بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي له ما في السماوات وما في الارض وله الحمد في الاخره وهو الحكيم الخبير يعلم ما يلج في الارض وما يخرج منها وما ينزل من السماء وما يعرج فيها وهو الرحيم الغفور وقال الذين كفروا لا تاتينا الساعه قل بلى وربي لتاتينكم عالم الغيب لا يعجب عنه مثقال ذره في السماوات ولا في الارض ولا اصغر من ذلك ولا في كتاب مبين ليجزي الذين آمنوا وعملوا الصالحات أولئك لهم مغفرة ورزق كريم والذين سعوا في آياتنا معاجزين أولئك الذي انزل اليك من ربك هو الحق ويهدي الى صراط العزيز الحميد وقال الذين كفروا هل ندلكم على رجل ينبئكم اذا مزقتم كل ممزق انكم لفي خلق جديد ترى على الله كذبا أن به جنة بل الذين لا يؤمنون بالآخرة في العذاب والضلال البعيد أفلم يروا إلى ما بين أيديهم وما خلفهم من السماء والأرض إن شأنه kwa jina la mwenyezi mungu mwengi wa rehma mwenye kurehemu sifa njema zote ni za mwenyezi mungu ambaye ni vyake vyote viliomwa mbinguni na katika ardhi na sifa ni zake yeye katika akhera naye ni mwenye hikma mwenye habari ana juwa yanayoingia katika ardhi na yanayotoka humo na yanayoteremka kutoka mbinguni na yanayopanda huko na yeye ni mwenye kurehemu mwenye kusamehe na walisema waliokufuru haitatufikia saa sema kwani hapana shaka itakufikieni na apa kwa haki ya mala wangu mlezi mwenye kujua ya ghaibu hapana kinachofichikana kwake hata chenye uzito wa chembe tu si katika mbingu wala katika ardhi wala kilicho kidogo kuliko hivyo wala kikubwa zaidi ila vyote hivyo vimo katika kitabu chake chenye kubainisha ili awalipi walioamini na wakatenda mema ao watapata msamaha na riziki ya ukarimu na wale waliojitahidi kuzipinga ishara zetu wakaona watashinda au watapata adhabu mbaya yenye uchungu na waliopewa elimu wanaona ya kuwa ulioteremshiwa kutokana na mola wako mlezi ni haki nayo na huongoa kwendea njia ya mwenye nguvu mwenye kusifiwa na waliokufuru walisema je tukujuhulisheni mtu anayekuambieni kwamba mtakapochambuliwa mapande mapande mtakuwa katika umbo jipya ama amemzulia mungu uongo au ana wazimu bali wasioamini ahera wamwadhabuni na upotofu wa mbali kabisa kwani hawaoni yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao ya mbingu na ardhi tungelipenda tungeliwadidimiza ndani ya ardhi au tungeliwateremshia juu yao vipande vya mbingu hakika katika haya zipo ishara kwa kila mja aliyetubia sura hii imeanzia kwa kumfanya mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye, mwenye kustahiki kusifiwa na kuhimidiwa kwa aliowaneemesha waja wake kwani vyote viliyopo mbinguni na katika ardhi ardhini vyake yeye kwa kuviumba na kuvimiliki na sura inaeleza porojo la makafiri juu ya saa ya kiama na kukanya kwao kufufuliwa na kumsingizia mtume kuwa ni mongo na mwenda wazimu na mwenyezi mungu subhanahu anawarejesha kwenye dalili za uwezo wake na anawahadharisha kuwa atawateremshia kama walio kama wao na ikawameza ardhi au vikawaangukia vipande kutoka mbinguni na anawakumbusha anavyowafanyia vipenzi vyake kama alivyomlainishia chuma daudi na akamtawalisha suleiman na akawafanya majini wamtumikie wakafanya kama alivyotaka kama mihrabu na masanamu na daudi na suleiman walishukuru nema na wachache tu katika waja wa mwenyezi mungu wanaoshukuru haya yakafuatiya maelezo ya nema mwenyezi mungu watu wa saba nao wasishukuru awo walikuwa na bustani mbili ya kulia na kushoto miji yao ilikuwa imekaribiana na wakisafiri baina yao kwa amani neema ikawachia kiburi wakataka safari ziwe ndefu zaidi mwenyezi mungu akawalipa anavyowalipa wanaozikatana mema zake nao wakatimiza aliyofikiri iblisi na wakamfuata na yeye hakuwa na madaraka juu yao lakini hayo yalikuwa ni mtihani tu wapate kutengana baina ya wanaoiamini akhera na wenye shakanayo kisha sura ikaingia kuwaeleza hao wanawafanya kuwa ni miungu kwamba kwa hakika hawana lolote wawezalo na inakumbusha sura kuwa kila mtu ana jukumu la makosa yatendayo na ikathibitisha ujumbe wote wa mtume na ikataja kuwa washirikina wanaoiona siku ya kiama inachelewa na hivyo ina wakati wake maalumu