بسم الله الرحمن الرحيم انا فتحنا لك فتحا مبينا ليغفر لك الله ما تقدم من ذنبك وما تاخر ويتم نعمته عليك ويهديك صراطا مستقيما وينصرك الله نصرا عزيزا هو الذي انزل السكينه في قلوب المؤمنين ازدادوا ايمانا مع ايمانهم ولله جنود السماوات والارض وكان الله عليما حكيما ليدخل المؤمنين والمؤمنات جنة جنات تجري من تحتها الانهار خالدين فيها ويكفر عنهم سيئاتهم وكان ذلك عند الله فوزا عظيما ويعد حبب المنافقين والمنافقات والمشركين والمشركات الظانين بالله ظن السوء عليهم دائره السوء وغضب الله عليهم ولعنهم وأعد لهم جهنم وساءت مصيرا ولله جنود السماوات والأرض وكان الله عزيزا حكيما إنا أرسلناك شاهدا ومبشرا ونذيرا لتؤمنوا بالله ورسوله وتعزروه وتوقروه وتسبحوه بكرة وأصيلا إن الذين يبايعونك إن إنما يبايعون الله يد الله فوق أيديهم فمن نكث فإنما ينكث على نفسه ومن أوفى بما عاهد عليه الله فسيؤتيه أجرا عظيما kwa jina la mwenyezi mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu hakika tumekufungulia ushindi wa dhahir ili mwenyezi mungu akusamehe makosa yako yaliyotangulia na yajayo na akutimizie neema zake na akuongoe katika njia iliyonyooka na mwenyezimungu akunusuru nusura yenye nguvu yeye ndiye aliyeteremsha utulivu katika nyoyo za waumini ili wazidi imani juu ya imani yao na mwenyezi mungu ndiye mwenye majeshi ya mbingu na ardhi na mwenyezi mungu ni mwenye ujuzi mwenye hikma ili awaingize waumini wanaume na waumini wanawake katika bustani zipitazo mito kati yake wadumu humo na awafutie makosa yao na huko ndiko kufuzu kukubwa mbele ya mwenyezi mungu na awape adhabu wanafiki wanaume na wanafiki wanawake na washiriki na wanaume na washirikina wanawake wanaomdhania mwenyezi mungu valina mbaya utawafikia mgeuko mbaya na mwenyezi mungu awakasirikie na awalaani na awaandalie jahanam na hayo ni marudio maovu kabisa na mwenyezi mungu ana majeshi ya mbingu na ardhi na mwenyezi mungu ni mwenye nguvu mwenye hikma hakika tumekutuma wewe uwe shahidi na mbashiri namwonyaji ili mumwamini mungu na mtume wake na mumsaidie na mumhishimu na mumtakase asubuhi na jioni bila shaka wanaofungamana nawe kwa hakika wanafungamana na mwenyezi mungu mkono wa mwenyezi mungu uko juu ya mikono yao basi avunjaya hadi hizi anavunja kwa kuidhuru nafsi yake na anayetekeleza mwenyezi mungu atamlipa ujira mkubwa madina imeanzia mwanzo wake sura hii kwa kutaja ushindi uliowazi aliyomsahilishia mungu mtume wake na imeelezea athari zake kubwa katika kueneza uislamu na kuwatukuza waislamu na kuziimarisha nyoyo za waumini ili wazidi imani na kuadhibiwa kwa wanafiki na washirikina kwa shaka shaka zao juu ya nusura ya mwenyezi mungu kwa mtume wake na imetaja kuwa mtume alaihi wslam ametumwa kuwa ni mwenye kushuhudia na mwenye kubashiria ili iiibt imani ya mwenyezi mungu tena sura ikaingia kueleza kusimulia kuungwa mkono mtume na watu wakweli wa kutimiza ahadi na ikabainisha uongo wa udhuru waliotoa waliokwenda kinyume na mtume wasitoke naye kwenda pambana na maadui na ambao