بسم الله الرحمن الرحيم آمين والكتاب المبين إنا جعلناه قرآنا عربيا لعلكم تعقلون وإنه في أم الكتاب لدينا لعلي حكيم أفنضرب عنكم الذكر صفحا أن كنتم قوما مسرفين وكم أرسلنا من نبي في الأولين وما يأتيهم من نبي إلا كانوا به يستهزئون فأهلكنا أشد منهم بطشا ومضى مثل الأولين ولئن سألتهم من خلق السماوات والأرض ليقولون خلقهن العزيز العليم الذي جعل لكم الأرض مهدا وجعل لكم فيها سبلا لعلكم تهتدون والذي نزل من السماء ماء بقدر فأنشرنا به بلدة ميتا كذلك تخرجون والذي خلق الأزواج كلها وجعل لكم من الفلك والأنعام ما تركبون على ظهوره ثم تذكروا نعمة ربكم إذا استويتم عليه وتقولوا سبحان الذي سخر لنا هذا وما كنا له مقرنين وإنا إلى kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu amin na hapa kwa kitabu kinachobainisha hakika sisi tumeifanya quran kwa kiarabu ili mfahamu na hakika hiyo imo katika asili ya maandiko yaliyoko kwetu ni tukufu na yenye hikma je Ye, tuache kukukumbusheni kabisa kwa kuwa nyinyi ni watu mliopita mipaka kwa ukafiri na manabii wangapi tuliwatuma kwa watu wa zamani na hawajii nabii yoyote ila walikuwa wakimkejeli na tuliwaangamiza waliokuwa na nguvu kushinda wao na mfano wa watu wa zamani umekwishapita na ukiwauliza nani aliyeziumba mbingu na ardhi bila shaka watasema kaziumba mwenye nguvu mjuzi ambaye amekufanyieni ardhi kama tandiko na kakufanyieni ndani yake njia mpate kuongoka na ambaye ndiye aliyeteremsha kutoka mbinguni maji kwa kiasi na kwa hayo tukaifufua nchi iliyokufa na namna hivi ndivyo mtakavyotolewa na ambaye ndiye aliyeumba katika kila kitu jike na dume na akakufanyeni merikebu na wanyama mnaowapanda ili mkae vizuri migongoni mwao kisha mkumbuke neema za mula wenu mlezi mnapokaa sawa sawa juu yao na mseme ametakasika aliyemfanya huyu atutumikie na tusingeliweza kufanya haya wenyewe na hakika sisi tutarudi kwa mula wetu mlezi na wanamfanyia katika waja wake fungu kwa hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila aliyedhahira imeteremka maka imeanzia sura hii kwa harufi mbili za alfabeti na ikafuatia kwa kuhitaja kurani na kueleza chao chake kwa mwenyezi mungu kisha sura ikaingia kubainisha msimamo wa wale wanaozifanyia masara risala za mitume wao na ikazileta dalili nyingi za kuthibitisha imani ya mwenyezi mungu pekee na juu ya hoja hizo wao wakamzulia mungu kuwa anawashirika na wakamfanya kuwa ana watoto wa na wao wanao wakiume na walipoishiwa na hoja wakashikilia mila za baba zao kisha sura ikasimulia kisa cha ibrahimu na ikafuatiliza kule kuyaona makuu makafiri wa makka ya kwamba quran iliteremka juu ya muhamad wala isiteremke juu ya mmoja katika wakuu wa miji yao miwili hayo ni kama kwamba wao ndio wanaozigawanya fadhila za mwenyezi mungu na mwenyezi mungu alikwisha wagawia maisha yao ya duniani kwa kuwa wao wenyewe wameshindwa hayo kisha sura ikathibitisha kwamba lao kuwa sikuchukia wasije watu wote wakakufuru basi bila ya shaka angelimpa kafiri starehe na mapambo na uzuri wote wa duniani kadhalika sura imebainisha kwamba mwenye kupuuza haki mwenyezi mungu humsalitisha na shetani amwongoze kwenye maangamio kisha sura imesimulia kisa cha musa na firauni na alivyoghurika firauni na ufalme wake na yaliyomteremkia firauni na kaumu yake ya mateso ya mwenyezi mungu na hayo akafuatiwa kutajwa bin maryamu na kwamba yeye ni mja aliyeneemeshwa na mwenyezi mungu na akawaita watu wende kwenye njia iliyonyoka na baada ya kuonya kwa adhabu ya siku ya kiama itayiwapata waliodhulumu na kubashiriwa waumini kuwa watapata pepo ambayo ndani yake macho yao yatatua sura inafitimisha kueleza kuwa ufalme wa mwenyezi mungu umeenea kote na hawo waliowashirikisha naye hawanalo wawezalo basi ewe wapuuzi wapuzilie mbali na useme salamu watakuja juwa hamim imeanza sura hii kwa baadhi ya harufi za kutamkwa kama ivyoala ya kurani katika kuanzishia sura nyingi kwa harufi kama hizi mwenyezi mungu subhanahu anaapa kwa kurani na yaeleza wazi yalelo ya kusanya katika mamgo ya itikadi na hukumu hakika sisi tumejali ya kurani iwekwa lugha kiarabu ili mmweze kuelewa umujiza wake na mweze kuzingatia maana zake na hakika hi kurani iliyodhibiti katika nouhun mahfudho uba uliohifadhiwa ulioko kwetu bila shaka ina cheu chajuu na naimepangwa kwa mpango wa hikma katika mwisho wa wafasihi vitabu vyote vya mbinguni asili yake anayo