بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله فاطر السماوات والأرض جاعل الملائكة رسلا أولي أجنحة مثنى وثلاث ورباع يزيد في خلق ما يشاء إن الله على كل شيء قدير ما يفتح الله للناس من رحمة فلا ممسك لها وما يمسك فلا مرسل له من بعده وهو العزيز الحكيم يا الله عليكم هل من خالق غير الله يرزقكم من السماء والأرض لا إله إلا هو فأنا تؤفكون وإن يكذبوك فقد كذبت رسل من قبلك وإلى الله ترجع الأمور يا أيها الناس إن وعد الله حق فلا تغرنكم الحياة الدنيا ولا يغرنكم بالله الغرور إن الشيطان لكم عدو فاتخذوه عدوا إنما يدعو حزبه ليكونوا من أصحاب السعير الذين كفروا لهم عذاب شديد والذين آمنوا وعملوا الصالحات لهم مغفرة وأجر كبير mwingi wa rehema mwenye kurehemu sifa zote njema ni za mwenyezi mungu muumba wa mbingu na ardhi aliyewafanya malaika kuwa wajumbe wenye mbawa mbili mbili na tatutatu tatu na nne nne huzidisha katika kuumba pendavyo hakika mwenyezi mungu ni muweza juu ya kila kitu rehema ambayo mwenyezi mungu anawafungulia watu hapana wa kuizuia na anayoizuia hapana wa kuipeleka isipokuwa yeye naye ndiye mwenye nguvu mwenye hikma enyi watu kumbukeni neema za mwenyezi mungu juu yenu ati yupo muumba mwingine asiyekuwa mwenyezi mungu anayekupeni riski kutoka mbinguni na kwenye ardhi hapana mungu ila yeye tu basi wapi mnakogeuzwa na wakikukanusha basi walikwishakanushwa mitume kabla yako na mambo yote yatarudishwa kwa mwenyezi mungu enyi watu hakika ahadi ya mwenyezi mungu ni ya kweli basi asikudanganyeni maisha ya dunia wala mdanganyifu asikudanganyeni juu ya mwenyezi mungu hakika sheitani ni adui yenu basi mfanyeni kuwa ni adui kwani yeye analiita kundi lake liwe katika watu wamotoni waliokufuru watakuwa na adhabu kali na walioamini na wakatenda mema watapata msamaha na ujira mkubwa suratifai imeteremka makka sura hii imefunguliwa kwa kumsifu mwenyezi mungu mumba mbingu na ardhi bila ya ruaza mwenye kuwafanya malaika kuwa ni wajumbe wa kuwatuma kwa waja wake malaika hawo wanambawa za idadi namna mbali fadhila yoyote anayowapelekea watu hapana wakuizuiya na anayoizuia hapana wakuipeleka mwenyezi mungu anawataka watu waikumbuke neama kwani hapana muumba mwingine aliye pamoja naye wa wakuwa pariski wala hapana mungu pamoja naye wawao kumwendea na watu wamekanusha wito wako lakini wewe unayo mazingatio kwa yaliyowapitia mitume waliotangulia nawe unayo yakuwaliwaza kwa tulivyoahidi kuwa wacharajia kwetu na wajibu wa watu wasidanganyike na dunia na mafambo yake na akiwadanganye sheitani na shauri yake ni fupi haipindukii kuliko kuwapeleka hao wafuasi wake kwenye maangamizo na mwenye kumfuata atamwongoza ampeleke motoni wala hawawisawa mwenye kumpambiya shetani vitendo vyake viovu na aliyemwwacha ilivyokuwa shani ya watu ni hiyo basi usisikitike kwa kutoamini kwao kwani mwenye kuyapeleka mawingu na akahuisha kwayo kilichokufa atawafufua wafu kwa ajili ya hisabu na malipo mwenye kutaka nguvu atafute nguvu kwa mwenyezi mungu na mwenye kutafuta nguvu kwa mwenginewe atamdhalilisha na vitendo vya waja vinapanda kwendea kwake yeye basi huvikubali vitendo vya waumini na huviangusha vitendo vya makafiri na dalili ya uweza wake kufufua na kukusanya sikuyakiama ni kuwa akamuumba mwanadamu kutokana na udongo kisha kutokana na toni la amanii tena akawafanya mwanamume na mwanamke wala mwanamke hachukui mimba walahazai la kwaujuzi wake ameumba utamu na chumvi na katika vyote hivyo unapata riski na akauingiza usiku katika mchana na mchana katika usiku na akafanya jua na mwezi ya ki, kila kimoja wapo kinakwenda kwa muda maalum muweza huyu ndiye mungu wa haki na hao wanaowaomba badala yake hawamiliki na wakiitwa hawasikii na wakisikia haajibu na siku ya kiama hao wataukataa ushirikina waliowashirikisha na mwenyezi mungu na yeye ni mwadilifu amembebesha kila mtu amali yake na wanaelekezwa mitume wa wakusudie kwa wito wao wale wanaomwogopa mwenyezi mungu na kazi ya mtume ni kuwaonya watu wake na hapana umma wowote ila ulipitiwa na mwonyaji sura tena inarejea kwenye dalili za uweza kudra ya mwenyezi mungu kwa maji yanatokea mazao ya kila namna na katika mawe ya majabali yapo namna mbalimbali miyeupe nyekundu na nyeusi na watu na wanyama pia