بسم الله الرحمن الرحيم الاسلام تلك ايات الكتاب الحكيم هدى ورحمه للمحسنين الذين يقيمون الصلاه ويؤتون الزكاه وهم بالاخره هم يوقنون اولئك على هدى من ربهم واولئك هم المفلحون ومن الناس من يشتري لهو الحديث ليضل عن سبيل الله بغير علم ويتخذها هدوا اولئك لهم عذاب مهيب وإذا تتلى عليه آياتنا ولا مستكبرا كأن لم يسمعها كأن في أذنيه وقرا فبشره بعذاب أليم إن الذين آمنوا وعملوا الصالحات لهم جنات النعيم خالدين فيها وعد الله حقا وهو العزيز الحكيم خلق السماوات بغير عمد ترونها وألقى في الأرض رواسي أن تميد بكم وبث فيها من كل دابة وأن أنزلنا من السماء ماء فأنبتنا فيها من كل زوج كريم هذا خلق الله فأروني ماذا خلق الذين من دونه بل الظالمون في ضلال مبين kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu la, mim hizi ni aya za kitabu chenye hikma kuwa ni uongofu na rehma kwa wafanya uwema wanaoshika sala na wanaotoa zaka nao wana yaqini na akhira ao ndio walio na uongofu wali utokao kwa mula wao mlezi na hao ndio wenye kufanikiwa na miongoni mwa watu wapo wanaonunua maneno ya upuuzi ili wawapoteze watu na njia njiya mwenyezimungu pasipo kujua na wanaichukulia ni maskara hao watapata adhabu ya kuwafedhehesha na anaposomewa aya zetu huzipa mgongo kwa kujivuna kama kwamba hakuzisikia kama kwamba masikioni mwake mnauziwi basi mbashirie kuwa atapata adhabu chungu hakika walioamini na wakatenda mema watakuwa nazo bustani za neema watadumu humo ni ahadi ya mwenyezi mungu ya kweli na yeye ndiye mwenye nguvu mwenye hikma ameziumba mbingu bila ya nguzo mnazoziona na ameweka katika ardhi milima ili ardhi isikuyumbisheni na ametawanya humo kila namna ya wanyama na tumeteremsha maji kutoka mbinguni na tukaotesha katika ardhi mimea mizuri ya kila namna huu ni uumbaji wa mwenyezi mungu basi nionyesheni wameumba nini hao wasiokuwa yeye lakini madhalimu wamo katika upotovu ulio dhahir imeteremka maka imeanza sura hii tukufu kwa kueleza habari za hichi kitabu na uongofu na rehma ziliyomo ndani yake na wamesifiwa watu wema kwa kuwa wana utiifu kwa mwenyezi mungu na wanaiamini akhira na watapata mafanikio na kinyume cha hayo yametajwa ya waliopotea wenye kiburi na wamebashiriwa waumini kuwa watapata malipo mazuri katika makazi ya peponi na macho yanatakiwa yaangalie ishara za ulimwengu zinazoonyesha uweza wa mwenyezi mungu mtukufu na upweke wake na sura hii inawakabili makafi kwa kuwaambia kwamba kwa hakika mungu wanayemuwekea washirika ameumba asichokiweza yeyote asiyekuwa yeye kukiumba tena sura ikaingia katika kutaja wasia wa lukman kumuusia mwanawe mausio yaliyochanganyika na mausio ya mtu na wazazi wake nikaeleza mambo aliyoyatiisha mungu kwa faida ya wanadamu na neema zinazoonekana na zisioonekana alizomjazia mwanadamu na ikaeleza habari za wanaojadili mambo yaliyomhusu mungu bila ya ujuzi na wanaotoa udhuru kwa upotovu wao kuwa wanaofuata waliokuwa wakiyafuata baba zao na sura ikamsifu anayeuelekeza uso wake kwa mwenyezi mungu naye akawa ni mtenda mema na ikamnasihi mtume asihuzunike kwa kukataa kwa mwenye kukufuru kwani marejeo ya huyo ni kwa mwenyezi mungu na ikafafanua kwa wingi mambo yanayoonyesha uweza na utukufu na rehema na sura imeamrisha kumchaa mwenyezi mungu