بسم الله الرحمن الرحيم والصافات صفا فالزاجرات زجرا فالساليات ذكرا إن إلهكم لواحد رب السماوات والأرض وما بينهما ورب المشارق إِنَّا زَيَّنَّا السَّمَاءَ الدُّنْيَا بِزِينَةٍ الْكَوَاكِبِ وَحِفْظًا مِن كُلِّ شَيْطَانٍ مَّارِدٍ لَّا يَسَّمَّعُونَ إِلَى الْمَلَإِ الْأَعْلَى وَيُقْذَفُونَ مِن كُلِّ جَانِبٍ نحورا ولهم عذاب واصب إلا من خطف الخطفة فأتبعه شهاب ثاقب فاستفتهم أهم أشد خلقا أم من خلقنا إنا خلقناهم من طين لازب بل عجبت ويسخرون واذا ذكروا لا يذكرون واذا راوا ايه يستسخرون وقالوا ان هذا الا سحر مبين فإذا متنا وكنا ترابا وعظاما أئنا لمبعوثون أو الأولون قل نعم وأنتم داخرون فإنما هي زجرة واحدة فإذا هم ينظرون yulkwa jina la mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu na apa kwa wanaojipanga kwa safu na kwa wenye kukataza mabaya na kwa wenye kusoma ukumbusho hakika mungu wenu bila shakadi mmoja mola mlezi wa mbingu na ardhi na yaliomo kati yao na ni mola mlezi wa mashariki zote hakika sisi tumeipamba mbingu ya karibu kwa pambo la nyota na kulinda na kila sheitani ya asi wasiweze kuwasikiliza viumbe wa tukufu na wanafukuzwa huko kila upande wakifurushwa na wanayo adhabu ya kudumu isipokuwa anayenyakua kitu kidogo na mara humfuatia kimondo kinachong'ara hebu waulize je wao ni wenye umbo gumu zaidi au hao wengine tuliowaumba hakika sisi tuliwaumba wao kwa udongo unaonata bali unafuta ajabu na wao wanafanya mashara na wanapokumbushwa hawakumbuki na wanapoona ishara wanafanya mashara nahusema haya si chochote ila ni uchawi tu ulio dhahir ati tukishakufa na tukawa udongo na mifupa ndiyo kweli tutafufuliwa hata baba zetu wa zamani sema naam hali nanyi ni madhalili huko utapigwa ukelele mmoja tu na hapo ndiyo wataona watasema ole wetu hii ndiyo siku ya malipo hii ndihiyo siku ya hukumu mliokuwa mkiikadhibisha a aa imetermka ila maka sura hii imeanza kwa kiapo kwa mataifa miongoni mwa viumbe vya mwenyezi mungu ambayo yana sifa ya kujipanga kwa safu na kuzuia na kusoma kiapo hicho ni kuwa hakika mwenyezi mungu ni mmoja na ishara zinashuhudia kwa hayo kwani yeye ni mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilio baina yao na yeye ni mola mlezi wa mashariki na magharibi ambaye aliipamba mbingu ya dunia kwa nyota na akaifanya ihifadhike na mwaswi aliyeacha utiifu wa mungu na baada ya kuthibitisha itikadi ya tauhidi sura imeendelea kuthibitisha itikadi ya kufufuliwa na ikawahadharisha wenye kutia shaka kuwa huko kufufuliwa kutawazukia ghafula nao wanaona na ikazileta dalili za kumkinika huko bali wepesi wa kutokea kwake na hali wao wanayaona hayo na wanasema hii ni siku ya hisabu na wataambiwa hii ndiyo siku ya mpambanuo mliokuwa mkiikanusha na watakusanywa madhalim na waliokuwa wakivyabulu na watasailiwa na watahojiwa na watakuwa wakisingiziana wao kwa wao madhambi walioyapata na hali wote watakuwa wanashirikiana pamoja katika adhabu kwani walijivuna wakakataa kumwamini mwenyezi mungu mmoja na wakamsingizia mtume wao kuwa ana kichaa na wazimu na hali kuwa hapana shaka kuwa kawajia na haki na mitume wamesema kweli katika waliokuja nayo kutoka kwa mwenyezi mungu na waumini wenye ikhlasi watastareheshwa kwa kila namna ya nema na watazikumbuka nema za mwenyezi mungu watawatokea watu waovu na watawaona katikati kati ya moto wa wajahimu watamhimidi mungu kwa alivyowalinda na walivyokoka wasifuate wito wa wale waovu baada ya hayo sura ikaingia ikieleza mashukio ya waliodhulumu na mashukio ya waumini tena ikafuatiliza kwa kueleza habari za mitume wengine ili kumpoza mtume wa mwenyezi mungu na kuwapa mawaidha watu wake wanaopinda na baada ya hadithi mbalimbali za zama mbalimbali na watu mbalimbali zilizoeleza cheo cha ujumbe na ujumbe wenyewe sura imetengua madai ya washirikina kwamba mwenyezi mungu ana mabinti na wao wana watoto wanaume na kwamba yeye amewafanya malaika ni wanawake na kwamba ipo nasaba ya kuhusiana baina yake na majini mwenyezi mungu ametakasika na hayo wanayoyazua na waja wake ndio watanusuriwa na jeshi lake ndilo litakaloshinda na adhabu yake itaifanya ovu asubuhi ya wanaonywa na sura ikahitimisha kwa kumtakasa mola mlezi wa utukufu na hayo wanayomzulia na amani ishuke kwa mitume wote na sifa njema zote ni za mwenyezimungu mola mlezi wa walimwengu wote na hapa kwa mataifa katika viumbe vyangu waliojipanga wenyewe kwa safu zizosawa katika msimamo wa ibade na utiifu na kwa wana uzuiya wanaopinukia mipaka kwa mzuio mkali ni lamwibakie na ulimwengu hifaliwe na kwa wenye kusoma aya na wanamdhukuru mwenyezi mungu kwa kwanzikirie tasibihi kumtakasa na kumhimidi kumsifu hakika mungu wenu wanaefaa kuabudiwa bilashaka ni mmoja tu hana mshirika wake kwa dhati wala kitendo wala sifa yeye pekee yake ndiye muba mbingu na ardhi na biliyomo baina yao na ndiye mwenye kupanga mambo na ndiye mwenye kutawala mashariki za kila chenye mashariki mwenyezi mungu ndiye mumba mbingu saba na viliomo byo baina yao navyo ni hivyo vyombo vya mbinguni na nyota zake naye ndiye mwenye kusimamisha mwenye kulinda vilevile juya mwahali zinapochomozea jua na