بسم الله الرحمن الرحيم غلبت الروم في أدنى الأرض وهم من بعد غلبهم سيغلبون في بضع سنين لله الامر من قبل ومن بعد ويومئذ يفرح المؤمنون بنصر الله ينصر من يشاء وهو العزيز الرحيم وعد الله لا يخلف الله وعده ولكن أكثر الناس لا يعلمون يعلمون ظاهرا من الحياة الدنيا وهم عن الآخرة هم غافلون أولم يتفكروا فكروا في أنفسهم ما خلق الله السماوات والأرض وما بينهما إلا بالحق وأجل مسمى وإن إِنَّ كَثِيرًا مِّنَ النَّاسِ بِلِقَاءِ رَبِّهِمْ لَكَافِرُونَ أَوَلَمْ يَسِيرُوا فِي الْأَرْضِ فَيَنْظُرُوا كَيْفَ كَانَ عَاقِبَةُ الَّذِينَ مِن قَبْلِهِمْ كَانُوا أَشَدُّ أشد منهم قوة وأثاروا الأرض وعمروها أكثر مما عمروها وأثاروا الأرض وعمروها أكثر مما عمروها وجاءتهم رسلهم بالبين فما كان الله ليظلمهم ولكن كانوا أنفسهم يظلمون ثم كان عاقبة الذين أساءوا السوء أن كذبوا Wa kanu kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu Alifla, mim warumi wameshindwa katika nchi iliyo karibu nao baada ya kushindwa kwao watashinda katika miaka michache amri na mwenyezimungu kabla yake na baada yake na siku hiyo waumini watafurahi kwano sura ya mwenyezi mungu mwenyezimungu humnusurwamtakaye naye ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemu ni ahadi ya mwenyezimungu mwenyezimungu havunji ahadi yake lakini watu wengi hawajui wanajua hali ya dhahiri ya maisha ya dunia na wameghafilika na akhera je hawajifikirii nafsi zao mwenyezimungu hakuumba mbingu na ardhi na inaviliomo ndani yake ila kwa haki na kwa muda maalum na hakika watu wengi bila shaka ni wenye kukataa kuwa watakutana na mola wao mlezi je hawatembei katika ardhi wakaona ulivyokuwa mwisho wa waliokuwa kabla yao nao walikuwa na nguvu zaidi kuliko wao na wakaitambua ardhi na wakaistawisha zaidi kuliko walivyostawisha wao na mitume wao wakawajia na dalili zilizo wazi basi hakuwa mwenyezimungu ni mwenye kuwa dhulumu lakini walikuwa wakijidhulumu nafsi zao kisha ulikuwa mwisho wa waliofanya ubaya ni kuzikanusha ishara za mwenyezimungu na wakawa wanazifanyia mashara imeteremka sura hii imeanza kutaja kushindwa kwa dola ya rumi na ahadi ya mwenyezi mungu kwa waumini kwamba atawapa ushindi kuwashinda waajemi na ikawataka watu wafikiri juu ya uumbaji wa mwenyezi mungu na watembee katika ardhi wapate kujua mwisho wa makafiri walioiamirisha ardhi zaidi kuliko walivyoiamirisha wao makoreshi na sura hii imeeleza hali ya watu siku ya kiyama na ikasifu kutakasa kwa waumini kumtakasa mwenyezi mungu na wanavyomwabudu yeye asubuhi mapema na jioni na adhuhuri na alasiri na ikanabihisha dalili za upweke wake mwenyezi mungu kwa kupishana zamu usiku na mchana na kuhitalifiana lugha na mambo yanayoonekana ya ulimwengu katika mbingu na ardhi na ikapiga mifano ambayo inaonyesha upotovu wa shirki na nikawakumbusha watu vipi mwenyezi mungu alivyoumba wao na akawaneemesha na kuvitiya nguvu viungo vya ukoo na kushikamana kwa ujamaa na ikashughulikia mambo ya sharia ikahirimisha riba na ikalazimisha zaka na ikahimiza kuwafanyia wema jamaa kisha mwenyezi mungu subhanahu akawaneemesha waja wake na akawataka washike dini na uthiifu na akawataka waangalie katika ulimwengu yale maajabu yake yanayoonyesha ukomo wa nguvu na uweza na akabainisha mabadiliko ya binadamu anavyogeuka mpaka akafikia umri wa ukongwe kabisa na aya za mwisho zimegusia siku ya kiyama na jinsi washirikina wanavyoikanya na sura ikafitimishia kwa kumnasihi mtume sallawasalaa athibiti juu ya haki na avumilie kwa yanayomfika kwani ahadi ya mwenyezi mungu inakuja tu bila muhali wowote sura hii imeanzia kwa aya hii ilikufahamisha kwamba kurani imetungwa kwa hizi hizi herufi wanazozitamka wa arabu kwa wepesi na kwa uwazi lakini wanaokanya wameshindwa kuleta mfano wake nazo vile vile zina wazindu wa watu wasikilize na wanyamaze na natiwapeleke utume wa muhammadi sala alahu aleihi wasalama wajemi waliwashinda warumi katika nchi ya karibu na arabuni nayo ni mipakani mwa shamu nao warumi baada ya kushinda kwawu watakuja washinda wajemi kabla ya kupita miaka tisa na washirikina