na sura inasimulia kauli ya makafiri katika quran na majadiliano baina ya wakuu na wanyonge na ikaweka mipaka ya kujifahari kwa mali nawana. na wana na kwamba hayo mali hayamkaribishi mtu kwa mwenyezi mungu ila kwa kadri ya manufaa kwa watu yanayopatikana kutokana na mali hayo kwani hayo mali ni melki yake mwenyezi mungu na yeye humkunjulia riski ya mtakaye na humpikisha na inawekwa wazi sura ya washirikina kwani wao walimwambia mtume wao kwamba yeye anataka kuwazuilia wasiabudu mingu waliokuwa wakiabudu baba zao na wakaisema quran alioteremshiwa kuwa ni uzushi uliotungwa na uchawi dhahir na pia walidai kuwa hawakupewa vitabu kabla yake wala hakutumwa mtume kabla yake na hali hakika tuliwatumia walio kabla yao wanaowajuwa nguvu zao na utukufu wao na habari zao na walipokuwa hawakuitikia wito tuliwashika kwa kuadhibu na mtume sal aiwasalam anaamrishwa aeleze wazi ujumbe wake muhimu wao na hili ni kumbusho bila ya kahari na wanaamrishwa wamtazame huyu mwenzao hana wazimu wala hata kimali na wito wake kwa watu wafuate haki ni kwa ufunuo yani wahi unaotokana na mwenyezi mungu mtukufu ili wapate amani na itakapokuja saa ya kiyama watafadhaika na watakuwa hawana pakukimbilia na watakamatwa pahala karibu hapo tena ndio watasema tumeamini yafaanini tena hapo imani nao walikwisha kataa kabla yake watazuiwa baina yao na wanachokitamani kama walivyofanyiwa waliokuwa mfano wao wao wote walikuwa na shaka tupu katika mambo ya dini sifa zote nzuri ni haki ya mwenyezi mungu ambaye ndiye mwenye kuumba na mwenye kumiliki na mwenye kupanga vyote viliyoko mbinguni na vilioko katika ardhi na yeye peke yake ndiye ya mwenye sifa ahera kukutamalaki kwake kulikwenea naye ndiye mwenye hikima asiyekosa mwenye habari zote hapana sichokijua yake anajua kila kinachoingia katika sehemu za ardhi kama maji na hazina na naviliozikwa na sehemu za maiti na kila kinachotoka kama wanyama na mimea na madeni na majavisima na chemchemu na ana vinavyoteremka kutoka mbinguni kama malaika nalibu tabu, nalibu kemanali, na vitabu wanavyovipokea manabii na mvuwa na radi na anajuwa vinavyopanda ndani yake na kwendea ya huko kama malaika na amali za ibada na roho na yeye ni mwingi wa rehema mkubwa wa kusamehe na wenye kukufuru wakasema haitujisa iliwahidiwa kuwonea kuvuvuliwa na kukusanywa watu waambiye we mtume hapana shaka itakujieni nami na hapa kwa mola wangu mlezi mwenye kujuwa yasiri siri ambaye ya hapana chenyekuribu na ujuzi wake hata ingawa kiasi cha chembe tu si katika mbingu wala katika ardhi walakilicho kidogo kuliko chembe kikubwa kuliko hivyo hakikosi kuandikwa katika kitabu kilichotimia chenye kubainisha kila kitu dhara tiliye ifasi i yani chembe na kisayansini atom kwa hakika katika lugha ya kiarabu ni kitu kidogo sana kama sisibidzi mdogo au chembe ya avumdi na uzito wa dhara maana yake ni uzani wake na aya inaonyesha kuwa kipo kilichokuwa ni kidogo kuliko dharra na yapaa kutaya hapa kuwa sayansi za sasa zimethibitisha kuwa zarra yaani atom imegawika katika sehemu ndogo zaidi na nuclears na electrons na haya haya hayakuthibitika ila katika karne y ishirini ya kuzaliwa nabisa ili mwenyezi mungu hawathibitishe waliyoamini wakatenda mema kwa ajiliya nafsi zao na kwa ajili ya watu wengine hawo waumini watendaji watapata kwa mwenyezi mungu msamaha wa kwafutiya madhambi yao na riski kunjufu ziyo na masimboli ndani yake na hawo walizishughulisha nafsi zawo vita kurani kutaka kuishinda amri ya mwenyezi mungu katika kumsaidia mtume wake hao watapata adhabu katika adhabu za mwisho baya na uchungu na walioneemeshwa na mwenyezi mungu kwa kupewa ujuzi kwa kurani, remshiwa, ke, yedikali, fu, kuwa kurani lioteremshiwa kutoka kwa mola wako mlezi yenye ndani yake mambo ya ikikali na uongofu ni haki siyokuwa na shaka yoyote wanajuwa kuwa hiyo ndio yenye kuongowa wa, watu kwendi ya njia ya mungu mwenye kushinda kila kitu mwenye kusahiki kila sifa jema na makafiri waliambiana