بسم الله الرحمن الرحيم الاسلام احسب الناس ان يتركوا ان يقولوا امنا وهم لا يفتنون ولقد فتنا الذين من قبلهم فليعلمن الله الذين صدقوا وليعلمن الكاذبين ام حسب الذين يعملون السيئات ان يسبقونا ما يحكمون من كان يرجو لقاء الله فإن أجل الله لآت وهو السميع العليم ومن جاهد فإنما يجاهد لنفسه ان الله لغني عن العالمين والذين امنوا وعملوا الصالحات لنكفرن عنهم سيئاتهم لنكفر ولنكفرن عنهم سيئاتهم ولنجزينهم أحسن الذي كانوا يعملون ووصينا الإنسان بوالديه حسنا وإن جاهداك لتشرك بي ما ليس لك به علم فلا تطعهما إلي مرجعكم فأنبئكم بما كنتم تعملون والذين آمنوا وعملوا الصالحات لندخلنهم في الصالحين ومن الناس من يقول آمنا بالله فإذا أوذي في الله جعل فتنة الناس كعذاب الله فاذا اوذي في الله جعل فتنه الناس كعذاب الله ولئن جاء نصر من ربك ليقولن انا كنا معكم اوليس الله باحلم بما في صدور العالمين وليحلمن الله الذين امنوا وليحلمن المنافقين وقال الذين كفروا للذين امنوا اتبعوا سبيلنا ولنحمل خطاياكم وما هم بحاملين من خطاياهم من شيء انهم لكاذبون وليحملن اثقالهم واثقالا مع اثقالهم kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu aliflamim je wanadhani watu wataachwa kwa kuwa wanasema tumeamini nao wasijaribiwe hakika tuliwajaribu waliokuwa kabla yao na kwa yakini mwenyezi mungu atawatambulisha walio wakweli na atawatambulisha walio waongo au wanadhani wanaotenda maovu kwamba watatushinda hukumu mbaya hiyo wanayohukumu mwenye kutaraji kukutana na mwenyezi mungu basi hakika miadi ya mwenyezi mungu itafika bila shaka naye ni mwenye kusikia mwenye kujua na anayefanya juhudi basi bila shaka anafanya juhudi kwa ajili ya nafsi yake hakika mwenyezi mungu si mhitaji wa walimwengu na walioamini wa na wakatenda mema kwa yakini tutawafutia makosa yao na tutawalipa bora ya waliokuwa wakiyatenda na tumemhusia mwanadamu kuwafanyia wema wazazi wake na ikiwa watakushikilia unishirikishe mimi na usiokuwa na ujuzi nayo basi usiwapii kwangu mimi ndiyo marejeo yenu na nitakwambieni mliokuwa mkiyatenda na walioamini na wakatenda mema bila shaka tutawatiya miongoni mwa watu wema na katika watu wapo wanaosema tumemwamini mwenyezi mungu lakini wanapopewa maudhi kwa ajili ya mwenyezi mungu wanayafanya mateso ya watu kama ni adhabu ya mwenyezi mungu na inapokuja nusura kutoka kwa mola wako mlezi husema hakika sisi tulikuwa pamoja nanyi kwani mwenyezimungu haya juu yaliyomo vifuani mwa walimwengu na hapana shaka mwenyezimungu atawatambulisha walioamini wa na atawatambulisha wanafiki na waliokufuru waliwaambia walioamini wa fuateni njia yetu nasi tutayabeba makosa yenu wala wao hawatabeba katika makosa yao chochote kile hakika hao ni waongo na hapana shaka wataibeba mizigo yao na mizigo mingine pamoja na mizigo yao na kwa yakini wataulizwa siku ya kiama uuya waliokuwa wakiazuateremka sura hii ni ya makka na idadi ya aya zake ni siina9 lakini aya moja mpaka ya yakum ziliteremka madina sura hii imeanzia kukubainisha kwamba hapana budi ila imani ya waumini itiwe mitihanini kwa misukosuko na jihadi kwa ajili ya kulinda dola ya haki na imani na binadamu ameusiwa kwa wazazi wake pamoja na amri ya jihadi ili ukusanyike wema na jihadi na baina ya watu wa namna mbalimbali na imani na imeelezwa kwamba miongoni mwao yupo anayesema kwa ulimi wake kwamba ameamini na hali moyo wake haukukubali kisha sura hii imetaja habari za nuhu na kaumu yake na kadhalika imeeleza kisa cha ibrahimu katika wito wake na ikabainisha mafunzo hayo kwa ajili ya mtume awsalam kisha ikasimulia jawabu ya, ya watu wa ibrahimu na naikaeleza habari za lut na kisa cha kaumu yake na kuteremka kwa wajumbe malaika wa mwenyezi mungu kuja kuwahiliki na wakaokoka ahali zake isipokuwa mkewe kisha subhanahu akaashiria kisa cha shuaibu pamoja na madiana na chahud na ad na saleh na thamud na kudanganyikiwa kwa karun na firauni na haman na matokeo ya mwisho wao na yeye subhanahu amebainisha kwamba kuabudu masanamu kwa washirikina kunategemea hoja iliyokuwa dhaifu kabisa kuliko jumba la buibui na kwamba mifano kama hii hawaielewi ila wale wanaotumia akili zao na baada ya hayo mwenyezi mungu akamwamrisha nabii wake asijadiliane na watu wa kitabu ila kwa njia nzuri na yeye subhanahu akaashiria kwamba nabii saws hajui kusoma wala kuandika na hayo yanazidi kuonyesha utume wake na piya subhanahu ametaja ukaidi wa washirikina katika kutaka kwao waletewe miujiza ya kuiona nayo na wataikataa kama walivyoikataa kaumu ya musa na wengineo na akagusia kule kuhimiza kwao kuseremshiwa adhabu naye amebainishia kiama na akataka watu watazame baada ya hayo ulimwengu na neema za mwenyezi mungu mtukufu ziliomo ndani yake kisha akataja thamani ya uhai wa duniani ukilinganisha na waakhera na hali ya washirikina katika unyonge wao na kumkimbilia kwao mwenyezi mungu wanapokuwa katika hofu na wanapokuwa na nguvu na wakawa katika usalama wanavyomshirikisha mwenyezi mungu kisha akaeleza neema zake anazowapa katika nyumba