بسم الله الرحمن الرحيم صاد والقرآن بالذكر بل الذين كفروا في عزة وشقاق كم أهلكنا من قبلهم من قرن فنادوا ولا تحين مناص وعجبوا أن جاءهم منذر منهم وقال الكافرون هذا ساحر كذاب أجعل الآلهة إلها واحدا إن هذا لشيء عجاب وانطلق الملأ منهم أنفوا واصبروا على آلهتكم إن هذا لشيء يراد ما سمعنا بهذا في الملة الآخرة إن هذا إلا اختلاق أنزل عَلَيْهِ الذِّكْرُ مِن بَيْنِنَا بَلْ هُمْ فِي شَكٍّ مِن ذِكْرِي بَلْ لَمَّا يَذُوقُوا عَذَابَ أَمْ عِندَهُمْ خَزَائِنُ رَحْمَةِ رَبِّكَ الْعَزِيزِ الْوَهَّابِ أَمْ لَهُمْ 9] السماوات والأرض وما بينهما فليرتقوا في الأسباب جند ما هنالك مهزوم من الأحزاب كذبت قبلهم قوم نوح وعاد وفرعون ذو الأوتاد وثمود وقوم لوط وأصحاب الأيكة أولئك الأحزاب إن كل إلا كذب الرسل فحق عقاب. وجينا لمن يَزِمُونْهُ من ورحمة من يقرئهم ص نعاتق قراني يما وائدة. lakini waliokufuru wamo katika majivuno na upinzani mataifa mangapi tumeangamiza kabla yao na wakapiga kelele lakini wakati wa kuokoka ulikwishapita na walistaajabu kuwajia muonyaji anayetokana nao wenyewe na makafiri wakasema huyu ni mchawi mmongo amewafanya miungu wote kuwa ni mungu mmoja tu hakika hili ni jambo la ajabu na wakaondoka wakubwa wao wakiwaambia nendeni zenu na dumuni na miungu yenu kwani hili ni jambo lililopangwa sisi hatukusikia haya katika mila hii ya mwisho haya si chochote ila ni uzushi tu ati yeye tu ndiye aliteremshiwa mawaidha pekee yake katika sisi lakini hao wanashaka na mawaidha yangu bali hawajaionja labu yangu au wanazo wao hazina za rehma za mola wako mlezi mwenye nguvu mpaji au wao wana ufalme wa mbingu na ardhi na viliomo kati yao basi na wazipande njia za kwendea huko hao ni askari wataoshindwa miongoni mwa makundi yatayoshindwa walikanusha kabla yao kaumu ya nuhu na kinaadi na firauni mwenye majengo na thamudi na kaumo luth na watu wa machakani hayo ndiyo makundi hao wote waliwakadhibisha mitume basi wakastahiki adhabu yangu Allahu Akbar, Allahu Akbar. La ilaha sura hii ni ya 38 katika sura za uran tukufu nayo ni sura ya makka na aya zake ni88n sura hii inatueleza namna ya inda ya washirikina walivyokuwa wakiufanyia wito wa nabi muhammad sallah i wsalam na uhasidi wao kwa vile mwenyezi mungu alivyomkirimu kwa kumpa utukufu wa utume na kumkirimshia qurani basi inawajibu kwa yale mawazo ya uongo waliomnasibishia nayo na imebainisha kwamba yaliyowapelekea kuupiga vita wito wake kama wafanyavyo si lolote ila ni dharau ya uongo na kupenda kuleta iktilafu na mgawanyo na lau kuwa adhabu ya mwenyezi mungu ingiwateremkia msimamo wao kwa mtume sallah alehi wasallam usungilikuwa hivyo ulivyo kisha mwenyezi mungu amewapigia mifano ya kaumu zilizokwisha tangulia ili wapate kuwacha inadi na kuleta viki na ili kumpa moyo mtume wake sala llahu alehi wasalam kufikisha wito na hata angepata tabu zozote na vitimbi vyovyote vya byo ushirikina kwa ajili yake na apate kumshukuru mwenyezi mungu kwa nema alizompa kama walivyofanya ndugu zake manabii na mitume wengine na kutokea na haya anataja marejeo mema mwenyezi mungu wa chamgu na maangukio maovu aliyowandalia wenye kwaasi kisha akawakumbusha yaliyokuwa baina ya baba yao adamu alahi ssalam na aduu yake iblisi ili wajue kuwa anayowaitia iblisi kufanya kiburi kwa kupinga kufuata haki ni tabia katika tabia zake iblisi na kupanda kiburi huku ndiko kulikuwa sababu ya kufukuzwa kwake kwenye rehema ya