بسم الله الرحمن الرحيم حميد تنزيل الكتاب من الله العزيز العليم غافر الذنب وقابل التوب شديد العقاب بالصوم لا إله إلا هو إليه المصير ما يجادل في آيات الله إلا الذين كفروا فلا يغروك تقلبهم في البلاد كذبت قبلهم قوم نوح والأحزاب من بعدهم وهمت كل أمة برسولهم ليأكلوه وجادلوا بالباطل ليدحضوا به الحق فأخذتهم فكيف كان عقاب وكذلك حقت كلمة ربك على الذين كفروا أنهم أصحاب النار الَّذِينَ يَحْمِلُونَ الْعَرْشَ وَمَنْ حَوْلَهُ يُسَبِّحُونَ بِحَمْدِ رَبِّهِمْ وَيُؤْمِنُونَ بِهِ وَيَسْتَغْفِرُونَ لِلَّذِينَ آمَنُوا رَبَّنَا وَسِعْ كل شيء رحمة وعلما فاغفر للذين تابوا واتبعوا سبيلك وقهم عذاب الجحيم ربنا وأدخلهم جنات عدن التي وعدت ومن صلح من آبائهم وأزواجهم وذرياتهم إنك أنت العزيز الحكيم وقهم السيئات ومن تقف kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu hamim uteremsho wa kitabu umetoka kwa mwenyezimungu mwenye nguvu mwenye kujua anayesamehe dhambi na anayepokea toba mkali wa kuadhibu mwenye ukarimu hakuna mungu ila yeye marejeo ni kwake hawadhibishi ishara za mwenyezi mungu ila waliokufuru basi kusikuhuri wewe kutangatanga kwao katika nchi kabla yao walikadhibisha kaumu ya nuhu na makundi mengine baada yao na kila taifa lilikuwa na hamu juu ya mtume wao wamkamate na walibishana kwa upotovu ili kuipindua haki kwa hivyo niliwakamata basi ilikuwaji adhabu yangu namna hivi ilimwathibitikia makafiri neno la mola wako mlezi ya kwamba wao ni watu wamotoni wale wanaobeba arshi na wanaoizunguka wanamsabihi na kumhimidi mola wao mlezi na wanamwamini na wanawaombea msamaha walioamini kwa kusema mola wetu mlezi umekienea kila kitu kwa rehema na ujuzi basi wasamehe waliotubu na wakaifuata njia yako na waepushe na adhabu ya jahanamu mola wetu mlezi na waingize katika bustani za milele ulizowahidi na uwape haya pia wale waliofanya mema miongoni mwa wazee wao na wake zao na dhuria zao hakika wewe ni mwenye nguvu mwenye hikma na waepushe na maovu kwani umwapushaye maovu siku hiyo hakika umemrehemu na huko ndiko kufuza, kukubwa kufuz kukubwaai a lmumin ila imeeremka maka sura hii imeanzia kama zilivyoanzia sura nyingi harufi mbili katika harufi za alfabeti na ikaanza kwa kutaja shani ya quran ili kutokana na mwenye nguvu mwenye ujuzi mwenye kusamehe madhambi mwenye kukubali toba mkali wa kuadhibu mwenye ukarimu kisha ikaitia tauhidi imani ya mwenyezi mungu mmoja na kuwacha kudanganyika na utawala ambao huenda makafiri wakawa nawo na ikawataka watu wakumbuke matokeo ya kaumu zilizokuwa kabla yao baada ya hayo sura imesimulia habari za wabebaji arshi na kusabihi kwao na maduwa yao na ikaeleza hali ya makafiri na ghadhabu ya mwenyezi mungu juu yao na sura ikasimulia zaidi kuliko mara moja juu ya ishara za mwenyezi mungu na uweza wake katika nafsi zao na yaliyowazunguka ya mbinguni na kwenye ardhi na neema zinazomiminikia kama inavyowaitiya katika zaidi kuliko aya moja wamwamini mungu mmoja kwa kumwabudu yeye tu basi muombeni mwenyezi mungu mkimswafiya dini yeye tu na alisema mola wenu mlezi niombeni nitakuitikieni huyo ndiye mwenyezi mungu mola wenu mlezi mungu muumba wa kila kitu hapana mungu isipokuwa yeye kama vile vile sura hii ilivyokusanya katika baadhi ya aya zake maneno ya kukumbusha siku ya mwisho na waonye siku inayokurubia wakati nyoyo zitakapofika kooni nao wamejaa huzuni na sura imesimulia kidogo katika kisa cha musa alaihi ssalam pamoja na firauni na hasa walioamini wa katika watu wa firauni na sura ikahitimishia kwa kuwataka watu watembee katika ardhi waone yaliwafika kaumu zilizokuwako kabla yao na vipi ulikuwa mwisho wa ghururi zao kwa ilmu walizokuwa nazo na ilipowafikia adhabu ya mwenyezi mungu alisema tunamwamini mwenyezi mungu pekee na tunawakanya hao miungu tuliokuwa tukimshirikisha nao lakini hao wameamini baada ya kushepita wakati lakini imani yao haikuwa yenye ya kuwafaa wakati ambao wamekwisha iona adhabu yetu na huo ndio mwendo wa mwenyezi mungu kwa viumbe vyake wala hutakuta mabadiliko katika mwendo wa mwenyezi mungu na inaposhuka adhabu hapo ndipo watapohasiri makafiri hmi yaani h nam harufi mbili katika harufi za alfabeti zinazoanzia sura hii kwa mpango wa kurani katika baadhi ya sura kuashiria kwamba hii kurani imeundwa na maneno hayo hayo, hayo wanaoyatumia wanadamu nayo nyuu ya hivyo imewashinda kuleka mfano wake hii kurani imiterenjwa kutokana na mwenyezi mungu mwenye nguvu mwenye, mwenye kushinda mwenye kuvigunguka vitu vyote kwa ujuzi wake naye ni mwenye kupokea toba yawenye kutubia na mkali wa kwatibu mwenye nayema nyingi hapana wakuaguliwa kwa haki isipokuwa yeye peke yake ni kwake pekee yake ndiyo marejeo na mapikiyo hawazimbishi ishara za mwenyezi mungu zenye za konyeshedalili zake ila makafiri basi yasiku hadaye huko kutangatanga kwao katika nchi ukazani kuwa mwenyezi mungu kawasahaishi ya mambo yao yo kafiri wawo kabula ya hawa walikufuru kaumuya nuhu na makundi mengine yaliojumwika kuwapinga mitume baad ya kaumu yake nuhu na hao wakawona kupa ya kumlefia shari mtume wao wamtiye mbuvuni na wakawa wanja liliyana kati ka opotovusi oku wona ukueliwowote ili koupinzani wao wapate kati oku ivinu a hakile oku isha tibiti basi mimi ni ka wa shika ni ka watiya kati ka azabu ya kuoñole a vali evoanga liyayikuwayaazabu ya, ya ngu ju yao la zabu juya mata