بسم الله الرحمن الرحيم يا ايها الذين امنوا لا تقدموا بين يدي الله ورسوله واتقوا الله ان الله سميع عليم يا أيها الذين آمنوا لا ترفعوا أصواتكم فوق صوت النبي ولا تجهروا له بالقول ولا تجهروا له بالقول كجهر بعضكم لبعض ان تحبط اعمالكم وانتم لا تشعرون إن الذين يغضون أصواتهم عند رسول الله أولئك الذين امتحن الله قلوبهم للتقوى لهم مغفرة وأجر عظيم إن الذين ينادونك من وراء الحجرات أكثرهم لا يعقلون ولو أنهم صبروا حتى تخرج إليهم لكان خيرا لهم والله غفور رحيم يا أيها الذين آمنوا إن جاءكم فاسق بنبإ فتبينوا فتبينوا أن تصيبوا قوما بجهالة فتصبحوا على ما فعلتم نادمين واعلموا أن فيكم رسول الله لو يطيعكم في كثير من الأمر لعنتم ولكن الله حبب إليكم الإيمان ولكن الله حبب حبب اليكم الايمان وزينه في قلوبكم وكره اليكم الكفر والفسوق والعصيان اولئك هم الراشدون فضلا من الله ونعمه والله عليم حكيم وان طائفتان من المؤمنين اقتتلوا فاصلحوا بينهما فان بغت احداهما على الاخرى فقاتلوا التي تبغي حتى تفيء الى امر الله فان فاءت فاصلحوا بينهما بالعدل واقسطوا ان الله يحب المقسطين انما المؤمنون اخوه فاصلحوا بين اخويكم kwa jina la mwenyezimungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu enyi mliyoamini msitangulie mbele ya mwenyezimungu na mtume wake na mcheni mwenyezimungu hakika mwenyezimungu ni mwenye kusikia mwenye kujua enyi mliyoamini msinyanyue sauti zenu kuliko sauti ya nabii wala msiseme naye kwa kelele kama mnavyosemezana nyinyi kwa nyinyi visije vitendo vyenu vikaharibika na hali hamtambui kwa hakika wanaoteremsha sauti zao mbele ya mtume wa mwenyezi mungu ao ndio mwenyezi mungu amezisafisha nyoyo zao kwa uchamgu ao watakuwa na maghfira na ujira mkubwa hakika hao wanaokuita nawe uko nyuma ya vyumba wengi wao hawana akili na lao wao wangelingojea mpaka uwatokee ingelikuwa heri kwao na mwenyezi mungu ni mwenye mafira mwenye kurehemu enyi mliyoamini akikujieni mpotovu na habari yoyote ichunguzeni msijemkawasibu watu kwa kutoa jua na mkawa tena wenye kujuta kwa mliyoyatenda najueni kuwa mtume wa mwenyezi mungu yuko nanyi lau angelikuthini katika mambo mengi bila shaka mgelitaabika lakini mwenyezi mungu amekupendezeyeni imani na akaipamba katika nyoyo zenu na amekufanyeni muuchukie ukafiri na upotovu na uasi hao ndiyo waliongoka kwa fadila za mwenyezi mungu na neema zake na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hikma na ikiwa makundi mawili katika waumini yanapigana basi yapatanisheni na likiwa moja la hao lina mdhulumu mwenziwe basi lipigeni linalodhulumu mpaka lirejee kwenye amri ya mwenyezimungu na likirudi basi apatanisheni kwa uadilifu na hukumuni kwa haki hakika mwenyezi mungu anawapenda wana ohukumu kwa haki hakika waumini ni ndugu basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni mwenyezimungu ili mrehemewe madina imeanza sura hii kwa kuwakataza waumini kuhukumia kitu kabla mwenyezi mungu na mtume wake hawajaamrisha na pia wasinyanyue sauti zao juu ya sauti ya nabii salllahu alaihi wasalam na imewasifu wale wanaoteremsha sauti zao mbele yake na imewalaumu wanaokosa adabu wakampigia kelele mtume sallla alaihi wasalam nyuma ya vyumba yaani naye ya yuko ndani nyumbani kwake kisha ikawaamrisha waumini wahakikishe