangalitokeya mabadiliko makubwa mno miongoni mwawo ni kudumu giza katika nusu ya dunia na kudumu mwangaza katika nusu ya pili takiribani na kwa hivi joto lingelipanda katika nusu yenye mwangaza kwa kiasi kizichoweza kuchukolika na nusu yenye giza ingeganda kwa barafu na pande zotembile zishingeweza kuchikuwa kitu chochote uhai ama amahuu mpango ulivyo sasa unapelekea kupishana usiku na mchana na kwa hivyo kunapatikana mapumziko na, na utulivu wakati wa usiku na kushughulika wakati wa mchana na hali ya hewa inasilihi uhai wa binadamu na wanyama na mimeya na haya ni katika fadhila za mwenyezi mungu juu ya waja wake ambao zinaperekea tukubali uwezo wake na tudumu kumshukuru napiya ewe ntume kumbuka siku watapoitu washirikina na mungu mtukufu kwa wito wakoti hayarisha wakambiwa wako wapi washirika mbaomkida ikuwa ni mihungo w kukulusuruni auoombezo ka kwobeni na siku yakiama tutatowa kutuka kila shahidi naye ndiye nabii wawo wakutuwa ushahidi ndidi yawo koayadiokuwa ukiafanye duniani hapo sisi tutawambiya wahalifu miongoni mwao ni hoja yenu kwa kwamdio kuwa mkiyatenda ya ushirikina na masi watashindwa kujibu na watajuwa hapo kuwa haki yote iko kwa mwenyezimungu tangu mwanzo mpaka mwisho naye atapoteya kama vinavyopotiya vintu vinivyopoteya yote waliyokuwa mwenyezi mungu <tipos> قارون كان من قوم موسى فبغى عليهم وآتيناه من الكنوز ما إن مفاتحه لتنوء بالعقبة أولي القوة إذ قال له قومه لا تفرح ان الله لا يحب الفرحين وابتغ فيما اتاك الله الدار الاخره ولا تنس نصيبك من الدنيا واحسن كما احسن الله إليك ولا تبغ الفساد في الأرض إن الله لا يحب المفسدين قال إنما أوتيته على علم عندي أولم يَعْلَمْ ان الله قد اهلك من قبله من القرون من هو اشد منه قوه واكثر جمعا ولا يسال عن ذنوبهم المجرمون فخرج على قومه في زينته قال الذين يريدون الحياه الدنيا يا ليت لنا مثل ما اوتي قارون انه لذو حظ عظيم وقال الذين اوتوا العلم ويلكم ثواب الله خير لمن امن وعمل صالحا ولا يلقاها الا الصابرون فقسفنا به وبداره الارض فما كان له من فئه ينصرونه من دون الله وما كان من المنتصرين واصبح الذين تمنوا مكانه بالامس يقولون ويكان الله يبسط الرزق لمن يشاء من عباده ويقدر لولا امن hakika karun alikuwa katika watu wa musa lakini aliwafanyia kuluma na tulimpa khazina ambazo funguo zake zinawatopeza watu wenye nguvu kuzichukua walipomwambia watu wake usijigambe hakika mwenyezi mungu hawapendi wanaojigamba na utafute nautafute mwenyezi mungu makazi ya akhera wala usisahau fungu lako la dunia na nawefanya wema kama mwenyezi mungu alivyokufanyia wema wewe wala usitafute kufanya ufisadi katika ardhi hakika mwenyezi mungu hawapendi mafisadi akasema kwa hakika nimepewa haya kwa sababu ya elimu niliyo nayo je hakujua kwamba mwenyezi mungu mwenyezimungu waangamiza katika vizazi vya walio kabla yake watu waliokuwa wenye nguvu zaidi kuliko yeye na wenye makundi makubwa zaidi kuliko yake na wakosefu hawataulizwa habari ya dhambi zao basi akawatokea watu wake katika pambo lake wakasema wale waliokuwa wanataka maisha duniani laiti tungelikuwa tunayo kama aliopewa karun hakika yeye ni mwenye bahti kubwa na wakasema wale waliopewa elimu ole wenu malipo ya mungu ni bora kwa mwenye kuamini na akatenda mema wala hawatapewa hayo isipokuwa wenye subira basi tukamdidimiza yeye na nyumba yake katika ardhi wala halikuwepo kundi lolote la kumnusuru kwa mwenyezi mungu wala