takatifu ya makka na wanavyozikanya neema hizo kisha mwenyezi mungu akabainisha faila za wanaopigana ihadi alifulamim hizi ni harufi za kutamkwa na zikasikilizana zilizoletwa ili kubainisha kwamba hii hikurani yenye kwemeya watu kwiga imetungwa kwa harufi hizi hizi nazoziweza kuzitamka vizuri na piya kwa ajili wasikiliza, ya wasikilizaji na nawapate kuiangaliya haki hivyo watu wanadhani kwamba wataachiliwa tu hivi hivi kwa sababu ya kutamka kwao shahada mbili basi bila ya kujaribiwa kwa mitihani na shida ili iliutambulikana ukweliwa imani yao la sihivyo hivyo bali hapana budi kutiwa mitihani na bila shaka mwenyezi mungu alikwisha vijaribu kaumuziutanguliya kwa kuwapa shida na namna mbalimbali zanema na mitihani ili apate kuonekana yale ambayo yeye anayajua tangu mwanzo na nawatenguwe baina ya walio kuwa kweli katika imani yao na waongo wananani wanamshilikisha mwenyezi mungu na wanamuwasi kwamba watatuvonyoka katika kukimbia kwao kuinkimbia adzambu ya mwenyezi mungu na malipo yake kuhukumu kwao huku ni kuhovu mno mwenye kuwamini kufufuliwa naka wanataraji malipo ya mwenyezi mungu na ana ehofua yake basi huyo imani yake ni ya kweli basi naingiye kwenye vitendo vyema kwani siku iliyoahidiwa itakuja tu hapana hivi wala hivi na mwenyezi mungu ni mwenye kusikia maneno ya waja ni mwenye kuvijuwa vitendo vyao vyawo na natamlipa kila mmoja kwa kwanavyostahiki na mwenye kuwania jihadi kwa sababu ya kutukuza neno la mwenyezi mungu na akapambana nafsi nafusi yake vumiliju ya, ya utiifu basi malipu ya jihadi yake atamrudia ya mwenyewe na hakika mwenyezi mungu walitakasika simihitadi wazivo wa limwengu na wale waliosifika kwa imani na wakatenda mema hapana shaka tutawaondoleya makosa yawo na tutawasamehe natutawalipa gore ya malipo kwa vitondo vyaovyema na mwenyezi mungu wamemwamburisha mwanadamu afanya ukomo wa uwezo wake kuwafanya wema wazazi wake na kuwafii nawukikushikiliya kumfanya shirki mwenyezimungu na hayo hayakubalikiza katika elimu wala akili bazusiosi na marejewo ya viumbe vyote ni kwa mwenyezimungu na yeye atawaeleza walioyatenda duniani na tawalipa kwayo na mwenyezi mungu na, na, na, na, wa na, na ujumbe wake na wakatenda mema basi hao hapana shaka mwenyezi mungu watawaingiza pamoja na waliowema wapate malipo yao na wayaserehe na miongoni mwa watu yupo ambaye husema kwa ulimi wake na nakipata viki yoyote kwa ajili ya mwenyezi mungu hukeleka na kafitimika hata katika dini yake wanahaifikiri adhabu ya mwenyezi mungu yacipye kiama yeye huyo huwa kama kwamba nafanya mateso ya wanadamu kuwa sawa na adhabu ya mwenyezi mungu ya ahera mwenyezimungu akiwa nusuru waumini akawapa ushindi kuwa maadui zao na wakapata wakapatangawira watu hao wanaumihirisha imani hujawakawaambiya waislamu sisi ni wenzenu katika imani basi hebu tupeni nasi fungu letu unagkawira wasidhani watu hao kwaba mambo yao yamipichika kwa mwenyezi mungu kwani mwenyezi mungu mwenyezimungu wane ajuyajemulifuwani mwa watu ikiwa unafiki yawu imani na shaka mwenyezi mungu hatawadihilisha watu yale ambayo yeye anayajua ajuwa tangu hafo hatawatenga mbalimbali baina ya waumini na wanafiki na kila mmoja atamlipa hatamlipa kwalolitenda waongozi wa shirki walikuwa walikuwafiwambiya wale waliwengiya katika uislamu kwa usafi waniya kuweni kama mlivyokuwa katika dini yetu nakuwatei nayakuwata sisi na ikiwa kama kamahuko kutakuwapo kufufuliwa na kuisadiwa mbakonyimla kuogopa basi sisi tutakubebeni mazambi yenu hapana mtu wataka embebeya mweziwe zambi zake hakika wo makafiri ni waongo tu katika hiyo ahadi yao basi makafiri wateibeba wenyewe mizigo yao mizito na juu ya hiyo watabeba mfano wa mizigo ya wale waliowapoteza wali na wakazuia wazipwate haki نَهَضَ نَشَقَّ يَدُهُ تِهِ وَتَيْسَرِ وَاسِقَ الْقِيَامَةِ وَلَوْ وَأَكْذَعُوا يَوْمَ الدُّنْيَا لَنَوَتَ بِعَذَابٍ وَقَاهُ وَلَقَدْ أَرْسَلْنَا نُوحًا إِلَى قَوْمِهِ فَلَبِثَ فِيهِمْ أَلْفَ سَنَةٍ إِلَّا خَمْسِينَ عَامًا فَأَخَذَهُمُ الطُّوفَانُ وَهُمْ ظَالِمُونَ فانجيناه واصحاب السفينه وجعلناها ايه للعالمين وابراهيم اذ قال لقومه اعبدوا الله واتقوه ذلكم خير لكم ان كنتم تعلمون انما تعبدون من دون الله اوثانا وتخلقون افكا إِنَّ الَّذِينَ تَعْبُدُونَ مِن دُونِ اللَّهِ لَا يَمْلِكُونَ لَكُمْ رِزْقًا فَابْتَغُوا عِندَ اللَّهِ الرِّزْقَ وَاعْبُدُوهُ وَاشْكُرُوا لَهُ إِلَيْهِ تُرْجَعُونَ وإن تكذبوا فقد كذب أمم من قبلكم وما على الرسول إلا البلاغ المبين أولم يروا كيف يبدئ الله الخلق ثم يعيده ان ذلك على الله يسير قل سيروا في الارض فانظروا كيف بدا الخلق ثم الله ينشئ النشاه الاخره ان الله على كل شيء قدير يعذب من يشاء ويرحم من يشاء وإليه تقلبون وما أنتم بمعجزين في الأرض ولا في السماء وما لكم na hakika tulimtuma nuhu kwa watu wake na akakaa nao miaka elfu kasoro miaka hamsini basi tufani viliwachukua nao ni madhalimu nafi na tukamwokoa yeye na wenziwe wa katika safina na tukaifanya kuwa ni ishara kwa walimwengu