zinahatilifiana rangi zao yote hayo yanapelekea kumnyenyekea mwenyezi mungu na mwenye kusoma kitabu cha mwenyezi mungu alichomrithisha aliyemteua ataingia peponi astarehe humo na mwenye kukufuru ataingia motoni hakuna mwisho huko wala kupunguziwa adhabu yake atataka arejezwe duniani ili atengeneze vitendo vyake naye alikwisha piwa muhula wa kukumbuka lau kuwa ni mwenye kukumbuka na aliwajia mwaonyaji nayeye subhanahu amekufanyeni ni waarithi wa waliotangulia katika ardhi naye anaizuia mbingu isiondoke na wenye inadi waliapa kwamba akiwajia mwaonyaji hapana shaka watakuwa waongofu zaidi kuliko wali alipowajia waliowatanguliaipwawba basi vitimbi vyao vikawaangukia wenyewe na wao hawakumkadiria mwenyezi mungu anavyostahiki kukadiriwa na lau kuwa mwenyezi mungu angeliwachukulia watu wa duniani kwa wanaayafanya asingelimwacha mnyama yeyote lakini akaahirisha mpaka muda wao ukifika basi hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuwaona waja wake aneseritkisifa njemani mwenyezimungu peke yake yeye ndiye alizifanya mbingu na arunizikawalila kwapuruwaza yapiga mfano wake naye ndiye aliwajali ya malaika kuwa ni wajumbe kuwatuma kwa vyumbe vyake wawo hawo wanambawaza idadi mbalilimbali mbilimbili tatu tatu na nnenne yeye huzidisha katika kumba kwake kamahtakazho kuzidisha hashindwina kitu hakika mwenyezi mungu ana mkubwa juu ya kila kitu mwenyezi mungu akipeleka rehema kwa watu rehema yoyote yeiwayo ikiwa ni mvua au neema au amani au hikma hapana mtu yeyote awezaye kuwazuwiliya na kuwanyima na chochote katika hivyo akikizuwilia yeye basi hapana mmoja awezaye kukifunguliya isipokuwa yeye mwenyewe na yeye ndiye mwenye kushinda vaehashihwi menye hikimasiye koseya enyi watu kumbukeni neema za mwenyezi mungu zizo yuwu yenu kwa kuzishukuru na kutimiza haki yake na mkili hayo ya ndani ya nafiti zenu ya kwamba hapana muhumbaisipokuwa mwenyezi mungu ambaye yanakuruzukuni kutoka mbinguni kwa zina na kutoka kwenye ardhi kwa vina vyotoka humo ambavyo vina uhai wenu hapa na mungu esepo yeye ane yani, waja wa wake basi yawajye navyoyeuzo nkacha tauhidiya muumba wenu na mwenye kukuruzukuni mkaenge ya kumshirikisha katika ka yake na hawo wa wakaumu yako wakukukahibisha kwa uongofu liowaleteya basi wewe watahamilie kwani mitumewa kabla yako vile kahibishwa vilevile nawakavumilia kowalivyokahibishwa mpaka wakashinda na mambo yote yatarejeya mwenyezi mungu peke yake Eni watu hakika ahadi ya mwenyezi mungu juu ya mambo ya kuvuliwa na malipo na ushindi ni haki ya kweli basi msiyache dunia ikakuhadaini na fera wala shetani yakakuhadaini mkachakuwapwata mitume na kakupeni tamakwa mtasamehewa na hade huko mnaendeleya na maasi hakika sheitani ni adu yenu wakale msihadaike kwa hadi zake nanyi mchukuliyeni kuwani adui yenu kwani hakika yeye anawaita wafuasi wake wapate kuwa watu wamoto wakawo kwa nguvu na wala wa hawaitii kwa jinginelo wanaomkufuru mwenyezi mungu na mitume wake watapata la ukali na, na mwenyezi mungu na mitume wake na wakatenda mema watapewa kutokana na mwenyezi mungu kusamehewa madzambi yawo na ujira nkubwa kwa vitendo vyao افمن زين له سوء عمله فراه حسنا فان الله يضل من يشاء ويهدي من يشاء فلا تذهب نفسك عليهم حسرا ان الله عليم بما يصنعون الله الذي أرسل الرياح فتثير سحابا فسقناه إلى, إلى بلد ميت فأحيينا به الأرض بعد موتها كذلك النشور من كان يريد العزة فلله العزة جميعا إليه يصعد الكلم الطيب والعمل الصالح يرفعه والذين ينكرون السيئات لهم عذاب شديد ومكر أولئك هو يبور والله خلقكم تراب ثم من نطفة ثم جعلكم أزواجا وما تحمل من أنثى ولا تضع إلا بعلمه وما يعمر من معمر ولا ينقص من عمره إلا في كتابه إن ذلك على الله يسير وما يستوي البحران هذا عذب فرات سائر شرابه وهذا ملك أجاج ومن كل تأكلون لحما طريا تخرجون حلية تلبسونها وترى الفلك فيه مواخر لتبتغوا من فضله ولعلكم تشكرون يولد الليل في النهار ويولد النهار في الليل وسخر الشمس والقمر كل يجري لأجل مسمى ذلكم الله ربكم له الملك والذين تدعون من دونه ما يملكون من قطمير ان تدعوهم لا يسمعوا دعاءكم ولو سمعوا ما استجابوا لكم ykfuun ikybbilje yule aliyepambiwa amali zake mbaya na akaziona ni njema basi hakika mwenyezi mungu humwacha akapotea mtakaye na humongoa mtakaye basi nafsi yako isijihiliki