بسم الله الرحمن الرحيم تنزيل الكتاب من الله العزيز الحكيم انا انزلنا اليك الكتاب بالحق فاعبد الله مخلصا له الدين أَلَا لِلَّهِ الدِّينُ الْخَالِصُ وَالَّذِينَ اتَّخَذُوا مِن دُونِهِ أَوْلِيَاءَ مَا نَعْبُدُهُمْ إِلَّا لِيُقَرِّبُونَا إِلَى اللَّهِ زُلْفَاءِ إِنَّ اللَّهَ يَحْكُمُ بَيْنَهُمْ ان الله يحكم بينهم فيما هم فيه يختلفون ان الله لا يهدي من هو كاذب كفار لو اراد الله ان يتوب اتخذ ولدا لاصطفى مما يخلق ما يشاء سبحانه هو الله الواحد القهار خلق السماوات والارض بالحق يكور الليل على النهار ويكور النهار على الليل وسخر الشمس والقمر كل يجري لأجل مسمى ألا هو العزيز الغفار خلقكم من نفس واحده ثم جعل منها زوجها وانزل لكم من الانعام ثمانيه ازواج يخلقكم في بطون امهاتكم خلقا من بعد خلق في ظلمات ثلاث ذلكم الله ربكم له الملك لا اله الا هو فأنا تصرفون إن تكفروا فإن الله غني عنكم ولا يرضى لعباده الكفر وإن تشكروا يرضه لكم ولا تزر وازرة وزر أخرى ثم إلى ربكم مرجعكم فينبئكم بما كنتم تعملون إنه عليم بذات الصدور وإذا مس فالإنسان ضر دعا ربه منيبا إليه ثم إذا خوله نعمة منه نسي ما كان يدعو إليه من قبل ثم اذا خوله نعمه منه نسي ما كان يدعو اليه من قبل وجعل لله اندادا ليضل عن سبيله قلت تَسْتَفْتِحْ بِكُفْرِكَ قَلِيلًا إِنَّكَ مِنْ أَصْحَابِ النَّارِ أَمَّنْ هُوَ قَانِتٌ آنَاءَ اللَّيْلِ سَاجِدًا وَقَائِمًا يَحْذَرُ الْآخِرَةَ وَيَرْجُو رَحْمَةَ رَبِّهِ l stn la ln ylmun inm ytdkr ululalbab kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu mteremsho wa kitabu hiki umetokana na mungu mwenye nguvu mwenye hikma hakika sisi tumekuteremshia kitabu hiki kwa haki basi mwabudu mwenyezi mungu ukimsafia dini yeye tu hakika dini safi ni ya mwenyezi mungu tu na wale wanaowafanya wenginewe kuwa ni walinzi wakisema sisi hatuwaabudu ila wapate kutujongeza tu kumkaribia mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu atahukumu baina yao katika wanayohitalifiana hakika mwenyezi mwenyezimungu hawamwongowi aliyemwongo kafiri lao kuwa mungu angelitaka kuwa na mwana basi bila shaka angeliteua amtakaye katika aliyowaumba subhanahu ametakasika na hayo yeye ni mwenyezi mungu mmoja mtenda atakalo ameumba mbingu na ardhi kwa haki hufunika usiku juu ya mchana na hufunika mchana juu ya usiku na amefanya juwa na mwezi vitumike kila kimojapo kinakwenda kwa kipindi kilichowekewa juweni mtanabai yeye ndiye mwenye nguvu mwenye kusamehe amekuumbeni kutokana na nafsi moja kisha akamfanya mwenziwe katika nafsi ile ile na akakuleteeni wanyama wa mifugo jozi nane anakuumbeni katika matumbo ya mama zenu umbo baada ya umbo katika viza vitatu huyu ndiye mungu mola wenu mlezi ufalme ni wake hapana mungu isipokuwa yeye basi nyinyi mnageuzwa wapi mkikufuru basi mwenyezi mungu si mwenye haja nanyi lakini hafurahii kufuru kwa waja wake na mkishukuru yeye hufurahika nanyi wala mbebaji habebi mzigo wa mwingine kisha marejeo yenu ni kwa mola wenu mlezi hapo atakwambieni mliyokuwa mkiyafanya hakika yeye ni mwenye kuyajua vyema yaliyomo vifuani na tabu inapomfikia mtu humwomba mola wake mlezi naye ameelekea kwake kisha akimpa neema kutoka kwake kusahau yale aliyokuwa akimwitia ya zamani na akamfanyia mwenyezimungu wa shirika ili apoteze watu njia yake sema starehe na ukafiri wako kwa muda mchache kwani hakika wewe utakuwa miongoni mwa watu wa motoni je afanyaye ibada nyakati za usiku kwa kusujudu na kusimama akitahadhari na akhira na akitaraji rehma za mola wake mlezi sema ati watakuwa sawa wale wanaojua na wale wasiojua hakika wanaokumbuka ni watu wenye akili surati zumar imeteremka makka sura hii ni ya makka yasemekana isipokuwa aya ya yab na na aya zake ni7i5 imefunguliwa sura hii kwa kuisifu quran kisha kwa kuwataka watu wamsafie ibada mwenyezi mungu peke yake na inawarudi wale wanaosema kwamba mwenyezi mungu ana mwana kisha aya zikaeleza uwezo wa mwenyezi mungu mtukufu katika kuumba mbingu na ardhi na kumuumba mtu na kwamba watu wakimkanya yeye basi yeye si mwenye kuwahitajia wao na kwamba wakimshukuru yeye hu waradhi nao na wala hawaridhii wakimkanusha na kadhalika sura hii imeeleza hulka ya binadamu katika hali mbili yaani anapopatwa na shida humomba mola wake na akarejea kwake na akimneemesha mara husahawi yale aliyokuwa akiyaomba kabla yake kisha sura ikaunganisha mahusiano baina ya anaye tahadhari na akhera na, na akataraji rehma ya mola wake mlezi na wale wanaomwasi na, na malipo aliyowandalia hawa na wale kwa siku ya kiama kisha inawakumbusha neema za mwenyezi mungu kwa kuwateremshia maji na kwamba yeye huihoisha ardhi baada ya kufa kwake na huotesha mimeya ambayo inapitia viwango mbalimbali mbali, na katika hayo yapo makumbusho kwa wenye akili kisha sura inarejea kusimulia habari ya qurani na athari zake wa umlezi, na kwa onaomeogopa mula wao mlezi na kwamba mwenyezi mungu kawapigia mifano ndani yake ili wazingatie hiyo ni qurani isiyo na pogo ili wa mchemungu kisha sura ikalinganisha baina ya mj mshirikina na mja mwenye kumtakasisha mwenyezi mungu kwa ibada na kuwahakika hawa wawili hawawisawa na kuwa hakika mauti ndiyo mwisho wawote na baadaye mbele ya mola wao mlezi ndiyo watazozana kisha sura ikabainisha mwisho wa mwenye kumzulia uongo mwenyezi mungu na akaikadhibisha kweli na mwisho wa wasemao kauli ya kweli wenye wa kusadiki walieteremshiwa na hakika hao washirikina ukiwauliza wa nani aliyeumba mbingu na ardhi hapana shaka watasema mwenyezi mungu lakini nao juu ya hayo wanawaabudu wasiowalinda na, wa na madhara pindi mwenyezi mungu akitaka wa kuwadhuru wala wa hawaizuii rehma ya mwenyezi mungu pindi akiwatakia rehma tena sura hii inathibitisha kwamba kitabu hichi kimeceremshwa kwa haki basi mwenye kuongoka ni kwa maslaha ya nafsi yake na