walibaki nyuma kwa kudhania kwao kuwa mwenyezi mungu hatampa nusura mtume na ikaeleza kuwa kutaka kwao kutoka naye ni kwa sababu ya kupata ngawira tena sura imebainisha kuwa watakuja takiwa kupigana na kaumu wakali na wenye nguvu na kwamba hapana makosa kuacha kwenda vitani kwa udhuru wa kweli kama ilivyoweka wazi ukubwa wa heri alizowahidi mwenyezi mungu wale aliofurahi nao katika kumuunga mkono mtume sal llahu alehi wasalam kwa ridhuwani imezungumzia juu ya kukimbia kwao makafiri na kushindwa kwao walipopigana na waumini ikaeleza hikma ya mwenyezi mungu kuwazuia makafiri wasiwapige waumini na kuwazuia waumini wasiwapige makafiri wakati wa kutekwa makka na mazungumzo yakamalizikia kwa kubainisha kwamba mwenyezi mungu ameitimiza ndoto aliyoiota mtume wake ya kuingia katika msikiti mtakatifu na kwamba na naoalioamini wa pamoja naye ni wakali kwa makafiri lakini ni wapole wanaoneana huruma wao kwa wao na ikabainisha alama za kuwajuulisha waumini na sifa zao katika chaurati na sifa zao katika injili na mwenyezi mungu ukawaahidi walioamini na wakatenda mema msamaha mkunjufu na ujira mkubwa hakika sisi tumekupa we muhamadi fathi ushindi mkubwa unaonekana wazi kwa haki kuishinda basili kweli kuushinda uongo ili mwenyezimungu wakukufiriye yaliyotanguliya katika yanayohisabika kwa mwenye cheo kama chako kuwa ni dhambi na piya yanayokuja baada yake na ili yazimize nimema zake njuu yako kwa kwenea wite wako na akuthibitishe kwenye njiya ya mwenyezimungu iliyonyoka na mwenyezi mungu akunusuru na maduwi wa utume wako kwa kwanusura yenye nguvu za kushinda yeye ndiye alingeremsha utulivu katika nyoyo za waumini wazidi kuwa na yakini juy yakini yawo nani mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye majeshi ya katika mbingu na ardhi kuwendesha mambo yake apendavyo na mwenyezi mungu wavivizunguka vitu vyote kwa uyuzi wake ana hikma isiyo na ukomo katika kuendesha kila kitu ili mwenyezimungu waweingize waumini wanaume na waumini wanawake katika magustani yaani pepo zipitwazo na mito ndani yake wajumu humo dahi madawamu na wafutiye makosa yao na malipo hayo kwa mwenyezi mungu mwenyezimungu ndiokufudzu kulikofika ukomo kwa utukufu wake na ili awatiye adhabu wanafiki wanaume na wanafiki wanawake na wanaume wana mwenyezi mungu na wengineo na washirikina wakite wanaombaniya mwenyezimungu zana mbovo yakuwa ati hata mnusuru mtume wake ni juu yawo peke yawo ndiyo tawaangukiya mageoko maovu wala hawaweizi kuya mwenyezi mungu amewakadhibikiya na amewafukuza kwenye rehema yake naamewatengenezeje hanamuku ya kuadhibu na huwo ndiyo mwishombaya na mwenyezi mungu anayo majeshi ya mbinguni na katika ardhi anaendesha mambo yake kwa hikima yake kamazakavyo na mwenyezi mungu ni mwenye kushinga kila kitu mwenye isiyo na mwisho katika kupanga kila kitu ewe muhammadi hakika sisiitume kutuma uweshahidi ya umma wako na pia juu ya qaumu