nyota zote na yeye ndiye anavionyesha hivyo kila siku katika pahala huko peo wa macho kila siku pahala mbali na vile vilovodhiri siku iyotangulia na hayo ni kwa mwendo wa mpango wa jua maalum kwa inavyozunguka dunia juu ya msumarikati wake kutoka magharibi kwenbeya mashariki kila siku na wakati huo huo inavyolizunguka jua katika njia yake katika faraki na jua na nyota huonekane na wakazi wa arodhi kila siku kama zinachomoza mwahala mbalimbali na kilaaruvikhijauza mahala pake katika tsafari yake katika mbingu linaonekana jua linachomoza pahala pengine ukiliangalia jua kwa utulivu kuanzia mwishoni mwamwezi wa machi yani linapokuwa jua lipo kati ya wa ikweta mwanzo wa msimu arabii yaani spring kwa nusu ya kaskazini ya dunia utaliwa linachomoza pahala katika mashariki ju ya upeuwa macho kwa mwenye kupeleleza kila siku ikipita taona kuchomoza kwake kunajongelea kaskazini na mwishoni mwa mwezi wa juni utaona linachomozea mwisho wa kukaribia kaskazini kisha baada ya hapo utaliona juwa linarejea linafuwata kugeuka kulekule mpaka mwisho wa septemba wakati wakuwa sawasawa wakati wa haifi yani otam utaliona juwa linachomoza palepale ilipochomoza mwanzo wa machi kinsha litendeleya kuelekea kusini kuchomoza kwake mpaka muchiwanisemba linakuo linachomoza karibu kabisa na kusini baada ya hapo uwanza tena kurejea kuelekea kaskazini mpaka limalilo safari yake yakufika kati ya kachi, pili na safari hiyo te inachukua siku mia tatu siti na tano na robo siku na inaonekana kuwa nyota nazo zinachomoza mwahala mbalimbali katika upeo wa macho inapokuwa dunia imo katika safari yake ya mbinguni na hasa nyota za buruji au vituo kumi na mbili vinavyopitiwa na jua katika mwendo wake wa mwaka sisi tumepamba hii mbingu ya karibu na watu wa duniani kwa mapambo nayo ni hizo nyota zinazongara zenye ukubwa mbalimbali namwahala pawo mbalimbali anga la ulimwengu kama iwoneka kwa macho natukaihiva vihiyo mbingu na kila shetani jabari ya yaliaswi hawo majabari ya wakishetani hawawezi kusikiliza yanayopita katika ulimwengu wa malaika na wawo oh, hupopolewa kwa kile kinachofaa cha kuwazuya ufuku hao kwa nguvu wasivikilie kuweza kusikiliza habari za mbinguni na ahera watapatala ukali ya kudumu isipokuwa aneidipata neno moja hivi katika habari za mbinguni kwa kuibia na huyo nayetuna mwandama kwa mwenge wa moto unaomurika anga kwa mwangaza wake ukamuunguliziya mbali ewenadii hebu waulize hawana ukanya kuvuliwa wanaona ayawihayo ye kwani kuwaumba wao hawa ni vigumu zaidi au kuzymba mbingu na arhi nanyotana vinginevyo tuvaviumba sisi hakika sisi tumewaumba wao kutokana na udongo naogandana basi kwa nini wanaona ajabu kurajegotena wao na wanapokabiliwa wanapokambiliwa kwadihiza uwezo wa mwenyezi mungu kufufua hata wazishughuliki wakanufaika kwa hizo dalili na nawanapoona ushahidi kuonyesha uweza wa mwenyezi mwenyezimungu huitana wapate kupita mipaka katika kumkejeli na makavi yousema juya ishara zinazoonyesha uweza mwenyezi mungu. Ha, ya, tutea, sisi, kufa, wa mwenyezimungu haya tunayaona si chochote ilani uchawi tu hivyo sisi tukishakufa tukawa udongo na makupa tutatolewa tena makaburini kwetu tuwe wahai sisi tuwe wahai na pia watakuvuliwa baga zetu wazamani waliokufa kabla yetu na wakapoteya na wakateketea ewe najii waambie ndiyo mtakuvuliwa nyote nahi ni madhalihi na, na wanyonge kwani hakika kuvuliwanokelele mmoja tu mara wote watakuwa wahai wakiyaona walioahidiwa na washirikina watasema ee msiba wetu hu hii ndiyo siku ya isabu na malipo kwa hamalizizotendwa watajibiwa hiindiyo siku ya hukumu na kufarikisha vitendo viliyokuwa mkikadhibisha احشروا الذين ظلموا وأزواجهم وما كانوا يعبدون من دون الله فاهدوهم إلى صراط الجحيم وقفوهم إنهم مسئولون ما لكم لا تناصرون بل هم اليوم مستسلمون وأقبل بعضهم على بعض يتساءلون قالوا إنكم كنتم تأتوننا عن اليمين قالوا بل لم تكونوا مؤمنين وما كان لنا عليكم من سلطان بل كنتم قوما طاغين فحق علينا قول ربنا إنا لذائقون فأغويناكم إنا كنا غاوين فإنهم يومئذ في العذاب مشتركون إنا كذلك نفعل بالمجرمين إنهم كانوا إذا قيل لهم لا إله إلا الله يستكبرون ويقولون أئنا لتاركو آلهتنا بشاعر مجنون بل جاء بالحق وصدق المرسلين انكم لذائق العذاب الاليم وما تجدون الا ما كنتم تعملون الا عباد الله المخلصين اولئك لهم رزق معلوم فواكه وهم مكرمون في جنات النعيم على سرر متقابلين يطاف عليهم بكاس من مين بيضاء لذه للشاربين لا فيها غول ولا هم عنها ينزفون وعندهم قاصرات الطرفين كأنهن بيض مكنون فأقبل بعضهم على بعض يتساءلون قال قائل منهم إني كان لي قيد يقول أئنك لمن المصدقين فإذا متنا وكنا ترابا وعظاما أئنا لمدينون قال هل أنتم مطلعون فاطلع فرآه في سواء الجحيم قال تالله إن كدت لتردين ولولا نعمة ربي لكنت من المحضرين أفما نحن بميتين إلا موتتنا الأولى وما نحن بمعذبين إن هذا لهو الفوز العظيم لمثل هذا فليعمل العاملون أذلك خير نزلا أم شجرة الزقوم إنا جعلناها فتنة للظالمين إنها شجرة تخرج في أصل الجحيم طلعها كأنه رؤوس الشياطين فإنهم لآكلون منها فمالئون منها البطون ثم إن لهم عليها لشوبا من حميم ثم ثم ان مرجعهم لالى الجحيم انهم الفوا اباءهم ضالين فهم على اثارهم يهرعون ولقد ضل قبلهم اكثر الاولين wakusanyeni