بسم الله الرحمن الرحيم يا سيدي والقرآن الحكيم إنك لمن المرسلين على صراط مستقيم تنزيل العزيز الرحيم لتنذر قوما ما أنذر آباؤهم فهم غافلون لقد حق القول على اكثرهم فهم لا يؤمنون انا جعلنا في اعناقهم اغلالا فهي الى الاثقال فهم مقمحون وجعلنا من بين أيديهم سدا ومن خلفهم سدا فأغشيناهم فهم لا يبصرون وسواء عليهم أأنذرتهم أم لم تنذرهم لا يؤمنون إنما تنذر من اتبع الذكرى خشي الرحمن بالغيب فبشره بمغفرة وأجر كريم إنا نحن نحيي الموتى ونكتب ما قدموا وآثارهم وكل شيء أحصيناه في إمام مبين وجينا لمن من جو من yasin kwa haki ya kurani yenye hikma hakika wewe ni miongoni mwa waliotumwa juu ya njia iliyonyoka uteremsho wa mwenye nguvu mwenye kurehemu ili waonye watu ambao baba zao hawakuonywa basi wao wamekuwa wenye kughafilika bila shaka kauli imekwisha thibiti juu ya wengi katika wao kwa hivyo hawaamini tumeweka makongwa shingoni mwao yakawafika videvuni kwa hivyo vichwa vyao viko juutu tumeweka kizuizi mbele yao na kizuizi nyuma yao na tumewafunika macho yao kwa hivyo hawaoni ni sawasawa sawa kwao kiwaonya au siwaonye hawataamini hakika wewe unammonya mwenye kufuata ukombosho na kamcha arahmani mwingi wa rehma kwa ghaibu basi mbashirie huyo msamaha na ujira mwema hakika sisi tunawafufua wafufua wafu na tunayaandika wanayoyatanguliza na wanayoyaacha nyuma na kila kitu tumekihifadhi katika daftari ya asli lenye kubainisha imeteremka maka sura hii imeanzia kwa harufi mbili ambazo ni katika harufi za kuundiwa maneno ya kiarabu na ikafuatiliza kwa kuwapa kwa qurani ya kwamba muhammadi salllah wasalam bila shaka ni miongoni mwa mitume waliotumwa na hakika yeye yuko kwenye njia iliyonyooka iliyorasimiwa na qurani alioteremshiwa yeye kutokana na mtukufu mwenye nguvu mwenye kurehemu ili apate kuwaonya kwayo watu ambao baba zao hawakupata kabla yake kuonywa tena sura ikaingia kutufanyia taswira picha ya wanaokataa ambao hawanafiriki na maonyo na inatubainishia kwamba kuonya humfaidisha mwenye kuelekea kupokea makumbusho na kumcha mwingi wa rehema na kwamba hakika mwenyezi mungu atawafufua wa wafu na atavihisabu vitendo vya waja na sura ikaingilia kuwapigia mfano makafiro wa maka na ikabainisha mvutano baina ya wanaomlingania mwenyezi mungu na wanaokadhibisha inabainisha mwisho wa makundi mawili hayo kisha ikawa inaeleza dalili za uweza unaopasa kuuamini na kuuogopa miadi ya mwenyezi mungu itakayowatokea ghafula katika siku ambayo kila mtu atalipwa kwa alioyatenda watu wa peponi watastareheshwa watapata watachokitamani na watu wamotoni watafukuzwa nao watakuwa katika mbano wa uweza wa mwenyezi mungu midomo yao itazibwa na viungo vyao ndivyo vitavyotamka na mwenyezi mungu angelipenda basi bila shaka angelizigeuza sura zao pia kwani ni yeye ndiye mwenye kumbadilisha anayemrefushiya umri wake duniani badala ya nguvu akawa dhaifu na badala ya akili akawa amepiswa na yeye ndiye aliyemlinda nabii wake na kuzugwa na kichaa naye hakumfundisha utungaji mashairi na wala hauhitajiki ufunde huo unaomfanya aliye nao kutangatanga katika kila bonde mtume hakuja ila kwa ajili ya ukumbusho uliowazi uliotokana na akili sio uliotokana na mawazo mapepe tu na sura ikaendelea kukumbusha fadhila za mwenyezi mungu jawaja wake na kwamba yeye amewafanya wanyama wa mifugo ambao wanawamiliki na wanawapanda wawatumikie na juu ya neema hizi zilizowekwa kwa faida yao wao bado wanakwenda kuabudu miungu ya ushirikina isiyoweza kitu na sura ikahitimisha kwa kumtaka binadamu aangalie namna alivyoumbwa kutokana na tone lamanii na halafu yeye anakuwa ni mpinzani wa kudhihirisha upinzani wake na yule aliyeumba hapo mwanzo na anayetoa moto kutoka mti wa kijani na aliyeumba mbingu na ardhi huyo basi ni muweza wa kuyafufua mafupa nayo yamekwisha kuvurugika na, na amri yake ni kukiambia kitu kuwa na kikawa ametakasika mwenye kumiliki kila kitu ni kwake yeye mtarejea ya asin hizi ni harufi mbili