بسم الله الرحمن الرحيم يا أيها النبي اتق الله ولا تطع الكافرين والمنافقين إن الله كان عليما حكيما واتبع ما يوحى إليك من ربك إن إن الله كان بما تعملون خبيرا وتوكل على الله وكفى بالله وكيلا ما جعل الله لرجل من قلبين في جوفه وما جعل أزواجكم اللائي تظاهرون منهن أمهاتكم وما جعل أدعياءكم أبناءكم ذلكم قولكم بأفواهكم والله يقول الحق وهو يهدي السبيل ادعوهم لآبائهم هو أقسط عند الله فإن لم تعلموا فإخوانكم في الدين ومواليكم وليس عليكم جناح فيما أخطأتم به ولكن ما تعمدت قلوبكم وكان الله غفورا رحيما أن النبي أولى بالمؤمنين من أنفسهم وأزواجه أمهاتهم وأولو الأرحام بعضهم أولى ببعض في كتاب الله من المؤمنين والمهاجرين إلا أن تفعلوا كان ذلك في الكتاب مذكورا واذ اخذنا من النبيين ميثاقهم ومنك ومن نوح وابراهيم وموسى وعيسى بن مريم واخذنا منهم ميثاقا غليظا ليسال الصادقين عن صدقهم kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu ewe nabii mche mungu wala usiwatii makafiri na wanafiki hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma nafuata uliofunuliwa kwa wahi kutokana na mola wako mlezi hakika mwenyezi mungu anazo habari ya mnayo yatenda namtegemee mwenyezi mungu na mwenyezi mungu anatosha kuwa ni wakutegemewa mungu hakumwekea mtu yeyote kuwa ana nyoyo mbili ndani ya mwili wake wala hakuwafanya wake zenu ambao mnawalinganisha migongo yao na migongo ya mama zenu kuwa ni mama zenu wala hakuwafanya watoto wenu wa kupanga kuwa ni wana wenu hasa hayo ni maneno ya vinywa vyenu tu na mwenyezi mungu ndiye anayesema kweli naye ndiye anayeongowa njia wahiteni kwa baba zao maana huo ndiyo waadilifu zaidi mbele ya mwenyezi mungu na ikiwa hamwajui baba zao basi ni ndugu zenu katika dini na rafiki zenu wala lawama juu yenu kwa mlivyokoseya lakini ipolawama katika yale ziliyofanya nyoyo zenu kwa makusudi na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu nabii ni bora zaidi kwa waumini kuliko nafsi zao na wake zake ni mama zao na jamaa ni karibu wao kwa wao katika kitabu cha mwenyezi mungu kuliko waumini wengine na wahamiaji ila muwe mnawafanyia wema marafiki zenu haya yamekwisha andikwa kitabuni kwa na tulipochukua ahadi kwa manabii na kwako wewe na nuhu na ibrahimu na isa mwana wa mariamu na tulichukua kwao ahadi ngumu ili awaulize wakweli juu ya ukweli wao na amewaandalia makafiri adhabu chungueek sura hii imeanza kwa kumtaka mtume wa mwenyezimungu salllah alehi wa salam amche mungu na amtegemeeyeye tena ikaingia kuzungumza juu ya masala ya watoto wa kupanga na ikakataa kuwa hao wana wanaowalea kuwa ni watoto wao hasa na ikataja mapenzi na utiifu wa mungu aliyowajibisha kwa ajili ya mtume wake na hishma na kuwatukuza mamama wa waumini yaani wake za mtume na sura imeeleza ahadi aliyoichukua mwenyezi mungu kwa manabii kuwa wafikishe ujumbe na ikafafanua habari za vita vya vi ahzabi yani vita vya vi makundi na hofu na misukosuko iliyokuwapo na vipi mwishowe waumini wakashinda na ahadi ya mwenyezi mungu ikatimia na sura hii ikashughulikia kutaja adabu ambazo zinawapasa wake za mtume kuzifuata na wajilazimishe nafsi zao kuzishika tena ikaangukia kuzungumza juu ya watoto wa kupanga na ikavunja ada ya siku za kijahilia za ujinga ilipokuwa kuharamisha mtu kuoana na mwana wa kupanga ambaye kwa hakika ni halali yake na sura ikamsifu mtume sallh i wsalam na ikamthibitishia aliyokuwa anastahiki na ikahusia kustareheshwa na kumwacha kwa wema mwanamke anayepewa talaka kabla ya kuingia harusi na ikamhusisha mtume slwsam kuwa imemhalalishia mwanamke aliyejitolea kuolewa naye na ikasema wazi kuwa sihalali kwake kuzidisha kuoa wanawake wengine baada ya hao tisa aliyokuwa nao kisha sura tukufu ikabainisha yanayowajibikia waumini kuyafuata wanapoingia nyumba za nabii kwa ajili ya kula na kuwa zao na juu ya kuwauliza wake zake nyuma ya faziya na sura ikawataka mamama wa waumini yaani wake za mtume sallawasalam wateremshe mitamdio yao juu ya vifua vyao na sura ikazungumza juu ya saa na vitisho vya kiyama na ikatoa nasaha ya kumcha mwenyezi mungu na kusema maneno yaliyo sawa na ikahitimishia kwa kutaja jukumu la mwenyezi mwenyezimungu alilolibebwa mwanadamu hali mbingu na ardhi na milima ilishindwa kulibeba kutokana na hayo inaonekana kuwa makusudio muhimu kabisa ya sura hii ni maneno juu ya watoto wa kupanga na kuivunja ada iliyokuwa imeenea wakati ule kuharimisha kuwaoga wana wa kupanga ambao ni halali kwao na ihsani mwenyezi mungu kuwafanyia waumini kwa ushindi kuwashinda washirikina kama alivyoahidi na kufafanua sharia aliyowawekea mungu waumini wanapoingia nyumba za nabii sall wasalam na nkuwaharimishia kuwaoa wake zake baada yake na kuzipanga adabu makhususi zilizowakusuma mamama wa waumini yaani wake za mtume sall li wasalam ewe nabii endelea hivyo hivyo kama ulivyo kumcha mwenyezimungu wala usiyakubali mawazo ya makafiri na wanafiki kwa hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuvizunguka vitu vyote kwa kuvijua ni mwenye hikma katika kauli yake na vitendo vyake nakuwata wahi inozeremka ju yako kutokana na mola wako mlezi aye kufunuliya kwa wahi anazo habari hata za mambo madogo madogo unayoyatenda wewe na wanayoyatenda makafiri na wanafiki na wewe mwachirie mambo yako yote mwenyezi mungu na mwenyezi mungu anatosha kabisa kuwani mtegemewa wa kila jambo mwenyezi mungu hakumjaliya mtu yoyote kuwana nyoyo mbili ndani ya mwili wake wala hakumfanya mke wayeyeyote katekanyinyi kuwa ni mama