walifurahi kwa kwawaushinda wajemi na wakawaambia waislamu tutakushindeni kama uwajemi ivyoushinda urumi ambayo ni katika watu wa kitabu lakini mwenyezi mungu alitimiza hali yake warumiwaka washinda wajemi kwa muda ule ule ulioutaja ikawa ile ni ishara ya ukweli wa muhammadi sala llahu alaihi wa salama katika wito wake na ukweli walo yaleta niya mwenyezimungu amri na hukumu kabli ya kila kitu na bada ya kila kitu na siku ya warumi kuwashinda wajemi watafurahi wa umini kwajile ushimbi wa mungu anaompa mtakaye na yeye iziye mwenye kuwashinda maadui zake mwenye kuwarihe mo vipedi vyake maoni wataalamu ya aya hii ya kwanza hadi ya nne katika aya hizi tukufu ipo ishara ya vituko viwili cha kwanza kili kushatokea hosa na chapili kili kwa bandu hakijatokea Nahayo, na hayo ni kutoa habari ya ghaibu na naimesajwa kuwa yanatokea mnamo miaka michache ambayo maana yake ni miaka mitatu mpaka tisa na maelezo ya tukio la mwanzo ni kuwa wajemi na warumi walipambana kwa vita katika nchi ya shamu katika enzi za khasuro abrawiz au khasro wa pili mfalume wa uwajemi maarufu kwa uarabu kwa jina la kisra na heraklasi mdogo ufalume wa mfalume wa kirumi ambaye powaarabu ni maarufu kwa jina la heraklo katika mwaka wa mia sita la kumi na nne wajemili teka antiokiya mji mkubwa kabisa katika jimbo la mashariki katika ufalme wa rumi na baadaye ikatekwa dimishki yani damaski na ukazingwa mji wa baitulu mukadasi yani yerusalemu mpaka ukasadi mwamri wakaunguza wakawaingilia wakazi wake kuwa chinja moto huo uliteketeza kanisa la kiyama wafamilia hawo wali utukuwa msalaba wapopeleka kwa jijilawo nyoye zaa kristu zilihuzumika sana kwa msiba huwo kutisha ilivyokuwa kushindwa huku kuliwaletia vuraha washirikina wa, wa maka na wakawa wna wafanye tashititi waislamu kwa kuwa warumi ni watu wa kitabu kama wantu wa muhammadi salallahu alehi wasalama na wajeni kama washirikina si watu wa kitabu basi mwenyezi mungu mtukufu waletukuka limzeremshiya muhammadi aya hizi lilisowazi ili ambashirie kuwa watu wa kitabu watakujashinda na w waumini watafurahi na kushindwa kwa washirikina na uohu uo, wa hatima yawo kuliwekeawa kiwango cha miaka michache na ufafanuzi wa tukiyo la pili ni kuwa heraklu kaisari wa rumi ambayijishiraki lilishindwa hakukate tamaa kuwatashinda akawa najandaa kwa ajili ya mpambano utakaofuta ya kushindwa mpaka mwaka wa miasita ishirini na mbili wakuzaliwa nadii isa alehi salamu yaani mwaka wa kwanza wahinjira wa ajemi wa wakalazimika vita katika nchi ya aminia huku warumi wakashinda na ikawa hapo ndio chanzo cha ushindi mara nyingi wa warumi kuishinda uwajeni ndiyo hivi watu wa kitabu wakawashinda shirikina na ukweli wa bishara na kitu tatu, famika, tukufu, na islamu, na kwa, wa kurani na natena kituko tatu kinafahamika maana kutokana na aya hizi tukufu nacho kikaleta furaha kwa waislamu nacho nikushinda kwawo kuwashinda washirikina makureshi katika vita vya badri vilivyotokeea siku ya jumaa mwezi kumi na saba ramadhani wa hijira, yani mwaka 163, wa pili wa injira yaani mwaka mia sita ishirinatatu wa kuzaliwa nabii isa alayhi ssalamu mwenyezi mungu wamiagano na waumini kwa gano la kweli na mwenyezi mungu havunji agano lake lakini makafili wanaukataa si yao kujua mambo hakika yalivyo wanajua mambo na njia za kuamrisha na kustarehi na mafamgo yake na hali wawo wamepita mpaka katika ujinga na kuhafilika kwenyitengenezi ya afera yawo yameputwa macho yawo na myoyo zawo na hivyo hawajipikiri mambo yelekusiana na rohoza o wakojiwa mwinsho wao mwenyezi mungu hakuziumba mbingu na ardhi na nyota na vinginevyo viviomo baina yao kwa kweli kweli si mchezo na kwa wakati uliwekewa kiwango change maalu mkitaka chokwisha na hakika wengi wa watu wanakata kuwa watakuja kukutana na mwenyezi mungu na kwamba saa ya kiama wawo wameshigiliya kukaa katika nchi zao tu wala hawendi kokote duniani wapate kushuhudiya ulikuwaja mwinsho waliokufuruwa yao hao walikuwa na nguvu zaidi