بسم الله الرحمن الرحيم حميم عين سينقاف كذلك يوحي إليك وإلى الذين من بفضلك الله العزيز الحكيم له ما في السماوات وما في الارض وهو العلي العظيم تكاد السماوات يتفطرن من فوقهن والملائكه يسبحون بحمد ربهم ويستغفرون لمن في الارض الا ان الله هو الغفور الرحيم والذين اتخذوا من دونه أولياء الله حفيظ عليهم وما أنت عليهم بوكيل وكذلك أوحينا إليك قرآنا عربيا لتنذر أم القرى ومن حولها لتنذر أم القرى ومن حولها وتنذر يوم الجمع لا ريب فيه فريق في الجنة وفريق في السعير ولو شاء الله لجعلهم أم امه واحده ولكن يدخل من يشاء في رحمته والظالمون ما لهم من ولي ولا نصير ام اتخذوا من دونه Allah huwa wa huwa wa huwa ala kulli qadir. kwa jina la mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu amim in sin paf hivi ndivyo mwenyezimungu mwenye nguvu na mwenye hikma anavyokuletea wahi wewe na walio kabla yako ni vyake viliomo mbinguni na viliomo katika ardhi na yeye ndiye mtukufu mkuu zinakaribia mbingu kupasuka juu huko na malaika wakimtakasa mola wao mlezi na kumhimidi na wakiwaombea mahfira waliomo kwenye ardhi amahakika mwenyezimungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu na wale waliowafanya walinzi wengine badala yake yeye mwenyezi mungu ni mwangalizi juu yao wala wewe si wakili juu yao na namna hivi tumekufunulia quran kwa kiarabu ili waonye watu wa mama wa miji na waliopembezoni mwake na uhadharishe na siku ya mkutano haina shaka hiyo kundi moja litakuwa peponi na kundi jingine motoni na mwenyezi mungu angelipenda angiwafanya wote umma mmoja lakini anamwingiza katika rehema yake amtakaye ya na wenye kudhulumu hawana mlinzi wala msaidizi au amechukua walinzi wengine badala yake lakini mwenyezi mungu ndiye mlinzi hasa na yeye ndiye anayehwisha wafu na yeye ndiye mweza wa kila kitu الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله سورة الشورى المترجمة مكة هي سورة يا مكة نجد فيها يذكرني خمسين نتاجه نيميت الشورى يعني كشوريانا kwa sababu inavyoongoza waumini waendeshe mambo ya jamii zao kwa kushauriana ili ipatikane haki na uthibiti uadilifu na sura hii imekusanya mambo mengi ya dini na hoja za itikadi imefungua sura kwa kuisifu qurani yenyewe kwa kuwa ni wahyi yani ufunuo uliotoka kwa mwenyezi mungu itakayorudisha matusi ya makahiri na ikashughulikia kumpoza mtume sa i wsa na tena baada ya hayo ikaingilia kuthibitisha uweza wa mwenyezi mungu aliyeitirimsha quran na ukatukuka utawala wake na ikaeleza kukanya kwa baadhi ya watu juu ya kuwa hoja zake ziwazi zinazoonyesha kuwa haya yanatoka kwa mwenyezi mungu kwa kubainisha htilafu zao katika kufahamu haki na baada yake sura hii ikatilia mkazo uweza wa mwenyezi mungu mtukufu juu ya kila kitu kisha ikathibitisha kuwa msingi wa sheria ni mmoja na ikaashiria kuwa wapo wanaokufuru juu ya hivyo hali kadhalika imeashiria kuwa vitabu vyote vya mbinguni vinaongoza kwendea haki Nasura, na sura imelaani shirki ya washirikina na kufitalifiana kwao katika kuhimiza kiama kwa mashara na ikatoa uongozi kwa wafuasi wake wawalinganie watu kwenye dini kama ilivyoeleza ubora wa upole wa mwenyezi mungu kwa waja wake na sura hii imehadharisha kuzama katika kuiwania dunia tu peke yake na ikabainisha uovu wa hali ya makafiri na wema wa hali ya waumini katika akhira na sura ikawalaumu wale waliomkadhibisha mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu al wasalam kwa kumwambia kaizua quran hali wao wameshindwa hata kuleta sura moja tu mfano wake kisha ikatangaza kuwa mwenyezi mungu ameikubali toba ya waumini na ikatangaza hikma ya kuzigawa riski kwa watu kwa mpango wa hikma hawakuwa wote matajiri kwa kuchelea wasipande jauri wala wasiwewote mafakiri wakateketea bali amewakunjulia baadhi na amewadhikisha wengine na akadhihirisha baraka zambua, za mvua na dalili za uwezo wa mwenyezi mungu kwa jambo hili na kwamba maswaibu ya dunia ni kwa sababu ya maasi kisha subhanahu akakariri kwa njia nyingine hali za waumini na wanaokadhibisha uko akhera na madhila yatayowapata