mwenye kupotea dhambi zake ni juu ya nafsi yake na hakika mtume sala llah alhi wasalam si mwakilishi juu yao kisha sura inarejea kuwakumbusha kufa na kufufuliwa na kwamba wale miungu ya kishirikina yaani ya kipagani waliowafuata badala ya mwenyezi mungu hawawafai kitu hata kuwaombea kwani hakika uombezi wote uko kwa mwenyezi mungu na yalipokithiri maneno juu ya adhabu chungu walioandaliwa waasi na waharibifu na labda haya ndie aliyozipelekea wa nyoyo zao kukata tamaana rehema ya mungu amewafungulia mlango wa kutumai rehma yake kwa kusema sema enyi waja wali wangu waliojidhulumu nafsi zao msikate na rehma ya mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu usamehe dhambi zote hakika yeye ni msamehevu mwenye kurehemu na nakawataka warejee kwake kabla haijawajia adhabu kwa ghafula na wao hawatambui na siku ya kiama utawaona wale waliomsingizia uongo mwenyezi mungu nyoso zao zimesawijika je si katika jahanamu makazi ya wale wanaotakabar na wenye kumcha mungu halitawagusa ovu na wala hawatahuzunika na sura ikahitimisha kwa kusimulia habari za siku ya mwisho tangu mwanzo wake litakupulizwa baragumu wakapigwa bumbuwazi waliopo mbinguni na kwenye ardhi isipokuwa wale ambao mwenyezi mungu amewatakia mpaka pale kila mwenye haki akaitwaa haki yake tena wakasukumwa watu wa motoni waende motoni na watu wa peponi wakapelekwa huko nao hao waseme sifa njema zote ni za mwenyezi mungu aliyetimiza ahadi yake na akawahukumia wote kwa haki na ikasemwa alamduilhrba sifa njema zote ni za mola mlezi wa viumbe vyote qurani imizeremka kutokana na mwenyezi mungu ambaye hana kwa atakayo mwenye hikma katika vitendo vyake na utungaji wa sheria zake hakika sisi tumekuterenchiya wewe muhammadi qurani hii yenye kwambisha haki basi mwabudu mwenyezi mungu kwa kumsafishia ibada yeye tu peke yake juweni namtambue kwamba mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye dini siyokuwa na ila na washirikina waliwafanya wenginewe kuwa ni wasaidizi wa kuwa nusuru wanasema sisi hatuwaabudu hawa kwa kuwa ni waumbaji bali tunawaabudu wapate kutukaribisha kwa mwenyezi mungu kwa mkaribisho wa kutuombea sisi kwake yeye hakika mwenyezi mungu watahukumu baina ya hawa washirikina na waumini wenye kumwabudu mwenyezi mungu mmoja katika yale ya unakutaliviana katika matatizo ya shirki na tauhidi hakika mwenyezi mungu hamjali afikie haki mtu ambaye mtindo wake ni uongo na kukanya la ukuwa mwenyezi mungu angelitaka kuona mwana kama wasemavyo kristo kwa masiri na washirikina kwa malaika basi angeliishaghulia mtakaye katika viumbe vyake la asiyo kama mtakavyo nyinyi mwenyezi mungu ametakasika na upungufu wa kwitaliya mwana yeye ni mwenyezi mungu asiyekuwo na mfano kama yeye mtenda kama apendavyo ukomo wa kutenda ameumba mbingu na nalli kwa kushikamana na haki na kuwa saa kufuatana na shariya zinezotibiti usiku unaofunika mchana na mchana unaofunika usiku kwa mfululizo na namedhalilisha jua na mwezi kwa mujibu wa na kwa mujibu wa maslaha wa yo waja wake kila kimojapo katika hivyo vinakwenda katika njia yake mpaka ufike wakati aliowekee nao ni siku ya kiama juweni basi kuwa etu simwinginewe ndiye mwenye kushinda kila kitu basi hapana kitu cho chochote kilichotokana cho na takavyo yeye ambaye amefikiria ukoma wakuwasamehe wenye kutenda madhambi katika wanya wake aya hii tukufu inaonyesha kuwa ardhii na sura ya mviringo kama mpira na inazunguka wenyewe kwa wenyewe msumari msumarikati wake kwani kule kutumiwa neno yukauwiru katika kiarabu na ikapasiriwa hufunika maana yake ni kufunika kitu kwa kitu kwa namna ya kufuatana kukariri mara kwa mara nala ukuwa ardhi haina sura ya mpira kwa mfano kuwa batabata tu usiku ungeliene akote kwa ngafula umjana ungeli angaza duviya nzima kwa mara moja enyi watu mwenyezi mungu luamekumbeni kutokana nafsi moja naye ni adamu baba wa watu wote na namemumba kutokana nafsi hiyo mkewe hawa na mshiyeni kwa ajili ya mavulaha yenu na mna nane za nyamahowa wanyama wa mifugo madume na majike nauningamiya na ng'ombe na kondo na mbuzi na ana kumbe ni matumboni mwawama zenu kwa kukuwa na kugeukageuka katika viza vitatu navyo ni kiza cha tumbo na tumbo la uzazi na zaliyo huyo uyo aiye kunemesheni kwanemahizi ndiye mwenyezimungu mlezi wenu mwenye fumiliki mambo yenu yote ni yeye tu si mwenginewe ndiye mwenye utawal pekee hapana wakuagudiwa kwa hakila yeye basi yawaje hata wanacha kumwabudu yeye wakenda kuabudu wenginewe huzuka yai katika mwahala pakufanyika kwa mwanamke hata likishakuwa tayari hutumbukia katika moja akoya pipe za filopia litapita humo mpaka kufikia kwenye tumbo la uzazi rahimi womba halifikie huko ila kupita siku kidogo na huenda kijidudu cha mani ispam ya mwanamume kikaingilia hilo yai na hapo huanza viwango vya kugeuka na kukuwa kwa mwanzo na katika tumbo la uzazi hubaki mtoto muda wa mimba na hujifanyia vifuniko viwili na sehemu ya funiko moja hufanyika zalio plasenta na funiko jingine ndiyo humfunika yule mtoto haswa yapo maoni mbalimbali juu hivyo viza vitatu kama ilivyotajwa katika haya hii tukufu katika hayo ni kwanza tumbo na tumbo la uzazi na zalio yaani mfuko na naumfunika mtoto pili tumbo la uzazi na ile mifuniko miwili tatu tumbo na mgongo na tumbo na uzazi nne panapotoka mayai mabiza au ovaris na paipu ya kupitia mayai vilopiya ntubi na tumbo la uzazi rahimi au omba na dhahiri ni kuwa hiya, mwisho, orai, hii ya mwisho ndiyo rai yenye nguvu zaidi kwa sababu ni mahala patatu mbalimbali ama zile rai nyingine zinaonyesha kwa hakika kiza kimoja katika pahala pamoja palipozungukwa na sabaka kadhaa na