بسم الله الرحمن الرحيم حامد تنزيل من الرحمن الرحيم كتاب فصلت اياته قرانا عربيا لقوم يعلمون بَشِيرا وَنَذِيرا فَأَعْرَضَ أَكْثَرُهُمْ فَهُمْ لَا يَسْمَعُونَ وَقَالُوا قُلُوبُنَا فِي أَكِنَّةٍ مِمَّا تَدْعُونَا إِلَيْهِ وَفِي آذَانِنَا وَقْرٌ وَمِنْ بيننا وبينك حجاب فاعمل إننا عاملون قل إنما أنا بشر مثلكم يوحى إلي أنما إلهكم إله واحد ف فاستقيموا اليه واستغفروه وويل للمشركين الذين لا يؤتون الزكاه وهم بالاخره هم كافرون ان الذين امنوا وعملوا Lahum kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu hamim uterehemsho huu umetoka kwa mwingi wa rehma mwenye kurehemu hichi ni kitabu kilichopambanuliwa aya zake cha kusomwa kwa kiarabu kwa watu wanaojua kitoacho habari njema na chenye kuonya lakini wengi katika wao wamepuuza kwa hivyo hawasikii na wakasema nyoyo zetu zimo katika vifuniko kwa hayo unayotuitia na masikio yetu yanauziwi na baina yetu na wewe lipofazia basi wewe tenda tunatenda sema hakika mimi ni mtu kama nyinyi inafunuliwa kwangu ya kwamba mungu wenu ni mungu mmoja tu basi nyookeni sawa kumwendea yeye na namumtake msamaha na wale wao wanaomshirikisha ambao hawatoi zaka na wanaikataa akhera hakika wanawaamini na wakatenda mema watakuwa na ujira usio na ukomo uasilatau sajda imeteremka makka sura hii imeanzia kwa harufi mbili katika harufi za alfabet kama inavyofanya qurani katika sura nyingi sura hii imeeleza katika nyingi ya aya zake shani ya quran na mambo iliyokusanya yaliyohusu bishara na maonyo na imeeleza msimamo wa washirikina kuhusu quran katika kuipuza na kupiga vita wito wake na msimamo wa mtume kwa mnasaba wa makasiri kwa kusimama imara juu ya wito wake kwao na kuwaambia hakika mimi ni mtu kama nyinyi inafunuliwa kwangu ya kwamba mungu wenu ni mungu mmoja tu basi tengeneeni kumwendea yeye na mumtake msamaha na sura inaingilia kuwakumbusha washirikina uweza wa mwenyezi mungu mtukufu katika kuziumba mbingu na ardhi kisha inawahadharisha na yaliyowatokolea watu wa mataifa waliokaribu mno na makwao nao ni kinaadi na thamud na inawakumbusha siku ya akhera siku yatakapowshuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa yaliyokuwa wakiyatenda na mijadiliano itakayokuwa baina yao na viungo vyao siku hiyo na watavyoyaomba wafuasi kwa mola wao mlezi siku ya kiama mola wetu mlezi tuonyeshe wale waliotupoteza miongoni mwa majini na watu ili tuwaweke chini ya miguu yetu wapate kuwa miongoni mwa waliochini kabisa na kama ilivyokuwa mwendo wa mwenyezi mungu katika kitabu hichi akisimulia habari ya makafiri husimulia pia habari za waumini basi sura hii imesimulia habari za waliosema mola wetu mlezi ni mwenyezi mungu kisha wakasimama sawasawa sawa, neema za daima alizoaneemesha na akalinganisha baina ya heri na shai wema haulingani na uovu kisha sura inataka watu waangalie ishara za uwezo wa mwenyezi mungu mtukufu zinazoonyesha kumkinika kufufuliwa maiti kisha inarejea tena kuzidi kuwakemea wanaozigeuza aya za mwenyezi mungu na kwamba hao hawamhofu mungu na kwamba hakika kitabu hichi hakiingiliwi na upotovu kutoka mbele yake wala nyuma yake huu ni mceremsho uliotokana na mwenye hikma msifika na hakika ujumbe wa muhamadi si ujumbe uliozuliwa tu na sura inathibitisha hulka moja katika hulka za binadamu nayo na ni kuwa mwenyezi mungu akimneemesha mtu huipuza haki na ikimgusa tushari anakuwa na madua marefu marefu na sura imehitimisha kwa kuthibitisha mambo mawili muhimu kabisa nayo na ni la kwanza kutaja kwa kurani tukufu yenyewe haki iliyomo ndani yake isiyo na shaka yoyote tutawaonyesha aya zetu katika upeo wa macho na katika nafsi zao wenyewe mpaka iwabainikie kwamba haya ni kweli na la pili lake kuwa hilo wanalolitegemea makafiri si lolote ila ni shaka tu ya kufufuliwa iliyowapelekea kuwa nayo