بسم الله الرحمن الرحيم حميد تنزيل الكتاب من الله العزيز الحكيم ما خلقنا السماوات والأرض وما بينهما إلا بالحق وأجل مسمى والذين كفروا عما أنذروا معرضون قل أرأيتم ما تدعون من دون الله أروني ماذا خلقوا من الأرض أم لهم شرك في السماوات ايتوني بكتاب من قبل هذا أو أثارة من علم إن كنتم صادقين ومن أضل ممن يدعو من دون الله من لا يستجيب له إلى يوم القيامة وهم عن دعائهم غافلون وإذا حشر الناس كانوا لهم أعداء وكانوا بعبادتهم كافرين وإذا تتلى عليهم آياتنا بينات قال الذين كفروا للحق لما جاءهم هذا سحر مبين أم يقولون افتراه قل إن اشتريته فلا تملكون لي من الله شيئا هو أحلم بما تفيضون فيه كفى به شهيدا بيني وبينكم وهو الغفور الرحيم قل ما كنت كنت بدعا من الرسل وما ادري ما يفعل بي ولا بكم ان اتبع الا ما يوحى الي وما انا الا نذير قل أرأيتم إن كان من عند الله وكفرتم به وشهد شاهد من بني إسرائيل على مثله وشهد شاهد من بني kwa jina la mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu amin uteremsho wa kitabu umetoka kwa mwenyezi mungu mwenye nguvu mwenye hikma hatukuziumba mbingu na ardhi wale aliyomwa baina yake ila kwa haki na kwa muda maalumu na waliokufuru wanayapuuza yale wanayoonywa je mwawaona wale mnaowaomba badala ya mwenyezi mungu nionyesheni wameumba nini katika ardhi au hao wanayoshirika katika mbingu nileteeni kitabu kilichokuwa kabla ya hiki au alama yoyote ya elimu ikiwa mnasema kweli na nani mpotofu mkubwa kuliko hao wanaowaomba badala ya mwenyezi mungu ambao hawatawaitikia mpaka siku ya kiama na wala hawatambui maombi yao na ambao watu watakapokusanywa watakuwa maadui zao na wataikataa ibada yao na wanaposomewa aya zetu zilizo wazi waliokufuru husema juu ya haki inapowajia huu ni uchawi dhahir au wanasema ameizua mwenyewe sema ikiwa nimeizua mimi basi nyinyi hamwezi kunifaa chochote mbele ya mwenyezi mungu yeye anajua zaidi hayo mnayoropokwa anatosha kuwashahidi baina yangu na nyinyi na yeye ndiye mwenye kusamehe mwenye kurehemu sema mimi sikiroja miongoni mwa mitume wala sijui nitakavyofanywa wala nyinyi mimi nafuata niliyofunuliwa tu kwa wahi wala mimi si chochote ila ni nimwonyaji mwenye kudhihirisha wazi sema mwaonaje yakiwa haya ni kweli ametoka kwa mwenyezi mungu nanyi mmeakataa na akashuhudia shahidi miongoni mwa wana wa israeli juu ya mfano wa haya na akaamini na nyinyi mnafanya kiburi hawaongoi watu sura hii tukufu inasimulia kuseremka kwa quran kutokana na mwenyezimungu na kupasa kuiamini na kumwamini muhammadi alaihi wslam na kuisadiki siku ya kiama na imekusudia kunabihisha watu wazingatie aliyowapata waliotangulia waliomwaswi mwenyezimungu na mitume wake na imeita watu washughulikie kuwafanyia wema wazazi wawili na kuzitunza haki zao na hii sura imeelezea kisa cha baadhi ya majini walioisikia kurani tukufu wakaambizana waisikilize wakaiona kuwa inathibitisha yale yale waliokuja nayo mitume wa kabla ya muhammadi inaongoa kuendea haki za kwenye njia iliyonyoka wakaiamini na wakawataka wenzao wafuate yale yale ikamalizikia hadithi kwa wito wa kumtaka nabii w avumilie vile anavyokadhibishwa na qaumu yake na kumliwaza katika haya wa waliosamilia mi mitume wa kabla yake wenye azma ngumu imeanzia sura