muumbaji mtukufu ameashiria katika kitagu chake ukweli huu wa kisayansi katika zama walipokuwa watu hawajavumbua wa hayo mayai ya mwanamke na mwendo wake wa katika mwili uliokuwa hauwezi kuonekana kwa, kwa macho enyi watu mkizikataa nema za mwenyezi mungu basi yeye hakika zi mhitaji wa imani yenu na shukrani zenu lakini yeye hapendi waja wake wa kufuru kwa sababu hayo yana wadhuru wenyewe namki mshukuru ya neema zake yeye huwaradhi ye, nanyi kwa shukura hiyo wala mtu mwenye madhambi hayapebi madhambi ya mwinginewe kisha marejeo yenu ni kwa mola wenu mlezi na apo azakwambiyeni mle ukuwa mkiya duniani hakika yeye anajuwa mnayeyeficha katika nyoyo zenu zivyomuvifwani ha, haya yajomo katika kurani tukufu yanaweka wazi msingi wa kutoa adhabu kama ilivyo vile katika surati yusuf katika kauli yake mtukufu akasema mwenyezi mungu apishe mbali sisi kumshika yeyote ila tude yakuta yetu kwake ivyo basi tutakuwa magwalimu na haya katika kurani ni kusimamisha msingi uliyokushatajwa nao ni msingi ambao haukuthibiti katika kanuni yaani shariya za kutungwa na binadamu ila katika zama za karibuni haya ni kinyume cheivyo katika imani yanoitumbukiza paulo katika kristo kwamba wanadamu wamerihi dhambi ya adamu wanawiita dhambi ya asili na kwamba isa yaani yesu kafa msalabani kwa kubeba dhambi za wanadamu biblia yenyewe inapinga haya tazama hadi tadzama jeremiya kwa nazariya ya paulo mungu wa medhulumu mara mbili kwanza kutubandika wanadamu wote dhambi za adamu na pili kumbebesha mwanawe yesu dhambi za walimwengu wote na mtu akifikiwa na shida yeyote katika shida za duniya humomba mwalawake mlezi na hurejea kwake baada ya kuwa kimpuza kisha mola wake mlezi akimpa neema kubwa usahau zile tabu alizokuwa akimwombea mala wake mlezi amwondolee na amfarijiye kabla haja mneemesha kwa neema hizo nahumfanyia mungu washirika waliosawa na yeye kwa kuabudu huyo mtu hufanya haya ili ajipoteze yeye na wengine wewe wachinjia mungu ewe muhamadi mwambie huyo mwenye sifa hizi kwa kumgonya starehe na huko kuzikanya kwako neema za mwenyezi mungu lizo juu yako kwa muda mchache kwani hakika wewe ni katika watu wamotoni je mwenye kumnyenyekia mungu nyakati za usiku wanahupitisha na hali yeye yumo kusujudu na kusimama atiyoga pa ahera nayeataraji rehema ya mula wake mlezi ni kama anayimomba mula wake mlezi wakati wa shida na akamsahau wakati wakatwenema ewe muhammadi waambie ati wanakuwa wanakwasawa wenye kujuwa haki za mwenyezimungu tu peke yake na wale wasiojuwa wakapuza kuziangalia ishara hakika wenye akiri nzuri ndiyo wanawahidika قل يا عباد الذين آمنوا اتقوا ربكم بالذين أحسنوا في هذه الدنيا حسنة وأرض الله واسعة إنما يوفى الصابرون أجرهم بغير حساب قل إني أمرت أن أعبد الله مخلصا له الدين وأمرت لأن أكون أول المسلمين قل إني أخاف إن عصيت ربي عذاب يوم عظيم قل الله اعبد مخلصا له ديني فاعبدوا ما شئتم من دونه قل ان الخاسرين الذين خسروا انفسهم واهليهم يوم القيامه ألا ذلك هو الخسران المبين لهم من فوقهم ظلل من النار ومن تحتهم ظلل ذلك يخوف الله به عباده يا عباد فاتقون والذين اجتنبوا الطاغوت أن يعبدوها وأنابوا إلى الله لهم البشرى فبشر عباد الذين يستمعون القول فيتبعون أحسنه أولئك الذين هداهم الله وأولئك هم أولو الألباب أفمن حق عليه كلمة العذاب أفأنت تنقذ من في النار لكن الذين اتقوا ربهم لهم غرف من فوقها غرف مبنية لهم غرف من فوقها غرف مبنية تجري من تحتها الأنهار وعد الله لا يخلف الله الميعاد ألم تر أن الله أنزل من السماء ماء فسلكه ينادي في الأرض ثم يخرج به زرعا ثُمَّ يُخْرِجُ بِهِ زَرْعًا مُخْتَلِفًا أَلْوَانُهُ ثُمَّ يهيد فَتَرَاهُ مُصْفَرًّا ثُمَّ يَجْعَلُهُ حُطَامًا ۚ إِنَّ فِي ذَٰلِكَ لَذِكْرَىٰ لِأُولِي الْأَلْبَابِ enyi wangu mliyoamini ncheni mola wenu mlezi wale wafanyao wema katika dunia hii watapata wema na ardhi ya mwenyezi mungu nikunjufu hakika wenye subra watapewa ujira wao bila hisabu sema hakika mimi nimeamrishwa ni mwabudu mwenyezi mungu kwa kumsafishia dini iya tu na nimeamrishwa niwe wa mwanzo wa waislamu sema hakika mimi ninaogopa adhabu ya siku kubwa nikimuasi mola wangu mlezi sema mwenyezi mungu tu namwabudu kwa kumsafishia yeye tu dini yangu basi nyinyi abuduni mpendacho badala yake yeye sema hakika waliohasirika ni wale waliojihasiri nafsi zao na hali zao siku ya kiama tambuweni kuwa hiyo ndiyo hasara iliyodhahir yatawekwa juu yao mafabaka ya moto na chini yao mathabaka kwa hayo mwenyezi mungu anawahofisha waja wake enyi waja wangu nicheni mimi na wale wanaojiepusha na ibada potovu na wakarejea kwa mwenyezi mungu watapata bishara njema basi wabashirie waja wangu ambao husikiliza maneno wakafuata lililo bora yao hao ndiyo aliowaongoa mungu na hao ndiyo wenye akili je yule mwenye kustahiki hukumu ya adhabu je wewe unaweza kumwokoa aliyomo katika moto lakini waliomcha mola wao mlezi watapata ghorofa zilizojengwa juu ya ghorofa chini yake hupita mito ndiyo ahadi ya mwenyezi mungu mwenyezi mungu havunji ahadi yake je huoni kwamba mwenyezi mungu ameteremsha maji kutoka mbinguni kisha akayapitisha kwenye chemchemu katika ardhi kisha kwa maji hayo akatoa mimea yenye rangi mbalimbali kisha hunyauka ukaiona imekuwa kimanjano na kisha huifanya mapepe bila shaka katika hayo upo ukumbusho kwa wenye akili Allahu Akbar, Allahu Akbar. ujumbe unaotoka kwa mula wako mlezi enyi waja wangu mlioniamini jikingeni na gharabu za mula wenu mlezi mwenye kutenda mema talipuwa mema duniyani kwakusaidiwa na aghera kwa pepo wala sikae katika unyonge kwani ardhi ardbiya mwenyezimungu ina wasa nasubirini kwa kufarikiyana na nchi zenu na wapenzi wenu kwani hakika mwenyezimungu walipa wenye kusubiri ujira wao mara siyoendia katika hisabu za wana esabu sema mimi