kuliko hawa makapiriwa saasa na wakaugeuza usowa ardhi wapate kutoa humo viliomo ndani yake kama maji na maadeni na wakulima na wakaiyamirisha ardhi zaidi kuliko walivioamirishe hawa na mitume wa mwenyezi mungu wakawajia na miujiza iliyo wazi na wawo mwenyezi mungu wakawatiya mkononi kwaniyeye hawalipi bila ya makosa wala hawashiki kabla ya kuwakumbusha na kuwapa muhula lakini watu hawakuwa wanadhulumu ila nafsi zao tu tena mwisho wa hao watu waliotenda hadi ya uovu ni kuzikataa ishara za mwenyezimungu na wakawa wanazidhara uhasa الله يبدا الخلق ثم يعيده ثم اليه ترجعون ويوم تقوم الساعه يبلس المجرمون ولم يكن لهم من شركائهم شفعاء وكانوا بشركائهم كافرين ويوم تقوم الساعه يومئذ يتفرقون فاما الذين امنوا وعملوا فهم في روضة يحبرون وأما الذين كفروا وكذبوا بآياتنا ولقاء الآخرة فأولئك في العذاب محضرون فسبحان الله حين تمتون وحين تصبحون وله الحمد في السماوات والارض وعشيا وحين تظهرون nwyl b mutia wklik turajun mungu huanzisha uumbaji tena akaurudisha mara ya pili na kisha mtarejeshwa kwake na itaposimama saa wakosefu watakata tamaa wala hawatakuwa na waombezi miongoni mwa waliokuwa wakiwashirikisha na mungu na wao wenyewe watawakataa hao washirikisho wao na siku itaposimama saa siku hiyo watagawanyika ama walioamini wa na wakatenda mema watafurahishwa katika bustani na ama waliokufuru wa na wakazikanusha ishara zetu na mkutano wa akhera hao basi watahudhurishwa katika adhabu basi subhan allah mtakaseni mungu jioni na asubuhi na sifa zote njema ni zake katika mbingu na ardhi na alaasiri na adhuhuri hukitoa kilicho hai kutokana na kilichokufa na hukitoa kilichokufa kutokana na kilicho hai na huisha ardhi baada ya kufa kwake na kama hivyo ndivyo mtavifufuliwa la mwenyezi mungu aliyetakasika na kutukuka huwanzisha uumbaji wa binadamu tangu mwanzo kisha hurejea tena kuwaumba baada kusha ya kushakufa kwawo tena ha wote wanarejea kwake yeye peke yake kwa ajili ya hisabu na malipo na kikifika kiama makafiri watakata tamaa ya kuweza kujitetea nafsi zao na wala hawapatikani waombezi kutokana na hao waliowabudu bada la mwenyezi mungu na kwa sababu yao wakawa ni makafiri duniani na itaposimama saa yaani siku ya kiama kila kikundi kitaendea kwenye ajali yake ya milele ama walioamini na wakaambatisha imani yao na vitendo vyema basi hao watakuwa katika bustani yenye miti na mauwa watafurahi na wataneemeka ama wale waliokufuru na wakazikataa ishara zetu na mkutano wa kufufuliwa na kuisabiwa basi hao watakuwa wanaishi katika adhabu wala hawatoki humo basi mtakaseni mungu na kila ambacho akimwelekei kwa utukufu wake na ukamilifu wake na mwabuduni yeye mnapoingia jioni na mnapoingia asubuhi na mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye kustahiki kuhimidiwa na kusifiwa na kushukuriwa na walioko katika mbingu na katika ardhi basi mhimidini na mumwabudu wakati walaaswiri na mnapoingia dhuhuri yeye hutoa kiumbe kihai kutokana na kitu kisichokuwa na uhai na hukitowa kitu kisichokuwa na uhai kutokana na kitu chenye uhai na nahuihisha ardhi kwa mimea baada ya kuwa ni kavu tupu na mfano anaofanya hivi basi ndivyo hivyo mwenyezi mungu atakutoweni makaburini mwenu Wa min تنتشرون ومن آياته أن خلق لكم من أنفسكم أزواجا لتسكنوا إليها وجعل بينكم مودة ورحمة فِي ذَلِكَ لَآيَاتٍ لِقَوْمٍ يَتَفَكَّرُونَ وَمِنْ آيَاتِهِ خَلْقُ السَّمَاوَاتِ وَالْأَرْضِ وَاخْتِلَافُ أَلْسِنَتِكُمْ وَأَلْوَانِكُمْ إِنَّ فِي ذَلِكَ لَآيَاتٍ لِلْعَالِمِينَ ومن آياته منامكم بالليل والنهار وابتغاؤكم من فضله إن في ذلك لآيات لقوم يسمعون ومن آياته يريكم البرق خوفا وطمعا وينزل من السماء ماء فيحيي به الأرض بعد موتها إن في ذلك لآيات لقوم يعقلون ومن آياته أن تقوم السماء والأرض بأمره ثم إذا دعاكم دعوة من الأرض إذا أنتم تخرجون وله من في السماوات والأرض كل له قانتون وهو الذي يبدا الخلق ثم يعيده وهو اهون عليه وله المثل الاعلى في السماوات والارض وهو العزيز الحكيم na katika ishara zake ni nikuwa kakuumbeni kwa udongo kisha mmekuwa watu mliotawanyika kote kote na katika ishara zake ni nikuwa amekuumbieni