hakuwa miongoni mwa wanaojitetea na wale waliotamani kuwa pahala pake jana wakawa wanasema umbe mwenyezi mungu humkunjulia riski amtakaye katika waja wake na humdhikisha amtakaye ingelikuwa mwenyezi mungu hakutufanyia hisani angelitudidimiza umbe makafiri hawafanikiwi muliya kisa cha karuni naye alikuwa katika kaumu ya musa akapanda kiburi juyawo kwakuhurika kwa nafsi yake na mali yake na mwenyezi mungu alipuwaka mpaka zina za mali mengi hata ikawapungu zake tu kundi la wanaume wenye nguvu na naikuhurika naneema mwenyezi mungu juu yake na akakufuru kwa sababu yake watu wali mpanafwaha wakamwambia usidanganyike kwa mali yako walafuraha kwaajili yake ichikuswaliti hata ukata kuchukuru hakika mwenyezi mungu hawapendi watu waliodanganyika na wakaswalitika na funzo la kisa hichi ni kuwa makafiri walio ukata muhammadi salaallahu alhi wasalama waliohurika na mali yao basi gurani inawelezeya kuwa mali yao osi cha kutajika kulinganisha na mali ya karuni na katika utajiri na neema nema mwenyezi mungu toa fungu kwa ajili ya mwenyezi mungu na tenda mali kwa ajili ya makazi ya ahera na wala usinyime nafsi yako fungu lake kwa matumizi ya halali katika dunia na nawafanye wema mawaja wa mwenyezi mungu kama vile alivyokufanyia wema wewe kwa neema zake wala usifanye uharibifu katika ardhi y ukapita mipaka ya mwenyezimungu hakika mwenyezi mungu subhanahu hawafurahi mafisali wavitizo vyao viovu basi karuni hakusikia nasaha ya watu wake naakasahau fahila mwenyezimungu iliyo juu yake na naakaifanya hajuwi kwamba mwenyezi mungu, kwa mungu alikwisha uangamiza wengi waliyomziliyeye sana katika uwezo na mazoezi ya kuchuma mali kwa njia mbalimbali za uchumi na wakosefu hawaulizwi madzambi yawo kwani mungu mtukufu wana basi wataingizwa motoni bila hisabu kuulizwa kwao ni kwa ajili ya kutahayarishwa tu na karuni hakujani asaha wa za wati wake akawatokea naye kachipamba mapambo yake wakadanganyika naye wale waliokuwa wanapenda starehe za maisha ya dunia na wakatamani nao wangelikuwa nayo wa mali na hadhi kubwa ya maisha kama aliyopewa karuni ama wale amawale ambawo mwenyezimungu ami warudzukwini mwenye manufa hawa kusaitika na hayo wakawelekeya wa waliudanganyika kwa kuwa natsi he wakiwambiya msi yatamani haya wala msi yachedini kwani yaliyouko kwa mwenyezimungu yathawabu nanema ni safi zaidi kwa mwenye kuamini na katenda mema na hiyo ni nasiha ya kweli ambayo hawaikubalila wenye zao zawo wakasubiri katika utwifu mwenyezi mungu akambidimiza katika ardhi na anvika mmeza yeye na nyumba yake na vyote viliyokuwemo ndani yake mali na mapambo yake hakuwa na wasaidizi wa kumkinga na adhabu ya mwenyezi mungu na wala yeye mwenyewe hakuweza kujinusuru nafsi yake na wale waliokuwakaribuni wakukita mani cheu chake cha duniani wakawa wanatamka maneno ya masikitiko na majuto valiaa kuyafikire ivyo msibu yeye wakawa wanasema hakika mwenyezi mungu humkunjulia rikiya mtakaye katika waja wake woumini na wasiokuwa wohumini na humhikisha mtakaye katika hao na wakawa wanasema kwa kushukulu laukuwa mwenyezi mungu hakutufanyia hisani kwa kutupa uwongofu tukafuwata imani na akatuhipadhi tusipolonyoke okay, angaitutiya kakitamitihani kukutukubalila tulyokuwa tuna tunatamani na akatufanyiya kama alivyomfanyiya karuni تلك نتحدث الدار