nimeamrisha nimwabudu mwenyezimungu kwa kumsafia ibada yangu isiwe ya yake, ya na sherki ndani yake wadariya ya kujionyesha kwa watu na nimeamrishwa amri idiyotokana naye mtukufu amri ya nguvu ya kwamba niwe wa mwanzo wa kufuata amri zake sema mimi naogopa adhabu ya siku kubwa yevitisho ikiwa nitamwasi mwana wangu mlezi ewe muhammadi waambiye ninamwabudu mungu peke yake na ibada yangu haina sheriki olaia na nyinyi ikiwa mnaijua njia yangu na nyihamiki basi abudu ni mpendacho medela yake yeye waambiye hakika wenye kupata hasarani oleyojitupa kwa upotogu wao wenyewe na wakawatupa hali zao kwa kwakwawapoteza wao sike kiama ama hakika kupotoka huko ndiyo hasara yiiyotimia na iliyo dhahiri hawa waliohasirika watakuwa na matsabaka ya moto yaliyorindikwa yao na chini yao hali kadhalika kwa namna ya adhabu hiyo ndiyo mwenyezimungu wanaohadharisha waja wake enyi waja wangu basiyaogopeni mateso yangu na wale wana na masanamu na mashetani wasiyakurubie na wakarejea kwa mwenyezi mungu katika mambo yao yote wanayobishara tukufu katika mwhala mote basi yewe wape wapemishara nzuri waja wangu wanaosikiliza kauli na wakaifuata iliyobora na yenye kuongoza kwendea katika haki hau tu siwenginewe ndiyo mungu atakuwafikisha kwenye uongofu na hau tu wenginewe ndiyo wenye asili zilizonawirika je unaweza kuningilia katika ufalme wangu iliyokwisha vita juu yake hukumu ya kumwadhibu je unaweza kuizuia unayo nguvu hiyo wewe je unaweza kuokoa na moto baada ya kuisha wathimitikia lakini wenyegomkofu molawao mlezi watapata vyeo vya juu peponi na majumba yake ya fahari yenye kupitiwa shini yake na mito hiyo ni ahadi ya mwenyezi mungu na mwenyezi mungu haendi kinyume na ahadi yake ewe ew, usemezo waye ew. huoni kwamba mwenyezi mungu ameteremsha maji kutoka mbinguni akayapitisha kwenye mitona za katika ardhi kisha kwa maji hayo akaotesha mimeya yanamuna mbalimbali kisha baada ya kusawi kwake hiyo mimea ikayabisika ukaiona imekuwa rangi ya misika, ukayona, manjano baada ya kusawi kwake kisha akaifanya imevurugika na kukatika vipande vipande hakika kutoka kwenye hali moja na kuingia hali nyingine ni mazingatio kwa wenye hakilizizonawika huku kuzunguka maji katika maumbili kutoka mbinguni na kufika kwenye ardhi na huko yakaenda chini na kutimbuka katika chemuchemu hakukuwa kuna yulikana, kabla ya katikati ya karne ya nane tangu kudzaliwa na isa alehi salamu fikira iyozaga kabla ya hapo ni kuwa maji ya chemchemu na mto <سؤال> <سؤال> <سؤال> <سؤال> <سؤال <misunder> <سؤال> <سؤال> <سؤال> أفمن شرح الله صدره للإسلام فهو على نور من ربه فويل للقاسية قلوبهم من ذكر الله أولئك في ضلال مبين الله نزل أحسن الحديث كتابا متشابها مثانية تقشعر منه جلود الذين يخشون ربهم ربهم ثم تلين جدودهم وقلوبهم إلى ذكر الله ذلك هدى الله يهدي به من يشاء ومن يضلل الله فما له من هَادٍ افمن يتقي بوجهه سوء العذاب يوم القيامه وقيل للظالمين ذوقوا ما كنتم تكسبون كذب الذين من قبلهم فاتاهم العذاب من حيث لا يشعرون فاذاقهم الله الخزي في الحياه الدنيا ولعذاب الاخره اكبر لو كانوا يعلمون ولقد ضربنا للناس في هذا القرآن من كل مثل لعلهم يتذكرون قرآنا عربيا غير ذي عوج لعلهم يتقون ضرب الله مثلا رجلا فيه شركاء متشاكسون ورجلا سلما لرجل هل يستويان مثلا الحمد لله بل اكثرهم لا يعلمون إن je yeah, yule ambaye mungu amemfungulia kifua chake kwa uislamu na akawa kwenye nuru itokayo kwa mola wake mlezi basi ole wao wenye nyoyo ngumu zisiyomkumbuka mwenyezi mungu hao wamo katika upotofu wa dhahir mwenyezi mungu ameteremsha hadithi nzuri kabisa kitabu chenye kufanana na kukaririwa husisimua kwachwo ngozi za wenye komkofu mola wao mlezi kisha ngozi zao na nyoyo zao hulainika kwa kumkumbuka mwenyezi mungu huo ndio uongofu wa mwenyezimungu na kwa huo humwongoa mtakaye na ambaye ameachwa na mwenyezi mungu kupotea basi hapana wakumwongoa je atakayekuwa na pambana na uso wake na adhabu mbaya kabisa siku ya kiama na wataambiwa wenye kudhulumu onjeni hayo mliokuwa mkiyachuma waliokuwa kabla yao walikadhibisha na ikawajia adhabu kutoka pahala wasipopatambua basi mwenyezi mungu akawaonjesha hizaya katika uhai wa duniani na bila shaka ya shaka adhabu ya ahera ni kubwa zaidi laiti wangelijua na bila ya shaka tumewapigia watu mifano ya kila namna katika hii kurani ili wapate kukumbuka kurani ya kiarabu isiyo na upogo ili wamche mungu mwenyezi mungu amepiga mfano wa mtu mwenye mabwana washirika wanaogombana na wa mtu mwingine aliyehusika na bwana mmoja tu je wako sawa katika hali zao alhamdulillah sifa njema zote ni za mwenyezi mungu lakini wengi wao hawajui kwa hakika wewe utakufa na wao watakufa kisha bila shaka mtagombana siku ya kiama mbele ya mola wenu mlezi Allahu Akbar, Allahu Akbar. La- oteni sawa mwenye kufunguliwa kifua chake na mwenyezi mungu kwa uislamu kwa kupokea mafunzo yake na akawa na utambuzi unaotokana na mola wake mlezi huyo basi ni kama yule yanekataa kuangalia ishara zake basi hao ambao nyoyo zao zimekuwa ngumu hata mwenyezi mungu watapata adhabu kali hao wenye nyoyo ngumu wameitupa haki liyo wazi mwenyezi mungu waveneremcha hadithi nzuri kabisa nayo na ni kitabu ambacho zimeshadihiana maana zake na matamko yake kwa kufikiria ukongo wa kuwashinda watu kuleta mfano wake na zana, hukumu zake mawaidha na hukumu zinakaririwa kama kunavyokaririwa kusomwa kwake kinaposomwa kitabu hicho na kikasikiwa maonyo yake kozi za mwenye kumhofu mola wao mlezi hukunjika na kisha hulainika ngozi zao na nyoyo zao kwa kumkumbuka mungu hicho kitangu kilichokusanya sifa hizi ni nuru ya mwenyezi mungu ambayo kwayo mungu amtakaye ikamwezesha kufikilia kumwamini yeye nane achwa na mwenyezi mungu apotee kwa kumjua