بسم الله الرحمن الرحيم آمين والكتاب المبين إنا أنزلناه في ليلة مباركة إنا لا يفرط كل أمر حكيم أمرا من عندنا إنا كنا مرسلين رحمة من ربك إنه هو السميع العليم رب السماوات والأرض وما بينهما إن كنتم موقنين لا إله إلا هو يحيي ويميت ربكم ورب آبائكم الأولين بل هم في شك يلعبون فارتقب يوم تأتي السماء بدخان مبين يغشى الناس هذا عذاب أليم ربنا اكشف عنا العذاب إنا مؤمنون انا لهم الذكرى وقد جاءهم رسول مبين ثم تولوا عنه وقالوا معلم مجنون انا كاتف العذاب قليلا إِنَّكُمْ عَائِدُونَ يَوْمَ نَبْطِشُ الْبَطْشَةَ الْكُبْرَى إِنَّا مُنْتَقِمُونَ وَلَقَدْ فَتَنَّا قَبْلَهُمْ قَوْمَ فِرْعَوْنَ وَجَاءَهُمْ رَسُولٌ كَرِيمٌ أن أدوا إلي عباد الله إني لكم رسول أمين وأن لا تعلوا على الله إني آتيكم بسلطان مبين عذت بربي وربكم أن ترجمون وإن لم تؤمنوا لي فاعتزلون فدعا ربه أن هؤلاء قوم مجرمون أسر بعبادي ليلا إنكم متبعون واترك البحر رهوا إنهم جند مغرقون كم تركوا من جنات وعيون وزروع عيون ومقام كريم ونعمة كانوا فيها فاكهين كذلك وأورثناها قوما آخرين فما بكت عليهم السماء والأرض وما كانوا منظرين kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu amim na hapa kwa kitabu kinachobainisha hakika tumekiteremsha katika usiku uliobarikiwa hakika sisi ni waonyaji katika usiku huu hubainishwa kila jambo la hikma jambo litokalo kwetu hakika sisi ndiyo wenye kutuma ni rehema itokayo kwa mola wako mlezi hakika yeye ni mwenye kusikia mwenye kujua mola mlezi wa mbingu na ardhi na vilio baina yao ikiwa nyinyi mna yakini hakuna mungu ila yeye anahuisha na anafisha mola mlezi wenu na mola mlezi wa baba zenu wa mwanzo lakini wao wanacheza katika shaka basi ingoje siku ambayo mbingu zitakapoleta moshi ulio utakaowafunika watu hii ni adhabu chungu mola wetu mlezi tuondolee adhabu hii hakika tutaamini nini faida ya kukumbuka kwao na alikwisha wafikia mtume mwenye kubainisha na wao wakamgeuzia uso na wakasema huyu amefunzwa naye ni mwendawazimu hakika sisi tutaiondoa adhabu kidogo lakini nyinyi kwa yakini mtarejea vile vile siku tutayoyashambulia mashambulio makubwa bila shaka sisi ni wenye kutesa na hakika kabla ya hawa tuliwafanyia mtihani watu wa firauni na aliwafikia mtume mtukufu akasema nipeni waja wa mwenyezi mungu kwa hakika mimi kwenu ni mtume mwaminifu na msimfanyie kiburi mwenyezi mungu hakika mimi nitakuleteeni uthibitisho uliowazi wazi nami najikinga kwa mula wangu mlezi na ndiye mola wenu mlezi pia ili msinipige mawe na ikiwa hamniamini basi jitengeni nami ndipo akamwomba mola wake mlezi hakika watu hawa ni wakosefu mwenyezi mungu akasema basi nenda na waja wangu usiku kwa yakini mtafuatwa na iyache bahari vivyo hivyo imeachana hakika wao hao ni jeshi litakalozamishwa mabustani mangapi na chemchemngapi waliziacha na mimea na vyeo vitukufu na neema walizokuwa wakijistareheshea ndiyo hivyo na tukawarifisha haya watu wenginewe la mbingu wa l ardhi hazikuwalilia wala hawakupewa muhula sura hii imeanza kwa kusimulia habari za quran ya kwamba imeteremka kutoka kwa mwenyezi mungu katika usiku wa lailatulqadri uliobarikiwa kwa ajili ya kuonya