بسم الله الرحمن الرحيم حميد تنزيل الكتاب من الله العزيز الحكيم ان في السماوات والارض لايات للمؤمنين وَفِي خَلْقِكُمْ وَمَا يَبُثُّ مِنْ دَابَّةٍ آيَاتٌ لِقَوْمٍ يُوقِنُونَ وَاخْتِلَافِ اللَّيْلِ وَالنَّهَارِ وَمَا أَنزَلَ اللَّهُ مِنَ السَّمَاءِ به الأرض بعد موتها فأحيا به الأرض بعد موتها وتصريف الرياح آيات لقوم يعقلون تلك آيات الله نتلوها عليك بالحق فباي حديث بعد الله واياته يؤمنون ويل لكل افاك اكيد تسمع ايات الله تتلى عليه ثم يصر مستكبرا كان لم يسمعها فبشره بعذاب أليم وإذا علم من آياتنا شيئا اتخذها هزوا أولئك لهم عذاب مهين من ورائهم جهنم ولا عنهم ما كسبوا شيئا ولا ما اتخذوا من دون الله أولياء ولهم عذاب عظيم هذا هدى والذين كفروا بآيات ربهم kwa jina la mwenyezimungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu amim uteremsho wa kitabu umetoka kwa mwenyezimungu mwenye nguvu mwenye hikma hakika katika mbingu na ardhi ziko ishara kwa waumini na katika umbo lenu na katika wanyama aliyowatawanya zimo ishara kwa watu wenye yakini na kupishana usiku na mchana na rizki anayoiteremsha mungu kutoka mbinguni na kwayo akaifufua ardhi baada ya kufa kwake na mabadiliko ya upepo ni ishara kwa watu wenye akili hizi aya za mwenyezi mungu tunakusomea kwa haki basi hadithi gani watakayoiamini baada ya mwenyezi mungu na aya zake ole wake kila mzushi mwenye dhambi anaisikia aya za mwenyezi mungu akisomewa kisha anashikilia yale yale aliyokatazwa na anajivuna kama kwamba hakuzisikia basi mbashirie adhabu chungu na anapokijua kitu kidogo katika aya zetu kukifanyia mzaha watu hao ndio watakaokuwa na adhabu ya kufedhehesha na nyuma yao ipo jahanamu na walioya chuma hayatawafaa hata kidogo wala walinzi waliowashika badala ya mwenyezi mungu na watapata adhabu kubwa huu ni uongofu na wale wale waliozikataa ishara za mola wao mlezi watapata adhabu inayotokana na ghadhabu iliyochungu la la la sura laia imeteremka maka imeanzia sura hii kwa harufi mbili katika harufi za alfabet na ikafuatiliza kwa kubainisha kuwa kuteremta kurani kumetokana na mwenyezi mungu mwenye nguvu mwenye hikma kisha ikazitaja dalili za uumbaji na za kiakili kuthibitisha itikadi ya imani na kuitia watu waifuate hali kadhalika imekusanya wito kwa wenye kukadhibisha ishara kisha ikaingia kuzihisabu neema za mwenyezi mungu na fadhila zake kwa waja wake na ikawataka waumini wa, wa wasamehe makafiri wanaokanya kwani mwenyezi mungu peke yake ndiye wa kumlipa kila mtu kwa alilolitenda kisha sura baada ya hayo ikazungumzia vipi mwenyezi mungu alivyowafadhili wana waisraeli kwa kuwapa neema nyingi na hitilafu zilizozuka baina yao ambazo mwenyezi mungu atazitolea hukumu siku ya kiama kisha ikaingia kufarikisha baina ya waliofuata haki na waliofuata matamanio wakakanya kufufuliwa na wakapinga ishara za uweza kwa kutaka wufufuliwe baba zao na mwenyezi mungu ndiye mwenye kuhuwisha na ndiye mwenye kufisha yeye ana ufalme wa kila kitu na siku watakapokusanywa wapotovu kila nafsi itaitwa ikapokee kitabu chake hapo watafuzwa waumini na watakemewa waliotakabar sura tena inarejea hadithi ya kule kuikataa kwao saa ya kiyama na kuzikadhibisha