kuwa tangu hapoteyacha haki basi hapati mwongozi wa kumwokowa na upotofu wake kwani watu wote ni sawa mwenye kuikinga adhabu ovu kali kwa uso wake siku ya kiyama badyyako mikone yake mituwa pingo ni kama, kwa kwamani siku ya kiyama na wenye kudhulumu watambiwa onjeni nana viteto vyenu walikanusha waliokuja kabla ya washiriki na hawa ikawaji adhabu kutoka upande watho utaraji mwenyezi mungu wakaonjesha unyonge katika maisha duniani nina hapa hakika adhabu ya ahera ni kubwa zaidi kuliko duniani lau kwamba walikuwa ni watu wakujuwa na kuangalia na bila shaka tulikwisha wabainishiya watu katika hii kurani kwa kila mfano wakwakumbusha haki kwa kutaraji kuwa watakumbuka na watawaidhika tumeiteremsha kuraani ya kiarabu kwa ulimi wao haina fundufu kwa kutaraji kuwa watamcha na watamwogopa mola wa ulehi mwenyezi mungu amepiga mfano wa wamshirikina kama mtumwa aliyemilikiwa na watu kadhaa wene kushirikiana na wenye kumgovania na mfano wamwenye kumamini mwenyezi mungu mmoja kama mtu ambaye amemilikiwa na mtu mmoja tu je hao wanakuwa sawa alhamdu kwa kusimama hoja mbele ya watu lakini watu wengi hawejui haki hakika wewe muhammadi na wao wote mtakufa فمن أظلم ممن كذب على الله وكذب بالصدق إذ جاءه أليس في جهنم مثوى لكافرين والذي جاء بالصدق وصدق به أولئك هم المتقون لهم ما يشاءون عند ربهم ذلك جزاء المحسنين ليكفر ليكفر الله عنهم اسوا الذي عملوا ويجزيهم اجرهم باحسن الذي كانوا يعملون اليس الله بكاف عبده ويخوفونك بالذين من دونه ومن يضلل الله فما له من هاد ومن يهد الله فما له من مضل اليس الله بعزيز ذي انتقام وَلَئِنْ سَأَلْتَهُمْ مَنْ خَلَقَ السَّمَاوَاتِ وَالْأَرْضَ لَيَقُولُنَّ اللَّهُ قل أفرأيتم ما تدعون من دون الله إن أرادني الله بضر هل هن كاشفات ضره أو أرادني برحمة هل هن ممسكات رحمته قل حسبي الله عليه يتوكل المتوكلون قل يا قوم اعملوا على مكانتكم اني عامل فسوف تعلمون من يأتي فيه عذاب يخزيه ويحل عليه عذاب مقيم انا انزلنا عليك الكتاب للناس بالحق فمن اهتدى فلنفسه biwakil basi ni nani dhalimu mkubwa kuliko yule aliyemsingizia uongo mwenyezi mungu na kuikanusha kweli mfiki apo je sio katika jahannam makazi ya hao makafiri na aliyeileta kweli na akaithibitisha ao ndiyo wachamngu watapata watakachotaka kwa mula wao mlezi hayo ndiyo malipo ya watendao mema ili mwenyezi mungu awafutie ukomo wa uovu walioufanya na awalipye ujira wao kwa mujibu wa ukomo wa wema waliokuwa wakiutenda je mwenyezi mungu si kumtosheleza mja wake na ati wanakutishia kwa hao wenginewe wasiokuwa yeye na alehukumiwa na mwenyezi mungu kupotea hana wakumwongowa na ambaye mwenyezi mwenyezimungu wanamwongoa hana wakumpotowa je mwenyezi mungu si mwenye nguvu anayeweza kulipiza na ukiwauliza nani aliyeziumba mbingu na ardhi bila shaka watasema mwenyezi mungu sema je mnawaonaje wale wanaowaomba badala ya mwenyezi mungu ikiwa mwenyezi mungu akitaka kunidhuru wao wanaweza kuniondolea dhara yake au wakitaka kunirehemu ye wao wanaweza kuzuia rehema yake sema mwenyezi mungu ananitosheleza kwake yeye wategemee wanaotegemea sema enyi watu wangu fanyeni mwezavyo mimi pia nafanya basi mtakujaona ni nani itakayemfikia adhabu ya kumhizi na itakayemshukia adhabu ya daima hakika sisi tumekuteremshia kitabu kwa ajili ya watu wote kwa haki basi mwenye kuongoka ni kwa nafsi yake na mwenye kupotoka bila shaka amepotoka kwa hasara yake na wewe simlinzi juu yawo hapana alieza alimu mkubwa zaidi kuliko yule alimtikiziya mwenyezimungu lisiyokuwa nake na akaisarushe haki bila yakufikiri wala kuzingatia pahli napomjiya kwa za mitume katika jahanamu sio makazi ya makafiri waliohurika hata wakamfaniajeuri mwenyezi mungu na walioliileta wali haki nawo akaisandikili powajiya hawu ndiyo wachanngu kweli wala siwonginewo wachamungu hao watapata kutoka kwa mola wao mlezi kila wakipendacho kwaghila hiyo ni malipo ya kila mwenye kufanya vizuri katika ya itikali yake na vitendo vyake mwenyezi mwenyezimungu wamewakirimu wachang'ungu kwa alivyowakirimu ili awafutie vile vitendo vyao viovu kabisa na ujira wao kwa bora ya vitendo vyao nivyovitenda duniani mwenyezi mungu pekee yake ni mwenye kuwotosheleza waja wake kwa kila husu na hati hao hawo vakafirwa kikureshi wana kutisha iwe muhamadi kwa miungu yawo wanavaiyomba valena mwenyezi mungu na hayo lingatika upotovu na mwenye kupotozwa na mwenyezi mungu kwa kumjuwa kuwa huyo amihuyari upotofu kuliko uwongofu basi hatakuwa na mwongozi wa kumongoza na mwenye kongova na mwenyezi mwenyezimungu kwendia haki na akamwezesha kuifikia kwa kujua kwake kuwa huyo amiruyari uwongofu kuliko upotovu basi hatokuwapo wakumpotowa akaiacha nji ya wongofu kwani mwenyezi mungu si yeye ambaye hashindiki kwa kila upande ambaye ni mwenye kulipiza kwa ukali na kwa hivyo uwalinda vipete vyake na maadui wake nang'inapa lau ungeniwouliza wewe muhamadi hawawoshirikina nani aliyeziumba mbingu na ardhi bila shaka wangelisema mwenyezi mungu ndiye aliyeziumba ewe muhammadi waambiye mmezingatiya mkawaona hao miungu mnaoweshirikisha na mwenyezi mungu wanaweza kuniondolea madhara ikiwa mwenyezi mungu anataka kunidhuru au wanaweza kunizuwilia rehema yake akitakainifikie ewe muhammadi waambie anaenitosheleza kwa kila kitu ni yeye peke yake si ndiye ndiyeyeye wanayemtegemea wote wanautegemea na kumwachilia kila kitu waambie kwa kuwapa ahadi enyi watu ishikilie ni hiyo hiyo njia yenu ya ukafiri na kukadhibisha nanini hakika ninashikilia shikilia aliyoniamrisha mola wangu mlezi mtakujaona nani katika sisi atakayefikiwa na adhabu ya kumbelilisha na atakayeteremkiwa na adhabu ya daima isiyomwondokea ewe nabii hakika sisi tumekuteremshia kurani tukufu hii kwa watu wote nayo imekusanya