habari za wapotovu na wachache wa imani na ikawaamrisha wenye madaraka nii la kutenda wanapopigana makundi mawili ya waumini wenyewe kwa wenyewe na imewakataza waumini wasifanyiane kejeli wao kwa wao na imewakataza wakaazi wa majangwani kudai kuwa wana imani kabla haijatua hiyo imani katika nyoyo zao kisha sura imebainisha ni nani ninani hauwaumini wakweli na ikasitimishia mazungumzo kwa kukataza kumsimbulia mtume wa mwenyezi mungu kwa ajili ya kusilimu kwao na ikabainisha kwamba hakika aliyefanya hisani juu yao ni mwenyezi mungu kwa kuwaongoza kwenye imani ikiwa wao ni wasema kweli katika madai yao enyi mlioamini msitangulie na kulikata jambo lolote la kidini na la kidunia bila kukwambesheni mwenyezi mungu na mtume wake najiwekeni kinga ya nafisi zenu sikupateni adhabu ya mwenyezi mungu kwa kufuata sheriya yake hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusikia barabara yote mnayoyasema ni mwenye kuyajua vilivyo mambo yote enyi hey, mliyoamini msinyanyue sauti zenu juu ya sauti ya nabii yanaposema na nyinyi mnasema wala msipambanishe sauti zenu na sauti yake ya kama mnaposemeza na nyinyi kwa nyinyi kwa kucheleya visiharibike vitino vyenu bila ya nyinyi wenyewe kutambuwa hakika wanaoteremsha sauti zao katika baraza ya mtume wa mwenyezi mungu kwa kumtukuza yeye hao peke yawo ndiyo mungu wamezsafisha nyoyo zao kwa uchamngu kwa wengineo si hivyo nawo watapata msamaha mkubwa wa kufutiwa madhambi yawo na sawabu alizofika ukomo wa kufika kwake hakika hao wanaokuita kwa makelele naweuko vyumbani mwako wengi wao hawafahamu weenotakikana na kukuheshimu nauutuuza kwa yako na ako nalaukuwa hao wangelingojeya kukufanyia adabu mpaka ukatoka bila shaka ngelikuwa bora zaidi katika dimi yao na mungu ni mkubwa wa kusamehe mwenye rehema kunjufu enyi mliyoamini akikujieni mtu ambaye yuko yukonja mwenyezi mungu wakakupeni habari yoyote basi chunguweni mjuwa ukweli wake kwa kucheleya msije mkawaleteya watu madara wakutojuwa hali yao hapo tena bahda ya kushadiri kuwa hawana makosa mkaingia katika majuto ya laima mkatamani yasengeli kuwa na juweni enyewaumini kwamba mtume yuko nani basi mkadiriyeni kama nazyositariki kadiri yake na mswalikini lau yeye angeriwafuata waliyo wachache wa imani kati yenu katika mambo mengi basi hapa na shaka ngeriingiya katika mashaka na hilaki lakini mwenyezi mungu wamewapenjezesha imani wajiwaliyokaminika katika nyinyi na akaipamba katika nyoyo zenu basijilindeni nakujipamba na kujipamba na amekufanyeni mchukie kukufuru neema za mwenyezi mungu na kutokana na shariya zake na kwenda kinyume na amri zake hautu peke yawo ndiyo anawoijuwa njiya ya uongofu nawameshikiliya na hiyo ni fadzira tukufu na neema kubwa ya mwenyezi mungu juu yao na mwenyezi mungu chizunguka kila kitu kwa ujuzi wake ni mwenye hikima ya kupita mpaka katika kuendesha kila jambo na ikiwa makundi mawili ya waumini yanapigana basi enyi waumini apatanisheni ikiwa moja ndilo nalishambulia la pili nalikakataa kupatanishwa basi lipigeni hilo linaloshambulia mpaka lirejee kwenye hukumu ya mungu likilejeya basiwapatanisheni kwa