hii kwa baadhi ya harufi kama ilivyoada ya kurani katika sura kadhaa wa kadhaa hii kurani imezeremka kutokana na mwenyezi mungu mwenye kushinda kila kitu mwenye hikma katika yatendayo hatukuziumba mbingu na ardhi na vyote viliyo baina yake ila kufuatana na sharia zilizodhibiti kwa makusudi anayambatana na hikima na kwa muda maaluma ambao baada yake utakwisha na wale wanaokataa ukweli huu wanapuuza yale yalionywa kwayo yakumbwa kupya siku watakapufufuliwa watu kwa ajili ya malipo wambiye hawo wanahomba mwenyezi mungu hebu nambiyeni hali ya hawo ngaomba mwenyezi mungu nijuvyeni nini katika avi au wana ushirika wowote wa katika mbingu nileteni kitabu kitokatwa kwa mwenyezi mungu au mabaki yoyote kutokana na elimu za watu wa zamani ambao niategemeya kwa madai yenu ikiwa nnasema kweli nanani aliezidi kupoteya kulikwa ne mwenyezi mungu wakaiyomba myungo mingine ambayo hainjibu kitu mpaka mwinshiwa duniya na ambao hao hata wanahabari ya mombi yawo na watu wakikusama ya hisabu siku ya kiyama hawa wanawaguliwa koupotoku watakuwa ndiyo wa wawaliokuwa kiagulu na watajitenga nao na kuakadhibisha kwa, kwa maleli yao kwamba kwa wao wanafitariki kuabudiwa katika injili yamatayo inasumiliwa wazi vipi nabii isa alehi salamu matavyawakat awa wanaomwabudu yeye tazama matayo saba ishirini na mbili hadi ishirini na tatu yesu wanasema wenji wataniambia siku ile bwana bwana hatu kufanya unabii kwa jina lako na kwa jina lako kutowa pepo na kwa jina lako kufanya miujiza mingi ndipo litawambiya dhahiri siku wajuwa ninyi kamwe oondokeni kwangu ninyi mtendao maovu na washirikina wakisomewa aya zetu zilizowazi waohusema kwa ule ukafiri wao na inadi yao bila ya kuzingatia kuzisema hizo aya huu ni uchawi dhahiri bali wanasema hawa makafiri muhamadi ameizua na na mwenyezi mungu sema kuwajibu ikiwa mimi nimeizua hii mwenyezimungu watalipatiliza upeziupezi wala nyinyi hamwezi kunilinda hata kwa kwacheme alangu yeye peke yake ndiye mwenye kujua kabisa hayo mnayorokokwa kati akuzitiya fombo haya zake na yeye anatosha kulishuhudi ya upweli wangu na kushughudiliyeninyinyi kuwa mnanikavivisha na yeye pekee ndiye mkunjufu msamaha kwa mwenye kutubu mkubwa wa rehma muhula wenye ili ihi kurejea waambiye mimi sikuwa mtume wa mwanzo kutoka kwa mwenyezi mungu hata ndiyo muukataye ujumbe wangu wala mimi sijuwi mwenyezimungu nini na htakufanyeni nini nyini mimi sifuwatinayosema au kutenda ila mwenyezi mungu wala mimi sichochote miongoni mwa mawaonyaji sema hebu nambiyeni kurani natoka kwa mwenyezi mungu na nyinyi mkaikata na hali ameshuhudia shahidi katika wana wa isuraeli kuwa imeshuka mfano wahii kutoka kwa mwenyezi mungu akawa yeye kaamini na yinyi mkatakabali basi hapo nyinyi simtakuwani wenye kupotea na wenye kujidhulumu wenyewe kuliko watu wote hakika mwenyezi mungu hamsaidi kuongoka mwenye kujidhulumu mwenyewe na akapanda kiburi kuikata haki وقال الذين كفروا للذين آمنوا لو كان خيرا ما سبقونا إليه وإذ لم يهتدوا به فسيقولون هذا إفك قديم قبله كتاب موسى إماما ورحمة وهذا كتاب مصدق لسانا عربيا لينذر الذين ظلموا وبشرى للمحسنين الذين قالوا ربنا الله ثم