haki iliyodhibiti basi mwenye kuongoka kwa sababu yake basimanufa ayo ni kwa nafsi yake na mwenye kuipotea njia yake basi basibalae upotofu wake itande jya mwenyewe walawewe muhammadi mwenye, mwenye kwakilisha uwongofu wao jukumu lako ni kufikisha ujumbe na ume ufikisha فالانفس حين موتها والتي لم تمت في منامها فيمسك التي قضى عليها الموت ويرسل الاخرى الى اجل مسمى ان في ذلك لايات لقوم يتفكرون ام اتخذوا من دون الله شفعاء قل اولو كانوا لا يملكون شيئا ولا يعقلون قل لله الشفاعة جميعا له ملك السماوات والأرض ثم إليه ترجعون وإذا ذكر الله وحده اشمأزت قلوب الذين لا يؤمنون بالآخرة واذا ذكر الذين من دونه اذا هم يستبشرون قل اللهم فاطر السماوات والارض عالم الغيب والشهاده ان تسع بين عبادك فيما كانوا فيه يختلفون ولو أن للذين ظلموا ما في الأرض جميعا ومثله معه لافتدوا به من سوء العذاب يوم القيامة وبدا لهم من الله ما لم يكونوا يحتسبون وبدا لهم سيئات ما كسبوا وحاق بهم ما كانوا به يستهزئون فاذا إنسان ضر دعانا ثم إذا خولناه نعمة منا قال إنما أوتيته على علم بل هي فتنة ولكن أك اكثرهم لا يعلمون قد قالها الذين من قبلهم فما اغنى عنهم ما كانوا يكسبون فاصابهم سيئات ما كسبوا والذين ظلموا من هؤلاء سيصيبهم سيئات ما كسبوا وما هم بمعجزين اولم يعلموا ان الله يبسط الرزق لمن يشاء ويقدر mwenyezi mungu huzipokea roho zinapokufa na zile zisizokufa wakati wa kulala kwake huzishika zilizoukumiwa kufa na huzirudisha nyingine mpaka ufike wakati uliowekwa hakika katika hayo bila shaka zipo ishara kwa watu wanaofikiri au ndiyo wanachukua waombezi badala ya mwenyezi mungu sema ingawa hawana mamlaka juu ya kitu chochote wala lolote sema uombezi wote uko kwa mwenyezi mwenyezimungu niwakeyeye tu ufalme wa mbingu na ardhi kisha mtarejeshwa kwake na anapotajwa mwenyezi mungu peke yake nyoyo za wasioyiamini ahera a huchafuka nao wanapotajwa wenginewe asiyekuwa yeye basi wao hufurahi sema ewe mwenyezi mungu muumba mbingu na ardhi mjuzi wa yasiyoonekana na yanayoonekana wewe utahukumu beini ya waja wako katika yaliyokuwa wakihitalifiana na lau kuwa waliodhulumu wangelikuwa na vyote viliomo duniani na pamoja navyo vingine kama hivyo bila shaka wangelivitoa kujikomboa katika adhabu mbaya hiyo siku ya kiama na yatawadhihirikia kwa mwenyezi mungu wasiokuwa wakiyatarajia na utawadhihirikia ubaya wa walioyachuma yatawazunguka waliokuwa wakiyafanyia mzaha nadhara inapomgusa mtu hutuomba kisha tunapompa neema zitokazo kwetu husema nimepewa haya kwa sababu ya elimu yangu siyo huo ni mtihani lakini wengi wao hawajui waliyasema haya waliokuwa kabla yao lakini hayakuwafaa waliokuwa wakiyachuma basi ukawasibu uovu wa walioyachuma na wale waliodhulumu miongoni mwa hawa utawasibu uovu wa walioyachuma vile vile nao si wenye kushinda kwani wao hawajui kwamba mwenyezi mungu humkunjulia riski yamtakaye na akamkadiria hakika katika haya bila shaka hzipoishara kwa watu wanawamini mwenyezi mungu huzitakabadhi roho zinapokufa huzita na huzipokea roho zisiyokufa zinapolada basi huzizuia zilizokwsha hukumi wa kufa zisirudi kwenye mili yao na huzirudisha nyinginezo ambazo hazijafikilia bado ajali yao wakati wa kuamka mpaka itakapofika ajali yao iliyowekewa hakika katika hayo bila shaka zipoishara wazi kwa watu wanaozingatia bali washirikina wakawafanya wengine wo badela ya mwenyezimungu kuwa ni uaombezi wao wakuwakurumisha kwake waambiye we wa muhammadi mnafanya haya iyapokuwa hawa mna wafanya waombezi hawanacho wanachokiminiki wala hawana wanacho ewe muhammadi waambie uombezi wa wote uko ka mwenyezimungu peke yake hapana ne upata ilavye ufalume wa mbingu na mzini wake kiyeye tu na kisha mserenyeshwa kwake akuisabieni vitondo vyenu na pindi akitajwa mungu pekee yake bila yakutajwa miungu yao nyoyo za wasiyoyamini maisha ya akhera huku njana na kukatirika nawo akitajwa miungu yao wana iyaburu mwenyezi mungu wahuwa wa wa wepezi kufurahi na kuserehe ewe muhammadi nawe umemwelekea mwana wako ewe mwenyezi mungu ewe muumba mbingu na ardhi bila y misali ewe mjuzi wa siri na dhahiri wewe pekee yako ndiye wakuhukumu baina ya wa walie wako katika hayo wanakusahibiana katika mambo ya dunia na ahera basi hukumu baina yangu nahawowashirikina na dau daukuwa hao wanijidhulumu nafsi zao koushirikina wanamiliki vyote vilivyomo duniani na mara mbili kama hivyo bila shaka wangelivitoa kuwa ni fidia ya kujigongolea nafsi zao na adhabu walioandaliwa wa sikekiama nawo watakuja iyona adhabu kwa mwenyezi mungu ambayo haikupata kuwapitikiya katika mawazo yao na katika siku hii uobu, biao, ya yale, leo utawadirikiya uovu wa vitendo vyao na itawazunbuka adhabu yayalialiyokuwa ukiyafanya masara duniani na mtu yakimpata madhara hutuomba kwonyenyekevu kinsha kikimpa nema kakumfadhili mtu huyo huyo usema sikupewa nema izi mimi la kwa unyuzi wangu nilionao wakujua kutuma naye mtu huyu ukasahau kuwa mambo si hivyo kama asemavyo bali neema hizo alizomnemesha mwenyezi mungu ni kama majaridiyo tu ni mtihani hiyi amdhihirishie nani mwenye kuhii na nani mwenye kwasi lakini wengi wa watu hawatambui kama hayo ni majaridiyo na fitna maneno kama haya waliyasema kabla ya washiriki na hawa na nahyakuwalinda na adhabu hayo mali na starehe waliyoya chuma yakawasibu makafiri waliyotangulia malipo ya madhambi ya vitendo vyao na madhalimu miongoni mwa hawa wanaosemezwa hivi sasa yatawapata vile malipo ya madhambi ya vitendo vyao wala hawa hawataihepuka adhabu ye hawa wanasema wayasemayo wala hawajuu kwamba mwenyezimungu humkujulia riski ya, ya mtakaye katika waja wake na humpa kwa kadiria takacho kwa mujibu wa hikima yake حكيت لك في بلا شك لما بنقدر فيه وفواتي قل يا عبادي الذين اسرفوا على انفسهم لا تقلقوا من رحمة الله ان