mwenyezi mungu sura imehitimisha kwa kueleza vilivyo kazi muhimu ya mtume sal llah aliwasalam nayo ni kufikisha wito na kwamba yeye hawataki ujira kwa hayo na yeye hakujileta nafsi yake na quran ci chochote ila ni ukumbusho kwa walimwengu wote na bila ya shaka watakujajua ukweli wa habari zake baadaye swada ni harufi iliyoanzia sura hii kama zilivyoanzia baadhi ya sura nyingine kwa mpango wa kurani katika kuanzia kwa, kwa harufi moja moja na apa kwa kurani yenye utukufu na shani kubwa kuwa hakika hii ni kweli na shaka yoyote lakini waliokufuru wamo katika majivuno hawataki wa kufuata haki na wanawafanyia iinda watu wa haki mataifa mengi tuyateketeza kabula yawo wakapijakelele kutaka msada ilipowafikiya adhabu lakini huwo haukuwa wakati wa wakuihepuka adhabu na waista ajabu watu hawa kuwa amiwajiya mtume binadamu kama wawo nawakasema hawo wana upinga ujumbe wake huyu ni mdanganyivu mmongo ati amewafanya miungu yote kuwa ni mungu mmoja tu ama hakika jambo hili ni la ajabu mwishi kusajabisha wakubwa wao wakakimbiliya kuhusiana wao kwa wao wakiyambiyana endeleeni na njia yenu hiyo hiyo nashikilieni kuiyabudu miungu yenu, yenu kwani hakika tumepangiwa jambo kubwa hili hatujapata kusikia haya mambo ya taulidi kumfanya mungu mmoja tu katika dini ya baba zetu tuliwawai kuwaona haya sichochote ila ni uwongo tuliozuli wa basi katika sote sisi ameshaguliwa muhamadi tu peke yake kupiwa heshima ya kutere mshoa kurani bali sisi tunawauliza hawa wana kuhusudu kwani wao wanazoha za rehema ya mola wako mlezi mwenye nguvu mwingi wakutowa hata wao wawa wendiwo nani wakumpa unabii kwa mujibu wa mapenzi nafsi zawo tena tunawauliza kwani wao wana ufalme wa mbingu na ardhi na viliyomo baina yao ikiwa hivyo basi na wazipande ngazi mpaka wafike pahala ambapo watakuwa wakitoa hukumu kamu atakafyo, kamu wanyongi, hibyo, kama watakavyo kama wanaweza hao ni askari wanyonge walioshindwa hapana hivi wala hivi kama walivyoshingwa mfano kama wao waliojikusanya kuwapinga manabii kabla ya hawa walikadhibisha kaumu ya nuhu kinaadi na firauni alikuwa na majengo makubwa yaliyosimama imara kama milima nakinatamudi na kaomuluti na kaomuyashuaibu na watu wamachakani kwenye miti mingi iliyoshikamana hao nji walijumwika kuwapinga mtume wao kama walivojumwika watu wako hapana mmoja katika hao wote ila alimkaribisha mtume wake na kwa hivyo kwaivyo ikawashukiya nabuyangu صيحه واحده ما لها من فواق وقالوا ربنا عجل لنا قطنا قبل يوم الحساب اصبر على ما يقولون واذكر عبدنا داود ذا الايد انه اواب انا سخرنا الجبال معه يسبحن بالعشي والاشراق والطير محشوره كل له اواب وشببنا ملكه واتيناه الحكمه وفصل الخطاب وهل اتاك نبا الخصم اذ تسوروا المحراب إذ دخلوا على داود ففزع منهم قالوا لا تخف خصمان بغى بعضنا على بعض فاحكم بيننا بالحق ولا تشطط فحكم بيننا بالحق ولا تشطط واهدنا إلى سواء الصراط إن هذا أخي له تسع وتسعون نعجة ولي نعجة واحدة فقال أكفرليها وعزني في الخطاب، قال لقد ظلمك بسؤال نعجتك إلى نعاده وان كثيرا من الخلطاء ليبغي بعضهم على بعض الا الذين امنوا وعملوا الصالحات وقليل ما هم وظن داود انما فتناه فاستغفر ربه وخر راكعا واناب فغفرنا له ذلك وان له عندنا لزلفى وحسن ماب يا داود انا جعلناك خليفه في الارض فاحكم بين الناس بالحق ولا تتبع الهوى ولا تتبع الهوى فيضلك عن سبيل الله إن الذين يضلون عن سبيل الله لهم عذاب شديد بما نسوا يوم الحساب. الى <applause> هاوانغوجي إلو كيلال موجتو