ukafiri na upotofu ama hakika wao bado wamo katika shaka ya kukutana na mola wao mlezi hakika yeye amekizunguka kila kitu amim hizi harufi mbili katika harufi za alfabete zilizofungulia sura hii kama ilivyoada ya kurani katika sura nyingi ili kuzindua watu watanambali na pia viya dalili ya muji za kurani kitabu hichi ni ndzeremshi wa namuna ya peke yake kutokana na ne neema kubwa na neema mandogo kitabu hichi ninamna yapeke yake kwa udzuli wake kwa matamshi na ibara yake ya utungaji na kwa mana inavyopambanuwa bainahaki na basili na bishara na onyo na kuzengeneza nafsi na kupiga mifano na kubainisha hukumu nacho kinasoma kwa ulimi wa kiarabu chepesi kukifahamu kwa watu wanaojua chenye kuwapa habari njema waumini wenye kutenda kuwa watapata nema eliyoandaliwa kwa ajili yao na kuwahofisha wana kukanusha kuwa watapata ahabu chungu eliyoandaliwa kwa ajili yao lakini wengi walevitopelia mbali wala usinapirike nacho kamma kwamba akusikia na makafiri wakamwambia mtume salallahu alihi wasalama nyoyo zetu zimo katika vifuniko vizito kwa hayo unayotuita yaliyokuzutauyoidi yani mwenyezi mungu na masikiyoni mwetu mna uziwi basi hasikili hayo unayotulinganiya na baina yetu na wewe ifopazi ya nene inalotuzuwiya kukubali hayo uliyotuleteya basifanya utakalo na sisi tunafanya tutakalo ewe mtume waambiye hakika mimi si chochote ni mtu mfano wenu nyinyi napata wahi yani kutoka kwa mwenyezi mungu kwamba wakuwabudiwa kwa haki na nyinyi ni muungu mmoja tu basifuwateni njiya iiyo nyoka yakwendia kwake na mtake kwake msamaha kwa madzambi yenu na washirikina wasiyotowazaka kuwapa wana usahiki watapata laukali na waotu si wengine yawendio wanaokataa kuwa upo uhaiwaa <تصحيح> قل أئنكم لتكفرون بالذي خلق الأرض في يومين وتجعلون له أندادا ذلك رب العالمين وجعل فيها رواسي من فوقها وبارك فيها وقدر فيها أقواتها في أربعة أيام سواء للسائلين ثم استوى إلى السماء دخان فقال لها وللأرض إِيَّا طوعا أو كرها قالتا أتينا طائعين فقضاهن سبع سماوات في يومين واوحى في كل سماء امرها وزينا السماء الدنيا بمصابيح وحفظا ذلك تقدير العزيز العليم فإن أعرضوا فقل أنذرتكم صاعقة مثل صاعقة عاد وثمود إذ جاءتهم الرسل من بين أيديهم ومن خلفهم ألا تعبدوا إلا الله قالوا لو شاء ربنا لأنزل ملائكة فإنا بما أرسلتم به كافرون فأما عاد فاست كفروا في الارض بغير الحق وقالوا من اشد منا قوه اولم يروا ان الله الذي خلقهم هو اشد منهم قوه وكانوا باياتنا يجحدون فأرسلنا عليهم ريحا صرصرا في أيام نحسات لنذيقهم عذاب الخزي في الحياة الدنيا ولعذاب الآخرة أخزى وهم لا ينصرون وأما ثمود فهديناهم فاستحبوا العمى على الهدى فأخذتهم صاعقة العذاب الهون بما كانوا يكسبون ونجينا الذين آمنوا وكانوا يتقون hivyo nyinyi mnamkataa aliyeumba ardhi katika siku mbili na mnamfanyia washirika huyu ndiye mola wa walimwengu wote na akaweka humo milima juu yake na akabarikia humo na akakadiria humo chakula chake katika siku nne haya ni sawa kabisa kwa wanaouliza kisha akazielekea mbingu na zilikuwa moshi akaziambia hizo na ardhi njooni kwa khiari au kwa nguvu vyote viwili vikasema tumekuja nasi ni watiifu basi akazifanya mbingu saba kwa siku mbili na akazipangia kila mbingu mambo yake na tukaipamba mbingu ya chini kwa mataa na kwa ulinzi hichi ndicho kipimo cha mwenyezi mungu mwenye kujua basi wakipuuza wewe sema nakuhadharisheni adhabu mfano w adhabu yaadi na thamudi walipowajia mitume mbele yao na nyuma yao wakawaambia msimwabudu ila mwenyezi mungu wakasema angelitaka mola wetu mlezi bila shaka angeliwateremsha malaika basi sisi hakika tunayakataa hayo mliyotumwa kinaadi walijivuna katika nchi bila ya haki na wakasema nani aliyekuwa na nguvu kushinda sisi kwani wao hawakuona kwamba mwenyezi mungu aliyewaumba ni mwenye nguvu wa kushinda wao na wao wakawa wanazikataa ishara zetu basi tuliwapelekea upepo wa kimbunga