kwa kuwasikitikia hakika mwenyezi mungu anajua wanayoyafanya na mwenyezi mungu ndiye anayezituma pepo ziyatimue mawingu nasi na tukayafikisha kwenye nchi iliyokufa tukaifufua ardhi baada ya kufa kwake ndivyo kama hivyo kutakavyokuwa kufufuliwa mwenye kutaka utukufu basi utukufu wote uko kwa mwenyezi mungu kwake yeye hupanda neno zuri na amali njema yeye huitukuza na wanaopanga vitimbi vya maovu watapata adhabu kali na vitimbi vya hao vitaondokea patupu na mwenyezi mungu amekuumbeni kutokana na udongo kisha kwa tone la lamanii kisha akakufanyeni mwanamume na mwanamke na mwanamke yeyote hachukui mimba wala hazai ila kwa elimu yake na wala hapewi umri mwenye umri mrefu wala hapunguziwi katika umri wake ila yamo hayo katika kitabu hakika hayo ni mepesi kwa mwenyezi mungu na bahari mbili haziwi sawa haya ni mataa mwenye ladha mazuri kunywa na haya ni yachumbi machungu na kutokana na bahari zote mnakula nyama mpya na mnatoa mapambo mnayoyavaa na unaona ndani yake merikebu zinakata maji ili mtafute fadhila zake na ili mpate kushukuru anauingiza usiku katika mchana na anauingiza mchana katika usiku na amelifanya juwa na mwezi kutumikia kila kimojapo kinakwenda kwa muda maalum huyo ndiye mwenyezi mungu mola wenu mlezi ufalme ni wake na hao mnaowaomba badala yake hawamiliki hata ugozi wakokwa ya tende mkiwaomba hawasikii maombi yenu na hata wakisikia hawakujibuni na siku ya kiama watakataa ushirikina wenu na hapana atakeekupa habari vilivyo kama yeye mwenye habari wamikuwa ila hawatambuwi je yule amba shetani kampambia vitindo vyake viovu na mwenyewe akaonane vizuri kama yehidika kwa uwongofu wa mungu na akaiona jema kuwa ni jema na uwovu wakauwona kuwa ni uovu kwanihakika mwenyezimungu humwacha akapoteya amtakaye katika kaona uhyari njiya upotovu wakaiona ndiyo njiya na nahumihidia amtakaye miongoni mo waliyoihiyari njiya hidaya kuwa ndiyo njiya kwifwata basi usihiliki nafsi yako kwa kuwasikitikiwa upotovu na kwoonia huruma hakika mwenyezi mungu anajua anajiwowovo tendawo naye atawalipa kwa hayo na mwenyezi mungu peke yake ndiye anayezituma pepo ziyatimue mawingu eleyolindikana kwa mvuke wa maji tena tukayasukuma hayo mawingu mpaka kwenye nchi yenye ukame tukayevuviisha ardhi yake baly ya kueni imekufa kama tunavyoitoa mimea katika ardhi bazi hani kadhalika tatuwa maitima kaburini tupekiyama rejeya mauni kielimu juu ya, ya hamsini na saba kati ka furotina arafu mwenye kutaka utukufu na nguvu na kavisafute kwa kumtii mwenyezi mungu kwani yeye ndiye mwenye nguvu zote kumwendia yeye ndiolina pana hero jema na mwenyezi mungu hinyanyuwa a mali njema naakaipokea na wale wanaowapangia woumini vitimbi vya wa vyakuwadhuru watapata adhabu iliyo kali na hizo njama zawo zitafisidika hazitoleta hayo yiyekusudiya wala hazileti na tije yoyote na mwenyezi mungu amekumbeni kutokana na udongo kwani ndivyo hivyo alivyomumba baba yenu adamu kisha kakumbeni koteka na tone la nayo ni maji yanayomiminwa katika timbola uzazi nayopiyani katika chakula chinachotoka kwanye udongo kisha akakufanyeni waume na wake wala mwanamke hachukuwi mimba wala hazahi la kwa mwenyezi mungu mtukufu wala hauongezwi umri wa mntu yoyote wala haupunguzwi lahusajiliwa katika kitabu hakika hayo kwa mwenyezi mungu ni sahali mepesi na haziwi sawa bahari mbili katika ujuzi wetu na makadirio yetu ijapokuwa zinashirikiana katika baadhi ya manufaa yao haya maji matamu yanakatakiwu kwa uzuli wake na utamu wake na uefesi wake kuyanywa na haya mengine ni maji ya chumbi ucumbi wake mkali na kutokana kutokanayamna zote mbili mnakula nyama mpya yani freshi hai ya kuchacha nayonisamaki na, na mnatoa kutoka maji ya chumbi mapambo mnaoyava kamalulu na malijani na wewe we, mwenye kutazama unaona vivi vyombo vya baharini vinavyokwenda vikipasua maji kwa mwendo wake ili mkatafute badli ya fadhila za mwenyezi mungu kwa kufanya biashara na ili hasa mpate kumshukuru mwela wenu mlezi kwa neema hizi na katika ishara za mwenyezi mungu ambazo anaweichiya watu wazizingatiye na ambazo amewanehemesha fadhila zake ni mwendo wamerikebu wa na kukata kwake maji baharini kwa mujibu wa