zilizoanzia sura hii kwa mujibu wa mpango wa kurani katika kuanzia baadhi ya sura kwa harufi moja moja nina ninapa kwa kurani yenye kukusanya hikima na ili manufa. mwenye manufaa hakika wewe muhamadi ni katika wale ambao mwenyezi mungu amewatuma kwa watu wawapelekewo wa wa ngofu na dini ya haki Yu, ya njia iliyosawa nayo yonziyo dini ya kiisilamu ni mtere msho wa mwenye nguvu mwenye kushinda kila kitu ambaye hafa na mntu awezaye komuzuye chochote atitakacho mwenye kuwarehemu waja wake kwakuwatumia watu wakuongozanji ya kuokoka ili uwaonye watu ambao baba zao wakaribu hawa kuonywa na kwa hivyo wamesahau yene yawajibikia kwa mungu na kwa nafsi zao na kwa watu sisi tulikwisha juwa kuwa wengi wao hawatatiari mani basi yale tuliyokuwa tunayajua ya yaimwafikiana na yalio kwawo basi haitakuwapo imani kutoka kwao sisi tume hao hawo ana okakamiya juya ukapili ni kama waliotiwe minyololo shingoli mwawo ikawa fika vilevuli mwawo na mikono yao ikawa imefungwa kwenye vitwa vyawo vikawa vimenyanyuka juu na mbato yao yane inama basi hawawezi kovizungusha vitwa vyao wapate kuona na wapanya wale waliozuwiwa wasione ishana lalili ni kama waliofungwa baina ya kuta mbili na macho yao yasabubikwa wasione yaliyombele yao wale yaliyo nyuma yao na ni msaawa kwao ukiwahadarisha au kitwahatarisha hawaamini hao hakika wanaonavika kukuhadarisha kwa kwako ni wale wanaoifuwata kurani na wanamhofu arrahmani ijapokuwa hawammoni basi watu hawa wape bishara njema kuwa mungu atawasamehe madhambi yao natawalipa malipo mema kwa vilelo vyao hakika sisi tunawahuisha maiki natunayaandika yote aliyo yatenda na wakayakadamisha wa duniani na aliyo humo kuwa ni atari mabaki yawo baada ya kufa kwao na kila kitu kimocha kitabu kilichowazi kilichowazibas اذ ارسلنا اليهم اثنين فكذبوهما فعززنا بثالث فقالوا انا اليكم مرسلون قالوا ما انتم الا بشر مثلنا وما انزل الرحمن من قالوا ربنا يعلم انا اليكم لمرسلون وما علينا الا البلاغ المبين قالوا انا تطيرنا بكم لئن لم لن تنتهوا لنرجمنكم وليمسنكم منا عذاب أليم قالوا طائركم معكم أئن ذكرتم بل أنتم قوم مسرفون سقط المدينة رجل يسعى قال يا قوم اتبعوا المهتدين اتبعوا من لا يسألكم أجرا وهم مهتدون وما لي لا أعبد الذي فطرني وإليه ترجعون أأتخذ من دونه آلهة إن يردني الرحمن بضر لا تغني عني شفاعتهم شيئا ولا ينقذون إني إذا لفي ضلال مبين إني آمنت بربكم فاسمعون قيل ادخل الجنة قال يا ليت قومي يعلمون بما غفر لي ربي وجعلني من المكرمين وما أنزلنا على قومه من بعده من جند من السماء وما كنا ان كانت الا صيحه واحده فاذا هم خامدون يا حسره على العباد ما ياتي بهم من رسول الا كانوا به يستهزئون lln bl nlrun nh ilyhmla yrjiun win klu lma jmiu ldina mdrun nawapigie mfano wa wakazi wa mji walipowafikia waliotumwa tulipowatumia wawili wakawakanusha basi tukawazidishia nguvu kwa mwingine watatu wakasema hakika sisi tumetumwa kwenu wakasema nyinyi si chochote ila ni watu kama sisi na mwingi wa rehema hakuteremsha kitu nyinyi mnasema uongo tu wakasema mola wetu mlezi anajua kwamba hakika sisi tumetumwa kwenu wala si juu yetu ila kufikisha ujumbe uliowazi wakasema sisi tumeagua kuwa nyinyi ni wakorofi ikiwa hamtaacha basi kwa yakini tutakupigeni mawe na mtapata adhabu chungu kutoka kwetu wakasema ukorofi wenu mnao wenyewe je ni kwa kuwa mnakumbushwa ama nyinyi ni watu waliopindukia mipaka na akaja mtu mbio kutokea upande wa mbali wa mjini akasema enyi watu wangu wafuateni hawa waliotumwa wafuateni ambao hawakutakini ujira hali ya kuwa wenyewe wameongoka na, na kwa nini nisimwabudu yule aliyeniumba na kwake mtarejeshwa je niishike miungu mingine badala yake arrahman mwingi wa rehma akinitakia madhara uombezi wa hao hautanifaa kitu wala hawataniokoa basi hakika mimi hapo nitakuwa katika upotovu uliodhahiri hakika mimi nimemwamini mola wenu mlezi basi nisikilizeni akaambiwa ingiya peponi akasema laiti kuwa watu wangu wangelijua jinsi mula wangu mlezi alivyonisamehe na akanifanya