أوسيو نامودا. نهاوة أوسيمة مولاواتم ليزي. tuletee upesi sehemu yetu ya adhabu kabla ya siku ya hisabu subiri kwa hayo ayasemayo umkumbuke mja wetu daudi mwenye nguvu hakika yeye alikuwa mwingi wa kutubia hakika tuliidhalilisha milima pamoja naye jioni na asubuhi pamoja naye na pia ndege waliokusanywa makundi kwa makundi wote walikuwa wanyenyekevu kwake na tukautia nguvu ufalume wake na tukampa hikma na hukumu naje imekufikia habari ya wagombanawo walipopindukia ukuta wa chumbani walipomwingilia daudi naye akawaogopa wakasema usiogope sisi ni wagombanawo wawili mmoja wetu amemdhulumu mwenziwe basi tuhukumu kwa haki wala usipendelee na utuongowe kwenye njia iliyo sawa hakika huyu ndugu yangu anakondoa kike tisini na tisa na mimi ninaye kondoo mke mmoja akasema nipe huyo nikufugie na amenishinda kwa maneno akasema kweli amekudhulumu kwa kumtaka kondoo wako mmoja kuongezea kwenye kondoo wake na hakika washirika wengi hudhulumiana wao kwa wao isipokuwa walioamini wa na wakatenda mema na hao ni wachache na daudi akajua kuwa tumemfanyia mtihani basi akamwomba msamaha mola wake mlezi na akaanguka kusujudu na kutubia basi tukamsamehe kwa hayo naye kwa hakika anao mkaribisho mkubwa na marejeo mazuri kwetu ewe daudi hakika sisi tumekufanya wewe uwe khalifa katika nchi basi wahukumu watu kwa haki wala usifuate matamanio yakakupoteza kwenye njia mwenyezi mungu hakika wanaoipotea njia mwenyezi mungu wakaiacha watapata adhabu kali kwa sababu ya kusahau kwao siku ya hisabu Allah, Akbar, Allah, Akbar. Allah. wapinga mitume haongojieila ukelele mmoja usiyohitaji kukarihiwa na makafiri huseema kwakejeli gola wetu mlezi tuhimiziye sehemu yetu ya adhabu kabla ya siku ya malipo ewe muhamadi yasiahamiliya yo anao ya sehema washirikina na mkuvuke mja wetu daudi mwenye nguvu katika dini na dunia hakika alikuwa mwingi wakurejeye kwa mwenyezimungu katika hali zote hakikasisi tuliidhalilisha milima pamoja naye yeye akichuma malufu kutoka humo na hiyo milima ikimtakasa mwenyezi mungu mtukufu na kila ufungufu wakati wa mwisho wa mchana na mwanzo wake na pia tukamdhalilishiya ndege waliokusanywa kutokana na kila namuna na kila pahali vyote hivyo milima na ndege vikimwitikiya daudi kama kamatakavyo akivisarifuka mapendavyo kwa masilaha ya umma tukautiya nguvu falume wake na natukampa unabii na kupambanuwa baina ya haki na basili ewe muhamadi atime kuja habari ya mahasimu wagomba nawo waliomja daudi kwa kupindukiya kuta za mherabuni palipo kwa pahala pake paibada hawa kupita mlangoni walipomwingiliya daudi naye akawaogopa akababaika wakasema usihofu kitu sisi ni wenye kuzozana tumedhulumiana basi twehukumu kwa uaadilifu wala usiupindukiye uuadilifu tuongoze kwenye njia iliyo sauwa sawa mmoja wa hao wagomba wa nawo alisema hakika huyu ndugu yangu ana ukondoo wa kike tisini na tisa na mimi nayekondoo mmoja tu akasema nacheniwe na kuchungiya kama inavyowachunga wangu na akanishinda katika usemi daudi akasema kabla hajafikia maneno yawile mwenye ugombi mwingine hakika huyo amekudhulumu kwa kumtaka kondo wakowa mchanganye na wale wake na hakika wengi wenye kushirikiana hudhulumiyana wao kwa wao isipokuwa wale ambayo imani yao imetulia katika myoyo zawo na wakawa wanatenda mema na watu kama hao ni wachache shida kupatikana na daudi akajua kuwa