kawaida zake alizoziweka katika tabia za maumbile nazo ni hizo sharia za vintu kuelea hilofbwensi ni maarufu kuwa baadhi ya mapambo yanapatikana kutoka maji ya chumbi na baadhi ya watu nabdawa wanaiona haiwi maji matamu kutowa mapambo vile lakini ilimu na mambo yalivyo yamethibitisha kinyume cha hivyo amalulu kama zinavyopatikana katika maji ya tumbi basi vile vile zinapatikana kwenye namnafulani nyingine za chaza wa mitoni kupatikana lulu katika maji matamu katika uingereza scotland weles chekoslovakiya Japan, na japani akahalika mbali na lulu za baharini maarufu na pia vina katika vinavyopatikana katika maji matamu mali ni thamini ngumo kama almasi zinazopatikana katika udongo na utupwa na mito hupatikana piya yakuti katika mito ya mojo karibu na andalasi katika bama ya juu ama katika siamiani thailandi na sri lanka hupatikana yakuti katika mito na katika mawe ambayo ya yanashabihiana na ya hali na hutumiwa kwa pambo ritopazi na hupatikana pia kwenye mito mwali mwingi katika brazili na urusi urali na siberia ailiealmiliom akulagu hiyo huwa ye mancano aurange kahawiya sakomni jiwe samini ina kutia sifa zake zina karibiya za almasi na karibia, zake nyingi hupatikana kwenye mito kadhalika dhahabu ambayo inaitwa erubial gold yaani dhahabu ya mtoni hupatikana nchi nyingi mojawapo ni zaire yeye huwinjiza usiku katika mchana na mchana katika usiku matokeo yake nikuwasazawo hurekuka na uvupika kwa munji bwa mipango na hikima y miaka nenda miaka rudi na yeye amelipanya jua na mwezi kutumika kwa mavufa yenu kila kimoja kimojapo kinakwenda kwa muda maalumu taweishiya kwake huyo mwenye shani kundi ye mwenyezi mungu mwenye kuyapanga mambo yenu ni wake yeye peke yake na wenginewo mnao waomba kuwa ni miungu munawo hawawezi ikumilike hata ugozi mwembamba ule wapokwatende basi nakuwaje waseli kwabuliwa aya hii tukufu inaonyesha kuwa, ina kuwa jua lina muda utakaukusha badaye nahuwenda kuwa huwo ndiyo taukuwa mwisho kwa mujibu wa semavyatalamu wa elimu ya balakiya ni asronomi kwamba jua linaunguza unguza kuni zake tandgara yani nyukilia 2 nayo ni haidrojini naugeuka kuwa hiliamu uwenda kuwahukisha muda wa jua ndiyo msiba mkuu wa ulimwengu wote mkiwaomba hao hawo mnawagudumelela mwenyezi mungu maombi yenu na hata ingelikuwona zikiya wazigeeni kujibuni kitu chochote kwa hayo miatakayo nasikya kiama watakuja kukataa huo shirikina wenu kuwashirikisha na mungu wala hapana wakukupene habari za hali za akhera kuliko huyo mwenye kuzijwa vyema kwa ujuzi ndani kabisa إن يشأ يذهبكم ويأت بخلق جديد وما ذلك على الله بعزيز ولا تزر وازرة وزر أخرى وإن تدع مثقلة إلى حفظها لا يثمل منه شيء ولو كان ذا إِن إنما تنذر الذين يخشون ربهم بالغيب وأقاموا الصلاة ومن تزكى فإنما يتزكى لنفسه وإلى الله المصير وما يستوي الأعمى والبصير ولا الظلمات ولا النور ولا الظلم ولا الحر وما يستوي الأحياء ولا الأموات إن الله يسمع من يشاء وما أنت بمسمع من في القبور إن أنت إلا نذير إنا أرسلناك بالحق بشيرا ونذيرا وإن من أمة إلا خلا فيها نذير وإن يكذبوك فقد كذب الذين من قبلهم جاءتهم رسلهم kan enyi watu nyinyi ndiyo wenye haja kwa mwenyezimungu na mwenyezimungu ndiye mwenye kujitosha msifiwa akitaka atakuondoweni na alete viumbe vipya na hilo sigumu kwa mwenyezi mungu na mbebaji habebi mzigo wa mwingine na aliyetopewa na mzigo wake akiomba uchukuliwe hautachukuliwa hata kidogo na angamwomba jamaa yake hakika wewe unawaonya wale wanaomcha mola wao mlezi kwa ghaibu na wanashika sala na anayejitakasa basi anajitakasa kwa ajili ya nafsi yake na marejeo ni kwa mwenyezi mungu na kipofu na mwenye kuona hawalingani wala giza na mwangaza wala kivuli na joto wala hawalingani walio hai na maiti hakika mwenyezi mungu humsikilizisha mtakaye wala wewe si kuwasikilizisha walio makaburini ukuwa wewe ila ni nimwonyaji hakika sisi tumekutuma wewe kwa haki kuwa ni mbashiri na mwonyaji na hapana umma wowote ila ulipata mwonyaji kati yao na wakikukanusha basi walikwisha wakanusha waliokuwa kabla yao mitume wao waliwajia kwa dalili waziwazi wazi, na kwa maandiko na kitabu chenye nuru kisha nikawakamata waliokufuru basi kuchukia kwangu kalikuwaje nyinyi nziyo mna omhitaji ya mwenyezimungu kwa