بسم الله الرحمن الرحيم الإسلام تنزيل الكتاب لا ريب فيه من رب العالمين أم يقولون افتراه بل هو الحق من ربك لتنذر قوما ما أتاهم من نذير من قبلك لعلهم يهتدون الله الذي خلق السماوات والأرض وما بينهما في ستة أيام ثم استوى على العرش ما لكم من دونه افلا تتذكرون يدبر الامر من السماء الى الارض ثم يعود اليه في يوم كان مقداره الف سنه مما تعزون ذلك عالم الغيب والشهاده العزيز الرحيم الذي احسن كل شيء خلقه وبدا خلق الانسان من طيب ثم جعل نسله من سلاله من ماء مهيب ثم سواه ونفخ فيه من روحه وجعل لكم السمع والأبصار والأفئدة قليلا ما تشكرون وقالوا أإذا ضللنا في الأرض أإنا لفي خلق جديد بل هم بلقاء ربهم كافرون kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu mim huu ni mteremsho wa kitabu kisichokuwa na shaka yoyote kinachotoka kwa mola mlezi wa walimwengu wote au wanasema amekizua bali hichi ni kweli iliyotoka kwa mola wako mlezi ili uwaonye watu wasiofikiwa na mwonyaji kabla yako huenda wakaongoka mwenyezimungu ndiye aliyeumba mbingu na ardhi na viliyomo baina yao kwa siku sita na akatawala kwenye kiti cha enzi nyinyi hamna mlinzi wala mwombezi isipokuwa yeye tu basi je hamkumbuki anapitisha mambo yote yaliyo baina mbingu na ardhi kisha yanapanda kwake kwa siku ambayo kipimo chake ni miaka elfu kwa mnavyohesabu nyinyi huyu ndiye mwenye kuyajua yasiyoonekana na yanayoonekana mwenye nguvu mwenye kurehemu ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumuumba mtu kwa udongo na kisha akajalia uzao wake utokane na kizazi cha maji madhaifu kisha akamtengeneza na akampulizia roho yake na akakujalieni kusikia na kuona na nyoyo za kufahamu ni uchache mnavyo shukuru nao husema tutapokwishapotea chini ya ardhi ni kweli tutarudishwa katika umbo jipya bali wao wanakanusha kwamba watakutana na mola wao mlezi sema atakufisheni malaika wa mauti aliyewakilishwa juu yenu kisha mtarejeshwa kwa mola wenu mlezi الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله سورة السجدة إمترمك مكة سورة هي إلترمك بعد سورة المؤمنون nayo na imekusanya mazungumzo juu ya kuteremshwa kitabu na umuhimu wa mtume salalah alehi wasalam na kuumbwa mbingu na ardhi na shani yake mtukufu katika kupanga na kumlea na kumwendeleza kumuumba mwanadamu na maneno ya wenye kukanya kufufuliwa na jawabu ya kuwajibu na hali ya wakosefu siku ya hisabu na msimamo w waumini wakati zinapotajwa aya na kubainisha malipo ya waumini na waovu na kuteremshiwa musa alahi ssalam taurat na vipi alivyoamili mungu wana wa israeli na kuwaelekeza makafiri wa maka wazingatie walivyoangamia waliowatangulia na kuwataka watazame kwa macho yao ili waamini kufufuliwa na sura imetaja vipi hao makafiri walivyoifanyia kejeli siku ya ushindi na jawabu waliopewa na lengo muhimu la sura hii ni kuelekeza nadhari kwenye ishara za ulimwengu ulivyoumbwa nmazungumzo ju ya kufufuliwa na jawabu za kuwarudi hao wanaukanya kufufuliwa na kuwaelekeza makafiri wazingatie maangamizo yaliyowasibu waliowatangulia alifulamim ni harufi zilizountiwa kurani kama yalivyo maneno yenu ikiwa mmeshimdwa kuleta mfano wake hii basi ni ushahidi kuwa hii inatokana na mwenyezi mungu wala hakuisema mwanadamu huu ni uterenchi wa kurani umetoka kwa mwenyezi mungu mleizo wa limwengu wote na yeye nziye ye, mwenye kupanga mambo yao hapana shaka yoyote kuwa hii imeteremka kutoka kwake hatiwanasema kaizuwa muhamadi mwenyezi mungu mwenyezimungu haiwapaliiwa kusema hayo kwani hii ni haki