wake zenu kutokana na nafsi zenu ili mpate utulivu kwao naye amejalia mapenzi na huruma baina yenu hakika katika haya bila shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri na katika ishara zake ni kuumba mbingu na ardhi na kutofautiana ndimi zenu na rangi zenu hakika katika hayo zipo ishara kwa wajuzi na katika ishara zake ni kulala kwenu usiku na mchana na kutafuta kwenu fadhila zake hakika katika haya bila shaka zipo ishara kwa watu wanaosikia na katika ishara zake hukuonyesheni umeme kwa kukutiyeni hofu na tamaa na hukuteremshieni maji kutoka mbinguni na kwa hayo huifufua ardhi baada ya kufa kwake hakika katika hayo zipo ishara kwa watu wanaozingatia na katika ishara zake ni kuwa mbingu na ardhi zimesimama kwa amri yake kisha atakapokwiteni mwito mmoja tu apo mtatoka kwenye ardhi na vyake yeye vilivyo mbinguni na katika ardhi vyote vinampiiyeye na yeye ndiye anayeanzisha uumbaji kisha ataurudisha mara nyingine na jambo hili ni jepesi zaidi kwake من من الله اكبر الله اكبر, الله أكبر, الله أكبر الله na katika dalili za kuonyesha ukamilifu wa uweza wake ni kuwa ameumba asili yenu kutokana na udongo usiokuwa na uhai kisha nyinyi mmekuwa watu mliotawanyika katika ardhi kwa ajili ya kutafuta kitachokuleteeni kubaki kwenu na katika dalili za rehema yake ni kuwa kakumbieni enyi wanaume wake wa jinsi yenu mkaenawo kwa uzuri na kituo na amekujaalieni baina yenu na wao mapenzi na kuoneana huruma hakika katika haya bila yshaka zipodalili kwa watu wanaofikiria uumbaji wa mwenyezi mungu mtukufu na katika dalili za kuonyesha uwezo wake na hikima yake ni uumbaji wa mbingu na ardhi kwa mpango huu wanamna pekee yake wenye kupendeza na kutalifiana ndimi zenu katika lugha mbali mbali na lafdhi mbali mbali na kutofautiana rangi zenu katika weusi na weupe na nyinginezo hakika katika haya bila shaka zipo dalili zinazowanufaisha watu wenye ujuzi na kufahamu na katika ishara zake zenye kuonyesha ukamilifu wa uweza wake ni kuwa amekupeni sababu za mapumziko kwa kulala kwenu na kakusahilishieni kutafuta riski usiku na mchana kutokana na fadhila zake kunjufu hakika katika haya bila shaka zipo dalili kwa watu wanaonafihika kwa wanaoyasikia na katika ishara zake ni kuwa nakonyesheni umeme katika mawingu muone hofu kwa radi na tamaa ya kupata mvua ya kuteremka kutoka mbinguni ili ardhi huike baada ya kuyebisika hakika katika hayo bila shaka zipo dalili kwa watu wanaozingatia mambo wakayafahamu kama ifavyo na katika dalili za ukamilifu wa uweza wake na hikima yake na ukunjufu wa rehema yake ni kuwa mbingu na ardhi zimesimama kwa amri ya mwenyezi mungu kama mwonavyo kwa mujibu wa hukumu za ufundi na ustadi wa kupanga kisha akikuiteni kwa ajili ya kufufuweni mtatoka makaburini mbio, mbio kuitikia wito wake na nani vyake mungu subhanahu vyote viliomo katika mbingu na ardhi kwa kuviumba na kuvimiliki na kunyenyekea vyote ni vyenye kumtii mungu na mwenyezi mungu subhanahu aliyeumba viumbe vyote bila ruwaza kisha atavirudisha tena baada ya mauti na kurudisha kwake ni jambo jepesi zaidi kuliko kuvizuwa mwanzo kwa mujibu wa nadhari ya vipimo vyenu na, na itikadi yenu kwamba kukirudisha kitu ni sahali kuliko kukizuwa na mwenyezi mungu ana sifa ya kutangulia yashani ya, ya namna y pekee katika uwezo uliokamilika na hikma iliyotimia katika mbingu na ardhi na yeye ni mwenye kushinda katika ufalme wake mwenye hikma katika vitendo vyake na kukadiria kwake أيمانكم من شركاء فيما رزقناكم فأنتم فيه سواء فأنتم فيه سواء تخافونهم كخيفتكم أنفسكم ۗ كذلك نفصل الآيات لقوم يعقلون بل اتبع الذين ظلموا أهواءهم بغير علم فمن يهدي من أضل الله وما لهم من ناصرين فاقم وجهك للدين حنيفا فطره الله التي فطر الناس عليها لا تبديل لخلق الله ذلك الدين القيم ولكن اكثر الناس لا يعلمون منيبين إليه واتقوه وأقيموا الصلاة ولا تكونوا من المشركين من الذين فرقوا دينهم وكانوا شيعا كل حزب بما لديهم فرحون وإذا سنة ضر دعوا ربهم منيبين إليه ثم إذا أذاقهم منه رحمة إذا فريق منهم بربهم يشركون ليكفروا