isali okavibisha manabi wao basi katalika idzibiti neno la mola wako mlezi ya hao wanakukanusha wewe we muhambali kwani hao ni watu wamotoni kwa kuwa meriari ukafyeikuliko imani malaika wanaubeba arshi na wenye kuizunguka wanamtakasa mwenye kumiliki mambo yao na mlezi wao wanamtakasa kutokana na kila upungufu kwa mtakaso uliyolingana na zifa zake na wanamuwamini na wanamwamba mafira wakufirie waumini huku wakisema ewe mola wetu mlezi rehema yako imene ya kila kitu na ujuzi wako umezunga kila kitu basi yasameye makosa yawaliorejea kwako nao wakaikuwata njia yako na waepushe na ya motoni na malaika hawa usema ewe mola wetu mlezi waingize waumini katika magustani ya milele uliowahidi kwandimiza mitume wako na pia waingize pamoja nawo waliowema katika wazazi wao na wake zao na dhuriya zao hakika wewepeke yako ndiyo mwenye kushinda wala ushindiki mwenye hikimausiyeposa na usema katika dua zao weepushe waumini malipo ya madhambi yao naonaemuepusha wewe na malipo ya madhambi yake sitia ya malipo basi hakika ndiyo umemrehemu kovagila yako kuepusha na malipo ya madhambi ndiyo ushindi uliovikilia ukomo mkubwa mno In... إِنَّ الَّذِينَ كَفَرُوا يُنَادَوْنَ لَمَقْتُ اللَّهِ أَكْبَرُ مِنْ مَقْتِكُمْ أَنفُسَكُمْ إِذْ تُدْعَوْنَ إِلَى الْإِيمَانِ فَتَكْفُرُونَ قَالُوا رَبَّنَا نسنتين وأحييت نثنتين فاعترفنا بذنوبنا فهل إلى خروج من سبيل ذلكم بأنه إذا دعي الله وحده كفرتم وإن يشرك به تؤمنوا فالحكم لله العلي الكبير هو الذي يريكم اياته وينزل لكم من السماء رزقا وما يتذكر الا من ينيب فادعوا الله مخلصين له الدين ولو كره الكافرون رفيع الدرجات ذو العرش يلقى الروح من امره على من يشاء من عباده لينذر يوم التلاق يوم هم بارزون لا يخفى على الله منهم شيء لمن الملك اليوم لله الواحد القهار اليوم تجزى كل نفس بما كسبت لا ظلم اليوم إن الله سريع الحساب وأنذرهم يوم الآذفة إذ القلوب لدى الحناجر كاظمين ما للظالمين من حميم ولا شفيع يعلم خائنة الأعين وما تخفي الصدور والله يقضي بالحق والذين يدعون من دونه لا يقضون بشيء إن الله هو kwa hakika wale waliokufuru watanadiwa bila shaka kukuchukieni mwenyezi mungu ni kukubwa kuliko kujichukia nyinyi nafsi zenu mlipokuwa mnaitwa kwenye imani nanyi na mkakataa watasema mola wetu mlezi umetufisha mara mbili na umetuhuwisha mara mbili basi tunakiri madhambi yetu basi je ipo njia ya kutoka hayu ni hivyo kwa sababu mlikuwa akiombwa mwenyezi mungu peke yake mnakataa na akishirikishwa mnaamini basi hukumu ni ya mwenyezi mungu mtukufu mkuu yeye ndiye anayekuonyesheni ishara zake na anakuteremshieni kutoka mbinguni riski na hapana anayekumbuka ila anayerejea basi mwenyezi mungu mkimsafia dini yeye tu na wangachukia makafiri yeye ndiye mwenye vyeo vya juu mwenye arshi kupeleka roho kwa amri yake juu ya yaamtakaye katika waja wake ili kuonya kwa siku ya mkutano siku watakayodhihiri wao hapana kitakachofichikana chochote chao kwa mwenyezi mungu ufalme ni wa nani leo ni wa mwenyezi mungu mmoja mtenda nguvu leo kila nafsi italipwa kwa ilyo ya chuma hapana dhulma leo hakika mwenyezi mungu ni mwepesi wa kuhisabu na waonye siku inayokurubia wakati nyoyo zitakapofika kooni nao wamejaa huzuni madhalimu hawatakuwa na rafiki wala mwombezi wa kuitikiwa anajua hiyana ya macho na yanayoficha vifua na mwenyezimungu huhukumu kwa haki lakini hao wanaowaomba badala yake hawahukumu chochote hakika mwenyezi mungu ndiye mwenye kusikia mwenye kuona hakika waiokufuru watenadiwawambiwe bila yshaka chukia mwenyezi mungu na buhudza yake kwenu ni kubwa kuliko shuki zenu wenyewe zilizokupelekeni mkapata adhabu pale mlipoitiwa kwenda kwenye imani mara kwa mara nanyi mkakimbilia kwenye ukafiri makafiri watasema mwona wetu mlezi umetufisha vifo viwili kifo kimoja katika uhai wetu wa duniani na kifo kingine katika uhai wetu wa barza yaani kaburini na ukatuhuisha mara mbili mara moja ndio ya uhai wetu wa duniyani na mara ya pili ni kufufuliwa kutoka makaburini basi hebu iko njia ya kutoka kwetu kwenye adhabu na huwenda yakaonyesha uhai wa barlaha ambao ni uhai mahususi hatu yuya hakika yake mwenyezi mungu ya, ya mwenyezimungu mtuukwatakauli yake watu wa firauni moto asubuhi na jioni na siku itapofika sayakiyama apatanenwa waingizeni watuwa firauni katika hadhabu kali kabisa na kauli yake mtukufu wala wa usiwadhanie wale waliouliwa katika njia ya mwenyezimungu kuwa ni maiti bali ni wahai walaruzukiwa kwa molawao mlezi iyo ni adhabu mliyo kwani mwendo wenu duniani ni kuwa mwenyezi mungu peke yake nyinyi mnakufuru na pindi yakishirikisho na mwinginewe ndiyo mnaamini naikiwa huu ndiyo mwendo wenu basi mna sitahiki kweli malipo ya ushirikina wenu basi hukumu ni ya mwenyezi mungu mtukufu mkuu ambaye humlipalie kufurukwa na vyo sitahiki mwenyezi mungu vaena dalili za uweza wake basi ena kuzere mshi yeni kwa masulaha yenu maji kutoka mbinguni ambayo ni sababu ya risiki zenu na hapana newaivika kwa haya ila mwenye kurejeya tatemikiriya ishara za mwenyezi mungu basi mwabuduni mwenyezi mungu nkimsafiya yeye ibada na hata walau wakiichukiya makafiri ibada yenu na ehlasi yenu mwenyezi mungu mwenye vyeo juu mwenye arshi uteremshawahi kwa hukumu yake na amri yake juu ya juyaanenteuwa katika waja wake ili awaonye watu adhabu ya kwenda kinyume na mitume sikwa kukutana viumbe vyote siku ya hisabu watapotokeza watu wazi