wenyewekwa wenyewe kwa kufanya kejele kufufuliwa yee tukuonyesheni mntu atakaekuwambiyeni kwamba mtakapokusha kufa na vilili vyenu vikagawika mapande mapande kuwa ati mtapupuliwa tena kaombojipya mtu huyu amemzulia amemzuliya mwenyezi mungu kwa kumnasigishiya kuwa tawafufuwa wafu au mntu huyu ana wazimu ndiyo anasema syiyajuwa siyo hayo wayasemayo bali ukweli wa mambo ni kuwa hawasiyoyeng'ini asera wataingia kati ka adhabu na upotovu wa kupotelea mbali na haki je wamepofuka hata hawaoni aliyombele yawo na aliyo nyuma yao ya mbinguni na katika ardhi wakaujua uweza wetu wa kutenda tuyatakayo tukitaka kadvi wameze tutawazamisha au kungelitaka vyiwaangukiye vipande vya mbingu tuwasagesage tungeliwateremshiya ولقد يا آتَيْنَا داود مِنَّا فضلا يَا جِبَالُ أَوِّبِي مَعَهُ وَالطَّيْرِ وَأَلَنَّا لَهُ الْحَدِيدِ أَنِ عِمَلْتَ وقدر في السرد واعملوا صالحا إني بما تعملون بصير ولتليمان الريح غدوها شهر ورواحها شهر وأكلنا له عين القطر ومن الجن من يعمل بين يديه بإذن ربه ومن يزغ منهم عن أمرنا نزغه من عذاب السعير يعملون له ما يشاء من محاريب وتماثيل وجفان كالجواب وقدور الراتيات اعملوا آل داود شكرًا وقليل من عبادي الشكور فلما قضينا عليه الموت ما دلهم على موته إلا دابة الأرض تأكل من سأته فلما خر تبينت الجن أن لو كانوا يعني يعلمون الغيب ما لبتوا في العذاب المهين لقد كان لسبا في مسكنهم ايه جنتان عن يمين وشمال كلوا من رزق ربكم واشكروا له بلده طيبه ورب غفور فأعرضوا فأرسلنا عليهم سيل العلم وبدلناهم بجنتين جنتين ذواتي أكل خمط وأكل وشيء من سدر قليل ذلك جزيناهم بما كفروا وهل نجازي الكفور وجعلنا بينهم وبين القرى التي باركنا فيها قرى ظاهرة وقدرنا فيها السير سيروا فيها ليالي وأياما آمنين فقالوا ربنا باعد بين أسفارنا وظلموا فجعلناهم أحاديث ومزقناهم كل ممزق إن في ذلك لآيات لكل صبار شكور ولقد صدق عليهم إبليس ظنه فاتبعوه إلا فريقا من المؤمنين wma kan lh lihim mn sltani ila lnlm mn ymn blakhir miman hwa minha fi shak wrbk la kli shii hafi na tulimpa daudi fadhila kutoka kwetu enyi milima karyarini kumtakasa mwenyezi mungu pamoja mwenye naye na ndeje pia na tukamlainishia chuma tengeneza nguo za chuma pana na kaliria sawa katika kuunganisha na tendeni mema hakika mimi nayaona vyema mnayoyatenda na suleimani tuliufanya upepo mtumikie safari yake ya asubuhi ni mwendo wa mwezi mmoja na safari yake ya jioni ni mwendo wa mwezi mmoja na tukamyayushia chemchemo ya shaba na katika majini walikuwa walikuwako waliokuwa wakifanya kazi mbele yake kwa idhini ya mola wake mlezi na kila anayejitenga na amri yetu katika wao tunamwonjesha adhabu ya moto na uwaka walikuwa wakimfanyia halipendalo kama mihrabu na masanamu na madeste makubwa kama mahodhi na masufuria makubwa yasiyoondolewa mahali pake enye watu wa daudi fanyeni kazi kwa kushukuru ni wachache katika waja wangu wanaoshukuru na tulipomhukumia kufa hapana aliyewajulisha kufa kwake ila mnyama wa ardhi aliyekula fimbo yake na alipoanguka majini walitambua lau kuwa wangerijua ya ghaibu wasingelikaa katika adhabu hiyo ya kufedhehesha hakika ilikuwapo ishara kwa sabaa katika maskani yao bustani mbili kulia na kushoto kuleni katika riski ya mwenyezimungu na mumshukuru mji mzuri na mola mlezi aliyemsamehevu lakini wakaacha tukawapelekea mafuriko makubwa na tukawabadilishia badala ya bustani zao hizo kwa bustani nyingine zenye matunda makali machungu na mivinje na kidogo katika miti ya kunazi hayo tuliwalipa kwa sababu ya walivyokufuru nasi kwani tunamwadhibu isipokuwa anayekufuru na baina yao na miji mingine tuliyoibariki tuliweka miji iliyo dhahir na tukaweka humo vituo vya safari tukawaambia nendeni humo usiku na mchana kwa amani lakini wakasema mola wetu mlezi weka mwendo mrefu baina ya safari zetu na wakazidhulumu nafsi zao basi tukawafanya ni masimulizi tu na tukawatawanyatawanya hakika katika hayo bila shaka zimo ishara wakila mwenye kusubiri sana na akashukuru na bila shaka iblisi alihakikisha ile dhanna yake juu yao nao walimfuata isipokuwa kundi la waumini na, wa na yeye hakuwa na mamlaka yoyote juu yao ila kwa