kila kitu na yeye mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye kujitosha hawahitaji vyombe vyake na yeye ndiye mwenye kutariki kusifiwa kwa kila hali mwenyezi mungu akitaka kukuteketezeni basi hatakuteketezeni kwa utimilivu wa uweza wake na alete umbajimpya utauridyana na hikima yake wala kukuhirikini nyinyi na kuwaleta wenginewe si uhali kwa mwenyezi mungu wala nafsi yenye dhambi haitobeba dhambi za mwingine mwenginewe na mtu alekwata abani kwa mzigo wake wa madhambi akimwamba mwenginewe amchukuliye huyo mwengine hatomchukulia hata kidogo hata angelikuwa ni jamaa yake haya hayani kakwa kila mntu kashogholikana yake naye nayewe nabii usihuzunike kwa inadi ya watu wako kwani hakika maonyo yako yanawovawale ambawo na mhofu amba wa moda wawo mlezi mpeke yawo katika kasiri na kashika sala kwa mujibu na mwenye kujisafisha na uchapuwa madhambi basi yanajisafisha kwa vaida yanafiti yake na marejeo yote mwishoonini kwa mwenyezi mungu na yeye kantendeya kila mntu kuwana zyastabiki rejeya maonyo ya kilimu ya aya saba surati zumar na mbebaji hatebimzigwa mwingine hawawezi kulingana waka wasawa siehidika kuifuwata haki kwa uyinga wake na mwenye kufuata ya wongovu kwa ujuzi wake wala uongo na kweli wala kivuli na upepo w umoto wala hawawezi sawa walio wa hai kwaukubali imani na maiti ambao hawahishi kitu na nyoyo zao zimefungika na kuweza kusikia lyo kweli hakika mwenyezi mungu humhidi ya mtakaye asikiye hodya la kukubali wada wewewe nabii simwenya kuwasikilizisha waliyokufa kwa inaliyawo na ukafili wao kama ilivyokuwa huwasikilizishi waliyo makaburini wewe huna jukumu la kufikisha ujumbe na kuonia tu ewe nabii hakika sisi itume kutuma wewe uwafikishiye watu wote hidini ya haki ukiwabashirya pepo wenye kuwamini na ukiwaonya kwa adhabu ya moto wanaweikata dini na nahapana kaumu yoyote katika kaumu zilizopita ila walijiwa na mtu kutokana na mwenyezi mungu wa wakuwahadharisha na adhabu yake na ikiwa kaumu yako wanakukadibisha wewe basi waliyokuwakadila yao waliwakadibisha mitume wao vilevile na wawo waliwalekia miujiza iliyowazi na maandiko yamwena mlezi na kitabu chenye nuru kwa ajili ya kuogoza njiya ya kokoka duniani na akhera ألم تر ان الله أنزل من السماء ماء فأخرجنا به فأخرجنا به ان اكون مختلفا ألوانها ومن الجبال جدد بيض وحمر مختلف ألوانها وغراب بسود ومن الناس والدواب والأنعام مختلف ألوانه كذلك إنما يقول الله من عباده العلماء إن الله عزيز غفور إن الذين يتلون كتاب الله وأقاموا الصلاة وأنفقوا مما رزقناهم وأنفقوا مما رزقناهم سرا وعلانية يَرْجُونَ تجارة لن ان ليوفيهم أجورهم ويزيدهم من فضله إنه غفور شكور والذي من الكتاب هو الحق مصدقا لما بين يديه إن الله بعباده لخبير بصير ثم أورثنا الكتاب الذين اصطفينا من عبادنا فمنهم ظالم لنفسه ومنهم مقتصد ومنهم سابق بالخيرات بإذن الله ذلك هو الفضل الكبير جنات عدن يدخلونها يحلون فيها من أساور من ذهب ولؤلؤا ولباسهم فيها حرير وقالوا الحمد لله الذي أذهب عنا الحزن إن ربنا لغفور شكور الذي أحلنا دار المقامة من فضله لا يمسنا فيها نصب لا يمسنا فيها نصب ولا يمسنا فيها لغوب والذين كفروا لهم نار جهنم لا يقضى عليهم فيموتوا ولا يخفف عنهم من عذابها كذلك نجزي كل وهم يصطرخون في ذا ربنا أخرجنا نعمل صالحا غير الذي كنا نعمل أولم نعمركم ما يتذكر فيه من تذكر وجاءكم النذير فذوقوا فما للظالمين من oni kwamba mwenyezi mungu ameteremsha maji kutoka mbinguni na kwayo tumeyatoa matunda yenye rangi mbalimbali na katika milima imo mistari miyeupe na miekundu yenye rangi mbalimbali na meusi sana na katika watu na wanyama na mifugo pia rangi zao zinafitalifiana kwa hakika wanaomcha mwenyezi mungu miongoni mwa waja wake ni wanazuoni hakika mwenyezi mungu ni mwenye nguvu mwenye kusamehe hakika wale wanaosoma kitabu cha mwenyezi mungu na wakashika swala na wakatoa kwa siri na kwa dhahir katika tulivyowaruzuku ao kutaraji biashara isiyobwaga ili yeye awalipe ujira wao kwa ukamilifu na awazidishie kutokana na fadhila zake hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye shukrani na hayo tuliokufunulia kutoka kitabuni ni kweli yenye kusadikisha yaliyokuwa kabla yake hakika mwenyezimungu kwa woja wake ni mwenye habari na mwenye kuona kisha tumewarithisha kitabu hawo ambao tuliwateua miongoni mwa waja