استقاموا فلا خوف عليهم ولا هم يحزنون أولئك أصحاب الجنة خالدين فيها جزاء بما كانوا يعملون ووصينا الإنسان بوالديه إحسانا حملته أمه كرها ووضعته كرها وحمله وفصاله ثلاثون شهرا حتى حتى اذا بلغ اشده وبلغ اربعين سنه قال رب اوزعني ان اشكر نعمتك التي انعمت علي وعلى والدي قال رب اوزعني ان اشكر نعمتك التي انعمت علي وعلى والدي وان اعمل صالحا ترضاه واصلح لي في ذريتي اني تبت اليك واني من المسلمين اولئك الذين نتقبل عنهم احسن ما عملوا ونتجاوز عن سيئاتهم في اصحاب الجنه وعد الصدق الذي كانوا يوعدون والذي قال لوالديه اف لكما اتعدانني ان اخرج وقد خلت القرون من قبلي وقد خلت القرون من قبلي وهما يستغيثان الله ويلك آمن إن وعد الله حق إن وعد الله حق فيقول ما هذا إلا الا اساطير الاولين اولئك الذين حق عليهم القول في امم قد خلت من قبلهم من الجن والانس إن لهم كانوا خاسرين ولكل درجات مما عملوا وليوفيهم أعمالهم وهم لا يظلمون ويوم يعرض الذين كفروا على النار أذهبتم طيباتكم في حياتكم الدنيا واستمتعتم بها فاليوم تجزون عذاب الهون فاليوم تجزون عذاب الهون بما كنتم تستكبرون في الارض بغير الحق وبما كنتم تفسقون. نواليقفور <applause> وليوانبي وليؤميني، لاوكوهيني خيري هو سنجلت تانغوليا. نوالي فوكوسا فونغوكا hu ni uzushi wa zamani na kabla yake kilikuwapo kitabu cha musa kuwa chenye uongozi na rehema na hichi ni kitabu cha kusadikisha na kilichokuja kwa lugha ya kiarabu ili kiwaonye waliodhulumu na kiwe ni bishara kwa watendao mema atiko waliosema mola wetu mlezi ni mwenyezi mungu kisha wakatengenea hawatakuwa na hofu wala hawatahuzunika hao ndio watu wa peponi watadumu humo kuwa ni malipo kwa waliokuwa wakiyatenda na tumemuhusia mwanadamu awatendee wa wema wazazi wake wawili mama yake amechukua mimba yake kwa tabu na akamzaa kwa tabu na kuchukua mimba kwake hata kumwachisha ziwa ni miezi thalathini hata anapofika utuuzima wake na akafikilia miaka arobaini husema mola wangu mlezi niwezeshe nishukuru na mema zako ulizonineemesha mimi na wazazi wangu na nitende mema unayoyapenda na unitengenezee dhuria zangu hakika mimi nimetubu kwako na mimi ni miongoni mwa waislamu hao ndiyo tunawapokelea bora ya vitendo vyao walivyovitenda na tunayasamehe makosa yao watakuwa miongoni mwa watu wa peponi miadi ya kweli hiyo walioahidiwa na ambaye amewafyonya wazazi wake na akawambiya ati ndiyo mnanitisha kuwa nitafufuliwa na hali vizazi vingi vimekwishapita kabla yangu na hao wazazi ummomba msaada mwenyezi mungu ole wako amini hakika ahadi ya mwenyezi mungu ni kweli na yeye husema hayakuwa haya ila ni visa vya watu wakale hao ndiyo ambao imehakikishiwa hukumu juu yao kama mataifa yaliyokwisha pita kabla yao miongoni mwa majini na watu hakika hao wamekuwa wenye kuhasiri na wote watakuwa na daraja zao mbalimbali mbali kwa walioyatenda na ili awalipe kwa vitendo vyao na wala hawatadhulumiwa na siku watakapoletwa waliokofuru kwenye moto wataambiwa nyinyi mlitwa vitu vyenu vizuri katika uhai wa duniani na mkastareheshwa navyo basi leo ndiyo mnalipwa adhabu ya fedheha kwa mlivyokuwa mkitakabar katika ardhi bila ya haki na kwa sababu mlikuwa mkifanya upotovu rwalisema kuwahusu waliyoamini kwa kejeli na majivuno juu yao ingeli kuwa aliyokuja nayo muhammadi ni aferi basi