na kuogopa hisabu na malipo na imehadharisha ghururi kudanganyika na kumtii shetani na ikahitimisha kwa kutaja kuwa mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye ujuzi kamili wa kila kitu na muhimu ya iliyokusanya sura hii ni mambo matatu kwanza kuwabashiria watu wema kuwa watapata neema na furaha na kuwaonya makafiri kuwa watapata adhabu pili kueleza ishara za ulimwengu na mambo yaliyowazi yenye kuonyesha uwezo wa mwenyezi mungu na upweke wake na upeo wa utukufu wake na rehema yake tatu wasiya mkuu uliokusudiwa usalama wa itikadi na kulinda utiifu na tabiya njema harufi hizi zimeanzia baadhi ya sura kwa shiria kuwa kurani ni muujiza uliotungwa na harufi kama harufi wanaozitumiya waarabu katika malino yao na juu ya hayo wawo wameshindwa kuleta mfano wake na pia ni kwa ajili ya kuzindua watu wasikilize na wategesikiwo na washirikina walikuwa mwafikiana kuwa wawe wanaropokwa maneno ya uvuzi tu ikisomwa kurani wala hizi aya tukufu ni aya za kurani iliyokusanya hikma na ukweli hizi aya ni uongofu uliokamilika na rehema iliyokusanya kwa wenye kutenda mema ao ndiyo wanaotimiza swala kwa njia ya ukamilifu kabisa na wanawapa dzaka wanaoistahiki na wao wanayaamini maisha ya ahera kwa imani yenye nguvu kabisa awo wa umini wana ocenda viema vitindo viavo wame tu wa kuenye uongovulio wao mlezi na hao tu si wenginewo ndiyo wenye kufuzuki kueli na miongoni mwa watu wapo ambao honuluwa maneno ya uongo wawasimũliye watu wa pate kuwatenga na luisilamu na kurani zizo juu yao na wana masara dini ya mwenyezi mungu na ufunu wake watendayo hayo watapata adhabu ya yakuotiya unyonge na kwazalilisha na mpotoku kama huyu wakisomiwa hayo za mwenyezi mungu huzipuza kwa kiburi hali yake kwa hayani hali yambaye hakiki kama kwamba nauziwi katika masikio yake basi monye kuwa hakika mwenyezi mungu amemwandalia adhabu yenye machungu makali hakika waliwamini na wakatenda vichazo vyema watapata bustani za nyenema watabakie humo daimadawamu mwenyezi mungu amewahidia hadi isiyovunjika na mwenyezi mungu ndiye mshindi wa kila kitu mwenye hikima katika maneno yake na vitedo vyake mwenyezi mungu ameziumba mbingu na nguzo za nyinyi kuziona na juu ya ardhi amoweka milima iliyosimama imara ili ardhi isikutingisheni na humo katika ardhi ametawanya kila na ya wanyama wanaotambaana kwenda na tumeteremsha maji kutoka mbinguni na tukaotesha mimeya ya kila namna nzuri yenye manufakatikabi rejee yauwangaliye maelezo ya kisayansi juu ya yaapili surati e rahadi ipi viumbe vya mwenyezi mungu mbele ynu basi hebu nionyesheni wanichomba hawo mna uwafanya ni miungu badada yake yeye hata e, wawe ni washirika wake bali madhalimu kwa ushirikina wao wamo katika ka upotovoliyowazi ولقد اتينا لقمان الحكمه ان اشكر لله ومن يشكر فانما يشكر لنفسه ومن كفر فان الله غني حميد واذ قال لقمان لابنه وهو يعظه يا بني لا تشرك بالله إن الشرك لظلم عظيم ووصينا الإنسان بوالديه حملته أمه وهنا على وهن وفقاله في عامين وفقاله في عامين أن اشكر لي ولوالديك إلي المصير شاهداك على أن تشرك بي ما ليس لك به علم فلا تطعهما وصاحبهما في الدنيا معروفا واتبع سبيل من أناب إلي ثم إلي مرجعكم فأنبئكم بما كنتم تعملون يا بني