بسم الله الرحمن الرحيم الذين كفروا وصدوا عن سبيل الله أضل أعمالهم والذين آمنوا وعملوا الصالحات وآمنوا بما نزل انزل على محمد وهو الحق من ربهم كفر عنهم سيئاتهم واصلح بالهم ذلك بان الذين كفروا اتبعوا الباطل وان الذين امنوا اتبعوا الحق من ربهم كذلك يضرب الله للناس أمثالهم فإذا لقيتم الذين كفروا فضرب الرقاب حتى إذا أثخنتموهم فشدوا شدوا الوثاق حتى إذا أثخنتموهم فشدوا الوثاق فإما من بعد وإما فداء حتى تضع الحرب أوزارها ذلك ولو يشاء الله لن تصر منهم ولكن ليبلو بعضكم ببعض والذين قتلوا في سبيل الله فلن يضل أعمالهم سيهديهم ويصلح بالهم ويدخلهم الجنه عرفها لهم يا ايها الذين امنوا ان تنصروا الله ينصركم ويثبت اقدامكم والذين كفروا فتحسن لهم واضل اعمالهم ذلك بانهم كرهوا ما انزل الله فاحبط اعمالهم افلم يسيروا في الارض فينظروا كيف كان عاقبه الذين من قبلهم دمر الله عليهم وللكافرين امثالها ذلك بان kwa jina la mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu waliokukuru wakazuilia njia ya mungu yeye atavipotoa vitendo vyao na walioamini wa na wakatenda mema na wakaamini aliyoteremshiwa muhammad nayo na ni haki iliyotoka kwa mola wao mlezi atawafutia makosa yao na ataitengeneza hali yao hayo ni kwa sababu waliokufuru wamefuata upotovu na walioamini wamefuata haki iliyotoka kwa mola wao mlezi hivyo ndivyo mwenyezi mungu anavyowapigia watu mifano yao basi mnapowakuta waliokufuru wapigeni shingoni mwao mpaka mkiwadhoofisha wafungeni pingu tena waachilieni kwa hisani au wajikomboe mpaka vita vipoe ndiyo hivyo na lao angelitaka mungu angeliwashinda mwenyewe lakini haya ni kwa sababu akutieni mtihani nyinyi kwa nyinyi na waliouliwa katika njia ya mwenyezi mungu hatazipoteza amali zao atawaongoza na awatengezee hali yao na atawaingiza katika pepo aliyowajuulisha enyi mliyoamini mkimnusuru mungu naye atakunusuruni na ataithibitisha miguu yenu na, na waliokufuru basi kwao ni maangamizo na atavipoteza vitendo vyao hayo ni kwa sababu waliyachukia wali mwenyezi mungu basi akaviangusha vitendo vyao kwani hawakutembea katika ardhi wakaona ulikuwaje mwisho wa waliokuwa kabla yao mwenyezi mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa mfano hayo hayo ni kwa sababu mwenyezi mungu ni mlinzi wa walioamini wa na makafiri hawana mlinzisurat mhammad imeteremka madina sura hii imeanza mwanzo wake kubainisha kwamba mwenyezi mungu amezibatilisha amali za makafir kwa kuwa wamefuata upotovu na amewafutia waumini maovu yao kwa kufuata kwao haki kama ilivyoeleza kwa urefu wajibu wa kuitetea haki na malikwa haya kwa akhera ni kuingia peponi na ikawahimiza waumini wainusuru dini ya mwenyezi mungu na wapigane kwa ajili yake na imeweka wazi kwamba wapotovu wakiacha imani hufanya fisadi katika nchi na wakawatupa jamaa zao na inahadharisha juu ya wanafiki kuwa pamoja na waumini wakapeleleza siri zao wapate kuwavunja moyo na inawatishia wanafiki kuwa yatachanwa mapaziya yao wanayojifichia na mtume wa mwenyezi mungu adhihirishe chuki zao na inawakataza waumini wasiwe wanyonge katika kupambana na makafiri na hali wao ndiyo watakaoshinda na mwenyezi mungu yu pamoja nao na wala hatawanyima malipo ya kazi yao kisha sura imehitimisha kutoka watu watowe kwa sababu ya sabilillah njia ya mwenyezi mungu na ikabainisha kwamba mwenye kufanya ubahidi katika hayo basi anajidhuru mwenyewe na kwamba kuwacha kufuata haki inakuwa ndiyo sababu ya kuhiliki hao wenye kuwacha na kuletwa kaumu nyingine zenye kuleta heri waliyonkataa mwenyezi mungu na mtume wake na wakazuwiliya watu wasiingie katika uislamu wa mwenyezi mungu wame vyote walivyovitenda na walioamini na wakatenda mema na wakaswadiki yaliyotere kwa muhammadi nayo ni haki iliyotoka kwa mwola wawo mlezi atawafutia makosa yao na ata wadenganezeye ya hali yawo ya dini na dunia hayo ni kwa sababu waliokufuru wamefuata njia ya upotovu na kwamba waliwaamini wamefuata njia ya haki yotoka kwa mola wao mlezi kwa mfano kama kamahuu wakubainisha kwa uwazi ndiyo mungu wanawaeleza watu hali zao ili wapate kuzingatiya mtapukutana na waliokufuru katika vita basi wapigeni kwenye shingo zao mpaka mtakapoadzoofisha kwa wingi wakuwauwa basi tena wafungeni mateka tena amawachiliyeni wendezawo kwa wema na yafusani baada ya kwisha vita kwa kwakuwachiya bila ya vidiya au kwa fidia ya kutowa mali aukubadilishana au, kwa mateka wa kiislamu inakuwa mwachili yakwa badali u ndio uwe mwendo wenu na makapili mpaka vita vimalizive kabisa mwenyezi mungu anawahukumiyeni hivyo na nalau angelitaka bila shaka ngeliwashinda bila ya vita lakini haya ni ili yawajaribu wajaribu waumini kwa makafiri kama mtihani ndiyo amiambrisha jihadi na waliouwawa katika njia ya mwenyezi mungu kabisa twacha vitendo vyao ipotee hata na nazitengeneza nyonyo zawo na watiye katika pepo waliyokwisha wajulisha katika aya hii tukufu zimetajwa shingo haswa kwa sababu kuzipiga hizo ndiyo njia inayofaa mno kummaliza upeti mwenye kupigwa bila ya kumwadhibu na kumtesa kwani medhibiti kwa elimu shingo ndiyo kiungo baina ya kitwa na kiwiliwili kizima basi ukikatika mshipa wa utiwa mgongo wenye kupeleka hisiya zote basi viungo vyote muhimu vinapoza na ikikatika mishipa ya damu damu ina sita kufika kwenye ubongo na zikikatika za kakupitisha hewa basi basipumzihu sita na katika hali hizi zote uhai una katika mara moja enyi nliyowanini mkinusuru dini ya mwenyezimungu na yeye takunsuruni muwashinde mariwi zenu na yathiliye nguvu mambo yenu na kufuru mwenyezi mungu watawatiya mashakani na tawapotoha vitino vyawo mambo yawo ni hivyo kwa sababu wawo anakirekana vyotherezu mwenyezi mungu yani kuraani na amri zake basi mwenyezi mungu vambibazilisha vitendo vyao wameshindwa kutaputa kuwazinduwa hata katika katikavi wakaangalia hali jyani ulikuwa mwisho aliwakazimisha mitume kabla yao mwenyezi mungu walyojele mshiyalizaki katika kila kilichwakusiyana nawo na si za ao maliyao na watoto wao na wenye kumukataa mwenyezi mungu na mtume wake ndiyo hupata mwisho mfano huo maliko hayo ndiyo ushindi wa umini na kushindwa nguvu makafe ni kwa sababu hakika mwenyezi mungu ni rafiki mlinzi o walioamini na ndiye mwenye kuwanusuru na makafiri hawana rafiki mlinzi wa kuwanusuru wala kuwakinga na kuangamia jannatin min الأنهار والذين كفروا