wanaokadhibisha na akataka wafanye haraka kuitikia wito wa mwenyezi mungu kabla uhai haujakata fursa ya kutenda kadhalika sura imeshughulika kumpoza mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu salwsla na kubainisha uwezo wake subhanahu kumtunukia amtakaye watoto wa kike na wakiume mwinginewe na mchanganyiko kwa watatu na kumnyima kabisa wanne kisha sura ikataja njia za mwenyezi mungu kusema na manabii wake na ikafitimisha kwa kubainisha njia ya haki iliyonyoka ambayo inayopasa kuifuata sura imeanziya kwa harufi hizi za kutamkwa kama kutamkwakammailivyoada katika sura nyingi katika kurani mfano wayaliyomo katika sura hii yana kufunulia wewe na mitume waliokuwa kabla yako mwenyezi mungu mwenye kushinda kwo ngovu zake ambaye amepanga kila kitu kwa pahala pake kwa mujibu wa hikma katika vitendo vyake na mipango yake ni pya mwenyezi mungu peke yake vyote vini katika mbingu na ardhi e, kwa kuviumba kuvimiliki na kuviendesha naye ni dipeke yake aliyetukuka kwa nafsi na ukawa mkuu ufalume wake mbingu juu ya ukubwa wake na kushikamana kwake zimekaribia kupasuka kutoka huko juu kwa kumwogopa mwenyezi mungu na kuadirika kwa taadhima yake na utukufu wake na malaika wanamtakasa mwenyezi mungu na kila kilalitiloelekia naye na nahumsiefukwa na nahumomba mwenyezi mungu awasamehe wa wato duniani na yeye subhanahu anarabihisha kwamba hakika ni mwenyezi mungu tu pekee yake ndiye mwenye mafira ya watu wote na rehema iliyokunjufu kunjufu na hawo aliwafanya wenginewo mwenyezi mungu kuwa ndiyo wakuwo nusuru mwenyezi mungu anaangalia hayo wayatendayo wala wewe ukupewa kazi hiyo ya kuangalia wao na mfano waufunuo huwo udiyo wazi tume kufunulia wewe hii kurani kwa lugha ya kiarabu isiyo na ubagaishi ili upate kuwonya wantu wamakana waliopembezoni mwage katika waarabu na uwaonye watu wadhabu ya siku watakayokusanywa halaiki wote kwa ajili ya hisabu hapana shaka yoyote kuja siku hiyo watu siku hiyo watakuwa mafungu mawili fungu moja litakuwa peponi na nyingine litakuwa motoni nala ukuwa mwenyezi mungu angelipenda kuwakusanya watu wote katika dunia wakafuata njia moja angeliwakusanya hivyo lakini yeye umtiya katika rehema yake yamtakaye kwa kuwana juwa kuwa hawo wamihiya iwongovu mulipopotofu na wenye kujidhulumu nafsi zao kwa ukafiri hawa na mlinzi badala ya mwenyezi mungu mwenyezimungu wakudhamini kuwalinda wala msaidizi wakuwakowa na adhabu ya mwenyezi mungu hawa wenye kudhulumu hawakumfanya mwenyezi mungu kuwa ni mlinzi wao bali wamewafanya wenginewo kuwa ndiyo walinzi wao na wala haiwafali wao hayo wali mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye kustahiki kuwa mlinzi kama wao wnataka mlinzi <applause> وما اختلفتم فيه من شيء فحكمه الي الله ذلكم الله ربي عليه توكل توكلت وإليه أنيب فاطر السماوات والأرض جعل لكم من أنفسكم أزواجا ومن الأنعام أزواجا يذرأكم فيه ليس كمثله شيء وهو السميع البصير له مقاليد السماوات والأرض يبسط الرزق لمن يشاء ويقدر إنه بكل شيء عليم شرع لكم من التين ما وصى به نوحا والذي أوحينا إليك والذي أوحينا إليك وما وصينا به إبراهيم وموسى وعيسى أن أقيموا فتفرقوا فيه كبر على المشركين ما تدعوهم إليه الله يجتبي إليه من يشاء ويهدي إليه من وما تفرقوا إلا من بعد ما جاءهم العلم بغيا بينهم ولولا كلمة سبقت من ربك إلى أجل مسمى لقضي بينهم وإن الذين أورثوا الكتاب من بعدهم لفي شك منه مريب فلذلك فدع واستقم كما أمر ولا تتبع أهواءهم وقل آمنت بما أنزل الله من كتاب وأمرت لأعدل بينكم الله ربنا وربكم لنا أعمالنا ولكم أعمالكم لا حجه بيننا وبينكم الله يجمع بيننا واليه المصير والذين يحاجون في الله من بعد ما استجيب له حجة ذاتهم داحضة عند ربهم داحضة عند ربهم وعليهم غضب ولهم عذاب شديد الله الذي انزل الكتاب بالحق والميزان وما يدريك لعل الساعه قريب يستعجل بها الذين لا يؤمنون بها والذين امنوا مش ينفقون منها ويعلمون أنها الحق ألا إن الذين يمارون في الساعة لفي ضلال بعيد Lafifun, man yasha wa huwa namkifitalifiana katika jambo lolote basi hukumu yake iko kwa mwenyezi mungu huyo mwenyezi mungu ndiye mola