wote na ibrahimu pale alipowaambia watu wake mwabuduni mwenyezi mungu na mcheni yeye iyo ndiyo heri yenu ikiwa nyinyi mnajua hakika nyinyi mnaabudu masanamu badala ya mwenyezi mungu na mnazuwa uzushi hakika hao mnauabudu badala ya mwenyezi mwenyezimungu hawakumilikini riziki yoyote takeni riziki kwa mwenyezi mungu na mumwabudu yeye na mumshukuru yeye kwake yeye ndiyo mtarudishwa namkikadhibisha basi kaumu kadhaa wa kadhaa za kabla yenu zilikwisha kadhibisha na si juu ya mtume ila kufikisha ujumbe waziwazi wazi. je wao hawaoni jinsi mwenyezi mungu anavyoanzisha uumbaji na kisha akarudisha tena hakika hayo kwa mwenyezi mungu ni mepesi sema tembeyeni katika ardhi na tazameni jinsi alivyoanzisha uumbaji kisha mwenyezi mungu ndiye anayeumba umbo la baadaye hakika mwenyezi mungu numweza juu ya kila kitu umwadhibu wamtakaye na humrehemu wamtakaye na kwake yeye mtapelekwa na nyinyi siwenye kushinda katika ardhi wala katika mbingu wala nyinyi hamna mlinzi wala msaidizi isipokuwa mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ali mtumanuzu eje kwa watu wake awaitio4 touhidi imani ya mwenyezi mungu mmoja akakaa nao miaka mia tisa na hamsini atuwalinganiya nao haakumwitikia mwenyezi mungu akawazamisha kwakwapelekia tufani yaani kimbunga nawo ni wenye kujidhulumu wenyekujizulumanafuti zawo kwa ukapiri mwenyezi mungu akamtimiliziya novi wa hadi yake na akamoko wayeye na womini waliopanda na yijhazi na hakakifanya kisa chawo lifunza kwa waniwo kuja baadaye nakumbuka yiwe mtume kisa cha iburahimu palia vale, likwataka watu wake wamwamini mwenyezi mungu mmoja na yeye na akawatanambahisha kwamba kuwamini ni bora kwao kuliko kunipakukanusha ikiwa wao wana ujuzi na akili aka nyinyi nyi, hamu abudu balela mwenyezi mungu vinyago no na masalamu mnayo yaunda pa mikono yenu na namna mnamnayeitakuwa miungu na haya masalamu masanamu mnayoyaabudu badela mwenyezi mungu hayakufaini wala wale haya kudhuruni wale haya wezi kukupatieni riziki bakitakuteni riziki kwa mwenyezi mungu pekee yake na namwabuluni yeyetu na mshukuruni yeye tu kwa neema zake kwani kwake yeye nziyomalajou yenu nyote naye atakunipeni kwa mujibu mujiba vizino vyenu namikishikili yako nikatibisha mimi basi kitu kwani shaka mbilashakani kwamba kwa mitume wakabila yangu walikanushwa na kaumu zawo nawa kwa dhulukitu baliwolijivuluwenyewe na fii zawo pale mwenyezi mungu walikuwangamiza kwa sababu ya yakutazibisha kwawo basi mjumbe hana jukumulolote ilakupikisha ujumbe wake kwa kaumu yake kwa uwazi hakika wamekwisha wona na wamejuwa kwamba hakika mwenyezi mungu ndiye yalianzishe umbaji na kisha akaurudisha tena basi vipi ika wanakanusha kufufuliwa siku ya ahera kwa ajili ya isangu na malipo hakika kurejesha tena kwa mwenyezi mungu nijamojepesi mwenye zaidi yawe mtume wambiye wa hawana ukanusha tembeeni katika ardhi nazingatieni vilivyo vintu mbalimbali yeivyovyumba mwenyezimungu naangalieni mabaki yaliyokuwa kabila yenu baada bady akishakufa kwao na majumba yao alyo yacha na juwenu mwenyezi mungu kwa kunzira yake ateyarejeshe yote hayo mwshowe kwa kufufuwa nako ndiko huko kuumbaumbola baadaye hali kadhalika shani yenu akiza mwenyezi mungu ni mwenye kutimiza uwezo wake juu ya kila kitu sema tembeni katikaavi natazameni jinsi alivyoanzisha umbaji kisha mwenyezi mungu ndiye aneumbaumbo na baadaye hakika mwenyezi mungu ni muweza ya kila kitu aya hii tukufu inawahimiza wachunguzi wende katika dunia wapate kuvumbuwa vipi ulianza uumbaji wa vitu tangu wanyama na mimea mpaka visiyokuwa na uhai kwani mabaki ya umbaji wa mwanzo yamahifahiwa baina ya tabaka za ardhi na juu yake na kwa hivyo ardhi ni daftari lililosajiliwa ndani yake tarehi yote ya umbaji tangu mwanzo wake mpaka hivi sasa mwenyezi mungu watawaadhibu awatakaye baada ya umbaji mwingine na nahawo ndiyo wale wenye kukanisha hayo na natawarehemu awatakaye nao ndiyo waumini wenye kuya kubali hayo na kwake yeye peke yake yiyo marejeo ya vyume vyote kwa ajili ya hisabu na malipo enyi mna nyinyi hamtaweza kuishinda kudura ya mwenyezi mungu sawasawa mkiwa katika ardhi au katika ka mbingu bali hiyo kudira yake yokuzumukeni nyinyi wala nyinyi hamna mlinzi wakukuligeni na mwenyezi mungu wala msaidize wakuzuwiliyeni andamu yake والذين كفروا بآيات الله ولقائه أولئك يئسوا من رحمتي وأولئك لهم عذاب أليم فما كان جواب قومه إلا قتلوه أو حرقوه فأنجاه الله من النار إن في ذلك لآيات لقوم يؤمنون وقال إنما اتخذتم من دون الله أوثانا موجودا بينكم في الحياة الدنيا ثم يوم القيامة يكفر بعضكم ببعض ويلعن بعضكم بعضا ومأواكم النار وما لكم من ناصرين فَآمَنَ لَهُ لُوطٌ وَقَالَ إِنِّي مُهَاجِرٌ إِلَى رَبِّي إِنَّهُ هُوَ الْعَزِيزُ الْحَكِيمُ وَوَهَبْنَا لَهُ إِسْحَاقَ وَيَعْقُوبَ وجعلنا في ذريته النبوة والكتاب وآتيناه أجره في الدنيا وإنه في الآخرة لمن الصالحين ولوطا إذ قال لقومه إنكم لتأتون تاتون الفاحشه ما سبقكم بها من