wasigeletutangulia hawa katika kuyaamini kwani sisi ndiyo twenye ubwana na akilibora na ilivyokuwa hawa basi wakaangukia kuyatoa kombo wakisema huu ni uongo wa zamani unaotokana na hadithi za wantu wakale na kabla ya kurani mwenyezi mungu waizeremsha taurati kuwalibwongozi na rehema kwa wenye kuitenda na hii kuraani wanaoikadhibisha inasabikisha vitabu vini vyakuishatanguliya mwenyezi mungu wameteremsha kwa lugha ya kiarabu iwe ni onyo jipya kwa wenye kudhulumu na bishara kwa wenye kusimama sawa yuu ya njiya hakika wanaosema mola wetu mlezi ni mwenyezi mungu pekee yake kisha wakatengenea kukufanya vitendo vizuri watu hawo hawana hofu ya kushukiwa na karaha na wala hawatahuzunika kwa kuyakosa waezakayo hawo wanahosifika kwa kumwamini mwenyezi mungu mmoja na kusimama sawa ndio waliohusika kuija peponi wakikaa humo milele mwenyezi mungu wamewapa hayo kuwa ni jaza yao kwa mema waliokuwa wakiyatenda na tumemusira mwanadamu kwa wazazi wake wafanye wema mkubwa kwani mama yake amechukua mimba yake kwa mashaka na akamzaa kwa mashaka na muda wa kuchukuliwa mimba mpaka kwacishwaziwa ni miezi thelathini muda wote huo mama akapitikiwa na kila namna ya machungu mpaka huyo mtu alipofikiria ukamilifu wa nguvu zake na akili yake na akafikia miaka arobaini husema mola wangu mlezi nijaliye ni shukuru neema yako nininene sha mimi na wazazi wangu nanijaliye nitende vitendo vyema utendo viridhi wewe na ujaliye huo wema wapate piya dhuriya zangu hakika mimi nimetubu kwako kwa kila dhambi na mimi ni miongoni mwa waislamu yaani walizosalimisha nafsi zao kwako uchache wa mimba ni miezi sita kwa kauli yake mtukufu na kuchukua mimba kwake hata ziwa ni miezi thelathini na kauli yake mtukufu na kumwachisha ziwa kwake ni miaka miwili na kauli yake mtukufu na wazazi wa kike huwanyonyesha wana wawo miaka miwili kamiri kwa mwenye kutaka kutimiza kunyonyesha basi ukitowa muda wa kuwachisha ziwa kutokana na muda wa mimba na kunyonyesha inabakia muda wa mimba ni myezi sita na haya yanawafikiana ya naliyothibiti kwa elimu ya sayansi kwamba mtoto mchanga kizaliwa baada ya mimba y meni sita anaweza kuishi hao walihosifika kwa sifa hizi ndi watakawapokelea amali zao njema na tutawasamehe maovu yao miyongoni mwa wantu peponi itawadhibitikia miyadi ya kweli waliokuwa kiahidi wa duniani na aliwafyonza wazazi wao kwa kuchukiya na kuchoka nawo walifowataka waamini kuvuvuliwa na nawakawambiya mnaniambiya tutatoka makaburini na mataifa mangapi yamepita kabla yangu na hapana hata mmoja alifufuliwa kutoka makaburini na hawo wazazi wake wanaomba msaada kwa mwenyezi mungu jinsi ya kuona ni makuu makosa ya mwana wao wakisema kwa kumshikilia amini utaangamia wewe kama hukuamini hakika hadi ya mwenyezi mungu ya kufufua ni kweli naye bado amekakamia kukadhibisha kwa kusema hayo mnavyasema kichochote ilani hadidi za uongo za watu wa kale hao wasemao hayo ndiyo iwatibitikia kuwashukia adhabu sauwasawa na mataifa yaliyokuwa kabla yao miongoni mwa majini na watu kwa sababu hakika hao walikuwa ni wenye kohasiri na wote waislamu na makafiri wanavyeo vyao vinavyolingana