na tawhidi imani ya mwenyezi mungu mmoja na kwamba hii qurani ni haki kweli tupu hali kadhalika sura imesimulia habari za kufufuliwa na kwamba hayo hayana shaka ndani yake na imezibisha hoja za wanaoyakanya hayo na ikawarudi washirikina ikalinganisha baina ya washirikina wa maka na wenzao waliowatangulia nao ni kaumu ya firauni ikaeleza mapatilizo ya mwenyezi mungu yaliyewashukia hao tena ikatilia mkazo kwamba siku ya kiama ndiyo siku iliyopangwa ya kutengua ukafiri na upotovu wote na ikasimulia malipo ya wakosefu kwa siku hiyo na malipo ya waliongoka na ikamalizika kama ilivyoanzia kwa mazungumzo juu ya qurani na kwa kuwaonya wanaokadhibisha ujumbe wa mtume sal llahu alehi wa salam wa wa nao wangojee balaa na masaibu yatakayowashukia amin imeanzia ya sura hii kwa baadhi ya harufi za kutamkwa kama ilivyoada ya qurani katika kufungulia sura nyingi kwa harufi kama hizi mwenyezi mungu anaapa kwa kurani yenye kuweka wazi dini ya haki yenye kuwabainishiya watu walio na masilahi ya dunia yawo na ahera yawo ili kujulisha utukufu wa chio chake hakika sisi tumeanza kuijerenisha kurani katika usiku uliojeakheri wenye baraka nyingi kwani ni mwendo wetu kuonya kwa kuwatuma mitume na kuzeganisha vitabu katika usiku huu wenye baraka hupambanuliwa baina ya mambo yote yenye hikima na kurani vyo kilele cha hikima na ndiyo pambanuwo baine ya kweli na uongo na kwa hivyo ndiyo ikateremchwa katika usiku huo. na nakusudiya kwa jambo hili yani jambo kuulenye kutoka kwetu kama ilivyokushapita hukumu ya mpango wetu kwani nishani yetu kutuma mitume kwa vitabu ili kuwafikishia waja wetu kwa ajili ya rehema ya mola wako mlezi kwa waja wake amewatuma mitume kwa watu wawafikishie uongofu wake kwani hakika yeye peke yake ndiye mwenye kusikia kila cha kusikiwa mwenye kujua kila cha kujulikana yeye ndiye muumba mbingu na ardhi na viliyo baina yao ikiwa nyinyi mnaeakini na haki na mnaifuata na mnaamini kuwa hakika ndiyo yeye mwenye kuiteremsha kurani kuwa ni rehema na uongofu hapana mungu isipokuwa yeye ana yesithakikikuhahuliwa yeye peke yake mwenye kuhisha na kufisha na yeye peke yake ndiye alyekumbe nyinyi na kuwaumba baba zenu wa mwanzo lakini makafiriwana shaka na ukweli huu wamokifuwata kumba na huo ndiyo mtindo wa watu wafumbawo na michezo siyo mwendo wa watu wa ilimu na yakrini basi yewe mtume ngoje ya ukame utakuwatele nkia na kukonda na udhaifu wa kuona ikawa mtu huwo anaona baini ya mbingu na ardhi moshi dhahiri shaheri akawa wanafikia mvumo wake wala huoni moshi huu utawazunguka wale wanaokadibisha waliosibiwa na ukame watasema kwa wingi wa kitisho hii ni adhabu kali na chungu kama pia watavyosema kwa kuomba msamaha mwenyezi mungu hakika sisi tutaamini ukituondolea adhabu ya yenjana viki watu hawa watawawilika vipi hata wasimize hiyo imani ono iyahidi wakiondolewa adhabu na hali mtume mwenye ujumbe ulio wazi kesha wajiana miujiza yekuonyesha ukweli wake na hayo ndiyomawaiza makubwa kabisa kisha wakaacha kwamswadiki