katika siku za ukorofi ili tuwaonjeshe adhabu ya kuwa hizi katika uhai wa duniani na bila shaka adhabu ya akhera ina hizaya zaidi na wala wao hawatanusuriwa na ama thamudi tuliwaongoza lakini walipenda upofu kuliko uongofu basi uliwachukua moto wa adhabu ya kwafedhehi kwa sababu ya yale waliokuwa wakiachuma na tukawaokoa walioamini na wakawa wanamcha mungu Allah, Akbar, Allah, Akbar. Allah. Ama nyinyi mnattajabisha mnamkataa mwenyezi mungu yumba ardhi kwa siku mbili na huku ya hayo mnamfanyia washirika wa, wa kushirikiana naye uyo mumba ardhi mmelikiwa walimwengu wote na mlezi wao zimetajwa siku moja au siku nyingi katika sura nyingine katika sura tilihaji haya arobeni na saba mwenyezimungu mtukufu amesema na kwa hakika siku moja kwa mola wako mlezi ni kama miaka fu mnahisabu nyinyi na katika suratu sajida aya atano amesema mtukufu anapitisha mambo yote aliyobaini ya mbingu ardhi kisha anapanda kwake kwa keko, siku moja tu ambayo kipemo chake ni miaka mnaisabu na katika suratmaharii mtukufu amesema malaika na roho wupanda kwake katika siku iniyo yake ni miaka maoni yakitaalamu vipimo vya wakati wenavyovitumia watu vimefungamana na dunia nainavizunguka juya kati wake na kulizunguka jua mtu mm, akitoka kwenye ardhi yaani dunia akenda kwenye sayare nyingine za mbinguni vipimo hivyo vya nyakati vinabadilika kwa kuzidi auka kufungua na izi haya tukufu zinaonyesha ishara ya ukweli huu wa kilimu na kwamba zama unyakati ni jambo la mlinganisho tu na bila shaka ipo miaka ya kiilimu ya baraki ya kulinganisha yenye kumkinika kuifarikisha baina yao mwaka wakijuwa wa duniani uisabiwa kwa kupimwa wakati dunia inachukua kulizunguka juwa kwa ukamilifu mnamo zikumit65 na ini hali sayari ziliyo karibu na jua kama utaid yaani makiuli ihumaliza safari yake ya kulizunguka juwa mnamo ziko 8a8 na naupande mwingine sayari ya blutu yali fluto ambayo ndio sayari vyo mbali mno najua na yuwa inazunguka zakatibu mno inachukua kuzunguka kwake mnamo miata miambiliyahamsii kwa mujibu wa miaka yetu sizi naye mwenyezi si mungu amesimamisha juyagimelima iyo simama imara ilisi yumbe nanyi. na nakatifirisha humo heli nyingi nakakavilia humo orizikiko watu wake kwa mujibu wa rekuma yake mnamo siku nne na jwinyi ya haya kwenda kumujya washirika na yeye amekajiriya kila kintu belya upungufu wala kuzidi kufafanua huku katika uumbaji wa ardhi na videoyuyake ni maelezo kwa hawa na uliza kisha amekusisha uweza wake na kumba mbingu nazo zilikuwa kama moshi basi zikawapo na kuumba kwake na ya kwa na mbingu naaluvika mujiba mapendo yake ni jambo jepesi kwake ni kama kukiyambiya kitu njo kipenda usipende na akatimiza kuumba mbingu saba mnamo siku mbili nyingine katika kila mbingu walechokiandaliya na ilivyopelekea hitima yake na akaipamba mbingu ya karibu na dunia kwa nyota zinazong'ara kama taa kwa ajili ya uongofu wasisikilize mashetani habari ga walioju kumba huko vilivyoni mpango wa mwenyezi mungu wazishindika mwenye kuzunguka kila kitu basi washirikina wakipuuza imani baada ya kuwekewa wadzairi zake wewe mtume waambiye nimekuonyeni msije kupatilizwa wakwanga bukali kama iliyo wateketezajina adi na thamudi walijiwa adi na thamudi na hiyo wa adhabu walifuwatokelea mitume pande zote awakuacha njia ya kuongoza ila walipitia na wakawaambia wakawambia usimwaguduila mwenyezimungu wawo wakasemba mwenyezi mungu wangetaka kumtuma mtume basi angeituseremshi malaika basi sizihakika tunakataa hayo ya tauhidi na mizina yomliyokuja nayo nyinyi amazina hadi walipandwa na kiburi katika nchi bile haki ya haki yakuwa na kiburi hicho na walisema kwa kuhurika na nafsi zao nani huyu wanaetushinda sisi kwa nguvu ama ajabu watu hawa wanasema hayo na wawawaoni kwamba