wetu kati yao yupo aliyejidhulumu nafsi yake na yupo katikati na yupo aliyetangulia katika mambo ya kheri kwa idhini ya mwenyezi mungu hiyo ndiyo fadhila kuu mabustani ya milele watayeingia huku watavikwa vikuku vya dhahabu na lulu na nguo zao humo ni za hariri na watasema alhamdu sifa njema zote ni za mwenyezi mungu aliyetuondolea huzuni zote hakika mola wetu mlezi bila shaka ni mwenye kusamehe mwenye shukrani ambayo kwa fadhila yake ametuweka makao ya kukaa daima humu haitugusi taabu wala humu hakutugusi kuchoka na waliokufuru watakuwa na moto wa jahanam hawahukumiwi wakafa wala hawatapunguziwa adhabu yake hivyo ndivyo tunavyomlipa kila mwenye kuzidi ukafiri na humo atapiga makelele mola wetu mlezi tutowe tufanye mema siyo yale tuliyokuwa tukiyafanya kwani hatukukupeni umri wa kutosha kukumbuka mwenye kukumbuka na akakujieni muonyaji basi onjeni kwani waliodhulumu hawana wakuwa nusuru ewe mwenye akili huoni kwamba mwenyezi mungu wanayazerensha maji kutoka mbinguni na kwa maji hayo anatoa mazao na kusenikia na rangi zake Mingile ni mekundu na manjano na matamu na machungu mazuri na mabaya na katika milima ivo milima yenye njia na mistari mieupe na myekundu yenye kusahidhiana pia kwa kukoza na kukipia. ya yakusaajabisha kitaalamu katika aya hii tukufu siyo tu kwa kusahidziana rangi mbalimbali katika milima ambazo zinatokana na hizo sehemu za madi zilizofanya majabali kama vile chuma huonyesha rangi yake nyekundu na manganizi na makaya mawe huonekana kwa rangi myeusi aushabambayohudirisha rangi ya tijani na kadhalika lakini yakusajabisha hasa kuunganisha maina ya, ya kutowa matunda ya yanamna malimbali na hali miti yake na nyoshwa mali yale yale nakumbwa milima myekundu na myeupe na myeusi na, na, na, na yote yanahasili moja kwa kundwa kwake wataalamu wa elimu za sabaka za ardhi jiolojia wanaita magma na hii magma moja inapochomoza mahala mbalimbali katika ardhi na penye vina mbalimbali kwenda chini katika ardhi kutoka juu basi hupatikana hitilafu katika mundo wake na ukusanyika kwa kurindika kuwa ni milima yenye madini ya rangi mbalimbali huu basi mwendo wa mwenyezi mungu ni mmoja hakika aslili moja na matawi ndiyonautaliviana kwa kuonekana na katika haya yanapatikana manufaa fa na faida kwa binadamu na miongoni mwa watu na wanyama na mifugo yaalingania ng'ombe kondoo na mbuzi kadhalika zibokitilavu katika sura ukubwa na rangi huu ng'umbo wa ajabu na wakamwogopa aleumba ila wanazuwoni ambao siri ya umbayi wake hakika mwenyezi mungu mwenye kushinda ana ogokwa na waumini nayeni mwingi kuwavutia madhambi yawo wanaworejia kwake bahale kueleza kufalifiya na matunda na milima na watu na wanyama na mifugo inashiriwa kubwa hizi zinazoonekana baina ya hali hizi zote upo umoja wa asuli kwani hayo matunda yanatokana na maji yale yale na milima inatokana na, na mazumamoja kadzalikasitilaku za rangi na watu na wanyama na mifugo hazidhihiri katika tone zamani ambayo vyote hivyovimetoka mwanzo wake na lao hizo tone zingelechunguzwa kwa darubini ya mikroskopu kingielionekana kitu cha kuonyesha hizo kizilafu zisazokuwa kwani hizo ni ziriiyoko ndani yake katika zinazoitwae na labda haya pia yanaonyesha kuwa sifa za kurifi ziliyomo katika asli ya mimea na wanyama na binadamu zinalindwa katika maombile yake na hazijeuki kwa sabia ya, ya pahala au chakula hakika wanaosoma kitabu cha mwenyezimungu kwa kukizingatia na kukitenda na wakashika swala kwa mujibu takika navyo na wakatoa kwa siri na kwa kuonekana baadhi ya litiwa ruzuku mungu wanataraji kwa hayo kufanya na mwenyezi mungu biashara isiyoanguka faida yake ili mwenyezi mwenyezimungu wawalipe ujira wao na nawazidishiye juu yake kutokana na fadhila yake kwa anavyoongezea mema yao na kuwafutia maovu yao yeye ye, ni msamehevu mwingi wakufutia makosa yakuikwaa mwenye kushukuru mwingi kushukuru kwa uthiifuwa waya na totevyokuletea wahi wewe katika hikurani ni hakitupo isiyokuwa na shaka yoyote tume itelemsha kusimbitisha vitabu kwa viotelemsho kuamitumo eliyokuwokavila yako kwa kwakuwa viotele moja hakika mwenyezi mungu ni mkunjufu wa kujua kuona kua waya wake tena tumekifanya