waliodhulumu na wakezao na hao waliokuwa wakiwaabudu badala ya mwenyezi mungu waongozeni njia jahannam na wasimamisheni hakika hao watasailiwa mna nini mbona hamsaidiani bali hii leo watasalimu amri watakabiliana wao kwa wao kuulizana watasema kwa hakika nyinyi mlikuwa mkitujia upande wa kulia watasema bali nyinyi wenyewe hamkuwa waumini sisi hatukuwa na mamlaka juu yenu bali nyinyi wenyewe mlikuwa wapotofu basi hukumu ya mola wenu mlezi imekwisha tuthibitikia hakika bila ya shaka tutaonja tu adhabu tulikupotezeni kwa sababu sisi wenyewe tulikuwa wapotovu basi wao kwa hakika siku hiyo watashirikiana katika adhabu pamoja hivyo ndivyo tutakavyowafanyia wakosefu wao walipokuwa wakiambiwa la ilaha ila llah hapana mungu ila mwenyezimungu tu wakijivuna na wakisema hivyo sisi tuiache miungu yetu kwa ajili ya huyu mtunga mashairi mwenda wazimu bali huyu amekuja kwa haki na amewasadikisha mitume hakika nyinyi bila shaka mtaionja adhabu chungu wala hamlipwi ila hayo mliyokuwa mkiyafanya isipokuwa waja wa mwenyezi mungu waliohitariwa hao ndiyo watakaopata riski maalumu matunda nao wataheshimiwa katika bustani za neema wako juu ya viti wamekabiliana wanazungushiwa kikombe chenye kinywaji cha chemchemu kinywaji cheupe kitamu kwa wanywao hakina madhara wala hakiwaleweshi na watakuwa nao wanawake wenye macho ya sitaha mazuri hao wanawake kama mayai yaliyohifadhika waingie kuulizana wenyewe kwa wenyewe aseme msemaji mmoja miongoni mwao hakika mimi nalikuwa na rafiki ali akinambia hivyo wewe ni katika wanaosadiki ati tukishakufa tukawa udongo na mafupa ndio tutalipwa na kuhesabiwa atasema je nyiye mnawaona basi atachungulia ammone katikati ya jahanamu atasema wallahi ulikaribia kunipoteza na kuwa sinema ya mola wangu mlezi bila shaka ningelikuwa miyongoni mwawaliohudhurishwa je sisi hatutakufa isipokuwa kifo chetu cha kwanza wala sisi hatutaajibiwa hakika huku bila ya shaka ndiko kukubwa kwa mfano wa haya na watende watendao je kukaribishwa hivi si sindiyo bora au mti wa zakum hakika sisi tumeufanya huo kuwa ni mateso kwa waliovolomo hakika huo ni mti unaotoka katikati ya jahanam mashada ya matunda yake kama kwamba vichwa vya mashetani basi hakika bila shaka hao watayala hayo na watajaza matumbo kisha juu yake wanyweshwe mchanganyiko wa maji ya moto yaliyochemka kisha hakika marejeo yao bila shaka yatakuwa kwenye jahanam hakika waliwakuta baba zao wamepotea na wao wakafanya haraka kufuata nyayo zao na bila shaka walikwisha potea kabla yao wengi wa watu wa zamani na sisi hakika tuliwapelekea waonyaji basi hebu angalia ulikuwaje mwisho wa walioonywa isipokuwa waja wa mwenyezi mungu waliohitariwa enyi malaika wangu wakusanyeni waliojidhulumu nafsi zao kwa kufuru pamoja na wake zao wakikafiri na miungu yao waliyokuwa wakiabudu badela ya mwenyezimungu yakiwa masanamu wawatu nawaonyesheni njiya ya wa na kwendeya motoni wengie humo wazuieni hapo hapo kwani wao hakika watahonjiwa juu ya imani zao na vitendo vyao enyi washirikina nini mbona hamsaidiani kama mlivyokwa mkisaidiana nyinyi kwa mki nyinyi duniani leo hii hawasaidiani bali balilewanaongovwa wa tu wamekwisha salimu amri watakuwa wakikabiliana kulaumiana na kuzutana na waciunizana habari za mwisho wao wa movu wanyonge watawambiya waliweji pa ukubwa nyinyi mlikuwa mkitujia upande tundiuudhaniya niwheni na mafanikio ili mapanikiyo iyi mtugeuzye njiya kwenye upotovu watasema waliweji pa ukubwa sisi hatukugeuzeni njia lakini nyinyi wenyewe mlikataa imani namka, ikuza, na namkaipuza si, si, kwa kiyari yenu na sisi hatukuwa na vadaraka yenu hata tuweze kukunyang'anyeni uweza wenu wkukayari bali balilinyi wenyewe mlikuwa watu ndooya cha haki basi neno la mwana wetu mlezi liwe juu yetu hatika pana shakasisitotaiyonja adhabu ya siku ya sipya tukakuiteni kwenye kwenyamasi na upotovu na nyinyi mkaitikiya wito wetu kazi yetu ni kufanya hila ya kuwaita watu afuate upotovu tulio nawo basi hatunalawama kwani hatika ufwasi na wenya kufwatwa watwetashiriki pamoja katika adhabu ya siku ya kiyama hakika mfano wa dhabu hiyo sititu na wapa wada wali waliofanya makosa katika haki ya mwenyezi mungu kwa ushirikina na kutenda maasi hakika watu hao walikuwa wakiambiwa la ilaha illallah avana mungu ila mwenyezi mungu tu wakakataa kukirikwa kiburi na manyivuno na husema sisituwachekuwabudu miungu yetu kwa kufuata kauli ya mtunga mashaidi yariyezugwa asiyekuwa na akili bali mtume wao amewaletea tauhidi imani ya mwenyezi mungu mmoja ambayo ndiyo wito wa mitume wote naye ataswadikisha kwa hivyo wito wa hao mitume enyi washirikina hakika nyinyi hapana shaka mteyonja adhabu kali ya ahera na hamtapata malipu akhera ila malipu ya vitendo vyenu vya duniani ila waja wangu waliosafika hao hawateiyonja adhabu kwa sababu wao ni watu wa imani na utifu hawa watu wa watapata ahera riski maalumu kwa mwenyezimungu matunda yanamna mbalivali nao watastareheshwa na kutukuzwa katika bustali zenyenema juu ya viti yo wa kikabiliana watawazulukiya watoto