بما آتيناهم فتمتعوا فسوف تعلمون ام انزلنا عليهم سلطانا فهو يتكلم بما كانوا به يشركون واذا اذقنا الناس رحمه فرحوا بها وإن تصبهم سيئة بما قدمت أيديهم إذا هم يقنطون أولم يروا أن الله يبسط الرزق لمن يشاء ويقدر إن في ذلك لآية لقوم يؤمنون فآت ذا القربى حقه والمسكين وابن السبيل ذلك خير للذين يريدون وجه الله وأولئك هم المفلحون وما ليرضوا في أموال الناس فلا يرضوا عند الله وما آتيتم من زكاة تريدون وجه الله فأولئك هم المضعفون اللَّهُ الَّذِي خَلَقَكُمْ ثُمَّ رَزَقَكُمْ ثُمَّ يُمِيتُكُمْ ثُمَّ يُحْيِيكُمْ هَلْ مِنْ شُرَكَائِكُم مَّن يَفْعَلُ مِنْ ذَلِكُم مِّن شَيْءٍ ۗ amekupigieni mfano kutokana na nafsi zenu je katika hao iliyowamiliki mikono yenu ya kuliya mnaowashirika katika hivyo tulivyo kuruzukuni mkawa nyinyi katika hivyo ni sawasawa mnawaogopa kama mnavyoogopana wenyewe kwa wenyewe namna hivi tunazipambanua aya zetu kwa watu wenye akili bali walio dhulumu wamefuata mapendo ya nafsi zao pasina kujua basi nani atamwongoa ambaye mwenyezimungu amemwwacha apotee wala hao hawatakuwa na wakuwa nusuru basi uelekeze uso wako sawasawa kwenye dini ndilo umbile la mwenyezimungu alilowaumbiya watu hapana mabadiliko katika uumbaji wa mwenyezimungu hiyo ndiyo dini iliyonyoka sawa lakini watu wengi hawajui muwe wenye kutubia kwake na mcheni yeye na shikeni sala na wala msiwe katika washirikina katika wale ambao kwamba wameigawanya dini yao na wakawa makundi makundi kila kikundi kinafurahia kilicho nacho yakiwapata watu madhara humomba mola wao mlezi nao wametubu kwake kisha akiwaonjesha rehema itokayo kwake mara kikundi miongoni mwao humshirikisha mola wao mlezi kwa kuyakataa tuliyowapa basi stareheni mtakuja jua au tumwateremshia hoja ambayo kwayo ndiyo wanafanya ushirikina na watu tunapowaonjesha rehma huifurahia na ukiwasibu uovu kwa iliyoyatanguliza mikono yao wenyewe mara wanakata tamaa kwani hawaoni kwamba mwenyezimungu humkunjulia riski ya mtakaye na humpikisha mtakaye hakika katika hayo zipo ishara kwa watu wanawaamini basi mpe jamaa haki yake na maskini na msafiri hayo ni kheri kwa wataka uradhi ya mungu na hao ndio wenye kufanikiwa na mnachokitoa kwa riba ili kiongezeke katika mali ya watu basi hakiongezeki mbele ya mwenyezi mungu lakini mnachokitoa kwa zaka kwa kutaka radhi ya mwenyezi mungu basi hao ndiyo wataozidishiwa mungu ndiye aliyekuumbeni kisha kakuruzukuni kisha anakofisheni na kisha anakufufuweni ye yopo yeyote katika hawo mnaowashirikisha na mwenyezi mungu afanya helo lote katika hayo yeye ametakasika na ametukuka na hayo mnayomshirikisha naye fano unautokana na fsi na zenu na mwenyezi mungu mtukufu mwenye kutukuka mimpigiya mfano huo huyo aliwafanya ni washirika wa mwenyezi mungu mfano wenyewe kwa ni kwani nyinyi mna wafanya watumwa wenu washirika katika mali na vyenginevyo tulivyokupeni basi je nyinyi na waoni sawasawa katika hayo mna waogopa hawo watumwa wenu na hamfani kitu kwa mnavyomiliki bila rusa yawo kama wanavyogopana waungwana wawo kwa wao ikiwa nyinyi hamyatiya tirimi haya wala hamuyafanyi basi imekuwaje hata tunavifanya baadhi havivyovimiliki mungu kuwani washirika wake kwa upafanuzi kama huu tunawabeiishiya ya watu ambao wanazingatiya mifano inayopigwa baliwaliye kufuru wanakwata kumbawo zawo bila kujua matokeo ya kufuru zawo basi hapana yeyote aliachiliwa na mwenyezi mungu kupotoka atakayeongoka wala hapana atakayewaombeya na akawalinda na adhabu basielekeza uso wako na, na uelekee kwenye dini mbali na upotovu na shikamana na maumbile ya mwenyezimungu waliye waombiya watu nayo na ni kuwa wawo ni wenye kuikubaliza ushaidi imani mwenyezi mungu mmoja wala si siwenye kuikataa haitakikani kwivyauza hulukahii huko ndiyo kumbo yotauhidi nayo ndiyo dini iliyonyoka sawuwa sawa, sawa. lakini washirikina hawo ujuwi kelihuo kuweni wenye kurejea kwasi kwa kutubu natendeni aliyokuamrisheni na acheni na yaliyokukatazeni nafipangini swala walamsiwe katika wenye kumuagudumwenginewe pamoja na mwenyezi mungu katika walioiga