insafu na fanyeni uadilifu baina ya watu wote katika kila jambo hakika mwenyezi mungu huwapenda wenye kufanya uadilifu hakika wote wenye kumwamini mwenyezi mungu na mtume wake nindugu, imani, ni ndugu imani mezifanya nyoyo zawo pamoja pazipatanisheni baina ya ndugu zenu kwa kufuwasa udugu wa imani najiwekeni nafsi zenu kinga cha kukinga adhabu ya mwenyezi mungu kwa kufuata amri yake na kwepuka na yakataza na huku mkitaradi mwenyezimungu wakurehemuni kwa uchangu wenu خيرا منهم عسى أن يكونوا خيرا منهم ولا نساء من نساء عسى أن يكون خيرا منهم ولا تلمذوا أنفسكم ولا تنابذوا بالألقاب بئس الاسم الفسوق بعد الإيمان ومن لم يتب فأولئك هم الظالمون يا أيها الذين آمنوا اجتنبوا كثيرا من الظن إن بعض الظن إثم ولا تجسسوا ولا يغتب بعضكم بعضا أيحب أحدكم أن تأكل لحم أخيه ميتا فكرهتموه واتقوا الله إن الله تواب رحيم يا أيها الناس إنا خلقناكم من ذكر وأنثى وجعلناكم شعوبا وقبائل لتعارفوا إن أكرمكم عند الله أتقاكم إن الله عليم خبير قالت الأحراب آمنا قل لم تؤمنوا ولكن قولوا اسلمنا ولما يدخل الايمان في قلوبكم وان تطيعوا الله ورسوله لا يلدكم من اعمالكم شيئا ان الله غفور رحيم انما المؤمنون الذين امنوا بالله ورسوله ثم لم يرتابوا وجاهدوا باموالهم وانفسهم في سبيل الله اولئك هم صادقون قل أتعلمون الله بدينكم والله يعلم ما في السماوات وما في الأرض والله بكل شيء عليم يمنون عليك أن أسلموا قل لا تمنوا علي اسلامكم بل الله يمن عليكم ان هداكم للايمان ان كنتم صادقين ان الله يعلم غيب السماوات والارض enyi mlioamini wanaume wasiwadharau wanaume wenzao wala wanawake wasiwadharau wanawake wenzao huenda hao wakawa bora kuliko wao wala msivunjiani heshima wala msiitane kwa majina ya kejeli ni uovu kutumia jina baya baada ya kushaamini na wasiotubu hao ndiyo wenyekuhulumu enyi mliyoamini yepusheni na vana nyingi kwani baadhi kwa ya vwanna ni dhambi wala msipelelezane wala msisengenyane nyinyi kwa nyinyi je yupo katika nyinyi anayependa kuila nyama ya nduguyi yaliyekufa mnalichukia hilo namcheni mwenyezi mungu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kupokea toba mwenye kurehemu enyi watu hakika sisi tumekumbeni kutokana na mwanamume na mwanamke na tumekujalieni kuwa ni mataifa na makabila ili mjuwane hakika aliyemtukufu zaidi kati yenu kwa mwenyezi mungu ni huyo aliyemchamgu zaidi katika nyinyi hakika mwenyezimungu ni mwenyekujua mwenye habari mabedui wamesema tumeamini sema hamjaamini lakini semeni tumesilimu kwani imani haijaingia katika nyoyo zenu na mkimpii mungu na mtume wake hatakupunguzieni chochote katika vitendo vyenu hakika mwenyezi mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu hakika waumini ni wale waliomwamini mwenyezi mungu na mtume wake tena wasitie shaka kabisa na wakapigana jihadi katika njia ya mwenyezi mungu kwa mali yao na nafsi zao ao ndiyo kweli sema ati ndiyo mnamfundisha mwenyezi mungu dini yenu na hali mwenyezi mungu anayajua ya katika mbingu na ardhi na mwenyezi mungu anajua kila kitu wanakusimbulia kuwa wamesilimu sema msinisumbulie kwa kusilimu kwenu bali mwenyezi mungu ndiye aliyekufanyieni hisani kwa kukongoweni kwenye imani ikiwa nyinyi ni wa kweli hakika mwenyezi mungu anajua siri za mbingu na ardhi na mwenyezi