na chombo chenye kinywaji kilichotoka kwenye chemuchemu zisiyo katika kinywaji chenyewe ni nichiyaupee kinapochanganywa na kitamukwa wenye kukinywa hakiwoumizi wa kichwa na kuoletiya guhuri wana ka kukinywa hicho hayewapote akili yao kidogo kidogo yani hakiloweshi na watu hawa wakiifu waliyoka peponi watakuwa nawo mafurula yenyi waliyoswafi wema macho yawo hayawatazamila waumi zao tu basi hawayatapute matamanio maovu jicho la mwema haliangalila mwema hao wanawake wenye macho ya stahali kama mayai ya mbuni yaliyohefadhiwa na mbawa zake basi hayaguswi na mikono wala hayapati vumbi hao watu wema watakuwa wakiingia kuuliza na hali na walikuwaje duniani hapo mmoja wao watasema mimi nalipona rafiki katika na washirikina akijadiliana nani katika mambo ya dini na yaliyokuja katika furani akisema ati wewe ni katika hao na uswadiki kuwa kupo kuvuvuliwa na kwizabiwa na kulipwa baada ya kufa ati baada ya kwisha teketeya tukawa e, udongola mafupa tutakujya kuwa haivara nyingine twizabiwe na tulipwe kwa vitendo tvyakusha vitenda mumini awaambiya watu wa peponi mnawaona watu wa watuwamotoni nipate kumuona rafiki yangu jicho lake ipige duru kuelekia motoni na huko hukomone sahibu yake wa zamani yuko katikati akiadhibika kwa moto akimona seme wallahi ulikaribia kule duniani kunihilikisha launigele kufuata katika ukafiri wako na maasiya yako na laukuwasinaema ya mola wangu mlezi kwa hidaya yake na kuniwezesha kwake nikamwamini mwenyezi mungu na kufufuka basi ningelikuwa mfano wako wewe katika waliovihurishwa katika hiyo adhabu ye sisi tutakaa milele tukileemeka katika pepo wala hatufi kabisa isipokuwa kule kuva kwetu mara ya kwanza duniani na wala hatwajibiwi ibaada ya kusheingia peponi hakika hala mwenyezi mungu katika ukarimu wa peponi bila shaka shakandi wakufuzo kukubwa na kupuka kukuu na hiyo adhabu hadhabu tuyokuwa natahadzani nayo tangu duniani ili wapate ukarimu wa akhera kama waliomahtika kupata waumini basi nawafanye kazi duniani hauwafanya ukazi ili wapate kama waliopata wao je hiyo riski maalumu iliyoandaliwa kwa sababu ya watu wa peponi ni bora au mti wazakumu ulioandaliwa kwaajili wa ya watu wamotoni hakika sisi tumeujaajiya mti huu eli mtihani na adhabu ya akhera ajili ya wa washirikina hakika huo ni mtu yuliyoko katika jahanamu umekulia huko motoni na umeumbwa kutokana na huko huko matunda yake mabaya kuyatezama yana sura ya kugirihisha macho haya pendi kuyatezama kama vicha vya mashekwani ambavyo kwa hakika watu hawajaviona lakini mtu humpitikia tu katika mbaa za jinsi ya ubaya wake na wao oh, watakuona kula matunda ya mti huo oh, na wajazi matumbo yao wa kwayo kwani hawanacho kigenecho chakugila kisha ushirikina hao hawo yuya kulamtiwa zakumu watapewa maji yaliyochanganywa ya moto ya kuwababuwa nyoso zawo na kukatakata matumba yao tena mwinsho wao ni motoni wawo watapuwa adhabu ya milele watalechwa kutoka motoni wayekula mtiwa zakumu kisha wanyweshwe hicho na tena wajeshwe mahala pao pa, katika kajehanam wao waliwakuta baba zao wamepotoka na wao wakafanya haraka kufuata zile zile nyayo za baba zao wakawa mbioni kwediya njia yao wakifuata tu wala hawa tunguwi kama waliotimuliwa na wakihimizwa wende mbiyombiyo wafuwata hawo baba zao bila kupima wala kuzingatiya na hakika walipotea njia ya sawa na njiya ya imani wengi katika mataifa yalyokwisha tambuliya kablea hawa wshirikina wamaka na bila shaka sizituliya tumia mitume hayo mataifa iyotangulia ili wawaonye na wawahadharishe na adhabu ya mungu nao wakawakadibisha basi angalia ewe uliejali wakuangalia ulikuwaje mwisho walioonywa na mitume bila shaka waliteketezwa wakawa ni mazingatiyo kwa watu lakini walikuwakuwaumini ambao waliwahitari mwenyezimungu wamwabudu yeye ili wapate fadhila za ukarimu wake ولقد نادانا نوح فلنعم المجيبون ونجيناه واهله من الكرب العظيم وجعلنا ذريته هم الباقين وتركنا عليه في الاخرين سلام على نوح في العالمين انا كذلك نجزي المحسنين انه من عبادنا المؤمنين ثم اغرقنا الاخرين وإن من شيعته لإبراهيم إذ جاء ربه بقلب سليم إذ قال لأبيه وقومه ماذا تعبدون أئفا آلهة دون الله تريدون فما ظنكم برب العالمين فنظر نظرة في النجوم فقال إني سقيم فتولوا عنه مدبرين فراغ إلى آلهتهم فقال ألا تأكلون ما لكم لا تنطقون فراغ عليهم ضربا باليمين فأقبلوا إليه يهفون قال أتعبدون ما تنحتون والله خلقكم وما تعملون قالوا ابنوا له بنيانا فألقوه في الجحيم فأرادوا به كيدا فجعلناهم الأسفلين فقال إني ذاهب إلى ربي سيهدين رب هب لي من الصالحين فبشرناه بغلام حليم فلما بلغ معه السعي قال يا بني اني ارى في المنام اني اذبحك فانظر ماذا ترى قال يا ابت افعل ما تؤمر ستجدني ان شاء الله من الصابرين فلما أسلما وتله للجديد وناديناه أن يا إبراهيم قد صدقت الرؤيا إنا كذلك نجزي المحسنين إن هذا لهو البلاء المبين وفديناه بذبح عظيم وتركنا عليه في الاخرين سلام على ابراهيم كذلك نجزي المحسنين انه من عبادنا المؤمنين وبشرناه باسحاق نبيا من الصالحين wbarakna lih wla isa wmn duryathima msinu walimu wa lnfshi mubin na hakika nuhu walitwitta na sisi ni bora wa waitikiaji na tulimwokoa yeye na hali zake kutokana na msiba mkubwa na tuliwajaalia