izutanguliya na uwe m'bashiri kuwapa habari njema wachamngu kuwa watapata mema na nauwe mwonyaji kwawatenda wamahasi kuwa watapata mbaya ili nyinyi mliotumiwa mtume mpate kumwamini mungu na mtume wake na mumnusuru mwenyezimungu kwa kwinusuru dini yake Namu Namu na namumtukuze ya na kwa tavima na utukufu namumtakase na cila lisilomwelekeye asubuhi na joni hakika wanakuwahidi kuwa watafanya kama wawezanu kukunusuru kwa wanamuahidi mwenyezi mungu nguvu za mwenyezi mungu ziko pamoja nawe juu ya nguvu zao basi yatakayevunja ahadi yake baada ya kushaitowa basi madhara yake hayatarudiya ila juu ya nafsi yake na mwenye kutimiza ahadi aliomuwahidi mwenyezi mungu kwa kutimiza kufungamana nawe mwenyezi mungu atamlipa tsawabu za hadi ya mwisho wa ukubwa سيقول لك المخلفون من الاعراب شغلتنا اموالنا واهلنا فاستغفر لنا يقولون بالسنتهم ما ليس في قلوبهم قل فمن يملك لكم من الله شيئا إن أراد بكم ضرا أو أراد بكم نفعا بل كان الله بما تعملون خبيرا بل ظننتم أن لن ينقلب الرسول والمؤمنون إلى أهليهم أبدا وزين ذلك في قلوبكم وزين ذلك في قلوبكم ظنا وكنتم قوما بورا ومن لم يؤمن بالله ورسوله فإنا أعتدنا للكافرين سعيرا ولله ملك السماوات والأرض يغفر لمن يشاء ويعذب من يشاء وكان الله غفورا رحيما سيقول المخلفون إذا انطلقتم إلى مغانم لتأخذوها ذرونا نتبعكم يريدون ان يبدلوا كلام الله قل لن تتبعونا كذلكم قال الله من قبل فسيقولون بل تحسدوننا بل كانوا لا يفقهون الا قليلا قل للمخلفين من الأعراب ستدعون إلى قوم أولي بأس شديد تقاتلونهم أو يسلمون فإن تطيعوا يؤتكم الله أجرا حسنا وإن إِنْ تَتَوَلَّوْا كَمَا تَوَلَّيْتُمْ مِن قَبْلُ يُعَذِّبْكُمْ عَذَابًا أَلِيمًا لَيْسَ عَلَى الْأَعْمَى حَرَجٌ وَلَا عَلَى الْأَعْرَجِ حَرَجٌ وَلَا عَلَى الْمَرِيضِ حَرَجٌ ومن يطع الله ورسوله يدخله جنات تجري من تحتها الأنهار ومن يتول يعذبه عذابا أليما وتقوانبيا ما بدوي واليوباك نيوما يعني تشغليش مالييتو أهل زيتو basi tuombee msamaha wanasema kwa ndimi zao yasiyokuwamo katika nyoyo zao sema ni nani awezaye kukusaidieni chochote kwa mwenyezi mungu akitaka yeye kwa au akitaka kwukunufaisheni basi mwenyezi mungu anazo habari zamnayoyatenda lakini mlidhani kwamba mtume na waumini hawatarudi kabisa kwa ahali zao na mkapambiwa hayo katika nyoyo zenu na mkahania dhana mbaya na mkawa watu wanawaangamia na asiyemwamini mwenyezi mungu na mtume wake basi kwa hakika sisi tumewaandalia makafiri moto mkali na mwenyezi mungu ndiye mwenye ufalme wa mbingu na ardhi humsamehe amtakaye na humwadhibu amtakaye na mwenyezi mungu ndi mwenye kusamehe mwenye kurehemu waliobaki nyuma watasema mtapokwenda kuchukua ngawira tuwacheni tukufuateni wanataka kuyabadili maneno ya mwenyezi mungu sema hamtatufuata kabisa mwenyezi mungu alikwisha sema kama hivi zamani hapo watasema bali nyinyi mnatuhusudu siyo bali walikuwa hawafahamu ila kidogo waambie walioachwa nyuma katika mabedui mtakujaitwa kwenda pigana na watu wakali wa vita mpigane nao au wasalimu amri basi mkitii mungu atakupeni ujira mzuri na mkigeuka kama