mwenyezi mungu katika ujuzi wake wa atuke a adzari alilmu la ladzali au bao yorefadhiwa allaumu walmahfudu au asili ya maandiko ummulkitabi kwa sababu ya kuwa vitabu vilivyokuja zamani ikiwa taurati zaburi injili na kadhalika vili kuwa ni muda fulani na kwa mataifa fulani basi haikuepo dharura vibaki kwa usafi kila neno lake ni makusuliyo yake tu yabakiye yaliyokuwa ya, ya msingi ama ulipofika wakati wa kudumisha ujumbe wa mungu kwa zama zote na kwa watu wote ndiyo ikaja kurani ambayo imeavipagiwa kila neno lake na ndiyo siri ya yakuletwa kwa lugha ya kiarabu na ikalindwa kwa lugha ile ij apo kuwa ichitara yumiwa kati ka luha nyingine msozalamo wote unaotokea unarejezwa kwenye afini ile ya kiarabu ambayo haikubadilika hata chembe wala haitabadilika mpaka siku ya kiyama huwo peke yake nimujiza apa vitabu vya ni kama maji yedotibuliwa na ng'ombe mpaka kwenye chemchemu yake chemchemu ya kurani haikutibuliwa ijavokwa wanyama na watu wanaweza kunywa maji yake huku chini kwenye kitoho cha chemchemu hakuguswi huko ni kwenye kurani hiyo ya kiarabu safi kama ilivyo kwenye ubao kwenyoubaolahpadhiwa je tukupeni muhuda tuwachi kukuteremshiyeni kurani kakutupelieni mbali kwa sababu ya kupita kwenu mipaka ya juu ya nafsi zenu hayawi hayo kwa kufuata hukumu ya kulazimikana kwenu nahoja. na hoja nasi tuliwatuma manabii wengi kuyende ya mataifa yaliyotanguliya basi hapana ajabu kitu kumtuma mtume kwenu wala hawaji mtume yoyote kuwakumbusha haki za huendelea kufanyia masara basi tuliwateketeza waliokatibisha waliotangulia na hao walikuwa wamewazidi makafiri wa maka kwa mbuvu na no, ushupagu basi wasidanganyike hawa na ujabari wao na zijikwishe tangulia katika kurani hadithi za ajabu za watu wakale za kuwafanya wengineweo wa wazingatie basi enyi mna ukanusha zingatieni nanina apa ewe mtume ukiwauliza makabiri nani aliyeziumba mbingu na ardhi bila shaka watasema kuyajibu hayo mwenyezi mungu ndiye aliyeziumba ambaye anazipika kwa hakika ya mambo kuwa ni mwenye nguvu na mwenye ujuzi ujo eneya ambaye amiakufanyiyeni ardhi ni, ni pahala palipotanda ili muweze kukaa humo namjitumiliye na akakufanyiyeni na ndani yake njia mnazozipitia katika safari zenu mpate kufikia mtakapo na ambaye aliyakuteremshiyeni maji kwa kasi ya haja kutoka mbinguni tukaifuvishanchikavu na mimea kuvoisha kama huko ndivyo mtavifufuliwa kutoka makaburini kwenu kwa ajili ya isabu basi yawaje mnakukataa nambayaliyekundiyeni ya namna zote za viumbe akavifanya vikutumikiyeni vyombo vya baharini nangamiya kuwona vipando katika safari zenu kutimiza haja zenu ili mtuliye juu yao kisha mkumbuke neema za muumba wenu na mlezi wenu kwa kuvifanya hivi vikutumikieni mnapotulia juu yao na kwakwangimisha kule kuvifanya vinyonge kwa njia ya ajabu na kutambua uwezo mliowezeshwa kuvidhibitila kumitawala mseme subhana ame alimfanya huyu au hichi kuwadhalile kututumikiana sisi wenyewe tutingeliweka kumdhalilisha na hakika sisi ni wenye kurejea kwa mumba wetu baada ya maisha haya ili hahesabiwe kila mmoja kwaliyoatanguliza mikono yake na makafiri washirikina wamemfanyia mwenyezi mungu subhanahu katika viumbe vyake mwanao akaamini kuwa ni sehemu nafsi yake hakika mwanaadamu kwa kitendo chake hichi hadi amepita ukomo katika ukafiri wake na upinzani wake uwahi أم اتخذ مما يخلق بنات وأصفاكم بالبنين وإذا بشر أحدهم بما ضرب للرحمن مثلا ظل وجهه مسودا وهو كظيم أَوَمَن يُنَشَّأُ فِي الْحِيَّةِ وَهُوَ فِي الْخِصَامِ غَيْرُ مُبِينٍ وَجَعَلُوا الْمَلَائِكَةَ الَّذِينَ هُمْ عِبَادُ الرَّحْمَنِ إِنَاثًا أَشَهِدُوا خَلْقَهُمْ سَتُكْتَبُ شَهَادَتُهُمْ وَيُسْتَبُونَ وقالوا لو شاء الرحمن ما عبدناهم ما لهم بذلك من علم إنهم إلا يخرصون أم آتيناهم كتابا من قبله فهم به مستمسكون بل قالوا إنا وجدنا آباءنا على وكذلك ما ارسلنا من قبلك في قريه من نذير الا قال مترفوها قال مترفوها انا وجدنا قال أولو جئتكم بأهدى مما وجدتم عليه آباءكم قالوا إنا بما أرسلتم به كافرون au amejichukulia watoto wanawake katika vile alivyoviumba na akakuteulieni nyinyi watoto wanaume na anapobashiriwa mmoja wao kwa yale aliyompigia mfano mwenyezi mungu uso wake husawijika na hujaa hasira hati yalielelewa katika mapambo na katika mabishano hawezi kusema kwa bayana na wakawafanya malaika ambao ni waja wa mwingi wa rehema ni wanawake kwani