انها ان تكم مثقال حبه من خردل فتكن في صخره او في السماوات او في الارض يأت بها الله ان الله لطيف خبير يا بني اقم الصلاه وأمر بالمعروف وانه عن المنكر واصبر على ما أصابك إن ذلك من عزم الأمور ولا تصعر خدك للناس ولا تمش في الأرض مرحا إن الله لا يحب كل مختار فخور Fi min la na tulimpa lukman hikma tukamwambia mshukuru mwenyezimungu na mwenye kushukuru basi hakika anashukuru kwa manfaa ya nafsi yake na aliyekufuru basi mwenyezimungu ni mkwasi msifiwa na lukuman alipomwambia mwanawe kwa kumpa mwaidha ewe mwanangu usimshirikishe mwenyezi mungu kwani hakika ushirikina bila shaka ni dhuluma iliyokubwa na tumemusia mtu kwa wazazi wake wawili mama yake yameichukua mimba yake kwa udhaifu juu ya udhaifu na kumwachisha ziwa baada ya miaka miwili nishukuru mimi na wazazi wako ni kwangu mimi ndiyo marudio na pindi wakikushikilia kunishirikisha na ambayo huna elumu nayo basi siwatii lakini kaa nao kwo wema duniani naweishike njia ya anayeelekea kwangu kisha marejeo yenu ni kwangu mimi na mimi nitakuambieni mliokuwa mkiyatenda ewe mwanangu kikiwapo kitu cha uzito wa chembe ya hardali kikawa ndani ya jabali au ndani ya mbingu au ndani ya ardhi basi mwenyezi mungu atakileta hakika mwenyezi mungu ni mjuzi wa yaliyofichika mwenye habari za yote ewe mwanangu shika swala naamrisha mema na kataza maovu na subiri kwa yanayokupata hayo ni katika mambo ya kuwazimiwa wala usiwabewe watu wala usitembee katika nchi kwa maringo hakika mwenyezi mungu hampendi kila anayejivuna na kujifahirisha naushike mwendo wa katikati naterehmsha Na sauti yako hakika katika sauti mbaya zote bila shaka iliyozidi ni sauti ya punda Allahu Akbar, Allahu Akbar. La. tulimpa lukmani hikma na ilmu na kauli ya kusibu tulimwambia mshukuru mwenyezi mungu kwa kwaniaemali yokupa na mwenye kushukuru basi hakika huyo anaitafutia heri nafti yake na mwenye kuzikufuru nema na nasishukuru kwa jili yake basi kwa hakika mwenyezi mungu si mwenye kuhitaji shukura yake na yeye mwenyezi mungu ni mwenye sifa zote njema naingawapasiweko hata mmoja wa kumsifu taja pale lukumani alipomwambia mwanawe ewe mwanangu usimshirikishe mwenyezi mungu na nayeyote hakika kumshirikisha mwenyezi mungu ni dhuluma kubwa kuwaweka sawa mwenye kustahiki nasestahiki waarabu walikuwa wanawajuwa watu wawili kwa jina hili mmoja wapo ni lukumani bin ali nao walikuwa wakimtukuza cheo cheukuaribu wake uraisi ujuzi ufasihi na ujanja na nawalikithiri sana kumtaja na kumpiga mithali kama inavyoonekana katika vitabu vya kiarabu vingi ama mwingine ni huyu anaeitwa lukumani alhakim yaani mwenye hikma aliyekuwa mashuhuri kwa hikma yake na mifano yake na ambaye sura hii ya qurani imeitwa kwa jina lake na hikma zake zilikuwa zimenea kwa arabu ibn hisham amesimuliya kwamba suwaidi ibni asamisi alifika maka naye alikuwa mtu mtukufu kwa watu wake mtume sala lahu aihi wasalama akamtaka silimu suwaidi akasema wenda labda ulionayo wewe ndiyo kamanilionayo mini mtume sala allahu ihi wasalama akasema nini ulichonacho akasema majalla ya lukman mtume sala llhu li wasalama akasema nisomee akamsomea tena akasema hakika haya maneno masuri na nayo mimi ni bora