احد من العالمين ائنكم لتاتون الرجال وتقطعون السبيل وتاتون في ناديكم المنكر فما كان جواب قومه الا ان قالوا ائتنا بعذاب الله ان كنت من الصادقين قال رب انصرني على القوم المفسدين na waliozikanusha ishara za mwenyezi mungu na kukutana naye ao ndio wenye kukata tamaa na rehema yangu na hao ndio wenye kupata adhabu chungu basi haikuwa jawabu ya watu wake ila nikusema muuweni au mchomeni moto mwenyezi mungu akamokoa na moto hakika katika hayo zipo ishara kwa watu wanaoamini na alisema hakika nyinyi mmeyashika masanamu badala ya mwenyezi mungu kwa mapenzi yaliyo baina yenu katika uhai wa duniani kisha siku akiyama mtakataana nyinyi kwa nyinyi na mtalaaniana nyinyi kwa nyinyi na makazi yenu ni motoni wala hamtapata wakukunusuruni luti akamwamini na akasema mimi nahamia kwa mula wangu mlezi hakika yeye ndiye mwenye nguvu mwenye hikma na tulimtunukia ishak na yakubi na tukajaalia katika dhuria zake unabii na kitabu na tukampa ujira wake katika dunia naye hakika katika ahera bila shaka ni katika watu wema na pale luti alipowaambia watu wake hakika nyinyi mnafanya uchafu ambao hapana mmoja katika walimwengu aliyekutangulieni kwa hayo je nyinyi mnawaingilia wanaume na mnaikata njia na katika mikutano yenu mnafanya maovu basi haikuwa jawabu ya watu wake isipokuwa kusema tuletee hiyo adhabu ya mwenyezi mungu ikiwa wewe ni ukweli akasema ewe mola wangu mlezi ni nusuru na watu mafisadi hawa Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. zikataa jalili za mwenyezi mwenyezimungu zinazotfibitisha upweke wake na wakakalibisha mitume wake na vitabu vyake na wakakanusha kufufuliwa na kuisaliwa watu hao hawana ya kupata rehema ya mwenyezi mungu na watu hawa watapata adhabu kali yenye kutia uchungu na pale iburahimu alikuwamrisha watu wake wamwabudu mwenyezi mungu na wacheni badamasanamu waliokuwa nayo hawakuwa na jawabu yoyote ya kumjibu ila kukakamiya katika na kuambizana wenyeko wenyewe muuweni au mchomeni moto basi wakamtupa motoni lakini mwenyezi mungu wakofanya moto wedharidi na wenye sanama kwake na kamoko wanawo hakika kwa kubwatika vitimbi vyao na kuokoka kwake zipondaizi zowazi kwa watu wanaoisadiki tauhidi yani upwekewa mungu na kundhura yake ibrahimu akawambia watu wake kwa nini mnabudu miungu ya uongo na walahamkatazani kwa sababu ya mapenzi ya madhambi mliyo katika maisha yenu ya dunia kinshi hali tavalilika sike kiama huko waongozi watawakata wafuathi wawo na wafuasi watawalani uongozi wao na maredio yawote ni motoni wala amtakuwa na msaidizi wukuzuwirieni msingie humo na alikuwa katika kati wa mwanzo wa kuitikia wito wa iburahimu ni luthi akasadiki na kabila yake ali kuwa kisha kuwa mwenye kushika tauhidi na iburahimu akasema kwa kutii kuthiya mrya mwenyezimungu mimi ninahama kwenzya upandeloniamreshamola wangu mlezi nihamie nanikakaye na huko waite watu wamfuake mwenyezi mungu na yeye ndiye mwenye nguvu wa kuweza kunilinda na madwi zangu mwenye hikma ambaye haniamrishi indaliilo laheri na mwenyezi mungu akamtunukia iburahimu kwa kumpa mwana na nayeni ishaka nakumpa na nayeni yaakubu naakamfanyia ukarimu kwa kumjayo nabii katitatuiya zake na nakwazeremshiya vitabu vya mbinguni na napakumlipa bora ya malipo katika dunia naye huko akaera kuwa ni miongoni mwa bora ya watu wema naye we mtume kumbuka pale tulipu mtuma kwa kaumu yake akawataka weshike tauhidi ya, ke, ya, wa wa ya mungu na uthifu wake na kawakataza wa kitondogichafu walichokuwa wkikitenda ambachu hajapata kukitiza yeyote kateka viombe vya mungu hakika hayo miatendayo ni maovu ne anaahilikisha kwani nyinyi mnawafane mambo machafu wanaume namna ikatanjiyeye uzazi na patimaya hayo nikotoweka kabisa na katika mikutano yenu mnatenda maovu bila mwenyezi mungu wala kuwonena na haya baina yenu wala watu wake hawakumsikia wala hawakuwa na jawabu ya na kumfanya masara tu nawakamtaka litopesi iyo adhabu ya mwenyezi mungu aliyowatishya kwayo ikiwa yeye ni mkweni kwa haya yasemayo ولما جاءت رسلنا إبراهيم بالبشرى قالوا إنا مهلكوا أهل هذه القرية إن أهلها كانوا ظالمين قال إن فيها لوطا قالوا نحن أعلم بمن فيها لننجينه وأهله إلا امرأته كانت من الغابرين ولما أن جاءت رسلنا لوطا سيء بهم وضاق بهم ذرعا وقالوا لا تخف ولا تحزن إنا منجوك وأهلك إلا امرأتك كانت من الغابرين انا منزلون على اهل هذه القريه رجزا من السماء بما كانوا يفسقون ولقد تركنا منها ايه بينه لقوم يعقلون وإلى مدين أخاهم شعيبا فقال يا قوم اعبدوا الله وارجوا اليوم الآخر ولا تعثوا في الأرض مفسدين فكذبوه فأخذتهم الرجفة فأصبحوا في دارهم جاثمين وعادا وثمود وقد تبين لكم من مساكنهم وزين لهم الشيطان اعمالهم فصدهم عن السبيل وكانوا مستبصرين وقارون وفرعون وهامان ولقد جاءهم موسى بالبينات فاستكبروا في الأرض وما كانوا سابقين فكلا أخذنا بذنبه فمنهم من أرسلنا عليه حاصبا ومنهم من أخذته الصيحة ومنهم من خسفنا به الأرض ومنهم من أغرقنا وما كان الله ليظلمهم ولكن كانوا أنفسهم يظلمون مثل الذين اتخذوا من دون الله