wangu mlezi ninayemtegemea na kwake yeye narejea yeye ndiye mumba mbingu na ardhi amekujaalieni mke na mume katika nafsi zenu na katika nyama hoa dume na jike anakuzidishieni namna hii hapana kitu kama mfano wake naye ni mwenye kusikia mwenye kuona yeye ndiye mwenye funguo za mbingu na ardhi humkonjulia riski ya mtakaye na humpimia mtakaye hakika yeye ni mjuzi wa kila kitu amekuamrisheni dini ile ile aliyomuusia nuhu na tuliokufunulia wewe na tuliowausia ibrahimu na musa na isa kwamba shikeni dini wala kwa msifarikiani kwayo ni magumu kwa washirikina hayo unayowaitia mwenyezi mungu humteuwa kwake kwa amtakaye na humwongo kwake kwa aelekeaye na hawakufarikiana ila baada ya kuwajia elimu kwa sababu ya husda iliyokuwa baina yao na lau kuwa haikwisha tangulia kauli kutoka kwa mola wako mlezi ya kuakhirisha mpaka muda maalumu basi bila y shaka pangelihukumiwa baina yao na hakika waliorithishwa kitabu baada yao wanakitilia shaka inayowahangaisha basi kwa haya waite nawe simama sawa sawa kama walivyoamrishwa wala usiyafuate matamanio yao nasema naamini aliyoteremsha mwenyezi mungu katika vitabu na nimeamrishwa nifanye waadilifu baina yenu mwenyezi mungu ni mola wetu mlezi na mola wenu mlezi sisi tunajukumu kwa vitendo vyetu na nyinyi mnajukumu kwa vitendo vyenu hapana kuhojiana baina yetu na nyinyi na mwenyezi mungu atatukusanya pamoja na marejeo ni kwake na wanaohojiana juu ya mwenyezimungu baada ya kukubaliwa hoja za hawa ni batili mbele ya mola wao mlezi na juu yao ipo ghadhabu na itakuwa kwao adhabu kali mwenyezi mungu ndiye aliyeteremsha kitabu kwa haki na mizani na nini kitakachokujuulisha ya kwamba pengine saa ya kiama ipo karibu wasiyoamini huihimiza hiyo saa ipike upesi lakini wanauamini wanaiogopa na wanajua kwamba hakika hiyo ni kweli ama kwa hakika hawo wanaobishana katika habari za hiyo saa wamo katika upotofu wa mbali kabisa mwenyezi mungu ni mpole kwa waja wake kumruzuku ampendaye naye ni mwenye nguvu mtukufu kapiana kwayo katika mambu yaliyokusu imani na ukapili hukumu yake yakukata kwa mwenyezi mungu na yeye anakuisha ibainisha yeye huyo ndiye hakimu wa kuhukumu miyakutalipiana mwenyezi mungu mwenye kumiliki mambo yangu yote mimi namtegemea yeye kwa mambo yangu na kwake yee pekee yake ndiyo narejea ili kutaputa uongozi yeye ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi na akakuumbeni katika jinsi yenu wanaume na wanawake na akaumba katika mifugo yenu kadhalika madume na majike na kwa mpango huu ndiyo wazidi kuwa wengi hapana kitu chochote kama mfano wake mwenyezi mungu basi hana kitu chakuwa wapili yake na yeye ndiye ye, mwenye kujua kwa ujuzi wa kukamilika kuvijuwa vyote vinavyosikirizana na kuonekana bila vila tavirehisiya yeye mwenyezi mungu ndiye mwenye za mbingu na ardhi kwa kuzihifardhi na kuzitumia humkunjulia rikia mtakaye na humfikisha mtakaye hakika yeye mtukufu ujuzi wake wemezunguka kila kitu amekufanyiyeni sharia itikadi kama iti alivyoagana na nohuu natulizokufunuliya wewe kwa wahi natulivyoagana na iburahimu na musa na isa ya kwamba mzitiye imara nguzo za dini kwa kuyafuata yadyolezwa na dini wala nsukita katika jambo hilo ni uzito kwa washirikina hayo unayowaitiya ya kusimamisha nguzo za dini mwenyezi mungu humteuwa kwa ajili ya ujumbe wake yamtakaye na nahumwezesha na kumsaidia katika imani na kusimamia katika dini mwenye kuwachainda na kumwelekea yeye wala hakuhatilikiana katika dini wafuasi wa mitume waliyotangulia ila baada ya kuwafikia ujuzi wa kweli na hayo kwa kutokana na uhadui na uhasidi ulio baina yao na na si ahadi iliyokwishatangulia kutoka kwa mwenyezi mungu ya kuakhirisha adhabu mpaka siku ya kiama basi bila shaka walingeliteketezwa na kwa hakika wale walioriitishwa wali kitabu kutokana na walio yao na wakawahi zama zako wana shakana kitabu chao tena shaka ya kuwatetanisha ndiyo maana awahitikii wito wako laukuwa mayahudi wameamini kweli