hapana likuchika nalo kwa mwenyezi mungu watakuwa wakijisikirizanisha wao kwa wao wito na utisha ufalume wa nani lewo na jawabu ya kukata wa mwenyezi mungu mmoja mwenye kutengeka kwa hikma aliyepita mipaka kwa nguvu zake leo tunailipa kila nafsi kwa iliyotenda hapana leo kwa kwakupunguziwa ujira ukuzidishiwa mateso hakika mwenyezi mungu ni nimwepesi kuisabu kwake basi na wakati wake ewe muhammadi waonye siku ya kiyama ipo karibu siku zitakapokuwa nyoyo zipokoni kwa wingi jonsi, kisao, kwa kambiri, jama, wa hofu zimejaa majonzi haziwezi hata kuyedezea wayonyi dzulumu nafuti zawo kwa ukabiri hawatakuwa na jamaa wala wa wakuwatii katika amri yao na yeye subhanahu analijuwa jicholna lohuni na siri zizofichika na vifuani na mwenyezi mungu anahakumu kwa walilipu na hao miungu ya uongo wongo anayoyombabalela mwenyezi mungu ayevokumo chochote kwakuwa hai wezikitu hakika mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye kuvizunguka vyote vina na vinavyona اولم يسيروا في الارض فينظروا كيف كان عاقبه الذين كانوا من قبلهم كانوا هم اشد منهم قوه واثارا في الارض فاخذهم الله بذنوبهم فاخذهم الله بذنوبهم وما كان لهم من الله من واق ذلك بانهم كانت تاتيهم رسلهم بالبينات فكفروا فاخذهم الله انه قوي شديد العقاب ولقد ارسلنا موسى باياتنا وسلطان مبيد الى فرعون وهامان وقارون فقالوا ساحر كذاب فلما جاءهم بالحق من عندنا قالوا اقتلوا قالوا اقتلوا أبناء الذين آمنوا معه واستحيوا نساءهم وما كيد الكافرين إلا في ضلال وَقَالَ فِرْعَوْنُ ذَرُونِي أَقْتُلْ مُوسَى وَلْيَدْعُ رَبَّهُ إِنِّي أَخَافُ أَن يُبَدِّلَ دِينَكُمْ أَوْ أَن يُظْهِرَ فِي الْأَرْضِ الْفَسَادَ وَقَالَ مُوسَى إِنِّي عُذْتُ بِرَبِّي kwani hawatembei katika ardhi wakaona jinsi ulivyokuwa mwisho wa waliokuwa kabla yao au walikuwa wamewazidi hawa kwa nguvu na athari katika nchi na mwenyezi mungu aliwatia mkononi kwa sababu ya madhambi yao na wala hapakuwa wa kuwalinda na mwenyezi mungu hayo ni kwa sababu walikuwa wanawajia mitume wao kwa hoja zilizowazi lakini wakawakataa ndipo mwenyezi mungu akawakamata bila shaka yeye ni mwenye nguvu mkali wa kuadhibu na kwa yakini tulimtuma musa pamoja na ishara zetu na uthibitisho uliowazi kumwendea firauni na hamana na karun wakasema huyu ni mchawi mmongo mkubwa basi alipowaletea haki inayotoka kwetu walisema wauweni watoto wanaume wa wale waliomwamini na wawacheni hai wanawake wao na haviwi vitimbi vya makafiri ila katika upotovu na feraauni akasema niachiyeni nimuwe musa naye amwite mola wake mlezi mimi nachelea asijekubadilishieni dini yenu au akatangaza uharibifu katika nchi na musa akasema mimi najikinga kwa mola wangu mlezi na mola wenu mlezi anilinde na kila mwenye jeuri asiyeyamini siku ya hisabu Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. kitako tu walahawatembei katika ardhi wakaiona vipi ilikuwa hali ya mataifa yaliyoko kabla yao walikuwa wana nguvu kuliko wao na walijenga zaidi kuliko hawa nao mwenyezi mungu ya mbali kwa madhambi yao wala hawakuwa na mlinzi wa kuwalinda na adhabu ya mwenyezi mungu na adhabu hiyo iliwoterenkia kwa sababu ilikuwa watume wao wakiwajia na wazi nao wakatikacha basi mwenyezi mungu akafanya haraka kuwapelekea adhabu ya kuong'oa hakika yeye ana nguvu kubwa mno na amefikiria ukomo katika kuadhibu ninapa kuwa tulimtuma wa musa na miujiza yetu na ushahidi wenye uthibitisho ulio wazi kumpelekea firauni na amana na karuni wakasema huyu ni mchawi kwa hiyo anayodai kuwa ni miujiza namepita mipaka kwa wongo katika ka malyai yake kuwa yeni mtume kwa kamela wake mlezi musa alipuwalete haki kutoka kwetu firauni na uvuaki wake wanyokwa wali pamojanaye walisema wauweni wa kiume wahawo walioamini wa pamoja naye nawwachildyeni wahaimbinti zawo na vitimbi vya makafiri makafili haiwilila kuondoka na kuangamia na kupotea na firauni akasema na chilieni nimuwe musa naye naamwite huyo mola wake mdezi ya mokowe kwangu hakika mimi nakofiya sije huyo akeejeuza dini yenu enyi watu wangu au akaeneza fitna katika nchi na musa akamwambia firauni na watu wake hakika mimi nimejilindana mwenye kumiliki mambo yangu ambaye ndiya delilea nandie mwenye kumiliki mambo yenu pia na mwenye kukudeni nyinyi kwa neema zake na izani zake ni mejiliza na, na kila neyijivuna na kutakabbari asiye iyamini siku ya, ya isabu wal rjul i n ali irauna yaskumu ianh aalun rajula أتقتلون رجلا أن يقول ربي الله وقد جاءكم بالبينات من ربكم وإن يك كاذبا فعليه كذبه وإن يك صادقا يصبكم بعض الذي يعدكم إن الله لا يهدي من هو مسرف كذاب يا قوم لكم الملك اليوم ظاهرين في الأرض فمن ينصرنا من بأس الله إن جاءنا قال فرعون ما اريكم الا ما ارى وما اهديكم الا سبيل الرشاد وقال الذي امن يا قوم اني اخاف عليكم مثل يوم الاحزاب مثل داب قوم نوح وعاد وثمود والذين من بعدهم وما الله يريد ظلما للعباد ويا قوم اني اخاف عليكم يوم التناد يوم تولون مدبرين ما لكم من الله من عاصم ومن يظلم الله فما له من هاد ولقد جاءكم يوسف من قبل بالبينات فما زلتم في شك إن مما جاءكم به حتى اذا هلك قلتم لن يبعث الله من بعده رسولا كذلك يضل الله من هو مسرف مرتاب الَّذِينَ يُجَادِلُونَ فِي آيَاتِ اللَّهِ بِغَيْرِ سُلْطَانٍ أَتَاهُمْ كَبُرَ مَقْتًا عِندَ اللَّهِ وَعِندَ الَّذِينَ آمَنُوا كَذَلِكَ يَطْبَعُ اللَّهُ عَلَىٰ كُلِّ قَلْبِ مُتَكَبِّرٍ جَبَّارٍ وقال فرعون يا هامان ابن لي لعلي أبلغ الأسباب أسباب السماوات فأطلع إلى إله موسى وإني لأظنه كاذبا n lia