يتمتعون ويأكلون كما تأكل الأنعام والنار مثوى لهم وكأين قرية هي أشد قوة من قريتك التي أخرجتك أهلكناهم فلا ناصر لهم أفمن كان على بينة من ربه كمن زين له سوء عمله واتبعوا أهواءهم مثل الجنة التي وعد المتقون إذا أنهار من ماء غير لبن لم يتغير طعمه وأنهار من لبن لم يتغير طعمه وأنهار من خمر لذة للشاربين وأنهار من عسل مصفى ولهم فيها من كل الثمرات ومغفرة من ربهم كمن هو خالد في النار وسقوا ماء حميما فقطع أمعاءهم ومنهم من تَمِعُ إِلَيْكَ حَتَّى إِذَا خَرَجُوا مِنْ عِنْدِكَ قَالُوا لِلَّذِينَ أُوتُوا الْعِلْمَ مَاذَا قَالَ آنِفًا أُولَئِكَ الَّذِينَ طَبَعَ اللَّهُ عَلَى قُلُوبِهِمْ وَاتَّبَعُوا أَهْوَاءَهُمْ والذين اهتدوا زادهم هدى وآتاهم تقواهم فهل ينظرون إلا الساعة أن تأتيهم بغتة فقد جاء أشراطها فأن لهم إذا جاءتهم ذكراهم فاعلم أنه لا إله إلا الله واستغفر لذنبك وللمؤمنين والمؤمنات والله يعلم متقلبكم ومثواكم hakika mungu atawaingiza waliowaamini na wakatenda mema katika bustani zipitiwazo na mito kati yake na waliokufuru hujifurahisha na hula kama walavyo wanyama na moto ndio makazi yao na miji mingapi iliyokuwa na nguvu zaidi kuliko mji wako huu uliokutoa nao tuliwateketeza na wala hawakuwa wa kuwanusuru je yes mwenye mwenyekuwa na bayana kutoka kwa mola wake mlezi ni kama aliyepambiwa uovu wa vitendo vyake na wakafuata pumbao lao mfano wa pepo aliyoahidiwa wachamngu ina mito ya maji yasiyovunda na mito ya maziwa isiyoharibika ladha yake na mito ya mvinyo yenye ladha kwa wanywao na mito ya asali iliyosafishwa na wao humo watakuwa na kila namna ya matunda na maafira kutoka kwa mola wao mlezi basi hao ni kama watakaodumu motoni na wakinyweshwa maji yanayochemka ya kuwakata matumbo yao na wapo miongoni mwao wanaokusikiliza mpaka wakiondoka kwako huwauliza waliopewa elimu amesema nini sasa hivi hao ndio ambao mwenyezi mungu amepiga muhuri juu ya nyonyo zao na wakafuata pumbao lao na wale walioongoka anawazidishia uongofu na anawapa uchamgu wao kwani wanangojea jingine isipokuwa iwafikie saa kwa ghafula na hakika alama zake zimekwisha kuja na itapowajia kutawafaa wapi kukumbuka hapo basi jua ya kwamba hapana mungu ila mwenyezi mungu naomba na mafira kwa dhambi zako na za waumini wanaume na waomini wanawake na mwenyezi mungu anajua mahali penu pakwenda na kurudi na mahali penu pakuka hakika mwenyezi mungu wazawatiya wenye kuwanini na wakatenda mema katika pepo tukufu zenye zenyekupitiwa ndani yakenwito na makafiri wanafitariheduniyani kidogo na wanakula kama walavyi wanyama wamepigwa na mhafala wala hawajifikirii mwinsho wawo hawana lolawo ila matamanio yao na kesho hasa ra nyumba yawo ni motoni na wengi katika watu wa miji waliotanguliya waliokuwa na nguvu zaidi kushinda watu wa mji wako amaka ambao watu wake wamekufukuza ewe muhamari tuliwaangamiza kwa namna mbalimbali za adhabu na nakutokeya yeyote wakuwanusu unasi je wanaweza kuwasawa makundimawili haya katika malipo mwenye ujuzi wazi kumjuwa muumba wake na mlezi wake naye mtii mti sawa na mwenye kuwona vitendo vyake viyovu naye akaviwonani vizuri na akafuata hayo ayatendayo na akaeneza pumbawo lake na ukotovo si ya pepo waliwo wa ahidiwa