الله يغفر الذنوب الذنوب جميعا إنه هو الغفور الرحيم وأنيبوا إلى ربكم وأسلموا له من قبل أن يأتيكم العذاب ثم لا تنصرون اتبعوا احسن ما انزل اليكم من ربكم من قبل ان ياتيكم العذاب بغته وانتم لا تشعرون ان تقول نفس يا حسرة على ما فرطت في جنب الله وإن كنت لمن الساخرين أو تقول لو أن الله هداني لكنت من المتقين او تقول حين ترى العذاب لو ان لي كره فاكون من المحسنين بلى قد جاءتك اياتي فكذبت بها واستكبرت وكنت من الكافرين ويوم القيامة ترى الذين كذبوا على الله وجوههم مسودة أليس في جهنم مثوى للمتكبرين وينجي الله الذين اتقوا بمفازتهم لا يمسهم ولا هم يحزنون الله خالق كل شيء وهو على كل شيء وكيل له مقاليد السماوات والارض sema enyi waja wangu waliyojidholomo nafsi zao msikate tamaa na rehma ya mwenyezimungu hakika mwenyezimungu husamehe dhambi zote akika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu na narejeyeni komola wenu mlezi na silimuni kwake kabla ya kukujieni adhabu kisha hapo hamtanusuriwa nafuateni yaliyobora kabisa katika yale yaliyoteremshwa kwenu kutoka kwa mola wenu mlezi kabla haijakujieni adhabu kwa ghafula na hali hamtambui isije ikasema nafsi ee majuto yangu kwa yale niliyopoteza upande wa mwenyezi mungu na hakika nilikuwa miongoni mwa wanaofanya mashara au ikasema ingelikuwa mwenyezi mungu ameniongoa bila shaka ningelikuwa miongoni mwa wenye kumchamgu au ikasema inapoona adhabu laukuwa ningelipata fursa nyingine ningelikuwa miongoni mwa wafanya mema wapi bila shaka zilikujia ishara zangu na nawe ukazikadzibisha na ukajivuna na ukawa miongoni mwa makafiri na siku ya kiyama utawaona waliomsingizia wa uongo mungu nyuso zao zimesawijika ye si katika jahanam makazi ya wanaotakabar na mwenyezi mungu atawaokoa wenye kujikinga kwa ajili ya kufuzo kwao hapana uovu utaowagusa wala hawatahuzunika mwenyezi mungu ndiye muumba wa kila kitu na yeye ndiye mlinzi juu ya kila kitu yeye anaza funguo za mbingu na ardhi na wale waliozikataa ishara za mwenyezimungu awo ndiyo wanyekohasiriakb ewe sema muhammadi kufikisha kutokana na mona wako mlezi enyi waja wangu waliojizilishiya juya nafsi zawo maasi msikatetama na rehma ya mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu uyafuta madhambi yote hakika yeye pekike yake ndiye nkukatika kusamehe kwake na kuremu kwake enyimiyojidzulumu nafsi zenu rejeni kamwenye kuyomeliki mambo yenu yote na mlezi wenu nampuwateni yeye tabulahenya kujeni adhabu tena hapo hapata kuwepo kukunusuruni na mwenyezi mungu na kukulindeni na adzabu yake navwateni aliyobora kabisa katika mlyotere mshii wake tokana na mala wenu mlezi nayo ni nikurani tukufu kabla yakokujeni adhabu ya rafula na bila kujitayarisha na halenyini hamjuwi kuja kwake rejeni kwa, kwa mola wenu mlezi na msilimu kwake namfuate mafunzo yake e nafsi yenye dhambi ziseme itapo na adhabu e msiba wangu kwa nileyawacha upande wa, wa mwenyezi mungu na katika haki zake na kwamba mimi nilikuwa duniani miongoni mwa waliokuwa mwaliyokuwakifanya maswara dini yake au iseme ile nafsi yenye dhambi kutafuta udhuru la ukuwa mungu angeliniwezesha kupwata uwongofu bila shaka ningelikuwa duniani katika wale walionyilinda na agabu ya mwenyezi mungu kwa imani na vilindo vyema au iseme nafsi ile enye dhambi itapoo na agabu laiti ningejirejeshwa duniani nikaa wakati kawana utengeleza imani yao na vitendo vyao utayapata wapi yawe mwenye majuto mafunzo yangu yalikujya katika ndimi za mitume nawe ukayakanusha na ukaiwona ukayaka bora ukakata kuyafuata na ukawa katika dunia yako miongoni momwenye kushikiliya ukafiri na siku ya kiama utawawona waliomzulia mwenyezi mungu wakamhosisha yasiyokuwa yake nyunso zawo zimesawajika kwa huzuni na majonzi hakika jahanamu ndiyo makazi ya wenye kiburi wagaikata haki na mwenyezi mungu atawaokoa aliyo ya ulinzi siowapate hadhabu ya mwenyezi mungu kwa vile alivyokwisha wajuwakuwa wamefuzu kwa walivyouhiyari wongofu kenikwa upotofu na siku hii basi uovu hautawagusa wala hawatahuzunika kwa kuzikosa neema walizokuwa kizitaraji mwenyezi mungu muumba kila kitu na pekee yake ndiye mlinzi wa kila kitu anaendesha mambo yake kwa mujibu wa hikima yake maendesho ya mambo ya katika mbingu na anziya koka mwenyezi mungu hayeendeshi hayo isipokuwa yeye na makafiri kwa hoja za mwenyezi mungu na ushahidi wake ndiyo wao pekee yao ndiyo weni kuhasiri mwicho kuhasiri kumi na sita hadi ishirini imeidai kuwa yesu kampa funguo za mbingu na ardhi petro na hivyo ndivyo papa wa roma amerivi funguo hizo na kuanzisha kanisa la kikatoliki na uwezo wa kufutia watu dhambi na kuangamiza motoni cravei mtaalamu wa biblia wa kitaliana ameandika katika kitabu chake maisha ya yesu sahifa mia mbili ishirini na saba hadi ishirini na nane penta edition, kuwa matayo katika kumi na sita kumi na sita ishirini imeongezwa na ametoaho ya saba kwa wazuhilo liche yakuwa yesu hakumpa pesuro izovunguwo za mbingu na ardhi yeye mwenyewe yesu hakuwa nazo ولقد أوحي إليك وإلى الذين من قبلك لئن أشركت ليحبطن عملك ولتكونن من الخاسرين بل الله فاعبد وكن من الشاكرين وما قدروا الله حق حق قدره والأرض جميعا قبضته يوم القيامة والسماوات مطويات بيمينه سبحانه وتعالى عما يشركون ونفخ في الصور فصعق من في السماوات ومن في الأرض إلا من شاء الله ثم نفخ فيه أخرى فإذا هم قيام ينظرون أشرقت الأرض بنور ربها ووضع الكتاب وهيئ بالنبيين والشهداء وقضي بينهم بالحق وهم لا يظلمون ووفيت كل نفس Amilaswa, huwa bima sema je naniamrisha ni mwabudu asiyekuwa mwenyezi mungu enyi majahili na kwa yakini yamefunuliwa kwako na kwa waliokuwa kabla yako bila shaka ukimshirikisha mwenyezi mungu amali zako zitaanguka na lazima utakuwa miongoni mwawenyu kwa hasiri bali mwabudu mwenyezi mungu tu na uwe miongoni