jambo helisi chochote ina ni ntihani tuliyomfanyia sisi basi akomba msamaha kwa mwenyezi mungu na akaina kwa mwenyezi mungu na nakarejea kwa mwenyezi mungu kwa unyenyekevu na sisi tukamsamehe kule kufanya haraka ya kutoa hukumu na hali yeye ana hahi na marejewo mazuri kwetu na mwenyezi mungu alimfunulia kwa kumwambiya ewe daudi hakika sisi tumekufanya wewe we halifa yaani naibu wetu katika ardhi basi wahukumu watu kwa shariyani vyokupa wala usiendesha hukumu kufwatiya matamaniyo yawo yakakupotosha njia ya mwenyezi mungu hakika wendao pogwe na njia ya mwenyezi mungu mwenyezimungu wakufuata ya matamaniyo wa yawo wawo watapata adhabukali kwakukafilika kwao na siku ya malipo ذلك ظن الذين كفروا فويل للذين كفروا من النار ام نجعل الذين امنوا وعملوا الصالحات كالمفسدين في الارض ام نجعل المتقين كالفجار كتاب انزلناه اليك مبارك ليتدبروا اياته وليتذكر اولو الالباب ووهبنا لداود سليمان نعم العبد انه اواب اذ عرض عليه بالعشيق صافنات الجياد فقال إني أحببت حب الخير عن ذكر ربي حتى توارت بالحجاب ردوها علي فطفق مسحا بالسوق والأعناق ولقد فتنا سليمان وألقينا على كرسيه جسدا ثم أناب قال رب اغفر لي وهب لي ملكا لا ينبغي لأحد من بعدي إنك أنت الوهاب فسخرنا له الريح تجري بأمره رخاء حيث أصاب والشياطين كل بناء وغواص وآخرين مقرنين في الأصفاد هذا عطاؤنا فمن أو أمسك بغير حساب وإن له عندنا لزلفى وحسن مآب نهاتك زيوم بمبينغون باليوم نبيل يوم دنيا وبوري هيو نظانا يوليو كفورو ولواو وليو كفورو وموتو tuwafanye walioamini na wakatenda mema kama wafanyao uharibifu katika nchi au tuwafanye wachamgu kama waovu na hiki kitabu tumekuteremshia wewe kimebarikiwa ili wazizingatie aya zake na wawaidhike wenye akili na daudi tukamtunukia suleimani alikuwa mja mwema na hakika alikuwa mwingi wa kutubia alipopelekewa jioni farasi wasimamao kidete tayari kutoka shoti basi akasema navipenda vitu vizuri kwa kumkumbuka mula wangu mlezi kisha wakafichikana nyuma ya boma nirudishieni akaanza kuwapapasa miguu na shingo na tulimtia mtihanini suleimani natukauweka mwili juu ya kiti chake kisha akarejea kwa kutubu akasema mula wangu mlezi nisamehe na unipe ufalme usiyomwelekea yoyote baada yangu hakika wewe ndiye mpaji basi tukaufanya upepo umtumikiye ukenda kwa amri yake popote alipotaka kufika na tukayafanya mashetani yamtumikie wote wajenzi na wapiga mbizi na wengine wafungwao kwa minyororo hichi ndicho kipawa chetu basi toa au zuiya bila hisabu na hakika yeye kwetu sisi ana cheo cha kukaribishwa kwetu na pahala pazuri pakurejeak wata sisi ya mbingu na ardhi na biliyomwa baina yao kwa mchezo hayo ndiyo wanayozaniya makafiri na kwa hivyo wakapitisha hukumu kwa mujiba vumbao zao basi hao hawo walihokukurwa tapataanga kali ya moto inaelekia na vipi na hikima yetu na uaajilivu wetu tuwafanye sawa baina ya wa waumini wenye kutenda mema na wale wanaofanya uharibifu katika ardhi au yaelekia vipi tuwaweke sawa baina ya wenye kuihofuwa tabu yetu na wakayogova ikabu yetu na wali waiowasi wakenda kinyume na hukumu zetu ewe muhammadi hichi ni kitabu chinye manufaa mengi ili wenye akili nzuri na nyoyo za kufahamu apate kuzyelewa aya zake nawa waivike kwazo na, na daudi tulimtunukia mwana itwai suleimani mweni kustahikisifa nzuri ambaye anafaa kuitwa mja mwema kweli kwa sababu yeye ye, alikuwa mwingi mno kurejea kwa mwenyezi mungu katika kila hali na hebu taja katika ka za su yo