yake pale anaposelema ati weawe kwangu kama mgongo wa mama yangu walaha kuwafanya watoto nauwapanga kuwa ni wenenu kuwa hakika ni wana wenu saba hayo yakuwafanya watoto kupanga kuwa ni wenenu ni kauli na lutoka kwenye vinywa vinu wala haya na pwelia hapana po kumeyoyote nayaotokana na hayo na mwenyezimungu anasema jambo ilosibiti la hakika na mlifikie na mlifikiye pekee yake subuhanahu ndi yane wongo wa watu kwenye njia iliyo sawa wanasibisheni hao watoto kwa baba zao hasa hayo ndiye waadirivu zaidi mbele y mwenyezimungu ikiwa hamwajui baba zao walionasibiyana nao hasa basi hawo ni ndugu zenu katika dini na rafiki zenu wakwa nusuru wada nyinyi hamna gambi kiwo mme wanasibisha na watu waciyoko baba zawo ka kukoseya lakini nakuwa kwa kwamliokusuliya kwa nyoyo zenu bada akwisha juwe yaliyo na mwenyezi mungu anakusameheni kwa kukosea kwenu na nekubalitoba yenu kwa makosa mliyokusudia nabii navimu ni mwenye kustahiki zaidi urafiki kwa oumini na ana huruma zaidi kwa kaoumini kuliko nafsi zao basi ya wapasa wao wampende na wamti na wake zake ni mama zao kwa kuwatukuza na kwa hishimu na kuwa ni haramu juu yao kuwaowa bale yake na jamaa waliohuziana ni karibu zaidi kuliko kulikoomini wenginewe na wahajiri waliohamamaka kwa kurifiana wao kwa wao kama ilivyowajibika katika kurani lakini inavaa kumfanyia wema mliofanya warovingi naye katika dini asiyekuwa jamaa yenu kwa wema na mapendzi au hata kumwalikiya mali katika wasia hayo yakuridiya ya ya ya na jama waliohusiyana katika kitabu cha kurani wala hayawezi wezi kubadilishwa nakumbusha payotilipofanya agano na manabii wote waliotanguliya kuwa watafikisha ujumbe na wito kulingana na dini liyosawa na wewe na nutu na ihurahimu na musa na isa bin maryamu na natukachupuwa kwawo aganole ni shani kubwa ili mwenyezi mwenyezimungu wawaulize managisi kuyakiyama juye waliwoambiya kan'uzawo naye ye yami wandajiyawenye kuwaka chamitume adhabu yenye kuti ya uchungu <stutu> <tutu> أرسلنا عليهم ريحا وجنودا لم تروها وكان الله بما تعملون بصيرا إذ جاءوكم من فوقكم ومن أسفل منكم وإذ زاغت الأبصار وبلغت القلوب الحناجر وتظنون بالله الظنون هنالك ابتلي المؤمنون وزلزلوا زلزالا شديدا وإذ يقول المنافقون والذين في قلوبهم مرض ما وعدنا الله ورسوله إلا غرورا وإذ قالت طائفة منهم يا أهل يثرب لا مقام لكم فارجعوا ويستأذن فريق منهم النبي يقولون إن بيوتنا عورة وما هي بعورة إن يريدون إلا فرارا ولو دخلت عليهم من أقطارها ثم سئلوا الفتنة لآتوها وما تلبثوا بها إلا يسيرا ولقد كانوا عاهدوا الله من قبل لا يولون الأدبار وكان عهد الله مسئولا قل لن ينفعكم الفرار إن اقرؤكم من الموت او القتل واذا لا تمتعون الا قليلا قل من ذا الذي يعصمكم من الله ان اراد بكم سوءا او اراد بكم رحمه ولا يجدون لهم من دون الله وليا ولا نصيرا قَدْ يَعْلَمُ اللَّهُ الْمُعَوِّقِينَ مِنْكُمْ وَالْقَائِلِينَ لِإِخْوَانِهِمْ هَلُمَّ إِلَيْنَا وَلَا يَأْتُونَ الْبَأْسَ إِلَّا قَلِيلًا أَشِحَّةً عَلَيْكُمْ فَإِذَا جَاءَ الْخَوْفُ رَأَيْتَهُمْ يَنظُرُونَ اليك تدور اعينهم كالذي يغشى عليه من الموت فاذا ذهب الخوف سلقوكم بالسنه حداد اشحه على الخير اولئك لم يؤمنوا فاحبط الله اعمالهم وكان ذلك على الله يسيرا يحسبون الأحزاب لم يذهبوا وإن يأتي الأحزاب يودوا لو أنهم بادون في الأعراب يسألون عن أنبائكم ولو كانوا فيكم ما قاتلوا إلا قليلا zikumbukeni neema za mwenyezi mungu ziliyo juu yenu pali alipokufikilieni majeshi nasi nasitukiyapelekea upepo na majeshi msiyoyaona na mwenyezi mungu wanayaona mnayoyatenda walipokujieni kutoka juu yenu na kutoka chini yenu na macho yalipokodoka na nyoyo zikapanda kooni nanyi na mkamdhania mwenyezi mungu dhana mbalimbali hapo ndipo woumini walipojaribiwa na wakatikiswa mtikiso mkali na waliposema wanafiki na wale wenye maradhi katika nyoyo zao mwenyezimungu na mtume wake hawakutuahidi ila udanganyifu tu na kundi moja katika miongoni mwao liliposema enyi watu wa yafridi hapana kukaa nyinyi rudini na kundi jingine miongoni mwao likaomba ruhusa kwa mtume kwa kusema hakika nyumba zetu ni tupu wala hazikuwa tupu hawakutaka ila kukimbia tu nalau kuwa wangeliingiliwa kwa pande zote kisha wakatakiwa kufanya hiana wangelifanya na wafingelisita ila kidogo tu na hakika walikwisha mwahidi mungu kabla yake kwamba hawatageuza migongo yao na ahadi ya mwenyezi mungu ni yenye kuulizwa sema kukimbia hakukufayeni kitu ikiwa mnakimbia mauti au kuwawa na hata hivyo hamtastereheshwa ila kidogo tu sema ni nani wakukulindeni na mwenyezi mungu pindi akikutakieni uovu au akikutakieni rehema wala hawatapata mlinzi wala msaidizi isipokuwa mwenyezi mungu kwa hakika mwenyezi mungu anawajua hawo wanaozuwilia na wanaowaambia ndugu zao njooni kwetu wala hawaingii vitani ila kidogo tu wanachoyo juu yenu ikifika hofu utawaona wanakutazama na macho yao yanazunguka kama yule ambaye aliyezimia kwa kukaribia mauti na hofu ikiondoka wanakuudhini kwa ndemikali nao ni mabahili kwa kila laheri ao hawakuamini basi mwenyezi mungu amevyibakilisha vitendo vyao na hayo kwa mwenyezi mungu ni mepesi wanafikiri yale makundi ya maadui hayajaondoka na yakija hayo makundi watatamani laiti wao wako majangwani pamoja na mabedui wakiuliza habari zenu na lao wakiwa pamoja nanyi hawapigani ila kidogo tu Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. kumbukeni ne mana favila zya mwenyezi mungu yenu vizoyuyenu palealipukunjieni makundi katika siku ya handaki tuka vapelekea upepo mkali wa kimbunga ubaridi na malaika ambao mbaonyinyi hammwaoni