mlivyogeuka kwanza atakuadhibuni kwa adhabu iliyochungu kipofu hana lawama wala hana lawama wala mgonjwa lawama na mwenye kumtii mwenyezi mungu na mtume wake atamwingiza katika mabustani yapitayo mito kati yake na atakayegeuka upande atamwadhibu kwa adhabu chungu watakwambia hawo waliowe kwa nyuma na unafiki wao katika wakazi wa majangwani utaporejea kutoka kafwarini yametushughulisha mali yetu na hali zetu hata hatukuweza kutoka nawe basi basituwambe masira wanasema hayo kwa ndimi zawo yasiyokuwa katika nyonyo zawo sema kuwajibu nani anayeweza kukufanyeni chochote kukulindeni na hukumu ya mwenyezi mungu pili akitaka kukozoroni au akitaka kukufayeni bali mwenyezi mungu avevizunguka vyote mtendavyo kwa ujuzi wake bali nyinyi mlizani kwamba mtume na waumini hawatharejeya kabisa kwa watu wawo baada ya visa vyawo ndiyo mana mkabakinyuma namkadanganyika na, mkabaki na, na yovana katika nyoyo zenu namkavaniya zana mbohu katika mambo yenu yote na mwenyezi mungu alikwsha yuwa kuwanyinyini watu waliwangamiya wenye kusitahiki kazalu zake naziye mwenyezi mungu na mtume wake basi sisi tumewajenganezeya makafiri motona wuwaka kwa nguvu na mwenyezi mungu pekee yake ndiye mwenye ufalume wa mbingu katika katikaangi ana upanga pampango, mwenye uweza, mwenye mtakae, kwa mpango ya wa mwenye uwedza mwenye hikima humsamehe madhambi ya mtakaye nahumuwadhibu kwa hikima yake ya mtakaye na mwenyezi mungu ni mkuu kusamehe nkunjufu wa rehema watasema hawo wakazi wa majangwani waliowekwa nyuma na unafiki wasitoke nawe mkenda kuchukuwangawira alokwaidi ni mungu kuzichukua twacheni tukuvwateni hawo wanataka kuigeuza ili ahadi ya mungu juu yangawira hizo aliyewapa waliotoka na mtume kwenda hulaidiya ewe muhammadi waambiye hamtatufuwata hukumu kama hiyo ya yakuzuwiya kufuata mwenyezi mungu aliyekukumia kabla ya hapo kwa mintarafi yangawira kwaliotoka kwenda vitani pamoja so na mtume wake wawo watasema mwenyezimungu wakukwambisheni hayo bali tu tuhusudutu hamtakitushirikiane nani bali watu hawa kwa haya wayasemayo hawafahamu shariya za mwenyezi mungu ila kwa fahamu chache waambiye waliwobaki nyuma wazitoke katika watu wa majangwani mtakujetakiwa kwatapigana na watu wakali wa vita ikiwa mtaitikia wito huwo basi hapo mwenyezimungu watakupeninga wira nyingi katika dunia na tsawabu katika ahera na mkikataa kama vivyokushakataa kabla basi mwenyezi mungu mwenyezimungu watakuadhibuni kwa adhabu ya mwisho wa uchungu kipofu hapati dhambi kuwa chakwenda pijana na makafiri wala kiguru hapati dhambi wala mgonjwa hapati dhambi kadhalika kwani hao hawajiwezi na mwenye mwenyezi mungu kila, na mtume wake katika kinda anachoambulisha na kukataza atamtia katika mabustani ya pepoli yenye wasaa yapita yonita kati yake na mwenye kuwacha mwenyezi mungu na mtume wake basi yeye atamwadhibu adhabu iyo chulu hadii الشجرة فعلم ما في قلوبهم فأنزل السكينة عليهم وأثابهم