kweli ivyo teremka kutokana na mola wako mlezi ili upate kwawakofisha kwayo watu ambao wajapata kujiwa na mtume kabla yako utaraji kwa onyo hili wapate kuongoka nawafuate haki mwenyezi mungu aliomba mbingu na arhi na baina yao kwa siku sita kisha akatawala viya kiti cha enzi yani arshi kwa utawala uliola iki naye nyinyi hamna madela yake yeyo yote msaidizi akukunusuruni wala mwombezi akukuoveni basi je mtendele kushikilia kushigiliya kuwa katika ukafiri na inda wala msiwaririke kwa mawaidza a mwenyezi mungu yeye huyendesha mambo ya yaumbani katika mbingu na ardhi kishamri yake hupanda kwenda kwake kwa siku ambayo kama miaka elfu kwa mujibu wa miaka duniani luniyani nayohisabunyinyi huyo ndiye alisipika kwa kuumba na kutawala na kupanga mwenye kuyajue ya ghaibu na viumbe vyote na wanaye ambayo amri yake ni yenye kushinda mkunjufu wa rehema aliyeumba kila kitu kwa ustali kwa mujibu wainavi shitajia kituma yake nakanza kumuumba mtu wa inabish, ke, kumu bantua, mwanzo kwa udongo kisha kwafanya dhuriya zake wananga mbalilimbali kwutokana na maji machache dhaifu yasiyetamanika kwa kawaida katika haya hi tukufu hutokane na kizazi cha maji dhaifu neno la tiarabu lilotumiwa ni mahin neno hili likitumiwa kwa mtu nina maana ya dhaifu mnyonge na pia lina maana ya chache basi kauli ya mwenyezi mungu mtukufu minmain mahin maana yakeni kutokana na maji machache dhaifu ndiyo yakudzarauliwa mfano wa hayo ni kauli ya mwenyezi mungu mtukufu au mimi sibora kuliko huyu aliye mahini myonge wala aweze kusema waziwazi azukhruf sura ya arobai na ya yaya hamsini na mbili na neno mahana aliibila maana yake kumkama vaziwangamiya kwa hivyo basi hapana ubaya kulipazirineno hili mahin katika aya hii kwa maana ya maji yanayotoka kwa kuchupa au kumiminika kama nayavotoka maziwa kwenye chuchu au machache kisha akamsimamisha na kumkuza na nakamtiya ndani yake siri yake ayomposisha nayo na nakakupeni masikiyo na macho na akili mpate kusikia napu, napu, na kuuna na kufahamu kfahamu nanihamshukulu ila ku uchache nawana ukanya kuvuvuliwa wakasema atisisi sisi tukishakuwa mchanga uliyochanganyika na mchanga wa arwi usibagulike ndiyo kweli mtarejea kwa uvojipya hawo hakika si kama wanakanya kuvoliwa tu bali wanakadimisha yote kwa ahira sema atakupisheni malaika wa mauti aliyewakilishwa kuzikamata roho zenu tafokushaa muda wenu kisha kwa mwenyezi mungu pekee yake ndiyomtarejea ربنا أبصرنا وسمعنا فارجعنا نعمل صالحا إنا موقنون ولو شئنا لآتينا كل نفس هداها ولكن حق القول مني لأملأن جهنم من الجنة والناس أجمعين فذوقوا بما نسيتم لقاء يومكم هذا إنا نسيناكم وذوقوا عذاب الخلد بما كنتم تعملون إنما يؤمن بآياتنا الذين إذا ذكروا بها خروا سجدا وسبحوا بحمد ربهم وهم لا يستكبرون تتجافى جنوبهم عن المضاجع يدعون ربهم خوفا وطمعا ومما رزقناهم ينفقون فلا تعلم نفس ما اخفي لهم من قره اعين جزاء بما كانوا يعملون افمن كان مؤمنا كمن كان فاسقا لا يستوون الذين آمنوا وعملوا الصالحات فلهم جنات المأوى نزلا بما كانوا يعملون وأما الذين فسقوا فمأواهم النار كلما أرادوا أن يخرجوا منها وقيل لهم ذوقوا عذاب النار الذي كنتم به تكذبون ولنذيقنهم من العذاب الأدنى دون العذاب الأكبر لعلهم يرجعون ومن أظلم من nawongeli waona wakosefu wanavyoinamisha vichwa vyao mbele ya mola wao mlezi mola wetu mlezi tumeshaona na tumeshasikiya turejeshe tukatende mema kwani hakika sisi tumekwisha kuwa na yakini sasa na lau tungelitaka tungempa kila mtu uongofu wake lakini