wanya dini yawo wakawa makundi mbalimbali kila kikundi kinawaniya upate wake na kila fungu miongoni mwao linafurahia kwa yaliwo nayo na, na wanajidhania kuwa wautundia wako katika haki na watu yakiwapata madhara ugonjwa ushida yoyote humkimbiliya mwenyezi mungu waka na wakamuomba na wamereja kwake wakitaka uondolewe hiyo shida kisha kiwoonjesha kuondolewa na hiyo shida nakawapa sehemu ya fadhila yake baadhi yawo ukimbiliya mbiyo kwenda kumshirikisha mola wao mlezi upate kuwamwishiwa mambo yawo kuzikanya mwenyezi mungu walizowapa basi yenyi makafiri mna ukataa tareheli kama mpendavyo mtakuja uju wamwisho wenu kwani tuliwaacha katika upotovu wao wala hatukuwazindua na ndoto zawo bali tuliwazeremshiya hoja ya kushuhudia kwa yale waliyokuwa wakashirikisha na mwenyezi mungu na natukiwonjesha watu nema huifurahiya kwa furaha ya koti ya kiburi. na naikiwapata shida kwa madhambi olo ya chuma wenyewe huwawepesa kukatatamaa na mwenyezi mungu mwingi wa rehema je wamengiwa na ujinga hata hawajuwi nini kinacholipikisha kwenye imani wala hawajui kwamba mwenyezi mungu hunkujunia resikia mtakaye nahumpikisha mtakaye kwa mujibu inavyowapikian na, na kituma yake hakika katika hayo zipodalili wazi kwa watu wanaoiyamini haki na ilivyokuwa mungu mtukufu ndiye anekunjia riski na akaikikisha basi mpe aliyejamaa haki yake kuajiliya hisani na punga udugu na mhitaji inalekatikiwa safari yake wape wapepia haki zao kutokana zaka na sadaka hayo diyo ya heri kwa wenye potakarahu ya mungu na wanataka sababu zake na hao ndiyo wenye kufudzu kuipata neema ya milele namna chotowa yenye walariba katika mali ili yakuzidiyeni kutokana na mali yao basi kwa mwenyezi mungu hakizidi wala hakingi baraka namnachotowa sadaka kutafuta wajihi wa mwenyezi mungu mwenyezimungu bilearya kujionyesha tu wala chamaye kulipwa basi hao ndiyo watakaopewa malipo mema marudufu mwenyezi mwenyezimungu subuhanahu aliyetakasika ndiyaliekuumbeni kisha akakupeni nchakukupeni maisha kisha ndiye ndiyanekufisheni na kisha gakufuvuweni kutoka makagurini mwenu ye yupo yeyote katika hawu miyungu kisheikina mnawodayi namkawabudu balila mwenyezi mungu mwenye kutenda hayo ya kuumba na kuruzuku na kufisha na kufuvuwa au kicindo chochote mwenyezi mungu wavitakasika na hayo wanamshirikisha naye ظهر الفساد في البر والبحر بما كسبت أيدي الناس ليذيقهم بعض الذي عملوا لعلهم يرجعون قل في الأرض فانظروا كيف كان عاقبة الذين من قبل كان أكثرهم مشركين فأقم وجهك للدين القيم من قبل أن يأتي يوم لا مرد له من الله يومئذ يصدعون من كفر فعليه كفره ومن عمل صالحا فلأنفسهم يمهدون ليجزي الذين آمنوا وعملوا الصالحات من فضله إنه لا يحب الكافرين ومن آيات مبشرات وليذيقكم من رحمته ولتجري الفلك بأمره ولتجري الفلك بأمره ولتبتغوا من فضله ولعلكم تشكرون ولقد ارسلنا من قبلك رسلا الى قومهم فجاءوهم بالبينات فانتقمنا من الذين اجرموا وكان حقا علينا نصر المؤمنين اللَّهُ الَّذِي يُرْسِلُ الرِّيَاحَ فَتُثِيرُ سَحَابًا فَيَبْسُطُهُ فِي السَّمَاءِ كَيْفَ يَشَاءُ فَيَبْسُطُهُ فِي السَّمَاءِ كَيْفَ يَشَاءُ وَيَجْعَلُهُ كتفا فَتَرَى الْوَدْقَ يَخْرُجُ مِنْ خِلَالِهِ فَإِذَا أصاب به من يشاء من عباده إذا هم يستبشرون وإن كانوا من قبل أن ينزل عليهم من قبله لمبلسين الله كيف يحيي الأرض بعد موتها إن ذلك لمحيي الموتى وهو على كل شيء قدير ولئن أرسلنا ريحا فرأوه مصفرا لظلوا من بعده يكفرون فإن إنك لا تسمع الموتى ولا تسمع الصم الدعاء إذا ولوا مدبرين وما أنت بهاد العمي عن ضلالتهم إن تسمع إلا من يؤمن بآياتنا فهم مسلمون ufisadi umedhihiri bara na baharini kwa iliyoyafanya mikono ya watu ili mwenyezi mungu wawaonyeshe baadhi ya waliyoyatenda huenda wakarejea kwa kutubu sema safirini duniani mwangalie ulikuwaje mwisho waliotangulia wengi wao walikuwa washirikina basi uelekeze uso wako kwenye dini iliyonyoka kabla ya kufika siku hiyo isiyozuilika inayotoka kwa mwenyezi mungu siku hiyo watu watatengana anayekufuru basi ukafiri wake utakuwa juu yake mwenyewe na anayetenda mema basi wanazitengezea nafsi zao ili yawalipe waliyoamini na wakatenda mema kutokana na fadhila