suleimani kuwalipelekewa lasili farasi wa ambao hutulia wanaposimama na huenda mbio wanapokwenda suleimani akasema hakika mimi nimenyweshwa mapenzi ya farasi kwa sababu hawa ni katika matayarisho ya mambo ya heri nayo nijihali katika njia ya mwenyezi mungu mapenzi haya yametokana na kumkumbuka mola wangu mlezi na hakusita kushuholika kuangalia mpaka wakapoteya machweli mwake akaamrisha warulishwe tena kwake apate kujuwali yawo akengiya kuwapapasa miundi ya miguu yao na shingo zao kwa mapenzi mapendzi juyawo na hakika sisi tulimfanyia mtihani suleimani ili asihurike na heba ya ufalume tukaweka juya kiti chake kiwiliwili kisichoweza kwedesha mambo akauta nguwo akarejea kwa mwenyezi mungu mtukufu na katuhu suleimana mola wake mlezi kwa kurejiya kwake mola wangu mlezi niokufiriye elio toka kwangu kwa ghafula na ulitunukiye ufalume usiyoeleke yote kuupata bada yangu hakika wewe nziye mwingi wakutunukiya na nziye mwingi wa kutoa tukamdalilishiye upepo ukenda tamana vyotaka malidgawa kokote aliko kusuliye na kutaka na natukamzalilisha kila mjenzi na mpiga mbizi katika bahari kuu miongoni mwa mashetani maasi na wengine katika hao mashetani wamefungwa wao kwa wao kwa minyororo kuwazuwiya na wenginewe wazifanye ufisadi wao na kamfunuliya kwa wahi haya tuliyokunemesha kwayo ni kipao zacotoka kwetu yani ni sisi tuliyokupa basi mpe umtakaye na mnyime umtakaye hapana isambu yako kwa kutowa ukunyima حديث سليمان الكويتي سيسي انا كلمي شنقوب وانا مالي جوازوري واذكر عبدنا ايوب اذ نادى ربه اني مسني الشيطان بنصب وعذاب اركض برجلك هذا مغتسل بارد وشراب ووهبنا له أهله ومثلهم معهم رحمة منا وذكرى لأولي الألباب وخذ بيدك ضفتا فاضرب به ولا تحنث إنا وجدناه صابرا نعم العبد إنه أواب واذكر عبادنا إبراهيم وإسحاق ويعقوب أولي الأيدي والأبصار إنا أخلصناهم بخالصة ذكر الدار وإنهم عندنا لمن المصطفين الأخيار واذكر إسماعيل واليسع وبيكف وكل من الأخيار هذا ذكر وإن للمتقين لحسن مآب جنات عدن مفتحة لهم الأبواب متكئين فيها يدعون فيها بفاكهة كثيرة وشراب وعندهم قاصرات الطرف أسراب هذا ما توعدون ليوم الحساب إن هذا لرزقنا ما له من نفاد هذا وإن للطاغين لشر مآب جهنم يصلونها فبئس المهاد هذا فليذوقوه حميم وغساق واخر من شكله ازواج هذا فوز مقتحم معكم لا مرحبا بهم انهم صالوا النار قالوا بل انتم لا مرحبا بكم انتم قدمتموه لنا فبئس القرار قالوا ربنا من قدم لنا هذا فزده عذابا ضعفا في النار وقالوا ما لنا لا نرى رجالا كنا نعدهم من الاشرار thdnam sihriyan amzahat nhm lbar in lik lau tkhasumu ahli nar namkumbuke mja wetu wa ayuba alipomwita mola wake mlezi akasema kwa hakika sheitani amenifikishia udhia na adhabu pigapiga ardhi kwa mguu wako basi haya maji baridi ya kuogea na yakunywa na tukampa hali zake na wengine kama wao pamoja nao kuwa ni rehema itokayo kwetu na iwe kumbusho kwa watu wenye akili na shika kicha cha vijiti tu mkononi mwako kisha ndiyo upigie nacho wala usivunje kiapo hakika tulimkuta mwenye subira mbora wa waja kwa hakika alikuwa mwingi wa kutubu na wakumbuke waja wetu ibrahim na ishaka na yakub waliokuwa na nguvu na busara sisi tumewahusisha wao kwa sifa ya ukumbusho wa akhera na hakika wao kwetu sisi ni wateuliwa waliobora na mkumbuke ismail na aliasa na dholkifli na wote hao ni katika waliobora huu ni ukumbusho na hakika wachamngu wana marudio mazuri bustani za milele zitazofunguliwa milango yao kwa ajili yao humo wataegemea matakia wawe wanaagiza