mungu nawenyeziunguanayaona matndayo enye mlioamini wanaume katika nyinyi wasiwadharau wanaume wenginewe huenda hao mbele ya t- mwenyezi t- mungu t- wakawabora t- kuliko wao wala wanawake waumini wasiwadharau wanawake wenzao wenda pengine wakawahao ni bora kwa mwenyezi mungu kuliko wao wala msifanye kwa, kwa nyinyi kwa nyinyi wala mtu wasimwike mwenziwe kwa jina la kumudzi ni uovu mno kwa waumini kutajwa kwa upotovu baada ya kuishasifika kwa imani na wasiorudi wakacha waliokatangwa basi hao peke yao ndiyo niojidhulumu nafsi zao na kwa wadhulumu wengineo enyi mliyoamini jitengeni mbali na wingi wa wakudzania dhana mbovu wa wa kwa watu waheri kwani hakika baadhi ya hana ni dhambi zinazostahiki adhabu wala msiwe nkitafute aibu za waislamu wala mtisengenyane yaani kumsema mtu nyuma yake kwa jambo nalomuzi hebu yupo yeyote kati yenu anayependa kuna nyama ya nduguya niyekufa bila shaka hayo yarakuthukizeji basi chukieni piya sabiya ya kusengenyana na kusemana kwani haya nayo ni mfano wa hayo nazikingeni nafsi zenu na adhabu ya mwenyezi mungu kwa kufuata amri zake na kuyefuka ya kata zayo hakika mwenyezimungu ni mkubwa wa ya wenye kutubia mwenye rehema kunjufu kwa walimwengu wote enyi watu hakika sisi tumekumbeni nyinyi sauwasawa kutokana na asuli moja ya adamu na hawa na natukakufanyeni mkoa wengi kwa mataifa makubwa na makabila mengi ili kutimie kujwana na no kwawiniana baina yenu siyo kubagwana na hakika mwenye chewu cha juu miongoni mwenu kwa mwenyezi mungu duniani na ahera ni yule anayemcha yeye zaidi hakika mwenyezi mungu anvizumbuka vintu vyote kwa kuvijuwa ni mwenye habari za dogo na kubwa na kila jambo wakazi wa majangwani wamesema kwa ndimi zao tumeamini hawe muhammadi waambiye bado hamjaamini kwa sababu nyoyo zenu bado havyefadiki hayo mnayetamka lakini nyinyi semeni tumefuata dhahiriya ujumbe wako bado imani haijaingia katika nyoyo zenu na mkimpiwi mwenyezi mungu na mtume wake kwa kweli hatukunyimeni hata cheme katika malipo ya vitendo vyenu hakika mwenyezi mungu ni mkubwa wa kuwasamea waja wake ni mwenye rehma kunjufu kwa kila kitu hakika waumini wa kweli ni wale ambao wanamwamini mungu na mtume wake kisha hapana shaka yeyote inayoingia katika noyo zao kwa hayo wanayoyaamini tena wakapigana jihadi kwa kutoa mali yao na roho zao katika njia ya ukifu wa mwenyezi mungu au peke yao ndio waliowakweli katika imani yao ewe muhammadi waambiye kwa kuwakanusha ile kauli yao kuwa wameamini ndiyo hivyo akimempa habari mwenyezimungu kuwa niyo zenu zimesadiki na mwenyezi mungu peke yake anajua kila kiliomo katika mbingu na katika ardhi na mwenyezi mungu amevizunguka vitu vyote pa ujuzi wake wanaona kuwa kusilimu kwao ni kukunga mkono wewe muhammadi na hivyo ina stahiki wewe washukuru sema msimisumbulie kusilimu kwenu kwalihai yake na kwa ivata nyinyi bali ni mwenyezi mungu pekee yake ndiye yale kufanyiyenieshani kwa kugongoweni kwenye imani jiwa nyinyi ni wakweli katika hayo madei yenu hakika mwenyezi mungu anajuwa kindalilo kichigana katika mbingu na ardhi na mwenyezi mungu ni mwenye kuona vyema yote viatendayo