أولياء كمثل العنكبوت اتخذت بيتا وإن أوهن البيوت لبيت العنكبوت لو كانوا يعلمون إِنَّ اللَّهَ يَعْلَمُ مَا يَدْعُونَ مِن دُونِهِ مِن شَيْءٍ وَهُوَ الْعَزِيزُ الْحَكِيمُ وَتِلْكَ الْأَمْثَالُ نَضْرِبُهَا لِلنَّاسِ وَمَا يَعْقِلُهَا إِلَّا الْعَالِمُونَ na wajumbe wali wetu walipomjia ibrahimu na bishara walisema hakika sisi hapana shaka tutawahiliki watu wa mji huu kwani watu wake hakika wamekuwa madhalim akasema hakika humo yumo luthi wao wakasema sisi tunajua zaidi nani yumo humo hapana shaka tutamwokoa yeye na ahali zake isipokuwa mkewe aliyo miongoni mwa watakaokaa nyuma na wajumbe wetu walipomfikia luti alihuzunika kwa ajili yao na moyo uliona dhiki kwa ajili yao wakasema usiogope wala usihuzunike hakika sisi tutakuokoa wewe na ahali zako ila mkeo aliyo miongoni mwawataoka a nyuma kwa yakini sisi tutawateremshia watu wa mji huo adhabu kutoka mbinguni kwa sababu ya uchafu wanaohufanya na tumeacha katika mji huo ishara iliyo wazi kwa watu wanaotumia akili zao na kwa madiana tulimtuma ndugu yao shuaibu naye akasema enyi watu wangu mwabuduni mwenyezi mungu na iogopeni siku ya akhera wala msende katika ardhi mkifishidi lakini walimkanusha basi ukawatwaa mtikiso wa ardhi wakapambazukiwa ndani ya nyumba zao nao wamefudikia na pia kinaadi na thamud nanyi yamekwisha kubainikieni kutokana na maskani zao na sheitani aliwapambia vitendo vyao na akazuilia njia na hali walikuwa wenye kuona na pia karun na firauni na hamana na musa aliwajiia kwa ishara waziwazi wazi lakini walijivuna katika nchi wala hawakuweza kushinda basi kila mmoja tulimtesa kwa mujibu wa makosa yake kati yao wapo tuliwapelekea kimbunga cha changarawe na kati yao wapo walionyakuliwa na ukelele na kati yao wapo ambao tuliwadidimiza katika ardhi na kati yao wapo tuliowazamisha wala mwenyezi mungu hakuwa mwenye kuwadhulumu lakini walikuwa wenyewe wakijidhulumu nafsi zao mfano aliowafanya walinzi badala ya mwenyezi mungu ni mfano wa buibui alivyojitandia nyumba na hakika nyumba dhaifu mno kuliko zote ni jumba labuibui. la buibui la kuwa wanajua kwa hakika mwenyezi mungu anajua kila kitu wanachokiomba badala yake yeye na yeye ndiye mtukufu mwenye nguvu mwenye hikma na hiyo ni mifano tunawapigia watu na hawaifahamu ila wenye elimu mwenyezimungu ameumba mbingu na ardhi kwa haki kwa hakika katika hayo ipo ishara kwa waumini lh akbarakbar iaia na walipokuja malaika wa mwenyezimungu kwa ibrahimu alaihi salam kwa kumbashiria walisema kwamba wameamrishwa kuangamiza watu wa wamji huo kwa sababu ya kufisidi kwao na kujidhulumu kwao wenyewe kwa ushirikina na kutinda uchafu ibrahimu alahi salamu akawambiya malaika hakika katika huwo mji yumo basi vipi hao na naiyumo kati yao malaika wakamjibu kwamba wao wanajua nani waliomo humo na kwamba wawo kwahakika watamoko wa luti na hali zake wasifati adhabu isipokuwa mkewe yeye huyo atakuwa miongoni mwa mwawatawaangamizwa kwa sababu ya ukafiri wake na uovu wake walipoondoka wale malaika waliotumwa kumwendea luti naye akawaona alihudzunika kwa kuwahofia uwaduyo wati wake na akaemewa asiwe na hila ya kuweza kuwalinda wao basi wakampozana wakamwambia kabisa usi uhofu waduwi wa kaumu yako juu yetu wala usifozunike kwa ajili yetu kwani kwanisisi hakika tumekuja kuangamiza watu wa mjihuu na tutakuhopowa wewe na hali zako lakini mkeo watakuwa pamoja na wenye kuangamiya malaika wakasema hakika sisi tumetumwa kutimiliza amri ya mwenyezi mungu kwa kwazeremshiya watu wa wamjihuu adhabu itoka mbinguni kwa sababu ya uchavu wawo na ukafiri wao na mwenyezi mungu akauteketeza huu mjihuu nakachahumo mabaki yaliyowazi ili yawe nda lilyakuonyesha aliwafanyiya mwenyezimungu na funzo mwenyezi kwa kwamwenye kuzingatia na mwenyezi mwenyezimungu alipwapelekeya watu wa madiana mtume kutokana na wenyewe naye ni shiwaaibu akawainta waishiketa uhiji ya mwenyezimungu yeye tu na nawaliyogope siku ya mwisho na watere vitendo ambavyo kwavyo watumaye kupata malipo mema kwa mwenyezi mungu mkanusha, na kawakataza kukimbilia kutenda kukisali katika nchi wakamkanusha na wakamwasi basi mwenyezimungu wakawangamiza wa kwatete imeko kubwa mno liilowavunjiya majumba yawo wakawahumo wameanguka maiti na nayewe mtume watajiye hawa walidanganyikiwa kwa mali zao na madaraka yao vifo vya adi na samudi pale tulikuwangamiza na yafwe amebakiya ya mabaki ya majumba yao yenye kuonyesha utajiri wao na sababu ya kuangamizwa huko ni kwa kuwa shatwani aliwa zaini aliwapambiya vitindo vyaovyovu nawo wakamfuwata basi akawachisha njia ya haki ambayo walikuwa wakijuwa na na wali kwa kufunzwa na mintume nahewe mtume watajia hawa walihoholika kwa mali yao na madaraka yao kifo cha karuni na firaauni na hamana naliwapata katika ada ya mwenyezimungu kuwailikiwa kanu chawo na mwenyezi mungu aliwatumia musa naye akawa na miujiza wa iliyo wazi ya kuthibitisha upoli