mtume alezili nguvu na miujiza iliyo wazi na wakamwambia huo huo uongoona uzushi mara nyingine wakimsingizia kuwa amefunzwa hayo na mtu na mara nyingine kuwa akihi yake mwenyezi mungu wanawarudi sisihakika tutakuondoleeni adhabu wakati wa duniani nao ni wakati mchache lakini nyinyi mtarejea tu bila shaka yale ya yale mliyokuwa mkiyatenda ewe mtume watajiye ile siku tutakuwashika kwa mshiko mkubwa wa nguvu nasi kwa mshiko huu ndiyo tunawatesa na bila shaka tulikwisha wafanye mtihani kabla makafiruwa makaa kaumu ya firauni kwa kuwaitiya kwenye imani na musa mtume mtukufu kwa mwenyezi mungu wakamkataa kwa inda tu na huo ziyo mtindo wa hawa washirikina mtume mtukufu waliwaambiya nipeni enyi mwenyezi mungu nino juu yenu nalo nikwitikiya wito wangu kwani mimi ni mtume nimetumwa makususi kwenu na ni mwaminifu katika ujumbe wangu wala msimfanyiye kiburi mwenyezi mwenyezimungu kwakumkadibisha mtume wake kwani mimi nakuleteni muujiza uliowazi wazi wakubainisha ukweli wa unabii wangu na utume wangu namimi najilinda na, na, na mwenye kuniumba msiweze kuniuwa kwa kunipiga mawe na ikiwa hamnisabiki basi jitengeni nami wana msimiuzi musa akamwambia mwana wake mlezi kwa kumshtakia watu wake alipo katatama nawo kuw ha wamini hakika wattuhawa shawuri yawe imekwishafika ukomo katika ukafiri basi wewe wafanyiye wanalosariki naye musa akaambiye watoka na waumini usiku usiku kwa kificho wasije kukupateni kwani firauni na asikari wake watakufuateni pindu kijua wakukamateni na naiyache bahari imetuliya kama ilivyo valiyakushapigwa kwa fimbo wapate kwingia awo wanaukanya kwani wao watazama tu hapana hivi wala hivi hao watu wa firauni ibada ya kuzama kwao waliecha magustani mengi yenye kunawiri na chemuchemu zizotiririka mali yake na makulima ya namna kwa namna na makazi mazuri mazuri na maisha ya raha na starehe waliokuwa wakiwa wali weneo wali tamu mfano wa adhabu hiyo mwenyezi mungu humwadhibu mwenye kwenda kinyume na amri yake naakatoka katika uthifu wake nahumwondolea nema yule mwenye nayo akawapa watuwenginewe wasiyokuwa na mahusiyano nawo yoyote la ya uyama wala dini basi la mbingu wala ardhi haze kuhahudzumikia ilipowanyakuwadhagu jinsi nivyohaibika hali yao wala hawakungoliawa watubu wala hawakupewa muhula wapate kudelikisa yao kwa jinsi walivyodharuniwa ولقد نجينا بني اسرائيل من العذاب المهين من فرعون انه كان عاليا من المسرفين ولقد اخترناهم على علم على العالمين واتيناهم من الايات ما فيه بلاء مبين ان هؤلاء ليقولون ان هي الا موتتنا الاولى وما نحن بمنشرين فاتوا بابائنا ان كنتم صادقين اهم خير ام قوم تبع والذين من قبلهم اهلكناهم انهم كانوا مجرمين وما خلقنا السماوات والأرض وما بينهما لاعبين ما خلقناهما إلا بالحق ولكن أكثرهم لا يعلمون إن يوم الفطر ميقاتهم أجمعين يوم لا يغني مولى عن مولى شيئا ولا هم ينصرون إلا من رحم الله إنه هو العزيز الرحيم na bila ya shaka tuliwaokoa wana wa israeli katika adhabu ya kuwadhalilisha ya firauni hakika yeye alikuwa jeuri katika wenye kupindukia mipaka na tuliwahiari kwa ujuzi