miongoni mwa walioheshimiwa na hatukuwateremshia kaumu yake baada yake jeshi kutoka mbinguni wala siwenye kuteremsha hakukuwa ila ukelele mmoja tu na mara walizimwa na wasikitikia waja wangu hawajii mtume ila wao humkejeli je hawaoni umma ngapi tulizoziangamiza kabla yao hakika hawo hawarejeyi tena kwao na hapana mmoja ila wote watakusanywa waletwe mbele yetu Allahuekbar, Allahuekbar. La- iye watuwako kisa cha mji mmoja kwani hicho ni kama kisa chawo wali weendeya wajyumbe waliotumwa ili wa wahidi bavi awafasili wanasema mji huwoni antiyokiya tuliwatuma wajumbe wawili wakawakaribisha tukuongeza nguvu kwa kumpeleka mwingine watatu basi hawa watatu wakasema hakika sisi tumetumwa kwenu wale wantu wamji wakasema kuwajibu nyinyi sichochote ila ni kama sisi na mwenyezi mungu mwingi wa rehema hakuteremsha wahyi wowote wa kwa mwanadamu nyinyi ni watu usema yasiyo kuwapo wale wajumbe wakasema mola wetu mleziye ntumana juwakuwhakika sisi bila shaka tumetumwa kwenu na sisi hatuna wajibu wowote wa ila kufikirisha ujumbe wa mwenyezi mungu ufike kwa uwazi wanamji wale wakasema sisi tunaona kuwa nyinyi mnazizeti ya ukorofi natunapa lau kuwa hamsiti nahuwo wito wenu apa na shaka tutakupopoweni kwa mawe na hapanashaka mtapata kwetwa dhabukale nyekutya uchungu wale wajumbe wakasema ukorofi mna unyinyi wenyewe kwa hizo kufuru zenu badala ya kuwaivika kwa mambo yenye heri kwenu wenyewe natutuhumu sisi kuwaniwakorofi na matutishi ya kutupaza uchungu lakini nyinyi ni watu mliopindukia mipaka ya haki na waadilifu akaja mtu kutoka huko mwisho wa mji akiwa kimbiliya wale wana mji akawaambiya wafuateni hawa waliotumwa kwenu na mungu wafuateni watu wasiyotaka kwenu ujira wawote kakunaserini na kukombozeni na haliwa wenyewe wamiongoka na nyinyi mtapata malufaa kakufuata njia ya feri na mafanikio na kitu gani kitugani chakunizuya hata ni nisimuabudu yuli yalieniumba namba ikwake yeye siko mwinjinewe nji mtarejeya je niishiki kwa kwiyabudu badala ya mwenyezi mungu miungu mingine ifyonifaa kitu kuniombea kwao pindi mwenyezi mungu wakinitakia madhara wala hawatunie nayo yakinishukia hayo madhara basi hakika mimi nikiyabudu miungu mingine badila yake yeye nitako katika upotovu dhahiri hakika mimi nina mwana wenu mlezi aliyepumbeni na ndiye mwenye kutawala mambo yenu basi nisikilizeni namnitii kuwa ni malipo ya imani yake na wito wake kwaajilia ya mungu ataambiwa ingia peponi naye hali yuko katika kibuli cha neema na heshima atasema laiti kuwa watu wangu wangelijuwalivine kufiriya moda wangu mlezi na kulipa ishima nawo wakaamini kamalivyoamini mimi na sisi hatukwangamiza kukwapelekea masikari kutoka mbinguni wala huo sio mtindo wetu kupeleka majeshi navyahilikimataifa kuteketezwa kwawo hakukuwa ilalikaukelele mmoja tu tuliwapelekea na mara wao wakawa ni maiti kamamotolio zimwa ee hey, pasara yawo inayopaa kuzikitikiwa hatuwapelekei waja wangu mtume ila wao huwa wakimfanya masara kwani wao hawayazingaki mataifa mengi yaliyotanguliyetu niyahiliki hatika hao hawarejuye tena kwenye maisha yaw e duniani hapana katika mataifa ylyotanguliyana ajayo ila wote watakusana mbele yetu nao wamelazimishwa kolumbulila mbele yetu وَآيَةٌ لَّهُمُ الْأَرْضُ الْمَيْتَةُ أَحْيَيْنَاهَا وَأَخْرَجْنَا مِنْهَا حَبًّا فَمِنْهُ يَأْكُلُونَ وَجَعَلْنَا فِيهَا جَنَّاتٍ مِّن نَّخِيلٍ وَأَعْنَابٍ وَفَجَّرْنَا فِيهَا مِنَ الْعُيُونِ لِيَأْكُلُوا مِن ثَمَرِهِ وَمَا عَمِلَتْهُ أَيْدِيهِمْ أَفَلَا يَشْكُرُونَ سُبْحَانَ الَّذِي خَلَقَ الْأَزْوَاجَ كُلَّهَا مِمَّا تُنْبِتُ الْأَرْضُ وَمِنْ أَنْفُسِهِمْ وَمِمَّا لَا يَعْلَمُونَ وَآيَةٌ لَهُمُ اللَّيْلُ نَسْلَخُ مِنْهُ النَّهَارَ فَإِذَا هُمْ مُظْلِمُونَ والشمس تجري لمستقر لها ذلك تقدير العزيز العليم والقمر قدرناه منازل حتى عاد كالعرجون القديم لا الشمس ينبغي لها ان تدرك القمر ولا الليل سابق النهار وَكُلٌّ فِي فَلَكٍ يَسْبَحُونَ وَآيَةٌ لَّهُمْ أَنَّا