humo matunda mengi na vinywaji na pamoja nao wake zao wenye kutuliza macho herimu zao haya ndiyo mlioahidiwa kwa siku ya hisabu hakika hii ndiyo riski yetu isiyomalizika ndiyo hivi na hakika wenye kuasi bila shaka watapata marudio maovu kabisa nayo na ni jahanamu wataingia humo nacho hicho ni kitanda kiovo mno cha kulalia ndiyo hivi basi na wayaonje maji ya moto na ya usaha na adhabu nyinginezo za namna hii ili ndilo kundi litakaloingia pamoja nanyi hapana makaribisho mema kwao hakika hao wanaingia motoni waseme lakini nyinyi hamna mapokezi mazuri nyinyi ndiyo mliotusababishia haya napo ni mbahala paovu kabisa waseme mola wetu mlezi aliyetusababisha haya, haya mzidishie adhabu mara mbili motoni watasema tuna nini hata hatuwaoni wale watu ambao tukiwa hisabu ndiyo katika waovu tulikosea tulipowafanyia mashara au macho yetu tu hayawaoni hakika hayo bila shaka ndiyo makasimiano ya watu wa wamotoni ewe muhammadi mkumbuke mja wetu ayubu alipomumba mola wake mlezi kwa kusema hakika shetani amenipatisha tabu na machungu tukamwitikia na tukamwambia ifiga ardhi kwa mguu wako yatatimbuka maji baridi utakoga na utakunywa hayo na kwa hivyo yatakuondokea machovu na adhabu tukamkusanyia watu wake waliokuwa wametafanyika mbali nayesi kuzieza matezo yake na tukamzidishia kama wale na tulifanya hayo kuwa ni rehema kutokana na nasi na ili yawe limawaizako wenye akili wapate kujua kuwa matokeo ya subira ni farahi varahi ayubu alikuwaka pa kuwatampiga mmoja wapo katika hali zake fimbo kadhawa kadhaa mwenyezi mungu alimhalalishi ya hapo chake kwa kuchukua kifungu cha fimbo idadiile ile ayu apiya kuwatampiga basi kwa kile kifungu cha fimbo ampiga aye apa na hapo yamini yake takuwa imetimiya kwa uchache wa matungu mwenyezi mungu ndiye alimnemesha kwa neema hizi kwa sababu mwenyezi mungu alimuona kuwa ni mtu alibumiliya masahibu yake kwa hivyo ivyo sifa mbora wakusifiwa kwa ibada ni yeye kwa sababu yeye ni mwinji mno wa kurejea kwa mwenyezi mungu katika kila jambo namkumbukie mja wetu ibhurahimu na izhaka na yakubu wenye nguvu katika dini na dunia na wenye busara ya mwangaza hakika sisi tumiwapusisha wao kwa sifa nayo ni kuwa wanaikumbuka nyumba ya ahera wao wanaikumbuka nao wanakumbukwa kwayo na hakika wao kwetu sisi ni wenye kuhitariwa na mkumbuke ismaili na aliasa na dolikipli na wote hao ni miongoni mwa waliobora haya chuliyekusimulia ni habari za baadhi ya mitume ilikuukumbusha wewe na kwwakumbusha watu wako na hakika wacha mngu waliojikinga na kumwasi mungu mtukufu watapata marajio mazuri na natija njema wameandaliwa bustani za milele zilizofunguliwa milango yao hapana wakwazuia wasingia humo watakuwa wamekaa humo wakiegemea juu ya makochi na vitanda kama wafanyavyo wenye wa tahanusi wakistarehe kwa kutaka matunda kila namna na vinywaji na uko peponi watakuwa wake ambao macho yao hayawatazamiina waome zao tu hawawaangalii wengineo naoni ni miaka sawa na waome zao kwa hivyo wanaelekeana kuwafikiana raha hii ndiyo mlioahidiwa kuipata siku ya kiama hakika haya bila shaka ni tumayoyatoa sisi na wala haya na ukomo neema hivi ni malipo yaochamngu na hakika majabari wenye kuasi manabii wao bila shaka watakuwona marejeo na mwisho muovu na mwisho huo ni jehanamu watakayoingia na moto wake watese na malalio maovu mno hayo haya maji