kika waingiya kiwewe katika nyoo zawo na mwenyezi mungu alikuwa mwenye kuvyona vithindo vyenu na ukweli waliya zenu basi akeinjiya kukuliteni walipukujeni kutoka upande wa ju ya bonde na kutoka chini na macho yakakodoka na nyoyo zikapanda mpaka kwenye koo kwakuvadzaika na kubabaika na nyinyi katika wakati ule wa shida kubwa kila namna ya zana juu ya hali ya mwenyezi mungu si simakusudiyo ya maneno haya kuwa maaduhi walikuja kutoka kila upande tukyangalia ufafanuzi wa wasikiwo hili inadhihirika kuwa makusudio ni kuwa waliokuja kutoka upande wa juu ya waislamu ni kabila ya kafan na waliofuatia katika wakazi wa nashdi kwani wao walikuja pande za juu ya bara arabu upande wa mashariki na inazovihirikia kuwa waliokuja upande wa chini ya waumini ni makureishi kwa sababu wao walikuja kutoka upande wa chini ya bara arabu upande wa magharidi katika wakati ule waumini walipanyiwa mitihani yakusubilikwa uvivya imani wakati kisika kwa hofu kwa mtikisu mkubwa nakumbuka shaka ili waingiya wanafiki na wagonjwa wanyoyo waliposema ahadi aliyotupa mwenyezi mungu na mtume ni ahaji ya uongo kusudiwa kutulanganya tu nakumbuka waliposema kikundi cha wanafiki na ambao hana enyi watu wayasiribu yaani madina hapa na maana akubakiya hapa nyinyi katika vita hivi vya kushindwa rudini mwendemakwenu na kundi jingine kati yawo walimtakaruhusa mtume warejeye wali madina na wakasema hakika nyumba zetu hazina ulinzi hatunabodi kureje hatukazilinde wala nyumba zawo hazikuwakatarini kabisa kama walivyosema hawakutaka ila kukimbia vita tu kwa udhuru wa uongo la ukuwa makundi ya majeshi ya maadui wangeliwaingilia madina kila upande na wakawataka watangaze kuwo waviuwacha uisilamu na wawapiliye vita wa isilamu bila shaka wangeri yale waliyotakiwa na wala wasingeni sita ila muda mfupi tu na hakika awa wenye kutoka kutukamidani ya vita walikwisha mwenyezi mungu kabla yake kuwa watasimama imara katika vita pamoja na mtume na wala hawatakimbiya na ahadi ya mwenyezi mungu ni yenye kuulizwa kwa yule mwenye kuitoa na yampasa itimize waambiye kukimbiya kukufayeni kitu ikiwa ndiyo mnakimbiya mauti aukuwawa maadamu ajali yenu imekushafika na ikiwa haijapika badsi hamtobaki mkistarehe katika dunia ila kwa muda wa umri wenu nao ni mchache waambiye hawa wanababaika nani atake kulindeni na mwenyezi mungu akitaka kukulecheni shari awo atake kuzuyeni ncipateheri akitaka yeye kukurehemuni wala hawatapata badala ya mwenyezi mwenyezimungu yeyote wakuwalinda ukuwokoa hakika mwenyezi mungu, wakua mungu anawajuwa wanaozuwiliya miongoni mwenu na wanaowaambia nduhu zawo ungane nasi wala haweingi katika vita vinaposhitadila kilogo tu wanakupa ju yenu kwa kuonekana dzahiri napokuwa hapa na hofu naikija hofu ya adui au ya mtume sala llahu wa alehi wasalama utawawona wana ya na macho yawo ya hawajitambui kama hali ya mwenye kuzimiya wakati wa sumbuko na kukaribiya mauti na hofu ikiondoka wanapita mpaka kukutukaneni na kukushutumuni kwa ndimi za kukata hao ni mabakili kwa kila laheri hao hawakuwamini kwa nyoyo zao yapokuwa wamethandaza kuwa ni waisilamu basi mwenyezi mungu amezibasilisha amali zao kwa ukafiri wao waliozamiria wa na kubasilisha hukodiyambojepesi kwa mwenyezi mungu aya hii tukufu inaashiria ukweli wa kisayansi ambao ni kuwa namna yake wakati wa kuteremka kurani tukufu ukweli huo ni kuwa jicho wakati wa kukurubiya mauti au wakati wa hofu huzunguka na katika sababu za hayo ni kuwa kwa shida ya hofu utambuzi hutoweka ikawa mtu hajitahuwi vituo vya navo zisiyotambuwa katika ubongo hupoteza mizani yake basi huwo huyo mwenye hofu kama mfano mwenye kuzimia kwa kavidi ya kufa jicho lake huzunguka na mboni ya jicho hupanuka naubaki katika hali ya kukodowa macho mpaka kufa wanadhani hawa wanafiki kwamba majeshi ya makafiri yalioungana bado yapopahai pao wanaizinga madina na hayo makundi madu ya madui yakirejia tena watatamani hawo ga laiti wangeli kuwona pamoja na mabeduyu pa vajangwani wakidondoa habari zenu na dau wakibaki kwenye tambi zao na wasikimbiye na majeshi mawili yakapambana لقد كان لكم في رسول الله أسوة حسنة لمن كان يرجو الله واليوم الآخر وذكر الله كثيرا ولما رأى المؤمنون الأحزاب قالوا هذا ما وعدنا الله ورسوله وصدق الله ورسوله وما زادهم إلا إيمانا وتسليما من المؤمنين رجال صدقوا ما عاهدوا الله عليه فمنهم من قضى نحبه ومنهم من ينتظر وما بدلوا تبديلا ليجزي الله الصادقين بصدقهم ويعذب المنافقين إن شاء أو يتوب عليهم إن الله كان غفورا رحيما ورد الله الذين كفروا بغيظهم لم ينالوا خيرا وكفى الله المؤمنين القتال وكان الله قويا عزيزا وانزل الذين ظاهروهم من اهل الكتاب من صياصيهم وقذف في قلوبهم الرعب وقذف في قلوبهم الرعب فريقا تقتلون وتأخرون فريقا وأورثكم أرضهم وديارهم وأموالهم وأرضا لم تطئوها وكان الله على كل شيء قديرا hakika nyinyi mnayoruwaza njema kwa mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu mwenyezi mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka mwenyezi mungu sana na waumini walipoyaona makundi walisema haya ndiyo aliyotuahidi mwenyezi mungu na mtume wake na mwenyezi mungu na mtume wake wamesema kweli na hayo hayakuwazidishia ila imani na uthiifu miongoni mwa waumini wapo watu waliotimiza walioahidiana na mwenyezi mungu baadhi yao wamekwisha kufa na baadhi wanangojea wala hawakubadilisha hata kidogo ili mwenyezi mwenyezimungu awalipe wakweli kwa sababu ya ukweli wao na waadhibu wanafi kipindi ya