na vitendo vyao walivyovitenda ili mwenyezi mungu pate kuonekana kati yao na ili hawalipejaza ya, ya amali zao nao hawatadhulumiwa kwa sababu wanastahiki hayo wanayolipwa na siku watakaposimamishwa waliokufuru kwenye moto waambiwe mmekwisha chukua fungu lenu la vitu vizuri katika maisha yenu ya duniani namkavionea raha basi leo ndiyo mnalipwa adhabu ya kufedehesha so shahamese... shahamese... huahamese... shahamese... kwa yokuwa na luniani ya kujivuna katika nchi bila a haki na kutoka kwenye upwifu wa mwenyezi mungu mwenyezimungu من بين يديه ومن خلفه ألا تعبدوا إلا الله ألا تعبدوا إلا الله إني أخاف عليكم عذاب يوم عظيم قالوا أجئتنا لتأفكنا عن آلهتنا فأتنا بما تعدنا إن كنت من الصادقين. قال إنما العلم عند الله وأبلغكم ما أرسلت به ولكني أراكم قوما تجهلون فلما رأوه عارضا مستقبل أوديتهم قالوا هذا بل هو ما استعجلتم به ريح فيها عذاب اليم تدمر كل شيء بامر ربها فاصبحوا لا يرى الا مساكنهم كذلك نجزي القوم المجرمين ولقد مكناهم في ماء مكناكم فيه وجعلنا لهم سمعا وَجَعَلْنَا لَهُمْ سَمْعًا وَأَبْصَارًا وَأَفْئِدَةً فَمَا أَغْنَى عَنْهُمْ سَمْعُهُمْ وَلَا أَبْصَارُهُمْ فَمَا أَغْنَى عَنْهُمْ سَمْعُهُمْ وَلَا يجحدون بآيات الله إذ كانوا يجحدون بآيات الله وحاق بهم ما كانوا به يستهزئون na kwa yakini waonyaji wengi walitokea kabla yake na baada yake kuwaambia msimwabudu isipokuwa mwenyezi mungu hakika mimi nakuhofiyeni isikupateni adhabu ya siku iliyokuu wakasema ye umetujia ili ututenge mbali na miungu yetu basi tuleteye hayo unayotuahidi ikiwa wewe ni miongoni ma wasema ukweli akasema hakika ujuzi uko kwa mwenyezi mungu mimi nakufikishieni niliyotumwa lakini nakuoneni kuwa nyinyi mnafanya ujinga basi walipoliona wingu likielekea kwenye mabonde yao walisema wingu hili la kutunyeshea mvua kumbe sivyo haya ni hayo mliyoyahimiza upepo ambao ndani yake imo adhabu chungu unaangamiza kila kitu kwa amri ya mola wake mlezi wakawa hawaonekani ila nyumba zao tu hivyo ndivyo tuwalipavyo wakosefu na bila shaka tuliwaweka vizuri sio kama tulivyokuwekeni nyinyi na tuliwapa masikio na macho na nyoyo na hayakuwafaa kitu masikio yao wala macho yao wala nyoyo zao kwa lolote kwani hao walikuwa wakizikataa ishara za mwenyezi mungu na yale waliyokuwa wakiyafanyia maskara ndiyo yakawazunguka الله أكبر الله أكبر لا إله إلا الله. من جهود من زاوية بديع علي علي بوجه ريشة وطوقه ونوكاه كاف قنبلة مدمج تشانج. nanitume kadhaa walikuja kabla yake na baada yake kwa maonyo kama yake ya kusema yakusema msimuaguluila mwenyezi mungu mimi nakuhofiyeni sikupateni mi adhabu yenye mitisho vikuu makani ya kabila hii huko ahkafu kwenye virima vya mchanga na wapi hapo ahkafu zipo zipokitilafu baadhi ya wanazuoni wa tarikhi yani historia wanasema kuwa hapo ni baina ya yamani na omani mpaka hadharamoti na shihri yani mashariki ya kusini ya baraarabu na baadhi ya wachunguzi wa zama za karibuni wanaona ni mashariki ya akaba wakitegemea ya maandishi yanabatia walioyakuta katika magofu ya hekalu waliyoivumgua katika milima wa alii walikuta pembezoni mwa mlima huo mabaki ya siku za jahilia za zamani wakasahihisha kuwa hapo ndipo eli pa harimu iyo katika kurani tukufu