ishara zinazoionyesha na vile mungu atavyowasahau wao kama wao walivyoisahau hii siku na ikabainisha kuwa makazi yao ni motoni kwa kule kuzikejeli kwao ishara za mwenyezi mungu na kudanganyika kwao na dunia na sura imehitimisha kwa kumsifu mumba mbingu na ardhi mwenye utukufu kote humo mwenye nguvu mwenye hikma A-min hizi ni harufi mbili katika harufi za kutamkwa zimeanziya sura hii kama mahala ya sura nyingi katika kurani ambazo zimeanzia kwa harufi kama hivi ili kuashiria kuwa washirikina wameshindwa kuleta mfano wake ijapokwahi kurani meundo kwa harufi hizi hizi wanazoitumia katika maneno yao huu mteremsho wa kurani umetokana na mwenyezi mungu mwenye nguvu wazeshindika mwenye hikima katika kupanga kwake na kwendesha kwake hakika katika kumb wa mbingu na ardhi ni katika ufundi wa namna ya pekee wa mwenyezi mungu bila shakani nalilizenye nguvu kabisa katika unvu wake na ukweke wake ambao wana uwamini wenye mwenyezi mungu kwa maumbile yao yayosawa na vile mwenyezi mungu kukumbeni nyinyi yenyi watu kama mlivyo mna sura nzuri na umbo lapeke yenu namna vyakuhitalipiyana baina ya wanadamu na wanyama namkaenevo ulimwenguni na vanupambalimbala bila shaka ni ishara zenye nguvu na ko kwa watu utafuta yakini ya mambo yao kwa kuzingatia na kufikiii na katika kuhitaripiyana usiku na mchana kwa urefu na ufupi na mwangaza nadiza na kupiana dzamu kwa ni dzamu thibiti na katika mvuwa na mwenyezi mungu kutoka mbinguni akaiorishaardi kwa mimea ya bali akuva kwake kwa ukame na kuziendesha pepo pande mbalimbali nazo zikakatalisiana kwa badijina vyoto na nguvu na udhaifu ni alama zilizowazi za kuonyesha ukamilifu wa uwezo wa mwenyezi mungu kwa watu wenye kufikiri kwa akili zao wakafikiria ya chini yao hizo ni haya za mwenyezi mungu zinazoeleza uumbaji umbaji mwenyezi mungu kwa ajili ya watu tunakusomea wewe katika kurani kwa ulimu wa jibrili nazo aya hizo ni za haki ikiwa hao hawaziamini hizi basi maneno gani yata yasadiki baada ya maneno ya mungu nayo ni kurani na aya zake atapata maangamizo makubwa kila anayemzuilia mwenyezi mungu uongo mbaya na mwenye kukithiri madhambii yake kwa kitendo hicho mzushi kama huyu husikia aya za mwenyezi mungu akisomewa nazo zinasema hakitupu kisha yeye huendelea na ukafili wake kwa kutakabari akaikataa imani hali yake ni hali asiyepata kuzisikia aya basi yewe nabii mbashirie kwa kumkejeli kuwa zapata adhabu chumvu kwa huko kushikiria kwake kitendo kitatomletea adhabu hiyo na huyu mwenye inda akijua kitu kidogo katika aya za mwenyezi mungu kuzifanya aya zote za mwenyezi mungu ni kitu cha kufanyia maskara na mzaha wazushi hao wingi wa madhambi watapata adhabu ya kuwahalilisha kwa kiburi chao nyuma yawo ipoja hanamuila na walichokichuma duniani hakitawapunguzia hata chembe ya adhabu yake wala hiyo miungu ya uongo walioifanya ndiyo ya, ya kuwanusuru badela mwenyezi mungu haitawakinga na chochote katika adhabu yake na wao watapata mateso makubwa kwa kitisho chake na ukali wake hii kurani ni ushahidi kamili wa hakitokayo kwa mwenyezi mwenyezimungu na ao wanaozikataa