wetu kuliko walimwengu wenginewe na tukawapa katika ishara zenye majaribio yaliyowazi hakika hawa wanasema hapana ila kufa kwetu mara ya kwanza tu wala sisi hatufufuliwi basi warudisheni baba zetu ikiwa nyinyi mnasema kweli je ni wao bora au watu wa wathuba na waliokuwa kabla yao tuliwaangamiza hakika hao walikuwa wakosefu na hatukuziumba mbingu na ardhi na vilivyomo baina yake kwa mchezo hatukuviumba hivyo ila kwa haki lakini wengi wao hawajui hakika siku ya uamuzi ni wakati uliowekwa kwa wao wote siku ambayo rafiki hatamfaa rafiki yake kwa chochote wala hawatanusuriwa isipokuwa atakae mrehemu mwenyezi mungu akika yeye ndiye mwenye nguvu mwenye kurehemu mwenyezi mungu aliwaokoa wana wa, wa israeli na adhabu ya kuwadhalilisha aliwaokoa kwa, Ali kwa firauni hakika firauni alikuwa jeuri kwa watu wake amepita mipaka kwa shai na waasi ninapa tuliwahiari wana waisraeli kwa kuwa tuliwajua kwamba wao na wanastahiki kuteuliwa kuliko watu wengine wote wa zama zao kwa hivyo tukawatuma miongoni mwao manabii wengi kwa kuwa tulijua hali zao na mwenyezi mungu akawaletea katika mkono wa musa dalili kadhaawa kadhaa za kuwatia wao katika mtihani iliyo wazi hakika hawa wanaokadhibisha kufufuliwa bila shaka wanasema hapana kufa ila kwa haya ya mauti yetu ya kwanza ya duniani wana sisi hatutafufuliwa tena na wao humwambia mtume wa mwenyezi mungu na waumini ikiwa nyinyi mnasema kweli katika madai yenu kwamba mola wenu mlezi anakwisha waku kwadilya isabu katika ahera basi upesi-upesi tupuhuliyeni upesi, baba zetu waliokusha kufa kwa kumwomba huyo mola wenu mlezi je makapiri wamaka wanawashinda kaumu ya kuba na waliwatanguliya kwa nguvu na ulinzi na utawala na mabo yote ya chiduniya ewe muhammadi hawa washirikina wakaumu yako hawa washindi awo kwa nguvu na hao sisi ziliwateketeza kati ka duniya kwa ukafiri wao na madhambi yao basi nawawazingatiye na mwenyezi mungu hakuumba mbingu na ardhi na ardina viliomabeina yawo bila hikma hatukuziumba hizo ila kwa umbolilo havatana na hikma kwani vambu niyosibiki yenye kuonyesha ushahidi wa wakuwepo mwenyezimungu wa pekee mweni ye uwezo lakini wengi wa hawa wameghafirika wamo katika upofu hawa zioni ni hizi hakika siku ya hukumu kupambanuwa baina ya mwenye haki na si na haki ni wakati waliwahiliwa wote siku ambayo jamaa wezi kumtetea ya jamaa yake wala rafiki kumtetea ya rafiki yake kololote hata kwa uchache wa adhabu wala wao hawasansuriwa nafsi zao mbele ya mwenyezimungu lakini wale ambao wa mwenyezi mungu wami miongoni mwa waumini mwenyezi mungu watawasamehe na ruhusa ya uombezi waweze kuombea wenginewe hakika yeye ndiye mwenye kushinda kila kitu mwenye kuwa rehemu moja wake wa umini كالمهل يغلي في البقود كغلي الحميم خذوه فاعتلوه إلى سواء الجحيم ثم صبوا فوق رأسه من عذاب الحميم ذق إنك أنت العزيز الكريم إن هذا ما كنتم به تمترون إن المتقين في مقام أمين في جنات وعيون يلبسون من سندس واستبرق متقابلين كذلك وزوجناهم بحور عيد يدعون فيها بكل فاكهه امنين لا يذوقون فيها الموت إلا الموتة