kitabu hichi ni virafi ya kurifiwa na waja wetu tume watewa basikakiyao nafsi yake kwa kwakuzilie maovu yake kuliko mema yake na yupo wa kiasi hakupita mpaka katika maogu yake na wala hakukimirisha mema yake ni, wow, yupo wa wajinewe, ya teri, na miongoni mwao yupoalie washinda wenginewe kwa kufanya mambo ya heri kwa kusahilishiwa na mwenyezi mungu huko kushinda katika mambo ya heri viokufuzuku kubwa mbele ya mwenyezi mungu maiko yao aherani mabustani ya daima watayoingia humo watajipamba kwa vikuku vya dhahabu na lulu na nanguwo zawo zakefoni hairi nawatasema wakisheingiya sipanjie mari za mwenyezimungu aliyetuondolee ya kutuhudzunisha hakika mola wetu mlezi ni mwingi wa mafiraa mwingi wa shukura aliyetuweka kwenye nyumba milele kwa vahila zake hatupita humo wala hatuletehi machofu na waliokufuru malipo yao wayoaidhiwa ni moto wa jahanamu watakaoingia mwenyezi mungu hata wahukumia mauti wa kafa wala watapumbuziwa chembe ya adhabu wakapumzika ni kama hivyo tunavyomlipa kila mwenye kuendelea kati kakukapilila ka na naumo watapiga makelele kuomba msaada wakisema mola wetu wa mlezi tutowee tutowe motoni tupate kutenda mema si yale tuliokuwa tutiatinda nueniani hatawambiya hatukukupeni fursa ya kufanya amali tukaufanya mrefu umri wenu kwa muda unamkinika mtu ndani yake kuzingatia kwa mwenye kuzingatia na akakujieni mtume akakuhatharisheni na adhabu hii basi yonjeni katika jahanamu malifo ya udhalimu wenu kwani mwenye kudhulumu hapati wa kumnusuru wala kumsaidia إنه عليم بذات الصدور هو الذي جعلكم خلائف في الأرض فمن كفر فعليه كفره ولا يزيد الكافرين كفرهم عند ربهم إلا مقتا ولا يزيد الكافرين كفرهم الا خسارا قل ارايتم شركاءكم الذين تدعون من دون الله اروني ماذا خلقوا من الارض اروني ماذا خلقوا من الارض ام لهم شرك في السماوات ام اتيناهم كتابا فهم على بينه منه بل ان يعد الظالمون بعضهم بعضا الا غرورا ان الله يمسك السماوات والأرض أن تزولا ولئن زالتا إن أمسكهما من أحد من بعده إنه كان حليما غفورا وأقسموا بالله جهد أيمانهم لئن جاءهم نذير ليكونن من إحدى الأمم فلما جاءهم نذير ما زادهم إلا نفورا استكبارا في الأرض ومكر السيء ولا يحيق المكر السيء إلا بأهله فهل ينظرون الا سنه الاولين فلن تجد لسنه الله تبديلا ولن تجد لسنه الله تحويلا أولم يسيروا في الأرض فينظروا كيف كان عاقبة الذين من قبلهم وكانوا أشد منهم قوة وما كان الله ليعجزه من شيء في السماوات ولا في الأرض إنه كان عليما قديرا ولو آخذ الله الناس بما كسبوا ما ترك على ظهرها من دابة ولكن يؤخرهم إلى أجل مسمى فإذا جاء kwa hakika mwenyezimungu ni mjuzi wa siri za mbinguni na ardhi hakika yeye ni mjuzi wa yaliomo vifuani yeye ndiye aliyekufanyeni manaibu katika ardhi na aneye basi kufuru yake ni juu yake na kufuru za makafiri haziwazidishii kwa mola wao mlezi ila kuchukiwa wala kufuru za makafiri aziwazidishi ila hasara sema mnawaona hawa miungu wenu wa kishirikina mnaowaomba badala ya mwenyezi mungu nionyesheni wameumba sehemu gani katika ardhi au ona ushirika wowote katika mbingu au tumewapa kitabu nao kwa hicho wakawa na hoja zilizo wazi lakini madhalim hawaahidiani wao kwa wao ila udanganyifu tu hakika mwenyezi mungu ndiye anayezuilia mbingu na ardhi zisiondoke na zikiondoka hapana yeyote wakuzizuwiya isipokuwa yeye hakika yeye ni mpole mwenye kusamehe na waliapa kwa mwenyezi mungu koma wakuapa kwao kwamba akiwajia mwonyaji bila shaka watakuwa waongofu zaidi kuliko taifa jingine lolote lakini alipowajia mwonyaji hakuwazidishia ila akuikimbia hiyo haki kwa kutakabari kwao katika nchi na kufanya vitimbi vya uovu na vitimbi viovu havimsibu ila mwenyewe aliyevifanya hebu hawangojei aliyowasibu watu wa kale basi hutapata mabadiliko katika mtindo wa mwenyezi mungu wala hutapata mageuko katika mwendo wa mwenyezi mungu je hawakusafiri katika ardhi wakaona vipi ulikuwa mwisho waliokuwa kabla yao na hao walikuwa wana nguvu zaidi kuliko wao na hapana kitu kinachoweza kumshinda mwenyezi mungu mbinguni wala katika ardhi hakika yeye ni mwenye kujua mwenye uweza na lau kuwa mwenyezi mungu angeliwachukulia watu kwa walioya chuma basi asingelimwacha juu ya ardhi hata mnyama mmoja lakini yeye anawachukulia mpaka ufike muda maalum basi ukifika muda wao basi hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuwaona waja wake barabara akbar la ilaha hakika mwenyezi mungu anajua vyema kila kilichofichikana katika mbingo na ardhi hapana chinyekufichikana kwake na lau angekukubaliyeni akafurudishen duniani ngelirejiya yale yale yalikukatazeni hakika yeye mtukufu anavijua vyema vishawishi na vivutio viliyomo ndani ya mwenyezi mwenyezimungu ndiye aliyekufanyeni baadhi yenu wawafuatiye wengine katika kuiimarisha dunia na kuifanya ituwe matunda yake na yeye ni mwenye kustahiki kushukuriwa sikukufuriwa basi mwenye kumkufuru mwenyezi mungu dhambi za kufuru yake zitakuwa juu yake mwenyewe na makafiri hawatapata ziada yoyote kwa mola wao mlezi isipokuwa chuki na kukasirika wala makafiri hawatazidi ila kupata hasara tu ewe nabii wa waambie washirikina hebu nambiyeni mmeiona hali ya hawa miungu wenu wakishirikina mnaoabudu badala ya mungu hebu nambiyeni sehemu gani katika ardhi waliyoyumba wao hebu wanawoushirika wowote wa na mwenyezi mungu katika kuziumba mbingu sisi hatukuwapa kitabu cha ushirikina wakawa wao wanatowahoja kutoka humo lakini wenyekudhulumu hawaahidiyani wenyewe kwa wenyewe kwa uombezi wa miungu yao yakumshirikisha mungu ila kwa uongo na kupambiyapambiya kusomdanganya mtu ila aliyekuwa akili yake ni dhaifu hakika mwenyezi mungu ndiye anayezuiya mpango wa mbingu na ardhi usivurugike na ndiye anayezihifadhi mbingu na ardhi zisiondoke na lau akizijali ya kuondoka hapana kuweza kuzihifadhi hizo isipokuwa mwenyezi mungu mwenyewe hakika yeye ni mpole hafanyi papara kuadhibu wa yeye ni msamehevu wa madhambi awenye kurejea kwake wakatubu aya hii tukufu inathibitisha kwamba mwenyezimungu subhanahu wa taala peke yake ndiye muumba mbingu na ardhi yeye ndiye mwenye kuzishika zisiondoke kwani hivi vitu viliombo mbinguni vya karibu na mbali vinavyoonekana katika kuba la mbingu vimeshikamana kwa mujibu wa mpango maalumu wanamna ya pekee aliyeumba mwenyezimungu aliyetakasika na kutukuka na yeye ndiye ayeviwekiya mvutano usiyokatika kwa kupita zama na vizazi na ndiye anevihifadhi visikosee mizani yawo na mwenyezi mungu subahanahu wa taala ndiye mwenye uweza huu wala hapana mwinginewe na makafiri waliapa kwa jina la mwenyezi mungu mwisho wa juhudi yao kutilia nguvu kiapo chao ya kwamba bilashaka chiwajiya mtume kuwaonya basi wao hapana shaka watakuwa miongoni mwa mataifa walioongoka zaidi kuliko hawo wenginewe waliowakadhibisha mitume wao lakini alipowajiya mtume kutokana na wao wenyewe akiwaonya hakuwadhidishiya kwa kuwaonya kwake na kuwo nasihi isipokuwa kuikimbia haki wameikimbia haki kwa kupandwa na kiburi katika nchi na kuona ari kumnyenyekea mtume na dini aliyokuja nayo wakapanga njama za vitimbi viovu nani sheitani ndiye aliyewaongoza hata wakaiachadini na wakaingiya kumpiga vita mtume na wala magara ya vitimbi viovu hayampati mtu ila yule yule, yule aliyevipanga basi watu hao wanangojea nini isipokuwa suna ya mwenyezi mungu iliyowasibu wale waliowatangulia basi hatoipata njia ya mwenyezi mungu wanavyoyafanyiya mataifa ibadilike kama wanavyotumayi hawa bitimhi, yawe kinyume na waliowatanguliya na kabisa hutopata mwendo wa mwenyezi mungu ubadilishe njia uliyoelekeya je hao hukaana wakakanya tu ahadi ya mungu kwa washirikina bila ya wawo kusafiri katika ulimwengu wakaangalia kwa macho yao athari za maangamizo yali waseremkiya waliokuwa kabla yao kwa sababu ya kuwakadhibisha kwao mitume na kabla ya wawo yalikuwako mataifa yaliyokuwa na nguvu kushinda wao nguvu zawo hazikuweza kuzuwiya adhabu ya mwenyezi mungu kwani yeye hashindwi na chochote kiliyoko mbinguni wala katika ardhi hakika yeye ni mwenye elimu kubwa kabisa mwenye uweza mkubwa kabisa na mwenyezi mungu angelikuwa na wadhibu watu duniani basi hapa na shaka adhabu yake ingelienea nasingelimwacha juu ya mgongo wa ardhi hata mnyama mmoja kwa kuwa wote wametenda madhambi lakini anaahirisha kuwadhibu mpaka siku maalumu nayo na ni siku ya kiama basi ukifika muda wao waliowekewa tawalipa kwa uangalizi kamili kwani yeye ni mwenye kuviona vitendo vya waja wake hafichikiwi na kitu chochote katika hivyo na mwenyezi mungu ndiye mwenye kujua kushinda wote