yake hakika yeye hawapendi makafiri na katika ishara zake ni kuzituma pepo ziletazo bishara njema na ili kukuonjesheni baadhi ya rehma zake na ili majahazi yende kwa amri yake na mtafute kutokana na fadhila yake na ili mumshukuru na hakika tulikwisha watuma mitume kwa kaumu zao na wakawajia kwa hoja zilizowazi tukawaadhibu wale waliofanya ukosefu na ilikuwa ni haki juu yetu kuwanusuru waumini mwenyezi mungu ndiye anayezituma pepo zikayatimua mawingu kisha akayatandaza mbinguni kama apendavyo na akayafanya mapande mapande basi ukaiona mvua inatoka ndani yake anapowafikishia awatakao katika waja wake mara hao huwa na furaha na ingawa kabla ya kuteremshiwa walikuwa wenye kukata tamaa basi ziangalie athari za rehma ya mwenyezi mungu jinsi anavyoihuwisha ardhi baada ya kufa kwake basi hakika huyo ndiye bila shaka mwenye kuhuwisha wafu na yeye ni muweza wa kila kitu na tungeutuma upepo na wakauona umekuwa rangi ya manjano juu ya hayo wangeendelea kukufuru kwani wewe hakika huwafanyi maiti wakasikia wala viziwi wakasikia wito wakishageuka kukupa mgongo wala wewe huwaongowi pofu na upotovu wao kuwasikilizishi ila wanaoziamini aya zetu au ndio waislamu walionyenyekea kumetokea moto na ukame na kila maafa na kuharunyika biashara na mafuriko na maghabi, wa wa dunyani, kwa sababu ya uovu na madhambi ili mwenyezi mungu wadhimu watu duniani kwa bale vhindo vyawo uwebelabda wakatubiya maafi yao ewenadii waambiye washirikina nendeni pande mbalimbali za dunia muwangalie vipi waliishio liokutangulieni mtaona mwenyezi mungu aliwaangamiza na ya halibu maljumba kwa sababu wengi walikuasherikina kamanini nauwelekeze sawasawa usowako kwenye dini iliyokamilika kunyoka kwake kabla haijafika siku ambayo hapala mtu watakaiweza kuirejesha kwa mwenyezi mungu siku hiyo watu watakawanyika na hali zao kakutariviana mwenye kumkufuru mwenyezi mungu basi mpata mwenyewe welana ya ukafiri wake na wenye kuwamini nawakatenga mema basi ni nikwajile nafsi zao tu wanajitengenezea njia nzuri iliyonyoka kwa sababu hakika mwenyezi mungu huwalipa walioamini wa na wakatenda mema kwa yale yalioyathambuliza na tena huwazilishia malipo yao family, kwa kwafadhili kwani yeye anawapenda hao na anawatikia waliokofuru na wakazikanya neema zake na katika ndalini za uwezo wa mungu na rehema yake ni kuwa yeye huzipeleka pepo za kubashiria huwa ke, likuwe, kafe, poza, kwa sababu ya kumwagia mashambani na kunyweshia wanyama na watu na ili katika katikakukumeminieni hisani zake manufaa inayotokana na mvua na, na ili zipate kwenda merikebu za madini kwa amri ya mwenyezi mungu na kudzira yake na ili mtafute riski kwa fadhila yake kwa biashara na kutumia viliyomunchikavu na baharini na ili mpate kumshukuru mwenyezi mungu kwa udhivu wenu na kumwagudu tu na kabla yako hakika silikwisha watuma mitume kwa kaumu zao nakiila mtume alikuja nahoja zilizowanzi zenye kuonyesha ukweli wake kaumu yake ikamkadibisha nasi basi tukawangamiza wale waliofanya madhambi na wakaasi na mwenyezi mungu anijilazimisha nafsi yake kuwanusuru wajya wake wa umini. mwenyezi mungu subuhanahu wa taala alitakasikana akatukuka ndiye aneezituma pepo ambazo kwa nguvu zake zikasukuma mawingu na mwenyezi mungu akayatandaza mbinguni kama atakavyo hapana kule kwa uchache au wingi na akayafanya mapande mapande basi nawe ndionaona nguwa inatoka kwenye mawingu na mwenyezi mungu anapwaitere mshambuwa kwa waja wake watakao hao huwa wepesi kukunjuka roho na kufurahi rejee kwenye maelezo ya aya arobanatatu ya suratunur nao hakika kabla ya kumyosheewa na mvuwa hiyo walikuwa wamekwisha walikuwamekwisha tamaa na wameduwa basi yangalie huwa muangalio wakufikiri na kuzingatia vipi mwenyezi mungu baada alavoifuizsharhi bal akuwa imetuliakama maiti hakika alihuisharudhi baada ya kuva kwake bila shaka alimuweza wa kuahuisha watu na yeye ni mtimilivu wa uweza hashinlu na kitu nami minahpa lavuwa tutwapelekea upepo wa kudhurumimeya na wakauona