sababu ya kuwajaribu tujue nani mwenye kuamini ahera na nani anayetilia shaka na mola wako mlezi ni mwenye kuhifadhi kila kitu Allahu akbar Allahu akbar La ilaha illa Allah, 1, Allah 1, Wallahi inna wa hakikatu limpa daudi fadila kutuba kwetu ko kumpa hikma na kitabu najulisema enyi milima karini pamoja na itasbihini kumtak samye Mungu pale na na sisi tuliwafanya ndeje piya wamtumikiye nawo waoyokikairi kumtakasa mwenyezi mungu na tupakifanya chuma kiwelaini kwake aunde kwa, kwa sura atakayo daudi aleihi ssalamu ni mmoja wa manabii wa wana wa israeli na mmoja w wa wafalume wawo aliishi katika zama za baina ya mwaka elufu moja na kumi na mia tisa na sabini yani kabla ya kuzaliwa nadi isa aleihi salamu tulimfunuliya kumwambiya undenguwo za chuma pana kakujilinda kati ka vita na malwi naye azifume kwa hikma na usadi katika kuviunga viungo vyake na tukamwambia yeye na watu wake tendeni atakakuleteni na masulaha akikamimi ya, ya, na yaona vema yote miyatendayo hapana kinachoniporonyoka kneshikione na suleimani tukamfanyia upepo mtumikiye mwendo wake wakati wa asubuhi mmoja ni nisawa na safari yeleturi na kuchukuwa mwezi mzima na mwendo wake wakati wa jioni moja ni kama safari ya kuchukua mwezi na tukamyayishiya made ni yashaba ikaweletererika kwa wingi moja kwa moja na tukawafanya majini wawe wakimtumikia mbele yake kwa amri ya mola wake mlezi na yeyote katika majini ale amri ambre ya suleimani matulimonjesha adhabu ya moto na uwaka kwa nguvu ao majini wakifanya takati suleimani kama misikiti kwa ajili ya ibada na masanamu na madeste au mabakuli makubwa kama mahodhi ya maji na vyombo vya kupikia yani ya masufuriya makubwa yaliyokaa pale, pale pale penye mapiya yake aya ondoki kwa kuwa ni makubwa mno na tukawaambia watu wa daudi tendedi kazi ya mwenyezi mungu vilivyo nani wachache miongoni mwa waja wangu ambao wanakumbuka nema zangu wakawana ni shukuru kwa wingi tulipompukumia suleimani mauti hapana aliyaonyesha majini kuakesha kufa ila kinyama cha ardhikilechwaila fimbo yake aliokoakiegemea alipoanguka majini wakajuwa kuwa na ukuwa wangeni juwa ghaibu wasingeliendelea na eli adhabu ya mashaka ya kwadhalirisha ninafa hakika katika watu wa sabaha katika makazi yao ya yamani na ishara ya uweza wetu zilikuwako bustani mbili zilizozunguka nchi yao kulia na kushoto wakambi wakuleni katika ya moda wenu mlezi na mshukuru ni amema zake kwa kuzitumiliya inavyofa u mji wenu ni mji mzuri unavivulina matunda na moda wenu mlezi ni mwingi wa maufira akwanae mshukuru lakini wao kushukuru wa neema na wakawa maisha yao ya kiburi tukawafungulia mafuriko ya nguvu yaliyotokea bala ya kupasuka kuta za mahodhi yakateketeza mabustani yao tukawabarilishiya valela abustani zao zaun mbili zio zenye matunda mazuri zikawanyingine mbili zenye matunda machungu na miti iziyokuwa na matunda na mikunazikidogo iziyotuwa hamu hililitwalohodhi la maji ya mvuwa kubwa uhodhi la mahari ni kubwa kuliko mahaudhi yote ya yamani haudhi hili linaweza kubadilisha ardhi kavu ya kiasi ya maelimia tatu ya mrama ikawa wenye rutba na mashamba na dalili ya hayo ni hizo mustanivili zilizotajwa wanasuoni wa taarihi yani historia wanafitalifiana katika ujezi weino hadhi kuu vile zipo kauli mbalimbali kuhusu kumomoka kwake hayo ndiyo malipo tuvyowalipa kwa kufuruzawo kuzikufuru nema nakutuzishukuru na kwani sisi kwa tunamuwadhimu kwazabuhirikali yoyote yule ila aliyekuwa mwingi wa kumkufuru mwenyezi mungu na fadhila zake na tulifanya baina ya masikani yao ya yamani na baina ya miji mingine iyobaikiwa miji mingineyo piya ilyokaribiyana inaonana na tukafanya makusiyanu baina yao ni kiasi maalumu cha mwendo mwendosiyokuwa watabu natukawambiya nendeni humo usiku na humus, mchana nani mko katika amani kwa kutakabari kwa kwanema na raha na amani walisema tuweke mbali masafa a safari zetu tusifwadifu kukuta miji iliyoamirishwa ya katikati mpaka tufike huko twendako mungu wakazifanya ziwe mbalizo