hoja zilizokusanywa na kurani zilizotoka kwa muumba wao na mlezi wao watapata adhabu kali mno miongoni mwa namna za adhabu الله الذي سخر لكم البحر لتجري الفلك فيه بأمره ولتبتغوا من فضله ولعلكم تشكرون وسخر لكم ما في السماوات وما في الأرض جميعا منه إن في ذلك لآيات لقوم يتفكرون قل للذين آمنوا يغفروا للذين لا يردون ليجزي قوما بما كانوا يكفئون من عمل صالحا فلنفسه ومن أساء فعليها ثم إلى ربكم ترجعون وَلَقَدْ آتَيْنَا بَنِي إِسْرَائِيلَ الْكِتَابَ وَالْحُكْمَ وَالنُّبُوَّةَ وَرَزَقْنَاهُم مِّنَ الطَّيِّبَاتِ وَفَضَّلْنَاهُمْ عَلَى الْعَالَمِينَ وآتيناهم بينات من الأمر فما اختلفوا إلا من بعد ما جاءهم العلم بغيا بينهم إن رب فسيقضي بينهم يوم القيامه فيما كانوا فيه يختلفون ثم جعلناك على شريعه من الامر فاتبعها ولا تتبع اهواء الذين لا يعلمون انهم لن يغنوا عنك من الله شيئا وان الظالمين بعضهم اولياء بعض والله ولي المتقين هذا بصائر للناس وهدى ورحمه لقوم يوقنون ام حسب الذين اجترحوا السيئات ان نجعلهم كالذين امنوا وعملوا mungu ndiye aliyeifanya bahari kutumikieni ili humo zipite marekebu kwa amri yake na ili mtafute fadhila yake na mpate kushukuru na amefanya vikutumikieni vilivyomo mbinguni na vilivyomo katika ardhi vyote vimetoka kwake hakika katika hayo zimoishara kwa watu wanaofikiri waambie walioamini wawasamehe wale wasiozitaraji siku za mwenyezi mungu ili awalipe kwa waliokuwa wakiyachuma mwenye kutenda mema basi ni kwa ajili ya nafsi yake na mwenye kutenda uovu ni juu yake mwenyewe kisha mtarudishwa kwa mola wenu mlezi na hakika tuliwapa wana wa israeli kitabu na hukumu na unabii na tukawaruzuku vitu vizuri vizuri na tukawafadhilisha kuliko walimwengu wote na tukawapa maelezo wazi ya amri basi hawakuhitalifiana ila baada ya kuwajia ujuzi kwa ajili ya uhasidi uliokuwa baina yao hakika mola wako mlezi atahukumu baina yao siku ya kiama katika mambo waliokuwa wakihitalifiana kisha tukakuweka wewe juu ya njia ya haya mambo basi ifuate wala usifuate matamanio ya wasiojua kitu kwa hakika hao hawatakufaa kitu mbele ya mwenyezi mungu na hakika wenye kudhulumu ni marafiki wao kwa wao na mwenyezi mungu ni rafiki wa wamchao hizi ni dalili zilizowazi kwa watu wote na ni uongofu na rehema kwa watu wanaoyafinisha je wanadhani wanaotenda maovu kuwa tutawafanya kama walioamini na wakatenda mema sawasawa uhai wao na kufa kwao ni hukumu mbaya wanayoihukumu ugu peke yake ndiye aliyekufanyieni kutumikieni bahari ilimeikevu zipate kwenda juu yake kwa idini yake na uwezo wake zikubebeni nyinyi na bidhaa zenu na ili mtafute kutoka na fadgira za mwenyezi mungu mali ya baharini kwa kupata manufaa ya ujuzi na biashara na jihadi na zawadi na uvuvi na kutoa vyombo na ili mpate kushukuru neema zake kwa kumswasia dini mwenyezi mungu na zakuzajiishieni vyote viliyomo mbinguni nyota zenye na sayari na vyote viliyomo kenyangi makulima mifugo maji moto hewa na jangwa vyote hivyo vinatokana na yeye mtukufu ili akuenezeni manufaa ya uhai hakika katika hizo nema zilizotajwa zivo ishara zenye kuonyesha kuzura yake kwa watu wenye kuzingatia ishara ewe mtume waambie waambiye mwenyezi mungu na wakakufuwata wewe wasamehe maudzi