aliyomo katika taurati wangelimwamini nabii isa na nabii muhammadi na lau kuwa wakristo wameamini kweli aliyomo katika taurati na injili basi hapana la kuwazuiya watimwamini nabii muhammadi na kumwamini Muhammad, mwenyezi mungu mmoja wala hana utatu lakini hawana imani ya yaqini na kwa hivyo wameunda mawazo yaliyo nje ya taurati na nje ya injili basi kwa ajili ya umoja wa dini na kuondoa mtafaruku ndani yake waite waishike dini na shikilia wito huo kama mwenyezi mungu wala uzitafute kuyaridhi matamanio ya washirikina nasema mimi naamini vitabu vyote aivyothere mwenyezi mungu mitume wake na mwenyezi mungu wamenihambrisha nitimamishe wadiri baina yenu nawambiye mwenyezi mungu ndiye muumba wetu, wetu. Vietu, sisi, na ndiye muumba wenu vitendo vyetu ni vyetu sisi sisisi vyenu na vitendo vyenu ni vyenu nyinyi sivyetu hapana nagakubishana baina yetu na nyinyi kwani haki hakiwazi mwenyezi mungu watatukusanya wa kwa wajilifu na kwakeye pekee yake marejeo ya kurejea na hawo wanaubisha katika mambu yaliyokusudini ya mwenyezi mungu mwenyezimungu baly awatukwisha wito witoliyo wazi ubishani hawa wenye shakashaka ni bakili mbele yao, bukali, wao, ya mwoda wao mlezi na juu yawo imovavabukali kwa ukafili wawo na zagu chungu ina wangojeya mwenyezi mungu ndie aletere kitabu cha muhammadi kabla yaki, kitabu jamitume, na vinivyokuwa kabila yake katika vitabu vya mitume vyenye kukusanya haki na uadilifu na nini chakukujuvya pengine wakati wa saa ya kiyama ipo karibu na wewe hujui wanahimiza iji saa ya kiama upesi upesi kwa mashara hawo wasiyoamini na wenye kuiamini wamo katika hofu isitokee hao hawaihimizi na wanajua kuwa hiyo ni kweli liyothibiti wala haina shaka naye subhanahu anazinduwa kwamba hao wanaobisha kuja kwake bila shaka wamo katika upotovu uliyo mbali na mwenyezi mungu ni mkuu wa kuwafanyia ndoela waja wake wote huwaruzuku watakao kama anavyotaka naye ni mwenye kushinda kila kitu mwenye nguvu asiyeshirika من كان يريد حرث الاخره نجد له في حرثه ومن كان يريد حرث الدنيا نؤته منها وما له في الاخره من نصيب أم لهم شركاء شرعوا لهم من الدين ما لم يأذن به الله ولولا كلمة الفصل لقضي بينهم وإن الظالمين لهم عذاب أليم ترى الظالمين مشفقين مما كسبوا وهو واقع بهم والذين امنوا وعملوا الصالحات في روضات الجنات لهم ما يشاءون عند ربهم ذلك هو الفضل الكبير ذلك الذي يبشر الله عباده الذين امنوا وعملوا الصالحات قل لا اسالكم عليه اجرا الا الموده في القربى ومن يقترف حسنة نزد له فيها حسنا إن الله غفور شكور أم يقولون افترى على الله كذبا فإن يشأ الله يختم على قلبك ويمحو الله الباطل ويحق الحق بكلماته إنه عليم بذات الصدور وهو الذي يقبل التوبة عن عباده ويعفو عن السيئات ويعلم ما تفعلون ويستجيب الذين آمنوا وعملوا الصالحات ويزيدهم من فضله والكافرون لهم عذاب شديد وَلَوْ بَسَطَ اللَّهُ الرِّزْقَ لِعِبَادِهِ لَبَغَوْا فِي الْأَرْضِ وَلَكِنْ يُنَزِّلُ بِقَدَرٍ مَّا يَشَاءُ إِنَّهُ بِعِبَادِهِ خَبِيرٌ بَصِيرٌ وَهُوَ الَّذِي يُنَزِّلُ الغيث من بعد ما قنطوا وينشر رحمته وهو الولي الحميد ومن آياته خلق السماوات والأرض وما بث فيهما من دابة mwenye kutaka mavuno ya akhera tutamzidishia katika mavuno yake na mwenye kutaka mavuno ya duniani tutampa katika hayo lakini katika akhera hana fungu ao hao wana miungu ya kishirikina waliowatungia dini asiyoitolia idhini mwenyezi mungu na lau lisingekuwako neno la kupambanua basi wangelikatiwa hukumu baina yawo na hakika wenye kudhulumu watapata adhabu chungu utawaona hawa madhalimu wanavyokuwa na hofu kwa sababu ya waliyoyachuma nayo yatawafika tu na walioamini na wakatenda mema watakuwamo katika mabustani ya peponi humo watapata wayatakayo kwa mula wao mlezi hiyo ndiyo fadhila kubwa ayo ndiyo aliowabashiria mwenyezi mungu waja wali wake walioamini na wakatenda mema sema sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi katika kujikurubisha na anayefanya wema tutamzidishia wema hakika mwenyezi mungu ni msamehevu mwenye shukrani ati wanasema amemzulia mwenyezimungu mwenyezi mungu, mungu akipenda atapiga