safari zawo na wakawa wao wamejidzulume nafsi zao zawo kwa waasi wawo tukawafanya hao ni masimulizi ya watu na tukawatenganisha mtengano mkubwa hakika katika katikaaliyowapata hawo yavomawaidha kwa kila mwenye kwa balaa mwenye kushukuru kwa wapewacho na bila shaka iblisi amehakikisha ya dhana yake juu yao nawo wakamfuwata yeye isipokuwa wachache miongoni mwa waumini na wala iblisi hakuwa nangubu, wa mti, na nguvu za kuwafanya wamti na kumnyenyekea lakini mwenyezi mungu kawafanyia mtihani apate kuwadhihirisha wepi wanawifwarikiahera na wepi wana shaka nayo ewe nabii mola wako mlezi ni mwenye kuchungua kila kitu mwenye kusimamia kila kitu وما لَهُ فيهما من شرك وما له منهم من ظهير ولا تنفع الشفاعة عنده إلا لمن أذن له حتى إذا فزع عن قلوبهم قالوا ماذا قال ربكم قالوا الحق هو العلي الكبير قل من يرزقكم من السماوات والأرض قل لله وإنا أو إياكم لعلى هدى أو في ضلال مبين قل لا تسألون عما أجرمنا يَجْمَعُ بَيْنَنَا رَبُّنَا ثُمَّ يَفْتَحُ بَيْنَنَا بِالْحَقِّ وَهُوَ الْفَتَّاحُ الْعَلِيمُ قُلِ أغني الَّذِينَ الْحَقْتُمْ بِهِ شركاءَ كَلَّا بَلْ هُوَ اللَّهُ الْعَزِيزُ الْحَكِيمُ وَمَا أَرْسَلْنَاكَ إِلَّا كَ للناس بشيرا ونذيرا ولكن أكثر الناس لا يعلمون ويقولون متى هذا الوعد إن كنتم صادقين قل لكم ميعاد يوم لا تستأخرون عنه ساعة ولا تستقدمون waite mnaowadaiya kuwa ni badala ya mwenyezi mungu hawamiliki hata uzito wa chembe hichi katika mbingu wala ardhi wala hawana ushirika wowote wa humo wala yeye hana msaidizi miongoni mwao wala uombezi mbele yake hautafakitu isipokuwa kwaaliye mfaidhini hata hofu kwenye nyoyo zao wa watasema mola wenu mlezi ikasema nini watasema yaliyo kweli na yeye ndiye aliyejuu mkubwa sema ni nani anekuruzukuni kutoka mbinguni na kwenye ardhi sema mwenyezi mungu na hakika sisi au nyinyi bila shaka tuko kwenye uongofu au upotofu ulio wazi sema nyinyi hamtaulizwa kwa makosa tuliyoyafanya ya wala sisi hatutaulizwa kwa mnayoyatenda nyinyi sema mola wetu mlezi atatukusanya kisha hukumu kwa haki na yeye ndiye hakimu mwenye kujua sema nionyesheni mliowaunganisha naye kuwa washirika hasha bali yeye ndiye mwenyezi mungu mwenye nguvu mwenye hikma na hatukukutuma ila kwa watu wote uwe mbashiri na mwonyaji lakini watu wengi hawajui na wanasema ahadi hii itakuwa lini ikiwa nyinyi mnasema kweli sema nyinyi mnayo miadi ya siku ambayo hamtaakhirika nayo kwa saa moja wala hamtaitangulia Wa i waambiye washirikina waumbeni hawo mnawodayi kwa uwongo kwa mbani miungu vadala a mwenyezimungu wakuletieni malufaa wakondoleni madzara hawa kujibuni kitu kwani hawo hawamiliki hata kiasi kiyasi yachembe ya kitu katika mbingu wala katika ka ardhi wada wawo hawana ushirika wowote na mwenyezi mungu katika kumba aukumiliki wala hapana yeyote katika hao miungu ya uongo anaesaidiya mwenyezi mungu katika kupanga mambo yo viombe vyake wala maombezi kwa mwenyezi mungu haya wafai inawenye kusahili makamo ya kuombewa mpaka itapoondoka hofu katika nio zao kwa kutolewa ruhusa ya kuombewa hapo watakwawakiambiyana kwa furaha mola wenu mlezi ikakwambiyeninini na wengine watajibu kwamba ilosema ni kauli ya haki kwa kutowaruhusa kuombewa imridi na yeye peke yake ndiye mwenye utukufu na ukubwa na yeye ndiye aneruhusu na kumkatalia mtakaye ewe nabii waambiye washirikina nani aneyekulecheni ane, riziki kutoka mbinguni na kwenye ardhi watapokuwa hawajibu kwa inda tu mwenyezi mungu peke yake ndiye anekurudzukuni kutoka kote kuwidi je ni sisi waumini aunyinyi washirikina ndio yolyo katika moja y hali mbili ya uwongofu wa uputofuliowazi ewe nabii waambiye nyinyi hamulizwe habari ya madhambi tuyefanya sisi wala sisi yatulizwe hambari ya vitendo vyenu waambi ye moda wetulezi natukusanya sike kiyama kisha hukumu kwa haki na nayeye subhanahuu ndiye hakimu wa kila shauri mwenye kujuwakwa hakika yetu sisi na yenu nyenyi waambiye nionyesheni hao mlionganisha na mwenyezi mungu kwa kusitariki kwabuliwa kuwa ni mihungu wa shirika na yeye yeye hana mshirika bali yendiye mwenyezi mungu