حَمَلْنَا ذُرِّيَّتَهُمْ فِي الْفُلْكِ الْمَشْحُونِ وَخَلَقْنَا لَهُم مِّن مِّثْلِهِ مَا يَرْكَبُونَ وَإِن نَّشَأْ نُغْرِقْهُمْ فَلَا صَرِيخَ لَهُمْ وَلَا هُمْ يُنقَذُونَ إلا رحمة منا ومتاعا إلى حين وإذا قيل لهم اتقوا ما بين أيديكم وما خلفكم لعلكم ترحمون وما تأتيهم من آية من آيات ربهم إلا كانوا عنها معرضين وإذا قيل لهم أنفقوا مما رزقكم الله قال الذين كفروا للذين آمنوا قال الذين كفروا للذين آمنوا أنطعم من لو يشاء الله أطعمه أنطعم من لو يشاء الله أطعمه إن أنتم إلا في ضلال مبين ويقولون متى هذا الوعد إن كنتم صادقين ما ينظرون إلا صيحة واحدة تأخذهم وهم يخصمون Wala ila na ishara hiyo kwao ardhi iliyokufa nasi tukaifufua na tukatoa ndani yake nafaka wakawa wanazila na tukafanya ndani yake mabustani ya mitende na mizabibu na tukatimbua chemchem ndani yake ili wale matunda yake na hayo hayakufanywa na mikono yao basi je hawashukuru subhana ametakasika aliyeumba dume na jike vyote katika vinavyomea katika ardhi na katika nafsi zao na katika wasivyovijua na usiku ni ishara kwao tunaovua humo mchana mara wao wanakuwagizani na jua linakwenda kwa kiwango chake hayo ni makadirio ya mwenye nguvu mwenye kujua na mwezi tumeupimia vituo mpaka unakuwa kama karara kongwe aliwi jua kuufikia mwezi wala usiku kuupita mchana na vyote vinaogelea katika njia zao na ni ishara kwao kwamba sisi tuliwapakia dhuria zao katika jahazi iliyo sheheni na tukawaumbia kutoka mfano wake wanavyovipanda na tukitaka tunawazamisha wala hapana wa kuwasaidia wala hawaokolewi isipokuwa kwa rehma zitokazo kwetu na starehe kwa muda na wanapoambiwa ajilindeni na aliyoko mbele yenu na aliyoko nyuma yenu ili mpate kurehemewa na haiwafikii ishara yoyote katika ishara za mola wao mlezi ila wao huwa ni wenye kuipuuza na wanapoambiwa toweni katika aliyokupeni mwenyezi mwenyezimungu waliokufuru huwaambia walioamini je tuwalishe ambao mwenyezi mungu angependa angeliwalisha mwenyewe nyinyi hammo ila katika upotofu ulio dhahir na wanasema ahadi hii itatokea lini ikiwa nyinyi ni wakweli hawangojei ila ukelele mmoja tu utakaowachukuwa naowamo kuzozana basi hawataweza kuhusia wala kwa watu wao hawarejei na dalili kwao ya uweza wetu wa kufufua ni kwangalia vipi ardhi yenye ukame tunatovyopevisha kwa maji na kutoa ndani yake na faka na humo tukafanya vitalu na mabustani ya mitende na mizambibu natukapasuwa humo cemchemu ya kumwangiya maji kwenye miti yake na ikatowa matunda na wao wakana katika hayo na hayo zikaziye mikono yao basi kwanimi hawatoye haki ya, ya mwenyezimungu iyojuu yawo kwa kumwamini na kumshukuru wakutakasika ni mwenyezi mungu aliyeumba kila kitu kwa mpango wa ume na katika mimea na katika nafsi zao watu na kati ka vituambavyo watu hawa vijuwi hii harufi min yaani katika katika aya hii ni yakubainisha maana yake mwenyezi mungu mtukufu amevumga madume na majike katika viumbe vyake vyote sawasawa katika mimea na wanyama na wanadamu na vyenginevyo ambavyo watu hawavijuwi na hawavioni na ishara pia ya piya mwenyezi mungu na uweza wake nihuu siku amba hotuna utowa ndani yake mchana kama kuivua ngu ina usijii mara utaona watu moghizani ilowazunguka kila upande na juwa alinakwenda katika njia yake maalumu mwenyezi mungu amekuishakaliriya kwa zama na mahala uwo ndio mpango wake mwenye kushinda kwa uweza wake mwenye kuvizunguka vitu vyote kwa uyuzi wake na mwezi kwa mpango wetu tumeujaliya una vituo vyake mwanzo wa mwezi unakuwa mdogo na mwembamba kisha kila usiku nazili kukuwa mpaka unatimiya kwamba a mwezi tela kupungua vile vile mpaka ukawa kama karara la mtende inapokuwa kongwe limepindana limekuwa manjano haipelekeyi juwa likacha shariya zake likakotena na mwezi nalikaingiya katika njia zake wala usiku hauwi kushinda mchana uka uzuiya usije bali vyote viwili hivyo hupea na zamu na vyote jua na mwezi na vinginevyo vyote vinaogelea katika njia zawo za mbinguni wala haviachi njia