imekwisha kuwa kauli toka kwangu kwa yakini itaijaza jahanamu kwa wote hawa majini na watu basi onjeni kwa vile mlivyousahau mkutano wa siku yenu hii na sisi hakika tunakusahauni basi onjeni adhabu ya milele kwa yale mliyokuwa mkiyatenda hakika wanaoziamini aya zetu ni hao tu ambao wakikumbushwa hizo basi wao huwaanguka kusujudu na humsabih mola wao mlezi kwa kumhimidi nao hawajivuni mbavu zao zinaachana na vitanda kwa kumwomba mola wao mlezi kwa hofu na kutumaini na hutoa kutokana na tulivyoaruzuku nafsi yoyote haijui waliyofichiwa katika hayo yanayofurahisha macho ni malipo ya yale waliokuwa wakiyatenda ati aliyemuumini atakuwa sawa na aliyempotovu hawawi sawa ama walioamini na wakatenda mema watakuwa nazo bustani za makazi mazuri ndiyo pa kwa waliokuwa wakiyatenda na ama wale waliotenda uovu basi makazi yao ni motoni kila wakitaka kutoka humo watarudishwa humo humo na wataambiwa onjeni adhabu ya moto ambayo mliyokuwa mkiikanusha na tutawaonjesha adhabu hafifu kabla ya adhabu kubwa huenda labda watarejea na ni nani dhalimu mkubwa kuliko yule anayekumbushwa kwa ishara za mola wake mlezi kisha akazikataa hakika sisi tutajilipiza kwa wakosefu Allah, Akbar, Allah, Akbar. Ila ila Allah. la ukuwa ume dealiwa kuona wakosefu kwenye msimamo wako wa isabu nge liona dyabu pale wale wakosefu wenye kujivuna watavi o inamisha vichwa vyavo kua izaya inelotokana na mola wao mlezi nao watasema kwa unyonge ewe mwala wetu mlezi tume kushayaona duliokuwa na upofunayo na kwishi asikiya tuliyokuwa na, duniani, mema, tuli okuwa, sahibi, sisi, na nayo basi tulejeshe duniani tupaitezaya mema bayotuliokuwa pyatendi hatitatata hivi sisi tumiakinika na waliokuja nayo mitume wako na la ukuwa tunataka tungali mpa kila mtu uongofu wake lakini kauli yangu likushatanguliya nayo ni bila ya shaka litaija vajahanamu kwa wote hawa majini na watu kwa kuwa tulijuwa kuwa wengi wao wawo wataviyalupotovu basi onjeni vile kuapile na kukutana nami leo hakika sisi tunakuwa ceni kati ka azagu ka mawatu alio sahauliwa naonjeni azagu yamilele sio katika ya kwa sababu ya wenu na uasi wenu hakika anazisualikishara wale ambao ambawo anapuhaiviwa kuazo ohuanguka kwa kokumusumvĩliya mwenyezi mungu na wa kamu wao mlezi na kila upungufu na wakamsifu kwa kila ukamilifu na wala wawo hawatakabali wakakataa kuzifuwaseshara hizi mbavu zao zinabambatuka na vitaza vyawo yaani wanacha usingizi wao kwa kumomba mala wawo mlezi kwa kuihofu ghalabu yake na kutumai rehema yake na ambawo kutokana na mayituyowakwa wanatowa kwa ajili ya ya peli na hapana mtu yeyote anayejua kiyaki cha mwenyezimungu walicumwandaliya na kawapichia katika neemakubwa kubwa na naambazo ni za kupoza macho yao kuwa ni malipo kwa waliyokuwa wana yatuma ya utiifu na vitendo kwani watu watakuwa sawa katika malipo yao na hali matutalibiana katika vitendo vyawo je yeah, aliyekuwa mwenye kumwamini mwenyezi mungu ni kama mwenye kumkatana kamwasi hasha hawa sawa ama wali wa amini, na nawakatenda mema watakata bustani za utulivu uziwendiwa masikani zawo kuwa ni ukarimu wataka kwa waliokuwa wakiyatenda ama wale waliotoka nji ya utiivu wa mwenyezi mungu kwa kufuruzawo makazi yawo aliyoteyarishihani motoni kila wakijaribu kutoka watarudishwa huko huko na wataambiwa onjeini adhabu ya moto ambayo mepokwa duniani mkishikilia kuikadhibisha na natuna hapa hapana shaka