mwenyezimungu wa na nguvu zaidi kwashinda wao na wao wawo walikuwakidvikanya ishara zetu tukawapelekea upepo wenye sauti kali katika sikokorofi ili iituwonjeshe adhabu ya kuwafanya we madhalili wanyonge katika maisha duniani naninapapwwa bila shaka dhabu ya aheraaisakuwa yahimzaya zaidi wala wao siku hiyo hawatapata wakuwasaidia na makina samudi tuliwabainishia njia ya heri na njia ya shari lakini wao walihiari upotovu kuliko uongofu ikawatwara dili ywaonguza kwa mazinda na unyonge kwa sababu ya madhambi walioyachuma na ntukawakowa kutokana na adhabu hii wale waliyoamini na wakawa wanamche mwenyezi mungu na wanaiogopa adhabu yake wyum ysaru ada llh ilanari fhm yuzaun ta id ma jau شهد عليهم سمعهم وأبصارهم وجلودهم بما كانوا يعملون وقالوا لجلودهم لم شهدتم علينا قالوا أنطقنا الله الذي أنطق كل شيء وهو خلقكم أول مرة وإليه ترجعون وما كنتم تستترون أن يشهد عليكم سمعكم ولا أبصاركم ولا جنودكم ولكن ظننتم ولكن ظننتم ان الله لا يعلم كثيرا مما تعملون وذلكم ظنكم الذي ظننتم بربكم ارداكم فاصبحتم من الخاسرين فإن يصبروا فالنار مثوى لهم وإن يستعتبوا فما هم من المعتبين وقيضنا لهم قرناء فزينوا لهم ما بين أيديهم وما خلفهم وحق عليهم القول. وحق عليهم القول في أمم قد خلت من قبلهم من الجن والإنس إنهم كانوا خاسرين na siku watakapokusanywa maadui wa mwenyezi mungu kwenye moto nao wakigawanywa kwa makundi hata watakapoufikia moto yatawashuhudia masikio yao na macho yao na ngozi zao kwa waliokuwa wakiyatenda na wao wataziambia ngozi zao kwa nini mmetushuhudilia nazo zitasema ametutamkisha mungu ambaye ametamkisha kila kitu na yeye ndiye aliyekuumbeni mara ya kwanza na kwake yetu mtarejeshwa na hamkuwa wenye kujificha hata masikio yenu na macho yenu na ngozi zenu zikikushuhudilieni lakini mlidhani kwamba mwenyezi mungu hayajui mengi katika mliokuwa mkiyatenda basi hiyo dhana yenu mliokuwa mkimdhania mola wenu mlezi imekuangamizeni na mmekuwa miongoni mwa waliohasiri basi wakisubiri moto ndio maskani yao wakiomba radhi hawakubaliwi na tukawawekea marafiki na, na wakawapambia aliyo mbele yao na nyuma yao basi kawathibitikia kauli wawe pamoja na mataifa aliyopita kabla yao miongoni mwa majini na watu hakika hawo wamekuwa ni wenye kukhasirika watakapo kusanywa maadui wa mwenyezi mungu kupelekwa motoni wakawa wamwazo wao na na wamsho wao ili pata ilazimike juu ya wote mpaka watakapo moto na wakaulizwa juu juuya magambelo yatenza duniani na wao wakakataa yakawashughudilia masikio yao na masho yao na ngozi zao kwa kwalio yachizawao na hao maadui wa mwenyezi mungu wakaziyambia ngozi zao kwa nini mmetushuhudilia na ngozi zitasema amtamkisha mwenyezi mungu aye tamkisha kila kitu na alyekumbe ini apo hapo mwanzo vna hamjawa chochote na kwake yake fekeya kenzi yo ya kufufuliwa akuhisabieni mliyokusha tanguliza katika vitendo walanyinyi hamkuwa mkiweza kuvicha vitendo vyenu viovu hata vyuho vyenu viziviyone laikawa macho yenu na mazikio yenu na ngozi zenu vyote ivyo vikukushughudilieni lakini nyinyi mlikuwamkidzani kuwa mwenyezi mungu hajui mengi katika vitedo vyenu kwa sababu mkivifaya ko uficho lakini dhana mbovu mliokamkimdzania mwana wenu mlezi mekuhidikini na kwa hivyo mekuwasikia kiama katika welikukhaziri vibaya mno basi hata wakijizuia machungu yao moto ndiyo mwisho wao na makazi yao ya daima na wakitsaka kumridhi mwenyezi mungu sasa wakubaliwi hayo matakwa yao na sii tumewandalia duniani marafiki uharibifu na wao wakawazainishia mbele yao mambo ya ahera basi wakawaguri kwamba hati hakuna kufuvuliwa wala kuhisabiwa na wakawapambia via mambo ya duniani ili ositarehe nayo na neno la adhabu liyowapata mataifa yaliyokushapita miongoni mwa majini na watu waliokuwa kama wao likawahibitikia na wawo kwa sababu ya kukeyari kwawo upotovu balelewongofu