dhuria zake ndiyo wenye kubakia na tukamwachia kwa mola waliokuja baadaye iwe salama kwa nuhu ulimwenguni kote kwa hakika hivi ndivyo tunavyowalipa wanaofanya mema hakika yeye ni katika waja wetu walioamini wa kisha tukawazamisha wale wengine na hakika ibrahim alikuwa katika kundi lake alipomjia mola wake mlezi kwa moyo mzima alimwambia baba yake na watu wake mnaabudu nini kwa kuzua tu mnataka miungu mingine badala ya mwenyezi mungu mnamdhania nini mola mlezi wa walimwengu wote kisha akapiga jicho kutazama nyota akasema hakika mimi ni mgonjwa nao wakammwacha wakampa kisogo basi akaiendea miungu yao kwa siri akaiambia mbona hamli mna nini hata hamsemi kisha akaigokiya kuipiga kwa mkono wa kulia basi wakamjia upesi upesi akasema hivyo mnaviabudu vitu mnavyovichonga wenyewe na hali mwenyezi mungu ndiye aliyekuumbeni nyinyi na hivyo mnavyovifanya wakasema mjengeni jengo na kisha mtupeni motoni humo basi walitaka kumfanyia vitimbi lakini tukawafanya wawu ndiyo chini na akasema hakika mimi nahama na kwenda kwa mola wangu mlezi yeye ataniongoa ewe mola wangu mlezi nitunukie aliye miyongoni mwawatenda mema basi tukambashiria mwana aliye mpole basi alipofika makamu ya kwenda na kurudi pamoja naye alimwambia ewe mwanangu hakika mimi nimeona usingizini kuwa ninakuchinja basi angalia wewe waonaje akasema ewe baba yangu tenda unavyoamrishwa utanikuta mimi insha allah katika wanaosubiri basi wote wawili walipojisalimisha na akamlaza juu ya kipaji tulimwita ewe ibrahimu itimiliza ndoto hakika hivi ndivyo tunavyowalipa wanaotenda mema hakika haya ni majaribio yaliyo dhahir basi tukamtolea fidia kwa dhabihu mtukufu na tukamwachia kwa watu waliokuja baadaye iwe salama kwa ibrahimu hivi ndivyo tunavyowalipa wanaofanya mema hakika yeye ni katika waja wetu walioamini wa na tukambashiria kuzaliwa ishaka naye ni nabii miongoni mwa watu wema na tukambarikia yeye na ishaka na miongoni mwa dhoria zao walitokea wema na wenye kudhulumu nafsi zao waziwazi wazi. Allahu ekbar, Allahu ekbar. la Allah. na hakika novu alitwita alipokwisha katatama na watu wake basi na sisi tukawaniwa bora wakwitikia wite wake tulipomwitikia ombi lake na tukawangamiza watu wake kwa tofani na tukamokowa nuhu na walioamini wa pamoja naye wasizame na kuteketea kwa tofani tukawajaliya vizazi vya nuhu ndiyo aliyobakiya wa katika ka ardhi baada ya kuteketea watu wake na natukamwachiliya nuhu kutajwa kwa wema na watu waliokuja ya baada yake wakimdhukuru mpaka siku ya kiyama mkiyo, ya salama na amani kumwamkiya nuhu kutokana na malaika na watu na majimwi hakika sisi huwalipa liotenda mema mfano wa haya basi aliingia katika jihadi kwelinyanywa neno letu na akavumiliya maudhi kwa ajili yetu hakika yeye ni miongoni mwa waja wetu waliotuwamini na wakatimiza hadi yetu na wukaufikisha ujumbe wetu kisha tukawazamisha wenginewe katika makafiri wa kaumu yake na akikabili shaka Ibrahimu, alikuwa akifuata ile ile njia yake na mwanendo wake katika kuitia taotedi imani ya mwenyezi mungu mmoja na kumwamini mwenyezi mungu alipomkabili mola wake mlezi kwa moyo ulikuwona lipu haona ushirikina umemsafia ibada yeye tu alipochukiya kwa baga yake na watu wake wanabudu masanamu akawambiya ninini haya masanamu naleyaabudu simnazuwa uongo tu ulio wazi kwa haya ymatendayo kwa kuwa mna mwabudu asiyekuwa mwenyezimungu nasimnataka kuzuwa uzushi hubi ya udhuru wowote ila kupenda kwenu tu mnamdhania nini huyo ambaye nziye mwenye haki ya kuabudiwa kwa kuwa yeye ndiye wa walimwengu wote mtapukutana naye na hali nyinyi memfanyiya washirika wengine weye katika ibada basi akazitupiya jicho nyota kuzitazama ili apate kona daliliya m'umba ulimwengu akaziona zinageuka zinabadilika akajihofiya nafusi yake asiwela ya na uputubu, na maravi ye tikadi watu wake wakamwachilia mbali na wakapuuza maneno yake akayaendeya kwa haraka yale masanamu kwa kificho naakayapa chakula ambacho wale washirikina walikiweka mbele yao ili nawo apate baraka yawo kamujibu wa madai yao akasema kwa, Aka kwa masukara na kejeli bona hamli mnanini hata mmeshindwa kusema lolote hata ndiyo ausiyo akayeingiliya lemasanamu kuyapiga kwa mkono kulia kwa kuwa ndiyo wenye nguvu akayabomowa walipobaini kwamba kuvunjwa miungu ni kwa kitendo cha iburahimu basi walimkibiliya iliwamtete kwaliviwatendeya myungu yao ibrahimu akawaambia kwa kuwahizi ivyo nyinyi mnaabudu mawe miyo nyinyi wenyewe kwa mikono yenu akili zenu zimekwenda wati na mwenyezi mungu ndiye alyekumbeni na akayaumba hata hayo masanamu mnayoyaunda kwa mikono yenu basi yeye pekee peke ndiye mwenye kusaiki kuabudiwa hoja ilipu wale wana wabudu wakaona wakawona hawana ila wenjiye kutumiya nguvu wakaazimia kumchoma moto basi waliambizana mjengee mijengo na mlijazye moto na mtu pemi katikati yake kwa haya walikusidiya kumteketeza lakini mwenyezi mungu alimokoa na une moto baada ya wawo kwishamtumbukiza humo hadvi yake ikawajuka utukufule na mwenyezi mwenyezimungu akawafanya wao ndiyo watu wa chini ibrahimu alipokata