zaidi nayo ni kurani yalonitere mwenyezi mungu nayo ni wongofu na nuru mtume sala llahu alihi wasalama akamsomeya qurani na akamtaka silimu na pia imamu malik ametaja kwa wingi hikma zalukumani katia kitabu chake almuwata na baadhi ya vitabu vya tafsiri ya kurani na adab maandishi maandisha uposehi wa lugha vimetaja namna mbalimbali katika hikima hizo kisha baadaye ikakusanywa mithali kwa visa katika kitabu chenye jina la mithali za lukmani lakini kwa sababu ya udhaifu wa mpango wake na wingi wa makosa ya naharu na sarfu na kuwa kutopokewa kitabu kwa jina hili katika vitabu vya waarabu wa kale yatilia nguvu kuwa hichi kimezuliwa tu katika zama za mwisho na maoni yanayogonga na vyo hakika waliokumana alhakimu ni kuwa yeyeni mnubi katika watu wa abla au habeshi au mtumouti wa sudani ya misri au ni mibrani na wengi waliomtaja wanakubaliana kuwa hakuwa nabii wachache tu ndio wanasema kuwa alikuwa nabii na tunaloweza kutambua katika yaliyotajwa ni kuwa hakuwa mwarabu kwa sababu wote wamewafikiana kwa hayo na kwamba alikuwa ni mtu mwenye hikima na hakuwa nabii na, na kwamba ameingiza miongoni mwa waarabu hikima mpya zikawa zinatajwa mara nyingi kama ilivyoonekana baadaye katika vitabu na natumemwamrisha mtu wawafanyiwe ma wazazi wake na mama yake ampe fungu kubwa zaidi kwani yeye alimbeba katika mimba kwa ugaifu na uzidi kila siku kidogo kidogo na tena kamnyonyesha muda wa miaka miwili ndipo alikumwachishaziwa na muusiya mshukuru mwenyezi mungu na wazazi wako kwa mwenyezi mungu dio marediyewo kwajili ya isabu na malipo naikiwa wazazi wako wakekushikilia kwa juhudi umshirikishe mwenyezi mungu na vintu sivyovijuwa kwa vinasitarize kwagudiwa basi ziwakubaliye lakini niendeleya na kuhodiana nao duniani kwa wema na ersani na kuwata njiya yawanaorajeya kwangu kwa taufidi imani ya mwenyezi mungu mmoja na iklasi usafi wa waniya na mitendo kisha nyote mtarejeya kwangu na naitakupeni habari ya mdyokuwa mkiyatenda yaheli na shari ili nipate kukulipeni kwayo ewo mwanangu hakika wema ubaya kwa mtu hata ukiwa mathalani pwaudogo wake kama chembe ya handali iliyopo pahani palipovichikana kabisa kama ndani ya jabali au ndani ya mbingu au chini ya ardhi mwenyezi mungu ataufichua na utolie isabu hakika mwenyezi mungu ni mjuzi weyelyovichika hakifikichikani kitu hata kidogo kwake na mwenye habari ya kujua hakika ya kila kitu ewe mwanangu zihifauhisala na amrisha kila wema na kataza kila baya na zitahamili kwa shida zazokusibu hakika mwenyezi mungu ni katika mambo ambayo anahitaji ya kufanyiwa hima na kuyashikilia wala wa usiwagouzie watu sowako kwa takaburi wala usitembee katika nchi kwa kujiona na majivuno hakika mwenyezi mungu hampendi kila mwenye kuringa na kujiona Nanaenda mwendo wa Wasukulani Simbiri Yombio mno wana taratibu mno nateereye misya sauti yaako kwani apa na sauti mbaya kama sauti ya kuunda inanziya kwangurumbo nawe wansi naye naishiya kwauka njeyo unaakira. ما في السماوات وما في الأرض وأسبغ عليكم نعمه ظاهرة وباطنة ومن الناس من يجادل في الله بغير علم ولا هدى ولا كتاب منير وإذا قيل لهم اتبعوا ما اللَّهُ قَالُوا بَلْ نَتَّبِعُ مَا وَجَدْنَا عَلَيْهِ آبَاءَنَا أَوَلَوْ كَانَ الشَّيْطَانُ يَدْعُوهُمْ إِلَى عَذَابِ السَّعِيرِ وَمَن يُسْلِمْ وَجْهَهُ إِلَى اللَّهِ وَهُوَ مُحْسِنٌ فَقَدِ اسْتَمْسَكَ بِالْعُرْوَةِ الْوُثْقَى والى الله عاقبه الامور ومن كفر فلا يحزنك كفره الينا مرجعهم فننبئهم بما عملوا ان الله عليم بذات الصدور نمتعهم قليلا ثم نطلق الى عذاب غليظ ولئن سالتهم من خلق السماوات والارض ليقولن الله قل الحمد لله بل اكثرهم لا يعلمون لله ما في السماوات والارض ان الله هو الغني الحميد ولو ان ما في الارض من شجره اقلام والبحر يمده من بعده سبعه ابذر ما نفدت كلمات الله ان الله عزيز حكيم ما خلقكم ولا بعثكم الا كنفس واحده إن الله سميع بصير ألم تر أن الله يولج الليل في النهار ويولج النهار في الليل وتخر الشمس والقمر كل يجري إلى أجل مسمى وتسخر الشمس والقمر كل يجري إلى أجل مسمى وأن الله بما تعملون خبير ذلك بأن الله هو الحق وأن ما يدعون من دونه الباطل وأن wanihammoni wa ya kwamba mwenyezi mungu amevifanya vikutumikieni viliyomo mbinguni na kwenye ardhi na kakujalizieni neema zake za dhahir na za siri na miongoni mwa watu wapo wanaobishana juu ya mwenyezi mungu pasipo elimu wala uongofu wala kitabu chenye nuru na wanapoambiwa fuateni mwenyezi mungu husema bali tunafuata tuliyowakuta nayo baba zetu je ijapokuwa sheitani anawaita kwenye adhabu ya moto wakao na mwenye kuelekeza uso wake kwa mwenyezi mungu naye akawa anafanya wema basi huyo hakika amekwisha kamata fundo lililo madhubuti na mwisho wa mambo yote ni kwa mwenyezi mungu nane na kufuru isikuhuzunishe kufuru yake kwetu ndiyo marudio yao na hapo tutawaambia walioyatenda hakika mwenyezi mungu ni mjuzi wayaliyomo vifuani tunawastarehesha kwa uchache kisha tutawasukuma kwenye adhabu ngumu na ukiwauliza nani aliyeziumba mbingu na ardhi bila shaka watasema mwenyezi mungu wewe sema alhamdu lillah sifa njema zote ni za mwenyezi mungu lakini wengi wao hawajui ni vya mwenyezi mungu vyote viliyomo mbinguni na katika ardhi hakika mwenyezi mungu ndiye mkwasi mwenye kusifiwa nanao kuwa miti yote iliyomo duniani ikawa ni kalamu na bahari na ikaongezewa juu yake bahari nyingine saba maneno ya mwenyezi mungu yasingelikwisha hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu mwenye hikma hakukuwa kuumbwa kwenu wala kufufuliwa kwenu ila ni kama nafsi moja tu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusikia mwenye kuona kwani huoni kwamba mwenyezimungu huuingiza usiku katika mchana na huuingiza mchana katika usiku na amevalilisha jua na mwezi vyote hivyo vinakwenda mpaka wakati uliowekwa na mwenyezi mungu anazo habari za mnayoyatenda hivi ni kwa sababu hakika mwenyezi mungu ndiye wa kweli na hakika wanachokiomba ni cha uongo na kwamba hakika mwenyezi mungu ndiye mtukufu naiy mkubwa mmeona kwamba mwenyezi mungu wame kuzajilishi mbinguni kama mbinguni na mwezi na nyota na venginevyo na viliyo mokati ka arodvi kamamito na matunda na wanyama naye ee avekutimizieni niema zake zizodhahiri naizosiika msizoziona na, na miongoni mwa watu wapo najilianajuya hati ya mwenyezi mungu na zipa zake bila ya dalili wala uongozi uliopokewa kutoka nabii au wahiiyani ufunuwo wenye kumurika kwa mwangaza njie ya haki na pindi wakiyambiwa puwateni hakina uongofu