فتحا قريبا ومغانم كثيرة يأخذونها وكان الله عزيزا حكيما وَعَدَكُمُ اللَّهُ مَغَانِمَ كَثِيرَةً تَأْخُذُونَهَا فَعَجَّلَ لَكُمُ هَٰذِهِ وَكَفَّ أَيْدِيَ النَّاسِ عَنْكُمْ وَلِتَكُونَ آيَةً لِّلْمُؤْمِنِينَ ولتكون آية للمؤمنين ويهديكم صراطا مستقيما وأخرى لم تقدروا عليها قد أحاط الله بها وكان الله على كل شيء قديرا ولو قاتلكم الذين كفروا لولوا الأدبار ثم لا يجدون وليا ولا نصيرا سنة الله التي قد خلت من قبل ولن تجد لسنة الله تبديلا وهو الذي كف أيديهم عنكم وأيديكم عنهم ببطن مكة من بعد أن أغفركم عليهم وكان الله بما تعملون بصيرا هم الذين كفروا وصدوا صدوكم عن المسجد الحرام والهدي معكوفا أن يبلغ محلة ولولا رجال مؤمنون ونساء مؤمنات لم تعلموهم أن تطعوهم فتصيبكم منهم معره بغير علم ليدخل الله في رحمته من يشاء لو تزينوا لعذبنا الذين كفروا منهم عذابا اليما إذ جعل الذين كفروا في قلوبهم الحمية حمية الجاهلية فأنزل الله سكينته على رسوله وعلى المؤمنين وألزمهم كلمة التقوى, وألزمهم كلمة التقوى kwa wa hakika mwenyezi mungu amewapa radhi waumini walipofungamana nawe chini ya mti na alijua yaliyo monyoni mwao basi akateremsha utulivu juu yao na akawalipa kwa ushindi wa karibu na ngawira nyingi watakazozichukua na mwenyezimungu ni mwenye nguvu mwenye hikma mwenyezi mwenyezimungu anakuahidini ngawira nyingi mtakazozichukua basi amekutangulizieni hizi kwanza na akaizuia mikono ya watu isikufikieni na ili hayo yawe ni ishara kuwaumini na akakuongozeni njia iliyonyoka na mingine hamwezi kuyapata bado mwenyezimungu amekwisha yazingia na mwenyezimungu ni mweza wa kila kitu na lao makafiri wangelipigana nanyi basi bila shaka wangeligeuza migongo kisha wasingelipata mlinzi wala msaidizi huo ndio mwendo wa mwenyezi mungu uliokwishapita zamani wala hutapata mabadiliko katika mwendo wa mwenyezi mungu na yeye ndiye aliyeizuia mikono yao kwenu na mikono yenu kwao katika bonde la maka baada ya kukupeni ushindi juu yao na mwenyezi mungu ni mwenye kuyaona myatendayo au ndio waliokufuru na wakakuzuieni msiingie msikiti mtakatifu na wakazuilia dhabihu kufika mahali pao na lao si wanaume waumini na wanawake waumini msiowajua mkawasaga na mkaingia makosani kutokana nao bila ya kujua mwanyezi mungu ili amwingize amtakaye katika rehema yake lao wangelitengana bila shaka tungeliwaadhibu waliokufuru kwa adhabu chungu pale waliokufuru walipotia katika nyoyo zao hasira hasira za kijinga mwenyezi mungu aliteremsha utulivu juu ya mtume wake na juu ya waumini na akawalazimisha neno la kumchamgu na wao walikuwa bado wenye haki nalo na wenye kustahili na mwenyezi mungu ni mjuzi wa kila kitu akbrakbr i mwenyezimungu ila wami waparavyo waumini kwa wakujitolia chini ya mti yeye alijuwa yaliyomo katika miyo zawo ya ekilasi na kutimiliza ujumbe wako basi akatere mshi ya utulivu na ajili ya ukweli wao katika kupunga mkono na kutimiza sulhu suluhu nguvu hapo hapo nangawira na nyingi alizowahili kuwo atazipata na mwenyezi mungu mwenye kushinda kila kitu mwenye hikima ya