wameshuhudia kuumbwa kwao ushahidi wao utaandikwa na wao watahojiwa nao husema angelipenda mwingi wa rehema tusingeliwaabudu sisi hawana ujuzi wowote wa, wa hayo hawana ila kusema uongo tu kwenye tuliwapa kitabu kabla ya hichi na ikawa wao wanakishikilia hicho bali wanasema hakika sisi tuliwakuta baba zetu wanashika dini makhsusi basi na sisi tunaongoza nyayo zao na kadhalika hatukumtuma mwonyaji kwenye mji wowote ila watu wake waliodeka kwa starehe walisema hakika sisi tuliwakuta baba zetu wanashika dini makususi na sisi tunafuata nyayo zao akasema hata nikikuleteeni yenye uongofu bora kuliko mliowakuta nawo baba zenu wakasema sisi tuna yaka tatu hayo mliyotumwa basi tukawalipizia angalia ulikuwaje mwisho wa waliokadhibisha kwamba yeye amejifualia katika viumbe vyake watoto wa kike na yinyi kukhayalieni watoto wanaume ama hakika haya ni mambo ya ajabu kweli wamekuzulia wewe hayo na ili hai wao akipewa habari mmoja wao kwamba amepata mtoto wa kike uso wake usawajika kukudhika naye kajaa masikitiko na huzuni kwa kuona anapewa habari mbaya ivyo hawa wanafanya jeuri ya wanafanyajeuli mwenyezi mungu mwana ambaye kwa maumbile yake amelelewa katika mapambo na hata hawezi kujadiliana na kupambana kwa hoja kwa nukusani yake ya ama hili ni jambo la ajabu naati wakawaita malaika vyumi vya mwenyezimungu kuwali wana wake kwani wawo wali wajuhudiya walipombwa hata watoya hukumu kwa jambo hilo hawa kuliona sisi tutausajili uzushi huu na fiku yakiyama watakuja isajiwa na washirikina usema ati laukuwa mwingi wa rashima ngeli kuwa na takatisiiabudu ii miungu basi tizungeli abudu wanakusudi kuwa ati mwenyezi mungu yuradhi kuabudiwa hiyo miungu wanasema hayo bila yakuona elimu yoyote yakuyategemezeya wayasema ayo halawasi chochote ive liwenye kurani tu hunena maneno yasiyo yasiyona ushahidi wowote kwanituliwapa kitabu kabila ya kurani chakunga mkono huudzushi wao ndiyo maana wakashikamana nao kwa nguvu hivi hatukuwatere mshi ya kitabu namnahiyo basi hawa na hoja ya, ya kuinukulu lakini washirikina waliposhindwa na hoja zote walisema hakika sisi tumewakuta baba zetu wakifuata dini hii na sisi tunaendeleya kufuwata nyonyo zawo mfano wa hali ya watu hawa ni mfano wa mataifa yaliyotanguliya hatukumtuma mtume yeyote kwenye mji kabila yako ila walisema wale wenye kunemeka katika huo mji nao ndiyo waliyotaka mbai kwa hizo neema hakika sisi tumewakuta baba zetu wakifuata dini hii basi ndiyo sisi tunakwenda mwendo wao basi kufuata kijinga ni upotovu gu watangu kale monyaji akasema jee mnakufwata baba zenu hata nikikujiyeni na zaidi ukupelekeni kwenye uongovu kuniko mlio wakuta baba zenu wakasema jibu mitume wao wawo kwa dini sisi tunayakataa yote mliyotumwa kutuwambiya basi basitukawatesa wali wakadibisha mitume wao kwa mateswa makali katika dunia basi hevuwangalia ewe mwenye kuzingatia vipi ulikuwa mwisho wawenye kukadibisheni kuwa ni mfano waajabu na mawaida makubwa wa kala wa makubwaiibrahimu labihi wui الا الذي فطرني فانه سيهدين وجعلها كلمه باقيه في عقبه لعلهم يرجعون بل ما استعتب هؤلاء واباء حتى جاءهم الحق ورسول مبين ولما جاءهم الحق قالوا هذا سحر وإنا به كافرون وقالوا لولا نزل هذا القران ان على رجل من القريتين عظيم أهم يقسمون رحمة ربك نحن قسمنا بينهم معيشتهم في الحياة الدنيا ورفعنا بعضهم فوق بعض درجات ليتخذ بعضهم بعضا سخريا ورحمة ربك خير مما يجمعون ولولا أن يكون أمة واحدة لجعلنا, لجعلنا لمن يكفر بالرحمن لبيوتهم سقفا من فضة ومعارج عليها يظهرون ولبيوتهم أبوابا وسررا عليها يتكئون وزخرفا وإن كل ذلك لما متاع الحياة الدنيا والآخرة عند ربك للمتقين na pale ibrahimu alipomwambia baba yake na kaomu yake hakika mimi najitenga mbali na hayo mnayoyaabudu isipokuwa yule aliyeniumba kwani yeye ataniongoa na akalifanya hili liwe neno lenye kubaki katika vizazi vyake ili warejee bali tuliwasterehesha hawa na baba zao mpaka ikawafikia haki na mtume aliyebainisha na ilipowafikia haki wakasema huu ni uchawi na sisi hakika tunaukataa na walisema kwa nini kurani hii haikuteremshwa kwa mtu mkubwa katika miji miwili hii kwani wao ndio wanaogawa rehma za mola wako mlezi sisi tumewagawanyia baina yao maisha yao katika uhai wa duniani na tukawanyanyua baadhi yao juu ya wengine kwa daraja nyingi kwa hivyo baadhi yao wanawafanya wenginewe wawatumikie ni rehma za mwenyezi