suml nsabmtdua sba na akasema mtu mmoja muumini aliyekuwa mmoja katika watu wa firauni aliyeficha imani yake mtamuua mtu kwa sababu anasema mola wangu mlezi ni mwenyezi mungu na hali naye amekujieni na hoja zilizowazi na akiwa yeye mongo basi uongo wake ni juu yake mwenyewe na akiwa mkweli yatakufikieni baadhi ya hayo anayokuahidini hakika mwenyezi mungu hamwongowi yapindukiaye mipaka mongo mkubwa enyi watu wangu leo mna ufalme mmeshinda katika nchi basi ni nani atakayenisaidia kutuokoa na adhabu ya mwenyezi mungu kama ikitufikia firauni akasema sikupeni shauri ila ile niliyoiona wala sikuongozeni ila kwenye njia ya uongofu na akasema yule aliyeamini enyi watu wangu akika mimi nakukofieni mfano wa siku za makundi mfano wa hali ya watu wa nuhu na adi na thamod na wale wa baada yao na mwenyezi mungu hataki kuwa dhulumuwaja na enyi watu wangu hakika mimi nakuhofieni siku ya mayowe siku mtakapogeuka kurudi nyuma namtakuwa na wakukulindeni kwa mwenyezi mungu na mwenye kuhukumiwa na mwenyezi mungu kupotea basi huyo hana wakumongoa na alikwisha wajieni yusufu zamani kwa dalili zilizowazi lakini nyinyi mliendelea katika shaka kwa yale aliyokuleteni mpaka alipokufa mkasema mwenyezi mungu hataleta kabisa mtume baada yake kama hivyo mwenyezi mungu humwacha kupotea anayepindukia mipaka katika maasi anayejitia shaka hawa ambao wanajadiliana katika ishara za mwenyezi mungu pasipo ushahidi wowote waliowafikia ni chukizo kubwa mbele ya mwenyezi mungu na mbele waliyoamini wa hivi ndivyo mwenyezi mungu apigavyo muhuri juu ya kila moyo wa jeuri anayejivuna na firauni akasema ewe haamana nijengee mnara ili nipate kuzifikia njia njia za mbinguni ili nikamwone mungu wa musa na kwa hakika mimi bila shaka namjua kuwa ni mwongo tu na hivi ndivyo firauni alivyopambiwa ubaya wa vitendo vyake na akazuiliwa njia na vitimbi vya firauni havikuwa ila katika kuangamia tu Allah, Akbar, Allah, Akbar. La, ilana, akasema mtu mmoja mumini anayepicha imani yake katika watu wa firauni akiwasemeza watu wake mnataka kumuwa mtu kwa sababu anasema mungu wangu naye mwaguduni mwenyezimungu mungu si naye amekulete indalili zilizowazi zinazotokana na mwenye kumiliki mambo yenu na mdezi wenu na nakiwayeye mongo basi uongo wake ni juu yake yeye peke yake balaya uongo wake tamwangukia mwenyewe na akiwa ni mkweli bajyagabu wanazutahatarisha nazo zitakuzere nyinyi hakika mwenyezi mungu hamwafikishi njia ya wokofu mwenye kupita mipaka le mmongo mno enyi watu wangu leo nyinyi mnaofalme nani watu wajuka katika nji ya misri walahakupana mwenginewe lakini nani atakukingeni na adhabu ya mwenyezi mungu pindi kitujiya firauni akasema ni rahi ila ambayo mimi mwenyewe inayo itakili na, na sikuongozeni kwa raihi ila njia ya uongofu akasema yule mtu alieamini katika watu wa firauni enye watu wangu hakika mimi nakukwafiyeni sikufikiyeni siku kama ile sikwalipojikusanya watu makundi mbalimbali kuwapinga mtume wao mfano waada ya komunoluu na adi na yasamudi na mataifu amendine yadyokuja bada yawo wana mwenyezimungu hataki kwagulu mwoja wake naenyi watu wangu mimi mimila siku viumbe watakapopija makelele siku mtakapokimbia kurudi nyuma hapana na mwenyezi mungu wakukukingenina mwenyezimungu namwenye kwwachili mwenyezi mungu kupotea kwa kuwala mjuwa kuwa potofu kalika wongofu basi hatukuwa na mongozi wa kumungoa. nina hapa bila shaka alikushakujeni yusufu na ishara nizowazi nanyi hankuwacha kuwa na shaka na hayo aliyokuja nayo kwenu mpaka alipokushakufa mkasema mwenyezi mungu hatoleta tena mtume mwengine baada ya yusufu mfano huu mbaya mwenyezi mungu muwacha kupoteya yulya lepundukiye mipaka mwingi wa mashaka na wasiwasi wasi wanaobishana juya ishara za mwenyezi mungu bila ushahidi wowoti uliyowajia wajiya kumkilihishe mno na kumchukiza mwenyezimungu na waumini kwa yale majadiliano yano leyatili ya muhuri mfano amuhuri huwo mwenyezimungu anaupiga juya kila moyo lotakabali juu ya wen wenzake na ukataka kuwatawana na firauni akasema yewe hamana nijengee jengo refu nifikiriye njiya za mbinguni nipate kumona huyu mungu wa musa na mimi nina hakika huyu ni mwongo kwana vijidai kuwa yeye ati mtume mfano wapumbaula uongo kama ivi firauni yalipambiwa uwobwa vitindo vyake hata kaviwona mwenyewe kuone vizuri na kazwilika na njiye ya haki kwa kuhiai mwenyewe njiye ya upotohu nahavi kuwa vitimbi vya firauni ila katika upotohu tu وقال الذي آمن يا قوم اتبعون أهدكم سبيل الرشاد يا قوم إنما هذه الحياة الدنيا متاع وإن الآخرة هي دار الْقَرَارِ من عمل سيئة فلا يجزى إلا مثلها ومن عمل صالحا من ذكر أو أنثى وهو مؤمن فأولئك يدخلون الجنة فأولئك يدخلون الجنة يرزقون فيها بغير حساب ويا قوم ما لي أدعوكم إلى النجاة وتدعونني إلى النار تدعونني لأكثر أكفر بالله وأشرك به ما ليس لي به علم وأنا أدعوكم إلى العزيز الغفار لا جرم أن ما تدعونني إليه ليس له دعوة في الدنيا ولا في الآخرة ليس له دعوة في الدنيا ولا في الآخرة وأنما ردنا إلى الله وأن المسرفين هم أصحاب النار فستذكرون ما أقول لكم وافوض امري الى الله ان الله بطيء بالعباد فوقاه الله سيئات ما مكروا وحاق بال فرعون سوء العذاب النار يعرضون عليها غدوا وعشيا ويوم تقوم الساعة ادخلوا آل فرعون أشد العذاب وإذ يتحاجون في النار فيقولوا ضعفاء للذين استكبروا إنا كنا لكم تبعا فيقول الضعفاء للذين استكبروا إنا كنا لكم تبعا فهل