wachamungu kama hivi ndani yake imo mito ya maji yasiyochafuka na mito ya maziwa yasiyoharibika utamu wake na mito ya mvinyo yenye ladha kwa wanywawo na mito ya asali iliyosafishwa na takataka zote na humo watakuwa na kila namna ya matunda na msamaha mkubwa kutokana na mola wao mlezi je sifa za pepo ya hawa ni kama sifa zaitayokuwa ni malipo ya mwenye kudumumilele motoni na kanyweshwa maji yaliyotokota kukata matumbo aya hii tukufu inataka tuzingatiye kuwa maji yaliyovunda yaliyotuama yenye ya kutaghayali ni maji yenye matara na aya hii tukufu imesema haya kabla ya, ya, ya kuvumbuliwa darubini za kutazamiya vijidudu yani maikroskopu kwa makarne ya miaka ndilpo ilipojulikana kuwa maji yaliyotuwama yaliyotaghayari yanakuwamo ndani yake mamiliyoni ya vijidudu vyenye madhara ya kuwasebu watu na wanyama kwa namna na mbalimbali ya magonjwa na miongoni wa makafirichipo kikundi cha watu wanakusikiliza wewe muhammadi hawakuamini wewe wala hawanafiriki na maneno yako mpaka wakishaondoka kwenye baraza yako sema kwakejedi kuwambiya waliopiwa ujuzi kasema nini huyu muhamadi sasa hivi watu hawo wa wa ndiyo mungu amepiga muhuyi wa ukafiri jwa nyoyo zawo ndiyo wameiya chaheri wakifuata wa matamanio wa yao na waliongoka wakashika njiya haki mwenyezi mungu wazilishiya wongofu na akawapa kinga chawo cha kujikingia na moto wana ukanusha hawawaiziki na hali zawaliotanguniya basi je wanangojiya saa yani kiyama iwajiye kwa kafula kwa hakika lama zake zizozushazihiri na wao hawajazingatia kuwaina inakuja basi watakumbuka wapi takuwajia mara moja kwa kabla basi sibiti juuya ujuzi ya kwamba kwa kwa hakika hapana wakuagudiwa kwa haki la mungu tu namuombe mafira mungu kwa dhambi yako na madhambi ya waumini wanaume na waumini wana wake na mwenyezi mungu anajua kila leno la kupita na la kukaa ويقول الذين امنوا لولا نزلت سوره فاذا انزلت سوره محكمه وذكر فيها القتال رايت الذين في قلوبهم مرض ينظرون اليك رأيت الذين في قلوبهم مرض ينظرون إليك نظر المغشي عليه من الموت فأولى لهم طاعة وقول معروف فاذا عزم الامر فلو صدقوا الله لكان خيرا لهم فهل عتيتم ان توليتم ان تفسدوا في الارض وتقطعوا ارحامكم اولئك الذين لعنهم الله فاصمهم واعمى ابصارهم افلا يتدبرون القران ام على قلوب اقفالها ان الذين ارتدوا على أدبارهم من بعد ما تبين لهم الهدى الشيطان سول لهم وأملا لهم ذلك بأنهم قالوا للذين كرهوا ما نزل الله سنطيعكم في بعض الأمر والله يعلم إسرارهم فكيف إذا توفتهم الملائكة يضربون وجوههم وأدبارهم ذلك بأنهم Allah, wa na waumini wanasema kwa nini haiteremshwi sura na nainapoteremshwa sura madhubuti na ikatajwa ndani yake habari ya vita utawaona wenye maradhi katika nyoyo zao wanakutazama mtazamo wa anayezimia kwa mauti basi ni bora kwao uthiifu na kauli njema na jambo likishaazimiwa basi wakiwa ni wakweli kwa mwenyezi mungu bila shaka itakuwa ni heri kwao basi yanayotarajiwa kwenu mkitawala ndiyomfisidi katika nchi na mwatupe jamaa zenu ao ndiyo mwenyezi mungu aliowalaani na akawatia uziwi na akapofoa macho yao ye hawaizingatii hii qurani au kwenye nyoyo zipo kufuli kwa hakika wanaorudi nyuma baada ya kwisha wabainikia uongofu sheitani