muhuri juu ya moyo wako na mwenyezi mungu anaofuta upotofu na anaithibitisha haki kwa maneno yake hakika yeye anayajua yaliyomo vifuani naye ndiye anayepokea toba kwa waja wake na anasamehe makosa na anayajua mnayoyatenda na anawaitikia wanawaamini na wakatenda mema na anawazidishia fadhila zake na makafiri watakuwa na adhabu chungu na lau kuwa mwenyezi mungu angeliwakunjulia rizki waja wake basi bila shaka wangelipanda kiburi katika dunia lakini anaiteremsha kwa kipimo wakitakacho hakika yeye anawajua vyema waja wake na anawaona naye ndiye anaiteremsha mvua baada ya wao kushakatatama na hueneza rehema yake naye ndiye mlinzi mwenye kufimidiwa na katika ishara zake ni kuumba mbingu na ardhi na wanyama aliyowaeneza naye nimwenye uweza wakuwakusanya apendapo mwenye kutaka kulipo kwa mali yake zawabu zataira talipwa mara mbili ujira wake na mwenye kutaka kwa amali yake starehe ya dunia tu basi tutampa fungu lake hilo na huku akhera hatakuwo fungu lolote na thawabu kwani wao wanaomiungu waliowatungia dini nyingine asiyeyamrisha mwenyezi mungu hayakuwa hayo na dau halikwisha tangulia agano la kuakhirisha hukumu mpaka siku ya kiama basi bila shaka pangele pangelihukumiwa baina ya makafiri na waumini hapa hapa duniani na hakika waliojidhulumu nafsi zao kwa ukafiri watapata adhabu yenye machungu makali ewe unaesemezwa utawaona siku ya kiama hao waliojidhulumu nafsi zao kwa ushirikina wamo katika hofu kuogopa malipo ya ushirikina wao nayo yatawateremkia tu hapana hivi wala hivi na utawaona wenye kuamini na, na wakatenda mema wamestarehe katika mwahali mzuri kabisa katika pepo humo watapata naemao wazitamaniyazo kwa mola wawo mlezi hayo ndiyo malipo makubwa na ndiyo fadhila kubwa ya kutarajiwa hiyo fadhila kubwa ndiyo ambayo mwenyezi mungu wamewabashiriya waja wake waumini watifu ewe mtume sema mimi sitaki kwenu jira kwakufikisha huu ujumbe isipokuwa mumpende mungu na mtume wake katika kujikurubisha kwenu kwake ee, subhanahu kwa vitendo vyema na mwenye kutenda utifu mwenyezimungu watampaujira mara mbiri hakika mwenyezi mungu ni mkunjufu wa mafira kwa wenye madhambi ni mwenye shukurani kwa waja wake wenye vitendo vyema je makafiri wanasema muhamadi anamzuwilia uwongo mwenyezi mungu mwenyezimungu akipenda atakufungia moyo wako usubiri maudvi yao na tuhuma yao kuwa unamdhulia mungu na mwenyezi mungu ataondoa na ataushinda ukafiri na ataupangu uislamu na ataudhihirisha kwa wahi aliyomteremshia mtume wake sala llahu alehi wasalama kwani yeye mwenyezi mungu anajua yote yaliyomo ndani ya nyonyo zenu nyote ni mwenyezi mungu peke yake ndiye mwenye kupokea toba kwa watu wanaofi hata kwa makosa yaliyo zaidi kuliko yale wanayoombea toba na yeye ndiye anaesamiye madhambi yote isipokuwa shiriki kwa kufadhili na kurehemu na ana ya juwa miatendayo ikiwa yaheri na nahuwaitikia waumini kwa na nahuwazidishiya juu ya hayo wanaweyaomba na, na makafihi watapata adhabu yenye kufikia ukomo wa ukali na uchungu na laukuwa mwenyezi mungu wakunjulia waja wake wote kama watakavyo basi bila shaka wangelipanda kiburi katika ardhi wakafanya dhuluma lakini mwenyezi mungu humkunjulia riski ya mtakaye na humfikisha mtakaye kwa mujibu wa hikima yake hakika mwenyezi mungu aneajua vyema mambo yote ya waja wake yasirii na dhahiri basi yeye humkadilia kila mmoja kwalinalomsilihi kwa mujibu wa hikma yake na mwenyezi mungu pekee yake ndiye aneiziremsha mvua inayowaokoa na ukame bada ya na kuzidikia ngazi kuwa ni rehema kwa wajya wake na yeye hueneza baraka za mvuwa katika mimea na miti ya matunda na wanyama na nyanda na milima na yeye peke yake ndiye mwenye madaraka ya kuyapanga mambo yote ya wadya wake na ndiye wakuhimidiwa kwa neema zake na vitendo vyake vyote na katika dalili za uwezo wa mwenyezi mungu kuumba takacho niukukuva mbingu na ardhi kwa nidhamu iliyopangwa na kuumbwa vilivyotenganishwa humo na kwelezwa wanyama wanaonekana na wengineo na mwenyezi mungu walihakikisha uweza wake kwa kuumba hivyo vilivyotajwa limuweza wa kuwakusanya wote katika wakati au takawo kuwafufuli yako ajili ya malipo وما أصابكم من مصيبة فبما كسبت أيديكم ويعفو عن كثير وما أنتم بمعجزين في الأرض وما لكم من ومن آياته الجوار في البحر كالأعلام إن يشأ يسكن الريح فيظللن رواكب على ظهره إن في ذلك لآيات لكل صبار شكور أو ويخلقهن بما كسبوا ويعفو عن كثير ويعلم الذين يجادلون في اياتنا ما لهم من محيط فما اوتيتم من شيء فمتى الحياة الدنيا وما عند الله خير وأبقى للذين آمنوا وعلى ربهم يتوكلون والذين يجتنبون كبائر الإثم والفواحش وإذا ما غضبوا هم يغفرون والذين استجابوا لربهم وأقاموا الصلاة وأمرهم سورا بينهم ومن رزقناهم ينفقون والذين إذا أصابهم البغي هم ينتصرون وجزاء سيئة سيئة مثلها فمن عفا وأصلح فأجره على الله إنه لا يحب الظالمين ولمن انتصر بعد ظلمه فأولئك ما عليهم من سبيل إنما نستجيب على الذين يظلمون الناس ويبغون في الأرض بغير الحق أولئك لهم عذاب أليم ولمن صبر وغفر إن ذلك لمن عجم الأمور na misiba inayokusibuni ni kwa sababu ya vitendo vya mikono yenu naye ana samehe mengi na nyinyi hamwezi kushinda katika ardhi na wala nyinyi hamna mlinzi wala msaidizi badala ya mwenyezi mungu na katika ishara zake ni vyombo vinavyokwenda na kurejea baharini kama vilima akitaka huutuliza upepo navyo hivyo vyombo husimama tutwe juu ya bahari hakika katika hayo zipo ishara kwa kila mwenye kusubiri akashukuru au huviangamiza hivyo vyombo kwa sababu ya waliyoyatenda hao watu naye usamehe mengi na ili wajuwe wanaojadiliana katika ishara zetu kwamba hawana pahala pa kukimbilia basi vyote mlivyopewa ni starehe ya maisha ya dunia tu lakini kilichoko kwa mwenyezi mungu ni bora na cha kudumu kwa ajili ya walioamini na wakawa wanamtegemea mola wao mlezi na wanayeepuka madhambi makubwa na mambo machafu na wanapokasirika wao usamehe na wanaomwitikia mola wao mlezi na wakashika sala na mambo yao yakawa ni kwa kushauriana baina yao na kutokana na kulichoaruzuku wakawa wanatoa na ambao wanapofanyiwa jeuri hujitetea na malipo ya uovu ni uovu mfano wa huo lakini mwenye kusamehe na naakasuluhisha basi huyo malipo yake yapo kwa mwenyezi mungu hakika yeye hawapendi wenye kudhulumu na wanaojitetea baada ya kudhulumiwa au hapa njia ya kuwalaumu dalila lawama ipo kwa wale wanaowadhulumu watu na wanafanya jeuri katika nchi bila ya haki awo watapata adhabu iliyochungu na yisubiri na akasamehe hakika hayo ni katika mambo ya kuazimiwa na msimba wowote unaokusiguni mnauthukiani kwa sababu ya maasi yenu naanae ya mwenyezi mungu duniani aokeachukulia ahadi humo basi mwenyezi mungu ni karimu hatukuwa tena kuadhibu kwa hayo wa akhera na kwa hivi ametakasika na dhuluma na amefipika kwa rehema kunjufu wala nyinyi hamwezi kumshinda mungu na kumzwilia atilete masahibu duniani kuwa ni adhabu kwa ajili ya maasi yenu na hata mkicimbia vipi na wala hamna siyokuwa mwenyezimungu wakukurehemuni pindi kikuteremkieni badaa wala hamna kukunusuru ni nayo na katika dalili daliliza uwezo wa mwenyezimungu ni majahazi yaendayo katika bahari kama vilima virefu kwa ukubwa wake mwenyezi mungu akipenda hutuliza upepo kuka washiwai basi majahazi yeliyothibiti juu ya bahari hutuliya hayendi hukoyendako hakika huko kwenda kwao na kusimama kwao kwa amri ya mwenyezi mungu ni dalili wazi juu ya uwezo wa mwenyezimungu wana azingatiya hayo waumini wenye kusubiri wakati wa wariki na wenye kushukuru wakati wa furaha au wakayateketeza hayo majahazi kwa sababu ya madhambi ya waliopanda kwa kuwapelekeya upepo wa kimbunga na mwenyezi mungu wakipenda na samehe mengi kwa kuwa hawaadhibu kwa kuzuia upepo na kuleta shuwari au kwa kuleta kimbunga cha kuwasamisha mungu subhanahu ufanya hayo ili waumini wapate kuzingatia na wajue wale wanaozirudi ishara zake kwa upotovu kwamba wao wamo katika mkono wake wala hawana pakuikimbia ya adhabu yake msidanganyike na zitarehe za dunia duniya kwaniyenyi watu yote mliyopewa mali wana na venginevyo ni sitarehe