أنتم عنا نصيبا من النار قال الذين استكبروا إنا كل فيها إن الله قد حكم بين العباد وقال الذين في النار لخزنة جهنم ادعوا ربكم يخفف عنا يوما من العذاب قالوا أولم تك رسلكم بالبينات قالوا بلى Illa fi na yule aliyeamini alisema enyi watu wangu nifuateni mimi nitakuongozeni njia ya uongozi mwema enyi watu wangu hakika haya maisha ya dunia ni starehe ipitayo tu na hakika akhera ndiyo nyumba ya daima mwenye kutenda uovu hatalipwa ila sawa na huo uovu wake na anayetenda wema akiwa mwanamume au mwanamke naye ni muumini basi hawa wataingia peponi waruzukiwe humo bila ya hisabu na yenyi watu wangu kwa nini mimi nakuiteni kwenye uokofu nanyi mnaniita kwenye moto mnaniita ni mwenyezi mungu na nimshirikishe na yule ambaye simjui nami na nakuiteni kwa mwenye nguvu mwenye kusamehe bila shaka mnayeniita kumwabudu hasitahiki wito duniani wala akhera na hakika marejeo yetu ni kwa mwenyezi mungu na wanaopindukia mipaka ndiyo watu wamotoni basi mtoyakumbuka ninayokuambieni nami namkabidhi mwenyezi mungu mambo yangu hakika mwenyezi mungu anawaona wajawake basi mwenyezi mungu akamlinda na ubaya wa hila walizozifanya na adhabu mbaya itawazunguka watu wa firauni wanaonyeshwa moto asubuhi wa na jioni na itapofika saa ya kiama patasemwa waingizeni watu wa firauni katika adhabu kali kabisa na watapohojiana huko motoni wanyonge watawaambia waliojitukuza akika sisi tulikuwa wafuasi wenu basi je amtuondolei sehemu ya moto watasema waliojitukuza akika sote sisi tumo humohumo kwani mwenyezi mungu kesha hukumu baina ya waja na waliomotoni watawaambia walinzi wa jahanamu mombeni mola wenu mlezi atupunguzie walau siku moja ya adhabu nao watasema je hawakuwa kikufikieni mitume wenu kwa hoja zilizowazi watasema kwani watasema basi ombeni na maombi ya makafiri hayawi ila Allahu Akbar, Allahu Akbar. La ilaha sema, ni nikopoti yabureu na akasema yuyaliamini katikaswa firauni enyi watu wangu mimi nifwateni mimizakuongozeni njiyanjema enyi watu wangu haya maisha dunia chuchote, ya duniani si chochote yanikamasarehe ya muda mwenye kupanda kipando inakusha upesi na makazi ya ahera hayo tu pekee peke yakendiyo ya makazi ya kudumu mwenye kutenda uovu duniani hatolipoko uovu huwohu ku ahera ila kwa mfano wake na mwenye kutenda wema ma kiwo mwanamume au mwanamke nayene muumini basi hao wateinhiya peponi watakapuruzukiwa bila kipimo cha kuizabiwa na wenye kuizabu na nayeni watu wangu kwani mimi nina nini mimi nakwiteni mfwate njia za kuokoka na nyinyina nitanindemotoni mnanita ni mkufuru mwenyezi mungu kwa kumshirikisha yeye na vidunisivyovijuwa na hadi mimi nakwitiyeni kwa mwenye nguvu wasiyoshindwa mwingi wakusamehe madhambi bila shaka yeyote huyo mungu mnayonita ni mwabudu hana wito wowote una usariki kuitikiwa duniani wala akhera na hakika marejeho yetu sote likwa mwenyezi mungu na wenye kupita nipaka njowatuwamotoni wala siwaumini walie ukasawa basi watakujajiwa ukweli wanilyo kuwambiyeni na mimi namtegemezi mambo yangu mwenyezi mungu hakika jicho la mwenyezi mungu lime waeneha waja wake wote na yeye ni mwenye kuwalipa kwa kwavitilo vyawo mwenyezi mungu akamlinda yule muumini kati ka watua firauni mateso ya vitimbi vyao naikawazunguka watu wa firauni adhabu mbaya nayo ni moto wanaowihi asubuhi na jioni haya ni ya duniani na wapo katika ulimwengu wa barzagei kaburini na siku ya kiama atasema mwenyezi mungu waingizeni watu wa firauni kwenye adhabu iliyokali kabisa ewe muhamadi wacajiye pale wanapozozana watu wamotoni humo wakawa waliokuwa wanyonge nao ni wafuasi wakiwaambia wanataka nao ni maraishi sisi tulikuwaduniani ni wafuasi wenu basi je hamtutukuli badhi ya adhabu ya moto na waliotakabari waseme hakika soti sisitumo humu sisi na nyinyi hakika mwenyezi mungu hamehukumu kwa haki baina ya waja ineawaja basipenda mmoja wetu wamepata adhabu waliyo hukumiwa wali yake watasema walio wanyonge na wakuu kuwambiya walinzi wa jahannamu wakiwaomba msaada muwombeni mungu wenu watupunguzie jako siku moja tupumzike na anabu walinzi wa jahanamu watawambiya kwa hizi kwani hamkunabihika kwa yali yokuwa mtuteremshiwa na hali walikuwakikujieni mitume na ushahidi uliowazi watasema watu wamotoni kwani walitujia mitume na sisi tukwakatibisha walinzi wakasema ikiwa mambo ni hivyo basi wawambeni nyinyi لكن ما يا يا إلى يا بولي. إنا لننصر رسلنا والذين آمنوا في الحياة الدنيا ويوم يقوم الأشهاد يوم لا ينفع الظالمين مع مَغْفِرَتُهُمْ وَلَهُمُ اللَّعْنَةُ وَلَهُمْ سُوءُ الدَّارِ وَلَقَدْ آتَيْنَا مُوسَى الْهُدَى وَأَوْرَثْنَا بَنِي إِسْرَائِيلَ الْكِتَابَ هُدًى وَذِكْرَى لِأُولِي الْأَلْبَابِ فاصبر ان وعد الله حق واستغفر لذنبك وسبح بحمد ربك بالعشي والابكار انَّ الَّذِينَ يُجَادِلُونَ فِي آيَاتِ اللَّهِ بِغَيْرِ تُلْقَانٍ أَتَاهُمْ إِنْ فِي صُدُورِهِمْ إِلَّا كِبْرٌ مَّا هُم بِبَالِغِيهِ فَاسْتَعِذْ بِاللَّهِ إِنَّهُ هُوَ السميع البصير لخلق السماوات والارض اكبر من خلق الناس ولكن اكثر الناس لا يعلمون وما يستوي الاعمى والبصير والذين امنوا وعملوا الصالحات ولا المسيء قليلا ما تتذكرون إن الساعة لآتية لا ريب فيها ولكن أكثر الناس لا يؤمنون وقال ربكم ادعوني hakika bila shaka sisi tunawanusuru mitume wetu na walioamini wa katika uhai wa duniani na siku watakosimama mashahidi siku ambayo hautawafaa madhalimu dhuru wao nao watapata lana na