ya moto mwisho wa umoto na usaha wa watu hanambu, wa jahanamu wataambishwa wayaonje na adhabu nyingine mfano wa hizi za namna kwa namna zizochanganyika na majabari wale maraisi wa washirikina wataambiwa hawa chungu ya watu wanaoingia motoni pamoja pamojananye kwa kusukumana na kwa shida ni wafuasi wenu wale maraisi watasema hawana mapokezi mema hao hakika hawo wanendiya motoni wapate kuteseka kwa mbukuto wake na wafuasi hawo watasema bali nyinyi ndiyo mnasitariki zaidi hayo maapizo mnayotuwapiza sisi kwani nyinyi ndiyo ndiyotulete adhabu hii kwa vile mdivyotudanganya na mkatwitiya ukafirini nasi tukakufuru kwa sababu yenu basi nyumba ovu kabisa ya kukaani jahanamu wafwasi watasema ewe mwona wetu mlezi aliyekuwa ni sababu ya adhabu hii mzidishi adhabu mara mbili katika moto na watu wa motoni watasema mbona wa hatuwawoni wale watu ambao tulikuwa duniani duniatutuwa hisabu kuwa ndiwo katika waovu na waduni na najeva dolote na wantu hawoni wale mapakiro wa kiislamu imekuwaje kuwa sisi utitwakejeli na wala hawakwinjiya motoni pamoja nasi awu wamekwishenjiya na macho yetu ya kazimo tusiwoone tu hakika hayo tundyo ya hadithi ya watu wa motoni ni kweli avayo haina budi kutokea nayo ni kugombana kwa watu wamotoni wawo ka wawo الله الواحد القهار رب السماوات والأرض وما بينهما العزيز الغفار قل هو نبأ عظيم أنتم عنه معرضون ما كان لي من علم بالملئ الأعلى إذ يختصمون إن يوحى إليّ إلا أنما أنا نذير مبين إذ قال ربك للملائكة إني خالق بشرا من طين فإذا سويته ونفخت فيه من روحي فقعوا له ساجدين فسجد الملائكة كلهم أجمعون إلا إبليس وكان من الكافرين قال يا إبليس ما منعك أن تسجد لما خلقت بيدي أستكبرت أم كنت من العالين قال أنا خير منه خلقتني من نار وخلقته من طين قال فاخرج منها فإنك رجيم وإن عليك لَحَنْتِي إلى يوم الدين قال رب فأنظرني إلى يوم يبعثون قال فإنك من المنظرين إلى يوم الوقت المعلوم قال فبعزتك لأغوينهم أجمعين إلا عبادك منهم المخلصين قال فالحق والحق أقول لأملأن جهنم منك ومن من تبعك منهم أجمعين قل ما أت أسألكم عليه من أجر وما أنا من المتكلفين إن هو إلا ذكر للعالمين ولتعلمن نبأه بعد حين hakika mimi nimwonyaji tu na hapana mungu ila mwenyezimungu mmoja mtenda nguvu mola mlezi wa mbingu na ardhi na viliomo baina yake mwenye nguvu mwenye kusamehe sema hii ni habari kubwa kabisa ambayo nyinyi mnaipuza sikuwa na elimu ya mambo ya viumbe wakuu watukufu walipokuwa wakishindana haikufunuliwa kwangu isipokuwa ya kwamba hakika mimi nimwonyaji dhahir mola wako mlezi alipowambiya malaika hakika mimi nitaumba mtu kutokana na udongo na nitakapomkamilisha na kumpuliziya roho inayotokana nami basi muangukiyeni kwa kumfiyi basi malaika wakatii wote pamoja isipokuwa iblisi alijivuna na akawa katika makafiri Mwanyezi mungu akamwambia ewe iblisi kipi kilichokuzuia kumtii yule niliyemuumba kwa mikono yangu je umejiona mkubwa au umekuwa katika wakuu kweli akasema mimi ni bora kuliko yeye umeniumba kwa moto na yeye umemuumba kwa udongo akasema basi toka humo kwani hakika wewe umelaanika na hakika laana yangu itakuwa juu yako mpaka siku ya malipo akasema mola wangu mlezi nipe muhula mpaka siku watayofufuliwa viumbe mwenyezi mungu akasema basi umekwisha kuwa mwa waliopewa muhula mpaka siku ya wakati maalumu akasema na naapa kwa utukufu wako bila shaka nitawapoteza wote isipokuwa wale waja wako miongoni mwao waliohitariwa akasema haki na haki ninaisema