kitaka au apokee toba yao hakika mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu na mwenyezi mungu aliwarudisha nyuma makafiri juu ya ghadhabu yao hawakupata heri yoyote na mwenyezi mungu amewatosheleza waumini katika vita na mwenyezi mungu ni mwenye nguvu na uweza na akawateremsha wale waliowasaidia katika watu wa kitabu kutoka katika ngome zao na akatia hofu katika nyoyo zao baadhi yao mkawa mnawaua na wengine mnawateka na naakakurikisheni ardhi zao na nyumba zao na mali zao na ardhi msiyopata kuikanyaga na mwenyezi mungu ni mwenye uweza juu ya kila kituakbabaa hakika nyinyi mna kiijizo kizuri kwa mtume wa mwenyezimungu kwa mwenye kutaraji rehma ya mwenyezimungu naneemaza siku ya mwisho na akamkumbuka na kumtaja mwenyezi mungu kwa wingi katika hofu na kutumayi na katika shida na katika neema na waumini walipoyawona makundi ya wa shiriki, na waisema haya mwenyezi mungu, mungu na mtume wake tzamani kwana dyotuwahidi tutapata shida na kisha tutapata ushindi mwenyezi mungu na mtume wake wamesema kweli tabu hizi basi hazikuwazidishiya ila nguvu za kuamini mungu na uzuri wa kuinyenyekea kwawo hukumu yake miongoni mwa hao umini wapo watu waliomwahidi mungu kuwa watisimama imara a katika vita na nawakatimiza hadi yao miongoni mwawo wapo waliopata utukufu wa kuva mashahidi na wengine wamebakiye wahai wakingojea nao kupata utukufu huwo wala hawakuigeuza ahadi ya mwenyezimungu waliojikatiya vivyonafsi ya yawo wala hawakugeuza chochote katika hayo ili mwenyezi mwenyezimungu apate kolipawaumini walio wakweli kwa sababu ya ukweli wawo katika imani yao na kutimiza kwawo ahadi waliyoitowa na wavibuwanafi kipindi akitaka au amwezeshi alielekea kufikia toba hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe kakukuba toba mwenye kurehemu kwa kusamehe masi mwenyezi mungu akawarudisha nyuma makafiri waliojiunga makundi kumpinga mtume na nyoyo zao zimeja hawakupata teri yoyote kwa ushindi welangawira na mwenyezi mungu amwe watosheleza woumini wazipate mashaka kwa kuwafatiliza wale makafiri kwa upepo na malaika na mwenyezi mungu ni mwenye uweza wakutimiza litakalo ni mwenye nguvu hapana wakumshinda na mwenyezimungu aiwetele mshya waliwasaidiya makundi ya malwi katika wantu wa kitabu nao ni mayahudi wabani kuraidha kutokana na ngome zawo walipokuwa kijilina dani yake na akaingiza katika nyoyo zawo kitisho wengine mkawa mna wauwa nawo ni wana ume, na wengine mna watuku wa mateka nao ni wana na watoto na kakuridisheni ardhi zawo na nyumba zawo na mali zawo na ardhi yambazo nyayo venu hazijapata kutikanyanga kabla yake na mwenyezi mungu subhanahu ni nimweza kutimiza kila litakalo الدنيا وزينتها فتعالين أمتعكن وأسرحكن سراحا جميلا وإن كنتم تردن الله ورسوله والدار الآخرة فإن الله أعد للمحسنات منكن أجرا عظيما يا نساء النبي من يأت منكن بفاحشة مبينة يضاعف لها العذاب ضعفين وكان ذلك على الله يسيرا ومن منكن لله ورسوله وتعمل صالحا نؤتها أجرها مرتين وأعتدنا لها رزقا كريما يا نساء النبي لستن كأحد من النساء إن اتقيتم فلا تخضعن بالقول فيطمع الذي في قلبه مرض وقلن قولا معروفا وقرن في بيوتكن ولا تبرجن تبرج الجاهلية الأولى وأقمنا الصلاة وآتينا الزكاة وأطعنا الله ورسوله إنما يريد الله ليذهب عنكم الرجس أهل البيت ويطهركم تطهيرا واذكرن ما يتلى في بُيُوتِكُمْ من آيات الله والحكمة إن الله كان لطيفا خبيرا. أيوة نبي waambie wake zako ikiwa mnataka maisha ya dunia na pambo lake basi njoni nitakupeni kitoka nyumba na kukuacheni mwachano mzuri na ikiwa mnamtaka mwenyezi mungu na mtume wake na nyumba ya ahera basi mwenyezi mungu amewaandalia wafanyao mema miongoni mwenu malipo makubwa enyi wake wa nabii atakaefanya uchafu dhahiri miongoni mwenu atazidishiwa adhabu mara mbili na hayo kwa mwenyezimungu ni mepesi na miongoni mwenu atakayemtii mungu na mtume wake na akatenda mema tutampa malipo yake mara mbili na tutamwandalia riski ya ukarimu enyi wake wa nabii nyinyi si kama yeyote katika wanawake wengine kama mnamcha mungu basi msiregeze sauti zenu akaingia tamaa mwenye maradhi katika moyo wake nasemeni maneno mema nakaeni majumbani mwenu wala msijishaue kwa mashauo ya kijahilia ya kizamani nashikeni sala natoweni zaka na mwenyezi mungu na mtume wake hakika mwenyezi mungu anataka kukuondoleeni uchafu enyi watu wa nyumba ya mtume na kukusafisheni barabara nakumbukeni asomwayo majumbani mwenu katika aya za mwenyezi mungu na hikma kwa hakika mwenyezi mungu ni mjuzi wa mambo ya siri na namwenye habari ewe nabii wambie wakezako kwakuwanasihi ikiwa mnataka maisha ya duniani na sitaree zake basi jongeni nitakupeni chakufunguza upweke watalaka, yenu, wa wakalaka itakuwanitunza yenu naintakupeni twalaka na uovu ndani yake na naikiwa mnasiyari mapenzi ya mwenyezi mungu na mtume wake na nema za nyumba ya fera na mnarivi maisha magumu mliyonayo hivisasa basihakika mwenyezi mungu wandaliya mfano wenu nyinyi miongoni mwana wake waliowema kwa vitendo vyao ujira ambao kalieki yenyi wake wa nabii miyongoni mwenu mwenye kufanya makosa ajo dzahi kubaya wake basi juu ya adhabu yake zinaongezwa adhabu bili ili iwe adzabu tatu kwa kulinganisha na mwinziwe na kuongeza mwenyezi mungu ni kwepesi katika nyinyi mwenye kudumu juu ya juya mwenyezi mungu na mtume wake na akatenda mema mwenyezi mungu watambajira mara mbili na tume mwandaliya kwahera risiki ya kipimo kizuri enyi wake mtume nyinyi wana kama wanawake wengine kwa fadhila