mwenye kushinga kila kitu mwenye katika kupanga kwake na kuendesha kwake na sisi hatukukutuma ewe muhammadi ilako watuwote uwe ni mwenye kuwabashiriya waumini kuwa tapata reri na mwenye kuwaonya makafiri kuwa tapata shari lakini angulavu ya watu hawa ujiwi ukweli wako wala kuwa utume wako ni kwa watu wote haya ni kwa sababu hapana mtume aliyekuja kwa watu wote ina huyu nabii muhammadi sala allahu aleihi wasalama nabii musa alikuja kwa wana wa israeli kuwatu wa misiri nabi isa yesu kristo pia kaja kwa wana wa israeli tu kama isemavyo kurani sura ya tatu a erobei tisa na ya matayo 15 halitita yesu a liposema avamba lishikeninjiya yakuende yakondo liopoteya anyumba ya, liopote ya israeli 15: aiposema siku tumwa ila kuakondo a lio wa nyumba ya israeli na injili ya yohana 179 na makafiri makaviliwa nasema koku ifanya haiwihi yosiku wa kwa ajili ya malipo lini nii kakuwa hadi tuyindye motoni nanyinyi mwinjepe pooni kama nyinyi niwakweyi kwa iwa hadi enu hewena bii wambiyeemi hadi enu nisikukubwa mino ikibikka hamto chelewa hattako saha moja walihamisa kulya. wakola lavi nasafa wulenumina biyaza lukuru'ani wale billa vi bayina yaza yi. ولو ترى اذ الظالمون موقوفون عند ربهم يرجع بعضهم الى بعض القول يقول الذين استضعفوا للذين استكبروا لولا انتم لكم استكبروا للذين استضعفوا أنحن صددناكم عن الهدى بعد إذ جاءكم بل كنتم مجرمين وقال الذين استضعفوا للذين استكبروا بل مكروا الليل والنهار إذ تأمروننا بالله إذ تأمروننا أن نكفر بالله ونجعل له أندادا وأسروا الندامة لما رأوا العذاب وجعلنا الأغلال في أعناق الذين كفروا هل يجزون إلا ما كانوا يعملون وما أرسلنا في قرية من نذير إلا قال مصرفوها إنا بما أوتيتم به كافرون وقالوا نحن أكثر أموالا Inna wa wa la na walisema waliokufuru hatutaiamini kurani hii wale aliyokuwa kabla yake na naongeliwaona madhalim wataposimamishwa mbele ya mola wao mlezi wakirudishana maneno wao kwa wao wanyonge wakiwaambia waliotakabar laukuwa si nyinyi bila ya shaka tungelikuwa waomeni sisi waliotakabar watawaambia wanyonge kwani sisi ndiyo tuliokuzuiyeni na uongofu baada ya kukujieni bali nyinyi wenyewe ni wakosefu na wanyonge wakawaambia waliotakabar bali ni vitimbi vyenu vya usiku na mchana mlipokuwa mkituamrisha tumkufuru mwenyezi mungu natumfanyia washirika nao wataficha majuto watakapoiona adhabu na tutaweka makongwa shingoni mwao waliokufuru kwani wanalipwa ila kwa waliokuwa wakiyatenda na hatukumtuma mwonyaji yoyote kwenye mji ila walisema waliojidekeza kwa starehe zao kwa mji huo hakika sisi tunayakataa hayo mliyotumwa nayo na wakasema sisi tuna mali mengi zaidi na watoto wala sisi hatutaadhibiwa sema hakika mola wangu mlezi humkunjulia riski na humdhikisha mtakaye lakini watu wengi hawajuwi sema hatuifwaliki kurani hii wala hivyo vitabu vinivyotangulia kabila yake kwa hayo vinavyoambrisha na kulingania nalau ungelioona ewe mwenye kuweza kuona wakati wanaposimamishwa madhalimu mbele ya mumba wao mwenye kumiliki amri yao ungeliona maajabu katika msimamo wao pale wanaponibizana maneno wao kwa wao walio wanyonge wakiwambie waliotukuka yao ingelikuwa sinyinyi pakutusaliti na kutamalaki hapana shaka tungelikuwa waumini waliotakabari wakajiona ni wakubwa wachawambiya wanyonge kwa kuyapinga maneno yao kwani sisi tuli kuzwiyeni msiyongoke ulipokufikieni uwongofu tumekuzwiyeni sisi au nyinyi wenyewe ndiyomer ari upotopu kuli kuwongofu na wanyonge nawo wachawambiye waliotakabari bali vitimbi vyenu na uchochezi wenu kutucyocheya usiku na mchana ndiyo umetutumbukiza katika hidaki pale mlipokuwa mkitutaka tumkufuru mwenyezi mungu na tumfanyiye miongo mingine ya kushirikisha na pande zote mbili zikaficha majuto yawo walipoiyona dhabuinawashukiya wakajuwa kuwa hapana faida ya kuonyesha majuto na tukayaweka makongwa yaninira ya, ya shingo za wasioamini wa je watu hawa wana sitariki chochote ila malipo kwa yale yado waliyokokiyatenda na sisi hatukumtuma mtume yeyote kwenda kwenye mji kuwaita watu wake wafuwati haki ila wale wanaojidekeza