mwisho katika kila nalharukumia mwenyezi mwenyezimungu amekuahidini ngawira nyingi mtakazochukua katika wakati uliokadiriwa kwa hayo basi akakulekeeni haraka haraka na hayo ndiyohizongawira izokwahidini hidu na akakukingeni na madhara ya watu juu yenu na ili hayo yawe ni ishara kwa juu ya ukweli wa ahadi ya mwenyezi mungu kwao na akuongozeni kwenye njia iliyonyoka kwa, ili kwa yeye na kufuata mtume wake nangawira nyingine ambazo mlikuwa hamjazipata mwenyezi mungu wavekupeni ushindi wa kuzipata na mwenyezi mwenyezimungu wana uwezu juu ya kila kitu na nalawo makafiriwa maka wangeritigana nanyi na wafipanye ile sulhu nanyi basi wangeritoka mbio kwa kushindwa kwa kukogopeni na tena hapo wasingepata mlinzi wowote wa wakuwatawaliya mambo yao wala ntokwa nusuru mwenyezi mungu wamendesha mambo yake kwa mwendo kama liuwendesha zamani kwa vyumbe vyake navyo nikuwahatimanjemani ya mitume wake na waumini wala hutakuta mabadiliko katika mwendo mwenyezi mungu na huyo ni mwenyezi mungu pekee ndiye izwiye mikono ya makafiri sikudhuruni katika vita vyao kati ya maka na baada yake akakupeni uwezo wa kuwashinda na hakika mwenyezi mungu ni mwenye kuyaona yote miyatendayo watu wa wamaka ndio waliokufuru na wakakuzuwilieni msingie katika msikiti mtakatifu na wakawazuwilia dhabihu wanyama wa kutoa mhanga mliowachunga na kuwafunga kwa ajili ya kutoa dhahiya wasifike pahala pawo pakuchindwa na laukuwa siubaya sibu, wa kuwasibu waumini wanaume na wana wanawake kati ya makafiru wa maka ambao hamwajui mkawaua bila kuwajua na mkapata hari na hizaya kwa ajili ya kuwaua basi tungaisalitisheni nao mkapambana nao na kuzuiliwa huko ni kwa ajili ya kuwa mwenyezi mungu apate kuwaingiza katika ulinzi wake waumini walio baina yao na waliosilimu miongoni mwa makafiri laukuwa wanatambulikana waumini basi tungejiwadhibu walioshikilia ukafiri kati yao adhabu ya ukomo wa uchungu pale wale waliokufuru wali walipofanya katika mio zao dharabu za kijairia basi mwenyezi mungu wakatara utulivu juu ya mtume wake na juu ya waumini na akawalazimisha neno la kujikinga na ushirikina na adhabu na wao walikuwa ni wali wenye kustahiki na kuelekea hayo <تصفيق> <تصفيق> لقد صدق الله رسوله الرؤيا بالحق لتدخلن المسجد الحرام ان شاء الله امنين محلقين رؤوسكم ومقصر لا تخافون فعلم ما لم تعلموا فجعل من دون ذلك فتحا قريبا هو الذي ارسل رسوله بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله وكفى بالله شهيدا محمد رسول الله والذين معه اشداء على الكفار رحماء بينهم تراهم ركعا جدا يبتغون فضلا من الله ورضوانا فيما هم في وجوههم من اثر السجود ذلك مثلهم في التوراه ومثلهم في الإنجيل كزرع أخرج شطأه فآذره فاستغلظ فاستوى على سوقه يعجب الزراع ليغيظ بهم الكفار وعد الله الذين آمنوا وعملوا الصالحات منه hakika mwenyezi mungu amemtimizia mtume wake ndoto ya haki bila shaka nyinyi mtauingia msikiti mtakatifu insha allah kwa amani na hali mmenyoa vichwa vyenu na mmepunguza nywele amtakuwa