na utukufu kama nataka uchamngu basi msizungumze kamarinu ya kurejeza sauti hata mbaye na uharidivu katika moyo wake akenka tamaa kusema kwenu kwekamakawaida siyo kujitiya nakaeni nyumbani kwenu wala msitokeila kwa haja wala msizihirisha ndzuri wenu pavoyenu, kwa na mapango yenu kowanaume pale mnapotoka kama walivyokuwa kifanya watu wa ujahili wa zamani natimizei swala na ukamilifu natoweni zaka nafuwateni amri ya mwenyezi mungu na mtume wake hakika mungu anataka kwayote, kwa yote analokwamrisheni na kukatazeni mpate utukufu na hishima ili mwondokewe na madhambi na maasiya enyi ahale lbaiti nabii watu wa nyumba ya nabii na akusafisheni kwa usafi usiyokuwona shaka na hifadini yanayosoma w katika nyumba zenyu ya kurani yaliyozeremsha mwenyezi mungu na hikumazilizo sawa za mtume wa mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuyajuwa mambo yaliyozama ndani kabisa na ya hakika yake basi tahadharini nakwenda kinyume naye na kumuwasi mtume wake <tip-> ان المسلمين والمسلمات والمؤمنين والمؤمنات والقانتين والقانتات والصادقين والصادقات والصابرين والصابرات والقاشعين والخاشعات والخاشعين والخاشعات والمتصدقين والمتصدقات والصائمين والصائمات والحافظين فروجهم والحافظات والحافظين فروجهم والحافظات والذاكرين الله كثيرا والذاكرات أعد الله لهم مغفرة وأجرا عظيما وما كان لمؤمن ولا مؤمنة إذا قضى الله ورسوله وامرا ان يكون لهم الخيره من امرهم ومن يعص الله ورسوله فقد ضل ضلالا مبينا واذ تقول للذي انعم الله عليه وانعمت عليه امسك عليك زوجك واتق الله أمسك عليك زوجك واتق الله وتخفي في نفسك ما الله مبديه وتخشى الناس والله أحق أن تخشاه فلما قضى زيد منها وطرا زوجناكها لكي لا يكون على المؤمنين حرج فيه أزواج أدعيائهم إذا قضوا منهن وطرا وكان أمر الله مفعولا ما كان على النبي من حرج فيما فرض الله له سنة الله في الذين خلوا من قبل وكان أمر الله قدرا مقدورا الذين يبلغون رسالات الله ويخشونه ولا يخشون أحدا إلا الله وكفى بالله حسيبا ما كان محمد أبا hakika waislamu wanaume na waislamu wanawake na waumini wanaume na waumini wanawake na watifu wanaume na watifu wanawake na wasema ukweli wanaume na wanawake na wanaosubiri wanaume na wanawake na wanyenyekevu wanaume na wanawake na watoao sadaka wanaume na wanawake na wanaofunga wanaume na wanawake na wajihifadhi tupu zao wanaume na wanawake na wanaomdhukuru mwenyezi mungu kwa wingi wanaume na wanawake mwenyezi mungu wamewandalia msamaha na ujira mkubwa hahiwi kwa muumini mwanamume wala muumini mwanamke kuwa na khiari katika jambo mwenyezi mungu na mtume wake wanapokata shauri katika jambo lao na mwenyekumwasi mungu na mtume wake basi hakika amepotea upotofu uliowazi na ulipomwambia yule mwenyezi mungu aliyemneemesha nawe ukamneemesha shikamana na mkeo na mche mwenyezi mungu na ukaficha nafsini mwako aliyotaka mungu kuyafichua nawe ukawachelea watu hali mwenyezi mungu ndiye mwenye haki zaidi kumchelea basi zaidi alipokwisha haja naye tulikuoza wewe ili taabu kwa waumini kuwaowa wake wa watoto wao wa kupanga watapokuwa wamekwisha timiza nao shuruti za talaka na amri ya mwenyezi mungu ni yenye kutekelezwa hapana ubaya kwa nabii kufanya aliyomhalalishia mungu huo ndio mwendo wa mwenyezi mungu kwa waliopita zamani na amri ya mwenyezi mungu ni kudra iliyokwisha wa. waliokuwa wakifikisha risala za mwenyezi mungu na wanamoogopa yeye na wala hawamwogopi yoyote isipokuwa mwenyezi mungu na mwenyezi mungu ndiye atoshai kuhisabu muhamadi si baba wayeyote katika wanaume wenu bali ni mtume wa mwenyezi mungu na mwisho wa manabii na mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu akbar la, Allah, la, la ilaha hakika wenye kuti miongoi mawanaumena wana wake na wenye kuusajiki mwenye zingunguna mtume wanaumena wan wake na wenye kuchimama kuutivu wanaumena wanawake na walii wakweli katika kauli zao na vitendo vyao katika wanaume na wanawake wa na nawenye kusubiri katika kubeba mashaka kwa jili ya mwenyezi mungu wanaume na wanawake na wenye nyekevu kwa mungu wanaume na wanawake na wenye kuzirifadhi tupu zao kwa yasiokuwa halali wanaume na wanawake na wenye kudhukuru mwenyezi mungu kwa wingi katika mio zao na ndimi zao wanaume na wanawake mwenyezi mungu ame wandaliya kuwafwame mazambi yawo na kuwalipa malipo makubwa kwa kwavizindo vyavo haimjuzimu umini mwanamume au mwanamke kuwana mlyali katika ka jabolondote baada mwenyezi mungu na mtume wake wa na mwenye kwenda kinyume na naliviapo kumu mwenyezi mungu na mtume wake basi amejitenga mbali na njiya yosawa ko ombali olio dhahili nakumbuka apali ulipomwambiya zaidi mina haritha ambaye mwenyezi mungu kwa kwakumongwa kwanya uislamu na wewe ukamneemesha kwa kumlea na kumkombotumwani chikamana na mkeo zeenavoviti jashi na umche mwenyezi mungu navumiliya kukaa naye na wewe ulikuna mpisha na sini mwako abale mwenyezimungu atakuja virisha yaani kuwa yeye ye, atampa salaka na wewe utakuja muoa nawe ukahofu watosije kukula umu na mwenyezi mungu ndiyaneseji umhofu yapukuwa hayo ni mashaka ju yako basi zaidi yalipokwinshi haja naye nakampa salaka kwejondoleya biki ya kwishi naye tukakuoza wewe ili iwe ni chanzo cha kuvunja ada mbovu baada ya hayo hapana ubayatena kwa waisilamu kuwo wali ukuwa wake zowali kuwa wamewapanga utoto baja na amri ya mwenyezi mungu aitakayo lazima iwe bila a nabii yehana makosa kutenda kitendo lichomwamlisha mwenyezi mungu mwenyezi mungu ameweka mwendo huwo kwa manabii waliotanguliya kuwa wazipidia marufuku