yanayewafika kutokana na watu ambao hawataraji kujafikia mwenyezimungu zakuwalipa wantu kwa heri na shari kwa mujibu walivyo mwenye kutenda mema tapata ujira wake na zawovu mwenyewe na mwenye kutenda uovu badsi dhambi za chitendo chake zamuwangukiya mwenyewe kisha mtarudishwa kwa muumba wenu kwa ajili ya malipo ninaapa kwa hakika tumewapa wana wa israeli taurati na hukumu iliyomo ndani yake na unabii uliofunuliwa kutoka kwa mwenyezi mungu na tumewaruzu uheri na mna mbali mbali na tumewafadhilisha wao katika neema nyingi juu ya vyumbe vyote na tumewapa dalili wazi katika mambo ya dini yao basi haikutokea hisilafu baina yao ila baada ya kuishawajia ujuzi wa hakika ya dini na hukumu zake na hayo ni kwa uwaduwi na uhasi dituliyo baina yao hakika mula wako mlezi atapambanuwa baina ya hao na kutalipiana siku ya chiama katika mambo aliyokuwa nakutalipiana tena tukakujaliya wewe wemuhambali baada ya kintilagu za watu wa kitabu yaani mayahudi na wakristo kuwa ni mtume wakwenda njiya iliyo wazi katika mambo ya dini tuliyokuwekea wewe na waliokuwa kabla yako miongoni mwa mitume nazifuate sharia yako ya haki yenye kuthibiti imara kwa hoja ndalili wala usifuata matamanio ya watu wasiyojuwa njia ya haki hakika hawo waongo wenye tamaa ya kuwa ati wewe utawafuata wao hawasoweza kukuondolea htachembe ya adhabu pindu kiwafuata na hakika wenye kupindukia mipaka ya mwenyezi mungu usaidia na waokwa wao katika upotopu na mwenyezi mungu ndiye mwenye kuwasaidia wale wanaomcha basi hao haitawafikia dhulma ya, ya wenye kudhulumu hii kurani ulioteremshiwa wewe ni dalili kwa watu kuwaonyesha dini ya haki na uongofu wa kuonboza kwenye njia za heri na nema kwa watu wenye kuhakinisha thawabu na adhabu za mwenyezimungu bali wanadhani hao waliochuma yanayochusha katika ukafili na maasi kwamba tutawafanya kama waliyomwamini mungu na wakatenda vyondo vyema na hivyo tuwafanye sawa baina ya makundi mawili hayo katika uhai na katika kufa hukumu so yao ni mbaya mno ikiwa wanahisi kuwa wao ni sawa na waumini بما كسبت وهم لا يظلمون أفرأيت من اتخذ إلهه هواه وأضله الله على علم وقتم على سمعه وقلبه وجعل على بصره غشاوة وجعل على بصره غشاوه فمن يهديه من بعد الله افلا تذكرون وقالوا ما هي الا حياتنا الدنيا نموت ونحيا وما يهلكنا الا الدنيا وما لهم بذلك من علم إن إلا يظنون وإذا تتلى عليهم آياتنا بينات ما كان حجتهم إلا فأتوا بآبائنا إن كنتم صادقين قل الله يحييكم ثم يميتكم ثم na mwenyezi mungu ameziumba mbingu na ardhi kwa haki na ili kila nafsi lipwe yale iliyo nao hawatadhulumiwa ye kumemwona aliyefanya matamanio yake kuandia ya mungu wake na mwenyezi mungu akamwacha potee pamoja na kuwa ana ujuzi na akapiga muhuri juu ya masikio yake na moyo wake na akambandika vitanga machoni mwake basi nani atamwongoa huyo baada ya mwenyezimungu hamkumbuki na walisema hapana ila huu hai wetu duniani twapa na twaishi na hapana kinachotuhiliki isipokuwa dahari lakini wao hawana elimu ya hayo ila wao wanadhani tu na wakisomewa aya zetu zilizowazi hawana hoja ila kusema waleteni baba zetu ikiwa nyinyi niwasema ukweli sema ksema mungu anakuhuisheni