tamaa nao ukuhawamini tena alisema mimi nina na hama kwezi yapahala iponiambisha mola wangu mlezi nende mola wangu mlezi atanihidiya niongoze mpaka nifike pahala pa utulivu peni amani na nchi nzuri ewe mola wangu mlezi ni bedluiya waliowema wavitendo wasimamiye kazi ya wito kuwaitiya wati wewe baada yangu malaika wakampa bishara yakwamba atapata mwana atakepambwa kwa akili na upole akazaliwa huyo mwana na naalipokwa kijana wakwenda naye baba yake kata kutafuta haja za maisha iburahimu alipewa mtihani kwa ndoto waliyoiyota ibrahimu akasema ewe mwanangu hakika mimi nimeona usingizini ufunuo kutokana na mwenyezi mwenyezimungu ananitaka nikuchinje basi wewe tazama unaonaje yule mwana mwema alisema ewe baba yangu tekeleza amri ya mwana wako mlezi utaniona mimi katika wanausubiri insha allah yule baba na mwanawe waliporivia hukumu ya mwenyezi mungu na akamweka juu ya fungu la mchanga na akamlaza juu yake kipaji chake kikawa juu ya anri akawa tayari kumchinja na mwenyezi mungu akajua madhubuti wa ibrahimu na mwanawe katika mwenyezi mungu alimwita ibrahimu kwa wito wa kirafiki ewe eh ibrahimu hakika umeuitikia kwa utulivu huo ufunuo wa ndoto na wala hukusitasita katika kuvota amri basi haya yanakutosha sisi tunakupunguzia hayo majaribio yetu kuwa ni malipo kwa wema wako kama tunazowalipo walio wema kwa wema wao hakika majaribio haya tuliyomjaribia ibrahimu na mwanawe bila shaka ni majaribio yaliyodhihirisha undani wa imani yao na yakini yao kwa mola mlezi wa walimwengu na tukamkombowa kwa mhanga wenye cheo kikubwa kwa kuwa hayo ni kwa amri ya mwenyezi mungu mwenyezimungu natukaacha tajike kwavifa nzuri katika ndimi za waliokuja baada yake maamkio ya amani na salama kwa ibrahimu mfano malipo kama haya yakuwa kinga na walaa ndivyo tunavyowalipo waliowema katika kufuata amri za mwenyezi mungu hakika ibrahimu ni katika waja wetu wanaoifuata wa haki na kwa amri yetu malaika wali mbashiriya kuwa zaruzukiwa mwana ishaka juu ya tamaa kuwa mkewe ni tasa na kwamba yeye hakika takuwa nabii miongoni mwa wema nasi tukamtunukia yeye na mwanawe baraka na kheri duniani na ahera na miongoni mwa vizazi vyao watatokea watakawujifanyia wema nafsi zao kwa imani na utiifu na watakawujidzulumu kwa upotovu na ukafiri na maasi ولقد مننا على موسى وهارون ونجيناهما وقومهما من الكرب العظيم ونصرناهم فكانوا هم الغالبين واتيناهما الكتاب المستبين وهديناهما الصراط المستقيم وَتَرَكْنَا عَلَيْهِمَا فِي الْآَخِرِينَ سَلَامٌ عَلَى مُوسَى وَهَارُونَ إِنَّا كَذَلِكَ نجزي الْمُحْسِنِينَ إِنَّهُمَا مِنْ عِبَادِنَا الْمُؤْمِنِينَ وَإِنَّ إِيَّاسَ لَمِنَ الْمُرْسَلِينَ قال لقومه ألا تتقون أتدعون بعلا وتذرون أحسن الخالقين الله ربكم ورب آبائكم الأولين فكذبوه فإنهم لمحضرون إلا عباد الله المخلصين وتركنا عليه في الاخرين سلام على الياسين انا كذلك نجزي المحسنين انه من عبادنا المؤمنين وان لوطا لمن المرسلين إذ نجيناه وأهله أجمعين إلا عجوزا في الغابرين ثم دمرنا الآخرين وإنكم لتمرون عليهم مصبحين وبالليل أفلا تعقلون na kwa hakika tuliwafanyia hisani musa na harun na tukawaokoa wao na watu wao kutokana na hiki kubwa na tukawanusukuru na wakawa wao ndio wenye kushinda na tukawapa wawili hao kitabu kinachobainisha na tukawaongoa kwenye njia iliyonyooka na tukawaachia katika watu waliokuja baadaye iwe salama kwa musa na haron hakika hivyo ndivyo tunavyowalipa waliowema hakika wawili hao ni katika waja wetu walioamini na hakika eliasi bila ya shaka alikuwa miongoni mwa mitume alipowaambia watu wake hamwogopi mnamwomba baali na mnamwacha mbora wa mwenyezi mungu mola mlezi wenu na mola mlezi wa baba zenu wa zamani wakamkadhibisha basi kwa hakika watahudhurishwa isipokuwa waja wa mwenyezi mungu waliosafishwa na tumemwachia kwa waliokuja baadaye iwe salama kwa eliasi hakika hivyo ndivyo tunavyowalipo waliowema hakika yeye ni katika waja wetu walioamini wa na hakika luti bila shaka ni miongoni mwa mitume tulipomwokoa yeye na ahali zake wote isipokuwa mwanamke mkongwe katika wale waliobakia nyuma kisha tukawaangamiza wale wengineo na hakika nyinyi mnawapitia wakati wa asubuhi na usiku basi je hamiatiye akilini Allah, Akbar, Allah, Akbar. Allah. shaka tuliwaneemesha musa na haruni kwa kuwapa unabii na neema kubwa kubwa na tukawaokoa wao na watu wao kutokana na dhiki kubwa iliyokuwa iwashukie ili kutokana na firauni na kaumu yake na sisi tukawanusuru na adui zao wakawa wao ndio wenye kushinda na tukampa musa na haruni kitabu kilichowazi chenye kubailisha hukumu za dini nacho ni taurati na, na tukawaongoza waifuate wa njia iliyo sawa na natukabakisha sifa njema za kutajika wote wawili hao kwa watu wengineo waliokuya baada yao maamkio ya amani na salama kwa musa na haruni hakika mfano wa malivo tivyomjaza musa na haruni ndivyo tunavyowajaza wote waliowema hakika wawili hao ni katika waja wetu wenye kuifuata haki na hakika ili yasi ni katika hao wtulio wasuma kwenda waongoa watu wao iliasi alikuwambia watu wake nao walikuwa walikuwakiabudu masanamu yao je mnaendelea ya makosa yenu nawalhamhofu mwenyezi mungu