kwa zicarehe zao katika ule mji usema hakika sisi tunayakanusha hayo myo kuja nayo na husema kwa kujipa sisi tuna, tuna mali mengi zaidi na watoto wala hatutaahibi wa ahera yawenaji waambiye hakika alyeni upha humkujulia isikiya mtakaye katika wanaumo waasi na wanamti na humfikisha amtakae wala hiyo si dalili ya kuwa yeye yuraghi na mtu au anamchukia lakini watu wengi hawajui haya صالحا فأولئك لهم جزاء الضعف بما عملوا وهم في الغرفات آمنون والذين يسعون في آياتنا معاجزين أولئك في العذاب محضرون قل إن ربي يبسط الرزق لمن يشاء من عباده ويقدر له وما أنفقتم من شيء فهو يخلفه وهو خير الرازقين ويوم يحشرهم جميعا ثم يقول للملائكة أنا دون الجن أكثرهم بهم مؤمنون فاليوم لا يملك بعضكم لبعض نفعا ولا ضرا ونقول للذين ظلموا ذوقوا عذاب النار التي كنتم بها تكذبون وإذا تتلى عليهم آياتنا بينات قالوا ما هذا إلا رجل يريد أن يصدكم عما كان يعبد آباؤكم يريد أن يصدكم عما كان يعبد آباؤكم وقالوا ما هذا إلا إفك مفترى وقال الذين كفروا للحق لما جاءهم إن هذا إلا سحر nasi mali yenu wala watoto wenu watakukaribisheni kwetu mwe karibu isipokuwa aliyeamini na akatenda mema ao basi watapata malipo mardufu kwa walioyafanya nawo watakuwa salama katika maghorofa na wanaojitahidi kuzipinga ishara zetu wakaona watashinda au watahudhurishwa kwenye adhabu sema kwa hakika mola wangu mlezi humkunjulia riski na humbhikisha mtakaye katika waja wake na chochote mtakachokitowa yeye atakilipa naye ni mbora wa wanao ruzuku na siku atakayawakusanya wote kisha atawaambia malaika je hao walikuwa wakikuabuduni waseme subhanak umetakasika wewe ndiye kipenzi chetu si hao bali wao walikuwa wakiwaabudu majini wengi wao wakiwaamini hao hii leo hataweza yeyote kumletea nafuu wala madhara mwenziye na tutawaambia waliodhulumu onjeni adhabu ya moto mliokuwa mkiukanusha na wanaposomewa aya zetu zilizowazi wanasema huyu si chochote ila ni mtu anayetaka kukuzuiyeni na waliokuwa wakiabudu baba zenu na wakasema haya si chochote ila ni uongo uliozuliwa na waliokofuru waliiambia haki ilipowajia haya si chochote ila ni uchawi uliyodhahiri wala hatukuwapa vitabu wavisome wala hatukuwatumia moonyaji kabla yako wewe na walikadhibisha waliokuwa kabla yao na hawakufikilia hata sehemu moja katika kumi ya tulivyowapa hao nao waliwakadhibisha mitume wangu basi kuangamiza kwangu kulikuwa namna gani Allahu Akbar, Allahu Akbar. La. wala watoto wenu sio jambo la kukurudisheni kwetu mkawa karibu lakini ambaye imani yake na akawa wanatenda mema basi watu kama hao ndiyo watapata thababu wa mara mbili kwa walioyatenda peponi watakuwa ni watu wajuu na wenye amani na hao ambao wanafanya juhudi kuzipinga ishara zetu wazifanya kila hila kuzivunja na kuwazuiya manabii wetu wasifikisha ujumbe wake hawo basi watakuwa katika adhabu wamehudhurishwa na wala hawataepuka ewe nabii sema hakika mwala wangu mlezi anamkunjuliarikya mtakaye katika waja wake na humdikisha mtakaye na chochote mta cho yeye atakilipa na yeye aliyetakasika ni mbora wa wenye kuruzuku nacaja ewe nabii siku ya mwenyezi mungu watakuwakusanya wote na kisha subhana subhanahuwa waambiye malaika mbele wali waliukuwa kiwabudu je hawa walikwabuduni nyinyi hasaba dele yangu mini malaika watasema sisi tunakutakasa kabisa na kuwa wewe una mshirika wowote wewe ndiye tuleshikamana nawe kwa mapezi na utifu sio wao hao wamekurika katika madai yao ukuhona tiwabudu sisi bali walikuwa na kufwatanyayo za mashetani wali, kuwa, tanyayo, shepani, wali wapambia, ushirikina wengi wow, wawo fihosoliki hao basi siku ya mkusanyo hapana atakayeweza kumletea mwenziye manufaa wala kumkinga na madhara na madara natutawambiya waliunjizulumunafisi zawo iyonjeni adhabu ya moto ambayo nliokuwa duniani nkikanusha na makafiri waliposomewa aya zetu zilizowazi ndalili zake kuwonyesha haki makafiri walisema huyu si chochote ila ni mtu anayetaka kuzuwiliyeni msiwa abudu waliokuwakiwa abudu baga zenu na piya walisema hii kurani si chochote ila ilani uwongo liotungwa tu na waliwo ikata kurani lipuwajiy