huyo amewashawishi na amewaghuri hayo ni kwa sababu waliwaambia waliochukia mwenyezi mungu tutakutiini katika baadhi ya mambo na mwenyezi mungu anajua siri zao basi itakuwaje malaika watakapowafisha wakawa wanawapiga nyuso zao na migongo yao hayo ni kwa sababu wao waliyafuata yaliyomchukiza mungu na wakachukia yanayomridhisha basi ataviangusha ya vitondo vyao ywamini wanasema hayiteremki sura ya kututaka tupigane na nayiciteremka sura ambayo ila ni kulazimisha tu na nayikatajya ndani yake kuamrishwa vita utawaona ambao katika nyoyo zao mna unafiki wanakuangalia kwa mwangaliwo mwenye kuzimiya kwa mauti yinsi yakuviogopa na kuvichukiya vita linalosiarikiya kulifanya mwenyezi mungu na kusema neno linalokubaijana na sheria na mambo yakawa ni kweli na ikawa naikawalazimu kupigana basi lawu kuwa ni kweli wana imani ya mwenyezi mungu na uzuifu ingeni kuwagora kwawu kuliko huwo unafiki basi ndiyo mnavyotarajiwa ini wanafiki kuwa mkipata madaraka ndiyomfisidi katika nchi na namkatemahusyano yenu na jamaa zenu hao ndio walio watenga mbali kabisa mwenyezi mungu na rehema yake na nakawatiya uziwi wasiyisikiye haki na nakawatiya upofu wa macho wasiyone njiye ya wongofu wamengiya upofu hata hawo ufahamu uwongofu wa kurani bali kwenye nyoyo zao zipo kufuli zinawazuia wasiizingatiye hakika wale walio ritadi nyuma kwenye ukabiri na upotofu waliokuwa nawo badi akwadhirikiye njie ye uongofu shetani ndiye aliwapambia na akawakunjulia matamanio ya, ya uongo kureiya huko kafirini ni kwa kuwa waliwaambiya wenye kuchukia mwenyezi mungu tutakutini katika baadhi ya mambo na mwenyezi mungu wanazijiwa siri za hawa wanafiki hiyo ndiyo hali katika maisha duniani basi watakuwa katika hali gani malaika watakuwafisha huku wakiwapiga nyuso zawo na migongo yao kwa kuwahalilisha kufishwa namna hiyo yakutisha katika hali hiyo ni kwa kuwa hakika wawo walioufuata wa upotofu uliyomkasilisha mungu na wakaifukiya haki na mwenyezi mungu basi akayapasilisha walioyatenda مرض أن لن يخرج الله أضغانهم ولو نشاء لأريناكهم فلعرفتهم بسيماهم ولتعرفنهم في لحن القول والله يعلم أعمالكم ولنبلونكم حتى نعلم المجاهدين منكم والصابرين ونبلو اخباركم ان الذين كفروا وصدوا عن سبيل الله وشاقوا الرسول من بعد ما تبين لهم الهدى لن يضروا الله شيئا لن يضروا الله شيئا وسيحبط أعمالهم يا أيها الذين آمنوا أطيعوا الله وأطيعوا الرسول ولا تبطلوا أعمالكم إن الذين كفروا وصدوا عن سبيل الله ثم ماتوا وهم كفار فلن يغفر الله لهم فلا تهنوا وتدعوا إلى السلم وأنتم الأعلون والله معكم ولن يتركم أعمالكم إنما الحياة الدنيا لعب ولهو وإن تؤمنوا وتتقوا يؤتكم أجوركم ولا يسألكم أموالكم إن يسألكموها فيحفكم تبخلوا ويخرج أضغانكم قل فانما يبخل عن نفسه والله الغني وانتم الفقراء وان تتولوا يستبدل قوما غيركم ثم لا يكونوا امثالكم جي. wenye maradhi myoyoni mwao wanadhani kwamba mwenyezi mungu hatazidhihirisha chuki zao na tungelipenda tungelikuonyesha hao na ungeliwatambua kwa alama zao lakini bila ya shaka utawajua kwa namna ya mseemo wao na mwenyezi mungu anavijua vitendo vyenu na bila shaka tutakujaribuni mpaka tuwadhihirishe wapiganao nao jihadi katika nyinyi na wanaosubiri