wake lakini wao walimkadhibisha na wakakataa kumwitikiya kwa kiboli chawo tu na wala wao hawakuweza kuishinda kudura ya mungu kwa kuikimbia dhabu yake inla kaumu katika kaumu zote zoteiza wakazivisha mitumi wawo mwenyezimungu aliziangamiza kwa sababu ya kufuru zao walizozifanya na maasi yao baadhi ya kaumu hizo mwenyezi mungu walizihiliki kwa upepo wa kimbunga uyo kwa mawe na baadhi yao waliangamia kwa ukelele wenye kuvuma wenye kuhiliki na baadhi yawo mwenyezimungu waliwadidimiza kati ka ardhi na baadhi yao waliwazamisha majini wadaga buhirizi hali kuwa ni kudhulumiwa na mwenyezi mungu bali sababu yake ni kwakufuru yao wenyewe na kutenda masi kwao shani ahawa waongo kumfanya urafiki asiyekwa mwenyezi mungu na kumtegemea asiyefaa kutegemewa ni kama shani mwenye kuifanya nyumba ya kumlinda na hali nyumba yake ndiyo nyumba iziyofa kabisa kutumika kwaulinzi na lauku ahawa waongo ni watu wa ujuzi na utambuzi hayo mfano waliwamfanya walinzi baada ya mwenyezi mungu ni mfano wa buibui yalivojitandiya nyumba na katika nyumba za ka gaipo mno kuliko zote nyumba la buibui laitukuwa wanajuwa nyumba za buibui anazojenga kwa ajili ya masikani yake na kwa ajili ya kukamatia mateka wake zimeundwa kwa wembamba mno kwani hizo ni nyuzi zilizokuwa hadi ya mwisho wa wembamba zinashinda wembamba wa, wa hariri na kwa hivyo mfumo wake umekuwani wa mwisho wa uhaifu kuliko nyumba zote waliliyenge ya wanyama kuwa ni makazi yao hakika mwenyezi mungu subhanahu anajiwavyeewa upotova kuabudu hiyo miungu ya uongo na yeye subhanahu ndiye mwenye kushinda kila kitu mwenye hikima katika kuelesha na kuweka sharia na mazingatiyo haya na mfano hii mwenyezi mungu anaotajia wotajiya watu ilwo wailike na wazingatiye haya ila wenye akili ambao wanapima mbali na yataja mwenyezi mungu yavisa na mifano na ishara ike ishara moja iliyo kabisa nayo ni umvaju wa mbingu na ardhi kwa uwezo na hikma na kipimo kelichokamilika kwa masoza haya watu نكتك يا اتل ما أوحي إليك من الكتاب وأقم الصلاة إن الصلاة تنهى عن الفحشاء والمنكر ولذكر الله أكبر. والله يعلم ما تصنعون ولا تجادلوا أهل الكتاب إلا بالتي هي أحسن إلا الذين ظلموا منهم وقولوا آمنا بالذي أنزل إلينا وأنزل إليكم وإلهنا وإلهكم واحد وإلهنا وإلهكم واحد ونحن له مسلمون وكذلك أنزلنا إليك الكتاب فالذين آتيناهم الكتاب يؤمنون به ومن هؤلاء من يؤمن به وما يجحد بآياتنا إلا الكافرون وما كنت تتلو من قبله من كتاب ولا تخطه بيمينك إذا لارتاب المبطلون بل هو آيات بينات في صدور الذين أوتوا العلم وما يجحد باياتنا الا الظالمون وقالوا لولا انزل عليه ايات من ربه قل انما الايات عند الله وانما انا نذير Inna fi wa soma uliofunuliwa katika kitabu na ushike sala hakika sala inazuilia mambo machafu na maovu na kwa yakini kumdhukuru mwenyezi mungu ndilo jambo kubwa kabisa na mwenyezi mungu anayajua mnayoyatenda wala msijadiliani na watu wa kitabu ila kwa njia iliyo nzuri kabisa isipokuwa wale waliodhulumu miongoni mwao nasemeni tumeyaamini yaliyoteremshwa kwetu na yaliyoteremshwa kwenu na mungu wetu na mungu wenu ni mmoja na sisi ni wenye kusilimu kwake na namna hivi tumekuteremshia kitabu basi wale tuliowapa kitabu wataiamini na miongoni mwa hawa wapo watakwiamini na hawazikatai ishara zetu isipokuwa makafiri na wewe hukuwa kabla yake unasoma kitabu chochote wala hukukiandika kwa mkono wako wa kulia ingelikuwa hivyo wangelifanya shaka wavunjifu bali hii ni ishara zilizowazi katika vifua vya waliopewa elimu na hawazikatai ishara zetu isipokuwa wenye kudhulumu na walisema mbona hakuteremshiwa ishara kutoka kwa mola wake mlezi sema ishara ziko kwake mwenyezi mungu ama mimi kwa hakika ni mwonyaji mwenye kubainisha tu je kwani hayakuwatosha ya kwamba tumekuteremshia kitabu hiki wanachosomewa hakika katika hayo zipo rehma na mawaidha kwa watu wanawamini Allahu Akbar, Allahu Akbar. La... kitabu cha mwenyezi mungu walausiwashughulikie natimiza swala kwa inavyositahiki swala pamoja na iklasi kwa, kwa, kwa dhati yake humwachisha mwenye kuishika madhambi makubwa na kila maoko inayokatazwa na sharia na bila shaka kumcha mwenyezi mungu na kumhudhurisha kwakumkumbuka katika swala na kwingineko kuna hatari kubwa zaidi na sababu nyingi zaidi na mwenyezi mungu ana yajuwa mnayoyatenda yakiwa yaheri aushari ya naye atakulipeni kwayo walamtijadiliane na wanaongu halifuni katika mayahudi na wakristo ila kwa njia yenye uongofu kabisa na laini kabisa na inayopelekea zaidi kukubalika isipokuwa wale waliopita mpaka katika ubishi basi hao hapana ubaya mkiwakabili kwa mkazo nawambiyeni mnojedijana nawo sisi tumeiyamini kurani tuvyootere mshiwa sisi na taurati na injili mdituzere mshiwa nyinyi na tunaye mwabudu sisi na munaye mwagudu nyinyi ni mmoja na sisi tunayemyenyekeye ya pekee yake na kama tutivyotere mshi ya kwitago mitume wa kabila yako tumekutere mshi wewe hii kurani basi wale tuliowapa kitabu yaani biblia kabla ya kurani na