bila shaka nitaijaza jahanam kwa wewe na kwa hao wote wenye kukufuata miongoni mwao sema sikuombeni ujira juu ya haya wala mimi si katika wadanganyifu hayakuwa haya ila ni mawaidha kwa walimwengu wote na bila shaka mtajua habari zake baada ya muda la ilaha ila Allah. ewe muhammadi wa wambie washirikina hakika mimi ni mwenye kukonyeni na adhabu ya mwenyezi mungu na hapana wakwaguliwa kwa hakila mungu mmoja ambaye hana mshirika wake mtenda nguvu mwenye kumchinta kila mwenye madaraka mwona mlezi wambingu wa naro gila vilioma baina yao mwenye nguvu wasishindika mwenye kusamehe atazifuta dhambi za mwenye kumwamini ewe muhamadi waambiye haya yani, ninalikwambiyeni ni habari kubwa ambazo nyinji mnazipuza msivikanye mimi sikuwa nikijiwa habari za watukufu walipokuwa walivokuwa wakizozanajuya shauri ya, ya adamu kwa sababu mimi sikupitiya njia za kupata elimu zizozowewa na watu kusoma vitabu au kupokea masomo kwa talamu njia yangu mimi ya kujuani kwa kufunuliwa kwa wahi na mimi sikufunuliwa kwa wahi la kwamba hakika mimi ni mtume wakufikishiyeni ujumbe wa, wa mola wangu mlezi kwa njia ivyo wazi kabisa watajiye pale liposema wa mola wako mlezi kuwambiya malaika mimi natakaumba mtu naye ni adamu alahi salamu kutokana na udombo nikishetimiza kumumba nanikampulizia ya uhai nayo ni roho muwangukiyeni kwa kusujudu sida ya kumtukuza na kumwamkiya malaika wote wakafanya kama alivyoamrishwa wakamwangukiya wakisujudu isepa kwa ibilisi iye iha na akajiwona bora na akapanda kiburi naakawa myongoni mwa makafi mwenyezi mungu mtukufu akasema ewe iblisi nini ni, ni kilichokuzuwiliya kumsujudiya ni liye muba mimi mwenyewe bila kwingiliwa na yoyote kati yake umejiwona mkubwa hadi nawe si nkubwa au hakika wewe nasiyakoni katika walioshinda ukubwa ibilisi akasema mimi ni bora kuliko adamu kwani wewe umeniunga kwa moto na yeye umemwunga kwa udongo basi vifi yeye mwenyezi mungu mtukufu kwa kumlipa ibilisi kwa kiburi chake cha chakukatambu ya mola wake nlezi alimwambia basi toka kwenyekundi na watukufu waliyojuu kwani wewe umekwisha fukuzwa kutoka na rehema yangu na hakika wewe umetengwa mbali na kila heri mpaka siku ya malipo hafu utalipwa kwa sababu ya kunikufuru mimi na kunifanyia kiburi ibilisi akasema mola mlezi nipe nipemhula wala usinifishe mpaka siku kufufuliwa vyumbe akasema mwenyezi mungu mtukufu basi wewe utaahirishwa utapewamhula mpaka siku ya wakati tinaohujiwa sisi nawo ni dunia iblisi akasema basi napa kwa ukubwa wako na utukufu wako kwayafini nitawapoteza watu wote isepakuwa waja wako uli uwa, kwa ajili ya kuti iwewe hawo simna madaraka nawo akasema mwenye simungu mtukufu haki vio, yamini yangu na kiyapo changu nawadasiseme ila haki bila shaka nitaijaza jahannamu kwa jinsi yako ya kishetani nawe takakufuwata katika vizazi vya adamu wote hapana fitilafu kwanguba baina wafuasi na, na wanaufuwazwa ewe muhamadi waambie uma wako mimi kuhombeni ujira kwajili ya hayaniliyoambrishwani kufikishiyeni yaliyomo katika kurani na wahii wada mimisi katika hawo wanaojipambana ya siyokuwa yawo hata nijida yiunabii haikuwa kurani la ni ukumbusho na mawaizako walimwengu wote na hapana shaka nyinyi mnavikalilisha kurani mtakujajuwa karibuni hivi ukweli ukwele ndani yake kwa hadi na maonyo na habari za mambo yasakayokuja na ishara za ulimwengu