waliouteremsha mungu waohuseema ali sisi tunafuwata tuliwakuta nawo baga zetu je wanawafuwata hawo ijapokwashesani ndiyo anawaikia wende kwenye upotovu takawaingiza motoni na mwenye kumwelekea mwenyezi mungu kwa moyo wake na uso wake na akamuwakilisha yeye mambo yake yote naye akawa ni mwenyekutinda zino vyema basi amefungamana na sababu za nguvu kabisa kumfikisha kwenye rabi ya mwenyezi mungu na kwake yeye subuhanahu ndiyo marejeo ya mambo yote na nasiye mtakasiya mungu zaki yake na nafsi yake basi sikuhuzunisha upinzani wake na mavuza yake kwetu sisi peke yetu ndiyo marejeo yawo sikkekiyama hapo tutawaonyesha vitendo vyawo kwani sisi tumezunguka kakovijuwa viliomo ndani ya nafisi zawo seuze vitendo vyawo vya dzahili tunawaterehesha kwa muda mchache katika dunia yawo kisha tatawalazimisha kwenda kwenye adhabu kali siyosahamilika ewe nadii nakuwa pia yakuwokiuliza nani alieumba mbingu na ardhi hapana shaka watasema ni mwenyezi mungu sema sifa njema zote ni za mwenyezi mungu alieziweka dalili na upoke wake hata vika ubomo wao wawo wakumshirikisha na wenginewe katika ibada na lakini wengi wao hawajuwiya kuwa kokokeli kwao uhuku basi wamesimamisha hoja ya kuwapinga wenyewe kwa ubovu wa itika dyawo vidiyomo kati mbingu na lovini mwenyezi mungu kwa kuviumba na kuvikajiliya na kuvipanga basi vipi wao walacha kumwabudu yeye na mwenyezi mungu weletakasika simhitaji wa viumbe vyake waleibada yao yeye ni msipiwa kwa nzachi yake ni mwenye kusitahiki kusifiwa na waja wake na nadaukuwa miti yote ya duniani kageuka kalamu na maji yote ya baharini kwa wingi wake akageuka wino kuwanzika maneno ya mwenyezi mungu basi zingeli kwisha kalamu na wino kamalizika kafila kumalizika maneno ya mwenyezi mungu kwani hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu hashingila chochote mwenye hikima hakimfutu kitu katika ujuzi wake na, na hikima yake basi hayeshi maneno yake na hikima yake kukumbeni nyinyi hapo mwanzo na kukufufuweni ya kufa mbele uwezo wa mwenyezi mungu asi chochote ila ni kama kumumba na kumfufuwa mtu mmoja tu hakika mwenyezi mungu anaisikiya kauli ya ashirikinawo wanaposema ati hakuna kufufuliwa naye mwenye kuviona vitundo vyawo naye atawalipa kwavyo je uwangaliyewe mwenye jukumu kwa mangaliyo mwenye kuzingatia ya kwamba hakika mungu huupunguza wakati si, wusiku kukadhiriya na vyohuongeza mchana kadriya, na nahupunguza mchana kukadhiria na vyohuziisha e, usiku naye amedhalilisha juwana mwezi kwa ajili ya mafunahi yenu amefanya hayo yakukwate mpangwa pekee yawo kila mmoja katika hayo huenda katika njia ya maalumu ya mbinguni wadaheje uki na mwendo huwo unaendelea mpaka siku ya kiama na nahakika ye subhanahuwa nazohabari zaiyotemya na ni mwenye kukulipeni kwayo hayo yaliyotajwa ni kama ajabu za uundaji wa mwenyezi mungu na uweza wake kwa sababu muundaji wake ni mungu alyetibiti ungu wake mwenye pekee yake kuabudiwa na kwambay miungu yote mna yoyabudubalila yake ni miungu ya uongo ناحتك موجز موقفك يا كذب يم تكف وشان كوب ووتوالات ألم تر أن الفلك تجري في البحر بنعمة الله ليوريكم من آياته إن في ذلك لآيات لكل صبار شكور وإذا غشيهم موج كالظلل دعوا