الأولى ووقاهم عذاب الجحيم فضلا من ربك ذلك هو الفوز العظيم فإنما hakika mti wa dhakum ni chakula cha mwenye dhambi kama shaba iliyoyayushwa hutokota matumboni kama hukutokota kwa maji ya moto mkamateni na mtupeni katikati ya jahanam kisha mwagieni juu ya kichwa chake adhabu ya maji yanayochemka onja ati wewe ndiye mwenye nguvu mtukufu hakika haya ndiyo mliokuwa mkiatilia shaka hakika wachamngu watakuwa katika mahali pa amani katika mabustani na chemchemu watavaa hariri nyepesi na hariri nzito wakikabiliana hivi ndivyo itakavyokuwa na tutawaoza mahurilaini humo watataka kila aina ya matunda na wakae kwa amani humo hawataonja mauti ila mauti yale ya kwanza na atawalinda na adhabu ya jahanam kuwa ni fadhila zitokazo kwa mula wako mlezi huko ndipo kufuzu kukubwa basi tumeifanya nyepesi hii kurani kwa ulimi wako ili wapate kukumbuka ngoja tu na wao wangoje pia hakika mti wa zakumu na ujulikana kwa ubaya wa sura yake na ukarifu ukarihikuna kwake na aruhu yake ni chakula cha wakosefu wenye madhambi mengi utamu wake kama maadeni iliyoyawishwa kwa moto inatokota matumboni kama yananotokota maji yanayochemchwa eni madzabani yawa jehanamu yaani walinzi wa yani wali motoni mkamateni huyu mkosefu mwenye dhambi mumtokomeze kwa nguvu na ukali mpaka katikati ya jehanamu kisha mbimini juu ya kicho chake maji ya moto makali kuzidi kumwadzibu na kumteza hatambiwo wa kwake jeli na maskara onja hiyaga lukali kwani ati wewe ndiye mtukufu mwenye nguvu katika kaumu yako ndiye mheshimiwa unavyojiona mwenyewe hapana shaka hii adhabu mnayoipata ni kweini yenye kuwa na ndiyo mdyo mkiibisha duniani na mkitilia shaka kuwa haiwi hakika hao ambao wavonyikinga nafsi zao na maasi kwa kufuata uthifu wa mwenyezi mungu wapo pahala patukufu ambapo ndani yake wao wanajipatia amani kwa nafsi zao katika magustani watapokuwa ndani yake wana sitarehe na maji yanayopita chini yao kwa sababu ya kwakirimu wao kwa kutukuza hizo reema zao wakivaa humwa hariri nyepezi na nzito kuzidi kuongeza mapamgo yao nao wakielekeana katika majilishi zao ili kutimiza starehe na pamoja na malipwa hayo tutawaoza huko peponi maturulaini ambao huwezi kuwachanganyia jicho kwa hali ya uzuwi wao na ukubwa wa macho yao nao huko peponi watataka kila tundala walitamani kwa kujiwa kuwa hayatawaletia bimbizi wala hayatakwisha wala hayataadimika huko peponi hawataonja mauti baada ya mauti ya kwanza waliyokushe yao cha duniani ulipokwisha muda wao wa kwishi na mola wawo mleziyatawalinda na adhabu ya motoni kuhifadhiwa kwawo na adhabu nifadhila na hisani ya muumba wako kuhifaghiwa huko na adhabu na kuingizwa kwa peponi ndiyo hadi ya mwisho ya kufudhu kuliyo kukubwa basi hakika sisi kufanyia wepesi kuisoma kurani na kuifikisha kama ilivyoteremka kwa lugha yako na lugha yao ili wapate kuwaidika na wa yamini, na watende kwa mujivu yaliyomo ndani yake basi wewe yamgoje y hayo yataka yowafika nawaopiya wana mbojeye yatakayokufika wewe nahuho wito wako mambo yakibadilika