hakika watu hawo wote waliku katika waly khazirika sana ilyotimia wqal lina kfru na tsmu lhdha lrani walhaufihi llkm فلنذيقن الذين كفروا عذابا شديدا ولنجزينهم أسوأ الذي كانوا يعملون ذلك جزاء أعداء الله النار لهم فيها دار القرب جزاء بما كانوا بآياتنا يجحدون وقال الذين كفروا ربنا أرنا الذين أضلانا من الجن والإنس نجعلهما تحت أقدامنا ليكونا من الأسفلين إن الذين قالوا ربنا الله ثم استقاموا تتنزل عليهم الملائكة تتنزل عليهم الملائكه الا تخافوا ولا تحزنوا وابشروا بالجنه التي كنتم توعدون نحن اولياؤكم في الحياه الدنيا وفي الاخره ولكم فيها ما تشتهي أنفسكم ولكم فيها ما تدعون نزلا من غفور رحيم نوالي <applause> غفور ولسما مسيسي كليز قرآنه ناتمويني زوغو وين دم basi hapana shaka tutawaonjesha hao waliokufuru adhabu wa kali na hapana shaka tutawalipa malipo mabaya ya yale waliokuwa wakiyafanya hayo ndiyo malipo ya maadui wa mwenyezi mungu moto humo watakuwa na maskani ya kudumu ndiyo malipo yao kwa sababu walikuwa wakizikataa ishara zetu na waliokufuru watasema mola wetu mlezi tuonyeshe waliotupoteza miongoni mwa majini na watu ituwaweke chini ya miguu yetu wapate kuwa miongoni mwa waliochini kabisa hakika waliosema mola wetu mlezi ni mwenyezi mungu kisha wakanyoka sawa hao huwateremkia malaika wakawaambia msiogope wala msihuzunike nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiahidiwa sisi ni vipenzi vyenu katika maisha ya dunia na katika akhera na humo mtapata kinachotamaniwa na nafsi zenu na humo mtapata mtakachovitaka ni takrima itokayo kwa mwenye kusamehe mwenye kurehemu Allah, la-ikbar, Allah, la-ikbar. La- kambizana wenyewe wenyewe nsisikiliza hii kurani na inaposomwa inakosomwa nyirecheliporojo lisiyokuona mana ili li, pasiwepo mtu wa kuisikia wala kunasilika kwayo Asa, kwa hivyo, hasa kwa hivyo nkamshinda muhamadi tunapa bila shaka tutawaonjesha waliokufurwa za bukali kwa vitendo vyao na hasa kwa hivi kuipija vita kurani na bila shaka tutawalipa maripo maongo kabisa kwa vitendo vyao hizo adhabu zilizotajwa ni malipo na anayoztarikimaadui wa mungu moto waliyoandaliwa katika makazi ya kuishi milele kuwa ni malipo kwa kule kuzikata mfulolizo ishara za mwenyezi mungu na haja zake na makapi watasema nawo wamomotoni mwana wetu mlezi tuonyeshe ayo makundi ya majini na watu waliyotupoteza ili tuwaweke chini ya nyayo zetu wawe katika watu wa chini kabisa hakika waliosema mola wetu mlezi ni mwenyezi mungu kwa kukubali upoke wake kisha wakatimamasawasawa jo sheria zake malaika watawaterenkia mara kwa mara wakiwaambia msihofu kukuteremkieni shari wana msifunzuniki kuwa mtakosa heri na furahini kuwa mtapata pepo mlioahidiwa kwa ndimi za manabii na mitume Tawabia, venu, yani, ghen, na malaika watawambiya sisini wazaidizi wenu katika maisha ya duniani kwakukuungeni mkono na ahera kwakuombeni shafaa na kukutukuzeni huko akhera mtapata kila chalazana kizuri kinachopindwa nafsi zenu na mtapata kila mnachokitamani kuwa nitakrima na mamkiyo yanayotoka kwa mula mlezi mkunjufu kwa mahfira na rehma مَن دَعَا إِلَى اللَّهِ وَعَمِلَ صَالِحًا وَقَالَ إِنَّنِي مِنَ الْمُسْلِمِينَ وَلَا تَسْتَوِي الْحَسَنَةُ وَلَا السَّيِّئَةُ ۚ ادْفَعْ بِالَّتِي هِيَ أَحْسَنُ فإذا الذي بينك وبينه عداوة كأنه ولي حميد وما يلقاها إلا الذين صبروا وما يلقاها إلا ذو حظ عظيم واما ينزغنك من الشيطان نزغ فاستعذ بالله انه هو السميع العليم ومن اياته الليل والنهار والشمس والقمر لا تسجدوا للشمس ولا للقمر واسجدوا لله الذي خلقهن إن كنتم إياه تعبدون فإن استكبروا فالذين عند ربك يسبحون له بالليل والنهار وهم لا يسأمون ومن آياته أن ترى الأرض خاشعة فإذا أنزلنا عليها الماء اهتزت وربت إن الذي أحياها لمحيي الموتى إنه على كل شيء قدير إن الذين يلحدون في آياتنا لا يخفون علينا أفمن يلقى في النار خير أم من يأتي آمنا يوم القيامة اعملوا ما شئتم إِنَّهُ بِمَا تَعْمَلُونَ بَصِيرٌ إِنَّ الَّذِينَ كَفَرُوا بِالذِّكْرِ لَمَّا جَاءَهُمْ وَإِنَّهُ لَكِتَابٌ عَزِيزٌ لا يأتي فيه الباطل من بين يديه ولا من خلفه تنزيل من حكيم حميد ما يقال لك الا ما قد قيل للرسل من قبلك إِنَّ رَبَّكَ لَذُو مَغْفِرَةٍ وَذُو عِقَابٍ أَلِيمٍ وَلَوْ جَعَلْنَاهُ قُرْآنًا أَعْجَمِيًّا لَقَالُوا لَوْلَا فُصِّلَتْ آيَاتُهُ أَعْجَمِيٌّ وَعَرَبِيٌّ قل هو للذين آمنوا هدى وشفاء والذين لا يؤمنون في آذانهم وقر وهو عليهم عمى أولئك ينادون من مكان بعيد na ni nani mbora wa kusema kuliko aitaye kwa mwenyezi mungu na akatenda mema na akasema hakika mimi ni katika waislamu mema na maovu hayalingani pinga uovu kwa ilo jema zaidi hapo yule ambaye baina yako naye pana uadui atakuwa kamarafiki jamaa wa kukuonea uchungu lakini hawapewi wema huu ila wanaosubiri wala hawapewi ila wenye bahti kubwa na sheitani akikuchochea kwa uchochezi wewe jikinge kwa mwenyezi mungu akika yeye ni mwanye kusikia mwenye kujua na katika ishara zake ni usiku na mchana na juwa na mwezi basi msilisujudie juwa wala mwezi bali msujudieni mwenyezi mungu aliyeviumba ikiwa nyinyi mnamwabudu yeye tu na ikiwa watajivuna basi hawa walioko kwa mula wako mlezi wanamtakasa yeye usiku na mchana na wao hawachoki na katika ishara zake ni kwamba unaiona ardhi nyonge lakini tunapoiteremshia maji mara unaiona ya na kuumuka bila shaka aliyeihuwisha ardhi diye atakaehuisha wafu hakika yeye ni mweza wa kila kitu hakika wale wanaoupotoa ukweli uliomo katika ishara zetu hawatufichikii sisi je atakeyetupwa motoni ni bora au atakayekuja kwa amani siku ya kiama tendeni mpendavyo kwa hakika yeye anayaona mnayoyatenda kwa hakika wanayoyakataa mawaidha haya yanapowajia na haya bila shaka ni kitabu chenye nguvu na utukufu autachifikia upotovu mbele yake wala nyuma yake kimeteremshwa na mwenye hikma msifiwa uambiwi ila yale yale yaliyoambiwa mitume wa kabla yako hakika mula wako mlezi bila shaka ni mwenye mahfira na ni mwenye adhabu chungu na lau tungeliifanya kurani kwa lugha ya kigeni wangelisema kwa nini haya zake hazikupambanuliwa yawaje lugha ya kigeni na mtume mwa arabu sema hii kurani ni uongofu na poza kwa wenye kuamini na wasiyoamini wa umauziwi katika masikio yao nayo na kwao imezibwa hawaioni hao wanaitwa nao wako pahala mbali eka uli nzuri zaidi kulipomwenye kulingani ya tauhidi ya mungu na usifu wake na pamoja na hayo akatenda vitenda vyema na akasema kwa kungama izikali yake hakika ni miyongoni mwa waislamu yani mwenye kunyenyekea amri za mwenyezi mungu haziwezi kuwasawa thadiya njeva na thabiya mbovu pinga uovu ukikujia kutokana na duwi kwa tshabiya iliyobora kuliko yake hapo matokeo yake ni huyo ambaye uliyekuwa na uwaduwi naye atakuja kuwa kamamweziyo wakukunusuru mwenyi mwe usafi na hawarudhukiwi thabiya hii ya kulipa wema kwa uovu ila wale wenye huluka ya kusubiri na hawarudzukiwi hayo ida wenye fungu kubwa la thabiya ya wema na ukamilifu wa nafsi naakitokea shetani akakutia wasiwasi kukuachisha hayo ulioamrishwa ewe unaisemezwa basijilide naye kwa mwenyezi mwenyezimungu hakika mwenyezi mungu kusikia kwake na kujua kwake kumezuka kila kitu na yeye atakulinda naye na katika davidi za uweza wake mwenyezi mungu mtukufu ni huusiku na mchana na jua na mwezi mtilisujudiye jua wala mwezi kwani hivyo ni katika ishara zake tu bali mtujudie ni yeye mungu peke yake aliumba juwa na mwezi na usiku na mchana ikiwa nini kweli namwabudu yeye peke yake ikiwa washirikina watajiona wakubwa wavahi kufuata amri yako basi wewe utiukike kwani hawo walioka mula wako mlezi kwenye utakatifu wake nao ni malaika wanamtakasa yeye na nakiloku nguvu katekeza wakati usiku na mchana wakimsafya ibada yeyitu tu choki kumsabiri na katika dalili za uweza wake mtukufu ni kwamba unaona wewe unaweza