wakaizingatia na wakaifuata wanaiyamini hii kurani na miongoni mwa hawa yani wa arabu yaani washirikina wava wanaiyamini na hapana wanaozikataa ishara zetu baada ya kudihiri kwake na kuondoka kila shaka yake ila walioshikiriya ukafiri wewe hukuwa ukisoma kitabu chochote kabla ya kurani wana ukiandika kwa so mkono wako wa kuliya na laukuwa wewe ni katika ya wanaosoma na kuandika wakitilia wa shaka watu wapotovu kuwa iyo kurani haitoki kwa mwenyezi mungu kitabu hichi si sichakutiliwa shaka bali hizi ni ishara zilizowazi zilizahifahiwa katika vifua vya watu ambao mwenyezi mungu wamewapa elimu nahazikatae ishara zetu baada ya kuzijuwa ila wenye kuidhulumu haki na ukazidhulumu nafsi zao na makafii katika majadiliano yao na ukaidi wawo walisema mbona hukutelemshi wa muujiza wakwiyona kwa macho kama liwatelemchi yamituma kabla yake waambie miujiza yote iko kwa mwenyezimungu huiteremsha hana potaka ama mimi nimetumwa kuwonya kwa uwazi siyo kuleta hayo ntakayo wanataka ishara hiso nawo haiwatoshi wao o ka sisi tuga kutelemshi yechikitabu nahu nziyo muujiza wakudumu milele na zingapita zama hakika kwa kwakutalemka kitabu hichi yuyako bila shaka ni refuma kwawo na kwa vizazi vyote vijavyo baada yao na nikumbushwe nadai madawamu lenye manufaa kwa watu ambaoshani yawo ni kuamini wanapoonyeshwa wazi njia ya wongofu يعلم ما في السماوات والارض والذين امنوا بالباطل وكفروا بالله اولئك هم الخاسرون ويستعجلونك بالعذاب ولولا اجل ثم لجاءهم العذاب وليأتينهم بغتة وهم لا يشعرون يستعجلونك بالعذاب وإن جهنم لمحيطة بالكافرين يوم يغشاهم العذاب من فوقهم ومن تحت أرجلهم ويقول ذوقوا ما كنتم تعملون يا عبادي الذين آمنوا إن أرضي واسعة فإياي فاعبدون ونعود كل نفس ذائقه الموت ثم الينا ترجعون والذين امنوا وعملوا الصالحات لنبوئنهم من الجنه غرفا لنبوئنهم من الجنه غرفا تجري من تحتها الانهار خالدين فيها نعم اجر العاملين الذين صبروا وعلى ربهم يتوكلون وكأين من دابة لا تحمل رزقها الله يرزقها وإياكم وهو السميع العليم ولئن سألتهم من خلق السماوات والأرض وسقط وسخر الشمس والقمر ليقولن الله فانا يؤفكون الله يبسط الرزق لمن يشاء من عباده ويقدر له ان الله بكل شيء عليم ولئن سالتهم من نزل من السماء ماء فاحيا به الارض من بعد موتها ليقولن الله قل الحمد لله بل اكثرهم لا يعقلون sema mwenyezi mungu anatosha kuwa ni shahidi baina yangu na nyinyi anayajua yaliomo katika mbingu na ardhi na wale wanauamini upotovu na wakamkataa mwenyezi mungu hao ndio waliohasiri na wanakuhimiza waletewe adhabu kwa haraka na lau kuwa hapana wakati maalum uliowekwa basi adhabu ingeliwajia na ingeliwatokea kwa ghafla na hali wao hawana habari wanakuhimiza waletewe adhabu kwa haraka na hali jehanamu kwa hakika imewazunguka makafiri siku itakapowafunika adhabu hiyo kutoka juu yao na chini ya miguu yao na atasema onjeni hayo mliyokuwa mkiyatenda enyi waja wangu mliyoamini kwa hakika ardhi yangu inawasaa basi niabuduni mimi peke yangu kila nafsi itaonja mauti kisha mtarudishwa kwetu na ambao wameamini na wakatenda mema bila shaka tutawaweka katika maghorofa ya peponi yenye kupitiwa chini yake mito wa kidumu humo ni mwema ulioja huo ujira wa watendao ambao walisubiri na wakamtegemea mola wao mlezi na wanyama wangapi hawawezi kujimiliki ya riski zao mwenyezimungu ana waruzuku hao na nyinyi pia na yeye ndiye mwenye kusikia mwenye kujua na ukiwauliza nani aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya jua na mwezi kutia amri yake bila shaka watasema mwenyezi mungu wapi basi wanakogeuzwa mwenyezi mungu humkunjulia na humdhikisha riski amtakaye katika waja wake kwa hakika mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu na ukiwauliza ni nani anayeteremsha maji kutoka mbinguni na akaihuwisha ardhi baada ya kufa kwake bila shaka watasema ni mwenyezi mungu sema alhamdulillah sifa njema zote ni za mwenyezi mungu bali wengi katika wao hawafahamu tosha mimi na nyinyi ya, ya kwamba mwenyezi mungu ndiye shahidi kuwa mimi limepikisha liliotumwa kwenu na hayo ndiyo chanzo cha mambo yangu na mambo yenu walahachipichiki kwake chochote cha mbinguni ya duniani na waliomwabudu wasiye mungu mwenyezimungu wakamkataa mwenyezi mungu na wasimhusishe yeye tu kwa ibada hao ndiyo walionuna ukafiri kwa imani nao wakasibiwa na fazira ilyo wazyi na makafiri wanakufanyia ushindani ya yakuwa kama unaweza basi waletee kwa haraka hiyo adhabu uliyowaonya kuwa itawapata na laukuwa wakati maalumu haokuwekwa kwa mujibu wa hikima yetu tungeliwaletea kwa haraka hiyo adhabu anayohimiza nina apa itawatokea kwa ghafula na hai wao hawana habari wanakutaka waletewe upesi adhabu nayoitawajiya tu hapana hivi wala hivi na hakika jahanamu imwwazumbuka makafi kwa yafini siku itakakuavunika dhalu kutoka yu liche kutoka chini na malaika aliwakilishwa kuwahibu wataposema onjeni ja ya zae, hayo maovu mliokuwa mkiya tenda mwenyezi mungu anasema enyi waja wangu womiliyoni mimi na mtume wangu hakika arudhi yangu ni