walichiwahalelishiya na kawakutuliya na amri ya mwenyezimungu kupitisha lichopitisha na hukumu ilyocibiti manabii hawo oh, ndiyorafikishiya watu ujumbe wa mwenyezimungu kama tunivyatere mshiya nawo oh, wana mhofu yeye walahawa mhofu yeyote asekuwa yeye na mwenyezi mwenyezimungu wanatosha kuwa yelye muwangalizi mwenye kuisaku mhamadizi baba weye, yote katika wanaume wenu hata iwe ni haramu kwake kumwa wamkwalaka wake Hey, hey, lakini yeye ni mtumi wa mwenyezi mungu na nimwenye kuhitimisha manabii wote ju yakeni kufikilisha ujumbe kama malivyomwamrisha mela wake mlezi bila yikumchile yeyote na mwenyezi mungu ni mwenye kuvizuhuka vitu vyote kwa ujuzi wake وسبحوه بكره واصيلا هو الذي يصلي عليكم وملائكته ليخرجكم من الظلمات الى النور وكان بالمؤمنين رحيما تحيتهم يوم يلقونه سلام واعد لهم اجرا كريما يا ايها النبي انا ارسلناك شاهدا ومبشرا ونذيرا وداعيا الى الله باذنه وسراجا منيرا وبشر المؤمنين بأن لهم من الله فضلا كبيرا ولا تطع الكافرين والمنافقين ودع أذاهم وتوكل على الله وكفى بالله وكيلا يا أيها الذين آمنوا إذا نكحتم ثم طلقتموهن من قبل أن تمسوهن فما لكم عليهن من عدة تعتزونها فمتعوهن وسرحوهن سراحا جميلا يا أزواجك اللاتي آتيت أجورهن وما ملكت يمينك وما منكت يمينك مما أفاء الله عليك وبنات عمك وبنات عماتك وبنات خالك وبنات خالاتك اللاتي هاجرن معك اللاتي هاجرنا معك وامرأة مؤمنة إن وهبت نفسها للنبي إن أراد النبي أن يستنكحها خالصة لك من دون المؤمنين قد علمنا ما فرضنا عليهم فيه أزواجهم وما ملكت أيمانهم لكي لا يكون عليك حرج وكان الله غفورا رحيما توجي من تشاء منهن وتؤوي إليك من تشاء ومن ابتغيت من من عزلت فلا جناح عليك ذلك ادنا ان تقر اعينهن ولا يحزن ويرضين بما اتيتهن كلهم والله يعلم ما في قلوبكم وكان الله عليما حليما لا يحل لك النساء من بعد ولا أن تبدل بهن من أزواج ولو أعجبك حسنهن إلا ما ملكت يمينك وكان الله على كل شيء رقيبا <applause> dhukuruni mwenyezimungu kuwa wingi wa kumdhukuru na mtakaseni asubuhi na jioni yeye na malaika wake ndiyo nakurehemuni ili kukutoweni gizani mwende kwenye nuru naye ni mwenyekuarehemu waumini maamkiano yao kukutana naye yatakuwa salama na amewaandalia malipo ya ukarimu ewe nabii hakika sisi tumekutuma uwe shahidi na mbashiri na mwonyaji na namwhitaji kumwendea mungu kwa idhini yake na taa yenye kutoa nuru na wabashirie waumini ya kwamba wana fadhila kubwa inayotoka kwa mwenyezi mungu wala usiwasiye makafiri na wanafiki na usijali udhia wao nawe mtegemee mwenyezi mungu na mwenyezi mungu anatosha kuwamtegemewa enyi mlioamini mkiwaoa wanawake waumini kisha mkawapa talaka kabla ya kuwagusa basi hamna eda juu yao mtakayoihisabu basi wapeni chakuwaliwaza na muwawache kwa kuwachana kwa wema ewe nabii tumekuhalalishia wake zako uliowapa mahali yao na uliowamiliki kwa mkono wako wa kuliya katika aliyokupa mungu na mabinti ya ami zako na mabinti wa shangazi zako na mabinti wa wajomba zako na mabinti wa dada za mama yako waliohama pamoja nawe na mwanamke muumini akijitoa mwenyewe kwa nabii kama mwenyewe nabii akitaka kumoa na halali kwako wewe tu si kwa waumini wengine sisi tunajua tuliwafaridhia wao katika wake zao na wanawake liyowamiliki mikono yao ya kulia ili isiwe dhiki kwao na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu unaweza kuakhirisha zamu kwa umtakaye katika wao na umsogeze umtakae na kama ukimtaka yule uliyemtenga basi si vibaya kwako kufanya hivi kutapelekea yaburudike macho yao wala wasihuzunike na wawe juu ya kile unachowapa wao wote na mwenyezi mungu anajua aliyomo nyoyoni mwenu na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma baada ya hawa hawakuhalalikii wewe wanawake wengine wala kuwabadilisha kwa wake wengine ingawa uzuri wao ukikupendeza isipokuwa yule ulimmeliki kwa mkono wake wa kulia na mwenyezi mungu anachungua kila kitu kenyi ambawo mmeamini msifuri mwenyezi mungu kwa namna mbalimbali za sifa namfanye hayo kwa wingi namtakaseni na kila kisichokuwalaikiyaye mwanzo wa mchana na mwisho wake na yeye ndiye aliyekuahidini kukupeni rehema yake na upole wake na malaika wake wanakuombeni mafira na uongofu ili mwenyezi mungu akutoweni kwenye giza la ukafiri na upotovu mwende kwenye nuru na usiifu na mwenyezi mungu hakika ni mkuu wa kuwarehemu wa mankiyoyawo siku watakapokutena naye ni amani amae salama kwao na amewatengezea kwa vitendo vyao ujira wa ukarimu utakauwaonyesha fwadhila zake ewe nabii hakika sisi tumekutuma kwa watu wote uwapelekee ujumbe wa uislamu ushuhudie haki na uwabashiriye waumini kwamba watapata feri na thawabu na uwaonye makafiri kuwatapata kuwa mwisho mwovu na umetumwa uwe ni mwenye kuwaita viumbe bi vyote vimwendee bi mungu kwa amri yake na uwe ni taaye uongofu kuwongoa kwa nuru yake waliopo katika kiza cha shaka na wabashirie waumini kwamba kwa watapata heri kubwa ya kuzidi katika dunia na akhera na wala usiwafuate makafiri na wanafiki walausijishughulishe na yao namfanye mungu ndiye wakili wako wakumtegemea kukulinda na madhara yao na shari zao na mwenyezi mungu wanakutosha kabisa kuwa ndiye mtegemewa kukukifiya na kukukinaisha enyi mliyoamini mkifunga ndoa na wanawake waumini kisha mkawafaliki kabula hamja waingiliya basi haiwalazimueda wawo mkawamnaihisabu basi wapeni kitu katika mali kwa kuwopoza na namwatowe majumbani kwenyu biliya kuoneteya madhara yoyote ewe nabii hakika sisi tumekuhalalishiya wake zako uliyo wapa mahali na tumekuhalilishiya wajakazi ulio wamiliki mkono wa kwwapuniya katika mwenyezi