kuona azikavu tukitiya nshiya maji inatikisika kwa mimea na inaumuka na kuja juu hakika huyo alifo ishaardhi liokushakufa ndi yayelekiya kuhisha wafu katika hayawani yeye ni ye, mtimilivu wa uweza jwa kila kito ayahii inabainisha kwamba mawadi namboleya mbazoni chumvichumvi zizona uhali pindi zipatapo maji yambuwa uyayuka na kwa hivyo husahirika kufikiria kwenye mbegu za mimeya na mizizi yake hapo hugeuka kuingia katika halaya yani el na mifumo na viungo vilivyo hai na kwa hivyo vinaonekana kuwa ni hai na ukubwa wake hukuwa na kuzidi kwa kuingiana na kukuzwa na mimea hakika hao wanaeesha njia iliyo sawa kametarafuya ishara zetu na wakaitupilia mbali kwa kuikadhibisha mambo yao hayatupote isisi wala haya hayoono yaku suliya navi tutawalipa kama vositahiki kwani ale katika moto ni bora auyule ane kuya naye halika tuliya siku ya kiama kwakuopoka kwake nakila ovu kabisa hao hawalingani waambie wambiye kokuwahili fanyeni mtakavyo hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuzunguka kila kitu lake naya tamlipa kila moja kwa amali yake hakika wanalikata kurani tukufu ya kuzingatia watapata adhabu ambayo hapana mtu anayeweza kuikadiria wao wame ipinga kurani naco hakika ni kitabu kisi chokuwona mfano kina mshinda tila mwenye pokipinga na upotofu usi na asoni kwake kwa pandu wowote ule kimecheremka kwa kufuatana kutokana na mungu walitakasika na upuzi msifiwa kwa wingi kwa wa sifa kwanea malizo dhitowa ewe muhammadi uwambiwe wewe na malui wako ila kama ilakamwwavivyambiwa mitume wa kabila yako na malui wao nayo ni matusi na kwangiwa mmongo hakika muumba wako, wako na mlezi wako na msamaha mwingi nani mwenye kuadhibu kwa mathungu makubwa basi yeye humghufiriya mwenye kutubu kwake na humtesa mwenye kushikilia na ida yake na lau tungelifanya kurani kwa lugha ya kigeni kama walivyopendekeza baadhi ya hao ukera basi vila shakawangelisema lauzingelibainishwa ya zake po kitabu ufahamu cha lugha ya kigeni na huyu wake ni mwarabu yawaje haya ewe mtume waambiye hikurani ni hivyo hivyo kama walivyotele mshiyo waumini si wengineo kuwa ni uongofu na pozako waumini kiwakowe na ubagaishi na kiwaponyeshe shaka shaka. na shakashaka wa na wasiyamini wamekuwa kama katika masikio yao pana kizuwizi uziwi nayo hikurani kwao ni upofu hawa uli chochote ndani yake ila fitina tu awo makabiri ni kama wanawitwa waiamini kwa umbali kabisa <applause> ولقد آتينا موسى الكتاب فاختلف فيه ولولا كلمة سبقت من ربك لقضي بينهم وإنهم لفي شك منه مريب من عمل صالحا فلنفسه ومن اساء فعليها وما ربك بظلام للعبيد اليه يرد علم الساعه وما تخرج من ثمرات من اكمامها وما تحمل من انثى ولا تضع الا بعلمه ويوم يناديهم اين شركائي قالوا اذنا كما منا من شهيد وضل عنهم ما كانوا يدعون من قبل وظنوا ما لهم من لا يسأم الإنسان من دعاء الخير وإن مسه الشر فيئوس قنوط ولئن أذقناه رحمة منا من بعد بضراء مسته ليقولن ليقولن هذا لي وما أظن الساعة قائمة ولئن رجعت إلى ربي إن لي فلننبئن الذين كفروا بما عملوا ولنذيقنهم من عذاب غليظ وإذا أنعمنا على الإنسان أحرض ونأى بجانبه وإذا مسه الشر فذو دعاء عريض قل أرأيتم إن كان من عند الله ثم كفرتم به من أضل ممن هو في شقاق بعيد سنريهم آياتنا في الآفاق وفي أنفسهم حتى يتبين لهم أنه الحق أولم يكف بربك أنه على كل شيء شهيد Ala min liqai Ala na hakika tulimpa musa kitabu lakini pakatokea hitilafu kati yake na lau kuwa halikwisha tangulia neno la mula wako mlezi wangiliukumiwa na hakika wao wamo katika shaka yenye kuwatiya wasiwasi anayetenda mema basi anajitendea mwenyewe nafsi yake na mwenye kutenda uovu basi ni juu ya nafsi yake vilevile wala mola wako mlezi si mwenye kuwahulumuwaja ujuzi wa kuijua saa ya kiama unarudishwa kwake tu mwenyezi mungu na matunda hayatoki katika mafumba yake wala mwanamke hachukui mimba wala hazai ila kwa kujua kwake na