katika haya hizi tukufu zinabainisha ukweli ukili, alamu, wa kielimu ambao wataalamu walikuwa hawa ila mwanzo wa karne ya kumi na nne ya kuzaliwa nabisa na jua ni moja katika nyota za mbinguni nalo kama nyota zilizobaki lina mwendo wake wenyewe lakini nakitaliviyana na nyota nyingine kwa kuwa lipo karibu na dunia na kwa kuwa lina kundi la sayari na miezi ya mikia na sayari ndogondogo ziazolifuata daima na zinatii mvuto wake kwa hivyo zinakuwa hizo zinazunguka kwakufuatana kwa utungo kama sura ya yai na mkusanyiko wote huu unakwezangani pamoja na jua kwa mvuto wake kwa ufupi juwa na mwezi na sayari zote na vyomvo vyote hivyo vinakwendaangani kwa mbio maalum na kuelekea jiha maalumu na yaonekana kuwa juwa na mkusanyo wote huo wake na nyota zizo karibu nalo zipo katika mkusanyo uliotanda katika mbingu naeitwa kwa kiarabu saaje majara au kwa kiingereza nebulakozi naimebainika kwa masomo yakisasa sehemu zote za hiyo nebula zinaizunguka kati yake kwa mbio ya kunasibiana na kinyume cha umbali wake kutoka hapo kati piya imeonekana kuwa juwa na ardhi na sayari zake na nyondo zizo karibu nayo vyote hivyo vinakwenda mbio na upande maalumu mbiyo zake zinapikia kilomita mia saba kila nukuta moja na kuna kimiya kuzunguka kwake kukizunguka hicho kituo cha kati kwa kiasi ya miaka milioni mia mbili ya mwangaza na kini cha maneno ni kuwa hayatukufu tukufu iliyo taja kuwa juwa linakwenda kwa kiwango chake hawakujua wataalamu uzuri wake wa ndani mpaka katika mwanzo wa karne hii wala haya mkile juwa kupata mwezi kwani kila kimojapo kinakwenda katika njia zake mbalimbali bbasi ni muhali kukutana kama ilivyokuwa ni muhali kupitana usiku na mchana hayo ingesakikana anvi izunguke juya kati wake kutoka mashariki kwende ya magharibi kinyume nailivyo ivisasa kutoka magharibi kwende ya mashariki na mwezi katika kuizunguka kwake ardhi na ardhi kulizunguka jua kwenda pamoja na mkosanyo wa nyota unaoitwa oitwa manazile alkamaro au luna system na katika robo ya mwanzo na ya mwisho wa mwezi huonekana sura yake kama karara kongwe au kole iloka uka inapokuwa kongwe na kunyauka na ishara nyingine kwao ni kuwa sisi tuliwapakiya wanadamu katika jahadzi iliyojamidza zawo na rizi zawo na tukawaumbia mfano wa hiyo melikebu na vyenginevyo napavipanda kadhalika tukitaka kuwazamisha tunawazamisha na wala hawapati wakuopowa wala hawafati wakuoko wasiangamiyen lakini sisi hatuwazamishi kwa sababu ya rehema inayotoka na nasi na ili tuotsereheshe kwa muda uliokushakaliriwa na wanapwamvi wayaoghopeni mfano aliyowapata mataifa yaliyokushapita kwa kukadhibisha kwawo na iogopeni adhabu ya ahera ambayo itakupateni kwa kushikilia kwenu ukafiri kwa kutara ikuasa mola wenu mlezi akakurayemuni mkimcha yeye waupuza na haiwajihoja katika hoja za moda wao mlezi yenye kuonyesha upweke wa mwenyezi mungu na uweza wake ila waohwipa myongo hawe ijali na wakiambiwa wapeni mafakiri kutokana na hicho mwenyezi mungu mwenyezimungu makafirihuwambiye waumini je tuwalishe watu ambao mwenyezi mungu mwenyewe angelitaka angeliwalisha hivyo inakuwa tunamfanyia inda mwenyezi mungu kwenda kinyume na mapenzi yake nyinyi mnaotaka tutowe ivichochote tuto ila mmo katika upofu ulio uwazi hamwiyo ni haki nahuwaambia waumini kwa kuwafanyia kejeli lini yatatokea hayo mjotuwahidi kama nyinyi mnasema kweli katika mnayoahidi hawa ngojei dasauti moja tu iwamalize kwa ghafula nawo oh, wakizozana katika mambo ya kidunia wameghafilika na akhera ونفخ في الصور فإذا هم من الأجداث إلى ربهم ينسلون قالوا يا ويلنا من بعثنا من مرقدنا هذا ما وعد الرحمن وصدق المرسلون إن كانت إلا صيحة واحدة فإذا هم جميع لدينا محضرون فاليوم لا تظلم نفس شيئا ولا تجزون إلا ما كنتم تعملون إن أصحاب الجنة اليوم في شغل فاكهون هم وأزواجهم في ظلال على الأرائك متكئون لهم في فاكهة ولهم ما يدعون سلام قولا من رب رحيم وامتازوا اليوم أيها المجرمون ألم أعهد إليكم