tutawaonjesha duniani ya adhabu duni kabla wajefikiya hiyo adhabu kubwa kabisa nayo ni kudumu milele katika moto uwenda pengine watakiwadzibiwa kwa hiyo adhabu duni watatudia wacho ukapyeli wawo na hapana mtu yeyote aliyezidi udhalimu kwidzuluma haki na nafsi yake kuliko mtu anayekumbushwa kwa ishara za mwenyezi mungu na nahoyeziizowazi <سؤال> حقيقة في ولقد اتينا موسى الكتاب فلا تَكُونُ في مريه من لقائه وجعلناه هدى لبني اسرائيل يهدون بأمرنا لما صبروا وكانوا بآياتنا يوقنون إن ربك هو يفصل بينهم يوم القيامة فيما كانوا فيه يختلفون أولم يهد لهم كم أهلكنا من قبلهم القرون يمشون في مساكنهم إن في ذلك لآيات أفلا يسمعون أولم يروا أنا نسوق الماء إلى الأرض الجرز فنخرج به زرعا تأكل منه أنعامهم وأنفسهم أَفَلَا يُبْطِرُونَ وَيَقُولُونَ مَتَى هَٰذَا الْفَتْحُ إِن كُنتُمْ صَادِقِينَ قُلْ يَوْمَ الْفَتْحِ لَا يَنْفَعُ الَّذِينَ كَفَرُوا إِيمَانُهُمْ وَلَا هُمْ يُنْظَرُونَ فَأَعْرِضْ عَنْهُمْ وَانْتَظِرْ إِنَّ hakika sisi tulikwisha mpa musa kitabu basi usiwe na shaka kuwa kakipokea na tukakifanya kuwa ni uongofu kwa wana wa israeli na tukawafanya miongoni mwao waongozi wanaoongowa watu kwa amri yetu waliposubiri na wakawa na yakini na ishara zetu hakika mola wako mlezi ndiye atakeefafanua baina yao siku ya kiama katika waliokuwa wakihitalifiana je haijawabainikia kwamba kaumu ngapi tuliziangamiza kabla yao nao wanapita katika maskani zao hizo hakika katika hayo zipo ishara basi je hawasikii je hawaoni ya kwamba tunayapeleka maji kwenye ardhi kavu kisha kwayo tunaitoa mimea wanayokula wanyama wao na wao wenyewe je hawaoni wanasema ushindi huu ni lini kama mnasema kweli sema siku ya ushindi wale waliokufuru imani yao haitawafa kitu wala wao hawatapewa muhula basi wapuze nawe ngoja hakika wao wanangoja Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Mpa musa ampamusataurati basiusiwe na shaka na kupokea kwa musa kitabu hicho na tumekijalia kitabu walijoteremshi wa musa kiweni uongovu kwa wana wa israeli na kutokana na wana wa israeli wepo maimamu waongozi wa dini wasimame kuongo wa watu kwa kuitikia amri yetu kwa vili walivovumiliya kuyatende yaliomo kati ka taurati na wakawa wanaziswadiki ishara zetu koma wakuswadiki hakika moda wako mlezi ndiye pekee yake atakeahukumu baina ya manabii na kaumu zao siku ya kiama katika mambo anawofiteriviana je kwani mwenyezi mungu aliwaacha waliowakadhibisha mitume wao na hakuwabainishia kwamba yeye aliwahilikisha wengi katika kaumu ziizowatangulia na wao wanapita kwenye mayumba yao na wanatembea kwenye masikani zao hakika katika hayo pana mawaidha ya kuonyesha haki wao wameengiwa na uziwi hawasikiwi mawaidha haya wameengia upofu na wala hawaoni ya kwamba hakika sisi tuzapeleka mvuwa na mito kwenye ardhi za ukame ambazo na natukaziodesha mazao yake wakala wanyama wao na wao wenyewe wakala na mpaka zake na matunda yake wamepofuka na kwa hivyo hawazizoni dalili za mwenyezi mungu za kuwafufuwa wafu na washirikina wanakwambiya wewe na waumini wakati gani mwenyezi mwenyezimungu watakufungulieni mpate ushindi twambiyeni wakati wake ikiwa nyinyini wasema kweli waambiye siku ya kufumu na kufafanuwa ikikufikilieni kitu imani yao wala hawatapewa muhula hata chembe ya hiyo adhabu wanaisitabeki na ikiwa kufanya masara kama hivi tiyo mtindo wawo basi wapuziliye mbali na nawewe ngojeya ukueli aliokuwahilimola wako mlezi juu yao kwaliwao wanapungwaliya ushilwe