mungu ni bora kuliko hayo wanayoyakusanya na lau isingekuwa watu watakuwa kundi moja tungeliwajaalia wanaomkufuru rahmani wana nyumba zao zina dari ya fedha na ngazi zao pia wanazopandia na milango ya nyumba zao na vitanda wanavyoegemea ya juu yake na mapambo lakini hayo si chochote ila ni starehe ya maisha duniya tu na akhera iliyoko kwa mola wako mlezi <applause> الله اكبر الله اكبر لا اله الا الله. محمد <applause> hakika mimi nimejitenga mbali na ibada ya kuiabudu hi miungu yenu ya uongo lakini mimi mwenyezi mungu aliyeniumba kwani ni yeye ndiye atakayeniongoza kwendi yanjie yaki kwa ya kuwatangaziya hivyo likawa hilo neno na tauhidi ni neno lenye kubakiya katika vuriya zake ili wapate kulirejeleya waliabini washirikina hawakutimiza matumaini ya ibrahimu wala mimi sikuwapatiliza kwa papo bali nimeoserehesha hawa walionao nawo ewe muhamadi naniwaserehesha baba zawo kabla yao kwa namna mbalimbali za neema mpaka ilipoteremka kurani kuwaitia haki na akawajia mtume mwenye kubaini waaziya kiwaita na ilipoteremka kurani kuwaongoza kwenye tauhidi wakaongeza juu ya ushirikina wao kuita kurani uchawi wa kwa kejeli na akashikiliiya ukafiri wawo na washirikina kwa kumdharau wa muhammadi na kuona haiwezi kuwa yeye ateremshiwe kurani walisema kwa nini basi kurani ambayo yeye anadai kuwa ni wahii kutoka kwa mwenyezi mungu haziteremshiwe mtu mkubwa mtukufu katika watu wa makka autaiu funguo za utume hazimo katika mikono ya washirikina hata wao wawakabidhi wantu wenye vyero sisi si, njia maisha yao kwa kuwa wao wenyewe hawajiwezi na tumewafadhilisha baadhi juu ya wengine katika riski na vyeo na kwa hivyo baadhi yao huwafanya wengineo wawasaidie na wawatumikie katika kutimiza haja zao ili wategemeane katika kutafuta maisha na kupanga uhai na unabii na aliyohusiana nayo katika neema za akhira na dunia ni bora kuliko vyeo vyote vya duniani na laokuwa sikaraha ya kuwa watu wote wawe makafiri wakiona makafiri wamo katika nafasi ya riski basi tungeliwafanyia mwenyezi mungu kuwa nyumba zao ziwe na dai za fedha na pia ngazi za nyumba zao kwa kuwa hayo hayana thamani kitu mbele yechu na, na tungeiwafanyia milango ya nyumba zao na vitanda kuo ni vya fedha wakineemeka navyo na wakiegemea na tuu yake na natungeliwafanyia mapambo ya kila kitu na zitarehe zote hizo tuwizokusifia si chochote hiyo nizitarehe za kupita njia ninza uhai huutu wa duniani na malipo ya ahera mbele ya mumba wako na mlezi wako yameandaliwa miandaliwa kwa wana ujilinda na ushirikina na wakayaepuka mahasi ya kuangamiza ومن يعش عن ذكر الرحمن نقيض له شيطانا فهو له قريب وإنهم ليصدونهم عن السبيل ويحسبون أنهم مهتدون اذا جاءنا قال يا ليت بيني وبينك بعد المشرقين فبئس القريب ولن ينفعكم اليوم اذ ظلمتم انكم في العذاب مشتركون أفأنت تسمع الصم أو تهدي العمي ومن كان في ضلال مبين فإما نذهبن بك فإنا منهم منتقمون او نرينك الذي وعدناهم فانا عليهم مقتدرون فاستمسك بالذي اوحي اليك انك على صراط مستقيم وانه لذكر لك ولقومك وسوف تسالون واسال من ارسلنا من قبلك من رسلنا اجعلنا من دون الرحمن الهه يعبدون anayefanyia upofu maneno ya rahmani tunamwekia sheitani kuwa ndiye rafiki yake na hakika wao wanawazuilia njia na wenyewe wanadhani kuwa wameongoka hata atakapotujia atasema laiti ungeliku wako baina yangu na wewe kama umbali baina ya mashariki na magharibi rafiki mmovu mno wewe na kwa kuwa mlidhulumu haitakufaini kitu leo kwamba nyinyi mnashirikiana katika adhabu je yeah, unaweza kuwasikilizisha viziwi au unaweza kuwaongoa vipofu na waliomo katika upotofu uliowazi na hata tukikuondoa sisi tutalipiza kisasi chetu kwao au tutakuonyesha tuliowaahidi nasi bila shaka tunauweza juu yao basi wewe yashike yaliyofunuliwa kwako hakika wewe uko kwenye njia iliyonyooka na hakika haya ni ukumbusho kwako na kwa kaumu yako namtakujaulizwa Na waulize mitume wetu tuliowatuma kabla yako je tulifanya miungu mingine iabudhiwe badala ya rahmani Allah, Akbar, Allah, Akbar. manyezimungu mwingi ma wa rehma kuwa nikumbusho kwa walimwengu wote tunamsalitishia mashetani anakuwa naye daima akimpoteza na akimzuzuwa na hakika mashetani wanaojitia upofu na kurani uwazuwiya na njiya anaweitiya rahmani nahawo wana utumiliwa wanadhani kwakufuata zao zawo wao wamo katika uwongofu hata yule aliejipa upofu na kurani atapofika kwa