zenu za maisha duniani na lyo mwenyezi mungu katika nyanama za peponi bora na zinadumu zaidi kwa wenye kuamini na kumtegemea ng'umba wao na mlezi wao wapekee naona ujitenga mbali na kupanda madhambi makubwa makubwa ayo mwenyezi mungu na madhambi yote yaliyoziji ubaya na pindi wakichochewa kwa kufanywa mabaya katika mambo ya dunia yao wao wenyewe wakawa mbele kuanza kusamehe ili kuleta masikilizano na wanaoitikia wito wa mumba wao na mlezi wao na wakamwamini na wakatihifagri sana zao na ukawa mwendo wao ni kushauriana katika mambo yao ili iliyopatikana uadilifu katika jamii zao bila ya mtu mmoja apo cha wachache kutoka kuwatumiliya mabavu wenginewe na wakawa wanatoa wanatowa kwanjiya ka heri kutokana inaye mali mwenyezi mungu na wale ambao anakuwagamiya mwenye kukulumu wao wanajitetea nafsi zao kuupinga ule uvamizi wake na malipo ya mwovu ni kumtendea uovu kama wake kwa kufuata waadiliku lakini mwenye kusamehe uovu uliotendewa naye anaweza kulipiza na akaleta masikilizano baina yake na yule hasimu yake kwa kujenga mapenzi basi thababu zake mwenyezi mungu hapana anaezijua kadiri yake zipokuwa yeye hakika mwenyezi mungu hawarehemu wavamizi wanaofanya wa uadui katika haki za watu kwa kwakuzikiuka sharia za mwenyezi mungu hakika wanaowapa adhabu wavamizi kama wanavyofanya uadui wao hao hawaingiliwi wala hawalaumiwi bali lawamana kushikwa hakini juu ya wanaofanya uwalui watu na wakafanya kiburi katika nchi na wakafisili huma bila haki hao watapata adhabu yenye utungo mkali ninaapa bila shaka mwenyekuvumilia kudhulumiwa akamwachiliya liye mbulumu wala azitete nafsi yake pindi ikiwa huko kusamee kwenyewe hakuupalili ufisadi ukapata nguvu katika nchi hakika hayo ni katika mambo ambayo yanatakikana mwene akili yajilazimisha kuyatenda وترى الظالمين لما رأوا العذاب يقولون هل إلى مرد من سبيل وتراهم يعرضون عليها خاشعين من الذل ينظرون من طرف خفي وقال الذين امنوا ان الخاسرين الذين خسروا انفسهم واهليهم يوم القيامه الا ان الظالمين في عذاب مقيم وما كان لهم من أولياء ينصرونهم من دون الله ومن يضلل الله فما له من سبيل استجيبوا لربكم من قبل أن يأتوا يا يوم لا مرد له من الله ما لكم من ملجأ يومئذ وما لكم من نكير فإن أعرضوا فما أرسلناك عليهم حفيظا إِنْ عَلَيْكَ إِلَّا الْبَلَاغُ وَإِنَّا إِذَا أَذَقْنَا الْإِنْسَانَ مِنَّا رَحْمَةً فَرِحَ بِهَا وَإِنْ تُصِبْهُمْ سَيِّئَةٌ بِمَا قَدَّمَتْ أيديهم فإن الإنسان كفور لله ملك السماوات والأرض يخلق ما يشاء يهب لمن يشاء إناثا أو يزوجهم ذكرانا وإناثا ويجعل من يشاء عقيما إنه عليم قدير وما كان لبشر ان يكلمه الله الا وحيا او من وراء حجاب او يرسل رسولا فيوحي باذنه ما يشاء انه علي حكيم وكذلك اوحينا اليك روحا من امرنا ما كنت تدري ما الكتاب ولا الايمان ولكن جعلناه نورا نهدي به من نشاء من عبادنا وإنك لتهدي إلى صراط مستقيم صراط الله الذي له ما في السماوات وما في الأرض ألا إلى الله تصير الأمور na ambaye mwenyezi mungu amemwacha kupotea hana mlinzi baada yake na utawaona wenye kudhulumu watakapoiona adhabu wanasema je ipo njia ya kurudi na utawaona wanapelekwa kwenye moto nao wamenyenyekea kwa unyonge wanatazama kwa mtazamo wa kificho na walioamini wa watasema hakika wapataohasara ni hao waliohasiri nafsi zao na ahali zao siku ya kiama ama hakika wenye wa wanyekudhulumu watakuwa katika adhabu ya daima wala hawatakuwa na walinzi wa kuwanusuru mbele ya mwenyezi mungu na ambaye mwenyezi mungu amemwacha kupotea hala njia yoyote mwitikieni mola wenu mlezi kabla haijafika siku isiyohepukika itokayo kwa mwenyezi mungu siku hiyo hamtakuwa pakukimbilia wala hamtakuwa na chakukingia na wakipuuza basi sisi hatutakupeleka ili uwe mwangalizi wao si juu yako ila kufikisha ujumbe tu na hakika sisi tukimwonjesha mtu rehema kutoka kwetu kuifurahia na akisidiwa na ovu kwa sababu ya iliyoyatanguliza mikono yao basi hakika mtu huyu anakufuru ufalme wa mbingu na ardhi ni wa mwenyezi mungu anaumba pendavyo anamtunukia mtakaye watoto wa kike na anamtunukia amtakaye watoto wa kiume au huwachanganya wanaume