kisha anakufisheni kisha anakukusanyeni siku ya kiama isiyo na shaka lakini watu wengi awajuwi la ilaha na mwenyezi mungu ameziumba mbingu na ardhi kwa mujibu wa hikma na nidhamu ili zirihiri dalili za ungu wake na uwezo wake na apate kunipwa kila mtu kwalalitenda ikiwa kheri a ushahi na wawo hawatapunguziwa chochote katika malipo yao ewe mtume umeangalia ukamona huyo mwenye kufanya matamanio yake ndiye mungu wake wa kumwabudu akamnyenyekea na akampii na akaiacha njia ya haki na hali anayijuwa na akaziba wasikio yake avisikie waali na moyo wake asiamine haki na akabandika vitanga vya macho asione ya kuzingatiwa basi nani wakumwongoa wa mtu huyu baada ya kwisha na mwenyezi mungu je mnaacha kutazama ili msipate kukumbuka na walisema wenye kukanya kufufuliwa hapana uhai nahuu hai wa duniani tu tulionao sasa tunaishi na tunakufa na hapana nyuma ya hayo uhai bada ya kushakufa na hapana chakututeketeza isipokuwa kupita dahari yaani zama na wakati wala wao hawasemi hayo kwa ujuzi na kuwa na yaqini bali na kukishia tu na ukiwa aya za mwenyezi mungu zilizo wazi zenye kuonyesha uwezo wake wa kufufua huwa hawana hoja ila kusema kwa kwicimbiya haki wafufuweni baba zetu ikiwa nyinyi wasema kweli katika kudai kuwa kupo kufufuliwa ewe muhamadi mwenyezi mungu wamekupeni uhai duniani nanyi hanguwa chochote kisha nakuvisheni unapotimiya wakati wenu kisha takukusanyeni tutya kiyama na shaka ya kukusanywa huko lakini wengi wa watu awo juyu uwezo wa mwenyezimungu wakuvuvuwa kwa sababu ya makuza kuzingatia kuzinga chetalilililiyopo na uyo muweza wa waayo piya wa kuwaleta baba zenu السماوات والارض ويوم تقوم الساعه يومئذ يخسر المبطلون وترى كل امه جافيه كل أمة تدعى إلى كتابها يوم تجزون ما كنتم تعملون هذا كتابنا ينطق عليكم بالحق إنا كنا ما كنتم تعملون فأما الذين آمنوا وعملوا الصالحات فيدخلهم ربهم في رحمته ذلك هو الفوز المبين واما الذين كفروا افلم تكن اياتي تتلى عليكم فاستكبرتم وكنتم قوما مجرمين واذا قيل ان وعد الله حق الساعة لا ريب فيها قلتم ما, ندري ما قلتم ما ندري ما الساعة إن نظن إلا ظنا وما نحن بمستيقنين وَبَدَا لَهُمْ سَيِّئَاتُ مَا عَمِلُوا وَحَاقَ بِهِمْ مَا كَانُوا بِهِ يَسْتَهْزِئُونَ وَقِيلَ الْيَوْمَ نَنْسَاكُمْ كَمَا نَسِيتُمْ لِقَاءَ يَوْمِكُمْ هَٰذَا وَمَأْوَاكُمُ وما لكم من ناصرين ذلكم بانكم اتخذتم ايات الله هزوا وغرتكم الحياه الدنيا فاليوم لا يخرجون منها ولا هم يسرون فلله الحمد رب السماوات ورب الأرض رب العالمين وله الكبرياء في السماوات والأرض وهو العزيز الحكيم na mwenyezi mungu ndiye mwenye ufalme wa mbingu na ardhi na siku itaposimama saa ya kiyama siku hiyo wataangamia wenye kushikamana na upotovu na utauona kila umma umepiga magoti na kila umma utaitwa kwenda soma kitabu chake leo mtalipwa mliokuwa mkiyatenda ichi kitabu chetu kinasema juu yenu kwa haki hakika sisi tulikuwa tukiyaandika mliyokuwa mkiyatenda ama walioamini wa na wakatenda mema mola wao mlezi atawatia katika rehema yake huko ndiko kufuzu kuliowazi na ama waliokufuru wa wataambiwa kwani hamkuwa mkisomewa aya zangu nanyi na mkapanda kichwa na mkawa watu wakosefu na ikisemwa hakika ahadi ya mwenyezi mungu ni kweli