mungu na tumekuhalalishiya kuwawa mabinti zako na mabinti we shangazi zako na mabinti wa wajomba zako na mabinti wadada yani ndugu wa wakike wamama yako waliohama wa nawe na natumekuhalalishiya mwanamke muumini akijitolea nafsi yake bila ya mahali nawe ikawa unataka kumowa na, na, na umempenda kujitolea ni kwako wewe tu na siko woumini wengine kwao haifai hivyo tunajua hukumu tuiziwafarahiya waumini kwa wakezawo na wajakazi wawo natuliyo kuruhusu wewe si wawo ili siwe zikijuyako patulio kuhukumia na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe madhambi ya waja wake mwenye kuarehemu kwa ukunjufu unaweza kumwakhirisha utakaye katika fuga wa zamu na ukamjongeza umtakaye na kumtaka uliyemwakhirisha zamu yake hapana na wamajuyako hivyo kuachiliwa utakavyo wewe karibia zaidi kupelekea furaha yao na baada ya kuwahudzumikiya na wao wote waweraghi kwa waliowapa na mwenyezi mungu anayajuwa yaliomo ndena nyoyo zenu yakudhika au kuridhika ya kwa kufanyie ni shariya na mwenyezi mungu ni nimwenye kuyajuwa yaliomo vifuwani mpole hafanipapara kwa adhibu hawakuhalalikiwa na wake wengine baada a hawa wala wa kuwapahalaka kwa ajili ya kuavalilisha kwa wengine uwotakawo hata ukikupendeza kwa uzuri wao lakini mwenyezi mungu wavakuhalalishiya wajakazi iliyowamiliki kwa mkono wako كيتون <applause> يا أيها الذين آمنوا لا تدخلوا بيوت النبي إلا أن يؤذن لكم إلى طعام غير ناظرين إله ولكن إذا دعيتم فادخلوا فإذا طعمتم فانتشروا فإذا طعمتم فانتشروا ولا مستأنسين لحديث إن ذلكم كان يؤذي النبي فيستحي منكم والله لا يستحيي من الحق وإذا سألتموهن متاعا فاسألوهن من وراء ذلكم اطهر لقلوبكم وقلوبهم وما كان لكم ان تؤذوا رسول الله ولا ان تنكحوا ازواجه من بعده ابدا ان ذلكم كان عند الله عظيما ان تبدوا شيئا او تخفوه فان الله كان بكل شيء عليما لا جناح عليهن في ابائهم وَكَانَ عَلَىٰ كُلِّ شَيْءٍ شَهِيدًا ۖ إِنَّ اللَّهَ وَمَلَائِكَتَهُ يُصَلُّونَ عَلَى النَّبِيِّ ۖ يَا أَيُّهَا الَّذِينَ آمَنُوا صَلُّوا عَلَيْهِ وَسَلِّمُوا تَسْلِيمًا إِنَّ الَّذِينَ ۖ الله ورسوله لعنه الله في الدنيا والآخرة وأعد لهم عذابا مهينا والذين يؤذون المؤمنين والمؤمنات بغير ما اكتسبوا فقد احتملوا بهتانا وإثما مبينا أي <applause> siingie nyumba za nabii ila mpewe ruhusa kwenda kula siyo kungojea kiwive lakini mtakapoitwa basi ingieni na mkishakula tawanyikeni wala msiweke mazungumzo hakika hayo yanamuudhi nabii na yanakustahini lakini mwenyezi mungu hastahi kwa jambo la haki na mnapowauliza wakeze haja waulizeni nyuma ya mapazia hivyo ndiyo usafi zaidi kwa nyoyo zenu na nyoyo zao wala haikufalieni kumudhi mtume wa mwenyezimungu wala kuwaoa wake zake baada yake kabisa hakika jambo hilo ni kubwa mbele ya mwenyezi mungu mkidhihirisha chochote kile au mkikificha basi hakika mwenyezi mungu ni mwenye kujua kila kitu hapana ubaya kwao kuonana na baba zao wala watoto wao wala ndugu zao wala watoto wa ndugu zao wanaume wala watoto wa ndugu zao wanawake wala wanawake wenzao wala wale iliyowamiliki mikono yao ya kulia na enyi wanawake mcheni mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kushuhudia kila kitu hakika mwenyezi mungu na malaika wake wanamsalia nabii enyi mliyoamini mswalieni namumsalimu kwa salamu hakika wanaomudhi mungu na mtume wake mwenyezi mungu amewalaani duniani na akhera na amewaandalia adhabu ya kufedhehi na wale wanaowaudhi waumini wanaume na wanawake na wao kufanya kosa lolote bila ya shaka wamebeba dhulma kubwa na dhambi ziliyo dhahiri jiye nyumba ga nabii ila kwa idhini yake kwa ajili ya kwenda kula chakula bila kwenda kungoja wakati mpaka kitakapokuwa tayari lakini mtume akikuiteni na mkishakula ondokeni wanamsikae baada yake mtijizoweza mazungumzo jinyi kwa nyinyi kwani hakika kuingia bila idhini yake unamuthi, nani, na kukaa e, muda mrefu baada ya kushakula kuna mudhi nabii naye anakustahini awezi kukutakeni mtoke lakini mwenyezi mungu mtukufu hana na kumzuwiya sitangaze haki kama wanavyozwilikana vyumbe na mtakapuuliza wake za nabii sala allahu aleihi wasalama haja yoyote basi waulizeni nyuma ya wafazia hivyo ni usafi bora kwa nyoyo zenu na nyoyo zao zisingiwe na uchochezwa shetani naikufalini nyinyi kumudhi mtume wa mwenyezi mungu wala kuwaowa zake baada yake milele kwa sababu ya heshima yake na yao hakika jambo hilo ni dhambi kubwa kwa mwenyezi mungu yanarejea ya maelezo ya kilimu juu ya aya mbili hamsii nanan na hamsina tisa zoratunor katika yaliyohuswa adabu za kuzuru mkihihirisha walau kidogo katika mambo yanayo au mkikificha katika vifua vyenu basi hakika mwenyezi mungu ndi mwenye kujua kila kitu hapana dhambi kwa kwakwezenadii wakitojipicha kwa baba zao au watoto wao au ndugu zao au watoto wa ndugu zao wa kiume au watoto wa ndugu zao wa kike au wanawake waumini wenginewe au watumwa waliowamiliki kwa sababu ya shida ya kuwahitajia kwa matumishi nani wanawake mcheni mwenyezi mungu katika mambo aliyokowaamrisheni wala mipaka yake kwani yeye hakika anajua kila kitu hapana vinichofitikana kwake hakika mwenyezi mungu anamrehemu nabii wake na yuradhi naye na malaika wanamwombea yeye enyi mlioamini mswalieni na mumsalimo kwa salamu hakika wanaomudhi mwenyezi mungu na mtume wake kwa kuwapinga na kuchochea watu wa wakataye mwenyezi mungu amwafukuza kwenye rehema yake duniani ya na akhera na amewandalia adhabu itayewavunja kiburi chao na wana wa uzi umili wanaume na wana wanawake kwa maneno vitendo vile