mwenyezi mungu siku ya kiama na akaona matokeo ya yakula kujitia kwake upofu atamwambia rafiki yake kwa majuto laiki wewe nami na mbali mbali duniani umbali wa mashahidi na magharibi ama wewe ulikuwa usahibu muhovu mno kwangu mpaka umekuja nitumbukiza katika shimo la motoni na hapo hataambiwa kukuwa hizi leo hamtafunguziwa adhabu kwani mmejidelumo wenyewe kwa kwaukafire wenu kwa sababu mnishirikiyana na vashikwani wenu kwani kila mmoja ana teteka kwa, kwa zakule kumtosha mwenyeweu je unaweza kumwongowa aliyepita mipaka katika upotovu je unaweza kumfanya sikiye aliye kiziwi hasikila kweli kipofu hazingatii nahambaye katika ujuzi wa mwenyezi mungu hata kufa katika upotovu uwezi hayo kwa sababu hao wamekwisha tibiti katika ukafiri wao basi hawanafiriki kwa wanayezikiya wala wanaoyaona basi tukikushika tukakufisha kabla hati ya kuwonyesha adhabu yao na kifua chako kikatuwa kwa hayo na pia vifuwa vya waumini ala kulli hali sisi bila bidashaka tutawadhibu duniani naakhera au nataka tukuonyesha adhabu tuliyowahidi kabla ya kufa kwako tukakuonyesha wani sisi tunawaweza hao kwa uweza wetu na nguvu zetu ikiwa moja ya mawili haya lazima liwe bila shaka masishikamana na kurani tuliyokufunulia na simama imara katika kuitekeleza kwani hakika wewe uko katika njia ya haki iliyonyoka na hakika hii kurani ni utukufu mkubwa juu yako ewe muhamadi na waumma wako kwa kuwa umeteremshiwa kwa lugha kiarahu namtakuja kuhojiwasipya kiama yuya haki yake na shukurani za miema zake na hebu waangalia katika sheria za mitume wetu tuliowatuma kabila yazo hati umekuja humo wito kuwaita watu wende kuabudu vitu visivyokuwa mwenyezi mungu hau kuja basi hao wana wabudu wasiyekuwa mwenyezi mungu mmoja hati wamepita mipaka katika upotovu wao ولقد ارسلنا موسى باياتنا الى فرعون وملئه فقال اني رسول رب العالمين فلما جاءهم باياتنا وما نريهم من ايه الا هي اكبر من اختها واخذناهم بالعذاب لعلهم يرجعون وقالوا يا ايها الساحر ادع لنا ربك ك بما عهد عندك إننا لمهتدون فلما كشفنا عنهم العذاب إذا هم ينكتون ونادى فرعون في قومه قال يا قوم أليس لي ملك مصر وهذه الأنهار تجري من تحتي أفلا تبصرون ام انا خير من هذا الذي هو مهين ولا يكاد يبين فلولا القي عليه اسوره من ذهب او جاء معه الملائكه مقترنين تخف قومه فأطاعوه إنهم كانوا قوما فاسقين فلما آتقونا انتقمنا منهم فأغرقناهم أجمعين Wa na bila ya shaka tulimtuma musa kwa ishara zetu ende kwa ferauni na waheshimiwa wake na akasema hakika mimi ni mtume wa mola mlezi wa walimwengu wote lakini alipowajia na ishara zetu wakaingia kuzicheka na hatukuonyesha ishara yoyote ila hiyo ilikuwa kubwa zaidi kuliko nyinginewe na tukawakamata kwa adhabu ili warejee na wakasema ewe mchawi tuombee kwa mola wako mlezi kwa ile ahadi aliyokuahidi hakika sisi tutakuwa wenye kuongoka basi tulipoondolea adhabu hiyo mara wakaingia kuvunja ahadi na ferauni alitangaza kwa watu wake akisema enyi watu wangu kwani mimi sinao huu falme wa misri na hii mito inapita chini yangu ye hammoni au mimi si bora kuliko huyu aliyemnyonge wala hawezi kusema waziwazi basi mbona hakuvikwa vikuku vya dhahabu au hawakuja malaika pamoja naye wakamwandama basi aliwachezea watu wake na wakamkii kwa hakika hao walikuwa watu wapotovu walipotukasirisha tuliwapatiliza tukawazamisha wote kisha tukawafanya kuwa watangulizi na mfano kwa wabaadaye kasisi tulimtuma musa tukampa myujiza yenye yakuthibitisha ukweli wake ende kwa firauni na watu wake akasema hanzika mimi mtume wa wamuumbawo alimwengu wote na mlezi wao kwenu, ni metumwa kwenu wakamtaka unyeshe miujiza alikuwajiya kwa miuliza, ya yakuthibitisha utume wake mara wakampokeya kwa kumcheka na kumfanyia tashkiti na kumcheza shhere mbila kuzingatia ya maneno yake na kila muujiza katika miujiza iliyowajia mfululizo kwa uwazi wa hoja zake juu ya ukweli wa mtume na kwa kuwa kila mmoja ya peke yake unatimiza makusudiwa hayo kwa ukamilifu wa kila njiya na ukamilifu wa nafsi yake hata ukiuwangalia waweza kusema muujiza huu ni mkubwa kuliko ule mwingine na waliposhikilia kuendelea na wasi tuliwapatiliza kwa balaaga namna kwa namna ili wareje wacho upotohu wawo wakasema kumlilia musa bala zilipuwaine haewe mchawi ndiyo mwanashuwoni kikwao tuombe kwa mola wako mlezi kwa kutawasajina hadi yake aliyokupa hatuondolea adhabu hii hakika sisi tukifarijiwa