na saa haina shaka nyinyi mkisema hatuijui hiyo saa tunadhania dhanna tu wala hatuna yakini basi ubaya wa walioyatenda utawadhihirikia na yatawazunguka walioyafanyia masukara na itasemwa leo tunakusahauni kama nyinyi mlivyosahau mkutano wa siku yenu hii na mahali penu ni motoni wala hamna wakukunusuruni hayo ni kwa sababu nyinyi mlizifanyia mzaha aya za mwenyezi mungu na maisha dunia ya dunia yakwakudanganyeni basi leo hawatatolewa humo wala hao hawatakubaliwa udhuru wao basi sifa njema zote ni za mwenyezimungu mola mlezi wa mbingu na mola mlezi wa ardhi na mola mlezi wa walimwengu wote na ukubwa ni wake yeye tu mbinguni na katika ardhi naye ni mwenye nguvu mwenye hikma Allahu Akbar, Allahu Akbar naniwa mwenyezimungu pekee ufalume wa mbingu na ardhi kwa kumba kumiliki na kupanga naye itapofika saa ya kiyama siku hiyo watahasiri wenyekufuata upotovu ewe unaesemezwa utawaona siku itapofika saa watu wa kila dini wamekalia magoti kwa hofu waliyo nayo kunga ye a wito kila uma utaitwa kwenye dafutari la vitendo vyao nawataambiwa leo mtalipwa sawa malipo maipo yamlyopowa mkiyatenda duniani na nawataambiwa hichi hapa kitabu chetu tulimosajile vitendo vyenu nai mekichukuwa kwa mikono yenu kina juu yenu yale nii yatenda koshahiliwa kweli hakika sizi tulikuwa tukiwataka madaika uwandike ili tupate kukuishadiyeni yaliyotokana nani basi ama walioamini wa na wakatenda vitiro vyema moda wawo mlezi atawatia katika pepo yake malipo hayo ndiyo kufudzu kuliyobainika kuliyo wazi na ama waliomkataa mwenyezi mungu na mitume wake wataambiwa kakuwahizi kwani hawaubujwiliyeni mitume wangu hamkusomewa haya zangu nani mkajiona bora hamfai kuikubali haki na mkaawakaume wa makabiri enyi mnaokanya kuhuvuliwa ni mtume wa mwenyezi mungu kwamba agano la mwenyezimungu na kuwalifa ni haki yenye kuthibiti na saa haina shaka ikakuja nyinyi mkisema sisi si chochote akidi ya kabariya hiyo saakiama wala ukweli wake na sisi ni bana ya kuzania tu kuwa hiyo sa izakuja wala hatuna yakini kuwocatokea na utawavihilikiya hawa makapili ubaya wa vitendo vyao na itawateremkia jazaa ya mashara yao waliyokuwa wakivifanyia ishara za mwenyezi mungu na wataambiwa hawa washirikina kwa kuwa hizi leo hii tunakuwacheni katika adhabu kama nyinyi mlivyoacha kujitayarisha kukutana na mala wenu mlezi katika siku hii kwa udhiifu na vitendo vyema na pahada penu pakukaani motoni na wala hamna kukunusuruni asapuokoweni na adhabu yake adhabu hiyo ivekuteremtieni kwa sababu ya ukasiri wenu na masara yenu ishara za mwenyezi mungu na mlivyohadaika na maisha ya dunia kwa mapambo yake basi leo hapana yeyote awezaye kuwatoa hawa kwenye moto wala hawatakikani kumtakarati mala wao mlezi kwa kutafuta udhuru basi mwenyezi mungu pekee sifa njema muumba mbingu na ardhi na muumba wa viumbe vyote kwani hivi hivikuwa ni mola mlezi wa kila kitu unawajibika uhimiliwe kwa neema zote nani wake yeye subhanahu tukufu na utawala katika mbingu na ardhi na yeye ni mwenye nguvu asiyeshindika mwenye hikma asiyekosea katika hikma yake não conhece é de Mungu diye mjuzi