mkajikinga na adhabu yake mnaliabudu sanamu naloitwa baali na mkaacha kumwabudu mwenyezi mungu alieumba ulimwengu nakaufanya mzuri umbaji wake mwenyezi mungu amekumbeni na namekuhefadhini nyinyi na baba zenu wa zamani yeye basi ndiye mwenye haki ya kuabudiwa lakini walimkadhibisha basi jaza yao ni kuhudhurishwa kwenye moto sipekiama isipokuwa waja wa mwenyezi mungu waliyotapisha imani yao hawo basi ndio wenye kufudzu natukamjalia awe natajwa kwa wema na ndimi za waliokuja baada yake salamu juu ya eliasi au juu yake yeye na watu wake kwa kuwa kawashinda hakika mfano wa malipo tuliyomlipa eliasi tunamlipa kila liye mwema kwa sababu ya wema wake hakika eliasi ni katika waja wali wetu walioamini na hakika luthi ni katika mitume tuliowatuma ili afikishe ujumbe wetu kwa watu kwa hakika sisi tumemoko wa yeye wote, na hali zake wote kutokana na adhagu iliowasibu watu wake ila mkewe mkongwe yeye bila shaka aliteketeya pamoja na waliyoteketeya kisha tukawaangamiza wote okay. izikukualuki na waliwa mwamini na hakika nyinyi watuwa makaa mnayapitiya majumba ya hao kao mwilupi katika safari zenu za kwende a shamu hasubuhi a usiku je mmepotelewa na akili zenu hata hamwezi kuzingatiya liwapitia awo kuani malipo ya ukonoshanyi wawo إذ أبق إلى الفلك المشحون فساهم فكان من المدحضين فالتقمه الحوت وهو مليم فلولا أنه كان من المسبحين للبث في بطنه إلى يوم يبعثون فنبذناه بالعراء وهو تقي وأنبتنا عليه شجرة من يقطي وأرسلناه إلى مائة ألف أو يزيدون فآمنوا فمتعناهم إلى حين فاستفهم ألربك البنات ولهم البنون أم خلقنا الملائكة إناثا وهم شاهدون ألا إنهم من إفكهم ليقولون من إفكهم ليقولون ولد الله وإنهم لكاذبون اصطفى البنات على البنين ما لكم كيف تحكمون افلا تذكرون ام لكم سلطان مبين فاتوا بكتابكم ان كنتم صادقين وجعلوا بينه وبين الجنه نسبا ولقد علمت الجنة إنهم لمحضرون سبحان الله عما يصفون إلا عباد الله المخلصين فإنكم وما تعبدون ما أنتم عليه بفاتهين الا من هو طال الجحيم وما منا الا له مقام معلوم وانا لنحن الصافون وانا لنحن المسبحون وان كانوا ليقولون لو ان عندنا ذكرا من الأولين لكنا عباد الله المخلصين فكفروا به فسوف يعلمون ولقد سبقت كلمتنا لعبادنا المرسلين إنهم لهم المنصورون وإن جندنا لهم الغالبون فتول عنهم حتى حين وأبصرهم فسوف يبصرون أفبعذابنا يستعجلون فإذا نزل بساحتهم فساء صباح المنذرين وتول عنهم حتى حين br fsuf ybrun sban rbk rblza ma ysifun wslam l lmuslin lamd lh rb aamin na hakika yunus alikuwa miongoni mwa mitume alipokimbia katika jahazi liliyo sheheni akaingia katika kupigiwa kura na akawa katika walioshindwa samaki akammeza hali ya kuwa ni mwenye kulaumiwa na ingelikuwa hakuwa katika wanaomtakasa mwenyezi mungu bila shaka angelikaa ndani yake mpaka siku ya kufufuliwa lakini tulimtupa ufukweni patupu aliyomgonjwa na tukauotesha juu yake mmea wa kabila ya mung'unye na tulimtuma kwa watu laki moja au zaidi basi wakaamini na tukawastarehesha kwa muda basi waulize ati mola wako mlezi ndiye mwenye watoto wa kike na wao wanao watoto wa kiume au tumewaumba malaika kuwa ni wanawake na wao wakashuhudia ati ni kwa uzushi wao ndio anasema mungu amezaa amahakika bila shaka hao ni waongo ati amehiari watoto wa kike kuliko wanaume mna nini na hukumu vipi nyinyi hamkumbuki au mnayohoja iliyowazi basi leteni kitabu chenu kama mnasema kweli na wameweka mahusiano yanasaba baina yake na majini na majini wamekwisha jua bila shaka kuwa wao watahudhurishwa subhanllah ametakasika mwenyezi mungu na hayo wanayomsingizia isipokuwa waja wa mwenyezi mungu waliosafishwa basi hakika nyinyi namna uabudu hamwezi kuwapoteza isipokuwa yule atakayeingia motoni na hapana katika sisi ila anapo mahali pake maalumu na hakika bila shaka sisi ndio wajipangaa usafu na hakika sisi ndio wenye kusabih utakasa na walikuwapo waliokuwa wakisema tungelikuwa na ukumbusho kama wa watu wa zamani bila shaka tungelikuwa ni waja wa mwenyezi mungu wenye ikhlasi lakini waliukataa basi watakujajuwa na bila shaka neno letu lilikwisha tangulia kwa waja wetu waliotumwa ya kuwa wao bila shaka ndiyo watakaonusuriwa na kwamba jeshi letu ndilo litakaloshinda basi waachiliye mbali kwa muda na watazame nawo wataona je wanaihimiza adhabu yetu basi itakaposhuka uwanjani kwao itakuwa asubuhi mbaya kwa walioonywa na waache kwa wa muda na tazama na wao wataona subhana rabiliza ametakasika mola mlezi mwenye enzi na yale wanayomzulia na salamu juu ya mitume na sifa njema zote ni za mwenyezi mungu mola mlezi wa walimwengu wote Allahu Akbar, Allahu Akbar. La- ka yunusi ni myongoni mwatulia mwatu, watuma wafikishiya ujumbe watu watuwetu alikuwahama watu wake bila amri ya modaa wake mlezi akalidiya jahazi avaloela ukwisha sheeni pomoni akalipanda jahazi likapatikana na mambo ikawajibikia lazima mmoja katika kati kaabiriya toswoekupunguza shaina yake kura ikamwakukiya yunusi akashindwa kwa kura akatoswa baharini kwa mujibu wa muji bwa adayawo zile samaki akammeza naye hakika liicahikilawama kwa kuikimbiya kazi yake ya, ya dawa yani wito kuwaitia watu wafuate haki na kuwacha kuwasubiliya wale waliokwenda kinyume naye na da ukuwa yunusi hakuwa kati wana