bila shaka tutaongoka mwenyezi mungu walipoondoleya mafwaigu yale kwa kwitikiya duwa ya musa wakamshitukia kwa kuvunja ele ahadi yao ya kuamini firauni akawatangazia watu wake kutangaza nguvu zake na madaraka yake kwani huu ufalume wa misri si siwango mimi peke yangu wala hapana mwenginewe na hii mito ambayo mnaiona inapita chini ya nyumba langu hamiaoni haya basi hamzingatii mnayoyaona ya nguvu zangu na udhaifu wa musa na firaauni alitaka kwa wito wake kuti imara usiifu wa wao firaani akasema akizilisha ujambari bali mimi ni bora kuliko dhaifu huyu mnyonge asiyeweza hata kubainisha huo wito wake kwa ulimi wa masahai akazili kusema kuchocheya kumkadribisha musa lau ingelikuwa mola wake mlezi angelimbvika vikuku vya dhahabu kwa kumpa funguwoza utawala Madalika, awa akamsaidia kwa malaika wakumunga mkono ingeli yeye ni ninkweli katika madai yake ya utume firaauni akawa anawachocheya watu wake na akawa afiri kwa udanganifu huu nawo akamtii katika upotofu wake kwani hawo walikuwa wantu waliokwisha toka kwenye dini ya mwenyezi mungu nioka basi walikotukadhibisha hadi ya kutukadibisha kwa kupita kwa mipaka ya ufisadi tuliwaangamiza kwa kuwazamisha wote tukamfanya firauni na qaumu yake kuwa ni viongozi wa makafiri wa baada yao katika kustahiki mfano wa adharu yao na kuwa ni masimulizi na ya namna ya ajabu ya watu wote pia ndingati ya wlmma uriba bnu maryam mathalan id aumuk mnhu ysddun وقالوا أآلهتنا خير أم هو ما ضربوه لك إلا جدلا بل هم قوم خصمون ان هو الا عبد انعمنا عليه وجعلناه مثلا لبني اسرائيل ولو نشاء لجعلنا منكم ملائكه في الارض يخلفون وإنه لعلم للساعة فلا تمترن بها واتبعون هذا صراط مستقيم ولا يصدنكم الشيطان إنه لكم عدو مبين وَلَمَّا جَاءَ عِيسَى بِالْبَيْنَاتِ قَالَ قَدْ جِئْتُكُمْ بِالْحِكْمَةِ قَالَ قَدْ جِئْتُكُمْ بِالْحِكْمَةِ وَلِأُبَيِّنَ لَكُمْ بَعْضَ الَّذِي تَخْتَلِفُونَ فِيهِ اتقوا الله وأطيعون إن الله هو ربي وربكم فاعبدوه هذا صراط مستقيم فاختلف الأحزاب من بينهم فويل للذين ظلموا من عذاب يوم اليم هل ينظرون الا الساعه ان تاتيهم بغته وهم لا يشعرون الاخلاء يومئذ na alipopigiwa mfano mwana wa maryamu watu wako waliopiga ufelele wakasema miungu yetu kwani si bora kuliko huyu hawakukupigia mfano huo ila kwa ubishi tu bali hao ni watu wagomvi hakuwa yeye ila ni mtumwa tuliyemneemesha na tukamfanya ni mfano kwa wana wa israeli na tungelipenda tungeliwafanyia miongoni mwenu malaika katika ardhi wakifuatana na kwa hakika yeye ni alama ya saa ya kiama basi usiitilie shaka na nifuateni hii ndiyo njia iliyonyoka wala asikuzuwilieni sheitani hakika yeye ni adui yenu wa dhahir na alipokuja isa na dalili zilizowazi alisema nimekujieni na hikma na ili nikuelezeni baadhi ya yale mliyohitalifiana basi mcheni mwenyezi mungu mwenyezimungu mimi kwa hakika mwenyezi mungu ni mola wangu mlezi na ni mola wenu mlezi basi mwabuduni yeye tu hii ndiyo njia iliyonyoka lakini makundi kwa makundi yao yalihitalifiana wao kwa wao ole wao waliodhulumu kwa adhabu ya siku chungu je yeah. nini wanangojea ila saa iwajie kwa ghafula na wala wao hawatambui siku hiyo marafiki watakuwa ni maadui wao kwa wao isipokuwa wachamngu na alipofiviwa mfano isa bin maryamu katika kwa kama adamu kwa kuwa mwenyezi mungu alimuumba kwa udongo kisha akamwambia kuwa naakawa subhan allah basi yeye ni mtumwa alieungwa kwa kupewa unabii subahan allah haifai kumwagudubalela mwenyezi mungu na watu wako wanapuuza hizo sifa znazopigiwa mfano na wala hawafahamu makafili wanesema je miungu yetu na isa na ni bora ikiwa yeyi motoni basi sisi na miungu yetu tutakuwa pamoja naye hawakupigii mfano wewe ila kutafuta ubishi tu na kushindana kwa maneno si kwa kwajili ya kutafuta kweli ilivyo bali hawa ni watu ambao ni shadidi wa hasama wamebobea kwa hayo isasi chochote ila ni mja tuliyemnemesha kwa kumpa unabii natumemfanya awe ni zinga siyo la ajabu kama ni nmisali kwa kumuumba milaladha kwa wana wa israeli wapate ushahidi wa ukamiliku wa uweza wetu na nanau tungelitaka tungeiwageuza badhi yenu wenyi watu mkawa malaika nkifuatana katika ambi kama wanavyakufuateni watoto wenu ndiwe kwambawmalaika wananyenyekeya kufuata kudura ya mwenyezi mungu basi vifi wawo wsianekiungu na hakika isa kwa kuzuka kwake bila ya baba na kuponyesha kwake vipofu na wakoma ni dalili ya kukaribia saa