siku atakayowaita akawaambia wako wapi washirika wangu hapo watasema tuna kiri kwako ya kwamba hapana miongoni mwetu anayeshuhudia hayo na wakawapotea wale waliokuwa wakiwaomba hapo kwanza na wakawa na yakini kuwa hawana pakukimbilia mwanadamu hachoki kuomba dua za heri na inapompata shari mara huvunjika moyo akakata tamaa na pindi tukimwonjesha rehema itokayo kwetu baada ya kumgusa dhara bila shaka husema haya nayastahiki mimi wala sidhani kuwa kiama kitakuja na hata nikirudishwa kwa mola wangu mlezi bila shaka nina mema yangu kwake basi kwa yaqini tutawaelezea waliokufuru hayo walioyatenda na kwa yaqini tutawaonjesha adhabu ngumu na tukimneemesha mwanadamu hugeuka na kujitenga upande na inapomgusa shari huwa na madua marefu marefu sema mnaonaje ikiwa haya anatoka kwa mwenyezi mungu nanyi ikawa ndiyo mmeyakataa ni nani aliyepotea zaidi kuliko aliye katika upinzani wa mbali tutawaonyesha ishara zetu katika upeo wa mbali na katika nafsi zao wenyewe mpaka iwebainikie kwamba haya ni kweli ye haikutoshi kwamba mola wako mlezi kuwa yeye ni shahidi wa kila kitu ama wao wamo katika shaka ya kukutana na mola wao mlezi ama hakika yeye anachizunguka kila kitu Allahu Akbar, Allahu Akbar. kwa hakika tulimpa musa taurati na watu wake kakitaliviana kwayo na lau ingalikuwa hukumu ya mwala wako mlezi ayekuahirishwa ewe muhammadi mpaka muda maalumu kwake basi na shaka pangia muliwa hukumu baina yako na hao kwa kuangolea mbali wanaokanusha na hakika makafi hii katika kaumu yako wamo katika shaka na kurani na hiyo inawatia viki na, na wasiwasi mwenye kutenda vitendo vyema ujira wake ataopata mwenyewe na mwenye kutenda uovu madzambi yake yatakuwa juu yake na mola wako mlezi si mwenye moja wake hata mtese mtu kwa za mwengine kwa mwenyezi mungu pekee yake ndiyo ujuzi wa kusimama saa ya kiyama matunda hayatoki ke nya vifuniko vyake wanamwena mke hatukuimimba wala hazaiila yeye anajua nakumbuka si kwambayo mwenyezi mungu watawaita washirikina kwa kwa kedehi awambiye wako wapi hao washirika wangu mliokuwa mkiwaomba majala yangu watasema kwa kutadhari ewe mwenyezimungu tunakujuvya kuwasizya tuna kushuhudiya kuwa wewe na mshirika yeyote na hao miungu ya ushirikina waleukwakiwaabudu watawapoteya na waliyakinika wata wali kuwa hawana kwakukibiliya mwanadamu hachokikumwomba mola wake mlezi kwa za kiduniya ikimpata shali basi huwa mwingi wa kuikatia tamaheli na kuvunjika moyo hati ya kwamba mwenyezimungu hamwitikidwa yake tunahpa tukimwonjesha mtu neema kwa palila yetu badi a dhara kubwa iliyomsibu bila shaka usema hii neema liliyoipata ni haki yangumimi wala zidvali kuwa kiama kitakuja na naninapa ikitokea nikarejeshwa kwa mola wangu mlezi basi na nahuko kwake bila shaka litapata mema lakini sisi tuna hapa, hapa na shaka tutawalipwaliokufuru siku ya kiama kwa vitendo vyawo na hapa na shaka tutawaonjesha adhabu kali iliyorindikwa juu kwa juu na natukimnemesha mtu wacha kutushukuru na kajitenga mbali na dini yetu na natukimwonjesha shaharihi basi uwa mwingi kuomba maduwa ewe muhamadi wambiye hebu na mbiyeni ikiwa hi kurani imetoka kwa mwenyezi mungu nanyi mkawa mnaikata bazinani aliyekwavali mno na ukweli kuliko huyo ali epinumena hati karibuni vi tutaonyesha hao wanaozikata ishara zetu zenye kuonyesha ukweli wako katika pande za mbinguni na ardhi na katika nafsi zao wenyewe mpaka yawadeherikie yakwamba uyo waletiani hakitupu si vingi nevyo wanakataa kuwa kuwasisi tunawaletia ishara hizo ye haitoshi kuamola wako ni mwenye kukizunguka kila kitu ama hakika hawa makafiri katika shaka kubwa kukutana na mola wao mlezi kwa sababu ya kuwa hawaamini ama hakika mwenyezi mungu ni mwenye, mwenye kukizunguka kila kitu kwa ujuzi wake na uwezo wake