ume manjano kwa sababu yake hapana shaka wataendelea hata baada ya kuwa manjano wakizikanya nema na wakimkataa mwenyezi mungu basi wewe usivozunike kwa ina diyawo na kutukukuitikiya kwani wewe huwezi maiti maitiwo usikiye wito wako wala kuwafanya viziwi wakusikie unapuwana diya wakiziji uzimi wao kwa wona vyokukimbia kwa mafuza na watu hawa ni kama vikofu kwa vile nyoyo zawo zimefungika wafuwati uwongofu na wewe huwezi kuongowa vikofu nauka wazuiya wasifanya ukafiri ama hakika wewe unaweza kuwafanya wakusikie msikio wa kufahamu na kukubali wale ambao nyoyo zawo zimenyikihalisha kupokea imani basi hao wanaifuwacha haki napoke hiei الله الذي خلقكم من ضعف ثم جعل من بعد ضعف قوه ثم جعل من بعد قوه ضعفا وشيبه يخلق ما يشاء وهو العليم القدير وَيَوْمَ تَقُومُ السَّاعَةُ يُقْسِمُ الْمُجْرِمُونَ مَا لَبِثُوا غَيْرَ سَاعَةٍ كَذَلِكَ كَانُوا يُؤْفَكُونَ وَقَالَ الَّذِينَ أُوتُوا الْعِلْمَ وَالْإِيمَانَ لَقَدْ لَبِثْتُمْ فِي كِتَابِ اللَّهِ إِلَى يَوْمِ الْبَعْثِ فهذا يوم البعث ولكنكم كنتم لا تعلمون فيومئذ لا ينفع الذين ظلموا معذرتهم ولا هم يستعتبون ولقد ضابنا للناس في هذا القرآن من كل مثل ولئن فهم بآية ليقولن الذين كفروا إن أنتم إلا مبطلون كذلك يطبع الله على قلوب الذين لا يعلمون فاصبر إن وعد الله حق ولا يستخفنك الذين لا يوقنون mwenyezi mungu ndiye aliyekuumbeni kutokana na udhaifu kisha kajaalia nguvu baada ya unyonge kisha kajaaliya baada ya nguvu unyonge tena na ukongwe anaumba takavyo naye ndiye mjuzi mwenye uweza na siku itaposimama saa wakosefu wataapa kwamba hawakukaa duniani ila saa moja tu hivyo ndivyo walivyokuwa wakipotozwa na waliopewa elimu na imani watasema hakika nyinyi mlikwisha kaa katika hukumu ya mwenyezi mungu mpaka siku ya kufufuliwa basi hii ndiyo siku ya kufufuliwa lakini nyinyi mlikuwa hamwijui basi siku hiyo hautawafaa waliodhulumu udhuru wao wala haitotakiwa toba yao na hakika tulikwisha wapigia watu kila mfano katika hii kurani na ukiwaletea ishara yoyote hapana shaka waliokufuru watasema nyinyi si chochote ila ni waongo hivi ndivyo mwenyezimungu anavyopiga muhuri kwenye nyoyo za wasiojua basi subiri hakika ahadi ya mwenyezi mungu ni ya haki wala wasikupaparishe hao wasiokuwa na yaqini yalekumbeni kutoka nnatolela mani mkawahaifu hamuna nguvu kisha akakujalieni baada ya unyonge huo mkawa na nguvu akakukuzeni hata watu wazima kisha akakufanyeni baada ya nguvu hizi mkawa na uhaifu wauzee na ukongwe yeye huumba takavyo naye ndiye mjuzi kupanga umbaji wake muweza wakuleta takacho na siku ya kiama saaya kiyama kwamba kwa hawakuka duniani au makaburini mwao izipokuwa kwa muda wa saa moja tu na mfano mwendo kamahuwu ndivyo mashetwani wali kuwa kiwendesha duniani kuwachisha haki na kuwapeleka kwenye upotovu na waliopiwa ujuzi na mwenyezi mwenyezimungu naoni manabii na malaika na waumini watasema bila shaka nyinyi mlikushakaa katika hukumu ya mwenyezi mungu na amri yake mpaka siku ya kufufuliwa basi hii ndiyo siku ya kufufuliwa mliyoikanya na lakini nyinyi duniani mlikuwa hamjui kama hiini haki kwa ujinga wenu na mapuza yenu basi siku hiyo watafufuliwa watu hakutowafa kitu makabiri kutoa udhulu wao kwa kukanya kwao na kuwakalibisha kwao mitume wao wadahata wataka mtu yoyote wafane jambo la kumriri mwenyezi mungu kwa kuwa wao wamekwisha kudzaraulika mbele yake na wamekukuzwa kutokana na reshima yake na kwa ajili ya uongofu wa watu tumebainisha katika kurani hii kila mfano wa kuongoza kwenye njia ya uongofu na wewe kuwaletie kilamuji za bila shaka makaviri kwa kupita hadi nda yawo na ugumu wa nyoyo zawo watasema wewe na wawo wanawo kufuwata sichochote ina ni wahongo tu kati ka huwo wito wenu namuhuwi kamahuu mepigwa juya nyoyo za hawo wasiweijuwa chawajeindi miongoni mwa madyahili ewena di yavumiliye ya mauzi yao hakika haj ya mwenyezi mungu ukupa ushindi juu ya madui wako na kushinda kwo isilamu juya dini zote ni kweli nsiyokeka kabisa wana wasiomuwamini mwenyezi mungu na mtume wake wasikuletee viki na ukalia cha subiha