ya kiyama basi usiwe na shaka nayo nafuateni uwongofu wangu na mtume wangu hii inayokwitieni ndiyo njia iliyonyoka yenye kufikiria uokovu wala sikuzuwilieni shetani kuifuata njia iliyonyoka hakika huyo ni adui aliyedhahiri wadui wake na alipotumwa isa kwa wana wa israeli naye anamiujiza iliyo wazi na ishara zenye kubainisha aliwaambia nimekujieni na shariya yenye hikuma nzuri inayokwitieni mwifuati tauhidi yaani ya mwenyezi mungu mmoja na nimekujieni nikubaishiyeni badhi ya mambo naakitaliviyana kwayo katika mambo ya dini ili mpatane kwenye haki basi yogope ya mwenyezi mungu na namnisiyi mimi katika hayo ninakuitieni hakika mwenyezi mungu peke yake ndiye muumba wangu basimu abudunye, basimu na ni nanimuumba wenu masimuwabuduni yeyepasimwenginewe na ihivagi nshariya yake hine ykwitiyeni mwifuate ni njia iliyonyoka itakalokufikisheni kwenye uokovu makundi malivaje ykasateliviana baine ya wakristu badi aisa kwa kufarikiyana juu yake maangamizo yatawafika hao waliodhulumu kwa kwawalio yasema ya isa ya ukafili watapata adhabu kali na chungu siku ya yakiyama makafiri kitu baada ya kwipuza imani ila kuwafikiya saha kwa ghafula nawo waveghafilika nayo marafiki waliokusayika duniani kwa upotovu watakuwa maduwi waokwa wao siku itakakuwafikiya saa a kwa ghafula naye atakatika mapenzi yote ila mapenzi ya wenye kuogopa nao wangali duniani kuiogopa adhabu ya mwenyezi mungu na wakashikamana huko duniani katika kumpiyeye يا عبادي لا خوف عليكم اليوم ولا انتم تحزنون الذين امنوا باياتنا وكانوا مسلمين ادخلوا الجنه انتم وازواجكم تحبرون يطاف عليهم بصحاف من ذهب وأكواب وفيها ما تشتهيه الأنفس وتلذ الأعين وأنتم فيها خالدون وتلك الجنه التي اورثتموها بما كنتم تعملون لكم فيها فاكهه كثيره منها تاكلون ان المجرمين في عذاب جهنم خالدون لا يفتر عنهم وهم فيه مبلسون وما ظلمناهم ولكن كانوا هم الظالمين ونادوا يا مالك ليقض علينا ربك قال إنكم ماكثون لقد جئناكم بالحق ولكن أكثركم للحق كارهون أم أبرموا أمرا فإنا مبرمون أم يحسبون أنا لا نسمع سرهم ونجواهم بلى ورسلنا لديهم يكتبون قل إن كان للرحمن ولد فأنا أول العابدين سبحان رب السماوات والأرض رب العرش عما يصفون فذرهم يخوضوا ويلعبوا حتى حتى يلاقوا يومهم الذي يوعدون وهو الذي في السماء اله وفي الارض اله وهو الحكيم العليم وتبارك الذي له ملك السماء السماوات والارض وما بينهما وعنده علم الساعه واليه ترجعون ولا يملك الذين يدعون من دونه الشفاعه الا من شهد بالحق وَهُمْ يَعْلَمُونَ وَلَئِنْ سَأَلْتَهُمْ مَنْ خَلَقَهُمْ لَيَقُولُنَّ اللَّهَ فَأَنَّى يُؤْفَكُونَ وَقِيلِهِ يا رَبِّ Anhum wa selam, enyi waja wangu hamtakuwa na hofu siku hiyo wala hamtahuzunika ambao waliziamini ishara zangu na walikuwa waislamu ingiyeni peponi nyinyi na wake zenu mtafurahishwa humo watakuwa wanapitishiwa sahani za dhahabu na vikombe na vitakuwamo ambavyo nafsi zinavipenda na macho yanavyifurahia na nyinyi mtakaa humo milele na hiyo ni pepo mliyorithishwa kwa hayo mliyokuwa mkiyafanya mnayo humo matunda mengi mtakayoyala kwa hakika wakosefu watakaa katika adhabu ya jahannamu hawatapumzishwa nayo na humo watakata tamaa wala sisi hatukuwa dhulumu, bali wao ndiyo walikuwa madhalima nao watapija kelele waseme ewe malik na atufishe mola wako mlezi naye aseme hakika nyinyi mtakaa humo humo kwa yakini tulikulecheni haki lakini wengi katika nyinyi mlikuwa mnaichukia haki au waliweza kupitisha amri yao bali ni sisi ndiyo tunaopitisha au wanadhani kwamba hatusikii siri zao na minong'ono yao wapi na wajumbe wetu wapo karibu nao wanayeandika sema ingelikuwa rahmani ana mwana basi mimi ningelikuwa wa kwanza kumwabudu ametakasika mola mlezi wa mbingu na ardhi mola mlezi wa arshi na hayo wanayomsifia basi waache wapige porojo wakicheza mpaka wakutwe na hiyo siku yao walioahidiwa na yeye ndiye mungu mbinguni na ndiye mungu katika ardhi naye ndiye mwenye hikma mwenye ujuzi na ametukuka mwenye ufalme wa mbingu na ardhi na viliomo ndani yake na uko kwake ujuzi wa saa ya kiama na kwake yeye mtarudishwa wala hao mnaowaomba badala yake yeye hawana uweza wa kumwombea mtu isipokuwa anayeshuhudia kwa haki na wao wanajua na ukiwauliza ni nani aliyewaumba bila shaka watasema mwenyezi mungu basi ni wapi wanakogeziwa na usemi wake ni ewe mola wangu mlezi hakika hawa ni watu wasiyoamini wa basi wasamehe na uwambiye maneno ya salama watakujajuwa mwenyezi mungu wacha mungu