يا بني آدم ألا تعبدوا الشيطان إنه لكم عدو مبين وأن اعبدوني هذا صراط مستقيم ولقد أضل من جبلا كثيرا افلم تكونوا تعقلون هذه جهنم التي كنتم توعدون اصلوها اليوم بما كنتم تكفرون اليوم نقسم على أفواههم وتكلمنا أيديهم وتشهد أرجلهم بما كانوا يكسبون ولو نشاء لطمسنا على أعينهم فاستبقوا الصراط فأنا يبصرون ولو نشاء Ala mudiyan, na litapulizwa baragumu mara watatoka makaburini wakikimbilia kwa mola wao mlezi watasema ole wetu nani aliyetufufua kwenye malazi yetu haya ndiyo alioyaahidi mwingi wa rehma na wakasema kweli mitume haitakuwa ila ukelele mmoja tu mara wote watafudhurishwa mbele yetu basi leo nafsi yoyote haitadhulumiwa kitu wala hamtalipwa ila yale mliyokuwa mkiyatenda hakika watu wa peponi leo wamo shughulini wamefurahi wao na wake zao wamo katika vivuli wameegemea juu ya viti vya fahari watapata humo kila namna ya matunda na watapata kila watakachokitaka salama hiyo ndiyo kauli itokayo kwa mola mlezi mwenye kurehemu na enyi wakosefu yitengeni leo je sikwagana nanyi enyi wanadamu na kuwa msimwabudu shetani hakika yeye ni adui dhahiri kwenu na ya kwamba mniabudu mimi hii ee ndiyo njia iliyonyoka na bila ya shaka yeye amekwishalipoteza kundi kubwa miongoni mwenu je hamkuwa mkifikiri hii basi ndiyo jahanamu mliyokuwa mkiahidiwa ingieni leo kwa vile mlivyokuwa mkikufuru leo tuna viziba vinywa vyao naiseme nasi mikono yao na itosha miguu yao kwa waliokuwa wakiya chuma na tungelipenda tungeliyafutilia mbali macho yao wakawa wanaiwaniya njia lakini wangeionaje na tungelitaka tungewageuza sura hapo hapo walipo basi wasingeweza kwenda wala kurudi Allah, wa-ikbar, Allah, wa-ikbar. la ilaha na marugumu itapulizwa kwa mpulizo kufufua watu mara watu watatoka makaburini mwao wakikimbilia kwenda kukutana na mwenyezi mungu na hilo gharughumu na kupolizwa kwake ni katikano ya jua mwenyezi mungu yeye pekee yake watasema watakaufufuliwa kutoka makaburini bada gani yotushukia nani yaletuwamsha tukauwacha usingizi wetu jawabu ya yasolelao itawadiya hii ndiyo siku ya kufufuliwa yo ahidi ya rahmani mwingi rahma wa rehema waja wake na mitume wakaisemea kweli kwale yasimuliya wito wao wakuwatowa hautakuwa ila ukelele mmoja tu mara wote watakusanywa mbele yetu waruloishwe ilituwehisabiye basi katika isiku leo haipungukiwe nafsi yoyote chochote katika ujira wake kwa kazi iyotenda na wala hamtopata itipokuwajaza yandiokuwa mkiyatenda ikiwa ya ushari akika watu wa peponi leo watakuwa wameshughulika kwa nema walivyonavo wakisajabiya na kufurahia wao na owakezawo wamokatika vivuli vilivyoenea bile bile wameegemea juuya vite viilyopambwa watapata huko peponi kila namna ya matunda na kila wakitakacho watakipata watambiiwasalama kuwa ni kauli iliyotoka kwa mola mlezi mwenye kurehemu nawa tambiwa wakosefu siku hiya leo jitengeni mbali na wamini enyi wanadamu sikukusieni kuwa msimfuwate shetani Kama mungu, kwa utiifu ni mungu wa kuabudiwa wakuhagudiwa ni adui yenu halyyevihilisha uwadui wake na nyinyi mimi mipeke yangu abudu mimi tu kwalikuniagudumimintu njia kuu katika kusimamisha dini sawa na shetani hata apotowa viumbe wengi kati yenu nyinyi mnagkapilika na hayo basi hankuwa mkifikiria mlipu mkiiyeye wataambiwa hii ndiyo jahanamu mliyokuwa mkiahidiwa mlipo kwa duniani ndiyo jaza ya ukafiri wenu ingiyeni na hili kini kwa jozo lake leo kwa ukafiri wenu leo vitazibwa vima vyao basi haviyotamka kitu mikono yao ndiyo itakayosema nasi nani guu yao itatamka kwa kutosha ili juu yao kwa waliokuwa wakiyafanya na tungelitaka kuwatiya upofu duniani tungeiwatiya upofu wakawa wanaipapasa njia ya kupita wasiweze kuiona wataionaje nasikumapopowa na lau tungelitaka kuzigeuza sura zawo tungelizigeuza mbaya juu ya kuowana nguvu na dyewo hata wasingeweza kwenda mbele walakuruni nyuma kwa kuwa ingepuwa tumevunja nguvu zawo ومن نعمره ننكسه في الخلق أفلا يعقلون وما علمناه الشعر ما