الله مخلصين له الدين فلما نجاهم إلى البر فمنهم مقتصد وما يجحد بآياتنا إلا كل ختار كفور يا اتقوا ربكم واخشوا يوما لا يجزي والد عن ولده ولا مولود هو جاز عن والده شيئا إن وعد الله حق فلا تغرنكم الحياة الدنيا ولا يغرنكم بالله الغرور ان الله عنده علم الساعه وينزل الغيث ويعلم ما في الارحام وما تدري نفس ماذا تكسب غدا وما تدري نفس باي ارض تموت ان الله عليم خبير wanihuoni kwamba mierikebu hupita baharini zikichukua neema za mwenyezi mungu ili kukuonyesheni baadhi ya ishara zake hakika katika haya zipo ishara kwa kila mwenye kusubiri mwenye kushukuru na wimbi linapowafunika kama wingu wao humwomba mungu kwa kumsafia dini lakini anapowaokoa wakafika nchikavu wapo baadhi yao huenda mwendo wa sawa wala hazikanushi ishara zetu ila aliyehaini imubwa enyi watu mcheni mola wenu mlezi na iogopeni siku ambayo mzazi hatamfaa mwana wala mwana hatamfaa mzazi kwa lolote hakika ahadi ya mwenyezi mungu ni ya kweli basi asikudanganyeni maisha ya dunia wala asikudanganyeni na mwenyezi mungu mdanganyifu hakika kuijua saa huko kwa mwenyezi mungu na yeye ndiye anaiteremsha mvua na anavijua vilivyo ndani ya matumbo ya uzazi na haijui nafsi yoyote itachuma nini kesho wale nafsi yoyote haijui itafia nchi gani hakika mwenyezi mungu ndiye mwenye kujua mwenye habari mimelikebu vyombo vilavikenda baharini kwarema mungu vikishukuwa ndani yake za kukupeni manufaa ili mungu akuonyesheni baadhi ya maajabu ya undaji wake nadaliliza uweza wake hakika kati ka hayo zimwe ishara kutilamwenye kuvumiliya mitihani yake mwenye kuti chukulu kwaleama zake awa makafiri wanaukata mungu wakipanda melikebu na bahari kawachafukiya na mawimbi yakaja juu mpaka wakawona yatawafunika na wakawayatini watazama bila milamo hali mwenyezi mungu wakim'omba kwa yesurasi na unyenyekevu awaukowe basi akisha wokowa wakafita nchikavu wapo kati yawo wachache wanaokumbuka hali yao na wakenda mwendo wa sawa na wapo kati yawo na undiyo wengi waliosahau paghila za mola wao mlezi na wakaendelea na kumkataa na wala hakataifaghila za mola wake mlezi na hisani yake ila kila mtu aliye mwingi wa uhaini aliyepita mpaka kumkanya mola wake mlezi enyi watu fanieni aliyokuamrisheni mola wenu mlezi na wachene lyokukatazeni natahadharini na adhabu na yake asifyekiama siku ambayo kwamba mzazi hatamfaa mwanawe lolote wala mwana hatamfaa mzazi wake kwa lolote hakika siku hii ndiyo aliyahili mwenyezi mungu na hadi yakeniya kweli hayeni kinyume basi yasikupumbaveni mapamboe ya dunia na uzuri wake namkati chakujitayarisha kwaajili ya siku hiyo wala mzihadaike na uchocheziwa shetani akakwashisheni kumwelekea mwenyezi mungu na kumtii hakika uyuzi wa saya kiama ukoka mwenyezi mungu umichibichi basi hapana ana isipokuwa yeye tu nayeye uzeremshambuwa kwa wakati wake alioweka na ana vijuwa viliomo ndani ya matumbo ya uzazi kama wanaume au wana wake hivyo viliomo vimetimiya whavikutimiya mimba wala na mtu ajuwaye mwema na mwovu kesho kama sairi ya ushari wadahapana mtu ajuwaye pahalalee duniani tamfikiye ajadi yake ya kufa kwa hakika mwenyezi mungu ndiye alietimie ujuzi wake na kuwona habariya chila chitu wali apa na yeyote awezaye yake