na wanawake na akamfanya amtakaye tasa akika yeye ni mjuzi mwenye uweza na haikuwa kwa mwanadamu kwamba mwenyezi mungu amsemeze ila kwa wahi au kwa nyuma ya kazia au kumtuma mjumbe naye humfunulia ayatakayo kwa idhini yake akika yeye ni mtukufu mwenye hikma na namna hivi tumekufunulia quran kwa amri yetu ulikuwa hujui kitabu ni nini wala imani lakini tumekifanya kuwa ni nuru ambayo kwayo tunamwongoa tumtakaye katika waja wetu na hakika wewe unaongoa kwenye njia iliyonyooka njia ya mwenyezi mungu ambaye ni vyake yeye tu viliomo mbinguni na katika ardhi jueni kuwa mambo yote yanarudi kwa mwenyezi mungu nkperkpe eilelụ na wenyekwa ipocejie nụ kwụ kwaku ha na-kwụiiwee ma gbasi ha na ndi nsụru esipa enyezingwụ ndị okonụa na awakom naye we mesemezwa utaona siku ya kiyama wale wenye kudhulumu watakapoiona iona adhabu ya akera wanamuuliza mala wao mlezi watumie vinu gani wapate kurejea duniani ili wapate kutenda mema siyo waliokuwa ukiatenda wanza na kadhalika utawaona waliodhulumu wakipeleka motoni wamenyweya kwa sababu ya unyonge lotokana na vitisho walivovikuta wakitupia jicho kwa kificho kwenye huwo moto kwa kuhofu vituko vyake na hapo waumini watasema hakika waliofasiri kweli ni hawo waliodhulumu nafisi zawo kwa ukafiri wawo na wakawafasiri wake zawo na watoto wawo na jamaa zawo kwa mparakano waliosababisha baina yao na mwenyezi mungu arabihisha kwamba wenye wenyekudhulumu watakuwa katika alabu ya milele nahawa takuwa wakuwa nusuru kutokana na ile miungu ya uongo waliokuwa wakiyabudu mwenyezi mungu na waliokuwa wakiti katika kumwasi mungu waje kuokoa na adhabu ya mwenyezi mungu na mwenye kupotia njia ya, ya haki kwa kutokuwa na ujuzi basi hatokuwa na njiya ya kumwokoa na mwisho movu enyi watu kimbilieni kuitikia liokwitieni lio mtume wa mwenyezimungu aliye kumbeni na akakuleni nayo ni imani na, na utuifu kabla uhai haujamaliza fursa ya, ya kutenda vitendo na ikafika siku ya hisabu ambayo mwenyezi mungu hairulishi nyuma tena baada ya kushehukumia siku hiyo hamtakuwa na pakukimbilia pakukuhamini na adhabu wala hapana chakuzuia kisaba chokufikieni wakipuza washirikina kukuitikia wewe we mtume basi sihundzunike kani wewe si mwangadizi wao kwa hayo wnayoyatenda wewe umelazimishwa kufikisha ujumbe tu na hayo umeyabaizisha wazi na twambiya ya watu tukiwapa wasaa hupata kiburi na ukiwaswibu msiba kwa sababu ya maasi yao mara wanasahau neema wanahudzunika kwakuteremchiwa wana bala, na balaa na wanaingira katika kufuru ni wa mwenyezi mungu peke yake ufalume na naardhi kwa kumba kuudabili na kuuswarifu yeye anaumba hatakacho humtunukia mtakaye wana wa kike na akamtunukia mtakaye wana wanaume bila ya wana wake na yeye subhanahuu mfadhilia mtakaye kwa kumchanganyia wanaume na wanawake na kamfanya mtakaye bila ya mtoto yeyote hakika mwenyezi mungu anajua vyema kila kitu nimuweza wakutenda kinda kita kacho wala haimfali mtu kusemezwa na mwenyezi mungu ila iwe wali ani ufunu kwakumtilia ilahamu kati ka moyo wake au ausingizini au kwa kusikia maneno ya kiungu bili akumona asemaye au kwa kutumwa malaika akaonekana sura yake na nakasikilizana sauti akamfunuliye nabii kwa idi ya mwenyezi mungu kama kayo hakika mwenyezi mungu ni mtenda nguvu basi haziwiliki mwenye kupita ukomuwa hezima yake katika kuwezesha mambo yake na kupanga kwake na kama tulivyavunulia mitume kabla yako basi tumekufunulia nawe ewe mtume hii kurani ili ifuishe nyoyo kwa amri yetu kabla ya kulekewa wewe hii ulikuwa likuwa hujuwinini kurani wala hujui shariya za imani lakini tumeifanya kurani kuwa ni nuru kubwa ya kuongoza wenye kuhiari uongofu na wewe viliashaka utakuwa ukiwaikia watu kwa ii kurani kwenye njia iyo nyoka njia ya dini ya mwenyezi mungu ambaye njiye vyake yeyetu peke yake vyote viliyomo mbinguni na katika ardhi kwa kuumba na kupanga na kuendesha naye ananabihisha subhanahu kwamba kwake yeye peke yake ndiyo inarelia mambo yote