na hofu yeye anajua msiyoyajua basi atakupeni kabla ya haya ushindi karibuni yeye ndiye aliyemtuma mtume wake kwa uongofu na dini ya haki ili aitukuze juu ya dini zote na mwenyezi mungu anatosha kuwashahidi muhammad ni mtume wa mwenyezi mungu na walio pamoja naye wana nguvu mbele ya makafiri na wanahurumiana wao kwa wao utawaona wakiinama na kusujudu wakitafuta fadila na radhi za mwenyezi mungu alama zao zi katika nyoso zao kwa athari ya kusujudu huu ndio mfano wao katika taurati na mfano wao katika injili ni kama mmeya uliotoa chipukizi lake kisha ukalitia nguvu ukawa mnene ukasimama sawa juu ya ubua wake ukawafurahisha wakulima ili kuwakasirisha kwa ajili yao makafiri mwenyezi mungu amewaahidi walioamini na wakatenda mema katika wao msamaha na ujira mkubwa mwenyezi mungu kwa mtume wake ile ndoto ya mtume kwa kuingia msikiti mtakatifu kwa hakika nina hapa hapana shaka mtaingia katika msikiti mtakatifu mwenyezi mungu akipenda nanyi mmesalimika na maadui zenu na huku ni wenye kunyoa na kupunguza nywele zenu na bila ya hofu mwenyezimungu subhanahu anayijua heri msiyejua kwa kukuchelewesheni kuingia msikili mtakatifu basi amekujalieni kabla ya kuingia kwenu mpate ushindi karibuni yeye ndiye mwenyezi mungu aliyemtuma mtume wake na uongozi ulio Nadine, kislamu, ili na dini ya kiislamu iliitukuke juu ya dini zote na mwenyezi mungu anatosha kuwanishahidi wa hayo muhammadi ni Muhammad mtume wa mwenyezi mungu na masahaba wake waliyo pamoja naye ni wakali na wenye nguvu kwa makafiri na unarehemeana na kuoneana huruma wenyewo kwa wenyewe unawaona wakirukuu na Unaona, wa kiruku, una kusujudu sana wakiomba kwa hivyo dhawabu kubwa kwa mwenyezimungu na randgi za kuenea adama yao ni unyenyekevu wao katika nyuso zao kutokana na kuafhirika kwa sana nyingi hiyo ndiyo sifa yao kubwa katika taurati na sifa yao katika injili ni kama mmeya uliochipua ukapata nguvu ukageuka kutokana na udhaifu kawamgumu ukasimama sauasawa kwenye shina lake ukawafurahisha wakulima kwa nguvu zake basi waumini ni hali kadhalika ili mwenyezi mungu awakasirishe wa vakafili kwa nguvu zawo mwenyezimungu wami wahidi waliwaamini na wakatenda mema katika wao mafira ya kuwafutiya madhambi yao yote na thawabu kubwa mno katika injili ya marko 26hai imeandikwa ufalme wa mungu mfano wake ni kama mtu aliyemwanga mbegu juu ya nchi akawa akilala na kuondoka usiku na mchana nayo mbegu ikamea na kukuwa asivyojuwa yeye maana nchi wenyewe kwanza jani tena suke tena ngano pevu katika suke katika hesabu kumi na sita ishirini na mbili ambacho ni sehemu ya taurati kwa mwejibu wa biblia imeandikwa kuwa musa na haruni walifali kwa kusujudu humo inasemwa nawo akapomoka kifudifudi wakasema een'ungu na katika injili ya matayo ishirina6ita hlaiina9isa inatadwa piya kuwa yesu pia aifwali kwa kusujudu akaendelea mbele kidogo akaanguka kifulifuli akaova hivyo ndivyo wasalivo isilamu