kisha kabila hiyo ikatoka hapo kabla ya uislamu na hapana kilichobaki chao izipokuwa chemchemi ya maji ambayo wafanye biashara na watu wa mitambara wakishukiya hapo katika njiya yao kwedia shamu kau muyahudi walisema kwa kumkanya hivyo ndiyo umetujia ili tuwachisha kuabudu myungu yetu basi tulete hio adhabu wewe hakikani mwenye kusema kweli wahadi hyo udi akasema nimwenye zimungo peke yake ndiye mwenye kujua wakati wa wakuileta adhabu yenu mimi napikishe ujumbe tu niliyotumwa lakini nawona kuwenyini hamjui chochote katika mambo nayotumwa mitume ikawajiye adhabu kwa sura ya wingu walipoliyona limetanda kote juli nailekiya magondeli kwawo walisema kwa furaha wingu hili natulecea mvua na heri wakaambiwa bali hilo ni hayo mliyoyahimiza nayo ni mpepo wenye adhabukali na, na chungu itakayoteketeza kila kitu kwa amri ya muumbaji wake nao ukawangamidza yakionekane yes mabaki yao isipokuwa nyumba zao hivyo ndivyo tunavyomlipa kila mwenye kutenda kama makosa yao natuliwaweka kabila la hadi kwa nafasi na nguvu sio kama vilivyokwekeni nyinyi watu wa maka natuliwajali ya masikio na macho na nyoyo nao wangetaka kunafiika kwayo lakini hayakuwafaa hata kitu kidogo masikiyo yao wana macho yao wana nyoyo zao kwa sababu walikuwa wakizikanusha ishara za mwenyezi mungu basi hayo yakapinga baina yao na kunafiika kowaliowekewa إِنَ إِلَيَّ الْعَمْ وَلِقُوَةِ فَلْيَمَسْ أَرَيْنَا ذُو بُكَاءٍ وَلَقَدْ أَهْلَكْنَا مَا حَوْلَكُم مِنَ الْقُرَى وَصَرَّفْنَا الْآيَاتِ لَعَلَّهُمْ يَرْجِعُونَ فَلَوْلَا نَصَرَهُمُ الَّذِينَ اتخذوا من دون الله قربانا الهه بل ضلوا عنهم وذلك افكهم وما كانوا يفترون واذ صرفنا اليك نفرا من الجن يستمعون القرآن فلما حضروه قالوا أنصتوا فلما قضي ولوا إلى قومهم منذرين قالوا يا قومنا إن سمعنا كتابا أنزل من بعد موسى مصدقا لما بين يديه يهدي إلى الحق يهدي إلى الحق وإلى طريق مستقيم يا قَوْمَنَا أَجِيبُوا دَاعِيَ اللَّهِ وَآمِنُوا بِهِ يُغْفِرْ لَكُمْ مِنْ ذُنُوبِكُمْ وَيُجِرْكُمْ مِنْ عَذَابٍ أَلِيمٍ وَمَنْ لَا يُجِبْ دَاعِيَ اللَّهِ فَلَيْسَ بِمُؤْمِنٍ معجز في الأرض وليس له من دونه أولياء أولئك في ضلال مبين أولم يروا أن الله الذي خلق السماوات والأرض ولم يحي بخلقهن بقادر على أن يحيي الموتى بلى إنه على كل شيء قدير ويوم رب الذين كفروا على النار اليس هذا بالحق قالوا بلى وربنا قال فذوقوا العذاب بما كنتم تكفرون فاصبر كما صبر اولو العزم من الرسل ولا تستعجل لهم كانهم يوم يرون ما يوعدون لم يلبثوا الا ساعه من نهار Balagun, illa na hakika tuliiangamiza miji iliyo jirani zenu na tulizitumia ishara ili wapate kurejea basi mbona wale waliowashika badala ya mwenyezi mungu kuwaati hao ndio wawakurubishe hawakuwanusuru bali waliwapotea na huo ndio uongo waliokuwa wakiuzua na wakati tulipowaleta kundi la majini kuja kwako kusikiliza kurani basi walipoihudhuria walisema sikilizeni na ilipokwisha somwa walirudi kwa kaumu yao kwenda kuwaonya wakasema enyi kaumu yetu sisi tumesikia kitabu kilichoteremshwa baada ya musa kinachosadikisha yaliyokuwa kabla yake na kinachoongoza kwenye haki na kwenye njia iliyonyooka enyi kaumu yetu mwitikieni mwenye kuitia kwa mwenyezi mungu na mwaminini mungu atakusameheni na atakukingeni na adhabu chungu na