omtakasa mwenyezi mungu wana udumu kumdzukuru angeli kufa ndani ya samaki wala sengelitoka humo mpaka sizokufufuliwa tukamtupa pahala patupu kwenye nchi pasipokuwa na miti wala majumba naye ni mgonjwa kwa waliyompata yaliyomtokea sajidi na yunusa alaihi ni muujiza lakini nayo simuhali kutokea mtu kumezwa na samaki na nakabakiyeyuhali ya ndani yake kwa muda fulani mawili yaweza kuwa kwanza ni kuwa huyu samaki ni ninamnasi ya kuwa na meno katika kabila la nyangumi wa kubwa kabisa kama nyangumi wanaonekana sana katika bahari ya kati mediterranean urefu wake uweza kufikia mita ishirini alibaki yulusi katika mpandikizi wa kinywa chake huyo unyangumi mpaka alipomtema kwenye ufukwe ntupu kwani koo ya nyangumi ni nyembamba awezi kupita mtupu pilii aweza kuwa huyo samaki ni namnaya wenye meno pia kama nyangumi wa ambai na ambaye pia urefu wake hufikia mita ishirini hawa mara kadha wa kadhaa huonekana katika bahari ya kati niangumia hao yawezekana kwa kawaida kuwameza wanyama wakubwa wanaopita urefu wa mita tatu tukaotesha mmeya wa kutambaa juu ya kigogo ukamfunika na kumkinga na madhara ya hali ya hewa hata alipopata nafuu kutokana na msibu tukamtuma wedee watu wengi wanaseemu aliyowaona kuwa wanapata moja au zaidi wakauitikiya wito wake nasitukaakwijulia neema zetu kwa muda maalumu ewe nabii waulize watu wako ati mwenyezi mungu walie kumba na watoto wakike na wao na wao wana watoto wanaume kinyume na yeye ati tumewaumba malaika kuwa ni wana wake na waohao makapili walieona kwa macho yao kuumba kwao na ndiyo wakafimulia walioyaona ewe mweye kusikia yavinga shiye malino yao hakikawao kwa uongo wao nasema mwenyezi mungu ameza na hali yeye ametakasika na upungufu kama huo wakuwa mzazi au kuzaliwa na hakika bila shaka haoni waongo kwa usemi huo kwa ushahidi wedaili nyingi za upeke wake ati yeye amejichagulia mwenyewe mabinti ambao kwa madai yenu ndiyo mnawachukia kuliko watoto wa kiume ambao mnawapenda na hali yeye ndiye mwenye kuomba wote watoto wakike na wakiume ni nini ilokusiribuni hata mkakata hukumu bila ushahidi vipi mnahukumu hukumu hivyo na hali ni upotovu liyo je mmezahaa udalili za uwezo wake na kutakatika kwake ndiyo msikumbuke mpaka mkaingia katika upotovu hebu nyinyi mnazo nguvu za ushahidi wa kubainisha wa kuthibitisha hayo mnaoyadai basi leteni hoja zenu ikiwa mnazo hoja katika kitabu cha mbinguni kama nyinyini wakweli katika hayo niyasemayo na mnauyahukumia wakashikilia katika izikadi zao na wakazua baina ya mwenyezi mungu na majini ambao hawawaoni kuwa atiyapo makusiyano ya nasara na bila shaka hao majini walikusha juwa kwa makafiwatakuzorishwa mbele ya mwenyezi mungu ili wapate maripo yawo yazokimbilika mwenyezi mungu mtukufu wametakasika na hizo sifa za kwemewa na za upungufu wanazonzulia kuwa nazo lakini waja wa mwenyezi mungu waliohitariwa wakasafishwa wana makosa ya huo uzushi wa makafiri enyi makafiri hakika nyinyi na hao mnaowaabudu bedela ya mwenyezi mungu nyinyi kwa kuabudu kwenu bedela yake yeye hamtampoteza yeyote kwa upotovu wenu isipokuwa yule ambaye tangu hapo mwenyezimungu mtukufwa na mjuwani katika watu wa motoni na huko wachainvia na malaika kuwaniya kuwa wawo ni waja wa mwenyezi mungu wakasema hapana yeyote katika sisi la chake maalum katika ujuzi na ibada na wala hacikiuki hicho na sisi tumejipanga fwafu wenyewe katika misimamo ya kutumikia daima na hakika sisi bila shaka yoyote ndiyo wenye kumtakasa mwenyezi mungu na kila lisilokuwa na maelekeo naye katika kila hali na walikuwapo makafiri wa maka kabula ya kuteuliwo mtume sala allahu aleihi wasalama ambao wakisema laukuwa sisi tungeli na kitabu kama vitabu wa zamani yaani kama taurati na injili na bila shaka tungeli kuwa wa mwenyezi mungu wenye kumsafiya ibada yeye na kitabu kikawajiya nawo kakikata basi watakujajuwa nini matokeo ya kukata kwao nina hapa hukumu yetu kwa mintume tuliyowatuma inekushatolewa tuli mbele yakwamba ushindi na matokeo mema ni awo awo zindi ya makapili nakwamba wapuwati wetu na wasaidizi wetu ndiyombeke yawo watakaowashinda walya ukengeuka baziwachile mbali nawe ngoja mpaka wakati ujawo kwani sisi tutakupa wewe matokeo mema na manusura na ushindi na nawe watazame na uwangalieve ma zabugani na, na mateso yatakayowapata ka kwenda kinyume nawe na, na kuukatibisha basi watakujaona kwa macho yao zitakavyoshindwa safu zao na wataona nusura mwenyezi mungu inavyofikia woumini je wamepoteza akili zao nini hata wakawa wanaihimiza adhabu yetu basi adhabu hiyo itakapozeremka kwenye uwanja wao mpana itakuwa asubuhi ovu kweli hiyo kwa hao walioonywa na adhabu na wachilie mbali mpaka mambo yatakapoishiya na yangaliye ya yatakayowapika wawo nayatakayokufika wewe wao watakuja yaona hayo waye mwenyezi mungu aliyekuumba wewe na aliyezyumba nguvu na ushindi ametakasika na huozushi wanaomuwambatisha naye na salamu zishuke ya mitume wapenzi penzi oliyozapika nazipa njemani za mwenyezi mungu pekee yake muumba wa vyumbe vyote na mwenye kuwangaliya mafuluku wote