kunjufu kwatakaye kukimbiya kutoka katika nchi za shirki kimbi mje kwangu mpate kunisafia mini ibada kila nafsi taonja uchungu wa mauti bila shaka yoyote kisha mtarejya kwetu na namtakuja lipwa kwa hayo miyotanguliza ikoyakaei ya uchali na waliwo mwamini mwenyezi mungu na vitabu vyake na mitume wake na wakatenda vineno vyema tuna apa kwamba bila shaka tutawaweka katika makazi ya starehe kwenye maghorofa yapita mito chini yake mlema zake hazi wakatikii ni vizuri mno ja zahi kuwa ni ujira wenye kutenda wenye kusubilikwa nayewapata kwajili ya mwenyezimungu wanapuacha nchi zawo na watu wao na mali yao yawo wakimtegemea mwenyezi mungu pekee yake katika hali zao zote na wanyama wengi wanaoishi wanawoishinani katika ardhi hambako unyunge wawo hawawezi kubeba iziki yawo nawakaihamisha kwajili yakwila ukiweka kiba ni mwenye zi mungu ambaye anawatengenezeya sababu za kuwaruzuku na kuwaweka na yeye anakutengenezeni nyinyi sababu za riziki zenu na maisha yenu nayei na na na ni mwenye kumilii kila lichokiumba kwa kusikia na na kukijwa naninapa ukiwouliza washilikina nani alyeziumba mbingu ardhi na nakalitiisha juwa na mwezi nakayafanya hayo yawanufaishe watu hapana shaka watasema kavyumba hivyo mwenyezi mungu wala hawamtaji mwingine mwinginewe basi nakuwajje wanacha kumwamini mwenyezi mungu mmoja mtukufu baada ya kukili kwa huku mwenyezimungu hunkunjuliya riski ya mtyakaye nahumvikisha mtakaye kwa mujibu wainavwapikiyana na ujuzi wake kwajili ya maslaha kwani hakika mwenyezi mungu wamimizunguka vitu vyote ka ujuzi wake ninapa laukuwa utawauliza nani anayeteremsha maji kutoka mbinguni naka ehuzhardhi kwa mimea baada ya kuwa na ukame hapana shaka watasema ni mwenyezi mungu sema alhamdulillah kuwa wanayikubali haki lakini wengi wao hawafahamu kuwa wenyewe wanajitia katika migongano ya maneno وما هذه الحياه الدنيا الا له ولعب وان الدار الاخره لهي الحيوان لو كانوا يعلمون فاذا ركبوا في الفلك دعوا الله مخلصين له فلما نجاهم إلى البر إذا هم يشركون ليسكروا بما آتيناهم وليتمتعوا فسوف يعلمون أولم يروا أنا جعلنا حرما آمنا ويتخصصون فأخطف الناس من حولهم أفبالباطل يؤمنون وبنعمة الله يكفرون ومن أظلم ممن افترى على الله كذبا أو كذب بالحق لما جاءه أليس في جهنم مثوى للكافرين والذين جاهدوا فينا لنهدينهم سبلنا وإن الله لمع المحسنين نهاية <applause> معيشة يا دنيا إلى نيبومباو نامتشيزو na nyumba ya akhera ndiyo maisha khasa laiti wangalikuwa wanajua na wanapopanda katika mirikebu humomba mwenyezi mungu kwa kumsafia uthiifu lakini anapowavua wakafika kavu mara wanamshirikisha wapate kuyakanya tuliyowapa na wajistareheshe lakini watakuja jua je hawaoni ya kwamba tumeifanya nchi takatifu ina amani na hali watu wengine wananyakuliwa kote kwa majirani zao je yeah, wanaamini upotovu na neema za mwenyezi mungu wanazikataa na nani dhalimu mkubwa kuliko yule anayemzulia uongo mwenyezi mungu au anayekanusha haki inapomjia je yeah, si katika jahanamu ndiyo yatakuwa makazi ya makafiri na wanaofanya juhudi kwa ajili yetu sisi tutawaongoa kwenye njia zetu na hakika mwenyezi mungu yu pamoja na watu wema na haya maisha ya duniani sichochotela ni starehe ya muda wenye ukomo wanapumbazika waliohapilika kama wanavyopumbazika wa mtu wadogo na wanacheza kwa muda fulani na kisha wanatawanyika na hakika makazi ya aafera ziyo makazi ya maisha ya kweli yaliyokamilika yenye yali kudumu na kweli hizi nizenye kuthimiti wangelivitambuwa ha walau kuwa ni wantu wa kutambuwa vilivyo hao kwalivyosifika kwa ushirikina kwa wakipanda vyombo vya baharini na wakapata kidogo katika vitisho vyake humuelekeye mwenyezi mungu kwa kumwomba kwa ikilasi ili waondolie madhara na akisha waokoa akawafikisha mchikavu nchikavu mara ukimbiliya kurejeya kwenye ushirikina ili wapate kuzikanya neema matulizo wapa na wapate kunapika kwa yale nariviyana na pumba nao katika ka maisha haya bati watakuja aliwa matokewo ya ukafiri palotapweiona agavu ili ochungu makafiri wa maka, wa upofu hawazioni neema za mwenyezi mungu walizowamiminiya wala hawaoni kwamba hakika sisi tumeufanya mji wao kuwo mehifalika haushambuliwi wala hauvamiwi mtakatifu watu wake hawatekwinyara wala ndani yake havitoke vita na hali kote jirani zao wa watu wananyakuliwa hawo wamepufuka hawaziyoninema hizi basi wanasadiki yasiyo na asli yoyote na wa wanamkanusha muhamadi na yote, yote yaliyoyaleta na hapana aliyehulumu zaidi kuliko yule anayemsingizia mungu jambo ambalo hakulitolea sharia au anaikadhibisha dini ya haki na kumfikilia hakika katika jahanamu ndiko kwenye makazi ya watu hawa madhalimu makafiri na wale waliofanya ukomo wa juhudi zao na wakastahamili mashaka kwa sababu ya kuinusuru dini yetu hapana na shaka tutawazidishia kuongoa kwendea heri na haki na hakika mwenyezi mungu bila shaka yu pamoja na wale wanaofanya vizuri vitendo vyao atawasaidia na atawanusuru na mwenyezi mungu ni mjuzi kuliko wote