watapata makazi mabaya kabisa na kwa hakika tulimpa musa uongofu na tukawarihisha wana wa israeli kitabu ambacho ni uongofu na ukumbusho kwa wenye akili basi subiri akika ahadi ya mwenyezimungu ni kweli naomba msamaha kwa dhambi zako na umtakase mola wako mlezi kwa kumhimidhi jioni na asubuhi hakika hawo wanaobishana katika ishara za mwenyezi mungu bila ya uthibitisho wowote uliowajia hawana vifuani mwao ila kutaka ukubwa tu na wala huo hawaufikilii basi jikinge kwa mwenyezi mungu hakika yeye ni mwenye kusikia mwenye kuona bila shaka kuumba mbingu na ardhi ni kukubwa zaidi kuliko kuwaumba watu lakini watu wengi hawajui na kipofu na mwenye kuona hawalingani na walioamini wa na watendao mema hawalingani na mwovu ni machache mnayoyakumbuka hakika saa itafika nayo na haina shaka lakini watu wengi hawaamini namola wenu mlezi anasema niombeni nitakuitikieni kwa hakika wale ambao wanajivuna na kuniabudu mimi wataingia jahanamu wadhalilike hakika sisi bila shaka tunanusuru mitumi wetu na waumini katika maisha a duniani kwa kulipiza yu ya marwi wao na kusimamisha hoja juu yao na siku ya kiama watasimama mashahidi washuhudiye kwamba mitume wamefikisha uyumbe wao na washuhudiye kwamba makafiri wali siku ambayo madhalimu hautawafaa udhuru wao kwa yale walioyakosa kuyatenda duniani nao watapata lana yani watafukuzwa kwenye rehma na watapata makazi mahovu kabisa na nasa kwamba tulimpa musa chakonge yakwe ndi ya haki na tukawarisisha wana wa israeli taurati yenye kuongowa na yenye kuwakubusha wenye akilizizo nzima ikiwa umejua tuliyokusimulia basisubiri yewe muhamadi kwa mauvi yayakupata hakika hadi ya mwenyezi mungu ya yakukunusuru wewe na kuwanusuru wa umini ni kweli si isiyogeuka okay nataka mavira kutoka kwa mwana wako mlezi kwa hayo ambayo kwa mnasaba wako wewe huisabiwa ni dhambi na mtakase mola wako mlezi na kila ufungufu kwa mtakaso na na kumsifu jioni na asubuhi hakika hao wanajadili katika laliliza mwenyezi mungu bele ya haujaliyotokana nayeye mtukufu hamna vifuoni mwao ila kutaka uluwa ubora wazifuate wa haki wala huko kutaka kwao uluwa ubora hakwafikishiwa walitakalo basi wewe iyombe haipavi kutokana na mwenyezi mungu kwaliye ye hakika ni mwenye kuenea kili na kitu kusikia kwake na kuona kwake ninapa bila shaka kuziumba mbingu na ardhi ni jambo kubwa zaidi zaili kuli kulikwakuaumba watu lakini wengi wa watu wametupa elimu wakawa hawaamini kufufuli waju kukubali kwao kwamba yendi yemumba mbingu na ardhi na sawa kipofu wasiyeiona haki na mwenye kwijuwa wanahawawisawa wema wenye kuwamini na ukatenda mema namuovu waitikali na vitendo ni kwa uchache uchache mno ndiyo mnakumbuka enyu watu hakyakiyama titakujya tu hapana shaka yoyote na lakini wengi wenji wawatu hawosaliki nanasema muumba wenu na mwenye kumiliki mambo yenu yote niombeni namita kopeni حكيك والا ونتكبر حتى وكتاب اليوم وزي جهنم ناو لمظليل وجنبه. الله, <الله الذي جعل لكم الليلا لتسكنوا فيه والنهار مبطرا. إن الله لذو فضل على الناس ولكن أت ترى الناس لا يشكرون ذلكم الله ربكم خالق كل شيء لا اله الا هو فانا تؤفكون كذلك يؤفك الذين كانوا بايات الله يجحدون الله الذي جعل لكم الارض قرارا والسماء بناء وصوركم فاحسن صوركم ورزقكم من الطيبات ذلكم الله ربكم فتبارك الله رب العالمين هو الحي لا إله إلا هو فادعوه مخلصين له الدين الحمد لله رب العالمين قل إني نهيت أن أعبد الذين تدعون من دون الله لما جاءني البينات من ربي وأمرت أن أسلم لرب العالمين هو الذي خلقكم من تراب ثم من نطفة ثم من علقة ثم يخرجكم طفلا ثم يخرجكم طفلا ثم لتبلغوا أشدكم ثم لتكونوا شيوخا ومنكم من يتوفى من قبل ولتبلغوا أجلا مسمى ولعلكم تعقلون هو الذي يحيي ويميت mwenyezimungu aliyekufanyieni usiku ili mpate kutulia humo na mchana wa kuonea hakika mwenyezimungu bila shaka ni mwenye fadhila juu ya watu lakini watu wengi hawashukuru huyo ndiye mwenyezimungu mola wenu mlezi muumba wa kila kitu hapana mungu ila yeye basi mnageuzwa wapi namna hivi ndivyo walivyogeuzwa waliokuwa wakizikataa ishara za mwenyezi mungu ni mwenyezimungu hali yekufanyieni ardhi kuwa ni pahala pa kukaa na mbingu kuwa dari na akakutieni sura na akazifanya nzuri sura zenu na akakuruzukuni vitu vizuri huyo ndiye mwenyezi mungu mola wenu mlezi basi ametukuka mwenyezi mungu mola mlezi wa walimwengu wote yeye ndiye aliye hai hapana mungu isipokuwa yeye basi mwabuduni yeye mkimsafishia dini yeye sifa njema zote ni za mwenyezi mungu mola mlezi wa walimwengu wote sema mimi nimekatazwa kuwaabudu hao mnaowaomba badala ya mwenyezi mungu zilipo nijia hoja zilizodhahiri kutokana na mola wangu mlezi na nimeamrishwa nisilimu kwa mola wa walimwengu wote yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha kwa tone la manii kisha kwa pande la damu kisha akakutoweni katika hali ya mtoto mchanga kisha mpate kufikilia utu uzima kisha mpate kuwa wazee na kati yenu wapo wanaokufa kabla na ili mfikie muda uliokwisha wepwa na ili mpate kufahamu yeye ndiye anaefuwisha na anaefisha akihukumu jambo li liwe basi huliambia kuwa likawa ndiye ndialekujalieni usiku mpate kutuwa ndani yake mpumzike na kazi na mchana wenye mwangaza mpate kufanya kazi ndani yake hakika mungu bila shaka ni mwenye palila kuu ju ya watu lakini watu wengi hawamshukuru juu ya neema zake huyo mwenye kukunemesheni kwa neema hizi tukufu ndiye