الآخرة نجعلها للذين لا يريدون علوا في الأرض ولا فسادا والعاقبة للمتقين من جاء بالحسنة فله خير منها ومن جاء بالسيئة فلا يجزى الذين عملوا السيئات إلا ما كانوا يعملون إن الذي فرض عليك القرآن لرادك إلى معاد قل ربي أعلم من جاء بالهدى ومن هو في ضلال مبين وما كنت ترجو ولن يلقى إليك الكتاب إلا رحمة من ربك فلا تكونن ظهيرا للكافرين ولا يصدنك عن آيات الله بعد إذ أنزلت اليك وادع الى ربك ولا تكونن من المشركين ولا تدع مع الله الها اخر لا اله الا هو kulu shiin halikun ila wjha lhu lukmu wilyhi turjaun hayo ndiyo makazi ya akhira tumewafanyia wale wasiotaka kujitukuza duniani wala ufisadi na mwisho mwema ni niwawacha mngu na atakaetenda wema atapata malipo bora kuliko huo wema aliyoutenda na atakayetenda uovu hawalipwi watendao uovu ila waliokuwa wakiatenda hakika aliyekulazimisha kuifuata quran hapana shaka atakurudisha pahala pa marejeo sema mola wangu mlezi ndiye anayemjua zaidi mwenye kuja na uongofu na nani aliomo katika upotofu uliodhahir nawe hukuwa unataraji kuletewa kitabu lakini ni rehma tu ya mola wako mlezi basi usiwe msaidizi wa makafiri wala wasikuzuwiye kuzifuata aya za mwenyezi mungu baada ya kuteremshiwa wewe na lingania kwa mula wako mlezi wala usiwe miongoni mwa washirikina wala usimombe pamoja na mwenyezi mungu mungu mwinginewe hapana mungu ila yeye kila kitu kitaangamia isipokuwa yeye hukumu iko kwake na kwake mterejezwa الله اكبر الله اكبر لا إله إلا الله اكبر اليوم اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله اكبر الله tumeweka makususi kwa ajili ya woumini wa utifu wa wasiotaka kujipa ubora na utukufu wa kiduniya na wala hawapotoki kwendea ufisadi na maasi na mwinsho mwema ni wawale ambayo nyoyo zawo zimwejakofu ya mwenyezi mungu nawo wanatenda yanayomriikisha yeye mwenye kuja na nawema nawo niimani na vitendo vyema atapata malipo marurufu kwa ajili yake na mwenye kuja na uovu naoni kukapiri na maasi halipwila fanu wa vitendo vyake vyovu hakika mwenyezi mungu aliye kuteremshiya kurani na, na kakulazimisha uifikishe kwa watu na ushikane nayo havanashaka kakurudisha kwenye miadi na konisike kiama ili yapambanuwe baina yako na wale walenakukavibisha ewe mtume waambiye makafiri mola wangu mlezi ndiye aneijuwa ko ujuzi usiyokikuliwa na yeyote nani aliemba uongofu na uongozi na nani alitumbukiya katika ka upotovu na utambulikana na kila mwenya kili nzima ewe mtume wewe hukuwa wewe ukitaraji na ukingoja uteremshiwe hikurani lakini mwenyezi mungu amekuteremshia kutoka kwake kwa wewe na umma wako basi ikumbuke neema hii nashikiliya kuifikisha wala usiwe wewe nawana wakufuata kuwa wasaidizwa makafiri kona yataka wala makafiri wasikuwachishe kuzifikisha haya za mwenyezi mungu na kuzitenda baada ya kushetere mka wahi yani ufunuwo kutoka kwa mwenyezi mungu na ukawa ndiyo ujumbe wako nashikiliya wito itiya watu kwenye dini ya mwenyezi mungu Wana wana wana wa wala usiwe wewe wala wana okuvwata kati ka wasaidizo washirikina kwa kuwasaidiya kwawaitakayo wala usimwabudu mungu yoyote isipokuwa mungu tu kwani hapana kabisa mungu wakuabudiwa kwa haki isipokuwa yeye kila kintu isipo kuwa mwenyezimungu kitangamiya na kusha wakudumgumilele ni yeye mwenyezi mungu ambaye ndiye mwenye hukumu ya kutekeleza duniani na aghera na kwake yeye njio yako maleieoya viumbe vyote hapana hivi wala hivi