ينبغي له إن هو إلا ذكر وقرآن مبين لينذر من كان حيا ويحق القول على الكافرين أولم يروا أنا خلقنا لهم مما عملت أيدينا أنعاما فهم لها مالكون وذللنا ذا لهم فمنها ركوبهم ومنها يأكلون ولهم فيها منافع ومشارب أفلا يشكرون واتخذوا من دون الله الهه لعلهم ينصرون لا يستطيعون نصرهم وهم لهم جند محضرون فلا يحزنك قولهم انا نعلم ما يسرون وما يعلمون اولم يرى الانسان الإنسان أنا خلقناه من نطفة فإذا هو خصيم مبين وضرب لنا مثلا ونسي خلقه قال من يحيي العظام وهي رميم قل يحييها الذي أنشأها أول مرة وهو بكل خلق عليم الذي جعل لكم من الشجر الأخضر نارا فإذا أنتم منه توقدون أوليس الذي خلق السماوات والأرض بقادر على أن يخلق مثلهم بلى وهو الخلاق العليم إنما أمره إذا أراد شيئا أن يقول له كن فيكون فسبحان الذي بيده ملكوت كل شيء وإليه ترجعون na tunayemzeesha tunamrudisha nyuma katika umbo basi je hawazingatii wala hatukumfundisha mashairi wala hayatakikani kwake hayo haukuwa huu ila ni ukumbusho na kuran inayobainisha ili imonyi aliye hai na neno litimie juu ya makafiri je hawaoni kwamba tumewaumbia kutokana na iliyofanya mikono yetu wanyama wa mifugo na wao wakawa wenye kuwamiliki na sisi tukawadhalilishia basi baadhi yao wako wanaowapanda na baadhi yao wanawala na wao wanapata kwao manufaa na vinywaji basi je hawashukuru na wameishika miungu mingine badala ya mwenyezi mungu ili ati wapate kusaidiwa hawataweza kuwasaidia bali hao ndio watakuwa askari wao watakawohudhurishwa basi maneno yao yasikuhuzunishe hakika sisi tunayajuwa wanayoyaweka siri na wanayoyatangaza kwani mwanadamu haoni ya kwamba sisi tumemuumba yeye kutokana na tone la manii kisha sasa yeye ndiye amekuwa ndiye mgomvi kwa dhahir na akatopigia mfano na akasahau kuumbwa kwake akasema ni nani huyo atakeihuisha mifupa anayo yimekwisha mung'onyika sema ataihuisha huyo huyo aliyeiumba hapo mare ya mwanzo na yeye ni mjuzi wa kila kumba aliyekujalieni kupata moto kutokana na mti wa kijani nanyi mkawa kwa huo mnawasha kwani aliyeziumba mbingu na ardhi hawezi kuwaumba mfano wao kwani naye ndi yemuumbaji mkuu mjuzi hakika amri yake anapotaka ya kitu ni kukiambia tu kuwa na kikawa basi ametakasika yule ambaye mkononi mwake umo ufalme wa kila kitu na kwake yeye mtarejeshwa na tunaimfanyia umri wake ukawa mrefu tunamrudisha kutoka nguvu wakawadhaifu basi je hawayazingatia haya wakayatia ya akilini uweza wetu kuyafanya haya na wao wakajua kuwa dunia ni nyumba ya kupita ina mwisho wake Na alô, alô, alô, alô, alô, na alô, alô, alô, alô, alô, alô, alô, alô, alô, alô, alô, Não alô, alô, alô, Na alô, alô, alô, alô, hayo ni kwa kuwa maisha mwana ya mwanadamu yanapitia vipindi vitatu kukuwa kutimia kukuwa na ukongwe unaanza kwa kunyweya kwa mafigo ini vudadarkiya au tero degland na pankriz yaani dongoronya na haya huleta atari katika povofika mwili wote mishifa ya damu nayo huwanza kukacha na kunywea na kwa hivyo hufunguka damu inayokwenda katika viungo vyote vya mwili basi ndiyo huzidi udhaifu juu ya udhaifu na katika sababu za kukonga ni kuzidi nguvu za kubomoka kuliko kujengeka katika mwili yaani metabolism na hayo ni kwa kuwa khalaya auseza mwili zote zimo katika hali ya kugeuka na pia khalaya za damu isipokuwa khalaya za ubongo wa kichwani na wakatika mifupa hizo hazigeuki muda wote wa uhai ikiwa kiasi ya yakundika upya ni sawa ya kiasi cha kuharibika bakiyapanda madhara yayotokea lakini ikiwa kuharibika ni kukubwa kujengeka katika kiungo chochote basi hapo hudhihiri madhara kwenye kiungo hicho na kwa hivyo kila umri kinaumbriko mkubwa kiasi cha kujengeka kinapungua na kinazidi kiasi cha kuwomoka kwa halaya na kunadhihiri kunywea na kupungua nguvu kote na naukutaliviyana kiasi cha kujengeka kwa wa kubomoka kwa kutaliviyana na mla ya mfumo na siji ya ntekcha katika hayo kama ngozi iliyofunika mwili na naziliyofunika paipu za kusaga chakula na paipu za hudad yani glands zinachakaa kwa upesi zaidi kila miaka binadamu