mwenyezi mungu mwenye kumiliki mambo yenu wa kila kitu hapana wakawagudiwa kwa hakilila yeye basi mteelekea wapi kwa ibada mukima yeye mfano wakukengeuka huku kwya haki kwendiya upotovu walikengeuka waliokuwa kabila yenu wakazikania ishara za mwenyezi mungu na wakazikata ni mwenyezi mungu peke yake ndiye alyekufanyiyeni ardhi wenipahala pana posilieni maisha yenu na mbingu zikawa ni jengo iloshikamana na akakadiliya ni nyinyi akazitengeneza sura zenu na akakujalieni na umbo zuri ilonyoka no na kakuruzukuni katika vitu vya halali mnavyoviona vitamu mnemesha huyo neema hizi ndiye mwenyezimungu si mwela wenu mlezi basi ametukuka mwenyezi si mungu mwenye kumi dikiulimwengu wote na mwenye kulea yeye pekee mwenye uhai wa daima dawamu hapana wakwagudiwa kwa hakila yeye bazimuelekieni yeye kakumuomba mkimsafia ibada yeye sifa njema zote ni haki hakiyo kwa mwenyezi mungu mola mlezi wa viumbe vyote ewe mtume sema hakika mimi ni vekatako kuyagulu miungu mnayoyagulu nyinyi badala ibadela mwenyezimungu zipuni jiha jako toka ka mola wangu mlezi na nanikamblishwa nimfuakia mwenyezi mungu mola mlezi wawalimwembu wote katika mambo yangu yote mwenyezi mungu peke yake ndi alekumbeni eni wana damu kutokana na udongo kisha kaugheuza udongo kawatone la mani kisha kalifanya tone pande la damu ilyoghendana kisha kakutoweni kwenye matumbo ya mama zenu kuwa ni watoto wachanga kisha akaukuza umri wenu mpaka mukakaminika nguvu zenu na akili tena ukawa mrefu umri wenu mpaka mkawa waze na wako kati yenu ana okufa kabila yakufikiya ujana auze na mwenyezi mungu wakakumbeni namna hii li wakati wakati kwake yeye nao ni wakati akuvuliwa na kwa ajili mpate kupima na kufahamu rikma na mazingatiyo katika ka haya yeye njiyalikumbeni kwa udongo kisha kwatolela mani kisha kwapandela damu na kadhalika mao mijuyatolela mani pande la damu na pande la nyama yamo katika aya ya saba ya nane ya tisa, sura aya kumna mbili, kumna jatu, na ya tis sura asajida aya a kumi na mbili kumi na tatu na kumi na nne sura almuminun aya siii na sura hafir tano neno nukfa katika lugha yahutumika kwa mane ya manii ya mwanamume tukirejea kwenye aya tukufu sura na tan aathalaii na saba je haku watoolela inadzihiri kuwa makusudi kwa tonela manii ni sehemu makususi ya manii na ilimu ya sayansi imevumbuwa kuwa makusudi ya sehemu hiyo ni kile kijidudu kinachoshushiwa ambacho kinachochukuliwa na maji inayoshushwa na, na kidudu hicho chosipamu ambacho kikiingia kwenye kijiyai waila kiaragu wawova kwa kizungu cha mwanamke ndiyo huumbika mtoto alalaka katika maana zake kilugha ni damu iliyoganda au inayotirihika iliyonyekundu mno na kisayansi maana yake ni halaya au seza embryo mtoto ndani ya tumbo la mama liloganda maana taalaka na ukuta uzazi, akwishe, shawume, moja, wika, wa tumbo la uzazi baada ya kwishe ingia na kidudu cha ume na yaila uke na ikapatikana halaya moja ambayo ukagawika ikawa halaya kadhawa kadhaa zinazoendea kwenye ukuta wa tumbo la uzazi kwenda kujibandika Almudga, huyo, uziyake, ta, yaani, manana, na huzuwa hapo kumwagika damu almuzra huyo ni mtoto katika mageuzi yake baada ya kutoka kuwa aladaka yani baada ya kushashikamana na ukuta wa tumbo na uzazi na kuviringana bila sura maalu na huzungukwa na vifuniko na hubaki katika hali hiyo ikichache hivi mpaka yafanyike mafupa na muzgha ambayo imefasiriwa kama pande na nyama ina halaya zenye umbo maalumu na hizo ndizo zinakuwa mtoto na nahalaya zisiyokuwa na umbo maalumu na hizi huzunguka sehemu ileilyo timiya umbo lake na kazi yake ni kulinda na kutowa chakula mafupa elimu ya mimba hembrayoloji imethibitisha karibuni kuwa mafupa yanadhihiri katika tsabaka ya katikati katika kalaya kati, katika za muzura baada ya kutoka kiwango cha kugawanyika kalaya za viungo mwenyezi mungu ndiye yapuishe na kufisha akisaka jambo lolote kulidhihirisha katika kuwepo basi uliambia kuwa na huwa bida taahira ألم تر إلى الذين يجادلون في آيات الله أنا يصرفون <applause> الذين كذبوا بالكتاب وبما أرسلنا به رسلنا فسوف يعلمون إذ الأغلال في أحسن فما قمهم يسحبون في الحميم ثم في النار يسجرون ثم قيل لهم أين كنتم تشركون من دون الله قالوا ضلوا عنه بل لم نكن ندعو من قبل شيئا كذلك يضل الله الكافرين ذلكم بما كنتم تفرحون في الأرض بغير الحق وبما كنتم تمرحون ادخلوا أبواب جهنم خالدين فيها فبئس مثوى المتكبرين فاصبر إن وعد الله حق فإما نرينك بعض الذين نعدهم أو نتوفى فينك فإلينا يرجعون ولقد أرسلنا رسلا من قبلك منهم من قصصنا عليك ومنهم من لم نقصص عليه وما كان لرسول أن يأتي je waoni wale wanaobishana katika ishara za mwenyezi mungu wanageuziwa wapi ambao wamekanusha kitabu na yale tuliyowatuma mitume wetu basi watakuja juwa zitakapokuwa pingu shingoni mwao na naminyororo huku wanabururwa katika maji ya moto kisha wanaunguzwa motoni tena wataambiwa wako wapi mliokuwa mkiwashirikisha badala ya mwenyezi mungu watasema wametupoteya bali tangu zamani hatukuwa tukiomba kitu hivyo ndivyo mwenyezi mungu anawaachia makafiri wapotele mbali haya ni kwa sababu mlikuwa mkijitapa katika ardhi pasiku haki na kwa sababu mlikuwa mkijishaua ingieni kwenye milango ya jahanam mdumu humo milele basi ni maovu yaliyoje makazi ya wanaotakabar basi subiri hakika ahadi ya mwenyezi mungu ni ya kweli na naama tukikuonyesha baadhi ya yale