waw, waw, waw. ya wawo kufanya makosa yoyote awo basi wamebeba ligongo mwao mzigo wa ulewungo wawo na inakuwa wametenda gambiliodhahi lubaya wake أن يعرفن فلا يؤذيه وكان الله غفورا رحيما لئن لم المنافقون والذين في قلوبهم مرض والمردفون في المدينة لنغرينك بهم لنغرين بهم ثم لا يجاورونك فيها إلا قليلا ملعونين أينما ثقفوا أخذوا وقتلوا تقتيلا سنة الله في الذين خلوا من قبل ولن تجد لسنة الله تبديلا يسألك الناس عن الساعة قل إنما علمها عند الله وما يدريك لعل الساعة تكون قريبا إن الله لعن الكافرين وأعد لهم سعيرا خالدين فيها أبدا لا يجدون تقلب وجوههم في النار يقولون يا ليتنا أطعنا الله وأطعنا الرسولا وقالوا ربنا إنا أطعنا سادتنا وكبراءنا فأضلونا السبيلا ربنا ewe nabii waambie wake zako na binti zako na wake za waumini wajiteremshie nguo zao hivyo ni karibu zaidi kuweza kutambulikana wasiudhiwe na, wasi na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu kama wanafiki na wale wenye maradhi nyioni mwao na waene zao fitna katika madina hawatoacha basi kwa yakini tutakuhalisisha juu yao kisha hawatakaa humo karibu yako ila muda mchache tu wamelaanika popote watakapoonekana watakamatwa na watauliwa kabisa hii ni ada ya mwenyezi mungu iliyokuwa kwa wale waliopita zamani wala hutapata mabadiliko katika ada ya mwenyezi mungu watu wanakuuliza habari ya saa sema ujuzi wake uko kwa mungu na nini kitakujuvya pengine hiyo saa iko karibu hakika mwenyezi mungu amewalaani makafiri na amewaandalia moto na uwaka kwa nguvu watadumu humo milele hawampati mlinzi wala wakuwanusuru siku ambayo nyuso zao zitapinduliwa pinduliwa katika moto watasema laiti tungelimtii mwenyezi mwenyezimungu natungelimtii mtume na watasema mola wetu mlezi hakika sisi tuliwatii bwana zetu na wakubwa wetu nao ndio waliotupoteza njia mola wetu mlezi wape wao adhabu mara mbili na uwalani la ana kubwa Allahuekbar, Allahuekbar. La mbiye wake zako na mimci zako na wake wa waumini waterehemshe nguwo zao juu ya mili yao na wakivaana mna hiini afadhali na wanaelekea zaidi kujulikana na kwa hivyo wasipate kuhudhiwa na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe na mwenye kumrehemu mwenye kuacha madzambi yake ninaapa ikiwa hawachacha hawo wanafiki na wenye maradhi katika nyoyo zao na wanaoeneza habari za uongo katika madina havanashaka juu yao kisha hawatabakia kuwa kalibu yako ila ka muda mchache tu hawo oh, wanastarikilana na kupukuzwa kila watakapopatikana wakambatwena wauliwe moja kwa moja mwendo wa mwenyezi mungu mtukufu tangu zamani kwa waliokuwa unafiki manabii na mitume na wakyasi ni kuwa huuwawa kila wa, wanapokutikana wala mwendo wa mwenyezi mungu haugheuki watu wanakuuliza lini itasimama saa ya kiyama waambiye hao hakika ujuzi wa wakati wake uko kwa mwenyezi mungu pekee yake na nini ikitakujuvya ni, pengine wakati wakusimama saa ya kiyama po karibu hakika mwenyezi mungu wanuwafukuza makafiri kwenye rehema yake na nanowatengeneze moto mkali mno hawatatoka humo kabisa hawa tampata wa kuchukua mana ya kuwahami walakuwateteya siku zitakapogeuka nyuso zao motoni kutoka hali hii kwende ya hali hiyo wakisema kwa majuto laiti kuwa sisi tuli mtii mwenyezi mungu natungelimpii mtume nawatasema mona wetu mlezi hakika sisi tuliwafuwata maraisi wetu na wakubwa wetu katika kukataa wewe na mtume wako na wao ndiyo wakatutenganisha mbali na njiya iliyonyoka <applause> يوم بيهو بيهو. يا أيها الذين آمنوا لا تكونوا كالذين آذوا موسى فبرأه الله مما قالوا وكان عند الله يا الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما انا عرضنا الامانه على السماوات والارض والجبال فابين ان يحملنها واشفقن منها وحملها الانسان انه كان ظلوما enyi mliyoamini msiwe kama wale waliomtaabisha musa lakini mungu akamtakasa na walioyasema naye alikuwa mwenye hishma mbele ya mungu enyi mliyoamini mcheni mwenyezi mungu nasemeni maneno ya sawasawa apate kukutengenezeni vitendo vyenu na kusameheni madhambi yenu na mwenyezi mungu na mtume wake bila shaka amefanikiwa mafanikio makubwa kwa hakika sisi tulikadimisha amana kwa mbingu na ardhi na milima na vyote hivyo vikakataa kuichukua na vikaogopa lakini mwanadamu akaichukua hakika yeye amekuwa dhalimu mjinga kwa hivyo mwenyezi mwenyezimungu anawaadhibu wanafiki wanaume na wanafiki wanawake na washiriki na wanaume na washiriki na wanawake na anawapokelea toba waumini wanaume na waumini wanawake na mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu enyi mliyoamini msimuuli nabii kwa namuna yoyoti yaudviya kama waio waliomulye musa katika kaumu yake na mwenyezi mungu akamtoa makosani na akamsafisha na hayo waliontulia na musa vele mwenyezi mungu alikuwa ni bwana mwenye havi enyi mliyoamini iogopeni adhabu ya mwenyezi mungu mkimu asi nasemeni maneno yaliyosimama sawa yasiyo kwenda upogo apati kukuwezesheni kutenda mema na zifute zambi zenu na mwenye kumti, mwenyezi mungu na mtume wake basi huyo amepata kubwa kwa kuepuka adhabu na kupata thawabu sisi kwa hakika tulizitaka mbingu na ardhi na milima zamana nazo zikakata kuichukuwa na wakaiogopa lakini mwanadamu aliichukuwa hakika yeye amekuwa ni mkubwa wa kujidhulumu nafsi yake kwa pakutojiwa jukumu la kuchukua huko ili mwenyezi mungu awadhibu wanafiki wanaume na wanafiki wanawake na washirikina wanaume na, na washirikina wanawake na mwenyezi mungu apate kukubali toba za waumini wanaume na waumini wanawake na mwenyezi mungu ni mwingi wa makfira mwingi wa rehema