wasiomwitikia mwitaji wa mwenyezi mungu basi hao hawatashinda katika ardhi wala hawatakuwa na walinzi mbele yake hao wamo katika upotovu uliodhahir je hawaoni ya kwamba mwenyezi mungu aliyeziumba mbingu na ardhi na hakuchoka kwa kuziumba kuwa ni muweza wa kuwafufua wafu kwani hakika yeye ni muweza wa kila kitu na siku watakapoletwa makafiri motoni wakaambiwa je haya si kweli watasema kwani tunaapa kwa mala wetu mlezi ni kweli atasema basi onjeni adhabu kwa sababu ya kule kukataa kwenu basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye stihmala kubwa wala usiwafanyie haraka siku watakayaona walioahidiwa itakuwa kama kwamba hawakukaa ulimwenguni ila saa moja ya mchana huu ndiyo ufikisho kwani huwangamigho wengine isipokuwa waliowaovu tu tumeiangamiza miji iliyo jirani zenu na sisi tuliwawekea wazi dalili namna mbali mbali ili wapate kurejea wache ukapiri hawakurejea basi kwani hao waliwafanya miungu badala ya mwenyezi mungu ili wakaribishe kwa mwenyezi mungu mtukufu imeweza kuwakinga na maangamizo hasha bali miungu hiyo iliwakimbia na hali wao ndiyo wanahaja nayo mno iwa na hayo yajiowapika ya kutupwa na miungu yao na kuwapoteya ndiyo matokeo ya uongo wao na uzushi wao ewe muhamadi taja ndipokuletea kikundi cha majini wajisikiliza kurani walipohudhuliya ilipokuwekisomwa baadi yawo wakawambiya wenzao sikilizeni ilipokushatimiya kusomwa wakarudi kwa haraka kwa wenzawo kuwahadarisha na ukafili wakiwataka waamini walisema enyi watu wetu hakika sisi tumekisikiya kitabu chenyeshani kubwa kimeteremchwa baada ya musa na kinakwadikisha vitabu vya mwenyezi mungu vilivyotangulia kinaongoza kwenye isikari ya haki na shariye ya vitendo iiyosimama sawa enyi watu wetu mwitikiyeni mwenye kuita kwa mwenyezi mungu aliaongoza kwenye haki na kwenye njia iliyonyoka na namswadikini mwenyezimungu wakusameni madhambi yenu yedotanguliya nakulindeni na adhabu kali chungu na, na mwenyezi mungu basi hawezi kumshinda mwenyezi mungu wasimtiye mikononi hata kikibiya vipi katika na nawada hana isipokuwa mwenyezimungu wakumnusuru na kumkinga na adhabu yake hao wanaopuuza opuza mwenye kuitiya kwa mwenyezi mungu wamu katikogagaishi na zahivwa kombali na haki wamekhafilika wala hawajui kwamba mwenyezi mungu waliyezyumba mbingu na ardhi na wala hakushindwa kuziumba ni muweza wa kuwafufuwa maiti bali yeye ni muweza ye wa hayo kwani yeye mtukufu anamuweza kamiriyu ya kila kitu na siku watakaposimamishwa liyokufurumo toni watiambiwa kwa kukemewa adhabu hii jambo la kweli na kubaliana duniyokuonyeni nayo duniani na wao watasema kwani tuna hapa kwa mola wetu mlezi haya ni haki kweli atasema onjeni kila namna ya adhabu kali kwa kushigilia kwenu ukafiri na ukanushi ewe muhammadi wasahamiliye makafiri kama walivyosahamili mitume wengine wenye nguvu na imara wakati wa shida wala si adhabu kwani hiyo itawafika tu wafana hivi wala hivi hata ikichukua muda mrefu siku watakapokiona kidisho chake watadhani kuwa hawakukaa kabla yake ila saa moja tu ya mchana haya uliowatolea ya wa tosha hawataangamizwa kwa adhabu isipokuwa waliotoka kwenye utilifu