mwa wenye kushukuru na wala hawakumheshimu mwenyezi mungu kama anavyostahiki kadiri yake na siku ya kiama ardhi yote itakuwa mkononi mwake na mbingu zitakunjwa katika mkono wake wa kuume subhanahu wa taala ametakasika na ametukuka na hayo wanayomshirikisha nayo na bara baragumu wazimii waliomo mbinguni na waliomo katika ardhi isipokuwa aliyemtaka mwenyezi mungu kisha litapulizwa mara nyingine hapo watainuka wawe wanangojea na ardhi itang'ara kwa nuru ya mola wake mlezi na kitabu kitawekwa na wataletwa manabii na mashahidi na patahukumiwa baina yao kwa haki wala hawatadhulumiwa na kila nafsi italipwa kwa yale iliyoyafanya na yeye anayajiwa sana wanayoyatenda ewe muhammari sema je baada ya kuweka wazi ishara zote mwenyezi mungu mmoja kuabudiwa naniamrisha nimwabudu mwengine wenyi wajingamajahidi nanina hapa bila ya shaka umepewa wahi wewe muhamadi na mitume waliokuwa kabla yako kwamba bila ya shaka ukimshirikisha mwenyezi mungu na chochote kile basi hapa na shaka mwenyezi mungu wanizibasilisha amali zako na utakuwa katika watu wali ukomo kuhatiri ewe mtume usiwokubalie kwa hayo wanayokutaka bali mwabudu mungu pekee yake na uwe katika wana wamchukuru yeye kwa neema zake washirikina hawakumtukuza mwenyezi mungu kama, stahiki, fuake, kama stahiki, kukuhum, na vyositariki utukufu wake wanahawakumjuwa kama na kujulikana kwa kuwa wammshirikisha pamoja naye wenginewe na wakamtaka mtumenayengie katika ushirikina na hali y arudzi yote ni meliki yake ya kiama na mbingu zitakuwa zimekunjwa kama zinavyokunjwa nguo katika ka mkono wake wakuliya mwenyezimungu have na nakina upungufu na ametukuka vikubwa mno na vyote hivyo vyomshilikisha naye nalitapulizwa vara gumu kwa yafini na watakufa walioko mbinguni na katika ardhi ila anetaka mwenyezi mungu kumwafarisha mpaka wakati mwingine kisha mara nyingine na hapo wote watainuka kutoka makaburini mwao wakingo jeye nini hilo barughumu yaani suruki lugha nitarumbeta mbiu siwa parapanda barugumu inalosimulia kurani ni katika mambo ya ulimwengu siyoonekana hatujuwili livyo na mkika yake na ardhi itang'ara siku hiyo kwa nuru ya mumba wake na mmilisi wake na kinatayarishwa kitabu kilichosajiliwa ndani yake vitendo vyao na watafudhurishwa manabii na mashahidi wapate kuwashuhudiya viumbe vyote nawapambanuliwe bainavi umbepo waadilifu na wala hawatadzulumiwa kwa kupunguziwa sawabu wala kuzidishiwa adabu na kila nafsi itapewa malifo ya amali yake na mungu ni mbora wa kujua vitendo vyao kujuwa vitondo vyawo إذا جاءوها فتحت أبوابها وقال لهم خزنتها ألم يأتكم رسل منكم وقال لهم خزنتها عليكم آيات ربكم وينذرونكم لقاء يومكم هذا قالوا بلى ولكن حقت كلمة العذاب على الكافرين قيل ادخلوا أبواب جهنم خالدين فيها فبئس مثوى المتكبرين وسيق الذين اتقوا ربهم إلى الجنة زمرا حتى إذا جاءوها وفتحت أبوابها وقال لهم خزنتها سلام عليكم طبتم فادخلوها خالدين وقالوا الحمد لله الذي صدقنا وح- وأورثنا الأرض نتبوأ من الجنة حيث نشاء فنعم أجر العاملين وترى الملائكة حافين من na waliokufuru wataongozwa kuendea jehanamu kwa makundi mpaka watakapoifikia itafunguliwa milango yake na walinzi wake watawaambia kwani akukujiliyeni mitume miongoni mwenu wakikusomeni aya za mola wenu mlezi na kukuonyeni mkutano wa siku yenu hii watasema kwani lakini limekwisha thibiti neno la adhabu juu ya makafiri itasemwa ingieni milango ya jahanamu mdomo humo basi nayo ni ubaya ulioje kwa makazi ya wanaotakaba na waliomcha mola wao mlezi wataongozwa kuendea peponi kwa makundi mpaka watakapofikiria nayo milango yake imekwisha funguliwa walinzi wake watawaambia salamu alaikum amani iwe juu yenu mmetwahirika basi ingiyeni humo mkae milele nao watasema alhamdu lilah sifa njema zote ni za mwenyezi mungu aliyetutimizia hadi yake na akaturikisha ardhi tunakaa katika bustani popote tupendapo basi ni malipo mazuri yaliyoje ya watendao na utawaona malaika wakizunguka pembeni mwa kiti cha enzi cha mwenyezi mungu wakimtakasa na kumsifu mola wao mlezi na patahukumiwa baina yao kwa haki na patasemwa sifa zote njema ni za mwenyezi mungu mola mlezi wa viumbe vyote Allahu Akbar, Allahu Akbar. La ila ila Allah. na matafi watahimizwa kwenda kwa nguvu kwende jehanamu kwa makundi makundi na hata watapofika milango yake itafunguliwa na wainzi wake watawaambia kwa kwake behi kwani hawakuja kwenu wajumbe kutoka kwa mwenyezi mungu wa jinsi yenu wakikusomeni haya zamela wenu mlezi na kwahadharisheni na mkutano wenu huu makafiri watasema kwa kukiri kwani walitujia mitume lakini neno la adhabu limekwisha wajibikia ya makafiri kwa kuwa wawo wamehiari ukafiri kuliko imani wataambiwa ihiyeni milango ya jehanamu mliojali wamkaye wa humwe milele jehanamu ni pahali paovu mno pakukaa wenye kutakabari na wakakataa kuikubali haki na mungu watahimizwa kwenda peponi kwa makundi makundi mpaka wakipika kwenye milango yake wataambiwa na walinzi wake amani kubwa juu yenu mmethahirika duniani na uchafu wa maaswi na mmethahirika akhera katika nafsi zenu kwa nema mizozipata basi yeni peponi mlipo jaliwapuka milele kwani nyinyi mna neema ziizopita kilini na wachangu atasema zifa zotenjiemali za mwenyezi mungu peke yake ambaye ametutimizia liyotuahidi kuantimiza mitume wake na akatumilikisha ardhi ya peponi tunashukia tutakapo humo ana hakika bora ya ujira wenye kutiza mema ni pepo na nautaona ewe mwenye kuona malaika wakizunguka arshi wakimtakasa mwenyezi mungu na nakila upungufu kwautakaso naupwatana na, na kumlimili mumba wao na mlezi wao na akapambanuwa valina vyumbe vyote kawalilivu na ulimuengu wote kwa kusema sifa njama zote ni lizaa mwenyezi mungu muwela mlezi wa viumbe vyote