walisema hisi chochote ila ni uchawi uliowazi na mwenyezi mungu hakwazile waarabu wa arabu vitabu vya mbinguni wa visome wala hatukupata kuwapelekea muonyaji kabla yako kwa kukuwatahatarisha na matokeo ya ukabiri wawo na kaumu zilizotangulia ziliwakadhibisha manabii wao na hawo washirikina wakaumu yako hawajafikia hata sehemu moja katika kumi za nguvu na mahubuti tulizowapa hawo waliyotangulia wakawakanusha mitume wangu basi likuwaja mazabu yangu juu yao jinsi nilivyakasirekia تقوموا لله مثنى وفرادا ثم تتفكروا ما بصاحبكم من جنة إن هو إلا نذير لكم بين يدي عذاب شديد قل ما سألتكم من أجر فهو لكم ان اجري الا على الله وهو على كل شيء شهيد قل ان ربي يقذف بالحق علام الغيوب قل جاء الحق وما يبدئ الباطل وما يعيد قل ان ضللت فان إنما أضل على نفسي وإن اهتديت فبما يوحي إلي ربي إنه سميع قريب ولو ترى إذ بذعوا فلا فوت وأخذوا من مكان قريب وقالوا مكان بعيد وقد كفروا به من قبل ويقذفون بالغيب من مكان بعيد وحيل بينهم وبين ما يشتهون كما فعل بأشياعهم من قبل إنهم كانوا في شك kunasihini kwa jambo moja tu ya kwamba msimame kwa ajili ya mwenyezi mungu wawili wawili na mmoja mmoja kisha mfikiri mwenzenu huyu hana wazimu yeye si chochote ila ni nimwonyaji kwenu kabla ya kufika dhabukali sema ujira niliyokuombeni ni wenu nyinyi sina ujira ila kwa mwenyezi mungu na yeye ni shahidi juu ya kila kitu sema hakika mola wangu mlezi anaondoa upotovu kwa haki yeye ndiye mwenye kujua vyema yaliyoghaibu sema kweli imefika na uongo haujitokezi wala haurudi sema ikiwa mimi nimepotea basi nimepotea kwa kudhuru nafsi yangu mwenyewe na ikiwa nimeongoka basi ni kwa sababu ya kunifunulia mola wangu mlezi hakika yeye ni mwenye kusikia aliye karibu na lau ngeliona watapobabaika basi hapana pakukimbilia na watakamatwa mahala pa karibu na watasema tunaiamini lakini wataipata wapi kutoka huko mahali mbali na hapo kabla yake waliikataa na wakiatupilia mbali maneno ya ghaibu kutoka mahali mbali na watatiliwa kizuizi baina yawo na hayu wanayoyatamani kama walivyofanyiwa wenzao zamani hakika hao walikuwa na shaka ya kutia wasiwasi wambiye mimi nakuambrishieni jambo moja tu msimame kwa ikulasi ya kumtakasiya mwenyezi mungu mwache kufuata mitindo yenu ya zamani katika kuchungua kwa kumsasiyaniya mwenyezimungu nkidyawika wilowawili au mmoja mmoja kwa alilipu na insafu kisha mfikiri habari ya huyu mwenzenu muhamadi ambaye mmeishi naye na mnajua nnavuwa akili yake mitimamu huyu hana wazimu kwa kulingia jambo hili yeye huyu sichochote nanimuonyaji kwenu anakuhadharisheni msijemkapatana bukali na kukabilini mbele yenu waambie makafiri ujire wowoti nelukutakeni ujiya kufikisha ujumbe ni kwa masilaha yenu yani nyinyi mwongoke na mpate malipo kwa mwenyezi mungu sina ujire na utarajimimi ila kwa mwenyezi mungu naye ni mwenye kuangalia na kutunguwa kila kitu waambiye hakika mola wangu mlezi huitopa haki ya bakwili yani uwongo wikawondowa yeye diye mwenye kwijuwa vye maghaibu hapana siri nakichikana kwake waambiye uislamu medhihiri wala uongo hauwezi kuwa ndiyo njia ya kuipinga haki na hizo mbinu za zamani hazirenyeitena waambiye ni kiya haki basi magara ya hayo teniangukia mwenyewe na nanikiomboka basi ni na mola wangu mlezi yeye li ye, mwenye kusikia ya kauli yangu na kauli yenu yupo karibu nami na karibu yenu na nalaukuwa utaona ewe mwenye kuona pale watapofadzawika makafiri kweli taponi hili basi hawatakuwa na pakukimbilia na watachukuliwa pelevo kwenye moto kutoka kahala karibu na watasema watapoiona adhabu tunaiamini haki na vipi wawo waipate imani kwa wepesi huo kutoka pahala mbali na dunia ambayo wakati wake wamekushapita na ilihali wawo walikwisha ikataa haki kabla ya siku hii na wakavhurumiza kwa manna ya uongo kutoka mahala palipo mbali na ukweli pwatawekee wakizuwizi baina yao na hayonayetamani ya, ya imani ya kwafaa kama walikefanyiwa wenzawo wa kabla yawo walipoamini baada ya kwisha wakati wake kwa sababu wote hao wote walikuwa katika kuifanyia haki shaka inayopelekea kutuhumiwa