nasi tutazifanyia mtihani habari zenu kwa hakika waliokufuru na wakazuilia njia ya mwenyezi mungu na wakapinzana na mtume baada ya kwisha wabainikia uongofu ao hawatamdhuru mwenyezi mungu kwa lolote naye ataviangusha vitendo vyao enyi mliyoamini mthini mwenyezi mungu na mthini mtume wala msiviharibu vitendo vyenu hakika waliokufuru na wakazuilia njia ya mwenyezi mungu kisha wakafa na hali ni makafiri mwenyezimungu hata wasamehe makosa yao basi msiregee na kutaka suluhu maana nyinyi ndiyo mtaka ushinda na mwenyezimungu yupamoja nanyi wala hatakunyimeni malipo ya vitendo vyenu hakika uhai wa duniani ni mchezo na pumbawo na mkiamini na mkamcha mngu mungu watakupeni ujira wenu wala hakutakeni mali yenu na akikutakeni hayo na kukushikilieni mtafanya ubakili na atatoa undani wa chuki zenu angalieni nyinyi mnaitwa mtumie katika njia ya mwenyezi mungu na wapo katika nyinyi wanaofanya ubahili na anayefanya ubakili basi anajifanyia ubakili mwenyewe na mwenyezi mungu simhitaji na nyinyi ndiyo wahitaji na mkigeuka atawaleta watu wengine badala yenu nao hawatakuwa kama nyenyekb hivyo wanavani hawa wenye unafiki katika nyoyo zao kwamba mwenyezimungu hatazizichua chuki zao wanazouchukia mtume wake na waumini tungelipenda bila shaka tungelikuwonyesha hao wanafiki nawe ungeliwajua kwa alama zao na ungeliwajua kwa namna yao wanavyosema na mwenyezi mungu anajua ukweli wa vitendo vyenu vyote na ninafa, bila shaka tutakujaribuni kama kukufanyieni mtihani mpaka tuwajuwe mudyahidina wanaupigana kwajili ya mwenyezi mungu katika ukati na wenye kuvumilia wakati wa shida washidanaviki na natimzijue habari zenu za udhiifu na maaswi katika jihadi na penginepo hakika waliokufuru na wakazuia njia ya mwenyezi mungu na ukedza kinyume na mitume kwa inda na ukaidi baada ya kuisha wadirikia uongofu hao, hao mwenyezi mungu kwa lolote na yeye atayabatilisha yote walioyatenda enyi mlioamini mtini mungu katika liokuamrisheni na namtini mtume kwa hayo anayokuitiyeni wala msivipoteze vihono vyenu hakika waliokufuru na wakazuia watu wasingie katika uislamu kisha wakafa nawo ni makafi masi mwenyezi mungu hati basi msijifanye wanyonge mbele ya maadui zenu mnapokutana nao wala msiwatake suluhu kwa kuogopa na hali nyinyi ndiyonkojuu naniwenye kushinda kwa nguvu za imani na mwenyezi mungu yu pamoja nanyi kwa unzura yake na wala hatakupunguzieni malipo ya viino vyenu hakika uhai wa duniya ni upotovu na udanganyifu na nyinyi mkiamini namkacha maasi namkafanya mwenyezi mungu watakupeni sababu ya hayo wala hakutakini mchoyo, kana, penda, mali yenu akikutakeni na kukushikilieni basi nyinyi mtafanya uchoyo na tuki zenu zitaonekana kwa mnavyoyapenda mali ipi mnaitwa mtumie katika njia ya mwenyezi mungu alioiamburisha kati yenu wapo wana ufanya kutoa na mwenye kufanya ubakhili andhuru mtu ile ya nafsi yake na mwenyezi mungu peke yake ndiye tajiri hana haja ya mtu na nyinyi ndiyo mafakiri wenye kumhitajayehe na mkiyacha kumpii mungu basi kakubadilishieni pahada penu wawaletu watu wengine Até na hora, até com o pano, oi, não, oi,