kwa kuwafanyia ishima enyi waya wangu leo nzii hofu yoyote wata mmekwisha sarimika na adhabu na mwenyezi mungu amekudzaminiyeni wa sawabu walioziamini inshara za mwenyezi mungu na wakamtiiyeye na wakawa wanamnyenyekeya siku ya kiyama wataambiwa kwa kufanyiwa hishima ingiyeni peponi nyinyi na wake zenu na nyimmo katika furaha iliyokubwa ambayo itadzihiri kwenye nyunso zenu na baada ya kuingia peponi watakuwa wakizungukiwa kwa sahari za dhahabu na nabilauhi na humo watapata vyakula namna mbalimbali mbali. na vinywaji vya kila namna na humo peponi watapata kila kitamania cho moyo na kituza macho na kukamilisha furaha wataambiwa nyinyi mtakaa milele katika neema hizi na kutimiza neema wataambiwa hii ndiyo pepo vioipata kwa sababu ya vitendo vyema mlivyovitanguliza aipokuwa duniani humo mtapata matunda ya namna nyingi na kwa wingi mtasitarehe kuyala hakika waliotenda makosa kwa ukapili watakuwamo katika adhabu ya yajehana dai madawamo hawapunguziwe adhabu wakosefu hawa wala hahisitishwi na wawo watakata tamaa ya kuokoka wala sisi hatukwadhuluma wkosefu hawa kwa adhabu hii lakini wenyewe wawe wawenyewe ndiwolejidzulumu nafsi zao kukukiyari upotofu kuliko wongofu na wakosefu watakukwisha tamaa ya kupunguziwa dhabukali watamwita maliki huyo ni asikari wamotoni wakimwambiya mombe mona wako mlezi atufishe tupumzike na adhabu ya jehanamu na maliki awambiye nyie mtakahumuhumu katika adhabu milele mwenyezi mungu mtukufu atawaambia wambiya ka kuwa rudi nyinyi nyi, alikujiliyeni mtume wetu enyi eh, watu wa wamaka kukuleteeni dini ya haki wakami ni wachache na wengi wenu mkakata nawo oh, hawepedi haki kwani ndi waliweza wa wamaka kutimiza hivyo vituko vyao kumkavivisha mtume na kupanga njama kakumuwa bali sisi kwa hakika tuliweza jambo katika kuwalifiziya wao na kukupa ushindi wewe juu yao hati wanadhani hawo washirikina kwamba sisi yatiyasikie maneno yao wenyewe wanapopanga njama na wanaposemezana kwa siri katika kukanusha haki kwani twawasikiya na malaika wanaodhibiti kauni zao wanayaandika hayo waambiye hawo washirikina ikidhibitika kwa ushahidi kuwakweli mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehema ana mwana basi mimi ningeni kuwa wa kwanza kumwagudu mwanahuyo lakini hayo, hayo, hayo kuzimiki, kwa hayakudhibitikwa hoyeyote kwa marahmani ana mwana kwa kuwa hayo ni kumfanya mwenyezi mungu awe hajiwezi mwenye kujitosha we mhitaji na yeye subhanahu ametakasika na kila la upungufu kwa ukabiliku wake ame takasika kwamtakasiko wamwenye kuziumba mbingu nardi na, na harshitukufu tukufu kwa yote amba wa washirikina hayele kiyali na undu wake basi waachilie wazame wa katika ka upotofu wawo nawa cheze kati dunia yao waya mambo yenye maana wala osieshughulikiye mpaka waiesike kiama wa, wa, wa ipate kila navusikulipwa kwa iyo ya chuma na yeye jiye aneabudiwa mbinguni kwa haki na naanaabudiwa katika ardhi kwa haki na yeye pekee yake ndiye mwenye hikma za mwisho katika vitendo vyake na mipango yake mwenye kujua kila kitu kilichokuwa ka na kitakachokuwa na ametukuka na naametaadhamu yeye ambaye pekee yake mwenye ukamilifu wa kutekeleza katika mbingu na ardhi na baina yao katika viumbe vyangani vinavyoonekana na vinginevyo na mipango yote ku kwake na yeye tu ndiye mwenye kujuwa wakati wa kiyama na kwake veke yake mtarejeshwa mwishowe kwa ajili ya hisabu na hihyo miungu yao badala ya mwenyezi mungu haimiliti uweza wakuwawombea kuwaombea hao wagulu lakini wenye kushughudiya kwa tauhidi yaani hawo wana kwamba mwenyezi mungu ndiye mola wao mlezi kwa haki hao wanaweza kuombewa miongoni mwa myongoni mawaumini atakawo mwenyezimungu kuwaombeya nayewe mtume ukiwauliza hawa washirikina nananiye waumba bila shaka shakukawatasema kawaumba mungu basi nakuwaje wakaacha kumwabudu mwenyezi mungu mtukufu wakenda kuwabudu wenjinewe nawo wanakiri kuwa yendiye wao wawo hakika jambo hili vila yangu na pakwa kaulya muhammadi sala allahu aleihi wasalama anapoomba na kuita ewe mola wangu mlezi hakika hawa wenye wa inda ni watu wa wa kuamini basi waachilie mbali ewe mtume kwa wingi wa inda yawo nawambiye langu mimi nikukwachiyeni kwa salama yenu kutoka kwangu na salama yangu kutoka kwenu nanyi mtakujajua kuwa mwisho wa bua, inda yao ni nehasara iliyo wazi