kipita na hii ni sababu yakuonika na upesi alama za kuzeka na sisi hatukumfunza mtume kutunga mashairi wala haivahi hivyo kwa kuzingatia pahala pake na cheo chake awe mtungaji mashairi hii kurani iliyoziremka nyuu yake si chochote ila ni mawaidha na kitabu cha mbinguni kiliyowazi akefosiani kabisa na mashairi hii kurani ni kumtia hofu mwenye moyo ulio hai ulionawirika kwaakini naipicha hukumu ya adhabu kuwashukia wanaoipinga kurani wenye kukatau ngofu wake je makafiri wamengiwa na upofu hata hawaoni kwamba sisi tumeombia kutokana na iliyofanya kundura yetu nyama howa wanyama wa mifugo na wao wamekuwa wanawamiliki wanawatumilia kama wapendavyo ngamia kondoo mbuzi na ng'ombe na hao wanyama tumewafanya wawatumikie wengine basi wanawapanda na wengine wanawala na wanapata kwa hao vitu vya vintu manufaa kama masufi na manyoya na nywele na ngozi na mafupa na vinywaji kutokana na maziwa yao je wanasahau neema hizi hata wamekuwa hawa wame mshukuru aliyewaneemesha na wa nao wamefanya miungu mingine badala ya mwenyezi mungu wakiwaabudu kwa kutarajikwa ati wachawasaeliya hiyo miungu ya uongo haiwezi kuwasaidia kwa lolote mwenyezi mungu akiwatakia madhara kwani miungu hiyo haiwezi kunafiishawana kudhuru bali wao kwa hiyo miungu isiyoweza kitu ni kama akari kwa ajili ya wakudumia na kuwalinda na madhara basi hasikuhudzumishe maneno yawo kumhusu mwenyezi mungu kwa kumkufuru na kukuhusu wewe kwa kukwambia mongo alinga sisi tunajuwana yaficha na ana yatangaza na na nasitawalipa kwa hayo je vina anakataa kuwepo mwenyezi mungu na uweza wake na hao yeye kwamba sisi baada ya kuwa hata hayupo tulimuumba kutoka na tonila manidzalili na sasa amekuwa mkali wakutuhasimu kwa uwazi kabisa tena huyu mpingaji yalizahili ametupigia ya ya mfano amba okwawo anakanya uweza wetu kufufuwa mapupa ya kuoza na kusadika namesahau kuwa sisi tuli mumba yeye naye hata hakuwapu asilani akasema kwakukanya nakuna haliwezi kuwa hilo ni nani huyo atake yafufuwa mapupa nayo yemekushamumunika ewe muhamadi sema atae yule yule ade yaumba mara ya kwanza wani alianza ana uwezo wa kufanya tena naye ni mkubwa wakujuwa kila alichokiumba basi haemewi yeye na kukusanya vipande vipande baada ya kutawanyika ni moto kutoka mti mbichi baada ya kushakauka nguvu za jua zineinjiya ndani ya mimea kwa sito, wa wasita wamwangaza halaya zenye mada ya kijani katika mimea klorofili ndizo zinafyonza kaboni diokxide kutokana na hewa na hii huchanganyika na maji yanayofonzwa na mimea na kufanyika karbon hydrades kwa kuathiriwa na nguvu zinazotokana na, na mwangago wajuwa tena hufanyika mbawo kuni ambazo sehemu kubwa ni mundo wa, kimia, wa carbon na hydrojen na oksyjen na kutokana na kuni hizo hufanyika makaa haya ya miti viyatumiyayo ukiya makaa utoka nguvu zeizo ndani yake kwa ajili ya yakupikiya na kwa kazi nyingi nyingine nezo na makaa ya mawe ichocote ilani hiyo mimea na miti kuwa na kufanyika kama ilivyoelezwa na kisha ikazikika kwa njia fulani na kugeuka bale, ya kupita mamilioni ya miaka kuwa makaa ya mawe kwa kwadhirika na hali za jioloji joto au mbilimizo ao mwingilewe nayapasa kuzingatia kuwa kutajwa katika haya hii mti wa kijani si bure bali ni ishara ya hiyo klorofili ya kijani ambayo ni lazima kwa ajili ya kuemeza kabo edayksaidi katika mimea kwani hao wamepotelewa na kili zao hata hawajui kwamba liezyumba mbingu na arhi juu ya ukubwa wao nimuweza vilevile kurejesha kuwaumba wanadamu ambao ni wadogo na hali yao ni vaifu kwani yeye nimuweza sana nayee ni mwingi wa kuumba ambaye uyuzi wake umene kila kitu hakinkashani yake katika kuumba napotakatiwe kitu nikukambiya tu kuwa kikawa na utoke habwa basi mtukufu ametakasika na kila kisicholaiki na zaki yake yule ambaye katika kudara yake uko ufalume wa kila kitu kwa kuumba na kupanga na kuendesha pekee yake mtarejeshwa akuisabuni kwa amali zenu