tuliyowaahili au tukikufisha lakini wao watarudishwa kwetu tu na bila ya shaka tuliwatuma mitume kabila yako wengine katika hao tumekusimulia habari zao na wengine hatukukusimulia na haiwi mtume alete ishara yoyote ila kwa idhini ya mwenyezi mungu basi ikija amri ya mwenyezi mungu huhukumiwa kwa haki na hapo wapotofu watahasiri je yeah, huwaangalii hao wanaozozana katika ishara za mwenyezi mungu zilizowazi vipi walivyogeuzwa nadhari yao katika hizo na wanaendelea kushikilia ule upotovu wao walionao nao walioikadibisha kurani na ujumbe tuliowatumia mitume wetu ufunu wowote watakuja juwa matokeo ya kukanusha zitakapokuwa zitatapukuwapingu na minyoyoroli pashingoni mwawo wakibururwa kwazo katika maji yaliyovikiya ukoma wa moto tena baadaye watupwe motoni waokwe kwenyeyitokali kisha waambiwe kwa kuwa kejelina kuwahizi wako wapiya omiungu yenu mdiyokuwa mkiyabudu badala ya mwenyezi mungu watasema makafiri wametupotea bali kwa hakika sisi hatukuwako zamai duniani mkiagulu chochote katika mfano wa upotovu mbaya kama huu ndiyo mungu anawawacha makafiri waipotenji kwa ya haki kwa kujua kwake kwamba hao wavikeya potofu kuliko uwombovu makafiri watambiwa adhabu hiyo ni kwa sababu yavivyokuwa katika dunia mkifurahi katika nchi kwa jambo ziloshahiki kufurahikiwa na kwa sababu ya kufurahikia kwenu kwa mauhi aniokuya kiwasibu manabii wa mwenyezi mungu la vipenzi vyake basi hieni kwenye milango ya jehanamu ambako mekajiliwa mkae paovu kabisa pa, pa kukaa wenye kujivunani jehanamu subihili yewe muhamadi hakika haji ya mwenyezi mwenyezimungu kwapo yakwamba kwa tawazi bumalui wako ni kweli cionashaka yoyote na adhabu itawapikiya tu ama wakati wa uhai wako au wakati wataporeja wao kwetu wakiya cha bavi adhabu tunayowahandarisha nayo kati ka uhai wako basi na ikiwa naikiwa titakufisha basotarejia kwetu nasi tutawaisabiya waliopoakiyatenda ninapa bila shaka tuliwatuma vetume wengi kabla yako wewe wengine tumekuzungumzia habari zao na wengine hatukukuzungumziya habari zao wada haikuwa mitumeyoyote kuleta nuujiza ila kwapendavyo mwenyezi mungu nakutaka kwake hawezi kuleta kitu, kwa nafsi yake tu wala kwwatakavyo watu wake na nainakukuja amri ya mwenyezi mungu kuleta adhabu duniani auahera wanakukumiwa kawaailifu na wakati huwo wakotovu huwa ndiwe walikuhaziri الله الذي جعل لكم الانعام لتركبوا منها ومنها تاكلون ولكم فيها منافع ولتبلغوا عليها حاجه في صدوركم وعليها وعلى الفلك تحملون ويريكم اياته فاي ايات الله تنكرون افلم يسيروا في الارض فينظروا كيف كان عاقبه الذين من قبلهم كانوا اكثر منهم واشد قوة وآثارا في الأرض فما أغنى عنهم ما كانوا يكسبون فلما جاءتهم رسلهم بالبينات فرحوا بما عندهم من العلم وحاق بهم ما كانوا به يستهزئون فلما راوا باسنا قالوا امنا بالله وحده وكفرنا بما كنا به مشركين فلم يك ينفعهم إيمانهم لما رأوا بأسنا سنة الله التي قد خلت في عباده وخسر هنالك الكافرون من يزمومو وليقالين <applause> يوم هو نيفوجو إيليموفاند ياو namuwale baadhi yao na katika hao mnayo manufaa kadhaa wa kadhaa na mnapata kwao haja ziliyomo vifuani mwenu na mnachukuliwa juu yao na juu yamerechebu naye anakuonyesheni ishara zake basi ishara gani za mwenyezi mungu mnazozikataa kwani hawatembei katika ardhi wakaona ulikuwaji mwisho waliokuwa kabla yao wao walikuwa wengi kuliko hawa na wamewashinda kwa nguvu na athari katika nchi wala hayakuwafaa hayo waliokuwa wakiyachuma walipowajia mitume wao kwa dalili zilizo wazi walijitapa kwa elimu waliokuwa nayo basi yakawazunguka waliokuwa wakiyafanyia mashara walipoiona adhabu yetu walisema tumemwamini mwenyezi mungu kuwa ni wapekee na tunaikataa miungu tuliyokuwa tukishirikisha naye lakini imani yao haikuwa yenye kuwafaa kitu wakati ambao wamekwisha na adhabu yetu huu ndio mwendo wa mungu uliokuwa kwa waja wake na hapo waliokufuru walihasiri mpate kuwapanda wengine na wengine muwale namnafata kwao manufaa mengi mbali kuwapanda na kuwada na ili mpate kufikilia haja zenu mnazishughulikia nafsi zenu kama kuburura mizigo na kuibeba na kadhalika na juya ngamia mbai ni katika nyama nyamahowa na juu ya merikebu mnajipakia nyinyi wenyewe na mizigo yenu mwenyezi mungu wanakonyeshe dalili zake basi hebu na navie ndalili gani katika hizo nizozikata na hizo ndalili zenye ziwazi hawezi kuzikataa yeyote mwenye akili kidogo je kwani hao watu wamekatu hawazumbukiu yumwenguni wakaona ulikuwalye mwisho wale walioko kabila yao na wakaangamizwa hao walio kabla yao walikuwa wengi kwa, kwa hisabu kuliko wao na walikuwa na nguvu na kwa majenzi na mandereo kushinda wao hapana kisho wakinga na adhabu ya mungu katika hayo waliyachuma si mali wala nguvu wala utawala basi mtume wao walikuwajia mataifa haya kwa sheria na miujiza iliyokuwa wazi hayo mataifa yalifurahi na kujitapa kwa kuwa wawati wana elimu za dunia na wakawafanya masara mitume ika wacharemkiya ahabu waliokuviliye mitume na hali wao wafokeyeli mataifa haya yalipoona ahabu imekuakali walisema mwenyezi mungu pekee na tumewakataa wakatami umunguambaho kwa sababu yao tulikua wa shilikina imani yawo haikuwavakitu wakati alipokushahola ukali wa adhabu yetu mwenyezi mungu alikwenda mwendo ule uleule oh, ali okuwakenda na wadya wake nao ni kutokubali imani wakati wakutaremuka adhabu na makasi ndiyo wajokasiri wakati wakuta e mkalagu